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2 Mtaa wa Tume, S.L.P 258, 71125 Kilimani Zanzibar 
Simu/Nukushi: +255 24 223 400, Barua Pepe: info@ocagz.go.tz
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MHE. DKT HUSSEIN ALI MWINYI,
RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI
WA BARAZA LA MAPINDUZI,
AFISI YA RAIS IKULU,
S.L.P. 437,
ZANZIBAR, TANZANIA.

KUH: KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU  
 WA HESABU ZA SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA  
 KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023

Ninayo furaha kuwasilisha kwako Ripoti ya Mwaka inayohusu Ukaguzi wa Mifumo ya 
TEHAMA kwa Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kipindi cha mwaka wa 
fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2023 kwa mujibu wa kifungu nambari 112(5) cha 
Katiba ya Zanzibar ya 1984 pamoja na kifungu nambari 46(1) cha Sheria nambari 7 ya 
Ukaguzi wa Umma ya 2023.

Naomba kuwasilisha.

Ahsante.

...........................................
DKT. OTHMAN ABBAS ALI
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU
WA HESABU ZA SERIKALI
ZANZIBAR.
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Mamlaka
Kwa mujibu wa kifungu nambari 112 

cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 
pamoja na kifungu nambari 46(1) cha 

Sheria nambari 7 ya Ukaguzi wa 
Umma ya 2023, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anawajibika kikatiba kukagua hesabu 
za Taasisi za Serikali na baadae kutoa 
taarifa za ukaguzi huo angalau mara 

moja kila mwaka.

Kuhakikisha Afisi ina kiwango cha juu cha 
uaminifu na kuzingatia utawala bora 
unaozingatia Sheria.

Uaminifu

1 Kuwa ni Afisi inayozingatia misingi ya uadilifu 
kwa kutoa huduma bila ya upendeleo.

Uadilifu

2

Kuwa ni Afisi yenye kutunza siri katika 
utekelezaji wa kazi zake.

Kutunza Siri

5

Kuwa ni Afisi yenye kutoa huduma za ukaguzi 
zenye ubora wa kiwango cha juu.4
Uwezo na Taaluma ya Ukaguzi

Kutoa taarifa sahihi na muhimu kwa wadau ili 
kuweza kupima uwajibikaji katika matumizi 
bora ya rasilimali za Umma

6
Uwazi na Uwajibikaji

Kuwa ni Afisi iliyo huru na inayotekeleza 
majukumu yake bila ya kuingiliwa kwa mujibu 
wa Sheria.

Kuwa Huru

3

Dira
Kuwa na Taasisi ya ukaguzi iliyo huru 

na inayoongoza katika kusimamia 
uwajibikaji na uwazi.

Dhamira
Kusimamia uwajibikaji wa Taasisi za 

umma kwa kufanya ukaguzi wa hesabu 
wenye kuleta tija na kulihakikishia Taifa 
kwamba rasilimali za Umma zitatumika 

kama ilivyokusudiwa.
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(Complaint Managent system) kupitia mtandao 
(WAN) bila ya kua na “SSL certifi cate” iliokua hai: ......218
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VIFUPISHO NA TAFSIRI

AD Active Directory

ADDENDUM Mkataba wa Nyongeza.

AFROSAI-E Jumuiya ya Taasisi Kuu za Ukaguzi kwa nchi za Kiafrika 
zinazozungumza lugha ya kiingereza.

BANKS Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Biashara za Benki ya PBZ

BCP Mpango wa Kuendeleza Huduma za Biashara

BOT Benki Kuu ya Tanzania

CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

CCTV Mfumo wa Ulinzi unaotumia Kamera kurikodi matukio kwa 
picha

CD Compact Disc

CIA Confi dentiality, Integrity and Availability

CIMIS Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Biashara za Bima

CMS Bohari Kuu ya Dawa

COBIT-5 Control Objectives for Information and Related Technology.

DRP Mpango wa Kukabiliana na Maafa

DRS Disaster Recovery Site

DVD Digital Video Disc

eGA Mamlaka ya Serikali Mtandao Tanzania

eGAZ Wakala wa  Serikali Mtandao Zanzibar

eOffi ce Mfumo wa Taarifa za Kiofi si za Serikali

e-Proz Mfumo wa Manunuzi wa Serikali

EY Ernst & Young

FuMIS Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Mafao ya ZSSF

GOV Governance

ICT Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

IFMIS Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Fedha wa Serikali

INTOSAI Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi
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ISACA Information Systems Audit and Control Association

ISO International Organization for Standardization

ISP Internet Service Providers

ISSAI International Standards of Supreme Audit Institutions

IT Information Technology

ITAC Information Technology Application Control

ITAF Information System Assurance Framework

ITGC Information Technology General Control

ITGOV Information Technology Governance

ITIL Information Technology Infrastructure Library

ITPRJ Information Technology Project

ITSEC Information Technology Security

LAN Local Area Network

MDAs Wizara, Idara na Wakala wa Serikali

MoU Mkataba wa Makubaliano (Memorandum of Understanding)

NAOT Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania

NIDA Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa Tanzania

OCAGZ Afi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Zanzibar

PAC Picture archiving and Communication system.

PAM Privileged Access Management

PBZ Benki ya Watu wa Zanzibar

PDLC Project Development Life Cycle

POS Point Of Sales

PWC PriceWaterhouse Coopers

RgoZ Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

SaaS Mfumo Kama Huduma

SDLC System Development Life Cycle

SHIPCO Shirika la Meli Zanzibar.
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SLA Mkataba wa Kiwango cha Huduma

SMZ Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar za Umeme

SUPRIMA Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Biashara

SUZA Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar

TAC Tanzania Audit Corporation

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TOR Hadidu Rejea

TRA Mamlaka ya Usimamizi wa Mapato Tanzania

UPS Kifaa cha Kuimarisha Mwenendo wa Umeme.

USD Dola ya Kimarekani

VAPT Vulnerability Assessment and Penetration Test

VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani

www World Wide Web

ZANID Kitambulisho cha Mzanzibar

ZBPRA Wakala wa Kusajili Biashara Zanzibar

ZECO Shirika la Umeme Zanzibar

ZIC Shirika la Bima Zanzibar

ZICTIA Wakala wa Miundombinu ya TEHAMA Zanzibar

ZPC Tume ya Mipango Zanzibar

ZPPDA Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
Zanzibar.

ZRA Mamlaka  ya Mapato Zanzibar.

ZSSF Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar
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SHUKURANI

Napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
kwa jitihada zake za mara kwa mara anazoendelea kuzichukuwa ikiwa 
ni pamoja na kuweka msisitizo na kutoa maelekezo katika kufanya 
maboresho juu ya dosari mbali mbali zinazobainishwa katika Ripoti za 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali pamoja na hatua anazoendelea kuzichukua 
kutokana na  hoja za ukaguzi zinazoibuliwa kuhusu matumizi ya fedha 
pamoja na usimamizi wa rasilimali za Umma.

Vile vile napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Viongozi Wakuu 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar akiwemo Makamu wa Kwanza 
wa Rais Mhe. Othman Masoud Othman, Makamu wa Pili wa Rais Mhe. 
Hemed Suleiman Abdulla, pamoja na watendaji mbali mbali wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa mashirikiano yao wanayokupatia katika 
utekelezaji wa majukumu yako ya kuwatumikia wananchi wa Zanzibar 
kwa lengo la kuwaletea maendeleo endelevu ya nchi yao.

Shukurani zangu za dhati ziende kwa Spika wa Baraza la Wawakilishi 
Mhe. Zubeir Ali Maulid, Wenyeviti na Wajumbe wa Kamati zote za 
kudumu za Baraza la Wawakilishi kwa kujitolea kwa dhati kujadili na 
kutoa mapendekezo pamoja na kufuatilia hatua zinazochukuliwa na 
Serikali kutokana na dosari zilizojitokeza na kuibuliwa katika Ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika kusimamia 
uwajibikaji na utekelezaji wa majukumu ya watendaji katika sekta mbali 
mbali za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Aidha, napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Waziri wa Nchi Ofi si 
ya Rais Katiba Sheria, Utumishi na Utawala Bora Mhe. Mwalimu Haroun 
Ali Suleiman kwa kuniunga mkono na kunipa nguvu katika utekelezaji wa 
majukumu yangu ya kikatiba, pamoja na jitihada zake anazozichukuwa 
katika kusimamia misingi ya utawala bora na kupelekea kuimarika kwa 
nidhamu na uwajibikaji.
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Vile vile nitoe shukurani zangu za dhati kwa Bodi ya Utumishi ya Afi si ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa kusimamia maadili 
na nidhamu ya wafanyakazi wa Afi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na kupelekea kuimarika kwa nidhamu na uwajibikaji  
katika utekelezaji wa majukumu ya kazi za ukaguzi.

Kwa namna ya kipekee niwashukuru wafanyakazi wote wa Afi si ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Afi si ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT), 
Tanzania Audit Corporation (TAC Associates), PriceWaterhouse Coopers 
(PWC), pamoja na Ernst & Young (EY) kwa kufanya kazi za ukaguzi kwa 
mashirikiano na Afi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
pamoja na juhudi zao mbali mbali walizozichukuwa hadi kukamilika kwa 
ripoti hii.

Mwisho, niwashukuru wale wote waliochangia kwa namna moja au 
nyengine kuanzia kazi za ukaguzi, ufuatiliaji wa maeneo mbali mbali 
yaliyokaguliwa hadi kukamilika  kwa ripoti hii ya ukaguzi kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023.

Aidha, nitakuwa mchache wa shukurani kama sitatambua jukumu la 
Vyombo mbali mbali vya Habari kwa kazi kubwa wanayoifanya katika 
kuutambulisha Umma juu ya kazi zinazofanywa na Afi si ya Mdhibiti ya 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ambapo matokeo na mapendekezo 
ya kazi hizo huwasilishwa kwa jamii kupitia kazi za ukaguzi zilizofanywa 
na Afi si hii.

Natumia fursa hii, kuwasihi wafanyakazi wa Afi si ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuendelea kuwa na moyo wa dhati katika 
kufanya kazi kwa bidii na kuongeza mashirikiano kwa ajili ya siku zijazo ili 
kuendelea kudumisha nidhamu ya Afi si ya Mdhibiti katika kutoa huduma 
za ukaguzi zenye ubora.
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DIBAJI

Ninafuraha kubwa ya kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi 
inayohusu Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa 
Mawizara, Taasisi na Mashirika ya Umma kwa mwaka 
wa fedha  unaoishia tarehe 30 Juni, 2023. Wasilisho 
hilo ni kwa mujibu wa kifungu nambari 112(5) cha 
Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 pamoja na kifungu 
nambari 46(1) cha Sheria Nambari 7 ya Ukaguzi wa 
Umma ya 2023, ambapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali anawajibika kikatiba kukagua 

hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa taarifa zake za ukaguzi huo 
angalau mara moja kwa kila mwaka.

Taarifa hizo zitaelezea hali halisi ya mifumo ya TEHAMA katika Taasisi za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inavyofanya kazi, inavyosimamiwa, dosari 
na changamoto zinazojitokeza pamoja na mapendekezo yanayotolewa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika kuimarisha 
utendaji kazi wa mifumo hiyo pamoja na usalama wa taarifa za Serikali 
na kwa lengo la kupatikana kuongezeka kwa tija, ufanisi na huduma bora 
kwa wakati.

Kwa Mujibu wa Mamlaka niliyonayo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, ni jukumu langu kutoa taarifa huru, zilizosahihi na 
zilizojitosheleza kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi kuhusiana na usimamizi wa fedha na matumizi sahihi ya 
rasilimali za Umma ambapo taarifa hizo baadae huwasilishwa Baraza la 
Wawakilishi kwa hatua za utekelezaji.

Nilifanya ukaguzi huu kwa kuzingatia Viwango kubalifu vya Kitaifa na 
Kimataifa vya Taasisi za Juu za Hesabu za Serikali (ISSAIs) vinavyotolewa 
na Shirika la Kimataifa la Taasisi za Juu za Ukaguzi (INTOSAI) ambazo 
zinahusu ukaguzi wa Sekta za Umma.

Ripoti hii imejumuisha Mifumo Sitini (60) niliyoikaguliwa katika Taasisi 
Ishirini na sita (26) nimebainisha Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ambapo mambo mbali mbali yamebainika katika maeneo yaliyokaguliwa 
kwa kuzingatia udhibiti na usalama wa mifumo ya TEHAMA uliopo kwenye 
Taasisi za Umma. 
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Baadhi ya maeneo niliyokagua yamebainika kuwa na mapungufu na 
baadhi yameonekana kuwa madhubuti kwa kuekewa usimamizi mzuri. 
Nashauri kudumisha maeneo yote yaliyo mazuri na kurekebisha dosari 
kwa viongozi wa taasisi za Umma kuendelea katika ripoti hii.

Maeneo Makuu kwa mwaka wa fedha 2022/2023 niliyofanya ukaguzi 
wa Mifumo ya TEHAMA ni matano (5) ikiwemo eneo la Utawala wa 
TEHAMA (IT Governance), Usimamizi wa Miradi ya TEHAMA (IT 
Project Management), Udhibiti wa Jumla wa TEHAMA (IT General 
Controls), Udhibiti wa Programu na Mifumo ya TEHAMA (IT Application 
Controls) pamoja na Usimamizi wa Usalama wa TEHAMA (IT Security 
Management).

Nilifanya ukaguzi huu kwa mujibu wa miongozo na Viwango vya Kitaifa 
(eGAZ, eGA) pamoja na viwango vya Kikanda na Kimataifa vya Ukaguzi 
(INTOSAI, ISSAI, ISA, ITAF, AFROSAI-E, ISACA, COBIT, ISO, ITL).

Aidha, nilitoa barua za ukaguzi “Management Letters” zinazoonesha dosari 
zilizobainika kwa kila taasisi niliyoikagua na kuainisha mapendekezo ya 
kutekeleza ili kuondoa dosari hizo kwa lengo la kuboresha na kutorejea 
kwa mara nyengine dosari hizo.

Nichukue fursa hii kwa dhati kumshukuru na kumpongeza Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa 
Dk. Hussein Ali. Mwinyi kwa jitihada zake anazoendelea kuzichukua 
katika kufuatilia Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kwa lengo la kusimamia na kuimarisha uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za Umma hali inayopelekea kuimarika kwa utawala bora.

………………………………...

DKT. OTHMAN ABBAS ALI

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

ZANZIBAR

………………………………...………………………………...………………………………...………………………………...………………………………...………………………………...………………………………...………………………………...
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MUHTASARI

Katika awamu ya nane ya uongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inayosimamiwa na Mhe. Dk. Hussein Ali Mwinyi, kumekuwa na mabadiliko 
makubwa ya kidijitali (Digital Transformation) ambapo Serikali imendelea 
kuwekeza katika masuala ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano.
Aidha, kupitia awamu hiyo Mkakati wa Kidijitali (Digital Government 
Strategy) umeanzishwa na Serikali na kupelekea Taasisi mbali mbali za 
Umma kuimarika kiutendaji kwa kutoa huduma zilizo bora, zenye ufanisi 
na kwa wakati kwa wananchi wa Zanzibar kupitia Mifumo ya TEHAMA 
pamoja na Miundombinu mbali mbali ya kidijitali.
Katika kwenda sambamba na kasi ya mabadiliko hayo, Afi si ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali nayo imefanya mabadiliko makubwa 
katika misingi ya utendaji kazi ili kuimarisha kazi za ukaguzi pamoja na 
kuunga mkono jitihada za Serikali, hali hii imepelelekea Afi si kufanya 
mabadiliko makubwa katika sheria yake na hatimae kuanzishwa kwa 
Sheria nambari 7 ya Ukaguzi wa Umma ya 2023.
Sheria hiyo imezingatia maswala yote ya kidijitali yanayohusiana na 
mabadiliko ya TEHAMA yaliyofanyika na yanayoendelea kufanyika katika 
Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kuweka misingi imara ya 
kufanya kazi za ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA katika Taasisi za Umma 
kwa lengo la kuhakikisha kunakuwepo na usalama wa kutosha, usiri, 
uadilifu na upatikanaji wa taarifa sahihi zinazohifadhiwa ndani ya mifumo 
pamoja na miundombinu ya TEHAMA kwenye taasisi hizo.
Vile vile Afi si imehakikisha Taasisi za Umma zinakuwa na utaratibu mzuri 
wa kusimamia na kudumisha mifumo ya TEHAMA pamoja na kurahisisha 
utendaji kazi kupitia mifumo jambo ambalo litaweza kufanikisha kwa 
urahisi na kufi kia kwa wakati malengo, dira, mikakati inayopangwa na 
hatimae kupelekea kuimarika kwa uchumi, kuongezeka kwa huduma bora 
katika jamii na kupatikana kwa maendeleo endelevu nchini.
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Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA 
uliofanyika ulitathmini zaidi udhibiti na usalama wa taarifa uliopo kutokana 
na matumizi ya mifumo pamoja na rasilimali za TEHAMA, vile vile uliangalia 
hali halisi ya upatikanaji wa taarifa kwenye mifumo, usafi rishaji wa taarifa 
kupitia mifumo na miundombinu mbali mbali ya TEHAMA pamoja na 
usimamizi wa miradi ya TEHAMA inayoanzishwa na Taasisi za Umma na 
miradi inayoanzishwa na Wakala wa Serikali Mtandao (eGAZ) kwa lengo 
la kutoa wa huduma bora kwa jamii.

Zaidi ya hivyo, ukaguzi ulifanya tathmini ya hali halisi ya kiwango cha 
ongezeko la makusanyo ya mapato kwa Serikali kupitia mifumo ya 
TEHAMA pamoja na udhibiti wa uvujaji wa mapato unaotokana na 
makusanyo yanayokusanywa nje ya mifumo au kuchezewa kwa mifumo 
na wasiohusika.

Ukaguzi huo ulifanyika kwa mujibu wa miongozo ya Kitaifa na Kimataifa 
ya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ikiwemo Sera za TEHAMA za Taasisi 
husika, sera na miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao, Viwango Kubalifu 
pamoja na viwango vya kimataifa ambavyo ni ISSAI, AFROSAI-E, ISACA, 
ITAF, ISO, COBIT, ISA n.k. na vile vile ulizingatia athari za majanga ” Risk 
Based Audit”. Dosari zilizobainika zimewasilishwa kwa Maafi sa Masuuli wa 
Taasisi za Umma kupitia barua za ukaguzi “Management Letters” kwa 
mujibu wa kiwango ambacho kumbukumbu, nyaraka, na baadhi ya taarifa 
zilizoombwa kwa madhumuni ya ukaguzi ziliwasilishwa kwa usahihi na 
kwa wakati kwa lengo la kuweza kufanyiwa kazi na wakaguzi wa mifumo.

Hivyo, ukaguzi uliweza kubaini uwepo wa mapungufu yanayotokana na 
usimamizi duni katika matumizi ya rasilimali za TEHAMA kwa baadhi ya 
taasisi za Umma, ambapo kwa kiasi kikubwa udhaifu huo umetokana 
na mapungufu katika udhibiti wa ndani wa TEHAMA (Poor IT Internal 
Controls) pamoja na kutofuatwa kikamilifu kwa Sera, Miongozo na 
Viwango viliyowekwa vya Matumizi sahihi ya TEHAMA vilivyowekwa 
kitaifa na kimataifa (Non compliance of Policies, guidelines, standards 
and frameworks).
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Vile vile imebainika kuwepo uelewa mdogo kwa watumishi wa Umma 
kuhusiana na Vihatarishi vinavyotokana na mashambulizi ya mitandao 
(cyber attacks).

Uwepo wa dosari mbali mbali za kiusalama na dosari za kiutendaji kwenye 
Mifumo Jumuishi ya Serikali ambayo inasimamiwa na kuendeshwa na 
Wakala wa Serikali Mtandao, baadhi ya mifumo hiyo ni pamoja na Mfumo 
wa Manunuzi (e-Proz), Mfumo wa Afi si Mtandao (e-Offi ce), Mfumo wa 
ZANMALIPO, Mfumo wa IFMIS/BAMAS na Mfumo wa Barua Pepe (GMS).

Aidha, imebainika uwepo wa dosari katika michakato ya Utengenezwaji, 
ununuzi au uanzishwaji wa Mifumo ya TEHAMA ambapo Taasisi nyingi 
zimekuwa hazifuati matakwa, taratibu na miongozo ya utengenezwaji 
wa Mifumo ya TEHAMA “System Development Life Cycle” au “Project 
Development Life Cycle”. Miongoni mwa dosari kuu zilizobainika katika miradi 
ya TEHAMA ni kukosekana kwa nyaraka za mifumo ya TEHAMA kwa kila 
hatua utengenezwaji wake mfumo (system development phases) pamoja 
na kukosekana kwa mipango ya Usimamizi, uendeshaji na udumishaji wa 
mfumo baada ya kukamilika hatua za miradi hiyo.

Kushindwa kuzingatia vyema matakwa (mahitaji) ya watumiaji wa mifumo 
ili kuhakikisha kunapatikana mifumo iliyobora yenye tija na ufanisi na 
kufanya kazi kama iliyohitajiwa kisheria.

Aidha, imebainika taasisi nyingi kuwa na udhaifu katika kudhibiti kuimarisha 
usalama wa taarifa kutokana na kwenda kinyume na matakwa ya viwango 
vya Kimataifa vya ulinzi na usalama wa taarifa (data) katika Taasisi (ISO/
IEC 27001).

Kukosekana kwa muunganiko wa moja kwa moja wa mifumo ya TEHAMA 
baina ya vyanzo vya mapato na taasisi zinazokusanya mapato ili kuongeza 
ufanisi wa makusanyo na kuimarisha udhibiti wa mapato dhidi ya upotevu 
na uvujaji wa mapato unaotokana na kukusanywa mapato nje ya mifumo 
kwa njia ya kawaida.
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MAPENDEKEO KWA TAASISI ZA UMMA (MDAs)

Ninapendekeza kwa Wizara, Idara na Mawakala wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (MDAs) kufanya yafuatayo:

(a) Kuzingatia na kufuata kikamilifu Sheria, kanuni, sera, miongozo, taratibu 
pamoja na viwango kubalifu vya kitaifa na kimataifa vya TEHAMA 
vinavyopaswa kutumika katika Taasisi za Umma kwenye utekelezaji wa 
Miradi ya TEHAMA kama vile kwenye ununuzi, utengenezwaji, usimamizi, 
uboreshaji, udhibiti, uendeshaji na udumishaji wa mifumo na miundombinu 
ya TEHAMA. Vile vile kuishirikisha kikamilifu Wakala wa Serikali Mtandao 
(eGAZ) kwenye hatua za michakato hiyo ili kuweza kupatikana ushauri 
uliobora wa kiufundi, usimamizi mzuri wa miradi hiyo na hatimae kuweza 
kuwa na mifumo iliyo salama, yenye tija na inayolingana na thamani 
halisi ya fedha ambayo itarahisisha kufi kia malengo yaliyokusudiwa na 
Taasisi husika.

(b) Kuandaa mpango imara wa ufuatiliaji na utekelezaji wa mapendekezo 
ya hoja za ukaguzi zilizobainishwa katika Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ili kuimarisha shughuli za Taasisi na kufi kia 
malengo kwa wakati na kwa ufanisi.

(c) Kutoa kipaombele kwenye matumizi ya TEHAMA kwa kuandaa bajeti za 
kutosha za utekelezaji wa shughuli za TEHAMA katika Taasisi pamoja na 
kuwajengea uwezo Maafi sa wa TEHAMA kuhusiana na usimamizi bora, 
uendeshaji, uboreshaji na udumishaji wa mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA jambo ambalo litasaidia kupatikana huduma bora kwa wananchi 
wa Zanzibar kupitia mabadiliko ya TEHAMA.

(d) Kuandaa mpango maalum wa mafunzo ya usalama wa matumizi ya 
mtandao (cyber security awareness programme) kwa wafanyakazi wote 
wa Taasisi angalau mara moja kwa mwaka ili kupata uelewa juu ya 
vihatarishi vinavyotokana na mitandao, jambo ambalo litaweza kusaidia 
kuongeza udhibiti kwenye matumizi ya vifaa vya TEHAMA vya Taasisi 
pamoja na kuimarisha usalama wa taarifa za afi si na taarifa binafsi za 
watumishi dhidi ya mashambulizi yanayotolewa na vihambatishi vya 
mitandao kama vile malwares, virusi phishing, hacking n.k. kimtandao 
(cyber attacks) ambayo ni malwares, viruses, phishing, hacking n.k.
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(e) Taasisi za umma zinazohusika na makusanyo ya mapato kuendelea na 
jitihada za kuimarisha usalama na utendaji kazi wa mifumo ya mapato 
kwa kufanya maboresho kwenye mifumo yao ili kuendana na wakati, 
kuongeza ufanisi wa makusanyo na kuziba mianya ya upotevu (uvujaji) 
wa mapato dhidi ya watumiaji wasiohusika, wasiokuwa na maadili, 
wasiojuulikana pamoja na wanaokusanya mapato nje ya mifumo.

(f) Kuchukua jitihada za kutumia mifumo jumuishi inayoanzishwa na Wakala 
wa Serikali Mtandao ili kuweza kurahisisha mawasiliano, kuongeza 
usalama wa taarifa za Taasisi pamoja na kuongeza ufanisi katika 
usimamizi na udhibiti wa mapato na matumizi ya fedha.

MAPENDEKEZO KWA WAKALA WA SERIKALI MTANDAO ZANZIBAR 
(EGAZ)

Ninapendekeza kwa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar (eGAZ) 
kufanya yafuatayo:

a) Kuendelea na jitihada za kufanya mafunzo ya uelewa (Awareness 
Programme) kwenye Taasisi za Umma kuanzia ngazi ya Maafi sa Masuuli, 
viongozi wa Taasisi za Umma hadi watendaji juu ya umuhimu wa 
matumizi bora, sahihi na salama ya rasilimali za TEHAMA ikiwemo vifaa, 
miundombinu na mifumo ya TEHAMA, pamoja na kutoa elimu kuhusiana 
na athari zinazotokana na matumizi yasiofaa kwenye rasilimali hizo 
pamoja na athari zinazotokana na mashambulizi ya mitandao (cyber 
attacks). 

b) Kuongeza kasi ya kutoa miongozo, sera, viwango, taratibu, majukwaa 
ya kidigitali (platforms) na matoleo mbali mbali yatakayotumika kwenye 
Taasisi za Umma katika kuhakikisha kunakuwa na uwajibikaji wa 
utekelezaji wa shughuli za TEHAMA ili kufi kia lengo la kuimarisha ulinzi 
wa taarifa, usimamizi wa miradi, uboreshaji na udumishaji wa mifumo 
na miundombinu ya TEHAMA kwa mujibu wa sera, viwango na miongozo 
iliyopo.
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c) Kuanzisha Mifumo Jumuishi itakayokuwa na umiliki kamili (Full Ownership 
& Source Codes) kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambapo mifumo 
hiyo itatengenezwa na kutumika kwa mujibu wa mahitaji ya watumiaji wa 
Zanzibar na kwa kuzingatia mazingira halisi ya utendaji wa kazi kwenye 
Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Aidha, mifumo hiyo pamoja na 
miundombinu yake ihifadhiwe katika Kituo Kikuu cha Taarifa cha Serikali 
(Zanzibar National Data Center) kinachosimamiwa na ZICTIA ambapo 
eGAZ kwa kushirikiana na ZICTIA zitasimamia, zitahifadhi na kudumisha 
mifumo hiyo ikiwemo kutengeneza nyaraka zote zinazohitajika kwa ajili 
ya uanzishaji, usimamizi, uendeshaji na udumishaji wa mifumo hiyo 
(system documents). Baadhi ya Mifumo Jumuishi iliyokusudiwa ni pamoja 
na Mfumo wa Manunuzi wa Umma (e-Proz), Mfumo wa baruapepe wa 
Serikali (GMS), Mfumo wa Afi si Mtandao (e-Offi ce), Mfumo wa Usimamizi 
wa Mapato na Matumizi wa Serikali (BAMAS), Mfumo wa Serikali wa 
Usimamizi wa Taarifa za Afya (e-Heath), Mfumo wa kusimamia na 
kudhibiti malipo ya Serikali (ZanMalipo) n.k.

d) Kwa kuzingatia usiri, usalama, unyeti na umuhimu wa taarifa za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, si utaratibu mzuri kwa Wakala wa Serikali 
Mtandao kukodi au kuazima Mifumo ya TEHAMA kutoka Kampuni binafsi 
au Serikali nyengine na kuitumia mifumo hiyo kwa kutoa huduma kwenye 
Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, kwani kufanya hivyo kunaweza 
kuondoa usiri na usalama wa taarifa za Serikali ambazo zinaingizwa, 
zinachakatwa na kuhifadhiwa ndani ya mifumo hiyo zikiwemo taarifa za 
siri kama vile taarifa za matumizi ya fedha za nchi, taarifa za mapato 
ya nchi, taarifa za mawasiliano ya nchi, barua pamoja na nyaraka mbali 
mbali za taasisi, hasa ikizingatiwa kwamba mifumo hiyo inamilikiwa, 
kuhifadhiwa na kusimamiwa na wenyewe kwenye nchi zao ambapo ni 
nje ya mipaka ya Zanzibar.

e) Kuunganisha Mifumo ya Makusanyo ya Mapato na kutumia vifaa vya 
kisasa vya makusanyo kwenye vyanzo vikuu vya mapato kama vile 
Uwanja wa Ndege, Bandarini, Mahotelini, Madukani n.k ili kudhibiti 
upotevu wa mapato na kuepuka kukusanya nje ya mifumo. Vile vile 
kuunganisha mifumo inayofanana kwenye utendaji kazi ili kurahisisha 
mawasiliano ya taarifa, kuongeza kasi ya utoaji wa huduma bora kwa 
wakati kwenye jamii pamoja na kuongeza udhibiti wa usalama wa taarifa 
dhidi ya kuchezewa au kubadilishwa na wasiohusika.
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f) Kuwajengea uwezo watendaji wa Wakala wa Serikali Mtandao kwenye 
taaluma mbali mbali za TEHAMA (Professional Certifi cations) pamoja na 
kuongeza ajira mpya za wataalamu wa TEHAMA kwenye Taasisi hiyo ili 
kuongeza idadi ya wataalamu itakayopelekea eGAZ kufanya kazi zake za 
kutoa huduma, ushauri wa kitaalamu na mafunzo kwa ufanisi, weledi na 
kwa wakati na hatimae kupatikana tija iliyokusudiwa pamoja na kuondoa 
changamoto iliyopo ya upatikanaji wa miongozo hafi fu, kiwango kidogo 
cha ushauri na uhaba wa kutoa mafunzo kuhusiana na Uendeshaji na 
Utawala wa TEHAMA (IT Governance and Frameworks) kwenye Taasisi 
za Umma.

g) Kuishirikisha kikamilifu Afi si ya Mwanasheria Mkuu kwa lengo kupatikana 
ushauri  pamoja na maoni ya kisheria kwenye rasimu za Mikataba ya 
Utengenezwaji wa Mifumo ya TEHAMA ambayo Wakala wa Serikali 
Mtandao huingia na Kampuni mbali mbali zinazotoa huduma ya Mifumo 
kwa Serikali kama vile Kampuni ya UBX, OZONE international n.k. Vile 
vile kuzingatia matakwa ya Sheria nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya 2016 pamoja na Kanuni zake za 2021. 

Kufanya hivyo kutaweza kusaidia Wakala kuingia mikataba yenye maslahi 
mapana kwa Serikali na Wananchi kwa ujumla na hatimae kuepusha Serikali 
kuingia hasara ya kulipa fedha nyingi kwa Watoa huduma kulingana na tija na 
thamani ya huduma inayotolewa.

Hivyo, Afi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inatarajia 
kwamba dosari zilizobainishwa zitafanyiwa kazi kwa mujibu wa sheria, 
miongozo ya Taasisi na Serikali pamoja na viwango vya kimataifa ili kuongeza 
udhibiti na usalama katika usimamizi wa taarifa zilizomo ndani ya Mifumo 
ya TEHAMA na hatimae kupatikana kwa ufanisi na tija katika matumizi ya 
TEHAMA kwa Serikali.
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1.0 UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA KATIKA TAASISI ZA UMMA

1.1 Utangulizi

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 
Juni, 2023 umefanyika katika Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ambazo ni Mawizara, Maidara, Mashirika na Taasisi zinazojitegemea. Ukaguzi 
umefanyika kwa mujibu wa kifungu nambari 112 cha Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984, Sheria nambari 7 ya Ukaguzi wa Umma ya 2023 pamoja na 
kuzingatia miongozo, vigezo na viwango kubalifu vya Kitaifa na Kimataifa 
vya Taasisi za Juu za Hesabu za Serikali (ISSAIs) vinavyotolewa na Shirika la 
Kimataifa la Taasisi za Juu za Ukaguzi (INTOSAI) ambazo zinahusu ukaguzi wa 
Sekta za Umma.

1.2 Mamlaka ya kufanya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa Mamlaka ya kufanya 
ukaguzi kwa mujibu wa kifungu nambari 112 cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 
1984, Sheria  Nambari 7 ya Ukaguzi wa Umma ya 2023, Sheria nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya 2016 na kama ilivyoainishwa katika aya ya 
A2.2 na A4 ya muongozo wa Kimataifa wa Ukaguzi wa TEHAMA-ISSAI 5300.

1.3 Upeo wa Ukaguzi

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA umefanyika kwa kuzingatia athari zinazoweza 
kujitokeza katika maeneo hatarishi ya mifumo na miundombinu ya TEHAMA 
”risk based audit” ambapo kiwango cha athari kimebainika kwa mujibu wa 
uchambuzi wa nyaraka na taarifa zilizoombwa na kuwasilishwa kwa ukaguzi, 
vile vile kutokana na kufanyika majadiliano na wahusika pamoja na kufanya 
mapitio ya mifumo na miundombinu mbalimbali ya TEHAMA ili kuangalia 
udhibiti na usalama wa taarifa zinazochakatwa na kuhifadhiwa ndani yake.

Ukaguzi huu umejumuisha taarifa za Mifumo Sitini (60) iliyokaguliwa katika 
Taasisi Ishirini na Sita (26) za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambapo hoja 
zake zimebainishwa katika ripoti hii pamoja na kutolewa ufafanuzi wa athari 
na mapendekezo kwa Taasisi zilizokaguliwa.
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Kwa ujumla ukaguzi uliangalia maeneo tofauti ikiwemo Utawala wa TEHAMA 
(ICT Governance), Udhibiti wa Ujumla wa TEHAMA (IT General Controls), 
Udhibiti wa Programu (Application Controls), Usimamizi wa Vihatarishi vya 
TEHAMA (ICT Risk Management), Usimamizi wa Usalama wa Mifumo na 
Miundombinu ya TEHAMA (ICT Security Management), Usimamizi wa Matukio 
(Incident Management), Usimamizi wa Mabadiliko ya Programu (Program 
Change Management), Utaratibu wa Mananunuzi ,Utengenezaji na Udumishaji 
wa Mifumo, (System Acquisition, Development and Management), pamoja na 
uzingatiaji wa Sheria, Sera, Kanuni na Miongozo iliyopo kitaifa na kimataifa 
(Compliance with Standards, Policies & Guidelines).

1.4 Malengo ya Ukaguzi

Lengo kuu la kufanya ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za Umma ni 
kutoa uhakika iwapo Mifumo ya Habari pamoja na Miundombinu ya TEHAMA 
iliyopo kwenye Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kiasi gani 
ina uwezo wa kulinda taarifa, kutunza usiri na kudumisha uadilifu wa taarifa 
zinazohifadhiwa ndani yake na vile vile  kutoa taarifa wakati zinapohitajika 
pamoja na kusaidia kufi kia malengo ya Taasisi kwa uweledi na ufanisi na 
hatimae kupatikana huduma bora pamoja na kukua kwa maendeleo ya 
kiuchumi nchini.

Aidha, ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA ulikuwa na malengo mengine maalum 
ikiwemo kufanya mambo yafuatayo: -

•  Kufanya tathmini ya usimamizi, uendeshaji na utunzaji wa mifumo 
ya TEHAMA pamoja na kupima udhibiti uliopo kwenye mifumo na 
miundombinu ya TEHAMA inayochakata, kusafi risha na kuhifadhi 
taarifa katika Taasisi.

•  Kufanya tathmini ya kuhakikisha uwepo wa usiri na uadilifu katika 
matumizi ya mifumo ya TEHAMA na kuangalia kwa kiwango gani 
TEHAMA inavyosaidia Taasisi za Umma katika kufi kia malengo 
waliyojipangia pamoja na kuongeza tija, ufanisi na uchumi kwenye 
utendaji wa shughuli za Taasisi hizo.

•  Kuhakikisha kunafuatwa kwa Sheria, kanuni, sera, miongozo, taratibu 
na viwango vya Kitaifa na kimataifa vya TEHAMA.
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•  Kufanya tathmini ya mifumo ya TEHAMA kwa kupima jinsi gani 
mifumo inavyosaidia Taasisi katika kudhibiti, kuimarisha na kuongeza 
tija kwenye michakato ya makusanyo ya mapato kwa Serikali.

•  Kupima thamani halisi ya kiwango cha fedha kinachotumika katika 
kutengeneza au kuanzisha mifumo ya TEHAMA kwa kulinganisha na 
huduma zinazotolewa kupitia mifumo hiyo (Value for Money).

1.5 Sera, Viwango na Miongozo iliyotumika

Afi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni mwanachama 
wa Shirikisho la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi Duniani (INTOSAI) na 
Shirikisho la Taasisi Kuu za Ukaguzi Barani Afrika zinazozungumza Lugha ya 
Kingereza (AFROSAI-E). Ushiriki huo unapatikana kupitia nafasi ya Afi si ya 
Taifa ya Ukaguzi Tanzania (NAOT) kwa niaba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Ukaguzi uliofanyika umezingatia matakwa ya kimaadili katika kupanga na 
kufanya ukaguzi ili kupata uhakika wa kutosha juu ya udhibiti na ufanisi wa 
utendaji wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA.

Ukaguzi wa TEHAMA ulifanyika kwa kufuata na kuzingatia Sheria, miongozo, 
sera na viwango vya ukaguzi vya kitaifa na kimataifa ikiwemo Sera za Taasisi 
husika, miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar (eGAZ), Sheria ya 
Usimamizi wa Fedha na Kanuni zake za Zanzibar, miongozo ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao Tanzania (eGA) ikiwa ni kama taratibu zinazokubalika kitaifa 
(best practises), miongozo na Viwango vya Kimataifa ikiwemo COBIT, ITIL, 
ISACA, ITAF, AFROSAI-E, INTOSAI, ISA, ISO n.k.

1.6 Njia na Mbinu za Ukaguzi Zilizotumika

Katika kukagua mifumo na miundombinu ya TEHAMA kwa Taasisi za Umma 
ukaguzi ulitumia njia pamoja na mbinu mbali mbali kama zilivyoainishwa hapo 
chini:-

a)  Kufanya mapitio (review) ya nyaraka mbali mbali za Taasisi ikiwemo 
Sheria, Kanuni, Sera, Miongozo, Mpango Mkakati pamoja na nyaraka 
zinazohusiana na mifumo ya TEHAMA ya Taasisi husika.

b)  Kufanya Tathmini ya vihatarishi (risk assessment) katika Mifumo na 
Miundombinu ya Taasisi.
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c)  Kufanya mapitio ya miundombinu ya TEHAMA iliyopo kwa lengo 
la kupima utendaji kazi na udhibiti wa ndani (Internal Controls) 
uliowekwa.

d)  Kufanya uhakiki wa utendaji kazi wa miundombinu ya TEHAMA 
inayotumika kwa ajili ya kuhifadhia taarifa kwa lengo la kujiridhisha 
usahihi na usalama wake.

e)  Kufanya mahojiano na majadiliano na watendaji katika Idara, divisheni 
na vitengo mbali  mbali vya Taasisi.

f)  Kufanya uchambuzi wa Taarifa na miamala mbalimbali ya Taasisi (Data 
analytics).
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SURA YA PILI
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2.0  MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA HOJA 
ZA UKAGUZI KWA MWAKA WA FEDHA ULIOPITA

Sura hii inaainisha kwa muhtasari mapendekezo ya Ripoti ya Ukaguzi wa 
Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka uliopita na hatua zake za utekelezaji zilizopo. 
Uwajibikaji na utawala bora hautafi kiwa kama hapatakuwa na jitihada binafsi 
kutoka kwa maafi sa masuuli husika kutekeleza mapendekezo ambayo niliyatoa.

Aidha, ningependa kuifahamisha Serikali kwamba mapendekezo ninayoyatoa 
mara kwa mara yana lengo la kuhakikisha kwamba kunakuwa na hatua 
madhubuti na makini katika kuimarisha mifumo ya TEHAMA kwa lengo 
la kurahisisha ukusanyaji na utumiaji wa mapato ya rasilimali za umma. 
Mapendekezo hayo pia yanalenga kuhakikisha matumizi bora ya mifumo ya 
TEHAMA yanaidhinishwa na kusimamiwa na wenye mamlaka na hatimae 
hutumika kwa malengo yaliyokusudiwa. Kwa hali hiyo na kwa kuzingatia sheria 
na kanuni katika utumiaji wa mifumo ya TEHAMA thamani ya fedha, tija na 
ufanisi vinaweza kufi kiwa.

Hivyo, nimeona ni vyema kuyarudia tena mapendekezo niliyoyatoa katika 
ripoti zilizopita ambayo yametekelezwa, hayajatekelezwa au yametekelezwa 
kwa kiwango kidogo na taasisi husika.

2.1  Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo ya hoja za mwaka 
uliopita

Tathmini niliyoifanya kwenye hali ya utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 
ya Mwaka Uliopita nimebaini jumla ya mapendekezo 473 yalitolewa kwa 
Taasisi 16 za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambazo zimekaguliwa na 
kutolewa maoni katika ripoti za ukaguzi. Kati ya mapendekezo hayo jumla ya 
mapendekezo 302 yaliweza kutekelezwa kikamilifu na kuondolewa ambayo 
ni sawa na asilimia 63.85, mapendekezo 93 yapo katika hatua ya utekelezaji 
sawa na asilimia 19.66, hata hivyo, mapendekezo 34 bado hayajatekelezwa 
ambayo ni sawa na asilimia 7.19 na mapendekezo 27 yamejirudia sawa na 
asilimia 5.71, vile vile mapendekezo 17 yamepitwa na wakati sawa na asilimia 
3.59.
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Ukaguzi umebaini uwepo wa baadhi ya dosari zilizojirejea katika ripoti ya 
ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ambazo 
dosari hizo zilibainishwa katika ripoti ya ukaguzi ya mwaka wa fedha 2021/2022. 
Hali hii inaonesha kuwepo kwa udhaifu katika kufanyiwa kazi kwa baadhi 
ya mapendekezo yanayotolewa kwenye ripoti za ukaguzi ambapo lengo na 
madhumuni ya mapendekezo hayo ni kufanya maboresho na kurekebisha dosari 
zilizobainishwa kwa lengo la kuongeza ufanisi wa utekelezaji na usimamizi wa 
Mifumo na miundombinu ya TEHAMA katika Taasisi za Umma.

Baadhi ya Mapendekezo ambayo hayakutekelezwa na yanayoendelea na hatua 
za utekelezaji ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 1:  Hali ya Utekelezaji wa mapendekezo ya hoja za 
ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa 
fedha uliopita 2021/2022

Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

TAASISI YA SAYANSI NA TEKNOLOJIA YA KARUME (KIST)

1. 10.9.1.1 Kukosekana kwa mpango wa 
matumizi endelevu ya TEHAMA Haijatekelezwa

2. 10.9.1.2
Uhaba wa vifaa vya TEHAMA 
kwa ajili ya kuhifadhia taarifa za 
Mifumo ya TEHAMA

Hoja ipo kwenye 
utekelezaji

BENKI YA WATU WA ZANZIBAR  (PBZ)

3. 14.2.1.5
Kuendelea kuwepo kwa dosari 
katika Utawala wa TEHAMA (IT 
Governance)

Ipo katika hatua za 
utekelezaji.

SHIRIKA LA MELI ZANZIBAR

4. 18.10.1.1 Udhaifu uliobainika kwenye 
mfumo wa Voucher System

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

5. 18.10.1.2 Mapungufu yaliyopo kwenye 
mfumo wa Quick Book

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

6. 18.10.1.3 Matumizi hafi fu ya mfumo wa 
mishahara Haijatekelezwa

7. 18.10.1.4
Mapungufu kwenye mfumo wa 
Container Management System 
(CMS).

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

8. 18.10.1.10
Udhaifu wa ulinzi na kutumika 
kwa programu za bure kwenye 
vifaa vya TEHAMA

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

9. 3.1.1.1

Dosari katika Muendelezo 
wa Huduma za Biashara na 
Usimamizi wa Uokoaji wa 
Maafa (Business Continuity and 
Disaster Recovery Management)

Hazijatekelezwa

10. 3.1.1.2

Kutokuwepo kwa Sera na 
Miongozo ya TEHAMA, Mipango 
Mikakati, Mipango ya Uwezeshaji 
ya TEHAMA kuhusiana na 
Utawala wa TEHAMA (ICT 
Governance)

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

11. 3.1.1.4

Kukosekana kwa daftari la 
kusajili Rasilimali za TEHAMA, 
Vihatarishi pamoja na Hitilafu 
zinazotokea kwenye TEHAMA 
(ICT Asset, Risk and Issue 
Register)

Ipo katika utekelezaji

12. 3.1.1.7
Kukosekana kwa baadhi ya 
nyaraka zilizoombwa kwa ajili ya 
ukaguzi

Haijatekelezwa

13. 3.1.1.8

Kutofanyika kwa tathmini ya 
mahitaji ya mafunzo na mpango 
wa mafunzo ya TEHAMA kwa 
watumishi

Haijatekelezwa

14. 3.1.1.9
Kukosekana kwa mgawanyo 
wa majukumu (Segregation of 
Duties)

Haijatekelezwa

15. 3.1.1.10

Kukosekana kwa mafunzo ya 
usalama katika matumizi ya 
TEHAMA (Lack of IT Security 
Awareness Program)

Ipo katika utekelezaji
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

CHUO KIKUU CHA TAIFA ZANZIBAR (SUZA)

16. 9.4.1.1 Matumizi hafi fu ya Mfumo wa 
SAGE kwenye kufanya Malipo.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

17. 9.4.1.3

Kutokuwepo kwa mikataba 
ya utengenezaji na utoaji wa 
msaada wa kitaalamu kwenye 
Mfumo wa OSIM na SAGE.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

18. 9.4.1.4
Mazingira yasiyoridhisha katika 
Vyumba vya kuhifadhia Mifumo 
ya Tehama.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

19. 9.4.1.5 Mapungufu yaliyobainika kwenye 
Kamera za ulinzi (CCTV)

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji. Manunuzi 
yapo kwenye mfumo wa 
eProz.

20. 9.4.1.6

Uhaba na uchakavu wa 
Kompyuta za kufundishia 
wanafunzi pamoja na Kompyuta 
za wafanyakazi wanaotumia 
mifumo na shughuli nyengine za 
kiutendaji katika Vyuo vya SUZA

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji. Manunuzi 
yapo kwenye mfumo wa 
eProz.

21. 9.4.1.10
Udhaifu wa ulinzi na Kutumia 
programu za bure kwenye vifaa 
vya TEHAMA

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji.

22. 9.4.1.11 Mapungufu yaliyobainika katika 
mfumo wa OSIM

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji.

23. 9.4.1.11 Tovuti ya SUZA kutofanyiwa 
uboreshwaji kwa wakati

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji.

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII JINSIA WAZEE NA WATOTO

24. 10.10.1.3 Mfumo kutohifadhiwa kwenye 
chumba maalum cha Seva. Haijatekelezwa

25. 10.10.1.4
Kuendelea kutumika kwa Mfumo 
wa Microsoft Access Datadase 
Wazee

Haijatekelezwa

26. 10.10.1.5

Kukosekana kwa udhibiti wa 
uthibitishaji/ uidhinishaji wa 
taarifa zinazoingizwa kwenye 
Mfumo.

Haijatekelezwa
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

27. 10.10.1.6 Uwepo wa nakala za taarifa 
(dublicate data). Haijatekelezwa

28. 10.10.1.8
Udhaifu wa udhibiti wa Mfumo 
kwenye kuufi kia (System access 
control)

Haijatekelezwa

29. 10.11.1.1
Kutotumika kwa Mfumo wa 
ZUPS MIS kufanya malipo ya 
kielektroniki

Haijatekelezwa

30. 10.11.1.2

Kukosekana kwa udhibiti wa 
uthibitishaji/ uidhinishaji wa 
taarifa  zinazoingizwa kwenye 
Mfumo

Haijatekelezwa

31. 10.11.1.4
Usajili wa taarifa za Wazee 
kutofanyika kwenye Seva moja 
kwa moja kupitia mtandao.

Haijatekelezwa

32. 10.11.1.5

Kukosekana kwa mpango wa 
matuumizi endelevu ya Mfumo 
ikiwa ni pamoja na mafunzo ya 
Mfumo wa ZUPS MIS.

Haijatekelezwa

33. 10.11.1.7

Mfumo kuruhusu usajili wa 
baadhi ya Wazee wasiokidhi 
matakwa ya Kisheria 
(Validation).

Haijatekelezwa

34. 10.11.1.8
Kutozingatiwa mgawanyo wa 
majukumu kwenye Mfumo 
(Segregation of Duties)

Haijatekelezwa

35. 10.11.1.9
Kukosekana kwa ripoti 
mbalimbali za taarifa za Wazee 
kwenye Mfumo.

Haijatekelezwa

36. 10.11.1.10

Kukosekana kwa mawasiliano 
baina ya taarifa za Unguja na 
zile za Pemba ndani ya Mfumo 
wa ZUPS MIS

Haijatekelezwa

37. 10.11.1.12
Kutozingatiwa kwa usahihi wa 
taarifa zinazoingizwa katika 
Mfumo.

Ipo katika hatua za 
utekelezaji
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

38. 10.11.1.13
Kutotumika kwa alama za vidole 
katika kufanya malipo kwa 
Wazee.

Haijatekelezwa

39. 10.11.1.14 Kutosajiliwa kwa POS kwenye 
Mfumo wa ZUP MIS Haijatekelezwa

40. 10.11.1.15
Uwezo mdogo wa POS katika 
kuhifadhi taarifa za usajili wa 
Wazee.

Haijatekelezwa

41. 10.11.2.1
Kukosekana kwa “ICT Streering 
Committee Charter” na “ICT 
Steering Committee”.

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

42. 10.11.2.4
kukosekana kwa mpango wa 
kuchukua nakala za taarifa za 
mifumo (Backup Plan).

Haijatekelezwa

43. 10.11.2.5
Kutopatikana kwa ripoti za 
majaribio nakala za taarifa za 
mifumo (Backup testing report).

Haijatekelezwa

44. 10.11.2.7
Kutokuwepo kwa mpango wa 
kuendelea Biashara (business 
Continuity Plan).

Haijatekelezwa

45. 10.11.2.8
Kukosekana kwa mpango wa 
kukabiliana na maafa (Disaster 
Recovery Plan).

Haijatekelezwa

46. 10.11.2.9

Kutokuwepo kwa makubaliano 
ya msaada wa ufundi wa Mfumo 
wa ZIPS MIS (Service level 
Agreement).

Haijatekelezwa

47. 10.11.2.10 Kukosekana kwa Sera za 
TEHAMA (ICT Policy).

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

48. 10.11.2.11
Kukosekana kwa eneo la 
kuendeleza Mfumo baada ya 
maafa (Disaster Recovery Site).

Haijatekelezwa

49. 10.11.2.12
Udhaifu katika utekelezaji 
wa mkataba wa kutengeneza 
Mfumo wa ZUPS-MIS

Haijatekelezwa
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

MANISPAA YA MAGHARIBI A

50. 11.2.6
Kukosekana kwa tovuti ya 
Taasisi kwaajili ya kutoa taarifa 
mbalimbali

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA SERIKALI ZA MITAA NA IDARA 
MAALUM

51. 11.5.1.1
Kukosekana kwa kumbukumbu 
za gharama zilizotumika 
kutengeneza mfumo wa MUTM

Haijatekelezwa

52. 11.5.1.5 Kukosekana kwa muongozo 
rasmi wa vigezo vya POS

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

53. 11.5.1.11 Kukosekana kwa Sera za 
TEHAMA

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

54. 11.5.1.12 Kutokuepo kwa Mpango Mkakati 
ya TEHAMA

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

55. 11.5.1.14
Kukosekana kwa Mpango wa 
kuendeleza biashara (Business 
Continuity Plan)

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

56. 11.5.1.15
Kukosekana kwa mpango wa 
kukabiliana na Maafa (Disaster 
Recovery Plan).

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

57. 11.5.1.16
Mpango wa kufanya mabadiliko 
kwenye mfumo (System Change 
Management Plan).

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

58. 11.5.1.17
Mpango wa kutengeneza nakala 
za taarifa za mfumo (Backup 
plan)

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

59. 11.5.1.19
Eneo la kuendeleza mfumo 
baada ya maafa (Disaster 
Recovery Site)

Ipo katika hatua za 
utekelezaji
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

MAMLAKA YA MAJI (ZAWA)

60. 11.12.1.1

Kukosekana kwa mita za 
kusoma kiwango cha maji 
yanayozalishwa, kusambazwa 
na kuuzwa Unguja na Pemba.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

61. 11.12.1.2

Kutokuingizwa kwenye mfumo 
taarifa za uzalishaji na ubora 
wa maji Unguja na Pemba kwa 
mtiririko.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

62. 11.12.1.3

Kukosekana kwa muongozo 
rasmi wa kufuta madeni ya maji, 
na kukata huduma ya maji kwa 
wananchi.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

63. 11.12.1.4

Kutofautiana kwa taarifa za 
mapato zilizomo kwenye Mfumo 
wa Sage Pastel na Mapato halisi 
yaliyokusanywa Benki ya PBZ.

Haijatekelezwa

64. 11.12.1.6

Kutokuwepo kwa mkataba wa 
kupatiwa huduma za kiufundi 
(Service Level Agreement) 
baina ya ZAWA na Kampuni 
zilizowauzia ZAWA mifumo ya 
Smart Billing Management, Sage 
Pastel, Aruti, DeoGin, na Unit 
Billing System.

Ipo katika hali ya 
utekelezaji

65. 11.12.1.7

Kukosekana kwa “audit logs/ 
trails” kwenye mifumo na 
Kanzidata za mifumo yote 5, 
Smart Billing Management, 
Sage Pastel, Aruti, DeoGin, na 
Unit Billing System.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

66. 11.12.1.9
Kukosekana kwa mpango wa 
kufanya mabadiliko kwenye 
mifumo ya TEHAMA.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

67. 11.12.1.10 Kutopatikana kwa Mikataba ya 
Sage Pastel na Unify Billing. Haijatekelezwa
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

68. 11.12.1.13
Udhaifu wa udhibiti na mazingira 
duni kwenye chumba cha Seva 
(Server Room).

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

69. 11.12.1.15
Kukosekana kwa muunganiko 
(integration) wa mfumo wa Sage 
Pastel na Unify Billing System.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

70. 11.12.1.16 Uchakavu wa vitendea kazi kama 
vile Kompyuta.

Ipo katika hatua ya 
utekelezaji

SHIRIKA LA UMEME (ZECO)

71. 16.7.1.2

Udhaifu katika kutoa Nambari za 
“Tempered” kwa ajili ya Mita za 
Umeme zilizoshindwa kupitisha 
umeme.

Utekelezaji hakukamilika

72. 1  6.7.1.4

Udhaifu wa mfumo wa SAP 
kwenye kudhibiti maombi ya 
vifaa na kutambua nambari za 
mita za umeme.

Utekelezaji 
haukukamilika

73. 16.8.0 Udhaifu wa udhibiti kwenye 
matumizi ya Mfumo wa SAP

Utekelezaji 
haukukamilika

74. 16.8.1.2

Udhaifu uliobainika kwenye 
Mkataba wa huduma za kiufundi 
za mfumo wa Suprima (Service 
Level Agreement).

Utekelezaji 
haukukamilika

ZANZIBAR HIGH EDUCATION LOAN BOARD

75. 7.11.1.3

Mfumo wa ZOLAS unaruhusu 
kuomba mkopo wa pili bila 
ya kuhakiki asilimia 25 ya 
marejesho ya mkopo wa awali

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

76. 7.11.1.5

Kuwepo kwa ziada ya jumla 
ya shilingi 157,531,346.80 
zilizokatwa kwa wadaiwa wa 
mikopo kimakosa

Ipo katika hatua za 
utekelezaji.

77. 7.11.1.6
Wanufaika wa mikopo ambao 
hawajalipa madeni ya muda 
mrefu

Ipo katika hatua za 
utekelezaji.
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Namba Hoja 
Namba Hoja ya Ukaguzi

Hali Halisi ya 
Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 
Ukaguzi

78. 7.11.1.7
Kufanya upembuzi wa uteuzi 
wa wanufaika nje ya mfumo wa 
ZOLAS

Haijatekelezwa.

79. 7.11.1.12
Mapungufu yaliyobainika katika 
Mpango wa Kukabiliana na 
Maafa (DR Plan)

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

80. 7.11.1.13

Kutokuwa na ushahidi wa 
kufanya zoezi la Uchambuzi wa 
Athari za Biashara (Business 
Impact Analysis, BIA)

Ipo katika hatua za 
utekelezaji

ZANZIBAR SOCIAL SECURITY FUND (ZSSF)

81. 17.2.2.6
Mapitio ya Mpango wa 
Mafunzo wa Utumishi kuhusu 
Mafunzo ya TEHAMA

Haijatekelezwa

TUME YA MIPANGO

82. 5.12.1.8
Kukosekana kwa mpango wa 
usimamizi wa matukio (Incidence 
Management Plan)

Haijatekelezwa

HOSPITALI YA MNAZI MMOJA

83. 6.5.1.1 Mikataba kutopitiwa na 
Mwanasheria Mkuu

Imetekelezwa kwa 
Sehemu

84. 6.5.1.3 Usimamizi Usioridhisha wa Miradi 
ya Mifumo ya TEHAMA

Imetekelezwa kwa 
sehemu

85. 6.5.1.5 Mifumo kutotumika kikamilifu Imetekelezwa kwa 
sehemu
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3.0  TATHMINI YA UKAGUZI NA DOSARI ZA UJUMLA ZILIZOBAINIKA 
KATIKA UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA

Katika ukaguzi uliofanyika wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 imebainika kwamba kwa utaratibu wa kutumia Teknolojia ya Habari 
kwa kufanya shughuli za utekelezaji wa majukumu pamoja na kutoa huduma kwa 
jamii umeimarika kwa kiasi kikubwa katika sekta za umma ambapo Taasisi nyingi 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar zimekuwa zikipata huduma mbali mbali 
kutoka nje ya Taasisi zao kupitia Mifumo ya TEHAMA na vile vile zimekuwa zikitoa 
baadhi ya huduma zao kwa kutumia mifumo ya TEHAMA. Aidha, ukaguzi umebaini 
kwamba mifumo ya TEHAMA inayotumiwa na Taasisi za Umma imegawika katika 
makundi makuu mawili.

3.1 Kundi la kwanza la Mifumo ya TEHAMA

Kundi hili limejumuisha mifumo ya TEHAMA ambayo imeanzishwa, inasimamiwa, 
inaendeshwa, na kudhibitiwa na Wakala wa Serikali Mtandao (eGAZ). Taasisi za 
umma zimekuwa hazina mamlaka ya udhibiti na utengenezaji wa mifumo na 
nyaraka zinazohusiana na mifumo hiyo isipokuwa zimepewa ruhusa ya matumizi 
tu katika mifumo hiyo kwenye moduli maalum zilizotengenezwa ambazo hutumiwa 
na Idara au kitengo husika ndani ya Taasisi za Umma.

Kwa ujumla mifumo hiyo ni Jumuishi na hutumiwa na Taasisi za Umma kwa 
shughuli mbali mbali kama vile shughuli za matumizi ya fedha kupitia bajeti 
zilizoidhinishwa na Serikali, manunuzi ya bidhaa na huduma mbalimbali, utoaji 
wa nambari za udhibiti kwa ajili ya malipo, shughuli za mawasiliano pamoja na 
usambazaji wa taarifa (nyaraka) mbali mbali katikaTaasisi. Orodha ya Mifumo iliyo 
katika kundi hilo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 2:  Mifumo Jumuishi ya TEHAMA inayosimamiwa na 
eGAZ

Namba Jina la Mfumo Huduma Inayotoa Msimamizi 
Mkuu

1. IFMIS/BAMAS Kusimamia Mapato na Matumizi 
ya Bajeti

eGAZ
2. e-Offi ce Huduma za Afi si Mtandao
3. GMS Huduma za mawasiliano ya ba-

ruapape
4. ZanMalipo Kusimamia nambari za Udhibiti 

wa malipo (Control Numbers)
5. e-Proz Kusimamia Manunuzi ya Umma eGAZ/ZPPDA
6. HR – Payroll 

Information System
Kushuhudia Utumishi, Rasilimali 
watu na Mishahara

eGAZ/OR-
KSUUB

3.2 Kundi la Pili la Mifumo ya TEHAMA

Kundi hili limejumuisha mifumo ya TEHAMA ambayo hutengenezwa au 
kununuliwa, husimamiwa, huendeshwa, hudhibitiwa na kumilikiwa na Taasisi 
husika ndani ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mifumo, miundombinu 
pamoja na nyaraka halisi zinazohusiana na mifumo hiyo huwa ni mali ya 
Taasisi husika kwa mujibu wa sheria, taratibu na miongozo iliyopo. Orodha 
ya Mifumo hiyo ambayo imebainika kwa taasisi zilizokaguliwa kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho Nambari 1.

3.3 Maeneo Makuu Yaliyofanyiwa Ukaguzi

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ulifanyika 
katika maeneo makuu matano (5). Maeneo hayo yamebainishwa kupitia 
maelezo na mchoro hapo chini kama ifuatavyo: -

a) Utawala wa TEHAMA (IT Governance) - ITGOV

b) Usimamizi wa Miradi ya TEHAMA (IT Projects Management) - ITPRJ

c) Udhibiti wa Jumla wa TEHAMA (IT General Control) - ITGC

d) Udhibiti wa Programu na Mifumo ya TEHAMA (IT Application Control) - 
ITAC

e) Usimamizi na Usalama wa TEHAMA (ICT Security Management) – ITSEC
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Mchoro Nambari 1: Maeneo Makuu yaliyokaguliwa kwenye  TEHAMA

LER AND AUDI

3.4 Muhtasari wa Dosari zilizobainika katika Ukaguzi

Katika ukaguzi uliofanyika wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 imebainika uwepo wa dosari mbali mbali zinazotokana na makosa 
ya kiutendaji, udhaifu katika usimamizi wa mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA, upungufu wa taaluma katika TEHAMA pamoja na ukiukwaji wa 
sheria na miongozo mbali mbali ambapo imepelekea dosari hizo kujitokeza 
kwa taasisi zaidi ya moja katika Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Kuwepo kwa dosari hizo kunaweza kupelekea kupungua kwa ufanisi na 
kukosekana kwa tija katika matumizi ya mifumo na miundombinu ya TEHAMA 
kwa taasisi za Serikali na hatimae kupungua kwa utendaji kazi wa Taasisi 
katika matumizi ya Mifumo ya TEHAMA.

Jumla ya hoja Mia saba Aroubaini na Moja (741) zimeibuliwa kutoka kwenye 
maeneo makuu matano (5) yaliyokaguliwa kwenye Taasisi Ishirini na Saba 
(27) za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar mwaka wa fedha 2022/2023 ambapo 
hoja hizo zimebainika kupitia ukaguzi  uliofanyika kwenye Mifumo Sitini (60) 
ya TEHAMA ya Taasisi hizo. Aidha, kwa kila eneo hoja zake zimeelezwa kwa 
kina katika Ripoti za awali za Uongozi (Management Letters) zilizowasilishwa 
kwenye Taasisi za Umma wakati wa kipindi cha ukaguzi. Hata hivyo, Sura ya 
Nne ya Ripoti hii imeeleza dosari kuu (key fi ndings) zilizobainika katika ukaguzi 
huo ambapo athari na mapendekezo yamebainishwa pia.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/202320

Kwa ujumla kiwango cha mapungufu yaliyobainika katika kila eneo 
lililokaguliwa kwenye Taasisi za Umma yamewasilishwa kwa njia ya mchoro 
kama inavyoonekana hapo chini:-

Mchoro Nambari 2:  Kiwango cha Mapungufu ya TEHAMA kilichobainika 
kwenye Taasisi za Umma
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Mchoro hapo juu unaonesha kwamba mapungufu mengi yamebainika kwenye 
eneo la Udhibiti wa Programu na Mifumo ya TEHAMA (IT Application Controls 
- ITAC). Hali hii inamaanisha kwamba Taasisi za Umma zimekuwa na udhaifu 
mkubwa katika kusimamia na kudhibiti programu pamoja na Mifumo ya 
TEHAMA jambo ambalo linaweza kusababisha hatari kubwa (High Risk) ya 
kupata mashambulizi ya mifumo, kuchezewa, kuharibiwa au kubadilishwa 
kwa taarifa na watu wasiohusika kutokana na kukosekana kwa udhibiti imara 
kwenye pogramu na mifumo ya TEHAMA katika Taasisi za Umma.

Hivyo, ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi za Umma kuweka kipaombele 
katika kufanyia kazi eneo hili kwa lengo la kuimarisha dosari zote zilizobainika 
na kupunguza hatari (Risk) zinazoweza kujitokeza kwenye programu na 
Mifumo ya TEHAMA inayotumika katika shughuli mbali mbali kwenye Taasisi 
zenye mifumo.
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3.4.1 DOSARI ZA UJUMLA ZILIZOBAINIKA KATIKA UKAGUZI

Ukaguzi umebaini uwepo wa dosari mbali mbali kwenye Taasisi za Umma 
zilizokaguliwa ambapo dosari hizo zimepelekea kujitokeza kwa athari na 
changamoto za utendaji kazi na ukamilishaji wa malengo ya Taasisi hizo kwa 
ufanisi, weledi na kwa wakati. Dosari za ujumla zilizobainika ni kama zifuatazo: 

3.4.1.1  Dosari katika Sera, Miongozo na Mipango Mikakati ya 
TEHAMA

Sera za TEHAMA, Sera za Usalama, Mipango Mikakati ya TEHAMA pamoja na 
Miongozo ya utawala wa TEHAMA kwa ujumla wake ni nyaraka ambazo ndani 
yake zimekusanya miongozo na taratibu mbali mbali zinazoelekeza matumizi 
sahihi ya vifaa, miundombinu na mifumo ya TEHAMA kwa lengo la kudumisha, 
kulinda, kuongeza ufanisi na kuimarisha utendaji kazi na usalama wa rasilimali 
hizo.

Aidha, nyaraka hizo hueleza njia bora za kusimamia na kutumia rasilimali za 
TEHAMA katika Afi si na vie vile husaidia katika kutoa maamuzi kutokana na 
ukiukwaji wa taratibu za matumizi sahihi ya mifumo na rasilimali za TEHAMA.

Wakati zinapoandaliwa huzingatia vihatarishi vyote vinavyoweza kujitokeza 
katika Taasisi kwa watumiaji wa rasilimali za TEHAMA na huzingatia viwango 
vya Kitaifa na Kimataifa.

Nyaraka hizo husainiwa na uongozi wa Afi si husika kabla ya kuanza kutumika 
ili kupata idhini ya matumizi na hutolewa nakala mbali mbali na kufanyiwa 
mafunzo kwa watumiaji wa rasilimali za TEHAMA kwa lengo la kupatikana 
uelewa wa matumizi, ufanisi, usalama, tija na weledi juu ya matumizi sahihi 
na ya rasilimali za TEHAMA.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa baadhi ya Taasisi za Umma 
ambazo zinatumia rasilimali mbali mbali za TEHAMA ikiwemo kompyuta, 
mifumo ya TEHAMA, printa, mashine za photokopi, Servers, UPS pamoja 
na vifaa mbali mbali vya Mtandao, dosari iliyobainika kwa Taasisi hizo ni 
kutokuwa na Sera, Miongozo na Mipango Mikakati ya TEHAMA inayotumika 
katika matumizi, usimamizi, utunzaji na usalama wa rasilimali zao za TEHAMA. 
Vile vile imebainika kuwa baadhi ya Taasisi zinatumia sera za TEHAMA bila ya 
kuidhinishwa na Uongozi wa Taasisi hizo.
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Aidha, ukaguzi ulifanya mahojiano na baadhi ya watumishi pamoja na watendaji 
katika Idara na vitengo mbali mbali vya Taasisi hizo kuhusiana na kupatiwa 
mafunzo ya matumizi ya Kompyuta, usalama wa Taarifa na Mitandao, usalama 
wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA na kubaini kwamba baadhi ya Taasisi 
kwa muda mrefu hazijatoa mafunzo hayo kwa watumishi wake na baadhi yao 
kutotoa kabisa.

Kukosekana kwa Sera, Miongozo na Mipango Mikakati ya TEHAMA ni kwenda 
kinyume na kifungu nambari 1.3, 2.3 na 4.3 cha Muongozo wa Wakala wa 
Serikali Mtandao Zanzibar, toleo la nambari 1.0 la mwaka 2022.

Aidha, kukosekana kwa nyaraka hizo pamoja na kutofanyika kwa mafunzo ya 
matumizi na usalama wa TEHAMA kwa watendaji kunapelekea kuwepo kwa 
usimamizi mbaya wa rasilimali za TEHAMA na hatimae kunaweza kujitokeza 
kwa vitendo vya uhujumu wa rasilimali hizo kama vile uharibifu, wizi, upotevu, 
utunzaji mbovu jambo linaloweza kusababisha hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuandaa Sera, Miongozo, Mipango 
Mikakati na nyaraka zote zinazohusiana na matumizi ya rasilimali za TEHAMA 
kwa kushirikiana na Wakala wa Serikali Mtandao, nyaraka hizo zitasainiwa 
kwa ajili ya kutumika rasmi katika Taasisi husika na kufanyiwa mafunzo kwa 
watendaji ili kupatikana ufanisi wa utendaji. Miongoni mwa Taasisi zilizobainika 
kuwa na dosari hizo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 3:  Taasisi zilizobainika kuwa na dosari katika Sera, 
Miongozo na Mipango Mikakati ya TEHAMA

Namba Jina la Taasisi

1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar

2. Ofi si ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora

3. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi

4. Wizara ya Maji, Nishati na Madini

5. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar

6. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana

7. Mamlaka ya Mapato Zanzibar

8. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara Zanzibar

9. Baraza la Manispaa ya Mjini

10. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar
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Namba Jina la Taasisi

11. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar

12. Shirika la Bandari Zanzibar

13. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar

14. Kamisheni ya Utalii Zanzibar

15. Ofi si ya Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ

16. Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar

3.4.1.2  Kukosekana kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA (IT Steering 
Committee)

Taratibu zinazokubalika (Best Practises) zinaelekeza Viongozi wa Taasisi 
kuanzisha Kamati Tendaji (ICT Steering Committee) ambayo itakuwa na lengo 
la kushughulikia masuala yote ya maendeleo ya TEHAMA, utoaji wa huduma 
kwa njia ya TEHAMA pamoja na kuhakikisha sera, mipango na mikakati ya 
TEHAMA inasimamiwa na kutekelezwa kwa ufanisi na kwa wakati.

Aidha, Muongozo nambari eGAZ/EXT/IGG/001 wa eGAZ unaohusiana na 
utendaji kazi wa Kamati Tendaji ya TEHAMA unaelekeza kwamba Mwenyekiti 
wa Kamati atakuwa ni Afi sa Masuuli na Kamati Tendaji ya TEHAMA itakuwa na 
idadi ya watu saba (7) ambapo watatakiwa kupewa Hadidu Rejea na kuwekwa 
kumbukumbu za uendeshaji wa vikao vya TEHAMA.

Vile vile Mwenyekiti wa Kamati anaweza kuwaalika wajumbe kutoka taasisi 
za nje zinazosimamia utawala wa TEHAMA katika Serikali kwa lengo la kutoa 
ushauri na kuimarisha mipango mikakati ya TEHAMA kwa Ofi si.

Ukaguzi uliofanyika umebaini kwamba baadhi ya Taasisi za Umma hazina 
Kamati Tendaji ya TEHAMA ili kuweza kusaidia utekelezaji wa malengo na 
mikakati ya TEHAMA katika taasisi hiyo.

Kukosekana kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA kunaweza kusababisha mipango 
kazi na maendeleo ya TEHAMA kuchelewa kutekelezwa kwa wakati na hatimae 
kutofi kia malengo yaliyopangwa kwa ufanisi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuanzisha Kamati Tendaji ya 
TEHAMA ili kuweza kuandaa mipango kazi mizuri itakayorahisisha utoaji wa 
huduma kwa wakati. 
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Aidha, kuwepo kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA kutaweza kuhakikisha sera, 
miongozo na mikakati yote ya TEHAMA katika Taasisi inasimamiwa na 
kutekelezwa kwa ufanisi. Miongoni mwa Taasisi zilizokuwa hazina Kamati 
Tendaji ya TEHAMA (IT Steering Committee) ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 4:  Taasisi zilizokaguliwa ambazo hazina Kamati 
Tendaji ya TEHAMA

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar

2. Ofi si ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora

3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar

4. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi

5. Wizara ya Maji, Nishati na Madini

6. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar

7. Taasisi ya Viwango Zanzibar

8. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana

9. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar

10. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar

11. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara

12. Bohari Kuu ya Dawa

13. Baraza la Manispaa ya Mjini

14. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar

15. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar

16. Kamisheni ya Utalii Zanzibar

3.4.1.3  Kukosekana kwa nyaraka zilizoombwa kwa ajili ya 
ukaguzi

Ukaguzi uliomba nyaraka mbalimbali muhimu kuhusiana na maeneo makuu 
matano (5) yaliyokaguliwa kwenye Taasisi za Umma ikiwemo Eneo la Utawala 
wa TEHAMA, Udhibiti wa Ujumla wa TEHAMA, Udhibiti wa Programu na 
Mifumo ya TEHAMA, Usalama wa TEHAMA, pamoja na Usimamizi wa Miradi 
ya TEHAMA. Lengo ni kufanya uhakiki na uchambuzi wa taarifa zilizomo ndani 
yake pamoja na kupima hali halisi ya utelekezaji na uzingatiaji wa matakwa na 
mahitaji yaliyomo kwenye nyaraka hizo.
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Hata hivyo ukaguzi umebaini Taasisi nyingi ziliwasilisha nyaraka kwa kiwango 
pungufu (hafi fu) ikilinganishwa na orodha ya nyaraka zilizoombwa kwenye 
Taasisi hizo kupitia “Evidence Tracking Sheet” zilizoambatanishwa na 
“Engagement Letter” wakati wa kuanza kazi za ukaguzi.

Kukosekana kwa nyaraka hizo kunaweza kupelekea Taasisi za umma kukosa 
fursa za kushauriwa katika maeneo mbalimbali yakiwemo mapungufu yaliyopo 
yanayoweza kuathiri usimamizi na utendaji kazi wa rasilimali za TEHAMA za 
Taasisi na kupelekea kuongezeka kwa changamoto mbalimbali kama vile 
upotevu wa rasilimali za TEHAMA, uharibifu, utumiaji usioridhisha wa rasilimali 
hizo, matokeo yasiyotarajiwa katika mifumo, kukosekana kwa usalama wa 
taarifa jambo ambalo litapelekea kutopatikana kwa tija na ufanisi uliokusudiwa 
na hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi zilizokuwa na dosari hizo kuweka 
mpango imara wa kuandaa nyaraka zote ambazo hazikupatikana kwa ajili 
ya ukaguzi na kushirikisha Wakala wa Serikali Mtandao ili kupata msaada 
wa utengenezwaji wa nyaraka hizo kwa mujibu wa miongozo ya kitaifa na 
kimataifa. Baadhi ya Taasisi zilizobainika kuwa na kiwango pungufu cha 
nyaraka za TEHAMA ni kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 5: Taasisi zilizowasilisha nyaraka pungufu

Namba Jina la Taasisi Nyaraka 
zilizowasilishwa  kwa 

ukaguzi
(%)

1. Ofi si ya Rais Katiba, Sheria Utumishi na Utawala 
Bora

25

2. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 29

3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi 
Zanzibar

22

4. Wizara ya Maji, Nishati na Madini 30

5. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara 13.3

6. Bohari Kuu ya Dawa 18

7. Baraza la Manispaa ya Mjini 19

8. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar 35

9. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar 36

10. Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 20
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3.4.1.4  Kukosekana kwa Mgawanyo wa Majukumu (Segregation 
of Duties)

Kwa mujibu wa kifungu (control) 5.3 cha ISO 27002:2022 kinahitaji Taasisi 
kuweka sera na taratibu zitakazoweza kusimamia utendaji kazi Taasisi ambapo 
sera hizo zitapaswa kuwa wazi na kufahamishwa watendaji mgawanyiko wa 
majukumu ili kuepuka kujitokeza mgongano wa majukumu.
Aidha, kwa mujibu wa viwango kubalifu vya TEHAMA (Best Practices) kwenye 
mgawanyo wa majukumu vinataka majukumu ya usimamizi wa mifumo, 
kanzidata, miundombinu pamoja na usalama wa mitandao yagawanywe kwa 
watu tofauti ambao ni “System Administrator”, “Database Administrator”, 
“Network Administrator” “Security Administrator - Security Personnel” n.k.
Katika ukaguzi uliofanyika imebainika uwepo wa baadhi ya Taasisi za Umma 
kutozingatia mgawanyo wa majukumu ya TEHAMA kutokana na Afi si hizo kuwa 
na uhaba wa Maafi sa TEHAMA na baadhi yao kutoweka kipaombele shughuli za 
TEHAMA jambo ambalo linasababisha Afi sa TEHAMA mmoja kufanya majukumu 
yote ya TEHAMA katika Idara, Divisheni na Vitengo vyote vilivyo ndani ya 
Afi si hiyo kama vile kusimamia Mtandao wa Afi si (Network administration), 
kusimamia kompyuta za Afi si (IT Personnel), kusimamia mifumo ya TEHAMA 
na kanzidata zinazotumika katika Afi si (System and Database Administration), 
kutoa mafunzo kwa watumiaji wa rasilimali za TEHAMA (Trainer) na kutoa 
msaada kwa watumiaji wa mifumo katika Afi si pamoja na kufanya matengenezo 
ya vifaa na miundombinu ya TEHAMA (Technical Support), kulinda taarifa za 
mifumo (Security Administration) n.k.
Hali hii husababisha kuwepo kwa changamoto nyingi na ugumu katika 
kutekeleza majukumu ya kazi na hatimae kujitokeza kwa uchelewaji wa 
upatikanaji wa huduma kwa wakati.
Aidha, kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu kunaongeza hatari (risk) 
kwenye uadilifu, usiri, usalama pamoja na upatikanaji wa taarifa zinazohifadhiwa 
kwenye mifumo ya TEHAMA.
Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuhakikisha unazingatia 
mgawanyo wa majukumu ya TEHAMA kwa kuongeza ajira za maafi sa TEHAMA 
ili kupatikana idadi yenye usawa kwa watendaji kulingana na majukumu yao 
na kwa mujibu wa Sheria, kanuni na miongozo ya Utumishi jambo ambalo 
litapelekeka kuimarika kwa utendaji kazi, ufanisi na kuongezeka kwa uadilifu, 
udhibiti na usiri wa taarifa. Orodha ya Taasisi zilizobainika kuwa na dosari ya 
mgawanyo wa majukumu ya TEHAMA ni kama zinavyoonekana katika jadweli 
hapo chini: -
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Jadweli Nambari 6:  Taasisi zenye mapungufu katika mgawanyo wa 
majukumu (SoD) ya TEHAMA

Namba Jina la Taasisi

1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar

2. Ofi si ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora

3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar

4. Wizara ya Maji, Nishati na Madini

5. Taasisi ya Viwango Zanzibar

6. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana

7. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar

8. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara

9. Bohari Kuu ya Dawa

10. Baraza la Manispaa ya Mjini

11. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar

12. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar

13. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar

14. Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali

15. Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar

3.4.1.5  Kukosekana kwa daftari la kusajili Rasilimali za TEHAMA 
(ICT Asset Register) pamoja na kuweka kumbukumbu 
za Vihatarishi vinavyohusiana na TEHAMA (ICT Risk 
Register)

Kwa mujibu wa Muongozo wa kimataifa ISO 31000:2018 pamoja na kifungu 
nambari 4.3.1 cha Muongozo wa Wakala wa Serikali Mtandao toleo nambari 
1 la mwaka 2022, kinaitaka Taasisi ya Umma kufanya tathmini ya Vihatarishi 
(risk assessment) ili kuweza kubaini udhaifu na athari zinazoweza kujitokeza 
katika shughuli, rasilimali au biashara za Taasisi na kuchukuwa hatua mapema 
za kuweza kusimamia na kujikinga na athari kabla ya kutokea.

Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Taasisi za Umma  hazina daftari/ 
Rejista maalum kwa ajili ya kuweka kumbukumbu za hatari, mapungufu na 
changamoto zote zinazobainika kwenye miundombinu, mifumo na miradi ya 
TEHAMA ya Afi si (ICT Risk Register) na vile vile kusajili na kusimamia rasilimali 
za TEHAMA (ICT Asset Register)
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Daftari hili linaweza kuwekwa kwa njia ya kidijitali ambapo watumiaji wa 
mfumo na miundombinu ya TEHAMA hurikodi vifaa, miundombinu na mifumo 
yote ya TEHAMA iliyopo kwenye Taasisi pamoja na kuweka kumbukumbu za 
changamoto na hatari zote zinazoweza kujitokeza na kuathiri usalama wa 
taarifa katika rasilimali hizo.

Baada ya kurikodiwa kwa hatari hizo hufanyiwa uchambuzi, tathmini na 
kutafutiwa ufumbuzi pamoja na kuwekewa udhibiti wa haraka ili kuepusha 
kuleta athari kwa taarifa zilizomo ndani ya mifumo, miundombinu au miradi ya 
TEHAMA ya Taasisi.

Kutokuwepo kwa daftari la kurikodia na kusajili rasilimali za TEHAMA (ICT 
Asset Register) kunaweza kusababisha wasimamizi kushindwa kudhibiti na 
kusimamia rasilimali hizo na kupelekea urahisi wa upotevu na matumizi 
mabaya ya rasilimali za TEHAMA za Taasisi.

Aidha, kukosekana kwa daftari hilo kunaweza kusababisha kuongezeka 
kwa hatari zilizopo kwenye mazingira ya TEHAMA ya Mamlaka kutokana na 
kutofanyiwa huduma za maboresho kwa wakati kwa sababu ya kusahauliwa, 
kutopewa vipaombele au kutojuulikana na hatimae kupelekea rasilimali hizo 
kufanya kazi chini ya kiwango.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Taasisi za Umma kuanzisha daftari maalum 
kwa njia ya mfumo au vyenginevyo litakaloweza kusajili na kusimamia rasilimali 
zote za TEHAMA   ambapo pia litatumika kuwekea kumbukumbu zote kuhusiana 
na hatari (risks) , changamoto, dosari pamoja na mapungufu yanayobainika 
kwenye utendaji kazi wa rasilimali za TEHAMA ili kuweza kutambulika mapema 
na kutafutiwa ufumbuzi wa haraka kabla ya kuleta athari.

Orodha ya Taasisi zilizobainika kutofanya tathmini ya vihatarishi vya TEHAMA 
ni kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 7:  Taasisi zilizobainika kuwa na dosari katika 
“ICT Asset Register” na  “ICT risk register” za  
TEHAMA

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
3. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
4. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
5. Wizara ya Maji, Nishati na Madini
6. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
7. Taasisi ya Viwango Zanzibar
8. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
9. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
10. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
11. Bohari Kuu ya Dawa
12. Baraza la Manispaa ya Mjini
13. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar
14. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
15. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
16. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar
17. Shirika la Umeme Zanzibar
18. Kamisheni ya Utalii Zanzibar
19. Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali

3.4.1.6  Udhaifu katika kudhibiti na kusimamia akaunti za 
watumiaji wa Mifumo (User Access Management)

Kwa mujibu wa viwango vinavyokubalika kwenye udhibiti na usimamizi wa 
akaunti za watumiaji wa mifumo vinaelekeza kufanyika kwa mapitio ya mara 
kwa mara kwenye akaunti za watumiaji wa mifumo (Periodic Access Reviews) 
ili kuhakikisha kwamba watumiaji wa mifumo wanapata haki na ruhusa zilizo 
sahihi za kuingia katika mifumo na kuzifi kia taarifa kwa mujibu wa majukumu 
yao na si vyenginevyo.

Aidha, mapitio hayo husaidia kubaini orodha ya watumiaji wasiohusika, 
watumiaji waliopewa ruhusa kinyume na majukumu yao, watumiaji 
wasiotambulika na vile vile watumiaji waliokuwa hai ambao hawapo kazini, 
na Afi si kufanya utaratibu wa kuwadhibiti ili kuepusha hatari zinazoweza 
kutokezea katika mifumo kupitia akaunti hizo.
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Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Taasisi za Umma mifumo yake haifanyiwi 
mapitio ya mara kwa mara kwa lengo la kuhakikiwa usalama na kudhibitiwa 
akaunti za watumiaji wa mifumo hiyo, hali hii imebainika kwenye mifumo 
mbali mbali ya Taasisi za Umma kutokana na kuwepo kwa akaunti nyingi za 
watengenezaji wa mfumo “System Vendors” kutoka kampuni ambazo akaunti 
hizo si za watumishi wa umma lakini zinaonekana zipo hai “Active” licha ya kua 
hazitumiki kwa muda mrefu, vile vile akaunti za watumishi wengine kuwa zipo 
hai lakini wenyewe wameshahama katika Taasisi husika.

Mbali na hayo ukaguzi umebaini kuwepo kwa akaunti za watumiaji wa mifumo 
ambazo zimepewa uwezo mkubwa wa kutumia mfumo “Administrative Rights” 
bila ya kuzingatia majukumu yao pamoja na matakwa ya usalama wa taarifa 
ndani ya mifumo hiyo.

Aidha, imebainika kwamba baadhi ya watumiaji wa mifumo kwenye Taasisi za 
umma hutumia akaunti za asili “default Accounts” zilizomo kwenye mifumo na 
kanzidata, baadhi ya akaunti hizo pamoja na “System Administrator, manager, 
root, Admin, user, n.k.” ambapo akaunti hizo hutumiwa kwa kufanya shughuli 
mbali mbali ndani ya mifumo na kanzidata zake bila ya udhibiti wa aina yoyote.

Kwa ujumla dosari za udhibiti wa akaunti zilizotajwa hapo juu zinaweza 
kuwa ni chanzo cha kufanyika kwa mashambulizi katika mifumo ya Taasisi, 
kusababisha matumizi yasiyofaa ndani ya mifumo kama vile kuingiza taarifa 
zisizo sahihi kwa makusudi, kubadilisha au kufuta taarifa muhimu kinyume na 
utaratibu, kuharibu mfumo n.k.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Taasisi hizo kuhakikisha unaandaa utaratibu 
maalum wa kufanya mapitio ya mara kwa mara ya kuhakiki akaunti za watumiaji 
katika mifumo yote ya Taasisi na kuweka usimamizi mzuri wa akaunti zenye 
uwezo mkubwa wa kufi kia taarifa “Privileged Access Management – (PAM)” 
pamoja na kudhibiti watumiaji wasiohusika na wasiotambulika (unauthorized/ 
unidentifi ed users) kuweza kuingia ndani ya mfumo na kuzifi kia taarifa zilizomo.

Kwa upande wa akaunti asili na zenye majina ya ujumla “Default / Generic 
Accounts” Ukaguzi unashauri akaunti hizo zisajiliwe na kutambulika rasmi 
umiliki wake ikiwa zitatumika kuendesha huduma katika mifumo “service 
accounts”, vyenginevyo zisitishwe na zitengenezwe akaunti nyengine mbadala 
zitakazopewa haki “Rights” sawa na akaunti za asili zilizositishwa, na kutumiwa 
kwa malengo yaliyokusudiwa.

Baadhi ya Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 8:  Taasisi zilizobainika kuwa na udhaifu katika
kudhibiti na kusimamia akaunti za watumiaji wa 
Mifumo (User Access Management)

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
3. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
4. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango

3.4.1.7  Kukosekana kwa Mpango wa Kusimamia Mabadiliko 
yanayofanyika katika Mifumo ya Afi si (System Change 
Management Plan)

Mpango wa kusimamia mabadiliko katika mfumo ni moja kati ya taratibu 
na njia bora  zinazotumika katika uendeshaji, usimamizi, udumishaji na  
utoaji wa huduma bora kupitia mifumo ya TEHAMA  katika Taasisi. Lengo la 
kufanya usimamizi wa mabadiliko ni kuhakikisha kiwango cha utendaji kazi 
katika mfumo kinaimarika na kuendelea kudumu, kupunguza changamoto 
zinazojitokeza kuhusiana na mabadiliko ya Teknolojia na shughuli za biashara, 
kudhibiti hatari na athari zinazoweza kutokezea wakati wa mabadiliko pamoja 
na kuimarisha usalama wa taarifa zilizo ndani ya mfumo.

Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Taasisi za Umma hazina mpango wa 
kusimamia mabadiliko yanayofanyika katika mifumo yao ambapo mpango 
huo ungeonesha utaratibu gani unaotumika katika kuwasilisha maombi ya 
mabadiliko kutoka kwa watumiaji wa mifumo, watu watakaohusika kuidhinisha 
kufanyika kwa maombi hayo, njia zitakazotumika kuwasilisha mabadiliko 
kwa mtengenezaji wa mfumo “Vendor”, mazingira yatakayotumika kufanyia 
na kujaribu mabadiliko, aina ya timu itakayohusika kushuhudia matokeo ya 
mabadiliko na kuhakikisha yanafanyika kwa ufanisi, sehemu zitakazohifadhiwa 
kumbukumbu za matokeo na namna ya kuhifadhi,  baada ya kufanyika 
mabadiliko watu watakaosimamia na kuangalia mwenendo wa mabadiliko 
hayo katika mfumo, n.k.

Kutokuwepo na mpango wa kusimamia mabadiliko yanayofanyika katika 
mifumo kunaweza kusababisha kujitokeza kwa changamoto nyingi za 
kiutendaji zitakazopelekea  mifumo ya Afi si kutofanya kazi kwa ufanisi kama 
ilivyokusudiwa jambo ambalo linaweza kusababisha kukosekana usalama 
wa taarifa, upotevu wa taarifa, kuharibika kwa mifumo na hatimae kuingiza 
hasara Serikali.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuanzisha mpango wa kusimamia 
mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA kwa kuzingatia miongozo ya kitaifa 
na kimataifa, vile vile kuhakikisha mpango huo unatumika kwenye mabadiliko 
yanayofanyika kwa mifumo yote ya Taasisi ili kupatikana ufanisi katika uimarishaji 
wa utendaji kazi “perfomance” na uimarishaji wa usalama “security”. Orodha ya 
Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama inavyoonekana katika jadweli 
hapo chini: -

Jadweli Nambari 9:  Taasisi zilizobainika kuwa na dosari katika Mpango 
wa Kusimamia Mabadiliko yanayofanyika katika 
Mifumo (System Change Management Plan)

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
4. Wizara ya Maji, Nishati na Madini
5. Taasisi ya Viwango Zanzibar
6. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
7. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
8. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
9. Bohari Kuu ya Dawa
10. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
11. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
12. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar

3.4.1.8  Dosari katika Utengenezaji, Usimamizi, Uendeshaji na 
Utunzaji wa  Tovuti  za Serikali

Katika kipindi cha awamu ya nane, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imefanya 
jitihada kubwa za kuimarisha maendeleo katika sekta ya TEHAMA kwa taasisi 
za Serikali ili kurahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi, kuongeza udhibiti 
wa ukusanyaji mapato na matumizi, kuimarisha ulinzi na usalama wa taarifa na 
nyaraka mbali mbali za Serikali pamoja na kuboresha miundombinu na mifumo 
ya mawasiliano kwa lengo la kupatikana tija na ufanisi wa kazi na huduma bora 
kwa Jamii.

Taasisi za Serikali hutumia tovuti “Website” kama ni zana kuu ya utoaji wa 
habari kwa  umma na wadau mbali mbali kuhusiana na huduma zinazotolewa 
na Taasisi kwa lengo la kutambulika haraka, kwa ufanisi na kwa wakati.
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Ukaguzi ulifanya mapitio ya Tovuti za Taasisi za Umma kwa lengo la kuangalia 
taarifa zilizomo, utendaji kazi wa tovuti hizo pamoja na kuangalia usalama na 
kubaini baadhi ya Taasisi za Umma kuwa na dosari zifuatazo:-

a)  Lugha zinazotumika katika tovuti ya baadhi ya Taasisi ni Kiingereza 
pekee na sio lugha mbili ambazo ni Kiswahili na Kiingereza kama 
inavyohitajika kwa mujibu wa kifungu nambari 5.2 cha Muongozo 
nambari 1 wa mwaka 2022 wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
wa Utengenezaji, Uendeshaji na Usimamizi wa Tovuti za Serikali.

b)  Kutokuwepo kwa sehemu ya kuhesabu na kuonesha idadi ya wageni 
waliotembelea tovuti hiyo ili kuweza kubaini kwa kiasi gani tovuti 
hiyo inatizamwa na kuweza kushajihisha utoaji wa taarifa kwa jamii 
pamoja na kuboresha tovuti, hali hii ni kwenda kinyume na kifungu 
nambari 5.3 cha Muongozo huo.

c)  Kukosekana kwa taarifa muhimu za Taasisi ikiwemo eneo la Afi si 
kwa upande wa Unguja na Pemba na nambari ya simu kwa ajili ya 
mawasiliano pamoja na Mpango Mkakati wa Taasisi (Strategic Plan) 
jambo ambalo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 4.1.1 (iii) na 
(vii) cha Muongozo huo.

d)  Baadhi ya Taasisi kushindwa kuweka tovuti zao katika Vituo Vikuu 
vya Serikali vya Kuhifadhi na Kusimamia Mifumo na badala yake 
husimamiwa na kuhifadhiwa na kampuni binafsi za nje jambo ambalo 
ni kinyume na kifungu nambari 7.1 cha  muongozo wa eGaz wa 
Kutayarisha na Kusimamia tovuti ya Serikali.

Kwa ujumla uwepo kwa dosari hizo unaweza kusababisha tovuti za Afi si 
kutofanya kazi kwa ufanisi na hatimae kukosekana kwa tija iliyokusudiwa ya 
kuanzishwa kwa tovuti hizo.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Taasisi hizo kuweka utaratibu wa lugha 
mbili au zaidi, taarifa  za sasa (current information), kuimarisha usalama wa 
tovuti na taarifa zake (information security) pamoja na kuweka taarifa kamili 
za mawasiliano ili kwenda sambamba na Muongozo nambari 1 wa mwaka 
2022 wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kuhusiana na Utengenezaji, 
Uendeshaji na Usimamizi wa Tovuti za Serikali.  Baadhi ya Taasisi zilizobainika 
kuwa na dosari katika Tovuti zake ni kama zinavyoonekana katika jadweli 
hapo chini:-
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Jadweli Nambari 10:  Taasisi zilizobainika kuwa na dosari katika 
tovuti zake

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
3. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
4. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
5. Baraza la Manispaa ya Mjini
6. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
7. Kamisheni ya Utalii Zanzibar
8. Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar
9. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar

3.4.1.9 Kutokuwepo kwa “Active Directory – AD ” katika Afi si

Active Directory ni moja ya kanzidata muhimu zinazotolewa kwenye huduma 
za Microsoft kwa ajili ya kuwaunganisha watumiaji wa kompyuta na vifaa 
vyengine vya TEHAMA kupitia mtandao, aidha AD hutumika kwa ajili ya 
kudhibiti na kusimamia matumizi ya vifaa vya TEHAMA katika Afi si, watumiaji 
wa mifumo pamoja na programu mbalimbali kupitia sera maalum za usalama 
zinazosanidiwa kwa lengo la kuimarisha usalama wa taarifa za Afi si pamoja na 
kudhibiti matumizi mabaya ya mifumo ya TEHAMA.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba baadhi ya Taasisi za Umma 
hazina “Active Directory” ambayo ingeunganisha kompyuta, printa na vifaa 
vyengine vya TEHAMA vinavyotumika na Afi si ili kuweza kusimamia na 
kuviendesha kwa lengo la kuongeza udhibiti, usalama, ufanisi na tija katika 
matumizi ya vifaa hivyo.

Kutokuwepo kwa Active Directory kunaweza kupelekea kompyuta na vifaa 
vengine vya TEHAMA vya Taasisi kukosa usalama, usimamizi na udhibiti na 
hatimae kusababisha vifaa kushambuliwa na virusi pamoja na programu 
hatarishi kwa urahisi na kupoteza taarifa za Afi si.

Aidha, kutokuwepo kwa AD kunaweza kupelekea kukosekana kwa udhibiti 
mzuri wa taarifa dhidi ya wasiohusika kuweza kuzifi kia, kuona, na kuzitumia 
taarifa zilizomo ndani ya kompyuta na mifumo kwa maslahi yao binafsi na 
hatimae kuharibu taswira ya Taasisi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuanzisha kanzidata ya Active 
Directory ili kurahisisha matumizi ya kompyuta na vifaa vyengine vya TEHAMA 
pamoja na kuimarisha usalama wa taarifa na vifaa kwa watumiaji wa mifumo 
na kompyuta. 
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Orodha ya Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 11: Taasisi ambazo hazina Active Directory

Namba Jina la Taasisi
1. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
2. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
3. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
4. Wizara ya Maji, Nishati na Madini
5. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
6. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
7. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
8. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar
9. Kamisheni ya Utalii Zanzibar

3.4.1.10  Kutokuwepo kwa Mpango wa Muendelezo wa Biashara 
(BCP), Mpango wa Kukabiliana na Maafa (DRP) pamoja 
na Eneo la Kujikinga na Maafa (DRS)

Kwa mujibu wa kifungu nambari 4.3.3 cha Muongozo wa Serikali Mtandao toleo 
nambari 1 la Mwaka 2022 pamoja na viwango vya kimataifa vya usalama vya 
Taasisi (ISO 27031) vinahitaji Taasisi zenye kutoa huduma kupitia mifumo na 
miundombinu ya TEHAMA kuwa na Mpango maalum wa kuweza kuendeleza 
Biashara, kurejesha huduma pamoja na kukabiliana na maafa wakati janga 
likitokea katika taasisi husika (BCP & DRP).

Mpango huo hueleza utaratibu utakaotumika katika kuendeleza utoaji wa 
huduma wakati janga au dharura itakapotokezea katika taasisi, na hatua 
zitakazochukuliwa kabla na baada ya janga kutokezea ili kuweza kudhibiti 
na kupunguza athari zinazoweza kutokezea pamoja na kurudisha huduma 
zinazotolewa na taasisi kwa wakati.

Aidha, taasisi inatakiwa kutenga eneo mbadala (Disaster Recovery Site 
- DRS)  kwa mujibu wa vigezo na umbali unaokubalika wa angalau maili 
62 kutoka katika eneo la kituo kikuu cha taarifa na kuweka miundombinu 
madhubuti ya mawasiliano itakayoweza kusafi risha, kuhifadhi na kuokoa 
taarifa pamoja na kuendeleza utoaji wa huduma za biashara endapo janga 
likitokea.
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Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Taasisi za Umma hazina Mpango wa 
Muendelezo wa Biashara, Mpango wa Kukabiliana na Maafa na vile vile hazina 
eneo jengine mbadala (DRS) lililotengwa na kutumika kwa ajili ya kuokoa 
taarifa na kuendeleza utoaji wa huduma mbali mbali kupitia mifumo yake 
endapo janga au maafa yakitokezea katika taasisi hizo.

Kutokuwepo kwa Mipango ya Muendelezo wa Biashara na Kukabiliana na 
Maafa na kutokuwepo kwa eneo mbadala la kujikinga na kuokoa taarifa wakati 
janga litakapotokea kunaweza kusababisha upotevu mkubwa wa taarifa na 
kupelekea kukosekana kwa huduma katika kipindi cha muda mrefu kupitia 
mifumo ya Taasisi jambo ambalo linaweza kukosa tija ya uwepo wa mifumo 
hiyo na kusababisha hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuchukuwa hatua za kuanzisha 
Mpango wa Kuendeleza Biashara, Mpango wa Kupona Maafa pamoja na 
kutenga eneo mbadala la kuhifadhi na kuokoa taarifa kwa mujibu wa vigezo 
vinavyokubalika ili kuendeleza huduma zake za kiutumishi kupitia mifumo 
endapo janga likitokea katika Makao makuu ya Ofi si hiyo. Orodha ya Taasisi 
zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 12:  Taasisi ambazo hazina BCP,  DRP na vile vile 
DRS

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar
3. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
4. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
5. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
6. Wizara ya Maji, Nishati na Madini
7. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
8. Taasisi ya Viwango Zanzibar
9. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
10. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
11. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
12. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara
13. Bohari Kuu ya Dawa
14. Baraza la Manispaa ya Mjini
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Namba Jina la Taasisi
15. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar
16. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
17. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
18. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar
19. Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali
20. Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar

3.4.1.11  Kutofanyika kwa mchakato wa kuhifadhi nakala za 
taarifa na kuzifanyia majaribio kwenye mifumo (backup 
and restoration process)

Kwa mujibu wa sera za usalama za kimataifa (ISO 27001) zinahitaji Taasisi 
kuwa na sera au miongozo itakayofafanua namna ya kuweka nakala za taarifa 
za Taasisi (backup policy) na vile vile kuwa na utaratibu maalum wa kufanya 
mchakato wa kuhifadhi nakala hizo kupitia njia mbalimbali (backup process) 
ambapo mchakato huu husaidia kuokoa taarifa wakati janga au uharibifu 
unapotokea kwenye taarifa za asili.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa baadhi ya Taasisi za Umma hazina 
sera na utaratibu mzuri wa kuhifadhi nakala za taarifa zilizo ndani ya mifumo 
yao (backup policy & backup process), Aidha imebainika kwa zile Taasisi 
zinazofanya backup, zinashindwa kufanya majaribio ya nakala zinazohifadhiwa 
kwa mujibu wa masharti na miongozo iliyopo ili kubaini ikiwa taarifa hizo 
zinaweza kufanya kazi na kutegemewa wakati janga au uharibifu wowote 
ukitokea katika mifumo na miundombinu ya Afi si.

Kutokuwepo kwa sera, kutofanyika kwa mchakato wa kuhifadhi nakala za 
taarifa na kutofanyika majaribio ya utendaji kazi wa nakala hizo kunaweza 
kusababisha upotevu mkubwa wa taarifa na kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Taasisi hizo kutengeneza sera zitakazotoa 
muongozo wa namna ya kufanya mchakato wa kuhifadhi nakala za taarifa 
pamoja na kuzijaaribu nakala hizo ili kuhakikisha zinafanya kazi ipasavyo na 
kuweza kutumika endapo janga au uharibifu ukitokea kwenye mifumo au 
miundombinu ya TEHAMA ya Afi si. Orodha ya Taasisi zilizobainika kuwa na 
dosari ya kufanya mchakato wa nakala na majaribio (backup and restoration 
process) ya taarifa ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 13:  Taasisi zenye dosari ya ufanyaji ya nakala za 
taarifa pamoja na kufanya majaribio ya nakala 
hizo

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
4. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
5. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
6. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
7. Bohari Kuu ya Dawa
8. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar

3.4.1.12 Mapungufu katika Vitengo vya Habari

Kwa mujibu wa majukumu ya Kitengo cha Habari katika Taasisi za Umma ni 
kuratibu shughuli zote za habari ikiwemo kutoa taarifa katika vyombo vya 
habari, mitandao ya Afi si na Kijamii, kuandika makala, kuandaa vipindi vya 
habari (documentary) kuandaa taarifa za majarida, vipeperushi, kuandaa 
mikutano mbali mbali ya Afi si n.k.

Ukaguzi umebaini kwamba Vitengo vya Habari katika baadhi ya Taasisi za 
Umma kwa Unguja na Pemba vina uhaba wa kupatiwa mafunzo kuhusiana 
na matumizi ya vifaa vya habari pamoja na programu za kufanyia kazi, vile 
vile vimebainika kuwa na uhaba wa watendaji na vitendea kazi, ambapo 
vingi vilivyopo vinatumia teknolojia ya zamani jambo ambalo linapelekea kazi 
kushindwa kufanyika kwa urahisi na ufanisi, vile vile kuwepo kwa changamoto 
za usafi ri unaotumika katika kufanya shughuli za kufuatilia habari.

Hali hii imesababisha kuibuka kwa changamoto nyingi katika utekelezaji 
wa majukumu ya kila siku kwa watumishi wa vitengo hivyo na kupelekea 
kuchelewa kukamilika kazi zao kwa wakati.

Aidha, kuwepo kwa dosari hizo kunaweza kusababisha athari ya kupungua kwa 
ufanisi katika utoaji wa habari kwa jamii kuhusiana na mambo mbali mbali ya 
Taasisi husika na hatimae kupelekea kukosekana kwa tija iliyokusudiwa.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kufanya jitihada za kuimarisha 
vitengo vya Habari vya Afi si Unguja na Pemba kwa kuongeza watendaji, 
kuwapatia zana za kisasa za kufanyia kazi zinazokwenda na wakati, kuwapatia 
mafunzo ya mara kwa mara ya matumizi ya programu na zana hizo za kisasa 
pamoja na kuwapatia usafi ri utakaosaidia kufanya kazi za ufuatiliaji wa habari 
kwa ufanisi. Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama zinavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 14:  Taasisi zilizobainika kuwa na mapungufu 
kwenye Vitengo vya Habari

Namba Jina la Taasisi
1. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
2. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi

3.4.1.13  Kukosekana kwa udhibiti wa taarifa za mahudhurio 
kutoka kwenye mfumo wa Biotime Attendance System

Kanuni nambari 45(1) na 45(8) za Kanuni za Utumishi wa Umma za 2014 
zinaeleza uwekaji wa utaratibu wa kuchukua mahudhurio ya wafanyakazi kwa 
njia ya kielekroniki (Biometric System).

Aidha, kwa mujibu wa toleo nambari CAB.78/388/01 la tarehe 12/10/2022 
kutoka Afi si ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora limesisitiza juu 
ya kuweka utaratibu wa kuchukua mahudhurio ya watumishi kwa njia ya 
kielektroniki kwa Taasisi zote za Umma.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika baadhi ya Taasisi za Umma hazitumii 
Mfumo wa kielektroniki wa Usimamizi wa Mahudhurio ya wafanyakazi 
(Biometric Attendance System) ambapo imebainika kuwa bado kuna baadhi ya 
Taasisi zinaendelea kutumia utaratibu wa njia ya kawaida (manually) kuweka 
kumbukumbu za mahudhurio kwenye madaftari.

Mbali na hayo imebainika kwamba baadhi ya Taasisi utaratibu uliopo ni kwamba 
taarifa za mahudhurio ya watumishi hutolewa na kitengo cha TEHAMA cha 
Taasisi husika kutoka kwenye mfumo wa mahudhurio na kuwasilishwa Idara ya 
Utumishi ya Taasisi kufanyiwa uhakiki wa mahudhurio ya kazini jambo ambalo 
sio sahihi kwa mujibu wa utaratibu unaokubalika, hali hii inaweza kupelekea 
kubadilishwa (tampered) taarifa hizo kwa makusudi wakati wa mchakato wa 
utoaji katika mfumo na hatimae idara ya Utumishi kupatiwa taarifa zisizokuwa 
sahihi na halisi.
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Aidha, kutotumika vifaa vya kielektroniki pamoja na mifumo katika kusimamia 
na kuweka kumbukumbu za mahudhurio ya wafanyakazi kunaweza kusababisha 
Taasisi  kushindwa kupata taarifa sahihi za mahudhurio kwa wafanyakazi 
wake, kwa mfano kutambua muda sahihi wa kuingia na kutoka kazini kwa 
wafanyakazi, idadi ya siku za mahudhurio ya wafanyakazi kwa kila wiki, mwezi 
hadi mwaka jambo ambalo linaweza kusababisha kuongezeka kwa utoro 
kazini, uchelewaji na uondokaji mapema kazini, na hatimae kupungua kwa 
ufanisi wa utendaji kazi wa Taasisi.

Vile vile kunaweza kupelekea taasisi kushindwa kutoa maamuzi sahihi 
kutokana na kutopatikana kwa takwimu halisi za kufanyia tathmini ya utendaji 
wa wafanyakazi, tathmini ya malipo, na idadi ya siku za likizo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuhamisha jukumu la utoaji wa 
taarifa za mahudhurio moja kwa moja kufanywa na watendaji wa Idara ya 
Utumishi na sio kitengo chengine chochote. Ikiwa Idara ina upungufu wa 
taaluma katika mchakato wa kuzitoa taarifa kwenye mfumo ni vyema kitengo 
cha TEHAMA kutoa mafunzo kwa watendaji wa Idara ya Utumishi na kutoa 
msaada wa kiufundi pale itakapohitajika. Hali hii itasaidia katika kuongeza 
udhibiti wa kupata taarifa sahihi za mahudhurio ya watumishi.

Vile vile kwa Taasisi zilizokuwa hazijachukuwa hatua za utekelezaji wa agizo 
lililonakiliwa hapo juu ni vyema kufanya jitihada za makusudi za kuandaa 
mpango wa dharura wa ununuzi wa vifaa na mfumo wa kielektroniki wa 
kusimamia mahudhurio ili kwenda sambamba na maagizo ya Serikali kupitia 
Wizara ya Utumishi na hatimae kupatikana kwa ufanisi na tija iliyokusudiwa. 
Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama zinavyoonekana katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 15:  Taasisi zilizobainika kuwa na dosari katika
udhibiti wa taarifa za mahudhurio kwa kutumia 
mfumo wa Biotime Attendance System

Namba Jina la Taasisi
1. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
2. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
3. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
4. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
5. Shirika la Bandari Zanzibar
6. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
7. Kamisheni ya Utalii Zanzibar
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3.4.1.14  Kukosekana kwa Mpango wa Kusimamia, kudhibiti na 
Kudumisha Mfumo (System Sustainability Plan)

Ukaguzi uliomba mkataba wa Makubaliano ya Utoaji wa Huduma (Service 
Level Agreement – SLA) baina ya Taasisi husika na Washauri Elekezi (Vendors) 
wanaohusika katika utengenezaji wa mifumo na upatikanaji wa huduma za 
msaada wa kiufundi kwenye Mifumo ya Taasisi inayotengenezwa.

Lengo ni kupima kwa kiasi gani Taasisi za Serikali zimejipanga katika kusimamia, 
kudhibiti na kuendeleza huduma zinazotolewa kupitia mifumo yao. Hadi ukaguzi 
unakamilika baadhi ya Taasisi zimeshindwa kuwasilisha mikataba ya utoaji wa 
huduma ili kuweza kubaini na kupima kiwango gani cha huduma kinapatikana 
kupitia mikataba hiyo na hali halisi ya thamani ya fedha zinazotumika kwa 
kulipia huduma hizo.

Aidha, baadhi ya Taasisi zimewasilisha mikataba, hata hivyo imebainika 
mikataba hiyo ni dhaifu katika kusimamia, kudumisha na kuendeleza huduma 
za mfumo baada ya kukamilika utengenezwaji wake kutokana na kukosekana 
kwa baadhi ya vipengele muhimu vya usimamizi na uendelezaji wa mifumo 
kwenye mkataba. Vile vile imebainika baadhi ya Kampuni zinazotengeneza 
Mifumo kushindwa kutekeleza masharti ya kuendeleza kutoa huduma na 
maboresho ya mifumo kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba.

Dosari zilizobainishwa hapo juu zinaweza kusababisha Taasisi kushindwa 
kufuatilia na kupima uwajibikaji wa Mshauri Elekezi /Kampuni zinazotengeneza 
mifumo (Vendors) katika utekelezaji wa mkataba kwa taasisi zitakazohusika 
na makubaliano hayo.

Aidha, taasisi inaweza kushindwa kusimamia mifumo yake ipasavyo hususan 
katika matumizi sahihi, matengenezo na maboresho ya mfumo jambo ambalo 
litapelekea mfumo kukosa ufanisi wa utendaji kazi na hatimae kuharibika kabla 
ya muda wa makubaliano ya matumizi  na kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kuandaa mpango wa kusimamia, 
kudhibiti na kudumisha Mfumo (System Sustainability Plan) pamoja na kufunga 
mkataba wa kuendeleza huduma za msaada wa kiufundi (SLA) baina yao na 
watengenezaji wa mifumo utakaofafanua kwa uwazi makubaliano yote ya 
huduma za kiufundi yatakayotolewa, muda wa mkataba, njia zitakazotumika 
kutoa msaada pamoja na gharama zitakohitajika kufanikisha huduma hizo ili 
mfumo uweze kudumu na kupata msaada wa kiufundi pamoja na huduma za 
sasisho kwa wakati. 
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Vile vile kuweka vifungu vya masharti ya kuwabana na kutoa adhabu kwa zile 
Kampuni zinazoshindwa kutekeleza au zinazokiuka masharti ya makubaliano 
ya mkataba.

Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama zinavyoonekana katika jadweli 
hapo chini: -

Jadweli Nambari 16:  Taasisi zilizobainika kuwa na mapungufu 
katika Mpango wa Kusimamia, kudhibiti na 
kudumisha Mifumo

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar
3. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
4. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
5. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
6. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar

3.4.1.15  Kutounganishwa kwa Mfumo ya Taasisi (System 
Integration)

Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Taasisi za Umma mifumo yao huingizwa 
taarifa kutoka katika mifumo mengine tofauti ya Taasisi nyengine ambapo 
taarifa hizo huingizwa kwa njia ya kawaida bila ya kuunganisha mifumo hiyo. 
Kwa mfano mifumo ya kukusanyia mapato na matumizi kutounganishwa na 
mifumo ya kibenki pamoja na mifumo ya ZanMalipo ili kupatikana nambari za 
udhibiti wa malipo na taarifa sahihi za makusanyo na matumizi ya fedha.

Vile vile imebainika kuwepo kwa mifumo katika baadhi ya Taasisi ambayo 
haijaunganishwa na mifumo mikuu ya Taarifa kama vile mfumo ya ZSSF, 
NIDA, ZANID, mifumo ya Utumishi n.k. jambo ambalo linapelekea kujitokeza 
kwa changamoto nyingi za usahihi wa taarifa kutokana na kutokuunganishwa 
mifumo hiyo ili kuhamisha taarifa kwa njia ya kiotomatiki na sio kwa njia ya 
mkono (manually).

Kutounganishwa kwa mifumo hiyo kunaweza kusababisha kujitokeza kwa 
makosa katika uingizaji wa nambari za NIDA, ZSSF na hesabu za Benki, 
nambari za udhibiti na hatimae kusababisha mfumo kuwa na taarifa zisizo 
sahihi “gabbages” na kupelekea kutopatikana kwa uadilifu wa taarifa (integrity) 
jambo ambalo linaweza kuingiza hasara Serikali.
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Aidha, kutounganishwa kwa mifumo kunaweza kupelekea kuongezeka 
kwa vitengo vya uvujaji wa  mapato ya Serikali kutokana na mapato hayo 
kukusanywa kwa njia za kawaida (manually) kwenye vyanzo vya mapato.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kufanya jitihada za kuunganisha 
mifumo hiyo ili kuimarisha utendaji kazi na kupatikana kwa usahihi wa taarifa 
mbali mbali  pamoja na kudhibiti uvujaji wa mapato ya Serikali. Orodha ya 
Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama inavyoonekana katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 17:  Taasisi zilizokuwa hazijaunganisha mifumo 
yao na mifumo mengine husika kwa mujibu wa 
shughuli zao

Namba Jina la Taasisi Mfumo wa 
Taasisi

Mifumo inayopaswa 
kuunganishwa nayo

1. Mamlaka ya  Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za 
Umma Zanzibar

eProz ZanMalipo,ZANID, ZBPRA, 
Leseni, Mifumo ya Benki

2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria 
Utumishi na Utawala Bora

HR-Payroll 
System

NIDA, Mifumo ya Benki, 
ZSSF

3. Wizara ya Maji Nishati na 
Madini

Madini 
Management 
System

ZanMalipo, ZBPRA, ZRA

4. Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege

ZAAID, Car 
Sticker

ZanMalipo

5. Kamisheni ya Wakf na Mali 
ya Amana

Mfumo wa 
Mirathi (ZAMIS)

ZBPRA, Mifumo ya Benki, 
Kamisheni ya Ardhi, ZSSF

6. Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Maji na Nishati 
Zanzibar

ZIRS Petroman (Fuel Marking 
System), ZIDRAS, Tax 
Payer (TIN Number 
System)

7. Shirika la Umeme Zanzibar Suprima ZanMalipo

3.4.1.16  Kutofanyika kwa Tathmini ya Kuchunguza na Kufanya 
Jaribio la Kupenya (Vulnerability Assesment and 
Penetration Test - VAPT)

Tathmini ya kuchunguza (Vulnerability Assessment) ni mchakato wa kufanya 
uchunguzi na uchambuzi wa kitaalamu katika mazingira ya TEHAMA kwa 
lengo la kubaini udhaifu au mwanya uliopo na hatari (Risk) zilizopo zinazoweza 
kusababisha madhara kwa rasilimali za TEHAMA kama vile mifumo, taarifa na 
miundombinu ya TEHAMA katika Taasisi na kuchukuwa hatua za kuziondoa na 
kuziba mianya inayoweza kusababisha hatari hizo kutokea.
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Aidha, Jaribio la Kupenya (Penetration Test) ni mchakato unaofanyika wa 
kuingia ndani ya mazingira ya TEHAMA ikiwa ni mifumo au miundombinu ya 
TEHAMA kinyume na taratibu za kawaida (hacking) ili kuweza kuzifi kia taarifa 
zilizomo ndani yake (gain access). Lengo la kufanya jaribio la kupenya ni 
kupima usalama wa mfumo na miundombinu iliyopo.

Ukaguzi umebaini kwamba, baadhi ya Taasisi za Umma hazifanyi zoezi la 
kupima tathmini ya Vihatarishi na kufanya jaribio la kupenya kwenye Mifumo 
na Miundombinu yao ya TEHAMA “Vulnerability Assessment and Penetration 
Test” ili kubaini maeneo dhaifu (hatarishi) katika mifumo na miundombinu 
ambayo inaweza kutumiwa na wasiohusika kupenya na kufanya mashambulizi 
ndani ya Mifumo.

Kutofanyika kwa zoezi hilo kunaweza kusababisha kutojuulikana kwa maeneo 
hatarishi yanayoweza kushambuliwa kirahisi katika mfumo kupitia udukuzi 
“cyber attack” au njia nyenginezo na kusababisha hatari kubwa ya kuvuja kwa 
taarifa za Taasisi au kuharibiwa kwa mfumo na kuingia hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa taasisi hizo kuhakikisha unachukuwa hatua za 
kufanya mchakato wa Tathmini ya Kuchunguza na Majaribio ya Kupenya katika 
mifumo yake mikuu na miundombinu ya TEHAMA ili kubaini dosari zilizopo na 
kuziba mianya inayoweza kusababisha hatari za mashambulizi. Aidha zoezi 
hili linatakiwa kufanywa kwa kushirikiana na Wakala wa Serikali Mtandao ili 
kupatikana usimamizi bora, ufanisi na tija inayokusudiwa. Orodha ya Taasisi 
zilizokuwa hazijafanya mchakato huo ni kama zinavyoonekana katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 18:  Taasisi ambazo hazijafanya tathmini ya 
kuchunguza na Majaribio ya Kupenya katika 
mifumo

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
4. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
5. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
6. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
7. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
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3.4.1.17  Dosari katika Usimamizi, Uendeshaji na Udumishaji 
wa Kifaa cha Kudhibiti Mawasiliano katika Mtandao 
“SOPHOS XG FIREWALL”

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika uwepo wa dosari mbalimbali kwa baadhi 
ya Taasisi za Umma ambapo dosari hizo ni pamoja na kutokuwepo kwa kifaa 
cha “SOPHOS XG Firewall” kwa ajili ya kudhibiti mawasiliano na kulinda 
mtandao wa Afi si, vile vile imebainika baadhi ya Taasisi kutumia vifaa vya 
Taasisi nyengine jambo ambalo linapelekea usimamizi dhaifu wa kifaa hicho 
na hatimae kushindwa kupatikana kwa usalama wa kutosha wa mtandao wa 
Afi si.

Aidha, ukaguzi umebaini baadhi ya Taasisi zinatumia vifaa hivyo bila ya kuwa 
na leseni katika program zake za kuimarisha ulinzi na usalama wa rasilimali 
za TEHAMA jambo ambalo linapelekea vifaa hivyo kushindwa kufanya kazi 
vizuri katika kuimarisha ulinzi na kuongeza usalama wa mtandao na mifumo 
ya Taasisi.

Vile vile imebainika baadhi ya Taasisi za Umma zinazotumia vifaa hivyo 
kushindwa kufanya usanidi wa sera za kiusalama (security policy confi guration) 
kwenye “Firewall” hizo ili kudhibiti baadhi ya tovuti zilizokuwa na asili ya 
vihatarishi vya kiusalama wa mitandao (Risky Websites) kama vile tovuti za 
kupakua “download sites/Torrent sites”, tovuti za kubeti “gambling sites”, 
tovuti zisizo za kimaadili “porn sites”, tovuti za kuangalia michezo “netfl ix” 
pamoja na tovuti nyenginezo ambazo zimekatazwa kutumika kwa mujibu wa 
miongozo, kanuni, Sheria na Utamaduni wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Kukosekana kwa usimamizi wa kifaa cha kudhibiti mawasiliano “Sophos XG 
Firewall” kunaweza kusababisha Taasisi kutopata huduma za mawasiliano 
au kuchelewa kupata huduma hizo kwa wakati endapo ikitokea changamoto 
katika mtandao wa Afi si.

Vile vile kukosekana kwa leseni ya kufanyia kazi katika vifaa hivyo kunaweza 
kupelekea vifaa kushindwa kufanya kazi zake za kuimarisha ulinzi na usalama 
wa mifumo na miuondombinu ya TEHAMA kwa weledi na ufanisi na hatimae 
kusababisha upotevu wa taarifa, uharibifu, kuongezeka kwa mashambulizi na 
kuingiza hasara Serikali.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kufanya marekebisho ya dosari 
zilizobainishwa hapo juu katika vifaa vya kudhibiti mawasiliano “Sophos XG 
Firewall” ikiwemo kununua vifaa vya kisasa, imara na vyenye leseni kamili 
za matumizi ili kuondosha usumbufu na vile vile kuweza kufanya usimamizi 
na udhibiti mzuri wa mtandao wa Taasisi pamoja na miundombinu yao kwa 
ujumla. Orodha ya Taasisi zilizobainika kuwa na dosari katika kifaa cha 
kusimamia ulinzi na usalama wa Mtandao “Firewall” ni kama zinavyoonekana 
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 19:  Taasisi ambazo zina dosari katika kifaa cha 
kusimamia ulinzi na usalama wa Mtandao wa 
Afi si “Firewall”

Namba Jina la Taasisi
1. Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora
2. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
3. Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
4. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar
5. Taasisi ya Viwango Zanzibar
6. Shirika la  Biashara la Taifa Zanzibar
7. Shirika la Bandari Zanzibar
8. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
9. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar
10. Kamisheni ya Utalii Zanzibar
11. Mamalaka ya Usafi ri Baharini.

3.4.1.18  Mapungufu ya kiusalama yaliyobainika katika Udhibiti 
wa Mtandao wa ndani (LAN) kwa Taasisi za Umma

Kwa mujibu wa ISA 315 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2019 inahitaji kwamba 
rasilimali pamoja na miundombinu yote ya TEHAMA kulindwa kwa kuekewa 
usalama kutokana na kuingiliwa (kufi kiwa) na wasiohusika au wasioidhinishwa 
kwenye Mazingira ya TEHAMA.

Ukaguzi ulifanya tathmini ya usalama wa Mitandao ya Ndani (Local Area 
Network - LAN) pamoja na miundombinu ya mtandao (network infrastructures) 
inayotumiwa na taasisi mbali mbali za Umma kwa kuangalia hali ya udhibiti wa 
kiusalama (security controls) uliopo kwenye Mitandao hiyo na kubaini kwamba 
hakuna udhibiti imara wa kiusalama uliowekwa katika mitandao ya ndani ya 
Afi si (LAN) dhidi ya wasiohusika au wasioidhinishwa kutumia mitandao hiyo.
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Kifaa chochote cha TEHAMA kwa mfano kompyuta mara tu kinapoungwa 
kwenye  Mtandao wa Afi si (LAN) kwa kutumia ‘network cable’ au ‘wireless 
connection’ kinaweza kupata huduma ya ‘Internet’,  lakini pia kinaweza kuona 
na kufi kia vifaa vyote muhimu vilivyoungwa ndani ya Mtandao huo  (network 
devices) bila ya kuwepo kwa udhibiti wowote wa kiusalama (authentication) 
kutoka kwenye ‘SOPHOS Firewall’ ambao ungeweza kuzuwia  kompyuta hiyo 
kuona au kufi kia vifaa vyengine mara tu baada ya kuunganishwa na LAN.

Kutokuwepo kwa udhibiti imara wa kiusalama kwenye mitandao ya LAN kwa 
Afi si kunaweza kusababisha hatari ya kuvuja kwa taarifa (data breaches) 
zilizo ndani ya kompyuta za afi si, vile vile kuweza kupata mashambulizi (cyber 
attacks) kwenye server za mifumo jambo ambalo litapelekea Afi si kupoteza 
taarifa muhimu na kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi hizo kununua vifaa hivyo na kuhakikisha 
unaimarisha udhibiti na usalama katika mtandao wa ndani (LAN) pamoja na 
mazingira yake ya TEHAMA kwa kufanya usanidi wa kiusalama kwenye kifaa cha 
ulinzi kinachotumika na Afi si ‘SOPHOS Firewall’ ili kuweza kudhibiti, kuimarisha 
ulinzi na usalama wa Mtandao dhidi ya watumiaji wasiohusika, wasioidhinishwa 
au wasiojuulikana, baadhi ya maeneo kwenye fi rewall yanayopaswa kufanyiwa 
usanidi ni kama vile Captive Portal, AD SSO, NTLM n.k.

Vile vile ukaguzi unaushauri uongozi wa Taasisi kuweka mtandao zaidi ya 
mmoja (Multiple LAN/ DMZ) kwa lengo la kutenganisha huduma zinazotolewa 
kupitia mitandao baina ya wafanyakazi wa ndani na wageni, wasiohusika, 
wasioidhinishwa au wasiojulikana katika Afi si. Orodha ya Taasisi zilizobainika 
kuwa na dosari hizo ni kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 20:  Taasisi ambazo zina dosari katika vifaa vyake 
vya kudhibti ulinzi na usalama wa mtandao 
“SOPHOS FIREWALL”

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora
3. Wizara ya Ujenzi Mawasiliano na Uchukuzi
4. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
5. Mamlaka ya Mapato Zanzibar
6. Shirika la  Biashara la Taifa Zanzibar
7. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
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Namba Jina la Taasisi
8. Shirika la Bandari Zanzibar
9. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
10. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar
11. Kamisheni ya Utalii Zanzibar
12. Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali

3.4.1.19  Kukosekana kwa udhibiti na usalama wa taarifa zilizomo 
ndani ya komyputa za Afi si

Mabadiliko ya Sera na Miongozo inayotolewa na Wakala wa Serikali Mtandao 
yamekuwa yakizingatia sera ya kisasa ya Mkakati wa Kidigitali wa Serikali 
(Digital Government Strategy) ambapo Taasisi za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar zinashajihishwa kutekeleza majukumu yao kupitia mifumo ya 
TEHAMA kwa lengo la kuongeza ufanisi wa utendaji kazi, urahisi, usalama wa 
taarifa pamoja na kupatikana kwa tija.

Moja ya mambo muhimu yaliyozingatiwa katika Sera hizo ni kuhakikisha 
kwamba Taasisi za Serikali zinatumia miundombinu iliyo salama na imara kwa 
lengo la kutunza taarifa za Serikali katika hali ya usalama, vile vile taasisi 
kufanya huduma za matengenezo na maboresho ya rasilimali za TEHAMA kwa 
wakati kwa lengo la kuzidumisha na kuziendeleza ili zeweze kufanya kazi kwa 
ufanisi.

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa kompyuta zinazotumika katika Taasisi za Umma 
kwa lengo la kuangalia hali ya udhibiti na usalama wa taarifa zilizopo ndani 
yake pamoja na kuangalia utaratibu wa kufanya matengenezo na maboresho 
“service and maintanance” kwa rasilmali za TEHAMA ambazo ni vifaa, mifumo 
na miundombinu ya TEHAMA ili kuweza kudumisha na kufanya kazi kwa ufanisi.

Ukaguzi umefanya tathmini na kubaini kompyuta nyingi zinazotumika 
kwenye Taasisi za Umma Unguja na Pemba zipo katika hatari ya kuungua, 
kushambuliwa na virusi na programu hatarishi (malicious software), hatari 
ya kuharibika au kupotea kutokana na kukosekana kwa udhibiti mzuri na 
usimamizi bora unaopaswa kuwepo kwenye rasilimali hizo za TEHAMA. Aidha, 
ukaguzi umebaini uwepo wa dosari mbali mbali kama zifuatazo;
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•   Kukosekana kwa Mashine za UPS Backup Power Supply zinazoungwa 
na kompyuta za Afi si kwa ajili ya kuziendeleza kompyuta kuwaka 
wakati umeme unapozimwa, vile vile imebainika baadhi ya mashine 
za UPS zimeharibika, hivyo umeme ukizimwa na kompyuta huzima 
papo hapo.

•  Baadhi ya kompyuta kukosa “Antivirus” na baadhi yao zimeisha 
muda wa matumizi kwa kipindi cha muda mrefu (expired).

•  Baadhi ya kompyuta hazina leseni za matumizi katika Mfumo wa 
Uendeshaji wa kompyuta “The Copy of Windows Operating System 
are not Genuine”.

•  Kutowekwa udhibiti kwenye kompyuta katika sehemu za kuingiza 
fl ash disk, wire za kuchaji simu, pamoja na milango ya CD/DVD.

•  Kuchelewa au kutofanyiwa kabisa huduma za matengenezo ya 
rasilimali za TEHAMA “services & maintanance”.

• Baadhi ya kompyuta kotowekwa udhibiti wa nenosiri.

Kuwepo kwa hali hii kunaweza kusababisha hatari ya kuungua kwa kompyuta 
za Afi si, upotevu wa taarifa pamoja na uharibifu wa mifumo inayotumika na 
Taasisi na kupelekea kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri  uongozi wa Taasisi hizo kufanya jitihada za kuongeza 
udhibiti katika kompyuta ili kulinda taarifa zilizomo ndani yake, aidha baadhi ya 
njia zinazoshauriwa kutumika katika Taasisi ili kudhibiti upotevu wa taarifa ni 
pamoja na kuandaa mpango na kufanya matengenezo ya maboresho “services 
and maintanance” mara kwa mara kwa vifaa na miundombinu ya TEHAMA 
kwa kutumia mpango maalum utakaondaliwa na Afi si kwa kushirikisha kitengo 
cha TEHAMA, kuweka mfumo imara wa umeme (power backup system) 
utakoweza kudhibiti kompyuta kutozima mara tu umeme unapokatika, 
kusimamia utekelezaji wa sera za matumizi ya kompyuta katika ofi si ikiwemo 
kuweka sera imara za kudhibiti matumizi ya media kwenye kompyuta kama vile 
matumizi ya fl ash disk, CD/DVD na uunganishwaji wa simu katika kompyuta, 
kutumia mfumo wa network za ndani (Files and Folders Sharing - LAN) kwa 
ajili ya kuhamisha taarifa kutoka kompyuta moja kwenda nyengine ndani ya 
ofi si  na vile vile kununua programu halisi (Genuine and licensed Software) 
zenye ubora na za kisasa ili kuweza kupata usalama “Security Updates” katika 
matumizi ya kompyuta.
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Orodha ya Taasisi zilizobainika kuwa na dosari hiyo ni kama zinavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 21:  Taasisi zilizobainika kuwa na mapungufu katika 
kudhibiti na kusimamia usalama wa taarifa 
ndani ya kompyuta za Afi si

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
2. Ofi si ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora
3. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar
4. Wizara ya Ujenzi,Mawasiliano na Uchukuzi
5. Wizara ya Maji, Nishati na Madini
6. Kamisheni ya Wakf na Mali ya Amana
7. Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
8. Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar
9. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara
10. Baraza la Manispaa ya Mjini
11. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar
12. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
13. Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi Zanzibar
14. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar
15. Kamisheni ya Utalii Zanzibar
16. Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali
17. Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar

3.4.1.20  Kukosekana kwa Mpango wa kusimamia Matukio ya 
TEHAMA (ICT Incident Management Plan)

Usimamizi wa matukio ya TEHAMA (Incidence Management Plan) ni mpango 
unaojumuisha utunzaji wa kumbukumbu za matukio ya TEHAMA katika nyaraka 
maalumu na kuelekeza hatua kwa hatua nini kifanyike mpaka suluhisho 
linapopatikana na kufungwa kwa changamoto husika. Aidha, mpango huo 
hufafanua namna ya kuripoti na hatua za kuchukuliwa kwa tukio (changamoto) 
tangu inapoanza kujitokeza katika utendaji kazi wa mifumo na rasilimali za 
TEHAMA hadi inapokamilika kuchukuliwa hatua na wahusika wa kitengo cha 
TEHAMA.
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Ukaguzi haukupatiwa nyaraka inayoonesha Mpango na utaratibu wa Kusimamia 
matukio ya TEHAMA kwa baadhi ya Taasisi ambazo ukaguzi umefanyika.

Aidha, ukaguzi ulishindwa kupata ripoti ya Matukio ya TEHAMA yaliyogunduliwa 
na kufanyiwa kazi katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na matakwa ya Viwango bora kubalifu 
(Best Practice)  ISO/IEC 27001 kifungu nambari 10.2 kinachotoa utaratibu 
wa uwepo wa “ICT incident managent procedures” na utekelezaji wake ili 
kuboresha ufanisi katika utowaji huduma za TEHAMA

Aidha, kutochukua njia za kutosha katika kupambana na Matukio ya TEHAMA 
pamoja na kutokua na muongozo rasmi unaotumika kuripoti na kutatua 
matatizo kunaweza kusababisha kuchelewa kutatuliwa matukio hayo na 
kupelekea kutopatikana huduma kwa muda mrefu bila ya sababu za msingi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa taasisi  hizo kutengeneza mpango na kuweka 
utaratibu wa kuhifadhi na kushughulikia matukio mbalimbali yanayohusiana 
na TEHAMA katika Taasisi hiyo. Miongoni mwa Taasisi zilizobainika kuwa na 
dosari hiyo ni kama  zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 22:  Taasisi ambazo hazina Mpango wa Usimamizi 
wa matukio (Incident Management  Plan)

Namba Jina la Taasisi
1. Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi
2. Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara
3. Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar
4. Ofi si ya Rais Fedha na Mipango
5. Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi Zanzibar
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4.0 MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI WA MIFUMO YA 
TEHAMA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023 

4.1 UFAFANUZI WA DOSARI ZILIZOBAINIKA

Sehemu hii imeeleza kwa kina dosari zilizobainika katika ukaguzi wa Mifumo 
na Miundombinu ya TEHAMA kwa Taasisi za Umma ambapo dosari hizo 
zimefafanuliwa na kupangwa kwa kuzingatia maeneo (domain) tofauti 
kulingana na uhalisia (nature) wa dosari hizo.
Kwa ujumla katika ukaguzi uliofanyika wa Mifumo ya TEHAMA kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023 imebainika kwamba Taasisi nyingi zimeimarika katika 
kuhakikisha kunafuatwa miongozo, taratibu, viwango, uanzishwaji, usimamizi 
imara, uendeshaji na udumishaji bora wa mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA ya Taasisi.
Hata hivyo ukaguzi umebaini kuendelea kujitokeza kwa dosari za kiutendaji kwa 
baadhi ya Taasisi za Serikali ambapo baadhi ya dosari ziliweza kurekebishwa 
na kupatiwa ufafanuzi wakati wa ukaguzi na baadhi ya dosari hazikuweza 
kupatiwa ufafanuzi hadi ukaguzi unakamilika na kupelekea kujitokeza kwa 
hoja za ukaguzi. Matokeo ya ukaguzi huo ni kama ifuatavyo:-

4.1.1  MAMLAKA YA UNUNUZI NA UONDOSHAJI WA MALI ZA UMMA 
(ZPPDA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa 
Mali za Umma (ZPPDA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa 
kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika 
kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.
Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.1.1  Kukosekana kwa Nyaraka muhimu za Utengenzwaji wa 
Mfumo

Kwa mujibu wa utaratibu unaokubalika (best practises) na Muongozo wa eGA 
nambari eGAZ/EXT/IGG /001 wa Utekelezwaji wa Miradi ya TEHAMA, wa 
mwaka 2020 ya Utekelezwaj inahitaji Mifumo ya TEHAMA inapoanzishwa lazima 
ifuate taratibu na mbinu “Methodology”  bora za utengenezwaji wa Mifumo 
hiyo (System Development Life Cycle -SDLC) pamoja na  Project Development 
life Cycle – PDLC.  Mbinu hizo zimekusanya hatua tofauti za mchakato wa 
utengenezwaji wa mfumo.
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Aidha, unahitaji mradi wa TEHAMA unapotekelezwa lazima ufuate taratibu na 
mbinu “Methodology” ya Project Development life Cycle – PDLC .  Mbinu hiyo 
imekusanya hatua tofauti za mchakato wa utengenezwaji wa mfumo.

Aidha kifungu nambari 2.3 cha muongozo huo kimefafanua kwamba kwa 
kila hatua kutakuwa na matayarisho ya nyaraka ambazo zitasaidia katika 
utengenezwaji, uendeshaji, usimamizi na udumishaji wa mfumo.

Aidha, Miongozo hiyo imefafanua kwamba kwa kila hatua kutakuwa na 
matayarisho ya nyaraka ambazo zitasaidia katika utengenezwaji, uendeshaji, 
usimamizi na udumishaji wa mfumo. Baada ya kukamilika kwa mradi kutakuwa 
na mpango wa kusimamia na kudumisha mradi ili kuweza kufanya kazi kwa 
ufanisi na kuendelea kutoa huduma bora kama ilivyokusudiwa.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mradi wa TEHAMA wa Uanzishwaji wa Mfumo wa 
e-Proz unaosimamiwa na Wakala wa Serikali Mtandao na Mfumo wa Vendor 
Registration System unaosimamiwa na watendaji wa Mamlaka ya Ununuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma pamoja na kuomba nyaraka mbalimbali za 
utengenezwaji wa Mifumo hiyo, lakini hadi ukaguzi unakamilika baadhi ya 
nyaraka muhimu hazikuweza kupatikana kwa mifumo yote miwili, nyaraka 
zilizokosekana ni kama zifuatazo: -

•   Ripoti ya Pendekezo la Mradi na Ripoti ya Upembuzi Yakinifu (Project 
Proporsal Report / Business Case/Feasibility Study Report) kuhusiana 
na uanzishwaji wa Mfumo wa e-Proz na Mfumo wa Vendor Registration 
System inayoeleza kwa ufupi hatua mbalimbali za utengenezwaji 
wa mfumo pamoja na kuchambua kwa kina gharama zote za fedha 
zitakazotumika kwenye kila kipengele cha mradi huo (Project Breakdown 
Cost).

•  Ripoti ya kufanyika kwa Tathmini ya Vihatarishi vya Mradi (Risk Assessment 
Report).

•  Nyaraka za mahitaji ya Mtumiaji zilizoidhinishwa (User Requirements 
document).

•  Nyaraka za mahitaji ya Mfumo (System Requirements Specifi cations).

• Hati ya uendeshaji wa Mfumo (Business Process Document).

• Nyaraka za usanifu wa Mfumo (System Design Documents).



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

55

•  Mpango wa kusimamia, kuzikabili na kuziepuka hatari zinazoweza 
kujitokeza kwenye utekelezaji wa Mradi (Risk Management Plan).

•  Ripoti ya hali ya Mradi iliyofi kia (Progress Project Report) pamoja na 
gharama zilizokuwa zimetumika kabla ya kumalizika kwa mradi huo wa 
utengenezwaji wa Mfumo.

•  Ripoti ya uthibitisho wa kukubalika kwa utendaji kazi katika majaribio ya 
mifumo (UAT Report).

•  Ripoti ya Kuhakiki Ubora wa Mfumo (Quality Assurance Report) kwa 
mujibu wa Mpango wa kusimamia Ubora (Quality Management Plan) 
uliopo.

• Kodi za kutengenezea Mifumo “Source Codes”.

• Barua ya kukubalika Mfumo (Acceptance Letter).

• Miongozo ya usanidi wa Mfumo (System Confi guration Manuals).

• Miongozo ya watumiaji wa Mfumo (Application User Manuals).

•  Nyaraka za Taarifa za Mfumo na Haki walizopewa watumiaji kwenye 
Mfumo (User Matrix documents).

Kukosekana kwa nyaraka hizo kunatoa ishara kwamba kuna udhaifu katika 
mchakato wa utengenezwaji wa mfumo wa manunuzi wa e-Proz pamoja na 
Mfumo wa Vendor Registration System kutokana na kutokuzingatiwa kwa 
Miongozo wa utekelezaji wa miradi ya TEHAMA (SDLC).

Aidha, kukosekana kwa nyaraka hizo kunaweza kusababisha hatari (risk) 
ya kutengenezwa mifumo isiyokuwa na tija na ufanisi wa utendaji kazi na 
kupelekea kushindwa kufi kia malengo yaliyokusudiwa jambo ambalo linaweza 
kusababisha Afi si kuingia gharama za ziada za marekebisho ya mfumo na 
hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma kuhakikisha unazingatia na kufuata kikamilifu miongozo na viwango 
vinavyokubalika kitaifa na kimataifa katika utekelezaji wa miradi ya TEHAMA. 
Vile vile, Mamlaka kuhakikisha nyaraka zote zinazohusika kwenye mfumo 
zinatengenezwa na kuwekewa kumbukumbu kwa kila hatua ili kupatikana 
ufanisi katika usimamizi na udumishaji na mifumo ya TEHAMA ya Afi si.
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4.1.1.2  Kukosekana kwa Mpango wa Kusimamia, kudhibiti na 
Kudumisha Mfumo (System Sustainability Plan)

Ukaguzi uliomba mkataba wa Makubaliano ya Utoaji na Uendelezaji wa 
Huduma za Mfumo wa e-Proz (Service Level Agreement – SLA) ulioingia baina 
ya Mshauri elekezi wa Mfumo (Ozone International LLC) na Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGAZ) kupitia ZPPDA kuhusiana na upatikanaji wa huduma za msaada 
wa kiufundi kwenye Mfumo wa e-Proz. Lengo la kuomba mkataba ni kupima 
kwa kiasi gani ZPPDA imejipanga katika kusimamia, kudhibiti na kuendeleza 
huduma zinazotolewa kupitia mfumo huo. Hadi ukaguzi unakamilika mkataba 
huo haukupatikana kwa ukaguzi.

Kutopatikana kwa mkataba wa makubaliano ya utoaji wa huduma na muongozo 
wa mtumiaji (SLA) kunaweza kusababisha mfumo kushindwa kusimamiwa 
ipasavyo hususan katika matumizi sahihi, matengenezo na maboresho ya 
mfumo jambo ambalo litapelekea kukosekana ufanisi wa utendaji kazi na 
hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kufanya jitihada za upatikanaji wa 
mkataba wa makubaliano ya kuendeleza huduma za msaada wa kiufundi 
(SLA) utakaofafanua kwa uwazi makubaliano yote ya huduma za kiufundi 
yatakayotolewa, muda wa mkataba, njia zitakazotumika kutoa msaada 
pamoja na gharama vile vile gharama zitakohitajika kufanikisha huduma izo ili 
mfumo uweze kudumu na kupata huduma za msaada wa kiufundi na pamoja 
na huduma za sasisho kwa wakati.

4.1.1.3  Uhifadhi wa Taarifa za manunuzi ya Serikali nje ya 
Mipaka ya Zanzibar

Kwa mujibu wa kifungu nambari 4.3.3 cha Muongozo wa Serikali Mtandao toleo 
nambari 1 la Mwaka 2022 pamoja na viwango vya kimataifa vya usalama vya 
Taasisi (ISO 27031) vinahitaji Taasisi zenye kutoa huduma kupitia mifumo na 
miundombinu ya TEHAMA kuwa na Mpango maalum wa kuweza kuendeleza 
Biashara, kurejesha huduma pamoja na kukabiliana na maafa wakati janga 
likitokea katika taasisi husika (Business Continuity Plan  & Disaster Recovery 
Plan).
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Aidha kutokana na kuimarisha ulinzi na usalama wa taarifa, kwa mujibu 
wa utaratibu bora unaokubalika (best practise) Taasisi za Umma zinatakiwa 
kuhifadhi taarifa zake za msingi kwenye Kituo Kikuu cha Mawasiliano (Primary 
Data Center) kilichopo kwenye Taasisi hiyo au Kituo Kikuu cha Taifa cha 
Kuhifadhi Taarifa kilichopo ndani ya Mamlaka ya Serikali kwa mujibu wa Sheria 
(National Data Center).  Vile vile nakala za taarifa (backup data) zinatakiwa 
kuhifadhiwa katika Kituo Mbadala cha Taarifa (Disaster Recovery Site) kilichopo 
maeneo yenye umbali wa angalau maili 62 kutoka kwenye Kituo Kikuu cha 
Kuhifadhi Taarifa (Primary Data Center) ambacho Taasisi husika itakuwa na 
mamlaka nacho kamili katika kusimamia, kuendesha na kuhakikisha kuna 
usalama wa taarifa zake.    Lengo ni kwamba pindipo janga likitokea katika 
kituo kikuu, taarifa zitaweza kupatikana na huduma kuendelezwa kupitia kituo 
Mbadala cha Taarifa.

Ukaguzi umebaini kwamba Mfumo wa e-Proz pamoja na Taarifa zake za 
manunuzi zinazotumiwa na Serikali zinahifadhiwa nje ya mipaka ya Zanzibar. 
Hali hii imebainika kutokana na kuthibitika kuwa Kituo Kikuu cha Kuhifadhi 
Taarifa za Mfumo wa e-Proz kipo katika mji wa Muscat  nchini OMAN ambacho 
kinajuulikana kama ni OMAN DATA PARK. Aidha, kituo hicho kinamilikiwa na 
kampuni hiyo binafsi ambapo taarifa zote za manunuzi ya Serikali zinahifadhiwa 
humo, ikizingatia kwamba taarifa za manunuzi ni siri na ni Mali ya Taasisi za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Kuhifadhiwa kwa taarifa za Serikali nje ya Mipaka ya Zanzibar kunaweza 
kusababisha kukosekana kwa usiri kwenye taarifa na vile vile kunaweza 
kupelekea hatari ya kuvuja, kushambuliwa, kuchezewa au kuharibiwa kwa 
taarifa za manunuzi ya Serikali kutokana na kutojulikana usalama wa kituo 
na miundombinu inayotumika katika kuhifadhi taarifa, kusafi risha taarifa, 
kusimamia na kuendesha mfumo wa e-Proz.

Aidha, kutotumika kituo kikuu cha Taifa cha Kuhifadhia Taarifa na mifumo 
ni kwenda kinyume na kifungu nambari 7(1)(b) cha Sheria ya Uanzishwaji 
wa Shirika la Mawasiliano Zanzibar (ZICTIA) kinachoeleza kwamba Shirika 
la Mawasiliano Zanzibar litakuwa na kazi ya kusimamia na kuendeleza Kituo 
Kikuu cha Taifa cha Kuhifadhia Taarifa Zanzibar.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kuchukuwa hatua muafaka za kufahamu 
na kujiridhisha kwa eneo ambalo mfumo wa e-Proz umehifadhiwa na kufanya 
kazi na  vile vile kuhakikisha kunakuwa na usiri na usalama wa taarifa dhidi 
ya kuchezewa, kudukuliwa, kushambuliwa au taarifa hizo kutumika kwengine 
kusikohusika, na vile vile kuhakikisha kunafuatwa kwa miongozo na sheria za 
ulinzi wa taarifa za kitaifa na kimataifa katika kutoa huduma bora kwa Umma.

4.1.1.4  Ukiukwaji wa Sheria nambari 11 ya Mamlaka ya 
Manunuzi katika Mchakato wa Uanzishwaji, Usimamizi 
na Uendeshaji wa Mfumo wa e-Proz

Kwa mujibu wa kifungu nambari 5(1)(i) cha Sheria ya Ununuzi na Uondoshaji 
wa Mali za Umma Nambari 11 ya 2016 kinaitaka Mamlaka ya Manunuzi (ZPPDA) 
kuanzisha na kusimamia Mfumo wa Manunuzi kwa njia ya Kielektroniki.

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa e-Proz husimamiwa na kuendeshwa 
kibiashara (business process) katika manunuzi na Wakala wa Serikali Mtandao 
(eGAZ) badala ya ZPPDA licha ya kwamba Wakala haina taaluma ya kutosha 
kuhusiana na kuendesha kibiashara kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma.

Aidha, ukaguzi umebaini mapungufu mbali mbali katika mchakato wa 
utengenezwaji wa  wa mfumo wa e-Proz ambapo mapungufu yenyewe ni 
kama yafuatayo:

• Kutoshirikishwa kwa Mamlaka ya Manunuzi (ZPPDA) katika mchakato 
wa utengenezwaji wa mfumo kuanzia hatua za awali hadi hatua ya 
kukamilika kwa mfumo huo wa e-Proz (Planning Phase, Requirement 
and Analysis Phase, Design Phase, Implementation and 
Coding Phase, Testing Phase, Maintanance Phase) licha ya 
kwamba utaratibu wa manunuzi kwa Taasisi za Serikali unasimamiwa 
na Mamlaka ya ZPPDA kwa mujibu wa Sheria.

• Mfumo kusimamiwa na kuendeshwa kibiashara na Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGAZ) licha ya kwamba Wakala haina taaluma juu ya masuala 
ya Manunuzi na biashara kwa mujibu wa upeo wa majukumu yake.

• Kwa upande wa ZPPDA ukaguzi umebaini hakuna Afi sa wa TEHAMA 
aliyepewa akaunti ya usimamizi (admin account) katika Mfumo wa 
e-Proz kwa ajili ya kutengeneza akaunti za watumiaji wa mfumo kwa 
upande wa ZPPDA badala yake akaunti hizo hutengenezwa na Maafi sa 
wa eGAZ na wao kupewa ruhusa ya kutumia tu mfumo.
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•  Kutofanyika kwa kazi za ukaguzi na ufuatiliaji wa manunuzi ndani ya 
mfumo kwa zaidi ya kipindi cha mwaka kutokana na watendaji wa eGAZ 
kutowapa ruhusa watendaji wa Mamlaka ya Manunuzi kuingia katika 
mfumo na kufanya kazi zao ufuatiliaji kwa mujibu wa sheria.

Kutoshirikishwa kikamilifu kwa ZPPDA katika hatua za uanzishwaji, usimamizi 
na udumishaji wa Mfumo wa e-Proz ni kwenda kinyume na kifungu nambari 
5(1)(h) na (i) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma ya 2016 jambo ambalo linaweza kusababisha Mamlaka ya Manunuzi 
kushindwa kusimamia majukumu yao ipasavyo kwa mujibu wa sheria na 
kupelekea majukumu hayo kufanyika nje ya mfumo.

Vile vile kunaweza kuingiza hasara kwa Serikali kutokana na kutopatikana kwa 
tija iliyokusudiwa na hatimae kujitokeza malalamiko mengi kwa watumiaji wa 
mfumo huo.

Katika kuimarisha hatua za kuendeleza mfumo wa e-Proz Ukaguzi unaushauri  
Mamlaka ya Ununuzi na Uendeshaji wa Mali za Umma kuishauri Serikali 
kwamba kwa vile mfumo tayari ulishaanzishwa na unaendelea kufanya kazi 
hivyo jukumu la Usimamizi na uendeshaji mfumo huo kibiashara (business 
process) libakie kwa Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma.

Kwa upande wa Wakala wa Serikali Mtandao (eGAZ) jukumu lao liwe ni 
kusimamia mfumo kiufundi kwa kutoa huduma bora za msaada wa kiufundi 
(Technical Support) pindipo mfumo ukipata changamoto za kifundi, kwa mfano 
ikitokezea baadhi ya moduli zilizomo kutofanya kazi au kutoa matokeo tofauti 
na ilivyotarajiwa, vile vile kuhakikisha mfumo upo salama dhidi ya vihatarishi 
na mashambulizi ya mtandao (cyber attack) na kuwa mfumo unapatikana 
muda wote hewani kwa kasi nzuri na ufanisi uliobora (secure, reliable and 
good performance).

MAPITIO YA MFUMO WA e-PROZ

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mfumo wa Manunuzi ya Umma (e-Proz) kwa lengo 
la kuhakikisha kwamba mfumo umekidhi mahitaji yaliyokusudiwa, unazingatia 
Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma katika utekekezaji wake pamoja na 
kuhakiki uhalali wa malipo ya tozo yanayofanyika kwa Mtoa Huduma (OZONE 
International) kulingana na makubaliano ya Mkataba.
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Katika ukaguzi huo imebainika kwamba mfumo bado una mapungufu mengi 
katika utendaji kazi wake pamoja na usalama wa taarifa ambapo mapungufu 
hayo yasipofanyiwa kazi yataendelea kuathiri ufanisi, weledi na utendaji kazi 
wa mfumo huo na hatimae kushindwa kufi kia tija iliyokusudiwa. Baadhi ya 
mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo:-

4.1.1.5  Kukosekana kwa Usiri wa Taarifa za Manunuzi katika 
Mfumo

Ukaguzi umebaini Mfumo wa e-Proz hauna usiri katika kutunza taarifa zake za 
manunuzi kutokana na kubainika kwamba fomu za mualiko wa Zabuni (Request 
for Quote - RFQ) zinazotolewa na Taasisi husika kwenda kwa wasambazaji 
(bidders) kwa ajili ya kuomba zabuni, zinaweza kuonekana, kuchukuliwa na 
kubadilishwa na Taasisi nyengine yenye mahitaji ya kutoa mialiko ya zabuni 
inayofanana na Taasisi hiyo.

Mfumo wa e-Proz kushindwa kutunza usiri wa taarifa za Taasisi jambo ambalo 
linaweza kusababisha hasara ya kufanyika kwa manunuzi ya bidhaa kinyume na 
vigezo vilivyokusudiwa kutokana na Taasisi inayofanya manunuzi kuchukuwa 
na kukopia fomu ya Taasisi nyengine iliyomo kwenye mfumo bila ya kuifanyia 
kazi, na vile vile kupelekea kufanyika kwa udanganyifu katika michakato ya 
zabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kufanya jitihada za makusudi za 
kurekebisha mapungufu ya mfumo wa e-Proz ili kuongeza usiri, ulinzi na 
usalama wa taarifa zinazoingizwa kwa kila moduli kwenye mfumo na hatimae 
kupatikana tija na ufanisi uliokusudiwa.

4.1.1.6  Mfumo wa e-Proz kukosa udhibiti wa kiusalama kwa 
Wasiohusika “ Hackers /Intruders ”

Kwa mujibu wa Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2016 ni kwamba Taasisi inaweza kutangaza zabuni kwa njia ya chanzo 
kimoja (Single Source/ Direct Suppliers) kwa mzabuni maalum kulingana na 
vigezo, uwezo,muda, mahitaji husika n.k. Vile vile inaweza kutangaza zabuni 
kwa njia ya ushindani wa wazi  (Open Competitive Bidding) ili kila mzabuni 
kuweza kuona na kushiriki katika ushindani wa zabuni hiyo.
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Ukaguzi umebaini kwamba katika mfumo wa e-Proz zabuni zinazotolewa na 
Taasisi kwenda kwa wazabuni maalum (Direct Suppliers), watu wasiohusika 
(intruders) huweza kuingia kwenye mfumo na kuangalia bei za wazabuni 
waliopewa zabuni husika na hatimae kuweza kujitumia na kujialika wenyewe 
zabuni hizo (Invitation Tenders) bila ya hata kualikwa na Taasisi husika.

Aidha, imebainika kwamba katika mfumo wa e-Proz watu wasiohusika 
wanaweza kuingia ndani ya mfumo na kuona taarifa za kila mzabuni aliyeomba 
zabuni  iliyotangazwa pamoja na bei zao na hatimae kuweza kushusha bei 
yake ili kuweza kushinda zabuni hiyo au kutoa taarifa za bei kwa wazabuni 
wengine walioomba pamoja zabuni hiyo.

Kutokuwepo kwa usiri na usalama kwenye mfumo huo kunaweza kusababisha 
taarifa za manunuzi kuweza kupotea, kuvuja, kuchezewa au kuharibiwa na 
hatimae kusababisha hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZPPDA kwa kushirikiana na Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGAZ) pamoja na Mshauri elekezi wa Mfumo wa e-Proz kuweza 
kutatua changamoto hizo ili kuongeza usalama wa taarifa, ufanisi na weledi 
wa utendaji kazi katika mfumo wa e-Proz.

4.1.1.7  Kutojulikana kwa Kiwango halisi cha gharama za Malipo 
ya Mfumo wa e-Proz

Kwa mujibu wa mkataba wa makubaliano uliofungwa baina ya Wakala wa 
Serikali Mtandao na M/S OZONE International kwa kushirikiana na kampuni 
ya Oman Data Park utaratibu unaotumika katika kumlipa Mshauri Elekezi wa 
Mfumo wa e-Proz (Ozone International) ni kwa kutumia njia ya Malipo ya 
Huduma za Mfumo (service charges). Gharama za malipo zilizobainishwa 
kwenye mkataba ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 23:  Malipo ya huduma ya matumizi ya Mfumo wa 
e-Proz yanayolipwa kwa OZONE International 
LLC

Namba Kiasi cha Malipo ya  
zabuni (USD)

Asilimia  ya fedha  inayolipwa kwa 
OZONE baada ya kutozwa Kodi (%)

1. 41,000,000 na zaidi 1
2. 21,000,000 – 40,000,000 1.25
3. 11,000,000 – 20,000,000 2
4. Chini ya 10,000,000 3
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Jadweli hapo juu linaonesha kwamba utaratibu wa malipo uliopangwa kufanyika 
kwa mujibu wa mkataba ni wa tozo ya asilimia kulingana na aina ya zabuni 
iliyoshinda na sio utaratibu wa kufanya malipo kwa pamoja (fi xed price).

Kulipa malipo ya fedha kwa njia ya tozo ya asilimia bila ya kujulikana wazi 
jumla ya gharama zote za malipo hayo kunaweza kupelekea malipo hayo 
kulipwa kwa gharama kubwa na hatimae kusababisha hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA pamoja na eGAZ kuwa makini katika 
uingiaji wa mikataba kwa kuweza kutambua mapema jumla ya gharama zote 
za utengenezwaji wa mfumo zinazohitajika kulipwa kwa kila hatua (lump sum 
contract) na sio kwa tozo za asilimia ya huduma.

4.1.1.8  Kuongezeka kwa gharama za bidhaa kwenye Mfumo wa 
e-Proz (Over Price)

Ukaguzi ulifanya tathmini ya gharama za bidhaa zinazouzwa kwenye maduka ya 
wasambazaji kwa kulinganisha na gharama za bidhaa za aina hiyo zinazouzwa 
ndani ya Mfumo wa e-Proz na kubaini kwamba gharama za bidhaa kwenye 
mfumo wa e-Proz ni kubwa kulinganisha na gharama za madukani.

Aidha, ukaguzi uliweza kubaini moja kati ya sababu kuu zilizopelekea 
kuongezeka kwa gharama za bidhaa kwenye mfumo wa e-Proz ni kutokana 
na kukatwa tozo ya asilimia tatu (3%) kwa kila bidhaa inayotangazwa kwenye 
zabuni ambayo msambazaji atapaswa kuilipa baada ya kushinda zabuni na 
kusambaza bidhaa.

Kuongezeka kwa gharama za bei za bidhaa katika mfumo wa e-Proz 
kunaweza kusababisha wasambazaji (wazabuni) kushindwa kuomba zabuni 
zinazotangazwa na Taasisi kwenye mfumo huo kutokana na hasara wanayoweza 
kuipata kwa kukatwa tozo ya asilimia (3%) ya huduma za matumizi ya mfumo 
inayotozwa baada ya kukatwa kwa kodi ya zuio (VAT).

Aidha, hali hii inaweza kupunguza mwenendo wa makusanyo ya kodi kwa 
Serikali kutokana na wasambazaji kuweza kufanya kazi nje ya mfumo na 
hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kwa kushirikiana na uongozi wa eGAZ 
kufanya utaratibu wa kupunguza au kuondoa kabisa tozo hiyo ya asilimia tatu 
(3%) ili kupungua gharama za bidhaa katika Mfumo wa e-Proz na kuwezesha 
kupatikana tija ya matumizi ya mfumo huo.
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4.1.1.9  Gharama kubwa za Ukodishwaji wa Mfumo wa 
e-Proz kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar shilingi 
4,503,873,948.53

Kwa mujibu wa kifungu nambari 5(1)(i) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 kinaitaka Mamlaka ya Ununuzi (ZPPDA) 
kusimamia Mfumo wa Manunuzi kwa njia ya Kielektroniki. Kifungu hiki kina 
maana ya kwamba Mfumo wa Manunuzi utakaoanzishwa na ZPPDA ndio 
utakuwa Mfumo Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambapo Taasisi 
zote za Umma zitafanya utaratibu wa manunuzi kupitia  Mfumo huo.

Ukaguzi umebaini kwamba ZPPDA haina Mfumo wa kieleketroniki wa Manunuzi 
kwa mujibu wa Sheria ambapo Mfumo huo ungekuwa ndio mali ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na ndio  Mfumo Mkuu wa Manunuzi kwa Taasisi zote 
za SMZ.

Aidha, ukaguzi umebaini Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inatumia Mfumo wa 
kukodi ambao ni Mfumo wa e-Proz kwa ajili ya kufanya manunuzi ya bidhaa 
na huduma mbalimbali kwa njia ya Kielektroniki (e-procurement) ambapo 
mfumo huo umekodiwa kutoa huduma kwa muda wa Miaka Mitano na 
Miezi Mitatu kuanzia tarehe 8 Aprili, 2022 hadi  Julai, 2027 kwa mujibu wa 
kifungu nambari 14.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC) wa mfumo huo.

Mfumo wa e-Proz ni Mali ya Kampuni binafsi ya OMAN DATA PARK iliyopo 
mjini Muscat OMAN ambapo SMZ imekuwa ikitozwa fedha kutokana na 
kufanya huduma za manunuzi kwenye mfumo (Software as a Service), lakini 
haina umiliki (Ownership) katika mfumo huo kama vile kumiliki kodi asili za 
kutengenezea mfumo “source codes”  n.k. Aidha mfumo huo kwa upande wa 
Zanzibar unasimamiwa na Kampuni ya OZONE International LLC ambae ndio 
Mshauri Ekelezi na ndio Wakala wa OMAN DATA PARK kwa Zanzibar.

Hivyo, katika kipindi cha kwa mwaka wa fedha 2022/2023 imebainika jumla 
ya shilingi 4,503,873,948.53 zimelipwa na Wizara ya Fedha na Mipango 
kutoka kwenye hesabu ya Mfuko Mkuu wa Hazina kwenda kwenye hesabu 
ya PBZ nambari 0828583001 ya Kampuni ya OZONE International LLC ikiwa 
ni malipo ya tozo (ukodishwaji) kwa ajili ya kupatiwa huduma za manunuzi 
kupitia Mfumo wa e-Proz kwa kipindi cha miezi Tisa (9) kuanzia mwezi wa 
oktoba 2022 hadi mwezi wa Juni 2023.

Mchanganuo wa gharama hizo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 24:  Malipo ya Huduma za Mfumo wa e-Proz kuanzia 
Novemba 2022 hadi Juni 2023

Namba Hati
Namba Ankara Namba Tarehe ya 

Malipo
Kiasi kilicholipwa 

(Tsh) Maelezo

1. 13/12 OZN/2022/003 8/12/2022 92,452,158.90

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Novemba 
2022.

2. 57/12 OZN/2022/002 13/12/2022 27,978,385.40

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Oktoba 2022.

3. 92/01 OZN/2022/004 17/01/2023 144,110,705.28

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Disemba 
2022.

4. 89/02 OZN/2023/001 21/02/2023 111,066,832.30

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Januari 2023.

5. 212/03 OZN/2023/002 22/03/2023 191,177,953.50

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Febuari 2023.

6. 219/04 OZN/2023/003 18/04/2023 1,294,290,852.80

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Machi 2023.

7. 61/05 OZN/2023/004 11/05/2023 507,209,116.35

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Aprili 2023.
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Namba Hati
Namba Ankara Namba Tarehe ya 

Malipo
Kiasi kilicholipwa 

(Tsh) Maelezo

8. 37/06 OZN/2023/005 9/6/2023 673,025,830.00

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa Mei 
2023.

9. 203/06 OZN/2023/006 30/06/2023 1,459,562,114.00

Malipo ya 
Huduma ya 
Mfumo wa 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Juni 2023. 
(Kuanzia 
tarehe 1 hadi 
tarehe 15 Juni 
2023).

Jumla ya Malipo 4,500,873,948.53

Hadi ukaguzi unakamilika Januari 2024 zaidi ya shilingi Bilioni 4.5
zimeshalipwa kwa Mshauri elekezi (OZONE International LLC) kwa ajili ya 
Mfumo huo. Hivyo kuendelea kulipwa fedha hizo hadi mwaka 2027 kwa ajili ya 
kupata huduma za manunuzi ya Mfumo wa e-Proz ni kuingiza hasara Serikali 
kutokana na kuwa Serikali inalipa fedha nyingi kwa ajili ya kukodi huduma na 
sio kuumiliki ambapo fedha hizo zingetosha kuanzisha Mfumo  wa Manunuzi 
wa Serikali na kuumiliki wenyewe (Ownership) kupitia  Kituo Kikuu cha Taifa 
cha Serikali cha Kuhifadhi Taarifa (ZICTIA) ambapo mfumo huo ungehifadhiwa 
na kuendeshwa kama mifumo mengine ya Taasisi za Serikali iliyopo.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZPPDA kwa kushirikiana na Wakala wa 
Serikali Mtandao (eGAZ) pamoja na Ofi si ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar 
kufanya taratibu za kusitisha Mkataba wa Mfumo wa e-Proz ili kunusuru 
Serikali kuendelea kupata hasara ya kulipa fedha nyingi kwa ajili ya huduma 
za mfumo wa e-Proz, ikizingatiwa Mfumo umebainika na dosari nyingi za 
kiutendaji kutokana na kwamba haujakidhi mahitaji na matakwa ya Sheria 
nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016 
pamoja na mazingira halisi ya biashara kwa Taasisi za Umma na wafanya 
biashara wa  Zanzibar.
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4.1.1.10  Mfumo wa e-Proz kukwazana na Matakwa ya Sheria ya 
Manunuzi

Kwa mujibu wa kifungu nambari 74(2) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 kinaeleza kwamba utaratibu wa 
kutoa dondoo utatumika kupata ushindani na ubora wa huduma kulingana 
na thamani yake kwa kadri itakavyowezekana, ambapo thamani ya mali au 
mazingira maalum hayahalalishi au kuruhusu uwazi au taratibu za zabuni 
zilizowekewa vikwazo.

Aidha, kifungu nambari 76(2) cha Sheria hiyo kinaeleza kwamba ununuzi 
au uondoshaji wa thamani ndogo utatumika kupata ununuzi na uondoshaji 
unaozingatia ufanisi na wakati endapo thamani ya mali hairuhusu kutumia njia 
ya ushindani.

Ukaguzi umebaini Mfumo wa e-Proz unakwazana na matakwa ya Sheria 
Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 kutokana 
na Mfumo kuzingatia kigezo kimoja cha gharama ndogo pekee (lowest Price) 
katika kumpata msambazaji atakaeshinda bila ya kuzingatia vigezo vyengine 
kama ubora, uwezo na ufanisi wa kiwango cha huduma atakachotoa mzabuni 
husika aliyeteuliwa (economy, effi ciency and effectiveness of the bidder = best 
price).

Uzingatiaji wa kigezo kimoja cha bei ndogo pekee kwenye zabuni  kinaweza 
kusababisha Taasisi kununua bidhaa zisizokuwa na ubora na viwango kwa 
mujibu wa vigezo vilivyohitajika kutokana na kuwa baadhi ya wazabuni hushusha 
bei zao makusudi ili kushinda zabuni husika, lakini wakati wa uwasilishaji wa 
bidhaa zinakuwa hazina kiwango na ubora na vigezo vilivyohitajika kwa mujibu 
wa tangazo la zabuni na hatimae kupoteza muda na kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kwa kushirikiana na eGAZ kuandaa 
vigezo imara vya kutumika kwenye Mfumo wa e-Proz kwa kuzingatia sheria 
na kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma kwenye masuala yote 
ya manunuzi.
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4.1.1.11  Dosari katika Moduli ya Utoaji wa Ripoti za Mfumo wa 
e-Proz

Katika mapitio ya mfumo wa e-Proz ukaguzi umebaini kwamba Afi sa Msajili 
hana uwezo wa kutoa ripoti yoyote katika mfumo huo ambapo ukaguzi 
umeshindwa kupata ripoti kamili kuhusiana na mambo mbali mbali yakiwemo 
yafuatayo:-

• Idadi kamili ya kampuni zote zilizosajiliwa ndani ya mfumo wa e-Proz.

• Idadi kamili ya kampuni ambazo zimekwisha muda wake na zinahitaji 
kusajiliwa tena (Renewal).

• Idadi kamili ya kampuni zilizopewa zabuni  na Serikali baada ya kushinda.

• Usajili wa kampuni zilizosajiliwa kutoka nje ya nchi pamoja na idadi ya 
kampuni hizo kulingana na nchi husika.

Vile vile ukaguzi umebaini kwamba sampuli (templates) za Ripoti ya Tathmini 
pamoja muundo wa Mikataba inayotolewa kwenye mfumo haziko sahihi na 
hazifahamiki “unclear” jambo ambalo linapelekea ripoti za Tathmini pamoja na 
mikataba kuandaliwa nje ya Mfumo kwa taasisi inayofanya manunuzi.

Kutofanya kazi ipasavyo kwa Moduli ya Utoaji wa Ripoti za Mfumo wa 
e-Proz kunapelekea  kukosekana kwa ripoti muhimu za manunuzi na zabuni 
zinazohitajika kwa kumbukumbu pamoja na rejea za manunuzi mbali mbali ya 
Taasisi na hatimae kushindwa kufi kia lengo na tija iliyokusudiwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZPPDA, Wakala wa Serikali Mtandao pamoja 
na Mshauri Elekezi kufanya jitihada za pamoja za kuimarisha utendaji kazi wa 
mfumo huo kwa kufanya marekebisho ya moduli ya ripoti ili kupatikana aina 
zote za ripoti za manunuzi kwa mujibu wa mahitaji ya Taasisi husika.

4.1.1.12  Kukosekana ruhusa (access) kwa Mwanasheria Mkuu ya 
kutoa ushauri kwenye Mikataba ya Serikali kwa kutumia 
Mfumo wa e-Proz

 Ukaguzi umebaini mfumo wa e-Proz haujazingatia mahitaji ya Mwanasheria 
Mkuu kuweza kuona na kutoa ushauri kwenye taarifa za mikataba ya Serikali 
ambayo inapita kwake kwa ajili ya kupatiwa ushauri kwa mujibu wa sheria.
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Hali hii imepelekea mikataba hiyo kupelekwa kwa Mwanasheria Mkuu kwa 
njia ya kawaida “manually” na kupatiwa ushauri nje ya Mfumo jambo ambalo 
linaweza kupelekea kuchelewesha zoezi la manunuzi kwa Taasisi kutokana na 
kuchelewa kupatikana ushauri wa kisheria kwenye mikataba hiyo na hatimae 
kupungua kwa ufanisi kwenye michakato ya manunuzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kwa kushirikiana na eGAZ kufanya 
marekebisho ya Mfumo kwa kuimarisha dosari zote zinazojitokeza pamoja 
na kuingiza kipengele cha Ukaguzi wa Mikataba kwa Mwanasheria ili kuweza 
kupitiwa na kutolewa ushauri wa kisheria.

4.1.1.13  Kukosekana kwa Mafunzo endelevu ya Mfumo wa e-Proz 
kwa Watendaji wa Serikali

Malengo makuu ya Mfumo wa manunuzi wa e-Proz ni kuhakikisha kwamba 
manunuzi yote ya Serikali yanafanyika kwa njia ya mfumo ambapo itawalazimu 
watendaji wote wa Serikali kufanya shughuli za manunuzi kupitia mfumo.

Ukaguzi umebaini kwamba Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma pamoja na Wakala wa Serikali Mtandao (eGAZ) hawana utaratibu mzuri 
wa kufanya mafunzo ya mara kwa mara kwa taasisi za Serikali, wajumbe wa 
Bodi pamoja na wadau wengine juu ya namna bora ya kutumia mfumo wa 
Manunuzi jambo ambalo limepelekea kwa baadhi ya taasisi kuomba kupatiwa 
mafunzo na wengine kushindwa kutumia mfumo huo hadi sasa.

Kukosekana kwa mafunzo ya Mfumo wa manunuzi wa e-Proz kwa watendaji 
wa Taasisi za Serikali kumepelekea athari mbalimbali ikiwemo kushindwa 
kutambua namna bora ya matumizi ya mfumo ambapo watendaji wanaweza 
kusababisha kufanyika makosa ya manunuzi  kwa taasisi hizo wakati wa 
kutekeleza majukumu yao na Taasisi nyengine kushindwa kutumia mfumo 
huo.

Ukaguzi unaushauri  uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao (eGAZ) pamoja 
na Mamlaka ya Manunuzi Zanzibar (ZPPDA) wahakikishe kwamba mafunzo ya 
Mfumo wa e-Proz yanafanyika kwa taasisi zote za Serikali.
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4.1.1.14   Mfumo kushindwa kutuma taarifa ya ukumbusho 
(Notifi cation) kwa njia ya ujumbe mfupi “sms”.

Ukaguzi umebaini Mfumo wa e-Proz hautoi taarifa ya ukumbusho (notifi cation) 
kwa njia mbili ambazo ni njia ya baruapepe (email) na njia ya ujumbe mfupi 
“sms” kupitia  simu za mkononi kwa wazabuni walioomba zabuni kwa lengo la 
kuwapa taarifa mbali mbali kuhusiana na matokeo yao ya zabuni walizoomba 
ikiwa wameshinda au kukosa, matangazo mbalimbali ya zabuni n.k., badala 
yake taarifa hizo hutumwa kwa njia moja pekee ya baruapepe (email) jambo 
ambalo husababisha wazabuni wengi kushindwa kuziona taarifa kwa wakati 
kutokana na changamoto mbalimbali za mtandao wa Internet zinazoweza 
kujitokeza katika mazingira yao wanayofanyia kazi.

Wazabuni kutopatiwa taarifa za ukumbusho (notifi cation) kwa njia ya “sms” 
kunaweza kupelekea baadhi yao kushindwa kuwasilisha au kuomba zabuni 
kwa wakati kutokana na kuchelewa kuona au kupata taarifa za zabuni hizo 
kupitia mtandao wa internet.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kwa kushirikiana na eGAZ kufanya 
jitihada za kuimarisha Mfumo wa e-Proz kwa maeneo yote yenye mupungufu 
kwa mujibu wa mahitaji ya watumiaji wa mfumo hususan kwa mazingira ya 
Zanzibar ambapo Taasisi za Serikali ndio wadau wakuu wa Mfumo wa e-Proz 
ambao hufanya manunuzi.

Aidha, wasambazaji wengi waliojisajili ni kampuni zenye asili ya Zanzibar 
pamoja na Tanzania kwa ujumla, hivyo ni vyema kupatiwa taarifa kwa njia 
zote mbili kupitia baruapepe na ujumbe mfupi “sms” ili taarifa hizo ziweze 
kuonekana kwa wakati na kupatikana kwa tija iliyokusudiwa.

4.1.1.15   Kukosekana kwa udhibiti, uhakiki na uthibitishwaji wa 
taarifa zinazoingizwa ndani ya mfumo wa e-Proz

Katika mapitio ya mfumo wa e-Proz ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa 
e-Proz unashindwa kuthibitisha uhalali wa taarifa zinazoingizwa ndani yake 
ambapo wazabuni kutoka nchi za nje (Overseas) wana uwezo wa kufanya 
usajili kwa kuingiza taarifa zao za kampuni, taarifa za vyeti vya kufanya biashara 
pamoja na taarifa nyengine zinazohitajika kwenye mfumo bila ya kuhakikiwa 
na kuthibitishwa uhalali wake (verifi cation and authentication of certifi cates).
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Ukaguzi unatia shaka juu ya uhalali wa baadhi ya nyaraka za usajili wa 
kampuni za nchi za nje zilizoingizwa ndani ya mfumo huo ambapo nyaraka 
hizo zimepelekea kampuni hizo kupewa usajili na kuweza kuomba zabuni kwa 
Serikali.

Kukosekana kwa udhibiti, uhakiki na uthibitisho wa uhalali wa nyaraka 
zinazoingizwa kwenye mfumo wa e-Proz kunaweza kusababisha mfumo 
kuingizwa nyaraka zisizokuwa halisi, nyaraka zenye lugha za kigeni 
zisizotambulika na kupelekea kampuni zisizokuwa na vigezo kupata zabuni 
zisizolingana na uwezo wao  na hatimae kuingiza hasara Serikali.

Aidha, kunaweza kupelekea kuingizwa taarifa za usajili wa aina moja kwa zaidi 
ya mara moja (duplication of data) na kupelekea kupunguza ufanisi, kasi  na 
utendaji kazi wa mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZPPDA, Wakala wa Serikali Mtandao pamoja 
na Mshauri Elekezi kuimarisha utendaji kazi wa mfumo wa e-Proz kwa kuweka 
utaratibu wa  kuchunguza na kuhakiki uhalali wa nyaraka zinazoingizwa kwenye 
mfumo wa e-Proz kwa kutumia zana maalum za kiuchunguzi wa kidijitali wa 
nyaraka (digital Tracking software) ili kuthibithisha uhalali wa nyaraka hizo 
kabla ya kuchagua mzabuni kutoka nje.

4.1.1.16  Kutofanyika kwa ukaguzi wa manunuzi katika Mfumo 
wa e-Proz

Kwa mujibu wa kifungu nambari 5(1)(j) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 kinaitaka Mamlaka ya Manunuzi 
(ZPPDA) kuanzisha ukaguzi wa ununuzi na uondoshaji wa Mali za Umma, 
ukaguzi wa mikataba ya zabuni wakati wa utekelezaji wa zabuni na baada ya 
kukamilika mkataba wa ununuzi.

Ukaguzi uliofanyika umebaini kwamba kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ZPPDA 
imeshindwa kufanya jukumu lao la kisheria la kukagua manunuzi  ya Taasisi za 
Umma ndani ya Mfumo wa e-Proz.

Hali hii ilisababishwa na watendaji wa ZPPDA kutopatiwa akaunti za ukaguzi 
katika Mfumo wa e-Proz ili kuweza kuingia kama wakaguzi na kukagua 
manunuzi ya Taasisi zote za SMZ.
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Kutokagua manunuzi yanayofanywa na Taasisi za Ununuzi kunapunguza 
udhibiti katika masuala ya manunuzi kwa Taasisi za Umma na vile vile kunaweza 
kusababisha ongezeko la makosa ya ukiukwaji wa taratibu, miongozo, Kanuni 
na Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 
katika michakato ya manunuzi ya bidhaa na huduma jambo ambalo linaweza 
kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kufanya jitihada na utaratibu wa 
kupatiwa akaunti za ukaguzi wa manunuzi kutoka eGAZ ili kuendelea na jukumu 
lao la ukaguzi wa Manunuzi ya Umma kwa mujibu wa Sheria kwenye mfumo 
wa e-Proz kwa lengo la kuhakikisha tija na ufanisi uliokusudiwa unapatikana.

4.1.1.17  Kukosekana kwa mazingira ya kufanya Majaribio (Test 
Environment) kwa Mfumo wa e-Proz

Kwa mujibu wa viwango vinavyokubalika (Best Practice) vinaelekeza 
kwamba kuwepo na mazingira ya kufanya majaribio ya mfumo kabla ya kuanza 
kutumika kwa lengo la kutambua na kurekebisha hitilafu zozote zinazoweza 
kuathiri utendaji kazi mzuri wa mfumo au kuathiri matumizi ya mtumiaji. 
Vile vile ikitokezea mabadiliko katika mfumo, kwanza hutakiwa kufanyiwa 
majaribio katika mazingira ya majaribio (Test environment) ambapo mfumo 
wa majaribio unakuwepo pamoja na miundombinu yake,  vile vile majaribio 
yote yanayofanyika huwekewa kumbukumbu za matokeo yake kwa ajili ya 
kuboresha mfumo katika utendaji wake.

Ukaguzi umeshindwa kupata ushahidi wa uwepo wa mfumo wa mazingira ya 
majaribio.

Kukosekana kwa mazingira ya kufanyia majaribio (Test environment) kwa 
Mfumo wa Manunuzi wa e-Proz ni kwenda kinyume na miongozo inayokubalika 
(Best Practice) na vile vile kunaweza kusababisha kuchelewa kufanyiwa 
maboresho ya hitilafu zinazojitokeza kwenye Mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA pamoja na eGAZ kuhakikisha kwamba 
mfumo wa e-Proz unakuwa na mazingira ya Majaribio (Test Enviroment) 
ambayo yatatoa fursa ya kuona changamoto mbali mbali zitakazojitokeza 
ndani ya mfumo ili ziweze kutatuliwa na kurahisisha matumizi bora ya mfumo 
huo.
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4.1.1.18  Kutothibitika kwa usalama na uwezo wa utendaji kazi 
wa Seva inayoendesha Mfumo wa e-Proz (Application 
Server)

Ukaguzi umebaini kwamba Seva ambayo inayoendesha Mfumo wa e-Proz 
haijathibitika usalama wake kiutendaji kutokana na kushindwa kukaguliwa, 
kufanyiwa tathmini ya mazingira hatarishi “Vulnerability Assessment”, 
kushindwa kutambulika programu gani zinazotumika kuweza kuzuwia virusi 
na vihatarishi vinavyotokana na mashambulizi ya Mtandao na hali halisi ya 
leseni za programu hizo. Vile vile ukaguzi umeshindwa kuthibitisha uwezo na 
vigezo vya seva hizo pamoja na taarifa za wanaoweza kuingia katika seva hiyo 
na mfumo wa e-Proz (application logs).

Kutothibitika kwa usalama na uwezo wa Seva inayoendesha Mfumo wa e-Proz 
kunaweza kusababisha hatari kubwa ya mfumo kupata mashambulizi ya virusi, 
udukuzi, utendaji mdogo wa kazi na hatari nyengine zisizojulikana pindipo 
usalama ukiwa mdogo katika mazingira yanayoizunguka seva ya Mfumo jambo 
ambalo litapelekea mfumo kuharibika na hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kwa kushirikiana na eGAZ kufanya 
jitihada za kuhakikisha Seva hiyo ipo salama, ina leseni halisi “Original license” 
katika mfumo wa uendeshaji “Operating System” na vile vile inaingizwa 
programu ya kusaidia kuzuwia mashambulizi na hatari mbali mbali za mitandao 
dhidi ya virusi, udukuzi n.k. na pia kuongeza uwezo ili iweze kufanya kazi kwa 
ufanisi.

MAPITIO YA MFUMO WA VENDOR REGISTRATION SYSTEM

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mfumo wa Vendor Registration System na kubaini 
mapungufu mbali mbali ya kiutendaji kwa watumiaji wa mfumo huo, miongoni 
mwa mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo:-

4.1.1.19   Udhaifu katika utengenezaji wa Nenosiri (Password) 
kwenye Mfumo wa Vendor Registration System

Katika ukaguzi uliofanyika wa mfumo wa Vendor Registration System 
unaoutumika kwa ajili ya utoaji wa vyeti vya usajili (Certifi cate of Registration) 
imebainika kuwa mfumo huo una udhaifu katika mipangilio yake ya utengenezaji 
wa neno siri (User Password) kwa watumiaji wa mfumo (Password confi guration 
Settings).
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Hali hii imebainika kwa kuonekana mfumo kuweza kuruhusu kutengenezwa 
neno siri la aina yoyote bila ya kuzingatia vigezo, sifa na mahitaji ya kiusalama 
yanayotakiwa kuwepo katika utengenezwaji wa neno siri (password security 
requirements settings).

Kuwepo kwa udhaifu huo kunahatarisha usiri wa taarifa zilizomo ndani ya 
mfumo, pia inaweza kusababisha kufanyika kwa matukio yasiyo ya kihalali kwa 
maslahi ya watu binafsi na hatimae kuingiza hasara Serikali. Vile vile kunaweza 
kutokezea uharibifu au kuvuja kwa taarifa za wasajiliwa au kutolewa kwa vyeti 
visivyo vya uhalali vya Usajili wa Kampuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kufanya maboresho ya Mfumo wa 
Vendor Registration System ili kuhakikisha watumiaji wanakuwa na nenosiri 
madhubuti kwa ajili ya kulinda akaunti zao kutokana na uhalifu wa mitandaoni 
pamoja na uhalifu kwa watumishi wasio na maadili (intruders) katika Afi si.

4.1.1.20   Udhaifu katika utoaji wa vyeti vya wazabuni kwenye 
Mfumo wa Vendor Registration System

Ukaguzi umebaini kwamba vyeti vya usajili wa wazabuni vinavyotolewa 
na Mfumo wa Vendor Registration System havina utambulisho utakoweza 
kuonesha udhibiti wa pekee kwamba vyeti hivyo ni halisi kutoka Mamlaka ya 
Manunuzi ili kuepusha uwezekano wa kughushiwa na kutumika kwa vyeti feki, 
kwa mfano utambulisho wa kutumia QR Code, Bar Code n.k.

Kutokuwepo kwa udhibiti imara wa vyeti vya Usajili wa Wazabuni kunaweza 
kusababisha hatari ya kutengenezwa vyeti feki na kutumika katika kujisajili 
jambo ambalo linaweza kusabisha hasara kwa Serikali na kupunguza usalama 
wa mfumo wa e-Proz.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kufanya utaratibu wa kuweka alama za 
utambuzi zitakazokuwa imara katika kudhibiti na kuzuwia hatari ya kughushiwa 
kwa vyeti hivyo na vile vile kutambua vyeti halisi kutoka Mamlaka ya Manunuzi 
ili kuepusha uwezekano wa kughushiwa na kutumika kwa vyeti feki, kwa mfano 
kutumia utambuzi wa QR Code, Bar Code n.k.
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4.1.1.21  Kutofanyika kwa usanidi katika sehemu zinazoweka 
kumbukumbu za shughuli za watumiaji wa kanzidata ya 
Mfumo “database Audit logs”

Moja kati ya sehemu muhimu zinazopewa kipaombele cha udhibiti kwenye 
kanzidata ni sehemu ya kuhifadhi kumbukumbu za shughuli za watumiaji 
“database audit logs”.

Sehemu hii hurikodi shughuli “activities” zote zinazofanywa na watumiaji wa 
kanzidata “database administrators and database users” ambapo hutumika 
kwa kuangalia ushahidi endapo tukio la kihalifu likifanywa kupitia kanzidata 
ya mfumo.

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa kanzidata “database” ya mfumo wa Vendor 
Registration System na kubaini kwamba sehemu ya kuhifadhi “Audit logs” 
haijasanidiwa (not confi gured) kwa ajili ya kuchunguza na kuweka kumbu 
kumbu za matukio yanayofanyika ndani ya kanzidata.

Kutofanyika kwa usanidi wa kuweka kumbukumbu za uchunguzi kwa shughuli 
zinazofanyika katika kanzidata kunaweza kusababisha kukosekana kwa 
ushahidi wa kumtambua aliyehusika endapo ikitokezea kufanyika vitendo 
visivyokuwa na uadilifu moja kwa moja ndani ya kanzidata kama vile wizi, 
udukuzi, ufutaji wa taarifa bila ya idhini, ubadilishwaji wa data n.k.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kuhakikisha kanzidata ya mfumo 
wa Vendor Registration System inasanidiwa ili kuweza kuchunguza, kubaini 
matumizi halisi na kuweka kumbukumbu za shughuli zote zinazofanyika ndani 
yake na akaunti yoyote inayohusika kufanya shughuli hizo. Hali hii itasaidia 
kupatikana kwa ushahidi wa kubaini tarehe, muda na akaunti iliyotumika 
kufanya kitendo kisichokuwa na uadilifu ndani ya kanzidata hiyo.

Aidha, katika kuongeza usiri, uadilifu na usalama wa kulinda taarifa za 
manunuzi ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPPDA kuhakikisha unamuandaa 
mtu pekee atakaetunza, kusimamia na kuzifi kia taarifa za uchunguzi zilizo 
ndani ya kanzidata za mifumo “database audit logs” ili kuepusha kuchezewa, 
kufutwa au kuharibiwa na wasiokuwa waadilifu.
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4.1.2 WAKALA WA SERIKALI MTANDAO ZANZIBAR (eGAZ)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
(eGAZ) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.2.1  Kukosekana kwa umiliki wa Mifumo ya Wakala wa 
Serikali Mtandao kuwa ni Mali ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar

Kifungu nambari 62 na 64 cha Sheria nambari 6 ya Ofi si ya Msajili wa 
Hazina na Usimamizi wa Mali za Umma ya 2021 vinaeleza kwamba Taasisi 
za Umma kutumia mbinu sahihi za kupata mali za umma na kutunza nyaraka 
zinazothibitisha kuwa mali zinamilikiwa kisheria. Aidha, mali hizo zinapaswa 
kuwekwa katika daftari la Mali za Kudumu.

Katika ukaguzi uliofanyika kwa mwaka wa fedha 2022/2023 imebainika kuwa 
Wakala wa Serikali Mtandao inamiliki kwa njia ya usimamizi mifumo mbali 
mbali ambapo mifumo hiyo hutumika kwa Taasisi zote za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar katika kufanya shughuli zao kuu ikiwemo shughuli za kukusanya 
mapato, kufanya manunuzi na matumizi, kupanga bajeti ya kuidhinisha fedha 
za matumizi kwa Taasisi za Umma, kutoa nambari za udhibiti wa malipo, 
kufanya mawasiliano ya ndani na nje ya Taasisi, kutuma barua na nyaraka 
mbali mbali kwa Taasisi ambapo nyaraka hizo baadhi yao ni siri za Serikali.

Baadhi ya mifumo hiyo ndiyo inayotekeleza dhana ya Serikali Mtandao kama 
vile Mfumo wa Afi si Mtandao kwa Serikali (e-Offi ce), Mfumo wa Barua pepe za 
Serikali (GMS), Mfumo wa manunuzi ya Serikali (e-Proz), Mfumo wa Bajeti na 
Mapato wa Serikali (BAMAS), Mfumo wa Kutoa nambari za Udhibiti wa malipo 
ya Serikali (ZanMalipo) n.k.

Hata hivyo, ukaguzi umebaini baadhi ya mifumo hiyo ni mali ya Kampuni binafsi 
za Nje na mengineyo ni Mali ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambapo SMZ inatumia kwa mujibu wa makubaliano ya Ushirikiano (MoU) na 
sio mali ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, kwa maana ya kuwa SMZ haina 
umiliki halisi (source codes) kwa mifumo hiyo, licha ya kuwa shughuli zote 
kuu za Taasisi za SMZ zinafanyika kupitia mifumo hiyo ikiwemo shughuli za 
kukusanya mapato, matumizi, manunuzi, barua na nyaraka za siri, mawasiliano 
ya Viongozi wa Umma n.k.
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Kutumika mifumo hiyo bila ya kuwa na umiliki kamili kwa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kunaweza kupelekea kukosekana kwa usiri na usalama wa taarifa 
muhimu za Serikali jambo ambalo linaweza kusababisha kuvuja kwa Taarifa za 
Serikali na kusababisha kukosekana kwa usalama wa Nchi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kwa 
kuzingatia kwamba Makubaliano ya Ushirikiano (MoU) hayafungamani na 
sheria, hivyo uongozi wa Wakala unapaswa kuanzisha mchakato wa kuwa 
na mifumo yake au kupata umiliki halisi kutoka kwa washirika waliowapatia 
na kuitambua mifumo hiyo kama Mali ya Umma ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kama ilivyoagizwa kupitia vifungu nilivyovinakili hapo juu.

4.1.2.2 Seva za uzalishaji wa data za Mifumo ya Serikali Mtandao 
zipo katika Kituo cha Data kilichopo Dar-es-Salaam

Serikali Mtandao imebainika seva za uzalishaji wa data za mifumo ya Serikali 
mtandao (ZANMALIPO, e-Offi ce na GMS) zimewekwa katika kituo cha data 
kinachosimamiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao ya Tanzania (eGA) kilichopo 
Jijini Dar-es-Salaam.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na malengo ya Uanzishwaji wa Wakala 
wa Miundombinu ya TEHAMA Zanzibar (ZICTIA) ambapo imepewa jukumu 
la kusimamia Kituo cha Data cha Serikali ya Zanzibar kinachotoa huduma za 
miundombinu ya seva za mifumo kwa taasisi za Umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kutumia kituo 
cha Data cha Serikali ya Zanzibar kama ilivyoelekezwa katika kifungu nambari 
4 cha Sheria ya Wakala wa Miundombinu ya TEHAMA Zanzibar ya 2020 ili 
kwenda sambamba na malengo ya uanzishwaji wa Wakala wa Miundombinu ya 
TEHAMA Zanzibar (ZICTIA) pamoja na kuongeza usiri na uadilifu wa matumizi 
ya taarifa za Serikali.

4.1.2.3  Kushindwa kuwasilisha Mfumo wa Manunuzi uliohitajika 
kulingana na hadidu za rejea za mkataba

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa Kampuni ya Ozone International 
imeshindwa kutengeneza mfumo uliohitajika na badala yake imeleta na 
kuweka mfumo wa manunuzi ukiwa katika muundo wa huduma (System-as-
a-Service).
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Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 2 cha makubaliano ya 
mkataba, ambapo kwa mujibu wa Hadidu za Rejea (ToR), Mamlaka  ya Manunuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma (User department) ilihitaji kutengenezewa 
mfumo kupitia njia bora za utengenezaji wa mifumo ya kielektroniki na sio 
kununua huduma ya mfumo.

Kwa vile mshauri elekezi ameshindwa kutekeleza makubaliano ya msingi wa 
mkataba, ukaguzi unaishauri Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, kupitia Wakala 
wa Serikali Mtandao kuchukua hatua stahiki, ikiwemo kusitisha utekelezaji wa 
mkataba kwa mujibu wa kifungu nambari 19.1 cha mkataba huo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
kusimamia vyema utekelezaji wa mikataba ili kuhakikisha kwamba mifumo 
inayonunuliwa au kutengenezwa inazingatia mahitaji ya watumiaji wa mifumo 
hiyo.

4.1.2.4  Mifumo wa e-Proz unatekelezwa na kufanya kazi kwa 
njia ya Mfumo kama Huduma (System-as-a-Service)

Ukaguzi uliofanyika kwa eGAZ umebaini kwamba Mfumo wa e-PROZ uliowekwa 
na Ozone International unafanyakazi kwa njia ya huduma (System-as-a-
Service), hii ina maana kwamba Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inauziwa 
huduma ya mfumo badala ya kuwekewa mfumo wenyewe (On-premises 
System).

Matumizi ya mfumo wa e-Proz kwa njia ya huduma, yanahatarisha usiri wa 
taarifa za manunuzi ya Serikali kwa vile seva za mfumo huo zipo nje ya Mipaka 
ya Jamhuri ya Tanzania ambapo kuna utofauti katika utekelezaji wa sheria, 
kanuni na sera za ulinzi wa taarifa.

Aidha, Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Muongozo wa Utengenezaji, 
Uendeshaji na Usimamizi wa Tovuti za Serikali, toleo la 1.0 mwaka 2022, 
ambapo aya ya 7.1 inaelekeza kuwa tovuti zote zihifadhiwe kwenye kituo kikuu 
cha kuhifadhi taarifa cha Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kuandaa utaratibu 
wa kusitisha mkataba wa Ozone International Limited bila ya kuathiri shughuli 
za kiutendaji za Serikali kutokana na hoja zifuatazo:-

a)  Mahitajio ya Mfumo wa e-Proz kupitia njia ya Huduma (System-as-a-
Service) hayakutajwa wala kujadiliwa katika Majadiliano ya Mkataba 
yaliyofanyika baina ya Ozone International, Wakala wa Serikali 
Mtandao na Mamlaka ya Manunuzi (Kiambatisho nambari A cha 
Mkataba).
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b)  Mahitajio ya Mfumo wa e-Proz kupitia njia ya Huduma (System-as-
a-Service) hayakubainishwa katika Hadidu za Rejea zilizobainisha 
msingi wa mahitaji ya mfumo, upeo na matokeo ya kazi (Kiambatisho 
nambari B cha Mkataba).

c)  Hakuna ushahidi wa kuidhinishwa kwa manunuzi ya Mfumo wa e-Proz 
kupitia njia ya Huduma kutoka kwa Wakala wa Serikali Mtandao 
kama ilivyoelekezwa kupitia Viwango vya Utengenezaji, Upatikanaji, 
Uendeshaji na Utunzaji wa Mifumo ya Serikali Mtandao (Hati Namba. 
eGAZ/EXT/ESG/003, sehemu ya 2.2.2.1.2).

4.1.2.5 Ukiukwaji wa Taratibu za malipo uliosababisha gharama 
kubwa za malipo ya tozo ya huduma ya Mfumo wa e-Proz 
shilingi 4,500,873,948.53

Katika ukaguzi uliofanyika kwa mwaka wa fedha 2022/2023, imebainika jumla 
ya shilingi 4,500,873,948.53 zimelipwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa Kampuni ya Ozone International kupitia Hesabu nambari 0828583001 ya 
PBZ kutoka Huduma za Mfuko Mkuu wa Serikali, ikiwa ni malipo ya tozo za 
huduma ya matumizi ya mfumo wa e-Proz kuanzia mwezi wa Oktoba 2022 
hadi Juni 2023.

Baada ya kufanyika tathmini ya fedha zilizolipwa kwa kulinganisha na thamani 
ya huduma ya mfumo inayotolewa (Value for Money) ukaguzi umebaini 
kwamba gharama zenye jumla ya shilingi 4,500,873,948.53 zilizolipwa kwa 
kipindi cha muda wa miezi tisa (9) kuanzia Oktoba 2022 hadi Juni 2023 ni 
kubwa kulinganisha na huduma yenyewe iliyokuwa ikipatikana kwa kipindi 
hicho.

Hivyo, ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao pamoja 
na Uongozi wa Afi si ya Rais Fedha na Mipango kusitisha malipo ya huduma ya 
mfumo wa e-Proz ili kuokoa kiasi kikubwa cha fedha zinazolipwa kwa kipindi 
cha miaka mitano (5) ya utekelezaji wa Mkataba, na badala yake fedha hizo 
ziwekezwe kwenye kutengeneza Mfumo wa manunuzi mwengine unaohitajika 
kwa mujibu wa Hadidu za Rejea za Mkataba. 

Hali halisi ya malipo yanayolipwa kwa Mshauri elekezi (OZONE International 
Limited) kutokana na huduma za mfumo wa eProz anazotoa kwa kila mwezi ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 25:  Mchanganuo wa malipo yaliyofanywa kwa 
Ozone International Limited

Namba Hati ya 
Malipo

Nambari ya 
Ankara

Maelezo Tarehe ya 
Malipo

Kiasi kilicholipwa 
(Tshs)

1. 13/12 OZN/2022/003

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Novemba 2022.

8/12/2022 92,452,158.90

2. 57/12 OZN/2022/002

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa Okto-
ba 2022.

13/12/2022 27,978,385.40

3. 92/01 OZN/2022/004

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Disemba 2022.

17/01/2023 144,110,705.28

4. 89/02 OZN/2023/001

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa Janu-
ari 2023.

21/02/2023 111,066,832.30

5. 212/03 OZN/2023/002

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa 
Febuari 2023.

22/03/2023 191,177,953.50

6. 219/04 OZN/2023/003

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa Ma-
chi 2023.

18/04/2023 1,294,290,852.80

7. 61/05 OZN/2023/004

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa Aprili 
2023.

11/05/2023 507,209,116.35

8. 37/06 OZN/2023/005

Malipo ya 
e-Proz kwa 
mwezi wa Mei 
2023.

9/6/2023 673,025,830.00

9. 203/06 OZN/2023/006
Malipo ya 
e-Proz Kuanzia 
1 hadi 15 Juni)

30/06/2023 1,459,562,114.00

Jumla 4,500,873,948.53

4.1.2.6  Malipo ya tozo ya huduma yaliyofanywa kabla ya muda 
wa malipo shilingi 1,459,562,114

Katika ukaguzi uliofanyika kwa mwaka wa fedha 2022/2023 imebainika kuwa 
jumla ya shilingi 1,459,562,114 zimelipwa kwa Ozone International kutoka 
Mfuko Mkuu wa Hazina kupitia hati namba 203/06 ya tarehe 30/06/2023 ikiwa 
ni malipo kwa ajili ya huduma ya mfumo wa e-Proz kuanzia tarehe 1 hadi 15 
Juni, 2023.
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Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na utaratibu wa malipo jambo ambalo  
linaashiria kuwa huduma ya mfumo wa e-Proz ina muelekeo zaidi wa kibiashara 
badala ya kuwa suluhisho la kazi za manunuzi ya Umma kama ilivyoanishwa 
kwenye dhamira ya utengenezaji wa mfumo ndani ya Mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kusimamia 
utekelezaji wa makubaliono ya mikataba kwa kuhakikisha Serikali inapatiwa 
Mfumo wa manunuzi uliohitajika, ili kuepusha usumbufu wa upatikanaji wa 
huduma endapo Serikali itachelewa kulipia huduma hiyo.

4.1.2.7  Kuwepo kwa tofauti baina ya fedha zinazodaiwa na Ozone 
International pamoja na kiwango halisi kinachotakiwa 
kulipwa na Serikali

Katika ukaguzi uliofanyika umebaini uwepo wa tofauti ya fedha zinazotozwa 
na Ozone International na kiasi halisi cha tozo kinachopaswa kulipwa kwa 
Ozone kutokana na matumizi ya mfumo kwa mujibu wa makubaliano.

Tofauti hiyo, imetokana na kwamba mfumo hautoi ankara za malipo 
kiotomatiki na badala yake huandaliwa baada ya uchakachuaji wa ripoti za 
tenda zilizoidhinishwa ndani ya mfumo huo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao, kupitia na 
kuthibitisha kiwango cha fedha za tozo zinazowasilishwa kwenye ankara ya 
Ozone International kabla ya kupelekwa Ofi si ya Rais Fedha na Mipango kwa 
ajili ya malipo. Aidha, katika kupitia ankara hizo, ukaguzi unashauri mambo 
yafuatayo kuzingatiwa:-

•  Idadi ya zabuni halisi zilizoidhinishwa ndani ya mfumo katika mwezi 
husika, kwa sababu tumebaini umebaini uwepo wa nakala za zabuni 
(dublicate tenders).

•  Kiasi halisi cha thamani ya zabuni alicholipwa msambazaji wa huduma, 
kwa sababu tumebaini uwepo wa zabuni zisizo na thamani (ZERO & 
NULL values).

•  Kuthibitisha utekelezaji wa tenda zilizoidhinishwa ndani ya mfumo katika 
mwezi husika, kwa sababu tumebaini baadhi ya zabuni zilizoidhinishwa 
hazikutekelezwa kwa malipo.

•  Kiwango cha ubadilishaji fedha, kinachotumika kwa ajili ya kubadili 
fedha za thamani ya zabuni zilizolipwa kwa shilingi kwenda kwenye 
dola za kimarekani, sababu makubaliano ya malipo yapo kwa dola 
za kimarekani. Mchanganuo wa tofauti hiyo ni kama unavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-
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4.1.2.8  Kutokukatwa tozo ya huduma ya Mfumo wa e-Proz kwa 
Wasambazaji waliotunukiwa zabuni

Katika ukaguzi uliofanyika, imebainika kwamba wasambazaji wa huduma 
hawakukatwa kiwango cha fedha kubalifu kwa mujibu wa zabuni walizotunukiwa, 
ili kuzuia fedha zinazopaswa kulipwa Ozone International kwa ajili ya tozo ya 
huduma ya matumizi ya mfumo wa e-Proz.

Kushindwa kukata na kuzuia tozo ya huduma ya mfumo wa e-Proz kwa 
wasambazaji, ni kukiuka makubaliano ya mkataba na kunapelekea Serikali 
kubeba mzigo wa gharama za matumizi ya mfumo huo na hatimae kuingiza 
hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kusimamia 
utekelezaji wa makubaliano ya mikataba kwa kuhakikisha wasambazaji 
waliotunukiwa zabuni zilizopitia kwenye mfumo wa e-Proz wanawasilisha 
fedha za matumizi ya huduma hiyo kama ilivyokubalika kupitia mkataba wa 
utekelezaji wa mfumo huo.

4.1.2.9  Kuwepo kwa zabuni ambazo hazikutekelezwa kwenye 
orodha ya malipo ya matumizi ya mfumo wa e-Proz

Baada ya kupitia orodha ya zabuni zilizowasilishwa na Ozone International 
kwa ajili ya malipo, ukaguzi umebaini uwepo wa zabuni zilizopo katika hatua 
za uanzishwaji, utangazwaji, zilizositishwa na zilizopitwa na wakati.

Hii inamaana kuwa kiasi cha tozo ya huduma kinachowasilishwa na Ozone 
hakina uhalisia wa thamani ya zabuni zilizoidhinishwa na kutekelezwa kwa 
mwezi husika, na kupelekea kulipwa  malipo yasiyostahiki jambo ambalo ni 
kinyume na kifungu nambari 41.2 cha mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Serikali Mtandao kusimamia utekelezaji wa 
makubaliano ya mikataba kwa kuhakikisha tozo ya huduma inakatwa kwa 
zabuni ambayo imeidhinishwa katika mfumo na kutekelezwa kwa malipo ya 
zabuni hiyo.

4.1.2.10  Kutokubainishwa kwa uwazi wa Hakimiliki ya kodi asili 
za utengenezwaji wa Mifumo (Software source codes)

Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar imeingia mkataba na Kampuni ya UBX 
(Tanzania) Limited kwa ajili ya kazi ya utengenezaji na uwekaji wa mifumo 
inayohusisha malipo ya huduma mbali mbali zinazotolewa na taasisi za Umma, 
Zanzibar.
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Kifungu nambari 3 cha mkataba huo, kinaelekeza kwa kila taasisi ya Serikali 
inapohitaji mfumo unaohusisha malipo italazimika kuwasilisha mahitaji yao 
kwa Wakala wa Serikali Mtandao ili kuyatengenezea nyongeza ya mkataba 
(addendum) kwa ajili ya utekelezaji wa kazi hiyo.

Katika ukaguzi uliofanyika umebaini kifungu nambari 28 cha mkataba Mkuu 
wa UBX hakijatosheleza katika kueleza Hakimiliki ya kodi za utengenezwaji wa 
Mifumo (Source Codes) ya Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Kutokubainisha umiliki wa kodi hizo za utengenezwaji wa mifumo, kunatoa 
fursa kwa mtengenezaji (UBX) kuendelea kuwa na udhibiti wa mifumo hiyo hadi 
baada ya kumalizika kwa utekelezaji wa mkataba, jambo ambalo ni kwenda 
kinyume na Viwango vya Utengezaji, Upatikanaji, Uendeshaji na Utunzaji 
wa Mifumo ya Serikali Mtandao (Hati Na. eGAZ/EXT/ESG/003), aya nambari 
2.2.2.1.3 ambapo inaelekeza mkataba lazima uwe na kifungu kinachotoa 
umiliki wa viasili vya programu (source codes).

Ukaguzi unaushauri Uongozi wa eGAZ kuzingatia ulinzi wa hakimiliki ya kodi 
asili za utengnezwaji wa mifumo ya TEHAMA katika kila mkataba unaohusisha 
utengenezaji wa mifumo kama ilivyoelekezwa katika kifungu nambari 3(1)(b) 
cha Sheria ya Hakimiliki ya Zanzibar, 2003 pamoja na muongozo wa viwango 
wenye kumbukumbu nambari eGAZ/EXT/ESG/003.

Vile vile katika Mktaba wa UBX, Wakala inapaswa kuhakikisha kwa kila nyongeza 
ya mkataba itakayofanywa izingatie kuboresha kipengele cha Umiliki (Kifungu 
cha 28) ili kulinda umiliki wa viasili vya kodi za mifumo kwa taasisi za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

4.1.2.11  Kutokuwepo kwa Kifungu cha uanzishwaji wa 
makubaliano ya Escrow

Ukaguzi umebaini kwamba Mkataba Mkuu wa UBX haujajumuisha kipengele 
cha Uanzishwaji wa Makubaliano ya Escrow, ambapo ni makubaliano ya 
kulinda na kutunza “source codes” kwenye Taasisi ya Tatu (third party) hadi 
kukamilika kwa utekelezaji wa mkataba wa utengenezaji wa mifumo hiyo.

Kushindwa kusimamia ulinzi na usalama wa viasili (source codes) vya mifumo 
ya Serikali, kunatoa fursa kwa mtengenezaji wa mifumo (UBX) kuendelea 
kuvitumia (re-uses) viasili hivyo kwa kuviboresha (customization) kwa ajili ya 
manufaa ya kibiashara.
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Ili kudumisha uendelevu wa mifumo ya Serikali Mtandao, ukaguzi unaushauri 
uongozi wa Wakala kufanya maboresho ya Mkataba Mkuu wa UBX kwa kuweka 
nyongeza ya kifungu cha uanzishwaji wa Makubaliano ya Escrow kwa mifumo 
yote itakayotekelezwa kupitia mkataba huo.

4.1.2.12  Aina ya Mkataba na njia za malipo kutoendana na asili ya 
kazi zinazotekelezwa na mkataba (nature of assignment)

Kanuni ya 181 ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 
2021 inaelekeza kwamba kazi za utengenezaji wa programu (mifumo) zitumie 
Mkataba wa Mkupuo (Lump sum contract) na malipo yake yatokane na bei 
isiyobadilika (fi xed price) itakayokubalika.

Ukaguzi umebaini Mkataba Mkuu wa UBX ni wa aina ya kubakiza (Retainer 
contract) ambapo malipo yake yanatokana na mikato ya asilimia ya thamani 
ya miamala ya malipo itakayopitishwa kwenye mifumo itakayo tengenezwa 
kwa muda wa miaka minne (4) ya utekelezaji wa mkataba huo. Kufanya hivyo, 
ni kwenda kinyume na kifungu cha kanuni nilichokinakili hapo juu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kuzingatia 
sheria, na kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma katika kuingiza 
mikataba ya utengenezwaji wa mifumo kwa kampuni ya UBX. Aidha rasimu 
za mikataba hiyo ni vyema kuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu kabla kwa 
ajili ya kupatikana ushauri na maoni ya  kisheria kabla ya kuanza kusainiwa na 
kutumika rasmi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Mifumo.

Jadweli lifuatalo linaonyesha mchanganuo wa malipo kwa Kampuni ya UBX, 
yanayotokana na mikato ya asilimia ya thamani ya miamala ya malipo.

Jadweli Nambari 27:  Mchanganuo wa malipo kwa Kampuni ya UBX, 
yanayotokana na mikato ya asilimia ya thamani 
ya miamala ya malipo.

Kuanzia 
Shilingi  
(Tsh.)

Hadi 
Shilingi 
(Tshs)

Asilimia 
Itakayolipwa 

kwa UBX    
(%)

Asilimia 
atakayochukuwa 

eGAZ
(%)

Jumla ya 
Asilimia 

zitazokatwa 
(%)

1 100,000 2.0 0.5 2.5
100,001 500,000 1.6 0.4 2.0
500,001 1,000,000 1.0 0.3 1.3

1,000,001 5,000,000 0.2 0.1 0.3
5,000,001 10,000,000 0.1 0.05 0.15
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4.1.2.13  Gharama za malipo ya Mkataba wa UBX zitabebwa na 
walipaji wa huduma

Katika ukaguzi uliofanyika, imebainika kuwa kifungu nambari 10.4 cha mkataba 
mkuu wa UBX kinaelekeza malipo ya utekelezaji wa mkataba yatatozwa kwa 
walipaji wa huduma.

Kufanya hivyo, kunapelekea kuongezeka kwa ada, tozo au bei ya huduma 
zitakazotolewa kwa wananchi kutoka Serikalini ambapo malipo yake 
yatapitishwa kwenye mifumo itakayotengenezwa na UBX.

Ukaguzi unaushauri uongozi Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kufanya 
maboresho ya Mkataba Mkuu wa UBX kupitia nyongeza iliyotajwa katika kifungu 
nambari 3 ili kubatilisha kifungu nambari 10.4, na hivyo Kampuni ya UBX 
ilipwe kiasi cha mkupuo kulingana na asili ya kazi inayokwenda kutekelezwa.

4.1.2.14  Kutokuzingatiwa kwa Mpango wa Manunuzi ndani ya 
Mfumo wa e-Proz

Ukaguzi umebaini kuwa, mfumo wa e-Proz haujazingatia kuwepo kwa Mpango 
wa Manunuzi unaoandaliwa na kuidhinishwa na taasisi inayofanya manunuzi 
(PDEs) kwa kila mwaka kulingana na bajeti husika.

Kuwepo kwa dosari hiyo, kunawezesha mfumo kuruhusu manunuzi ya bidhaa 
au huduma ambazo hazikuainishwa katika mpango wa manunuzi na kupelekea 
kuathiri utekelezaji wa bajeti iliyopangwa kwa mwaka husika, kufanya hivyo 
ni kwenda kinyume na sheria, kanuni na miongozo ya Ununuzi na Uondoshaji 
wa Mali za Umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kusimamia 
uboreshwaji wa mfumo kwa kujumuisha Mipango ya Manunuzi inayoandaliwa 
na taasisi za Umma ili kuweka udhibiti wa kiotomatiki kwa kuzuia zabuni zilizo 
nje ya mpango wa manunuzi uliowasilishwa katika Mamlaka ya Manunuzi ya 
Umma kama ilivyoelekezwa kupitia Kanuni ya 64(1) ya kanuni za Manunuzi ya 
Umma.  Vile vile utaratibu huu utaweza kurahisisha jukumu la kufanya ukaguzi 
wa Manunuzi ya Umma linalotekelezwa na Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji 
wa Mali za Umma Zanzibar.
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4.1.2.15  Kuwepo kwa zabuni zisizokuwa na thamani ya fedha 
alizolipwa msambazaji kupitia Mfumo wa eProz

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa zabuni ambazo hazina thamani ya fedha 
alizolipwa msambazaji, hii maana yake ni kwamba mfumo wa e-Proz hauna 
udhibiti wa kuzuia uingizaji wa zabuni isiyo na thamani ya fedha atakazolipwa 
msambazaji.

Kuwepo kwa dosari hii, kunatilia mashaka uhalisia wa malipo ya tozo ya huduma 
yanayofanywa kila mwisho wa mwezi, kwa vile ukokotoaji wa kiasi cha fedha 
hizo hutegemea thamani ya zabuni zilizoidhinishwa na kulipwa ndani mwezi 
husika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kusimamia 
maboresho ya huduma za mfumo wa e-Proz,  ili kuweza kujengewa udhibiti wa 
kulazimisha uingizwaji wa taarifa ya thamani ya zabuni wakati wa uandaaji wa 
zabuni hizo ndani ya mfumo. Mchanganuo wa zabuni zisizokuwa na thamani 
ya fedha ndani ya mfumo ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho 
Nambari 2.

4.1.2.16  Kuwepo kwa zabuni zisizo na uhalisia wa thamani ya 
fedha katika Mfumo wa eProz

Ukaguzi umebaini  kuwepo kwa zabuni zisizo na uhalisia wa thamani ya fedha 
(Tender values) alizolipwa msambazaji aliyetunukiwa zabuni, ukilinganisha na 
kiasi cha fedha kilichotangazwa (RFQ values).

Kuwepo kwa dosari hii, kunatilia mashaka uhalisia wa malipo ya tozo ya huduma 
yanayofanywa kila mwisho wa mwezi, kwa vile ukokotoaji wa kiasi cha fedha 
hizo hutegemea thamani ya zabuni zilizoidhinishwa na kulipwa ndani mwezi 
husika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
kusimamia maboresho ya mfumo kwa kuweka udhibiti wa kuthibitisha na kuzuia 
uingizwaji wa thamani ya zabuni iliyo nje ya kiwango cha bajeti ya manunuzi 
ya zabuni hiyo. Mchanganuo wa zabuni pamoja na thamani zisizokuwa halisi 
ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho Nambari 3.
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4.1.2.17  Mfumo wa e-Proz kushindwa kubaini vyeti vilivyomaliza 
muda

Ukaguzi umebaini  kwamba mfumo wa e-Proz unashindwa kuwazuia 
wasambazaji walio na vyeti vya usajili vilivyopitwa na wakati kuingia katika 
mashindano na kutunukiwa zabuni, kufanya hivyo ni kinyume na Kanuni 
nambari 87 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma.

Ukaguzi umebaini msambazaji “OSAJU COMPANY LIMITED” mwenye nambari 
ya usajili G000394 ulioishia tarehe 19 /01/2023, alishiriki na kutunukiwa zabuni 
mbali mbali bila ya kuzingatia umalizikaji muda wa vyeti vyake vya usajili.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
kusimamia maboresho ya mfumo kwa kuweka udhibiti wa kiotomatiki wa 
kumzuia msambazaji mwenye nambari ya usajili iliyopitwa na wakati ashindwe 
kushiriki na kutunukiwa zabuni kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni za 
Manunuzi ya Umma.  Mchanganuo wa Taarifa za cheti cha Msambazaji ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 28:   Mfumo kushindwa kuzuwia wasambazaji walio 
na vyeti vya usajili vilvyomaliza muda wa 
kushiriki mashindano ya zabuni

S/N RFX 
Code RFX Tiltle Division

RFX 
Publish RF 

x Date

RFX 
Award 
Date

Supplier 
Awarded

1. rfq_ 
14781

UNUNUZI 
WA NGUO 
ZA WATOTO 
MAZIZINI 
WAMJJWW

MINISTRY OF 
COMMUNITY 

DEVELOPMENT
3/16/2023 01/04/2023 

16:38 15,730,000.

2. rfq_ 
13753

UNUNUZI WA 
KARATASI ZA 
KUANDIKIA (A4 
PAPER)

PUBLIC 
PROCUREMENT 
AND DISPOSAL 

OF PUBLIC 
ASSETS

3/8/2023 13/03/2023 
12:16 800,000.

3. rfq_ 
14853

UNUNUZI WA 
KOMPYUTA

PUBLIC 
PROCUREMENT 
AND DISPOSAL 

OF PUBLIC 
ASSETS

3/20/2023 09/05/2023 
11:09 6000,000.
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S/N RFX 
Code RFX Tiltle Division

RFX 
Publish RF 

x Date

RFX 
Award 
Date

Supplier 
Awarded

4. rfq_ 
14863

UNUNUZI WA 
KOMPYUTA 
(DESKTOP)

PUBLIC 
PROCUREMENT 
AND DISPOSAL 

OF PUBLIC 
ASSETS

3/20/2023 09/05/2023 
12:27 6000,000.

5. rfq_ 
18021

TUNAOMBA 
KUSAMBAZIWA 
KOMPUTA 
ZA MEDANI 
DESKTOP 
COMPUTER KWA 
MATUMIZI YA

ZANZIBAR 
HIGHER 

EDUCATION 
LOAN BOARD 

(ZHELB)

4/28/2023 04/05/2023 
21:10 19,000,000.

6. rfq_1896

SBD FOR 
SUPPLY OF 
XONSTRUCTION 
AND BUILDING 
MATERIAL FOR 
JKU SECURITY

NATIONAL 
SERVICES 

BRIGADE (JKU)
1/19/2023 30/03/2023 

10:14 2,632,042,250.

7. rfq_ 8696

ZABUNI 
KWA AJILI 
YA KUJENGA 
VIBANDA 
PUMPING HOUSE 
PAMOJA NA 
FENSI JUMLA

ZANZIBAR 
WATER 

AUTHORITY 
(ZAWA)

1/16/2023 12/05/2023 
11:27 1,279,576,434.

4.1.2.18  Kuwepo kwa vyanzo vya mapato ambapo makusanyo 
yake hayapiti kwenye mfumo wa ZanMalipo

Kifungu nambari 55(a) cha Sheria nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya 2016 kinaelezea kwamba “F edha zote za Umma zitakusanywa kupitia 
mfumo wa malipo wa kielektroniki uliowekwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali”. 
Katika kutekeleza agizo hilo  Serikali ilianzisha rasmi mfumo wa ‘ZanMalipo’ ili 
kuweza kukusanya fedha zote za Serikali kwa lengo la kuongeza ufanisi katika 
usimamizi wa mapato ya Serikali.

Ukaguzi umebaini  uwepo wa vyanzo vya mapato ambapo makusanyo yake 
hayapiti kwenye mfumo wa Zanmalipo na badala yake yanakusanywa kwa 
kutumia mifumo mingine inayo simamiwa na kampuni binafsi. Kufanya hivyo 
ni kwenda kinyume na matakwa ya kifungu nilichokinakili hapo juu.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali mtandao kwa kushirikiana 
na Ofi si ya Rais Fedha na Mipango, kusimamia utekelezaji wa Sheria ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma kwa kuunganisha mifumo ya ukusanyaji wa 
mapato ili kuhakikisha fedha zote zinakusanywa kupitia mfumo wa malipo wa 
kielektroniki kwa lengo la kuongeza ufanisi katika usimamizi wa mapato ya 
Serikali.

Jadweli Nambari 29:  Tofauti ya mapato yanayokusanywa baina ya 
mfumo wa ZanMalipo na mifumo mwengine.

Namba Taasisi 
ya Umma

mapato katika 
Taarifa za 
Hesabu.

Mapato 
yalikusanywa 
ZANMALIPO

Mapato 
yaliyokusanywa 

kwa mifumo  
mwengine

Mifumo 
iliyohusika 
kukusaya 
mapato

1. Wizara ya 
Afya

2,814,099,739.68 861,065,009.00 1,953,034,730.68 Mfumo wa 
Usimamizi 
wa Vipimo 
na Chanjo 
ya Uviko-19 
Zanzibar.

2. Wizara 
ya Maji, 
Nishati na 
Madini.

12,574,306,012.00 768,321,103.00 11,805,984,909.00 Mfumo wa 
Usimamizi 
wa Vibali 
(RAHISI 
SOLUTION).

MAPITIO YA MFUMO WA BAMAS

Mfumo wa BAMAS ni mfumo unaotarajiwa kuanza kutumika Serikalini kwa 
Mawizara, Idara na Wakala za Serikali (MDA) ambazo zinategemea ruzuku ya 
Serikali kuendesha shughuli zao. Mfumo huu unatarajiwa kusimamia Bajeti, 
Mapato na Matumizi yote ya Serikali pamoja na madeni na mali. Mfumo wa 
BAMAS ulitengenezwa na eGAZ kwa kushirikiana na Wataalamu kutoka Wizara 
ya Fedha Tanzania Bara na unasimamiwa na Wakala wa Serikali Mtandao 
Zanzibar.

Mapitio ya mfumo huu katika hatua ya utengenezaji yalikuwa na lengo la 
kupima uzingatiwaji wa Miongozo, Viwango na Sera mbali mbali za TEHAMA 
wakati wa utengenezaji, aidha ukaguzi ulikuwa na malengo ya kufanya tathmini 
ukamilifu na utayari wa mfumo kuanza kutumika katika maandalizi ya bajeti 
ya Serikali ya Mwaka wa fedha 2024/2025 ambapo tulibaini mapungufu mbali 
mbali yakiwemo: -
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4.1.2.19  Kukosekana kwa kipengele cha “Bajeti Reallocation” 
kwenye Moduli ya Bajeti

Ukaguzi  ulibaini kwamba mfumo wa BAMAS haujawekewa kipengele 
(functionality) cha “Budget Reallocation” ambacho ni muhimu katika hatua 
ya kufanya mabadiliko ya mgawanyo wa bajeti kwenye mfumo ambapo bila 
ya kipengele hicho watumiaji wa mfumo hawawezi kubadilisha mgawanyo 
(reallocation) kutoka fungu moja la bajeti kwenda fungu jengine kulingana na 
mabadiliko yanayohitajika.

Kukosekana kwa Kipengele cha “budget reallocation” katika mfumo wa 
BAMAS kunaweza kupelekea kushindikana kutekelezwa kwa mabadiliko 
yanayopendekezwa kwa Serikali na Baraza la Wawakilishi wakati wa vikao 
vya Bajeti za Mapato na Matumizi Barazani. Aidha, utekelezaji wa “budget 
reallocation” unatakiwa kufanyika ndani ya “Vote” kutokana na makosa ya 
kibinadamu (human errors) katika kuweka bajeti kwenye mafungu tofauti na 
mpango.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kutengeneza 
na kuweka kipengele cha “Budget Reallocation” katika Mfumo wa BAMAS ili 
kuwezesha watumiaji wa mfumo katika Idara ya Bajeti kutekeleza majukumu 
yao kulingana na taratibu za kazi.

4.1.2.20  Kukosekana kwa kipengele cha “Supplementary Budget” 
kwenye Moduli ya Bajeti

Ukaguzi ulibaini kwamba mfumo wa BAMAS hauna kipengele cha Bajeti 
ya Nyongeza (Supplimentary Budget) ambacho ni maalumu kwa ajili ya 
kuwezesha uingizaji wa bajeti ya nyongeza ambayo inaidhinishwa na Baraza 
la Wawakilishi kwa sababu maalumu tofauti na bajeti kuu inayopitishwa kila 
mwaka.

Kukosekana kwa kipengele cha “Supplementary Budget” katika mfumo wa 
BAMAS kunaweza kupelekea Serikali kushindwa kuingiza bajeti iliyoidhinishwa 
na Baraza la Wawakilishi kwa ajili ya kutekeleza kazi maalumu au dharura 
iliyosababishwa na majanga kama vile Mafuriko, Tetemeko la Ardhi, ugonjwa 
wa mlipuko n.k na kulazimu bajeti pamoja na matumizi hayo kufanyika nje 
ya mfumo jambo litakalo ondoa udhibiti wa bajeti na matumizi unaopatikana 
kupitia mfumo na kuhatarisha ufanyaji wa matumizi yasiyozingatia idhini na 
udhibiti uliopo.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kukamilisha 
vipengele vyote muhimu kulingana na “business processes” za Idara ya Bajeti 
ikiwa ni pamoja na uundaji wa kipengele cha “Supplementary Budget” kwa 
kizingatia miongozo ya Kitaifa.

Aidha, ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kuhakikisha 
unafanya ushirikishaji wa karibu wa watumiaji wa mfumo wa BAMAS katika 
Idara ya Bajeti kwa hatua zote kuanzia kukusanya na kuandika mahitaji ya 
watumiaji (user requirements), kuthibitisha mahitaji (validation of documented 
user requirements), kufanya mafunzo ya watumiaji, kutoa nafasi kwa watumiaji 
wa mfumo kufanya majaribio ya mfumo na kutoa ruhusa au kuzuia mfumo 
kuanza kutumika ikiwa haujakidhi mahitaji (User Acceptance and Testing).

4.1.2.21  Kukosekana kwa kipengele cha “Version Carryover” 
kwenye Moduli ya Bajeti

Ukaguzi ulibaini kwamba mfumo wa BAMAS hauna kipengele cha “Version 
Carryover” ambacho ni muhimu katika kufanikisha mchakato wa utayarishaji 
wa bajeti kwa kurahisisha kupeleka mbele katika mwaka mpya wa bajeti 
usanidi uliofanyika katika mwaka uliotangulia au kutoka “version” moja 
kwenda “version” nyengine ndani ya  mwaka mmoja.

Kukosekana kwa kipengele hiki kunaongeza ugumu wa kazi ya maandalizi 
ya bajeti na kupelekea kutumia muda mrefu katika uandaaji wa bajeti hali 
inayoweza kusababisha ucheleweshaji wa mchakato wa bajeti na kufanya 
utekelezaji wa bajeti husika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kuhakikisha 
kwamba unatatua mapungufu hayo kwa kuzingatia umuhimu wake katika 
kukamilisha mchakato wa kuandaa bajeti ya Serikali ili mfumo wa BAMAS 
usaidie kupatikana kwa ufanisi kwa watumiaji wake na sio kuwa  kikwazo cha 
ufanisi.

4.1.2.22  Mfumo kutofanyiwa majaribio na watumiaji (User 
Acceptance Testing) wakuu (Core Team Users) wa 
Moduli ya Bajeti

Ukaguzi ulibaini kwamba utengenezaji wa mfumo wa BAMAS haukuzingatia 
Miongozo ya Viwango Bora Kubalifu (best practice) katika utengenezaji wa 
mifumo ya TEHAMA kama vile “Software Development Life Cycle (SDLC)”.
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Hali hii ilibainika kupitia mahojiano na majadiliano yaliyofanywa na ukaguzi 
kwa watumishi wa Idara ya Bajeti ya Ofi si ya Rais Fedha na Mipango ambapo 
ilifahamika kwamba miongoni mwa hatua muhimu katika utengenezaji wa 
mifumo ya TEHAMA ni hatua ya kufanya majaribio ya mfumo (UAT) ili kubaini 
kama mfumo umekidhi mahitaji ya watumiaji, hali hii haikuzingatiwa ipasavyo 
na kwamba eGAZ iliunda mfumo kwa kushirikisha watumishi wachache katika 
Idara ya Bajeti na kupelekea watumishi waliobaki kukosa uelewa wa kutosha 
wa utendaji wa mfumo wa BAMAS katika eneo la kusimamia Bajeti ya Serikali 
(Budget Management).

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wakala wa Serikali Mtandao kuzingatia 
Miongozo ya Viwango Bora kubalifu vya TEHAMA katika utengenezaji wa mifumo 
kama vile “SDLC” ambayo inahakikisha kwamba mifumo inayotengenezwa 
inatumia gharama ndogo na kukamilika kwa wakati pamoja na kuzingatia 
hatua zote muhimu kwa uzito unaostahili na kuepusha kufanya kazi moja zaidi 
ya mara moja (double works) zitakazoigharimu taasisi muda mrefu na fedha 
nyingi bila sababu.

4.1.2.23  Kukosekana kwa nyaraka muhimu za utengenezwaji wa 
Mfumo wa BAMAS

Ukaguzi uliomba nyaraka mbalimbali zilizotumika kutengeneza Mfumo wa 
BAMAS, hadi ukaguzi unakamilika Uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao 
haukuweza kuupatia ukaguzi nyaraka zilizoombwa ikiwemo Nyaraka ya 
Usanidi wa Mfumo, nyaraka zinazoonesha mahitaji ya watumiaji wa mfumo, 
nyaraka za kufanya majaribio ya mfumo, pamoja na nyaraka mbali mbali za 
usanifu wa mfumo wa BAMAS kwa ajili ya kufanya mapitio ya namna mfumo 
ulivyosanidiwa ili kupima utekelezaji wa miongozo ya viwango bora kubalifu 
vya TEHAMA (best practices) katika hatua ambayo mfumo ulikuwa umefi ka.

Kukosekana kwa Nyaraka hizi muhimu kumepelekea kutofanyika kwa mapitio 
ya usanifu na usanidi wa mfumo wa BAMAS, aidha hali hii imekwamisha 
ufanyaji wa tathmini za majaribio yaliyofanyika wakati wa utengenezaji wa 
Mfumo huo ili kuthibitisha ushiriki wa makundi mbalimbali ya watumiaji wa 
mfumo katika hatua za utengenezaji wa mfumo jambo ambalo linapelekea 
kuinyima Serikali fursa ya kushauriwa kuhusiana na Usalama, Usiri, Uadilifu na 
upatikanaji wa taarifa za kibajeti, mapato na matumizi pamoja na madeni ya 
Serikali katika mfumo wa BAMAS.
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Aidha, Serikali imekosa fursa ya kupata ushauri sahihi kutoka kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusiana na matumizi endelevu 
ya mfumo huu yatakayohakikisha kwamba Serikali inanufaika na uwekezaji 
uliofanyika katika mfumo wa BAMAS kwa kutumia fedha za Umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kuhakikisha 
kwamba unaandaa Nyaraka zote ambazo ni muhimu sana katika kuendeleza 
mfumo wa BAMAS na kuhakikisha kwamba Serikali inaweka mikakati ya 
matumizi endelevu ya Mfumo ambayo yanazingatia usalama, usiri, uadilifu na 
upatikanaji wa taarifa za kibajeti, mapato na matumizi pamoja na madeni ya 
Serikali.

4.1.2.24  Kukosekana kwa sehemu kubwa ya Ripoti za Bajeti 
katika Mfumo wa BAMAS

Ukaguzi ulibaini kwamba sehemu kubwa ya Ripoti mbali mbali za Bajeti 
hazikuwa tayari katika mfumo wa BAMAS kwa ajili ya matumizi ambapo 
tuligundua kwamba kati ya Ripoti 122 zinazohitajika na watumiaji wa mfumo 
ni ripoti 15 pekee ndizo zilizokuwepo katika mfumo wa BAMAS sawa na asilimia 
12 ya ripoti zote.

Kukosekana kwa ripoti hizo kunapelekea mfumo wa BAMAS kutokuwa tayari 
kwa ajili ya kuanza kutumika kwa kuingiza bajeti za Serikali kwasababu 
hautaweza kutoa ripoti zinazotakiwa kupelekwa katika Baraza la Wawakilishi 
kujadiliwa na hatimaye kuidhinishwa kabla ya kuanza kutumika.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kufanya 
tathmini ya mahitaji ya watumiaji wa mfumo katika maeneo yote kuanzia 
Bajeti, Mapato, Matumizi na Ripoti mbalimbali zinazohitajika ikiwa ni pamoja 
na ripoti za Bajeti kama zilivyofanyiwa uchambuzi hapo juu na kuchukuwa 
hatua stahiki za kutekeleza mapungufu yote yaliyomo katika mfumo huo 
kwa kuwashirikisha watumiaji wa mfumo katika kila kitengo/ seksheni hatua 
kwa hatua na kuhakikisha kwamba inaandaa taarifa za utekelezaji ambazo 
zitapatikana kwa ajili ya ukaguzi.

Hali halisi iliyopo ya upatikanaji wa ripoti dhidi ya mahitaji ya ripoti za Mfumo 
wa BAMAS ni kama inavyoonekana katika Mchoro hapo chini:-
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Jadweli Nambari 30:  Hali halisi ya utekelezaji wa mahitaji ya ripoti 
ya watumiaji wa mfumo wa BAMAS

4.1.2.25  Kutokamilika kwa Moduli ya Mapato katika mfumo wa 
BAMAS

Ukaguzi  ulibaini kwamba Moduli ya kuratibu masuala ya Mapato (Revenue 
Management Module) haijakamilika katika mfumo wa BAMAS, aidha, ilibainika 
pia kwamba watumiaji wa mfumo katika eneo hili hawana uelewa wa kutosha 
kuhusiana na utendaji kazi wa mfumo wa BAMAS jambo linalotilia shaka mpango 
wa Wakala wa Serikali Mtandao katika kuhakikisha kwamba watumiaji wote 
wa mfumo huu wanashirikishwa ipasavyo na kwamba wanapata uelewa kamili 
wa namna mfumo unavyofanya kazi katika vitengo/ seksheni zao kulingana 
na mahitaji yao.
Kutokamilika kwa Moduli ya kusimamia mapato ni kikwazo kikubwa katika 
uratibu, udhibiti na usimamizi wa mapato unaofanywa na Ofi si ya Rais Fedha 
na Mipango kupitia Idara ya Muhasibu Mkuu wa Serikali jambo linaloweza 
kuathiri kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa taarifa sahihi za mapato ya nchi 
ambazo huwasilishwa kupitia ripoti za mwisho wa mwaka zinazoandaliwa na 
Muhasibu Mkuu wa Serikali.
Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kuyafanyia kazi 
mapungufu hayo kwa kuzingatia umuhimu wa usimamizi wa ukusanyaji wa 
mapato pamoja na upatikanji wa taarifa sahihi zilizokamilika kwa wakati 
muafaka.
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4.1.2.26  Kukosekana kwa ufahamu wa kutosha wa namna mfumo 
unavyofanya kazi kwa watumishi wa Idara ya Bajeti na 
Muhasibu Mkuu wa Serikali

Ukaguzi ulifanya mapitio kwa watumiaji wa mfumo wa BAMAS katika Idara 
ya Bajeti na Mhasibu Mkuu wa Serikali na kubaini kwamba wafanyakazi wa 
Idara hizo bado hawana uwelewa mzuri wa matumizi ya mfumo huo pamoja 
na kuwa wao ndio wanaotakiwa kuendesha na kutoa elimu kwa wengine kwa 
upande wa Bajeti, Mapato na Matumizi pamoja na Hesabu za mwisho wa 
mwaka (fi nal accounts). Aidha, Idara ya bajeti na Idara ya Muhasibu Mkuu wa 
Serikali imedai kutokupatiwa mafunzo ya kutosha juu ya matumizi ya mfumo 
huo.
Kutokuwa na ufahamu wa kutosha wa mfumo wa BAMAS kwa Idara hizo 
ambazo ndizo watumiaji wakuu wa mfumo wa BAMAS kunaweza kupelekea 
Serikali kupata hasara kubwa kwa kuingia gharama nyingi za kutengeneza 
mfumo wa BAMAS ambao unaweza kutotumika ipasavyo na kutoongeza tija 
na ufanisi uliokusudiwa Serikalini. Aidha, hali hii inaweza kuwa chanzo kikuu 
cha kukosekana kwa matumizi endelevu ya mfumo huu wa BAMAS Serikalini.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wakala wa Serikali Mtandao, kufanya 
tathmini ya uhitaji wa mafunzo ya mfumo wa BAMAS kwa wafanyakazi wa 
Idara ya Bajeti, Idara ya Muhasibu Mkuu wa Serikali na kuwapatia mafunzo ili 
kuhakikisha kuwa mfumo huo utakapoanza kutumika hakuna mapungufu ya 
uelewa wa mfumo kwa watumiaji.

4.1.2.27  Kukosekana kwa Ripoti za Kihasibu (fi nal accounts) 
katika mfumo wa BAMAS zinazoendana na mahitaji ya 
sasa ya Serikali

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa BAMAS haujawekewa ripoti za “fi nal accounts” 
ambazo zinaendana na matakwa ya sasa ya utendaji yaani” Cash Basis Final 
Accounts”.

Kukosekana kwa ripoti hizo ambazo ni za lazima katika uhasibu zinazotolewa 
kila mwisho wa mwaka kunarudisha nyuma utendaji wa Idara ya Muhasibu 
Mkuu wa Serikali na kupelekea mfumo utakapoanza kutumika watumishi 
waandae Ripoti hizo kwa mikono (manually).

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Serikali Mtandao kujipanga vyema 
kwa kuandaa mpango kazi utakaozingatia mapungufu yote yaliyomo katika 
mfumo wa BAMAS na kuonesha muda utakaotumika kutatua mapungufu hayo 
kwa kila eneo la watumiaji wa mfumo na kuyatatua kwa haraka iwezekanavyo 
Kabla mfumo haujaanza kutumika (Live Operations).
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4.1.3  OFISI YA RAIS KATIBA, SHERIA, UTUMISHI NA UTAWALA 
BORA (OR-KSUUB)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi 
na Utawala Bora (OR-KSUUB) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa 
kwa kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika 
kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.3.1 Kukosekana kwa nyaraka muhimu za Utengenzwaji wa 
Mfumo

Kwa mujibu wa Muongozo wa eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 wa 
Utekelezwaji wa  Miradi ya TEHAMA, wa mwaka 2020 unahitaji mradi wa 
TEHAMA unapotekelezwa lazima ufuate taratibu na mbinu “Methodology” ya 
Project Development life Cycle – PDLC .  Mbinu hiyo imekusanya hatua tofauti 
za mchakato wa utengenezwaji wa mfumo.

Aidha, kifungu nambari 2.3 cha muongozo huo kimefafanua kwamba kwa 
kila hatua kutakuwa na matayarisho ya nyaraka ambazo zitasaidia katika 
utengenezwaji, uendeshaji, usimamizi na udumishaji wa mfumo.

Baada ya kukamilika kwa mradi kutakuwa na mpango wa kusimamia na 
kudumisha mradi ili kuweza kufanya kazi kwa ufanisi na kuendelea kutoa 
huduma bora kama ilivyokusudiwa.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mradi wa TEHAMA wa Uanzishwaji wa Mfumo 
wa Usimamizi wa Taarifa za Mishahara na Rasilimali Watu (HR and Payroll 
Information Management System) uliotengenezwa na kampuni ya ENGO 
kupitia Mradi wa PFMRP mwaka 2021 kwa gharama za shilingi 59,000,000. 
Mfumo huo unatumika katika Wizara na Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na unasimamiwa na OR-KSUUB kwa kushirikiana na eGAZ.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika uwepo wa dosari mbali mbali kwenye 
mchakato wa utengenezaji, uendeshaji, usimamizi na udumishaji wa mfumo 
wa HR-Payroll Information System, baadhi ya dosari zilizobainika ni kama 
zifuatazo:-

Ukaguzi uliomba nyaraka mbali mbali za utengenezwaji wa mfumo wa HR-
Payroll Information System, lakini hadi ukaguzi unakamilika baadhi ya nyaraka 
hazikuweza kupatikana. Miongoni mwa nyaraka zilizokosekana ni kama 
zifuatazo:-
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•  Ripoti ya Pendekezo la Mradi (Project Proporsal Report / Business Case) 
kuhusiana na uanzishwaji wa Mfumo inayoeleza kwa ufupi hatua mbali 
mbali za  utengenezwaji wa mfumo pamoja na kuchambua kwa kina 
gharama zote za fedha zitakazotumika kwenye kila kipengele cha mradi 
huo (Project Breakdown Cost).

• Ripoti ya kufanyika kwa Tathmini ya Vihatarishi vya Mradi (Risk 
Assessment Report).

• Mpango wa kusimamia, kuzikabili na kuziepuka hatari zinazoweza 
kujitokeza kwenye utekelezaji wa Mradi (Risk Management Plan).

• Ripoti ya hali ya Mradi iliyofi kia (Progress Project Report) pamoja na 
gharama zilizokuwa zimetumika kabla ya kumalizika kwa mradi huo 
wa utengenezwaji wa mfumo kwa mujibu wa kifungu cha 6.4(a) cha 
Masharti Maalum ya Mkataba (SCC).

• Ripoti ya uthibitisho wa kukubalika kwa utendaji kazi katika majaribio 
ya mifumo (UAT Report).

• Ripoti ya Kuhakiki Ubora wa Mfumo (Quality Assurance Report) kwa 
mujibu wa Mpango wa kusimamia Ubora (Quality Management Plan) 
uliopo.

• Kodi za kutengenezea Mfumo “Source Codes”.

• Barua ya kukubalika Mfumo (Acceptance Letter).

• Muongozo wa mtumiaji wa Mfumo (Application User Manual).

Kukosekana kwa nyaraka hizo kunatoa ishara kwamba kuna udhaifu 
katika mchakato wa utengenezwaji wa mfumo wa TEHAMA kutokana na 
kutokuzingatiwa kwa Muongozo wa utekelezaji wa miradi ya TEHAMA wa 
eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 pamoja na miongozo ya kimataifa ya 
utengenezwaji wa Mifumo ya TEHAMA (SDLC).

Aidha, kukosekana kwa nyaraka hizo kunaweza kusababisha hatari (risk) 
ya kutengenezwa mifumo isiyokuwa na tija na ufanisi wa utendaji kazi na 
kupelekea  kushindwa kufi kia malengo yaliyokusudiwa jambo ambalo linaweza 
kusababisha Afi si kuingia gharama za ziada za marekebisho ya mfumo na 
hatimae kuingiza hasara Serikali.
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Ukaguzi unaushauri uongozi  wa OR-KSUUB kuhakikisha unazingatia na kufuata 
kikamilifu miongozo na viwango vinavyokubalika kitaifa na kimataifa katika 
utekelezaji wa miradi ya TEHAMA. Vile vile, Afi si kuhakikisha nyaraka zote 
zinazohusika kwenye mfumo zinatengenezwa na kuwekewa kumbukumbu 
kwa kila hatua ili kupatikana ufanisi katika usimamizi na udumishaji na mifumo 
ya TEHAMA ya Afi si.

4.1.3.2 Kuchelewa kukamilika kwa Mradi wa Utengenezwaji wa 
Mfumo

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.2 cha Masharti Maalum ya Mkataba 
(SCC) wa Uboreshaji wa Mfumo wa Mishahara wa Serikali (GPS), muda wa 
maboresho ya mfumo ulikuwa ni miezi minne (4) kuanzia tarehe 20 Mei 2021 
hadi kumalizika mwezi wa Septemba, 2021.

Aidha Jadweli la Mpango Kazi wa Mradi limethibitisha kuwa kazi hiyo itafanyika 
kwa kipindi cha miezi minne (4) tu kuanzia mwezi wa Mei, 2021 hadi mwezi 
wa Septemba, 2021.

Moja kati ya maboresho makuu yaliyopangwa kufanyika ni kuingizwa taarifa 
kamili za rasilimali watu katika Mfumo wa zamani wa Mishahara (GPS) ili 
kwenda sambamba na mahitaji na kuweza kupatikana taarifa zote za watumishi 
pamoja na maslahi yao kwa ufanisi na kwa wakati.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba mradi huo umechelewa 
kumalizika kwa kipindi kirefu cha zaidi ya miezi 22 (mwaka mmoja na miezi 
kumi) na kuanza rasmi kutumika baada ya kumalizika kwa mafunzo ya mfumo 
mnamo mwezi wa Julai, 2023 badala ya mwezi wa Septemba, 2021.

Hali hii imesababishwa na kuwepo kwa udhaifu katika kukusanya mahitaji 
na kushirikisha ipasavyo watumiaji wa mfumo (user requirements) ili kuweza 
kupata taarifa sahihi na kwa wakati katika kipindi cha utengenezwaji wa 
mfumo.

Kuchelewa kukamilika kwa mradi huo kumepelekea Taasisi za Umma kuchelewa 
kupata huduma za rasilimali watu kwa ufanisi kupitia mfumo wa HR-Payroll 
Information System na hatimae kudhoofi sha utendaji kazi wa Taasisi hizo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB katika miradi ijayo kuhakikisha 
unakuwa makini katika kuanzisha miradi ya TEHAMA kwa kufuata kikamilifu 
miongozo na taratibu zote za utengenezwaji wa mifumo pamoja na nyaraka 
husika.
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4.1.3.3 Dosari katika Mfumo wa HR-Payroll Information System

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mifumo ya OR-KSUUB kwa kuangalia udhibiti 
wa taarifa uliopo ndani na nje ya mifumo hiyo. Baadhi ya mifumo mikuu 
iliyopitiwa kwa mwaka wa fedha 2022-2023 ni pamoja na Mfumo wa HR-
Payroll Information System, Mfumo wa LADS, Mfumo wa elibrary  na Tovuti 
ya Afi si. Katika ukaguzi huo dosari mbali mbali zimebainika na kutolewa na 
matokeo ya mapitio hayo ni kama ifuatavyo:-

Katika ukaguzi uliofanyika wa mfumo wa HR-Payroll Information System 
imebainika kwamba mfumo bado una mapungufu mengi katika utendaji 
kazi wake ambapo mapungufu hayo yasipofanyiwa kazi kuwepo yanawea 
kuathiri ufanisi wa mfumo na  kusababisha kusababisha kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa. Baadhi ya mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo:-

a)  Kutokafanya kazi kwa baadhi ya moduli za mfumo wa 
HR-Payroll System

Mfumo wa HR-Payroll Information Management System umekusanya jumla 
ya moduli kumi na sita (16) ambazo hutumika kwa shughuli zote za taarifa za 
rasilimali watu na mishahara kwa Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuna baadhi ya moduli hazifanyi kazi 
licha ya kwamba mfumo unaendelea kutumika, moduli hizo ni kama zifuatazo:-

• Moduli ya kutoa Ripoti “Reporting Module”

Moduli hii ilitarajiwa kutoa ripoti za aina zote zinazohusiana na taarifa za 
kiutumishi kama vile taarifa binafsi za mtumishi, mishahara, maposho, mikato, 
nyongeza, kupandishwa cheo, kushushwa cheo, masomo, adhabu, uhamisho, 
likizo, safari za kikazi n.k.

Aidha moduli hii ilitarajiwa kuweza kutoa ripoti hizo kwa vipindi tofauti 
vinavyohitajika kama vile kwa mwezi, miezi mitatu, miezi sita, kwa mwaka 
n.k ambapo  ripoti hizo zilitarajiwa kupatikana katika mifumo tofauti kama vile 
mfumo wa pdf, spreadsheet, text fi le, JSON fi le, html fi le, Word fi le n.k.

Hivyo kutokana na kutofanya kazi kwa moduli hii kunapelekea Taasisi za 
Serikali kutoweza kupata ripoti za aina tofauti kama zilivyotajwa hapo juu.
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• Moduli ya Kusimamia Bajeti “Budgeting Management Module”

Moduli hii ilitarajiwa kusimamia taarifa zote zinazohusiana na bajeti ya 
mishahara zinazotolewa kutoka katika Mfumo wa BAMAS ambapo taarifa hizo 
zingeonesha kiasi gani cha fedha kinachoombwa na Taasisi husika kwa ajili 
ya malipo ya mishahara ya wafanyakazi kwa kila mwezi, kiasi gani kilichopo 
sasa na kiasi gani kinahitajika kwa ajili ya malipo ya area, maposho, nyongeza 
n.k. ambapo taarifa hizo zingesaidia taasisi kupanga mikakati ya ajira kwa 
watumishi wanaostaafu na wanaohitajika.

• Moduli ndogo ya likizo

Sehemu hii ilitarajiwa kuonesha taarifa za likizo za mtumishi kama vile idadi 
ya siku za likizo alizonazo, tarehe ya kuanza likizo, tarehe ya kumaliza likizo 
n.k. ambapo taarifa hizo zingesaidia kuweka kumbukumbu nzuri ya likizo za 
wafanyakazi katika Taasisi za Umma.

Kutofanya kazi kwa moduli hizo kunasababisha kukosekana kwa baadhi ya 
Taarifa muhimu kama zilivyobainishwa hapo juu jambo ambalo linaweza 
kupelekea mfumo kuonekana hauna tija kama ilivyokusudiwa licha ya fedha 
nyingi kutumika katika utengenezwaji wake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kufanya jitihada za makusudi ili 
kuweza kuukamilisha mfumo huo na katika moduli zote kwa lengo la kuweka 
taarifa za kiutumishi na bajeti kama ilivyokusudiwa na hatimae kupatikana 
kwa tija na ufanisi wa utendaji kazi wa mfumo.

b)  Kutokuwepo kwa Rejista la Mishahara “Salary Register” ndani 
ya Mfumo wa HR-Payroll Information System

Ukaguzi umebaini kwamba Mfumo wa HR-Payroll Information Management 
System hauna Rejista la Mshahara “Salary Register” ambapo lingeweza 
kuhifadhi taarifa zote za mishahara ya mfanyakazi kuanzia alipoajiriwa hadi 
atakapostaafu ili kuweza kusaidia kutoa taarifa za mishahara kwa usahihi 
wakati mfanyakazi anapostaafu.

Kutokuwepo kwa Rejista la Mishahara ndani ya mfumo kumepelekea kazi 
ya ujazaji wa taarifa za mishahara ya watumishi kwa kila mwezi kuendelea 
kufanyika nje ya mfumo kwenye makaratasi “manually” jambo ambalo 
husababisha ugumu na changamoto katika ujazaji na uwekaji wa kumbukumbu 
za taarifa hizo kwa Taasisi za Umma na kuonekana mfumo bado haujasaidia 
katika eneo hilo.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kufanya jitihada za kurekebisha 
dosari zinazobainika katika mfumo huo ili kuweza kupatikana ufanisi na tija 
iliyokusudiwa katika utendaji kazi wa mfumo.

c)  Mfumo kushindwa kutoa “Notifi cation” kwa mtumishi 
anaekaribia kustaafu

Sheria na taratibu za kiutumishi zinamtaka Mtumishi wa umma kupewa barua 
ya notisi ya kustaafu kazi miezi sita kabla, aidha inapofi ka siku chache kabla 
ya kustaafu mtumishi hukumbushwa tena na kutakiwa kurejesha rasilimali 
zilizochini ya umiliki wa Afi si pamoja na kuzuiliwa mshahara wake “block” ili 
kutoendelea kulipwa mshahara baada ya kustaafu kazi, kwa sasa mchakato 
wa kutoa taarifa za kustaafu kazi hufanyika kwa njia ya kawaida “manually”.

Kwa mujibu wa mahitaji ya watumiaji, Mfumo wa HR-Payroll Information 
Management System ulitakiwa kuweza kutoa taarifa ya ukumbusho “Notifi cation 
information” kwa mtumishi wa umma anaekaribia kustaafu kazi ambapo taarifa 
hiyo ingetumwa kwa njia ya ujumbe mfupi “sms” kwenye simu ya mkononi 
au kwa njia ya barua pepe “email” ili kumkumbusha mtumishi husika siku 
zake chache alizobakisha kustaafu kazi. Aidha, kupitia taarifa hiyo uongozi wa 
Taasisi husika ungeweza kufanya maandalizi ya  kustaafu kwa wakati bila ya 
kuchelewesha.

Ukaguzi umebaini kwamba Mfumo wa HR-Payroll Information System bado 
haujaweza kutoa taarifa ya ukumbusho wa kustaafu kazi (Notifi cation 
Information) kwa njia ya “sms” au “email” kwa mtumishi wa umma anaemaliza 
muda wake wa utumishi ili kupata ukumbusho mapema na kufanya taratibu 
zote za kustaafu zinazotakiwa kwa wakati.

Mfumo kushindwa kutoa taarifa ya ukumbusho (Notifi cation) kwa mtumishi 
anaekaribia kustaafu kunaweza kujitokeza ucheleweshwaji wa utengenezwaji 
wa maslahi ya mtumishi endapo wahusika, ya mtumishi akichelewa kupata 
taarifa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kufanya marekebisho hayo mapema 
ili mfumo uweze kufanya kazi kama ilivyokusudiwa kwa kuweza kumjuulisha 
mtumishi kwa njia ya sms au baruapepe kabla ya kustaafu kazi ili kufanya 
maandalizi yanayohitajika kwa wakati bila ya kuchelewa.
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4.1.3.4 Dosari katika Mfumo wa Legal Aid Database System 
(LADS)

Mfumo wa LADS ni mfumo ulioanzishwa na Wizara ya Katiba na Sheria 
mwaka 2020 na unasimamiwa na OR-KSUUB. Mfumo huo umetengenezwa 
na mtaalamu kutoka Dar es Salaam kwa gharama za shilingi 18,000,000
ukiwa na malengo ya kusajili na kuweka kumbukumbu za watoa huduma za 
msaada wa kisheria (legal service providers) kama vile Taasisi na Jumuiya za 
Kisheria, Wanasheria, Mawakili, Mavakili, Wasaidizi wa Kisheria n.k. ambapo 
taarifa zao za usajili, biashara, aina za huduma wanazotoa hupatikana kidijitali 
kupitia mfumo huo.
Ukaguzi ulifanya uhakiki wa mfumo na kubaini uwepo wa mapungufu mbali 
mbali, baadhi ya mapungufu hayo ni kama ifuatavyo:-

a) Kukosekana kwa msaada wa kiufundi “Technical Support” kutoka kwa 
mtengenezaji wa mifumo wakati zinapojitokeza changamoto kwenye mfumo, 
vile vile kutokuwepo kwa msimamizi wa mfumo “System Administrator ” 
kwa upande wa Afi si jambo ambalo limepelekea umiliki wa mfumo wote 
(ownership) kubakia kwa mtengenezaji wa mfumo licha ya kwamba OR-
KSUUB ina wataalamu katika kitengo cha TEHAMA wanaoweza kusimamia 
mfumo huo na fedha nyingi zimelipwa kwa ajili ya utengenezaji wa mfumo.

b) Mfumo kukosa sehemu ya kusajili na kuingiza viambatisho (attachment) 
vya taarifa za Vituo vya Msaada wa Kisheria jambo ambalo limesababisha 
baadhi ya vituo kuendelea kutoa huduma za msaada wa kisheria bila ya 
kusajiliwa, kwa mfano kituo cha Msaada wa Kisheria cha M/Kwerekwe 
kinachosimamiwa na Zanzibar University pamoja na kituo cha Msaada wa 
Kisheria kinachosimamiwa na Mkurugenzi wa Mashtaka.

c) Kutokuwepo kwa taarifa muhimu (mandatory *) zinazohitajika wakati wa 
usajili ambazo taarifa hizo hujazwa kwa njia ya kuchaguliwa kutoka kwenye 
sehemu ya orodha na sio kuingizwa kwa mkono, kwa mfano taarifa za 
Shehia ambapo baadhi yao hazimo kama vile Tumbatu, Kiembe Samaki, 
Donge Mchangani n.k. Hali hii husababisha kujitokeza kwa ugumu kwa 
wanaosajili kutoka maeneo hayo.

d) Mfumo kukosa sehemu ya kuingiza tarehe, mwezi na mwaka wa usajili kwa  
Taasisi/Jumuiya. Aidha mfumo hauna taarifa za jinsia kwa Wanasheria, 
Mawakili na Mavakili ambazo zitaonesha utambuzi wao kwa vile kuna 
baadhi ya majina hutumika katika jinsia zote mbili, hivyo ripoti zinazotoka 
kwenye Mfumo hazioneshi jinsia ya mtoa huduma na wala tarehe kamili 
ya kusajiliwa jambo ambalo linasababisha ugumu kwa watendaji wa Afi si 
katika kuwafahamu na kuweka kumbukumbu za kiutendaji.
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e) Cheti cha usajili kinachotolewa na OR-KSUUB kwa ajili ya kupewa watoa 
huduma baada ya kukamilika usajili hakina udhibiti wa utambulisho kama 
vile QR Code, Barcode n.k. ambapo udhibiti huo utasaidia kubainisha  cheti 
feki na halisi.

f) Mfumo wa LADS haujaunganishwa na Mfumo mkuu wa malipo (ZANMALIPO) 
kwa ajili ya kutoa nambari za udhibiti wa malipo “Control Numbers”,  vile vile 
wahasibu wa Afi si hawafanyi ulinganisho wa kibenki (Bank Reconcilliation) 
ili kuweza kulinganisha baina ya taarifa za kifedha kutoka katika akaunti na 
taarifa za kwenye mfumo.

g) Baadhi ya malipo hufanyika kwa Wakala, lakini mfumo hautambui uwepo 
wa Wakala katika orodha yake ya njia za malipo kutokana na kutoingizwa 
taarifa hizo, hivyo watoa huduma wanaolipia usajili kupitia wakala hupata 
ugumu wa kufanya usajili kwenye mfumo kutokana na risiti zao kushindwa 
kutambulika kwenye mfumo.

h) Kukosekana kwa udhibiti mzuri katika kufanya uhakiki “Verifi cation” na 
utambuzi “Validation” wa uhalali wa vyeti na risiti za malipo zinazowasilishwa 
na watoa huduma wakati wa usajili. Mchakato huo hufanyika kwa njia ya 
kawaida “manually” bila ya kutumia Control Numbers. Vile vile wakati wa 
(re-registration) mfumo unashindwa kutambua ikiwa kiambatisho cha risiti 
za malipo kishawahi kutumika nyuma kabla.

i) Watoa huduma wanaoendelea kufanya usajili kwa mwaka unaofuata 
(re-registration) mfumo huwalazimisha kuingiza baruapepe mpya na sio ya 
awali ambayo ilitumika wakati wa usajili wa mwanzo, hivyo watoa huduma 
hulazimika kutengeneza baruapepe mpya kila wanapofanya re-registration 
kwa mwaka mwengine jambo ambalo husababisha changamoto za 
mawasiliano kwa wateja wao kutokana na kubadilisha taarifa hizo kila 
muda.

j) Watoa huduma za msaada wa kisheria kila mwaka hutakiwa kuwasilisha 
ripoti za utendaji kazi katika Idara ya Msaada wa Kisheria iliyopo OR-
KSUUB ambapo ripoti hizo huwasilishwa kwa njia ya kielektroniki kwa 
kufanyiwa “attachment” kupitia mfumo wa LADS, dosari iliyobainika ni 
kwamba mfumo huo hauna sehemu ya kufanya “attachment” kwa ajili 
ya kuwasilisha ripoti za utekelezaji, kwa hivyo kunakuwa na changamoto 
kubwa katika kuwasilisha ripoti hizo kupitia mfumo ambapo watoa huduma 
hulazimika kutumia njia ya kudanganya kufanya usajili mpya ili kupatikana 
sehemu ya “attachment” ya vyeti na risiti za malipo na ndio hutumika kwa 
kuwasilisha ripoti zao.
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k) Mfumo haujazingatia mahitaji na vigezo vya kiusalama vya utengenezwaji 
wa nenosiri “password requirement” kutokana na kubainika mfumo kuweza 
kutengeneza nenosiri kwa kutumia nambari pekee.

l) Baadhi ya Ripoti zinazotolewa katika mfumo hazioneshi uhalisia na usahihi 
wa taarifa zake, hadi ukaguzi unakamilika ripoti za waliosajiliwa zilikuwa 
zinaonesha kwamba jumla ya taasisi na watoa huduma wote waliosajiliwa 
katika mfumo ni 318 ambapo idadi hiyo sio sahihi na usahihi ni kwamba 
idadi iliyopo ni 272, Changamoto hiyo imejitokeza kutokana na mfumo 
kuchanganya taarifa za watoa huduma wapya wanaojisajili na wanaoendelea 
kujisajili katika sehemu moja na kuwahesabu kama wasajiliwa wapya bila 
ya kuwatenganisha jambo ambalo watendaji wa Wizara wanaohusika 
na kazi hii hupata tabu ya kuwahesabu katika mfumo njia wanayotumia 
kuwahesabu ya mkono “manually” kwa kutumia vidole.

m) Baadhi ya nyaraka zinazohusiana na utengenezwaji wa mfumo wa LADS 
zimekosekana kwa ukaguzi jambo ambalo ni kwenda kinyume na kifungu 
nambari 2.3 cha Muongozo wa eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 wa 
Utekelezwaji wa Miradi ya TEHAMA, wa mwaka 2020. Nyaraka zilizokosekana 
ni kama zifuatazo:-

• Inception Report.

• User Requirement Document.

• System Requirement Specifi cation

• System Design Document.

• System Quality Assurance Report.

• User Acceptance Test Report.

• Training Report.

Kwa ujumla uwepo wa changamoto zilizotajwa hapo juu umesababishwa na 
ukosefu wa usimamizi, udhibiti na msaada wa kiufundi wa mfumo na vile 
vile kutokuwepo kwa mashirikiano baina ya Afi si na mtengenezaji wa mfumo 
ambapo dosari zake ni kwamba mfumo huo unaweza kupoteza taarifa au 
kuharibika na kusababisha hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kuandaa mkakati imara wa kufanya 
marekebisho ya dosari zote zilizobainika katika mfumo huo kwa kushirikiana 
na mtengenezaji wa mfumo ili kuweza kuimarisha ufanisi na utendaji kazi wa 
mfumo na vile vile kuongeza usalama wa taarifa zilizomo.
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4.1.3.5 Dosari katika  Mfumo wa e-Library System

Mfumo wa Elibrary  ni mfumo ambao umeanzishwa na OR-KSUUB kwa lengo la 
kuweka taarifa za kisheria katika sehemu moja ikiwa kama ni kitovu cha kitaifa 
cha taarifa za kisheria (One Stop Centre).

Aidha, mfumo huo husaidia kuweka mazingira ya maktaba katika hali ya 
kidijitali ili kuwawezesha majaji na maofi sa wa sheria kupata taarifa kwa njia 
ya kielektroniki na kufanya tathmini kuhusiana na rasilimali mbalimbali za 
kisheria pamoja na ripoti za sheria, uamuzi wa mahakama, sera za Serikali n.k.

Mfumo huo umetengenezwa na mshauri elekezi (consultant) kutoka Zanzibar 
kwa gharama za shilingi 9,300,000 sawa na USD 4,026. Hata hivyo, 
mkataba wa makubaliano haukupatikana kwa ukaguzi. Ukaguzi ulifanya 
jitihada za kupitia mfumo huo na kubaini uwepo wa dosari kama ifuatavyo:-

a) Kutofanya kazi kwa Mfumo wa e-library System

Mfumo wa e-library System umetengenezwa kwa lengo la kutumika katika 
Taasisi nne (4) za kisheria ambazo ni Mahkama ya Zanzibar, Afi si ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka, Afi si ya Mwanasheria Mkuu pamoja na Skuli ya Sheria ya Zanzibar.

Ukaguzi ulifanya jitihada za kutaka kuhakiki mfumo huo kwa lengo la kupima 
utendaji wa kazi na kuangalia ikiwa unaenda sambamba na malengo ya Taaisisi 
yaliyokusudiwa. Hadi ukaguzi unakamilika mfumo ulikuwa umelala haufanyi 
kazi licha ya kuwa gharama za shilingi 9,300,000 zilikuwa tayari zimeshalipwa 
kwa mtengenezaji.

Kutofanya kazi kwa mfumo huo kumesababisha Taasisi nne (4) za Kisheria 
kukosa huduma za kisheria zilizopangwa kutolewa kupitia mfumo, aidha 
kumesababisha hasara ya shilingi 9,300,000 kutokana na kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kufanya jitihada za makusudi za 
kuufufua mfumo huo, kuusimamia na kuudhibiti ili uweze kudumu na kufanya 
kazi kwa weledi na ufanisi na hatimae kupatikana kwa tija iliyokusudiwa.
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b) Kukosekana kwa baadhi ya taarifa za Utengenezwaji wa mfumo 
wa e-library System

Ukaguzi uliomba nyaraka zinazohusiana na utengenezwaji wa mfumo wa 
e-library System kwa lengo la kuweza kuzifanyia uhakiki ikiwa zimefuata vigezo 
kwa mujibu wa “TOR” pamoja na “Concept Note”. Hadi ukaguzi unakamilika 
baadhi ya nyaraka zilizoombwa hazikuwasilishwa kwa ukaguzi, nyaraka 
zilizokosekana ni kama zifuatazo:-

• Signed Contract/Agreements/Statement of Commitment for maintanance.

• Inception Report.

• System Quality Assurance Report.

• User Acceptance Test Report.

• Training Manual for the system.

• Work Report.

Kukosekana kwa nyaraka hizo kumepelekea ukaguzi kushindwa kufahamu na 
kutoa ushauri kwa Ofi si ikiwa mfumo umetengenezwa kwa mujibu wa mahitaji 
ya watumiaji “user requirements”, umekidhi vigezo vilivyohitajika, taratibu 
nzuri zilitumika katika kufanya majaribio ya utendaji kazi wa mfumo, wadau 
wameshirikishwa ipasavyo na mafunzo yalifanyika kwa ufanisi.

Aidha kukosekana kwa nyaraka hizo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 
4.0 cha matakwa ya “TOR”  na vile vile kwenda kinyume na kifungu nambari 
2.3 cha Muongozo wa eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 wa Utekelezwaji wa  
Miradi ya TEHAMA, wa mwaka 2020.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa (OR) KSUUB kufanya mawasiliano ya karibu 
na mshauri elekezi kwa kumtaka atayarishe nyaraka zote zilizokosekana kwa 
mujibu wa hadidu rejea na kwa mujibu wa vigezo vya kitaifa na kimataifa. 
Nyaraka hizo zitasaidia katika kutatua changamoto za usimamizi na uendeshaji  
wa mfumo  zinazojitokeza pamoja na kuwepo kumbukumbu zitakosaidia katika 
uimarishaji wa mfumo baadae.
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4.1.3.6 Kutokuwepo kwa leseni katika kanzidata “database” ya 
Mfumo wa HR-Payroll Information System

Mfumo wa HR-Payroll System hutumia “database” aina ya SQL Server 2019 
kutoka kwa kampuni ya Biashara ya Microsoft ambapo kanzidata hiyo hutumika 
kwa ajili ya kuhifadhia taarifa zote za kiutumishi pamoja na mishahara kwa 
watumishi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Kwa mujibu wa sera ya makubaliano ya leseni za Microsoft (End User License 
Agreement - EULA), ili utumie kanzidata ni lazima Taasisi ilipie leseni ya 
matumizi, baada ya kulipiwa kanzidata inakuwa halali na kupatiwa ulinzi, 
usalama na udhibiti mkubwa kutoka kwa kampuni hiyo na kulinda taarifa 
zilizomo dhidi ya mashambulizi ya virusi, udukuzi n.k.

Ukaguzi umebaini kwamba database ya mfumo wa HR-Payroll Information 
System haina leseni ya matumizi licha ya kwamba imehifadhi taarifa muhimu 
za watumishi na Viongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Kwa sasa 
kanzidata iliyoingizwa humo inatumia leseni ya majaribio tu ambayo haina 
muda mrefu wa matumizi na vile vile haina usalama wa kutosha. Hali halisi ya 
taarifa hizo ni kama inavyoonekana katika picha hapo chini:-

Picha Nambari 1: Kanzidata ya toleo la majaribio ambayo inamaliza 
muda Januari, 2024

Hali hii inaweza kusababisha hatari ya upotevu wa taarifa za kiutumishi na 
mishahara kwa viongozi na watumishi wa umma ikiwa kanzidata itashambuliwa, 
kuharibiwa na virusi au kudukuliwa kupitia mitandao jambo ambalo litapelekea 
kuingiza hasara kubwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kuhakikisha unafanya jitihada za 
makusudi za kununua leseni ya matumizi ya kanzidata ya mfumo wa HR-
Payroll System ili kuziweka taarifa zake katika hali ya usalama dhidi ya hatari 
zilizopo.
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4.1.3.7 Kutofanyika kwa usanidi katika sehemu zinazoweka 
kumbukumbu za shughuli za watumiaji wa kanzidata ya 
Mfumo “database Audit logs”

Moja kati ya sehemu muhimu zinazopewa kipaombele cha udhibiti kwenye 
kanzidata ni sehemu ya kuhifadhi kumbukumbu za shughuli za watumiaji 
“database audit logs”.

Sehemu hii hurikodi shughuli “activities” zote zinazofanywa na watumiaji wa 
kanzidata “database administrators and database users” ambapo hutumika 
kwa kuangalia ushahidi endapo tukio la kihalifu likifanywa kupitia kanzidata 
ya mfumo.

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa kanzidata “database” ya mfumo wa HR-Payroll 
Information System na kubaini kwamba sehemu ya kuhifadhi “Audit logs” 
haijasanidiwa (not confi gured) kwa ajili ya kuchunguza na kuweka kumbu 
kumbu za matukio yanayofanyika ndani ya kanzidata. 

Picha ifuatayo inaonesha kanzidata ya mfumo wa HR-Payroll Information 
System haijafanyiwa usanidi (not confi gured) katika sehemu ya Audit logs, 
kwa ajili ya kurekodi shughuli zote zinazofanyika ndani ya database.

Picha Nambari 2:  Kanzidata ya Mfumo wa HR-Payroll Information 
System haijasanidiwa kwa ajili ya kunasa Audit 
Logs
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Kutofanyika kwa usanidi wa kuweka kumbukumbu za uchunguzi kwa shughuli 
zinazofanyika katika kanzidata kunaweza kusababisha kukosekana kwa 
ushahidi wa kumtambua aliyehusika endapo ikitokezea kufanyika vitendo 
visivyokuwa na uadilifu moja kwa moja ndani ya kanzidata kama vile wizi, 
udukuzi, ufutaji wa taarifa bila ya idhini, ubadilishwaji wa data n.k.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kuhakikisha kanzidata ya mfumo 
wa HR-Payroll Information System inasanidiwa ili kuweza kuchunguza, kubaini 
matumizi halisi na kuweka kumbukumbu za shughuli zote zinazofanyika ndani 
yake na akaunti yoyote inayohusika kufanya shughuli hizo. Hali hii itasaidia 
kupatikana kwa ushahidi wa kubaini tarehe, muda na akaunti iliyotumika 
kufanya kitendo kisichokuwa na uadilifu ndani ya kanzidata hiyo.

Aidha, katika kuongeza usiri, uadilifu na usalama wa kulinda taarifa za kiutumishi 
Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kuhakikisha unamuandaa mtu 
pekee atakaetunza, kusimamia na kuzifi kia taarifa za uchunguzi zilizo ndani ya 
kanzidata za mifumo “database audit logs” ili kuepusha kuchezewa, kufutwa 
au kuharibiwa na wasiokuwa waadilifu.

4.1.3.8 Kukosekana kwa usalama katika Seva inayoendesha 
Mfumo wa HR-Payroll Information System (Application 
Server)

Ukaguzi umebaini kompyuta aina ya Seva ambayo imeingizwa Mfumo wa HR-
Payroll Information System haiko salama kiutendaji “Vulnerable” kutokana 
na kubainika kuwa haina leseni katika “Window Operating System”. Vile vile 
imebainika haina programu ya kuzuwia mashambulizi ya virusi, programu 
hatarishi na udukuzi “antivirus software” licha ya kuwa kompyuta hiyo 
imeungwa na mtandao wa Internet. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika 
picha hapo chini:-
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Picha Nambari 3 :  Mapunfugu ya usalama katika Seva ya Mfumo wa 
HR – Payroll Information System haiko salama

Aidha, imebainika kuwa Seva hiyo ina ujazo mdogo wa nafasi ya kuendesha 
mfumo wa HR-Payroll Information System kulingana na mahitaji ya mfumo 
wenyewe (System Requirement Specifi cation) ambapo kwa kiasi kikubwa 
imesababisha mfumo kuwa na kasi ndogo ya utendaji kazi “slow performance” 
kwa vile mfumo huo unatumika takriban Taasisi zote za SMZ. Vile vile hali hii 
imepelekea baadhi ya taarifa kushindwa kuhifadhiwa kwa ufanisi ndani ya 
kanzidata za mfumo kama vile taarifa za application logs.

Kuwepo kwa usalama mdogo wa Seva hiyo kunaweza kusababisha hatari 
kubwa ya mfumo wa HR-Payroll Information System kupata mashambulizi ya 
virusi, udukuzi, utendaji mdogo wa kazi na hatari nyengine zisizojulikana jambo 
ambalo litapelekea mfumo kuharibika na hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kufanya jitihada za kuhakikisha 
Seva hiyo inaekewa leseni halisi “Original Window license” katika mfumo wa 
uendeshaji “Operating System” na vile vile inaingizwa programu ya kusaidia 
kuzuwia mashambulizi na hatari mbali mbali zinazotokana mashambulizi 
ya mitandao kama vile virusi, udukuzi n.k. na pia kuongeza uwezo ili iweze 
kufanya kazi kwa ufanisi.
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4.1.3.9  Dosari za kiusalama zilizobainika katika Chumba cha 
Mitambo (Server Room)

Ukaguzi ulitembelea katika chumba cha Mitambo (Server Room) cha 
OR-KSUUB Unguja kilichopo katika ghorofa ya sita ambapo chumba hicho vile 
vile hutumika kusimamia na kuendesha mitambo ya kamera za ulinzi (CCTV 
Camera) zilizofungwa kwa ajili ya kuweka usalama wa Afi si. Katika chumba 
hicho ukaguzi umebaini uwepo wa dosari mbali mbali kama zifuatazo:-

•  Mitungi ya kuzimia moto (fi re extenguishers) imekwisha muda wa 
matumizi (expired).

•  Mfumo wa kugundua na kutoa ishara ya hatari ikiwa khitilafu za moto 
zikitokea katika jengo haufanyi kazi “Addressable Smoke & Heat 
Detector and Fire Alarm System”.

•   Kipooza Hewa (Air Condition) kilichomo ndani ya chumba cha Seva 
hakifanyi kazi vizuri kutokana na kutofanyiwa “service” kwa muda 
mrefu.

•  Kutokuwepo kwa kifaa cha usalama kinachodhibiti uingiaji wa watu  
mlangoni (door security device).

Hivyo, kuwepo kwa dosari za kiusalama zilizotajwa hapo juu kunaweza 
kusababisha upotevu wa taarifa na uharibifu wa mifumo na miundombinu ya 
Afi si iliyowekwa ndani ya chumba hicho.

Aidha, kwa upande wa CCTV kamera katika jengo la OR-KSUUB lenye 
ghorofa nane (8) ukaguzi umebaini kati ya kamera (16) zilizofungwa, kamera 
(11) zinaonesha na kamera (5) hazioneshi kutokana na changamoto mbali 
mbali.

Hata hivyo ukaguzi umebaini mtambo wa kuhifadhia kumbukumbu za matukio 
(NVR) yanayorikodiwa na CCTV kamera haufanyi kazi, kwa hivyo hakuna 
rikodi yoyote inayoingizwa katika mtambo huo licha ya kwamba kamera 11 
zinaonesha.  Jadweli lifuatalo linaonesha idadi ya kamera zilizofungwa na hali 
halisi ya utendaji kazi:-
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Jadweli Nambari 31: Idadi ya  Kamera zilizofungwa na Afi si

Eneo Husika Idadi ya 
Kamera 

zilizofungwa

Idadi ya kamera 
zinazofanya kazi

Idadi ya 
kamera 

zisizofanya 
kazi

Nje ya jengo la Afi si 7 4 3
Ground Floor 4 3 1
1st Floor – 5th Floor 0 0 0
6th Floor 5 4 1
7th Floor – 8th Floor 0 0 0
Jumla ya Kamera 16 11 5

Kwa mujibu wa jadweli hapo juu kunaonesha kwamba idadi ya kamera 
zinazofanya kazi ni kidogo kulinganisha na ukubwa wa jengo ambapo baadhi 
ya ghorofa hazijafungwa kamera, kwa mfano ghorofa ya kwanza hadi ya tano, 
na ghorofa ya saba hadi ya nane.

Vile vile ukaguzi umebaini ufungaji wa kamera haukuzingatia vipaombele vya 
usalama wa maeneo waliopo Viongozi Wakuu wa Afi si katika jengo hilo,  kwa 
mfano afi si za Mhe. Waziri, Katibu Mkuu, Naibu Katibu Mkuu na baadhi ya 
Wakurugenzi zipo katika ghorofa ya nne (4) lakini hakuna kamera iliyofungwa 
kwenye ghorofa hiyo kwa ajili ya kuangalia usalama wao endapo tatizo lolote 
likitokea dhidi yao.

Kutofanya kazi kwa kamera za Afi si kunaweza kusababisha kukosekana kwa 
ushahidi endapo tukio lolote la wizi, uhalifu au uharibifu likitokea katika Afi si.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OR-KSUUB kuimarisha dosari zote zilizotajwa 
hapo juu zinazohusu CCTV kamera na chumba cha Mitambo ili kuongeza 
usalama, ulinzi na utendaji kazi wa vifaa vilivyomo katika chumba cha Mitambo 
kwani chumba hicho ni muhimu sana  katika kusimamia na kuendesha mifumo 
na miundombinu ya Afi si.

Aidha, Ukaguzi unaushauri uongozi wa Afi si kufanya jitihada za makusudi za 
kutengeneza au kubadilisha mtambo wa kuhifadhia kumbukumbu za matukio 
ya CCTV kamera na vile vile kuongeza idadi ya ufungaji wa kamera hususan 
katika ghorofa ya nne (4) ambayo viongozi wakuu wa Ofi si wapo hapo.
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4.1.4      MAMLAKA YA KUZUIA RUSHWA NA UHUJUMU UCHUMI 
ZANZIBAR (ZAECA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu 
Uchumi Zanzibar (ZAECA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa 
kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika 
kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.4.1  Kukosekana kwa Mkataba wa Viwango vya Huduma 
(SLA Agreement) baina ya ZAECA, ZICTIA na TTCL

Mkataba wa Viwango vya huduma ni aina ya mkataba unaowekwa kati ya mtoa 
huduma na mteja, ukielezea viwango vya utendaji na ahadi zinazohusiana na 
utoaji wa huduma fulani.

Mkataba huu hua ni chombo cha kusimamia na kuhakikisha ubora wa huduma 
ambapo pande zote mbili zinakubaliana juu ya viwango maalum vya utendaji, 
mara nyingi vikiwa na vigezo vya kiufundi, muda wa kurekebisha matatizo 
(downtime), na mambo mengine yanayohusiana na huduma inayotolewa. 
Viwango vya Utendaji, Muda wa Ufi kiaji (Downtime) Maelezo ya Huduma, 
Malipo na Adhabu, Muda wa Mkataba, Mchakato wa Kupima Utendaji.

Aidha ukaguzi uliofanyika ulibaini ZAECA haina Mkataba wa viwango vya 
huduma na Watoa huduma wao ambao ni ZICTIA na TTCL jambo ambalo ni 
kwenda kinyume na kifungu nambari 4.3, nambari 4.1.6 na 4.1.7 cha Viwango 
bora vya kimataifa (Best Practice) ISO/IEC 20000 vinavyoelekeza uwepo wa 
Mkataba wa viwango vya huduma (SLA agreement) katika Huduma za TEHAMA 
kwenye Mashirika na Taasisi mbali mbali.

Kutokuwepo kwa Mkataba wa Viwango vya Huduma (SLA) kunaweza kuwa 
na athari mbali mbali haswa kwa wateja na watoa huduma, ikijumuisha 
kutokuwa na uhakika wa viwango vya utendaji, migogoro ya kuelewa vigezo 
vya huduma, kutokuwa na malalamiko yanayoweza kushughulikiwa kisheria 
pamoja na kutokuwa na kipimo wazi cha utendaji wa huduma fulani.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuhakikisha unaandaa utaratibu wa 
upatikanaji wa Mkataba wa Viwango vya huduma (SLA Agreement) kutoka 
kwa watoa huduma wake wote.
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4.1.4.2  Kutozingatiwa kwa Utaratibu wa Utengenezaji wa 
Mifumo ya TEHAMA (Software Development Life Cycle)

“Software Development Life Cycle – SDLC” ni mchakato wa kina unaotumika 
katika utengenezaji wa Programu za TEHAMA ambapo utaratibu huu 
wakitaalamu unajumuisha hatua tofauti ambazo hufuatwa kipindi cha 
uanzishwaji mpaka kumalizika kwa Mfumo husika.

Lengo kuu la SDLC ni kutengeneza mfumo unaokidhi matarajio ya watumiaji, 
kusaidia kutengeneza na kukamilisha Programu kwa wakati na bajeti 
iliyokusudiwa huku ikizingatia ubora wa mfumo husika.

Aidha, ukaguzi ulibaini kwamba utengenezaji wa mfumo wa “Case Distribution 
System” haukuzingatia utaratibu na mbinu za “SDLC” kwa sababu ya 
kukosekana kwa nyaraka mbalimbali zilizotakiwa kuwepo kama ushahidi wa 
kuzingatiwa kwa “SDLC”.

Hali hii inakwenda kinyume na matakwa ya viwango bora kubalifu (Best 
practice) ISO/IEC 12207:2017 kifungu nambari 7-24, kinachozungumzia 
utaratibu uliobora katika hatua za utengenezaji wa Mifumo ya TEHAMA katika 
Taasisi, ili kuhakikisha utekelezaji ulio bora na wa uhakika wa utengenezaji wa 
Mifumo ya TEHAMA.

Miongoni mwa hatua za Msingi za Utengenezaji wa Mifumo ya TEHAMA ambazo 
hazikuzingatiwa wakati wa utengenezwaji wa Mfumo wa Case Distribution 
System ni pamoja na: -

• Uchambuzi na Mahitaji ya watumiaji (Requirements Analysis).

• Ubunifu wa Mfumo (System Design).

• Upimaji/ Majaribio ya Mfumo (System Testing).

• Uwasilishaji wa Mfumo (System Deployment).

• Uendeshaji na Matengenezo (Operation and Maintenance).

Kutozingatiwa kwa hatua za Kitaalamu za utengenezwaji wa Mifumo ya 
TEHAMA (SDLC) kunachukuwa sehemu kubwa ya kuwa ni chanzo cha matatizo 
na changamoto mbali mbali za mifumo ya TEHAMA ikiwemo: -

• Ucheleweshwaji wa kukamilika kwa mifumo ya TEHAMA.

• Ubora hafi fu wa mifumo ya TEHAMA inayotengenezwa.
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• Mifumo kutengenezwa kwa gharama kubwa zaidi ya uhalisia wake.

• Mifumo kutokukidhi mahitaji ya watumiaji.

• Kutokufi kiwa kwa malengo ya Serikali katika uwekezaji kwenye TEHAMA.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuhakikisha unazingatia taratibu za 
utengenezwaji wa mifumo ya TEHAMA kama vile “Software Development Life 
Cycle (SDLC), Project Development Life Cycle (PDLC)” n.k ili kuisadia Serikali 
kufi kia malengo ya uwekezaji kwenye TEHAMA ambayo ni kuongeza tija, 
ufanisi, uwazi na uwajibikaji kwa wakati.

Aidha, katika mfumo huo uliotengenezwa, ukaguzi unashauri kuandaliwa kwa 
nyaraka zake zote muhimu kama vile nyaraka ya mahitaji, nyaraka ya usanidi, 
nyaraka ya namna mfumo unavyofanya kazi (operations manual), n.k na 
kwamba nyaraka hizo zipatikane kwa ajili ya ukaguzi.

4.1.4.3  Mapungufu yaliobainika katika chumba cha Seva (Server 
Room)

Chumba cha Seva ni eneo maalum ambalo hutumiwa kuhifadhi na kusimamia 
vifaa vya kompyuta na miundombinu inayosaidia utoaji wa huduma za mtandao, 
uhifadhi wa data, na mifumo mengine muhimu katika Mamlaka au biashara.

Katika kufanya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ya ZAECA ukaguzi ulibaini 
uwepo wa mapungufu mbali mbali yakiwemo kukosekana kwa mfumo wa 
kuzima moto, kuharibika kwa UPS inayotumika kuimarisha ulinzi juu ya 
mabadiliko ya umeme katika Vifaa ndani ya Seva, kutokuwepo kwa daftari la 
kusajili watu wanaoingia kwenye chumba cha Seva, kutokuwepo kwa kamera 
za ulinzi, udhaifu wa udhibiti kupitia geti/ mlangoni, kutokuwepo kwa mashine 
ya “Biometric” kwa ajili ya kuchukuwa kumbukumbu za watu wanaoingia, 
Maelezo ya kina ya dosari hizo ni kama ifuatavyo:-

a)  Kukosekana kwa mfumo wa kiautomatiki wa kuzima moto 
(Fire Suppression System) katika chumba cha Seva

Ukaguzi ulibaini ZAECA kutokua na Mfumo wa dharura wa kuzima Moto katika 
Chumba cha Seva kilichopo ndani ya Mamlaka hiyo jambo ambalo ni kwenda 
kinyume na Matakwa ya Miongozo na Viwango vya kimataifa vya TEHAMA wa  
ISO 9001 (Fifth edition 15/9/2015) katika kifungu nambari 5.15, ambacho 
kinasisitiza uhitaji wa utaratibu wa udhibiti wa taarifa ili kulinda vifaa na 
mifumo ya TEHAMA inayohifadhiwa katika Seva na kuweza kufanya kazi hiyo 
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kwa masaa 24 kwa siku zote za wiki.

Kukosekana kwa mfumo wa kuzima moto katika chumba cha Seva kunaweza 
kusababisha hatari kwa vifaa, miundombinu na taarifa zilizo ndani ya 
chumba Seva kama vile ongezeko la joto na kusababisha mripuko wa moto, 
kuharibika kwa miundombinu na kukosa huduma, kuongezeka kwa gharama 
za matengenezo baada ya kutokea kwa moto n.k.

Ukaguzi unaushauri viongozi ea ZAECA Kuweka Mfumo wa kuzima moto wa 
kiautomatiki (fi re suppression system) katika chumba cha Seva ili kuweza 
kulinda vifaa na mifumo ya TEHAMA inayohifadhiwa.

b)  Kutokuwepo kwa daftari la kusajili watu wanaoingia katika 
chumba cha Seva

Ukaguzi ulibaini kukosekana kwa Daftari la kuweka rikodi za Watu wanaingia 
na kutoka katika chumba cha Seva, hali hii inaenda kinyume na viwango 
kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA vinavyohitaji uwepo wa daftari maalum 
litakalotumika kwa ajilli ya kurikodi watu watakaoingia na kutoka katika chumba 
cha Seva kwa ajili ya usimamizi mzuri na udhibiti wa chumba cha Seva.

Kukosekana kwa Daftari la kuhifadhia watu wanaoingia na kutoka katika 
chumba cha Seva kunaweza kusababisha kushindwa kudhibiti na kufahamu 
aina ya watu wanaoingia na kutoka katika eneo hilo, muda pamoja na shughuli 
wanazofanya hali ambayo inaweza kuhatarisha usalama wa rasilimali zilizomo 
ndani yake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuweka utaratibu imara kwa kuweka 
kumbukumbu za wanaoingia na kutoka katika chumba cha seva pamoja 
na kufuatilia shughuli wanazofanya ndani ya chumba hicho ili kuhakikisha 
kunakuwepo kwa usalama wa taarifa na miundombinu iliyomo.

c)  Udhaifu wa udhibiti wa Mlango wa chumba cha Seva kilichopo 
ZAECA (Absence of reinforced Door)

Ukaguzi ulibaini ZAECA kutokuweka ulinzi wa kutosha katika Mlango wa 
kuingilia katika chumba cha Seva hali ambayo ni kinyume na Matakwa ya 
kifungu nambari 2.9.2.1 cha Muongozo wa utengenezaji wa Sera ya Ulinzi wa 
TEHAMA katika Afi si za Umma kutoka Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
eGAZ unaoelekeza kwamba kuwepo na udhibiti imara wa uingiaji katika 
vyumba vya kuhifadhia Mitambo kwa lengo la kuboresha Usalama.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuweka mlango wa geti la chuma 
katika chumba cha Seva pamoja na kuboresha madirisha ya chumba hicho 
kwa ajili ya kulinda na kudhibiti rasilimali zilizopo katika chumba hicho dhidi 
ya vihatarishi vinavyoweza kusababisha upotevu wa vifaa, taarifa pamoja na 
mifumo.

d)  Kutokuwepo kwa kifaa cha kusimamia kumbukubu za 
wanaoingia na kutoka katika chumba cha Seva (biometric 
door security device)

Kwa mujibu wa muongozo na viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA 
wa ISO 9001 (Fifth edition 15/9/2015) katika kifungu nambari 7.1, 7.2, 7.3 
inasisitiza uhitaji wa udhibiti wa taarifa katika sehemu za Afi si, vyumba, juu 
ya uwekaji wa kifaa maalum cha kuchukua kumbukumbu ya watu wanaoingia 
na kutoka katika chumba cha Seva, kwani kufanya hivyo kunasaidia udhibiti 
na usalama wa juu katika upatikanaji na ufi kiaji wa mifumo na vifaa katika 
chumba cha Seva.

Kukosekana kwa kifaa hicho kunaweza kupelekea Mamlaka kushindwa kupata 
kumbukumbu sahihi za waliongia na kutoka katika chumba hicho ili kuweza 
kusaidia katika kufuatilia matumizi na kubaini matendo yasiyo ya kawaida.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuweka mashine ya Biometric ili kusaidia 
udhibiti na usalama katika upatikanaji na ufi kiaji wa mifumo na miundombinu 
ya TEHAMA katika chumba hicho.

 4.1.4.4  Udhaifu wa udhibiti wa ufi kiaji na mgawanyo wa 
majukumu ndani ya Mfumo wa usimamizi wa Kesi 
(Access control)

Miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao, 2022 (ICT Gudelines 2022) kifungu 
nambari 4.1, pamoja na kifungu nambari 3.4.4.7 cha Sera ya TEHAMA ya Taifa 
Zanzibar, ambacho kinazitaka Mamlaka za Umma kutengeneza utaratibu wa 
udhibiti wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA kwa watumiaji kwa lengo la 
kudumisha Usalama, Usiri, Uadilifu wa taarifa za Serikali pamoja na upatikanaji 
wa mifumo.
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Ukaguzi ulibaini kwamba Mfumo wa Usimamizi wa Kesi (Case Distribution 
Sysytem) wa ZAECA una udhibiti duni wa ufi kiaji katika makundi ya watumiaji 
wake ambapo kundi la watumiaji wa kawaida (Information Center Offi cer) 
wamepatiwa uwezo mkubwa wa ufi kiaji wa Moduli zote zinazowawezesha 
watumiaji hao kuingiza taarifa za aina zote katika mfumo, kuona taarifa 
mbalimbali katika mfumo, kusanidi pamoja na kufuta taarifa mbali mbali ndani 
ya Mfumo huo. Hivyo kundi hili ni la “super users” ambalo linaweza kukamilisha 
hatua zote bila ya kumuhusisha mtu mwengine katika ngazi tofauti za uongozi 
wa Mamlaka.

Udhibiti duni wa ufi kiaji wa mfumo, hususan mfumo wenye taarifa nyeti kama 
huu unaweza kupelekea kuwepo kwa dosari mbali mbali kwa Mamlaka na 
Serikali kwa ujumla, miongoni mwa hizo ni pamoja na: -

•  Kuondoa Usiri unaotakiwa kuwepo katika taarifa mbali mbali 
zinazohusiana na kesi za Rushwa na uhujumu uchumi.

•  Kuhatarisha Uadilifu wa taarifa za Kesi pamoja na mienendo yake 
katika hatua mbali mbali za upatikanaji wa haki kwa watuhumiwa.

•  Kudhoofi sha hali ya upatikanaji wa mfumo husika pamoja na usalama 
wa taarifa zilizomo.

Hali halisi ya utumiaji ya mfumo inayoonesha mtumiaji wa kawaida kupewa 
uwezo wa kuzifuta modeli zote ni kama inayoonekana katika picha ifuatayo:-
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Picha Nambari 4:  Mfumo wa Usambazaji wa Kesi ukionesha Afi sa wa 
Kitengo cha IC (Information Center) kufi kia katika 
Moduli zote za Mfumo
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuzingatia mgawanyo wa majukumu 
na makundi ya watumiaji katika kufi kia moduli mbali mbali za Mfumo na 
kuhakikisha kwamba hakuna mtu mmoja mwenye ufi kiaji wa maeneo yote ya 
mfumo ili kuimarisha Usiri, Uadilifu, na Usalama wa taarifa mbali mbali za Kesi 
zinazohusiana na Rushwa na Uhujumi Uchumi.

Aidha, ili kuhakikisha kuwa mfumo unazingatia uwazi na uwajibikaji 
Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kutengeza makundi ya watumiaji 
yanayowahusisha viongozi wa Mamlaka ambao pia watapatiwa ufi kiaji katika 
mfumo ili waweze kuona na kupata taarifa zote kupitia ripoti mbali mbali 
kwenye mfumo.

4.1.4.5  Dosari ya kiusalama katika Uhifadhi wa Mfumo wa 
Usambaziji Kesi

Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo wa Usambazi Kesi umehifadhiwa katika Kompyuta 
ya Mamlaka kama Seva, hata hivyo Kompyuta hiyo inatumiwa na mmoja wa 
maafi sa wa ZAECA kama kitendea kazi chake katika kutekeleza majukumu 
yake ya kila siku.
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Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na miongozo ya viwango bora kubalifu 
vya TEHAMA (best practice) ambayo kwa sababu za kiusalama ambazo ni 
njia muhimu za kuhakikisha taarifa za Serikali zinaendelea kubaki na Usiri, 
Uadilifu na kupatikana muda wote inatakiwa Kompyuta/ Seva inayotumika 
kuhifadhi mifumo ya TEHAMA kuwekwa katika mazingira salama kama vile 
chumba cha Seva (Sever Room) ambayo yanaudhibiti wa ufi kiaji unaohakikisha 
kila anayefi kia vifaa hivyo (Kompyuta/ Seva) anafahamika muda wote na 
kuhifadhiwa kwa kumbu kumbu za alichofanya kupitia “audit trails/ logs” 
mazingira ambayo ZAECA haijaweka katika Kompyuta inayotumika kuhifadhi 
mfumo wa “Case Distribution”.

Aidha, hali hii inaweka rehani Usiri, uadilifu na upatikanaji wa taarifa nyeti za 
kesi mbali mbali zinazohusu wahalifu na watuhumiwa wa masuala ya rushwa 
na uhujumu uchumi jambo ambalo linaweza kupelekea kuchelewesha au 
kukwamisha juhudi na jitihada za Serikali katika kupambana na Rushwa na 
Uhujumu Uchumi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuchukuwa hatua za makusudi za 
kuboresha mazingira ya TEHAMA katika Mamlaka ikiwemo upatikanaji wa 
Seva maalum itakayotumika kwa ajili ya kuhifadhi mifumo mbali mbali ya 
TEHAMA ya Mamlaka na kuhakikisha kwamba Seva hiyo inawekwa katika 
chumba maalumu cha Seva (Server Room) ambacho kitazingatia matakwa ya 
kiusalama, utendaji, usiri, uadilifu na upatikanaji wa mifumo katika ngazi ya 
Taifa na Kimataifa (best practice).

4.1.4.6  Malipo ya ziada yaliyofanyika kwa wazabuni kupitia 
mfumo wa eProz shilingi 13, 883,600

Ukaguzi ulifanya mapitio ya taratibu za manunuzi yaliyofanywa na ZAECA 
kupitia mfumo wa eProz na kubaini zaidi ya asilimia 34 ya Zabuni za “Minor 
Value” zilitolewa na ZAECA kwenda kwa wasambazaji (suppliers) kwa ajili ya 
malipo ya huduma mbali mbali.

Ukaguzi ulibaini uwepo wa dosari katika mchakato wa manunuzi yaliyofanyika 
ikiwemo ukiukwaji wa taratibu za manunuzi ambapo ni kinyume na Sheria 
nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016. Baadhi ya 
dosari zilizobainika ni kama zifuatazo:-

a) Utoaji wa Zabuni kwa waombaji “biders” waliokuwa na bei za juu zaidi 
na kuwaacha waombaji waliokuwa na bei ndogo ambao walichaguliwa na 
mfumo na kuwekwa katika nafasi 3 bora (3 Lowest biders) bila ya kuwepo 
kwa sababu za msingi zenye ushahidi.
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b) Mfumo wa eProz kushindwa kutumika katika kutoa taarifa za matokeo 
kwa waombaji zabuni hususan kwa wazabuni ambao hawakuchaguliwa 
(hawakushinda zabuni) ya kusambaza bidhaa zilizohitajika ili kuweka 
kumbu kumbu na ushahidi wa kutoridhishwa na uwezo pamoja na vigezo 
vyao kabla ya kuwanyima zabuni husika.

Hivyo, kutokana na dosari zilizopo hapo juu, tathmini iliyofanyika imebainisha 
ZAECA imefanya malipo ya ziada ya shilingi 13,883,600 kwa zabuni 15 kati 
ya zabuni 41 zilizofanyiwa tathmini bila ya kuzingatia matakwa ya Sheria ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma pamoja na matakwa ya mfumo 
wa eProz. Hali halisi ya taarifa za malipo ya ziada yaliyofanyika ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 32:  Zabuni zilizotolewa kwa watoa huduma ambao 
bei zao ni kubwa ukilinganisha na watoa 
huduma waliochaguliwa na mfumo wenye bei 
nafuu

Namba Nambari 
ya 

Zabuni

Gharama 
halisi za 
mzabuni 

mwenye bei 
ndogo kwa 
mujibu wa 

mfumo
(TZS)

Gharama za 
aliyepewa 

tuzo ya  
zabuni

(TZS)

Nafasi ya 
aliyepewa 

tuzo ya 
zabuni kwa 
mujibu wa  

mfumo

  Ziada ya 
fedha

(TZS)

Asilimia 
ya ziada          

(%)

1. rfq_22651  150,000  212,000 4 62,000 29.25
2. rfq_22649  148,000 210,000 3 62,000 29.52
3. rfq_22648 596,500 707,500 2 111,000 15.69
4. rfq_22503 5,015,000 11,512,100 4 6,497,100 56.44
5. rfq_18233 4,761,000 5,475,000 2 714,000 13.04
6. rfq_16914 385,000 591,000 5 206,000 34.86
7. rfq_16900 2,457,000 2,700,000 3 243,000 9.00
8. rfq_12147 1,600,000 2,450,000 2 850,000 34.69
9. rfq_10830 800,000 850,000 2 50,000 5.88
10. rfq_22540 600,000 1,680,000 5 1,080,000 64.29
11. rfq_22270 4,277,000 7,880,000 5 3,603,000 45.72
12. rfq_16578 1,800,000 2,200,000 2 400,000 18.18
13. rfq_22245 210,500 216,000 2 5,500 2.55

Jumla 22,800,000 36,683,600  13,883,600
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Kufanyika kwa malipo ya ziada kunaweza kusababisha hasara kwa Serikali 
kutokana na upotevu wa fedha unaotokana na kutozingatiwa kwa Sheria 
na taratibu za manunuzi kupitia mfumo wa kielektroniki wa eProz. Vile vile 
kunaweza kusababisha dosari zifuatazo:-

•  Kuondoa imani kwa wazabuni kutokana na kutopatiwa taarifa zozote 
kwenye mfumo kuhusiana na zabuni walizoomba ikiwa wamekosa na 
sababu zilizowafanya kukosa zabuni hizo.

•  Kukosekana kwa tija na kupunguza ufanisi wa ununuzi na uondoshaji 
wa mali za umma kwa sababu ya kutozingatia taratibu zilizowekwa 
kupitia mfumo wa eProz.

•  Kuongeza gharama kwa Serikali na kuisababishia Serikali hasara kwa 
kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma kwa bei za juu zaidi ya uhalisia 
wa soko.

• Kuchochea mazingira ya rushwa hususan katika mazingira ambayo 
wazabuni wenye bei ndogo wasipopatiwa zabuni na badala yake kupewa 
wazabuni wenye bei za juu zaidi.

Vile vile jadweli hapo chini linaonesha taarifa nyengine ya mzabuni ambae 
amechaguliwa na kupewa tuzo ya zabuni kwa thamani ya shilingi 14,880,000 
kwa ajili ya kusambaza huduma kwa ZAECA lakini nafasi yake kwa mujibu 
wa orodha ya mfumo ni mtu wa kumi na sita (16) kulingana na bei za zabuni 
zilizowasilishwa ambapo mzabuni mwenye bei ndogo alikuwa ni shilingi 
7,636,000. Ukaguzi haukupatiwa ushahidi wa vigezo vilivyotumika kumpata 
mzabuni huyo.

Hali halisi ya mchakato wa zabuni ni kama inavyoonekana katika picha hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 33:  Kukosekana kwa vigezo vilivyotumika kumpata 
mzabuni wa 16 na kuwaacha wazabuni wa 
nafasi za awali wenye bei nafuu.
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Picha Nambari 5:  Wazabuni ambazo wamekosa tuzo ya zabuni na 
hawakupewa taarifa ya sababu ya kukosa kupitia 
mfumo kwenye zabuni ya RFQ_2637

NT
ROLLER AND AUDITOR

G

Ukaguzi unaushauri Uongozi wa ZAECA kuhakikisha kwamba unasimamia 
kitengo cha Manunuzi kwa karibu na kuhakikisha kwamba taratibu za Manunuzi 
zinazingatiwa muda wote katika aina zote za manunuzi kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na miongozo ya manunuzi.

Aidha, kwa upande wa matumizi ya mfumo wa e-Proz ukaguzi unaushauri 
uongozi wa ZAECA kuhakikisha kwamba unawawezesha watumishi wa Kitengo 
cha manunuzi kwa kupatiwa mafunzo stahiki katika baadhi ya maeneo ambayo 
hawana uelewa wa kutosha ili waweze kuutumia mfumo ipasavyo na kuepuka 
kufanya malipo ya ziada yatakayosababisha hasara kwa Serikali.

4.1.4.7  Kutokushindanishwa kwa watoa huduma mbalimbali 
kwenye Zabuni ya Ununuzi wa Huduma ya Chakula 
nambari RFQ_21374 yenye thamani ya shilingi 
45,360,000

Ukaguzi ulibaini kwamba ZAECA haikuwaalika watoa huduma mbalimbali 
katika zabuni ya Ununuzi wa Huduma ya Chakula kupitia Zabuni nambari 
RFQ_21374 ya tarehe 07/06/2023 ambapo Kampuni ya 2R&2N Supplier ndio 
pekee iliyoalikwa kushiriki katika Zabuni hiyo kinyume na Sheria namabri 11 ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 na Kanuni zake.
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Ukiukwaji wa taratibu za manunuzi unaweza kupelekea uwepo wa mianya ya 
rushwa na uhujumu uchumi na kuisababishia Serikali hasara kwa kununua 
bidhaa au huduma kwa bei kubwa zisizokuwa na ushindani.

Kudhoofi sha uchumi kwa kuondoa ushindani na mzunguko wa fedha kwa 
kupunguza wafanya biashara ambao hawapati kazi kama hiyo ya Zabuni ya 
kutoa huduma ya chakula.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kusimamia kitengo cha Manunuzi kwa 
karibu na kuhakikisha kwamba watumishi wanazingatia matakwa ya Sheria 
na Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ili kufanya manunuzi 
yenye tija katika matumizi ya fedha za Serikali na kupunguza gharama zisizo 
za lazima kwa Serikali kupitia ushindani wa wazabuni na watoa huduma mbali 
mbali watakao wezesha kupatatikana bei shindani ambazo ni himilivu kwa 
Serikali.

4.1.4.8  Upatikanaji hafi fu wa mfumo wa manunuzi wa 
kielektroniki (eProz) katika mtandao wa ZAECA

Ukaguzi ulibaini kwamba mfumo wa eProz haupatikani kupitia mtandao wa 
ZAECA katika mazingira ya Makao Makuu ya Afi si, ambapo ukaguzi uliweza 
kugundua chanzo kikuu cha tatizo la kutokupatikana kwa mfumo wa eProz 
kupitia mtandao wa Afi si ni kuwepo kwa matumizi makubwa ya “bandwith” 
yanayofi kia kikomo cha “bandwith” iliyolipiwa (20Mbps) na ZAECA kutoka 
ZICTIA yakiwa ni sababu kuu ya kukwamisha ufi kiaji wa mfumo wa eProz.

Aidha, ukaguzi uliweza kufanya tathmini ya matumizi ya “internet” na kubaini 
kwamba ZAECA haijaweza kuzuia matumizi katika “sites” zisizokuwa na tija 
na zenye vihatarishi vya usalama wa taarifa za kompyuta kama vile Torrent, 
Netfl ix, Ticktok, adult sites, gambling site, download sites n.k ambazo kwa 
kawaida hutumia “Bandwith” kubwa na kunyima Programu nyengine kufanya 
kazi wakati wa masaa ya kazi.

Kukosekana kwa leseni za udhibiti na usalama katika kifaa cha ulinzi wa 
mawasiliano ya mtandao (sophos fi rewall) kunaweza kupunguza ufanisi wa 
Kitengo cha Manunuzi katika matumizi ya mfumo wa manunuzi (eproz)

Vile vile kuongezeka kwa gharama binafsi kwa watumishi kutokana na 
watumishi kutumia simu zao za mkononi kwa ajili ya kupata huduma za 
Internet na kuweza kuufi kia mfumo wa eProz.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kufanya malipo ya Leseni za kifaa cha 
Sophos XG Firewall ili kupata uwezo wa kufanya usanidi wa Sera za Usalama 
ikiwemo kuzifungia Programu ambazo zimepigwa marufuku katika Muongozo 
wa Internet Usage Guideline, 2022 wa eGAZ.

4.1.4.9  Kutotumika kwa mfumo wa e-Offi ce katika Afi si za 
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi

Ukaguzi ulibaini kwamba ZAECA haijaanza matumizi ya mfumo wa Serikali wa 
Afi si Mtandao (e-Offi ce) licha ya kupatiwa Kompyuta na “Scanner” maalumu 
kwa ajili ya kuendesha mfumo kwa zaidi ya miezi 4 sasa.

Aidha, ukaguzi ulibaini kwamba watumishi wa Masjala pamoja na watumishi 
wengine wanaotakiwa kutumia mfumo wa e-Offi ce hawajapatiwa mafunzo ya 
namna ya kuutumia mfumo ambapo mpaka tunakamilisha Ukaguzi ZAECA 
haikuwa na mpango wa mafunzo ya mfumo ya e-Offi ce.

Kukosekana kwa dira na mpango madhubuti wa utekelezaji wa miongozo 
halali ya Serikali kupitia Wakala wa Serikali Mtandao na Afi si ya Rais Katiba, 
Sheria, Utumishi na Utawala Bora kumepelekea mapungufu katika mipango na 
mikakati ya Serikali ya kutekeleza Serikali Mtandao ili kuongeza tija, ufanisi, 
uwazi na uwajibikaji.

Ukaguzi unashauri uongozi wa ZAECA kuhakikisha kwamba unasimamia kitengo 
cha Masjala na TEHAMA kwa kushirikiana na eGAZ na Mamlaka ya Nyaraka na 
Kumbu kumbu Zanzibar ili kuwezesha utolewaji wa mafunzo kwa watumishi 
wote wanaotarajiwa kutumia mfumo wa e-Offi ce na kutekeleza mahitaji yote 
muhimu yatakayowezesha kuanza kutumika kwa mfumo wa e-Offi ce katika 
Afi si zote za ZAECA Unguja na Pemba kwa uharaka unaostahili.

4.1.4.10  Kukosekana kwa Mfumo wa Kielektroniki wa kufanya 
Uchunguzi wa Kimahkama (Forensic Audit Software) na 
kukusanya Ushahidi wa Kidijitali (Digital Evidence)

Mfumo wa Kielekroniki wa kufanya Uchunguzi wa Kimahkama (Forensic Audit 
Software) na kukusanya Ushahidi wa Kidijitali (Digital Evidence) ni mfumo wa 
Kielektroniki uliotengenezwa na kutumika kwa lengo la kuhifadhi na kusimamia 
ushahidi wa kesi au nyaraka nyingine muhimu zinazotumika katika Muktadha 
wa kimahakama. Ushahidi huu unaweza kuwa wa aina mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na nyaraka za elektroniki, picha, sauti, au taarifa nyingine inayoweza 
kutumika kuthibitisha na kuelezea ukweli juu ya suala fulani.
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Mfumo huu unaweza kujumuisha programu, taratibu, na vifaa vinavyosaidia 
uhifadhi wa ushahidi kwa njia inayohakikisha usalama, uhakika, na upatikanaji 
wa haraka wa taarifa. Lengo kuu la mfumo wa kuchunguza ushahidi ni kutoa 
njia rasmi na yenye utaratibu wa kisheria wa kuhifadhi, kusimamia, na 
kuwezesha utumiaji wa ushahidi katika muktadha wa kisheria na kiupelelezi.

Ukaguzi ulibaini ZAECA haina Mfumo wa Kielekroniki unaotumika katika 
kusaidia kuchunguza ushahidi kutokana na Kesi mbalimbali zinazo ripotiwa 
katika Mamlaka. Hata hivyo, hadi ukaguzi unakamilika haukuweza kupatiwa 
njia zinazotumika kuhifadhi ushahidi wa kidijitali (Digital Evidence).

Baadhi ya nyaraka za kidijitali ambazo zinatakiwa kuwa na mfumo wa kusimamia 
na kulinda matumizi yake ni pamoja na: -

• Barua pepe, Maandishi na Ujumbe Mfupi (Emails, text and instant 
messages).

• Picha za Kidijitali na Video (Digital photographs and video footage).

• Faili za Uhasibu na Miamala (Accounting fi les and transactions).

• Historia ya kivinjari na kumbukumbu za mtandao (Browser history and 
Internet logs).

• Taarifa za Eneo (GPS tracks and location data)

• “Databases Logs”

Kukosekana kwa mfumo wa kuchunguza na kuhifadhi ushahidi wa kidijitali au 
kutumia mifumo isiyo rasmin kunaweza kusababisha dosari mbali mbali, hasa 
katika muktadha wa kimahakama, kiuchunguzi na kiupelelezi kama zifuatazo: 

Kuharibu ubora wa Ushahidi: Hali hii inaweza kujitokeza katika mazingira 
ambayo ushahidi uliochukuliwa na Mamlaka ukatofautiana na ushahidi halisi 
japo kwa sehemu ndogo sana kama vile mkato, nukta, urefu wa sentensi, 
“format of data” na kupelekea ushahidi kukataliwa katika vyombo vya kutolea 
haki.

Upotevu wa Ushahidi: Kukosekana kwa Mfumo imara wa Kielekroniki 
unaotumika kuhifadhia Ushahidi kunaweza kupelekea kupotea kwa nyaraka 
na vielelezo mbalimbali ambavyo ni muhimu katika kufanikisha hatua za 
kupatikana kwa haki juu ya kesi fulani katika vyombo vya haki.
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Kuchelewesha Kesi na Uchunguzi: Kutokana na upotevu na kuharibika kwa 
ubora wa ushahidi kunaweza kupelekea ucheleweshwaji wa Kesi na kukamilika 
kwa uchunguzi jambo linaloweza kuchelesha upatikanaji wa haki.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kupanga bajeti itakayowezesha upatikaji 
wa mfumo wa Kielektroniki wa kuhifadhi ushahidi wa kidijitali kwa kuzingatia 
miongozo ya kitaifa na kimataifa.

4.1.4.11  Kukosekana kwa “Sophos Firewall” katika Afi si za Mikoa 
za Mamlaka ya Kuzuia na Rushwa na Uhujumu Uchumi 
Zanzibar

Ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa Firewall katika Afi si za Mikoa za Mamlaka ya 
Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA Regional Offi ces).

Hali hii inapelekea matumizi yote ya kimtandao katika Afi si za Mikoa kwa upande 
wa Unguja kutokuwa na usalama wa kutosha jambo ambalo ni kinyume na 
Matakwa ya Miongozo ya Serikali 2022, kifungu nambari 6.3.1 Kinachozitaka 
Taasisi za Umma kuweka njia za kiusalama katika Matumizi ya Kimtandao katika 
Afi si za Umma.

Kukosekana kwa kifaa cha kuweka usalama wa mtandao (Network) kunaweza 
kupelekea kuvuja au kudukuliwa kwa taarifa muhimu za Serikali na hivyo 
kusababisha hatari ya kukosekana kwa Usiri, Uadilifu, na Upatikanaji wa taarifa 
za Serikali zinazochakatwa, kusafi rishwa na kuhifadhiwa katika mifumo na 
vifaa nyengine vya TEHAMA vinavyotumika ZAECA na kusababisha kupotea, 
kuharibiwa ama kudukuliwa kirahisi na watu wasiohusika na kutokuwa na nia 
njema na Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuchukuwa hatua za makusudi za 
kuboresha Teknolojia ya kimtandao ya Mamlaka ili kuimarisha usalama na 
kuongeza tija na ufanisi wa ZAECA kupitia matumizi ya TEHAMA.

4.1.4.12  Kutokufanyika kwa Mafunzo ya Kujikinga na Uhalifu wa 
Kimtandao (Cyber Security Awareness Training) kwa 
watumishi wa ZAECA:

Mpango wa mafunzo ya uelewa juu ya masuala ya ulinzi na usalama wa 
matumizi ya TEHAMA ni mpango mahsusi ulio na lengo la kuwajengea uwezo 
watumiaji wa mifumo pamoja na vifaa vya TEHAMA dhidi ya matokeo ya uhalifu 
wa kimtandao (cyber crime) pamoja na uingizwaji wa programu hatarishi 
“malicious software” unaoweza kuiathiri Mamlaka,



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

129

Aidha, ukaguzi ulibaini ZAECA kutokua na mpango mahsusi wa kutoa mafunzo 
ya usalama wa Kimtandao (Cyber Security Awareness Training) kwa watendaji 
wake licha ya kuwa watendaji hao hutumia vifaa vya kielektroniki, miundombinu 
ya Kimtandao pamoja na mifumo ya TEHAMA katika kazi zao za kila siku.

Hali hii inaenda kinyume na Matakwa ya Muongozo wa utengenezaji wa Sera 
za ulinzi wa TEHAMA kutoka Wakala wa Serikali mtandao Zanzibar kipengele 
nambari 2.8.4.1 kinachozungumzia utowaji wa elimu kuhusiana na Makosa na 
Usalama wa kimtandao kwa watumishi wa Taasisi za Umma katika ngazi zote.

Kushindwa kuilinda Mamlaka dhidi ya wahalifu wa mitandao (hacker) pamoja 
na programu hatarishi (malicious software) hali inayoweza kusababisha uvujaji 
wa taarifa (data breach) nyeti za Mamlaka na hivyo kuisababishia Serikali 
Gharama kubwa katika kupambana dhidi ya Uhalifu wa aina hiyo pamoja na 
kukosekana kurejeshwa kwa taarifa muhimu ambazo zilipata mashambulizi au 
kupotea kwa njia ya mitandao.
Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuandaa Mpango wa mafunzo ya 
Usalama wa Kimtandao kwa watumishi wake katika ngazi zote ili kuhakikisha 
kwamba kila mtumishi anachukuwa tahadhari za mashambulizi ya kimtandao 
kupitia matumizi ya mifumo na vifaa mbali mbali vya TEHAMA. Aidha, mafunzo 
haya yanatakiwa kutolewa angalau mara moja kila mwaka kwa watumishi 
wote Unguja na Pemba.

4.1.4.13  Kutofungwa kwa Mfumo wa Kamera za Ulinzi katika 
Afi si za ZAECA

Mfumo wa Kamera za CCTV unasaidia kuonesha kumbukumbu za matukio 
yote yanayofanyika katika mazingira ya Afi si kwa lengo la kutunza ushahidi 
kwa ajili ya hatua nyengine za haki kwenye vyombo husika ikiwa kumetokezea 
uhalifu wa aina yoyote.
Kwa kuzingatia Kifungu nambari 4.3.4 cha muongozo wa Wakala wa Serikali 
Mtandao (eGAZ), 2022, Taasisi inatakiwa kuhakikisha uwepo Usanifu wa 
Usalama wa Mamlaka (Institutional Security Architecture) ambao utahakikisha 
upatikanaji wa usalama wa taarifa na nyenzo muhimu za TEHAMA.
Katika kufanya mapitio ya mfumo wa Ulinzi kwa kutumia kamera katika 
Afi si kuu pamoja na Afi si za Mikoa za ZAECA Unguja, ili kuangalia utendaji 
kazi wa mfumo huo, ukaguzi ulibaini kutokufungwa kwa mfumo wa CCTV 
camera katika Afi si hizo licha ya kubainika katika Afi si Kuu uwepo wa vifaa 
vinavyoweza kuwezesha kufanya kazi kwa mfumo huo ikiwemo Mashine ya 
kurikodia matukio (NVR) pamoja na kamera.
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Hali hii imesababisha kukosekana kwa taarifa za ulinzi na ushahidi kwa njia za 
kidijitali katika maeneo yote ya Afi si kuu za ZAECA yaliyopo Kilimani.

Vile vile kwa kuzingatia umuhimu wa usalama katika mazingira ya Afi si za 
ZAECA ambazo pamoja na mambo mengine hushikilia mali na vitu mbali 
mbali vya thamani kama ushahidi wa matukio ya Rushwa na Uhujumu 
Uchumi kutoka kwa wananchi kunaweza kuongeza hatari (risk) ya mali hizo 
kuharibiwa, kuibiwa, au kupotezwa ushahidi katika maeneo ya himaya ya 
ZAECA na hatimae kushindwa kujulikana waliohusika kuondoa ushahidi huo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAECA kuandaa mpango na kutekeleza 
ufungaji wa Kamera za Ulinzi kuanzia katika hatua ya kuandaa michoro ya 
mtandao wa Kamera hadi Nyaraka ya Usanifu wa kiusalama kwa kuzingatia 
miongozo ya kitaifa na kimataifa ikiwa ni hatua muhimu za kuboresha usalama 
na kuhakikisha upatikanaji wa ushahidi wa uhakika endapo uhalifu wa aina 
yoyote utatokea katika mazingira ya Afi si.

4.1.5 WIZARA YA UJENZI MAWASILIANO NA UCHUKUZI

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Wizara ya Ujenzi Mawasiliano na Uchukuzi 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.5.1 Kutokuwepo kwa Mifumo ya TEHAMA ya Wizara

Katika kipindi cha awamu ya nane, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imefanya 
jitihada kubwa za kuimarisha maendeleo katika sekta ya TEHAMA kwa Taasisi 
za Serikali ili kurahisisha mawasiliano katika utendaji kazi kwa lengo la kutoa 
huduma bora kwa wananchi, kuongeza udhibiti wa ukusanyaji mapato na 
matumizi, kuimarisha ulinzi na usalama wa taarifa na nyaraka mbali mbali za 
Serikali pamoja na kuboresha miundombinu na mifumo ya mawasiliano kwa 
lengo la kupatikana tija na ufanisi wa kazi na huduma bora kwa Jamii.

Wakala wa Serikali Mtandao imeanzisha Mkakati wa kidijitali wa Serikali 
(Government Digital Strategy) kwa lengo la kuisaidia Taasisi za Umma katika 
kutoa huduma bora kupitia Mifumo ya TEHAMA.
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Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi haijaanzisha na kutumia mifumo yake ya TEHAMA kwa ajili ya 
utendaji kazi wa Wizara hiyo. Vile vile imebainika baadhi ya mifumo Jumuishi 
ya Serikali ambayo  inasimamiwa na Wakala wa Serikali Mtandao  na kutumika 
kwa Taasisi zote za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kama vile mfumo wa 
e-Offi ce, pia nayo inatumika kwa kiwango kidogo kwa watendaji wa Wizara. 
Hadi ukaguzi unakamilika Wizara imekuwa inafanya shughuli zake nyingi kwa 
kutumia njia za kawaida “manually”.

Kutokuwepo kwa mifumo ya TEHAMA ya kufanyia shughuli kuu katika Wizara 
ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi kunaweza kusababisha utendaji dhaifu wa 
shughuli za Wizara na kupelekea kupungua kwa ufanisi.

Aidha, kutotumika kwa mifumo ya TEHAMA ni kutounga mkono juhudi za 
Serikali katika kuanzisha Mkakati wa Mabadiliko ya Kidijitali kwa Serikali 
kwamba Taasisi za umma kutumia Mifumo ya TEHAMA.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wizara kufanya jitihada za makusudi za 
kuanzisha mifumo ya TEHAMA kwa lengo la kurahisisha utendaji, utoaji wa 
huduma bora kwa Wananchi  pamoja na kuunga mkono jitihada za Serikali 
za kufanya mabadiliko ya kidijitali kwa Taasisi za Umma (Government Ditigal 
Transformation Strategy) ili kuongezeka kwa kasi ya maendeleo endelevu 
nchini.

4.1.5.2  Kukosekana kwa Kamera za kusimamia Ulinzi na Usalama 
katika Wizara (CCTV)

Ukaguzi ulifanya ziara ya mapitio ya Afi si katika majengo ya Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi na kubaini kutokuwepo kwa kamera za kusimamia 
ulinzi (CCTV) na usalama wa rasilimali za Afi si pamoja wafanyakazi wa Wizara 
hiyo.

Kutokuwepo kwa kamera za CCTV kunaweza kusababisha uchochezi  wa 
kujitokeza kwa vitendo vya uharibifu wa mali za afi si, uhalifu, upotevu na 
wizi wa mali za Afi si na kupelekea kukosekana kwa ushahidi wake na hatimae 
kuingiza hasara Serikali.

Vile vile kunaweza kupelekea urahisi wa kufanyika kwa vitendo visivyo na 
nidhamu na maadili kwa wafanyakazi ndani ya mazingira ya Afi si bila ya 
kubainika jambo ambalo litaweza kushusha taswira, heshima na uadilifu kwa 
watumishi wa Wizara.
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Ukaguzi unaushauri uongozi  wa MOICT kutenga bajeti ya kufanya manunuzi 
na ufungaji wa kamera za Ulinzi (CCTV Camera) katika maeneo yote muhimu 
ya jengo la Wizara ili kuimarisha Ulinzi na kuhakikisha kunakuwa na Usalama 
wa kutosha wa mali za Afi si pamoja na wafanyakazi wake.

4.1.5.3  Kukosekana kwa zana za kisasa za kufuatilia utendaji na 
mawasiliano ya mtandao (Modern Network Monitoring 
Tools).

Zana za ufuatiliaji wa mawasiliano ya Mtandao ni zana zinazoweza kufuatilia 
mtandao kwa wakati halisi (real time monitoring) na kutoa taarifa ya haraka 
juu ya utendaji kazi na hali ya Afya ya mtandao (Network health) kwa muda 
wa masaa 24 siku 7 za wiki. Zana hizi huruhusu Wizara kufanya ufuatiliaji 
wa mtandao na kudhibiti mapungu mbali mbali kabla hayajatokea (pro-active 
measures) na kusaidia kuongeza ufanisi wa mtandao unaopelekea kuongeza 
tija katika utumishi kwa matumizi ya TEHAMA.
Ukaguzi ulibaini kwamba MOICT haina zana za kufuatilia hali ya Mtandao 
wake (Network Monitoring system) zenye uwezo wa kutoa taarifa halisi na 
kwa wakati  (real time) kuhusiana na matukio yanayofanyika kupitia Mtandao 
pamoja na utendaji kazi wa mtandao wa Wizara jambo ambalo ni  kinyume na 
miongozo ya viwango bora kubalifu vya usalama vya kimataifa ISO/IEC 27001.

Miongoni mwa athari za moja kwa moja zinazoweza kuifi ka MOICT na Serikali 
kwa ujumla ni pamoja na zifuatazo: -

Ucheleweshwaji wa ugunduzi wa matatizo ya Mtandao na kupelekea 
kuchelewa kutoa ufumbuzi wa tatizo husika wakati linapotokezea kunapelekea 
kukwamisha utoaji wa huduma bora kwa jamii na kwa wadau mbalimbali wa 
Wizara.

Kukosa fursa za kufanya maboresho ya mfumo wa Mtandao kwa kukosa taarifa 
muhimu ambazo zingeweza kupatikana kupitia zana za ufuatiliaji wa Mtandao.

Vile vile kushindwa kubaini mapema uwepo wa changamoto na kuzipatia 
ufumbuzi (pro-active measures) kabla ya kuanza kujitokeza kwa athari 
zitakazosababishwa na changamoto hizo.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wizara kuhakikisha unatenga bajeti na fedha 
toshelevu na kununua zana za kisasa za kusimamia mfumo wa mtandao na 
miundombinu yake yote kwa wakati halisi (real time network monitoring tools) 
ili kuepusha dosari zinazoweza kutokezea.
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4.1.6 WIZARA YA MAJI, NISHATI NA MADINI

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Wizara ya Maji Nishati na Madini (WMNM) 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.6.1 Kutokuwepo kwa Tovuti ya Taasisi

Sheria Nambari 12 ya Wakala wa Serikali Mtandao ya 2019, Sera ya Taifa 
ya TEHAMA na Sera ya Serikali Mtandao zinasisitiza juu ya haja ya kutumia 
TEHAMA katika uendeshaji wa shughuli za Serikali kurahisisha mawasiliano 
na katika utowaji wa huduma kwa jamii.  Tovuti ni jukwaa muhimu linaloweza 
kutoa ufi kiaji wa habari kwa umma, kuongeza uwazi wa shughuli za serikali, 
na kuwezesha mawasiliano bora kati ya serikali na wananchi.

Ukaguzi umebaini kwamba Wizara ya Maji Nishati na Madini haina Tovuti rasmi 
inayotumia kwa ajili ya kufi kisha taarifa mbali mbali za kazi za Wizara pamoja 
na utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku.

Upatikanaji wa taarifa mbalimbali Kitaifa na Kimataifa: Kutokuwepo 
kwa tovuti rasmi ya taasisi kunakwamisha upatikanaji wa taarifa mbali mbali za 
taasisi katika ngazi ya taifa na kimataifa jambo linaloweza kuikosesha Wizara 
na Serikali kwa ujumla fursa za kupata maoni ya kujenga kutoka kwa wadau 
mbali mbali pamoja na kukosa fursa za uwekezaji katika Sekta ya Maji,Nishati 
na Madini.

Ukosefu wa Uwazi: Kutokuwa na tovuti kunaweza kuongeza ukosefu wa 
uwazi na Kudhoofi sha uwajibikaji katika taasisi kwa kuwa taasisi inakuwa 
imejifungia na kutokuweka wazi kazi zake, mipango na mikakati yake kwa 
umma ambayo inatakiwa kutumika kama kipimo cha utekelezaji wa majukumu 
ya taasisi husika kwa kipindi husika.

Kudhoofi sha Mahusiano na wadau: Kutokuwepo kwa tovuti kunaweza 
kupelekea taasisi kuwa na mahusiano dhaifu na wadau wake kwa sababu ya 
kukosa mawasiliano ya moja kwa moja na wadau wake kote duniani.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Maji, Nishati na Madini kuchukua 
jitihada za lazima na kuhakikisha inakuwa na tovuti.  Kwa kuzingatia mazingira 
ya sasa, kuwa na tovuti ni muhimu kwa taasisi kujenga na kudumisha uwepo 
wa dijitali unaofaa.
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4.1.6.2  Kutozingatiwa kwa miongozo katika Utengenezaji wa 
Mfumo wa Madini Management System

Kwa mujibu wa toleo la barua ya Manunuzi na ufungaji wa Mifumo na Vifaa 
vya TEHAMA katika sekta ya Umma, iliyotolewa tarehe 13 Julai 2021 lenye 
kumbukumbu namba OR/EGOV/NJ/02/VOL.VII/216 kutoka kwa Wakala wa 
Serikali Mtandao Zanzibar, sehemu ya 5(a) ya barua hiyo imezielekeza taasisi 
zote kuandaa mahitaji yote muhimu na nyaraka za awali za uanzishaji wa 
mifumo ya TEHAMA kulingana na viwango na miongozo inayotolewa na 
Serikali.

Hata hivyo baadhi ya miongozo ya viwango bora na kubalifu ya kimataifa ya 
TEHAMA ikiwemo ISO/IEC 12207, IEEE Std 1074-2018 - IEEE Standard for 
Developing Software Life Cycle Processes, ISO/IEC 27001 - Information Security 
Management System (ISMS) n.k, inataka mfumo wowote unaotengenezwa 
kupitia utaratibu maalumu wa kutengenezea mifumo. Software Development 
Life Cycle (SDLC), huu ni mchakato ambao kimsingi hutoa mbinu iliyopangwa 
kwa muundo, uundaji, majaribio, uwekaji na matengenezo ya mifumo.

Ukaguzi haukuweza kupatiwa nyaraka zote muhimu za mfumo wa Madini 
ambapo ilibainika kwamba Utengenezaji wa mfumo wa Madini (Madini 
Management System) haukuzingatia taratibu za kutengeneza mifumo za 
kitaifa na kimataifa.

Kutozingatiwa kwa utaratibu wa kutengeneza mifumo ya TEHAMA katika 
utengenezaji wa mfumo wa Madini kunaweza kupelekea kukosekana kwa hali 
ya umiliki wa mfumo kwa watumishi wa Wizara na kuonekana kama mali ya 
mtoa huduma (Lack of ownership of the system), hali itakayopelekea mfumo 
kutotumika ipasavyo na kuinyima Serikali kupata manufaa ya uwekezaji katika 
mfumo husika.

Kukosekana kwa matumizi endelevu ya mfumo jambo linaloweza kusababisha 
mfumo usiendelee mara baada ya kumalizika kwa mkataba na mtoa huduma 
hususani mfumo unapokabidhiwa kwa Serikali na kuisababishia Serikali hasara 
kubwa.

Uwepo wa mifumo mingi Serikalini isiyokuwa na tija na inayo ongeza gharama 
za wendeshaji kwa kuwalipa watoa huduma badala ya kutumia rasilimali watu 
za ndani ya Serikali.
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Ukaguzi unashauri kuwa kabla ya kuunda au kununua mfumo Shirika lizingatie 
miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao pamoja na viwango bora kubalifu 
vya kimataifa.

Vile vile, Ukaguzi unaushauri uongozi  wa WMNM kuhakikisha nyaraka zote 
zinapatikana wakati wa utengenezwaji wa mfumo kwa lengo la kupatikana 
matumizi sahihi na endelevu kwa mifumo ya TEHAMA.

4.1.6.3  Uf anyikaji wa Malipo ya Mfumo wa Madini zaidi ya 
shilingi 877,174,447 kwa M/S Rahisi Solution pasipo 
kutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Mkataba

Wizara ya Maji, Nishati na Madini iliingia mkataba na M/S Rahisi Solution 
Company LTD mnamo tarehe 01/04/2022 kwa huduma za utengenezaji na 
ufungaji wa Mfumo wa Usimamiaji Madini na huduma nyinginezo zilizoainishwa 
katika Mkataba huo nambari SM Z/A13/SR/2021-2022/01.

Aidha, kipengele nambari 4 (c), (d), (e) na (f) cha Hadidu Rejea za Mkataba 
huo kinamtaka Mtoa Huduma  (M/S Rahisi Solution Company LTD) kuwasilisha 
Wizarani nyaraka zifuatazo kama sehemu muhimu ya mfumo wa Madini: -

i. Training Materials and User Manuals,

ii. Maintenance Details Plan, Agreement & SLA,

iii.  API tha enables the prospective system to exchange information with 
third party systems from different stakeholders.

iv. System Requirement document,

v. System Design document,

vi. User Acceptance Test Case document,

vii. User Acceptance Certifi cate,

viii. User Access and Privileges Mapping document,

ix. System Confi guration/ Set Up Manual document,

x. Database backup report,

xi. Reports (Inception Report, Monthly Progress Report, and Final Report)
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Ukaguzi umebaini kwamba zaidi ya asilimia 92 ya nyaraka zote zilizotakiwa 
kutolewa na M/S Rahisi Solution kama nyenzo muhimu za kuwezesha Wizara 
kudhibiti na kusimamia uendeshaji wa Mfumo wa Madini hazijawahi kutolewa 
hadi ukaguzi unakamilika. Hata hivyo, Wizara ya Maji, Nishati na Madini 
imeendelea kumlipa mtoa huduma (M/S Rahisi Solution) kuanzia mwezi Juni, 
2022 hadi mwezi Mei, 2023 jumla ya shilingi 877,174,447 hadi ukaguzi ukamilike 
kuwasilisha nyaraka hizo  muhimu za umiliki, usimamizi na uendeshaji wa 
mfumo huo wa Madini. Hali halisi ya malipo hayo ni kama inayoonekana katika 
Jedwali hapo chini:-
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Aidha, wakati wa kipindi cha ukaguzi imebainika kwamba Kampuni ya Rahisi 
Solution iliwasilisha madai ya malipo ya jumla ya shilingi 622, 793, 713 kwa 
kipindi cha miezi 5 kuanzia mwezi, Julai, 2023 hadi mwezi Novemba, 2023 
ikingojea taratibu za malipo japokuwa hajatekeleza wajibu wake kwa mujibu 
wa makubaliano rasmi na Wizara katika kuwasilisha nyaraka hizo Serikalini.

Ikiwa madai hayo yatafanyika M/S Rahisi Solution atakuwa amelipwa jumla 
ya shilingi 1,499,968,159 bila ya kuwasilisha nyaraka zinazohitajika za Mfumo 
ikiwemo  nyaraka za umiliki, usimamizi, wendeshaji na udhibiti wa Mfumo wa 
Madini.

Aidha, kitendo cha Wizara kuendelea kufanya malipo kwa M/S Rahisi Solution 
pamoja na kwamba hajatekeleza baadhi ya matakwa muhimu ya Mkataba 
kimepelekea M/S Rahisi Solution kutokuweka uzito katika kutengeneza na 
kuwasilisha Wizarani nyaraka zote zinazotakiwa ili kuiwezesha Wizara kuwa 
na umiliki, usimamizi, wendeshaji na udhibiti wa Mfumo wa Madini.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wizara ya Maji, Nishati na Madini kuchukua 
hatua stahiki za kisheria kuhakikisha kwamba M/S Rahisi Solution anatekeleza 
wajibu wake kama ilivyokubaliwa katika mkataba.

Aidha, kwa kuwa tayari M/S Rahisi Solution ameishalipwa zaidi ya shilingi 
877,174,447 ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuzuia malipo zaidi kwa 
M/S Rahisi Solution hadi atakapotekeleza takwa la kuwasilisha nyaraka zote 
zilizoainishwa katika Kipengele cha 4 (c), (d), (e) na (f) katika Hadidu rejea za 
Mkataba huo.

4.1.6.4  Kutokuzingatiwa kwa ushauri wa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali katika Rasimu ya Mkataba baina ya Wizara 
na M/S Rahisi Solution

Ukaguzi umebaini kuwa Wizara ya Maji, Nishati na Madini iliiandikia barua 
Afi si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuitaka kufanya mapitio ya Rasimu 
ya Mkataba nambari SMZ/A13/SR/2021-2022/01 uliokuwa unatarajiwa 
kusainiwa baina ya Wizara na Rahisi Solution, ambapo katika majibu ya Afi si 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kupitia barua ya tarehe 28/02/2022 nyenye 
marejeo nambari LD 908 VOL.II/39 Mwanasheria Mkuu wa Serikali alishauri 
Uongozi wa Wizara kufanya marekebisho ya Vifungu mbali mbali kama vile: -

• GCC 12.1 – Kinachozungumzia Programu ya utekelezaji wa Mfumo.

• GCC 17.1 – Kikizungumzia uwepo wa Activity schedule.
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Vipengele hivi vilishauriwa kuwekwa katika Mpango Kazi wa Mradi, hata hivyo 
Wizara haikutekeleza  hayo na badala yake iliviacha katika Mkataba kama 
unavyosomeka sasa.

• GCC 16 – Kutokuwepo kwa vipengele (f) na (g)  ambavyo vimetajwa 
katika Mkataba wakati katika uhalisia havipo.

Mpaka Mkataba unasainiwa Vipengele hivi havikuwekwa kama ilivyopendekezwa 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

• GCC 27 – Kutokuwepo kwa kiwango cha “Penalty for lack of Perfomance” 
ambacho Rasimu ya Mkataba ilionesha kwamba kimeelezewa zaidi 
kwenye kifungu GCC 41.1 ambacho kimsingi hakikuwepo katika Rasimu 
ya Mkataba uliopitiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali alipendekeza kwamba kwa umuhimu wa 
kifungu hicho kilitakiwa kuwekwa katika Mkataba utakao sainiwa, hata hivyo 
Uongozi wa Wizara ya Maji, Nishati na Madini haukukiweka kifungu hicho 
katika Mkataba uliosainiwa baina ya Wizara na M/S Rahisi Solutions. Hali hii 
imechangia kusua sua kwa Utendaji wa kampuni ya M/S Rahisi Solution na 
kuikosesha Serikali haki zake za msingi kwa mujibu wa Mkataba.

• GCC 13.1 – Kutokuwepo kwa Kifungu cha “Contract Duration” – 
Mwanasheria Mkuu alibainisha kutokuwepo kwa Kifungu cha muda wa 
mkataba na kupendekeza kifungu hicho kuwekwa kwenye GCC.

Hata hivyo Uongozi wa Wizara haukutekeleza  hayo na badala yake mkataba 
uliendelea kusainiwa ukiwa na mapungufu yaliyobainika.

• SCC 1.1(m) – Mwanasheria Mkuu alibaini kwamba Kifungu hiki hakikuwa 
kinafahamika vyema na kwamba alipendekeza kitolewe maelezo zaidi.

Hata hivyo mkataba uliendelea katika hatua za kusainiwa bila ya kufanyiwa 
kazi  mapendekezo hayo ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

• SCC 5 (7.1) – Kutofahamika  vyema nani mwenye “full mandate and 
authority” kati ya Mmiliki wa Kampuni na Mwakilishi wa Mmiliki wa 
Kampuni, ambapo Mwana Sheria Mkuu wa Serikali alishauri pawekwe 
sawa kabla ya kusainiwa kwa Mkataba husika.

Hata hivyo haya hayakufanyiwa kazi kama yalivyotolewa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Mkataba ulisainiwa kama ulivyokuwa.
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Kwa ujumla kutozingatiwa kwa  yaliyotolewa na Afi si ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ni kwenda kinyume na matakwa ya Sheria nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 pamoja na Kanuni zake za 2021 jambo 
ambalo linaweza kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Maji Nishati na Madini kuchukua hatua 
za haraka kurekebisha mkataba kwa kuzingatia mabadiliko yaliyopendekezwa. 
Hii itahakikisha kuwa Wizara inafuata miongozo ya kisheria na itaepuka 
hatari za kisheria zinazoweza kutokea kutokana na kutokuzingatia mabadiliko 
muhimu.

4.1.6.5  Kutokuwepo kwa mfumo wa ulinzi wa kamera katika 
Vituo (checkpoint), Unguja na Pemba

Ukaguzi umebaini kutokuwepo kwa mfumo wa ulinzi wa Kamera maeneo 
muhimu ambayo yanatumika kila siku na yanahifadhi mali za serikali. Miongoni 
mwa maeneo hayo muhimu ambayo hayakufungwa Kamera ni katika vituo 
(checkpoint).

Ushawishi wa uhalifu na udanganyifu: Wafanyakazi na wafanyabiashara 
wanapojua kuwa hakujafungwa Kamera katika vituo hivyo kwa pamoja 
wanaweza kuwa na hamasa zaidi kutekeleza vitendo vya uhalifu na udanganyifu 
kwa makusudi kutokana na dereva kujuana na mfanyakazi au kwa njia yeyote 
itakayotumia bila ya kujali  za kufanya hivyo, ambapo hali hii inamshawishi 
muhalifu kufanya uhalifu kwa kujiamini kwa kujua kuwa hakuna Kamera za 
ulinzi za kuchukua matukio.

Kupunguza ufanisi wa ulinzi: Maeneo muhimu kawaida huwa na mikakati 
ya ulinzi, na kamera ni sehemu muhimu ya mikakati hiyo, kutokuwepo kwa 
Kamera kunaweza kusababisha pengo katika ufanisi wa ulinzi na ufuatiliaji.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa WMNM kuhakikisha wanaweka udhibiti 
wakutosha katika vituo vya ukaguzi, kamera zina jukumu muhimu katika 
kuimarisha usalama, kutoa ushahidi wa matukio, na kusaidia katika kudhibiti 
mazingira. Kutokuwepo kwake.
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4.1.6.6  Kutokafanya kazi kwa baadhi ya moduli za mfumo wa 
Madini

Mfumo wa Madini Management umekusanya jumla ya moduli kuu kumi na tisa 
(19) ambazo hutumika kwa shughuli zote za mchakato mzima wa usimamiaji 
wa maliasili zisizorejesheka, katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuna baadhi 
ya moduli hazifanyi kazi licha ya kwamba mfumo unaendelea kutumika, moduli 
hizo ni kama zifuatazo:-

• Moduli ya Kuingia kwa Gari (Vehicle Entry)

Moduli hii ilitarajiwa kuonesha magari yote yaliyoingia shimoni na kuweza 
kuhesabu na kutenganisha baina ya magari yaliyokuwa tayari yameshathibitishwa 
na yaliyokuwa hayajathibitishwa. Moduli hii imeshindwa kufanya kazi kwa 
sababu ya ukosekanaji wa kamera kwenye mashimo, ambapo kamera hizo 
zilitakiwa kufungwa na vendor kama makubaliano yanavyosema.

• Moduli ya Makosa (Offenses)

Moduli hii ilipaswa kutumika kulipisha na kurikodi makosa yote yanayohusiana 
na maliasili zisizorejesheka yakiwemo  kutoa kibali zaidi ya kimoja, kuhamisha 
na kusafi risha maliasili zisizorejesheka bila kibali au leseni na makosa yote 
yanayofanywa na madereva wa magari yaliyosajiliwa kwenye mfumo. Moduli 
hio kwa sasa haifanyi kazi, na inatumika Zanmalipo kama mbadala wake.

Kutofanya kazi kwa moduli hizo kunasababisha kukosekana kwa baadhi ya 
Taarifa muhimu kama zilivyobainishwa hapo juu jambo ambalo linaweza 
kupelekea mfumo kuonekana hauna tija kama ilivyokusudiwa licha ya fedha 
nyingi kutumika katika ulipaji wa huduma ya mfumo uwo.

Aidha, hali hii pia hupelekea hatari za usalama. Ukosefu wa uthibitishaji 
hufanya iwe rahisi kwa magari yasiyoidhinishwa kuingia kwenye mashimo ya 
kuchimba bila kutambuliwa, na kusababisha hatari ya usalama. Bila kamera, 
inakuwa vigumu kufuatilia na kurekodi aina za magari yanayoingia kwenye 
mashimo, hivyo kuifanya iwe vigumu kutekeleza itifaki za usalama.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa WMNM kufanya jitihada za makusudi ili 
kuweza kuukamilisha mfumo huo na katika moduli zote kwa lengo la kuweka 
udhibiti na usimamazi wa maliasili zisizorejesheka kama ilivyokusudiwa na 
hatimae kupatikana kwa tija na ufanisi wa utendaji kazi wa mfumo.
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4.1.6.7  Kutounganishwa kwa mashine za POS na mfumo wa 
Madini

POS mashine ni mashine ambazo hutumiwa na wapekuzi (inspectors)
waliokuwepo kwenye kituo cha upekuzi (checkpoints) za njiani kwa ajili ya 
kuthibitisha vibali vya kubebea na kuhamisha maliasili zisizorejesheka. Pia 
POS zilitakiwa ziweze kutoa vibali vya maliasili zisizorejesheka aina ya mawe, 
kokoto, kifusi na udongo.

Ukaguzi umebaini kwamba POS za kwenye kituo cha upekuzi (checkpoint) 
za njiani hazisomani na mfumo wa Madini Management. Ambapo wakaguzi 
waliopo kwenye vituo (checkpoint) hushindwa kuthibitisha vibali na pia 
hushindwa kutoa vibali vya baadhi ya maliasili pamoja kushindwa kupunguza 
tani za maliasili.

Kukosekana kwa Ufanisi wa Usimamizi: Ukiwa na POS isiyounganishwa, 
usimamizi wa miamala na udhibiti wa uthibitisho unaweza kuwa mgumu. 
Hii inaweza kuleta changamoto katika kufuatilia na kudhibiti mchakato wa 
uthibitisho

Kukosekana kwa Ufanisi wa Usimamizi: Ukiwa na POS isiyounganishwa, 
usimamizi wa miamala na udhibiti wa uthibitisho unaweza kuwa mgumu. 
Hii inaweza kuleta changamoto katika kufuatilia na kudhibiti mchakato wa 
uthibitisho.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa WMNM kuchukua jitihada za kuunganisha 
POS na mfumo wa Madini ili kuleta ufanisi mkubwa, pamoja na kuboresha 
udhibiti wa miamala na huduma.

Hata hivyo, pia ukaguzi unaushauri uongozi uchukuwe hatua za kiusalama 
zinazopaswa kuchukuliwa kuhakikisha usalama wa mifumo na data.

4.1.6.8  Udhibiti Duni wa Uingizaji Taarifa kwenye Mfumo wa 
Madini

Katika kukagua mchakato wa maombi ya vibali vya usafi rishaji, uchimbaji na 
uhamishaji wa maliasili zisizorejesheka, ukaguzi umebaini dosari katika udhibiti 
wa uingizaji wa Taarifa kama ifuatavyo:

 i. Kumruhusu muombaji kujaza taarifa atakazo kwenye eneo la ujenzi, 
hali ya kuwa mfumo unaweza kuwa na taarifa hizo tokea awali na 
muombaji akaweza kuchagua.
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 ii. Kumruhusu muombaji kujaza taarifa za sababu ya kibali wakati sababu 
za mtu kuomba kibali zinajulikana tayari. Kwa hiyo mfumo unaweza 
hifadhi taarifa hizo na muombaji akaweza kuchagua moja kwa moja 
kutokea kwenye mfumo.

 iii. Kutokuwepo kwa kikomo katika ujazaji wa taarifa za maelezo zaidi ya 
kibali. Mfumo unamruhusu muombaji kujaza taarifa kwa jinsi anavyotaka 
yeye.

Hali hii inaweza kusababisha kupunguza kwa ufanisi wa mfumo  na unaweza 
kupelekea ugumu katika kufanya uchambuzi wa taarifa na kutoa ripoti jambo 
ambalo litaathiri watumiaji wa mfumo ambao wanategemea taarifa sahihi na 
zinazopatikana kwa urahisi.

Kwa kuzingatia  hizi, ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Maji Nishati 
na Madini kuweka mfumo bora wa udhibiti wa uingizaji taarifa ili kuhakikisha 
usahihi, usalama, na ufanisi wa mfumo wa habari ikiwemo kutumia mbinu 
sahihi kama vile kufanya uhakiki wa data, usimamizi wa mchakato wa uingizaji 
taarifa, na matumizi ya teknolojia sahihi ya usalama wa data.

4.1.6.9   Kujirudia kwa nambari za ankara zinazozalishwa kupitia 
mfumo wa Madini

Katika uchambuzi wa data zilizomo katika mfumo wa Madini, ukaguzi umebaini 
urudiaji wa  nambari ya ankara “Invoice Number” zinazozalishwa kiotomatiki na 
mfumo wa Madini. Jumla ya ankara 500 zenye thamani ya shilingi 25,455,500 
zimebainika kujirejea. Kati ya ankara hizo, 259 zimeshaisha muda wake 
(expired) na 241 ya ankara zimeshafanyiwa malipo.

Kutokana na kujirejea kwa nambari ya ankara, kunaweza kusababisha ugumu 
wa kufuatilia malipo kwa urahisi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Maji Nishati na Madini kwa 
kushirikiana na Kampuni ya M/S Rahisi Solution (Mtoa Huduma) kuhakikisha 
kuwa nambari za ankara zinakuwa za kipekee na zinadhibitiwa vizuri katika 
mfumo wa malipo ili kuepuka  hizi na kuhakikisha utendaji mzuri na udhibiti 
imara wa shughuli za kifedha na usimamizi wa malipo. Mchanganuo wa ankara 
hizo ni kama unavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 35:  Idadi ya ankara zilizozalishwa kwa kujirejea na 
hali zake

Namba Idadi ya Ankara Thamani                         
(Tsh.)

Asilimia 
(%)

Maelezo

259 13,500,500 51.8 Muda umeisha

241 11,955,000 48.2 Zimelipiwa

Jumla 500

4.1.6.10  Udhibiti duni wa Uhakiki wa Taarifa na Malipo 
yanayoingizwa katika ZanMalipo

ZanMalipo ni mfumo unaotumika na WMNM kusimamia malipo na kuhifadhi 
taarifa zote zinazohusiana na huduma za maliasili zisizorejesheka kwa upande 
wa Pemba.

Katika kukagua mchakato wa maombi ya vibali usafi rishaji, uchimbaji na 
uhamishaji wa maliasili zisizorejesheka. Ukaguzi umebaini uwepo wa udhibiti 
duni wa kutekeleza uthibitishaji wa uingizaji wa taarifa. Baadhi ya mapungufu 
yaliyobainika ni kukosekana kwa udhibiti katika uingizaji wa taarifa sahihi kwa 
upande wa Pemba ambapo taarifa zinazoingizwa kwa ajili ya hifadhi kuhusiana 
na maliasili zisizorejesheka zimebainika ya kutokuwa na mpangilio mzuri wa 
taarifa hizo ikiwemo taarifa za kwenye seksheni ya “Bill reference”  ambapo 
imekuwa ikijazwa maelezo tofauti na usahihi.

Vile vile Mfumo wa ZanMalipo umebainika kumruhusu mtoa huduma kuingiza 
kiasi cha malipo ya huduma kwa njia ya kawaida ya mkono na sio kwa kuchagua 
kutoka kwenye mfumo moja kwa moja.

Kukosekana kwa udhibiti mzuri wa uhakiki wa taarifa zilizomo ndani 
ya mfumo huo kunaweza kupelekea dosari zifuatazo:-

• Kujitokeza kwa ugumu katika kufuatilia na kuchambua malipo kutokana 
na kushindwa kutofautisha bili mbalimbali.

• Ikiwa malipo yanahitaji kurejeshwa au kurekebishwa kunaweza 
kusababisha ugumu wa kubaini na kufuatilia aina ya malipo yanahusika 
na hatua gani za kuchukua.

• Kuingiza taarifa za mapato kwa njia ya mkono kunaongeza hatari ya 
uingizwaji wa taarifa za malipo zisizosahihi kutokana na kusababisha 
uwezekano wa kupoteza mapato au kutozingatia malipo kwa usahihi.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

145

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Maji Nishati na Madini kuhakikisha 
kuwa mfumo wa ZanMalipo unaweka taarifa vizuri kwa mpangilio mzuri ili 
kuhakikisha ufanisi, uaminifu, na utendaji wa biashara unaendelea vizuri. 

Kuwa na utaratibu mzuri wa kumbukumbu na mpangilio wa taarifa kunaweza 
kuboresha mchakato wa malipo na huduma kwa wateja, vile vile uongozi 
kuhakikisha njia ya malipo zinakuwa sahihi na zenye udhbiti mzuri kulingana 
na mahitaji ya biashara na kuzingatia ufanisi,usahihi, na usalama.

4.1.6.11  Dosari za kiusalama na kimazingira zilizobainika katika 
Chumba cha Mitambo (Control Room)

Katika kufanya mapitio ya udhibiti na kiusalama wa kimazingira katika 
miundombinu ya mtandao wa Wizara ya Maji Nishati na Madini  ukaguzi 
umebaini uwepo wa mapungufu mbali mbali yanayoweza kuathiri Usiri, Uadilifu 
na Upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA ya Wizara, miongoni mwa mapungufu 
hayo ni:

• Udhaifu katika udhibiti wa milango ya kuingilia chumba cha 
Mitambo

Ukaguzi umebaini uwepo wa udhibiti na usalama duni kwenye milango ya 
kuingilia katika vyumba vya kuhifadhia vifaa vya Miundombinu  ya TEHAMA 
(server room) jambao ambalo linaweza kusababisha urahisi wa upatikanaji wa 
rasilimali hizo muhimu ndani ya chumba hicho pindipo watu wenye nia hasi 
wakiingia.

• Uwepo wa mpangilio duni wa vifaa vya Mtandao 
vinavyohifadhiwa katika “cabinet/ Rack”

Ukaguzi ulibaini kukosekana kwa mpangilio mzuri wa vifaa mbali mbaii vya 
Mtandao vilivyowekwa na kufanya kazi katika kabati maalumu (rack cabinet) 
ikiwemo waya za kusafi risha data (network cables) ambazo hazikuwa 
zimepangiliwa vizuri pamoja na vifaa vyengine vya mtandao, hali hii ni kwenda 
kinyume na miongozo ya viwango bora kubalifu (best practice), ISO/IEC 
14763-2: Information technology.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Maji Nishati na Madini kupitia kitengo 
cha TEHAMA cha Wizara kuchukuwa jitihada za kupangilia vizuri rasilimali zote 
za TEHAMA zinazofanya kazi kwenye Chumba cha Seva ili kuimarisha ufanisi 
wa utendaji kazi wa   miundombinu hiyo pamoja na kuongeza usalama katika 
mazingira ya chumba hicho.
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4.1.7 MAMLAKA YA VIWANJA VYA NDEGE ZANZIBAR (ZAA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar 
(ZAA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.7.1   Kukosekana kwa tija ya matumizi ya mfumo wa 
maegesho ya vyombo vya moto ZAA

Kwa mujibu wa viwango vilivyo bora (best practise) Taasisi zinatakiwa kuwa 
na mpango imara wa usimamizi na matumizi endelevu ya mifumo ya TEHAMA 
kwa malengo ya kuboresha ufanisi wa jumla, kuboresha matumizi ya rasilimali, 
kupunguza upotevu wa taarifa na kuokoa gharama kwa Taasisi.

Ukaguzi umebaini kwamba Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar haina 
mpango imara wa usimamizi, uendeshaji na udumishaji wa mifumo ya 
TEHAMA (system sustainability plan). Hali hii imebainika kutokana na kufeli 
kwa utendaji kazi wa mfumo wa Parking System ulionunuliwa kutoka kwa 
Kampuni ya Beijing Construction Engineering Group Company Ltd
kwa thamani ya USD 125,000 (approx: Tsh. 318,670,000) na kufungwa 
katika Jengo la Terminal 3, ambapo Mfumo huo ulifanya kazi kwa kipindi cha 
mwaka mmoja na miezi miwili tu kuanzia februari 2022 hadi aprili 2023, kabla 
ya kubadilishwa na kuwekwa Mfumo mwengine wa Smart Parking System
ulionunuliwa kwa gharama za shilingi 788,413,995.98 kutoka kwa kampuni 
ya NPK TECHNOLOGIES LIMITED na kuanza kazi mwezi wa Novemba 2023.

Dosari hii imesababisha Mamlaka ya Viwanja vya Ndege kuingia hasara 
kutokana na kufeli kwa kushindwa kufanya kazi mfumo wa kwanza na 
kupelekea Mamlaka kununua tena mfumo mwengine wa maegesho ya gari 
kwa gharama tajwa hapo juu.

Aidha, kutokuwepo kwa mpango imara wa matumizi endelevu wa mifumo 
kunapelekea Mamlaka kuwa na mifumo mingi isiyo kuwa na tija, vile vile 
kukosekana kwa mpango huo kumepelekea hasara kubwa kwa serikali ambayo 
ingeweza kuepukika.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa ZAA kuweka mpango Imara wa kufanya tathmini 
ya upembuzi yakinifu kabla ya kuanza kununua mifumo na kutumia, vile vile 
kuishirikisha Ofi si ya Wakala wa Serikali Mtandao pamoja na Mwanasheria 
Mkuu katika michakato ya manunuzi na uingiaji wa mikataba  kwenye Mifumo 
ya TEHAMA ili kupatikana mifumo yenye tija, ufanisi, endelevu na kufanya kazi 
kwa weledi kwenye makusanyo ya mapato ya maegesho ya vyombo vya moto.

4.1.7.2  Kukosekana kwa nyaraka za  utengenezaji wa mfumo 
wa ZAA ID pamoja na mfumo wa ZAA Car Sticker

Kwa mujibu wa muongozo wa Usimamizi wa miradi ya TEHAMA wa EGAZ 2022 
kifungu 2.6 kinaeleza kwamba taratibu za utengenezaji wa mifumo inataka 
kwa kila mfumo utakaotengenezwa lazima uzingatie uwepo wa nyaraka 
zinazoonesha hatua mbali mbali zilizotumika katika utengenezaji wa mfumo.

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa ZAA ID pamoja na mfumo wa ZAA 
Sticker haina nyaraka muhimu ambazo zinaonesha taratibu za utengenezwaji 
wa mifumo hiyo mpaka kukamilika kwake, Aidha ukaguzi umeshindwa kupata 
nyaraka zinazoonesha ukusanyaji wa maoni ya wadau  katika ushiriki wao wa 
kutoa maoni na michango jinsi namna bora ya kutengeneza mfumo ambao 
utaweza kutatua changamoto mbali mbali zilizopo katika taasisi hiyo.

Kutokuwa na nyaraka za utengenezwaji wa mifumo pamoja na kutowashirikisha 
watendaji wa ZAA katika utengenezwaji wa Mifumo kunaweza kusababisha 
Kushindwa kutambua namna gani mfumo unaweza kurekebishwa endapo tatizo 
lolote litajitokeza kwa sababu ya kukosa nyaraka muhimu za kutengenezwa 
mfumo.

Ukaguzi unaushauri  uongozi wa ZAA uhakikishe nyaraka zote muhimu katika 
Mfumo utakao tengenezwa na kutumika katika Mamlaka hiyo ziwepo kwa lengo 
la kulinda usalama wa mfumo endapo changamoto yoyote itakapojitokeza.

4.1.7.3  Mazingira duni kwenye chumba cha Sava (Server Room) 
Pemba

Chumba cha Seva ni chumba muhimu sana kwa kuwa kinahifadhi Kompyuta 
na Seva zinazoendesha mifumo na kuhifadhi taarifa za mifumo ya taasisi na 
vifaa mbalimbali vya TEHAMA. Kwa kuzingatia umuhumu wa usiri, uadilifu, na 
upatikanaji wa taarifa zinazohifadhiwa kwenye chumba cha Seva, Viwango 
bora kubalifu vya kimataifa vimeweka vigezo vinavyotakiwa kuzingatiwa 
kwenye chumba cha Seva, miongoni mwa vigezo hivyo ni pamoja na joto, hali 
ya unyevunyevu, udhibiti wa moto, udhibiti wa watu kwenye kuingia, uwepo 
wa kamera za ulinzi n.k.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

148

Ukaguzi umebaini uwepo wa mazingira duni kwenye chumba cha Seva 
kilichopo ZAA Pemba, chumba hiki hakina udhibiti wa moto wa moja kwa 
moja (automatic fi re suppresion system) kama inavyotarajiwa, udhaifu 
kwenye udhibiti wa mlango ambapo hakuna mashine ya kurikodi taarifa za 
watu wanaoingia ndani, udhaifu wa usafi  wa mazingira, kutokuwepo kamera 
za ulinzi, chumba kimejengwa kwa kutumia maboksi (Hard board).
Miongoni mwa dosari zinazotokana na udhaifu wa udhibiti na mazingira duni 
ya chumba cha Seva ni pamoja na kuhatarisha usiri, uadilifu, kupunguza 
utegemezi wa taarifa zinazochakatwa na kuhifadhiwa kwenye chumba cha 
Seva. Aidha, uwepo wa mazingira duni kama vile mavumbi kwenye chumba 
cha Seva unatishia matumizi endelevu ya vifaa vya TEHAMA vilivyomo kwenye 
chumba cha Seva vilivyoigharimu Serikali fedha nyingi, kukosekana kwa 
mifumo sahihi ya kuzima moto kunaziweka taarifa na vifaa vyote vya TEHAMA 
vilivyomo ndani ya chumba cha Seva hatarini kuteketea kama ikitokea janga 
la moto.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Wizara kuyafanyia kazi mapungufu yote 
yaliyobainika kwenye ukaguzi kwa muda muafaka ili kuepuka madhara 
yanayoweza kujitokea ambayo ni pamoja na hasara, upotevu wa taarifa.

4.1.7.4  Kukosekana kwa mafunzo endelevu kwa wafanyakazi 
katika Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar

Kwa mujibu wa Muongozo wa ISO 27001 kifungu A.7.2.2 Kinaelekeza kwamba 
Wafanyakazi wa taasisi wapatiwe mafunzo endelevu yenye kuleta tija katika 
Nyanja tofauti ambayo yataendana na majukumu ya kazi zao.

Ukaguzi umebaini kwamba wafanyakazi wa kitengo cha TEHAMA pamoja na 
idara nyengine katika Mamlaka ya Viwanja vya Zanzibar (ZAA) kwa muda 
mrefu hawajapatiwa mafunzo yenye tija na manufaa kwa taasisi hiyo ambayo 
yataweza kuleta matokeo chanya ya Matumizi bora ya Mifumo ya TEHAMA.

Kukosekana kwa mafunzo ya mara kwa mara ya Usalama, Usimamizi na 
Uendeshaji wa mfumo kunaweza kusababisha kukosekana kwa usimamizi mzuri 
wa utumiaji wa mfumo na hatimae Serikali kuingia gharama za uendeshaji wa 
mfumo zisizo na ulazima.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar 
kusimamia na kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa Mamlaka hiyo wanapatiwa 
mafunzo ya mara kwa mara ya matumizi bora ya mifumo ili kuweza kusimamia 
vizuri na kupata taaluma ya kisasa kutokana na mabadiliko ya mara kwa mara 
ya sayansi na teknolojia.
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4.1.7.5 Kutokushirikishwa ipasavyo kwa wataalamu wa TEHAMA 
pamoja na watumiaji wa mifumo katika utengenezaji/
ununuzi wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA

Kwa mujibu wa muongozo wa Usimamizi wa miradi ya TEHAMA wa eGAZ 2022 
kifungu 5.1.3 kinaeleza kwamba Kuwepo na ushirikishwaji wa wadau katika 
utengenezaji wa mifumo ili kuepusha uwepo wa mifumo isiyokuwa na tija.

Ukaguzi umebaini kwamba uongozi wa Mamlaka haukuwashirikisha wataalamu 
wake wa TEHAMA pamoja na watumiaji katika ununuzi wa mifumo pamoja 
na ujenzi wa miundombinu ya TEHAMA ambapo imebainika kwamba mifumo 
mingi iliyopo haifi kii malengo kwa kukosekana utendaji kazi wa mifumo na 
miundombinu hiyo kama ilivyokusudiwa, miongoni mwa mifumo hiyo ni mfumo 
wa POSHO Plus, Parking system iliyopo Pemba, Parking System iliyokuwepo 
Terminal 3 ambayo ilitengenezwa katika mkataba wa BCEG, Special Airport 
Systems kutoka kampuni ya M/S Collin Aerospace pamoja na Mfumo wa 
LDCS kutoka URIELSOFT, Aidha ukaguzi umebaini kwamba Uongozi wa ZAA 
haukuwashirikisha wataalamu wa TEHAMA  katika ujenzi wa utanuzi sehemu 
ya kuwasili kwa Abiria (Arrival Area) Terminal 3 ambapo kulifanyika ukarabati 
uliohusisha miundombinu ya TEHAMA iliyosimamiwa na wataalamu kutoka nje 
ya Taasisi.

Kutowashirikisha wataalamu wa TEHAMA pamoja na watumiaji wa mifumo 
(end users) kunapelekea kukosa nafasi ya kuweza kushauri namna bora ya 
utengenezaji na usimamizi wa mifumo pamoja na miundombinu ya TEHAMA 
na kuisababishia hasara kwa serikali kwa kutafuta mifumo mengine ambayo 
imekuwa na gharama kubwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar 
kuhakikisha kwamba kabla ya ununuzi wa mifumo ya TEHAMA kuwepo na 
ushirikishwaji wa wataalamu wa TEHAMA pamoja na watumiaji wa mifumo 
(end users) katika kushauri njia bora za ununizi wa mifumo hiyo ili kuepuka  
za upotevu wa mali za serikali.

4.1.7.6  Dosari zilizobainika katika ulinzi wa CCTV Camera ndani 
ya mipaka ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (ZAA) 
Pemba

Ukaguzi umebaini kwamba ZAA haina ulinzi imara wa mipaka yake ambapo 
imegundulika CCTV Camera zilizofungwa hazifanyi kazi kama ilivyokusudiwa 
baada ya kushindwa kutambua wizi uliofanyika wa Taa za kuongozea ndege 
ambazo zimefungwa ndani ya Mipaka ya uwanja huo wa Pemba.
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Kushindwa kufanyakazi kwa Kamera za ulinzi ni kuhatarisha usalama wa 
miundombinu ya TEHAMA ambayo imewekwa katika maeneo yote ya Uwanja 
wa Ndege pamoja na rasilimali muhimu za Taasisi ambazo zinahitaji ulinzi imara 
ili kuweza kuchunguza matokeo ya uhalifu na pia kutumika kama ushahidi wa 
utoaji vielelezo panapo hitajika.

Ukaguzi unashauri kwamba ZAA ihakikishe Camera za ulinzi zinawekwa katika 
maeneo muhimu ambazo zitakuwa na uwezo wa kuhifadhi matukio kwa muda 
mrefu pamoja na uwepo wa Camera katika maeneo yote muhimu ili kuepusha 
matukio ya uhalifu katika mipaka ya viwanja hivyo.

4.1.7.7  Dosari zilizobainika ambazo huathiri utendaji kazi wa 
kitengo cha TEHAMA

Ukaguzi umebaini dosari mbalimbali ambazo zimesababisha uzorotaji wa 
shughuli za kiutendaji katika kitengo cha TEHAMA ZAA, miongoni mwa dosari 
hizo ni Ukosefu wa Ofi si za kufanyia kazi kwa upande wa Unguja na Pemba 
jambo ambalo limepelekea wafanyakazi hao kufanya kazi zao katika maeneo 
yasio rasmin, Aidha Ukaguzi umebaini pia ukosefu wa Wafanyakazi wa 
Kitengo cha TEHAMA ambapo baadhi ya wafanyakazi ambao ni wataalamu wa 
TEHAMA wameondolewa katika nafasi zao za TEHAMA na kuwekwa sehemu 
ya maegesho (Parking) jambo ambalo linadumaza ufanisi wa TEHAMA katika 
mamlaka hiyo.

Kukosekana kwa Ofi si za kufanyia kazi kwa wafanyakazi wa TEHAMA kunaweza 
kupunguza ufanisi kwa watendaji wa kitengo cha TEHAMA na kusababisha 
ugumu katika kushughulikia changamoto za kila siku, vile vile kuondoa 
wafanyakazi wa TEHAMA katika nafasi zao na kuwapeleka eneo la maegesho 
(Parking) ni kudumaza taaluma za wafanyakazi hao na pia kuongeza mzigo 
kwa wafanyakazi wachache waliobaki katika kitengo hicho jambo ambalo 
linapelekea kwa baadhi ya kazi kufanywa na Wataalamu kutoka Taasisi za nje.

Ukaguzi unaushauri kwa uongozi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa TEHAMA wanawekewa mazingira rafi ki 
ya kufanyia kazi kwa kupatiwa  afi si ambazo zitaendana na mazingira yao ya 
kufanyia kazi ili kuwapa hamasa wafanyakazi hao ya kuweza kufanya kazi zao 
kwa ufanisi zaidi, aidha uongozi wa ZAA unashauriwa kwamba kuwarejesha 
wafanyakazi wa TEHAMA katika nafasi zao na kuwatumia ipasavyo katika 
kuimarisha miundombinu katika Taasisi hiyo jambo litapunguza uhitaji wa 
wataalamu wa kufanya kazi kutoka taasisi za nje.
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4.1.7.8  Kukosekana kwa Muunganiko wa moja kwa moja 
wa Mifumo yote ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
(Intergration)

Ukaguzi umebaini dosari ya kutokuunganishwa kwa mifumo ya TEHAMA ya 
ZAA na mifumo ya Mamlaka nyengine za Serikali ambapo mfumo wa ZAAID 
pamoja na Car Sticker ambayo inayokusanya mapato haijaunganishwa na 
mfumo wa ZANMALIPO pamoja na mifumo ya kibenki, Aidha katika Website 
ya ZAA ina module ya ratiba za ndege pamoja na moduli ya ubadilishaji wa 
fedha lakini moduli hizo hazijaunganishwa na mifumo inayohusiana na utoaji 
wa taarifa hizo na kupelekea moduli hizo kuwa tupu ama kuingizwa taarifa 
kwa njia ya kawaida.

Kutounganishwa kwa mifumo kunapelekea utoaji wa Taarifa zisizokuwa sahihi 
jambo ambalo ni kuitia doa mamlaka hiyo kwa wale ambao wanatembelea 
website ya ZAA ambapo baadhi ya taarifa zilizoingizwa hazina ukweli ndani 
yake.

Ukaguzi unaushauri  uongozi wa Mamlaka ya viwanja vya Ndege Zanzibar 
(ZAA) kufanya mchakato wa kuunganisha mifumo moja kwa moja ili kuweza 
kupata taarifa zilizo sahihi na kuepuka kutoa taarifa ambazo hazina usahihi 
ndani yake.

4.1.7.9  Mapungufu yaliyobainika katika moduli ya utoaji ripoti 
katika Mfumo wa SAS (Special Airport System)

Mfumo wa SAS ambao ndani yake umekusanya jumla ya mifumo mitano nayo 
ni FIDS, LDCS, AODB, CUPPS na CUSS, mifumo ambayo hutumika ndani ya 
uwanja wa ndege katika usimamizi wa operesheni za ndege na taarifa zake 
zote.

Ukaguzi umebaini kwamba kitengo cha Marshaller kimepewa uwezo wa kuona 
taarifa zilizomo ndani ya mifumo ya SAS (read only) jambo ambalo limepelekea 
kukosa uwezo wa kuzitoa taarifa hizo kwa njia ya kuprint au kuhamisha kwa 
njia nyengine, vile vile taarifa hizo huhitajika kwenye kitengo cha Biashara 
kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo na operesheni hizo za ndege 
lakini kitengo hicho hakikupewa uwezo wa kuingia ndani ya mfumo huo.

Kukosekana kwa ripoti zinazotokana na mfumo kunaweza kupelekea upatikanaji 
wa taarifa zisizo sahihi ambazo hutumiwa na Marshaller na kitengo cha biashara 
katika ukusanyaji wa mapato yatokanayo na operesheni za ndege.
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Ukaguzi unaushauri  uongozi wa ZAA kuhakikisha kwamba kitengo cha 
Marshaller pamoja na kitengo cha biashara kupatiwa ruhusa ya kuingia ndani 
ya mfumo pamoja na uwezo wa kutoa ripoti ambazo zitawezesha kutumika 
katika shughuli mbali mbali ndani ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege.

4.1.7.10  Mapungufu yaliyobainika katika moduli ya uingizaji wa 
taarifa katika mifumo ya ZAA

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa Car Sticker pamoja na ZAA ID inaruhusu 
uingizaji wa taarifa muhimu ndani ya mfumo kwa njia ya kawaida (manual) 
ambazo ni tarehe ya kuanza matumizi pamoja na tarehe ya kumaliza matumizi 
jambo ambalo linasababisha uingizaji wa taarifa zisizo sahihi na kuathiri 
utendaji kazi wa mfumo kwa kuongeza au kupunguza tarehe ya kumaliza kwa 
kitambulisho.

Uingizaji wa tarehe ya kuanza matumizi na tarehe ya kumaliza matumizi kwa 
njia ya kawaida ni kutengeneza mazingira yasiokuwa mazuri kwa watumiaji 
wa mifumo hiyo kwa sababu inawezekana ikaongezwa muda mrefu zaidi 
au kupunguzwa muda zaidi wakati vitambulisho vinatakiwa viwe na Tarehe 
maalum iliyopagwa na Uongozi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege kuhakikisha 
mfumo wa ZAA ID pamoja na Mfumo wa Car Sticker inarekebishwa sehemu 
ya kuanza na kumaliza kwa matumizi ya vitambulisho ili kuondosha dosari za 
kuongeza ama kupunguzwa kwa muda wa matumizi.

4.1.7.11 Mapungufu yaliyobainika katika miundombinu ya Mtandao 
(Network Kutokutofautisha Anuani ya Mtandao (Network 
Segmentation)

“Network Segmentation” ni mkakati wa kugawanya mtandao katika sehemu 
ndogo zinazojitegemea (Vlans/Segments) ili kuboresha usalama, utendaji, 
na usimamizi wa mtandao. Lengo kuu la “Network Segmentation” ni kuzuia 
upanuzi wa mashambulizi ya kimtandao na kudhibiti ufi kiaji wa rasilimali za 
mtandao kwa njia iliyopangwa.

Ukaguzi  ulibaini kuwa ZAA haijatekeleza utaratibu wa kugawa mtandao katika 
sehemu ndogo ndogo zinazojitegemea kwa lengo la kuboresha utendaji na 
usalama katika majengo ya “Terminal 1 and 2”. Hali hii inakwenda kinyume na 
kifungu nambari 6.3.5 cha Muongozo wa Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
wa mwaka  2022 unaoelekeza taasisi za Umma kugawanya mtandao unao 
hifadhi mifumo muhimu (Critical System) na mtandao wa matumizi ya kawaida.
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Aidha, kukosekana kwa “Network Segmentation” kumesababisha ZAA kushindwa 
kuwa na Mtandao wa Wageni (Guest Wi-Fi) kwa lengo la kuwawezesha wageni 
wa ZAA wanaokwenda katika Viwanja hiyo kama wasafi ri/ wateja au wageni 
kuwa na ufi kiaji wa huduma ya mtandao (Guest Wi-Fi services) bila kuathiri 
mifumo na rasilimali nyengine muhimu za Taasisi kama vile Seva n.k.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZAA kuhakikisha kwamba unatekeleza” 
Network Segmentation” pamoja na uanzishwaji wa Mtandao kwa ajili ya 
wageni (Guest Wi-Fi) ambao hautakuwa na muingiliano wa moja kwa moja na 
mtandao mkuu wa Taasisi.

4.1.7.12  Kukosekana kwa zana za kisasa za kufuatilia utendaji 
wa mtandao (Modern Network Monitoring Tools)

Zana za ufuatiliaji wa Mtandao ni zana zinazoweza kufuatilia mtandao kwa 
wakati halisi (real time monitoring) na kutoa taarifa ya haraka juu ya utendaji 
kazi na hali ya Afya ya mtandao (Network health) kwa muda wa masaa 24 
siku 7 za wiki. Zana hizi huruhusu taasisi kufanya ufuatiliaji wa mtandao na 
kudhibiti mapungu mbalimbali kabla hayajatokea (pro-active measures) na 
kusaidia kuongeza ufanisi wa mtandao unaopelekea kuongeza tija katika 
utumishi kwa kutumia TEHAMA. Miongoni mwa athari za moja kwa moja 
zinazoweza kuifi ka ZAA ni pamoja na ucheleweshwaji wa kubaini  matatizo 
ya mtandao na kupelekea kuchelewa kutoa ufumbuzi wa tatizo husika hali 
inayoweza kukwamisha utoaji wa huduma kwa jamii. Kukosa fursa za kufanya 
maboresho ya mfumo wa mtandao kwa kukosa taarifa muhimu ambazo 
zingeweza kupatikana kupitia zana za ufuatiliaji wa mtandao.

Vile vile kushindwa kubaini matatizo na kutoa ufumbuzi kabla hayajatokea 
(pro-active measures) na badala yake kungojea mpaka matatizo yatokee kisha 
ndipo ZAA ianze kutafuta chanzo na ufumbuzi wake hali inayoweza kuchukuwa 
muda mrefu wananchi wakiendelea kukosa huduma muhimu.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZAA kuhakikisha unatenga bajeti na fedha 
toshelevu na kununua zana za kisasa za kusimamia mfumo wa mtandao na 
miundombinu yake yote kwa wakati halisi (real time network monitoring 
tools) kwa haraka iwezekanavyo ili kuepusha dosari zinazoweza kutokea kama 
zilivyoainishwa hapo juu.
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4.1.7.13  Kukosekana kwa usimamizi wa “Bandwidth katika Afi si 
za “Terminal 1 na 2”.

Usimamizi wa “bandwidth” ni mbinu au mchakato wa kudhibiti matumizi ya 
upana wa kipimo data (bandwidth) kwenye mtandao. Lengo la “bandwidth 
management” ni kudhibiti, kupanga, na kutoa kipaombele cha traffi c ya 
mtandao ili kutumika kwa njia inayofaa na kutimiza mahitaji ya mtandao kwa 
Taasisi.

Ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa utaratibu wa kudhibiti upatikanaji wa 
“bandwidth” kwa watumiaji katika Mamlaka ya Viwanja vya ndege Zanzibar 
katika afi si za “Terminal” 1 na 2. Aidha ZAA haijaweka mfumo wa kuwathibitisha 
watumiaji wa mtandao, jambo linalo ongeza changamoto ya upatikanaji wa 
huduma iliyo bora, salama na ya uhakika katika utekelezaji wa majukumu ya 
afi si.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAA kuweka utaratibu wa kudhibiti upatikanaji 
wa huduma ya kimtandao upande wa Terminal 1 na 2, ikiwa ni pamoja na 
kuweka njia za kuwathibitisha watumiaji (User Authentication) kabla ya kuanza 
kupata Huduma.

4.1.7.14  Mapungufu yaliyobainika katika miundombinu ya 
Mtandao (Network Infrastructure) katika afi si za ZAA 
Terminal 3

Kwa mujibu wa miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar kama vile                     
“E- Government Guidelines, 2022”, Internet “Usage Guidelines, 2022”, Sera ya 
Taifa ya TEHAMA kwa taasisi za Umma ya mwaka 2013 pamoja na Miongozo 
ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzani (TCRA) kama vile Internet Service 
Providers Minimum Security Guidelines wa 2019 zinahitaji taasisi za umma 
kuweza kudhibiti kwa kuimarisha miundombinu ya mawasiliano ya mtandao ili 
kuongeza kasi ya upatikanaji wa mtandao, ufanisi na weledi wa utendaji kazi 
pamoja na kuongeza usalama katika matumizi bora ya mtandao.

Kwa kuzingatia mkataba wa makubaliano ya huduma za Mtandao uliotiwa 
saini mwezi wa Aprili 2022 baina ya Zantel na ZAA ni kwamba  ZAA atapata 
huduma ya kutumia  Mtandao wa Internet “Dedicated bandwidth Internet” 
yenye kasi ya 150Mbps kutoka kwa Kampuni ya Zantel ambapo kwa kila mwezi 
atalipia jumla ya USD 1,620.
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Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba ZAA amefungiwa miundombinu na 
kupatiwa huduma hiyo tangu mwezi wa Julai 2022 lakini haitumii huduma 
hiyo, na badala yake Kampuni ya DNATA ambayo ni Muwekezaji katika Uwanja 
wa Ndege Terminal 3 ndiyo inayotumia huduma hii bila ya makubaliano na 
Mtoa huduma (Zantel) na bila ya kulipia huduma hiyo.

Hivyo, ukaguzi haukupatiwa ushahidi wa nyaraka zinazohusiana na makubaliano 
ya kuhamisha huduma ya matumizi ya Mtandao kutoka ZAA kwenda kwa 
Kampuni ya DNATA jambo ambalo ni kinyume na makubaliano ya mkataba.

Kutokana na makubaliano ya bei yaliyofi kiwa baina ya ZAA na Zantel katika 
Mkataba wa Huduma ya Mtandao ambapo kwa kila mwezi ZAA atalipia USD 
1620, hivyo ZAA imetakiwa kulipa gharama zenye jumla ya USD 24,310.5 
sawa na wastani wa shilingi 61,384,012.5 ($24,310.50*2,525.00) ikiwa ni 
deni kwa kipindi cha miezi 15 kutoka Zantel, jambo ambalo linaweza kuingiza 
hasara Serikali pindipo ZAA atakapolilipa deni hili bila ya kuishirikisha kampuni 
ya DNATA.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAA kuhakikisha kuwa unafanya ufuatiliaji wa 
karibu wa utaratibu wa malipo ya deni hilo kwa kuhakikisha kwamba DNATA 
ndio atakaewajibika kulipa deni hilo pamoja na adhabu yoyote itakayojitokeza 
pindipo litakapopata suluhu ya malipo. 

Aidha ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAA kuongeza udhibiti na kuwa makini 
katika matumizi ya miundombinu na rasilimali za TEHAMA kwa shughuli za 
Serikali.

4.1.7.15  Dosari katika utoaji wa huduma za Internet kwa Kampuni 
za Ndege shilingi  50,373,750

Katika kufanya mapitio ya udhibiti wa miundombinu ya Mtandao wa ZAA 
ukaguzi ulibaini kwamba kupitia Terminal 3 ZAA inatoa huduma ya “Internet” 
kwa Makampuni takribani 5 ambayo ni: -

a) Luthansa

b) Air France / KLM

c) Qatar Airways

d) ZAT

e) Transword Zanzibar
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Ukaguzi ulibaini kwamba ZAA haikuwa na makubaliano ya kimkataba kama 
vile “MoU” yaliyofunganishwa baina ya pande mbili hizo  jambo lilipelekea 
ukaguzi kushindwa kufanya tathmini ya utekelezaji wa haki na wajibu wa kila 
upande katika utoaji wa huduma hiyo.

Aidha ukaguzi haukuweza kubaini kiwango cha “internet” kilichotakiwa 
kusambazwa kwa kila kampuni kwa mujibu wa makubaliano ili kufanya tathmini 
ya hali halisi, bei zilizokubaliwa na pande zote mbili, muda wa huduma pamoja 
na kupima utekelezaji kwa mujibu wa makubaliano hayo.

Mbali na hayo ukaguzi haukupata ushahidi wa uwepo wa malipo yoyote 
yaliyofanywa na Kampuni za Ndege kutokana na  huduma ya Internet iliyokuwa 
zikipatiwa kutoka kwa ZAA.

Hivyo, baada ya kufanya mapitio ya kiwango halisi cha “internet” inayosambazwa 
kwa Makampuni hayo 5, na kwa kuzingatia muda ambao ZAA imekuwa ikitoa 
huduma hiyo, ukaguzi ulibaini kwamba ZAA imepata hasara ya zaidi ya zaidi ya 
USD 19,950 sawa na wastani wa shilingi 50,373,750 ($19,950.00*2,525.00) 
kutokana na kushindwa kutoza tozo ya huduma ya mtandao kwa kampuni 
hizo. Msingi wa hasara ya bei tajwa  umepatikana kutokana na mlinganisho wa 
bei za ZICTIA zinazotozwa kwa Taasisi mbali mbali za Umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAA kuandaa mkakati imara wa kufanya 
ufuatiliaji wa  madeni wanayodai kwa Kampuni za Ndege kutokana na 
kuwapatia huduma ya Internet ili kupata fedha kwa ajili ya kufanya shughuli 
zake nyengine ikiwemo kulipa madeni inayodaiwa na Taasisi mbali mbali.

Mchanganuo wa msingi wa bei za huduma za internet kutoka kampuni ya 
ZICTIA pamoja na madeni ambayo ZAA inadai ni kama inavyoonekana katika 
picha na jadweli hapo chini:-
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Picha Nambari 6:  Mpangilio wa bei za huduma ya Mtandao (Internet) 
kutoka ZICTIA
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Jadweli Nambari 36:  Uchambuzi wa bei na Kiwango cha huduma za 
“Internet” kwa Kampuni za Ndege kwa kipindi 
cha zaidi ya miezi 12

 Jina la Kampuni Kiwango 
cha Data

Muda 
wa 

Huduma 
(Miezi)

Kiwango 
cha Huduma 
kwa Mwezi 
(ZICTIA)

Jumla ya 
Gharama             

(USD)

Luthansa 10Mbps 12 350 $5,250
Air France / KLM 10Mbps 12 350 $5,250
Qatar Airways 10Mbps 12 350 $5,250
ZAT 5Mbps 12 175 $2,100
Transword Zanzibar 5Mbps 12 175 $2,100

Jumla $19,950
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4.1.7.16  Kutozingatia utaratibu wa utowaji huduma ya kukodisha 
maeneo ya uhifadhi wa vifaa ya elektroniki (Collocation 
Services) shilingi 142,500,000

Ukaguzi ulibaini kwamba ZAA inatoa huduma ya kuhifadhi vifaa vya kielektroniki 
kwa makampuni binafsi ndani ya chumba cha mitambo (Control Room) 
kinachopatikana ndani ya Jengo la “Terminal 3”. Makampuni yaliyokodishiwa 
maeneo ya kuhifadhi vifaa vya kielekitroniki ni pamoja na: -

• Dnata,

• Zanlink

• TTCL

• ComNet

• Fly Dubai

• Qatar Airways

• Oman Air

Aidha ukaguzi ulibaini kuwa ZAA haina makubaliano rasmi kama vile Mikataba/ 
MoU inayoainisha haki na wajibu wa pande zote za makubaliano kwa kuzingatia 
Sheria na Kanuni za Manunuzi.

Aidha, ZAA haikuweza kuupatia ukaguzi nyaraka zinazothibitisha malipo 
kufanywa na Makapuni hayo kwa ZAA hali inayoashiria uvujifu wa mapato ya 
Serikali yanayotokana na huduma hiyo inayotolewa na ZAA kwa Makampuni 
hayo.

Kwa kutumia miongozo na Viwango vya bei za huduma ya uhifadhi wa vifaa vya 
kielektroniki inayotolewa na ZICTIA ukaguzi uliweza kubaini uwepo wa hasara 
ya zaidi ya shilingi 142,500,000 kutokana na ZAA kushindwa kuwalipisha Tozo 
ya huduma za uhifadhi wa mitambo  “Collocation Services” kwa kampuni hizo 
kwa kipindi cha miezi 15.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAA kuhakikisha kuwa ina miongozo 
inayobainisha utoaji wa huduma hizo pamoja na malipo yake kwa mujibu wa 
miongozo ya Serikali. Mchanganuo wa majadweli yanayoonesha bei kulingana 
na miongozo ya ZICTIA  ni kama inavyooenaka katika majadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 37:  Viwango vya gharama za uhifadhi wa vifaa vya 
kielekroniki (Charges for Coolocation Services) 
kutoka ZICTIA.

Jadweli Nambari 38:  Huduma za kuhifadhi vifaa vya kielekroniki 
zinazotolewa na ZAA kwa makampuni binafsi 
pamoja na makadirio ya gharama kwa kipindi 
cha miezi 15.

Company 
Name

Co-location 
Plan

Service 
Period 

(Months)

Service Price 
Per Month 

(Tzs)

Total Cost 

(Tzs)

DNATA Full Rack 15 4,500,000 67,500,000
Zanlink 1U 15 500,000 7,500,000
Comnet 1U 15 500,000 7,500,000
Qatar 
Airways

Half Rack 15 2,500,000 37,500,000

TTCL 1U 15 500,000 7,500,000
Fly Dubai 1U 15 500,000 7,500,000
Oman Air 1U 15 500,000 7,500,000

Total 142,500,000

4.1.7.17  Kutokuwepo kwa Mfumo wa Ufuatiliaji wa utendaji 
kazi wa vifaa katika wakati Halisi na kuripoti “Online 
Realtime Tracking and Reporting System”.

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (ZAA) imefunga vifaa vya kiusalama katika 
maeneo mbali mbali ikiwemo eneo la kupita abiria wanaosafi ri kwenye Viwanja 
hivyo vya Unguja (AAKIA) pamoja na Pemba (Pemba Airport) ambapo 
ndani yake kuna mashine za ukaguzi wa abiria kama vile X-Ray scanner, CCTV 
Camera, Metal Detector n.k.
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Ukaguzi umebaini kwamba Mamlaka ya viwanja vya Ndege haina mfumo wa 
ufuatiliaji wa vifaa ambao utaweza kugundua kama kifaa kina uwezo mzuri 
wa kufanya kazi au kina matatizo ambapo kwa upande wa Pemba Generator 
limeshindwa kufanya kazi wakati umeme ulipozimwa na kupelekea Abiria 
waliosafi ri kukaguliwa (checking) kwa njia ya kawaida (manual) jambo ambalo 
linaweza kuleta hatari ya kiusalama wa abiria kwa kusafi ri na vitu visivyofaa 
endapo mkaguzi atashindwa kugundua vitu hivyo, Aidha Mashirika ya Ndege 
yalitoa hati ya kusafi ria (boarding pass) kwa njia ya kawaida (manual) na vile 
vile kushindwa kutumia computer zao ambazo zina taarifa zote muhimu za 
abiria na vile vile Kamera za ulinzi zilishindwa kufanya kazi kwa kukosa umeme 
jambo ambalo linaweza kupelekea hatari kubwa za kiusalama.

Dosari za kiusalama zilizotajwa hapo juu zinaweza kusababisha hatari ya 
kiusalama wa abiria kwa kusafi ri na vitu ambavyo haviruhusiwi kisheria.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar 
kuongeza usalama na kuboresha kwa ujumla katika sehemu zote za Mamlaka 
hiyo na kuhakikisha kwamba mashine za kuzalisha umeme (generators) 
ziweze kufanya kazi muda wote ambapo kutatokea hilitafu ya umeme ili vifaa 
vya ulinzi vifanye kazi kwa muda wote kama ilivyokusudiwa.

4.1.8 TAASISI YA VIWANGO ZANZIBAR (ZBS)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.8.1  Kutokuwepo kwa muongozo wa kusimamia utekelezaji 
wa Miradi ya TEHAMA (ICT Project Management Policy/ 
Guideline)

Kinyume na matakwa ya Miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
pamoja na viwango bora kubalifu vya TEHAMA, Ukaguzi ulibaini kwamba ZBS 
haina muongozo wa kusimamia utekelezaji wa Miradi ya TEHAMA.

Kukosekana kwa muongozo huu kunaweza kupelekea Taasisi kukosa thamani 
ya fedha zinazowekezwa katika miradi ya TEHAMA kuathiri matumizi endelevu 
ya mifumo, kutofanyika majaribio ya mifumo kabla ya kuanza kutumika rasimi 
katika kazi za uzalishaji, kukosekana kwa mpango wa kudhibiti gharama za 
miradi na kusababisa miradi kutumia fedha nyingi zisizo akisi uhalisia n.k.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

161

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZBS kusimamia utengezwaji wa muongozo 
wa kusimamia utekelezaji wa miradi ya TEHAMA kwa kuzingatia miongozo 
ya eGAZ na viwango bora kubalifu vya TEHAMA kwa uharaka unaostahili na 
kuhakikisha kwamba muongozo huo unatumika katika utekelezaji wa miradi 
mbali mbali ya TEHAMA ya ZBS.

4.1.8.2  Udhaifu wa udhibiti wa kimazingira katika miundombinu 
ya mtandao wa ZBS

Katika kufanya mapitio ya udhibiti wa kimazingira katika miundombinu ya 
mtandano wa ZBS tulibaini uwepo wa mapungufu mbalimbali yanayoweza 
kuathiri Usiri, Uadilifu na Upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA kinyume na 
miongozo ya viwango bora kubalifu vya TEHAMA (best practice), miongoni 
mwa mapungufu hayo ni: -

Uwepo wa mpangilio duni wa waya za mtandao (ethernet cables) katika 
makabati (cabinates/ racks) yaliyopo kwenye afi si za ZBS Chake Chake. Hali 
hii inachangia kuongeza ugumu wa utatuzi wa changamoto za mtandao katika 
miundombinu ya mtandao wa ZBS. Aidha, udhaifu huu unaweza kudhoofi sha 
ufanisi wa mtandao katika mawasiliano hususani pale “Fiber Optic Cables” 
zinapokunjwa kunjwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZBS kuzingatia miongozo ya viwango bora 
kubalifu (best practice) katika kufanya mpangilio wa vifaa na nyaya za 
mtandao ambapo kila kifaa na aina ya nyaya za mtandao zina utaratibu wake 
wa “handling” katika kabati (cabinet) za taasisi ikiwa ni pamoja na kuzipatia 
utambulisho kwa kuziwekea majina au kodi (codes) zinazozitambulisha ili 
kufahamika kutoka kwenye Seva/ Rack mpaka kwenye “face plate”, aidha, 
kwa upande wa usimamizi na matunzo ya “fi ber optic cables” ni lazina ziwe 
handled kwa kuzingatia “how delicate they are” kwenye utendaji kazi wake.

4.1.9 KAMISHENI YA WAKFU NA MALI YA AMANA

 Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.
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Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.9.1 Kutokufanyika kwa mafunzo ya Mfumo wa ZAMIS

Kwa mujibu wa makubaliano ya Mkataba wa utengenezaji wa Mfumo wa 
ZAMIS kifungu 8.2 (ix), kimeeleza kwamba “DataVision itatoa mafunzo kwa 
wafanyakazi juu ya nanma ya uendeshaji wa mfumo, uhifadhi wa taarifa 
(Backup), kusanidi (confi gure) na kadhalika.

Ukaguzi umebaini kwamba Kampuni ya DataVision haijatoa mafunzo kwa 
wafanyakazi wa Kamisheni juu ya matumizi bora ya mfumo wa ZAMIS jambo 
ambalo limepelekea watendaji wa Kamisheni kushindwa kutambua namna 
bora ya matumizi ya mfumo huo.

Kushindwa kutoa mafunzo ya namna bora ya kutumia mfumo wa ZAMIS ni 
kwenda kinyume na makubaliano ya utengenezaji wa mfumo kifungu namba 
8.2(ix) ambapo kampuni hiyo imeelekeza kwamba itatoa mafunzo kwa 
wafanyakazi wa Kamisheni juu ya namna bora ya matumizi ya mfumo wa 
ZAMIS.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 
Zanzibar kuhakikisha kwamba Kampuni ya DataVision inatoa mafunzo kwa 
watendaji wake juu ya namna bora ya matumizi ya mfumo ambao utatumika 
katika shughuli mbalimbali za kamisheni hiyo.

4.1.9.2  Kukosekana kwa Seva ya kuhifadhia mifumo ya TEHAMA

Ukaguzi umebaini kwamba Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana Zanzibar 
haina Seva ya kuhifadhia mifumo, ambayo ingetumika kuhifadhia mifumo, 
kufanya majaribio ya mifumo kabla ya kutumika rasmin (live enviroment), 
kufanya mafunzo ya mifumo kwa watumishi wa Taasisi, kufanya uhifadhi wa 
taarifa za mifumo (System Backup) na kadhalika.

Kukosekana kwa Seva ya uhifadhi wa mifumo katika Kamisheni ya Wakfu na 
Mali ya Amana kumepelekea mifumo ya Kamisheni kuhifadhiwa katika Taasisi 
ya ZICTIA na mifumo mengine kuwekwa katika domain ya Taasisi na endapo 
ikitokea sehemu za kuhifadhia mifumo hiyo imeharibika Kamisheni itashindwa 
kupata kumbukumbu zilzomo ndani ya mifumo hiyo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 
kuhakikisha kwamba kunapatikana Seva ya kuhifadhia mifumo (Application 
Server) pamoja na seva ya kuhifadhia kumbukumbu za Mifumo (backup 
server) ili kuweka udhibiti kamili wa Taarifa za wakfu zitakazoingizwa ndani ya 
Mifumo hiyo.
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4.1.9.3  Kukosekana kwa nyaraka muhimu za Utengenzwaji wa 
Mfumo

Kwa mujibu wa Muongozo wa eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 wa 
Utekelezwaji wa Miradi ya TEHAMA, wa mwaka 2020 unahitaji mradi wa 
TEHAMA unapotekelezwa lazima ufuate taratibu na mbinu “Methodology” ya 
Project Development Life Cycle  (PDLC) .  Mbinu hiyo imekusanya hatua tofauti 
za mchakato wa utengenezwaji wa mfumo.

Aidha, kifungu nambari 2.3 cha muongozo huo kimefafanua kwamba kwa 
kila hatua kutakuwa na matayarisho ya nyaraka ambazo zitasaidia katika 
utengenezwaji, uendeshaji, usimamizi na udumishaji wa mfumo.

Baada ya kukamilika kwa mradi kutakuwa na mpango wa kusimamia na 
kudumisha mradi ili kuweza kufanya kazi kwa ufanisi na kuendelea kutoa 
huduma bora kama ilivyokusudiwa.

Ukaguzi uliomba nyaraka mbali mbali za utengenezwaji wa mfumo wa ZAMIS 
pamoja na mfumo wa Hajj fund, lakini hadi ukaguzi unakamilika baadhi ya 
nyaraka hazikuweza kupatikana. Miongoni mwa nyaraka zilizokosekana ni 
kama zifuatazo:-

• Ripoti ya Pendekezo la Mradi (Project Proporsal Report / Business Case) 
kuhusiana na uanzishwaji wa Mfumo inayoeleza kwa ufupi hatua mbali 
mbali za utengenezwaji wa mfumo pamoja na kuchambua kwa kina 
gharama zote za fedha zitakazotumika kwenye kila kipengele cha mradi 
huo (Project Breakdown Cost).

• Ripoti ya kufanyika kwa Tathmini ya Vihatarishi vya Mradi (Risk 
Assessment Report).

• Mpango wa kusimamia, kuzikabili na kuziepuka hatari zinazoweza 
kujitokeza kwenye utekelezaji wa Mradi (Risk Management Plan).

• Ripoti ya hali ya Mradi iliyofi kia (Progress Project Report) pamoja na 
gharama zilizokuwa zimetumika kabla ya kumalizika kwa mradi huo 
wa utengenezwaji wa mfumo kwa mujibu wa kifungu cha 6.4(a) cha 
Masharti Maalum ya Mkataba (SCC).

• Ripoti ya uthibitisho wa kukubalika kwa utendaji kazi katika majaribio 
ya mifumo (UAT Report).
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• Ripoti ya Kuhakiki Ubora wa Mfumo (Quality Assurance Report) kwa 
mujibu wa Mpango wa kusimamia Ubora (Quality Management Plan) 
uliopo.

• Kodi za kutengenezea Mfumo “Source Codes”.

• Barua ya kukubalika Mfumo (Acceptance Letter).

• Muongozo wa mtumiaji wa Mfumo (Application User Manual).

Kukosekana kwa nyaraka hizo kunatoa ishara kwamba kuna udhaifu 
katika mchakato wa utengenezwaji wa mfumo wa TEHAMA kutokana na 
kutokuzingatiwa kwa Muongozo wa utekelezaji wa miradi ya TEHAMA wa 
eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 pamoja na miongozo ya kimataifa ya 
utengenezwaji wa Mifumo ya TEHAMA (SDLC).

Aidha, kukosekana kwa nyaraka hizo kunaweza kusababisha hatari (risk) 
ya kutengenezwa mifumo isiyokuwa na tija na ufanisi wa utendaji kazi na 
kupelekea  kushindwa kufi kia malengo yaliyokusudiwa jambo ambalo linaweza 
kusababisha Afi si kuingia gharama za ziada za marekebisho ya mfumo na 
hatimae kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu kuhakikisha unazingatia 
na kufuata kikamilifu miongozo na viwango vinavyokubalika kitaifa na kimataifa 
katika utekelezaji wa miradi ya TEHAMA. Vile vile, Afi si kuhakikisha nyaraka 
zote zinazohusika kwenye mfumo zinatengenezwa na kuwekewa kumbukumbu 
kwa kila hatua ili kupatikana ufanisi katika usimamizi na udumishaji wa mifumo 
ya TEHAMA ya Afi si.

4.1.9.4  Kuchelewa kukamilika kwa Mradi wa utengenezwaji wa 
Mfumo

Kwa mujibu wa makubaliano ya utengenezwaji wa mfumo wa ZAMIS 
yaliyosainiwa tarehe 12 Novemba, 2019 kati ya kampuni ya Data Vision 
International Limited na Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana Zanzibar 
ambapo kupitia mpango kazi (Revised work plan) wa utengenezaji wa mfumo 
umeeleza kwamba ifi kapo March, 2021 mfumo huo uwe umekamilika kwa ajili 
ya matumizi.
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Ukaguzi umebaini kwamba Mfumo wa ZAMIS haujaanza kutumika hadi sasa 
kutokana na mapungufu mbali mbali yanayoukabili mfumo huo ambapo 
imebainika kwamba baadhi ya module hazifanyi kazi na kupelekea changamoto 
ya kutokamilika kwa usajili wa warithi wa mali za marehemu.

Kushindwa kukamilisha utengenezaji wa mfumo kwa wakati ni kwenda kinyume 
na makubaliano ya utengenezaji wa mfumo huo ambapo hadidu rejea (TOR) 
ya utengenezaji wa mfumo wa ZAMIS kifungu namba 4.2 kimeeleza muda 
wa kukamilika kwa mfumo ni miezi tisa kuanzia utengeneza mpaka kutumika 
kwake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 
kuhakikisha kwamba mfumo wa ZAMIS unaanza kutumika kama makubaliano 
ya mkataba yanavyoelekeza ili kuepuka kwenda kinyume na makubaliano 
hayo.

4.1.9.5  Dosari zilizobainika katika utengenezaji wa Nambari za 
Malipo (Control Number) zinazotolewa kutoka katika 
Mfumo wa ZAMIS

Usajili wa mirathi katika mfumo wa ZAMIS haukamiliki mpaka malipo ya fomu 
ya Tirka yafanyike ambayo ni shilingi 2,000 malipo ambayo yanalipwa kupitia 
Nambari ya Malipo (Control Number) inayotolewa na mfumo wa ZAMIS na 
inakuongoza ufanye malipo kupitia namba ya kampuni 40070.

Ukaguzi umebaini kwamba Nambari ya Malipo (Control Number) inayotolewa 
na mfumo wa ZAMIS haitokani na mfumo wa Serikali wa Malipo (ZanMalipo), 
vile vile nambari hiyo kama utafanya malipo kupitia bank au mitandao ya 
simu  malipo yako hayatafanyika jambo ambalo linapelekea mfumo kushindwa 
kuendelea na maombi ya ufunguaji wa fomu ya Tirka. Hali halisi ya ufanyaji 
wa malipo katika mfumo inaonekana katika picha hapo chini:-
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Picha Nambari 7:  Muongozo wa namna ya kufanya malipo katika 
mfumo wa ZAMIS

Utengenezaji wa nambari za malipo (control number) kinyume na mfumo wa 
ukusanyaji wa kielektroniki wa mapato (ZanMalipo) ni kwenda kinyume na 
muongozo wa “Kutayarisha Mpango wa Bajeti wa Serikali Kuu” wa 
mwaka wa fedha 2023/2024 kifungu namba 2.5(i) kimeeleza kwamba  malipo 
yote ya Serikali yapitie katika mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato 
ZanMalipo, vile vile kufanya hivyo kunaweza kusababisha hatari ya upotevu wa 
mapato ya Serikali kwa kufanyika malipo nje ya account husika ya Kamisheni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu kuhakikisha kwamba 
malipo yoyote yatokanayo na Mali ya Amana yapitie katika mfumo wa 
kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato wa ZanMalipo ili kuepusha upotevu na 
uvujaji wa mapato ya Serikali.
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4.1.9.6  Kutokukabidhiwa kwa Kodi Asili “Source Code” za Mfumo 
wa ZAMIS kwa Kamisheni ya Wakfu

Kwa mujibu wa makubaliano ya Mkataba wa utengenezaji wa Mfumo wa ZAMIS 
kifungu 8.2 (x) kimeeleza kwamba “Miongoni mwa Majukumu ya DataVision ni 
pamoja na kutoa ama kukabidhi kodi asili (source code) za mfumo wa ZAMIS 
kwa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana.

Ukaguzi umebaini kwamba Kampuni ya DataVision haijakabidhi kodi asili za 
mfumo wa ZAMIS ambapo kwa sasa mmiliki halali wa source code hizo ni 
Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana sio mali ya DataVision.

Kushindwa kukabidhi source code hizo ni kwenda kinyume na makubaliano 
ya Mkataba wa utengenezaji wa Mfumo wa ZAMIS ambapo kampuni ya 
DataVision imeweka wazi kwamba itakabidhi source code za mfumo wa ZAMIS 
kwa Kamisheni ya Wakfu, vile vile kutokukabidhi source code za mfumo wa 
ZAMIS ni kuonesha kwamba mfumo sio mali ya Kamisheni ya Wakfu isipokuwa 
umiliki wa Mfumo huo upo kwa DataVision.

Ukaguzi unaikumbusha Kamisheni ya Wakfu kutambua kwamba Source Code 
za Mfumo wa ZAMIS ni mali yao hivyo basi uongozi wa Kamisheni uhakikishe 
kwamba uwasilishwaji wa Source Code za mfumo huo unatekelezwa kikamilifu 
na kukabidhiwa rasmi kwa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana.

4.1.9.7  Kukosekana kwa mazingira ya kufanya Majaribio (Test 
Environment) kwa mifumo ya WAKF

Kwa mujibu wa viwango vinavyokubalika (Best Practice) vinaelekeza 
kwamba kuwepo na mazingira ya kufanya majaribio ya mfumo kabla ya kuanza 
kutumika kwa lengo la kutambua na kurekebisha hitilafu zozote zinazoweza 
kuathiri utendaji kazi mzuri wa mfumo au kuathiri matumizi ya mtumiaji. 
Vile vile ikitokezea mabadiliko katika mfumo, kwanza hutakiwa kufanyiwa 
majaribio katika mazingira ya majaribio (Test environment) ambapo mfumo 
wa majaribio unakuwepo pamoja na miundombinu yake,  vile vile majaribio 
yote yanayofanyika huwekewa kumbukumbu za matokeo yake kwa ajili ya 
kuboresha mfumo katika utendaji wake.

Ukaguzi umeshindwa kupata ushahidi wa uwepo wa mfumo wa mazingira 
ya majaribio (Test Environment)  kwa Mifumo yote ya WAKF jambo ambalo 
lingepelekea kusaidia sana kufanyiwa maboresho kutokana na mabadiliko 
yanayojitokeza.
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Kukosekana kwa mazingira ya kufanyia majaribio (Test environment) kwa 
Mifumo ya WAKF ni kwenda kinyume na miongozo inayokubalika (Best Practice) 
na vile vile kunaweza kusababisha kuchelewa kufanyiwa maboresho ya hitilafu 
zinazojitokeza kwenye Mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa WAKF kuhakikisha kwamba kunakuwa na 
mazingira ya Majaribio (Test Enviroment) ambayo yatatoa fursa ya kuona 
changamoto mbali mbali zitakazojitokeza ndani ya mfumo ili ziweze kutatuliwa 
na kurahisisha matumizi bora ya mfumo huo.

4.1.9.8  Kutokufanya kazi kwa baadhi ya moduli za mfumo wa 
ZAMIS

Mfumo wa ZAMIS umekusanya jumla ya moduli kumi na sita (16) ambazo 
hutumika kwa shughuli zote za usajili wa mali za mirathi ya Kiislamu, katika 
ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa baadhi ya moduli hazifanyi kazi vizuri 
licha ya kwamba mfumo unaendelea kutumika, moduli hizo ni kama zifuatazo:-

• Moduli ya kutoa Ripoti “Reporting Module

Moduli hii ilitarajiwa kutoa ripoti za taarifa za warithi wa Marehemu ikiwemo 
taarifa za mali za marehemu, idadi ya warithi wa marehemu, madeni ya 
marehemu, taarifa za kibenki za marehemu, taarifa za wanaodaiwa na 
marehemu n.k.

Aidha, moduli hii ilitarajiwa kuweza kutoa ripoti hizo kwa vipindi tofauti 
vinavyohitajika kama vile kwa mwezi, miezi mitatu, miezi sita, kwa mwaka 
n.k ambapo ripoti hizo zilitarajiwa kupatikana katika mifumo tofauti kama 
vile mfumo wa pdf, spreadsheet, text fi le, JSON fi le, html fi le, Word fi le n.k,  
ukaguzi umebaini kwamba moduli ya ripoti haiwezi kutoa ripoti za jumla kwa 
marehemu waliosajiliwa ndani ya mfumo.

Hivyo kutokana na kutofanya kazi vizuri kwa moduli hii kunapelekea WAKF 
kutoweza kupata ripoti za aina tofauti kama zilivyotajwa hapo juu.

• Moduli ya usajili katika mfumo wa ZAMIS

Ukaguzi umebaini kwamba moduli ya usajili ndani ya mfumo wa ZAMIS 
haipatikani mpaka mtumiaji aanze kujaza taarifa za marehemu kama 
keshasajiliwa ama bado na endapo marehemu hayumo ndani ya mfumo 
ndipo moduli ya usajili inapojitokeza na kukupa fursa ya kuanza kujisajili.
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• Uwepo wa kitufe cha Religion (Dini) wakati wa usajili wa marehemu

Ukaguzi umebaini kwamba wakati wa usajili wa mirathi, Mfumo wa ZAMIS 
unakulazimisha kuingiza dini (Religion) ambapo ndani yake kuna jumla ya 
dini tofauti wakati marehemu huwa ni wa kiislamu wanaoruhusiwa kuingizwa 
ndani ya mfumo.

Kutofanya kazi vizuri kwa moduli hizo kunasababisha kukosekana kwa baadhi 
ya Taarifa muhimu kama zilivyobainishwa hapo juu jambo ambalo linaweza 
kupelekea mfumo kuonekana hauna tija kama ilivyokusudiwa licha ya fedha 
nyingi kutumika katika utengenezwaji wake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa WAKF kufanya jitihada za makusudi ili kuweza 
kuukamilisha mfumo huo katika moduli zote kwa lengo la kuweka taarifa za 
kiutumishi na bajeti kama ilivyokusudiwa na hatimae kupatikana kwa tija na 
ufanisi wa utendaji kazi wa mfumo.

4.1.9.9  Mfumo kuonyesha ujumbe unaohusiana na tatizo la 
kiufundi “Error Message”

Ukaguzi umebaini Mfumo wa ZAMIS umekuwa ukionesha ujumbe wa tatizo la 
kiufundi kila baada ya muda wakati mtumiaji anapokuwa katika shughuli zake 
za matumizi ya mfumo huo. Kiuhalisia ujumbe huo wa makosa “error message” 
hutokea wakati mtumiaji atakapoendea na utaratibu wake wa kujisajili ndani 
ya mfumo  wa ZAMIS. Ujumbe huo unajitokeza katika moduli zifuatazo:-

• Moduli ya Applicantion: Ndani yake kuna moduli mbili lakini moduli ya 
Applicant list ndani yake kuna kitufe cha Action ambacho kina moduli 
ya “edit” na “view”, ukibonyeza module ya View mfumo unashindwa 
kuendelea na kutoa ujumbe (“An error has occured”).

• Moduli ya Deceases: Ndani yake kuna jumla ya moduli saba lakini ni 
moduli mbili tu zinazofanya kazi nazo ni “Request new form” pamoja  
na “Heirs List” nyengine ukizifungua zinaleta ujumbe wa “An error has 
occured”.

• Moduli ya Tirka: Ndani yake kuna jumla ya moduli nne, moduli ya Tirka 
ndio inafanya kazi zilizobaki ukizifungua zinaleta ujumbe wa (“An error 
has occured”).

• Moduli ya Will: Ndani yake kuna jumla ya moduli tano ambazo zote 
hazifanyi kazi na zinaleta ujumbe wa (“An error has occured”).
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Hali halisi ya ujumbe unaojitokeza wakati wa utumiaji wa mfumo ni kama 
unavyoonekana katika picha ifuatayo:-

Picha Nambari 8:  Ujumbe wa “An error has occured unaojitokeza  
wakati wa utumiaji wa mfumo
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Kushindwa kwa mfumo kufanya kazi kama ilivyokusudiwa ni kutengeneza 
mazingira ambayo yanaweza kukwamisha juhudi za Kamisheni katika azma 
yake ya kutumia mfumo ambapo lengo la kutumia mfumo ni kusajili na 
kuhifadhi taarifa za mirathi ya marehemu wa kiislamu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu kuhakikisha kwamba 
mfumo wa ZAMIS unatumika kama ilivyokusudiwa kwa kusimamia kikamilifu 
uondoshaji wa changamoto zote zinazoukabili mfumo ambazo zimepelekea 
mfumo kushindwa kufanya kazi kama ilivokusudiwa.

4.1.9.10  Mfumo unashindwa kuingiza taarifa za nyuma za 
marehemu

Baada ya kukamilika kwa mirathi taarifa za marehemu zinahifadhiwa katika 
Ofi si za Kamisheni ya Wakfu kama kumbukumbu za miradhi ambapo kama 
kunatokea changamoto yoyote kwa warithi basi taarifa hizo hutumika kwa 
kusaidia kuondosha changamoto hizo.
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Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa ZAMIS hauna moduli ambayo itawezesha 
kuingizwa kwa kumbukumbu za mirathi ambazo mchakato wa usajili umeshakamilika 
ambapo kumbukumbu hizo zipo katika Afi si ya Wakf na zimehifadhiwa sehemu 
maalum ya kuweka kumbukumbu kwa njia ya mafaili na taarifa hizo hutumika pale 
ambapo kutajitokeza changamoto yoyote ya mirathi kwa watoto ama wajukuu 
wa marehemu. Aidha, ZAMIS inaruhusu uingizwaji wa taarifa za mtumiaji mpya 
ambapo itampa nafasi ya kufungua nambari ya mtumiaji (User account) na kuanza 
usajili wa kufungua kesi za mirathi. Hali halisi ya ukurasa unaonyesha namna ya 
mtumiaji wa mfumo anavyoweza kuanza kujisajili ni kama inavyoonekana katika 
picha hapo chini:-

Picha Nambari 9:  Ukurasa unaonyesha namna ya mtumiaji anavyoanza 
kujisajili ndani ya Mfumo.

Kushindwa kuingiza taarifa za marehemu waliopita katika mfumo wa ZAMIS ni 
kuufanya mfumo huo kutofi kia malengo yaliyokusudiwa na WAKF ambayo yalihitaji 
kupatikana kwa mfumo utakaoweza kuhifadhi nyaraka zote za marehemu kwa njia 
ya mfumo wa TEHAMA.

Ukaguzi  unashauri  kwamba  WAKF  ihakikishe  mfumo  wa  ZAMIS unatengenezewa 
mazingira ya uwepo wa moduli ambayo itawezesha kuhifadhiwa kwa kumbukumbu 
za mirathi za marehemu waliopita ili kuiwezesha taasisi hiyo kufi kia malengo yake 
ya kuwa na mfumo wa TEHAMA kama ilivyokusudiwa.
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4.1.9.11  Mfumo kuchanganya baadhi ya Taarifa za warithi wa 
marehemu

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa ZAMIS unachanganya taarifa za warithi 
wa marehemu waliokuwemo ndani ya mfumo ambapo imebainika kwamba 
mtumiaji mpya anapojisajili ndani ya mfumo wa ZAMIS atahitajika kuingiza 
taarifa za warithi wa Marehemu (Hierst list) ambazo zinapatikana katika moduli 
ya Marehemu (Deceases) katika sehemu ya Heirst List ambapo anahitajika 
kuingiza orodha ya majina ya marehemu mfumo una chapisha majina ambayo 
mtumiaji mpya sio ya kwake ambayo yanatokana na mtumiaji mwengine 
ambae taarifa hizo amekwisha zijaza ndani ya mfumo.

Picha Nambari 10:  Picha inaonesha majina ya warithi waliojitokeza 
wakati wa usajili wa mfumo
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Uchanganyikaji wa taarifa katika mfumo wa ZAMIS hali hii hupelekea kujitokeza 
kwa changamoto ya usahihi wa taarifa na hatimae kuleta taharuki kubwa kwa 
warithi wa mali za marehemu pamoja na kupunguza weledi na ufanisi wa 
utendaji kazi wa mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa WAKF ufanye mapitio ya kina juu ya usahihi wa 
taarifa pamoja na ufanyajikazi wa mfumo wa ZAMIS ili kutatua changamoto za 
uchanganyikaji wa Taarifa, ikumbukwe kwamba mfumo wa ZAMIS ndio pekee 
utakao kuwa na jukumu la kusimamia na kuhifadhi mirathi ya kiislamu.
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4.1.9.12  Kukosekana kwa Sera pamoja na muongozo wa matumizi 
ya Neno siri (Password Management Policy)

Kwa mujibu wa Hadidu Rejea (TOR) ya utengenezaji wa mfumo wa ZAMIS, 
kifungu cha 6 kimeeleza namna ya usimamizi wa Neno siri la mfumo ambapo 
ndani yake kuna vifungu vifuatavyo:-

 Kifungu 6.1 kimeelezea sera ya nenosiri (Password policy).

 Kifungu 6.1.1 ubadilishwaji wa nenosiri.

 Kifungu 6.1.2, kinaeleza ukubwa wa nenosiri la kuingia ndani ya mfumo.

 Kifungu cha 6.1.3 mahitaji ya nenosiri, ambapo itahitaji kuweka alama, 
nambari pamoja na herufi  za nenosiri.

Ukaguzi umebaini kwamba Kampuni ya DataVision International Limited 
imeshindwa kwenda sambamba na hadidu rejea (TOR) katika usimamizi wa 
neno siri, jambo ambalo limepelekea kutokidhi vigezo vya uwepo wa nenosiri 
kwa kushindwa kuweka vigezo vya ukubwa wa nenosiri (Password), uingizaji 
wa alama (symbol), herufi  pamoja na nambari, ambapo kwa sasa mfumo 
unaruhusu kuingiza nenosiri lisilozingatia mchanganyiko wa nambari, herufi  
na alama.

Picha Nambari 11:  Picha inaonesha nenosiri la kuingia ndani ya 
mfumo wa ZAMIS ambalo ni namba kuanzia moja 
mpaka nne (1234)
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Kukosekana kwa muongozo wa nenosiri (password policy) kunahatarisha 
usalama wa taarifa zilizomo ndani ya mfumo kwa kukosekana kwa usalama 
madhubuti wa ufi kiaji wa mfumo ambapo kunaweza kusababisha ongezeko 
la kuathiriwa kwa nenosiri (password) kutoka kwa wavamizi wa mfumo 
(intruders).

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu kuhakikisha kwamba 
kunapatika muongozo wa nenosiri na vile vile kuitaka kampuni ya DataVison 
kulitengeneza vizuri nenosiri ndani ya mfumo wa ZAMIS litakaloendana na 
matakwa ya sera na muongozo wa nenosiri ili kuimarisha usalama wa kuingia 
ndani ya mfumo.

4.1.9.13  Kukosekana kwa Mfumo wa ZAMIS kwa kutumia Mobile 
Application

Kwa mujibu wa mkataba wa utengenezaji wa Mfumo kati ya Kamisheni ya 
Wakf na Kampuni ya DataVision kifungu cha 8.2 g (viii) kinaelezea kwamba 
kampuni ya DataVision itatengeneza mfumo utakaofanya kazi kwenye simu 
za mkononi (Mobile Application System) ambao utarahisisha katika ufi kiaji wa 
mfumo kwa wepesi.

Ukaguzi umebaini kwamba Kampuni ya DataVision haijatengeneza mfumo 
unaofanya kazi kwenye simu za mkononi (Mobile Application System) ambao 
ungeweza kurahisisha katika usimamizi wa shughuli mbali mbali za utendaji 
kazi wa mfumo wa ZAMIS.

Kushindwa kutengeneza mfumo unaofanyakazi kwenye simu za mkononi 
(Mobile Application System) ni kwenda kinyume na makubaliano ya kimkataba 
ya utengenezaji wa mfumo kati ya Kamisheni ya Wakf na Kampuni ya Datavision 
ambapo Kamisheni imeshindwa kufi kia lengo la kurahisisha utoaji wa huduma 
kwa wahusika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu kuhakikisha kwamba 
unasimamia kikamilifu makubaliano ya mkataba ikiwemo suala la utengenezwaji 
wa mfumo unaofanyakazi kwenye simu za mkononi (Mobile Application System) 
ili kuepuka kwenda kinyume na makubaliano ya mkataba huo.
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4.1.9.14  Ukiukwaji wa taratibu za utengenezaji wa Mfumo wa 
Hajj Found (System Development Life Cycle)

Kwa mujibu wa Viwango vinavyokubalika (Best Practise) vinaitaka taasisi kabla 
ya kutengeneza mfumo lazima ipitie katika hatua muhimu za utengenezaji wa 
mfumo (System Development Life Cycle) ambazo zinaelezea hatua muhimu 
za kufuatwa kabla ya kutengenezwa mfumo. Aidha, nyaraka zote za Mfumo 
zitatakiwa kutengenezwa na kuekewa kumbukumbu kwa kila hatua ya uandaaji 
wa Mfumo huo.

Mfumo wa Zanzibar Hajj Found ni mfumo muhimu kuwepo katika Kamisheni 
ya Wakfu ambao utaweza kuondosha changamoto mbali mbali zinazojitokeza 
katika usimamizi wa shughuli za Hijja kwa Mahujaji wote wa Zanzibar, 
ikumbukwe kwamba Kamisheni ya Wakfu ndio msimamizi na mratibu mkuu 
wa Shughuli zote za Hijja.

Ukaguzi umebaini kwamba Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana inaendelea 
na mchakato wa utengenezaji wa mfumo wa Zanzibar Hajj Found, aidha 
ukaguzi umeshindwa kupata nyaraka zozote zinazohusiana na utengenezwaji 
wa mfumo huo ambazo huelezea utaratibu mzima utakaotumika katika 
utengenezaji wa mfumo kuanzia hatua ya awali mpaka kukamilika kwake.

Utengenezaji wa mfumo usiozingatia taratibu unaweza kusababisha madhara 
ya kutokukamilika kwa mfumo kutokana na kubainika kwa changamoto nyingi 
kulikosababishwa na kukiukwa kwa hatua muhimu za utengenezaji wa mfumo 
ikiwemo hatua ya ukusanyaji wa maoni ya watumiaji, uandaaji wa nyaraka za 
mfumo, muda wa kuanza na kumalizika kwa mfumo n.k.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Wakfu na Mali ya Amana 
kuhakikisha kwamba mfumo wa Zanzibar Hajj Found unafuata utaratibu wa 
hatua muhimu za utengenezaji wa mfumo (System Development Life Cycle) 
ikiwemo kuandaa nyaraka zote zinazohitajika katika uanzishaji, usimamizi na 
udumishaji wa mfumo huo ili kuepuka kuwa na mfumo usiokuwa na tija kwa 
Taasisi.

4.1.10 MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR (ZRA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.
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Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.10.1  Kutoshirikishwa kikamilifu Kitengo cha TEHAMA cha 
ZRA katika mchakato wa Utengenezwaji wa Mfumo wa 
ZIDRAS

Kwa mujibu wa utaratibu unaokubalika (best practice) kwenye uanzishwaji 
wa Miradi ya Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za Umma unahitaji kuwepo 
kwa ushirikishwaji uliokamilika kwa watumiaji na wasimamizi wa Mifumo 
wa TEHAMA kuanzia hatua za awali hadi hatua za mwisho za utengenezaji 
wa Mifumo ya TEHAMA. Vivile taratibu zinahitaji wasimamizi wa ndani wa 
mfumo wa TEHAMA kupatiwa elimu kuhusiana na aina ya kodi asili (source 
codes) zilizotumika kutengeneza mifumo, lugha na jukwaa lililotumika kwenye 
utengenezaji wa Mifumo (programming language & framework/platform) 
na vile vile kupatiwa mazingira ya majaribio ya kutengeneza Mifumo (Test 
Environment) ili kuwaandaa vyema wasimamizi kwa kuwapatia uelewa 
mkubwa wa kusimamia, kuendesha na kudumisha Mifumo hiyo ili kupunguza 
gharama kubwa za utegemezi pindipo watakapokabidhiwa rasmi baada ya 
kukamilika hatua za utengenezwaji.

ZIDRAS ni mfumo wa TEHAMA uliotengenezwa na wataalamu wa ICT kutoka 
Kampuni ya UBX chini ya usimamizi wa eGAZ, ambapo eGAZ ilisaini mkataba 
na UBX  kwa ajili ya utengenezwaji wa Mfumo huo utakaotumiwa na ZRA kwa 
shughuli kuu za biashara ya makusanyo ya kodi. Aidha mfumo wa ZIDRAS, 
umekuja ili kuondosha changamoto na dosari za kiutendaji na kiusalama 
zilizokuwa zikitokea katika Mfumo wa awali wa ZITAS.

Ukaguzi uliofanyika ulibaini kuwa kitengo cha TEHAMA cha Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA) hakikushirikishwa kikamilifu katika mchakato wa utengenezwaji 
wa Mfumo wa ZIDRAS ambapo imebainika mchakato huo ulikuwa ukifanyika 
baina ya eGAZ na UBX pekee kwa kipindi kirefu cha utengenezwaji licha ya 
kuwa Wasimamizi wakuu wa mfumo huo baada ya kukamilika ni Kitengo cha 
TEHAMA cha ZRA.

Hadi ukaguzi unakamilika, mfumo wa ZIDRAS ulikuwa umeanza kutumika kwa 
kipindi cha zaidi ya miezi sita nyuma kwa baadhi ya Taasisi lakini Kitengo 
cha TEHAMA hakikuwa na uelewa juu na Usimamizi, Uendeshaji, Udumishaji 
na hali ya Usalama wa taarifa za makusanyo ndani ya mfumo pamoja na 
kanzidata yake.
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Kutoshirikishwa kikamilifu kwa Kitengo cha TEHAMA katika michakato ya 
utengenezwaji wa mifumo ya ndani ya Mamlaka kunaweza kusababisha 
wataalamu wa ndani ya Kitengo cha TEHAMA kushindwa kudhibiti mifumo 
ya Mamlaka kikamilifu na kuondokewa na ari, imani, morali na nguvu ya 
kusimamia mifumo hiyo jambo ambalo litapelekea kushindwa kutoa msaada 
wa kiufundi kwa watumiaji wa mifumo ndani ya Afi si na hatimae kusababisha 
kuzorota kwa kazi, kuendelea kutegemea watu wa nje ya Mamlaka jambo 
ambalo litachochea kuongeza gharama za uendeshaji na kuingiza hasara 
Serikali bila ya kupatikana tija iliyokusudiwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) katika 
Miradi yake ijayo kuchukuwa jitihada kubwa za kuhakikisha watendaji wake 
wa Kitengo cha TEHAMA wanashirikishwa kikamilifu kwenye michakato yote 
ya Miradi ya TEHAMA inayohusiana na Mamlaka ili kuepusha dosari zinazoweza 
kujitokeza baadae na kuigharimu Mamlaka na Serikali kutokana na udhaifu 
unaoweza kujitokeza kwenye Usimamizi, Uendeshaji na Udumishaji wa Mifumo 
na Miundombinu ya TEHAMA ya Mamlaka.

4.1.10.2 Dosari katika utendaji kazi wa Mfumo wa ZIDRAS

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mfumo wa ZIDRAS kwa lengo la kuhakiki na 
kutathmini ufanisi wa utendaji kazi wa mfumo hususan katika eneo la usalama 
na michakato ya usimamizi wa makusanyo ya kodi. Licha ya mfumo kuendelea 
kufanya kazi kwa zaidi ya miezi sita baada ya kukamilika kwa utengenezwaji 
wake, hadi ukaguzi unakamilika ulibaini kuwepo kwa dosari za kiutendaji 
katika mfumo huo, baadhi ya dosari hizo ni kama zifuatazo:-

• Kushindwa kufanya kazi kwa moduli ndogo ya Uhakiki wa 
Marejesho ya Kodi (Tax Return Vetting)

Katika Mfumo wa ZIDRAS, moduli ndogo ya Uhakiki wa Marejesho ya Kodi (Tax 
Return Vetting) imegawika katika vipengele (section) vikuu viwili ambavyo ni 
Marejesho ya Ushuru wa Ndani (Domestic Tax Return - DTR) na Marejesho  
ya Mapato Yasiyo ya Kodi (Non Tax Income Return - NTR). Ukaguzi ulibaini 
kuwa kipengele cha Marejesho ya Mapato Yasiyo ya Kodi (NTR) hakiwezi 
kuonyesha taarifa zozote kuhusiana na mapato yasio ya kodi, jambo ambalo 
linawapa ugumu watendaji wa Idara ya NTR wanapohitaji kupata taarifa za 
Mapato yasiyo ya Kodi kutoka kwenye mfumo wa ZIDRAS. Hali hii husababisha 
watendaji hao kutumia kipengele chengine cha Marejesho ya Ushuru wa 
Ndani (DTR) ili kuweza kuzivuta data za NTR na kuzipata taarifa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli zao.
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• Kutokuwepo kwa moduli ya kuweka Taarifa za makusanyo ya 
Ndege Binafsi (Private Charters)

Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo wa ZIDRAS hauna moduli/sehemu ya kuingiza 
taarifa za mapato (marejesho) kutoka kwa Kampuni zenye kutumia ndege 
Binafsi na sio Ndege za Biashara. Hali hii hupelekea taarifa za makusanyo 
kwa ndege hizo kuingizwa kwa njia ya kawaida kwenye mfumo wa zamani 
wa ZITAS kutokana na Mfumo mpya wa ZIDRAS kukosa sehemu za kuingiza 
Taarifa za Ndege hizo.

• Kutokufanya kazi kikamilifu kwa moduli ya Ripoti kwenye 
Mfumo wa ZIDRAS

Ukaguzi ulibaini kuwa moduli ya Ripoti katika mfumo wa ZIDRAS bado ina 
changamoto ya utendaji kazi kutokana na kushindwa kutoa ripoti muhimu za 
makusanyo ya mapato na madeni. Baadhi ya ripoti ambazo bado hazipatikani 
katika mfumo wa ZIDRAS ni pamoja na  Ripoti za Marejesho ya Ritani, Ripoti 
za Madeni, Ripoti za Walipa kodi kwa Kila mwezi, miezi mitatu, miezi sita,  
mwaka, Ripoti za makusanyo ya kila siku zinazotokana na  huduma za tozo za 
Viwanja vya Ndege na ada za usalama n.k.

• Mfumo kushindwa kutoa taarifa za ukumbusho “Notifi cation 
Message” kwa Walipakodi kuhusu tarehe zao za kuwasilisha 
Ritani zinapofi ka (due date)

Ukaguzi umebaini kuwa ZIDRAS haiwezi kuwakumbusha wateja kwa kutumia 
njia ya barua pepe, SMS au njia nyingine yoyote kuhusu kuwasilisha marejesho 
yao pindipo tarehe za malipo zitakapofi kiwa jambo ambalo ni kinyume na 
mahitaji ya mfumo.

• ZIDRAS kushindwa kuchuja na kuonyesha taarifa kwa mujibu 
wa mahitaji ya watumiaji wa Mfumo

Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Kampuni za Ndege kama KLM, QATAR, 
FLY DUBAI, KENYA, UGANDA, TURKISH na ETHIOPIA tayari zimetoa tamko 
rasmi kwa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) kwamba Kampuni hizo zitalipia 
ada za tozo (ushuru) kwa kutumia shilingi ya Kitanzania (Tsh.) na sio Dola ya 
Kimarekani (USD).
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Hata hivyo, Mfumo wa ZIDRAS unashindwa kubagua taarifa za malipo ya USD 
na malipo ya Tshs. Katika moduli ya NTR, na badala yake huonyesha aina zote 
mbili za taarifa za malipo (Tsh & USD) katika sehemu ya Ritani za Ushuru wa 
Uwanja wa Ndege, hivyo wakati mwingine inaleta mkanganyiko wa taarifa za 
mapato kwa upande wa watendaji wa Idara ya NTR ambao hushughulika na 
Taarifa hizo wakati wanapofanya kazi ya kuthibitisha na kuidhinisha taarifa za 
malipo.

Kuwepo kwa changamoto hizo kunaweza kusababisha kutopatikana kwa ripoti 
sahihi zinazotolewa na ZIDRAS na hatimae kukosekana kwa tija na ufanisi wa 
utendaji wa Mfumo huo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZRA kuhakikisha kuwa mfumo wa ZIDRAS 
unafanyiwa marekebisho haraka iwezekanavyo kutokana na mapungufu 
yote yaliyobainika ili kuweza kutumika kwa ufanisi na kupatikana kwa tija 
iliyokusudiwa.

4.1.10.3  Dosari katika Ukusanyaji wa Mapato yatokanayo na Kodi 
za Bandari na Viwanja vya Ndege

Moja kati ya aina za mapato yanayokusanywa na ZRA ni Mapato Yasiyo ya Kodi 
(Non Tax Revenues) ambapo mapato hayo hutokana na vyanzo mbali mbali 
kama vile Ada za Bandari na  Uwanja wa Ndege, Ada za leseni, Ada za Usajili 
wa Vyombo vya Moto n.k.

Mapato yasiyo ya kodi hukusanywa  kila mwezi kupitia taarifa zinazowasilishwa 
ZRA (Files Returns) kutoka kwa Wateja wake ambao ni Kampuni za Meli 
za Abiria na Migizo, Kampuni za Ndege, waombaji wa leseni za udereva, 
wanaosajili vyombo vya moto n.k.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba taarifa nyingi za mapato (File 
Retuns) zinazoingizwa kwenye mfumo wa ZIDRAS kuhusiana na makusanyo 
ya ada za Bandari na Uwanja wa Ndege hazina uhakika wa usahihi wake 
kutokana na taarifa hizo kukusanywa na kuingizwa kwenye mfumo wa ZIDRAS 
kwa njia ya kawaida (manually) badala ya kupitia muunganiko wa mifumo 
(systems integration).

Hali hii imebainika kutokana na kuwepo kwa tofauti baina ya taarifa za idadi ya 
abiria zinazowasilishwa kutoka kwa Wateja (Airlines & Marine Ferries) kupitia 
“Manifest” na taarifa za abiria zinazowasilishwa na watendaji wa ZRA kwa 
njia ya “Excel Files” kutoka maeneo hayo ya makusanyo (Uwanja wa Ndege 
na Bandarini) jambo ambalo ZRA hupata tabu katika kuthibitisha usahihi wa 
taarifa hizo.
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Aidha hali hii imetokana na kukosekana kwa muunganiko wa moja kwa moja 
(integration) baina ya Mfumo wa ZIDRAS na mifumo ya wateja wanaolipa ada 
za Bandari (Kampuni za Meli na Ndege).

Kuwepo kwa utofauti kwenye taarifa za abiria wanaosafi ri kunaweza 
kusababisha ZRA kushindwa kufi kia malengo ya makusanyo yasiyo ya kodi 
kutokana na kutopatikana kwa taarifa sahihi jambo ambalo linaweza kuingiza 
hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZRA kufanya jitihada za kuunganisha moja 
kwa moja mfumo wa ZIDRAS pamoja na mifumo ya wateja wao wanaolipa ada 
za bandari (Kampuni za Meli na Ndege) ili kupatikana taarifa sahihi za abiria 
waliosafi ri na hatimae kuepuka udanganyifu unaoweza kujitokeza kwenye 
taarifa za abiria kutokana na mchakato huo kufanyika manually kwa sasa.

4.1.10.4  Dosari katika Muunganiko wa Mfumo wa ZIDRAS na 
Mfumo wa Ikram Sealine Company

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa muunganiko (Integration) uliopo baina ya Mfumo 
wa ZIDRAS na Mfumo wa Meli ya Ikram Sealine Company kwa lengo la 
kuangalia aina gani ya taarifa za makusanyo zinazoingia kwenye mfumo wa 
ZIDRAS kutoka kwenye mfumo wa Ikram Sealine Company.

Kwa mujibu wa maelezo ya watendaji wa Idara ya NTR kutoka ZRA taarifa za 
makusanyo zilizohitajika kuunganishwa kwenye mfumo wa ZIDRAS ni pamoja 
na taarifa za makusanyo yatokanayo na idadi ya abiria waliosafi ri,  makusanyo 
yanayotokana na migizo (cargo and parcels) pamoja na taarifa za magari 
yaliyopakia mizigo (Freight Shipping Trucks).

Dosari iliyobainika katika muunganiko huo ni kwamba mfumo wa Ikram Sealine 
Company unaingiza taarifa za makusanyo ya mizigo midogo midogo tu (parcel) 
na sio taarifa zote kwa mujibu wa makubaliano ya uunganishwaji kama vile 
taarifa za idadi ya abiria waliosafi ri na idadi ya mizigo mikubwa (cargo).

Hali hii husababisha kuwepo kwa upotevu wa mapato kutokana na kutopatikana 
kwa taarifa za idadi ya abiria wanaosafi ri, idadi ya mizigo (cargo) iliyosafi rishwa 
pamoja na taarifa za magari yaliyopakia mizigo katika Meli hiyo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZRA kufanya jitihada za makusudi za 
kuhakikisha taarifa zote za makusanyo ya Meli ya Ikraam Sealine zinaingizwa 
katika Mfumo wa ZIDRAS jambo ambalo litapelekea kuimarika kwa makusanyo 
na hatimae Serikali kupata fedha nyingi za maendeleo.
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4.1.10.5  Kuchelewa kuunganishwa kwa Mifumo ya Makusanyo 
ya Mapato ya Kampuni ya AZAM, ZAN FAST FERRIES  na 
Mfumo wa ZIDRAS

AZAM MARINE na ZAN FAST FERRIES ni miongoni mwa kampuni kubwa 
zilizopo Zanzibar zinazofanya biashara ya usafi rishaji wa abiria na mizigo yao 
kupitia njia ya Bahari (Coastal Travel).

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Kampuni hizo bado zinakwepa 
kuunganisha mifumo yao yenye taarifa za makusanyo ya abiria na mizigo 
pamoja na mfumo wa ZIDRAS, badala yake taarifa zao huziwasilisha ZRA kwa 
njia ya kawaida (manually) kupitia ‘manifest paper’ zilizojazwa kwa mkono. 
Aidha, imebainika kwamba hii ni moja kati ya mbinu zinazotumiwa na kampuni 
hizo kukwepa kodi kwa kutokuwasilisha idadi halisi ya abiria waliosafi ri 
pamoja na mizigo iliyomo jambo ambalo ZRA hushindwa kufahamu na hupata 
changamoto nyingi katika kubaini idadi halisi ya abiria waliosafi ri pamoja na 
mizigo yao.

ZRA kushindwa kutambua idadi halisi ya makusanyo inayohitajika kupatikana 
kutokana na makusanyo ya Kampuni hizo kunapelekea kushindwa kufahamu 
mapato halisi na hatimae kujitokeza kwa upotevu wa mapato kwa Serikali.

Ukaguzi unashauri uongozi wa ZRA kwa kushirikiana na uongozi wa Shirika la 
Bandari na Serikali kuchukuwa jitihada za makusudi za kuyataka makampuni 
ya AZAM MARINE,  ZAN FAST FERRIES na nyenginezo kuunganisha moja kwa 
moja mifumo yao na Mfumo wa kukusanya Mapato wa ZRA kwa utaratibu 
maalum ili taarifa za abiria, mizigo na nyenginezo zinazohitajika ziweze 
kuingizwa kwenye mfumo wa ZIDRAS na kupatikana mapato halisi.

4.1.10.6  Kukosekana kwa leseni ya Kanzidata ya Mfumo wa 
ZIDRAS (Oracle Database)

Oracle, kama mifumo mingine iliyotengenezwa na makampuni mbalimbali 
duniani, huwa na makubaliano maalum katika matumizi ya kanzidata zake za 
aina ya “Oracle Database”.

Kanzidata hizo ili zitumike kwa matumizi ya biashara katika taasisi za Umma 
na Kampuni binafsi zinapaswa kulipiwa leseni halali ya matumizi. Baada ya 
kulipiwa leseni Oracle Database inakuwa halali kutumika kibiashara, kupata 
ulinzi, usalama na inaimarisha udhibiti mzuri wa taarifa zinazoingizwa ndani 
yake kutokana na vitendo vya uhalifu vinavyofanywa dhidi ya kanzidata hiyo,  
kwa kupata “online updates and security patches” kupitia mtandao.
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Aidha, ukiukwaji wa masharti ya leseni ya matumizi kwa taasisi zinazotumia 
database hiyo unaweza kusababisha taasisi za umma au kampuni binafsi 
kuingia katika hatari ya kukosa usalama wa taarifa zake zilizomo na vile vile 
kuweza kushtakiwa mahakamani ikibainika.

Kwa mujibu wa kifungu nambari 3.16 cha Toleo la 2 la Sera ya TEHAMA ya 
ZRB ya mwaka 2021 kinachohusu Usimamizi Bora wa TEHAMA kinaeleza 
kwamba “Mifumo yote (programu zote) ya ZRA lazima iwe na makubaliano 
halali ya leseni ambayo yataendana na Sera Kuu ya Programu”.

Aidha kifungu nambari 5.2 cha sera hiyo kinachohusu General Software
kinaeleza yafuatayo: -

•  Watumiaji wa mifumo lazima watii hakimiliki “copy rights” na matakwa 
ya leseni “licensing restrictions” pamoja na Sera za ZRA zinazotumika. 
Rasilimali za TEHAMA haziwezi kutumika kwa kukiuka hakimiliki au masharti 
ya makubaliano yoyote ya leseni.

•  ZRA itatumia programu zenye leseni ambapo Idara ya TEHAMA inawajibika 
kushughulikia utoaji leseni katika programu hizo kwa usahihi na zilizosasishwa.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba ZRA imekuwa ikitumia kanzidata 
ya Oracle (Oracle Database) iliyounganishwa na Mfumo Mkuu wa Makusanyo 
ya Mapato (ZIDRAS) kwa muda mrefu ambapo taarifa zote za makusanyo ya 
mapato ya walipakodi zinahifadhiwa ndani ya kanzidata hiyo kupitia mfumo 
wa ZIDRAS.

Dosari iliyobainika ni kwamba kanzidata hiyo imekuwa ikitumika kuhifadhia 
taarifa za makusanyo ya mapato ya walipakodi bila ya kuwa na leseni ya 
matumizi kwa kipindi kirefu (expired licences) jambo ambalo linapelekea taarifa 
za walipakodi kuwa katika hatari kubwa ya kukumbwa na athari kutokana na 
kutokuwepo kwa ulinzi imara na usalama katika matumizi ya kanzidata hiyo.

Baadhi ya athari zinazoweza kuikumba ZRA kutokana na kutumia kanzidata 
isiyo na leseni ya matumizi ni kama vile kufutika kwa taarifa za makusanyo 
ya walipakodi zilizoingizwa, kushambuliwa na virusi au programu hatarishi, 
kuvamiwa au kudukuliwa kupitia wizi wa mitandao na hatimae kuingizia hasara 
Serikali.

Aidha, kufanya hivyo ni kwenda kinyume na vifungu vya sera ya TEHAMA 
ya ZRA vilivyonakiliwa hapo juu pamoja na kukiuka Makubaliano ya Leseni 
ya Mtumiaji kwa Kampuni ya Oracle (End User Lisence Agreements - EULAs) 
ambapo inaweza kusababisha dhima kubwa kwa ZRA.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar kuhakikisha 
unafanya jitihada za makusudi za kununua leseni halali za matumizi ya rasilimali 
zote za TEHAMA zinazotumika kwa Taasisi hiyo ikiwemo mifumo, kanzidata, 
programu pamoja na miundombinu ya TEHAMA ili kuziweka taarifa zake katika 
hali ya usalama.

4.1.10.7  Tathmini ya Miundombinu ya Mtandao (Review of 
Network infrastructure)

Ukaguzi ulifanya mapitio ya miundombinu ya Mtandao (Network Infrastructures) 
na kubaini uwepo wa Swichi aina ya CISCO Small Business 200 zinazotumiwa 
na Mamlaka kwa shughuli za mawasiliano ya usafi rishaji wa taarifa (data) 
kupitia mifumo yake ya ZIDRAS na VFMS.

Hata hivyo, ukaguzi umebaini Swichi hizo zimepitwa na wakati ambapo muda 
wake wa mwisho wa matumizi (End of Life) ni tarehe 04 Oktoba, 2018 na 
muda wa mwisho wa kupatiwa msaada wa sasisho (End Of Life Support) ni 
tarehe 31 Oktoba, 2023.

Kuendelea kutumia miundombinu hiyo kunaweza kuathiri hali ya upatikanaji 
na ufi kiaji wa taarifa za kwenye mifumo, aidha kunaweza kuhatarisha usalama 
wa mifumo ya ndani ya Mamlaka kama vile Mfumo wa VFMS, ZIDRAS na 
mifumo mingine inayotumika kwa matumizi ya ndani na nje ya Mamlaka.

Matumizi ya vifaa vilivyopitwa na wakati haviwezi tena kupokea sasisho 
(updates) za kiusalama mtandaoni, na hivyo kuwa na uwezekano wa kuathiriwa 
na wavamizi wa nje wa kupitia mitandao.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) kuhakikisha 
kuwa unanunua na kufunga vifaa na miundombinu ya kisasa ya mtandao ili 
kuimarisha ulinzi na usalama wa taarifa dhidi ya mashambulizi yanayotokana 
na vihatarishi vya mtandao na hatimae kupatikana kwa ufanisi wa utendaji 
kazi wa vifaa na miundombinu hiyo.

4.1.11 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII (ZSSF)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar 
(ZSSF) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.
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Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.11.1 Dosari katika Maboresho ya Mfumo wa FuMIS

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ZSSF imefunga mkataba na Kampuni ya 
Real Tech Limited terehe 28 Novemba, 2022 wenye nambari SMZ/F0308/C/
NCB/2021-2022/06 uliogharimu shilingi 195,290,000 pamoja na VAT kwa 
ajili ya uboreshaji wa Mfumo Mkuu unaosimamia Mafao ya Wanachama wa 
ZSSF (FuMIS).
Kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba kazi hiyo ya maboresho ilitakiwa 
kufanyika kwa kipindi cha miezi sita (6) kuanzia tarehe 01 Disemba, 2022 hadi 
tarehe 30 Mei, 2023. Hadi ukaguzi unakamilika mnamo mwezi wa Novemba, 
2023 kazi hiyo ilikuwa bado haijakamilika ukizingatia kwamba kuna miezi sita 
(6) mengine ya ziada ilikuwa tayari imeshapita bila ya kuwepo kwa mkataba wa 
nyongeza (addendum). Licha ya kuongezeka kwa muda huo ukaguzi umebaini 
kuwa ZSSF haikujumuisha kipengele cha kutoa adhabu (penalt) au tozo kwa 
mtoa huduma pindipo akishindwa au akichelewa kukabidhi kwa wakati kazi 
hiyo kwa mujibu wa mkataba.
Kutokamilika kwa maboresho hayo kunapelekea kuchelewa kupatikana kwa 
huduma bora zilizotarajiwa kutolewa kwa wanachama wa Mfuko kutokana na 
kufanyika kwa maboresho hayo.
Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSSF kupitia Idara ya TEHAMA kufuatilia kwa 
kina juu ya sababu za ucheleweshwaji wa maboresho ya mfumo wa FuMIS na 
kuweka mpango imara wa kufanya upembuzi yakinifu na kuondoa dosari zote 
zilizopo ambazo zinakwaza kwa njia moja au nyengine zoezi la ukamilishaji wa 
Mfumo huo.

4.1.11.2  Mapitio ya mfumo wa kugundua, kutoa ishara na kuzima 
moto (Fire Detection and Suppression System)

Mf umo wa kugundua na kuzima Moto (Fire Detection and Suppression System 
- FDSS), ni mfumo wa kisasa ambao umejumuisha vifaa na miundombinu 
mbali mbali yenye uwezo wa kubaini chanzo cha moto (fi re detection), kutoa 
ishara ya hatari ya moto (fi re alarm) na vile vile kuweza kuzima moto wakati 
unapotokea kwenye majengo mbali mbali (fi re extenguisher).
Faida kuu ya Mfumo huu ni kuweza kubaini mapema, kutoa ishara kwa 
binadamu na kuweza kuuzima moto wenyewe (automatic) bila ya kuingiliwa 
na binaadamu wakati janga la moto linapotokea katika jengo au eneo la 
Afi si, ambapo pia husaidia kwa kiasi kikubwa kuzima moto maeneo ambayo 
binaadamu hatoweza kuyafi kia mapema wakati wa dharura ya moto.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

185

ZSSF imefanikiwa kuweka teknolojia na miundombinu ya mfumo wa kugundua, 
kutoa ishara na kuzima moto (FDSS) katika Ofi si zake mbali mbali ikiwemo 
chumba cha Seva na Mitambo ya Mawasiliano (Datacenter) kilichopo katika 
Makao Makuu Kilimani Unguja, Vile vile miundombinu hiyo imefungwa katika 
Afi si ya Pemba pamoja na Hoteli ya Mkoani Pemba.

Hata hivyo, katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba pamoja na ZSSF 
kuweka vifaa na miundombinu ya kisasa ya kuzima moto lakini kumekuwa 
na uhaba kwa miundombinu hiyo kufanyiwa huduma za matengenezo na 
maboresho kwa wakati “services and maintanance”. Hadi ukaguzi unakamilika 
baadhi ya miundombinu hiyo ilikuwa bado haijafanyiwa maboresho kwa kipindi 
cha zaidi ya mwaka mmoja.

Kushindwa kufanya huduma za matengenezo na maboresho kwa wakati 
kwenye mifumo ya kuzimia moto kunaweza kusababisha mifumo hiyo kutoweza 
kufanya kazi ipaswavyo kama ilivyotarajiwa pindipo janga au dharura ya moto 
ikitokea katika majengo ya ZSSF, jambo ambalo litapelekea kujitokeza kwa 
uharibifu mkubwa wa vifaa, mali na taarifa za afi si na hatimae kuingiza hasara 
Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSSF kuhakikisha unaandaa na kutekeleza 
vizuri mkakati wa kusimamia mfumo na miundombinu ya uzimaji wa moto 
katika majengo yake na vile vile kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika vifaa 
hivyo kwa lengo la kuhakikisha vinafanya kazi ipasavyo pamoja na kuvifanyia 
huduma za maboresho na matengenezo “services and maintanance” kwa 
wakati ili kuweza kudumisha utendaji kazi wa vifaa hivyo.

4.1.11.3  Dosari katika Mchakato wa Usimamizi wa Matukio
(Inadequate Incident Management Process)

ZSSF ni moja kati ya Taasisi zilizofanikiwa kwa kiasi kikubwa katika Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kutumia mifumo na miundombinu mbali mbali ya 
TEHAMA kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli zake za Mfuko.

Ukaguzi ulifanya ufuatiliaji kwa ofi si zake zote kuhusiana na njia zinazotumika 
katika kuripoti na kusimamia matukio na changamoto za kwenye mifumo 
kuanzia hatua zinapojitokeza, hatua ya ufuatiliaji hadi hatua ya kupatiwa 
ufumbuzi na kubaini uwepo wa udhaifu katika mchakato mzima wa usimamizi 
wa matukio na utatuzi wa changamoto za mifumo.
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Aidha, ukaguzi umebaini kwamba ZSSF kwa kiasi kikubwa bado inaendelea 
kutumia utaratibu wa njia ya kawaida (manual) kupitia uandishi wa madokezo, 
simu na mahojiano ya moja kwa moja katika kukusanya changamoto za mifumo 
kutoka kwa watumiaji na kuwasilishwa Idara ya TEHAMA kwa ajili ya ufumbuzi 
ambapo changamoto hizo hutakiwa kuekewa kumbukumbu na kupangiwa 
vipao mbele vya kufanyiwa kazi kwa mujibu wa uhalisia wake, umuhimu wake, 
madhara yake, tarehe na muda ulioripotiwa na Idara ya Mtumiaji.

Ni maoni ya mkaguzi kuwa utaratibu wa utendaji kazi wa uongozi unahitaji 
kuimarishwa kwani siku hizi kuna njia za kiotomatiki za kudhibiti Mchakato 
ambao huleta majibu ya haraka kwa changamoto, dosari na hatari mbalimbali 
zinazoweza kujitokeza na kuripotiwa na wafanyakazi.

Aidha, imebainika kutokuwepo kwa mkataba wa utoaji wa huduma (SLA) 
baina ya Idara ya TEHAMA na Vitengo vengine vya watumiaji wa mifumo 
katika Mfuko (Business Units) jambo ambalo linaweza kupelekea kutokuwepo 
kwa maelewano mazuri katika utoaji na upatikanaji wa huduma za kibiashara.

Kuendelea kutumia njia ya kawaida (manual system) kunaweza kusababisha 
Mfuko kupungua ufanisi wake katika utendaji kutokana na mifumo iliyopo 
kushindwa kufanyiwa marekebisho kwa wakati juu ya changamoto, dosari na 
Vihatarishi mbali mbali vinavyoweza kujitokeza na kuripotiwa na wafanyakazi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSSF kuanzisha utaratibu wa kutumia mfumo 
wa TEHAMA (Helpdesk System) ikiwa kama dawati kuu kwa ajili ya kupokea, 
kukusanya, kusimamia na kuwasilisha matukio na changamoto na Vihatarishi 
vyote vinavyojitokeza kwenye mifumo ili kuwezesha watumiaji wa mifumo 
(system users) katika tawi lolote la ZSSF kuripoti moja kwa moja kwenye Idara 
ya TEHAMA kwa lengo la kufanyiwa kazi haraka iwezekanavyo na kubakia 
kumbukumbu zote za taarifa zake.

Zaidi ya hayo, makubaliano ya kiwango cha huduma (SLA) kati ya Idara 
ya TEHAMA na vitengo vya Biashara yanapaswa kutekelezwa ili kudumisha 
uwajibikaji na utatuzi wa matukio kwa wakati.

Vile vile uongozi wa Mfuko kwa kushirikiana na Idara ya TEHAMA unashauriwa 
kuandaa mkakati maalum wa kupitia, kuchambua, kufanyia tathmini na 
kuzitatua hatari zote zilizopo katika mifumo na miundombinu ya TEHAMA ya 
Mfuko kwa kuzingatia umuhimu na aina ya hatari zilizobainika.
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4.1.11.4  Udhaifu katika utendaji kazi wa Mifumo ya ZSSF kwa 
upande wa Pemba

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa utendaji kazi wa mifumo ya ZSSF kwa upande 
wa Pemba na kubaini kuwa kasi ya utendaji kazi wa mifumo kwa Pemba ni 
ndogo (slow speed). Hali hii imesababishwa na kuwepo kwa udhaifu katika 
miundombinu iliyotumika kuunganisha mawasiliano ya mtandao (VPN 
Connection) kutoka kwa kampuni ya Zanlink.

Aidha imebainika kunapokuwa na changamoto ya hali ya hewa kwa mfano 
uwepo wa mvua kubwa hupelekea mifumo kushindwa kupatikana na kutumika 
kwa ufanisi.

Kuwepo kwa udhaifu katika miundombinu ya mawasiliano ya mtandao kunaweza 
kusababisha kupungua kwa ufanisi wa utendaji kazi wa Mfuko kwa upande 
wa Pemba na hatimae kupelekea kujitokeza kwa malalamiko kwa watumishi 
wa ZSSF kwa upande wa Pemba na wanachama kutokana na huduma duni 
zinazoweza kutolewa na Mfuko kwa upande wa Pemba zilizosababishwa na 
changamoto ya mawasiliano ya mtandao.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSSF kuweka na kutumia njia mbadala ya 
miundombinu ya Mkonga wa Taifa kutoka ZICTIA (Fiber Connectivity and 
Infrastructure) kwa upande wa Pemba kama ilivyoungwa katika Ofi si za 
Zanzibar kwa lengo la kuendelea kupatikana huduma bora na ya uhakika, yenye 
kasi kubwa (higher speed) na iliyo salama (secure) dhidi ya mashambulizi na 
vihatarishi vinavyotokana na mitandao (cyber attacks).

4.1.12 SHIRIKA LA UMEME ZANZIBAR (ZECO)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.12.1  Ukosefu wa uidhinishaji katika michakato ya mfumo wa 
SUPRIMA

Kifungo nambari 2.1 (1) (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao kwa Maendeleo, 
Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa maombi ya Serikali Mtandao, eGA/EXT/
APA/005 ya mwenzi Machi 2020, inazitaka taasisi za umma zinazoanzisha 
mifumo kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inakidhi mahitaji yao ya biashara ya 
kitaasisi.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

188

Katika mapitio ya udhibiti wa matumizi ya mfumo wa SUPRIMA ili kuthibitisha 
kutosheleza kwake na ufanisi ukaguzi ulibaini kasoro zifuatazo;

(i)  Kutokuwepo kwa uidhinishaji wa kuzalisha tokeni ambazo 
hazilipiwi “free issue tokens”: Tokeni ambazo hazilipiwi hutengenezwa 
kwa mkono “manually” na Mshika Fedha mkuu “chief cashier”. Mambo 
yanayosababisha uzalishaji wa tokeni hizi ni pamoja na ubadilishaji wa 
mita mpya za umeme ambazo zimezidi uniti hamsini ambapo kikawaida 
mita mpya huwa na unit hamsini, wakati mita imefanyiwa majaribio kabla 
ya usakinishaji “installation” na kukosea kununua uniti. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kuwa mchakato wa idhini umewekwa kwa mkono “manually” ili 
kuhakikisha uhalali wa hatua iliyofanywa.

(ii)  Kutokuwepo kwa uidhinishaji wa kusimamia deni la mteja
Mazingira yanayosababisha deni la mteja ni pamoja na deni la uniti 
hamsini ambalo hutozwa kwa kila mita mpya ya umeme, na deni la mteja 
hutokea wanaposhindwa kulipa gharama zote za kuunganisha umeme 
yaani kuunganishwa umeme kwa mkopo. Madeni haya huingizwa kwenye 
akaunti zao za mita ili wakati wanaponunua umeme, deni linakatwa kwa 
wakati huo huo.

Kutokuwepo kwa idhini ya kuzalisha tokeni zisizolipiwa “free issue token” 
kunaweza kusababisha uzalishaji wa tokeni kwa mtu asiye na haki kwa 
makusudi au bila kukusudia, hivyo kupoteza mapato ya Serikali. Vile vile 
kunaweza kusababisha kutoza deni kwa mtu asiye na haki kwa makusudi au 
bila kukusudia, hivyo kupoteza mapato ya Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZECO kuhakikisha kwamba uidhinishaji 
unawekwa na kutekelezwa kwenye mfumo.

4.1.12.2  Kutokuwepo kwa muunganisho kati ya mfumo wa 
mapato wa EQUILLIUM na mfumo wa uhasibu wa SAP 
ERP kwa usimamizi wa madeni

Kifungu nambari 2.1.3.4 (ii) cha viwango vya Serikali Mtandao kwa maendeleo, 
ununuzi, uendeshaji, na matengenezo ya matumizi ya Serikali Mtandao, 2018 
inahitaji kwamba hati ya uchambuzi wa mahitaji kwa maendeleo au ununuzi 
ifi kirie sifa za ubora, ikiwa ni pamoja na interface ya mfumo wa nje na huduma 
au moduli ya programu.
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Wakati tunakagua mfumo wa EQUILLIUM tumebaini mapungufu tofauti ikiwa 
ni pamoja na mfumo wa EQUILLIUM haurekodi moja kwa moja “automatically” 
madeni, hasa bili zisizolipwa. Kwa hiyo, mchakato wa kurekodi madeni ya 
jumla katika mfumo wa SAP unategemea kwa kiasi kikubwa kuingizwa kwa 
kumbukumbu kwa mkono “manually”, ambayo inaweza kusababisha makosa 
na kutofautiana.

Kutounganishwa kwa mifumo hii kunaweza kusababisha kushindwa kurekodi 
moja kwa moja “automatically” madeni katika mfumo wa SAP, kunapelekea 
kutegemea “manual journal entries”, ambapo kunaweza kuleta hatari kwa 
usahihi na uadilifu wa kifedha. Pia inaweza kusababisha makosa katika taarifa 
za kifedha, ikiwemo kuongezeka au kupungua kwa madeni. Hitilafu hizi 
zinaweza kuhatarisha uwazi wa kifedha, kuzuia maamuzi ya kifedha.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZECO kuunganisha mifumo kati ya mfumo wa 
malipo wa EQUILLIUM na mfumo wa ripoti za kifedha wa SAP ili kuwezesha 
kurekodi moja kwa moja madeni katika mfumo wa SAP kutoka kwenye mfumo 
wa EQUILLIUM; na vile vile kufanya upatanisho “reconciliation” wa madeni 
mara kwa mara kati ya mifumo miwili ili kuhakikisha uwiano na usahihi katika 
taarifa za kifedha.

4.1.12.3  Mfumo wa SUPRIMA kutoweza kujaza ada ya usajili 
kiotomatiki

Kifungu nambari 2.2.1.1 (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao kwa Maendeleo, 
Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa maombi ya Serikali Mtandao, eGA/EXT/
APA/006 ya mwenzi Machi, 2020 inazitaka taasisi za umma zinazoanzisha 
mifumo kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inakidhi mahitaji yao ya biashara ya 
kitaasisi.

Mapitio ya mchakato wa usajili wa wateja katika mfumo wa SUPRIMA, ilibainika 
kuwa, mfumo huo, kama ulivyoundwa kwa sasa, hauna uwezo wa kuweka 
kiasi cha ada ya usajili kiotomatiki licha ya kuwa kiasi hicho kinajukilikana 
kwa mujibu wa miongozo. Upungufu huu husababisha wafanyakazi kulazimika 
kuingiza ada wenyewe wakati wa usajili wa wateja. Kielelezo hapo chini 
kinaonyesha uwekaji wa ada ya usajili kwa mikono.
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Njia ya kuingiza ada ya usajili kwa mikono inaweza kusababisha kuongezeka 
kwa makosa ya kibinadamu, kama vile viwango vya ada visivyo sahihi au 
maingizo ambayo hayajapokelewa. Pia hali hii inasababisha kuzorota kwa kazi, 
kwani wafanyakazi inawalazimu kuingiza ada ya usajili kila wanapofanya usajili 
hali ya kuwa taarifa hivyo inajulikana. Zaidi ya hiyo, ukosefu wa otomatiki 
unaweza kusababisha ucheleweshaji na kuzuia ufanisi wa jumla wa taratibu 
za kukusanya ada.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZECO kuhakikisha kuwa Mfumo wa SUPRIMA 
usanidiwe kwa mujibu wa miongozo ili kurejesha ada za usajili kiotomatiki; na 
kufanya majaribio na ufuatiliaji wa mara kwa mara wa mchakato wa kiotomatiki 
ili kudumisha ufanisi na kutegemewa kwake.
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4.1.12.4  Utoaji wa faini ya malipo ya umeme kwa wateja 
waliochelewa kwa kutumia “manually”

Kifungu nambari 2.2.1.1 (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao kwa Maendeleo, 
Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa maombi ya Serikali Mtandao, eGA/EXT/
APA/006 ya mwenzi Machi, 2020 kinazitaka taasisi za umma zinazoanzisha 
mifumo kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inakidhi mahitaji yao ya biashara ya 
kitaasisi.

Wakati wa ukaguzi wa mfumo wa EQUILLIUM wa wateja wa malipo ya baada 
ya kupata huduma “postpaid customers”, ilibainika kuwa utoaji wa adhabu 
yaani faini kwa malipo yaliyochelewa hufanywa kwa mikono “manually”. Kwa 
mujibu wa utaratibu huo, wateja wanapaswa kulipishwa bili za matumizi 
yao ya umeme, na ikiwa malipo hayatapokelewa baada ya muda uliowekwa, 
ambao umepangwa kuwa siku 21 kutoka wakati wa bili, usambazaji wa umeme 
hukatwa. Baadaye, wafanyakazi huingia kwenye mfumo wao wenyewe ili 
kuzalisha bili za adhabu, kazi ambayo inaweza kuendeshwa kiotomatiki.

Utoaji wa faini kwa mikono “manually” unaweza kusababisha hatari ya 
ucheleweshaji wa utoaji huduma, kupelekea kufanyika kwa makosa, 
na kuongezeka kwa mzigo wa kazi kwa wafanyakazi. Mbinu hii inaweza 
kusababisha utoaji wa faini/adhabu usiolingana, na hivyo kuathiri ufanisi wa 
jumla wa mchakato wa bili na malipo. Pia huongeza hatari ya kutoziangalia 
akaunti zilizochelewa, na kusababisha hitilafu za kifedha.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Umeme Zanzibar kuhakikisha 
kuwa Mfumo wa Equillium usanidiwe ili kuzalisha bili za adhabu kiotomatiki 
“automatically” kwa malipo yaliyochelewa kulipwa ndani ya muda uliowekwa 
pamoja na kufanya majaribio na kufuatilia mara kwa mara mchakato wa 
kiotomatiki ili kudumisha ufanisi na kutegemewa kwake.

4.1.12.5  Ubadilishwaji wa madeni unaofanyika kwa mkono 
“manual” kwa wateja wa mikopo kwenye mfumo wa 
SAP

Kifungu nambari 2.2.1.1 (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao kwa Maendeleo, 
Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa maombi ya Serikali Mtandao, eGA/EXT/
APA/006 ya mwenzi Machi 2020, inazitaka taasisi za umma zinazoanzisha 
mifumo kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inakidhi mahitaji yao ya biashara ya 
kitaasisi.
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Katika ukaguzi wa mfumo wa SAP, ukaguzi uliangalia kuhusu wateja wa mikopo 
wa umeme, ingawa aina ya mteja inachaguliwa ipasavyo wakati wa usajili ili 
kutofautisha kati ya wateja wa fedha taslimu na wa mikopo, ukaguzi uibaini, 
licha ya kuwa kiwango cha deni huingizwa kwenye mfumo wa SAP lakini bado 
inahitajika kuingiza tena kwa mkono “manually” kiwango hicho hicho kwenye 
mfumo wa SUPRIMA hali ya kuwa mifumo hiyo miwili imefanyiwa uunganishwaji 
“Intergration”.

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa mifumo ya SAP na SUPRIMA imeunganishwa 
kwa kiasi “partially integrated” kwa ajili ya uhamisho wa kiotomatiki wa taarifa 
za usajili wa wateja kutoka kwa SAP hadi mfumo wa SUPRIMA, lakini mchakato 
wa madeni bado haujaunganishwa kikamilifu, hali hii imetokana na hitilafu 
ya muundo “Design limitation” vile vile kutojumuishwa katika usanidi wa 
muunganisho “integration confi guration”.

Uingiliaji kati wa kibinafsi “Manual interventions” unaweza kuongeza uwezekano 
wa makosa, ucheleweshaji, na uwezekano wa kutofautiana katika akaunti za 
wateja. Hii inaweza kuathiri usahihi wa jumla wa rekodi za fedha na malipo ya 
wateja, na hivyo kusababisha taarifa potofu za kifedha, upotevu wa mapato na 
kutoridhika kwa wateja.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Umeme Zanzibar kuhakikisha mchakato 
wa muunganisho “intergration process” kati ya SAP na SUPRIMA uharakishwe ili 
kujumuisha mchakato wa madeni ya wateja wa mikopo. Kufuatilia kwa haraka 
muunganisho huu kutaboresha mchakato wa ulipaji madeni, kupunguza hitaji 
la masasisho ya mikono, na kuongeza ufanisi kwa ujumla. Hata hivyo Shirika 
lihakikishe linafanya majaribio na ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kuhakikisha 
ujumuishaji huo unaondoa changamoto na kuboresha usahihi wa akaunti za 
wateja.

4.1.12.6 Maombi ya Ununuzi kufanyika kwa mkono “manually”

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.2.1.1 (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao 
kwa Maendeleo, Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa maombi ya Serikali 
Mtandao, eGA/EXT/APA/006 ya mwezi Machi, 2020 inazitaka taasisi za umma 
zinazoanzisha mifumo kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inakidhi mahitaji yao ya 
biashara ya kitaasisi.

Wakati wa ukaguzi, tulibaini kuwa ombi la ununuzi hufanywa kwa mikono, licha 
ya uwepo wa moduli hiyo katika mfumo wa SAP, lakini haitumiki kwa ununuzi 
wa bidhaa badala yake, inatumika kwa kuombea vifaa kutoka ghalani, ambayo 
inakwenda kinyume na muongozo wa eGA/EXT/APA/006 ya Machi, 2020.
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Upelekaji wa hati halisi kwa ajili ya uidhinishaji bila ya kutumia njia ya otomatiki 
unaweza kusababisha ucheleweshaji, hasa ikiwa waidhinishaji hawapatikani 
ofi sini. Ucheleweshaji huu unaweza kuathiri muda wa manunuzi na kuathiri 
ratiba ya jumla ya mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika kuongeza uhamasishaji na utoaji 
wa Mafunzo, vile vile Shirika kupanga vipindi vya mafunzo ili kuwaelimisha 
wafanyakazi kuhusu manufaa ya moduli ya SAP na jinsi inavyoweza kurahisisha 
kazi zao.

4.1.12.7 Mfumo kukosa udhibiti wa kubadilisha taarifa

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.2.1.1 (i) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao 
kwa Maendeleo, Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa maombi ya Serikali 
Mtandao, eGA/EXT/APA/006 ya mwenzi Machi, 2020 kinazitaka taasisi za 
umma zinazoanzisha mifumo kuhakikisha kuwa mifumo hiyo inakidhi mahitaji 
yao ya biashara ya kitaasisi.

Katika mchakato wa kupitia mfumo wa SAP ili kutathmini gharama zinazohusiana 
na kuunganishiwa umeme, ilibainika kuwa gharama za kuunganisha umeme 
zinaweza kubadilishwa na mpimaji bila kuhitaji idhini “Approval” kutoka kwa 
mtu yeyote au mkuu wa kitengo anayehusika na kutoa idhini hiyo. Kwa hivyo, 
gharama hizi zinaweza kubadilishwa na mfumo unaruhusu hatua zinazofuata 
kuendelea bila pingamizi.
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Marekebisho yasioidhinishwa ya gharama za kuunganisha umeme yanaweza 
kusababisha hitilafu za kifedha, na kuathiri bajeti nzima. Vile vile kutokuwepo 
kwa mchakato wa uidhinishaji husababisha ukosefu wa uangalizi, uwezekano 
wa kuruhusu marekebisho ya kiholela ambayo huenda yasioanishwe na kanuni 
pamoja na kusababisha kutofautiana kwa tathmini ya gharama, na kusababisha 
mkanganyiko na migogoro kati ya wadau.

Ukaguzi unalishauri Shirika la Umeme kufanya yafuatayo:-

• Kuanzisha mchakato wa uidhinishaji rasmi kwenye mfumo ambapo 
marekebisho yoyote ya gharama za kuunganisha umeme lazima 
yakaguliwe rasmi na kuidhinishwa na mamlaka iliyoteuliwa, kama vile 
meneja wa mradi au mkuu wa idara husika.

• Kuhakikisha uwazi katika mchakato wa tathmini ya gharama kwa 
kuandika mabadiliko yoyote yaliyofanywa na mpimaji na kutoa mantiki 
ya wazi ya marekebisho hayo.

• Kuweka miongozo na vigezo vilivyo wazi vya kurekebisha gharama za 
kuunganisha umeme.

• Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa mchakato wa tathmini ya 
gharama ili kutambua na kurekebisha marekebisho yoyote ambayo 
hayajaidhinishwa, kukuza uwajibikaji na kuzingatia taratibu zilizowekwa.

4.1.12.8  Mfumo kutokuwa na uwezo wa kutoa ripoti kulingana 
na mahitaji ya Taasisi

Wakati wa mapitio ya mifumo ya SUPRIMA na EQUILLIUM, ukaguzi ulibaini 
kwamba  mifumo hiyo haiwezi kutoa baadhi ya ripoti kulingana na mahitaji ya 
Taasisi. Hii inaashiria kwamba kuna upungufu katika utendaji kazi wa mifumo 
hiyo kwa kutokidhi mahitaji mahususi ya utoaji taarifa zilizoagizwa na taasisi 
hivyo, huwalazimu kutoa ripoti nje ya mfumo kwa ajili ya kazi zao za kila siku. 
Zifuatazo ni ripoti ambazo haziwezi kutolewa na mifumo hiyo:-

i.  Orodha ya mita zote zilizobadilishwa ambazo zinajumuisha yafuatayo 
(sababu ya kubadilisha mita, maelezo ya mita, muanzishaji wa maombi 
ya kubadilishiwa mita, na idhini). Hii ni kwa mifumo ya SUPRIMA na 
EQULLIUM.

ii.  Ripoti ya tokeni zilizotolewa bila malipo na jina la mwidhinishaji. Hii ni 
kwa SUPRIMA.
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iii.  Ripoti ya bili zinazozalishwa kwa wateja waliotumia umeme kinyume 
na taratibu “wizi wa umeme” pamoja na wafanyakazi wanaohusika.

iv.  Ripoti ya faini inayotolewa kwa wateja wa kulipia kabla na baada ya 
kupata huduma ya umeme “prepaid and post-paid customers” ikiwa 
ni pamoja na majina ya wafanyakazi wanaohusika na EQUILLIUM na 
SUPRIMA na orodha ya wateja wote wa umeme na ushuru wao.

Kuwepo kwa dosari hii kunaweza kusababisha mfumo kutokuwa na uwezo 
wa kutoa ripoti kulingana na mahitaji ya taasisi na kukwamisha utoaji wa 
maamuzi ya taasisi, vile vile kusababisha hatari ya kutofuata miongozo ya 
kitaasisi na mahitaji ya udhibiti. Bila ripoti sahihi na kwa wakati kunapelekea 
utendaji kazi usio na ufanisi ambao unaweza kutokea, kwani wadau wakuu 
wanakosa taarifa muhimu za kupanga na kufanya uchambuzi wa taarifa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika kufanya marekebisho ya mfumo ili 
kupata ripoti inayolingana na mahitaji mahususi ya Shirika, vile vile kutoa 
mafunzo kwa watumiaji wa mfumo ili kuboresha uelewa na umuhimu wa 
kazi za ripoti na kuhakikisha matumizi bora pamoja na kuweka mpango wa 
matengenezo ya mfumo ili kushughulikia mapungufu yoyote ya programu au 
hitilafu zinazoathiri uwezo wa kutoa ripoti.

4.1.12.9 Kutokuwepo kwa nyaraka muhimu za uanzishaji na 
usimamizi wa mradi wa AMR (Billing and Head System)

Kwa mujibu wa miongozo ya eGA ya utekelezaji wa Mradi wa TEHAMA wa 
Serikali inaitaka Taasisi ya Umma kuanzisha nyaraka za mradi wa TEHAMA 
ambayo itasaidia kusimamia, kudhibiti na kubaini changamoto mapema 
ambayo hupelekea wasimamizi wa mradi na wadau kufanya maamuzi ya 
kimkakati katika kipindi chote cha maisha ya mradi.

Wakati wa ukaguzi, tuliomba nyaraka mbalimbali za mradi wa “Billing and 
Head system” lakini hadi tunakamilisha ukaguzi, hatukuweza kupata nyaraka 
hizo. Miongoni mwa nyaraka zilizoombwa ambazo hazikupatikana kwa ukaguzi 
ni;

•  Nyaraka rasmi ya pendekezo la utekelezaji wa mfumo wa AMR “Proposal 
for AMR system implementation”.

• Nyaraka rasmi ya Mradi “Project charter”.

• Nyaraka rasmi ya Utafi ti yakinifu “Approved Feasibility study”.
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•  Nyaraka rasmi ya mahitaji ya Mtumiaji “Approved User requirements 
documents”.

• Nyaraka rasmi ya usanidishaji wa Mfumo.

•  Nyaraka rasmi ya Ripoti za mafunzo ya Mfumo zilizoidhinishwa kwa 
vikundi tofauti vya watumiaji.

• Nyaraka rasmi ya Ripoti za Jaribio la Kukubalika kwa Mtumiaji (UAT).

• Nyaraka rasmi ya Mpango wa uendelevu wa Mfumo.

• Nyaraka rasmi ya Cheti cha kukamilika kwa Mradi.

Kukosekana kwa Nyaraka muhimu kunaweza kusababisha mchakato wa 
usimamizi wa mradi kuchelewa kukamilika jambo ambalo linapelekea kuathiri 
mpango mkuu wa ukamilishaji wa utengenezwaji, usimamizi na uendeshaji wa 
mradi. Kama inavyoonyeshwa kwenye ratiba ya mradi, mradi ulianza mwaka 
11/19/2021 na ulitarajiwa kukamilika 7/20/2022, lakini hadi tunamaliza 
ukaguzi Novemba 29, 2023 mradi haujakamilika.

Zaidi ya hayo, husababisha kukosekana kwa uwajibikaji kwa washiriki wa timu 
ambao hawaelewi majukumu yao.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Umeme kuhakikisha unaboresha 
njia za mawasiliano ndani ya timu ya mradi ili kuhakikisha kuwa nyaraka zote 
muhimu zinatengenezwa, zimeidhinishwa, na kuwashirikisha wanaohusika. 
Vilevile Shirika linashauriwa kuanzisha kamati ya uendeshaji wa mradi 
“project steering committee”” ambayo itasaidia kufuatilia mradi huo pamoja 
na kuhakikisha uwepo wa nyaraka zote muhimu wakati wa kuanza kwa mradi.

4.1.12.10 Usimamizi duni wa Mradi wa Mfumo wa AMR

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.3.4 cha Viwango na miongozo ya utekelezaji 
wa mradi wa TEHAMA wa Serikali kinatoa jukumu la ufuatiliaji na udhibiti 
wa mradi na utekelezaji wa mradi ili matatizo yanayoweza kujitokeza yaweze 
kutambuliwa kwa wakati na hatua za kurekebisha zichukuliwe inapobidi. 
Mchakato wa ufuatiliaji na udhibiti ni pamoja na kupima shughuli zinazoendelea 
za mradi na vigezo vya mradi kwa kuangalia (“cost, effort, scope, etc.”) dhidi 
ya mpango wa mradi na msingi wa utendaji wa mradi, kwa hiyo inabainisha 
nini kifanyike ili mradi urudi kwenye mstari wake wa awali na kwa wakati.
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Ukaguzi ulibaini kutotosheleza kwa usimamizi wa mradi wa TEHAMA kwa mfumo 
wa AMR kutokana na kutokuwepo kwa ratiba ya mradi inayoakisi awamu ya 
mradi iliyopo wakati wa ukaguzi. Ingawaje ratiba ya mradi iliyopokelewa na 
ukaguzi ilionesha mradi ulitakiwa kukamilika mwaka 2022 jambo ambalo lilifanya 
iwe vigumu kutabiri ni lini mradi huo utakamilika kutokana na kutokuwepo 
kwa ratiba nyengine ambayo inaakisi ratiba ya mradi. Zaidi ya hayo, Shirika 
halina ripoti ya utendaji wa mradi na usimamizi wa hatari, pamoja na nyaraka 
muhimu za mradi.

Hali hii inaweza kusababisha athari zifuatazo Timu ya mradi zinaweza kukosa 
mwelekeo, na kusababisha juhudi zisizo sawa na kupelekea kutozingatia 
malengo muhimu. Vile vile  Wadau wanaweza kukosa taarifa za kutosha, na 
hivyo kusababisha kutoridhika na uwezekano wa kushindwa kwa mradi. Zaidi 
ya hayo, washiriki wa timu wa mradi wanaweza wasijue majukumu yao, na 
kusababisha ucheleweshaji na utekelezaji wa mradi usioridhisha.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Umeme Zanzibar kuhakikisha 
kwamba watu wanaosimamia miradi wana ufahamu wa kutosha wa usimamizi 
wa mradi kwa kufuata sheria na kanuni za Serikali. Vile vile uongozi ubainishe 
majukumu na wajibu kwa wanaohusika na mradi na uhakikishe kuwa washiriki 
wa timu wanaelewa michango yao binafsi pamoja na kuhakikisha uwepo wa 
nyaraka zote muhimu wakati wa kuanza kwa mradi.

4.1.13  WAKALA WA USAJILI WA MATUKIO YA KIJAMII 
ZANZIBAR (ZCSRA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Wakala wa Matukio ya Kijamii Zanzibar 
(ZCSRA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.13.1  Kutozingatiwa kwa Taratibu za kukusanya Mahitaji ya 
watumiaji (User Requirements)

Katika mapitio ya mfumo wa CRVS, ukaguzi umebaini kuwa mfumo wa CRVS 
bado haujakamilika utengenezwaji wake kwa baadhi ya moduli zilizomo, 
licha ya kuwa mpango wa utengenezaji wa mfumo kwenye mradi huo 
(project schedule) unaonesha kuwa mradi umekamilika. Hali hii imejitokeza 
kutokana na kukosekana kwa ufanisi katika utaratibu wa kukusanya mahitaji 
ya utengenezwaji wa mfumo huo kwa watumiaji ikiwemo kutoshirikishwa 
ipasavyo wadau wa mfumo huo.
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Kutozingatiwa ipasavyo kwa taratibu za kukusanya mahitaji ya mtumiaji wa 
mfumo kunaweza kupelekea kucheleweshwa kwa mchakato wa maendeleo ya 
utengenezwaji wa usimamizi wa mfumo, na kujitokeza kwa hatari ya kuanzisha 
mifumo ambayo haiendani na matarajio na mahitaji ya watumiaji (end users) 
jambo ambalo litapelekea kupatikana mifumo isiyokuwa na tija kwa taasisi na 
kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Usajili  wa Matukio ya Kijamii 
kuhakikisha unafuata taratibu zilizobora za uanzishwaji wa  mifumo ya 
TEHAMA pamoja na kukusanya mahitaji ya watumiaji kwa ufanisi na weledi 
ili kuhakikisha kuwa mifumo inatengenezwa kwa mujibu wa mahitaji na 
hatimae kupata mifumo yenye ufanisi katika utendaji kazi na kufi kia malengo 
yaliyokusudiwa.

4.1.13.2  Kuwepo kwa tofauti ya taarifa baina ya Mfumo wa CRVS 
na kumbukumbu za Vitabu

Ukaguzi umebaini uwepo wa hitilafu ya tofauti ya takwimu za taarifa baina ya 
Mfumo wa Vizazi na Vifo (CRVS) na takwimu za vitabu vya matukio ya kijamii.

Tofauti hizi zinaweza kusababisha dosari katika utendaji na ufanisi wa udhibiti 
wa taarifa za matukio ya kijamii na pia zinaweza kuathiri usahihi wa ripoti 
zinazotolewa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii 
Zanzibar kuchukua hatua za haraka ili kufuatilia na kurekebisha dosari 
zinazobainika katika mifumo  pamoja na taarifa za kwenye vitabu ili kuhakikisha 
kunakuwepo na uwiano wa taarifa za mfumo zinazoendana na taarifa za vitabu. 
Aidha, ukaguzi unaushauri uongozi wa ZCSRA kuimarisha taratibu za udhibiti 
wa ndani ili kuzuia hitilafu zinazoweza kujitokeza baadae kwenye mifumo na 
kwenye nyaraka nyengine za Wakala.

Jadweli hapo chini linaonesha mchanganuo wa utofauti wa kumbukumbu za 
matukio ya kijamii baina ya mfumo wa CRVS na Vitabu kwa kipindi cha mwezi 
wa Agosti, 2022 kutoka katika Wilaya ya Mjini, Unguja.

Jadweli Nambari 39:  Tofauti ya takwimu za Taarifa  kati ya Mfumo 
wa CRVS na Vitabu

Aina ya Taarifa Mfumo Vitabu Tofauti

Vizazi 1359 950 409

Vifo 159 476 317
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4.1.14  MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA MAJI NA 
NISHATI ZANZIBAR (ZURA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji 
na Nishati Zanzibar (ZURA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa 
kwa kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika 
kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.14.1  Kukosekana kwa Mpango wa Matengenezo wa kuzuia 
uharibifu (Preventive Maintenance Plan)

Katika ukaguzi uliofanyika ZURA Unguja na Pemba ilibainika kwamba ZURA 
haina mpango wa matengenezo wa kuzuia uharibifu wa vifaa na vitendea kazi 
mbali mbali ikiwemo mifumo na miundombinu ya TEHAMA.

Mpango huu huainisha ratiba ya matengenezo ya vifaa/ vitendea kazi husika 
kulingana na vigezo mbali mbali ambavyo taasisi husika itaviona vinafaa kwa 
makundi tofauti kama vile hali ya vifaa, umri wa vifaa, kiwango cha matumizi 
ya vifaa, unyeti wa vifaa, gharama na umuhimu wa vifaa husika n.k.

Lengo la mpango wa matengenezo ni kuhakikisha kwamba vifaa vyote vya 
Taasisi ambavyo vinagharimu fedha nyingi kuvinunua vinatumika katika 
namna endelevu kwa muda uliopangwa na kuepusha hasara kwa Serikali 
kupitia ununuzi wa vifaa vyengine kama hivyo kwa sababu ya ubovu wa vifaa 
vilivyopo uliosababishwa na kukosa matengenezo ya kuzuia uharibifu mara 
kwa mara kulingana na mpango husika.

Kukosekana kwa mpango huo kumepelekea ZURA kuwa na vifaa mbali mbali 
vilivyoharibika na kushindwa kutengenezwa kwa Unguja na Pemba ambapo 
vifaa hivyo vimejumuisha Printers, Kompyuta, UPS, Kamera za Ulinzi za CCTV, 
mtandao (Network), routers, vipoza joto (ACs) n.k, ambavyo vimeharibika 
na kukosekana kwa utaratibu na ratiba rasmi wa matengenezo yake na 
kukosekana kwa tija na kupunguza ufanisi wa Shirika katika utekelezaji wa 
majukumu yake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kuandaa mpango wa matengenezo ya 
kuzuia uharibifu na kuhakikisha unafuatwa kwa kutenga rasilimali fedha na 
muda kwa ajili ya utekelezaji mipango husika kwa wakati.
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Aidha, kwa upande wa vifaa ambavyo tayari vimekwisha haribika tunashauri 
vifanyiwe tathmini ya ubovu ili kubaini kama vinaweza kutengenezwa au 
vinahitaji kubadilishwa na kuchukua hatua stahiki mara moja ili kurejesha hali 
ya utendaji wa Taasisi na kuongeza tija na ufanisi.

4.1.14.2  Kukosekana kwa Mpango wa Kusimamia Matukio ya 
TEHAMA (ICT Incident Management Plan)

Mpango wa usimamizi wa matukio (Incident Management Plan) ni utaratibu 
maalumu wa utambuzi, usajili, uhakiki, ufuatiliaji na utatuzi wa matukio 
mbali mbali ya TEHAMA katika Miundombinu na Vifaa vya TEHAMA pamoja 
na Programu Tumizi ambayo yanaweza kuathiri utendaji wa Taasisi kupitia 
TEHAMA na kuondoa Usiri, Uadilifu na Upatikanaji wa Taarifa mbali mbali za 
Serikali kwa wakati.

Ukaguzi umebaini  kwamba ZURA haina Mpango rasmi wa kusimamia matukio 
ya TEHAMA katika kutambua, kusajili, kuhakiki, kufuatilia, kutatua na kutunza 
kumbu kumbu za matukio mbali mbali ya TEHAMA, tofauti na matakwa 
ya Kifungu nambari 9.2.2 cha ZURA ICT Guideline pamoja na matakwa ya 
miongozo ya viwango bora kubalifu vya TEHAMA kama vile ISO/IEC 27001 
Clause 10.2. Hali hii inaweza kusababisha ucheleweshwaji wa kubaini na 
kutatua changamoto za TEHAMA.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji 
na Nishati kusimamia uandaaji wa mpango wa kusimamia matukio ya 
TEHAMA kwa kuzingatia miongozo ya kitaifa na kimataifa (best practice) na 
kuhakikisha kwamba mpango huo unatumika katika usimamizi wa matumizi 
ya Miundombinu, vifaa na Programu zote za TEHAMA katika taasisi.

4.1.14.3  Utekelezaji wa Mradi wa kutengeneza mfumo wa ZIRS 
nje ya muda wa mkataba

Kwa mujibu wa Mkataba nambari ISPG/DRMNRG/ZNZ/AFDB/QCBS/10/2019 
uliongiwa baina ya mtoa huduma na Afi si ya Rais Fedha na Mipango kwa 
niaba ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati (ZURA), Mkataba 
huo ulisainiwa tarehe 29/05/2020 na ambapo ulitakiwa kuanza kutekelezwa 
ndani ya siku 15 ambayo ni sawa na tarehe 13/06/2020 na kwamba ulitakiwa 
kukamilika ndani ya miezi 6 kuanzia tarehe 13/06/2020 sawa na tarehe 
12/12/2020.
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Ukaguzi umebaini kwamba sehemu kubwa ya mradi huu ilitekelezwa nje ya 
muda wa mkataba, yaani mradi huu ulitekelezwa pasipokuwa na mkataba hai 
kuanzia tarehe 13/12/2020 mpaka tarehe 30/12/2022 mradi ulipokamilika, 
sawa na ucheleweshaji wa mradi kwa zaidi ya miaka 2 na siku 18.

Aidha, hadi ukaguzi unakamilika haukupatiwa “addendum” ya kuongeza muda 
wa mkataba ili kuhalalisha kazi za mradi kuendelea kufanyika na Serikali 
kuwa na nguvu za kisheria za kuidhinisha malipo ya Mtoa huduma, hali hii 
inaweza kupelekea athari mbali mbali kwa Serikali/ Umma na mtoa huduma 
ikiwemo ukiukwaji wa Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma ya mwaka 2016 pamoja na kanuni zake kwa kuidhinisha malipo 
kwa mtoa huduma pasipokuwa na mkataba hai. Vile vile kunaweza kupelekea 
kuchelewesha manufaa ya mradi husika kwa ZURA hali iliyoikosesha ZURA 
fursa ya kupata tija na kuongeza ufanisi kwa kipindi chote ambacho mradi 
ulichelewa jambo ambalo linaweza kuongeza gharama za utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kwa kushirikiana na uongozi wa Afi si ya 
Rais Fedha na Mipango kuhakikisha kwamba unazingatia matakwa ya Sheria 
za Nchi katika Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma bila kujali chanzo cha 
fedha zinazotumika kutekeleza kazi/ mradi husika kwakuwa Sheria za Nchi 
hazibagui aina ya chanzo cha fedha.

4.1.14.4  Kutokamilika kwa Utengenezwaji wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Malalamiko (CMS)

“Software Development Life Cycle – SDLC” ni mchakato wa kina unaotumika 
katika utengenezaji wa Programu za TEHAMA ambapo utaratibu huu 
wakitaalamu unajumuisha hatua tofauti tofauti ambazo hufuatwa kipindi cha 
uanzishwaji mpaka kumalizika kwa Mfumo husika. Hatua hizo zikijumuisha: -

• Uchambuzi na Mahitaji ya Mfumo (Requirements Analysis).

• Ubunifu wa Mfumo (System Design).

• Matengenezo ya Mfumo (System Development).

• Upimaji (Testing).

• Uwasilishaji wa Mfumo (System Deployment).

• Uendeshaji na Matengenezo (Operation and Maintenance).
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Lengo kuu la SDLC ni kuzalisha programu inayokidhi matarajio ya wateja, 
kusaidia kuzalisha programu kwa wakati uliokusudiwa pamoja na kusaidia 
kupatikana kwa programu ndani ya bajeti iliopangwa.

Aidha, ukaguzi umebaini kutokufuatwa kwa utaratibu wa utengenezaji wa 
mifumo ya TEHAMA (SDLC) katika utengenezaji wa Mfumo wa Malalamiko wa 
Mamlaka ya udhibiti wa huduma za Maji na Nishati (ZURA).

Hali hii inakwenda kinyume na matakwa ya viwango bora kubalifu (Best 
practice) ISO/IEC 12207:2017 Clauses 7-24 pamoja na kifungu nambari 
7.0 cha ZURA ICT guideline, kinachozungumzia utaratibu uliobora katika 
hatua za utengenezaji wa Mifumo ya TEHAMA katika Taasisi au Mashirika, ili 
kuhakikisha utekelezaji uliobora na wa uhakika wa utengenezaji wa Mifumo 
ya TEHAMA.

Kutokana na kutokuzingatiwa kwa taratibu za utengenezaji wa mifumo ya 
TEHAMA (SDLC) katika matengenezo ya Mfumo wa Malalamiko (Complaint 
Management System), kumesababisha kutokukamika kwa hatua za 
matengenezo ya Mfumo husika kwa kipindi kirefu ambapo matengenezo ya 
awali yalianza mnamo mwaka 2020.

Baadhi ya vipengele muhimu ambavyo bado havijakamilika katika utekelezaji 
wa Mfumo wa “Complaint Management System” inajumuisha moduli zifuatazo;

• Uwezo wa Mlalamikaji kutuma ombi lake mwenyewe kupitia Mtandao.

• Uwezo wa Mhandisi wa ZURA kuona na kuweka “Update” juu ya lalamiko 
Fulani.

• Uwezo wa Mfumo kutuma SMS za kawaida kwa walalamikaji kuonyesha 
kupokelewa kwa malalamiko yao.

• Uwezo wa Mfumo kumuwezesha Mlalamikaji kuingiza taarifa ya 
muendelezo wa lalamiko lake.

• Uwezo wa Mfumo kutoa ripoti za utekelezaji wa utatuzi wa malalamiko 
ya Wananchi.

Hali hii inaonesha udhaifu kwa Kitengo cha TEHAMA cha ZURA kutokana 
na kutofanya upembuzi yakinifu wa mahitaji ya watumiaji wa mifumo (user 
requirements) kabla ya kuanza kutengeneza mfumo huo jambo ambalo 
limepelekea kuchelewa kukamilika kwa Mfumo husika.
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Aidha, Kutokukamilika kwa mfumo katika wakati muafaka kunaweza kupelekea 
kujitokeza kwa ongezeko la gharama za ziada zisizotarajiwa na hatimae 
kutofi kia malengo na kutopatikana tija iliyokusudiwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kufuata njia za Kitaalamu katika 
matengenezo ya Mifumo ya TEHAMA ili kuendana sambamba na matakwa ya 
miongozo bora kubalifu ya Kitaifa na Kimataifa.

4.1.14.5  Kukosekana kwa nyaraka muhimu za Utengenzwaji wa 
Mifumo ya ndani ya TEHAMA

Katika kufanya Mapitio ya Mifumo ya TEHAMA iliotengenezwa na Mamlaka ya 
Udhibiti ya Huduma za Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), Ukaguzi umebaini 
kukosekana kwa nyaraka muhimu za utengenezwaji wa mifumo hiyo, ambapo 
mpaka kumalizika kwa ukaguzi ZURA ilishindwa kutupatia nakala za nyaraka 
mbali mbali zilizotumika katika michakato ya utengenezaji wa mifumo tajwa 
hapo chini: -

• Mfumo wa usimamizi wa Malalamiko (Complaint Management System 
(CMS))

• Mfumo wa usimamizi wa Rasilimali Watu (Human Resource - Instify 
Management System (HRMIS)

Miongoni mwa nyaraka zilizohitajika kwa ajili ya ukaguzi ambazo hazikupatikana 
ni pamoja na nyaraka zifuatozo: -

1. Approved User Requirements Documents

2. Approved Project Plan or Project Schedule

3. Approved Project Cost Management Plan.

4. Approved User Acceptance Testing (UAT) reports.

5. Approved System Confi guration Documents.

6. Approved System Operations Manual/ document.

7. System training Reports for different user groups.

8. User matrix documents.

9. Approved System sustainability plan.
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Kukosekana kwa Nyaraka muhimu za utengenezaji wa Mifumo ya TEHAMA 
kunaenda kinyume na matakwa ya kifungu nambari 2.5 cha Muongozo wa 
viwango vya mahitaji ya uanzishwaji wa programu za TEHAMA kutoka Wakala 
wa Serikali Mtandao Zanzibar (eGAZ), pamoja na viwango bora kubalifu (Best 
Practice) ISO/IEC/IEEE 15289:2011. Ambayo imeweka umuhimu wa 
utengenezaji wa nyaraka mbali mbali katika hatua tofauti za utengenezaji wa 
programu za TEHAMA.

Utaratibu wa kutengeneza Mifumo ya TEHAMA pasipo kuzingatia uwepo wa 
nyaraka muhimu kunachangia katika kupatikana kwa Mifumo isiyokuwa na 
tija katika taasisi, kupatikana kwa Mifumo iliyokosa ufanisi katika utendaji kazi 
pamoja na kupatikana kwa Mifumo inayochukua mda mrefu kukamilika.

Ambapo kwa ujumla hali hii inachangia katika kudumaza maendeleo ya 
TEHAMA katika Taasisi za Umma pamoja na kuongezea Serikali mzigo na 
hasara ya kudhamini mifumo isiokua rasmi.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZURA kuhakikisha unafuata njia za kitaalamu 
katika kutengeneza mifumo ya TEHAMA ya ndani, kama inavyoelekezwa 
kupitia miongozo mbali mbali ya kitaifa na kimataifa.

4.1.14.6  Mapungufu yaliyobainika katika Mradi wa Ufungaji wa 
chumba cha kuhifadhia Mitambo (Mini Data Center) 
ZURA

Mradi wa Usambazaji na Ufungaji wa vifaa kwa ajili ya chumba kidogo cha 
kuhifadhia mitambo (Mini Data Center) ulitekelezwa kupitia Mkataba nambari 
SMZ/FO118/W/NCB/2021/22/20, baina ya Mamlaka ya Udhibiti wa 
huduma za Maji na Nishati Zanzibar (ZURA) na Kampuni ya Neymon Investiment 
LTD, ambapo mradi huo uligharimu kiasi cha shilingi 177,000,000.

Mradi huo ulianza mnamo tarehe 1 Oktoba, 2022 na kumalizika tarehe 30 
Novemba, 2022 ambapo ulijumuisha usambazaji wa vifaa na ufungaji wa 
mifumo ifuatayo:-

• Ufungaji wa sakafu ya chuma ilioinuliwa (Steel Raised Floor Tiles).

• Ufungaji wa Mfumo wa kufuatilia hali ya kimazingira ya chumba cha 
kuhifadhia Mitambo (Monitoring System).

• Ufungaji wa Mfumo wa hali ya hewa (Air conditional System).
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• Ufungaji wa Mfumo wa Umeme na Mfumo wa umeme wa hakiba ( Main 
Power System and Redundant Power Supply).

• Ufungaji wa Mfumo wa Ulinzi kwa kutumia Kamera (Surveillance 
System).

• Ufungaji wa Mfumo wa kudhibiti uingiaji wa chumba cha kuhifadhia 
Mitambo (Door Access Control).

• Uwekaji wa Mazingira Bora ya mpangilio wa waya za mawasiliano katika 
chumba cha mitambo (Cable Management).

• Utayarishaji wa Nyaraka za Matumizi kwa ajili ya chumba cha Kuhifazia 
Mitambo (Documentation and Control).

Katika utekelezaji wa Mradi huu ukaguzi umebaini mapungufu mbali mbali 
yanayoendana kinyume na matakwa ya Mkataba wa Mahitaji na Ufafanuzi wa 
kiufundi (Requrement and Technical Specifi cation) kama ifuatavyo:-

• Kutofanya Kazi kwa Mfumo wa Ufatiliaji wa hali ya kimazingira 
ya Chumba cha Seva

Kwa kuzingatia matakwa ya Mkataba uliosainiwa baina ya ZURA na Mtoa Huduma 
katika kipengele nambari 7 cha Waraka wa Vipimo vya Mahitaji na Ufafanuzi 
wa kiufundi (Requirement and Technical Specifi cation) kinachozungumzia 
uwekaji wa mfumo wa ufatiliaji ambao utakua na uwezo wa kufatilia hali halisi 
katika chumba cha Mitambo ikiwemo kufatilia hali ya joto, mzunguko wa hewa, 
uwezo wa kugundua uvujaji wa maji, ufuatiliaji wa usalama, ufuatiliaji wa hali 
ya nishati na umeme, uwezo wa kugundua uwepo wa moshi nakadhalika.

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa kufuatilia hali ya hewa katika “Mini 
Data Center” haujakamilika kwa mujibu wa mkataba japokuwa mtoa huduma 
ameshalipwa fedha zote, aidha ukaguzi umebaini kutokufungwa kwa baadhi 
ya vifaa muhimu ambavyo ni: -

•  “Screen Monitor” ya inchi 55 iliyokusudiwa kuonesha hali halisi ya hewa 
katika chumba hicho.

•  “Sensors” ambazo kazi yake ni kufuatilia kiwango cha joto, kiwango 
cha umeme na mzunguko wa hewa na kupeleka taarifa hizo kwenye 
“Screen Monitor” kwa ajili ya kufanyiwa kazi.
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Kutokufanya kazi kwa Mfumo wa ufatiliaji wa hali ya kimazingira katika chumba 
cha kuhifadhia Mitambo kunaweza kusababisha kuharibika kwa vifaa vilivyomo 
ndani ya chumba hicho kutokana na kuongezeka kwa joto kali pindipo mfumo 
huo ukiharibika na kushindwa kutoa ripoti na ukumbusho (notifi cation) kwa 
wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kufanya uhakiki wa kina kabla ya kupokea 
miradi ya TEHAMA kutoka kwa wakandarasi katika hatua za kuhakikisha 
utekelezaji wa Mradi kwa mujibu wa makubaliano. Aidha, ukaguzi unaushauri  
uongozi wa ZURA kufunga Skrini za ufatiliaji wa mfumo kwa lengo la kuondoa  
athari zitakazoweza kujitokeza kutokana na kukosa tarifa za hali ya chumba 
cha seva kwa wakati husika.

4.1.14.7  Dosari katika mfumo wa Ulinzi wa kamera (CCTV camera 
system)

Mfumo wa Kamera za CCTV unasaidia kuonesha kumbukumbu za matukio yote 
yanayofanyika katika mazingira ya Afi si kwa lengo kuu la kutunza ushahidi kwa 
ajili ya hatua nyengine za Mashtaka kwenye vyombo vya kutoa haki ikiwa 
kumetokezea uhalifu wa aina yoyote.

Kwa kuzingatia Kifungu namba 4.3.4 cha muongozo wa Serikali Mtandao wa 
mwezi Machi mwaka 2022, Taasisi inatakiwa kuhakikisha uwepo Usanifu wa 
Usalama wa Taasisi (Institutional Security Architecture) amabo utahakikisha 
upatikanaji wa usalama wa Taarifa na nyenzo muhimu za TEHAMA.

Kwa kuzingatia hayo Ukaguzi umebaini dosari mbali mbali katika mfumo wa 
Ulinzi kwa kutumia Kamera katika Ofi si za ZURA upande wa Unguja na Pemba 
kama zifuatazo;

I.   Kutokufanya kazi kwa Asilimia 22.2 za kamera katika Ofi si Kuu 
ya ZURA Unguja

Katika kufanya mapitio ya mfumo wa Ulinzi kwa kutumia kamera katika Ofi si 
kuu za ZURA Unguja, ili kuangalia utendaji kazi wa mfumo huo, Ukaguzi 
umebaini uwepo wa Kamera 12 kati ya 54 sawa na asilimia 22.2 ambazo 
hazifanyi kazi kwenye jengo la ZURA Unguja. Hivyo kusababisha kukosekana 
kwa tarifa za ulinzi na ushahidi kwa njia ya kamera katika maeneo hayo kwa 
kipindi kisichopungua miezi 6.
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Hata hivyo ukaguzi ulishindwa kupatiwa ushahidi juu ya hatua zilizochukuliwa 
katika utengenezaji wa Kamera zilizoharibika. Jambo linaloenda kinyume na 
kifungu nambari 10.5 cha ZURA ICT GUIDELINE kinachohitaji uwepo wa 
utaratibu endelevu wa kufanya matengenezo ya nyenzo za TEHAMA hali hiyo 
inaweza kusababisha dosari zifuatazo:-

Uhalifu Usiothibitishwa: Bila kamera za ulinzi, ni vigumu kuthibitisha 
uhalifu na kuchukua hatua dhidi ya wale wanaohusika. Kamera zinasaidia 
katika kurekodi matukio ya uhalifu na kuwafanya wahalifu wawe na wakati 
mgumu kuepuka kukamatwa pamoja na kupinga mashtaka.

Kupotea kwa Mali: Kamera za ulinzi zinasaidia kulinda mali za thamani za 
Ofi si. Kutokuwepo kwa ulinzi wa kamera kunaweza kutengeneza mwanya wa 
wizi wa  mali za Taasisi na hivyo kusababisha upotevu na hasara kubwa kwa 
Taasisi na Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kuhakikisha kwamba unayafanyia kazi 
mapungufu yote yaliyobainika katika hoja hii.

4.1.14.8  Kusitishwa kwa Mfumo wa Kuchunguza (Scanning) 
Mafuta ya kimagendo na Uchakachuaji (Fuel Marking 
System) ZURA

Ukaguzi umebaini uwepo wa usitishwaji wa Mfumo uliokua ukitumika katika 
Kupima na kuhakikisha Nishati ya Mafuta inayopatikana kwa Wananchi imefata 
Sheria na Taratibu zilizoekwa katika Nchi. Mfumo huo ulianza kufanya kazi 
mnamo tarehe 1 Novemba, 2022. Kwa kuzingatia makubaliano yaliofi kiwa 
katika zabuni yenye kumbukumbu namba SMZ/FO118/NC/ICB/2019-
20/17 ya Huduma ya upimaji wa mafuta ilitarajiwa kumaliza muda wake 
mnamo 31 Octoba, 2023.

Aidha ukaguzi ulishindwa kujiridhisha njia madhubuti zilizowekwa na ZURA 
katika kuhakikisha zinasaidia Serikali katika kuzuia na kupambana na vitendo 
vya kimagendo vya Mafuta katika visiwa vya Unguja na Pemba baada ya 
kusitisha matumizi ya mfumo wa upimaji wa Mafuta (Fuel Marking Sysytem).

Kupungua makusanyo ya Kodi za Serikali: Kutokana na kukosekana kwa 
njia ya kuthibitisha uhalali wa Mafuta endapo yakifi kishwa katika vituo vya 
kuuzia mafuta (Filling Stations) Hii inaweza kupelekea  mafuta hayo kupanda 
na hivyo kupunguza Pato la Serikali linaloingia kupitia Tozo zitokanazo na 
uingizaji wa Mafuta.
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Kuhatarisha Usalama wa vyombo vya Wananchi na kuingizia Serikali 
Hasara ya Fidia:  Kukosekana kwa njia madhubuti za kupambana na uingizwaji 
wa mafuta bila ya kufata taratibu katika nchi kunaweza kuchangia kwa kiasi 
kikubwa kupatikana kwa mafuta yasiokidhi vigezo na hivyo kupelekea uharibifu 
katika vyombo vinavyotumia mafuta hayo, Hali hio inaweza kuisababishia 
Serikali mzigo wa ulipaji wa fi dia endapo ikibainika mafuta yaliotumika ndio 
chanzo cha matatizo yaliojjitokeza.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kutengeneza mikakati thabiti ya kuzuia 
na kudhibiti upatikanaji wa huduma za maji na nishati katika viwango vilivyo 
tarajiwa ili kufi kia lengo la utengenezwaji wa Mamlaka hii na Serikali.

4.1.14.9  Kutokufanya kazi kwa Mfumo wa kukagua vihatarishi 
(Walthrough Scanners)

Mfumo wa kukagua vihatarishi ni mfumo wa kiusalama unaotumika kuchunguza 
vihatarishi ambavyo vimeambatana na mtu wakati wa kuingia katika maeneo 
tofauti ikiwemo katika Viwanja vya Ndege, vituo vya Treni, majengo ya Serikali 
na kadhalika.

Ukaguzi umebaini mfumo huo haukuwahi kutumika kwa kuchunguza vihatarishi 
(Walkthrough scanner) katika lango kuu la kuingilia katika jengo la Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar (ZURA) tokea kipindi cha 
kukamilika kwa uwekwaji wa Mfumo huo mnamo mwaka 2020.

Aidha, ukaguzi ulishindwa kujiridhisha kutokana na kutopatiwa vielelezo vya 
uwepo wa kompyuta inayohifadhi na kuonesha uchambuzi wa matukio ya 
watu wanaopita na kukaguliwa na Mfumo huo wa kiusalama, hii ni kutokana 
na kutokuepo kwa sehemu iliokusudiwa kuwekwa kwa seva ya kuongoza 
Mtambo huo (Control Center).

Vile vile, ukaguzi ulishindwa kujiridhisha kutokana na kutopatikana vielelezo 
vinavyoonesha uwepo wa mafunzo yaliopatiwa wataalam (Security personel) 
kwa lengo la kuongoza na kusimamia Mfumo huo wa Ulinzi.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na lengo la Serikali la kuwekeza katika 
Mifumo ya kisasa ambayo ina lengo la kutumika katika kuboresha huduma za 
kiusalama katika ofi si na majengo ya Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi  kuhakikisha utekelezaji wa matumizi ya mifumo 
ya usalama ya ndani kwa lengo la kuboresha uendeshaji na kulinda usalama 
kama ilivyo kadiriwa
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4.1.14.10  Udhaifu katika udhibiti wa utoaji wa Leseni kupitia 
Mfumo wa ZIRS

Baada ya kufanya mapitio ya Mfumo wa ZIRS na kuangalia hatua zinazotumika 
katika utowaji wa Leseni za uendeshaji wa Biashara za Mafuta kwa Wadau 
wa ZURA, Ukaguzi umebaini uwepo wa udhaifu katika udhibiti wa upatikanaji 
wa Leseni hizo, ambapo mfumo unamuwezesha Mtumishi wa ZURA kuwa na 
uwezo wa kuiona na kuipakua Nyaraka ya Leseni kabla ya kukamilika kwa 
hatua za malipo. Hali hii inaweza kupelekea uwepo wa mianya ya rushwa na 
kuikosesha Serikali mapato kwa mtumishi asiyekuwa muadilifu kwa kupakuwa 
na kumkabidhi mteja nyaraka ya leseni kabla hajafanywa malipo.

Aidha, ukaguzi umebaini Mfumo kutokua na uwezo wa kubaini endapo Leseni 
iliyopakuliwa na kutumika katika vituo vya mafuta kuwa imekamilika katika 
hatua za  malipo au laa.

Picha Nambari 12:  Leseni ambayo haijamaliza taratibu za malipo 
katika mfumo wa ZIRS ambapo Afi sa wa ZURA 
ana uwezo wa kuipakua kabla ya kufanyiwa 
malipo
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Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZURA kuhakikisha unaongeza udhibiti katika 
eneo hili kwa kuhakikisha kwamba Leseni inaonekana katika mfumo baada 
ya kukamilisha hatua za Malipo, na kwamba leseni ikishatolewa katika mfumo 
mara ya kwanza (original) na kama itatakiwa kutolewa tena kwa mara nyingine 
itambulike kama nakala (Copy 1,2,3 etc.). 
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Aidha, kuwekwe mgawanyo wa majukumu ambapo afi sa anayehusika na leseni 
pekee ndo aweze kuona leseni pale inapokamilika katika hatua ya Malipo.

4.1.14.11  Kujirudia kwa Taarifa zinazoingizwa kwenye Mfumo wa 
ZIRS (Data Redundancy)

Kujirudia kwa taarifa kwenye mfumo ni kitendo cha kuwepo kwa nakala nyingi 
za taarifa zinazofanana ndani ya Mfumo au Kanzidata. Hali hii inaweza kutokea 
kutokana na utaratibu mbaya wa kuhifadhi au kurekodi Taarifa ambapo taarifa 
hio hujirudia mara nyingi bila sababu ya msingi.

Ukaguzi umebaini  baadhi ya taarifa za Mfumo wa ZIRS  zinajirudia  bila ya 
sababu maalum kama inavyoonekana katika picha hapo chini:-

Picha Nambari 13:  Hali ya takwa la mfumo la kuingiza taarifa 
kuhusiana na kituo cha Mafuta wakati wa ukaguzi 
ingawa taarifa hizo zilishaingizwa katika mfumo 
wakati Kituo husika kinasajiliwa
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Wingi wa taarifa zinazofanana ambazo zinajaza nafasi ya kuhifadhi taarifa 
katika Seva (storage) na kupelekea kuongeza gharama za uwendeshaji wa 
mifumo ya kielektroniki kwa kulazimisha manunuzi ya Seva kubwa zaidi ili 
kukabiliana na mahitaji makubwa ya nafasi za kuhifadhi taarifa bila sababu za 
msingi.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

211

“Sloweness” ya mfumo mara kwa mara inayosababishwa na wingi wa taarifa 
ambazo hazina msingi katika mfumo pamoja na ugumu wa kusimamia ubora wa 
taarifa mbali mbali zinazopatikana katika mfumo ikiwa ni pamoja na kusasisha 
taarifa ikiwa kuna nakala nyingi za data inayohusiana na taarifa hiyo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kuhakikisha unaweka utaratibu bora wa 
kuhifadhi “re-use” taarifa mbali mbali ndani ya mfumo katika hatua tofauti za 
mfumo matumizi na uingizaji wa data.

Aidha, Ukaguzi unashauri ZURA kuhakikisha kwamba taarifa zote zinazoingizwa 
katika mfumo zinazingatia sifa ya ubora na ukamilifu (quality and complete 
data) ili zitumike kuisaidia Serikali kufanya maamuzi sahihi kwa wakati.

4.1.14.12  Kuwepo kwa Taarifa zisizo sahihi ndani ya Mfumo 
(incorrect data)

Kwa kuzingatia kifungu nambari 4.1.1(c) cha muongozo wa Wakala wa Serikali 
Mtandao wa mwezi Machi, 2022, kinachozitaka Taasisi za Umma kuhakikisha 
uwepo wa utaratibu wa upatikanaji na uingizaji wa taarifa bora na sahihi ndani 
ya Mifumo ya TEHAMA. Ukaguzi umebaini uwepo wa baadhi ya taarifa zisizo 
sahihi ndani ya mfumo wa ZIRS kama ilivyoambatanishwa katika picha hapo 
chini.
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Picha Nambari 14:  Eneo la kijiografi a kinapopatikana Kituo cha 
Mafuta cha Bavuai ambapo mfumo unaonesha 
Kituo hicho kikiwa karibu na eneo la “Chwaka 
Police Station” tofauti na uhalisia ambao ni 
kwamba Kituo husika kinapatikana eneo la 
“Mombasa Unguja” umbali wa zaidi ya kilomita 
34.5 kutoka eneo linalosomeka katika mfumo
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Uwepo wa taarifa ambazo hazina usahihi katika mfumo wa ZIRS unaweza 
kuathiri ubora wa maamuzi yanayofanywa na Serikali kutokana na taarifa 
zilizomo ndani ya mfumo na kuondoa utegemezi wa mifumo ya TEHAMA katika 
kuongeza tija na ufanisi. Aidha, hali hii inakwenda kinyume na miongozo halali 
ya Serikali kama ilivyonukuliwa hapo juu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kuhakikisha unaweka utaratibu bora wa 
kuthibitisha (review) usahihi wa taarifa zinazoingizwa kwenye mfumo kabla 
ya “posting” ili kuhakiki ubora na ukamilifu wa taarifa husika kila hatua ya 
matumizi ya mfumo.
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4.1.14.13  Mapitio ya Mfumo wa Usimamizi wa Malalamiko 
(Complaint Management System)

Mfumo wa CMS ni mfumo uliotengenezwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Maji na Nishati (ZURA) kwa lengo la kuiwezesha Mamlaka kuhifadhi na 
kufuatilia malalamiko ya Wananchi kuhusiana na changamoto za upatikanaji 
wa huduma za Maji na Nishati.

Kwa kuzingatia matakwa ya Miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar 
ya Machi, 2022 (ICT Guidelines), Miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao ya 
Utengenezaji wa Mifumo ya Kielekroniki pamoja na Viwango kubalifu (Best 
practice), Ukaguzi umebaini Dosari mbali mbali katika mfumo wa Usimamizi 
Malalamiko (CMS) kama ilivyoelezewa hapo chini: -

4.1.14.14  Dosari katika utowaji wa Ripoti za Mfumo wa usimamizi 
wa malalamiko (CMS)

Ripoti za mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano TEHAMA ni nyenzo 
muhimu ambazo zinaweza kutoa ufahamu na taarifa kuhusu utendaji, usalama, 
na mwenendo wa mfumo na shughuli fulani ndani ya Taasisi.

Ripoti hizi zinaweza kutolewa kwa viongozi wa juu, timu za IT, na wadau 
wengine, na zinaweza kujumuisha Ripoti za Utendaji, Ripoti za Mafanikio na 
kadhalika.

Aidha, ukaguzi umebaini kutokupatikana kwa ripoti zilizo sahihi kutoka ndani 
ya mfumo wa Malalmiko wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati 
ambapo ripoti zinazopatikana ndani ya Mfumo haziakisi uhalisia na ripoti za 
utekelezaji wa kitengo cha Uhusiano wa Umma ZURA.

Hali hii inaenda kinyume na Matakwa ya Kifungu nambari 5.1 cha Muongozo 
wa TEHAMA wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati (ZURA 
ICT GUIDELINE) kinachozitaka Taasisi kuweka utaratibu wa kuhakikisha 
upatikanaji wa Tarifa za Uhakika, Sahihi na zilizokamilika.
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Jadweli Nambari 40:  Utofauti baina ya ripoti zinazopatikana kutoka 
kwenye mfumo wa Malalamiko (CMS) na 
Taarifa zinazopatikana kutoka kwenye ripoti 
za Utekelezaji wa Kitengo cha Uhusiano wa 
Umma ZURA

Idadi ya 
Malalmiko Yote 
Yaliyosajiliwa

Idadi ya 
Malalamiko 

Yaliyofanyiwa 
Kazi (Resolved)

Idadi ya 
Malamiko 

Yanayoendelea 
Kufanyiwa Kazi 
(On Progress)

Ripoti Kutoka Katika 
Mfumo 77 0 76

Ripoti Ya Utekelezaji 
Kutoka Kitengo Cha (Pr) 90 65 25

UTOFAUTI 13 65 51

Mchoro Nambari 3:  Utofauti wa Ripoti za Mfumo wa (CMS) na Ripoti 
halisi za utekelezaji Kitengo cha (PR)
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Picha Nambari 15:  Muhtasari wa Ripoti ya Malalamiko kutoka katika 
Mfumo wa Malalamiko wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Maji na Nishati

Kukosa Taarifa Muhimu za Uendeshaji: Ripoti za mfumo zinasaidia kutoa 
taarifa muhimu kuhusu uendeshaji wa mfumo na shughuli za uzalishaji na 
utendaji katika Taasisi. Kukosa ripoti kunaweza kufanya iwe vigumu kutambua 
hali ya uendeshaji, utendaji na ufuatiliji wa majukumu katika Taasisi.

Kukosa Kugundua Mapema Matatizo: Ripoti za mfumo zinaweza kutoa 
ishara za mapema kuhusu matatizo au makosa yanayotokea. Kukosa ripoti 
kunaweza kuchelewesha ugunduzi wa matatizo na hivyo kusababisha madhara 
makubwa baadae.

Ukaguzi unaishauri ZURA kuhakikisha mifumo inauwezo wa kutoa ripoti zenye 
uhalisia na Sahihi ili kuisaidia Serikali katika hatua za Kufanya Maamuzi kupitia 
Taarifa zinazopatikana kutokana na Mifumo ya TEHAMA.

4.1.14.15  Kutofanya kazi ipasavyo “Logs/ Audit Trails” ndani ya 
Mfumo wa ZIRS

“Logs/ Audit trails” ni rikodi za kumbukumbu za matukio yanayofanyika katika 
mfumo yanayojumuisha usanidi na matumizi ya mfumo katika miamala mbali 
mbali muda wote mfumo unapotumika au kufanyiwa mabadiliko. “Audit 
trails” hutumika kama njia mbadala ya kusimamia Usiri, Uadilifu, Usalama na 
Upatikanaji wa taarifa za Serikali muda wote. 
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“Audit logs” zinahusisha nakala za taarifa za miamala yote inayofanyika katika 
mfumo ambazo zinaweza kuwa katika hatua ya kanzidata na programu tumizi, 
aidha, “audit trails” zinahusisha nakala za taarifa za mabadiliko yanayofanyika 
katika mfumo kwenye usanidi au kufuta (delete) taarifa fulani katika mfumo. 
Miongoni mwa taarifa zinazohifadhiwa kwenye “audit trails” ni pamoja na 
mtumiaji wa mfumo (user), aina na muamala/ mabadiliko ya yaliyofanyika, 
tarehe na muda, na mabadiliko yoyote yaliyofanywa kwenye kanzidata au 
programu tumizi (mfumo).

Ukaguzi umebaini kuwa mfumo wa ZIRS haujawezeshwa kikamilifu kuchukua 
na kutunza “audit trails” za maeneo mbali mbali kama vile “user logs” yaani 
“fi lter user logs based on the time frame”.

Aidha, ukaguzi umebaini mfumo kupitia kipengele cha “Logs” kilichowekwa 
hakina uwezo wa kuonyesha kumbukumbu zaidi ya rikodi 50, ambazo 
hazijitoshelezi katika kufuatilia tukio/ jambo fulani lililotokea katika mfumo 
kwa kipindi angalau cha mwaka mmoja.

Kukwamisha ufuatiliaji na tathmini ya matukio yanayoweza kutokea 
kwenye mfumo: Bila “logs/ audit trail” toshelevu zenye wigo mpana wa 
kupata nakala za matukio ya mfumo (event viewer logs) na matukio ya 
kanzidata (database logs) kwa kipindi cha angalu mwaka mmoja inakuwa 
vigumu kufuatilia na kutathmini shughuli zilizofanyika katika mifumo na 
kanzidata. Hii inaweza kuchochea utendaji wa matukio maovu ya aina mbali 
mbali ikiwemo ubadhirifu wa fedha za umma katika mfumo pasipo kubainika.

Ukosefu wa Uwajibikaji: Uwepo wa audit trail husaidia katika kutambua ni 
nani aliyesababisha au kuhusika na shughuli ama ubadhirifu fulani. Bila rekodi 
hizi, uwajibikaji unakuwa mgumu kuthibitisha.

Kupungua kwa Usalama: Audit trail husaidia katika kugundua shughuli 
zisizotarajiwa au za kutiliwa shaka. Kutowezeshwa kwa kumbukumbu hizi 
kunaweza kusababisha hatari zaidi ya usalama kwani itakuwa vigumu kubaini 
shughuli za kushukiwa za kimtandao au udanganyifu.

Kukosa Uthibitisho kwa Madhumuni ya Kisheria: Katika mazingira 
mengi, kama vile kufuata sheria za ulinzi wa data au kanuni za usalama wa 
mifumo, audit trail ni muhimu kutoa uthibitisho kwa madhumuni ya kisheria. 
Kutoweka kwa rekodi hizi kunaweza kusababisha kutothibitisha kufuata kwa 
sheria na kanuni hizo.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kutekeleza mgawanyo wa majukumu 
kwa mujibu wa matakwa ya viwango bora kubalifu vya TEHAMA pamoja 
na miongozo ya kitaifa ili kuhakikisha kwamba kila mtumiaji wa mfumo 
anapewa ufi kiaji wa mfumo kwa kuzingatia majukumu yake ya msingi pamoja 
na “Segregation of Duties (SoD)” kwa lengo la kuimarisha usiri, uadilifu, 
upatikanaji wa taarifa pamoja na usalama wa mifumo ya TEHAMA.

4.1.14.16  Dosari ya kiusalama katika upatikanaji wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Malalamiko (SSL Certifi cate issue)

SSL (Secure Sockets Layer) Certifi cate, ni cheti cha kidigitali kinachothibitisha 
utambulisho wa tovuti au Mfumo na kutoa usimamizi wa uhusiano salama 
(encrypted) kati ya mtumiaji na seva ya Mfumo. SSL hutumika kuboresha 
usalama wa mawasiliano kwenye tovuti na Mifumo ambapo huzuia uwezekano 
wa watu wasiokuwa na nia njema kusoma au kuharibu taarifa inayopitishwa 
baina ya mtumiaji na Seva.

Ukaguzi umebaini Mfumo wa (CMS) kutokuekewa SSL certifi cate ilio hai na 
hivyo kuhatarisha mawasiliano yanayofanyika baina ya Mtumiaji na Seva 
kupitia Mtandao.

Hali hii inaendana kinyume na kifungu nambari 4.3.4 cha Muongozo wa 
Serikali Mtandao eGAZ wa mwezi machi, 2022, kinachohitaji uwepo wa 
utaratibu utakao hakikisha usalama wa Tarifa na mawasiliano baina ya Mtumiaji 
na Seva.
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Picha Nambari 15:  Upatikanaji wa Mfumo wa Usimamizi wa 
Malalamiko (Complaint Managent system) kupitia 
mtandao (WAN) bila ya kua na “SSL certifi cate” 
iliokua hai

Ukosefu wa Usalama wa Mawasiliano: Mifumo isiyo na SSL certifi cate 
hutuma data bila ya kuwa na usalama imara (encryption) ambapo hali hii 
inaweza kufanya mawasiliano kati ya mtumiaji na Mfumo kuwa wazi kwa watu 
wa tatu (Third parties), ambapo watakua na uwezo wakuvuruga faragha na 
kudukua habari za watumiaji.

Kupungua kwa Imani ya Wateja: Watumiaji wanaweza kuwa na wasiwasi 
kuhusu kutoa taarifa zao za kibinafsi kwenye tovuti ambayo haioneshi ishara za 
usalama “SSL certifi cates” na “https://” kwenye URL. Hii inaweza kusababisha 
kupungua kwa imani na kuondoka kwa walalamikaji.

Ukaguzi unaishauri ZURA kuhakikisha inaweka utaratibu mzuri wa kiusalama 
katika kufi kia mifumo yao, ili kuboresha usalama wa taarifa zinazosafi rishwa 
baina ya mtumiaji na Seva.
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4.1.14.17  Kukosekana kwa zana za kisasa za kufuatilia utendaji 
wa Mtandao (Modern Network Monitoring Tools)

Zana za ufuatiliaji wa Mtandao ni zana zinazoweza kufuatilia Mtandao kwa 
wakati halisi (real time monitoring) na kutoa taarifa ya haraka juu ya utendaji 
kazi na hali ya Afya ya Mtandao (Network health) kwa muda wa masaa 24 
siku 7 za wiki. Zana hizi huruhusu taasisi kufanya ufuatiliaji wa Mtandao na 
kudhibiti mapungufu mbali mbali kabla hayajatokea (pro-active measures) 
na kusaidia kuongeza ufanisi wa mtandao unaopelekea kuongeza tija katika 
utumishi kwa kutumia TEHAMA.

Kinyume na matarajio ya wadau wa ZURA nchini pamoja na miongozo ya 
viwango bora kubalifu ISO/IEC 27001(A.18) Ukaguzi umebaini kwamba 
ZURA haina zana za kufuatilia hali ya Mtandao wake (Network Monitoring 
system) yenye uwezo wa kuifahamisha hali halisi kwa wakati (real time) ya 
Mtandao.

Kwa kuzingatia umuhimu wa Mifumo pamoja na miundomimbinu ya kimtandao 
inayopatikana ndani ya ZURA mfano Mfumo wa HRMIS pamoja na CMS.

ZURA ilitarajiwa iwe na uwezo wa kufuatilia na kufahamu kwa wakati halisi 
hali ya upatikanaji wa mifumo husika ili kuhakikisha kwamba hakuna mfumo 
utakao kuwa “down” bila ya ZURA kuwa na taarifa ili kutoa taarifa stahiki 
kwa watumiaji wa mifumo hiyo kabla tatizo halijatokea na kuweka mikakati 
mahususi ya kupata ufumbuzi wake kwa haraka.

Ucheleweshwaji wa ugunduzi wa matatizo ya Mtandao na kupelekea kuchelewa 
kutoa ufumbuzi wa tatizo husika hali inayoweza kukwamisha utoaji wa huduma 
kwa jamii katika taasisi mbali mbali za umma.

Kukosa fursa za kufanya maboresho ya mfumo wa Mtandao kwa kukosa taarifa 
muhimu ambazo zingeweza kupatikana kupitia zana za ufuatiliaji wa Mtandao.

Kushindwa kubaini matatizo na kutoa ufumbuzi kabla hayajatokea (pro-active 
measures) na badala yake kungojea mpaka matatizo yatokee kisha ndo ZURA 
ianze kutafuta chanzo na ufumbuzi wake hali inayochukuwa muda mrefu 
wakati taasisi za umma zikiendelea kukosa huduma muhimu za ufi kiaji wa 
mifumo yao.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZURA kuhakikisha unatenga bajeti ya kutosha 
ya kununua zana za kisasa za kusimamia mfumo wa Mtandao na Mifumo 
ya TEHAMA pamoja na miundombinu yake yote kwa wakati halisi (real time 
network monitoring tools) kwa haraka iwezekanavyo ili kuepusha athari 
zinazoweza kutokea kama zilivyoainishwa.

4.1.15  BARAZA LA USIMAMIZI WA LESENI ZA BIASHARA 
(BRLC)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara 
(BRLC) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.15.1 Matumizi ya fedha yasiyokuwa na tija shilingi 22,140,000

Ukaguzi ulibaini kwamba Baraza la Usimamizi wa Leseni ya Biashara Zanzibar 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 lilifanya mafunzo ya matumzi ya Mfumo 
wa NOBS kwa wafanyakazi wake tofauti ikiwemo watendaji wa TEHAMA kwa 
gharama za takriban shilingi 22,140,000.

Do sari iliyobainika ni kwamba tangu kumalizika mafunzo hayo kwa zaidi ya 
mwaka mmoja sasa mfumo huo haujawahi kutumika na wala haujulikani 
hatima yake. Hali hii ni kuitia hasara Serikali kutokana na kutotumika kwa 
mfumo huo kwa vile watendaji waliofundishwa matumizi ya mfumo wanaweza 
kusahau na kupelekea kuhitaji mafunzo mengine wakati wa kuanza matumizi 
ya mfumo huo jambo ambalo litakosa tija ya kufanyiwa mafunzo ya awali.

Aidha, kukosekana kwa ufanisi wa matumizi ya mfumo huo kunaweza 
kusababisha upotevu wa fedha na rasilimali za umma.

Ukaguzi unaishauri Serikali kupitia Baraza la Udhibiti wa Usimamizi wa Mfumo 
wa Utoaji Leseni kufuatilia na kuchukuwa hatua stahiki kwa kushirikiana na 
Wakala wa Serikali Mtandao Zanzibar za kuhuwisha utekelezaji wa mfumo huo 
na kuinusuru Serikali kutopata hasara.
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4.1.15.2  Dosari za kiusalama zilizobainika katika chumba cha 
Seva (Server Room)

Chumba cha Seva ni eneo maalum ambalo hutumiwa kuhifadhi na kusimamia 
vifaa vya kompyuta na miundombinu inayosaidia utoaji wa huduma za mtandao, 
uhifadhi wa data, na mifumo mengine muhimu katika taasisi au biashara.

Kwa mujibu wa Muongozo wa eGAZ wa mwaka 2022 katika kifungu cha 4.3.2 
unaelekeza taasisi kutekeleza usalama wa TEHAMA kwa kuweka usalama 
katika taasisi kwa kufuata Miongozo ya Wakala wa Mtandao Serikalini.

Ukaguzi ulibaini kuwa Baraza la Udhibiti wa Mfumo wa Utoaji wa Leseni (BLRC) 
kutokufunga Kamera za ulinzi maeneo yote ya Baraza.

Kutokufungwa kwa Kamera maeneo yote ya ofi si kunapelekea kukosekana 
kwa usalama madhubuti na jambo ambalo linaweza kupelekea wahalifu 
kushawishika kufanya vitendo vya wizi na uhalifu na hatimae kushindwa 
kupatikana ushahidi wa matukio yaliyofanyika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Usimamizi wa Leseni za Biashara 
(BLRC) kuona umuhimu mkubwa wa kuhakikisha kwamba maeneo muhimu 
ya ulinzi yanawekwa Kamera na kuhakikisha zinafanya kazi kwa ufanisi ili 
kudumisha usalama na ufuatiliaji wa kutosha.

4.1.15.3  Kutokuwepo kwa mitungi ya kuzima moto (Fire 
Extinguisher) katika Afi si ya BLRC

Kwa mujibu wa Miongozo wa viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA 
inaelekeza uwepo wa ulinzi wa muda wote katika Afi si.

Ukaguzi uliweza kubaini ya kwamba afi si ya BLRC kutokuwa na Mitungi ya 
kuzimia moto (Fire Extinguishers), kwani uwepo wa mitungi ya kuzimia moto 
katika ofi si ni sehemu muhimu ya hatua za usalama za kuzuia na kudhibiti 
moto na pia ni njia ya haraka ya kuanza kukabiliana na moto kabla ya kuenea 
pamoja na kudhibiti moto kabla ya wazima moto kufi ka eneo la tukio.

Kutokuwepo kwa mitungi ya kuzimia moto katika vyumba vya ofi si kunaweza 
kusababisha hatari kwa usalama wa wafanyakazi na mali zao. Miongoni mwa  
hatari hizo ni kama zifuatazo: -

• Kuchelewesha Kukabiliana na Moto wakati wa dharura.

•  Kuongezeka kwa Uharibifu wa Mali Bila mitungi ya kuzimia moto, moto 
unaweza kusambaa haraka na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali 
na vifaa vya ofi si.
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•  Hatari kwa Usalama wa Wafanyakazi: Wafanyakazi wanaweza kuwa 
katika hatari kubwa wakikosa nyenzo za kuzima moto kwa haraka. Hii 
inaweza kusababisha majeraha na hali mbaya kwa usalama wao.

•  Kupoteza Imani ya Wafanyakazi: Wafanyakazi wanaweza kupoteza 
imani kwa usimamizi ikiwa wanajiona hawalindwi ipasavyo dhidi ya 
hatari za moto.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Udhibiti wa usimamizi wa Mfumo 
wa Utoaji wa Leseni (BLRC) kuona umuhimu mkubwa wa kuhakikisha kwamba 
wanaweka mitungi ya kuzima moto, kwani mitungi ya moto ni sehemu muhimu 
ya mikakati ya usalama wa moto katika mazingira ya ofi si na inaweza kutoa 
kinga muhimu dhidi ya hatari za moto.  Uwepo wa mitungi ya moto ni muhimu 
kwa kufuata Miongozo ya usalama wa moto na mahitaji ya kisheria yanayohitaji 
mazingira ya ofi si kuwa na njia za kukabiliana na moto. 

Hata hivyo, ni muhimu sana kuhakikisha kuwa mitungi hii inatunzwa vizuri, 
kusasishwa mara kwa mara, na wafanyakazi wanapewa mafunzo ya kutosha 
juu ya matumizi yake. Hatua hizi zinasaidia kujenga mazingira salama ya 
kufanyia kazi na kuzuia athari mbaya za moto.

4.1.16 BARAZA LA MANISPAA YA MJINI

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Baraza la Manispaa ya Mjini kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu 
na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa na 
kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.16.1 Kukosekana kwa bajeti ya TEHAMA

Sera ya TEHAMA ya Zanzibar ya mwaka 2013 sehemu ya 4.8.1.2. inaelekeza 
kwamba, kila taasisi ya umma itatenga fedha za kutosha kwenye bajeti zake 
za kila mwaka kwa ajili ya manunuzi ya TEHAMA, matengenezo ya vifaa vya 
TEHAMA, mifumo na mitandao kwa ajili ya mabadiliko ya haraka ya Teknolojia.

Ukaguzi ulibaini kwamba Baraza la Manispaa Mjini halikutenga bajeti ya 
TEHAMA kwa mwaka wa fedha 2022/2023 jambo ambalo ni kinyume na 
matakwa ya Sera ya Taifa ya TEHAMA na kupelekea kudhoofi sha ubunifu, 
uvumbuzi na ukuaji wa TEHAMA ndani ya utumishi wa Umma.
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Kukidumaza Kitengo hicho kiutendaji na kusababisha kutokufi kia malengo yake 
ya kusaidia na kurahisisha utekelezaji wa majukumu ya Kitengo cha TEHAMA.

Vilevile, kukosekana kwa mafunzo ya mara kwa mara kwa watumiaji wa 
mifumo (system users) pindipo yanapotokezea mabadiliko ya uboreshaji na 
uimarishaji wa mifumo.

Aidha, Baraza la Manispaa Mjini kushindwa kuwajengea uwezo wataalamu wa 
ndani wa kitengo cha TEHAMA ili kuweza kusimamia na kuimarisha mifumo ya 
taasisi kwa kupitia wataalamu wa ndani, na sio kutegemea makampuni ya nje 
ambayo yanaongeza hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuzingatia maelekezo 
yaliyowekwa kwenye Sera ya TEHAMA ya Taifa ya mwaka 2013 kwenye kutenga 
fedha za kutosha kupitia bajeti za kila mwaka. Aidha, tunalishauri Baraza 
kuweka Programu ya TEHAMA kwenye bajeti zake huku ikionesha mchanganuo 
wa kila kipengele (Sub Programs) ili kuongeza uwazi na uwajibikaji wa Kitengo 
cha TEHAMA kwa kuwezesha ufuatiliaji wa utekelezaji wa bajeti husika kwa 
uwazi zaidi.

4.1.16.2  Dosari katika Uchambuzi wa Data zilizomo katika Mfumo 
wa Ukusanyaji Taarifa za Mapato (MUTM)

Ili kudhibiti makusanyo ya mapato na kuhakikisha kwamba malengo/bajeti za 
ukusanyaji wa mapato yanaenda sambamba na mapato halisi yanayokusanywa, 
Serikali iliamua kuanzisha mfumo maalum wa ZanMalipo kwa ajili ya kuzalisha 
namba za Udhibiti (Control Number) ambazo huunganishwa na mifumo 
mbalimbali ya ukusanyaji wa mapato ikiwa ni pamoja na mfumo wa MUTM 
unaotumika Baraza la Manispaa Mjini.

Kupitia mfumo wa MUTM, afi sa anaekusanya mapato kwa kutumia POS au 
kompyuta huingiza taarifa za makusanyo kutoka kwa mteja mmoja mmoja kwa 
kuzingatia chanzo cha mapato ambapo mwisho wa siku ya kazi mkusanyaji 
anatakiwa kuwasilisha makusanyo ya siku hiyo katika mfumo wa kielektroniki, 
kitendo kinachopeleke kusoma taarifa kwenye mfumo Mkuu wa kutengeneza 
namba za Udhibiti ambazo baada ya hapo kuletwa kwenye mfumo wa MUTM 
kwa ajili ya kuenda kufanya malipo benki.

Hata hivyo ukaguzi baada ya kuzifanyia uchambuzi data hizo katika mfumo wa 
MUTM ulibaini kuwa na dosari zifuatazo: -
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4.1.16.3  Mfumo wa MUTM kushindwa kufi kia kiwango cha 
ukusanyaji wa mapato ya maegesho yaliyokusanywa na 
kampuni ya ECONEX mwaka 2021/2022

Baada ya kutoka kwa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Zanzibar kwa mwaka wa fedha 2020/2021, Baraza la Manispaa Mjini lilichukuwa 
uamuzi wa kukusanya mapato yao yote kwenye mfumo wao na kuachana na 
kampuni ya ECONEX ambao awali walipewa jukumu la kukusanya makusanyo 
yote ya maegesho katika maeneo yote ya Baraza la Manispaa Mjini.

Ukaguzi ulibaini kwamba mnamo tarehe 02/09/2022 Baraza la Manispaa 
Mjini lilianza kukusanya mapato yake yote mwenyewe kupitia mfumo wake 
unaofahamika kwa jina la Mfumo wa Ukusanyaji wa Taarifa za Mapato 
(MUTM). Hata hivyo licha ya Baraza la Manispaa Mjini kuwa na mfumo huo 
lakini limeshindwa kufi kia kiwango cha makusanyo ya mapato ya maegesho 
ambacho kilikuwa kinakusanywa na kampuni ya ECONEX, hivyo kampuni ya 
ECONEX ilikusanya jumla ya mapato ya maegesho shilingi 771,227,500  kuanzia 
mwezi wa Septemba, 2021 hadi Juni, 2022 wakati Baraza la Manispaa Mjini 
kupitia mfumo wa MUTM lilikusanya jumla ya mapato ya maegesho shilingi
566,902,500 kwa mwaka wa fedha 2022/2023 sawa na asilimia 73.51 ya 
makusanyo ya mapato ya maegesho yaliyokusanywa na kampuni ya ECONEX 
mwaka 2021/2022, ambapo hali hii imepelekea kusababisha kukusanya 
mapato pungufu ya kiasi cha shilingi 204,325,000.

Kutofi kia kiwango cha makusanyo ya mapato kinachotarajiwa kunaweza 
kusababisha athari mbalimbali kwa Baraza, miongoni mwa athari hizo ni 
pamoja na upungufu wa mapato na kupelekea kuzorota kwa kazi za Baraza 
kwa kushindwa kufanya kazi kwa ufanisi, pia unaweza kusababisha uhaba 
wa rasilimali za kutekeleza sera na mipango, na hivyo kupunguza ufanisi wa 
utawala.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kufanya tathmini ya 
maeneo ya maegesho ili kutambua athari za maeneo yasiyotozwa na kufanya 
maamuzi sahihi kwa maslahi mapana ya Serikali, kuyaainisha maeneo yote 
kwenye mfumo pamoja na kuweka mipango iliyo imara na inayotekelezeka 
katika kufi kia malengo ya makusanyo ya maegesho ya kila mwezi.

Ni muhimu kwa uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kutekeleza mikakati 
ya makusanyo ya mapato kwa ufanisi ili kuepuka dosari hizo. Hii inaweza 
kujumuisha maboresho katika mifumo na kuimarisha uwezo wa kukusanya 
mapato. Mchanganuo wa tofauti ya mapato hayo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 41:  Tofauti ya Mapato yaliyokusanywa baina 
ya ECONEX na MUTM kwa mwaka wa fedha 
2022/2023

Mwezi wa 
makusanyo

Mapato Halisi 
Yaliyokusanywa 

Na Econex 
2021/2022

(Tsh)

Mapato Halisi 
Yaliyokusanywa 

na Mfumo wa 
MUTM 2022/2023

(Tsh)

Tofauti ya 
Mapato

(Tsh)

Asilimia  
(%)

Septemba     95,891,500 54,835,500 41,056,000 57.2
Oktoba   102,305,000 68,384,000 33,921,000 66.8
Novemba   101,334,000 58,828,500 42,505,500 58.1
Disemba   106,008,000 63,256,500 42,751,500 59.7
Januari   70,100,000 53,916,000 16,184,000 76.9
Febuari   62,288,000 55,621,000 6,667,000 89.3
Machi   67,301,000 57,482,000 9,819,000 85.4
Aprili   50,000,000 50,622,000 -622,000 101.2
Mei  55,000,000 58,397,500 -3,397,500 106.2
Juni   61,000,000 45,559,500 15,440,500 74.7

Jumla Kuu 771,227,500 566,902,500 204,325,000 73.51

4.1.16.4  Kutokukamilika kwa taarifa muhimu za miamala 
iliyotengenezewa nambari za Ankara

Ukaguzi ulibaini kuwa katika miamala ya nambari za Ankara ambayo 
inatengenezwa na Maafi sa wa Baraza la Manispaa Mjini inakosa taarifa muhimu  
za kukamilika kwa miamala hiyo, na hatimae miamala hiyo inatengenezwa bila 
ya kuwa na taarifa muhimu kama vile jina la mlipaji pamoja na kiwango cha 
fedha anachotakiwa kulipa.

Kukosekana kwa taarifa muhimu katika miamala iliyotengenezewa nambari 
za ankara kunapelekea kuwepo kwa mwanya wa udanganyifu na wizi katika 
ukusanyaji wa mapato, kutoa taarifa zisizokuwa na usahihi kwa watumiaji, 
uwepo wa ugumu wa kufunga mahesabu ya siku, mwezi na mwaka ya taasisi, 
upotevu wa pesa za makusanyo ya mapato na kupelekea hasara kwa Serikali. 
Aidha, kukosekana kwa taarifa hizo muhimu katika miamala tofauti inapunguza 
imani ya utumiaji wa mfumo wa MUTM kwa wakusanyaji wa mapato.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuchukua hatua za 
haraka kuweza kuhakikisha wanashirikiana kwa pamoja na Wizara ili kuondoa 
tatizo hili, kwani linaathiri mchakato mzima wa ukusanyaji wa mapato katika 
Baraza na kupelekea kutoa taarifa zisizokuwa sahihi.
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Orodha ya miamala iliyotengenezewa nambari za Ankara ambayo haijakamilika 
taarifa zake katika Baraza la Manispaa Mjini ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 42:  Miamala iliyofanyika kwa kupitia Ankara zenye 
mapungufu

Nam Ankara Namba Tarehe Mlipaji Malipo Mkusanyaji Hali
1. 200270028404 09-09-22 Hadiya Ali 

Haji
- Hadiya Ali Haji Pending

2. 200270028760 13-09-22 - 30,000 Awezae Said Abdalla Paid

3. 200270047682 18-01-23 - 30,000 Awezae Said Abdalla Created

4. 200270047977 19-01-23 - 30,000 Awezae Said Abdalla Created

5. 200270048237 20-01-23 - 30,000 Awezae Said Abdalla Created

4.1.16.5  Uwepo wa idadi kubwa ya miamala ya nambari za udhibiti 
ambayo imepitiwa na muda wa matumizi (expired)

Nambari za udhibiti zinapotengenezwa na kukaa kwa muda mrefu (kulingana 
na muda wa kuisha matumizi) zinakuwa hazifanyi kazi tena kwa miamala hiyo 
baada ya kupitiwa na muda wa matumizi (expired), hivyo basi Baraza la Manispaa 
Mjini linakuwa na ukomo wa nambari za udhibiti mara tu zinapotengenezwa 
ambazo hukaa kwa mwezi mmoja tu na baada ya hapo haitumiki tena kwa ajili 
ya malipo na kupelekea kutengenezwa kwa nambari nyengine.

Ukaguzi ulibaini uwepo wa miamala mingi iliyotengenezewa nambari za udhibiti 
ambazo zimepitiwa na muda wa matumizi (expired), ukaguzi ulibaini uwepo 
wa idadi kubwa wa nambari za Ankara zilizopitiwa na muda wa matumizi 
katika Baraza la Manispaa Mjini ambazo ni 3,743 zenye thamani ya shilingi 
1,838,936,212. Hali hii inaonesha kuwa nambari hizi zinachelewa kufanyiwa 
malipo kwa wakati au kutokufanyiwa malipo kabisa.

Uwepo wa idadi kubwa wa nambari za Ankara ambazo zimepitwa na muda 
wa matumizi kunapelekea kujitokeza kwa dosari kubwa katika ulipaji kwani 
miamala hiyo huchelewa kulipwa kwa wakati au kutokulipwa kabisa hali 
ambayo inakosesha mapato kwa Baraza la Manispaa Mjini na kusababisha 
kukusanya mapato pungufu ya matarajio yaliyowekwa na kupelekea kuzorota 
kwa kazi za Baraza.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuhakikisha 
wanapunguza uwepo wa nambari za Ankara ambazo zimepitwa na muda wa 
matumizi kwa kuwapa na kutoa elimu kwa walipaji ili kuwahamasisha kuweza 
kulipa kwa wakati. Aidha, ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa 
kutoa huduma zilizo bora kwa wateja wake ili kulipia huduma zao kwa wakati 
na kuweza kukusanya mapato kwa wingi na kwa wakati kulingana na matarajio 
ya Baraza.

4.1.16.6  Uwepo wa muamala mmoja kujirejea mara nyingi zaidi 
wenye nambari ya udhibiti inayosomeka “0” na kukaa 
“Pending”

Katika kufanya uchambuzi wa data tulizozipokea kutoka kwa Baraza la Manispaa 
ya Mjini, ukaguzi ulibaini uwepo wa muamala mmoja ambao unajirejea mara 
nyingi zaidi wenye nambari ya udhibiti inayosomeka zero “0” ambayo si 
miongoni mwa mfumo wa nambari za udhibiti wa Baraza la Manispaa Mjini.

Wakati tunaendelea na uchambuzi wa data hizo, ukaguzi ulibaini ya 
kuwa muamala huo mmoja umejirejea mara 787 kwa thamani ya shilingi 
472,200,000 ambapo miamala yote hiyo imekaa katika hali ya “Pending”.

Hali hiyo inaweza kusababisha hatari kubwa ya kupotea kwa mapato na 
kusababisha mfumo kupungua ufanisi na weledi wa kazi kwani watumiaji wa 
mfumo huweza kupoteza imani na mfumo kutokana na kutoa taarifa zisizo 
sahihi hali itakayopelekea kuisababishia Serikali hasara, pamoja na kupoteza 
fursa kwa wawekezaji na wadhamini tofauti kuja kusaidia katika taasisi hio.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuweza kuchukua 
juhudi za makusudi kuweza kuwasiliana na kushirikiana na Wizara ili kulipatia 
ufumbuzi tatizo hili kwa ajii ya kunusuru kutoa taarifa zisizokuwa na usahihi 
kwa watumiaji pamoja na kuathiri utendaji mzima wa Baraza la Manispaa 
Mjini. Ukaguzi pia unashuri uongozi wa Baraza kuhakikisha unafanya majaribio 
ya mifumo yao kabla ya kuanza kutumika ili kupunguza na kuondoa matatizo 
kama haya ambayo yana athari kubwa katika ukusanyaji wa mapato ya Serikali.
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4.1.16.7  Uwepo wa idadi kubwa ya miamala ya nambari za 
udhibiti ambayo hali yake inasomeka “created”

Utengenezaji wa nambari za udhibiti katika mifumo kupitia taasisi mbali mbali 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kawaida inakuwa na hali (status) ya “Paid”, 
”Expired”, “Pending” pamoja na “Cancel”. Lakini katika hali isiyo ya kawaida 
ukaguzi ulibaini uwepo wa miamala ya nambari ya udhibiti ambayo hali yake 
(status) inasomeka “Created” mpaka leo, ambapo jumla ya miamala ipatayo 
7,922 yenye thamani ya shilingi 6,782,231,924 ilibainika kuwa na hali hiyo.

Uwepo wa idadi kubwa ya miamala yenye hali hiyo unatia shaka juu ya usahihi 
wa taarifa za makusanyo na mapato yanayokusanywa na Baraza la Manispaa 
ya Mjni jambo ambalo linaweza kusababisha hasara kwa Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuchukua juhudi 
za makusudi za kuwasiliana na kushirikiana na Wizara ili kuweza kulipatia 
suluhisho tatizo hili kwa ajii ya kunusuru kutoa taarifa zisizokuwa na usahihi 
kwa watumiaji kwani kufanya hivyo ni kusaidia Serikali juu ya juhudi 
zinazochukuliwa za kuimiarisha mifumo ya kifedha ya ukusanyaji wa mapato 
ili kupunguza na kuondoa tatizo la wizi wa fedha za wananchi, na kupelekea 
kuongezeka kwa miradi ya maendeleo inayokwenda kwa kasi katika uongozi 
uliopo madarakani.

4.1.16.8  Uwepo wa utofauti wa makusanyo ya mapato yaliyotumia 
“Control number” kulinganisha na mapato ya ripoti ya 
benki

Ukaguzi ulibaini kuwa kuna baadhi ya mapato yameingia benki bila ya 
kutumia “control number” kupitia akaunti ya Baraza la Manispaa Mjini iliyopo 
katika benki ya PBZ yenye nambari 0404007000. Hivyo basi kwa mujibu 
wa data tulizopewa za nambari ya udhibiti kutoka Baraza la Manispaa Mjini 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 tulibaini jumla ya mapato yote yaliyofanyika 
kwa kutumia nambari ya udhibiti katika mfumo wa MUTM ni kiasi cha shilingi 
3,542,991,128.00 ambayo ni tofauti na mapato yalioingia katika benki ya 
kiasi cha shilingi 3,738,771,962.45 na kupelekea upungufu wa kiasi cha 
shilingi 195,780,834.45.

Kukusanya mapato bila ya kutumia “control number” kunaweza kusababisha 
dosari  mbali mbali, miongoni mwa dosari hizo ni kama zifuatazo:-
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• Kupoteza ufuatiliaji: “Control number” husaidia Baraza kufuatilia malipo 
yanayohusiana na huduma au bidhaa fulani. Kukosa kutumia “control 
number” kunaweza kufanya iwe vigumu kufuatilia mapato yako au kubaini 
malipo yanayofanyika.

• Kuchelewesha uhakiki: Kama hakuna “control number” taratibu za 
uhakiki wa malipo zinaweza kuwa ngumu, ambapo inaweza kusababisha 
kucheleweshwa kwa huduma au bidhaa unayoilipia.

• Hatari ya kupotea kwa malipo: Kuna hatari kubwa ya kupotea kwa malipo, 
kama kuna hitilafu au kutoelewana itakuwa vigumu kuthibitisha malipo 
yako.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuweza kutumia 
nambari ya udhibiti kwa mapato yote yanayokusanywa kupitia akaunti husika ili 
kuweza kudhibiti mapato hayo pamoja na kuweza kurahisisha kazi ya kufunga 
mahesabu kwa wakati na kuweza kupata taarifa zilizo sahihi na zenye uhakika.

4.1.16.9  Kukosekana kwa mfumo wa kiautomatiki wa kuzima 
moto (fi re suppression system) katika chumba cha Seva 
kilichopo Baraza la Manispaa Mjini

Miongoni mwa muongozo wa viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA wa   
ISO 9001 (Fifth edition 15/9/2015) katika kifungu nambari 5.15 inasisitiza uhitaji 
wa udhibiti wa taarifa, ili kulinda vifaa na mifumo ya TEHAMA inayohifadhiwa 
katika chumba hicho kwa masaa 24, mifumo na vifaa hivyo hugharimu fedha 
nyingi na kupelekea ulazima wa ulinzi dhidi ya moto ili kuhakikisha usiri, uadilifu 
na upatikanaji wa taarifa zinazohifadhiwa katika chumba cha Seva muda wote.

Kukosekana kwa mfumo wa kuzima moto katika chumba cha Seva kunaweza 
kuwa na dosari kubwa na hatari kwa vifaa vyote na data ndani ya chumba 
hicho.  Miongoni mwa  dosari hizo ni pamoja na:-

• Ongezeko la joto: Ongezeko la joto linaweza kusababisha vifaa vya 
kompyuta kufanya kazi vibaya au hata kuharibika kabisa.

• Kupoteza huduma: Kukosekana kwa mfumo wa kuzima moto kunaweza 
kusababisha kukatika kwa huduma zilizopo kwenye Seva hizo, hii 
inaweza kuathiri shughuli za biashara na huduma za mtandao.
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• Gharama kubwa za kurekebisha: Kurejesha chumba cha Seva baada ya 
moto kunaweza kugharimu sana, hii ni pamoja na gharama za kurejesha 
vifaa, kuanzisha upya miundombinu, na gharama za kupoteza biashara 
au huduma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuweza kutumia 
mfumo wa kuzima moto (fi re suppression system) katika chumba cha Seva ili 
kuweza kulinda vifaa na mifumo ya TEHAMA inayohifadhiwa.

Kwa kuzingatia athari hizi, ni muhimu kuhakikisha kuwa mfumo wa kuzima 
moto ni sehemu muhimu ya hatua za usalama katika mazingira ya chumba 
cha seva. Mifumo ya kuzima moto kawaida hujumuisha matumizi ya vifaa vya 
kuzima moto, detectors za moto, na mifumo ya kuondoa moshi kwa haraka. 
Pia, mipango ya dharura na mafunzo ya wafanyakazi juu ya hatua za kuchukua 
wakati wa dharura ni muhimu.

4.1.16.10 Mapitio ya Kamera zilizopo Baraza la Manispaa Mjini

Kwa mujibu wa muongozo wa eGAZ wa mwaka 2022 katika kifungu cha 4.3.2 
unaelekeza taasisi kutekeleza usalama wa TEHAMA kwa kuweka usalama 
katika taasisi kwa kufuata miongozo ya Wakala wa Serikali Mtandao Serikalini. 
Kwa upande wa CCTV kamera katika jengo la Baraza la Manispaa Mjini, ukaguzi 
ulibaini kati ya kamera (14) zilizofungwa, kamera (12) zinaonesha na kamera 
(2) hazioneshi kutokana na changamoto mbali mbali.

Hata hivyo imebainika kuwa kuna kamera ambayo haijafungwa ipo katika 
chumba cha TEHAMA ambapo awali ilikuwepo lakini iliibiwa na kupatikana 
ingawaje mpaka hivi sasa haijarejeshwa sehemu husika. Jadweli lifuatalo 
linaonesha mchanganyo wa idadi ya kamera zilizofungwa na hali halisi ya 
utendaji kazi: -
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Jadweli Nambari 43:  Idadi ya kamera zilizofungwa katika Baraza la 
Manispaa Mjini

Eneo Husika Idadi ya 
Kamera 

zilizofungwa

Idadi ya 
kamera 

zinazofanya 
kazi

Idadi ya kamera 
zisizofanya kazi

Jengo la Mkurugenzi 
(Ground Floor) 3 3 0

Jengo la Mkurugenzi 
(1st  Floor) 7 6 1

Jengo la Mahakama
(Ground Floor) 0 0 0

Jengo la Mahakama
(1st  Floor) 3 3 0

Jengo la Mapato
(Ground Floor) 1 0 1

Jengo la Mapato
(1st  Floor) 0 0 0

Jumla ya Kamera 14 12 2

Kwa mujibu wa jadweli hapo juu linaonesha kwamba idadi ya kamera 
zinazofanya kazi ni kidogo kulinganisha na ukubwa wa jengo ambapo baadhi 
ya sehemu muhimu kama jengo la Mapato halijafungwa kamera.

Vile vile ukaguzi ulibaini ufungaji wa kamera haukuzingatia vipaombele vya 
usalama wa maeneo waliopo Viongozi Wakuu wa Afi si katika jengo hilo, 
kwa mfano afi si za Utoaji wa nambari za udhibiti (Control Number), ofi si za 
leseni, ofi si za maegesho na sehemu nyengine muhimu, lakini hakuna kamera 
iliyofungwa kwenye maeneo hayo kwa ajili ya kuangalia usalama wao endapo 
tatizo lolote likitokea zidi yao.

Kutofanya kazi kwa kamera za Afi si kunaweza kusababisha kukosekana kwa 
ushahidi endapo tukio lolote la wizi, uhalifu au uharibifu likitokea katika Afi si.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Mjini kuimarisha dosari 
zote zilizotajwa hapo juu zinazohusu CCTV kamera na ili kuongeza usalama, 
ulinzi na utendaji kazi wa vifaa vilivyomo katika Baraza.

Aidha, ukaguzi unaushauri uongozi wa Afi si kufanya jitihada za makusudi 
za kutengeneza CCTV kamera ambazo hazifanyi kazi na ambazo bado 
hazijafungwa, na vile vile kuongeza idadi ya ufungaji wa kamera katika maeneo 
yote muhimu.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

232

4.1.17 SHIRIKA LA BIASHARA LA TAIFA ZANZIBAR (ZSTC)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar 
(ZSTC) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, 
kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango 
vya kitaifa na kimataifa.
Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.17.1  Mitungi ya kuzima moto iliyopitwa na wakati (Expired 
Fire Extinguisher)

Kwa mujibu wa kifungu nambari 85 cha Sheria nambari 8 ya Afya na Usalama 
Kazini ya mwaka 2005 kinachoelekeza kwamba katika maeneo yote ya 
kazi patakuwepo na nyenzo za kuzimia moto za kutosha zinazofaa ambazo 
zitawekwa katika maeneo yanayofi kia/ kupatikana kirahisi (readly accessible) 
kwa kuzingatia mazingira husika na zitakuwa zinafanyiwa maboresho 
(maintained).
Ukaguzi ulibaini kwamba baadhi ya Mitungi ya kuzimia moto (Fire Extinguishers) 
iliyowekwa katika maeneo mbali mbali ya Afi si za ZSTC Unguja na Pemba 
imemaliza muda wake wa matumizi kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 44:  Hali ya kupita muda wa matumizi wa mitungi ya 
kuzimia moto katika afi si mbali mbali za ZSTC 
Unguja na Pemba

ZSTC Offi ce Date of 
Service of Fire 
Extinguisher

Date of Next 
Service of Fire 
Extinguisher

Period without Valid 
Fire Extinguisher

ZSTC HQ Jan. 2019 Dec. 2019 4 Years
Wete Mar. 2019 Feb. 2020 3.7 Years
Mkoani Mar. 2019 Feb. 2020 3.7 Years
Makonyo 
(Kiwandani)

Jul. 2022 Jun. 2023 3 Months

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa ZSTC kufanya tathmini ya hali halisi ya nyenzo 
za kuzimia moto ikijumuisha mifumo ya kugundua na kuzima moto (fi re 
detectors and extinguishing system), mitungi ya kuzima moto katika maeneo 
mbali mbali ya afi si za ZSTC Unguja na Pemba ili kubaini ukubwa wa tatizo na 
kuweka mipango thabiti itakayotekelezwa na Taasisi ili kuhakikisha kwamba 
mapungufu yote yaliyoibuliwa na ukaguzi huu pamoja na hayo yatakayobainika 
katika tathmini yanafanyiwa kazi kwa wakati ili kulinda rasilimali za Serikali 
pamoja na kuimarisha usalama wa watumishi.
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4.1.17.2  Kutofanyika kwa tathmini ya mahitaji ya mafunzo na 
mpango wa mafunzo ya TEHAMA kwa watumishi

Mipango ya TEHAMA kwenye taasisi ni mpango ambao unajumuisha mafunzo 
ya TEHAMA kwa watumishi walioainishwa na Taasisi husika.

Ukaguzi ulibaini kwamba Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kutokufanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo ya TEHAMA na kutoandaa 
mpango wa mafunzo hayo kwa watumishi jambo ambalo ni kwenda kinyume 
na kifungu namba 4.2.1.2 (c) cha Sera ya Taifa ya Mtandao ya mwaka 2012 ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuhakikisha 
wanafanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo na ujuzi na kuandaa mpango 
wa mafunzo utakaotekelezwa kila mwaka kwa uharaka unaostahili na kuona 
kwamba tija na ufanisi vinaongezeka mwaka hadi mwaka.

4.1.17.3  Kutokuwepo kwa utekelezaji wa bajeti kwa upande wa 
Kitengo cha TEHAMA kutokana na kutoingiziwa fedha

Sera ya TEHAMA ya Zanzibar ya mwaka 2012 kifungu nambari 4.8 imezielekeza 
taasisi juu ya utekelezaji wa ufanisi wa Serikali ya kielektroniki unategemea 
fedha za kutosha kutoka katika bajeti ya Taifa au msaada wa wafadhili, 
ambapo kila taasisi ya umma itatenga fedha za kutosha kwenye bajeti zake 
za kila mwaka kwa ajili ya manunuzi ya TEHAMA, matengenezo ya vifaa vya 
TEHAMA, mifumo na mitandao kwa ajili ya mabadiliko ya haraka ya Teknolojia.

Bajeti ni mchakato wa kuweka mipango ya mapato na matumizi ambayo 
kwa ujumla inachangia kupatikana kwa tija kwenye usimamizi wa matumizi 
ya fedha za umma, katika kitengo cha TEHAMA bajeti inasaidia mgawanyo 
sahihi wa rasilimali fedha kwenye kitengo, kurahisisha upimaji wa ufanisi 
wa kitengo, kuwezesha ufuatiliaji (monitoring) wa utendaji kazi wa kitengo, 
kusaidia uwekaji wa malengo, kuboresha ufanyaji wa maamuzi na kuongeza 
hamasa kwa wafanyakazi.
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Ukaguzi ulibaini kwamba Kitengo cha TEHAMA kilitenga takribani shilingi 
270,000,000 kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, pia kilitenga 
takribani shilingi 319,710,000 kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022, 
vilevile Kitengo cha TEHAMA kilitenga takribani shilingi 228,759,000 kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha 2022/2023, Dosari iliyobainika na Ukaguzi ni kuwa katika 
miaka yote mitatu ya fedha licha ya Kitengo cha TEHAMA kuwasilisha bajeti 
yake hiyo lakini mpaka kufi kia Juni, 2023 kitengo hiki hakijawahi kuingiziwa 
fedha yoyote ya bajeti.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuzingatia 
maelekezo yaliyowekwa kwenye Sera ya TEHAMA ya Taifa ya mwaka 2013 
kwenye kutenga fedha za kutosha kupitia bajeti za kila mwaka.

Aidha, Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Shirika kuwaingizia fedha Kitengo 
cha TEHAMA kwenye bajeti yake huku ikionesha mchanganuo wa Pemba 
na Unguja (Sub Programs) ili kuongeza uwazi na uwajibikaji wa Kitengo cha 
TEHAMA kwa kuwezesha ufuatiliaji wa utekelezaji wa bajeti husika kirahisi 
ukilinganisha na hali ilivyo kwa sasa.

Hata hivyo, tunashauri uongozi wa ZSTC kuifanya TEHAMA kuwa miongoni 
mwa vipaumbele vyake katika Taasisi kwa kuweka mipango na mikakati ya 
TEHAMA itayowezesha taaisisi kufi kia malengo yake ya kuongeza uwazi, 
uwajibikaji, ufanisi na upatikaji wa tija inayotarajiwa na Serikali ya awamu ya 
nane kupitia TEHAMA.

4.1.17.4  Mapitio ya Mfumo wa Rasilimali Watu (Human Resource 
Management Information System)

Ukaguzi ulifanya mapitio ya Mifumo ya ZSTC kwa kuangalia udhibiti wa taarifa 
uliopo ndani na nje ya mifumo hiyo. Baadhi ya mifumo mikuu iliyopitiwa kwa 
mwaka wa fedha 2022-2023 ni pamoja na Mfumo wa Rasilimali Watu (Human 
Resource Management Information System), Mfumo wa Financial Information 
Management System (FIMS), Mfumo wa Statistical Data Management 
Information System (SDMIS), mfumo wa ZANMALIPO, mfumo wa TIGOPESA 
na Tovuti ya Afi si.
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Katika ukaguzi uliofanyika wa mfumo wa HR-Management Information System 
imebainika kwamba mfumo bado una mapungufu mengi katika utendaji kazi 
wake ambapo mapungufu hayo yasipofanyiwa kazi yanaweza kuathiri ufanisi 
wa mfumo na kusababisha kukosekana kwa tija iliyokusudiwa. Baadhi ya 
mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo: -

• Kukosekana kwa muunganiko baina ya Human Resource 
Management Information System na Biometric Attendance 
System

Kwa mujibu wa muongozo wa viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA 
unazitaka taasisi zote kuweza kuweka muunganiko wa mifumo ambayo 
inahitajika kuonana ili kuweza kurahisisha kazi katika taasisi.

Ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa muunganiko baina ya Mfumo huo wa HRMIS 
na Mfumo wa Mahudhurio wa Alama za Vidole (Biometric Attendance System) 
ambao ZSTC hutumia kwa ajili ya kusimamia mahudhurio ya watumishi wao. 
Muunganiko wa mifumo hiyo ungeweza kusaidia na kurahisisha kazi za Utumishi 
kama vile upatikanaji wa taarifa sahihi za mahudhurio ya wafanyakazi, kutokana 
na kujulikana kwa hesabu ya siku za mahudhurio na muda wa mahudhurio ya 
kazini.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSTC kuunganisha mifumo hiyo (Human 
Resource Management Information System na Biometric Attendance System) 
ili kuweza kupatikana ufanisi, tija na kurahisisha kazi za Afi sa Utumishi katika 
Taasisi.

• Matumizi hafi fu ya Mfumo wa HRMIS

Ukaguzi ulibaini kuwa katika mfumo wa Human Resource Management 
Information System, kuna moduli 1 ambayo haijawahi kutumiwa tokea 
mfumo huo uanze kufanya kazi mwaka 2017 mpaka tunakamilisha ukaguzi 
huu. Hii ni sawa na asilimia 12 ya Moduli zote za mfano wa HRMIS, Moduli 
ilizobainika kuwa haijawahi kutumiwa ni moduli ya”Training and Operator 
Performance.”

Moduli ya “Training and Operator Performance” ilitakiwa kutumika kwa ajili 
ya kuratibu maswala ya mafunzo na upatikani wa ripoti mbali mbali kufuatilia 
utendaji kazi kwa lengo la kuongeza tija na ufanisi kwenye Taasisi.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuhakikisha unasimamia kwa karibu matumizi ya mfumo wa HRMIS ili 
kuhakikisha kwamba Moduli zote zilizonunuliwa kwa fedha za Umma zinatumika 
kama ilivyokusudiwa ili kusaidia kuongeza tija na ufanisi.

• Mfumo kutokuwa na uwezo wa kuthibitisha usahihi wa data 
(data validation)

Miongoni mwa muongozo wa viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA wa 
ISO 9001 (Fifth edition 15/9/2015) katika kifungu nambari 8.3.4 (d) inazitaka 
taasisi kuipitia mifumo yote baada ya kukamilika kwa kuifanyia majaribio kwa 
kila moduli ili kugundua mapungufu ya moduli hizo.
Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo hauwezi kutambua wala kubaini usahihi wa 
taarifa kwa ulinganisho wa tarehe ya kuzaliwa na tarehe ya kuajiriwa kwa 
mfanyakazi, kwa mfano tunapoziingiza taarifa za mfanyakazi ambaye amezaliwa 
tarehe 01/01/2000 na pia tukaingiza tarehe ya kuajiriwa 01/01/2002, basi 
mfumo itampokea mfanyakazi huyo aliyeajiriwa akiwa na umri wa miaka miwili 
(2) na kuweza kumpatia stahiki zake zote za mshahara ingawaje kaajiriwa 
lakini akiwa chini ya umri wa miaka 18. Aidha, mfumo unashindwa kutambua 
muundo maalum wa nambari ya utambulisho wa Zan Id, NIDA pamoja na 
passport na kupelekea kuingizwa tarakimu zisizo halali zilizozidi muundo wa 
vitambulisho husika kwa mfano Muundo wa Zan Id unapokea tarakimu tisa (9) 
lakini mfumo unaruhusu kupokea zaidi ya tarakimu hizo.
Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuupitia 
mfumo kwa kuufanyia majaribio na maboresho katika maeneo mbali mbali 
kulingana na miongozo ya kitaifa na kimataifa na kuhakikisha kwamba unakidhi 
vigezo vilivyowekwa vya utendaji, usalama, usiri na upatikanaji.

4.1.17.5  Mapitio ya Mfumo wa Financial Information Management 
System (FIMS)

Katika ukaguzi ilibainika kwamba ZSTC ina Mfumo unaojulikana kwa jina la 
Financial Management Information System, ambao umeanzishwa na Shirika 
la ZSTC kwa lengo la kuimarisha utendaji katika idara ya Uhasibu, kuingiza 
na kuhifadhi taarifa za kifedha za Shirika na kutoa ripoti za uhasibu na fedha. 
Aidha, Mfumo huo umetengenezwa na Kampuni ya Dobea Group LTD kupitia 
makubaliano baina yake na Shirika la Biashara la Taifa Zanzibari (ZSTC) mnamo 
tarehe 15 Machi, 2019 kwa gharama ya TZS 6,000,000. Hata hivyo, ukaguzi 
ulifanya mapitio ya mfumo kwa lengo la kuangalia ukamilifu wa mfumo pamoja 
na usahihi wa taarifa mbali mbali zilizomo na utendaji kazi wa mfumo ambapo 
zilibainika dosari mbali mbali kama inavyofafanuliwa hapo chini;
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• Kutotumiwa kwa baadhi ya moduli zilizomo katika mfumo

Ukaguzi ulibaini kuwa katika mfumo wa Financial Management Information 
System kuna baadhi ya moduli ambazo hazijawahi kutumiwa tokea mfumo huo 
uanze kufanya kazi mpaka ukaguzi unakamilika. Mfano wa moduli zilizobainika 
kuwa hazijawahi kutumiwa ni pamoja na moduli ya kuingiza makadirio ya 
mapato (Revenue Budget).
Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo.

• Mfumo kutokuwa na uwezo wa kuthibitisha usahihi wa 
makadirio ya fedha (validation) pamoja na udhibiti wa kibajeti 
(budget control)

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo hauwezi kutambua/kubaini usahihi wa makadirio 
ya fedha na udhibiti wa kibajeti, kwa mfano mfumo unaweza kuruhusu kufanya 
matumizi ya fedha yaliyozidi makadirio yaliyowekwa (over budget expenditure) 
bila ya kutoa taarifa yoyote itakayokujulisha kuwa umezidi kiwango cha bajeti 
iliyoidhinishwa, au umezidi kiwango cha fedha zilizopo katika akaunti ya benki 
na kukuzuiya kuendelea katika hatua nyengine.”

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo.

• Mfumo kutokuwa na uwezo wa kutoa ripoti za makadirio ya 
mapato (Revenue Budget reports)

Kwa mujibu wa “Term of Reference (TOR)” ya mfumo wa Financial Management 
Information System wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar katika PART F (a) 
ambapo inautaka mfumo uweze kutoa ripoti ya makadirio ya mapato “Able to 
produce Budget statements”.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo.

• Mfumo kutokuwa na uwezo wa kutoa ripoti ya “Goods Received 
Notes” (GRN)

Miongoni mwa muongozo ya viwango kubalifu vya kimataifa ya Uhasibu ni 
pamoja na kuwa na hati ya kuthibitisha kupokea bidhaa au vifaa kutoka kwa 
mteja. “Goods Received Notes”, ni hati inayothibitisha kupokea kwa bidhaa au 
vifaa na inaweza kuwa sehemu muhimu ya usimamizi wa hesabu na udhibiti 
wa manunuzi, hivyo basi ukaguzi ulibaini kuwa mfumo hauna uwezo wa kutoa 
ripoti inayothibitisha kupokelewa kwa bidhaa (Goods Received Note).
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo.

• Kutoshirikishwa kwa kitengo cha TEHAMA katika mchakato 
wa utengenezaji wa mifumo

Kwa mujibu wa “Terms of Reference (TOR)” ya mfumo wa Financial 
Management Information System wa Shirika la ZSTC, PART D (Activities and 
Expected Output) kipengele cha “Testing and Evaluation” pamoja na “Training 
and Documentation” imekitaka kitengo cha TEHAMA kushirikishwa kikamilifu 
katika utengenezwaji wa mfumo.

Ukaguzi ulibaini kuwa kitengo cha TEHAMA hakikushirikishwa kikamilifu katika 
utengenezwaji wa mfumo huo. Kutoshirikishwa kwa kitengo cha TEHAMA 
wakati wa utengenezaji na matumizi ya mfumo wa fedha, kunapelekea 
kusababisha matatizo kadhaa na changamoto katika biashara au Shirika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuandaa mpango kazi na kuwajengea uwezo wataalamu wa TEHAMA katika 
maeneo ya “Technical” ya mfumo ili kuwawezesha kufanya usimamizi wa 
mfumo huu. Vile vile kuhakikisha kwamba nyaraka zote muhimu za mfumo huu 
zinaandaliwa na zinapatikana katika Taasisi ili kuwezesha matumizi endelevu ya 
mfumo huu. Pamoja na kushirikisha ipasavyo na kujengewa uwezo wataalamu 
wa TEHAMA ili kuweza kusimamia mifumo husika kwa namna ambayo ni 
endelevu na kwa gharama nafuu.

• Mfumo kutoa taarifa zisizo na usahihi kwa baadhi ya moduli 
wakati unapohitaji kuchuja (search) taarifa hizo

Kwa mujibu wa “Term of Reference (TOR)” ya mfumo wa Financial Management 
Information System wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar katika PART TWO 
(3) ambapo inautaka mfumo uwe na uwezo wa upatikanaji wa taarifa zilizo 
sahihi.

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo hautoi majibu ya usahihi kulingana na taarifa 
inayohitajika katika moduli, kwa mfano katika kutoa ripoti ya fedha ya mapato 
sehemu ya “Period” inayotakiwa ilete kipindi cha miezi inaleta taarifa za 
kiwango cha fedha (amount) badala ya period.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo.
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• Kukosekana kwa uthibitishaji na uidhinishaji wa taarifa za 
mapato na matumizi zinazoingizwa kwenye Mfumo

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa Financial Management Information System 
hauna uwezo wa kuthibitisha taarifa za kifedha zinazoingizwa ndani ya mfumo. 
Uthibitishaji wa taarifa ndani ya mfumo ni muhimu sana hasa kwa mfumo wa 
fedha kama huu, kwani taarifa za kifedha zinazothibitishwa zinakuwa zipo 
salama ambapo kunaweza kuzuia upatikanaji usio sahihi kwa kuzuia watu 
wasiohitajika kuingiza taarifa au kupata rasilimali za mfumo, kuongeza ubora 
wa data kwa kuhakikisha kuwa taarifa zinaingizwa kwa usahihi na kwa mujibu 
wa viwango vilivyowekwa hii inaweza kuzuia makossa na kuboresha usahihi 
wa data, kuaminika kwa taarifa kwa watumiaji na wadau kwa kuwa na uhakika 
kwamba taarifa zinazoonekana zimepitia mchakato wa kuthibitisha na ni za 
kuaminika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo.

• Mfumo kutokufanya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya (VAT) 
pamoja na fedha taslimu zilizotolewa kwa matumizi ya muda 
mfupi (Imprest)

Ukaguzi ulibaini kuwa  mfumo wa Financial Management Information System 
wa ZSTC haujumushi hesabu za uzuiaji wa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) pamoja na Fedha taslimu zilizotolewa kwa matumizi ya muda mfupi 
(Imprest) jambo ambalo hupelekea hesabu ya Kodi za Ongezeko la thamani 
kufanywa nje ya mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuweza 
kuufanyia marekebisho mfumo ili uweze kufanya Kodi ya Ongezeko la Thamani.

4.1.17.6  Mapitio ya mfumo wa Statistical Data Management 
Information System (SDMIS)

Mfumo wa SDMIS ni mfumo ambao umeanzishwa na Shirika la Biashara la 
Taifa Zanzibar mwaka 2018. Mfumo huu umetengenezwa kupitia mkataba 
wa tarehe 05 Juni, 2018 wenye thamani ya kiasi cha shilingi 30,500,000 
uliofungwa baina ya JK IT Consultancy pamoja na Shirika la Biashara la Taifa 
Zanzibar.
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Lengo la kuanzishwa kwa mfumo wa SDMIS ni kuweka kumbukumbu mbali 
mbali zinazohusiana na taarifa za biashara, aina za huduma wanazotoa pamoja 
na taarifa nyingine zinazohusiana na Shirika, vile vile una lengo la kuliwezesha 
Shirika kufuatilia na kupata taarifa wakati wanapozihitaji.

Ukaguzi ulipitia kipengele kimoja badala ya chengine katika mfumo huo na 
kuweza kubaini mapungufu mbali mbali kama yafuatayo:--

• Kasi ndogo ya uingizaji wa taarifa ndani ya mfumo wa Statistical 
Data Management Information System

Baada ya kupitia mfumo wa uwekaji wa kumbukumbu za taarifa za Shirika la 
Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) ukaguzi ulibaini mfumo huo umejumuisha 
moduli tofauti zenye kujitegemea ambazo zinafanya kazi ya kuweka taarifa 
kutoka katika idara tofauti, ambapo baadhi ya moduli taarifa zake zimeingizwa 
miaka mingi nyuma na kupita kipindi kirefu bila ya kuingizwa taarifa nyengine 
ambazo zilitakiwa ziwemo. Baadhi ya moduli hizo ambazo taarifa zake 
zimesitishwa kuingizwa kwa muda mrefu ndani ya mfumo ni pamoja na moduli 
ya “Auditor” ambapo taarifa zake za mwisho kuingizwa ni za mwaka wa fedha 
2017/2018, moduli ya “Business” katika kipengele cha “Shrinkage”, taarifa za 
mwisho kuingizwa ni za mwaka wa fedha 2017/2018, moduli ya “CDF” katika 
kipengele cha “Estimates”  taarifa za mwisho kuingizwa ni za mwaka wa fedha 
2017/2018, “Task force”  taarifa za mwisho kuingizwa ni za mwaka wa fedha 
2021/2022, moduli ya “Procurement” katika kipengele cha kurikodi mabadiliko 
ya fedha ambapo taarifa za mwisho kuingizwa ni za tarehe 03/02/2020.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC)  
kuhakikisha moduli zilizomo katika mfumo wa SDMIS zinafanya kazi kikamilifu 
na kutumika katika kuweka taarifa za Shirika muda wote ili kuongeza tija na 
ufanisi wa kazi za kuchakata data, kuhifadhi kumbukumbu na kutoa taarifa 
zilizo sahihi zinazohusiana na Shirika.

• Mfumo kuchukua nakala za taarifa (dublication of data) zaidi 
ya mara moja

Baada ya kuupitia mfumo wa Statistical Data Management Information 
System, ukaguzi ulibaini kwamba katika moduli ya “Business” kipengele cha 
“Porter” mfumo unaruhusu kusajili Mchukuzi mmoja zaidi ya mara moja, ikiwa 
na maana ya kwamba mfumo hauna uwezo wa kutambua kwamba Mchukuzi 
husika amekwisha sajiliwa na ukazuiya usajili wake kwa mara ya pili, jambo 
ambalo linapelekea mfumo kukubali kuchukua nakala za taarifa zaidi ya moja. 
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Kwa mfano wakati wa kumuingiza Mchukuzi taarifa zake inaruhusu kuingiza 
taarifa ya kitambulisho chake ambapo unaweza kumsajili mchukuzi zaidi ya 
mmoja kwa kutumia kitambulisho kimoja. Hii inaonesha ya kwamba mfumo 
hauna ufunguo wa msingi (primary key) katika moduli ya usajili wa Wachukuzi 
yenye uwezo wa kutofautisha taarifa za kipekee na kuepusha urudiaji wa 
taarifa katika mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuupitia 
mfumo huu ili kuzibaini nakala zote za taarifa zilizomo kwenye mfumo.

• Kutokutumiwa kwa baadhi ya moduli zilizomo katika mfumo

Kwa mujibu wa muongozo wa viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA 
unazitaka taasisi zote kuweza kutumia mifumo yote kikamilifu kwa kuzingatia 
mahitaji ya mfumo.

Ukaguzi ulibaini kuwa katika mfumo wa Statistics Management System kuna 
baadhi ya moduli ambazo hazijawahi kutumiwa tokea mfumo huo uanze 
kufanya kazi mpaka ukaguzi unakamilika. Mfano wa moduli zilizobainika kuwa 
hazijawahi kutumiwa ni pamoja na moduli ya Clove Seeding Distribution, 
Attendence, Buying, Vouching, Farmer ID, Product Purchase, Local sales”.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) 
kuyafanyia kazi mapungufu hayo yaliyobainika.

• Mfumo kutokuwa na moduli ya Mikopo ya Wafanyakazi

Kwa mujibu wa “Term of Reference (TOR)” ya mfumo wa “Statistical Data 
Management Information System” kutoka ZSTC, ambapo katika ukurasa wake 
wa 3 kipengele cha “Suggested Requirements and Features” kimeorodhesha 
moduli ambazo zinatakiwa ziwemo katika mfumo, miongoni mwa orodha hizo 
ni pamoja na moduli ya “Mikopo ya Wafanyakazi” iliyoorodheshwa katika 
namba 17.

Ukaguzi ulibaini kuwa moduli ya Mikopo kwa Wafanyakazi haimo katika 
mfumo, hali ambayo mfumo unashindwa kufi kia malengo yake kutokana na 
kuwa hauwezi kutoa taarifa za mikopo za wafanyakazi wake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuweza 
kuipitia mifumo kwa kulinganisha mahitaji yote yaliyotajwa kutoka kwenye 
“Terms of Reference” ili kuwezesha mfumo kufanyakazi kikamilifu na kukamilika 
kwa kila hatua. Hii itasaidia kuweza kubaini kasoro na mapungufu yaliyomo 
katika mfumo.
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• Mapitio ya mfumo wa ZANMALIPO

ZanMalipo ni mfumo wa usimamiaji ukusanyaji wa mapato ya Serikali ambao 
una lengo la kurahisisha ulipaji wa huduma za umma kwa kumuwezesha 
mlipaji kupata njia mbalimbali na rafi ki za kufanya malipo kama vile kulipa 
kwa kutumia simu za kiganjani, Benki na Mawakala wa malipo. Ili kudhibiti 
makusanyo ya mapato na kuhakikisha kwamba malengo/bajeti za ukusanyaji 
wa mapato yanaenda sambamba na mapato halisi yanayokusanywa, Serikali 
iliamua kuanzisha mfumo maalum kwa ajili ya namba za udhibiti (Control 
Number) ambazo huunganishwa na mifumo mbalimbali ya ukusanyaji wa 
mapato. Hivyo, mfumo huu unatarajiwa kuwa na kumbukumbu zote za mapato 
yote ya Shirika yaliyopita katika mfumo huo kwa utaratibu wa kutumia nambari 
za udhibiti (Control Numbers).

Ukaguzi ulipitia kipengele kimoja badala ya chengine katika mfumo huo na 
kuweza kubaini mapungufu mbali mbali kama yafuatayo :-

• Mfumo wa ZANMALIPO kutounganishwa na “Point Of Sale” 
(POS)

Miongoni mwa muongozo wa viwango kubalifu vya kimataifa vya TEHAMA 
wa ISO 9001 (Fifth edition 15/9/2015) katika kifungu nambari 5.1.1 (c) ni 
kuhakikisha taasisi kuweza kuunganishwa kwa mifumo kulingana na mchakato 
wa biashara wa taasisi.

Katika nchi nyingi, Serikali hutumia nambari ya udhibiti kwa ajili ya malipo ya 
kodi, ada, na tozo mbalimbali. Hii inasaidia kurikodi malipo na kuhakikisha 
uwajibikaji. Nambari ya udhibiti (Control number) mara nyingine inaweza 
kutumiwa pamoja na mfumo wa ufuatiliaji wa malipo (ZanMalipo) ili kuhakikisha 
kuwa malipo yameshughulikiwa kwa usahihi na kuthibitishwa kwa wakati. 

Inaweza pia kuwa na jukumu muhimu katika kuzuia udanganyifu wa malipo 
na kutoa usalama wa ziada katika mchakato wa malipo. Kwa mfano, unaweza 
kuipata kwenye ankara au risiti ya malipo na kutumia namba hiyo kuthibitisha 
kuwa malipo yamepokelewa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuona 
umuhimu kwa kuzingatia njia za kuboresha mchakato wa malipo, ikiwa ni 
pamoja na kuunganisha mfumo na “Point of Sale” ili kuweza kusomana taarifa 
zitakazofanyika za malipo ya kila siku kupitia vituo hivyo.
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• Mauzo ya Karafuu nje ya nchi (Bulk Sales) kutotumia “Control 
Number”

Nambari ya udhibiti (Control Number) hutumika kwa kudhibiti, kufuatilia, na 
kurikodi malipo kwa njia inayoweza kufuatiliwa na kuhakikisha uwajibikaji 
katika Shirika.

Ukaguzi ulibaini kuwa zaidi ya asilimia 98 ya mauzo ya Karafuu yanafanyika 
nje ya mfumo wa ZANMALIPO ambayo ni “Bulk Sales” kwenda nje ya nchi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa kufanya tathmini ya 
faida na hasara za kufanya malipo nje ya mfumo wa ZanMalipo na kuchukuwa 
hatua stahiki kwa wakati ili kuimarisha uwazi na uwajibikaji pamoja na 
upatikanaji wa taarifa na takwimu sahihi kwa wakati.

• Baadhi ya makusanyo ya mapato kufanyika bila ya kutumia 
Nambari za Udhibiti  shilingi 130,498,235.58 na USD 1,249

Serikali iliamua kuanzisha mfumo maalum kwa ajili ya namba za Udhibiti 
(Control Number) ambazo huunganishwa na mifumo mbalimbali ya ukusanyaji 
wa mapato. Hivyo, mfumo huu wa ZANMALIPO unatarajiwa kuwa na 
kumbukumbu zote za mapato yote ya Shirika yaliyopita katika mfumo huo 
kwa utaratibu wa kutumia nambari za udhibiti (Control Numbers).

Ukaguzi ulibaini kuwa kuna baadhi ya miamala ya malipo imefanyika bila ya 
kutumia “nambari za udhibiti” kupitia akaunti ya ZSTC ya “TZS” iliyopo katika 
benki ya PBZ yenye nambari 0404078000, pamoja na akaunti ya “Dollar” 
iliyopo katika benki ya PBZ yenye nambari 0400662000.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuweza 
kutumia control namba kwa mapato yote yanayokusanywa kupitia akaunti 
husika ili kuweza kudhibiti mapato hayo.

Miongoni mwa miamala iliyobainika imefanyika bila ya kufuata utaratibu 
uliowekwa na Shirika wa kukusanya mapato kwa kutumia “nambari za udhibiti” 
ni ile ya uuzaji wa karafuu nje ya nchi kwa wingi (bulk) kama ilivyoelezewa 
katika hoja nambari 32(ii), pamoja na miamala mengine ya ukusanyaji wa 
mapato kama zifuatazo katika jadweli:--
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Jadweli Nambari 45: Miamala ambayo haijatumia nambari ya udhibiti

Tanzanian Shillings (TZS) – PBZ ACC NO. 0404078000                                                           
01/01/2023 - 30/06/2023

S/N Date Transaction Details Amount

1 10/01/23 CASH DEPOSIT MOHD ALI JUMA FROM Mlandege 
Branch

50,000,000

2 10/01/23 CASH DEPOSIT MOHD ALI JUMA FROM Mlandege 
Branch

40,000,000

3 16/01/23

CASH DEPOSIT MOHD ZANZIBAR ID CARD- 0- 
TANZANIA, UNITED REPUBLIC- 1- INVESTMENTS 
PROFITS MOHD ALI JUMA FROM

Mlandege Branch

6,615,000

4 16/1/23 CASH DEPOSIT mohd ali Juma FROM Mlandege 
Branch

3,000,000

5 26/1/23 CASH DEPOSIT ROSHMYA LOGISTICS COMPANY 
FROM IB Lumumba

1,104,000

6 07/2/23
CASH DEPOSIT

ATHUMAN JUMA FROM IB Lumumba

3,500,000

7 11/2/23 CASH DEPOSIT JASMIN FROM IB Lumumba 1,445,000
Tanzanian Shillings (TZS) – PBZ ACC NO. 0404078000                                                           

01/01/2023 - 30/06/2023
S/N Date Transaction Details Amount

9 22/2/23

TAX BANK – Transfer
AA/CASH_DEPOSIT/POS11
1317/RT222013630645/RIY
ADHA GENERAL TRD/CASH_DEPOSIT

744,000

10 09/3/23 CASH DEPOSIT OCL OCEAN SHIPPING LINE FROM 
Malindi Branch

1,091,000

11 06/4/23 CASH DEPOSIT MIHD ALI JUMA FROM Mlandege 
Branch

7,000

12 07/4/23 CASH DEPOSIT AJE MARINE LTD FROM Mlandege 
Branch

690,190.58

13 24/4/23
CASH DEPOSIT
KISWAHILI NA UTAMADUNI FROM
Kariakoo Branch

493,400

14 03/5/23
TAX BANK – Transfer
AA/CASH_DEPOSIT/POS11 1327/RT222017467068/
BRA IN CGS/CASH_DEPOSIT

1,595,000

15 16/5/23
CASH DEPOSIT
ABDULSAMAD SAID AHMED FROM Forodhani
Branch

2,914,700

16 16/5/23 CASH DEPOSIT ALI ABUU MACHANO FROM 
Forodhani Branch

445,195
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17 17/5/23
CASH DEPOSIT

RUKIYAF ROM IB Lumumba

1,377,000

18 01/6/23 CASH DEPOSIT MOHD ALI JUMA FROM Mlandege 
Branch

14,000

19 10/6/23
CASH DEPOSIT SWAHILI SOFT

TECHNOLOGIES FROM IB Mpirani

3,000,000

20 28/6/23
CASH DEPOSIT

MGENIFROM Mlandege Branch

307,750

21 30/6/23 CASH DEPOSIT IMPREST KARAFUU FROM Mlandege 
Branch

5,155,000

TZS 130,498,235.58
United State of America Dollar (USD) – PBZ ACC NO. 0400662000                 

01/01/2023 - 30/06/2023
S/N Date Transaction Details Amount

1 16/1/23 CASH DEPOSIT NASSOR RAMADHAN JUMA FROM IB 
Mpirani 206

2 20/1/23
CASH DEPOSIT NASSOR
RAMADHAN JUMAFROM IB Mpirani

100

3 23/1/23
CASH DEPOSIT NASSOR
RAMADHAN JUMAFROM IB Mpirani

220

4 26/1/23
CASH DEPOSIT NASSOR

RAMADHAN FROM IB Mpirani
194

5 28/1/23
CASH DEPOSIT NASSOR
RADHAN JUMA FROM IB Mpirani

90

6 31/1/23
CASH DEPOSIT NASSOR
RAMADHAN JUMA FROM IB Mpirani

114

8 12/2/23
CASH DEPOSIT NASSOR
RAMADHAN FROM IB Mpirani

145

USD 1,249

4.1.17.7 Mapitio ya mfumo wa TIGOPESA

Mfumo wa tigopesa wanaotumia Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar ni mfumo 
unaotumika kwa ajili ya ulipaji wa wakulima na wauzaji wa karafuu visiwani 
Zanzibar, mfumo huu hupitisha miamala mikubwa ya kila siku na kuwalipa 
wakulima hali ambayo ZSTC wanatakiwa kuweza kuutumia kwa kuzingatia 
umuhimu wake kwa kurahisisha usalama wa fedha nyingi wanazopokea 
wakulima na wauzaji wa karafuu katika vituo maalumu vya kununulia karafuu 
vilivyowekwa na shirika la ZSTC.
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Ukaguzi ulipitia mfumo huu na kujua namna unavyofanyakazi, na kuweza 
kubaini mapungufu mbali mbali kama vile mfumo kutokuwa na uwezo wa 
kutoa ripoti zinazoonesha kilo zilizonunuliwa, mfumo kuchukua majina mawili 
ya muuzaji kwa ajili ya kuhakikiwa na kufanyiwa malipo.

• Mfumo wa tigopesa kukosa taarifa muhimu za ununzi wa 
Karafuu kupitia mtandao wa simu

Miongoni mwa viwango kubalifu vya kimataifa ni kuweza kuwa na taarifa 
muhimu za kujitosheleza katika mfumo ili kukizi mahitaji na malengo ya mfumo 
kama ilivyotarajiwa.

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa tigopesa hautoi ripoti za muhimu za ununuzi 
wa karafuu, kwa mfano mfumo kutokuwa na uwezo wa kubaini taarifa za kilo 
ambazo zimenunuliwa kwa siku, wiki, mwezi na hata msimu mzima, kwani 
ni muhimu kufuatilia manunuzi yanayofanyika ya kila siku ndani ya mfumo 
ukizingatia kuwa uhitaji wa kujua ni kilo ngapi zimenunuliwa, ni muhimu zaidi 
kwa sababu ya kuweza kuthibitisha na kuhakiki kwa urahisi zaidi taarifa za 
mnunuzi kwa kulinganisha na uhalisia katika mabuku, risiti na karatasi ya 
mpimaji wa karafuu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuweza 
kukaa pamoja na wahusika waliowapa huduma ya tigopesa ili kuweza kuimarisha 
udhibiti wa mfumo na kuimarisha huduma zake kwa ufanisi zaidi kulingana na 
matakwa na mahitaji wanayotaka Shirika ili kuweza kupata huduma iliyo bora 
zaidi na yenye uhakika kwa sababu ni mfumo ambao unalipa fedha nyingi kwa 
wakulima wa karafuu.

• Mfumo kuonyesha majina mawili pekee ya muuzaji kutoka 
kwenye tigo kwa ajili ya kuhakikiwa na kufanyiwa malipo

Miongoni mwa viwango kubalifu vya kimataifa ni kuhakikisha kuwa mfumo 
wa malipo unawekewa usalama na ulinzi kwa kuhakikisha uhakiki wa taarifa 
unajitosheleza kikamilifu ili kufanya malipo yaliyo na uhakika na usahihi kwa 
muuzaji.

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa tigopesa unapoingiza namba ya simu ya 
muuzaji kwa ajili ya kufanyiwa malipo, namba inakuja na majina mawili pekee, 
ambapo mfumo unaonyesha jina la mwanzo na jina la mwisho.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar kuweza 
kuchukua hatua za haraka zaidi kuwasiliana na watoa huduma ili kuhakikisha 
kuwa mfumo unachukua majina yote matatu ambayo yanakuwemo kwenye 
namba ya simu kwa ajili ya kuhakikiwa na kufanyiwa malipo kwa njia ya simu, 
ukizingatia kuwa majina mengi ya wakazi wa Zanzibar yanafanana. Hali hii 
itasaidia kupunguza changamoto nyingi za kimfumo na kupelekea kuongezeka 
kwa wauzaji wanaotaka kulipwa kupitia mtandao wa simu hali ambayo 
itapunguza ulipaji wa fedha taslimu (Cash) na kuweza kudhibiti usalama.

4.1.17.8  Mapungufu yaliobainika katika chumba cha Seva (Server 
Room)

Ukaguzi ulitembelea chumba cha Seva cha ZSTC kwa upande wa Unguja na 
Pemba na kubaini uwepo wa mapungufu mbali mbali katika vyumba hivo 
ikiwemo kukosekana kwa mfumo wa kuzima moto, kutokuwepo kwa kamera za 
ulinzi, udhaifu wa udhibiti kupitia geti la mlangoni, kutokuwepo kwa mashine 
ya “Biometric” kwa ajili ya kuchukuwa kumbukumbu za watu wanaoingia na 
kutoka, udhaifu wa usalama katika dirisha la chumba cha Seva, mazingira duni 
ya chumba cha Seva kiusafi , mpangilio wa vitu, hali ya joto na mavumbi.

Hali hii inakwenda kinyume na miongozo ya viwango bora kubalifu (best 
practice) kama vile ISO 9001 (Fifth edition ya 15/9/2015) katika kifungu 
nambari 5.15 pamoja na, miongozo ya kitaifa inayotolewa na Wakala wa 
Serikali Mtandao (eGAZ).

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSTC kuchukuwa jitihada za kufanyia kazi 
dosari hizi ili kuondokana na mazingira yasiyo salama katika chumba cha Seva 
jambo ambalo linaweza kuhatarisha usalama wa rasilimali za TEHAMA zilizo 
ndani ya chumba hicho.

4.1.17.9  Dosari zilizobainika katika mfumo wa “CCTV Camera 
katika jengo la Shirika

“CCTV Camera” ni chombo cha kufuatilia na kurikodi matukio kwa madhumuni 
ya kuimarisha usalama na ufuatiliaji wa matukio mbali mbali kwa kutunza 
ushahidi wa kuaminika zaidi.

Katika kufanya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ya ZSTC ukaguzi ulibaini uwepo 
wa mapungufu mbali mbali yakiwemo kuharibika kwa mashine inayotumika 
kuhifadhia taarifa za matukio (NVR), kuharibika kwa Screen inayotumika 
kuonyesha taarifa zinazorikodiwa, kutokufungwa kwa kamera katika baadhi ya 
maeneo muhimu, pamoja na kutorejeshwa kwa kamera ambayo ilifunguliwa 
kwa ajili ya matengenezo ya afi si.
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Aidha, imebainika baadhi ya maghala yanayohifadhiwa rasilimali za karafuu 
kutofungwa mifumo ya Ulinzi wa Kamera ili kuweza kuongeza udhibiti na 
usalama dhidi ya vitendo vya wizi, upotevu, ubadhirifu au uharibifu unaoweza 
kufanyika kwenye rasilimali hizo.
Uwepo wa dosari hizi ni kwenda kinyume na miongozo ya viwango bora 
kubalifu vya TEHAMA inayosimamia masuala ya usalama kwa njia za Kidijitali 
pamoja na miongozo ya kitaifa hasa ikizingatiwa kwamba shughuli kuu za 
kibiashara za ZSTC ni kununua, kuchakata na kuuza mazao mbali mbali kama 
vile Karafuu, Mchai chai n.k ambazo zina mazingira ya vihatarishi (risks) 
vinavyoweza kuathiri upatikanaji wa faida na utoaji wa huduma endelevu kwa 
umma.
Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSTC kufanya tathmini ya thamani halisi 
ya mapato yanayozalishwa kutokana na mazao tajwa kwa kulinganisha na 
gharama za ununuzi na usimamizi wa vifaa vya ulinzi vya kamera na hatimae 
kuchukuwa hatua muafaka za kufunga kamera hizo ili kuimarisha ulinzi na 
usalama wa maeneo yanayohifadhiwa bidhaa hizo.
Aidha, ukaguzi unaushauri uongozi wa ZSTC kuhakikisha kwamba kazi hii 
inafanywa na wataalamu wenye weledi na uzoefu wa kutosha ili Serikali ipate 
thamani ya fedha katika utekelezaji wa maboresho haya na kwamba kabla 
ya kutekeleza ni muhimu kila mpango ukawa kwenye maandishi na ripoti za 
utekelezaji zipatikane kwa ajili ya ukaguzi kulingana na itakavyohitajika.

4.1.18 OFISI YA RAIS FEDHA NA MIPANGO  (MOFP)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Ofi si ya Rais Fedha na Mipango (MOFP) 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.
Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.18.1   Matumizi yasiyokuwa na tija ya fedha za Umma zaidi ya 
USD 838,590 wastani wa shilingi 2,180,334,000 kwa ajili 
ya utengenezaji wa mfumo wa National Online Business 
System (NOBS)

Kwa mujibu wa Muongozo wa eGA nambari eGA/EXT/BSA/008 wa 
Utekelezwaji wa Miradi ya TEHAMA, wa mwaka 2020 unahitaji mradi wa 
TEHAMA unapotekelezwa lazima ufuate taratibu na mbinu “Methodology” ya 
Project Development Life Cycle – PDLC.  Mbinu hiyo imekusanya hatua tofauti 
za mchakato wa utengenezwaji wa mfumo.
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Aidha, kifungu nambari 2.3 cha muongozo huo kimefafanua kwamba kwa 
kila hatua kutakuwa na matayarisho ya nyaraka ambazo zitasaidia katika 
utengenezwaji, uendeshaji, usimamizi na udumishaji wa mfumo.

Ukaguzi ulibaini kwamba mnamo tarehe 15/11/2019 Ofi si ya Rais Fedha na 
Mipango (MOFP) ilisaini mkataba nambari ISPG/ZNZ/AfDB/SSB/01/2019 na 
Kampuni ya M/S Norway Registers Development, as Lokketangen 20B, No.1331, 
Sandvika, Norway kwa ufadhili wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) kwa 
ajili ya utengenezwaji wa mfumo wa kielektroniki ujulikanao kama Integrated 
National Online Business Management System (NOBS) kwa muda wa miezi 
12, ambapo mfumo huo ulitakiwa kuwa tayari mnamo tarehe 12/12/2020 kwa 
gharama ya USD 838,590 sawa na wastani wa shilingi 2,180,334,000.

Mfumo huo ulikusudiwa kuwa na lengo la kurahisisha kazi, kuimarisha udhibiti 
wa utoaji wa leseni, kuongeza uwazi na uwajibikaji na kuboresha utunzaji wa 
kumbu kumbu za biashara kwa zaidi ya taasisi nne (4). Miongoni mwa Taasisi 
hizo ni Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), Kamisheni ya Utalii 
Zanzibar (ZCT), Baraza la Udhibiti Mfumo wa Utoaji wa Leseni (BLRC), na 
Wakala wa Kusajili Biashara Zanzibar (ZBPRA).

Aidha, ukaguzi ulibaini kwamba tangu kusainiwa kwa mkataba huo hadi 
ukaguzi unakamilika ni zaidi ya miaka minne (4) ambapo mfumo huo wa NOBS 
haujakamilika utengenezwaji wake na kuanza kutumika kufanya kazi ili kufi kia 
malengo yaliyokusudiwa. Hali hii imechangiwa na kukosekana kwa usimamizi 
mzuri wa Mradi wa Utengenezwaji wa Mifumo huo unaoendelea kutengenezwa 
na kuisababishia Serikali hasara ya fedha ambazo zingeweza kutumika kwa 
kusaidia utatuzi wa changamoto mbali mbali zilizopo.

Kwa upande mwingine ukaguzi ulifahamishwa kwamba Ofi si ya Rais Fedha 
na Mipango ilikwisha kabidhi usimamizi na uwendeshaji wa mfumo wa NOBS 
kwa Wakala wa Serikali Mtandao (eGAZ) tangu mwaka 2021/2022 na kwamba 
ilitarajiwa mpaka kufi kia sasa eGAZ ingekuwa tayari imechukuwa hatua stahiki 
kuhusiana na mfumo huo ili kupunguza hasara.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Ofi si ya Rais Fedha na Mipango kwa 
kushirikiana na Wakala wa Serikali Mtandao kuhakikisha kwamba unafuatilia 
kwa kina kadhia hii ili kuwezesha ukamilishaji wa mfumo wa NOBS kulingana 
na malengo yaliyokusudiwa na hatimae kupatikana kwa tija iliyopangwa (value 
for money).
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4.1.18.2  Udhibiti duni katika chumba cha Seva cha Afi si ya Rais 
Fedha na Mipango (MOFP)

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa udhibiti duni wa chumba cha Seva ambapo 
chumba hicho hakina udhibiti wa moja kwa moja wa moto (automatic fi re 
suppression system) na pia kutokuwepo kwa Kamera za ulinzi (CCTV Camera) 
jambo ambalo ni kinyume na miongozo ya viwango bora kubalifu vya kimataifa. 
Hali hii inaweza kuhatarisha usalama wa vifaa, mifumo na miundombinu 
inayotumika katika kuendesha seva za Ofi si pindipo ikitokea janga la moto 
katika mazingira ya Ofi si.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Ofi si ya Rais, Fedha na Mipango kufanya 
jitihada za kuchukuwa hatua muafaka ili kuweza kutatua changamoto hiyo 
iliyojitokeza kwenye chumba cha Seva.

4.1.18.3  Kutokufanyakazi kwa Kamera za Usalama katika Kituo 
cha Kujikinga na Maafa (Disaster Recovery Site)

Ukaguzi ulifanya mapitio ya eneo la kuendeleza huduma za mtandao na 
biashara ya baada ya maafa (Disaster Recovery Site) la Ofi si ya Rais Fedha na 
Mipango liliopo Makunduchi na kubaini kwamba kuwa mashine ya kuhifadhi 
matukio yanayorikodiwa na CCTV Camera  (NVR) haifanyi kazi. Hivyo, hakuna 
kumbukumbu yeyote ya matukio ya ndani wala ya nje ya eneo hilo inayoweza 
kutunzwa na kutumiwa kwa ajili ya kufuatia usalama wa eneo hilo.

Kutokufanyakazi kwa kifaa hicho kunaweza kusababisha upungufu katika ulinzi, 
usalama na ufuatiliaji wa matukio yanayofanyika kwenye mazingira ya eneo 
hilo jambo ambalo linaweza kusababisha kushindwa kupatikana ushahidi kwa 
aliyehusika pindipo janga au tukio lolote la kihalifu likitokea kwenye mazingira 
ya eneo au chumba hicho.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Ofi si ya Rais Fedha na Mipango kuhakikisha 
kuwa mtambo wa kutunza kumbukumbu zinazorikodiwa kwenye CCTV Camera 
(NVR) unarekebishwa haraka au kuekwa mtambo mwengine utakaokuwa na 
uwezo na vigezo imara vya kuhifadhia kumbukumbu za rikodi za Kamera za 
CCTV ili kuimarisha ulinzi na usalama wa vifaa na rasilimali zilizopo kwenye 
eneo hilo.
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4.1.18.4  Mfumo wa IFMIS kushindwa kukata Kodi ya Zuio 
Kiautomatiki (Automatic Withholding Tax)

Ukaguzi umebaini kuwa hati za malipo zinazotengenezwa na wahasibu katika 
Mfumo wa IFMIS kwa ajili ya malipo ya huduma mbali mbali zinazotolewa 
na watoa huduma hazikatwi Kodi ya zuio Kiautomatiki ambapo inamlazimu 
Mhasibu kukokotoa mahesabu ya kodi nje ya Mfumo kwa njia ya kawaida 
(manually) na baadae kupunguza kwenye fedha za malipo husika kwa ajili ya 
mchakato wa malipo.

Hali hii inaongeza uwezekano wa kufanyika makosa ya kibinadamu (human 
errors) wakati wa kufanya ukokotoaji wa mahesabu ya Kodi ya zuio na 
kupelekea mtoa huduma kukatwa fedha nyingi zaidi au pungufu ya kiwango 
stahiki na hatimae kusababisha hasara kwa Serikali.

Aidha, kukokotoa Kodi ya zuio kwa njia ya kawaida ni miongoni mwa sababu 
zinazochangia kuchelewesha malipo ya Kodi ya Zuio kwa Mamlaka ya Mapato 
na kuikosesha Serikali Mapato kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Ofi si ya Rais Fedha na Mipango kupitia kwa 
Ofi si ya Muhasibu Mkuu wa Serikali kuhakikisha unasimamia kikamilifu Usanidi 
wa Mfumo wa IFMIS na kuhakikisha kwamba unawezeshwa kukata Kodi ya 
Zuio Kiautomatiki kwa haraka iwezekanavyo ili kuleta tija.

4.1.19 SHIRIKA LA BANDARI ZANZIBAR (ZPC)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Shirika la Bandari Zanzibar (ZPC) kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

MAPITIO YA MRADI WA   e-Port

Shirika la Bandari Zanzibar lilisaini hati ya makubaliano na kampuni ya Fortris 
na Wartsila tarehe 24/04/2022 kwa ajili ya uanzishwaji wa Mradi wa e-Port 
kwa thamani ya USD 6,569,143.31 kwa muda wa miaka mitatu (36 months) 
ambapo mradi huo umejumuisha utengenezwaji wa mifumo mitano (5) ya 
TEHAMA iliyounganishwa kwa pamoja na kutumika kwa shughuli kuu za 
Bandari. Mifumo hiyo ni Terminal Operating System (TOS), Enterprise Resource 
Planning (ERP), Fleet Fuel Management System (FFMS), Vessel Traffi c System 
(VTS).
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Aidha, mifumo hiyo ilijumuisha portal moja inayojulikana kwa jina la e-Portal. 
Katika kufanya mapitio ya mradi huo ukaguzi umebaini kuwepo kwa mapungufu 
mbali mbali kama ifuatavyo: -

4.1.19.1  Kutokamilika kwa mfumo wa mizani (Weghtbridge 
Operations) wa kupima uzito wa mizigo

Mfumo wa mizani bandarini ni mfumo unaotumiwa katika Bandari au Vituo vya 
Usafi rishaji wa mizigo ili kupima uzito wa mizigo inayoingia au kutoka nchini 
kwa lengo la kukadiria tozo zinazotakiwa kulipwa kulingana na uzito wa mizigo 
husika. Mfumo huu una umuhimu mkubwa sana katika kulinda barabara na 
madaraja yanayojengwa kwa gharama kubwa ili kudhibiti miundombinu 
hiyo kuharibika kutokana na uzito mkubwa wa magari ya mizigo yanayopita 
barabarani.

Kwa mujibu wa mkataba baina ya ZPC na Kampuni ya Fortris, Kifungu nambari 
2, kipengele kidogo 2.2.8 (a-d) cha “SRS” na kama ilivyo ainishwa katika 
mpango kazi wa mradi (Project Schedule) kwamba mfumo wa “weghtbridge 
operations” utakuwa ni sehemu na utajumuishwa katika mfumo wa Terminal 
Operating System (TOS).

Ukaguzi ulibaini kwamba mfumo wa “weightbridge operations” haujakamilika 
hadi ukaguzi unamalizika jambo ambalo ni kinyume na mpango kazi pamoja 
na matakwa ya mkataba husika.

Aidha hali hii inatia shaka juu ya maandalizi yote yaliyofanywa na ZPC 
katika kuhakikisha kwamba mahitaji yote muhimu ya kutekeleza mfumo huo 
yamekamilika ikiwa ni pamoja na kutambua maeneo yatakayofungwa mashine 
hizo za kupima uzito wa mizigo, pamoja na wataalamu watakaohusika 
kuendesha mfumo na mashine hizo.

Vile vile kuchelewa kukamilika kwa utengenezaji wa Mfumo wa “Weightbridges 
Operation” pamoja na mashine zake kunapelekea kuendelea kujitokeza kwa 
mapungufu katika ukusanyaji wa tozo zinazotokana na upimaji wa uzito wa 
mizigo jambo ambalo linaweza kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Bandari  ZPC kusimamia kwa ukaribu 
utekelezaji wa mkataba huu na kuhakikisha kwamba mfumo wa kupima mizigo 
(Weightbridge operations) unakamilika kwa haraka ili kuweza kukusanya 
tozo zinazotokana na uzito wa mizigo inayoshushwa bandarini na hatimae 
kufanikisha lengo la ukusanyaji wa mapato lililokusudiwa.
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Aidha, kwa kuwa muda wa utekelezaji wa mfumo huu umeshamalizika ukaguzi 
unaushauri uongzozi wa ZPC kuchukuwa jitihada za makusudi za kufuatilia 
chanzo cha uchelewaji wa ukamilishaji wa mfumo huo kwa kukaa chini na 
Msambazaji (Fortris) ili kuchukuwa hatua stahiki za kurekebisha dosari kwa 
lengo la kupatikana mfumo huo hatimae kupatikana huduma iliyokusudiwa.

4.1.19.2  Kutokamilika kwa moduli ya upangiliaji wa makasha 
(containers) kwenye Bandari ya Malindi (Yard 
Operations) katika mfumo wa TOS

Moduli ya “Yard Operations” ni sehemu ya mfumo wa TOS wenye jukumu la 
kusimamia na kuratibu upangiliaji wa mizigo mbali mbali kama vile magari na 
makasha (containers) katika eneo la “yard” ya bandari. Lengo ni kuongeza 
tija na ufanisi, kuboresha usalama wa watumishi na mizigo, na kusimamia 
rasilimali mbali mbali kama vile vitendea kazi kwa ufanisi zaidi. Kama ilivyo 
ainishwa katika “SRS” za mfumo wa TOS Kifungu nambari 2 kipengele kidogo 
cha 2.2.4. Kinyume na matakwa ya mkataba ulioingiwa baina ya Shirika la 
Bandari Zanzibar na Kampuni ya Fortris, ukaguzi umebaini kwamba Shirika 
halijafanikiwa kutekeleza moduli ya “Yard Operations” mpaka sasa pasipo 
kuwa na sababu za msingi.

Kutokamilika kwa moduli hii kunaashiria kwamba kuna hatari ya muda wa 
mkataba kumalizika kabla ya kutekelezwa kwa moduli hiyo muhimu katika 
mfumo wa TOS.

Ukaguzi unalishauri Shirika la Bandari kuchukuwa hatua stahiki za kusimamia 
na kufuatilia kwa karibu ili kubaini chanzo cha ucheleweshaji na kuchukuwa 
hatua stahiki kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba na kwa mujibu wa 
Sheria zilizopo.

4.1.19.3  Kutokumalizika kwa Mfumo wa Vessel Traffi c System 
(VTS)

Mfumo wa Vessel Traffi c System (VTS) ni mfumo wa usimamizi wa “traffi cs” za 
Meli ambao unalenga kuimarisha usalama na kuongeza ufanisi wa usafi rishaji 
wa baharini hapa Zanzibar. VTS hutumia teknolojia ya hali ya juu kufuatilia 
mienendo ya meli na vyombo vengine vya majini katika eneo la Bandari.

Kwa kuzingatia mkataba wa makubaliano wa utengenezwaji wa mfumo huu 
ambao ulisainiwa mnamo Aprili 24, 2022, pamoja na mpango kazi wa Mradi 
wa e-Port (Project Plan) mfumo wa VTS ulitakiwa kuanza tarehe 23/05/2022 
na kumalizika tarehe 15/06/2023 ambapo hadi ukaguzi unakamilika mfumo 
huo bado ulikuwa haujamaliza kutengenezwa na kutoa huduma iliyokusudiwa.
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Aidha, ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya vifaa vilivyohitajika kufungwa 
na kutumika sambamba na mfumo huo pia havijawasilishwa na Kampuni 
iliyohusika kusambaza (Vendor).  Baadhi ya vifaa vilivyokuwa havijawasilishwa 
ni pamoja na Rada za mawasilano za kutafuta meli n.k.

Kutokamilika kwa mfumo huo pamoja na kutowasilishwa kwa vifaa muhimu 
vinavyotegemewa kufanya kazi katika mfumo huo kunaweza kusababisha 
kupungua kwa usalama wa usafi ri majini kutokana na Shirika kushindwa 
kufuatilia mienendo ya vyombo vya baharini kama vile Meli, Majahazi na Boti 
za abiria, mashua pamoja na Maharamia ambao wanaweza kufanya uhalifu 
katika eneo la mzingo wa bandari.

Aidha, kukosekana kwa mfumo huo wa VTS, kunaweza kusababisha Meli 
kushindwa kusimamiwa ipaswavyo na kupata udhibiti mzuri wa “traffi cs” na 
kupelekea kuchelewa kuingia/ kutoka kwenye Bandari hali ambayo inaweza 
kuzalisha hasara kwa meli hizo na Serikali kwa ujumla.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Bandari Zanzibar kufanya tathmini 
ya kina ya changamoto zote zinazokwamisha utekelezaji wa mfumo wa VTS na 
kuweka mikakati na mipango mahsusi kwa kushirikiana na Kampuni ya Fortris 
na wadau wengine wanaohusika ili kusaidia mfumo kukamilka kwa haraka.

Aidha, kwa kuzingatia ukweli kwamba sehemu kubwa ya mfumo huu 
haijafanyiwa kazi ukaguzi unaushauri uongozi wa ZPC kuchukuwa jitihada 
za makusudi kuharakisha ukamilishaji wa mfumo huo ili kupunguza hasara 
inayoendelea kutokana na kutopatikana kwa tija iliyokusudiwa.

4.1.19.4  Ucheleweshwaji wa Mfumo wa FFMS katika Mradi wa 
“e-Port”

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa FFMS ulianza kutengenezwa tarehe 
22/08/2022 ambapo ulitakiwa kukamilika ndani ya miezi 4 hadi tarehe 
02/12/2022, hii ni kwa mujibu wa mpango kazi ulioainishwa kwenye “Project 
Charter” ambayo ni nyaraka muhimu katika kusimamia mradi wa e-Port na 
kuhakikisha Serikali inapata thamani ya Fedha zilizoekezwa kupitia mkataba 
ulioingiwa baina ya Shirika la Bandari na kampuni ya Fortris. Hata hivyo, hadi 
ukaguzi unakamilika mfumo huo ulikuwa bado haujamaliza kutengenezwa 
na ulikuwa umeshachelewa kwa zaidi ya miezi nane (8) kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba.
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Kutokukamilika kwa Mfumo huo kunapunguza wigo wa kusimamia upatikanaji 
wa Mafuta kwa ajili ya matumizi ya shughuli za Shirika, pamoja na kupunguza 
uwezo wa kufuatilia matumizi ya mafuta hayo katika vyombo mbali mbali 
vinavyo milikiwa na shirika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Bandari Zanzibar kufanya jitihada 
za kukamilisha utengenezwaji wa Mfumo wa FFMS ili kuweza kutumika na 
kupatikana tija iliyokusudiwa.

4.1.19.5  Kutokutengenezwa kwa Mfumo wa Enterprise Resource 
Planning (ERP)

ERP ni mfumo wa Kiutawala wenye jukumu kuu la kusimamia masuala ya 
mapato na matumizi, rasilimali watu, mali za Shirika, manunuzi, mishahara, 
stoo, pamoja na kuandaa hesabu za kila mwisho wa mwaka ndani ya Shirika. 
Kwa mujibu wa taarifa za “e-Port Project Charter” Mfumo wa ERP ulianza 
kutengenezwa tarehe 15/05/2022 na kutakiwa kukamilika tarehe 13/11/2022. 
Hadi ukaguzi unakamilika ilibainika mfumo huo haujamaliza utengenezwaji 
wake na ulishachelewa kwa zaidi ya miezi 9 ambapo hatua iliyopo (current 
status) haikuweza kufahamika wazi kutokana na uwepo wa tofauti za taarifa 
baina ya “Vendor” na Shirika kwenye kazi zilizofanyika na zile zilizobakia kwa 
mujibu wa mkataba.

Kutokana na kubainika uchelewaji huo ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika 
la Bandari kufuata Sheria za manunuzi kwa kufanya tathmini ya chanzo 
cha ucheleweshwaji wa mkataba na kuchukuwa hatua stahiki kwa upande 
unaohusika ikiwa ni pamoja na kutoza faini kwa mtoa huduma kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba ili kuepusha hasara inayoendelea kujitokeza.

4.1.19.6  Dosari katika ununuzi wa Rasilimali za TEHAMA shilingi 
927,962,200

Shirika la Bandari Zanzibar lilisaini hati ya makubaliano ya mkataba na 
Kampuni ya ZAN IT Solution Co. Ltd wenye kumbukumbu nambari SMZ/F.123/
GNCB/202-22 ya tarehe 30 /08/2022 kwa thamani ya shilingi 927,962,200 kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa na rasilimali mbali mbali za TEHAMA za Shirika.
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Dosari iliyobainika katika mchakato wa ununuzi huo ni kutoshirikishwa 
kikamilfu kwa Kitengo cha TEHAMA cha Shirika katika hatua za uandaaji wa 
vigezo sahihi vilivyokuwa vikihitajika katika ununuzi wa rasilimali hizo kwa 
mujibu wa mkataba na mahitaji ya Shirika, ambapo vigezo (Specifi cations) 
vilitolewa na kuingizwa kwenye mkataba vilitoka Idara ya Ununuzi na sio Idara 
ya TEHAMA kama ilivyohitajika kwa mujibu ya uhalisia wa manunuzi hayo, vile 
vile ilibainika baadhi ya vifaa vya TEHAMA havikutolewa vigezo kabisa kwenye 
mkataba.

Hali hii imesababisha kununuliwa vifaa kinyume na matakwa na mahitaji ya 
Shirika ambapo baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa vimebainika kuwa na uwezo 
mdogo wa utendaji kazi kulinganisha na mifumo ya Shirika. Miongoni mwa 
vifaa vya TEHAMA vilivyobainika kuwa na vigezo tofauti ni pamoja na Desktop 
All in One, UPS backup, pamoja na Wireless Access Points.

Aidha baadhi ya vifaa vilivyowasilishwa kinyume na vigezo ni “Microsoft Offi ce 
Standard 2019, Ms. Offi ce Pro Plus 2013” wakati viliyohitajika vilikuwa ni 
“Microsoft Offi ce 365”.

Vile vile Antivirus zilizotakiwa zilikuwa “Bitdefender Total Security 2021 build 
26.0.7.41 64 bits” wakati zilizosambazwa na kupokelewa ni “ESET Internet 
security”.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Bandari kuweka utaratibu wa ndani 
wa manunuzi utakaohakikisha kwamba manunuzi ya vifaa vyote vya TEHAMA 
yanashirikisha wataalamu wa TEHAMA katika hatua zote ikiwa ni pamoja 
na kufanya mapitio ya mkataba kabla ya kupatiwa mzabuni ili kuhakikisha 
kwamba vipengele vyote vilivyohitajika vimejumuishwa kwa usahihi na ufanisi.

4.1.19.7  Kukosekana kwa ripoti ya ukaguzi (inspections) wa vifaa 
vilivyopokelewa

Miongoni mwa taratibu za manunuzi ni pamoja na kufanya ukaguzi (inspection) 
wa kitaalamu ili kuhakikisha kwamba vifaa vilivyonunuliwa na kuwasiliswa na 
Mzabuni vinakidhi matakwa ya mkataba zoezi linalofuatiwa na uandishi wa 
ripoti ya ukaguzi " inspection Report" huo.

Ukaguzi umebaini kwamba Ripoti ya ukaguzi wa vifaa vilivyopokelewa 
(Inspection Report) haikuandaliwa ili kuweza kubaini hali halisi ya idadi na 
vigezo vya vifaa vilivyoagizwa na vilivyopokelewa jambo ambalo linaweza 
kusababisha kujitokeza kwa upotevu wa vifaa vilivyonunuliwa kutokana na 
kutowasilishwa kwa idadi kamili na hatimae kuingiza hasara Serikali.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Bandari kufuatilia kwa karibu utendaji 
kazi wa kitengo cha manunuzi katika mchakato huo na kuhakikisha kwamba 
taratibu zote za manunuzi zinazingatiwa kwa manunuzi yote ya Shirika.

4.1.19.8  Dosari katika Mashine za ukaguzi wa mizigo na abiria 
bandarini

Katika ukaguzi uliofanyika ZPC imebainika uwepo wa mapungufu mbali mbali 
kwenye vitendea kazi ambayo yalichangia kuathiri ufanisi wa Bandari hususan 
kwenye eneo la kuhudumia abiria. Miongoni mwa mapungufu hayo ni kubainika 
kwa mashine za kukagulia mizigo ambazo hazifanyi kazi kwa muda mrefu. Vile 
vile kubainika kwa baadhi ya mashine ambazo hazipo rafi ki katika utendaji 
wake wa kuchunguza na kukagua mizigo ya abiria wa kawaida (CX100100T1).

Hali hii inaweza kusababisha kukosekana kwa ufanisi katika utendaji kazi wa 
mashine hizo na kupelekea kujitokeza kwa dosari mbali mbali za kiusalama 
katika kazi za ukaguzi wa abiria na mizigo yao.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Shirika la Bandari kuchukuwa jitihada za 
makusudi za kufanya marekebisho ya haraka kwa mashine zilizoharibika 
pamoja na kununua mashine zilizokuwa rafi ki kwa watendaji wa bandari ili 
kupatikana tija iliyokusudiwa na kuongeza usalama wa abiria na mizigo yao.

4.1.19.9 Dosari katika uunganishwaji wa Mifumo ya e-Port

Kwa mujibu wa mpango kazi (implementation plan) wa mradi wa E-Port, mfumo 
wa TOS ulitakiwa kuanza kufanyiwa kazi tarehe 23/05/2022 na kukamilika 
tarehe 03/02/2023, mpaka tunakamilisha ukaguzi mwezi Septemba, 2023 
mfumo wa TOS ulikuwa haujakamilika ikiwa umechelewa kwa zaidi ya miezi 7 
ambayo ni sawa na asilimia 78 ya ucheleweshwaji wa mradi katika eneo hili.

Mapungufu haya yamebainika kutokana na kukosekana kwa “integration” ya 
TOS na mifumo mengine ambayo inahusiana katika kukamilisha shughuli za 
bandari ikiwemo malipo huduma, baadhi ya mifumo ni pamoja na ZANMALIPO, 
TANCIS-TRA, Container Management System (CMS)-SHIPCO, ERP-ZPC n.k hii 
ni kwa mujibu wa kifungu nambari 2, kifungu kidogo 2.5 kwenye “System 
Requirement Specifi cation (SRS)”

Kwa upande wa wadau wa ZPC kama vile SHIPCO na Wakala wa kuondoa 
mizigo (Clearing and Forwarding Agents) mfumo wa TOS ulitakiwa kuwa na 
kipengele cha kuwawezesha kupata taarifa mbali mbali zinazowahusu jambo 
ambalo halijafanyiwa kazi kwenye mfumo wa TOS na kuwalazimu kutafuta 
taarifa hizo katika mifumo mingine kama vile TANCIS.
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Kukosekana kwa integration baina ya mfumo wa TOS na mifumo mengine 
kama ilivyoainishwa hapo juu kumepelekea uwepo wa dosari mbali mbali 
ikiwemo kufi fi sha uwazi na uwajibikaji, kupunguza tija na ufanisi wa Shirika 
na wadau wake, kupunguza imani kwa watumiaji wa huduma za Bandari za 
Zanzibar na kuathiri mapato ya Serikali n.k.

Kwa kuwa kuna ucheleweshwaji mkubwa wa utekelezaji wa mkataba huu baina 
ya Shirika la Bandari na kampuni ya Fortris ukaguzi unaushauri uongozi wa 
Shirika la Bandari kufuata Sheria za manunuzi kwa kufanya tathmini ya chanzo 
cha ucheleweshwaji wa mkataba na kuchukuwa hatua stahiki kwa upande 
unaohusika ikiwa ni pamoja na kutoza faini kwa mtoa huduma ama kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa watumishi ikiwa wao ndio chanzo cha tatizo.

4.1.20  MAMLAKA YA UWEKEZAJI WA VITEGA UCHUMI 
ZANZIBAR (ZIPA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Uwekezaji wa Vitega Uchumi 
Zanzibar (ZIPA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia 
Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na 
viwango vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.20.1  Kukosekana kwa mfumo wa fedha (Financial System) 
Kwa Wahasibu wa Pemba

Ukaguzi umegundua kuwa kwa upande wa Unguja Muhasibu anatumia mfumo 
wa “Quick Book” kuchakata taarifa zake za fedha lakini kwa upande wa 
Pemba hakuna mfumo wowote wa kielektroniki badala yake taarifa za fedha 
zinahifadhiwa na kuchakatwa kwa mikono “manually”.

Kuingiza taarifa za fedha kwa mikono kunaweza kupelekea kuongeza uwezekano 
wa makosa ya kibinadamu wakati wa kuingiza taarifa na kuchakata taarifa hizo 
na kupelekea kukosekana kwa ufanisi, na kasi ndogo ya utendaji wa kazi na 
usalama mdogo wa taarifa za kifedha tofauti na mfumo ambao huja na hatua 
za usalama ili kulinda taarifa nyeti.

Ukaguzi unaishauri ZIPA, kuhakikisha kuwa kunakuweko na mfumo wa fedha 
kwa wahasibu wa Pemba ili kurahisisha kazi zao.
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KIAMBATISHO NAMBARI 4

4.1.20.2 Kutumika chumba cha Seva kama Afi si ya TEHAMA

Ukaguzi umebaini kuwa ZIPA inatumia chumba cha Seva (Server Room) 
kama Afi si ya wafanyakazi wa kitengo cha TEHAMA. Kufanya hivyo ni kwenda 
kinyume na viwango bora kubalifu (Best Practice) vinavyotaka vyumba hivyo 
kutenganishwa kutokana na sababu kadhaa za kiusalama.

Chumba cha seva kinahitaji mazingira maalum kama vile joto na unyevunyevu 
uliodhibitiwa ili kuhakikisha vifaa vya seva na mitambo ya mtandao inafanya 
kazi vizuri. Mazingira haya yanaweza kuwa tofauti na mazingira yanayofaa kwa 
watu wanaofanya kazi Afi sini. Hivyo wanaweza kuzima au kupunguza nguvu 
ya kiyoyozi ili ilingane na mahitaji yao wakati huo huo haitoendana na mahitaji 
ya Seva na vifaa vyengine jambo linaloweza kupelekea kuviuwa vifaa hivyo.

Aidha, Chumba cha seva kina vifaa vya msingi vya taasisi na data nyeti. Inahitaji 
hatua za usalama zaidi ili kuzuia upatikanaji usioidhinishwa, wizi au uharibifu. 
Kwa kuwatenganisha, ZIPA inaweza kutoa ulinzi wa ziada kwa rasilimali za 
chumba hicho kwa kuzuwia kuingia na kutoka watu wasio husika na chumba 
hicho.

Lakini pia, Seva na vifaa vingine vya mtandao huunda kelele kutokana na 
shughuli yao ya mara kwa mara na mifumo yao ya baridi. Kelele hii inaweza 
kuwa kero kwa wafanyakazi wa Afi si na inaweza kuathiri uzalishaji wao na 
ustawi. Kwa kuwatenganisha, tatizo hili la kelele linaweza kupunguzwa au 
kutatuliwa.

Ukaguzi unaishauri ZIPA, kutenganisha chumba cha Seva na Afi si ya watendaji 
wa TEHAMA ili kuweza kuendana na miongozo ya viwango bora duniani lakini 
pia kuepuka madhara yanayoweza kujitokeza kwa kukiwacha chumba hicho 
kama kilivyo kwa sasa.

4.1.20.3 Mfumo wa ZIEW kutounganishwa na mfumo wa BPRA

Katika mapitio ya mfumo wa ZIEW ukaguzi umebaini kuwa mfumo huo 
umewekwa sehemu ya kujaza nambari za usajili wa biashara za BPRA lakini 
haujaunganishwa na mfumo wa BPRA ili kubaini kama muekezaji amesajiliwa 
na kupatiwa kibali cha biashara.

Kutounganishwa mfumo huo na mfumo wa BPRA kunapelekea mfumo huo 
kutobaini kama nambari hizo zilizoingizwa ni sahihi au sio sahihi lakini pia 
inailazimu ZIPA kuzichukua na kuzipeleka katika Afi si za BPRA kwa njia ya 
kawaida (manually) ili kutambua usahihi na uhalali wa usajili wake. 
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Njia hii inapelekea usumbufu na kutumia muda mwingi zaidi ambao ungeweza 
kuokolewa kama mifumo hiyo ingeliunganishwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZIPA, kuhakikisha kuwa inaunganisha mfumo 
huo na mfumo wa BPRA ili kurahisisha utambuzi wa usajili wa biashara za 
wawekezaji.

4.1.20.4  Mfumo wa ZIEW kutokuwa na akaunti ya Muhasibu na 
Mkaguzi wa ndani

Ukaguzi umepitia mfumo wa ZIEW na kubaini kuwa kuna akaunti takribani 
sita tu zinazotumika ndani ya mfumo huo. Hata hviyo, pamoja na mfumo huo 
kuwa na uwezo wa kukusanya mapato na kutoa ripoti ya mapato ukaguzi 
ulibani kuwa hakuna akaunti ya muhasibu wala akaunti ya Mkaguzi wa ndani.

Mfumo kutokuwa na akaunti ya Muhasibu wakati unakusanya mapato unaweza 
kusababisha muhasibu kushindwa kutekeleza wajibu wake wa kufuatilia 
mapato lakini pia kupata ugumu wakati wa kufanya upatanisho wa kibenki 
(bank reconciliation). Aidha kutokuweko kwa akaunti ya mkaguzi wa ndani 
kunapekea mfumo kushindwa kukaguliwa vizuri na kupata ushauri unaoweza 
kuleta tija na maboresho ya mfumo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZIPA, kuhakikisha kuwa unawatengenezea 
akaunti za mfumo wafanyakazi wote wanaostahili kuwa na ufi kiaji wa mfumo 
huo kwa mujibu wa majukumu yao wakiwemo muhasibu na mkaguzi wa ndani.

4.1.20.5  Kukosekana kwa “module” ya ripoti katika mfumo wa 
ZIEW

Katika mapitio ya mfumo wa ZIEW ukaguzi umebaini kuwa mfumo hauna 
sehemu rasmi ya module ya ripoti. Hivyo, hakuna njia rahisi ya kawaida ya 
kutoa ripoti kutokana na kukosekana kwa kipengele hicho sehemu ya mbele 
ya mfumo “front-end”

Moja katika vitu muhimu vya mfumo ni ripoti kama matokeo ya uchakataji wa 
taarifa zilizoingizwa hivyo mfumo huo kutokuwa na “module” hiyo kunailetea 
shida ZIPA kupata taarifa za kilichoingizwa katika taasisi jambo ambalo 
halitarajiwi katika mfumo wowote.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZIPA, kurekebisha mapema tatizo hilo ili 
mfumo huo ulete tija stahiki kwa ZIPA.
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4.1.20.6  Khitilafu za Mfumo wa ZIEW baina ya malipo ya USD na 
TZS

Ukaguzi umebaini kuwa mfumo wa ZIEW una hitilafu ya kurikodi Fedha kuwa 
za Kitanzania (TZS) pindipo fedha inayolipowa ni USD.

Uwepo wa dosari hiyo unaweza kupelekea mfumo kuonekana unahifadhi kiasi 
kidogo cha fedha za mapato (understate) na kupelekea kujitokeza makosa 
kwenye ufungaji wa hesabu za mwisho wa mwaka za Taasisi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZIPA, kurekebisha tatizo hilo kabla ya kuanza 
kujitokeza kwa madhara kwenye mchakato wa ufungaji wa hesabu za mwisho 
wa mwaka.

4.1.20.7  Mfumo wa ZIEW kuonyesha kupokea fedha za USD 
wakati taarifa za kibenki kuonesha kupokea fedha za 
Shilingi ya Tanzania

Ukaguzi umebaini takribani miamala nane (8) iliyoonesha kulipiwa USD 2,900 
ndani ya mfumo ambazo zimeonekana kulipwa kwa fedha za kitanzania zenye 
jumla shilingi 7,112,000. Aidha ukaguzi umebaini kuwa kuna akaunti mbili za 
benki za NMB ambayo moja ni fedha za kitanzania yenye namba: 22910053601 
na nyengine ni ya dola za kimarekani yenye namba: 22910053602 hivyo 
hakukuwa na haja ya kuziweka dola za kimarekani katika akaunti hiyo ya 
fedha za kitanzania.

Kuziweka fedha za kimarekani katika akaunti ya fedha za kitanzania kwa 
kuzibadilisha thamani kunaweza kupelekea upungufu wa fedha za kigeni lakini 
pia hii inaashiria udhibiti mdogo wa fedha za kigeni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZIPA kufanya mapitio ya mfumo wa ZIEW 
kubaini mapungufu yaliyo orodheshwa na ukaguzi na kuyatafutia utatuzi ili 
kuzuwia madhara yanayoweza kujitokeza.

4.1.21  WAKALA WA CHAKULA DAWA NA VIPODOZI ZANZIBAR 
(ZFDA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Wakala wa Chakula, Dawa na Vipodozi 
Zanzibar (ZFDA) kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia 
Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na 
viwango vya kitaifa na kimataifa.
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Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.21.1  Kukosekana kwa Mikataba ya Mifumo ya TEHAMA iliyopo 
ZFDA

Ukaguzi ulibaini kwamba ZFDA ina takribani mifumo 5 ya TEHAMA inayotumika 
katika kutekeleza utendaji wa Taasisi ambayo ilitengenezwa kwa nyakati 
na malengo tofauti, mifumo hiyo ni ZFDA Portal/IMS, LIMS, POS, Pharma 
Covigilance System na Clinical Trials.

Aidha, ukaguzi ulibaini kwamba mifumo yote 5 kama ilivyoainishwa hapo juu 
haina Mikataba wala nyaraka rasmi ya makubaliano kati ya watengenezaji 
wa mfumo husika na ZFDA. Kukosekana kwa Mikataba au nyaraka rasmi za 
makubaliano kati ya pande hizo mbili kumepelekea kukwamisha ukaguzi kwa 
kuwa ukaguzi umeshindwa kufahamu matarajio na makubaliano yaliyowekwa 
kabla ya kutengenezwa kwa mifumo husika ambayo yangetumika kama kipimo 
cha kutathmini utekelezaji wake ili kuhakikisha kwamba maslahi ya Serikali 
yanalindwa wakati wote.

Miongoni mwa taarifa muhimu zilizokosekana ambazo zilitarajiwa kuwemo 
katika mikataba ni pamoja na gharama za utengenezwaji wa mifumo husika, 
muda uliotumika katika utengenezaji wa mifumo, hadidu rejea za mahitaji 
ya watumiaji wa mfumo, upeo na mawanda ya mfumo, malengo ya mfumo, 
wajibu na majukumu kwa kila upande n.k.

Ukaguzi unaushauri uongozI wa ZFDA kuhakikisha kwamba unachukuwa hatua 
za makusudi  zitakazowezesha upatikanaji wa nyaraka rasmi za makubaliano au 
Mikataba ya utengenezaji wa mifumo tajwa hapo juu bila kujali aina ya ufadhili 
(fi nancing arrangements) wa Miradi ya kutengeneza Mifumo ya TEHAMA kwa 
ajili ya matumizi ya kazi za ZFDA, yaani iwe gharama za utengenezaji wa 
mfumo husika zimetolewa na Serikali au wahisani wa maendeleo, jambo 
hili lina umuhimu mkubwa katika ulinzi na usalama wa Taarifa za Serikali 
zinazoingizwa, kuchakatwa, kusafi rishwa na kuhifadhiwa katika mifumo hiyo.

4.1.21.2  Udhaifu uliobainika katika Vyumba vya Seva na udhibiti 
wa vifaa vya TEHAMA

Ukaguzi umebaini madhaifu kadhaa katika vyumba vya Seva na udhibiti wa 
vifaa vya TEHAMA kwa ujumla kama ifuatavyo: -
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Vyumba vyote vya Seva Unguja na Pemba havina mfumo wa kuzimia moto 
(fi re suppression system) unaostahili kwa vyumba hivyo badala yake kuna 
“fi re extinguisher “ambazo sio rafi ki kwa vyumba vya Seva na hata hivyo vyote 
vimepitwa na muda wa matumizi tangu Disemba, 2022.

Kwa upande wa Afi si ya Wete - Pemba vifaa vyote muhimu vya TEHAMA 
(Network switches, NVR, PBX) vimefungwa ndani ya Afi si ya Katibu Muhtasi 
wa Mkurugenzi ambapo hakuna mazingira rafi ki kwa vifaa hivyo kutokana na 
kutokuweko kipooza hewa, uingiaji wa mavumbi na usumbufu wa ufi kiaji kwa 
ajili ya marekebisho.

Aidha, kwa upande wa Unguja na Pemba ukaguzi umebaini kuwa mitambo 
ya kuhifadhi na kuendeshea kamera za ulinzi (NVR na DVR) inadhibitiwa na 
kuendeshwa ndani ya Afi si za wakurugenzi jambo ambalo ni kinyume na 
viwango bora kubalifu kwani hali hii inadhoofi sha ulinzi na usalama kwa njia 
ya Kamera za Ulinzi ambapo Kiongozi huyo akisafi ri afi si yake hufungwa na 
kukwamisha ufuatiliaji wa matukio kwa kadri yanavyojitokeza. Hata hivyo, ni 
wazi kwamba Kiongozi hana mafunzo stahiki wala muda wa kufuatilia matukio 
yanayoendelea kutokea kupitia Kamera za ulinzi (real time reviews).

Mapungufu haya hupelekea ufuatiliaji hafi fu wa matukio na usumbufu katika 
kuvifanyia ukarabati vifaa hivyo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZFDA kuhakikisha kwamba mapungufu yote 
yaliyobainika yanatatuliwa kwa kuzingatia miongozo ya kitaifa na kimataifa 
kwa wakati.

4.1.21.3  Mapungufu yaliyobainika katika ukaguzi wa mizigo na 
ukusanyaji wa mapato katika Bandari za Wete, Mkoani, 
Wesha na Mkokotoni

Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa changamoto kadhaa katika utekelezaji wa kazi 
za ukaguzi wa mizigo ya Chakula, Dawa na Vipodozi ambayo inatakiwa pia 
kulipiwa kwa mujibu wa Sheria, miongoni mwa changamoto hizo ni pamoja 
na:-

Kutokuwepo kwa mashine ya utambuzi wa mizigo (scanner) kwa ajili ya 
kurahisisha zoezi la kubaini aina ya mizigo inayokuwemo katika shehena 
zinazopakiwa katika vyombo vya moto kwa ajili ya kutolewa nje ya Bandari 
kutoka kwenye Meli za Mizigo jambo ambalo hupelekea wakaguzi wa ZFDA 
kufanya ukaguzi wa mizigo kwa kutumia mikono na macho pekee.
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Hali hii inapelekea kuwepo kwa mwanya mkubwa wa kuingiza bidhaa, vyakula 
na madawa yaliyokuwa chini ya viwango na kuhatarisha usalama wa wananchi 
kutokana na kuingizwa sokoni bidhaa hizo.

Aidha, katika mahojiano yaliyofanywa na watumishi wa ZFDA katika Bandari ya 
Wete ilibainika kwamba kuna baadhi ya wafanyabiashara wasiokuwa waadilifu 
wanatumia nyaraka ya “Bill Order (Control Number)” kutolea mizigo bila ya 
kulipia Benki au kwa Wakala wa Benki na kwamba nyaraka hiyo pia ndiyo 
inayotumika kama risiti ya malipo kuonesha kwa walinzi wanaokuwepo getini 
ambao nao huwaruhusu ama kwa kutokufahamu au kwa maslahi yao binafsi.

Hali hii inaweza kuwa chanzo kikuu cha uwepo wa “Control Numbers” takribani 
180 zenye thamani ya shilingi 34,531,875.64 katika mwaka wa fedha 
2022/20233 ambazo hazikulipiwa, sawa na asilimia 14 ya makusanyo yote 
yaliyopatikana kupitia mfumo wa ZanMalipo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZFDA kufanya mapitio ya utaratibu unaotumika 
katika utambuzi wa mizigo/ shehena za mizigo ili kuainisha mianya yote iliyopo 
ya kukwepesha ukaguzi wa Chakula, Dawa na Vipodozi na kuandaa mpango 
mahsusi utakaoshirikisha Shirika la Bandari na Mamlaka nyengine za Serikali 
katika utekelezaji wake ili kukomesha utoroshaji wa mizigo hiyo bila kukaguliwa 
na bila kulipia tozo husika.

Aidha, kwa upande wa ukwepaji wa kulipia tozo husika kwa kutumia “Bill Order” 
Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZFDA kutoa elimu kwa maafi sa wanaokuwa 
getini pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama ili kuwajengea uwezo walinzi 
na maafi sa husika namna ya kubaini nyaraka rasmi inayotakiwa kutumika kutoa 
mizigo inayokaguliwa na ZFDA Bandarini ili kuondoa uwezekano wa kuruhusu 
shehena kutolewa nje ya Bandari bila ya kulipiwa kinyume na Sheria.

Kwa upande wa “Control Numbers” zilizopitwa na muda bila kulipiwa, zenye 
thamani ya shilingi 34,531,875.64 ukaguzi unaushauri uongozi wa ZFDA 
kufanya uchunguzi ili kubaini sababu za kutolipiwa kila “Control Number” 
ili kuainisha chanzo na kuchukuwa hatua stahiki kwa wote waliosababisha 
upotevu wa mapato ya Serikali kwa mujibu wa sheria.
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4.1.21.4  Mapungufu yaliyobainika katika Mfumo wa IMS/ZFDA 
Portal

Mfumo wa IMS/ ZFDA Portal ni mfumo mama katika mifumo mitano inayotumiwa 
na ZFDA. Hata hivyo, ukaguzi umebaini mapungufu kadhaa katika mfumo 
ambayo yanapelekea kupunguza ufanisi na ubora wa mfumo huo. Mapungufu 
yaliyobainika ni kama yafuatayo: -

Eneo la mteja kujaza “TIN number” halijaunganishwa na mfumo wa TRA 
Pamoja na eneo la kujaza “Registration number” halijaunganishwa na mfumo 
wa BPRA ili kutambua usahihi wa nambari hizo zitakapoingizwa na mteja.

Mfumo unamruhusu mteja kutengeneza nambari yenye nywila (password) 
zenye tarakimu nne tu kinyume na “ZFDA Security Manual” kifungu nambari 
3.9(i) kinachotaka tarakimu za nywila ziwe kuanzia nane lakini pia ziwe na 
mchanganyiko wa herufi , nambari na alama ili kuziongezea usalama akaunti 
hizo.

Mfumo kutokuwa na tofauti ya makundi ya akaunti za watumiaji wa mfumo 
baina ya wafanyakazi wa ZFDA na wateja wanaojisajili. Ikiwa akaunti zote 
zinaonekana kwa usawa inapelekea ugumu kuzijua akaunti za wafanyakazi 
au wateja peke yao lakini pia, inaleta ugumu kuziendesha akaunti hizo na 
kuzifanyia ukaguzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZFDA kutatua changamoto hizi kwa haraka 
kwa kushirikiana na wadau mbali mbali kulingana na changamoto husika ili 
kuepusha athari zinazoweza kujitokeza ikiwa mapungufu hayo hayatatatuliwa 
kwa haraka.

4.1.21.5 Mapungufu yaliyobainika katika mfumo wa LIMS

Laboratory Information Management System (LIMS) ni moja katika mifumo ya 
ZFDA ambao unatumiwa kusajili sampuli za maabara. Mfumo huu umebaini 
kuwa na mapungufu kadhaa wakati wa ukaguzi kama yafuatayo: -

Kutoingizwa kwenye mfumo taarifa za Vipimo vya maabara inavyofanyiwa 
ZFDA na taasisi nyengine kwa mikataba midogo (Subcontracted Laboratory 
Tests). Kukosekana kwa taarifa hizi kwenye mfumo kunazifanya taarifa hizo 
kutokuwa kamili. Hivyo, mfumo hauwezi kutoa ripoti sahihi ya majaribio yote 
ya maabara yaliyofanywa chini ya usimamiza wa ZFDA.
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Mfumo kukubali kumuweka “Analyst” huyo huyo kuwa “Checker” kwa wakati 
mmoja kitu ambacho hakitakiwi kufanyika. Kutokana na mmoja anafanya kazi 
na mwengine anatakiwa aipitie kazi hiyo haiwezi kuwa sahihi kuwezekana 
kuwa mtu mmoja.

Mfumo kushindwa kuweka “analysis” kwa makundi yao (Dawa, Chakula 
na Vipodozi) na badala yake wanatokea wote kwa pamoja jambo ambalo 
linapelekea usumbufu na upotevu wa wakati wa kuwachagua.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZFDA kutatua changamoto hizi kwa haraka 
kwa kushirikiana na wadau mbali mbali kulingana na changamoto husika ili 
kuepusha athari zinazoweza kujitokeza ikiwa mapungufu hayo hayatatatuliwa 
kwa haraka.

4.1.22 KAMISHENI YA UTALII ZANZIBAR (ZTC)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Kamimeshi ya Utalii Zanzibar (ZTC) 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.22.1 Kutofanyika kwa ukaguzi wa ndani wa TEHAMA

Kwa Mujibu wa taratibu zilizo bora za sera za TEHAMA (ICT Policies Best 
Practises) zinahitaji mkaguzi wa ndani kufanya ukaguzi wa masuala ya TEHAMA 
kwa kutumia sera na miongozo ya kitaifa na kimataifa.

Ukaguzi ulibaini ya kwamba Kitengo cha ukaguzi wa ndani cha Kamisheni 
ya Utalii Zanzibar hakina utaratibu wa kufanya ukaguzi katika maeneo ya 
TEHAMA kwa lengo la kuhakikisha vifaa, miundombinu na mifumo ya TEHAMA 
ya Kamisheni inafanya kazi kwa mujibu wa vigezo na miongozo ya TEHAMA 
iliyopo.

Kutofanyika kwa ukaguzi wa ndani wa TEHAMA katika Kamisheni kunaweza 
kupelekea kujitokeza kwa hatari za kiusalama katika vifaa, miundombinu na 
mifumo ya TEHAMA, kwa mfano uhalifu wa mtandao, udukuzi, upotevu wa 
taarifa n.k.

Vile vile kunaweza kusababisha hasara kubwa kwa Serikali pindipo dosari 
za kiufundi zikitokea na kushindwa kubainika mapema na ukaguzi wa ndani 
katika mifumo na miundombinu ya TEHAMA.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Utalii Zanzibar kuhakikisha 
unafanya ukaguzi wa ndani wa masuala ya TEHAMA ili kuimarisha usalama, 
kuongeza ufanisi na weledi wa utendaji kazi wa mifumo na miundombinu ya 
TEHAMA ya Taasisi.

4.1.22.2 Uhaba wa Kompyuta kwa Kamisheni ya Utalii Pemba

Katika ukaguzi uliofanyika ilibainika kwamba Kamisheni ya Utalii Pemba ina 
idadi ya wafanyakazi 16 ambao hutekeleza majukumu yote ya kusimamia kazi 
za utalii kwa upande wa Pemba kupitia zana za kisasa kama vile kompyuta za 
afi si n.k.

Aidha, ukaguzi ulibaini kwamba kati ya kompyuta saba (7) zilizopo, kompyuta 
sita (6) ni nzima na kompyuta moja (1) mbovu. Hali hii imepelekea baadhi ya 
watumishi kukosa kompyuta za kufanyia kazi na kusababisha kujitokeza kwa 
usumbufu katika utendaji wa kazi zao.

Kuwepo kwa uhaba wa kompyuta za kufanyia kazi katika Kamisheni kunapelekea 
kuchelewa kumalizika kazi kwa wakati kutokana na kompyuta hizo kutumika 
kwa awamu, jambo ambalo linapelekea kupungua kwa ufanisi wa utekelezaji 
wa majukumu ya kazi kwa watumishi wa Kamisheni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Utalii kufanya tathimi ya mahitaji 
halisi ya vitendea kazi vyote muhimu ikiwemo Kompyuta na kutenga bajeti na 
fedha za kutosha kununua vitendea kazi vyote vinavyohitajika ili kuhakikisha 
kwamba kunakuwa na ufanisi na utoshelevu wa vitendea kazi katika Taasisi.

4.1.22.3 Kutokuwepo kwa bajeti ya Kitengo cha TEHAMA

Sera ya Serikali Mtandao Zanzibar ya mwaka 2012 kifungu nambari 4.8 
imezielekeza taasisi juu ya Utekelezaji wa ufanisi wa Serikali ya kielektroniki 
unategemea fedha za kutosha kutoka katika bajeti ya Taifa au msaada wa 
wafadhili, ambapo kila taasisi ya umma itatenga fedha za kutosha kwenye bajeti 
zake za kila mwaka kwa ajili ya manunuzi ya vifaa vya TEHAMA, matengenezo 
ya vifaa vya TEHAMA, mifumo na mitandao kwa ajili ya mabadiliko ya haraka 
ya Teknolojia.

Katika kitengo cha TEHAMA bajeti inasaidia mgawanyo sahihi wa rasilimali 
fedha kwenye kitengo, kurahisisha upimaji wa ufanisi wa kitengo, kuwezesha 
ufuatiliaji (monitoring) wa utendaji kazi wa kitengo, kusaidia uwekaji wa 
malengo, kuboresha ufanyaji wa maamuzi na kuongeza hamasa kwa 
wafanyakazi.
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Ukaguzi ulibaini kwamba Kitengo cha TEHAMA cha Kamisheni ya Utalii Unguja 
na Pemba hakikuwa na bajeti ya matumizi na usimamizi wa kitengo cha 
TEHAMA. Hivyo basi, Kukosekana kwa bajeti kunaweza kuwa na athari mbali 
mbali katika utawala wa kiteknolojia na Habari.

Kutokuwepo kwa bajeti ya Kitengo cha TEHAMA kunaweza kupelekea 
kutokezea athari  zifuatazo: -

• Kukidumaza Kitengo hicho kiutendaji na kusababisha kutokufi kia 
malengo yake ya kusaidia na kurahisisha utekelezaji wa majukumu ya 
Kitengo cha TEHAMA.

• Kukosekana kwa mafunzo ya mara kwa mara kwa watumiaji wa mifumo 
(system users) pindipo yanapotokezea mabadiliko ya uboreshaji na 
uimarishaji wa mifumo.

• kushindwa kuwajengea uwezo wataalamu wa ndani wa kitengo cha 
TEHAMA ili kuweza kusimamia na kuimarisha mifumo ya taasisi kwa 
kupitia wataalamu wa ndani.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Utalii kuzingatia maelekezo 
yaliyowekwa kwenye Sera ya TEHAMA ya Taifa kwa kutenga bajeti na fedha 
za kutosha kila mwaka kwa ajili ya kazi na mipango mikakati ya TEHAMA ili 
kuweza kufi kia malengo ya Serikali katika kuweka Serikali Mtandao kwenye 
utumishi wa umma.

4.1.22.4  Kutokuwepo kwa mfumo wa kielektroniki kwa ajili ya 
kuendeshea shughuli za uratibu na udhibiti utalii

Ukaguzi ulibaini kwamba Kamisheni ya Utalii Zanzibar haina mfumo wa 
kielektroniki kwa ajili ya kuendeshea shughuli za uratibu na udhibiti wa Utalii 
ili kuimarisha upatikanaji wa taarifa, uwazi, uwajibikaji pamoja na kuimarisha 
udhibiti wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali.

• Kukosekana kwa taarifa kamili na sahihi za hali ya utalii Zanzibar 
ikijumuisha ukubwa wa Sekta ya Utalii, mtawanyiko (demographic) 
wa huduma za utalii Unguja na Pemba, mchango halisi wa utalii 
katika uchumi wa Zanzibar, ukuaji wa Sekta ya Utalii na matarajio ya 
mchango wa utalii katika uchumi siku za mbeleni, takwimu sahihi na za 
kutegemewa za wadau wa Sekta ya Utalii nchini n.k.
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• Kukosekana kwa usahihi wa mahesabu ya tozo za malazi (accommodation) 
kwasababu ya kutumia njia za kawaida (manually) katika kutambua 
kiasi kinachotakiwa kulipwa watoa huduma za malazi.

• Kukosa ufanisi katika kazi jambo linalosababishwa na kufanya kazi zote 
kwa njia za kawaida (manually) na kupelekea kutumia muda mrefu 
kutekeleza kazi kidogo.

• Kukosekana kwa tija inayotarajiwa katika kuchangia ukuaji wa uchumi 
wa nchi kwa kuwa Zanzibar inategemea zaidi mchango wa Sekta ya 
Utalii katika uchumi wake.

• Udhibiti duni wa mapato yanayokusanywa na Kamisheni ya Utalii.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya utalii kutenga bajeti na fedha 
toshelevu zitakazoiwezesha Kamisheni ya Utalii kusanifu, kuunda na kutekeleza 
mfumo wa kielektroniki utakao zingatia majukumu ya msingi (core functions) 
ya Kamisheni na kuhakikisha kwamba mfumo huo unakuwa na uwezo wa 
kudhibiti ukusanyaji wa mapato kwa kutumia njia mbali mbali kama vile 
“Point of Sales Machine (PoS)”, mitandao ya simu (Mobile Network Operators–
(MNOs), Mabenki, na kwamba mfumo uunganishwe (integrated) na mifumo 
mengine muhimu kama vile ZANMALIPO, ZIDRAS, ZAN ID, NIDA, Uhamiaji 
n.k.

Aidha, kwa kuzingatia ukubwa wa mfumo huu ukaguzi unaushauri uongozi  wa 
Kamisheni ya Utalii Zanzibar kuhakikisha kwamba Serikali inapata thamani ya 
fedha zitakazowekezwa katika utekelezaji wa mradi huu kwa kuajiri mtaalamu 
aliyebobea katika masuala ya kusimamia utekelezaji wa miradi ya TEHAMA 
kama huu (Project Manager) ambaye atahakikiksha kwa Maslahi ya Serikali kwa 
upana wake yanazingatia kuanzia hatua za awali kabisa za kuandaa Zabuni, 
Mahitaji ya Taasisi na mahitaji ya watumiaji wa mfumo (Institution and User 
Requirement), mahitaji ya TEHAMA ya kitaalamu (ICT Technical requirements) 
pamoja na mahitaji ya Wadau wengine kama vile eGAZ – ZANMALIPO, ZCSRA 
– Zan ID, Wakala wa Usajili wa Biashara Zanzibar, ZRA – ZIDRAS, Baraza la 
usimamizi udhibiti wa utoaji wa Leseni n.k.
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4.1.22.5  Kutotumika kwa mfumo wa e-Offi ce katika Afi si za 
Kamisheni ya Utalii Pemba

Ukaguzi ulibaini kwamba Kamisheni ya Utalii Pemba bado hawajaanza kutumia 
mfumo wa kupokea na kutuma barua kwa njia ya mtandao (e-Offi ce) ili 
kufanikisha malengo ya Serikali yaliyokusudiwa (Serikali Mtandao) yenye nia 
ya kuongeza ufanisi na tija katika mawasiliano kwa njia ya barua na mzunguko 
wa mafaili licha ya matumizi ya mfumo huo kuendelea katika Afi si za Kamisheni 
Unguja tangu tarehe 21/09/2022. Hivyo basi kutotumia mfumo wa e-offi ce 
kwa taasisi ya Kamisheni ya Utalii Pemba kunapelekea kuzorotesha mpango 
wa Serikali wa kudumisha Serikali mtandao na kupambana kuondoa utendaji 
wa shughuli za kiserikali kwa njia ya “manual”.

Utendaji wa shughuli za kiserikali kwa njia ya “manual” kunaweza kupelekea 
athari mbali mbali kama vile uvujaji wa taarifa za Serikali, ucheleweshaji wa 
taarifa kwa kufi ka kwa wakati, upotevu wa taarifa unaweza kufanywa na 
watumishi ama kwa bahati mbaya au kwa kudhamiria.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Utalii kutekeleza miongozo 
hiyo halali ya Serikali inayotolewa na Wakala wa Serikali Mtandao kupitia Afi si 
ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora kwa kuhakikisha kwamba 
inaweka mazingira yote wezeshi kama vile kutoa mafunzo kwa watumiaji 
wote, kununua vifaa vyote vinavyohitajika na kufanya mawasiliano wa eGAZ 
ili kufungiwa mfumo kwa haraka iwezekanavyo.

4.1.22.6  Kutokamilika kwa wakati utengezaji wa Tovuti ya 
Kamisheni ya Utalii Zanzibar iliyogharimu zaidi ya 
shilingi 35,521,200

Tovuti za Serikali ni moja ya zana muhimu za TEHAMA zinazotumiwa na Taasisi 
katika kutoa taarifa kwa umma kuhusiana na huduma mbali mbali zinazotolewa 
na taasisi husika.

Mnamo tarehe 21/06/2022 Kamisheni ya Utalii Zanzibar ilisaini hati ya 
makubaliano ya mkataba na Kampuni ya M/s Falnet Group of Technologies 
Limited kwa ajili ya utengenezwaji wa Tovuti ya Kamisheni kupitia Zabuni 
namba SMZ/JO2/CT/DP/2021-22/01 yenye thamani ya shilingi 35,521,200 
ambapo Mtoa Huduma alitakiwa kukamilisha kazi hiyo na kukabidhi Tovuti 
kwa Kamisheni ndani ya miezi mitatu (3) ambapo ni tarehe 20/08/2022.
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Hadi ukaguzi unakamilika, zaidi ya miezi 15 Tovuti hiyo haijakamilika na bado 
ipo katika majaribio (testing) ili kubaini mapungufu na kuyafanyia kazi.

Kuchelewa kukamilika kwa mradi huo kunapelekea kuwanyima fursa wadau 
mbali mbali wa Kamisheni ya kupata taarifa za msingi kuhusiana na taarifa 
muhimu zinazohusu Kamisheni.

Aidha, kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Muongozo wa Utengenezaji, 
Uendeshaji na Usimamizi wa Tovuti za Serikali, toleo la 1.0 mwaka 2022, 
ambapo aya ya 7.1 inaelekeza kuwa tovuti zote zihifadhiwe kwenye kituo kikuu 
cha kuhifadhi taarifa cha Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Utalii Zanzibar kuhakikisha 
unamsimamia kwa karibu Mtoa Huduma (M/s Falnet Group of Technologies 
Limited Company) na kulinda maslahi mapana ya Serikali kwa kutekeleza 
vipengele vya Mkataba hususani katika vipengele vya adhabu inayotokana na 
kutokamilisha utakelezaji wa mkataba kwa wakati.

Aidha, Kamisheni inashauriwa kuhakikisha kwamba Tovuti hii inakidhi matakwa 
ya Ubora na vigezo vyote kama vilivyotolewa katika Muongozo wa Utengezaji, 
Usimamizi na Wendeshaji wa Tovuti za Serikali Zanzibar, 2022.

Kwa upande mwingine, kwa kuwa muda wa mkataba huu umekwishapita 
ukaguzi unaushauri uongozi wa Kamisheni ya Utalii kufuata hatua za kisheria 
ili kuhuisha mkataba husika ili kwamba uwe halali mbele ya macho ya Sheria 
kwa kuwa ikitokea kuna mgogoro wowote Serikali haitakuwa na nguvu za 
Kisheria kwenda Mahakamani au katika vyombo vyengine vya kutoa haki na 
kupelekea kupoteza haki zake na kupata hasara.

4.1.23  OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA SERIKALI ZA MITAA 
NA IDARA MAALUM ZA SMZ

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Ofi si ya Rais Tawala za Mikoa Serikali za 
Mitaa na Idara Maalum za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa 
kwa kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika 
kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.
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Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.23.1  Kutokuwepo kwa ushahidi wa Umiliki wa mfumo mpya 
wa MUTM

Mfumo Mpya wa MUTM umepatikana kupitia Mkataba wa Matengenezo 
ya Mfumo uliofungwa baina ya Chuo cha Mipango (IRDP) Mwanza (Mteja) 
pamoja na Kampuni ya Jam Solution (Mtoa Huduma) kwa thamani ya shilingi 
350,000,000 ambapo mkataba  huo ulitiwa saini tarehe 06 Septemba 2022.

Kwa kuzingatia mifumo ya TEHAMA ni mali na inapaswa kuwekwa katika 
daftari la Mali za Kudumu, ukaguzi umebaini kuwa utaratibu uliotumika ni 
kinyume na kifungu Nambari 62 na 64 cha Sheria nambari 6 ya Msajili wa 
Hazina na Usimamizi wa Mali za Umma ya 2021, ambapo inaelekeza taasisi 
za Umma kutumia mbinu sahihi za upatikanaji wa mali za umma na kutunza 
nyaraka zinazothibitisha kuwa mali zinamilikiwa kisheria.

Kwa kuzingatia kwamba Mkataba haujaitambua Wizara kama ni mmiliki halali 
wa mfumo huo, ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara, kuanzisha mchakato 
wa kupata umiliki kutoka kwa IRDP aliyeingia Mkataba wa utengenezaji wa 
mfumo huo ili kuutambua mfumo huo kama Mali ya Umma ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa mujibu wa Sheria ya Msajili wa Hazina na Usimamizi 
wa Mali za Umma.

4.1.23.2  Kutokuwepo kwa Kifungu cha Uanzishwaji wa 
Makubaliano ya “Escrow”

Ukaguzi umebaini kwamba mkataba wa Utengenezaji wa Mfumo mpya wa 
MUTM haukujumuisha kipengele cha Uanzishwaji wa Makubaliano ya Escrow, 
ambapo ni makubaliano ya kulinda na kutunza viasili vya mifumo kwa Wakala 
wa Escrow hadi kukamilika kwa utekelezaji wa mkataba wa utengenezaji wa 
mifumo hiyo.

Kushindwa kusimamia ulinzi na usalama wa viasili vya mfumo mpya wa 
MUTM, kunatoa fursa kwa mtengenezaji wa mifumo (Jam Solution) kuendelea 
kuvitumia (re-uses) viasili hivyo kwa kuviboresha (customization) kwa ajili ya 
manufaa ya kibiashara.

Ili kudumisha uendelevu wa mfumo wa MUTM, ukaguzi unaushauri uongozi wa 
Wizara ya TAMISEMIM kwa kushirikiana na Chuo cha Mipango (IRDP) kufanya 
maboresho ya Mkataba kwa kuweka nyongeza ya kifungu cha uanzishwaji wa 
Makubaliano ya Escrow ili kuhakikisha usalama na upatikanaji wa viasili vya 
mfumo wa MUTM wakati itakapohitajika.
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4.1.23.3  Kutokubainishwa kwa uwazi wa Hakimiliki ya ubunifu 
wa viasili vya mfumo (source codes)

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kifungu nambari 4 cha mkataba wa 
utengenezaji wa mfumo mpya wa MUTM hakijatosheleza katika kubainisha 
Hakimiliki ya viasili vya mfumo uliotengenezwa.

Kutokubainisha umiliki wa viasili vya mifumo, kunatoa fursa kwa mtengenezaji 
(Jam Solution) kuendelea kuwa na udhibiti wa mfumo hadi baada ya kumalizika 
kwa utekelezaji wa mkataba huo.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Viwango vya Utengezaji, Upatikanaji, 
Uendeshaji na Utunzaji wa Mifumo ya Serikali Mtandao (Hati Na. eGAZ/EXT/
ESG/003), aya nambari 2.2.2.1.3 ambapo inaelekeza mkataba lazima uwe na 
kifungu kinachotoa umiliki wa viasili vya programu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya TAMISEMIM kuhakikisha unazingatia 
ulinzi wa hakimiliki ya viasili vya mfumo mpya wa MUTM katika mkataba kama 
ilivyoelekezwa kupitia kifungu nambari 3(1)(b) cha Sheria ya Hakimiliki ya 
Zanzibar ya 2003,  pamoja na muongozo wa viwango kupitia hati nambari 
eGAZ/EXT/ESG/003.

4.1.23.4  Kutokufanyika kwa zoezi la uhamisho wa data (Data 
Migration) kwa ajili ya matumizi ya mfumo mpya wa 
MUTM

Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa mfumo mpya wa Ukusanyaji wa taarifa za Mapato 
(MUTM) ulioanza kutumika kuanzia Septemba 2023, lakini hadi ukaguzi 
unakamilika zoezi la uhamisho wa data halijafanyika.

Hali hiyo imepelekea kuwa na mifumo miwili (2) ya taarifa za mapato kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024, ambapo MUTM ya zamani itaripoti taarifa za 
mapato ya mwezi wa Julai hadi Agosti, 2023 na MUTM mpya itaripoti taarifa za 
mapato mwezi wa Septemba, 2023 hadi 30 Juni, 2024 kufanya hivyo kunaweza 
kuzalisha taarifa za mapato zisizo na usahihi na kupelekea kuwapotosha 
watumiaji wa taarifa hizo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya TAMISEMIM kuhakikisha kwamba 
zoezi la uhamisho wa data za mfumo linatekelezwa ipasavyo kwa ajili ya 
kuwezesha mfumo wa MUTM mpya uliyopo sasa, kuzalisha taarifa za mapato 
yaliyokusanywa kupitia MUTM ya zamani na hivyo kuepusha matumizi ya 
mifumo miwili kwa wakati mmoja.
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4.1.23.5  Kuwepo kwa akaunti zisizo na wamiliki (generic 
accounts)

Katika kupitia watumiaji, ukaguzi umebaini kuwepo kwa akaunti zinazotumika 
kuufi kia mfumo ambazo hazibainishi watumiaji halisi wanaomiliki akaunti hizo.

Kuwepo kwa akaunti hizo, kunatoa fursa kwa mtu yoyote kuzitumia (shared 
account) na kuingia ndani ya mfumo, na inapelekea kushindwa kubainisha 
mtu halisi aliyeitumia akaunti hiyo kufanya miamala isiyostahiki kwa ajili 
ya kumuwajibisha. Jedwari lifuatalo linaonyesha hali halisi ya akaunti 
zisizotambulika

Jadweli Nambari 46 :  Akaunti zisizotambulika ndani ya mfumo wa 
MUTM

S/N UserID Jina Kamili Mtumiaji Jukumu Taasisi Hali
1 0T9Z23 MAPATO MAPATO MAPATO mapatomaghb@tamisemim.go.tz Mkusanyaji BARAZA LA MANISPAA MAGHARIB B active
2 2E8RRH MAPATO MAPATO MAPATO mapatowete@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MJI WETE active
3 75ZHDN MAPATO MAPATO MAPATO mapatomicheweni@tamisemim.go.tz Afisa mapato HALMASHAURI YA WILAYA MICHEWENI active
4 8XJFC4 MAPATO MAPATO MAPATO mapatochake@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MJI CHAKECHAKE active
5 CHSK35 MUANGALIZI  MAGH B muangalizimaghb@tamisemim.go.tz Muangalizi msaidizi BARAZA LA MANISPAA MAGHARIB B active
6 CX1XZT MAPATO MAPATO MAPATO mapatomjini@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MANISPAA MJINI ACTIVE
7 G7VS8P ADMIN ADMIN ADMIN adminmagha@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MANISPAA MAGHARIB A active
8 G9L0KJ MAPATO MAPATO MAPATO mapatokaska@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MJI KASKAZINI A active
9 J0DKC4 ADMIN ADMIN ADMIN adminmjini@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MANISPAA MJINI active

10 U2SKND MUANGALIZI  MKUU info@tamisemim.go.tz Muangalizi mkuu OR-TAMISEMIM active
11 VX450H ADMIN ADMIN ADMIN adminmaghb@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MANISPAA MAGHARIB B active
12 X12S6I MAPATO MAPATO MAPATO mapatomagha@tamisemim.go.tz Afisa mapato BARAZA LA MANISPAA MAGHARIB A ACTIVE

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara, Mabaraza ya Manispaa, Miji na 
Halmashauri kuhakikisha kwamba kila mtumiaji anasajiliwa kwa kutumia 
utambulisho wake halisi, ili kubainisha watumiaji watakaotumia vibaya akaunti 
zao kwa ajili ya uwajibikaji.

4.1.23.6  Kutokuwepo kwa sera za usimamizi wa mashine za POS 
(Ving’amuzi)

Mfumo wa MUTM umeunganishwa na kufanya kazi katika mashine za POS 
(Ving’amuzi) zinazotumiwa na wakusanyaji wa mapato (collectors).

Ukaguzi umebaini  jumla ya POS 371 zinafanyakazi bila ya kuwepo kwa sera za 
usimamizi ambazo zinatoa muongozo wa namna bora ya utumiaji wa mashine 
hizo.

Kutokuwepo kwa sera za usimamizi wa mashine za POS, zinazoweka udhibiti 
wa miongozo (directive controls) kunatoa nafasi ya matumizi mabaya ya 
mashine hizo na kupelekea upotevu wa fedha za makusanyo ya mapato.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuandaa sera za usimamizi wa matumizi 
bora ya mashine za POS kwa lengo la kuweka udhibiti imara katika matumizi 
ya mashine hizo ili kuongeza ufanisi katika kukusanya mapato katika Mabaraza 
ya Manispaa, Miji na Halmashauri.

4.1.23.7  Kuwepo kwa mashine za POS zinazotumika bila ya 
kuthibitika katika mfumo wa MUTM

Katika ukaguzi, tumebaini kuwepo kwa mashine za POS zilizosajiliwa ambazo 
hazina nambari ya siri (secretcode) inayotumika kuthibitisha (validate) uwepo 
wa mfumo wa MUTUM ndani ya mashine hizo.

Kuwepo kwa dosari hiyo, kunatoa taaswira ya kwamba mashine hizo zinaweza 
kutumika kukusanya mapato kwa mfumo mwengine na hivyo taarifa za mapato 
kutokuonekana katika mfumo wa MUTM.

Jadweli Nambari 47:  Mashine za POS zinazofanyakazi ambazo 
hazijathibitishwa kupitia mfumo wa MUTM

s/n posid imeinumber secretcode pstatus instituteid installcode Institution 
1 22 359457090850818 NULL active 1627039650094 E856Y Manispaa ya Magharibi B
2 33 359457090844076 NULL active 1627039292863 TKV0P Manispaa ya Magharibi A
3 247 353007063320756 NULL active 1627819993457 6OYWU Baraza la Mji Chakechake
4 376 861899059832686 NULL active 1627820028474 M4SE7 Baraza la Mji Kaskazini A
5 380 861899059832769 NULL active 1627820028474 YCEHC Baraza la Mji Kaskazini A
6 404 862595062903238 NULL active 1627819746330 RIGP6 Halmashauri W/  Kusini

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara, Mabaraza ya Manispaa, Miji na 
Halmashauri kufanya zoezi la mapitio ya mashine za POS ili kuhakikisha 
kwamba POS zote zinasoma mfumo wa MUTM na kuripoti taarifa za mapato 
yaliyokusanywa kama ilivyokusudiwa.

4.1.24 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Ofi si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.
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Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.24.1 Kukosekana kwa Mpango rasmi wa kufanya mabadiliko 
katika mifumo ya TEHAMA ya OCGS (Systems Change 
Management Plan)

Mpango wa kufanya mabadiliko hutumika kama ramani ya kuongoza ufanyaji 
wa mabadiliko yoyote kwenye mifumo ya TEHAMA na Teknolojia nyengine, hili 
lina umuhimu mkubwa kwa kuwa mabadiliko ya aina yoyote yanaweza kuleta 
matokeo yasiyotarajiwa kwenye utendaji kazi wa mifumo kwenye Taasisi na 
kuondoa ufanisi na tija na wakati mwengine kusababisha hasara hususani 
pale ambapo mabadiliko husika yasiposimamiwa na kuratibiwa vyema kwa 
viwango bora kubalifu vya TEHAMA.

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.2.2.3(i), (ii), (iv), (v) na (vi) cha Mwongozo 
wa Maendeleo, Upataji, Uendeshaji na Utunzaji wa Maombi ya Serikali 
Mtandao Tanzania hati ya Nambari eGA/EXT/APA/006 ambayo inaitaka Taasisi 
ya umma inayoanza kupokea usaidizi wa matengenezo inapaswa kuhakikisha 
kuwa mabadiliko yoyote, kama vile hitilafu na kurekebisha hitilafu, kusanikisha 
‘patches’ na uboreshaji hufanywa kwa mujibu wa mchakato wa usimamizi wa 
mabadiliko na hunakiliwa ipasavyo.

Ukaguzi umebaini kuwa OCGS haina mpango huo jambo linalopelekea uwepo 
wa hatari kubwa za kuingia katika matatizo yanayoweza kusababishwa na 
ufanywaji wa mabadiliko bila ya kuzingatia miongozo ya Serikali.

Kutokuwepo na mpango wa kusimamia mabadiliko yanayofanyika katika 
mifumo kunaweza kusababisha kujitokeza kwa changamoto nyingi za 
kiutendaji zitakazopelekea mifumo ya Afi si kutofanya kazi kwa ufanisi kama 
ilivyokusudiwa jambo ambalo linaweza kusababisha kukosekana usalama 
wa taarifa, upotevu wa taarifa, kuharibika kwa mifumo na hatimae kuingiza 
hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa OCGS kusimamia utengenezaji wa mpango 
wa kufanya mabadiliko kwenye mifumo ya TEHAMA ikiwemo Tovuti ya OCGS 
kwa kuzingatia miongozo ya Kitaifa na Kimatarifa na vilevile kuhakikisha 
kwamba mpango huo unazingatiwa kwenye mabadiliko yote yanayofanyika 
kwenye TEHAMA ikijumuisha kufanya uimarishaji wa mifumo kupitia “updates 
and upgrades” au kubadilisha “codes”, kubadilisha mfumo n.k.
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4.1.24.2  Kukosekana kwa Muongozo wa kukabiliana na hali 
ya dharura (Emergency Responce Procedures and 
Processes)

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.2(6)(1) cha Muongozo wa Serikali Mtandao 
Tanzania kinachohusiana na Viwango vya Usanifu wa Usalama na Miongozo ya 
Kitaalamu wa 2017  ‘Security Architecture-Standars and Technical 
Guidelines:2017’ ambacho kinaitaka Taasisi za Umma kuhakikisha kuwa 
kuna Muongozo wa kukabiliana na hali ya dharura inayoweza kujitokeza ili 
kuhakikisha mwitikio unaofaa wa tukio unaweza kuhamasishwa inapohitajika.

Ukaguzi umebaini kwamba OCGS haina muongozo wa kukabiliana na dharura 
mbali mbali zinazoweza kujitokeza katika mazingira ya kazi jambo ambalo ni 
kinyume na matakwa ya miongozo ya Tanzania. Hata hivyo wakati wa ukaguzi 
tuliarifi wa kuwa wafanyakazi wanaripoti tukio kupitia simu au kuhudhuria ofi si 
ya TEHAMA.

• Wafanyakazi wa kitengo cha TEHAMA wanaweza kupoteza muda kutafuta 
njia sahihi za kushughulikia dharura au tukio la kimtandao.

• Wafanyakazi wanaweza kuwa hawajui jinsi ya kushughulikia dharura 
vizuri bila mwongozo wa wazi.

Ukaguzi unaishauri OCGS kusimamia utengenezwaji wa muongozo wa 
kukabiliana na hali ya dharura ambayo inaweza kutokea katika maeneo mbali 
mbali ya TEHAMA ili kuwasaidia wafanyakazi kwenye harakati zao za kila siku.

4.1.24.3 Dosari za kiusalama zilizobainika katika Chumba cha 
Mitambo (Server Room)

Ukaguzi ulitembelea katika chumba cha Mitambo (Server Room) cha OCGS 
Unguja ambapo chumba hicho vile vile hutumika kusimamia na kuendesha 
mitambo ya kamera za ulinzi (CCTV Camera) zilizofungwa kwa ajili ya kuweka 
usalama wa Afi si.

Kwa mujibu wa muongozo wa kimataifa ISO 27002:2013 kifungu nambari 
11.1.2 ambacho kinaelezea chumba cha sava kinapaswa kulindwa na udhibiti 
sahihi wa kuingia ili kuhakikisha kwamba ni wafanyakazi walioidhinishwa tu 
wanaoruhusiwa kuingia. Wakati wa ukaguzi tumebaini mambo tofauti kama 
yalivyoainishwa hapo chini:-
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i.  Kutokuwepo kwa kitabu cha kumbukumbu ‘A physical log book’ wala vifaa 
vya biometrikia jambo ambalo limepelekea tarehe na saa ya kuingia na 
kutoka kwenye chumba cha seva kutorikodiwa. Hii inapelekea udhibiti 
duni wa kuingia na kutoka kwenye chumba cha Seva.

ii.  Kiyoyozi (AC) kilichopo kwenye chumba cha sava kutofanya kazi 
ipasavyo. Hii hupelekea kiyoyozi (AC) kujizima wenyewe mara kwa 
mara, na wakati mwingine, inachukua muda mkubwa kuwasha upya, 
na kusababisha chumba kuwa na joto.

iii.  Mlango wa chumba cha seva ulioko sio madhubuti kwa ajili ya kudhibiti 
ufi kiaji usioidhinishwa. Mlango huo wa Seva umetengenezwa kwa 
mbao pamoja na paneli za kioo, hivyo huruhusu kuonekana ndani ya 
chumba kutoka nje. Hivyo mtu yoyote akiwa na funguo ya chumba cha 
sava anaweza kuingia bila kikwazo chochote na kuweza kufanya uhalifu 
kama uharibifu au wizi.

iv.  Kutokuwepo kwa kigunduzi cha moto ‘fi re detector’ ndani ya chumba 
cha seva badala yake kigunduzi cha moto kipo nje ya chumba cha seva
na vile vile kutokuwepo kwa vitambua unyevu Kiotomatiki ‘Automatic 
moisture detectors’.

v.  Dari la chumba cha seva hufanya unyevu unyevu na kupelekea kila 
baada ya muda kubadilishwa kwa dari hilo.

vi.  Hakuna taratibu zilizoainishwa za wageni na orodha ya watumiaji 
walioidhinishwa kuingia kwenye chumba cha seva.

vii.    Kukosekana kwa mchoro wa miundombinu ya mtandao unaoakisi hali 
halisi (Updated Network Diagram) and As Built Document. Kupitia 
majadiliano tulifahamishwa kuwa aliyejenga jengo na waliofunga 
mtandao hawakuelewana mwisho wa kazi, ndiyo maana taarifa 
na nyaraka nyingi hazipo kama vile ‘As-Built Infrastructure 
Document na Wiring ‘iliyoidhinishwa na mchoro wa mpangilio 
wa mtandao ikiwa ni pamoja na Orodha ya Nodi.

viii.  Kutokuwepo kwa daftari la kusajili rasilimali za TEHAMA, kunapelekea 
uwezekano wa kuondolewa vifaa vya TEHAMA bila ruhusa kutoka 
kwenye chumba cha seva au ofi si yote kwa ujumla.
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Kuwepo kwa dosari hizo kunaweza kusababisha ugumu katika kufuatilia 
shughuli na kuchunguza matatizo kwenye chumba cha sava, vile vile joto 
lililoongezeka linaweza kuathiri utendaji na ufanisi wa vifaa vya chumba cha 
seva, pamoja na kusababisha hatari ya usalama na upotevu wa data.

4.1.25 MAHAKAMA YA ZANZIBAR

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mahakama ya Zanzibar kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, taratibu na vigezo 
vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.25.1  Kushindwa kutekeleza Sera ya Haki Mtandao (e-Jusice 
policy)

Haki Mtandao (e-Justice) ni njia ya utowaji wa huduma za Mahakama kupitia 
mitandao ya kielektroniki ambapo inamuwezesha Jaji au hakimu kuendesha 
mashauri na wananchi kupata haki zao mahakamani kupitia mifumo ya 
TEHAMA.

Ukaguzi umebaini kuwa Mahakama imeshindwa kutekeleza sera ya Haki 
Mtandao (e-Justice policy) ambapo imeainisha mipango mikakati ya utowaji 
wa huduma kupitia mifumo ya kielektroniki.

Kuwepo kwa dosari hiyo kunapelekea Mahakama kuonekana kushindwa 
kufanya mabadiliko ya uendeshaji wa huduma zake kutoka katika hali ya 
kawaida (manual) kwenda katika mifumo ya kielektroniki kama ilivyoelekezwa 
kupitia sera ya Haki Mtandao.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mahakama kufanya mapitio ya sera ya Haki 
Mtandao na kuifanyia maboresho ili kuhakikisha mipango mikakati ya TEHAMA 
inatekelezwa ipasavyo ili kufi kia lengo la upatikanaji wa huduma za Mahakama 
(Haki) kupitia mitandao ya kielektroniki.

4.1.25.2  Kutokutumika kwa Mfumo wa Usimamizi wa Mashauri 
(CMS)

Ukaguzi ulifanya mapitio ya mfumo wa CMS na kubaini kuwa Mahakama 
haijaanza kuutumia mfumo huo na badala yake kazi za usimamizi na uendeshaji 
wa mashauri zinatekelezwa kwa njia ya kawaida (Manual).
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Kuwepo kwa dosari hiyo, kunamaanisha kuwa Mahakama imeshindwa 
kubadilisha mfumo wa utowaji wa huduma zake kupitia mifumo ya kielektroniki 
wa CMS kama ilivyoelekezwa katika sera ya Haki Mtandao (e-Justice policy), 
ili kuharakisha upatikanaji wa haki kwa wakati uliopangwa kwa mujibu wa 
Waraka Nambari 1 wa Jaji Mkuu wa 2018.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mahakama kufanya mapitio ya mfumo wa CMS 
na kuufanyia maboresho kwa mujibu wa mahitajio ya Mahakama ili kuwezesha 
mfumo huo kutumika katika utekelezaji wa sera ya Haki Mtandao (e-Justice) 
kwa kuwawezesha wananchi kupata haki kwa wakati.

4.1.25.3  Kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu ndani ya 
mfumo wa ZanWakili

Ukaguzi umebaini kuwa kila mtumiaji wa ndani ya Mahakama ameunganishwa 
kuwa Msimamizi wa mfumo (System Admin), hali hiyo inamuwezesha 
kutekeleza jukumu la kukaguwa nyaraka na kuidhinisha maombi ya kuwa 
Wakili wa Mahakama ya Zanzibar.

Kuwepo kwa dosari hiyo, kunapelekea mtendaji yoyote aliyesajiliwa katika 
mfumo huo kutekeleza jukumu la Mrajisi wa Mahakama kwa kuidhinisha 
maombi ya Uwakili, na Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 19 
cha Sheria ya Mawakili Zanzibar ya mwaka 2020, ambapo inaelekeza kwamba 
Mrajisi wa Mahakama ndiye mwenye mamlaka ya kumsajili na kumuidhinisha 
mtu kuwa Wakili wa Mahakama ya Zanzibar.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mahakama kuzingatia mgawanyo wa 
majukumu katika utowaji wa haki za kuufi kia mfumo (access right), ili kila 
mtumiaji aweze kutekeleza majukumu yake ndani ya mfumo kwa mujibu wa 
nafasi yake.

Hivyo, kwa watumiaji wanaostahiki kupitia nyaraka na kuidhinisha maombi ya 
uwakili watengezewe na kupewa haki yao (access right), na watumiaji ambao 
ni wasimamizi wa mfumo wabakie na haki ya kusimamia uendeshaji wa mfumo 
pekee. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 48:  Orodha ya watumiaji wa ndani (internal users) 
ambao wamepewa haki ya kuwa wasimamizi 
wa mfumoUserID First name Middle name Last name Email Phone Prv Status

1 Hafidh Malik Ali hafidhm18@gmail.com 255719606436 Admin Active

2 Harusi Sadiq Rashid rashidharusi85@gmail.com 255773526738 Admin Active

3 Mwanaid Ibrahim Mahmoud mahmoudmwanaidibrahim@gmail.com 255718552434 Admin Active

4 ASIYA AMOUR ISSA asyaamour751@gmail.com 255714209025 Admin Active

5 ABDILLAHI MOHAMED NAIM ubaydi91@gmail.com 255713335513 Admin Active

6 Farhat Yussuf Mwinyi farhaty72@gmail.com 255779029772 Admin Active

7 Salha Saad Mbarouk salinka2@yahoo.com 255768087252 Admin Active

8 JAMILA SAID KASSIM jamilasaid991@gmail.com 255778152471 Admin Active

9 Biubwa Hassan Fadhil biubwahasfadhil@gmail.com 255628985847 Admin Active

10 Mbarouk Khamis Omar mbarouk8@yahoo.com 255716468502 Admin Active

11 Valentina A Katema registrar@judiciaryzanzibar.go.tz 255714605557 Admin Active

12 BALU LADA BALU ladanyo007@gmail.com 255629899459 Admin Active

13 Rahma Kassim Sultan rahma.sultan@judiciaryzanzibar.go.tz 255774683398 Admin Active

14 Ashura Ali Mohamed ashuramohamed91@gmail.com 255629227188 Admin Active

15 Mhe. Khamis Ramadhan Abdallah cj@judiciaryzanzibar.go.tz 255777428094 Admin Active

16 Salum Hassan Bakar salum.bakar@judiciaryzanzibar.go.tz 255777429290 Admin Active

4.1.25.4  Mfumo unashindwa kumtambua mtumiaji aliyeidhinisha 
ombi la mtu kuandikishwa kuwa Wakili wa Mahakama 
ya Zanzibar

Katika kupitia udhibiti wa mfumo, tumebaini kuwa mfumo hauwezi kunasa 
taarifa za mtumiaji aliyeidhinisha maombi ya mtu anayetaka kuandikishwa 
kuwa wakili wa Mahakama ya Zanzibar.

Kuwepo kwa dosari hiyo, kunapelekea mfumo kushindwa kutoa ushahidi wa 
kubainisha mtendaji aliyefanya miamala isiyostahiki wakati wa kuchakata 
maombi ya uwakili ndani ya mfumo kwa ajili ya uwajibikaji (accountability).

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mahakama kuhakikisha kwamba mfumo 
unazingatia kunasa taarifa za shughuli zinazofanywa na watumiaji (activity 
logs), ili kuweka kumbukumbu za matukio kwa ajili ya kukagua na kubainisha 
dosari za kiutendaji pamoja na kutumika kama ushahidi kwa ajili ya uwajibikaji.
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4.1.25.5  Mawakili walioorodheshwa, waliandikishwa kwa 
kutumia nambari za simu na baruapepe za kubuni

Ukaguzi ulifanya uchambuzi wa taarifa za mfumo na kubaini kwamba zaidi 
ya mawakili 1,100 walioandikishwa walikuwa na anuani ya baruapepe 
“advocates_system@gmail.com” pamoja na nambari ya simu “255000000000” 
zinazofanana na zisizo na uhalisia.

Kuwepo kwa dosari hiyo, kunatoa taaswira ya kwamba mfumo hauna udhibiti 
wa kulinda uadilifu wa taarifa zinazoingizwa (data integrity) na kupelekea 
mfumo kuzalisha ripoti zisizo sahihi (mislead) kwa watumiaji watakaozihitaji 
kuzifanyia maamuzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mahakama kufanya maboresho ya mfumo kwa 
kuweka udhibiti wa uthibitishaji wa data (data validation control) ili kulinda 
usahihi na kutokujirudia kwa taarifa zinazoingizwa. Aidha, ukaguzi unashauri 
kwa zoezi la utakatishaji wa data (data cleaning) kufanyika ili kuziboresha 
taarifa za mawakili walioandikishwa na hatimae kuwa katika usahihi na uhalisia.

4.1.25.6  Mfumo kushindwa kutengeneza (generate) Nambari ya 
Utambulisho ya wakili (Roll Number) kiotomatiki

Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa ZanWakili unashindwa kuzalisha nambari ya 
utambulisho wa wakili (roll number) na badala yake wakili hupatiwa nambari 
hiyo nje ya mfumo (manually) kulingana na nambari iliyokuwepo katika daftari 
la orodha ya mawakili (roll book).

Hali hiyo inapelekea kushindwa kuwatafuta (searching), kuwabainisha 
(identifying) na kuwathibitisha (verifying) mawakili/vakili halali walioandikishwa 
na Mahakama kupitia mfumo huo kwa kutumia nambari zao za uwakili endapo 
itahitajika. Vile vile inaweza kusababisha nambari moja ya utambulisho kupewa 
zaidi ya Wakili mmoja jambo ambalo litapelekea kushindwa kumtambua wakili 
husika wakati wa kutafuta taarifa zake ndani ya mfumo huo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mahakama ya Zanzibar, kufanya maboresho 
ya mfumo wa ZanWakili kwa kujumuisha utowaji wa nambari kiotomatiki kwa 
wakili aliyeandikishwa ili kuweza kutunza kwa ufanisi orodha ya mawakili / 
mavakili kama ilivyoelekezwa katika kifungu nambari 21 cha Sheria ya Mawakili 
Zanzibar ya 2020.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

283

4.1.26 MAMLAKA YA USAFIRI BAHARINI ZANZIBAR (ZMA)

Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023 umefanywa kwa kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika kulingana na viwango vya kitaifa 
na kimataifa.

Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi

4.1.26.1  Udhibiti duni katika chumba cha Seva cha Mamlaka ya 
Usafi ri Baharini Zanzibar (ZMA)

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa udhibiti duni wa chumba cha Seva ambapo 
chumba cha Seva hakina udhibiti wa moja kwa moja wa moto (automatic 
fi re suppression system), vile vile kutokuwepo kwa Kamera za ulinzi (CCTV 
Camera) na mlango wa kuingilia katika chumba cha Seva upo katika hali dhaifu.

Hali hii ni kwenda kinyume na miongozo ya viwango bora kubalifu vya kimataifa. 
Vile vile hali hii inaweza kuleta athari mbalimbali ikiwemo hatari ya Upotezaji 
wa Vifaa, kuvuja kwa habari Nyeti, kuharibika na kupotea miundombinu na 
rasilimali za TEHAMA. Aidha, inaweza kusababisha kuongezeka kwa hatari za 
kiusalama wa taarifa na usiri.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar (ZMA) 
kuchukuwa hatua ili kuweza kutatua changamoto hii iliyojitokeza.

4.1.26.2 Udhaifu katika mfumo wa kusajili Meli na Mabaharia 
(Vessels & Seafarers Registration Systems)

Ukaguzi wetu umebaini uwepo wa udhaifu katika mfumo wa kusajili Meli na 
Mabaharia (Vessel & Seafarers Registration System) ambapo mapungufu hayo 
yameorodheshwa kama ifuatavyo:-

• Kukosekana kwa mpangilio mzuri wa kutoa Ripoti za Vyombo 
vya Baharini

Ukaguzi umebaini Ripoti zinayotolewa katika mfumo wa Kusajili meli (Vessel 
Registration System) hazitenganishi Meli za ndani, Meli za nje na vyombo 
vidogo vidogo na badala yake hutoa ripoti mchanganyiko.

Hali hii inapelekea changamoto kubwa kwa watendaji pale wanapohitaji ripoti 
za vyombo mahsusi kutoka kwenye mfumo.



2022 - 20232022 - 2023

Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi za SMZ kwa mwaka wa fedha 2022/2023

OFFF
CCE

O
F

TH
E

CO
NT

ROLLER AND AUDITOR

GEN
ER

A
R

A
R

L
ZA

N
ZIIBBAR

284

• Ripoti haziwezi kuchuja (Filtering) meli zilizo Hai (Active) na 
zilizokwisha muda (Expired)

Ukaguzi umebaini kuwa Ripoti za ujumla za mfumo wa kusajili meli, haziwezi 
kuchuja meli zote zilizo Hai (Active) na zilizokwisha muda (Expired), meli zote 
zinaonekana katika hali mchanganyiko, ripoti hizi zinapatikana katika ripoti 
mjumuisho (Custom Report).

Changamoto hii inapelekea kushindwa kuweza kuchanganua ripoti hizi na 
kufatilia kwa hatua meli zilizokwisha muda.

• Kuruhusu kujirejea kwa majina ya Meli ndani ya mfumo
Ukaguzi umebaini mfumo wa Usajili wa Meli kuruhusu kusajili Meli zenye 
majina sawa (Vessel Name Duplication).

Hali hii husababisha ndani ya mfumo kuwa na majina ya meli yaliyojirejea na 
hivyo kupelekea kwa mtumiaji kufanya makosa wakati wa ujazaji wa taarifa za 
meli husika au kutoa ripoti zenye makosa.

• Ripoti za mjumuisho haziwezi kutolewa “export” ndani ya 
mfumo wa kusajili meli

Ukaguzi umebaini kuwa mfumo wa kusajili meli, hauwezi kutoa “export” ripoti 
mjumuisho “custom report” ndani ya mfumo.

Watendaji wanapochuja na kupanga ripoti “Filtering & Sorting” ndani ya 
mfumo wanashindwa kuzitoa ripoti hizo baada ya kuzichuja.

Hali hii inapelekea watendaji na watumiaji wa mfumo kushindwa kuzitumia 
ripoti hizo nje ya mfumo kwa kufanya uchambuzi.

• Mfumo kushindwa kutafuta taarifa za baharia (Searching) kwa 
kutumia Hati ya kusafi ria (Passport)

Ukaguzi umebaini mfumo wa kusajili Mabaharia (Seafarers Registration 
System) kutoweza kutafuta taarifa za mabaharia kwa kutumia hati ya kusafi ria 
(Passport).

Hali hii inaweza kuleta changamoto mbalimbali ikiwemo kushindwa kujua ni 
baharia gani anatumia hati ya kusafi ria Fulani. Hii ilileta changamoto wakati 
tunasajili Baharia kwa kutumia hati ya kusafi ria lakini zoezi letu halikufanikiwa 
kwa sababu nambari ya hati ya kusafi ria tuliyoingiza tuliambiwa imetumika na 
Baharia mwengine. Hata hivyo Hatukuweza kujua namba hiyo hati ya kusafi ria 
kama imetumika na Baharia gani ndani ya mfumo kwa sababu mfumo hauwezi 
kutafuta (Search) baharia kwa kutumia nambari ya hati ya Kusafi ria.
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Ukaguzi unaushauri Uongozi wa Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar (ZMA) 
kuchukuwa hatua ili kuweza kutatua changamoto hizo zilizojitokeza.

4.1.26.3  Udhaifu katika mfumo wa Bill Portal kutokuonesha 
Status za “Control Number” zilizoghairika (Cancelled) 
na zilizokwisha muda (Expired)

Ukaguzi umebaini mfumo wa Bill Portal unaweza kutoa “Status” za “Control 
number” katika hali mbili, zisizolipiwa yaani (Outstanding) na zilizolipiwa 
(Paid) tu. Hali hii inaleta changamoto ya kutoweza kujua control number zote 
zisizolipiwa yaani “Outstanding” ikiwa zimeghairishwa (cancelled) au zimeisha 
muda wa matumizi “Expired”.

Hali ya kutokuwepo Status ya Control number zilizoghairishwa (Cancelled) au 
na zilizokwisha muda wa matumizi “Expired” kunaweza kuleta changamoto 
kwa upande wa Ripoti na kutaka kujua sababu ya kuwa na Control number 
zisizolipiwa, na ikiwa zimelipiwa controlled number zilizotolewa kimakosa basi 
zionekane zimeghairishwa ili zisiwemo katika “waiting list” ya Ripoti zisizolipiwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar (ZMA) 
kuchukuwa hatua ili kuweza kutatua changamoto hii iliyojitokeza.

4.1.26.4  Udhaifu katika mfumo wa kutoa Leseni wa Mamlaka ya 
Usafi ri Baharini Zanzibar (ZMA)

Ukaguzi umebaini kuwa mfumo wa kutoa Leseni wa ZMA umejitokeza 
mapungufu mbalimbali kama yafuatayo:-

• Mfumo kuruhusu kupokea Nenosiri (Password) dhaifu

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo unaruhusu kusajili nenosiri (Password) 
dhaifu wakati wa kufungua “Account”.

Hali hii imebainika kwa  kufungua “user account” na kuweka nenosiri (Password) 
isiyofuata mbinu za kiusalama za neno siri lakini kwa bahati mbaya neno siri 
hili iliruhusiwa na mfumo.

• Mfumo Hauwezi kutoa Ripoti maalum (Custom Report) kwa 
baadhi ya taarifa

Tumebaini mfumo kutoweza kutoa ripoti maalum (Custom Report) kwa baadhi 
ya taarifa muhimu zinazopatikana ndani ya mfumo huo.
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Mfano tulijaribu kutafuta ripoti maalum ya Kampuni kwa kutumia eneo husika 
“Location” ilipo Kampuni hiyo lakini hatukupata, vilevile tulijaribu kutafuta 
Kampuni zote zilizokuwa na leseni hai (Active License) lakini hazikuweza 
kuonekana ndani ya mfumo na badala yake zinatokea ripoti ya leseni za 
Kampuni mchanganyiko yaani “Active & Expired”.

4.1.26.5 Kuweza kusajili jina la Kampuni zaidi ya mara moja

Ukaguzi umebaini kuwa mfumo unaruhusu kusajili jina la Kampuni zaidi ya 
mara moja “Company Name Duplication”. Hali hii inaweza kuwachanganya 
watendaji/watumiaji wa mfumo pale wanapotaka kufanyia kazi Kampuni 
ambayo imejitokeza mara mbili, kujua ipi sahihi, vile vile kuna uwezekano 
mkubwa wa kutolewa Ripoti zisizokuwa na uhalisia baada ya Kampuni 
zilizochujwa wakati wa kutafuta (Searching) kujitokeza mara mbili.

Ukaguzi unauishauri uongozi wa Mamlaka ya Usafi ri Baharini Zanzibar (ZMA) 
kuchukuwa hatua ili kuweza kutatua changamoto hii iliyojitokeza.

4.1.26.6  Kutotumika kwa mifumo ya Mamlaka ya Usafi ri Baharini 
Zanzibar (ZMA) kwa upande wa Pemba

Ukaguzi umebaini Mifumo yote inayopatikana Mamlaka ya Usafi ri Baharini 
Zanzibar (ZMA) haitumiki kwa upande wa Afi si za Mamlaka ya Usafi ri Baharini 
Zanzibar (ZMA) Pemba isipokuwa mfumo wa Bill Portal tu. Mteja akihitaji 
huduma ambayo inapatikana kupitia mifumo ya ZMA, itamlazimu taarifa zake 
zitumwe Makao Makuu Unguja kwa ajili ya kufanyiwa kazi.

Kuchelewa kutolewa kwa huduma ndani ya taasisi kunaweza kusababisha 
athari mbali mbali zinazoweza kuathiri sifa ya taasisi, ufanisi wa shughuli zake, 
na uzoefu wa watumiaji. Baadhi ya athari hizo ni pamoja na kucheleweshwa 
kukamilika kwa shughuli zinazohusiana na huduma hizo jambo ambalo linaweza 
kupunguza ufanisi wa kazi na kuathiri mzunguko wa kazi ndani ya taasisi.

Aidha, ikiwa huduma zinahusiana na Taasisi au mapato, kuchelewa kutolewa 
kwa huduma kunaweza kusababisha hasara ya mapato. Wateja wanaweza 
kukosa fursa za kuhudumiwa na kupelekea kuhama kwa washindani.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZMA kuhakikisha unazingatia umuhimu wa 
kutoa huduma kwa wakati na kuhakikisha michakato inaimarishwa ili kukidhi 
mahitaji ya wateja kwa ufanisi zaidi. Hii inaweza kujumuisha kuimarisha 
miundombinu, mafunzo ya wafanyakazi, na kutumia Teknolojia ili kuboresha 
mchakato wa utoaji wa huduma.
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5.0 HITIMISHO

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 nilifanya ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA 
kwa kuzingatia mifumo ya udhibiti wa ndani, taratibu za ununuzi, utayarishaji 
wa nyaraka kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizowekwa pamoja na kuzingatia 
Viwango kubalifu vya Kitaifa na Kimataifa vya Taasisi za juu za hesabu 
zinazotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi za Juu za Ukaguzi ambazo 
zinahusu ukaguzi wa kisekta.

Nilitoa barua za ukaguzi (Management letter) zinazoonyesha dosari kwa kila 
Taasisi niliyoikagua na pale ambapo dosari hiyo ilikosa majibu na ushahidi 
sahihi ilichukuliwa na kubainishwa katika kitabu hichi kuwa ni dosari iliyokosa 
majibu.

Ni matumaini yangu kwamba watumiaji wa taarifa hii watanufaika na kujifunza 
kwa yale yote yaliyoelezwa na kubainishwa kwa uwazi ikiwemo Wakuu wa 
Taasisi kuweza kuyafanyia kazi na kufanya maboresho ili dosari hizo zisiweze 
kuendelea kujitokeza kwa mwaka ujao. Katika suala hili nitashukuru kama 
nitapokea maoni kutoka kwa watumiaji wa ripoti hii juu ya jinsi ya kuiboresha 
zaidi au kunipa miongozo ya namna ya kutanua wigo wa kazi zangu katika siku 
zijazo.

Nichukue fursa hii kwa dhati kumshukuru na kumpongeza Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dk. Hussein Ali Mwinyi kwa jitihada 
zake anazoendelea kuzichukua kuijengea uwezo Afi si yangu katika utekelezaji 
wa majukumu yake ikiwemo kuboresha stahiki na maslahi ya watumishi, 
kunipa nguvu na kuniunga mkono wakati wa uwasilishaji wa taarifa zangu 
pamoja na kuzitolea maelezo na maelekezo kwa Viongozi mbalimbali wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar juu ya namna ya kufanya maboresho ya 
dosari zinazobainika katika Taasisi zao.

Aidha, natoa shukurani zangu za dhati kwa viongozi wote wanaotenga muda 
wao kumshauri Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi pamoja 
na kumuunga mkono na kumpa moyo katika harakati za kuliongoza Taifa hili 
na nia yake njema ya kuliletea maendeleo na mafanikio ikiwemo kuboresha 
maslahi ya mwananchi mmoja mmoja katika uibuaji wa miradi ya maendeleo 
yenye lengo la kukuza kipato na uchumi wa Nchi hii.

Mwisho kabisa niwashukuru wale wote waliojitokeza kuniunga mkono kwa 
namna moja au nyengine na kufanikisha upatikanaji wa taarifa hii bila ya 
kuwasahau Waandishi wa Habari kwa namna walivyojitoa kuitangaza na 
kuifi kisha taarifa hii kwa kutumia vyombo vyao mbali mbali vya ndani na nje 
ya Nchi.
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