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Mamlaka
Kwa mujibu wa kifungu nambari 112 

cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 
pamoja na kifungu nambari 46(1) cha 

Sheria nambari 7 ya Ukaguzi wa 
Umma ya 2023, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anawajibika kikatiba kukagua hesabu 
za Taasisi za Serikali na baadae kutoa 
taarifa za ukaguzi huo angalau mara 

moja kila mwaka.

Kuhakikisha Afisi ina kiwango cha juu cha 
uaminifu na kuzingatia utawala bora 
unaozingatia Sheria.

Uaminifu

1 Kuwa ni Afisi inayozingatia misingi ya uadilifu 
kwa kutoa huduma bila ya upendeleo.

Uadilifu

2

Kuwa ni Afisi yenye kutunza siri katika 
utekelezaji wa kazi zake.

Kutunza Siri

5

Kuwa ni Afisi yenye kutoa huduma za ukaguzi 
zenye ubora wa kiwango cha juu.4
Uwezo na Taaluma ya Ukaguzi

Kutoa taarifa sahihi na muhimu kwa wadau ili 
kuweza kupima uwajibikaji katika matumizi 
bora ya rasilimali za Umma

6
Uwazi na Uwajibikaji

Kuwa ni Afisi iliyo huru na inayotekeleza 
majukumu yake bila ya kuingiliwa kwa mujibu 
wa Sheria.

Kuwa Huru

3

Dira
Kuwa na Taasisi ya ukaguzi iliyo huru 

na inayoongoza katika kusimamia 
uwajibikaji na uwazi.

Dhamira
Kusimamia uwajibikaji wa Taasisi za 

umma kwa kufanya ukaguzi wa hesabu 
wenye kuleta tija na kulihakikishia Taifa 
kwamba rasilimali za Umma zitatumika 

kama ilivyokusudiwa.



vRipoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

YALIYOMO

YALIYOMO...................................................................................................V

ORODHA YA MAJADWELI..............................................................................X

ORODHA YA PICHA....................................................................................XV

VIFUPISHO...............................................................................................XVI

SHUKURANI............................................................................................ XVII

DIBAJI.....................................................................................................XIX

MUHTASARI...............................................................................................XX

SURA YA KWANZA....................................................................................1

1.0	 UTANGULIZI.........................................................................................2

1.1	 HISTORIA YA UKAGUZI......................................................................2

1.2	 CHIMBUKO LA UKAGUZI.....................................................................2

1.3	 MUUNDO WA UKAGUZI......................................................................3

1.4	 UPEO WA UKAGUZI............................................................................3

1.5	 VIGEZO VYA TATHMINI......................................................................5

1.6	 SAMPULI, UKUSANYAJI WA TAKWIMU, NA MBINU ZA UCHAMBUZI WA 
		  TAKWIMU..........................................................................................5

1.7	 MCHAKATO WA UTHIBITISHAJI WA TAARIFA.......................................8

1.8	 VIWANGO VILIVYOTUMIKA KATIKA UKAGUZI......................................8

1.9	 MUUNDO WA RIPOTI YA UKAGUZI......................................................8

SURA YA PILI.......................................................................................... 10

2.0	 MFUMO WA USIMAMIZI WA USAMBAZAJI MAJI ZANZIBAR..................... 11

2.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 11

2.2	 MFUMO WA SERA NA SHERIA........................................................... 11

2.3	 MALENGO NA MIKAKATI................................................................... 13

2.4	 UHUSIANO KATI YA WATENDAJI WAKUU........................................... 14

2.5	 MAELEZO YA MIRADI YA MAJI.......................................................... 15



vi Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

2.6	 UGAWAJI WA RASILIMALI ZA FEDHA................................................. 16

SURA YA TATU........................................................................................ 18

3.0	 MATOKEO YA JUMLA YA UKAGUZI JUU YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA 	
	 MAJI................................................................................................... 18

3.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 18

3.2	 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU UANZISHWAJI NA UPANGAJI WA 	
		  MIRADI YA MAJI.............................................................................. 18

3.3	 MCHAKATO WA UNUNUZI WA MIRADI YA MAJI.................................. 21

3.4	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USIMAMIZI WA MKATABA WA MIRADI 	
		  YA MAJI........................................................................................... 25

3.5	 KUKAMILIKA KWA MRADI PAMOJA NA UFUNGAJI............................... 26

SURA YA NNE.......................................................................................... 27

4.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UJENZI WA VITUO VYA UENDESHAJI WA 	
	 PAMPU ZA MAJI (PUMP CONTROL HOUSE)............................................ 28

4.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 28

4.2	 MIPANGO ISIYOTOSHELEZA YA UJENZI WA VITUO VYA KUENDESHEA 	
		  MASHINE ZA MAJI............................................................................ 30

4.3	 MCHAKATO WA KUMPATA MKANDARASI HAUKUZINGATIA MATAKWA YA 	
		  SHERIA YA UNUNUZI NA UONDOSHAJI WA MALI ZA UMMA................ 36

4.4	 UTEKELEZAJI WA USIMAMIZI WA MIKATABA YA MIRADI.................... 48

SURA YA TANO........................................................................................ 53

5.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UCHIMBAJI NA UJENZI WA  

	 VISIMA VIPYA..................................................................................... 54

5.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 54

5.2	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA MIPANGO NA USANIFU WA MRADI..... 55

5.3	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA MAMBO YA UNUNUZI......................... 57

5.4	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USIMAMIZI WA MKATABA.................. 58

SURA YA SITA......................................................................................... 66

6.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UJENZI WA MATANGI YA MAJI............... 67

6.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 67



viiRipoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

6.2	 MIPANGO NA USANIFU WA MRADI.................................................... 67

6.3	 MANUNUZI YA MKANDARASI............................................................ 70

6.4	 USIMAMIZI WA MKATABA................................................................. 73

6.5	 DOSARI KATIKA USIMAMIZI WA MUDA.............................................. 74

6.6	 DOSARI KATIKA USIMAMIZI WA GHARAMA ZA MRADI........................ 77

6.7	 DOSARI KATIKA KUKAMILIKA KWA MRADI PAMOJA NA UFUNGAJI...... 80

SURA YA SABA........................................................................................ 82

7.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA KAZI YA UCHIMBAJI NA UFUKIAJI 

	 MISINGI............................................................................................. 83

7.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 83

7.2	 MIPANGO DUNI YA KAZI ZA UCHIMBAJI NA UFUKIAJI WA MISINGI..... 84

7.3	 DOSARI KATIKA MANUNUZI NA MCHAKATO WA UPATIKANAJI WA 	
		  MKANDARASI................................................................................... 86

7.4	 UTEKELEZAJI USIORIDHISHA WA MIRADI KWA KUZINGATIA MUDA, 	
		  GHARAMA NA UBORA KULINGANA NA MKATABA................................ 87

SURA YA NANE........................................................................................ 90

8.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA MATENGENEZO YA MATANGI YA MAJI.... 91

8.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 91

8.2	 DOSARI ZILIZOJITOKEZA KATIKA KIPENGELE CHA UNUNUZI.............. 92

8.3	 DOSARI KATIKA KIPENGELE CHA USIMAMIZI WA MKATABA................ 94

SURA YA TISA......................................................................................... 96

9.0	 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU USAMBAZAJI NA UFUNGAJI WA 

	 UMEME............................................................................................... 97

9.1	 UTANGULIZI.................................................................................... 97

9.2	 MALIPO YASIYORIDHISHA YA SHILINGI 1,200,000,000...................... 98

9.3	 KUCHELEWA KWA USAMBAZAJI NA UFUNGAJI WA UMEME KATIKA 	
		  VISIMA VYA MAJI............................................................................. 98

SURA YA KUMI...................................................................................... 101

10.0		 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU HUDUMA YA USHAURI KATIKA 	
		  MFUMO WA KUSIMAMIA  NA KUDHIBITI UPOTEVU WA MAJI.......... 102



viii Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

10.1	 UTANGULIZI................................................................................ 103

10.2	 DOSARI KATIKA UTEKELEZAJI WA MIPANGO................................. 103

10.3	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UENDESHAJI WA MFUMO............... 104

SURA YA KUMI NA MOJA..................................................................... 106

11.0		 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA HUDUMA ZA USHAURI 	
		  ELEKEZI PAMOJA NA UJENZI WA MATANGI YA MAJI.......................... 107

11.1	 UTANGULIZI................................................................................ 107

11.2	 DOSARI KATIKA KIPENGELE CHA MIPANGO................................... 108

11.3	 DOSARI JUU YA USIMAMIZI WA MKATABA..................................... 110

SURA YA KUMI NA MBILI..................................................................... 112

12.0		 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA HUDUMA YA USHAURI 	
	 ELEKEZI NA USIMAMIZI WA UKARABATI NA UJENZI WA MIUNDOMBINU 	
	 YA USAMBAZAJI MAJI...................................................................... 113

12.1	 UTANGULIZI................................................................................ 113

12.2	 DOSARI KATIKA USIMAMIZI WA USHAURI ELEKEZI........................ 114

SURA YA KUMI NA TATU...................................................................... 116

13.0		 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA MABOMBA YA HDPE 	
		  KWA LOTI  1 NA LOTI  2.................................................................. 117

13.1	 UTANGULIZI................................................................................ 117

13.2	 UPANGAJI WA MIRADI USIYORIDHISHA........................................ 118

13.3	 DOSARI ILIYOBAINIKA KATIKA MIKATABA YA USAMBAZAJI WA 	
		  MABOMBA NA VIFAA VYA HDPE.................................................... 120

13.4	 DOSARI KATIKA UTEKELEZAJI WA MKATABA WA MRADI................. 128

SURA YA KUMI NA NNE........................................................................ 135

14.0		 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA MABOMBA NA VIFAA .. 136

14.1	 UTANGULIZI................................................................................ 136

14.2	 DOSARI KATIKA HATI YA MIKATABA.............................................. 137

14.3	 UTEKELEZAJI USIORIDHISHA WA USIMAMIZI WA MKATABA........... 137



ixRipoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

SURA YA KUMI NA TANO..................................................................... 139

15.0		 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA PAMPU ZA VISIMA.. 140

15.1	 UTANGULIZI................................................................................ 140

15.2	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UNUNUZI...................................... 140

15.3	 DOSARI KATIKA UDHIBITI WA UBORA.......................................... 145

SURA YA KUMI NA SITA....................................................................... 149

16.0		 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA VIFAA VYA MAJI..... 150

16.1	 UTANGULIZI................................................................................ 150

16.2	 KUSHINDWA KUWASILISHA DHAMANA YA BENKI NA DHAMANA YA 	
		  UTENDAJI KAZI........................................................................... 150

16.3	 MAELEZO YASIOTOSHELEZA YALIYOANDALIWA KWA UNUNUZI WA 	
		  SLUICE VALVE............................................................................. 151

SURA YA KUMI NA SABA...................................................................... 153

17.0		 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU USAMBAZAJI WA MITAMBO YA 	
		  KUCHIMBIA VISIMA........................................................................ 154

17.1	 UTANGULIZI................................................................................ 154

17.2	 DOSARI ZILIZOBAINIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MRADI.............. 154

17.3	 UKIUKWAJI WA TARATIBU ZA UTOAJI WA ZABUNI........................ 155

17.4	 KUCHELEWA KUWASILISHWA KWA MASHINE ZA KUCHIMBIA VISIMA 	
		  (RIGGS)...................................................................................... 156

17.5	 DOSARI ILIYOBAINIKA KATIKA MALIPO YA KODI YA ONGEZEKO LA 	
		  THAMANI (VAT) SHILINGI 98,126,285........................................... 156

17.6	 MALIPO YALIYOLIPWA KWA MSAMBAZAJI BILA KUWASILISHA   	
		  DHAMANA YA BENKI SHILINGI 300,920,608.80............................. 157

SURA YA KUMI NA NANE..................................................................... 158

18.0		 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA “GPS RECEIVERS, 	
		  GENERATORS NA ELECTROFUSION MACHINES”............................... 159

18.1	 UTANGULIZI................................................................................ 159

18.2	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA KIPENGELE CHA UNUNUZI............. 160



x Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

ORODHA YA MAJADWELI

Jadweli Nambari 1: Orodha ya sampuli ya miradi inayojumuisha miradi ya maji .	
		                     inayofadhiliwa na fedha za UVIKO-19...............................5

Jadweli Nambari 2: Vitu muhimu vilivyozingatiwa na kuthibitishwa wakati wa 	
		                    uchunguzi wa ziara ya eneo la kazi....................................7

Jadweli Nambari 3:Muundo wa Ripoti............................................................8

Jadweli Nambari 4: Sheria ya usimamizi wa shughuli za ujenzi....................... 12

Jadweli Nambari 5: Shughuli za Mradi wa Maji.............................................. 16

Jadweli Nambari 6: Fedha zilizotengwa na kutolewa kwa ajili ya shughuli za 	
		                    Mradi wa Maji................................................................ 16

Jadweli Nambari 7: Uchambuzi wa utekelezaji wa dhana ya Mradi................. 19

Jadweli Nambari 8: Kutozingatiwa mapendekezo ya utafiti wa Miamba........... 20

Jadweli Nambari 9: Wataalamu waliokosekana katika timu ya tathmini........... 22

Jadweli Nambari 10: Uchambuzi wa mkataba waliopewa wazabuni waliotikia 	
		                      Zabuni........................................................................ 23

Jadweli Nambari 11: Mzabuni aliyepewa mkataba eneo ambalo hakuitikia 	
		                      Zabuni........................................................................ 24

Jadweli Nambari 12:Taarifa ya mkataba wa ujenzi wa kituo cha kuendeshea  	
  	                        mashine ya maji kwa Loti ya 1 na Loti........................... 28

Jadweli Nambari 13: Taarifa ya mkataba wa ujenzi wa vituo ya kuendeshea 
		                      mashine za maji kwa Loti 3.......................................... 29

Jadweli Nambari 14: Mabadiliko ya vipimo pamoja na gharama katika uwekaji 

		                      wa fensi katika vituo vya kuendeshea mashine za maji... 31

Jadweli Nambari 15: Vipimo ambavyo havikuanishwa katika BoQs................. 34

Jadweli Nambari 16: Loti zilizotolewa  zabuni kwa Wakandarasi..................... 36

Jadweli Nambari 17: Zabuni ambazo zilizofanyiwa tathmini............................ 38



xiRipoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

Jadweli Nambari 18: Loti zilizoombwa na zilizotunukiwa kwa Wakandarasi...... 39

Jadweli Nambari 19: Tofauti katika kielelezo cha kusoma na kiasi cha zabuni.. 40

Jadweli Nambari 20: Kiasi cha malipo ya awali na dhamana ya malipo ya awali ..42
Jadweli Nambari 21: Utekelezaji wa ushauri uliotolewa na Mwanasheria Mkuu 

		                      wa Serikali.................................................................. 44

Jadweli Nambari 22: Athari za kufanya malipo kwa kuzingatia asilimia............ 46

Jadweli Nambari 23: Hati ya makisio ya gharama za ujenzi na kiasi cha
		                      Mkataba...................................................................... 47

Jadweli Nambari 24: Uchambuzi wa utekelezaji wa kazi za ujenzi wa vituo vya                     	
		                      kuendeshea mashine za maji........................................ 49
Jadweli Nambari 25: Hali ya malipo kwa Mkandarasi..................................... 50

Jadweli Nambari 26: Ongezeko la gharama za ziada za upasuaji wa Miamba.... 51

Jadweli Nambari 27: Taarifa ya mkataba wa uchimbaji na ujenzi wa Visima                     	
			   vipya.......................................................................... 54
Jadweli Nambari 28: Kutozingatia mapendekezo ya utafiti wa Miamba............ 56

Jadweli Nambari 29: Wajumbe wa Kamati ya Tathmini.................................. 58

Jadweli Nambari 30: Uchambuzi wa mbinu za malipo.................................... 59

Jadweli Nambari 31: Malipo yaliyofanywa kwa mkandarasi............................ 59

Jadweli Nambari 32: Uchambuzi wa upimaji wa Visima wa kina (urefu) kwa 

		                      Unguja........................................................................ 60

Jadweli Nambari 33: Uchambuzi wa upimaji wa Visima kwa kina (urefu)

		                     Pemba......................................................................... 61

Jadweli Nambari 34: Kiwango cha upatikanaji na uzalishaji wa maji 
		                      usioridhisha................................................................. 63



xii Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

Jadweli Nambari 35: Uchambuzi wa upimaji wa Pampu uliofanywa kwa 

		                      visima vya Sampuli...................................................... 64

Jadweli Nambari 36: Taarifa za mkataba wa ujenzi wa Mradi wa tangi la maji.67

Jadweli Nambari 37:Tofauti ya idadi ya Nondo kutoka BOQ na idadi halisi 
		                      ya Nondo.................................................................... 69

Jadweli Nambari 38: Ongezeko la gharama zilizolipwa kwa wakandarasi......... 75

Jadweli Nambari 39: Kuongezeka kwa bei ya mkataba ilitokana na kuongeza 	
		                      kiwango cha Mkandarasi kwa daraja la Zege C40........... 78

Jadweli Nambari 40: Ujazo wa zege uliyokadiriwa kutokana na michoro na kiasi 	
		                      kilichoidhinishwa kwa malipo........................................ 80

Jadweli Nambari 41: Taarifa ya mkataba kwa ajili ya uchimbaji na ufukiaji wa 	
		                      msingi kwa ajili ya bomba la usambazaji wa maji........... 83

Jadweli Nambari 42: Taarifa ya mkataba kwa ajili ufukiaji na uchimbaji a mitaro 	
		                      kwa ajili ya kurekebisha bomba la usambazaji wa maji... 88

Jadweli Nambari 43: Taarifa ya mkataba wa matengenezo ya tangi la maji huko 	
		                      Raha Wete.................................................................. 91

Jadweli Nambari 44: Taarifa ya mkataba wa matengenezo ya matangi ya maji 
		                      kwa ZAWA.................................................................. 92

Jadweli Nambari 45: Muhtasari wa matokeo katika uchunguzi wa awali wa 	
		                      zabuni........................................................................ 93

Jadweli Nambari 46: Muhtasari wa matokeo ya awali ya tathmini ya Zabuni.... 93

Jadweli Nambari 47:Utaratibu wa malipo ya zabuni kwa mujibu wa mkataba.. 95

Jadweli Nambari 48:Nyaraka zinazohitajika kwa malipo kulingana na 
		                     mkataba:..................................................................... 95

Jadweli Nambari 49: Taarifa za mkataba wa usambazaji na ufungaji wa 
		                      umeme....................................................................... 97



xiiiRipoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

Jadweli Nambari 50: Uchambuzi wa malipo kwa msambazaji na mfungaji wa 	
		                      umeme....................................................................... 98

Jadweli Nambari 51 :Visima vya mradi vilivyochimbwa kwa Unguja na 
		                      Pemba........................................................................ 99

Jadweli Nambari 52: Taarifa za mkataba wa huduma ya ushauri na 
		                      usimamizi.................................................................. 102

Jadweli Nambari 53: Uchambuzi wa Wateja wanaotumia na wasiotumia 
		                      Mita.......................................................................... 105

Jadweli Nambari 54: Taarifa za mkataba kwa huduma ya ushauri na 
		                      usimamizi.................................................................. 107

Jadweli Nambari 55: Gharama ya mradi kwa kutumia zege daraja halisi la 
		                     40 na daraja la 25 kwa ngazi....................................... 109

Jadweli Nambari 56: Uchambuzi juu ya matumizi ya gharama za ziada......... 110

Jadweli Nambari 57: Taarifa za mkataba kwa huduma ya ushauri na 
		                      usimamizi.................................................................. 113

Jadweli Nambari 58: Utaratibu wa awamu za malipo ya utekelezaji wa mradi.115

Jadweli Nambari 59: Taarifa za mkataba wa usambazaji wa mabomba ya 
		                      HDPE Loti ya 1.......................................................... 117

Jadweli Nambari 60:Taarifa za mkataba kwa ajili ya usambazaji wa vifaa 
		                      vya HDPE Loti 2......................................................... 118

Jadweli Nambari 61: Uchambuzi wa hali ya wazabuni waliohusika kupewa tuzo 
		                      ya mkataba............................................................... 121

Jadweli Nambari 62: Eneo ambalo mzabuni hakuwajibika kupewa tuzo ya 
		                      mkataba................................................................... 121

Jadweli Nambari 63: Dosari zilizobainika katika nyaraka za mkataba ........... 122

Jadweli Nambari 64: Tofauti katika asilimia ya malipo ya awali katika hati za 
		                      Zabuni na hati za mkataba ........................................ 124



xiv Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

Jadweli Nambari 65: Asilimia ya dhamana ya utendaji kazi katika Zabuni na 
		                      katika mkataba ......................................................... 125

Jadweli Nambari 66: Kiasi cha mkataba kilichojumuisha VAT na kiasi cha zabuni 	
		                     ambacho hakijajumuisha VAT ..................................... 126

Jadweli Nambari 67 : Uchambuzi wa dhamana ya utendaji uliowasilishwa na 

		                       utendaji unaohitajika katika mkataba......................... 128

Jadweli Nambari 68: Uchambuzi wa Kiasi kilicholipwa kwa msambazaji  kwa loti
		                      ya 1 na loti ya 2......................................................... 131

Jadweli Nambari 69: Uchambuzi wa vipimo vilivyofanywa kwenye  bomba
		                      lililosambazwa .......................................................... 133

Jadweli Nambari 70: Taarifa ya mkataba wa usambazaji wa mabomba na vifaa
		                      vyake........................................................................ 136

Jadweli Nambari 71: Taarifa ya mkataba wa usambazaji wa pampu............. 140

Jadweli Nambari 72: Hali halisi ya pampu zilizowasilishwa na wauzaji........... 147

Jadweli Nambari 73: Maelezo ya mkataba.................................................. 150

Jadweli Nambari 74: Kutokupokelewa kwa Sluice Valve............................... 152

Jadweli Nambari 75: Malipo yaliyofanyika kwa muuzaji bila kuwasilisha dhamana 

		                      ya Benki.................................................................... 155

Jadweli Nambari 76:Taarifa ya mkataba kwa usambazaji wa GPS Receiver, 

		                      Electro Fusion Machine............................................... 159



xvRipoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

ORODHA YA PICHA

Picha Nambari 1: Uhusiano kati ya watendaji wakuu katika usimamizi wa 
		                  huduma za Maji Zanzibar.................................................. 15

Picha Nambari 2: Kituo cha kuendeshea mashine za maji mbili katika eneo la

		                  Mgenihaji........................................................................ 33

Picha Nambari 3: Mchanganyiko wa zege utakao shikilia waya kwenye uzio wa 
		                  vituo vya Pampu.............................................................. 35

Picha Nambari 4: Maeneo yaliyobainika kujengwa kwa ubora wa kiwango cha 
		                 chini kwenye eneo la ujenzi lililotembelewa......................... 52

Picha Nambari 5: Aina ya Barehole.............................................................. 55

Picha Nambari 6: Ngazi zilizotengwa pembeni ya matangi ya juu ya maji...... 109

Picha Nambari 7: Dondoo ya mchoro uliotumiwa kutoa wingi wa bomba...... 119



xvi Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

VIFUPISHO

AO : Afisa Mhasibu
BoQs : Hati za makisio ya gharama za Ujenzi
UVIKO– 19 : Ugonjwa wa Virusi vya Corona 19
CSR : Wajibu wa Jamii 
EIA : Tathmini ya Athari za Mazingira 
EMP : Mipango ya Usimamizi wa Mazingira 
GCC : Masharti ya Jumla ya Mkataba  
GPS : Mfumo wa Nafasi ya Ulimwenguni
HDPE : Polyethilini ya juu 
ICT : Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
ILMS : Mfumo wa Usimamizi wa Maktaba Jumuishi
IMF : Shirika la Fedha la Kimataifa 
INTOSAI : Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi Duniani 
ISSAIs : Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi 
KW : Kilowatt
LTD : Mdogo
MOWEM : Wizara ya Maji, Nishati na Madini
PMU : Kitengo cha usimamizi wa ununuzi
QTY : Kiasi
RGoZ : Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
SAGE : Kikundi cha Ushauri wa Mkakati wa Wataalamu juu ya Chanjo
SCC : Masharti Maalum ya Mkataba  
TDS : Karatasi ya Data ya Zabuni 
TOR : Hadidu Rejea 
Shilingi /Tsh : Shilingi ya Tanzania
UPVC : Chloride ya Polyvinyl isiyo na plastiki
USD : Dola ya Kimarekani
VAT : Kodi ya Ongezeko la Thamani
ZAWA : Mamlaka ya Maji Zanzibar
ZECO : Shirika la Umeme Zanzibar
ZPPDA : Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar
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SHUKURANI

Napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa 
jitihada zake za mara kwa mara anazoendelea kuzichukuwa ikiwa ni pamoja 
na kuweka msisitizo na kutoa maelekezo katika kufanya marekebisho juu 
ya dosari mbali mbali  zinazobainishwa katika Ripoti za Ukaguzi wa Hesabu 
za Serikali pamoja na hatua anazoendelea kuzichukua  kutokana na  hoja 
za ukaguzi zinazoibuliwa kuhusu matumizi ya fedha pamoja na usimamizi 
wa rasilimali za Umma.

Vile vile napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Viongozi Wakuu 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar akiwemo Makamu wa Kwanza 
wa Rais Mhe. Othman Masoud Othman, Makamu wa Pili wa Rais Mhe. 
Hemed Suleiman Abdulla, pamoja na watendaji mbali mbali wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa mashirikiano yao wanayokupatia katika 
utekelezaji wa majukumu yako ya kuwatumikia wananchi wa Zanzibar kwa 
lengo la kuwaletea maendeleo endelevu ya nchi yao. 

Shukurani zangu za dhati ziende kwa Spika wa Baraza la Wawakilishi Mhe. 
Zubeir Ali Maulid, Wenyeviti na Wajumbe wa Kamati zote za kudumu za 
Baraza la Wawakilishi kwa kujitolea kwa dhati kujadili na kutoa mapendekezo 
pamoja na kufuatilia hatua zinazochukuliwa na Serikali katika kuyafanyia 
kazi mapendekezo yanayotolewa katika Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kuhusu kusimamia uwajibikaji na utekelezaji wa 
majukumu ya watendaji  katika sekta mbali mbali za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Aidha, napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Katiba Sheria, Utumishi na Utawala Bora Mhe. Mwalimu Haroun 
Ali Suleiman kwa kuniunga mkono na kunipa nguvu katika utekelezaji wa 
majukumu yangu ya kikatiba, pamoja na jitihada zake anazozichukuwa 
katika kusimamia misingi ya utawala bora.

Vile vile nitoe shukurani zangu za dhati kwa Bodi ya Utumishi ya Afisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa kusimamia maadili 
na nidhamu ya wafanyakazi wa Afisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na kupelekea kuimarika kwa nidhamu na uwajibikaji  
katika utekelezaji wa majukumu ya kazi zao.
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Kwa namna ya kipekee, niwashukuru wale wote waliochangia kwa namna 
moja au nyengine kuanzia kazi za ukaguzi, ufuatiliaji wa maeneo mbali 
mbali yaliyokaguliwa hadi kukamilika  kwa ripoti hii ya ukaguzi kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023. 

Aidha, nitakuwa mchache wa shukurani kama sitatambua jukumu la 
vyombo mbali mbali vya habari kwa kazi kubwa wanayoifanya katika 
kuutambulisha Umma juu ya kazi zinazofanywa na Afisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ambapo matokeo na mapendekezo 
ya kazi hizo huwasilishwa moja kwa moja kwa jamii kupitia vyombo vya 
habari.

Natumia fursa hii, kuwasihi wafanyakazi wa Afisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuendelea kuwa na moyo wa dhati katika 
kufanya kazi kwa bidii na kuongeza mashirikiano kwa ajili ya siku zijazo ili 
kuendelea kudumisha nidhamu katika utekelezaji wa majukumu yao.
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DIBAJI

Ninafuraha kubwa ya kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi 
inayohusu Ukaguzi wa kiufundi wa Mradi wa  Usambazaji 
wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama Unguja na Pemba 
kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2023. 
Wasilisho hilo ni kwa mujibu wa Kifungu nambari 112(5) 
cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 pamoja na kifungu nambari 
46(1) cha Sheria Nambari 7 ya Ukaguzi wa Umma ya 2023, 
ambapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

anawajibika kikatiba kukagua hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa 
taarifa zake za ukaguzi huo angalau mara moja kwa kila mwaka.

Ripoti hii imejumuisha mambo mbali mbali yaliyobainika wakati wa ukaguzi 
ambapo matokeo, athari na mapendekezo ya ukaguzi yameelekezwa kwa 
Wizara ya Maji, Nishati na Madini na Mamlaka ya Maji Zanzibar. 

Kwa Mujibu wa Mamlaka niliyonayo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), ni jukumu langu la kutoa taarifa huru, zilizosahihi na 
zilizojitosheleza kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi kuhusiana na usimamizi wa fedha, matumizi sahihi ya rasilimali 
za Umma pamoja na utekelezaji wa miradi ya maendeleo na hatimae taarifa 
hizo kuwasilishwa Baraza la Wawakilishi kwa hatua za utekelezaji.

Ripoti hii inajumuisha mambo muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 
kiufundi wa mradi wa usambazaji wa miundombinu ya maji safi  na salama 
katika maeneo ya Unguja na Pemba ambapo nilifanya tathmini kwa kuangalia 
taarifa za fedha pamoja na nyaraka mbalimbali zinazohusika na miradi, mifumo 
ya udhibiti wa ndani, taratibu za michakato ya manunuzi na uzingatiaji wa 
Sheria na Kanuni mbali mbali. 
Napenda kuchukuwa fursa hii kuwashukuru wafanyakazi wangu kwa kujitolea 
kufanya kazi ya ukaguzi pamoja na Uongozi wa Wizara ya Maji, Nishati na 
Madini na Mamlaka ya Maji Zanzibar kwa kutoa ushirikiano wao mzuri ambao 
umewezesha kukamilisha ripoti hii kwa wakati.

…………………………………
DKT. OTHMAN ABBAS ALI

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
ZANZIBAR

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
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MUHTASARI

Historia ya Taarifa

Wizara ya Maji, Nishati na Madini Zanzibar ina jukumu la kuhakikisha 
kunakuwa na huduma ya maji Safi, Salama na ya uhakika kwa wakaazi wa 
Zanzibar. Wizara inasimamia upangaji, uendelezaji na usimamizi wa rasilimali 
za maji, ikiwa ni pamoja na ujenzi na utunzaji wa mifumo ya usambazaji 
maji, uchimbaji wa visima vya kalbi na visima vya drili. Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imepokea fedha kutoka Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kwa 
ajili ya kuendeleza ustawi wa jamii wa Taifa chini ya UVIKO-19 na ilikusudia 
kutumia kuimarisha mfumo wa usambazaji maji.

Chanzo kikuu cha upatikanaji wa maji umetokana na uchimbwaji wa visima 
560 Ungula na Pemba.  Urefu wa mtandao wa usambazaji wa maji ni 
Kilomita 3,235. Hata hivyo, chini ya kuimarisha mfumo wa usambazaji wa 
maji, uzalishaji uliotarajiwa ulikuwa unaongeza uzalishaji wa maji kwa lita 
53,264,400 kwa siku. Mtandao wa usambazaji maji kilomita 319 na uhifadhi 
wa maji kwa lita 9,250,000.

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia 
Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ilipokea jumla ya shilingi 34,200,000,000 
kutoka Mfuko wa Kimataifa wa Fedha (IMF) kuelekea gharama za kuboresha 
huduma za kijamii chini ya Mradi wa UVIKO-19. ZAWA ilitenga fedha hizo 
kwa miradi 18 yenye lengo la kuboresha upatikanaji wa maji Zanzibar. 
Mradi huo ulijumuisha Usambazaji wa vifaa vya  maji kama vile Mabomba 
na vifaa, Pampu, Tangi la Maji, Jenereta, Mashine za kuungia mabomba ya 
maji (Fusion Machine), na Mitambo ya kuchimbia visima (Rigs). Pia ilihusisha 
ujenzi wa Matangi ya kuhifadhia maji, Vituo vya kuendeshea mashine ya 
maji, na Kuchimba visima (Boreholes).

Lengo na Upeo wa Ukaguzi wa Kiufundi

Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini kama ujenzi wa miradi ya maji 
Zanzibar ilifanyika kwa ufanisi kwa kuzingatia muda, gharama, upeo na ubora 
ili kuwezesha kufikia malengo yaliyokusudiwa ya mradi.

Ukaguzi ulizingatia: upangaji wa mradi na usanifu, ununuzi wa vifaa, bidhaa 
na huduma;makisio, utoaji na matumizi ya fedha za mradi, utekelezaji wa 
miradi, Usimamizi, na mazingira, usalama na mahitaji ya jamii.

Taasisi zilizokaguliwa ni Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ambazo zilihusika 
na ujenzi na ununuzi wa vifaa vya usambazaji maji vilivyotekelezwa kupitia 
Fedha za UVIKO-19. 
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Ifuatayo ni muhtasari wa hoja kuu za ukaguzi, hitimisho na mapendekezo 
yaliyotolewa kutoka katika Ukaguzi huu.

a)	 Mipango ya Mradi na Usanifu 

Mipango isiyoridhisha ya utekelezaji wa mradi

Ukaguzi ulibaini masuala yafuatayo yanayohusiana na upangaji wa mradi, 
Upeo usioridhisha wa shimo la Maji taka na Ukubwa wa Uzio katika Ujenzi wa 
vituo vya kuendeshea mashine za maji.

Ziara tofauti zilizofanyika katika kituo cha Mgenihaji zilibaini kuwa kulikuwa na 
vituo viwili vya kuendeshea mashine ya maji (Pump Control House) ambavyo 
vilikuwa karibu sana na vituo vyote viwili na vinatumia shimo moja la maji 
taka licha ya kwamba mkataba ulibainisha kila kituo cha pampu kuwa na 
shimo tofauti la maji taka. Kulikuwa na Hatari ya kulipa zaidi ya kiasi cha 
shilingi 5,980,000 ikijumuisha na Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa 
shimo la maji taka ambalo halikujengwa ambalo lilionyeshwa katika vipengele 
vya Mkataba ambalo litajengwa katika kila kituo cha kuendeshea mashine ya 
maji.

Kwa upande mwingine, uhakiki wa eneo la uzio uliojengwa ulibaini ukubwa 
wa uzio huo haukuwa sawa kama ulivyopangwa kutokana na kuwepo kwa 
mabadiliko ya urefu wa uzio na idadi ya Nguzo za zege zilizotengenezwa tayari 
kwa vituo vya pampu zilizojengwa. Hali hii imetokana na Dhana kwamba, 
eneo lote lilikuwa na ukubwa sawa wa kiwanja wakati viwanja ni tofauti. Hali 
hii imesababisha ongezeko lisilo la lazima la gharama ya mkataba kwa fungu 
3 la kiasi cha shilingi 57,623,569.60 na shilingi 17,440,745.59 kwa fungu 1 na 
2 ambalo linaweza kuokolewa na ZAWA.
 
Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kufanya ufafanuzi wa 
kazi iliyofanywa na kurejesha kiasi chote kilicholipwa kwa kazi isiyofanywa 
kutokana na kupungua kwa ukubwa wa uzio na kwa ajili ya ujenzi wa shimo 
la maji taka na kuwa na upeo wa kutosha wa kazi katika utekelezaji katika 
mradi wake ili kuepusha upeo wa juu.

Mipango isiyotosheleza ya utekelezaji wa mradi wakati wa uchimbaji 
wa visima
Ripoti ya Utafiti wa miamba ya uzalishaji maji (Hydrogeological) ilipendekeza 
kwamba visima vitachimbwa kwa kipenyo cha inchi 14 (355mm), na kukamilika 
kwa inchi 12 kwa mabomba ya UPVC. Ukaguzi ulitembelea eneo la visima 
vilivyojengwa na kubaini kuwa, visima vilivyochimbwa Unguja vilikuwa na 
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kipenyo cha nje cha 11 na kipenyo cha ndani cha 10 na visima kwa upande 
wa Pemba vilikuwa na ukubwa tofauti wa kipenyo kutoka 11” nje na 10” ndani 
hadi 8” nje na kipenyo cha ndani cha 7” ambacho kilikuwa chini ya kipenyo 
kilichopendekezwa. Hii imepelekea kupunguzwa kwa ukubwa wa pampu 
inayoweza kuzamishwa na kutumika katika visima kama hivyo kwa sababu 
kipenyo cha visima kina ushawishi juu ya uteuzi wa pampu zitakazotumika.  
Pia, kupunguza kipenyo cha visima hupunguza matengenezo ya visima kwa 
kupunguza na uingizaji mpya wa mabomba ya UPVC. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Maji Zanzibar kuhakikisha 
unazingatia ipasavyo uchunguzi wa kijiolojia unaofanywa kwa ajili ya uzalishaji 
wa maji ili kukabiliana na mahitaji na wingi wa maji.

Ukosefu wa Tathmini ya Mahitaji ya Maji 

Ukaguzi haukupatiwa tathmini iliyofanyika ili kubaini wingi wa mahitaji ya 
maji na uwezo wa chanzo kabla ya kupima uwezo wa Matangi ya kuhifadhia 
maji yaliyopendekezwa. ZAWA ilipendekeza ujenzi wa Matangi kumi ya Maji 
yenye uwezo wa lita 1,000,000 kila moja bila kuwa na msingi wa uwezo wa 
Tangi uliopendekezwa. 

Hadidu Rejea (TOR) za huduma ya mshauri zilifafanua kuwa, mshauri alipewa 
kazi ya kufanya uchunguzi wa miamba, kupendekeza aina ya nyenzo, usanifu 
na kuandaa hati ya zabuni kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa tangi la maji. 
Hata hivyo, maeneo, ujazo, aina ya tangi ilitambuliwa na ZAWA bila kuwa 
na uchambuzi wa mahitaji. Ujenzi wa tangi la maji bila kufanya tathmini juu 
ya mahitaji ya maji na usambazaji ulileta hatari ya kuzidi au kupungua kwa 
uwezo wa tangi kwa sababu mahitaji ya maji ya jamii hayakujulikana. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa tathmini juu ya 
mahitaji ya maji na usambazaji inafanywa ili kukadiria uwezo wa tangi la 
kuhifadhi maji.

Ubunifu uliopitiliza wa Ujenzi wa Ngazi iliyoimarishwa kwa tangi la 
maji

Wakati wa mapitio ya Miundo ya ngazi ilibainika kuwa, ngazi ilitengenezwa 
kwa muundo wa zege iliyoimarishwa na saruji daraja la C40. Jumla ya 
muundo wa zege iliyoimarishwa kwa ngazi ilikuwa 350m3 iliyogharimu kiasi 
cha shilingi 259,424,470.

Kwa upande mwingine uchambuzi wa Wakaguzi wa muundo wa ngazi kwa 
kutumia daraja la C25 ulifafanua kuwa, ngazi inaweza kutengenezwa kwa 
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kutumia daraja halisi la C25 na inaweza kukidhi utendaji uliokusudiwa kwa 
muundo na huduma. Kwa kuwa ngazi haikubeba mzigo wowote isipokuwa 
uzito wake binafsi na mzigo wa watembea kwa miguu tu, usanifu wa kutumia 
daraja la zege la C40 ilikuwa hauhitajiki.Kwa kutumia daraja halisi la C25 
gharama inaweza kupunguza gharama za mradi kwa shilingi 131,384,470. Hii 
ilihusishwa na ukaguzi duni wa ripoti za miundo zilizowasilishwa na mshauri 
ili kuangalia ikiwa zinakidhi matumizi yote yaliyopendekezwa ya muundo na 
kukidhi mahitaji yote ya mteja.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba miundo ya maji 
inaundwa ili kukidhi kiwango kinachokubalika cha utoaji huduma na mipaka 
ya mwisho bila Usanifu wa miundo iliyopitiza.

b)	Ununuzi wa Vifaa, Mshauri Elekezi na Mkandarasi

Utoaji wa Mkataba kwa Mzabuni asiyestahiki na ambaye 
hakupendekezwa katika Ripoti ya Tathmini.

Ripoti ya Tathmini ya Mikataba na Tathmini ilibainisha kuwa, ripoti ya tathmini 
ya kazi za Uchimbaji na Ujazaji wa misingi ilipendekeza M/S Kifaru Investment 
Ltd kwa loti zote nne kwa shilingi 2,675,822,950 na alikuwa mzabuni peke 
yake aliyestahiki kati ya wazabuni 4 waliowasilisha zabuni. Hata hivyo, 
mkataba huo alipewa M/s Masonry Building Contractor kwa Loti ya 3 tu kwa 
shilingi 565,112,300 ambae kwa mujibu wa ripoti ya tathmini hakuwasilisha 
taarifa ya fedha iliyokaguliwa. 

Pia, katika mkataba wa usambazaji wa vifaa kwa ajili ya Matengenezo ya 
Matangi ya Maji, wazabuni wawili waliwasilisha zabuni zao ambao ni, M/S 
Sapphire Engineering (T) Limited na M/S Mao General Supplier. Wakati wa 
tathmini wauzaji wote hawakustahiki kupewa zabuni kutokana na kutokukidhi 
vigezo ambapo kamati ya tathmini ilipendekeza kuitishwa upya kwa zabuni. 
Hata hivyo, ZAWA ilimpa mkataba Sapphire Engineering Limited kinyume na 
mapendekezo kutoka kwa kamati ya tathmini.

Kwa Mkataba wa usambazaji wa pampu, kamati ya tathmini ilipendekeza M/S 
INFRASOL LTD kupewa mkataba wa usambazaji wa Pampu (Submersible). 
Hata hivyo, ilibainika kuwa mkataba huo ulipewa M/S Sanfransisco LTD kwa 
loti ya 1 na 4 na M/S Pump for Africa LTD ilipewa loti ya 2, 3 na 5 bila ya 
uhalali wowote. Wauzaji waliopewa walikuwa wazabuni wasiostahiki kwani 
walibadilisha mahitaji ya zabuni. 
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Utoaji wa zabuni kwa wasiostahiki ulihusishwa na tathmini duni ya zabuni 
zilizowasilishwa. Hii iliiweka ZAWA hatarini kwani mkandarasi aliyepewa tuzo 
anaweza kushindwa kutekeleza majukumu yake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha uanzingatia mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti ya tathmini wakati wa utoaji wa mkataba ili kuepuka 
kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha za umma kwa kumteua 
mzabuni asie na sifa na hatimae kupelekea kushindwa kutekeleza matakwa 
ya mkataba.

Kutokuwepo kwa wataalamu wa kutosha katika Kamati ya Tathmini  

Ukaguzi ulipitia ripoti ya tathmini ya zabuni ya mkutano wa Bodi ya Zabuni 
uliofanyika tarehe 31 Agosti, 2021 na kubainisha kuwa Kamati ya Tathmini ina 
wajumbe sita kama ilivyowasilishwa na kitengo cha usimamizi wa manunuzi 
(PMU) lakini baadhi ya wataalamu wamekosekana katika Kamati hiyo, kwa 
mfano wataalamu wa kisheria, wataalamu wa uchambuzi wa fedha kwa 
mujibu wa kifungu nambari 32 cha Sheria ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za 
Umma ya 2016. Hii ilisababishwa na dharura na muda mdogo wa maandalizi 
ya zabuni ambapo uwezekano mdogo wa kuajiri wataalamu hao ulitokana na 
uchache wa wataalamu wenye sifa waliopo ZAWA.

Ukosefu wa wataalamu katika timu ya tathmini ulisababisha uchambuzi 
usiotosheleza wa sehemu ambazo zilihitaji tathmini kamili na taaluma 
inayohitajika.  

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unazingatia upatikanaji 
wa wataalamu wenye sifa katika kamati ya tathmini kwa lengo la kuongeza 
tija na ufanisi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

c)	 Utekelezaji wa Mradi 

Msambazaji Kutokuwasilisha Dhamana ya Utendaji Kazi

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa katika mkataba wa usambazaji wa pampu, 
mabomba na vifaa, Mitambo ya kuchimbia visima, mabomba ya HDPE na 
vifaa, na Ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine ya maji, mzabuni wa 
tuzo alitakiwa kuwasilisha dhamana ya benki isiyo na masharti. Hata hivyo, 
Wazabuni wote hawakuwasilisha dhamana inayohitajika.

Kwa ujenzi wa matangi ya maji, wakandarasi waliwasilisha dhamana ya 
utendaji kazi kulingana na mahitaji, hata hivyo ukaguzi umebaini dhamana 
zilizowasilishwa zilipitwa na muda wa matumizi na hadi ukaguzi unakamilika 
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hakukuwa na jitihada iliyofanywa ya kuhakikisha kunawekwa dhamana mpya 
inayoendana na muda wa matumizi kwa mazingatio ya kwamba mradi bado 
unaendelea.

Kutowasilisha dhamana kulihusishwa na usimamizi usiojitosheleza wa 
utekelezaji wa mkataba ili kuhakikisha uwasilishaji wa wasambazaji 
kulingana na mkataba unatekelezwa na ilisababisha Ukosefu wa Ulinzi wa 
Fedha za Mkataba kwa sababu lengo la dhamana ya utendaji kazi lilikuwa 
kuilinda kisheria (ZAWA) kutokana na upotezaji wa fedha ikiwa mkandarasi 
atashindwa kutimiza majukumu yake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa, dhamana ya 
utendaji inawasilishwa na wakandarasi na wauzaji na kuongezewa muda 
iwapo zimemaliza muda wake.

Kuchelewa kukamilika mradi kwa wakati

Mapitio ya mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha kuendeshea mashine 
ya maji ilibainisha kuchelewa kukamilika kwa miradi ikilinganishwa na tarehe 
iliyopangwa. Ukaguzi umebaini jumla ya miradi 12 kwa loti ya 1 na 2 ilibainika 
kutokamilika kwa wakati, na kwa upande wa loti ya 3 ukaguzi umebaini miradi 
ilichelewa kukamilika kwa takriban miezi 8.

Katika mkataba wa ujenzi wa visima, ukaguzi umebaini hadi kufikia Juni, 2023 
ucheleweshaji wa kukamilika kwa miradi ulikuwa takriban miezi 10 ambapo 
kwa ujenzi wa Matangi ya maji kulikuwa na ucheleweshaji wa takriban siku 
191 ambazo zilihesabiwa kuanzia tarehe 31 Disemba, 2022 hadi tarehe 10 
Julai, 2023. Uchelewaji huo ulitokana na upatikanaji wa vifaa hafifu katika 
eneo la mradi lililopelekea kutokutekelezeka kwa mradi kwa wakati, kuchelewa 
kukabidhiwa kwa eneo kwa wakandarasi wa ujenzi wa vituo kutokana na 
kuchelewa kukamilika kwa kuchimba visima. Vifaa muhimu vya kuharakisha 
kazi kama vile kreni ya mnara haikuhamishwa na mkandarasi wa ujenzi wa 
tangi la maji.

Ucheleweshaji huo ulisababisha gharama ya nyongeza ya shilingi 41,157,500 
iliyotokana na ZAWA kwa ajili ya kodi na matengenezo ya vituo na Afisi kwa 
Mhandisi kwa mkataba wa ujenzi wa Matangi ya maji, Gharama za ziada za 
shilingi 161,547,783.33 zilizotumika na ZAWA ili kuongeza muda wa usimamizi 
wa mshauri katika Ujenzi wa Matangi ya maji.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unamsimamia mkandarasi 
kwa ufanisi ili kuhakikisha kuwa mradi unatekelezwa ndani ya muda 
uliopangwa. 
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Kubadilisha Viwango vya zege katika hati ya makisio ya gharama 
za Ujenzi (BoQs) ambayo iliongeza bei ya Mkataba kwa shilingi 
1,474,240,021.75 ikijumuisha na Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT)

Mapitio ya Hati ya makisio ya gharama za ujenzi, kwa ajili ya ujenzi wa matangi 
ya maji ilibainisha kuwa, mkandarasi aliahidi kujenga daraja la zege la C40 
kwa kiwango cha Shilingi 450,000 kwa mita za ujazo kwa Matangi manne ya 
Bubwini, Unguja Ukuu, Mgenihaji, Bambi Uroa kwa upande wa Unguja, na 
shilingi 460,000 kwa mita za ujazo kwa tangi moja la Tumbatu kwa upande 
wa Unguja, na  Shilingi 540,000 kwa kila mita za ujazo kwa Matangi manne 
ya Pujini, Makangale, Chanjaani, na Shumbamjini kwa upande wa Pemba 
pamoja na shilingi 550,000 kwa kila mita za ujazo kwa tangi moja la Kiwani 
kwa upande wa Pemba.

Mapitio ya taarifa za kikao kwa ajili ya Mkutano wa Kiufundi nambari 3 
uliofanywa tarehe 20 Febuari, 2023 umebaini kuwa ZAWA pamoja na 
Mshauri na Mkandarasi walikubaliana kuongeza kiwango kilichonukuliwa 
na mkandarasi kwa kutupatia daraja halisi la C40 kutoka shilingi 540,000 
hadi shilingi 734,369.01 kwa Matangi yote matano kwa upande wa Pemba, 
kutoka shilingi 450,000 hadi shilingi 714,460.00 kwa matangi  manne (4) 
kwa upande wa  Unguja, na kutoka shilingi 460,000 hadi shilingi 853,979.36 
kwa Tangi moja la kisiwa cha Tumbatu ambapo nyongeza ya mabadiliko hayo 
ilisainiwa tarehe 19 Aprili, 2023.            

Kwa mujibu wa nyongeza ya mkataba iliyosainiwa ilieleza ya kwamba sababu 
iliyotolewa ya kubadilisha viwango vya zege ilitokana na kuagiza mchanga 
kutoka Tanzania Bara kwa ajili ya ujenzi wa daraja la zege la C40 jambo 
ambalo lilipelekea kuongezeka kwa gharama za mradi. Ongezeko la gharama 
hizo ni kinyume na masharti ya mkataba kwani mkandarasi hakustahiki 
kuongeza daraja lenye kiwango cha C40 kutokana na hati ya zabuni ambayo 
ilisambazwa kwa mkandarasi ilibainisha kwamba zege inapaswa kujengwa 
katika kiwango halisi cha daraja la C40.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu ukaguzi umebaini dosari hiyo 
imesababishwa na usimamizi duni wa mkataba ambao ulisababisha kukubalika 
kwa pendekezo la mkandarasi juu ya marekebisho ya bei ambayo ilikuwa 
kinyume na uhalisia wa mkataba jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa 
ongezeko la gharama za shilingi 1,414,346,394.65 pamoja na VAT ambazo 
zililipwa kwa mkandarasi kinyume na masharti ya jumla ya mkataba.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa hakuna mabadiliko 
katika viwango vilivyowasilishwa na wakandarasi au wauzaji baada ya kusaini 
mkataba kulingana na masharti ya mkataba.

Kujitokeza kwa hasara ya shilingi 928,153,089.48

Mapitio ya mkataba wa ujenzi wa visima ilibainisha kuwa hati ya makisio ya 
gharama za ujenzi (BoQs) ilikuwa na bei inayozingatia kina kilichochimbwa 
ambacho ni mita 150. Uhakiki wa ziara ya eneo la mradi (site visit) ulibaini 
kuwa visima vilivyojengwa vilikuwa na kina kutoka mita 17 - 98. Hata hivyo, 
wakati wa malipo kupunguzwa kwa kina hakukuzingatiwa ili kupunguza 
kina kisichochimbwa katika kiasi kilicholipwa kwa mkandarasi. Malipo hayo 
yalifanywa kwa mkandarasi kwa kiasi cha fedha za ziada hivyo mkandarasi 
alipokea kiasi cha ziada ikilinganishwa na kazi iliyotekelezwa. Uchambuzi 
wa mkaguzi ulionesha kuwa, kulikuwa na kina cha mita 3309.49 ambazo 
hazijachimbwa na kiasi cha shilingi 928,153,089.48 ambazo zililipwa kwa 
mkandarasi kinyume na masharti ya mkataba.

Hii ilisababishwa kushindwa kwa ZAWA kuhakikisha kuwa, malipo kwa 
mkandarasi hufanywa kulingana na kina halisi cha kuchimba na ukubwa wa 
visima vilivyojengwa. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha ulipwaji wa fedha 
unaendana na utekelezaji halisi wa kazi, hata hivyo ni vyema jitihada za 
urejeshwaji wa fedha za ziada zilizolipwa zinachukuliwa ili kuokoa fedha za 
umma.

Ufikiaji duni wa Malengo ya Mfumo Jumuishi wa Kudhibiti Uvujaji 
Maji ulioandaliwa na Chuo cha Maji (ILMS)

Kulingana na ukaguzi wa Muongozo wa uendeshaji wa mtumiaji wa mfumo 
(ILMS) ilibainika kuwa Mfumo jumuishi wa Udhibiti wa Uvujaji haukuwa na 
uwezo wa kutoa mfumo mzuri wa usimamizi wa maji kwa kiasi cha maji 
ya kuvuja. Mfumo huo uliweza kugundua uhusiano wa wateja kwa muda 
wa muunganisho wa wateja wenye mita na wasio na mita. Mahojiano na 
afisa wa ZAWA, yalibaini kuwa usimamizi wa kuvuja kwa maji haukuhusishwa 
katika ILMS kwa sababu inahitaji ufungaji wa kifaa cha utambuzi (sensor) 
katika mpango wa usambazaji wa maji ambao utafuatilia matumizi ya maji 
na kuwezesha hesabu ya kuvuja kwa kiasi cha maji na matibabu ya ubora 
wa maji. 
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Ukosefu wa uwezo wa mfumo (ILMS) kufuatilia kuvuja kwa maji kwa usimamizi 
duni wa matumizi ya maji na uzalishaji hivyo kupunguza uwezekano wa 
ZAWA kufuatilia maji yanayopotea ambayo yanaweza kusababisha kupoteza 
mapato ya Serikali. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba unaweka 
ufungaji wa kifaa cha utambuzi (sensor) kwa ajili ya kufuatilia upotevu wa 
maji unaotokana na baadhi ya miundombinu kumwaga maji ovyo katika 
miradi ya usambazaji wa maji. 

Hitimisho la Jumla 

Kutokana na ukaguzi huu ni kwamba, Mamlaka ya Maji Zanzibar haikusimamia 
ipasavyo usambazaji wa ujenzi wa vituo vya usambazaji maji vinavyotekelezwa 
chini ya fedha za UVIKO-19 ili kuhakikisha upatikanaji wa thamani ya fedha. 
Hii ilithibitishwa na mipango duni ya miundo ya miradi ambayo tathmini ya 
mahitaji ya maji ilibainishwa, muundo wa kiwango kilichopitiliza wa ngazi za 
zege uliyoimarishwa kwa Matangi ya maji, na upungufu wa kutosha katika 
ujenzi wa vituo vya pampu. 

Katika ununuzi wa ziada wa wasambazaji ulifanyika kwa mujibu wa Kanuni 
za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ambapo vifaa vilivyopewa na 
wakandarasi havikupendekezwa na kamati ya tathmini. Pia, wazabuni ambao 
zabuni zao zilizowasilishwa hawakufuata masharti ya zabuni walipewa 
mikataba badala ya kuondolewa kama wazabuni wasio na sifa.

Aidha, wakati wa utekelezaji, mradi haukusimamiwa vya kutosha ambapo 
kulikuwa na njia duni za malipo katika ujenzi wa visima na ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia mashine za maji ambazo ulisababisha hasara ya shilingi 
928,153,089.48 katika vituo vilivyowekwa pampu za ujenzi, Mabadiliko 
ya viwango vya mkandarasi kwa daraja halisi la C40 katika ujenzi wa 
matangi ya kuhifadhia maji ambayo yameongeza gharama za mradi kwa 
shilingi 1,474,240,021.75 ikijumuisha VAT, kuchelewa kukamilika kwa 
miradi inayosababisha kuongezeka kwa gharama za mradi kwa shilingi 
202,705,283.33 katika ujenzi wa matangi ya maji.
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1.0	 UTANGULIZI

1.1	  Historia ya Ukaguzi

Wizara ya Maji, Nishati na Madini Zanzibar ina jukumu la kuhakikisha kunakuwa 
na huduma ya maji safi na salama ya uhakika kwa wakaazi wa Zanzibar. Wizara 
inasimamia upangaji, uendelezaji na usimamizi wa rasilimali za maji, ikiwa ni 
pamoja na ujenzi na utunzaji wa mifumo ya usambazaji maji, visima vya kalbi 
na visima vya kisasa vya kuchimba kwa drili. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imepokea fedha kutoka Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kwa ajili ya kuendeleza 
ustawi wa jamii wa Taifa chini ya UVIKO-19 na ilikusudia kuimarisha mfumo wa 
usambazaji maji.

Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ambayo ilianzishwa chini ya Sheria. Na. 4 ya 
mwaka 2006, ZAWA ni taasisi yenye mamlaka ya kusimamia kwa ujumla huduma 
za usambazaji maji na usimamizi wa rasilimali za maji Zanzibar. Mamlaka inafanya 
shughuli zake za kila siku chini ya Bodi ya Wakurugenzi.

Chanzo kikuu cha maji kwa Zanzibar ni maji ya ardhini yaliyotokana na visima 
560 vya kina kirefu vilivyoko katika visiwa vyake vikuu (Unguja na Pemba). 
Urefu wa mtandao wa usambazaji wa maji ni kilomita 3,235. Hata hivyo, chini 
ya kuimarisha mfumo wa usambazaji wa maji uzalishaji uliotarajiwa ulikuwa 
unaongeza uzalishaji wa maji kwa lita 53,264,400 kwa siku, mtandao wa maji 
uliohusishwa ni kilomita 319, na uhifadhi wa maji kwa lita 9,250,000.

1.2	 Chimbuko la Ukaguzi

Uamuzi wa kufanya Ukaguzi wa Kiufundi ulichochewa na mambo mawili makuu 
ambayo ni nyenzo kwa kiasi cha fedha kilichotolewa na ustawi wa jamii usiotosha 
juu ya upatikanaji wa maji. Taarifa hizo ni kama zilivyoelezwa  kwa kina hapo 
chini:

a)	 Kiasi kikubwa cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya miradi ya maji

Kupitia mwaka wa fedha (2022/2023) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilitenga 
kutumia jumla ya  shilingi Bilioni 34.2 kwa ajili ya usambazaji na ujenzi wa miradi 
ya maji kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa usambazaji maji kupitia fedha za 
UVIKO-19 zinazolenga kukuza uhifadhi wa maji na matumizi endelevu ya rasilimali 
za maji.

b)	 Ukosefu wa Ustawi wa Jamii juu ya Upatikanaji wa Maji

Kulingana na makadirio yaliyofanywa na ZAWA wastani wa asilimia 55 ya maji 
ilizalishwa kwa Unguja na Pemba kabla ya mgao wa fedha za UVIKO-19 kwa 
kuimarisha mfumo wa usambazaji wa maji. Ingawa baada ya utekelezaji wa mradi 
wa mfumo wa usambazaji maji, ilikadiriwa kuwa uzalishaji wa maji utaongezeka 
hadi asilimia 71.
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1.3	 Muundo wa Ukaguzi 

1.3.1	 Lengo la Ukaguzi wa Kiufundi 

Lengo la ukaguzi ni kutathmini kama ujenzi wa miradi ya maji Zanzibar ulifanyika 
kwa ufanisi kwa kuzingatia muda, gharama, upeo na ubora ili kuwezesha kufikia 
malengo yaliyokusudiwa ya mradi. 

Malengo Maalum

Malengo mahususi ya ukaguzi ni kufanya tathmini kama Wizara ya Maji na Nishati 
kupitia ZAWA ilihakikisha kuwa:

a)	 Mipango na usanifu wa miradi ya maji ulifanyika vya kutosha ili kuwezesha 
kufikia malengo ya mradi;

b)	 Mchakato wa ununuzi wa Washauri Elekezi, bidhaa na huduma kwa mradi 
ulifanyika kwa mujibu wa sheria na kanuni husika za ununuzi;

c)	 Makisio, utoaji na matumizi ya fedha za mradi ulifanyika kwa mujibu wa 
miongozo ya kifedha;

d)	 Utekelezaji wa miradi unafanywa kwa ufanisi ili kufikia muda wa kukamilika, 
gharama na ubora unaotarajiwa kulingana na masharti ya mkataba; Na

e)	 Kuendeleza na kutekeleza kikamilifu hatari zinazohusiana na mazingira, 
usalama na athari za kijamii wakati wa utekelezaji kulingana na mahitaji 
ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, sheria ya Afya na Usalama Kazini na 
masharti ya mikataba.

1.4	  Upeo wa Ukaguzi

Ukaguzi wa Kiufundi ulizingatia mzunguko muhimu wa mradi unaojumuisha 
usimamizi wa mambo yanayohusiana na mipango, Usanifu, kifedha, ununuzi, 
usimamizi wa mkataba, kiufundi, mazingira, usalama na athari za kijamii kwenye 
miradi ya maji iliyotekelezwa.

Hii ilihusisha kukagua na kutathmini michakato na jinsi miradi ilivyopangwa, 
iliyoundwa, ilivyonunuliwa, kutekelezwa, na pale inapokamilika na kufungwa. 
Timu ya Ukaguzi pia ilithibitisha viwango vya muundo vilivyotumika, vipimo, ubora 
na kazi na sehemu zilizojengwa mradi, ubora wa ufundi pamoja na utendaji wao. 

Chini ya kipengele cha usimamizi wa kifedha, Timu ya ukaguzi ilitathmini, ufanisi 
katika utoaji na matumizi ya mfuko wa miradi iliyopangwa/iliyoidhinishwa, 
kutosha na ufanisi wa udhibiti wa ndani wa kifedha na kuzingatia kanuni za 
kifedha zinazoongoza na hali ya malipo kama ilivyoonyeshwa katika nyaraka za 
mradi husika. Uchunguzi wa akaunti ya mwisho ikiwa ni pamoja na utunzaji wa 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na madai ya fidia za kazi pia ulihusishwa.
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Kipengele cha usimamizi wa ununuzi kilihusisha tathmini ya uzingatiaji wa taratibu 
za ununuzi na utoaji wa mikataba kama ilivyoainishwa katika Sheria Nambari 11 
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016 na Kanuni zake za 2020 
au sheria yoyote husika au miongozo kama ilivyoonyeshwa katika nyaraka za 
mradi husika. Shughuli kama vile bajeti ya manunuzi na mipango ya ununuzi, 
utoshelevu wa uandaaji wa nyaraka za zabuni, mchakato wa zabuni, tathmini 
ya zabuni na mkataba waliopewa wakandarasi na washauri ikiwa ni pamoja na 
kusaini mikataba ilizingatiwa. Kipengele cha kiufundi, kilihusisha kutathmini ubora 
na wingi wa matokeo ya mradi na vifaa vilivyotumiwa kwa kutathmini usahihi na 
usahihi wa kupanga, Usanifu, kufuata viwango vilivyokusudiwa, ubora wa kazi na 
utendaji wake. Wakaguzi pia walitathmini utoshelevu na uzingatiaji wa mifumo 
ya uhakiki wa ubora wa mradi ama udhibiti. 

Kwa kufanya hivyo, Wakaguzi walifanya ukaguzi wa kutembelea eneo la mradi 
wa kazi zilizotekelezwa, mapitio ya matokeo ya vipimo vya maabara ya vifaa na 
sehemu za kazi zilizokamilishwa. Kama sehemu ya kipengele cha kiufundi, Timu 
ya Ukaguzi ilifanya vipimo visivyo vya uharibifu wa kazi na miundo iliyojengwa. 
Kuhusu kipengele cha usimamizi wa mkataba, Timu ya Ukaguzi ilitathmini 
utoshelevu wa mifumo na michakato ya kusimamia utoaji wa mradi kama vile 
muda, gharama na ubora. 

Hii ni pamoja na tathmini ya mipango ya utekelezaji wa mradi: tathmini ya mradi, 
upembuzi yakinifu, Usanifu, muda na makadirio ya gharama na vipengele vya 
kuanzishwa kwa mradi. Vipengele vya usimamizi wa mikataba vinavyohusu 
usimamizi na ufuatiliaji wa wakandarasi na washauri, kuagiza kufungwa kwa 
mradi pia vilizingatiwa.  Vile vile, ukaguzi wa kiufundi uliangalia ikiwa Wizara 
ilizingatia kipengele cha shughuli za kujenga uwezo kwa mafundi wa ndani, 
Wajibu kwa Jamii (CSR) na uhusiano wa kazi kati ya pande zote zinazohusika 
katika mradi huo. Aidha, Timu ya Ukaguzi ilitathmini upatikanaji na utoshelevu 
wa Mipango ya Usimamizi wa Mazingira (EMP) na Tathmini ya Athari za Mazingira 
(EIA). 

Timu ya Ukaguzi pia ilichunguza kiwango cha kuzingatia utekelezaji wa hatua 
za kupunguza hatari zinazohusiana na mazingira, afya ya kazi na usalama na 
athari za kijamii. Mambo makuu ambayo yalitathminiwa ni pamoja na masuala 
ya usalama kwa wafanyakazi, utunzaji wa udongo na taka ambazo zilizalishwa na 
kupunguza mmong’onyoko wa udongo. 

Vile vile, Timu ya Ukaguzi ilishughulikia shughuli zote na kazi zilizotekelezwa 
kuanzia mwaka wa fedha 2022/2023 hadi sasa, hasa kwa sababu hiki ndicho 
kipindi ambacho Wizara ya Maji na Nishati kupitia ZAWA ilianza ujenzi wa miradi 
hiyo. Kipindi kilichochaguliwa kiliwezesha Timu ya Ukaguzi kutathmini mambo 
yote muhimu kuanzia awamu ya kupanga na maendeleo yaliyofanywa hadi sasa 
katika utekelezaji wake.
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1.5	  Vigezo vya Tathmini

Vigezo vya ukaguzi vilitolewa kutoka vyanzo mbalimbali kama vile sheria, viwango, 
ufanyaji kazi mzuri na nyaraka za Usanifu, Hati za Mipango zilizoidhinishwa, Hati 
za Usanifu, Maelezo ya Kawaida, Muongozo wa Usanifu na Utafiti wa Mahitaji 
uliofanywa n.k.

1.6	 Sampuli, Ukusanyaji wa Takwimu, na Mbinu za Uchambuzi wa 
Takwimu

1.6.1	 Njia ya Sampuli

Mbinu za sampuli za makusudi zilitumika kuchagua maeneo ambayo yalichunguzwa 
yakijumuisha wigo wa mradi ambao umetekelezwa hadi sasa. Vigezo vya uteuzi 
katika utekelezaji wa mradi vilitegemea mfuko wa fedha za mradi hatarishi (risk 
project fund) ambao uliingizwa kutokana na fedha za UVIKO-19 ili kuwezesha maji 
safi na salama. Jadweli hapo chini linawasilisha orodha ya miradi iliyochaguliwa 
kulingana na vigezo vya uteuzi.

Jadweli Nambari 1: Orodha ya sampuli ya miradi inayojumuisha miradi ya 
maji inayofadhiliwa na fedha za UVIKO-19

Namba Shughuli kuu za Mradi Gharama 
(Tsh)

1. Uchimbaji wa visima vipya 38 kuzalisha lita 
14,187,600 kwa siku 

1,615,000,000 

2. Ununuzi wa Vifaa vipya 2,160,148,526 
3. Ukarabati wa Visima 36 vya RAK kuzalisha lita 

15,632,400 kwa siku 
1,536,524,967 

4. Ukarabati na matengenezo ya Visima 49 (Boreholes)
vilivyopo vya kuzalisha lita 23,444,400 kwa siku 

6,781,659,875 

5. Upanuzi wa msingi wa mtandao wa bomba 8,425,258,633 
6. Uchimbaji wa mtaro na ujazaji wa msingi 1,021,408,000 
7. Ukarabati wa matangi 3 ya maji  210,000,000 
8. Ujenzi wa matangi 9 ya maji 12,450,000,000 

Jumla 34,200,000,000 
Chanzo: Nyaraka za Mkataba

1.6.2	 Mbinu za Ukusanyaji wa Takwimu

Timu ya Ukaguzi ilitumia njia tatu za ukusanyaji wa taarifa. Njia hizi ni pamoja 
na Mapitio ya Hati, Mahojiano na uthibitishaji wa utembeleaji wa eneo la mradi 
kwa kazi zinazoendelea na zile zilizokamilika. Njia tatu za ukusanyaji wa taarifa ni 
kama ilivyoelezwa hapa chini:
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a)	 Mapitio ya Hati 

Timu ya Ukaguzi ilipitia nyaraka mbalimbali ili kupata uelewa wa mradi na 
kutathmini utoshelevu wa mipango/uhitaji wa tathmini, utekelezaji na ufuatiliaji 
wa mradi. Hii pia ilifanyika ili kutambua hatari kwa utendaji au sababu za msingi 
za matatizo ya utendaji ili kuwezesha Timu ya Ukaguzi kuja na matokeo na 
mapendekezo ya maboresho zaidi. Taarifa zilizokusanywa kupitia nyaraka 
zilizopitiwa zilitumika kuthibitisha taarifa zilizopatikana zilitokana na mahojiano 
yaliyofanyika na maafisa wanaohusika na utekelezaji wa mradi.

Nyaraka zilizopitiwa ni zile zilizoangukia ndani ya kipindi kilichokusudiwa na 
Ukaguzi wa Ufundi kuanzia Juni 2022 hadi Julai 2023 na zilikuwa zile zinazohusiana 
na upangaji wa mradi, rekodi za kifedha za ununuzi, nyaraka zinazohusiana na 
utendaji, na mambo ya mazingira. 

b)	Mahojiano

Ili kupata uelewa mpana wa miradi na kutambua changamoto zilizopo za kiufundi, 
Timu ya Ukaguzi ilifanya mahojiano na majadiliano na viongozi mbalimbali. 
Mahojiano hayo yalifanyika kwa lengo la kupata taarifa za ziada zinazohusiana 
na utekelezaji wa miradi ya maji ili kufafanua taarifa zilizopatikana kutokana na 
nyaraka zilizopitiwa na uhakiki wa kikazi. 

Uthibitishaji Kwa ziara ya kukagua eneo la mradi

Timu ya Ukaguzi pia ilifanya ziara za kutembelea kwenye maeneo ambayo mradi 
ulitekelezwa kukagua na kuthibitisha kazi halisi iliyofanywa na kuhakikisha ubora 
wa kazi kwa kazi zilizotekelezwa. Kupitia ziara ya kutembelea miradi, Timu ya 
Ukaguzi ilithibitisha ikiwa kazi zilizotekelezwa zilikubaliana na vipimo, michoro, 
hati za makisio ya gharama za ujenzi (BoQs) na hali yoyote iliyotolewa katika hati 
za mkataba na muundo. Vipengele muhimu vilizingatiwa pamoja na vyenginevyo 
visivyo kama hivi kama ifuatavyo: -

(a)	Kupima ubora na wingi wa kazi zilizokamilishwa hasa Vipimo visivyo vya 
uharibifu;

(b)	Kupima ubora wa maji yaliyozalishwa.
(c)	Uthibitishaji wa kutembelea miradi kwa kazi zilizokamilishwa ikilinganishwa 

na vitu vilivyoonyeshwa katika Makisio ya gharama za ujenzi.
(d)	Vipimo vya idadi halisi ya kazi zilizotekelezwa ikilinganishwa na vipimo 

vilivyoonyeshwa katika hati za makisio ya gharama za mradi, na
(e)	Utembeleaji wa eneo la kazi wa mahitaji ya usalama, mazingira na afya 

kama ilivyoelezwa katika nyaraka za mradi.

Uchunguzi na uthibitisho wa eneo la kazi ulizingatia idadi ya masuala kama 
ilivyosimuliwa katika jadweli hapo chini.
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Jadweli Nambari 2: Vitu muhimu vilivyozingatiwa na kuthibitishwa wakati 
wa Uchunguzi wa ziara ya eneo la kazi

Kipengele muhimu Masuala yaliyozingatiwa Njia

Hali ya Kukamilisha Kasi ya utekelezaji ikiwa 
inakwenda vizuri kulingana 
na mpango wa kazi

Ukaguzi wa kuona kwa 
macho na Mapitio ya Hati 
kwenye eneo la mradi 

Ubora wa vifaa vya 
ujenzi 

Ubora wa vifaa 
vinavyotumiwa  

Kupima 

Ubora wa kazi 
zilizokamilishwa 

Hali ya kazi zilizokamilishwa Kupima

Usimamizi wa Mradi Upatikanaji wa wafanyakazi 
muhimu

Mapitio ya Hati ya Ukaguzi 
wa kuona kwenye eneo la 
mradi  

Upatikanaji wa zana 
zinazohitajika na vifaa ama 
mashine 

Ukaguzi wa kuona kwa 
macho na Mapitio ya Hati 
kwenye eneo la mradi

Upatikanaji wa maji na 
ubora 

Upatikanaji wa maji Upimaji na Ukaguzi wa 
kuona kwa macho 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2023

1.6.3	  Mbinu za Uchambuzi wa Takwimu 

Ukaguzi ulitumia mbinu mbili za msingi kuchambua taarifa zilizokusanywa wakati 
wa ukaguzi. Mbinu zilizotumiwa zilikuwa uchambuzi wa taarifa ya kiasi na ubora.

·	 Uchambuzi wa Taarifa ya Kiasi (Quantitative)

Jadweli za Ms. Excel zilitumika kukusanya na kuchambua taarifa ya kiasi ili 
kuamua uhalisia unaojitokeza katika muundo wa jadweli. Hali zilizozingatiwa 
zilielezewa kwa kutumia uhalisia uliobainishwa kama uwiano na/au wastani. 
“Simple bar and/or pie charts” zilitumika kuonyesha taarifa ya kiasi kwa 
kuunga mkono hali iliyozingatiwa.

·	 Uchambuzi wa Taarifa ya Ubora (Qualitative)

Uchambuzi wa maudhui ya dhana ulitumika kuchunguza taarifa ya ubora na 
kuhakikisha kuwepo na mzunguko wa dhana zinazotokana na mahojiano na 
ukaguzi wa hati.  Ukweli uliojulikana uligawanywa kulingana na dhana muhimu 
katika kila moja ya maswali ya ukaguzi. Kulingana na uchambuzi na uhusiano 
kati ya makundi ya kificho “Coded Categories” , mambo yaliyopewa kipaumbele 
yalitambuliwa kwa uhalisia kama yalivyosimuliwa.
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1.7	 Mchakato wa Uthibitishaji wa Taarifa

Vyombo vilivyokaguliwa vilipewa fursa ya kupitia rasimu ya ripoti na kutoa maoni 
juu ya uhalisia wa habari uliyowasilishwa ndani yake. Wizara ya Maji na Nishati na 
Mamlaka ya Maji Zanzibar zilithibitisha usahihi wa taarifa na takwimu zilizotumika 
na kuwasilishwa katika ripoti hii ya ukaguzi.

Kwa njia hiyo hiyo, ripoti ya rasimu iliwasilishwa kwa ukaguzi wa ubora na 
usimamizi ili kuboresha uwasilishaji na uchambuzi wa ripoti na kuthibitisha 
yaliyomo kwenye uhalisia wa maelezo yaliyowasilishwa katika ripoti.

1.8	 Viwango Vilivyotumika katika ukaguzi

Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAIs) zilizotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi 
(INTOSAI). Viwango hivi vinahitaji kwamba ukaguzi kufanywa ili kupata ushahidi 
wa kutosha na sahihi wa ukaguzi ili kutoa msingi mzuri wa matokeo na hitimisho 
kulingana na malengo ya ukaguzi. Kwa ujumla, kulingana na malengo ya ukaguzi, 
ushahidi uliopatikana ulitoa msingi mzuri wa matokeo na hitimisho lililofikiwa. 

1.9	 Muundo wa Ripoti ya Ukaguzi

Muundo wa ripoti hii umejumuisha sura zifuatazo: 

Jadweli Nambari 3:Muundo wa Ripoti

Sura ya Pili Mfumo wa Utoaji wa Huduma za Maji Zanzibar
Sura ya Tatu Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi wa Jumla kwa Utekelezaji wa Miradi 

ya Maji 
Sura ya Nne Inawasilisha matokeo ya ukaguzi juu ya ujenzi wa vituo vya 

kuendeshea mashine za maji
Sura ya Tano Inawasilisha matokeo ya ukaguzi juu ya kuchimba na ujenzi wa 

visima vipya 
Sura ya Sita Inawasilisha matokeo ya ukaguzi juu ya ujenzi wa Matangi ya maji 
Sura ya Saba Inawasilisha matokeo ya ukaguzi juu ya kazi ya kuchimba na kujaza 

misingi
Sura ya Nane Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Matengenezo ya Matangi ya 

Maji 
Sura ya Tisa Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usambazaji na Ufungaji wa 

Umeme kwenye Matangi ya Maji 
Sura ya Kumi Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Huduma ya Ushauri kwa 

Ufungaji wa Mfumo wa ILMS 
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Sura ya Kumi 
na Moja 

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Huduma ya Ushauri na 
Usanifu wa Matangi ya Maji 

Sura ya Kumi 
na Mbili

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Huduma ya Ushauri na 
Usanifu juu ya Ukarabati na Usambazaji wa Vifaa Vipya

Sura ya Kumi 
na Tatu 

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usambazaji wa Mabomba ya 
HDPE kwa Lot ya 1 na 2

Sura ya Kumi 
na Nne 

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usambazaji wa Mabomba 
na Vifaa

Sura ya Kumi 
na Tano 

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usambazaji wa Pampu 
(Submersible)

Sura ya Kumi 
na Sita 

Inawasilisha matokeo ya ukaguzi juu ya usambazaji wa motor, paneli 
ya kudhibiti na valve ya sluice (supply of motor,control panel and 
sluice valve)

Sura ya Kumi 
na Saba 

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usambazaji wa Mitambo ya 
kuchimbia visima 

Sura ya Kumi 
na Nane 

Inawasilisha Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usambazaji wa GPS, Jenereta 
na Mashine za Umeme    
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2.0 MFUMO WA USIMAMIZI WA USAMBAZAJI MAJI ZANZIBAR

2.1 Utangulizi

Sura hii inaelezea mfumo wa usimamizi wa uzalishaji, uhifadhi na usambazaji 
wa maji Zanzibar. Inaelezea sera na mfumo wa kisheria unaosimamia mfumo wa 
usimamizi wa maji, pamoja na majukumu na majukumu ya wahusika muhimu 
wanaohusika. Sura inashughulikia kazi, malengo, na mikakati ya usimamizi wa 
maji.

2.2 Mfumo wa Sera na Sheria

2.2.1 Mifumo ya Sera

Zifuatazo ni sera zinazosimamia udhibiti wa elimu ya ufundi na mafunzo nchini 
Tanzania.

(a) Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 2004

Lengo la sera hii ni kuongoza kuiwezesha Zanzibar kufi kia lengo lake la kutoa 
huduma ya maji safi  na salama kwa wananchi wote na watumiaji wengine 
wa maji ili kutimiza mahitaji ya kupanua shughuli za kijamii na kiuchumi huku 
wakizingatia uhifadhi wa mazingira. Rasilimali za utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Maji hutegemea rasilimali zifuatazo:  

(i) Rasilimali za Ufundi

Hizi ni pamoja na rasilimali zote zinazochangia upatikanaji wa maji, teknolojia za 
kirafi ki zinazotumiwa, vifaa na miundo.

(ii) Rasilimali ya Uchumi

Hizi ni pamoja na ada za watumiaji, michango ya jamii, adhabu, motisha na 
kila chombo cha kiuchumi kinachotumika kuhakikisha uchimbaji bora na ufanisi, 
matumizi ya usambazaji na utupaji wa rasilimali na mazingira.

(iii) Rasilimali za Utawala

Hizi ni pamoja na mifumo ya habari na miundombinu ya utawala ambayo 
inasababisha mipango bora na ufanisi, utekelezaji, usimamizi na ufuatiliaji wa 
kazi za maji ikiwa ni pamoja na miundombinu ya uhifadhi.

(iv) Rasilimali za Kisheria

Hizi ni pamoja na mifumo ya kisheria na zana ikiwa ni pamoja na hatua za 
utekelezaji, leseni, tathmini, viwango, n.k ambazo zinalinda maslahi ya sekta na 
mazingira. 
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(v)	 Rasilimali za Usimamizi

Inajumuisha miundo yote ya usimamizi na taasisi ambazo zitatoa miongozo na 
mipangilio ya uwazi katika kutekeleza shughuli tofauti za sekta hiyo.

2.2.2 Mifumo ya Sheria

Sheria ya Ujenzi wa Miradi ya Maji

Kuna sheria tatu tofauti zinazosimamia shughuli za ujenzi Zanzibar kama 
zilivyowasilishwa katika Jadweli hapo chini:

Jadweli Nambari 4: Sheria ya Usimamizi wa Shughuli za Ujenzi  

Sheria Masharti
Sheria nambari 8 ya Usajili 
wa Wakandarasi Zanzibar   
ya 2010.

Inamtaka mmiliki wa majengo hayo kuhakikisha jengo 
lake linajengwa na wakandarasi waliosajiliwa. Sheria hiyo 
inamtaka mkandarasi kuepuka uzembe wowote unaoweza 
kusababisha kazi mbaya, kuvunjika au kukosa kazi.                                          

Sheria nambari 5 ya Usajili 
wa Wasanifu, Wahandisi 
na Wakadiriaji wa Majengo 
ya 2008. 

Sheria ndogo zinahitaji mtaalamu kupata mamlaka kutoka 
kwa mteja kabla ya kuanzisha huduma yoyote au hatua ya 
kazi na kuidhinisha mabadiliko yoyote ya nyenzo, kuongeza 
au kutoruhusiwa kutoka kwa muundo ulioidhinishwa. 

Sheria nambari 11 ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa 
Mali za Umma ya 2016

Sheria inatoa taratibu za kufuatwa wakati wa ununuzi hadi 
utekelezaji wa mradi. 

Sheria nambari 4 ya Kodi 
ya Mapato (R.E) ya 2008.

Sheria inatoa utawala wa masuala yote yanayohusiana na 
kodi 

Sheria nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya 2016.

Sheria inatoa utawala mambo yote yanayohusiana na 
malipo na idhini.

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwa Matendo ya Kuheshimu yaliyopitiwa, 
2023
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(a)	 Sheria nambari 4 ya Uanzishwaji wa Mamlaka ya  Maji ya 2006

Sheria hii ni msingi wa kuanzishwa kwa Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) chini 
ya kifungu cha 3 (1). Sheria inatoa majukumu ya Mamlaka kama ilivyowasilishwa 
hapa chini:

(i)	 Kudhibiti, kusimamia na kulinda maeneo yote ya upatikanaji na itakuwa 
na mamlaka dhidi ya ukiukaji wowote, au kuvuruga au kuingilia maeneo 
ya upatikanaji;

(ii)	 Kuhakikisha upatikanaji wa maji nchini;

(iii)	Kuandaa na kuendeleza mpango wa maji na kutekeleza miradi mipya ya 
usambazaji wa maji;

(iv)	Kuhamasisha uhifadhi na matumizi sahihi ya rasilimali za maji;

(i)	 Kukusanya ada kwa ajili ya huduma za maji na huduma zinazotolewa kwa 
watumiaji;

(vi)	Kuainisha viwango vya ubora wa maji, vifaa vya maji na maji kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni za Sheria hii;

(b)	 Kanuni ya Uanzishwaji wa Mamlaka ya Maji ya 2007

Kanuni za Maji hutoa msingi wa utekelezaji wa kazi ya ZAWA kulingana na 
maendeleo ya rasilimali za maji, mipango ya kutibu maji, huduma ya maji kwa 
wateja, ujenzi wa miradi ya maji, ushuru wa maji, Kupanga na Usanifu mfumo wa 
maji, na makosa na adhabu zake. Hizi ni baadhi ya kanuni za maji

2.3	 Malengo na Mikakati

2.3.1	 Malengo

ZAWA inaendeshwa na malengo yake ambayo yanaunda maono na dhamira ya 
mamlaka ambayo ni, kuwa mtoa huduma ya maji inayoongoza katika kanda 
ambayo inashughulikia mahitaji ya jamii na kiuchumi ya kijamii kwa maendeleo 
endelevu, na kusaidia maendeleo ya kijamii na kiuchumi kupitia utoaji wa huduma 
za maji ambazo zinapatikana kwa usalama na kwa gharama nafuu kwa njia ya 
kisasa, endelevu na rafiki kwa mazingira ndani ya Zanzibar.
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2.3.2	 Mikakati

Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) iliandaa mpango mkakati wa utekelezaji katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo ili kuhakikisha: (a) usimamizi wa rasilimali za maji 
unaimarishwa, (b) Huduma ya maji imeboreshwa, (c) Huduma za kibiashara na 
wateja zimeboreshwa, (d) Uendelevu wa kifedha umeimarishwa, (e) uwezo wa 
kitaasisi ulioimarishwa na (f) michakato ya utawala na uwajibikaji kuboreshwa 
kama sehemu ya malengo ya kimkakati kuelekea kufikia kaulimbiu ya ZAWA 
ambayo ni “ Kila Tone la Maji ni Gharama’’.

2.4	 Uhusiano Kati ya Watendaji Wakuu

2.4.1	 Uhusiano Kati ya Watendaji Wakuu

Utekelezaji wa miradi ya maji kwa ajili ya uzalishaji na usambazaji wa maji 
Zanzibar unatekelezwa na watendaji mbalimbali kama ilivyoelekezwa katika 
majukumu na wajibu wao. Uhusiano muhimu wa wahusika umefupishwa katika 
picha hapo chini.
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Picha Nambari 1: Uhusiano kati ya Watendaji Wakuu katika Usimamizi wa 
Huduma za Maji Zanzibar

2.5	 Maelezo ya Miradi ya Maji

Mradi wa Maji uligawanywa katika shughuli kama ilivyotengwa na fedha za 
UVIKO-19 zilizowasilishwa katika Jadweli hapa chini. 
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Jadweli Nambari 5: Shughuli za Mradi wa Maji 

Shughuli 
kuu

Shughuli 
Ndogo

Shughuli ya Utoaji Malengo 
Tarajiwa

Ugawaji 
uliopendekezwa 

(Tsh)

Kuimarisha 
mfumo wa 
usambazaji 
maji 

Kuongeza 
uzalishaji wa 
maji 

Uchimbaji wa visima 
vipya 38 kuzalisha lita 
14,187,600 kwa siku 

Uzalishaji 
wa maji 
umeongezeka 
kwa lita 
53,264,400 kwa 
siku  

1,615,000,000 

Ununuzi wa Vifaa vipya 2,160,148,526 

Ukarabati wa Visima 36 
vya RAK kuzalisha lita 
15,632,400 kwa siku 

1,536,524,967 

Ukarabati na 
Matengenezo ya Visima 
49 vilivyopo kuzalisha 
lita 23,444,400 kwa 
siku 

6,781,659,875 

Uboreshaji 
wa bomba 
la maji 

Upanuzi wa mtandao 
wa bomba

Mtandao 
wa bomba 
umeongezeka 
kwa kilomita 
319 

8,425,258,633 

Uchimbaji na ujazaji wa 
misingi 1,021,408,000 

Kuongeza 
uhifadhi wa 
maji 

Ukarabati wa matangi 3 
ya maji  Uhifadhi wa maji 

uliongezeka kwa 
lita 9,250,000 

210,000,000 

Ujenzi wa matangi 9 ya 
maji 12,450,000,000 

Jumla Kuu 34,200,000,000

2.6 Ugawaji wa Rasilimali za Fedha

Matumizi bora ya rasilimali fedha na rasilimali watu yanahitajika kwa usimamizi 
mzuri wa huduma ya maji. Mamlaka ya Maji Zanzibar ina jukumu muhimu katika 
kudumisha ufanisi na upatikanaji wa huduma za maji Zanzibar. Kwa hivyo, sehemu 
hii ilishughulikia maelezo juu ya rasilimali zilizotengwa kwa ZAWA.

Mfuko uliopokelewa na ZAWA kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji na 
usambazaji wa vifaa chini ya maendeleo ya kijamii ya UVIKO-19. Jadweli hapa 
chini linaonesha fedha zilizotengwa na kupokea.

Jadweli Nambari 6: Fedha Zilizotengwa na Kutolewa kwa ajili ya Shughuli za 
Mradi wa Maji

Bajeti ya Fedha iliyopangwa 
(TSh)

Kiasi halisi cha Fedha kilichoingizwa 
(TSh)

34,200,020,000.00 30,585,186,536.62

Jadweli hapo juu lilihusisha kuwa kutoka kwa jumla ya mfuko uliopokelewa ni 
asilimia 89 dhidi ya mfuko wa bajeti kwa utekelezaji wa mradi wa UVIKO-19.
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3.0	 MATOKEO YA JUMLA YA UKAGUZI JUU YA UTEKELEZAJI WA 
MIRADI YA MAJI

3.1	  Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi yaliyojumuishwa ambayo yalibainishwa katika 
miradi ya ukaguzi kulingana na mzunguko wa usimamizi wa mkataba kuanzia 
hatua ya upangaji na ubunifu hadi utekelezaji kwa mujibu wa mkataba kama 
ilivyowasilishwa hapa chini. 

3.2	 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Uanzishwaji na Upangaji wa Miradi 
ya Maji

3.2.1	 Maandalizi ya Dhana ya Mradi (Concept Note) bila kuzingatia 	
mahitaji yaliyopo

Kwa kuzingatia kifungu cha 2.1 na 2.2 cha Muongozo wa Upangaji wa Miradi 
na Majadiliano ya Kuongeza Mikopo, Kutoa Dhamana na Kupokea Misaada kwa 
mwaka 2020 kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, Maelezo yanayotokana na 
dhana ya uanzishaji wa mradi yanapaswa kujumuishwa mahitaji yaliyopo kwa 
mradi kwa kuzingatia ukubwa, upeo, faida za sasa na za baadae pamoja na 
mahitaji ya mradi.

Kulingana na ukaguzi wa Dhana ya Mradi iliyowasilishwa kwa utekelezaji wa 
Mradi wa wa Mfuko wa UVIKO-19, ukaguzi ulibaini kuwa maandalizi ya dhana ya 
mradi hayakuhusisha tathmini ya mahitaji kamili ya mfumo wa usambazaji wa 
maji ili kubaini upeo, mahitaji ya sasa na ya baadae ya mradi lakini kulingana na 
uzoefu na kumbumbu za utekelezaji wa mradi.

Kwa hivyo wakati wa utekelezaji wa mradi kulikuwa na mahitaji ya ziada ya mradi 
kama ilivyowasilishwa katika Jadweli hapo chini ambapo baadhi ya vipengele 
havikuingizwa katika maelezo ya uanzishwaji wa mradi.
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Jadweli Nambari 7: Uchambuzi wa Utekelezaji wa Dhana ya Mradi

Kipengele Dokezo la 
Dhana ya 

Mradi

Utekelezaji 
wa Mradi

Maelezo

Ujenzi wa matangi ya 
maji

Matangi 9 Matangi 10 Tangi la maji la ziada 
liliongezwa baada ya 
mchakato wa zabuni (Tangi 
la Makangale Pemba)

Matengenezo ya 
Matangi ya maji

Matangi 3 Matangi 2 Matengenezo kwa  tangi la 
Maji la saateni na  kilimani

Mfumo wa 
usambazaji maji 

Kilomita 319 Kilomita 319 Utafiti na usanifu uliofanywa 
na mshauri ulionesha kuwa 
kuna kilomita 479 Unguja na 
kilomita 133 Pemba 

Chanzo: Maelezo ya Dhana ya Mradi

Maandalizi ya dhana ya mradi bila kuzingatia upeo na tathmini ya mahitaji 
ilichangiwa na maandalizi ya haraka ya kuanzishwa kwa mradi. Hii ilisababisha 
upatikanaji usioridhisha wa mahitaji ya mtumiaji na mafanikio ya makadirio 
ya usambazaji wa maji kutoka asilimia 55 ya usambazaji wa maji ya sasa hadi 
asilimia 71. 

3.2.2	 Kutofuata Mapendekezo ya Utafiti wa Miamba juu ya Uwezo wa 
Kuzalisha Maji (Hydrogeological)

Kifungu nambari 15.1 cha mkataba wa kuchimba visima na ujenzi wa visima 
vipya kinahitaji mkandarasi kutegemea ripoti yoyote ya uchunguzi wa eneo 
litakalochimbwa kisima, ikiongezewa na habari yoyote inayopatikana kwa 
mzabuni. Wakati wa kuanzisha mradi ya uchunguzi wa kijiolojia inatoa uhakika 
wa kiasi cha maji kinachokadiriwa ili kukabiliana na mahitaji ya maji katika eneo 
maalum. Kulingana na mapitio ya Ripoti ya Utafiti wa Miamba juu ya uzalishaji 
wa maji (Hydrogeological Survey) iliyoandaliwa na M/s Simplex Engineering ya 
Juni 2022, ukaguzi ulibainisha visima vilivyopendekezwa kuchimbwa kwa kipenyo 
cha inchi 14 (355mm), na kukamilishwa kwa mifuniko ya UPVC ya inchi 12, 
na kifurushi cha changarawe katika “VES Point” kilichowekwa chini wakati wa 
kutembelea maeneo ya mradi.  

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi ulipofanya ziara ya kikazi uliofanywa wakati wa 
ukusanyaji wa taarifa ulibaini kutozingatia kwa vipimo vya uchimbaji wa visima 
kama inavyoonekana katika Jadweli hapo chini.
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Jadweli Nambari 8: Kutozingatiwa Mapendekezo ya Utafiti wa Miamba

Kigezo                        
(Parameter)

Mapendekezo 

ya vipimo vya 
Utafiti wa Miamba 

(Hydrological)

Uhalisia wa Vipimo 
wakati wa ukaguzi wa 

Eneo

Kipenyo cha kisima (inch) 14” 10” – 12”
Mfuniko wa plastiki (UPVC) 
(inch)

12” 8” – 10”

Urefu wa Kisima (m) 35 – 75 17.44 – 98
Chanzo: Ripoti ya Utafiti wa Miamba na Upimaji wa Eneo

Jadweli hapo juu linaonyesha kutozingatia visima vyote vilivyochimbwa katika 
kigezo cha kipenyo (diameter) na urefu wa kisima kwa Unguja na Pemba.

Dosari hii ilitokana na ukosefu wa uwezo na kutekeleza miradi kulingana na 
uzoefu. Hii ilisababisha ukosefu wa kuzingatia ripoti ya uchunguzi wa kijiolojia 
kama ilivyoelezwa katika Masharti Maalum ya Mkataba (SCC). 

Ukosefu wa kuzingatia mapendekezo ya utafiti wa miamba (hydrogeological) ili 
kutambua kigezo sahihi cha chanzo cha visima vilivyoathiri kama ifuatavyo: -

a)	 Upatikanaji wa visima vilivyopasuka (collapsed) na visima vikavu wakati 
wa utekelezaji wa mradi kama vile;
·	 Kisima cha Donge Kipange
·	 Kisima cha Kiashangwe

b)	 Ilipunguza ukubwa unaofaa wa pampu ya chini ya maji ya kisima kwa 
visima vinavyotoa maji mengi

c)	 Matengenezo ya visima vya kutosha kwa kupunguza mfuniko na uingizaji 
mpya wa UPVC; Na

d)	 Kutozingatia urefu wakati uchimbaji wa visima kwa mujibu wa BoQs, hali 
hii imesababisha hasara ya shilingi 928,153,089.48 kama gharama ya 
kina kisichochimbwa cha mita 3309.49 kutoka Unguja na Pemba kama 
ilivyofafanuliwa katika Sura ya Tano ya ripoti hii.

3.2.3	 Gharama zilizoongezeka kutokana na usanifu wa ngazi ya zege 
shilingi 131,384,470

Kulingana na Viwango vya Uingereza (British Standard 8110): Sehemu ya 1:1985, 
lengo la muundo wa Usanifu ni kufikia uwezekano unaokubalika kwamba miundo 
inayoundwa itafanya kazi kwa kuridhisha wakati wa maisha yao yaliyokusudiwa 
na kiwango sahihi cha usalama. 
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Ukaguzi ulipitia mchoro wa ngazi na kubaini kwamba ZAWA ilitumia muundo wa 
zege ulioimarishwa daraja halisi la C40 badala ya daraja la C25. Jumla ya ujazo 
wa zege kwa ngazi ilikuwa 350m3 uliogharimu kiasi cha shilingi 259,424,470. 

Aidha, kutokana na mapitio ya ripoti ya muundo ukaguzi ulibaini kuwa na 
muundo wa ngazi wa mwanzo ulikuwa ngazi za chuma kupitia matangi ya maji 
yaliyoinuliwa ambayo baadaye yalibadilishwa wakati wa utekelezaji wa mradi na 
kuekwa ngazi za zege zenye urefu wa mita 15 hadi 20 kwenda juu ambazo zina 
umbile la ‘U’ iliyotengwa kando ya tangi la maji na haishiriki katika kusaidia 
kubeba mzigo wa tangi.

Uchambuzi huo ulionyesha kuwa, kwa kutumia daraja halisi la C25 gharama 
inaweza kuwa shilingi 128,040,000 ambayo ilikuwa shilingi 131,384,470 chini 
ya gharama ya ngazi kwa kutumia daraja halisi la C40. Hivyo basi, kwa kutumia 
daraja halisi la C40 katika ngazi hiyo kunagharimu kiasi cha shilingi 259,424,470 
wakati kwa kutumia daraja halisi la C25 inaweza kupunguza gharama hadi shilingi 
128,040,000 hivyo ZAWA anaweza kuokoa kiasi cha shilingi 131,384,470.

Kutokana na muundo wa kupita kiasi katika ngazi gharama za mradi ziliongezeka 
kwa shilingi 131,384,470.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa, miundo ya maji 
imeundwa ili kufikia kiwango kinachokubalika cha huduma na majimbo ya kikomo 
cha mwisho bila kuunda miundo.

3.3	 Mchakato wa Ununuzi wa Miradi ya Maji

3.3.1	 Timu ya Tathmini Haikujumuisha Wataalamu Wanaohitajika 

Kanuni ya 118(2) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 2020, 
inaitaka Kamati ya Tathmini kuwa na wanachama wenye ujuzi, maarifa na uzoefu 
unaoendana na mahitaji ya manunuzi ambayo ni pamoja na utaalamu husika 
wa kiufundi, utaalamu wa manunuzi, utaalamu wa uchambuzi wa usimamizi wa 
fedha, utaalamu wa kisheria, au mwakilishi kutoka idara ya mtumiaji. Mapitio ya 
ripoti ya tathmini ya zabuni ya usambazaji wa mabomba na vifaa, ukaguzi ulibaini 
kuwa sio wataalamu wote wanaohitajika walihusika katika timu ya tathmini. 
Uchambuzi wa wataalamu wa wanachama ambao wamekosekana katika timu ya 
tathmini umewasilishwa katika Jadweli hapo chini.
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Jadweli Nambari 9: Wataalamu waliokosekana katika Timu ya Tathmini

Namba Nambari ya Zabuni Jina la Mradi  Mtaalamu Aliyekosekana

1. SMZ/No.104/G/

ICB/2020-2021/02

Usambazaji wa 
Mabomba na Vifaa 

Mtaalamu wa Ununuzi na Sheria

2. SMZ / IMF / 104 / G /
RNCT/2021/2022/01

Usambazaji wa 
mabomba ya HDPE, 
usambazaji wa 
vifaa vya HDPE na 
usambazaji wa vifaa 
vya kichwa cha 
kisima(well head).

Mtaalamu wa Sheria na Mtaalam 
wa Uchambuzi wa Usimamizi wa 
Fedha

3. SMZ / IMF / 104 / G /
RNCT/2021/2022/02

Usambazaji wa Pampu 
za Visima (Submersible) 
Loti ya 1, Loti ya 2, 
Loti ya 3, Loti ya  4 na 
Loti 5

Mtaalamu wa kisheria na 
mtaalamu wa usimamizi wa fedha 

Chanzo: Uchambuzi wa Ripoti za Tathmini kutoka katika Zabuni husika 
uliofanywa na Wakaguzi, 2023

Jadweli hapo juu linaonesha ukosefu wa wataalamu tofauti katika timu ya 
tathmini, ambayo ilichangiwa na shindikizo na uharaka wa mchakato wa ununuzi 
ili kuharakisha utekelezaji wa miradi ya UVIKO-19. Ukosefu wa utaalamu katika 
timu ya tathmini ulisababisha uchambuzi usiotosheleza wa sehemu ambazo 
zilihitaji tathmini kamili na taaluma inayohitajika.  

3.3.2	 Zabuni zilitolewa kwa Wazabuni Wasio na sifa

Kanuni ya 118(8)(9) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
2020, inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya zabuni, Kamati ya Tathmini kufanya 
uchunguzi wa awali wa zabuni ili kubaini kama kila zabuni inakidhi vigezo kwa 
mujibu wa mahitaji ya nyaraka za zabuni, dhamana zinazohitajika zimetolewa, 
nyaraka zimesainiwa vizuri,  na kwa utaratibu, na nakala za usajili wa kufanya 
biashara zimetolewa. 

Kifungu cha 28.1, 28.2 na 28.5 cha maagizo kwa mzabuni juu ya ufunguzi wa 
zabuni katika Nyaraka za zabuni inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya Zabuni, 
Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma itaamua kama kila zabuni 
imekidhi vigezo vya ustahiki, imesainiwa ipasavyo, inaambatanishwa kwa 
dhamana zinazohitajika na imekidhi vigezo kwa mujibu wa hati ya zabuni.
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Zabuni zilizotakiwa kuzingatiwa ni zile zilizokidhi vigezo na masharti yote 
ya mkataba, masharti na maelezo ya hati ya zabuni kwa mujibu wa vigezo 
vilivyowekwa. Ikiwa Zabuni haitakidhi vigezo vilivyowekwa haitakubalika na 
kukataliwa kwa mujibu wa sheria na kanuni za ununuzi na uondoshwaji wa mali 
za umma.

Kwa mujibu wa mapitio ya ripoti za tathmini na nyaraka za mikataba ukaguzi 
ulibaini kuwa mkataba ulitolewa kwa wazabuni ambao hawakuwa na sifa wakati 
wa tathmini kutokana na kushindwa kurejesha hati ya zabuni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 10: Uchambuzi wa Mkataba waliopewa Wazabuni waliotikia 
Zabuni 

Namba Jina la Mkataba Jina la Muuzaji 
aliyepewa Tuzo

Maelezo

1. Usambazaji wa Mabomba na 
Vifaa

M/s Simba Pipe Industries 
ltd

Kajibu

2. Usambazaji wa Mabomba ya 
HDPE Loti ya 1, 

M/s Moona Noor 
Manufacturing and Trading 
LLC

Hakujibu

3. Usambazaji wa Vifaa vya 
HDPE loti ya 2 

M/s GAIA GLOBE ITH. IHR Hakujibu

4. Usambazaji wa Pampu za 
Visima (Submersible) Loti 1 
na 4

M/s Sanfransisco Hakujibu

5. Usambazaji wa Pampu za 
visima (Submersible) Loti ya 
2, 3 na 5

M/s Pumps for Africa Hakujibu

Chanzo: Uchambuzi wa ripoti ya tathmini na Hati za Mkataba

Jadweli hapo juu linaonesha kwamba wazabuni wawili ambao walipewa mkataba 
hawakukamilisha baadhi ya vipengele katika zabuni zao na kupelekea kukosa 
sifa za upewaji wa zabuni. Baadhi ya vipengele hivyo vilivyokosekana ni kama 
vifuatavyo: - 
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Jadweli Nambari 11: Mzabuni Aliyepewa Mkataba Eneo ambalo hakuitikia 
Zabuni  

Namba Jina la Muuzaji aliyepewa Tuzo Taarifa zilizokosekana katika hati ya 
dhabuni 

1. M/s Moona Noor Manufacturing and 
Trading LLC

Tax Clearance and Power of Attorney 

2. M/s GAIA GLOBE ITH.IHR Company registration Certificate, Copy of Audited 
Financial Statement, Valid Business Licence, 
Experience at supplying similar material, Tax 
Clearance, Bid Security, Power of Attorney and 
Manufacturer Authorisation Certificate. 

3. M/s Amtas Enterprises Tax Clearance and Power of Attorney

4. M/s Sanfransisco Change of Tender Validity Period Non Submission 
of Tender Security 

5. M/s Pumps for Africa Amendment of Client’s schedule of requirements
Chanzo: Ripoti ya Tathmini

Utoaji wa zabuni kwa Wazabuni ambao hawakujibu ulihusishwa na tathmini duni 
ya zabuni zilizofanywa na uongozi wa Mamlaka ya Maji.  Dosari hiyo inaweza 
kusababisha upotevu wa fedha za umma pindipo mzabuni atakaposhindwa 
kutekeleza majukumu yake au kukubali tuzo ya utekelezaji wa kazi kutokana na 
kuwa na majukumu mengine ya kazi alizopatiwa.

3.3.3	 Kutokupewa Zabuni kwa Wasambazaji waliopendekezwa na 
Kamati ya Tathmini 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 138(1) ya Kanuni ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma ya 2020, tuzo hiyo itatolewa ndani ya kipindi cha uhalali wa zabuni 
kwa mzabuni ambaye zabuni yake imekidhi vigezo kuwa zabuni iliyotathminiwa 
vizuri. Ukaguzi umefanya mapitio ya ripoti ya tathmini na kubaini kuwa kamati 
ya tathmini ilimpendekeza mzabuni M/S INFRASOL LTD kupewa mkataba wa 
usambazaji wa Pampu za visima. Hata hivyo, ilibainika kuwa mkataba huo alipewa 
mzabuni M/S Sanfransisco LTD kwa Loti ya 1 na 4 na mzabuni M/S Pump for 
Africa LTD kwa Loti ya 2, 3 na 5 bila ya uwepo wa sababu za msingi zilizopelekea 
kubadilisha maamuzi ya Kamati ya Tathmini.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu inaweza kupelekea kujitokeza kwa 
hasara ya fedha za Serikali kutakakosababishwa na baadhi ya wazabuni kukosa 
sifa na hatimae kuwasilisha vifaa au kutoa huduma isiyo na ubora.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unatoa zabuni kwa wazabuni 
wenye sifa na waliokidhi vigezo kwa mujibu wa sheria ya Ununuzi na Uondoshaji 
wa Mali za Umma.
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3.4	 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usimamizi wa Mkataba wa Miradi ya 
Maji

3.4.1	 Ubora usiotosheleza wa Pampu zilizosambazwa

(i)	 Kutokujaribiwa kwa Utendaji wa Pampu zilizosambazwa 

Kifungu nambari 10 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kilieleza kuwa, muuzaji 
kwa kushirikiana na mnunuzi atafanya vipimo na ukaguzi wa bidhaa zote ili 
kuthibitisha kuwa sifa na utendaji wa bidhaa zinazingatia kanuni na viwango vya 
kiufundi vya vipimo chini ya Mkataba.

Mapitio ya Ripoti za Ukaguzi wa pampu zilibainisha kuwa, mnamo tarehe 3 
Novemba na tarehe 05 Oktoba, 2022 timu kutoka ZAWA ilitembelea majengo ya 
wauzaji wa pampu ambao wanatengeneza na kuuza ambapo Wakati wa ziara hiyo 
wafanyakazi wa kiufundi walikagua vipimo vya pampu na vifaa vyake na kubaini 
kwamba ZAWA walifanya ukaguzi kwa pampu kuhakikisha zilikuwa zinaendana 
na sifa zinazohitajika.

Hata hivyo, ukaguzi kupitia mahojiano yaliyofanywa na maafisa wa ZAWA ilibainika 
kuwa, hakukuwa na vipimo vilivyofanywa kwa mashine za maji zilizotolewa ili 
kuangalia ikiwa vipimo vya pampu vilivyosemwa vinalingana na utendaji halisi wa 
pampu zilizosambazwa wakati wa ufungaji. Hata hivyo, ukaguzi uliomba vipimo 
(vigezo) vilivyotumika wakati wa ununuzi kwa pampu ambazo tayari ziliwekwa 
katika maeneo ya mradi lakini ukaguzi haukuweza kupatiwa vigezo hivyo.

(ii)	 Uwasilishaji wa Pampu zenye Uwezo wa chini wa kusukuma maji 
kuliko mahitaji

Ubora wa mipira ya Pampu za maji inayozamishwa chini ya kisima (Grundfos 
Submersible) ulionyesha kuwa, kiasi cha maji ni sawa na kichwa cha kisima (well 
head). Ukaguzi uliangalia utendaji wa pampu na kubaini uwepo wa pampu ndogo 
ambazo hazikukidhi uwezo wa kusukuma kama ilivyoainishwa katika orodha ya 
mchanganuo wa mahitaji. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa pampu zilizofungwa 
zilikuwa zinazalisha kiwango kidogo cha maji kuliko mahitaji yaliyokuwa 
yakihitajika kwa mujibu wa mchanganuo wa mahitaji ulioandaliwa na ZAWA.

Kutokana na dosari hiyo pampu zilizowekwa kusukuma maji kwa urefu ambao 
uliainishwa katika mchanganuo wa mahitaji itazalisha kiasi kidogo cha maji 
kuliko inayohitajika kutokana na hali hiyo ujazo wa tangi la kuhifadhia maji 
utachukuwa masaa mengi hadi kufikia ujazo unaohitajika. Kutokana na hali hiyo 
upo uwezekano mkubwa wa kujitokeza maharibiko ya mashine hiyo kutokana na 
kutumia masaa mengi kusukuma kiwango cha maji kinachohitajika.
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(iii) Vipimo Visivyotosheleza vya Valvu ya Maji (sluice valve)

Kifungu nambari 21.1 kinasema kwamba “Kulingana na kifungu nambari 20 cha 
GCC, kinafafanua kwamba hakuna tofauti au marekebisho ya masharti ya mkataba 
yatakayofanywa isipokuwa kwa marekebisho yaliyoandikwa na kusainiwa na 
wahusika”. 
Baada ya ukaguzi wa Uainishaji (ikiwa ni pamoja na mchanganuo wa mahitaji 
na Maelezo ya Kiufundi), na Fomu za Ukaguzi 08 Novemba,2022, Ankara za 
Kodi namba 0317 ya tarehe 23/06/2022 na Hati za Uwasilishaji namba 0614 ya 
tarehe 08 Novemba, 2022 ilibainisha kuwa vifaa vya valvu za maji (Sluice Valve) 
havikuwasilishwa katika Mamlaka ya Maji Zanzibar. Ingawa, baada ya mahojiano 
na maafi sa wa ZAWA ilibainika kuwa baada ya kufanya uhakiki waligundua kuwa 
nyenzo zilizoainishwa katika mchanganuo wa vipimo hazitoshelezi kwa sababu 
valvu iliyoagizwa ilikuwa ya chuma kinachopindika (ductile iron) kilichopigwa 
valvu ya maji kwa hivyo ilipendekezwa kununua valvu za maji (Sluice Valve) na 
vifaa vya chuma. Walakini, kulingana na ukaguzi wa ankara ya kodi nambari 
VRN: 40-004781-S ilibainika kuwa kulikuwa na mabadiliko ya valvu moja ya maji 
itakayokubaliana na kipenyo (diameter) kinachohitajika kutoka 18” hadi 12” kwa 
hivyo, kwa jumla valvu zitakazokubaliana zitakuwa tatu badala ya nne kulingana 
na kipenyo cha 18”.

3.5 Kukamilika kwa Mradi Pamoja na Ufungaji

(i) Kutowasilishwa kwa Michoro kwa Matangi ya Maji yaliyojengwa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 27 cha Masharti Maalum ya Mkataba, mkandarasi 
atawasilisha michoro iliyochorwa kwa tarehe ya kukamilika kwa vitendo. Pia, 
meneja wa mradi anaweza kuzuia kiasi cha asilimia 3 ya bei ya mkataba ikiwa 
wakandarasi hawakuwasilisha michoro iliyobuniwa.

Mapitio ya hati ya mkataba yalibainisha kuwa tarehe ya kukamilika kwa ujenzi wa 
matangi ilikuwa 10 Julai, 2023 baada ya muda wa siku 191. Walakini hadi tarehe 
ya ukaguzi huu (28 Julai, 2023) michoro iliyochorwa haikuwasilishwa. Kulingana 
na masharti ya mkataba meneja wa mradi alikuwa na wajibu wa kuzuia kiasi 
cha asilimia tatu ya bei ya mkataba ambayo ni sawa na shilingi 393,728,131.9 
pamoja na VAT. Hata hivyo, ukaguzi umebaini meneja wa mradi ameshindwa 
kuzuwia kiasi cha fedha nilichokibainisha hadi ukaguzi unakamilika.

Kutokana na kushindwa kuwasilishwa kwa michoro wakati utekelezaji wa kazi 
ukiendelea kunaweza kukapelekea kukamilika kwa ujenzi uliokusudiwa pasi na 
uwepo wa michoro inayohitajika jambo ambalo linaweza kupelekea ukiukwaji wa 
taratibu za kisheria.

Kutowasilisha michoro iliyochorwa ilionyesha kuwa ZAWA haikuwa na 
kumbukumbu ya muundo wa tangi la maji lililojengwa kulingana na utekelezaji 
wa matakwa ya mradi, hivyo huwenda kukajitokeza changamoto kwa siku zijazo 
kuweza kufanya maboresho ya aina ya tangi jengine kwa sababu ya kukosekana 
kwa kumbukumbu za awali. 
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4.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UJENZI WA VITUO VYA 
UENDESHAJI WA PAMPU ZA MAJI (PUMP CONTROL HOUSE) 

4.1	 Utangulizi 

Sura hii inaeleza matokeo ya ukaguzi juu ya utekelezaji wa mradi kuhusu ujenzi 
wa Vituo vya kusimamia mashine za maji Unguja na Pemba. Matokeo ya ukaguzi 
yaligawanywa katika mzunguko wa usimamizi wa mkataba kutoka kwa upangaji 
na uanzishaji wa mradi hadi utekelezaji wake. 

Miradi ya ujenzi wa Vituo vya uendeshaji wa mashine za maji zilipatikana katika 
visiwa vya Unguja na Pemba. Kazi hiyo inajumuisha ujenzi wa jumla ya vituo 52 
vya kuendesha pampu na kazi ziligawanywa katika loti 3.  Loti hizi ni Loti ya 1 kwa 
Unguja Mjini Magharibi, Loti ya 2 kwa Kaskazini na Kusini Unguja inayojumuisha 
jumla ya vituo 26 vya kuendesha pampu ambazo ziliunda mkataba mmoja.  Loti 
ya 3 ilikuwa kwa upande Kaskazini na Kusini Pemba na jumla ya vituo 26 za 
kuendesha pampu ambazo ziliunda mkataba mmoja. 

Kazi hiyo ilitekelezwa kupitia njia ya manunuzi ya kawaida ambapo Mamlaka ya 
Maji Zanzibar iliandaa michoro na hati za makisio ya Ujenzi. Kazi hizo zilifanywa 
na wakandarasi wakuu wawili ambao ni M/s SHAMJO Company Limited na M/s 
OSAJU Company Limited. Mkandarasi alitakiwa kujenga vituo vya uendeshaji wa 
pampu kila moja na ukubwa wa jumla takribani mita za mraba 20 zenye jumla 
ya vyumba viwili na vyoo pamoja na shimo la maji taka. Jadweli nambari 13 
na nambari 14 hapo chini kutoa taarifa ya mikataba ya ujenzi wa Vituo vya 
kusimamia mashine za maji.  

Jadweli Nambari 12:Taarifa ya mkataba wa ujenzi wa kituo cha kuendeshea 
mashine ya maji kwa Loti ya 1 na Loti

Kipengele Taarifa katika Mkataba
Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/No.104/W/RNCT/2021/2022/07

Jina la Mkandarasi M/S SHAMJO Co. Ltd

Tarehe ya Kusaini 29 Januari, 2022

Tarehe iliyohitajika kuanza 12 Februari 2022

Tarehe ya Kuanza

Muda wa Mkataba Miezi 5

Tarehe ya awali ya kukamilika 13 Julai 2022

Tarehe ya Kukamilisha iliyorekebishwa 16 Januari 2023

Jumla ya Kiasi cha Mkataba wa awali na VAT Shilingi 1,383,395,308.00

Jumla ya kiasi cha Mkataba wa awali Uliorekebishwa Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023  85%
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Kipengele Taarifa katika Mkataba
Malipo ya Kazi hadi kufikia Julai 2023 wakati 
ukaguzi ulifanyika

 Asilimia 90 ya mkataba

Kuchelewa kukamilika kwa kazi Miezi 12.37 

Hali ya urejeshwaji wa majanga
Hakuna majanga yaliyotokea licha ya 
malipo ya awali kufanyika. 

iba kwa ucheleweshwaji wa malipo Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Hati ya Mkataba, Vocha ya Malipo na Ripoti ya Maendeleo 
ya Ujenzi wa Vituo vya mashine (Pump) 1 & 2 uliofanywa na wakaguzi, 2023

Jadweli Nambari 13: Taarifa ya mkataba wa ujenzi wa vituo ya kuendeshea 
mashine za maji kwa Loti 3

Kipengele Taarifa katika Mkataba
Mkataba wa No. SMZ/IMF/No.104/W/RNCT/2021/2022/07

Jina la Mkandarasi KAMPUNI YA M/S OSAJU

Tarehe ya Kusaini Machi 2, 2022

Tarehe ya Kuanza iliyohitajika Baada ya ZAWA kukamilisha kuchimba visima

Tarehe ya Kuanza ya Ufanisi 5 Julai 2022

Muda wa Mkataba Miezi 5

Tarehe ya kukamilika kwa awali 5 Disemba 2022

Tarehe ya Kukamilisha iliyorekebishwa 30 Aprili 2023

Jumla ya Kiasi cha Mkataba wa awali na VAT SHILINGI 1,299,027,097

Mkataba wa Urekebishaji wa Jumla na VAT Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023  80%

Malipo ya Kazi hadi kufikia Julai 2023 wakati 
ukaguzi ulifanyika

63% ya mkataba

Kuchelewa kukamilika kwa kazi Miezi 7.9 

Hali ya athari/majanga yaliyojitokeza 
mapema

Hakuna licha ya malipo ya awali kufanyika.

Riba ya ucheleweshwaji wa malipo Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Hati ya Mkataba, Hati ya Malipo na Ripoti ya Maendeleo 
ya Ujenzi wa vituo vya mashine (Pump) Loti ya 3 uliofanywa na wakaguzi, 2023

Kwa hivyo, ukaguzi ulitathmini ikiwa ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine ya 
maji ulitekelezwa kwa ufanisi kwa kuzingatia wakati, gharama na ubora. Tathmini 
hiyo inashughulikia upangaji wa mradi, ununuzi, usimamizi wa muda, gharama 
na ubora kama ilivyoelezwa hapo chini. 
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4.2	 Mipango isiyotosheleza ya Ujenzi wa Vituo vya kuendeshea 
mashine za maji

Sehemu hii inatoa ufafanuzi juu ya mipango ya ujenzi wa Vituo vya kuendeshea 
mashine ya maji zinazozingatia wigo wa kazi, Maandalizi ya Uainishaji na Usanifu 
wa kazi itakayotekelezwa. Mapitio ya miradi ya faili ukaguzi ulibainisha kuwa 
miradi ilikuwa na mipango ya kutosha kama ilivyoelezwa hapa chini. 

4.2.1	 Mapungufu katika upeo wa kazi 

(a)	 Mapungufu katika uwekaji wa uzio (Fence) katika vituo vya 
kuendeshea mashine za maji

Kwa mujibu wa mkataba hati ya makisio ya gharama za ujenzi (BoQs) ukubwa 
wa uzio uliozungushwa katika maeneo ya vituo vya kuendeshea mashine za maji 
ilikua na ukubwa wa mita 195 na kila nguzo (Twiga post) iliyozuia uzio huo ilikua 
na ukubwa wa mita 65 kwa kila kituo cha kuendeshea mashine ya maji.

Hata hivyo, ukaguzi ulihakiki eneo lililozungushwa fensi na kubaini ukubwa wa 
fensi haukuwa sawa kama ilivyopangwa. Uchambuzi wa ukaguzi ulibaini ukubwa 
wa uzio uliojengwa katika vituo vya uendeshaji mashine za maji ulikua hauendani 
na ukubwa na gharama kwa mujibu wa BoQs jambo ambalo limesababisha uwepo 
wa mabadiliko ya urefu wa fensi na idadi ya nguzo zilizotumika katika fensi hiyo, 
Hali halisi ni kama inavyoonekana katika Jadweli lifuatalo: -
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Jadweli hapo juu linaonesha mabadiliko yaliyosababishwa na uwekaji wa 
fensi katika maeneo ya mradi ambayo yalisababisha uwepo wa mabadiliko ya 
kupanda na kupungua kwa gharama za mradi. Takwimu katika mabano hapo 
juu zinaonesha kuongezeka kwa gharama kutokana na kuongezeka kwa ukubwa 
wa uzio na takwimu ambazo haziko kwenye mabano zinaonesha kupungua kwa 
gharama. Hata hivyo, ukaguzi umeshindwa kupatiwa uchambuzi uliofanywa na 
ZAWA kuhusu mabadiliko hayo na kupeleka ongezeko la gharama za mkataba 
kupanda kwa kiasi cha Shilingi 57,623,569.60 ambazo zingeweza kuokolewa na 
ZAWA. Aidha ukaguzi ulibaini ongezeko la gharama za mkataba kwa loti 1 na 
2 kwa shilingi 17,440,745.59 ambazo ni gharama za ziada ambazo zingeweza 
kutumika katika shughuli nyingine za mradi. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unafanya uchambuzi yakinifu 
wa kazi zilizotekelezwa na kurejesha kiasi chote kilicholipwa kwa ziada kwa 
kazi isiyotekelezwa, aidha ukaguzi unapendekeza kufanya uchambuzi wa kazi 
iliyotekelezwa na kurejesha kiasi chote kilicholipwa kwa kazi isiyotekelezwa 
kutokana na kupungua kwa ukubwa wa uzio kwa loti ya 3.

Aidha, Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kufanya uchambuzi wa kazi iliyotek 
elezwa na kusababisha uwepo wa kazi ya ziada zilizofanywa na mkandarasi 
kutokana na kuongezeka kwa ukubwa wa fensi ambapo maamuzi yaliyotolewa 
kwa kumlipa mkandarasi kwa mujibu wa loti ya 1 &2.

(b)	Kutotekelezwa kwa ujenzi wa shimo la maji taka lenye thamani ya 
Shilingi 5,980,000  

Kulingana na hati ya mkataba wa Loti ya 1 & 2 wigo wa kazi ni pamoja na ujenzi 
wa shimo la maji taka kwa kila kituo cha pampu. Hii inamaanisha kuwa mkataba 
wa Loti ya 1 & 2 kulikuwa na jumla ya mashimo 26 ya maji taka ambayo yalitakiwa 
kujengwa. Ukaguzi ulifanya ziara ya eneo la mradi Mgenihaji na kubaini uwepo 
wa vituo viwili  vya kuendeshea mashine ya maji ambavyo vilikua karibu sana 
ambapo kila kituo kilitegemea shimo moja la maji taka ambalo lilikuwepo katika 
eneo la mradi lenye ukubwa wa mita 1.64 hadi mita 2.7.

Hata hivyo, ukaguzi haukuweza kupatiwa uchambuzi wowote kutoka ZAWA 
uliofanywa unaoneshwa uwepo wa shimo moja la maji taka ambalo litatumika 
kwa vituo viwiwli kwa wakati mmoja hali ambayo ni kinyume kwa mujibu wa 
mchanganuo wa gharama za ujenzi(BoQs) ambazo zilianisha kila kituo cha 
uendeshaji mashine ya maji kinajitegemea kwa shimo lake la maji taka.
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Picha Nambari 2: Vituo viwili vya kuendeshea mashine ya maji vinavyotumia 
shimo moja la maji taka - Mgenihaji

Chanzo: Picha iliyopigwa na mkaguzi wakati wa ziara katika Vituo vya kuendeshea 

mashine za maji -Mgenihaji tarehe 21 Julai 2023.

Kutokufanywa kazi ambazo zilipaswa kufanywa na mkandarasi ambazo ziligharimu 
jumla ya shilingi 11,960,000 kwa uchimbaji wa mashimo mawili kwa mujibu wa 
BoQs ambapo mkandarasi huyo alishindwa kutimiza ujenzi huo na badala yake 
alitumia gharama hizo kwa ujenzi wa shimo moja la maji taka kwa vituo viwili 
kwa gharama ya shilingi 5,980,000 pamoja na VAT na kufanya uwepo wa ziada 
ya shilingi 5,980,000 ambapo mkandarasi alizolipwa bila kutekeleza ujenzi wa 
shimo jengine la maji taka.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kunakua na ufatiliaji mzuri 
kabla ya kufanya malipo ya mwisho kwa mkandarasi kwa mujibu wa shughuli 
zinazopaswa kutekelewa na mkandarasi huyo ili kijiridhisha kupitia mshauri 
elekezi kwa mujibu wa makubaliano ya kazi zilizoainishwa ndani ya mkataba wa 
1&2 ili kupunguza uwepo wa ziada ya malipo kwa kazi ambazo hazikutekelezwa.

4.2.2	 Kutokuainishwa kwa vipimo vya ujenzi katika BoQs 

Kanuni nambari 102 (1) (c) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma, 
2020 inahitaji nyaraka za zabuni ambazo ni msingi wa uundaji wa mkataba kuwa 
na asili na sifa zinazohitajika za kiufundi na ubora, kazi au huduma zinazotolewa, 
ikiwemo vipimo vya kiufundi vinavyofaa.
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Ukaguzi ulipitia nyaraka za mkataba na kubaini loti ya 2 ilihusika kwa ajili ya ujenzi 
wa Vituo vya kusimamia mashine za maji kwa Unguja na Pemba na kubaini kuwa 
hakukuwa na vipimo ambavyo viliambatanishwa na mkataba, ambapo ukaguzi 
ulifanya mahojiano na mratibu wa mradi na kubaini kuwa vipimo vilivyotolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa fensi na ujenzi wa shimo la maji taka havikuwemo katika 
BoQs pamoja na kukosekana kwa michoro ambayo ingeliweza kutoa vipimo 
hivyo. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli lifuatalo: -

Jadweli Nambari 15: Vipimo ambavyo havikuanishwa katika BoQs

Maelezo kwa mujibu wa 
BoQs

Maelezo Vipimo vilivyokosekana

Element no. 7 Plumbing and 
Drainage 

Allow for construction 
of Septic Tank and all 
associated chambers for 
Complete drainage System

Size of septic tank has not been 
stated, Materials to be used for 
construction has not been stated, 
finishing has not been stated and 
size of chamber and drainage 
pipe is missing 

Element no. 8 Fence, Twiga 
post  

Supply and fix Twiga post 
at interval of 3m arount 
the fencing area and put 
support post at every 9m 
interval

Size of Twiga Post is missing, and 
size of reinforcement require is 
missing

Element no. 8 Fence, 
Chainlink Wire  

Supply and fix chainlink 
wire to twiga post

Height of chain link is missing, 
Material of wire is missing, size 
of staining wire is missing.

Element no. 8 Fence. Burbed 
Wire  

Supply and fix three layer 
of burbed wire to top of 
chainlink wire

Size, material, line spacing has 
not been stated 

Chanzo: Mkataba wa BoQs, 2023

Kuathiri mchakato wa zabuni wakati wa utayarishaji unapelekea mkandarasi 
kuathiri gharama kwenye vipimo kutokana na kutoanishwa kabla ya zabuni jambo 
ambalo linaweza kusababisha mkandarasi kusambaza vifaa ambavyo vimekosa 
ubora na kutekeleza kazi aliyopaswa kufanya kwa kiwango cha chini.

Ukaguzi unashuri Uongozi wa ZAWA kusimamia vizuri mchakato wa uandaaji wa 
BoQs kabla ya kuwasilishwa kwa wakandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa miradi.
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4.2.3	 Usanifu usiotosheleza wa ujenzi wa vituo vya kuendeshea 
mashine ya maji. 

Kanuni nambari 102(1)(c) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2020 inahitaji nyaraka za zabuni ambazo ni msingi wa uundaji wa mkataba kuwa 
na asili na sifa zinazohitajika za kiufundi na ubora, kazi au huduma zinazotolewa, 
ikiwemo vipimo vya kiufundi vinavyofaa.

Ukaguzi ulipitia nyaraka za mkataba kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya kuendeshea 
mashine za maji, mashimo ya maji taka, uwekaji wa umeme katika vituo pamoja 
uwekaji wa fensi katika vituo hivyo, ukaguzi ulibaini ZAWA iliandaa picha za 
muonekano wa ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine za maji na hakukuwa 
na michoro ya usanifu ya muundo wa kituo cha kuendeshea mashine ya maji , 
mashimo mawili ya maji taka pamoja na michoro ya usanifu wa fensi inayoonesha 
vipengele vya muundo.

Ukosefu wa michoro ya miundo ulisababisha kizuizi katika kufanya ufuatiliaji juu 
ya kile kinachojengwa kama kinalingana na vipimo vilivyopangwa kwa mujibu 
wa BoQs pamoja na kukosekana kwa nyaraka muhimu zitakazoweza kuongoza  
ukaguzi jinsi ya ujenzi ulivyotekelezwa katika vituo vya kuendeshea mashine za 
maji,ujenzi wa fensi na ukubwa wa shimo la maji taka, hali hii ilibainika wakati 
wa ziara katika eneo ya Ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine ya maji kwa 
Lot 1 &2 katika eneo la Mgenihaji ambapo ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na 
uchimbaji wa misingi ya uwekaji wa fondesheni kwa ajili ya kuzuia waya wa fensi 
iliyozunguka eneo la kituo cha kuendeshea mashine za maji na badala yake waya 
wa fensi uliwekwa juu ya ardhi kwa kuambatansihwa na saruji nyembamba jambo 
ambalo limepelekea utekelezaji wa ujenzi huo kuwa chini ya kiwango ambapo 
kuna uwezekano wa fensi hiyo kukumbwa na mmong’onyoko wa udongo iwapo 
mvua itanyesha,hali halisi kama inavyoonekana katika Picha hapo chini.

Picha Nambari 3: Mchanganyiko wa zege ulioshikilia waya wa fensi katika 
vituo vya kuendeshea mashine za maji

Zege tupu iliyowekwa juu ya ardhi bila ya kuichimbia msingi inayoshikilia 
waya wa fensi inayokabiliwa na mmong’onyoko wa ardhi

Chanzo: picha zilizopigwa na Wakaguzi wakati wa kutembelea eneo la mradi 
Mgenihaji,2023
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kusimamia vyema mchakato wa uaandaaji 
wa michoro yote kabla ya kuanza shughuli za ujenzi.

4.3	 Mchakato wa kumpata mkandarasi haukuzingatia matakwa ya 
Sheria ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma

Sehemu hii inatoa matokeo kuhusu mchakato wa kuwapata wakandarasi ni kama 
ilivyoelezwa hapa chini:

4.3.1	 Tathmini iliyofanywa kwa loti ambayo haikuwasilishwa wakati 
ufunguzi wa zabuni

Kanuni nambari 115(4) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2020 inahitaji zabuni zote zinazokubaliwa na kufunguliwa zipitishwe mara 
moja, zikiwa na nakala ya kumbukumbu ya zabuni zilizopokelewa na watu hao 
wanaohudhuria mkutano, kwa Kamati husika ya Tathmini kwa ajili ya tathmini. 

Kupitia ripoti ya tathmini ya zabuni juu ya ufunguzi wa nyaraka za zabuni ukaguzi 
ulibaini kuwa kulikuwa na jumla ya loti tatu zenye alama za Loti 1, Loti 2 na Loti 
3 zikiwa na jumla ya wakandarasi 7 ambao zabuni zao zilifunguliwa kutoka kwa 
wazabuni tofauti. Ukaguzi ulipitia Kumbukumbu za kikao cha ufunguzi wa zabuni 
na kubaini kuwa kwa Loti 1 ilijumuisha jumla ya wazabuni 7, Loti 2 ilijumuisha 
jumla ya wazabuni 6 na lot 3 ilijumuisha jumla ya wazabuni 5 ambao zabuni zao 
zilifunguliwa. 

Ukaguzi ulibaini kuwa sio zabuni zote za mikataba ziliwasilishwa kwa kila loti, 
lakini wakandarasi wote saba walibainika kuwa na zabuni zao ikilinganishwa na 
makadirio halisi ya wahandisi kwa loti zote zilizofanyiwa tathmini. Hali halisi ni 
kama inavyoonekana katika Jadweli hapo chini:

Jadweli Nambari 16: Loti zilizotolewa  zabuni kwa Wakandarasi 

Jina la Mzabuni Loti ya Zabuni Loti  zilizolinganishwa  
na Makadirio ya 

Wahandisi

Loti ya 
zabuni 

ambayo 
mkandarasi 
hakuiomba

M/S Amos Company LTD Loti ya tatu 
(Mstari wa 1, 2&3)

Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Nil

M/S YASIN & Sons Co. 
LTD

Loti ya tatu 
(Mstari wa 1, 2&3)

Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Nil

M/S Mwamba Company 
LTD

Loti ya tatu 
(Mstari wa 1, 2&3)

Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Nil
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Jina la Mzabuni Loti ya Zabuni Loti  zilizolinganishwa  
na Makadirio ya 

Wahandisi

Loti ya 
zabuni 

ambayo 
mkandarasi 
hakuiomba

M/S Wakandarasi wa 
Ujenzi wa Kisasa ltd

Loti ya 1 & 2 Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Loti ya 3

M/S Grasshoper Loti ya tatu 
(Mstari wa 1, 2&3)

Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Hakuna

M/S Osaju Company Ltd Loti 1 na mengi 2 Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Loti ya 3

M/S Shamjo Company 
LTD

Loti 1 na mengi ya 3 Loti ya tatu (Lot 1, 2&3) Loti ya 2

Chanzo: Ripoti ya tathmini, fomu za kufungua zabuni na fomu za Zabuni

Jadweli hapo juu linaonesha kutolingana kati ya zabuni ya Loti na Mkandarasi 
ambayo zabuni zilitathminiwa dhidi ya makadirio ya wahandisi kwani, wakandarasi 
watatu hawakutoa zabuni kwa loti zote lakini zabuni yao ililinganishwa na 
makadirio ya wahandisi kwa loti zote. Wazabuni hao ni M/S Shamjo Company 
Ltd kwa loti ya 2 lakini zabuni yake ililinganishwa na makadirio ya mhandisi, M/S 
Osaju Company ltd na M/S Modern Building Contractors ltd kwa loti ya 3 lakini 
zabuni zao zililinganishwa na makadirio ya mhandisi. 

Hali hii ya tathmini ya wazabuni ambao hawakuwasilisha zabuni walipewa zabuni 
hizo kwa upendeleo maalum kwa Loti zilizofanyiwa tathmini ambapo matokeo 
ya tathmini hizo ziliwapendekeza wabuni ambao hawakuwasilisha zabuni za 
maombi ya loti walizopatiwa, Ukaguzi umebaini  M/S Shamjo Company Ltd 
ambae hakuwasilisha zabuni ya loti ya 2 alipewa mkataba wa loti ya 2 na M/S 
Osaju Company ltd hakuwasilisha zabuni ya loti ya 3 alipewa mkataba wa loti ya 
3 kama ilivyobainishwa  katika kifungu cha 4.3.3 cha ripoti hii.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa inatoa zabuni kulingana 
na maamuzi ya kamati ya tathmini kwa kuzingatia vigezo na sifa za mzabuni 
aliyeomba ili kunusuru kujitokeza kwa mzabuni kukosa sifa ya utekelezaji wa kazi 
aliyopewa.

4.3.2	 Makosa yaliyojitokeza wakati wa tathmini ya zabuni

Kanuni nambari 123(2) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma, 
2020 inaitaka Taasisi ya Ununuzi na Utoaji wa Nyaraka kusahihisha makosa ya 
hesabu ambayo hugunduliwa wakati wa tathmini ya zabuni na Taasisi ya Ununuzi 
na Kusambaza ili kutoa taarifa ya haraka ya marekebisho yoyote ya aina hiyo kwa 
mzabuni aliyewasilisha zabuni hiyo.
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Ukaguzi umebaini kupitia ripoti ya tathmini jumla ya wazabuni watatu (3) 
waliyowasilisha zabuni zao walifanyiwa usahihisho wa makosa ya kimahesabu kati 
ya wazabuni watano (5) walioomba ambapo ilibainika jumla ya wazabuni wawili 
(2) zabuni zao hazikupitiwa kwa ajili ya kufanyiwa usahihisho wa kimakosa ya 
kimahesabu jambo ambalo huenda likapelekea kutokeza kwa upotevu wa fedha za 
umma unatokana na ongezeko la gharama za makisio zilizokua hazikusahihishwa 
na kufanyiwa tathmini. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini: - 

Jadweli Nambari 17: Zabuni ambazo zilizofanyiwa tathmini 

Nambari ya zabuni Jina la Zabuni Idadi ya Zabuni 
zilizopokelewa

Idadi ya 
Zabuni 

zilizofanyiwa 
Uhakiki wa 
Mahesabu

Zabuni 
ambayo 

haikufanyiwa 
ukaguzi wa 

hesabu
SMZ/IMF/NO.104/W/
RNCT/2021/2022/07

Ujenzi wa Kituo 
cha kuendeshea 
mashine ya maji 
kwa ZAWA

5 3 2

Chanzo: Ripoti ya Tathmini

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa zabuni 2 hazikufanyiwa uhakiki wa mahesabu 
licha ya kuwa wazabuni hao waliwasilisha zabuni zao ambao ni M/s SHAMJO 
COMPANY ltd na M/S USAJU COMPANY ltd.

Kutokufuata kwa Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ambazo 
zinahitaji wazabuni wote kufanyiwa ukaguzi wa hesabu wakati wa tathmini ya 
zabuni.

Aidha, ukaguzi umefanya uchambuzi wa mikataba pamoja na BoQs zilizowasilishwa 
na wakandarasi ambao ni M/s SHAMJO COMPANY ltd na M/S USAJU COMPANY 
ltd na kubainika kujitokeza kwa dosari zifuatazo: -

·	 Mkandarasi M/S Shamjo Company ltd alibainika kujitokeza kwa ongezeko 
la gharama la shilingi 87,906.00 kwa kuwa kulikuwa na vituo 26 vya 
pampu kwa mkandarasi kumeweza kupelekea kujitokeza kwa ongezeko la 
gharama za shilingi 2,285,556 katika BoQ zilizowasilishwa.

·	 Mkandarasi M/S Osaju Company ltd alibainika kujitokeza kwa ongezeko 
la gharama za shilingi 257,471.20 kwa kuwa kulikuwa na vituo 26 vya 
pampu kwa mkandarasi kumeweza kupelekea kujitokeza kwa ongezeko la 
gharama za shilingi 6,694,251.20 katika BoQ zilizowasilishwa.

Kutokana na dosari zilizobainika hapo juu kwa vile kamati ya tathmini ilishindwa 
kufanya uhakiki wa mahesabu wa zabuni za wakandarasi hao kumepelekea 
kujitokeza kwa ongezeko la gharama za ziada zenye thamani ya shilingi 
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8,979,807.2 ambazo kuna hatari ya wakandarasi hao kufanyiwa malipo ambayo 
hayaendani na uhalisia wa kazi walizozifanya.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kupitia kamati ya tathmini kuongeza 
umakini katika utekelezaji wa majukumu yao ili kuepusha kujitokeza kwa 
malalamiko kwa baadhi ya wakandarasi au kufanya malipo ya ziada ambayo 
hayaendani na uhalisia wa utekelezaji wa majukumu ya mikataba yao.

4.3.3	 Zabuni zilitolewa kwa Mkandarasi kwa Loti ambayo mzabuni 
hakuwasilisha zabuni 

Kwa mujibu wa hati ya mkataba ya ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine ya 
maji ya ZAWA. Mikataba ya ujenzi wa vituo cha kuendeshea mashine ya maji 
kwa loti ya 1 ambayo iko Mjini Magharibi-Unguja, Loti 2 iko Kaskazini na Kusini 
Unguja, na loti ya 3 iko Kusini Pemba.Ukaguzi ulibaini kuwa M/S Shamjo Company 
Ltd ilipewa mkataba wa loti ya 1 na loti ya 2 wakati loti ya 3 ilipewa M/S Osaju 
Company Ltd. Mapitio ya fomu ya zabuni iliyowasilishwa na wakandarasi hawa 
wawili ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na loti ambazo hawakuwasilisha zabuni 
lakini walipewa mikataba ya utekelezaji katika zabuni hizo. Hali halisi ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini
Jadweli Nambari 18: Loti zilizoombwa na zilizotunukiwa kwa Wakandarasi 

Jina la Mzabuni Loti 
aliyoomba

Loti 
aliyotunukiwa

Loti ambayo 
hakuomba lakini 

alitunukiwa
Kampuni ya M/S Shamjo Ltd Loti 1, Loti 3 Loti 1 & Loti 2 Loti ya 2

Kampuni ya M/S Osaju Ltd. Loti 1, Loti 2 Loti ya 3 Loti ya 3
Chanzo: Fomu ya Zabuni na Ripoti ya Tathmini

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa loti ya 2 na loti ya 3 kwa ajili ya ujenzi wa kituo 
cha kuendeshea mashine ya maji  zilitolewa kwa mkandarasi ambae hakuomba 
zabuni kulingana na fomu ya zabuni. Kutokana na dosari hiyo ukaguzi umebaini 
kamati ya tathmini na bodi ya zabuni iliridhia uwepo wa dosari hizo na hakukuwa 
na sababu yoyote iliyotolewa na ZAWA iliyopelekea kutunukiwa kwa mkataba 
kwa wakandarasi hao.

Kutokuzingatiwa kwa taratibu na sheria za ununuzi kunaweza kukapelekea 
kujitokeza kwa athari ya kuwatunukia wakandarasi mikataba ya utekelezaji wa 
kazi ambazo hazitakuwa na ubora au kukidhi vigezo vilivyotakiwa kwa mujibu wa 
zabuni husika. Aidha hali hiyo inaweza kupelekea kuwanyima fursa wakandarasi 
wengine wenye sifa na uwezo wa utekelezaji wa kazi hiyo.

Uongozi unashauri uongozi wa ZAWA kuzingatia sheria na kanuni za uondoshaji 
wa mali za umma ili kunusuru kujitokeza kwa viashiria vya ukiukwaji wa maadili 
na hatimae kupelekea kuitia hasara Serikali.
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4.3.4	 Tofauti ya bei wakati wa ufunguzi wa zabuni ukilinganisha na 
fomu ya tuzo kwa Mkandarasi

Kanuni nambari 44 (5) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2020 zinahitaji bei ya kusoma wakati wa ufunguzi wa zabuni iwe ni bei halisi 
iliyobainishwa katika nyaraka za zabuni inahitaji kusomwa katika ufunguzi wa 
zabuni ili iwe kiasi kilichoandikwa katika fomu ya zabuni kama ilivyowasilishwa na 
wakandarasi. Mapitio ya fomu ya zabuni na wakati wa ufunguzi wa zabuni haikuwa 
sawa. Uchambuzi wa kusoma kwa kampuni iliyopewa ni kama ilivyowasilishwa 
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 19: Tofauti katika Kielelezo cha Kusoma na Kiasi cha zabuni

Mkandarasi Jina la 
Mkataba

Loti Gharama 
halisi ya 
zabuni          

(A) 

Gharama 
iliyosomwa 
wakati wa 
ufunguzi 

wa zabuni                 
(B)

Tofauti 
iliyobainika 

(Tshs)

(A) – (B)

Mabadiliko 
ya Asilimia 

(%)

M/S Osaju 
Company Ltd

Ujenzi wa 
Vituo vya 
kuendeshea 
mashine ya 
maji kwa 
ZAWA

Loti 
ya 1

1,312,148,583.2 706,541,544.80
605,607,038.40 46

Loti 
ya 2

1,312,148,583.2 605,607,038.40
706,541,544.80 54

Loti  
ya 3

  1,312,148,583.2
-

M/S Shamjo 
Campany Ltd

Ujenzi wa 
Vituo vya 
kuendeshea 
mashine ya 
maji kwa 
ZAWA

Loti 1 714,916,441 767,343,640. (52,427,199) -7
Loti  2 - -
Loti  
ya 3

1,239,189,365 1,425,066,760

(185,877,395)

-15

Jadweli hapo juu linaonesha tofauti katika kiasi cha fomu ya zabuni na katika 
ufunguzi wa zabuni kusoma kiasi kwa wazabuni wawili ambao walipewa mkataba. 
Kwa M/S Osaju Company Ltd kuna kupungua kwa asilimia 46 na asilimia 54 kwa 
loti ya 1 na loti ya 2 kutoka kwa kiasi cha fomu ya zabuni. Kwa kesi ya M / S 
Shamjo Company ltd kulikuwa na ongezeko la asilimia 7 na asilimia 15 kwa loti 
ya 1 na loti ya 3 kwa mtiririko huo kiasi cha fomu ya zabuni. 

Kutotumia fomu ya zabuni wakati wa ufunguzi wa zabuni ilisomwa ambayo 
ilichangiwa na uzingatiaji duni wa Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma. 
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Hii ilisababisha uwezekano wa makosa katika kiasi cha mkataba kilichoingia 
ambacho huleta dalili ya udanganyifu wa mchakato mzima wa ununuzi. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unasimamia matumizi ya 
fomu ya zabuni wakati wa ufunguzi na usomaji wa zabuni ili kuepuka kujitokeza 
dosari ya kiasi cha zabuni kinachoripotiwa. 

4.3.5	 Utoaji wa Mkataba kwa mzabuni ambaye hakupendekezwa 
katika Ripoti ya Tathmini 

Kanuni nambari 45(3) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma, 2020 
inaitaka Bodi ya Zabuni kupitia upya tathmini na mapendekezo yaliyowasilishwa 
na Kitengo cha Ununuzi na Uondoshaji na inaweza ama kuidhinisha mapendekezo 
hayo, kupendekeza tuzo ya mkataba kwa Afisa Masuuli au kukataa kuidhinisha 
mapendekezo ya tuzo ya zabuni na kuitisha zabuni mpya au kufanya tathmini 
upya au kuchukuwa hatua nyengine inayofaa.

Kutokana na mapitio ya ripoti ya tathmini kwa upande wa Unguja na Pemba  
(Lot 1, 2) kwa ajili ya vituo vya Pampu ukaguzi umebaini kujitokeza kwa dosari 
za kumtunukia zabuni mzabuni ambae hakupendekezwa na kamati ya tathmini.

Kwa mujibu wa ripoti ya tathmini ukaguzi umebaini kampuni ya M/S Osaju 
Company ltd ilishinda kwa loti zote kwa thamani ya shilingi 2,645,722,788.80. 
Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kuwa kampuni ya M/S Osaju Company ltd 
ilitunukiwa zabuni yenye thamani ya shilingi 1,299,027,097 na kampuni ya M/S 
Shamjo Company Ltd ilitunukiwa zabuni yenye thamani ya shilingi 1,383,395,308 
na kupelekea kujitokeza kwa ongezeko la shilingi 36,699,616 ambapo ilifanya 
jumla ya zabuni kufikia shilingi 2,682,422,405.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unatekeleza mapendekezo ya 
kamati ya tathmini kwa mzabuni aliyeshinda kupewa tuzo ya zabuni ili kuepusha 
kupewa tuzo mzabuni asie na sifa, au asie na vigezo vya utekelezaji wa kazi 
aliyopatiwa.

4.3.6	 Upungufu wa Nyaraka za Mkataba 

(a)	 Tofauti iliyobainika kati ya Malipo ya awali na malipo ya hati ya 
dhamana

Kifungu nambari 54.1 cha masharti ya jumla ya mkataba kinamtaka mkandarasi 
kuwasilisha malipo ya awali kwa njia ya dhamana ya benki isiyo na masharti 
katika fomu na kwa benki inayokubalika kwa mwajiri kwa kiasi na sarafu sawa na 
malipo ya awali kama ilivyoelezwa katika mashati maalum ya mkataba.

Mapitio ya masharti maalum ya mkataba yalibainisha kiasi cha dhamana ya malipo 
ya awali hakikuwa sawa na kiasi cha malipo ya awali yanayohitajika kulipwa. 
Jadweli hapo chini linatoa uchambuzi wa asilimia ya malipo ya awali na asilimia 
ya dhamana ya malipo ya awali.
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Jadweli Nambari 20: Kiasi cha Malipo ya awali na dhamana ya Malipo ya awali

Nam. Jina la 
Mkataba

Nambari ya 
Mkataba

Asilimia ya 
Malipo ya 
Awali ya 
Kulipwa 

kulingana 
na 

Mkataba

Thamani ya dhamana 
ya Malipo ya Awali 

iliyohitajika kuwasilishwa 
kulingana na Mkataba

1. Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za maji 
kwa ZAWA Lot 
ya 3

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

Asilimia 20 
ya mkataba 

Asilimia 10 ya malipo ya 
awali kwa njia ya dhamana 
ya benki 

2. Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za maji 
kwa ZAWA Loti 
ya 1 na Loti ya 2

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

Asilimia 20 
ya mkataba

Mkandarasi alitakiwa kuwas-
ilisha tamko la Dhamana bila 
kusema thamani yake

Chanzo: Nyaraka za Mkataba

Jadweli hapo juu linaonesha kwamba kwa mkataba wa pili kiasi cha kulipwa 
cha malipo ya awali kilikuwa asilimia 20 ya bei za mkataba. Lakini uwasilishaji 
unaohitajika wa dhamana ulikuwa asilimia 10 ya malipo ya awali kwa loti ya 
3 kwa njia ya dhamana ya benki. Kwa loti ya 1 na 2 kiasi cha malipo ya awali 
mkandarasi alitakiwa kuwasilisha tamko la dhamana bila kusema thamani yake. 
Dhamana hizi zote sio sawa na kiasi cha malipo ya awali yanayohitajika. 

Kutozingatia kile kinachohitajika katika masharti ya jumla ya mkataba wakati wa 
kujaza masharti maalum ya mkataba. 

Malipo ya awali ya kwa mkandarasi hayakuzingatiwa vya kutosha na kutoa 
orodha ya kutorejesha kiasi cha malipo ya awali ikiwa kutajitokeza changamoto 
kwa mkandarasi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha inazingatia masharti maalum 
ya mikataba ili kuepuka kujitokeza kwa hasara ya kutokukamilika kwa kazi pindipo 
mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza matakwa ya utekelezaji wa kazi zake 
kwa mujibu wa  mkataba.
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(b)	 Hati ya Zabuni na Hati ya Mkataba iliyo na kiasi tofauti cha 
Dhamana ya Utendaji  

Taratibu bora zinahitaji Dhamana ya Utendaji ilioelezwa katika hati za zabuni kuwa 
sawa katika hati za mkataba ili kudumisha muda katika mchakato wa zabuni. 
Ukaguzi ulifanya mapitio ya nyaraka za Zabuni na kubaini kuwa kifungu cha 26 
cha masharti maalumu ya hati ya zabuni kinahitaji Dhamana ya Utendaji kuwa 
asilimia 10 ya bei ya mkataba. Pia, kifungu cha jumla ya mkataba kinamtaka 
mkandarasi kutoa Dhamana ya Utendaji kwa mwajiri kwa namna na kwa benki 
au uhakika unaokubalika kwa mwajiri. 

Masharti maalum ya mkataba yalimtaka mkandarasi kuwasilisha dhamana ya 
utendaji kwa njia ya uhakikisho wa utendaji uliotolewa na mkandarasi ambae 
hakuwa aliyetajwa katika nyaraka za zabuni na katika hali ya jumla ya mkataba. 
Hii inaonesha mkandarasi alitakiwa kutoa hakikisho mwenyewe lakini sio sehemu 
ya tatu kama inavyotakiwa katika masharti ya jumla ya mkataba.

Ukaguzi umebaini utendaji wa kazi wa mkandarasi haukuzingatia masharti 
maalum ya mkataba jambo ambalo linaweza kupelekea kuisababishia hasara 
Serikali pindipo mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza majukumu yake ya kazi 
kwa mujibu wa utaratibu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unazingatia masharti maalum 
ya mikataba ili kuongeza uaminifu kwa wakandarasi katika mchakato wa kufanya 
manunuzi 

(c)	 Kutokuzingatiwa ushauri wa Mwanasheria Mkuu 

Kanuni nambari 47(2) & (4) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma ya 2020 inamtaka Afisa Masuuli, ndani ya siku saba (7) baada ya kutoa 
uamuzi wa kuwasilisha kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali rasimu ya mkataba 
wa kuridhia. Afisa Masuuli anahitajika, baada ya kupokea maoni juu ya rasimu 
ya mkataba kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuyaingiza maoni hayo 
katika rasimu ya mkataba.

Mapitio ya nyaraka za mkataba na ushauri kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ukaguzi ulibaini kuwa kuna maoni ambayo yalitolewa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali lakini hayakuingizwa kwenye utekelezaji wa mkataba. Hali halisi 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 21: Utekelezaji wa ushauri uliotolewa na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 

Nam. Mkataba Maoni muhimu kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali

Hali ya Utekelezaji

1. Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za maji 
kwa ZAWA Loti 
ya 3. 

Fomu ya zabuni ni ya tarehe 27 
Disemba 2021 wakati barua ya taarifa 
ya tuzo ni ya tarehe 24 Februari 2021. 
Hii inahitaji kurekebishwa. 

Yamefanyiwa kazi. 

Fomu ya zabuni inaonesha mkandarasi 
aliomba loti ya 1 Unguja lakini taarifa 
ya tuzo imetolewa kwa loti ya 3. ZAWA 
inapaswa kufanya mapitio juu ya hili.

Hakuna maboresho 
yaliyofanywa.

 

BoQs na taarifa za kumbukumbu 
za kikao cha mapatano zimetajwa 
kuwa ni sehemu ya mkataba lakini 
hazikuambatanishwa katika mkataba. 
Hivyo, kutoambatanishwa kwa BoQs 
inapelekea ugumu wa kujua jinsi gani 
ilivyofikiwa bei iliyoelezwa. 

Kumbukumbu za kikao 
zimeambatanishwa lakini 
BoQs hazikuambatanishwa

Uwepo wa Anwani mbili za 
mawasiliano ambazo ni anuani ya 
Makao makuu ya ZAWA  na anuani 
ya Afisi ya ZAWA Pemba inaweza 
kusababisha kuchelewa kwa 
mawasiliano, kuna haja ya kuweka 
anwani moja.

Haijatekelezwa 

Mkataba haukufuata malipo ya 
kawaida kama ilivyoelezwa katika hali 
ya jumla ya mkataba badala yake 
malipo yanapaswa kufanywa kwa 
msingi. Mkandarasi anatakiwa kulipwa 
malipo ya awali ya asilimia 20 ya kiasi 
cha mkataba lakini hakuna ahueni. 
Pia kifungu cha 25 cha SCC kinahitaji 
dhamana ya malipo ya awali kuwa 
katika mfumo wa tamko la dhamana 
tunapendekeza mkandarasi kuwasilisha 
dhamana ya benki ya malipo ya awali 
bila masharti kwa sababu tamko la 
dhamana sio salama ikiwa mkandarasi 
atakosa kutumia malipo ya awali. 

Fomu ya dhamana 
ya malipo ya awali 
imerekebishwa lakini 
utaratibu wa malipo 
haujabadilishwa na 
hakuna urejeshaji wa 
malipo ya awali 

Kiwango cha chini cha cheti cha malipo 
ya muda kisichotumika badala yake 
malipo yatategemea hatua za ujenzi 
hasa kama ilivyoelezwa katika sehemu 
ya 4 ya fomu ya mkataba.

Eneo hilo halijatekelezwa 
badala yake limeeleza 
asilimia ya malipo 
kulingana na hatua 
iliyokamilishwa au 
kipengele cha kazi kama 
ilivyoelezwa katika 
mkataba.
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Nam. Mkataba Maoni muhimu kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali

Hali ya Utekelezaji

2. Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za maji 
kwa ZAWA Loti 
1 na Loti 2

Barua ya kukubalika, barua ya taarifa 
ya tuzo na michoro ni miongoni 
mwa nyaraka zinazounda sehemu ya 
mkataba lakini hazijaambatanishwa 

Mchoro umeambatishwa 
lakini umeambatishwa 
haujakamilika kwani 
mchoro wa usanifu tu 
kwa Vituo vya kusimamia 
mashine za maji 
umeambatishwa lakini 
mchoro wa usanifu kwa 
uzio haujaambatanishwa 
na michoro yote ya 
muundo wa uzio na Vituo 
vya kusimamia mashine 
za maji haijaambatishwa 

Kifungu cha 20 cha SCC na aina ya 
mkataba kinasema kuwa malipo 
yatakuwa kwa asilimia ya kazi 
iliyokamilishwa. Ofisi inashauri sehemu 
hii kubadilishwa na malipo kufanywa 
kulingana na kazi iliyokamilishwa kama 
ilivyothibitishwa na msimamizi wa 
mradi.

Kifungu hicho 
hakijatekelezwa sehemu 
ya uzio walioongeza 
kazi ili kuidhinishwa na 
Mhandisi wa ZAWA lakini 
utaratibu wa malipo 
haujabadilika. 

Kifungu cha 26 cha Dhamana 
ya Utendaji wa SCC kinahitaji 
kurekebishwa Dhamana ya Utendaji 
ili kuwa katika mfumo wa dhamana 
ya benki isiyo na masharti badala ya 
tamko. Pia malipo ya awali ni asilimia 
20 ya bei ya mkataba, ofisi inashauri 
dhamana kuwa sawa na kiasi cha 
malipo ya awali

Haijatekelezwa

Hadidu rejea za vikao vya mapatano 
ni miongoni mwa nyaraka zinazounda 
sehemu ya mkataba lakini hazija 
sainiwa 

Haijatekelezwa kama 
mwenyekiti alivyosaini.

Chanzo: Hati za Mkataba na Maoni kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
Loti zote mbili Unguja na Pemba

Jadweli hapo juu linaonesha kwamba, ushauri kutoka kwa Mwanasheria mkuu 
haukuingizwa katika mkataba. Ukaguzi ulifanya uchambuzi juu ya vitu ambavyo 
vina maana ya gharama ya moja kwa moja kwa mkataba ambavyo haukuingizwa. 
Vitu hivi ni malipo ya kuwa katika suala la asilimia ya kazi iliyokamilishwa badala 
ya kuwa msingi wa kazi iliyotekelezwa. Hii itasababisha malipo ya dharura moja 
kwa moja bila idhini ya mteja na malipo ya gharama kwa ajili ya kuchimba 
mwamba ambayo ni sehemu ya mkataba na malipo yake hutegemea upatikanaji 
wa mwamba na juu ya kiasi chake na marekebisho ya uchimbaji ya kawaida 
inayohusiana. 
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Uchambuzi wa gharama ya kutojumuisha ushauri Mkuu wa Mwanasheria katika 
mkataba hasa juu ya malipo kwa wakandarasi kwa muda wa asilimia ya kipengele 
kilichokamilishwa kwa bei ya mkataba itasababisha malipo ya vitu ambavyo 
vinahitaji idhini ya mteja. Vitu ambavyo vitalipwa zaidi ni vya ziada kwa kuchimba 
ya mwamba na dharura. Uchambuzi wa gharama umewasilishwa katika Jadweli 
hapo chini.

Jadweli Nambari 22: Athari za kufanya malipo kwa kuzingatia asilimia 

Nam. Jina la 
Mkataba

Nambari ya 
Mkataba

Kipengele Gharama ya jumla 
katika Mkataba (VAT 
Inclusive) kwa Vituo 

26 za vya kuendeshea 
mashine ya maji

1. Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za 
maji kwa ZAWA 
Loti ya 3

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

Ziada juu ya 
uchimbaji wa 
mwamba 

888,118.81

Hali ya dharura 125,978,321.8

2. Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za 
maji kwa ZAWA 
Lot 1 na Lot 2

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

Ziada juu ya 
uchimbaji wa 
mwamba

          996,666.67 

Hali ya dharura      111,577,260.95 

Jumla ya Kiasi 239,440,368.23
Chanzo:  Hati ya Mkataba na Hati za Zabuni

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa kutokana na malipo kufanyika kwa asilimia ya 
bei ya mkataba shilingi 239,440,368.23 zinatarajiwa kuwa ni malipo ya ziada kwa 
wakandarasi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unatekeleza kikamilifu 
ushauri unaotolewa na Afisi ya Mwanasheria Mkuu ili kuepuka hasara inayoweza 
kujitokeza kwa kutozingatia maelekezo ya kisheria.

(d)	 Kutojitosheleza kwa nyaraka za bei ya Mkataba 

Kifungu nambari 40.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinahitaji hati ya 
makisio ya gharama za ujenzi kutumika kuhesabu bei ya mkataba. Inahitaji 
mkandarasi kulipwa kwa kiasi cha kazi iliyofanywa kwa kiwango cha hati ya 
makisio ya gharama za ujenzi kwa kila kitu. Aidha, taratibu zilizo bora zinahitaji 
bei ya mkataba kuunganishwa na masharti ya jumla ya kiasi kilichotolewa katika 
muhtasari wa mazungumzo na BoQ.
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Mapitio ya nyaraka za mkataba yalionyesha kuwa jumla ya kiasi kilichowasilishwa 
katika BoQ ikizidishwa na idadi ya kazi zilizotekelezwa, ukitoa na punguzo 
lililowekwa matokeo yake si sawa na bei ya mkataba iliyopo. Hali hii imejitokeza 
katika moja ya mikataba miwili iliyotengenezwa kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:

Jadweli Nambari 23: Hati ya makisio ya gharama za ujenzi na Kiasi cha 
Mkataba

Jina la 
Mkandarasi

Idadi 
ya 

Kazi

Gharama 
kwa kila 
Kazi na 

VAT   (Tsh)

Jumla ya 
Gharama 

(Tsh)

Punguzo 
Wakati 

wa 
mapatano 

(%)

Jumla ya 
gharama 

na Punguzo      
(Tsh)

Kiasi cha 
Mkataba 

(Tsh)

Ongezeko 
la Gharama 
kulingana 

na punguzo 
(Tsh)

M/s Shamjo 
Company 
Limited 

26 54,810,260 1,425,066,760 5 1,357,206,438.1 1,383,395,308 26,188,869.90

M/S Usaju 
Company 
Limited 

26 50,467,253 1,312,148,578 1 1,299,157,007.92 1,299,027,097 NIL

Chanzo: Nyaraka za Mkataba

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa kutokana na kutokuwapo kwa nyaraka 
za kutosha za bei ya mkataba kumepelekea uwepo wa ongezeko la shilingi 
26,188,869.90 zaidi ya kiasi cha gharama za mkataba baada ya kutoa punguzo.

Ukaguzi ulibaini kuwa fomu ya mkataba na masharti maalum ya mkataba kifungu 
cha 20 zilibainisha kuwa malipo yatafanywa kwa awamu ambapo asilimia 20 
ya bei ya mkataba italipwa baada ya kusaini mkataba, asilimia 40 baada ya 
kukamilika kwa kazi, asilimia 30 italipwa baada ya kukamilika kwa usanifu wa 
ujenzi, uwezekaji na uwekaji wa plasta, asilimia 5 italipwa baada ya kukamilika 
kwa uzio na asilimia 5 iliyobakia italipwa baada ya kumalizika kwa muda wa 
dhima ya kasoro.

Ukaguzi umebaini nyaraka hizi za mkataba ni kinyume na kifungu cha 40.2 cha 
masharti ya jumla ya Mkataba ambacho kinamtaka mkandarasi kulipwa kwa kiasi 
cha kazi iliyofanywa kwa hati ya makisio ya gharama kwa kila kitu.

Kufanyika malipo ya mkandarasi kwa kuzingatia asilimia ya bei ya mkataba 
kumepelekea mkandarasi kulipwa gharama za dharura za shilingi 239,440,368.23 
pamoja na shilingi 26,188,869.90 na kupelekea kutokuwepo kwa mahusiano 
baina ya hati ya makisio ya gharama na bei ya mkataba.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha katika miradi ijayo utazingatia 
masharti maalum ya mkataba na hayatakinzana na vifungu vyengine vya mkataba 
ili kunusuru kujitokeza kwa malipo yasiyo na tija.

4.4	 Utekelezaji wa Usimamizi wa Mikataba ya Miradi

4.4.1	 Kutojitosheleza kwa dhamana ya utendaji kazi kwa Mkandarasi 

Kifungu nambari 55.1 cha Mkataba kinahitaji, mkandarasi kuwasilisha Dhamana 
ya Utendaji si zaidi ya tarehe iliyoainishwa barua ya kukubali tuzo ya zabuni na 
kuwa katika hali inayokubalika na Mwajiri.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu za mradi na hati za mikataba na 
kubaini kwamba dhamana ya utendaji kazi haikuwasilishwa na mkandarasi katika 
mikataba yote miwili jambo ambalo linaweza kupelekea kujitokeza kwa viashiria 
vya upotevu wa fedha za umma pindipo mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza 
mradi katika kiwango kinachokubalika au kufilisika wakati wa utekelezaji wa 
mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi ya ZAWA kuhakikisha unazingatia matakwa ya 
mkataba ya uwasilishwaji wa hati ya dhamana ili kuweza kurejesha gharama 
zitakazotumiwa na Serikali pindipo mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza mradi 
katika kiwango kilichoainishwa kwa mujibu wa mkataba.

4.4.2	 Ucheleweshwaji wa ujenzi wa Vituo vya kuendeshea mashine 
za maji

Kwa mujibu wa kifungu nambari 1 cha masharti maalum ya mkataba kinahitaji 
kazi za ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine zikamilishwe ndani ya kipindi 
cha miezi minne kwa Loti 3 na ndani ya kipindi cha miezi mitano kwa Loti 1 na 
Loti 2.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya nyaraka za mikataba na majalada ya mradi na kubaini 
uwepo wa ucheleweshwaji wa kukamilika kwa ujenzi wa vituo vya kuendeshea 
mashine za maji kwa wakati, hadi ukaguzi unakamilika mnamo tarehe 18 Julai 
2023 vituo hivyo havikukamilika kama ilivyotarajiwa na kupelekea baadhi ya vituo 
kufikia takriban kati ya miezi 8 na siku 14 hadi mwaka 1 na siku 6. 
Hali halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 24: Uchambuzi wa utekelezaji wa kazi za ujenzi wa vituo 
vya kuendeshea mashine za maji 

Nambari 
ya Loti

Nambari ya Mkataba Tarehe ya 
kuanza kwa 

mkataba

Muda wa 
utekelezaji 
wa mradi 
(Mwezi)

Tarehe ya 
Kukamilika 
kwa mradi

Muda wa 
ucheleweshwaji 

wa mradi 
(Mwezi)

Loti ya 
1 & Loti 
ya 2

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

12 Februari 
2022

5 11-Julai 2022 12.6

 Loti ya 3 SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

5 Julai 2022

4 4 Novemba 
2022

8.14

Chanzo: Hati za mkataba na barua kwa Mkandarasi kwa ajili ya Upanuzi wa Muda

Aidha, kutokana na majadiliano na baadhi ya watendaji ilibainika kwamba 
sababu kuu iliyopelekea kutokamilika kwa mradi kwa wakati kulitokana na 
ZAWA kuchelewa kukabidhi maeneo ya utekelezaji wa mradi kwa wakandarasi 
kulikosababishwa na ucheleweshwaji wa uchimbwaji wa visima.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kabla ya kusainiwa kwa 
mikataba ni vyema kufanya upembuzi yakinifu ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili 
ya uchimbwaji wa visima ili kuweza kuleta tija kwa wananchi kwa wakati.

4.4.3	 Udhibiti usiojitosheleza wa gharama za ujenzi wa vituo vya 
pampu 

Kwa mujibu wa kifungu cha 40.2 cha masharti ya jumla ya mkataba kinaeleza 
gharama za mkataba zitakokotelewa kwa kuzingatia BoQ. Hivyo Mkandarasi 
atahitajika kulipwa kwa mujibu wa kazi aliyoifanya kulingana na thamani halisi ya 
BoQ kwa kila kazi atakayoifanya.

Aidha, kigezo cha malipo kilichotumika cha asilimia 20 ya malipo ya awali, asilimia 
40 baada ya kukamilika kwa kazi, asilimia 30 italipwa baada ya kukamilika kwa 
usanifu wa ujenzi, uwezekaji na uwekaji wa plasta, asilimia 5 italipwa baada ya 
kukamilika kwa uzio na asilimia 5 iliyobakia italipwa baada ya kumalizika kwa 
muda wa dhima ya kasoro. 

Ukaguzi ulifanya mapitio ya hati za malipo pamoja na vielelezo vilivyotumika 
kufanyia malipo na kubaini wakandarasi walifanyiwa malipo kwa kigezo cha 
asilimia ya gharama ya mkataba baada ya kukamilika kwa kazi aliyoitekeleza. 
Hali halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 25: Hali ya malipo kwa mkandarasi 

Nam. Jina la 
Mkataba

Nambari ya 
Mkataba

Kiasi cha 
Mkataba

Jumla ya malipo 
hadi Julai 2023

asilimia 
iliyolipwa

1.

Ujenzi wa 
Vituo vya 
kusimamia 
mashine za 
maji kwa 
ZAWA Loti ya 3

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

1,229,027,097.00

779,416,257.80

63

2.

Ujenzi wa 
Vituo vya 
kusimamia 
mashine za 
maji kwa 
ZAWA Loti ya 1 
na Loti ya 2

SMZ/No.104/G/
RNCT/2021/2022/07

1,383,395,307.84

1,245,055,278.00

90

Chanzo: Hati za Malipo

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa mkandarasi nambari 2 amelipwa asilimia 90 
ya bei ya mkataba kwa ajili ya Ujenzi wa Vituo vya kuendeshea Pampu kwa Loti 
1 na loti 2 na asilimia 63 ya bei ya mkataba wa Ujenzi wa Vituo vya kuendeshea 
mashine ya maji kwa Loti 3. Malipo yalifanywa kulingana na asilimia ya kazi 
iliyotekelezwa jambo ambalo ni kinyume na masharti ya jumla ya mkataba. 

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu imepelekea kujitokeza kwa malipo ya 
dharura ambayo hayajapata idhini na kuthibitishwa kwa kazi mpya iliyofanywa 
pamoja na malipo ya uchimbaji wa mwamba ambao ulikuwa unahitaji uthibitisho 
wa mwajiri kwa thamani ya fedha ambayo ilipaswa kulipwa jambo ambalo 
limepelekea kujitokeza kwa ongezeko la malipo ya dharura yenye thamani ya 
shilingi 181,242,392.44 yanayotokana na gharama za upasuaji wa mwamba bila 
ya uwepo wa uthibitisho wa kazi iliyotekelezwa. Hali halisi ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 26: Ongezeko la gharama za ziada za upasuaji wa Miamba

Nam. Jina la 
Mkataba

Kipengele  Gharama za 
malipo kwa 
mujibu wa  
BoQs  (Tsh)

Asilimia 
ya ziada 

ya malipo 
iliyolipwa

Malipo ya ziada 
yaliyolipwa

(Tsh)

1.

Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za 
maji kwa ZAWA 
Lot 3

Kazi ya ziada 
ya uchimbaji 
mwamba

888,118.81 63 559,514.85

Kazi  ya 
dharura

125,978,321.8 63 79,366,342.73

2.

Ujenzi wa Vituo 
vya kusimamia 
mashine za 
maji kwa ZAWA 
Loti 1 na Loti 2

Kazi ya ziada 
ya uchimbaji 
mwamba

996,666.67 90 897,000.00

Kazi  ya 
dharura

111,577,260.95 90 100,419,534.86

Jumla ya kiasi kilicholipwa 181,242,392.44
Chanzo: Hati ya Malipo na makisio ya Gharama ya Mkataba

Ukaguzi unaushauri uongozi ZAWA kuhakikisha kuwa kuna nyaraka za kutosha 
za mkataba na vile vile malipo yanafanyika kwa kuzingatia kazi zilizotekelezwa 
na matumizi yoyote ya dharura ili kuweza kupata uthibitisho wa shughuli 
zilizotekelezwa.

4.4.4	 Udhibiti usiojitosheleza wa ubora wa kazi kulingana na Masharti 
na Vigezo vya Mkataba

Kifungu nambari 36.1 cha masharti maalum ya mkataba kinahitaji meneja 
wa mradi kuangalia kazi ya mkandarasi na kumjuulisha juu ya dosari yoyote 
itakayobainika wakati wa utekelezaji wa mradi.  Kutokana na hali hiyo kazi ya 
ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine za maji ilihitaji kupimwa kwa kuangalia 
ubora wa zege, uimara wa nguzo pamoja na paa.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu za mradi na kubaini kuwa hakuna 
vipimo vilivyofanyika katika jaribio lililofanywa pamoja na mahojiano na Mratibu 
juu ya miradi yote ya UVIKO-19 iliripotiwa na kubaini kuwa hakukufanyika jaribio 
katika ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine ya maji. Aidha, imebainika 
hakukuwa na udhibiti wa ubora wa ujenzi wa Vituo vya kuendeshea mashine za 
maji.
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Aidha, kwa upande wa vituo vilivyopo Mgenihaji, ukaguzi ulibaini kwamba ujenzi 
wa zege iliyowekwa kwa ajili ya kushikilia waya wa uzio wa vituo vilivyojengwa kwa 
loti 1 na 2 ilibainika kutokua na ubora kutokana na ujenzi huo kutokukidhi vigezo 
vinavyohitajika jambo ambalo huenda likapelekea kujitokeza kwa mmong’onyoko 
wa udongo na kupelekea kuharibika wakati wa mvua kubwa. Picha nambari 3 ya 
ripoti hii inaonesha ujenzi wa uzio uliokuwa haukukidhi vigezo.  

Kutokana na ziara iliyofanywa na wakaguzi katika maeneo mengine ya miradi ya 
vituo vya kuendeshea mashine ya maji ikiwemo eneo la Kironjo II, Ng’ambwa 
darajani, Chambani kwapopo, na kubainika uwepo wa miundombinu ya uwekaji 
wa mabomba ya maji machafu ambayo hayakufukiwa ardhini na kupeleka 
kupigwa na jua kwa kipindi chote jambo ambalo huenda mabomba hayo 
yakachakaa,kupasuka na kuanza kumwaga maji machafu ambayo hayatakua 
salama katika vyanzo vya maji safi  na hatimae kuenda yakasababisha kujitokeza 
kwa mripuko wa maradhi mbalimbali kwa yale maeneo yaliyokaribu na wananchi.  
Hali halisi ni kama inavyoonekana katika picha hapo chini: -

Picha Nambari 4: Maeneo ya vituo vya kuendeshea mashine ya  maji 
yaliyobainika kujengwa kwa  kiwango cha chini

Dari ya zege inayovuja 

katika eneo la Kironjo 

II

Bomba la maji machafu 

linalopigwa na mwanga wa 

Jua katika eneo la Kwa 

popo

Bomba la maji machafu 

linalopigwa na mwanga 

wa Jua katika eneo la 

Ng’ambwa Darajani 

Chanzo: Eneo lililotembelewa na Wakaguzi tarehe 26 na 27 Julai, 2023 Pemba 

Zanzibar

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha inaweka utaratibu wa kutosha 
wa udhibiti bora bila ya kujali ukubwa wa miradi ili kuhakikisha miradi inajengwa 
kwa ubora uliokusudiwa pamoja na kuhakikisha nyaraka za mkataba zimewekewa 
maelezo ya kutosha ya vitu vyote vya kazi vinavyotarajiwa kutekelezwa. 
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5.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UCHIMBAJI NA UJENZI WA  
VISIMA VIPYA

5.1	 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi juu ya mradi wa maji wa uchimbaji na ujenzi 
wa visima vipya Thalathini na nane (38) vilivyokusudiwa kuongeza uzalishaji wa 
maji katika mfumo wa usambazaji wa maji safi na salama kwa Unguja na Pemba. 

Mamlaka ya Maji Zanzibar katika malengo ya kuongeza na kuboresha uzalishaji 
wa maji ilifunga mkataba na mkandarasi M/S Simplex Engineering kwa ajili 
kufanya kazi ya uchimbaji na ujenzi wa visima vipya 38, kati ya hivyo visima 
vipya 11 kwa upande wa Unguja na visima vipya 27 kwa Pemba. Hali halisi ya 
taarifa ya mkataba wa uchimbaji wa visima hivyo ni kama inavyoonekana katika 
Jadweli hapo chini.

Jadweli Nambari 27: Taarifa ya Mkataba wa uchimbaji na Ujenzi wa Visima 
Vipya

Kipengele cha Mkataba Mkataba wa uchimbaji na ujenzi wa 
visima vipya kwa Loti ya 1; loti ya 2; 

na Loti ya 3
Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/No.104/G/RNCT/2021/2022/04
Jina la Mkandarasi M/S Simplex EngineeringLimited 
Tarehe ya Kusaini Machi 9, 2022
Tarehe ya Kuanza Machi 16, 2022
Tarehe ya Kuanza ya Ufanisi Machi 16, 2022
Muda wa Mkataba Miezi 5
Tarehe ya awali ya kukamilika Agosti 17, 2022
Tarehe halisi ya Kukamilisha Juni 4, 2023
Jumla ya kiasi cha Mkataba wa awali  na 
VAT

Shilingi 1,630,102,815.00

Jumla ya Kiasi cha Mkataba wa Urekebishaji 
na VAT

-

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai 2023 Asilimia 100
Maendeleo ya Malipo (%) hadi Julai 2023 Asilimia 86
Kuchelewa kukamilika kwa kazi Miezi 10
Riba ya kuchelewa malipo -

Chanzo: Nyaraka za Mkataba
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Ukaguzi huo ulithamini juhudi zilizofanywa hadi sasa kuhakikisha uendelevu 
katika uzalishaji wa maji na uanzishwaji wa chanzo kipya cha maji. Hata hivyo, 
mapungufu yafuatayo yalibainika wakati wa utekelezaji wa mradi huo.

5.2 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Mipango na Usanifu wa Mradi

5.2.1 Kutokuwepo kwa Uzingatiaji wa Mipango ya Utekelezaji wa 
Mradi

Kifungu cha 15.1 cha GCC cha mkataba wa uchimbaji na ujenzi wa visima vipya 
kinamtaka mkandarasi kutegemea ripoti yoyote ya uchunguzi wa eneo la ujenzi, 
ikiongezewa na habari yoyote inayopatikana kwa mzabuni. 

Wakati wa uanzishwaji wa mradi ripoti ya uchunguzi wa kijiolojia inatoa uhakika 
wa kiasi cha maji kinachokadiriwa ili kukabiliana na mahitaji ya maji katika eneo 
maalum. Kulingana na ukaguzi wa Ripoti ya Utafi ti wa miamba iliyoandaliwa na 
M/s Simplex Engineering ya Juni 2022, ukaguzi ulibaini kuwa ilipendekezwa kuwa 
visima vitachimbwa kwa kipenyo cha inchi 14 (355mm), na kukamilika na 12 
“inchi bomba za UPVC kama inavyoonyeshwa katika Picha ifuatayo.

Picha Nambari 5: Aina ya kisima

Key: bgl = below ground level

Source: Ripoti ya Utafi ti wa Miamba
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Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa eneo la mradi uliofanywa wakati wa ukusanyaji 
wa taarifa ilibainika kutozingatia uchimbaji wa visima kama ilivyowasilishwa katika 
Jadweli hapa chini. 

Jadweli Nambari 28: Kutozingatia mapendekezo ya utafiti wa Miamba

Kisima

Mapendekezo ya Utafiti 
wa Miamba

Vipimo Halisi

Kipenyo cha 
Kisima(Inch)

Vifuniko 
vya UPVC 

(Inch)

Kipenyo 
cha Kisima 

(Inch)

Vifuniko vya UPVC (Inch)

Visima vya Unguja 

Uroa/Bambi BH1 14” 12” 11” 10”

Uroa/Bambi BH2 14” 12” 11” 10”

Mgeni Haji BH1 14” 12” 11” 10”

Mgeni Haji BH2 14” 12” 11” 10”

Unguja Ukuu BH1 14” 12” 11” 10”

Unguja Ukuu BH2 14” 12” 11” 10”

Kiashangwe 14” 12” 11” 10”

Donge Kipange 
BH1

14” 12” 11” 10”

Kaburi Kikombe 
BH1

14” 12” 11” 10”

Kaburi Kikombe 
BH2

14” 12” 11” 10”

Visima vya Pemba

Sharifu Ali BH1 14” 12” 11” 10”

Sharifu Ali BH2 14” 12” 8” 7”

Sharifu Ali BH3 14” 12” 11” 10”

Sharifu Ali BH4 14” 12” 8” 7”

Mkoroshoni 14” 12” 11” 10”

Shamiani 14” 12” 8” 7”

Jaani 14” 12” 8” 7”

Mwambe 14” 12” 8” 7”

Kiwani 14” 12” 8” 7”

Mbiji BH1 14” 12” 11” 10”

Mbiji BH2 14” 12” 11” 10”

Manyaga 14” 12” 11” 10”

Mtuhaliwa 14” 12” 11” 10”

Ngwachani 14” 12” 8” 7”

Mjimbini 14” 12” 11” 10”

Chambani 14” 12” 11” 10”

Ng’ombeni 14” 12” 8” 7”
Chanzo: Ripoti ya Utafiti wa Miamba na Vipimo halisi
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Jadweli hapo juu linaonesha kutozingatia mapendekezo ya utafiti wa miamba juu 
ya kipenyo cha visima ambapo kwa visima kutoka Unguja vilionekana kuwa na 
kipenyo cha nje chenye inchi 11 na kipenyo cha ndani chenye inchi 10 na kisima 
kutoka Pemba kilikuwa na ukubwa tofauti wa kipenyo kutoka 11 “ nje na 10” 
ndani hadi 8” nje na kipenyo cha ndani cha 7”.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu huenda ilisababishwa na uwepo wa 
mipango hafifu iliyochangiwa na utekelezaji wa miradi kulingana na kazi kimazoea. 
Hii ilisababisha kutozingatia ripoti ya uchunguzi wa miamba kama ilivyoelezwa 
katika masharti maalum ya mkataba. 

Ukosefu wa kuzingatia ripoti ya utafiti wa miamba ili kutambua kigezo sahihi cha 
vyanzo vya visima viliathiri mambo yafuatayo: -

e)	 Upatikanaji wa visima vilivyoharibika na visima vikavu wakati wa utekelezaji 
wa mradi; 

f)	 Kupunguza ukubwa sahihi wa visima vya pampu 
g)	 Matengenezo yasiotosheleza ya visima kwa kupunguza kifuniko na uingizaji 

mpya wa UPVC. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Maji Zanzibar kuhakikisha unafuatilia 
ipasavyo uchunguzi wa miamba iliyofanywa kwa ajili ya uzalishaji wa maji ili 
kukabiliana na mahitaji ya wingi wa maji. 

5.3	 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Mambo ya Ununuzi

5.3.1	 Kamati ya Tathmini kukosa Utaalamu wa Kutosha 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 118(2) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016, kilisema kuwa “Bila kuathiri kifungu cha 
32(4) cha Sheria, Kamati ya Tathmini itajumuisha wanachama wenye ujuzi, 
maarifa na uzoefu unaohusiana na mahitaji ya ununuzi na inaweza kujumuisha: 
(a) utaalamu husika wa kiufundi; (b) utaalamu wa ununuzi; (c) utaalamu wa 
uchambuzi wa fedha; (d) utaalamu wa kisheria; au (e) mwakilishi kutoka idara 
ya mtumiaji

Ukaguzi ulipitia ripoti ya tathmini ya zabuni ya mkutano wa Bodi ya Zabuni 
uliofanyika tarehe 31 Agosti, 2021 na kubaini kuwa Kamati ya Tathmini ina 
wajumbe sita kama ilivyowasilishwa na kitengo cha usimamizi wa manunuzi (PMU) 
lakini baadhi ya wataalamu wamekosekana katika Kamati, kama vile mtaalamu 
wa sheria, mtaalamu wa uchambuzi wa fedha kwa mujibu wa kifungu Na. 32 cha 
Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016.
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Jadweli Nambari 29: Wajumbe wa Kamati ya Tathmini

Nam. Majina Taaluma Taasisi Nafasi
1. Mr. Moh’d O. Moh’d Afisa wa Ununuzi ZPRA Mwenyekiti
2. Mr. Hussein A. Juma Uhandisi wa Umeme ZAWA Mjumbe
3. Mr. Ali H. Haji Afisa wa mabomba ZAWA Mjumbe
4. Mr. Hassan Z. Haji Mchimbaji wa visima ZAWA Mjumbe
5. Mr. Hassan H. Kongo Mtaalamu wa Umeme ZAWA Mjumbe
6. Mr. Moh’d A. Khatib Mchimbaji wa visima ZAWA Mjumbe

Chanzo: Ripoti ya tathmini ya Zabuni

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa muundo wa kamati ya tathmini haukuwa na 
wataalam waliobobea katika uchambuzi wa kisheria na kifedha. 

Kukosekana kwa baadhi ya wajumbe wenye sifa kwenye kamati ya tathmini 
ilisababisha uwepo wa mapendekezo ya tuzo ya wauzaji ambao hawana sifa na 
kusababisha gharama kwa serikali.

Ukaguzi unashauri mamlaka ya Maji Zanzibar Kitengo cha usimamizi wa manunuzi 
kinapaswa kuzingatia wataalamu wote wa kitaalamu katika kamati ya tathmini.

5.4	 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Usimamizi wa Mkataba

5.4.1	 Malipo ya awali yaliyofanyika bila kuwasilisha dhamana ya 
Benki na Dhamana ya Utendaji 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 54 cha GCC, Mwajiri atafanya malipo ya awali 
kwa mkandarasi baada ya kuwasilisha dhamana ya benki kwa fomu na kwa benki 
inayokubalika kwa mwajiri kwa kiasi na sarafu sawa na malipo ya awali.

Pia, kwa mujibu wa kifungu nambari 55 cha GCC kilisema kuwa, “Dhamana 
ya Utendaji utatolewa kwa mwajiri kabla ya tarehe iliyoainishwa katika barua 
inayokubalika na itatolewa kwa kiasi na fomu na benki au uhakika unaokubalika 
kwa mwajiri.” 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Mamlaka ya Maji Zanzibar ililipa malipo ya awamu ya 
kwanza kwa Kampuni ya M/S Simplex Engineering Ltd bila kupata dhamana ya 
benki na Dhamana ya Utendaji kutoka kwa Muuzaji kama mkataba uliosainiwa.

Kufanya malipo bila ya kuzingatia uwasilishwaji wa dhamana ya benki na 
dhamana ya utendaji kunaweza kupeleka uwepo wa udhibiti duni wa kifedha 
ambao uliruhusu malipo kufanywa bila kuzingatia mahitaji ya mkataba.  

Ukosefu wa Dhamana ya mradi kwa utekelezaji wa kazi, kwani kukosekana kwa 
Dhamana ya Utendaji inapelekea Dhamana ndogo kwa ZAWA ikiwa mkandarasi 
atashindwa kutekeleza kazi. 
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Maji kuhakikisha miradi ijayo 
Wazbuni wote wanawasilisha dhamana ya utendaji pamoja na dhmana ya benki 
ili kunusuru kuitia hasara Serikali pindipo mkandarasi atakaposhindwa matakwa 
ya mkataba wake.

5.4.2	 Ukiukwaji wa taratibu za Malipo na kupelekea hasara ya shilingi 
928,153,089.48

Kifungu nambari 20 cha masharti maalum (SCC) kinachobainisha kifungu nambari 
47.1(m) cha masharti ya jumla ya mkataba GCC cha uchimbaji na ujenzi wa 
visima vipya kilibainisha kwamba malipo yaliyofanywe kwa asilimia dhidi ya hatua 
ya mradi kama ifuatavyo; 

Jadweli Nambari 30: Uchambuzi wa Mbinu za Malipo

Njia ya Malipo (%) Maendeleo ya Kazi (%)
30 10
30 50
30 90
5 Baada ya kukamilika kwa asilimia 100
5 Baada ya kukamilika kwa DLP

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Hati za Mkataba

Aidha, kifungu nambari 45.3 cha GCC cha uchimbaji na Ujenzi wa Visima Vipya 
kwa ajili ya kumtaka Meneja wa Mradi kuamua thamani ya kazi inayotekelezwa 
kwa ajili ya uthibitisho wa malipo kulingana na thamani ya vitu vilivyo katika hati 
za makisio ya gharama za mradi iliyokamilishwa. Kwa kuwa BoQs ilieleza kuwa 
uchimbaji wa visima vyote vipya 38 ulipaswa kuwa na kina cha kipenyo cha mita 
150 na inchi 12. 

Kwa kuzingatia ukaguzi wa cheti cha malipo kilichotolewa na timu ya ukaguzi, 
ilibainika kuwa malipo hayo yalifanywa kwa mujibu wa kifungu nambari 20 cha 
SCC kama ilivyowasilishwa katika jadweli hapo chini.

Jadweli Nambari 31: Malipo yaliyofanywa kwa mkandarasi

Namba Nambari ya hati za 
malipo

Kiasi cha Malipo (Tsh) Asilimia ya (%)

1. PV2000215 489,030,844.50 30
2. PV2000261 489,030,844.00 30
3. PV2000395 415,676,271.00 26

Jumla 1,393,737,959.50 86
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Hati za Malipo
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Hata hivyo, Ukaguzi ulibaini uwepo wa malipo yaliyofanywa kwa kuzingatia 
gharama za makisio ya ujenzi ambayo yalikuwa chini ya kazi halisi iliyotekelezwa 
kama ilivyoelezwa katika Jadweli hapa chini.  

Jadweli Nambari 32: Uchambuzi wa upimaji wa visima wa kina (urefu) kwa 
Unguja

Eneo Urefu wa 
kisima 

kulingana na 
BoQs (m)

Kipimo cha urefu 
kama ilivyo 

katika ziara ya 
ukaguzi (m)

Urefu wa kisima 
usiochimbwa

(m)

Uroa/Bambi BH1 150 79.00 71.00
Uroa/Bambi BH2 150 69.65 81.35
Mgeni Haji BH1 150 17.44 132.56
Mgeni Haji BH2 150 38.60 111.40
Unguja Ukuu BH1 150 26.60 123.40
Unguja Ukuu BH2 150 33.00 117.00
Kiashangwe 150 69.20 80.80
Donge Kipange BH1 150 50.15 99.85
Donge Kipange BH2 150 Nil1 Nil’
Kaburi Kikombe BH1 150 42.00 108.00
Kaburi Kikombe BH2 150 42.00 108.00
Jumla 467 1033.36

Chanzo: Hati ya Mkataba na Upimaji wa kina uliofanywa na wakaguzi,2023

Kipimo cha kina cha visima 27 kutoka Pemba vilikuwa kama ilivyowasilishwa 
katika Jadweli hapo chini.

1	 Kisima kipya kilichochimbwa kilianguka, na kufanya kutoweza kupima kisima hicho
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Jadweli Nambari 33: Uchambuzi wa Upimaji wa visima kwa Kina (urefu)-
Pemba

Eneo Urefu wa kisima 
kulingana na 

BoQs (m)

Kipimo cha urefu 
kama ilivyo katika 
ziara ya ukaguzi 

(m)

Urefu wa kisima 
usiochimbwa

(m)

Mapofu 1 150 45.30 104.70

Mapofu 2 150 65.30 84.70

Mapofu 3 150 44.80 105.20

Kironjo 150 68.70 81.30

Kiuyu Manda 1 150 45.00 105.00

Kiuyu Manda 2 150 50.30 99.70

Saninga 150 34.00 116.00

Wande 150 65.00 85.00

Kijuki 150 25.00 125.00

Uwondwe 150 78.30 71.70

Sharifu Ali BH1 150 98.00 52.00

Sharifu Ali BH2 150 52.70 97.30

Sharifu Ali BH3 150 78.20 71.80

Sharifu Ali BH4 150 63.00 87.00

Mkoroshoni 150 97.00 53.00

Shamiani 150 98.00 52.00

Jaani 150 87.00 63.00

Mwambe 150 66.00 84.00

Kiwani 150 55.62 94.38

Mbiji BH1 150 90.00 60.00

Mbiji BH2 150 90.00 60.00

Manyaga 150 88.90 61.10

Mtuhaliwa 150 41.40 108.60

Ngwachani 150 25.00 125.00

Mjimbini 150 88.50 61.50

Chambani 150 71.10 78.90

Ng’ombeni 150 61.75 88.25

Jumla 2,276.13
Chanzo: Hati ya Mkataba na Upimaji wa uchimbaji na Ujenzi wa Visima Vipya

Jadweli 33 na 34 linaonesha kupungua kwa kina cha visima kutokana na kina 
kilichopendekezwa katika BoQs, na kuacha kina kisicho na maji kuwa 1033.36 
kwa Unguja na 2276.13 kwa Pemba. Hali hii ilithibitika kutokana na mapitio ya 
ripoti ya uchimbaji wa visima na vipimo vya kina vilivyochukuliwa wakati wa 
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ukusanyaji wa taarifa ambao ulifafanua kina kidogo cha kuchimba kuliko BoQs na 
kupelekea kujitokeza upotevu wa shilingi 928,153,089.48 kama gharama ya kina 
kisichochimbwa cha 3309.49m kutoka Unguja na Pemba.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu huenda ilitokana na uongozi wa ZAWA 
kutokuhakikisha vyeti vya malipo kwa mujibu wa visima halisi vilivyochimbwa na 
kujengwa, ambapo malipo yaliyofanywa hayakuzingatia kima halisi cha uchimbaji 
wa visima kwa mujibu wa masharti ya mkataba.

Udhibiti usiotosheleza wa malipo kulingana na kazi iliyotekelezwa ulisababisha 
uwepo wa gharama za ziada ambazo hazikutekelezwa kama ni gharama za 
uchimbaji wa visima kwa mujibu wa BoQs kunapelekea viashiria vya uwepo wa 
malipo ambayo hayatagharamia kazi iliyokusudiwa. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba fedha zilizolipwa 
kwa kazi isiyotekelezwa zinarejeshwa ili kuweza kupangiwa matumizi mapya ya 
serikali.

5.4.3	 Kuchelewa kukamilika kwa Mradi wa Uchimbaji wa visima

Kifungu nambari 1 cha SCC cha Mkataba wa uchimbaji na ujenzi wa visima vipya 
kilihitaji kukamilika kwa mkataba kwa kazi nzima kuwa miezi mitano (5) kutoka 
tarehe ya kuanza ambayo ilikuwa siku saba baada ya kusaini mkataba. Kutokana 
na mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya Mradi ya Machi 2023, ukaguzi ulibaini kuwa 
kazi nzima ilikuwa ni asilimia 90 tu ya visima vyote vinavyohitajika, hii ina maana 
kati ya visima vipya 38 vilivyochimbwa na kujengwa visima 34 vilikamilika na 
visima vinne ambavyo bado havijakamilika viliyopo kisiwani Pemba. 

Aidha, imebainika ucheweleshwaji wa kukamilika kwa uchimbaji na ujenzi wa 
visima ni baina ya miezi 10 na zaidi ambapo hadi ukaguzi unakamilika Juni,2023 
bado baadhi ya visima havijakamilika kama inavyobainishwa katika jadweli hapo 
juu.

Kuchelewa kukamilika kwa uchimbaji wa visima hivyo vipya kulisababishwa na 
ukosefu wa uzalishaji wa maji kwa baadhi ya maeneo ambayo hayakuwa na 
maji kabisa. Hata hivyo, ilisababishwa na uchelewaji wa ujenzi wa vituo vya 
kuendeshea mashine za kusukumia maji kutokana na kutokuwepo kwa visima 
vilivyokamilika.  

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaongeza makini katika 
usimamiaji ikiwemo kuwahimiza wakandarasi kutekeleza majukumu yao kwa 
umakini ili kuepuka kujitokeza kwa dosari ya kutokukamilika kwa mitadi kwa 
wakati
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5.4.4	 Uwepo wa Visima Vikavu na visivyozalisha maji

Kulingana na lengo la dhana ya mradi huo ambayo ililenga kuongeza uzalishaji 
wa maji kutoka asilimia 55 hadi 71 ili kukidhi mahitaji ya sasa ya usambazaji 
wa maji kwa Unguja na Pemba kwa kuchimba visima vipya. Ukaguzi umefanya 
mapitio ya ripoti ya majaribio ya pampu kwa visima vilivyochimbwa kwa Unguja 
na Pemba na kubaini uwepo wa visima vilivyochimbwa visivyo na tija kutokana 
na kushindwa kuzalisha kiwango cha maji kilichokusudiwa kama inavyobainishwa 
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 34: Kiwango cha upatikanaji na uzalishaji wa maji 
usioridhisha

Namba Eneo Makadirio ya 
upatikanaji 

wa Maji                
(lita kwa saa)

Matokeo yaliy-
oripotiwa    (lita 

kwa saa)

Tofauti ya 
kiwango cha 
uzalishaji wa 

maji
(lita kwa saa)

Unguja
1. Donge Kipange 60,000 Kisima Kikavu na 

kilibomoka
60,000

2. Kaburi Kikombe 80,000 60,000 20,000

3. Kiashangwe 77,000 40,000 37,000

4. Uroa/Bambi BH1 66,000 35,000 31,000

Jumla 283,000 135,000 148,000
Pemba

5. Msuka-Dodea 40,000 15,000 25,000

6. Chambani Kwapopo 20,000 16,000 4,000

7. Mkanyageni 60,000 18,000 42,000

8. Pindua 40,000 15,000 25,000

Jumla 160,000 64,000 69,000
Chanzo: Ripoti ya Uchimbaji na Ripoti ya Vipimo vya uzalishaji maji na pampu 
juu ya kusukuma maji

Kutokana na jadweli hapo juu ilikadiriwa kwa upande wa uchimbaji wa visima 
vipya vya Unguja vizalishe lita 283,000 kwa saa ambapo imebainika kuzalisha 
kiwango kidogo cha lita 135,000 kwa saa na kupelekea tofauti ya kiwango cha 
lita 148,000 kwa saa zilizokua hazikuzalishwa. 

Aidha, kwa upande wa uchimbaji wa visima vipya vya Pemba vizalishe lita 160,000 
kwa saa ambapo imebainika kuzalisha kiwango kidogo cha lita 64,000 kwa saa na 
kupelekea tofauti ya kiwango cha lita 69,000 zilizokua hazikuzalishwa. 
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Kutokana na uzalishwaji mdogo wa maji usiokidhi makusudio ya kiwango 
kilichohitajika kinaweza kupelekea kushindwa kufikia malengo ya Serikali 
waliojipangia ya kuongeza uzalishaji wa maji safi na salama kwa asilimia 71, jambo 
ambalo linaweza kuipelekea Serikali kutumia gharama ya ziada ya uchimbaji wa 
visima vyengine vipya ili kukidhi kiwango kilichokusudiwa.

Pamoja na uwepo wa dosari ya kutokukidhi kwa kima cha maji kilichohitajika 
ukaguzi ulihakiki vipimo kwa baadhi ya visima vilivyochimbwa na kubaini uwepo 
wa ubora wa maji yaliyozalishwa na yanafaa kwa matumizi kama ilivyobainishwa 
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 35: Uchambuzi wa upimaji wa pampu uliofanywa kwa visima 
vya Sampuli

Namba Eneo Makadirio ya 
uzalishaji Maji 
(lita kwa saa)

Matokeo ya 
Vipimo vya Pampu 

(lita kwa saa)

Uchambuzi wa 
Ubora wa Maji

Unguja
1. Mgeni Haji BH1 60,000 110,000 Inafaa kwa matumizi

2. Mgeni Haji BH2 60,000 110,000 Inafaa kwa matumizi

3. Kiashange 77,000 45,600 Inafaa kwa matumizi

4. Donge Kipange 60,000 1,900 Inafaa kwa matumizi

Pemba
5. Ng’ambwa 60,000 64,000 Inafaa kwa matumizi

6. Jaani 40,000 23,000 Inafaa kwa matumizi

7. Junguni  40,000 6,000 Inafaa kwa matumizi

8. Kiungoni 40,000 3,600 Inafaa kwa matumizi
Chanzo: Ripoti ya Vipimo vya Kusukuma maji kwa Visima vya Sampuli

Kutoka Jadweli hapo juu, lilibainika kuwa kutokana na ukaguzi wa upimaji wa 
pampu uliofanywa visima vitatu (3) vilikuwa na kina kikubwa cha uzalishaji wa 
maji zaidi ya uzalishaji uliokadiriwa, hata hivyo uwepo wa visima vingine vitano 
(5) vilikuwa na kina kidogo cha uzalishaji wa maji chini ya kiwango cha makadirio.

Uwepo wa uzalishaji wa maji kwa baadhi ya visima visivyokidhi kiwango cha 
makadirio inawezekana ulitokana na uhafifu wa uchunguzi wa miamba na 
kushindwa kubaini uwezekano wa visima ambavyo vinaweza kuzalisha kima halisi 
au zaidi cha maji kilichokadiriwa.

Uwepo wa visima vyenye uzalishaji mdogo wa maji vinaweza kupelekea kuathiri 
kiasi cha maji cha kutosha kwa eneo lililokusudiwa ambalo litasababisha kutofikia 
malengo ya mradi wa kuongeza uzalishaji wa maji hadi asilimia 71, kwa hivyo 
mahitaji ya usambazaji wa maji hayawezi kukidhi mahitaji ya wanajamii katika 
eneo huisika kwa kipindi kirefu.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unafanya upembuzi yakinifu 
kuweza kujua uwezo wa uzalishaji wa maji katika eneo kabla ya kuchimbwa 
kwa visima, uchunguzi wa miamba kwa maeneo ambayo yatakua na uchache 
wa upatikanaji wa maji pamoja na kufanya marekebisho kwa baadhi ya maeneo 
ambayo yalibainika visima vyake kutokukidhi mahitaji yalioyokusudiwa au 
kukauka.
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6.0 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA UJENZI WA MATANGI YA MAJI

6.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi juu ya ujenzi wa Matangi ya maji ya Unguja 
na Pemba yanayojumuisha mzunguko mzima wa usimamizi wa mradi hadi 
hatua ya maendeleo ya mradi wakati wa ukaguzi. Taarifa ya mradi ilikuwa kama 
inavyoonyeshwa katika Jadweli hapa chini.

Jadweli Nambari 36: Taarifa za Mkataba wa Ujenzi wa Mradi wa Tangi la Maji

Jina la Mradi Ujenzi wa Matangi ya Maji ya chini na ya Juu katika Visiwa vya 
Unguja na Pemba chini ya Mfuko wa Maendeleo ya Ustawi wa 
Jamii wa Taifa chini ya UVIKO-19 (LOTI 1 na 2)

Nambari ya Mkataba: SMZ/IMF/H03/W/EP-RNCT/2021/2022/09 (LOTI 1 na LOTI 2)

Mkandarasi M/S Simba Developers LTD

Mshauri M/S Nimeta Consult (T) Ltd

Muda wa Mradi Miezi 9 

Tarehe ya Kuanza Machi 21, 2022

Tarehe ya kukamilika ya awali Januari 1, 2023

Tarehe ya Kukamilisha 
Iliyobadilishwa  

Julai 10, 2023

Upeo wa Mradi Ujenzi wa Matangi kumi ya Maji yenye uwezo wa kuhifadhi 
lita 1,000,000 kila moja, Matangi matano Unguja na mengine 
matano Pemba 

Chanzo: Mkataba wa Ujenzi wa Matangi ya Maji

Wakati wa ukaguzi masuala yafuatayo yanayohusiana na Mipango na Usanifu, 
Ununuzi wa Mkandarasi, na Utekelezaji wa Mkataba yalibainishwa.

6.2 Mipango na Usanifu wa Mradi

(i) Kukosekana kwa Tathmini ya Mahitaji ya Maji 

Kwa mujibu wa muongozo wa Usanifu wa Maji, Makadirio ya uwezo wa uhifadhi 
wa tangi ya maji hupaswa kuzingatia mahitaji ya maji kwa nyakati mbalimbali 
za siku na upatikanaji wa maji kutoka kwenye mpango wa usambazaji maji ili 
kupatikanwa kwa maji wakati mahitaji yanapokuwa makubwa. Ujazo wa Tangi 
huhesabiwa kama ni kiwango cha juu cha maji ukitoa kiwango cha chini cha maji, 
ukitoa kiasi cha mwisho.

Kupitia ombi la ripoti ya utafi ti wa uwezekano, ilibainika kwamba, hakuna tathmini 
iliyofanywa ili kutambua idadi ya mahitaji ya maji na uwezo wa chanzo cha 
kutosha kabla ya kuongeza uwezo wa shimo ya kuhifadhi maji iliyopendekezwa. 



68 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

Ilibainika kuwa, ZAWA ilipendekeza ujenzi wa Matangi kumi ya Maji yenye 
uwezo wa lita 1,000,000 kwa kila moja bila kuwa na msingi wa uwezo wa Tangi 
uliopendekezwa. Kwa mujibu wa maafisa wa ZAWA, ukubwa wa Matangi hayo 
ulifanywa kwa kuzingatia uzoefu wao katika utoaji wa huduma za maji kwa jamii. 

Mapitio ya Hadidu Rejea (TOR) kwa huduma ya ushauri yalibainisha kuwa, 
mshauri alipewa kazi ya kufanya uchunguzi wa miamba, kupendekeza aina ya 
nyenzo, Usanifu na kuandaa hati ya zabuni kwa mradi wa ujenzi wa tangi la 
maji. Hata hivyo, maeneo, kiasi, aina ya tangi ilitambuliwa na ZAWA bila kuwa na 
uchambuzi wa mahitaji.

Upangaji usioridhisha wa utekelezaji wa mradi huo uliosababisha kutotekelezwa 
kwa utafiti wa uwezekano wa ujenzi wa Matangi ya maji. Hii ilihusishwa na 
vikwazo vya muda kwa ajili ya kuanza kwa mradi. 

Ujenzi wa tangi la maji bila kufanya tathmini juu ya mahitaji ya maji na usambazaji 
husababisha hatari ya kuzidi au kupungua kwa uwezo wa tangi kwa sababu 
mahitaji ya maji kwa wananchi hayakujulikana. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa inafanya tathmini juu 
ya mahitaji ya maji na usambazaji ili kukadiria uwezo wa tangi la kuhifadhi maji.

(ii)	 Makadirio yasiyotosheleza ya Makisio ya gharama za vifaa vya 
ujenzi (BoQs)

Kulingana na njia ya kawaida ya kipimo cha kazi za Uhandisi, kiasi kitahesabiwa 
kutoka kwenye michoro isipokuwa kama ilivyoelezwa vinginevyo katika Mkataba, 
na hakuna posho itakayofanywa kwa ajili ya matumizi yaliyozidi, kupungua au 
kutotumika. 

Wakati wa mapitio ya gharama za ujenzi na michoro iliyotumika katika ujenzi wa 
Matangi ya maji, yafuatayo yalibainika.

(iii) Idadi ya Nondo kwenye mchanganuo haikulingana na Idadi 
katika Hati za makisio ya gharama za Ujenzi (BoQs)

Nondo za chuma zilizokadiriwa kutokana na mchanganuo wa nondo zilizopinda, 
zilionyesha kuwa ubora wa nondo kwa msingi wa tangi la maji, nguzo, mihimili, 
slab na ukuta ulitoa matokeo ya tone 442.283 na tone 475.62 kwa loti 1 na loti 2.

Kwa upande mwingine kiasi cha nondo za chuma katika BOQs kwa msingi wa 
tangi la maji, nguzo, mihimili, slab na ukuta ulitoa matokeo ya toni 412.089 na 
toni 481.97 kwa loti 1 na loti 2. Jadweli hapo chini linaonesha tofauti katika idadi 
ya nondo katika kiasi cha nondo zilizopinda na iliyowasilishwa katika BOQs.
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Jadweli Nambari 37:Tofauti ya idadi ya nondo kutoka BOQ na idadi halisi ya 
nondo  

Tangi Idadi 
katika 
BOQ 

(Tons)

Idadi 
halisi 

(Tons)

Idadi ya 
kulipwa (kama 

kwa IPC No. 
10) (Tons)

Loti ya 1
Tumbatu 95.19 101.62 94.831

Bumbwini 95.494 103.16 95.052

Unguja Ukuu 95.495 102.61 95.04

Mgenihaji 97.52 106.11 97.082

Bambi Uroa 28.39 28.783 28.38

Jumla 412.089 442.283 410.385
Loti ya 2

Pujini 103.22 107.731 98.68

Shumbamjini 122.6 117.43 116

Kiwani 96.4 93.657 92.39

Makangale 122.6 128.23 119.68

Chanjaani 37.15 28.572 24.59

 Jumla 481.97 475.62 451.34
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi juu ya Mchoro na Cheti cha Malipo

Kutokana na Jadweli hapo juu ya idadi ya nondo za chuma kutoka kwenye 
mchanganuo wa nondo zilizopinda ilikuwa tofauti na ile iliyowasilishwa katika 
BoQs. Kwa loti 1 jumla ya idadi katika BoQs ilikuwa chini ya ile katika mchanganuo 
wa nondo zilizopinda ambazo zilitoa matokeo ya tone ya 30.194 wakati kwa 
loti 2 jumla ya idadi kutoka BoQs ilikuwa juu kuliko ile katika mchanganuo wa 
nondo kwa matokeo ya tani 6.35. Kutokana na tofauti iliyobainishwa hapo juu 
huwenda ilikuwa kinyume na njia ya kawaida ya kipimo ambayo ilihitaji kiasi 
katika BoQs kutolewa kutoka kwenye michoro bila ya uwepo wa matumizi ya 
ziada yaliyofanywa kwa matumizi yaliyozidi, kupungua au kutotumika, kwa hivyo 
kiasi katika BoQs kilihitajika kuwa sawa na katika michoro.

Ukaguzi ulibaini kuwa kiwango cha nondo za chuma katika vyeti vya malipo 
kilikuwa tani 410.385 na tani 451.34 kwa loti 1 na loti 2 ambapo ni chini ya ile 
iliyowasilishwa katika BoQs kwa tani ya 1.7 na tani 30.6 kwa loti 1 na loti 2.

Ukaguzi ulifanya mahojiano na wafanyakazi wa mshauri elekezi na kubaini kuwa 
malipo hayo yalifanywa kwa kuzingatia utekelezaji halisi. Hata hivyo, mchoro 
ulioandaliwa haukupatikana kwa wakaguzi kuthibitisha kiasi kulingana na 
utekelezaji uliofanyika. Aidha, wakati wa ziara ya eneo la ujenzi, ilibainika kuwa, 
nondo za chuma tayari zilikuwa zishafunikwa na saruji kwa hivyo uthibitishaji 
kwenye eneo la ujenzi haukuwezekana. 
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Kutokana na tofauti iliyobainika huwenda ilipelekea kujitokeza kwa idadi ya 
nondo za chuma katika BoQs na idadi halisi ya nondo zilizopindwa ilitokana na 
kiasi kidogo cha vitu kutoka kwa michoro ya usanifu.

Tofauti ya kiasi katika BoQs inaweza kupelekea kujitokeza kwa tofauti ya utekelezaji 
wa mradi kwani kiasi kilichokadiriwa hakitaonekana katika uhalisia wake. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa idadi ya vifaa katika 
BoQs inaendana na uhalisia wa utekelezaji wa mradi kwa mujibu wa michoro ili 
kuepusha kujitokeza kwa tofauti wakati wa utekelezaji wa mradi na kupelekea 
kujitokeza kwa gharama za ziada za vifaa.

6.3	 Manunuzi ya Mkandarasi 

6.3.1	 Kutoa mkataba kwa wakandarasi wasioomba zabuni

Kwa mujibu wa Kanuni nambari 138(1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya 
2020, tuzo itatolewa ndani ya kipindi cha uhalali wa zabuni kwa mzabuni ambaye 
zabuni yake imedhamiriwa kuwa zabuni iliyotathminiwa vizuri.

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa katika ununuzi wa mkandarasi kwa ajili ya 
ujenzi wa Matangi ya kuhifadhia maji, ZAWA ilichagua njia ya ununuzi yenye 
masharti maalum “restricted tender” na wakandarasi 23 walichaguliwa kushiriki 
katika mchakato wa zabuni hiyo. 

Kwa mujibu wa ripoti ya tathmini ilibainisha kuwa wakandarasi 15 walialikwa 
kuchukuwa zabuni kwa ajili ya kazi ya ujenzi wa matangi ya maji. Hata hivyo, 
wakati wa ufunguzi wa zabuni wakandarasi wawili tu ambao ni M/S Salem 
Construction Ltd na M/S Simba Developers LTD waliwasilisha zabuni zao.

Mapitio ya ripoti ya ndani kuhusu maendeleo ya manunuzi yalibaini kuwa baada ya 
wazabuni wawili tu kuitikia mwaliko ZAWA iliamua kufuta mchakato wa ununuzi 
na kutoa mwaliko wa pili. Sababu za kufutwa ni malalamiko kutoka kwa wazabuni 
wengine kwamba hawakupata hati ya zabuni ambayo ilitumwa kwao kupitia barua 
pepe. Katika mwaliko wa pili hati za zabuni zilipelekwa kwa wakandarasi watano 
ambao ni M/S Estim Ltd, M/S Advent Ltd, M/S CRJE East Africa Ltd, M/S Shanxi 
Engineering Ltd, na M/S MAC Construction Company Ltd. Hata hivyo, kampuni ya 
M/S Simba Developers Ltd na M/S Salem Ltd hazikualikwa kuwasilisha zabuni zao 
kwa kuwa tayari mchakato wa ununuzi wa kwanza ulikuwa umefutwa.

Wakati wa tathmini ya zabuni zilizowasilishwa, kamati ya tathmini ilipendekeza 
M/S CRJE East Africa Ltd apewe Loti 1 na M/S Advent Company Ltd apewe loti 2 
ya mradi huo. 
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Hata hivyo, kwa mujibu wa mapitio ya mkataba wa ujenzi wa matangi ya kuhifadhia 
maji ukaguzi ulibaini kampuni ya M/S Simba Developer Ltd ilipewa mkataba 
wa utekelezaji wa ujenzi wa matangi ya kuhifadhia maji ambapo kampuni hiyo 
haikushiriki katika mchakato wa pili wa utoaji wa zabuni.

Mahojiano na maafisa wa ZAWA yalibainisha kuwa hakukuwa na sababu za 
msingi zilizosababisha ZAWA kumchagua mkandarasi kutoka kwenye mchakato 
wa ununuzi uliofutwa jambo ambalo huwenda likasababisha malalamiko kwa 
wakandarasi walioomba zabuni kwa mchakato wa mara ya pili.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa ununuzi wa mkandarasi 
kwa ajili ya kazi za ujenzi unafuata taratibu za manunuzi zilizoainishwa katika 
kusimamia Kanuni za Ununuzi ili kuhakikisha uteuzi wa haki wa wazabuni 
unafanyika.

6.3.2	 Taarifa ya nia ya tuzo haikutolewa kwa Wazabuni

Kwa mujibu wa kanuni nambari 137(2), baada ya kupokea mapendekezo ya 
uamuzi wa tuzo kutoka Bodi ya Zabuni, Afisa Masuuli atajiridhisha kuwa taratibu 
sahihi zimefuatwa na ndani ya kufanya kazi siku tatu, atatoa taarifa ya nia ya 
kutoa mkataba kwa wazabuni wote walioshiriki katika zabuni husika kuwapa siku 
kumi ndani ya kuwasilisha malalamiko ikiwa yapo.

Mapitio ya kumbukumbu za ununuzi yalibaini kuwa, hakukuwa na idhini ya bodi 
ya zabuni juu ya mapendekezo kutoka kwa kamati iliyotathminiwa ambayo 
ilipendekeza M/S CRJE East Africa LTD na M/S Advent LTD kupewa Loti 1 na Loti 2. 
Vile vile, hakukuwa na kumbukumbu zilizoonyesha kuwa wazabuni walijuulishwa 
juu ya nia ya kutoa mkataba kwa M/S Developers LTD ambae amepewa mkataba 
kinyume na utaratibu.

Kutokana na dosari iliyobainika hapo juu imepelekea kujitokeza kwa kutozingatiwa 
kwa mapendekezo ya kamati ya tathmini ambapo uongozi wa ZAWA ulitoa tuzo 
ya mkataba kwa wakandarasi ambao hawakuhusika katika mchakato wa ununuzi 
wa zabuni.

Kushindwa kuwajulisha wazabuni juu ya nia ya kutoa zabuni kunaweza 
kupelekea kujitokeza kwa hatari ya kukosa ushindani wa wazabuni katika miradi 
mengineyo kutokana na kukosekana kwa morali kwa baadhi ya wazabuni ambao 
hawakujuulishwa juu ya dhana ya kukoseshwa kwa zabuni hiyo.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa mapendekezo ya kamati 
ya tathmini yanapitiwa na bodi ya zabuni na wazabuni wanaarifiwa juu ya nia ya 
kutoa mkataba.

6.3.3	 Kipindi kidogo cha zabuni 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 50 cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016, kipindi cha zabuni kitatosha kuruhusu 
wazabuni kuandaa na kuwasilisha zabuni zao na hawatapunguzwa kwa lengo la 
kupunguza ushindani. 

Pia, Kanuni nambari 105 (1) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma zinaeleza kuwa, muda unaoruhusiwa kwa ajili ya maandalizi ya zabuni 
utategemea ukubwa na ugumu wa manunuzi yaliyokusudiwa na kwa hali yoyote 
ile, hautakuwa mfupi kuliko muda uliowekwa katika Jadweli la Nne ya Kanuni 
hizi. Jadweli la nne ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ilieleza kuwa, kwa Zabuni ya 
Ndani ya Wazi, kipindi cha zabuni kilichopendekezwa kitakuwa siku 14 hadi 21.

Mapitio ya kumbukumbu za ununuzi yalibaini kuwa mwaliko wa wakandarasi, 
ziara ya eneo la ujenzi na mkutano wa kabla ya zabuni ulipangwa tarehe 5 
Februari, 2023 na wazabuni walitakiwa kuwasilisha zabuni zao tarehe 7 Februari, 
2023 ambayo ilikuwa siku mbili tangu siku ya ziara.

Aidha, mapitio ya barua pepe za mwaliko zilizotumwa kwa wazabuni zilibainisha 
kuwa, tarehe 9 hadi 11 Februari, 2022 ZAWA ilituma barua pepe ya mwaliko wa pili 
kwa wazabuni wenye nyaraka za zabuni zilizoambatishwa, baada ya kufutwa kwa 
mchakato wa kwanza kutokana na malalamiko ya wazabuni kwamba hawakupata 
mwaliko. Katika mwaliko huo, wazabuni walitakiwa kuwasilisha maombi yao 
tarehe 15 Februari, 2022 ambayo ilikuwa siku 4 tangu siku ya mwaliko. Tarehe 
ya kuwasilisha iliongezwa hadi 18 Februari, 2022 na ziara ya eneo la ujenzi na 
mkutano wa kabla ya zabuni ulipangwa mnamo 14 Februari, 2022 kwa Unguja 
na tarehe 15 Februari, 2022 kwa Pemba.

Ukaguzi ulibaini kuwa muda uliotengwa kwa wazabuni kuandaa na kuwasilisha 
zabuni zao umebainisha kuwa, kuanzia siku ya kutembelea eneo la utekelezaji wa 
mradi na mkutano wa zabuni kabla ya tarehe 14 na 15 Februari, 2022 mkandarasi 
alipewa siku 3 kuandaa na kuwasilisha nyaraka zao za zabuni kinyume na kanuni 
za manunuzi ya umma ambazo zinahitaji muda wa zabuni kuwa angalau siku 14 
kwa Zabuni za ndani zilizowekewa vikwazo. 

Kwa upande mwingine, mapitio ya barua pepe za mwaliko zilibainisha malalamiko 
ya mkandarasi juu ya kipindi cha zabuni na kuomba mteja kuongeza kipindi cha 
zabuni. Hata hivyo, hakukuwa na majibu ya wazi kwa ZAWA kuhusu kuongezwa 
kwa kipindi cha zabuni.
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Bodi ya zabuni iliidhinisha hati ya zabuni bila kuangalia ikiwa muda wa kutosha 
ulitengwa kwa zabuni. 

Kutokana na kubainika kwa dosari hiyo athari zifuatazo ziliweza kujitokeza: -

·	 Si wakandarasi wote walioalikwa waliwasilisha maombi yao

Uchambuzi wa zabuni zilizowasilishwa na wakandarasi hao umebainisha kuwa 
katika mualiko wa kwanza wa makandarasi wawili (2) kati ya kumi na tano (15) 
walioalikwa sawa na asilimia 13 waliwasilisha zabuni zao. Katika mwaliko wa 
pili wakandarasi wanne (4) kati ya watano (5) walioalikwa waliwasilisha zabuni 
zao. Wakaguzi walikuwa na maoni kwamba kipindi cha zabuni ndogo hupunguza 
uwezekano wa wakandarasi kukamilisha na kuwasilisha zabuni zao.

·	 Hatari ya kupunguza ushindani katika mchakato wa zabuni

Kutenga muda mdogo wa zabuni, hupunguza uwezekano wa wakandarasi 
kukamilisha na kuwasilisha zabuni zao kwa wakati. Kama matokeo idadi 
ya wazabuni walishindwa kuwasilisha zabuni yao ambao kwa upande wake 
kupunguza ushindani na mteja alikuwa na nafasi ndogo ya kuchagua mkandarasi 
mwenye uwezo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba, wanatoa kipindi cha 
kutosha cha zabuni kabla ya idhini na usambazaji wa hati za zabuni.

6.4	  Usimamizi wa Mkataba

6.4.1	 Kumalizika kwa Dhamana ya Utendaji 

Kwa mujibu wa Kifungu nambari 55.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba, Dhamana 
ya Utendaji itatolewa kwa Mwajiri kabla ya tarehe iliyoainishwa katika Barua ya 
Kukubali na itatolewa kwa kiasi na fomu na benki au uhakika unaokubalika kwa 
Mwajiri, na kuainishwa katika aina na uwiano wa sarafu ambazo Bei ya Mkataba 
inalipwa. Dhamana ya Utendaji utakuwa halali hadi tarehe 28 siku kutoka tarehe 
ya kutolewa kwa Cheti cha Kukamilisha katika kesi ya Dhamana ya Benki, na hadi 
mwaka mmoja kutoka tarehe ya kutolewa kwa Cheti cha Kukamilisha katika kesi 
ya Dhamana ya Utendaji.

Mapitio ya jalada la mkataba yalibainisha kuwa, mkandarasi aliwasilisha Dhamana 
ya Benki yenye kumbukumbu Namba. 0010GTZ22000007 ya tarehe 27 Aprili, 
2022 ambayo isiyo na masharti na kumalizika tarehe 30 Januari, 2022. Mapitio 
zaidi ya mkataba yalibainisha kuwa tarehe ya kukamilika kwa mkataba wa awali 
ilikuwa tarehe 31 Disemba, 2022 ambayo ilifanyiwa mabadiliko na kuongezwa 
hadi tarehe 10 Julai 2023. Ukaguzi umebaini hati ya dhamana ilimaliza muda wa 
matumizi bila ya kuongezwa muda ili kufidia wakati ulioongezwa. 
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Kutokuongezwa muda wa matumizi wa hati ya dhamana kunaweza kupelekea 
kuisababishia hasara Serikali inayotokana na kushindwa kutekelezwa kwa miradi 
ya maendeleo kwa mkandarasi pindipo akishindwa kutekeleza masharti ya 
mkataba au kufilisika wakati wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa dhamana ya utendaji 
kwa miradi ya ujenzi inaongezwa muda kulingana na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

6.5	 Dosari katika Usimamizi wa Muda 

6.5.1	 Kuchelewa kukamilika kwa mradi 

Mapitio ya mkataba wa Mradi yalibaini kuwa, mkataba wa ujenzi wa matangi ya 
maji ulitakiwa kukamilika tarehe 31 Disemba, 2022 ambayo ilikuwa miezi tisa 
tangu tarehe ya kuanza. Mapitio ya barua na ref. no. ZAWA/U.5/5/VOL 1/29 ya 
tarehe 10 Januari, 2023 ilibainisha kuwa, ZAWA ilitoa muda wa miezi mitatu (3) 
kwa mkandarasi kukamilisha kazi hiyo hadi tarehe 10 Machi 2023. 

Hata hivyo, mkandarasi huyo hakufanikiwa kukamilisha mradi huo ndani ya 
muda wa miezi mitatu. Kupitia barua yenye kumbukumbu namba ZAWA/U.5/5/
VOL 1/40 ya tarehe 11 Aprili, 2023, ZAWA ilitoa nyongeza ya pili ya muda hadi 
Julai 10, 2023. Uchambuzi wa Mkaguzi juu ya upanuzi wa muda uliotolewa kwa 
mkandarasi ulibainisha kuwa, mradi ulicheleweshwa kukamilika kwa siku 191 
(tarehe 31 Disemba, 2022 hadi 10 Julai, 2023).

Mapitio ya Barua yenye kumbukumbu namba. HQ / ZAWA/2022/CS08/021 ya 
tarehe 20 Disemba, 2022 juu ya mapendekezo ya mshauri juu ya upanuzi wa 
muda alibainisha kuwa, kuchelewa kukamilika kwa mradi kulisababishwa na 
mambo yafuatayo: -

·	 Kuchelewa kwa mkandarasi kutambua eneo la kupata vifaa vya ujenzi kama 
mchanga na kokoto ambazo zinaweza kutumika kwa ajili ya utengenezaji 
wa zege wenye kiwango cha daraja la C40, hata hivyo ilichukuwa muda 
wa siku 30 kupatikana kwa mchanganyiko wa zege yenye kiwango cha 
daraja la C30.

·	 Kuchelewa upatikanaji wa muunganiko wa maji na umeme katika maeneo 
ya utekelezaji wa mradi ambapo ilibainika kuwa katika maeneo hayo 
huduma ya maji iliweza kuunganishwa katika kipindi cha wiki ya kwanza 
ya mwezi wa Juni 2022 kwa kuunganisha matangi mawili tu ya maji.

·	 Upungufu wa vifaa vya ujenzi kwenye eneo la ujenzi ambapo ilipelekea 
uwepo wa ucheleweshwaji wa utekelezaji wa kazi za mradi.

·	 Kutokuwepo kwa vifaa muhimu vinavyorahisisha utekelezaji wa mradi 
ikiwemo krini (crane) ya mnara ambapo mkandarasi alitegemea zaidi 
matumizi ya krini ya kukodi.
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6.5.2	 Ongezeko la gharama ya mradi shilingi 41,157,500 inayotokana 
na kodi za ujenzi wa vituo vya mashine za maji

Mapitio ya Hati ya Malipo Nambari 10 yalibaini kuwa, kutokana na 
kushindwa kwa mkandarasi kukamilisha mradi ndani ya kipindi cha mkataba 
kilichopendekezwa cha miezi 9 imepelekea kuongezwa kwa siku 191 ambapo 
ilisababisha kuongezeka kwa gharama ya shilingi 41,157,500 ambazo zililipwa 
kwa mkandarasi kama kitangulizi cha malipo. Hali halisi ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 38: Ongezeko la gharama zilizolipwa kwa wakandarasi  

Nambari 
ya 

Kipengele 

Maelezo Idadi 
(mwezi)

Ongezeko 
la muda 
(mwezi)

Tofauti ya 
ongezeko 
la muda    

A

Kiwango 
(Tsh)

B

Ongezeko 
la gharama 

(Tsh)

AxB   

LOTI ya 1: Ujenzi wa matangi ya maji Unguja

9.1 Kukodi nyumba aina 
ya I kwa Mhandisi

9 14 5 1,500,000 7,500,000

9.2 Kukodi nyumba aina 
ya III kwa Mhandisi

9 12 3 1,500,000 4,500,000

9.3 Kudumisha nyumba 
aina ya I kwa 
Mhandisi 

9 14 5 150,000 750,000

9.4 Kudumisha nyumba 
aina ya III kwa 
Mhandisi

9 12 3 150,000 450,000

10.1 Afisi ya kupumzika 
kwa Mhandisi

9 14 5 1,000,000 5,000,000

10.2 Kudumisha/
Huduma kwa Afisi ya 
Mhandisi 

9 14 5 700,000 3,500,000

11.3 Kuendesha na 
kudumisha gari kwa 
ajili ya usimamizi 

9 14 5 200,000 1,000,000

LOTI ya 2: Ujenzi wa Matangi ya Maji Pemba

9.1 Kukodi nyumba aina 
ya I kwa ajili ya 
Mhandisi

9 13 4 1,725,000 6,900,000

9.2 Kukodi nyumba aina 
ya III kwa ajili ya 
Mhandisi.

9 12 3 1,725,000 5,175,000

9.3 Kudumisha nyumba 
aina ya I ya 
Mhandisi. 

9 13 4 172,500 690,000

9.4 Kudumisha nyumba 
aina ya III ya 
Mhandisi.

9 12 3 172,500 517,500
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Nambari 
ya 

Kipengele 

Maelezo Idadi 
(mwezi)

Ongezeko 
la muda 
(mwezi)

Tofauti ya 
ongezeko 
la muda    

A

Kiwango 
(Tsh)

B

Ongezeko 
la gharama 

(Tsh)

AxB   

10.1 Afisi ya kupumzika 
kwa Mhandisi

9 12 3 1,150,000 3,450,000

10.2 Kudumisha/
Huduma kwa Afisi ya 
Mhandisi 

9 10 1 805,000 805,000

11.3 Kuendesha na 
kudumisha gari kwa 
ajili ya usimamizi 

9 13 4 230,000 920,000

Jumla ya Kiasi kilicholipwa kwa Mkandarasi kutokana na 
ongezeko la  Muda 

   41,157,500 

Chanzo: Cheti cha Malipo ya Muda Namba. 10

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa jumla ya shilingi 41,157,500 zimelipwa kwa 
Mkandarasi kwa hati ya malipo nambari 10 kutokana na uwepo wa ongezeko la 
muda katika utekelezaji wa mradi.

6.5.3	 Ongezeko la gharama la shilingi 161,547,783.33 kwa ajili ya 
kuongeza muda wa usimamizi kwa mshauri elekezi

Kifungu nambari 6.2 (b) cha GCC cha mkataba wa huduma ya ushauri kwa ajili 
ya utoaji wa usanifu na usimamizi wa ujenzi wa matangi ya maji ya ardhini 
na ya juu Unguja na Pemba kinaeleza kuwa kiasi cha mkataba kilikuwa shilingi 
890,000,000 pamoja na VAT. 

Vile vile, kifungu nambari 2.3 cha GCC kama ilivyoainishwa katika SCC ya mkataba 
wa huduma ya ushauri kwa ajili ya utoaji wa muundo na usimamizi wa ujenzi 
wa Matangi ya maji ya ardhini na ya juu Unguja na Pemba kilihitaji kipindi cha 
mkataba kuwa miezi 23, ambapo miezi 3 ya Usanifu na nyaraka za zabuni, Miezi 
8 kwa usimamizi wa kazi na miezi 12 kwa Kipindi cha Dhima ya Kasoro. 

Hata hivyo, kwa kuzingatia mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya Kila Mwezi Nambari 
13 ya Mei 2023 na hati za malipo kwa huduma ya ushauri ilibainika kuwa kwa 
awamu ya Usanifu na Usimamizi malipo yaliyofanywa yalizidi kiasi cha mkataba 
hadi shilingi 1,051,339,346.17 sawa na ongezeko la shilingi 161,547,783.33 kama 
gharama ya ziada iliyotokana na nyongeza ya muda wa ziada wa miezi sita kwa 
mkandarasi. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa katika hatua zote za 
utekelezaji wa mradi unaimarisha usimamizi wa kandarasi ili kuepusha kujitokeza 
kwa kwa malipo yatokanayo na fidia ya ongezeko la muda jambo ambalo linaweza 
kusababisha kuitia hasara Serikali.
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6.6	 Dosari katika usimamizi wa gharama za Mradi	

6.6.1	 Mabadiliko ya viwango vya zege katika BoQs ambayo 
yameengeza bei ya mkataba kwa shilingi 1,474,240,021.75 
pamoja na VAT

Kwa mujibu wa kifungu nambari 39.2 Makisio ya Gharama za vifaa vya ujenzi 
yatatumika kuhesabu gharama za Mkataba na Mkandarasi atalipwa kwa kiasi cha 
kazi aliyofanya kwa kiwango cha Bili ya Makisio ya Gharama za Vifaa kwa kila 
kitu.

Mapitio ya Hati ya makisio ya gharama za ujenzi, kwa ajili ya ujenzi wa matangi 
ya maji ilibainisha kuwa, mkandarasi aliahidi kujenga daraja la zege la C40 kwa 
kiwango cha shilingi 450,000 kwa mita za ujazo kwa Matangi manne ya Bubwini, 
Unguja Ukuu, Mgenihaji, Bambi Uroa kwa upande wa Unguja, na shilingi 460,000 
kwa mita za ujazo kwa tangi moja la Tumbatu kwa upande wa Unguja, na  
Shilingi 540,000 kwa kila mita za ujazo kwa Matangi manne ya Pujini, Makangale, 
Chanjaani, na Shumbamjini kwa upande wa Pemba pamoja na shilingi 550,000 
kwa kila mita za ujazo kwa tangi moja la Kiwani kwa upande wa Pemba.

Mapitio ya taarifa za kikao kwa ajili ya Mkutano wa Kiufundi namba 3 uliofanywa 
tarehe 20 Febuari, 2023 umebaini kuwa ZAWA, Mshauri na Mkandarasi 
walikubaliana kuongeza kiwango kilichonukuliwa na mkandarasi kwa kutupatia 
daraja halisi la C40 kutoka shilingi 540,000 hadi shilingi 734,369.01 kwa Matangi 
yote matano kwa upande wa Pemba, kutoka shilingi 450,000 hadi shilingi 
714,460.00 kwa matangi  manne (4) kwa upande wa Unguja, na kutoka shilingi 
460,000 hadi shilingi 853,979.36 kwa tangi moja la kisiwa cha Tumbatu ambapo 
nyongeza ya mabadiliko hayo ilisainiwa tarehe 19 Aprili, 2023.            

Kwa mujibu wa nyongeza ya mkataba iliyosainiwa ilieleza ya kwamba sababu 
iliyotolewa ya kubadilisha viwango vya zege ilitokana na kuagiza mchanga 
kutoka Tanzania Bara kwa ajili ya ujenzi wa daraja la zege la C40 jambo ambalo 
lilipelekea kuongezeka kwa gharama za mradi. Ongezeko la gharama hizo ni 
kinyume na masharti ya mkataba kwani mkandarasi hakustahiki kuongeza daraja 
lenye kiwango cha C40 kutokana na hati ya zabuni ambayo ilisambazwa kwa 
mkandarasi ilibainisha kwamba zege inapaswa kujengwa katika kiwango halisi 
cha daraja la C40.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu ukaguzi umebaini dosari hiyo 
imesababishwa na usimamizi duni wa mkataba ambao ulisababisha kukubalika 
kwa pendekezo la mkandarasi juu ya marekebisho ya bei ambayo ilikuwa kinyume 
na uhalisia wa mkataba jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa ongezeko 
la gharama za shilingi 1,414,346,394.65 pamoja na VAT ambazo zililipwa kwa 
mkandarasi kinyume na masharti ya jumla ya mkataba. Hali halisi ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 39: Kuongezeka kwa bei ya Mkataba Ilitokana na Kuongeza 
Kiwango cha Mkandarasi kwa Daraja la Zege C40

Loti Eneo la Ujenzi Ongezeko (Tsh) kutokana 
na kuongezeka kwa 

kiwango cha zege katika 
BoQs

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa kwa 
Mkandarasi (Tsh)

 Loti ya 1

Tumbatu 228,315,849.06 221,181,043.42

Bumbwini 158,033,362 152,866,210

Unguja Ukuu 151,189,137 146,814,969

Mgeni Haji 151,421,862 146,751,393

Bambi Uroa 72,953,936 71,849,693

Jumla Ndogo (A) 761,914,146 739,463,309

 

 

Loti ya 2

 

Pujini 115,729,252 107,848,388

Makangale 132,674,343 124,442,382

Shumbamjini 130,730,652 122,197,073

Chanjani 47,536,829 46,909,989

Kiwani 93,362,623 89,005,290

 Jumla Ndogo (B) 520,033,699 490,403,122

Jumla bila ya VAT (A+B) 1,281,947,845 1,229,866,431

Kodi ya VAT (15%) 192,292,176.75 184,479,964.65

Jumla  Kuu (Pamoja na VAT) 1,474,240,021.75 1,414,346,395.65
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa IPC no. 10

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa hakuna mabadiliko 
katika viwango vilivyowasilishwa na wakandarasi au wauzaji baada ya kusaini 
mkataba kulingana na masharti ya mkataba.

6.6.2	 Ongezeko la malipo ya awali kutoka asilimia 15 hadi asilimia 30 
baada ya uteuzi wa Mkandarasi 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 26.0 cha Nyaraka za zabuni ambacho kilieleza 
kuwa malipo ya awali ya zabuni yatakuwa asilimia 15 ya bei ya mkataba.

Mapitio ya kumbukumbu za vikao yalieleza kuwa, mkandarasi aliomba asilimia 
ya malipo ya awali kuongezwa kutoka asilimia 15 hadi asilimia 40 jambo ambalo 
timu ya majadiliano ilikubali kuongeza hadi asilimia 30.

Licha ya ukweli kwamba malipo ya awali yalilipwa kwa mkandarasi baada ya 
kuwasilisha dhamana ya malipo ya awali, kuongeza kiasi cha malipo ya awali 
baada ya uteuzi wa mkandarasi kutoa zabuni ilileta dalili ya nia ya kupunguza 
ushindani katika mchakato wa zabuni. 
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Ikiwa kiasi cha malipo ya awali kilibainishwa mapema katika hati ya zabuni kama 
asilimia 30 badala ya asilimia 15, wazabuni zaidi wangeshajihika zaidi na zabuni 
kwa jambo ambalo lingesababisha kuwepo kwa ushindani mkubwa ambao kwa 
upande wake ungetoa fursa ya kuchagua mkandarasi mwenye sifa za ziada.

Kubadilisha malipo ya awali wakati wa mazungumzo kilisababishwa na ukosefu wa 
tathmini ya kutambua ikiwa asilimia 15 iliyoainishwa katika hati ya zabuni ilikuwa 
kiasi cha kutosha ikilinganishwa na ugumu wa kazi ya utekelezaji wa mradi kwa 
kuzingatia eneo la mradi, upeo wa kazi na muda unaohitajika kukamilisha mradi 
huo.

Ukaguzi ulibaini kuwa hali hiyo ilisababisha kukosekana kwa ushindani kwa 
wazabuni kuwasilisha zabuni zao kama ilivyobainishwa katika mwaliko wa kwanza 
ambapo jumla ya wazabuni wawili waliwasilisha zabuni zao ambao ni kampuni ya 
M/s Salem Construction Ltd na M/S Simba Developers Ltd kati ya wakandarasi 15 
walioalikwa waliwasilisha zabuni zao. 

Katika mwaliko wa pili wakandarasi wanne kati ya wakandarasi watano waliwasilisha 
zabuni zao. Wakaguzi walikuwa na maoni kwamba, idadi ya wazabuni ingeliweza 
kuongezeka pindipo hati ya zabuni ingelibainisha mapema ya kwamba kiasi cha 
malipo ya awali kitakuwa asilimia 30 badala ya asilimia 15 iliyoainishwa katika 
hati ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unakuwa makini katika 
kubainisha asilimia ya awali ya malipo ili kuweza kuvutia waombaji na hatimae 
kupata mkandarasi mwenye sifa za ziada ambae atatekeleza miradi ya maendeleo 
kwa ufanisi na kwa vigezo kubalifu.

6.6.3	 Makadirio hafifu ya kiasi halisi cha zege daraja la C40

Ukaguzi wa vyeti vya malipo Nambari 10 ulibaini kuwa kiwango cha daraja halisi 
C40 ambacho kiliidhinishwa kwa malipo kilikuwa 561.73m3, 558.63m3, 555.15m3, 
271.12m3 na 627.57m3 kwa Tumbatu, Bumbwini, Unguja Ukuu, Bambi Uroa na 
ShumbaMjini.

Aidha, dondoo ya Mkaguzi wa zege kutoka kwenye michoro ya Tangi zimebaini 
kiwango cha daraja la C40 kilikuwa 535.78m3, 535.96m3, 547.68m3, 248.35m3 na 
619.23m3 kwa Tumbatu, Bumbwini, Unguja Ukuu, Bambi Uroa, na ShumbaMjini. 
Jadweli hapo chini linaonesha tofauti ya ujazo nilioubainisha hapo juu kutokana 
na michoro na kutoka kwenye vyeti vya malipo.
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Jadweli Nambari 40: Ujazo wa zege uliyokadiriwa kutokana na michoro na 
kiasi kilichoidhinishwa kwa malipo

Tangi Makadirio 
yaliyofanywa na 

wakaguzi kutokana 
na michoro            

(m3)

Malipo kwa mujibu 
wa (IPC No. 10)   

(m3)

Tofauti      
(m3)

Kiasi         (Tsh)

Tumbatu 535.78 561.73 25.95 22,160,755

Bumbwini 535.96 558.63 22.67 16,196,808

Unguja Ukuu 547.68 555.15 7.47 5,337,016

Bambi Uroa 248.35 271.12 22.77 16,268,254

Shumbamjini 619.23 627.57 8.34 6,124,638

Jumla 87.2 66,087,471
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi juu ya michoro na vyeti vya malipo

Kutoka Jadweli hapo juu limebainisha ya kwamba kiwango cha saruji daraja la C40 
iliyoidhinishwa kwa malipo katika ujenzi wa Tumbatu, Bumbwini, Unguja Ukuu, 
Bambi Uroa, na ShumbaMjini tangi la maji lilizidi kiasi kilichokadiriwa kutokana na 
michoro ya usanifu kwa ujazo wa 87.2m3 sawa na shilingi 66,087,471.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa Mshauri anafanya 
kipimo cha kazi zilizotekelezwa katika ujenzi wa Matangi ya maji kabla ya idhini 
ya malipo ya mwisho kwa mkandarasi, na ziada yoyote inapaswa kukatwa kutoka 
kwa malipo ya mwisho. 

6.7	  Dosari katika kukamilika kwa mradi pamoja na ufungaji

6.7.1	 Kutowasilishwa kwa michoro kwa matangi ya maji yaliyojengwa 
shilingi 393,728,131.9 pamoja na VAT

Kwa mujibu wa kifungu nambari 27 cha Masharti Maalum ya Mkataba, mkandarasi 
atawasilisha michoro iliyochorwa kwa tarehe ya kukamilika kwa vitendo. Pia, 
meneja wa mradi anaweza kuzuia kiasi cha asilimia 3 ya bei ya mkataba ikiwa 
wakandarasi hawakuwasilisha michoro iliyobuniwa.

Mapitio ya hati ya mkataba yalibainisha kuwa tarehe ya kukamilika kwa ujenzi 
wa matangi ilikuwa 10 Julai, 2023 baada ya muda wa siku 191. Hata hivyo, hadi 
tarehe ya ukaguzi huu (28 Julai, 2023) michoro iliyochorwa haikuwasilishwa. 
Kulingana na masharti ya mkataba meneja wa mradi alikuwa na wajibu wa 
kuzuia kiasi cha asilimia tatu ya bei ya mkataba ambayo ni sawa na shilingi 
393,728,131.9 pamoja na VAT. Hata hivyo, ukaguzi umebaini meneja wa mradi 
ameshindwa kuzuwia kiasi cha fedha nilichokibainisha hadi ukaguzi unakamilika.
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Kutokana na kushindwa kuwasilishwa kwa michoro wakati utekelezaji wa kazi 
ukiendelea kunaweza kukapelekea kukamilika kwa ujenzi uliokusudiwa pasi na 
uwepo wa michoro inayohitajika jambo ambalo linaweza kupelekea ukiukwaji wa 
taratibu za kisheria.

Kutowasilisha michoro iliyochorwa ilionyesha kuwa ZAWA haikuwa na 
kumbukumbu ya muundo wa tangi la maji lililojengwa kulingana na utekelezaji 
wa matakwa ya mradi, hivyo huwenda kukajitokeza changamoto kwa siku zijazo 
kuweza kufanya maboresho ya aina ya tangi jengine kwa sababu ya kukosekana 
kwa kumbukumbu za awali. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa michoro iliyochorwa 
inawasilishwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya kumbukumbu za baadae. Vile vile, 
uongozi unapaswa kufanya zuio la shilingi 393,728,131.9 pamoja na VAT wakati 
wa malipo ya mwisho kulingana na masharti ya mkataba.
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7.0 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA KAZI YA UCHIMBAJI NA 
UFUKIAJI MISINGI

7.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi juu ya uchimbaji na kazi za ufukiaji wa bomba 
la aina ya HDPE lenye unene wa nchi 6 na kipenyo cha nchi 10 likiwa na urefu 
wa kilomita za mraba 57.812. 

Kazi hiyo ilitekelezwa kupitia njia ya manunuzi ya kawaida ambapo Mamlaka ya 
Maji Zanzibar iliandaa michoro na makisio ya gharama ambapo mkandarasi M/S 
Masonry Building Contractors Ltd alitekeleza kazi hiyo kama inavyobainishwa 
hapo chini: -

Jadweli Nambari 41: Taarifa ya mkataba kwa ajili ya uchimbaji na ufukiaji wa 
msingi kwa ajili ya bomba la usambazaji wa maji

Kipengele Taarifa katika Mkataba
Mkataba namba SMZ/IMF/104/W/RNCT/2021/2022/11

Jina la muuzaji M/S Masonry Building Contractors Ltd

Tarehe ya Kusaini Juni 27, 2022

Tarehe ya Kuanza Inahitajika 04 Julai 2022

Tarehe ya Kuanza ya Ufanisi 04 Julai 2022

Muda wa Mkataba Miezi 2

Tarehe ya kukamilika kwa mradi 03 Septemba 2022

Tarehe ya Kukamilisha iliyorekebishwa Hakuna

Mkataba wa awali wa jumla na VAT shilingi 565,112,300

Mkataba wa Urekebishaji wa Jumla na VAT Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023

Malipo ya Maendeleo (%) hadi Julai 2023 wakati 
Ukaguzi ulifanyika

 65% ya mkataba wa mkataba

Kuchelewa kukamilika kwa kazi hadi Julai 2023 Miezi 11 

Dhamana ya malipo ya awali Hakukuwa na malipo ya awali

Riba ya malipo yaliyochelewa Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Hati ya Mkataba na hati ya Malipo uliofanywa na 

Wakaguzi,2023

Wakati wa ukaguzi masuala yafuatayo yanayohusiana na uchimbaji na ufukiaji 
wa bomba za maji yalizingatiwa kama ifuatavyo: -
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7.2	 Mipango duni ya kazi za uchimbaji na ufukiaji wa misingi 

Sehemu hii inatoa ufafanuzi juu ya mipango ya kuchimba na ujazaji wa misingi 
ya usambazaji wa mabomba ya maji safi na salama.

Sehemu hiyo inashughulikia upangaji wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mradi, 
Mipango ya usimamizi na mpangilio wa kudhibiti ubora na kufanya tathmini ya 
Mazingira na athari za miradi. Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu za miradi 
na kubaini uwepo wa dosari zifuatazo: -

7.2.1	 Upangaji duni wa makadirio ya gharama za Miradi 

Mpango wa ununuzi ulitenga jumla ya shilingi 1,020,800,000 kutekeleza shughuli 
za uchimbaji na ufukiaji wa mabomba ya maji. Mapitio ya ripoti ya tathmini ya 
ununuzi wa mkandarasi kwa ajili ya uchimbaji na kazi ya ufukiaji wa mabomba 
Ukaguzi ulibaini kuwa, ZAWA ilimteua mkandarasi kutoa zabuni kwa Kazi za 
ufukiaji kwa lot 3. Loti hizi ziligawanyika katika loti 4 na zilikuwa ziko katika 
maeneo yafuatayo Lot 1 ilikuwa kwa Chakechake Pemba, Lot 2 ilikuwa kwa 
Mkoani Pemba, Lot 3 ilikuwa ya Micheweni Pemba na Lot 4 ilikuwa ya Wete 
Pemba.  Ripoti ya tathmini ilitolewa pamoja na mapendekezo yake kwa loti zote 4

Aidha, ukaguzi umebaini mkataba wa uchimbaji na ufukiaji wa misingi ya 
mabomba ya maji ya lot 1 ilirekebishwa na kusainiwa kwa lot 3 kwa mujibu 
wa mahojiano na mratibu wa mradi, jambo ambalo limepelekea kusainiwa kwa 
mkataba wa lot 1 ambao ulibainika kuwa na upungufu wa fedha za kufadhili 
miradi iliyojumuisha loti zote.

Ukaguzi ulipitia hati ya dhamana iliyowasilishwa pamoja na ripoti ya kamati ya 
tathmini na kubaini jumla ya gharama iliyopangwa kwa ajili ya uchimbaji na 
ufukiaji wa misingi ilikuwa shilingi 1,021,408,000 kwa kilomita 319 hii ni sawa na 
shilingi 3,201.91 kwa kila mita kwa kazi za uchimbaji na ufukiaji wa misingi kima 
ambacho kilikua chini ya gharama kwa kila mita moja kwa mujibu wa kiwango 
cha mkataba kilichotolewa cha asilimia 62.

Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi iliyopangwa inatokana na mipango duni 
iliyoandaliwa awali jambo ambalo linapelekea ugumu na ucheleweshwaji wa 
utoaji wa huduma kwa jamii ambapo mpango huu kwa wilaya nne za Pemba kati 
ya hizo Wilaya moja tu ndiyo iliyofanikiwa kutekelezwa kwa mradi. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha inafanya makadirio ya kutosha 
ya miradi ili kuwa na mpango halisi wa kazi utakaoweza kutekelezwa na kufikia 
lengo lililopangwa.
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7.2.2	 Mpango wa utekelezaji wa Mradi usiojitosheleza

Mbinu bora za utekelezaji wa miradi ni kuwepo kwa mteja (mfanyakazi), 
Mkandarasi na Mshauri elekezi ambao watashirikiana katika utekelezaji wa 
shughuli za mradi ambapo mkandarasi na mshauri elekezi wanaajiriwa na mwajiri 
kwa ajili ya utekelezaji wa kazi, mkandarasi husimamiwa kazi zake na mshauri 
elekezi na mwajiri anapaswa kusimamia utekelezaji wa kazi zinazofanywa na 
mkandarasi na mshauri elekezi kulingana na mikataba iliyotayarishwa.

Katika utekekelezaji wa kazi za uchimbaji na ufukiaji wa mabomba yanayosambaza 
maji kazi ambayo ilisimamiwa na mshauri elekezi alieteuliwa na Mamlaka ya 
Maji (ZAWA) ukaguzi umebaini mkandarasi alikuwa akifanya kazi za uchimbaji na 
ufukiaji wa mabomba ya maji na Mamlaka ya Maji (ZAWA) ilikuwa ikifanya kazi 
za ufungaji wa mabomba ambapo imepelekea mshauri elekezi kusimamia kazi za 
mwajiri wake.

Aidha, ukaguzi umebaini mshauri elekezi hakupaswa kusimamia kazi zinazofanywa 
na mwajiri wake jambo ambalo limepelekea kutokuwepo kwa mpangilio maalum 
katika usimamizi wa kazi zilizotekelezwa katika mradi.

Kutokana na dosari ya uwepo wa kazi ambazo zilipaswa kufanywa na mkandarasi 
tofauti, kitendo cha ZAWA kufanya kazi alizopaswa kufanya mkandarasi kunaweza 
kukapelekea ugumu kuchukuliwa hatua pindipo kazi hiyo isipotekelezwa kwa 
mujibu wa viwango vya mkataba na mshauri elekezi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba kunakuwa na 
usimamizi mzuri wa kazi katika utekelezaji wa miradi kwa mujibu wa masharti ya 
mkataba.

7.2.3	 Utekelezaji wa Mradi bila ya kufanya tathmini ya Athari za 
Mazingira na Kijamii

Kanuni nambari 144(3) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
za 2020 inaitaka Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma kufanya 
tathmini ya athari za mazingira ya kazi yoyote katika hatua ya upangaji wa mradi 
na kwa hali yoyote kabla ya kuanza kwa taratibu za manunuzi.

Mapitio ya kumbukumbu za mradi zilibainisha kuwa, tathmini ya athari za 
mazingira kwa kuchimba na ufukiaji wa bomba la usambazaji wa maji kwa 
ZAWA haikufanyika. Kutokufanyika kwa tathmini ya kupima athari za kimazingira 
huwenda ilisababishwa na kutokamilika kwa mipango ya mradi kabla ya utekelezaji 
wake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unatoa kipaombele cha 
ufanyaji wa tathmini zinazotokana na athari za kimazingira na kijamii kabla ya 
utekelezaji wa miradi ili kuhakikisha wanapunguza uwezekano wa kujitokeza 
kwa athari ambazo zitapelekea ongezeko la gharama za mradi jambo ambalo 
litasababisha hasara kwa Serikali kutokana na kuharibika kwa miundombinu ya 
mradi.
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7.3	 Dosari katika Manunuzi na Mchakato wa upatikanaji wa 
Mkandarasi 

7.3.1	 Utoaji wa Mkataba kwa Mzabuni asiyestahiki na ambaye 
hakupendekezwa katika Ripoti ya Tathmini

Ripoti ya Tathmini ya Mikataba na Tathmini ilibainisha kuwa, ripoti ya tathmini 
ya kazi za Uchimbaji na Ujazaji wa misingi ilipendekeza M/S Kifaru Investment 
Ltd kwa loti zote nne kwa shilingi 2,675,822,950 na alikuwa mzabuni peke yake 
aliyestahiki kati ya wazabuni 4 waliowasilisha zabuni. Hata hivyo, mkataba 
huo alipewa M/s Masonry Building Contractor kwa Loti ya 3 tu kwa shilingi 
565,112,300 ambae kwa mujibu wa ripoti ya tathmini hakuwasilisha taarifa ya 
fedha iliyokaguliwa. 

Pia, katika mkataba wa usambazaji wa vifaa kwa ajili ya Matengenezo ya Matangi 
ya Maji, wazabuni wawili waliwasilisha zabuni zao ambao ni, M/S Sapphire 
Engineering (T) Limited na M/S Mao General Supplier. Wakati wa tathmini wauzaji 
wote hawakustahiki kupewa zabuni kutokana na kutokukidhi vigezo ambapo 
kamati ya tathmini ilipendekeza kuitishwa upya kwa zabuni. Hata hivyo, ZAWA 
ilimpa mkataba Sapphire Engineering Limited kinyume na mapendekezo kutoka 
kwa kamati ya tathmini.

Kwa Mkataba wa usambazaji wa pampu, kamati ya tathmini ilipendekeza M/S 
INFRASOL LTD kupewa mkataba wa usambazaji wa Pampu (Submersible). Hata 
hivyo, ilibainika kuwa mkataba huo ulipewa M/S Sanfransisco LTD kwa loti ya 1 
na 4 na M/S Pump for Africa LTD ilipewa loti ya 2, 3 na 5 bila ya uhalali wowote. 
Wauzaji waliopewa walikuwa wazabuni wasiostahiki kwani walibadilisha mahitaji 
ya zabuni. 

Utoaji wa zabuni kwa wasiostahiki ulihusishwa na tathmini duni ya zabuni 
zilizowasilishwa. Hii iliiweka ZAWA hatarini kwani mkandarasi aliyepewa tuzo 
anaweza kushindwa kutekeleza majukumu yake.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unazingatia mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti ya tathmini wakati wa utoaji wa mkataba ili kuepuka 
kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha za umma kwa kumteua mzabuni 
asie na sifa ha hatimae kupelekea kushindwa kutekeleza matakwa ya mkataba.
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7.4	 Utekelezaji usioridhisha wa Miradi kwa kuzingatia Muda, 
Gharama na Ubora kulingana na mkataba

7.4.1	 Kutowasilisha Dhamana ya Utendaji na Mkandarasi 

Kifungu nambari 55.1 cha Mkataba kinahitaji, mkandarasi kuwasilisha Dhamana 
ya Utendaji si zaidi ya tarehe iliyoainishwa barua ya kukubali tuzo ya zabuni na 
kuwa katika hali inayokubalika na Mwajiri.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu za mradi na hati za mikataba na 
kubaini kwamba dhamana ya utendaji kazi haikuwasilishwa na mkandarasi licha 
ya utekelezaji wa mradi ukiwa umechelewa kukamilika kwa kipindi cha miezi 11 
jambo ambalo linaweza kupelekea kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha 
za umma pindipo mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza mradi katika kiwango 
kinachokubalika au kufilisika wakati wa utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi ya ZAWA kuhakikisha unazingatia matakwa ya 
mkataba ya uwasilishwaji wa hati ya dhamana ili kuweza kurejesha gharama 
zitakazotumiwa na Serikali pindipo mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza mradi 
katika kiwango kilichoainishwa kwa mujibu wa mkataba.

7.4.2	 Kutokujitosheleza kwa muda wa utoaji wa Mikataba 

Kulingana na mkataba wa kazi za uchimbaji na ufukiaji wa misingi ya mabomba 
ya maji ilibainika kwamba kazi hizo zinapaswa kukamilika ndani ya kipindi cha 
miezi 2 kutoka tarehe 4 Julai 2022.

Kwa mujibu wa kifungu nambari 31.1 cha masharti ya jumla ya mkataba kinaeleza 
ya kwamba meneja wa mradi kuongeza muda wa kukamilika kwa mradi ikiwa 
kutajitokeza kwa mabadiliko ya kazi au jambo lolote ambalo litapelekea kujitokeza 
kwa kikwazo cha kukamilika kwa kazi bila ya mkandarasi kuchukua juhudi za 
kuharakisha kukamilika kwa mradi.

Ukaguzi umefanya mapitio ya majalada ya kumbukumbu za mradi na kubaini ya 
kwamba hadi kufikia Julai 2023 mradi ulikua haujakamilika. Hii inatoa taaswira ya 
kuchelewa kukamilika kwa mradi kwa muda wa miezi 10 na siku 9.

Hata hivyo, mapitio mengine ya majalada ya kumbukumbu za mradi yalifanyika 
na kubainika ya kwamba hakukua na maombi ya nyongeza ya muda kwa ajili 
ya kukamilika mradi yalioyofanywa na mkandarasi au mwajiri. Kumbukumbu 
za nyaraka za mradi hazioneshi uwepo wa ongezeko la muda uloombwa na 
mkandarasi, hii ilibainisha ya kwamba mradi ulikua ukitekelezwa wakati mkataba 
ulishapitiwa na muda wa matumizi, jambo ambalo ni kinyume na kifungu nambari 
31.1 cha masharti ya jumla ya mkataba.
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Pamoja na uwepo wa dosari hizo ukaguzi haukuuona jitihada zilizochukuliwa 
na mkandarasi kutoa taarifa mapema kwa uongozi wa ZAWA jambo ambalo 
linakwenda kinyume na kifungu nambari 35.1, Vilevile ukaguzi umebaini ZAWA 
hawakuonyesha nia ya kutoza tozo ya adhabu kwa mkandarasi kushindwa 
kukamilisha mradi kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri Uongozi wa ZAWA uhakikishe miradi yote iliyotekelezwa 
inakamilika kwa wakati ili kuweza kutoa huduma za maji safi na salama kwa 
wakati kwa jamii kama ilivyopangwa.

7.4.3	 Kuwepo kwa udhibiti mdogo wa gharama za vituo vya 
kuoendeshea mashine ya maji

Kifungu nambari 20 cha masharti maalum ya mkataba kinamtaka mkandarasi 
kulipwa asilimia 15 ya bei ya mkataba baada ya kukamilika asilimia 20 ya kazi ya 
bei ya mkataba.

Malipo ya pili asilimia 35 ya bei ya mkataba yatalipwa baada ya kukamilika kwa 
asilimia 50 ya kazi, na malipo ya tatu ya asilimia 15 ya bei ya mkataba yatalipwa 
baada ya kukamilika kazi kwa asilimia 80, malipo ya nne ya asilimia 30 ya bei ya 
mkataba yatalipwa baada ya kukamilika kwa kazi kwa asilimia 100, na malipo 
ya mwisho ya asilimia 5 ya bei ya mkataba yatalipwa baada ya kukamilika kwa 
kipindi cha dhima ya mpito.

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa vyeti vya malipo vilivyolipwa kwa wakandarasi na 
kubaini jumla ya shilingi 367,322,995.00 sawa na asilimia 65 ya bei ya mkataba 
zilizopwa. Hali halisi ni kama inavyoonekena katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 42: Taarifa ya mkataba kwa ajili Ufukiaji na Uchimbaji wa 
Mitaro kwa ajili ya kurekebisha bomba la usambazaji 
wa maji

Nambari 
ya Malipo

Kiasi 
kilicholipwa 

(Tsh)

Asilimia 
inayohitajika 

kwa bei ya 
mkataba

Asilimia 
ya Bei ya 
Mkataba 
Kulipwa

Inahitajika 
Kujumlisha

Asilimia ya 
Kukamilisha 
Kazi katika 

Mkataba

Asilimia 
halisi ya 

Kukamilisha

Asilimia 
ya kazi 

za jumla 
ambazo 

hazijafikiwa 
kama Kwa 
Mkataba

Malipo ya 1 84,766,845 15 15 20 15 5

Malipo ya 2 197,789,305 35 35 50 50 0

Malipo ya 3 84,766,845 15 15 80 65 15
Chanzo: Hati za Mkataba, Maombi ya Malipo na Mkandarasi na Vocha ya Malipo

Jadweli hapo juu linaonesha kwamba jumla ya hati tatu za malipo zilizolipwa kwa 
mkandarasi, malipo ya hati mbili hayakufikia asilimia inayohitajika ya kukamilika 
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lakini bado malipo yaliendelea kufanywa. Malipo hayo ni hati nambari 1 ambapo 
mkandarasi alilipwa chini ya asilimia ya kukamilisha kazi kwa asilimia 5, na hati 
nambari 3 mkandarasi alilipwa chini ya asilimia ya kukamilsha kazi kwa asilimia 5.

Hali hii ilisababishwa kutokana na kutokufanyika kwa malipo kulingana na 
asilimia inayohitajika kulipwa kwa mujibu wa kazi iliyofanyika kulingana na bei 
ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakiksiha kuwa unasimamia vyema 
malipo ya wakandarasi kwa kufanya malipo kulingana na kiwango kilichoainishwa 
katika mkataba.
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8.0 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA MATENGENEZO YA MATANGI YA  
 MAJI

8.1 Utangulizi 

Sura hii inahusiana na matokeo ya ukaguzi wa matengenezo ya Matangi ya maji 
katika eneo la Saateni na Mnara wa mbao kwa upande wa Unguja na Raha Wete 
kwa upande wa Pemba. Maelezo yanayohusiana na matengenezo ya matangi ya 
maji katika maeneo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini.

Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ilisaini mkataba na mkandarasi M/S Saphire 
Engineering (T) Limited kwa ajili ya matengenezo ya tangi la maji lililopo Raha 
Pemba kwa thamani ya shilingi 212,501,600. Taarifa ya mkataba wa matengenezo 
ya tangi hilo ni kama inavyoonekana katika jadweli la hapo chini: -

Jadweli Nambari 43: Taarifa ya mkataba wa matengenezo ya tangi la maji 
Raha Wete

Kipengele cha Mkataba Usambazaji na Utoaji wa Vifaa kwa ajili ya 
Matengenezo ya Matangi ya Maji –Raha Pemba

Nambari ya mkataba SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/10

Jina la Mkandarasi M/S Saphire Engineering (T) Limited

Tarehe ya Kusaini Aprili 13, 2022

Tarehe ya Kuanza Aprili 13, 2022

Muda wa Mkataba Miezi 2

Tarehe ya kukamilika kwa awali Juni,2022

Tarehe halisi ya Kukamilisha Haujakamilika 

Mkataba wa awali wa jumla na VAT Shilingi 212,501,600

Mkataba wa Urekebishaji wa Jumla na VAT -

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai 2023 -

Maendeleo ya Malipo (%) hadi Julai 2023 90%

Kuchelewa kukamilika kwa kazi Miezi  13

Tozo ya ucheleweshwaji wa malipo -
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Hati za Mkataba, 2023

Pia, Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ilisaini mkataba na mkandarasi M/S 
Humble Engineering & General Supply Ltd kwa ajili ya matengenezo ya matangi 
ya maji katika eneo la Saateni na Kilimani Mnara wa Mbao kwa thamani ya 
shilingi 119,224,339. Taarifa ya mkataba wa matengenezo ya tangi hilo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli la hapo chini: -
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Jadweli Nambari 44: Taarifa ya Mkataba wa Matengenezo ya Matangi ya 
Maji kwa Zawa 

Kipengele cha Mkataba Matengenezo ya Matangi ya Maji kwa Zawa 
katika Saateni na Kilimani Mnara wa Mbao

Nambari ya mkataba SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/10

Jina la Mkandarasi M/S Humble Engineering & General Supply Ltd

Tarehe ya Kusaini Juni 8, 2022

Tarehe ya Kuanza Juni 15, 2022

Muda wa Mkataba Siku 60

Tarehe ya kukamilika inayotarajiwa Agosti 15, 2022

Tarehe halisi ya kipindi cha kibali cha 
kukamilika

-

Mkataba wa awali Sum na VAT 
Inclusive

Shilingi 119,224,339

Mkataba wa Urekebishaji wa Jumla na 
VAT

-

Maendeleo ya Malipo (%) kama ya 
30th Juni 2023 

Asilimia 100

Kuchelewa kukamilika kwa kazi -

Tozo ya ucheleweshwaji wa malipo -
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Hati za Mkataba, 2023

Wakati wa ukaguzi masuala yafuatayo yanayohusiana na utengenezaji wa 
matangi ya maji, ukaguzi ulibaini dosari zifuatazo: -

8.2	 Dosari zilizojitokeza katika Kipengele cha Ununuzi

8.2.1	 Uteuzi usiofaa wa Msambazaji wa Vifaa vya Matengenezo ya 
Matangi ya Maji Raha Wete Pemba

Kanuni nambari 118(8) (9) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma, 2020, inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya zabuni, Kamati ya Tathmini 
kufanya uchunguzi wa awali wa zabuni ili kubaini kama kila zabuni inajibu kwa 
kiasi kikubwa mahitaji ya nyaraka za zabuni, dhamana zinazohitajika zimetolewa, 
nyaraka zimesainiwa vizuri, zabuni kwa ujumla zimefuata utaratibu na nakala za 
usajili wa kufanya biashara zimetolewa. 

Ukaguzi ulipitia ripoti ya tathmini ya zabuni ya Usambazaji wa Vifaa kwa ajili 
ya matengenezo ya Matangi ya maji Januari 2022 ambapo jumla ya wazabuni 
wawili waliwasilisha zabuni zao ambao ni, M/S Mao General Supplier kwa 
thamani Shilingi 54,843,300 na M/S Midodoni Hardware kwa thamani ya Shilingi 
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68,241,000 na baadaye kufunguliwa, Bodi ya Zabuni ilichunguza nyaraka 
zilizotolewa za wazabuni hao wawili kulingana na vigezo vilivyowekwa, ukaguzi 
umebaini wazabuni wote hao hawakustahili kufanyiwa tathmini ya kina na badala 
yake walipaswa kufanyika zabuni upya. Hali halisi ya matokeo ya uchunguzi wa 
awali wa zabuni hizo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 45: Muhtasari wa matokeo katika Uchunguzi wa Awali wa 
zabuni

Name of Bidders Verification 

(a)

Eligibility 

(b)

Completeness

(c)

Substantial 
Responsiveness

(d)

Acceptance 
Detailed 
Examination

(e)

M/S Mao General 
Supplier

NO YES NO NO NO

M/S Midodoni 
Hardware

NO YES YES NO NO

Chanzo: Ripoti ya zabuni ya tathmini

Ukaguzi ulipitia ripoti ya tathmini ya zabuni ya pili pamoja na mapendekezo yake 
ya usambazaji wa vifaa kwa ajili ya matengenezo ya Matangi ya maji Machi 2022, 
ambapo ukaguzi ulibaini jumla ya wazabuni wawili waliwasilisha zabuni zao ambao 
ni, M/S Sapphire Engineering (T) Limited yenye thamani ya shilingi 212,501,600 
ambazo ni sawasawa na (Dola za Kimarekani 80,000 @ shilingi 2,309.80) na 
mkandarasi M/S Mao General Supplier hakua na bei ya zabuni iliyoanishwa na 
baadaye zabuni hiyo ilifunguliwa, ambapo Bodi ya Zabuni ilichunguza nyaraka 
zote zilizotolewa na wazabuni hao kulingana na vigezo vilivyowekwa,ambapo 
ilibainika Wazabuni hao kutokua na sifa zinazohitajika kutekeleza matengenezo 
hayo na walipaswa ZAWA kufanya zabuni upya.

Hali halisi ya matokeo ya tathmini ya awali kwa wazabuni hao ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 46: Muhtasari wa matokeo ya awali ya Tathmini ya Zabuni 

Name of 
Bidders

Verification 

(a)

Eligibility 

(b)

Completeness

(c)

Power of 
Attorney

(c)

Substantial 
Responsiveness

(d)

Acceptance 
Detailed 
Examination

M/S 
Sapphire 
Engineering 
(T) Ltd

NO YES NO NO NO NO

M/S Mao 
General 
Supplier

NO YES NO YES NO NO
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Ukaguzi umebaini uwepo wa wazabuni ambao hawakufaulu wakati wa kufanyiwa 
tathmini ya kwanza na ya pili ya zabuni ambapo ZAWA bado iliendelea kumchagua 
mzabuni M/S Saphire Engineering (T) Ltd ambapo aliandikiwa barua ya mualiko 
wa kikao cha mapatano yenye kumbukumbu namba ZAWA/U/10/VOLII/81 ya 
tarehe 25 Machi,2022 na pia alipewa taarifa ya uteuzi yenye kumbukumbu namba 
ZAWA/U/10/VOLII/81 ya tarehe 25 Machi,2022 kwa mujibu wa mkataba namba 
SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/10.

Kuteua wazabuni ambao wamekosa sifa wakati wa kufanyiwa tathmini kunaweza 
kupelekea Serikali kuingia katika gharama za ziada.

Ukaguzi unashauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kamati za tathmini zinafanya 
uchambuzi kwa kuzingatia vigezo vyote vilivyomo katika mkataba kabla ya 
kuchaguliwa kwa mzabuni.

8.3	 Dosari katika Kipengele cha Usimamizi wa Mkataba

8.3.1	 Kuchelewa kuwasilishwa kwa Tangi la Maji - Raha Wete Pemba

Kwa mujibu wa kifungu nambari 21 cha masharti maalum ya Mkataba (SCC) 
ambacho kilimtaka mzabuni kuwasilisha Tangi moja la kuhifadhia maji katika 
eneo la Raha Wete ndani ya kipindi cha wiki 8 kuanzia Aprili 13, 2022 hadi Juni 2022 

Ukaguzi umebaini mzabuni huyo alichelewa kuwasilisha tangi hilo katika eneo la 
mradi kwa mujibu wa mkataba ambapo utekelezaji wake ulichelewa kwa miezi 13 
hadi ukaguzi unakamilika mwezi wa Julai 2023, tangi hilo halijawasilishwa katika 
eneo la mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unazingatia masharti 
yote ya mikataba ili kuepusha kujitokeza kwa uharibifu au hasara kwa Serikali.

8.3.2	 Kutowasilisha dhamana ya Benki ya Malipo ya awali na Dhamana 
ya Utendaji 

Mamlaka ya Maji Zanzibar ilipokea mgao wa fedha za Ahueni ya UVIKO-19 
shilingi 212,501,600. Fedha hizo zilitengwa kufanya ukaguzi maalum kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za UVIKO-19.  Kampuni ya M/S Saphire Engineering (T) 
Ltd ililipwa awamu ya kwanza ya shilingi 106,250,800 kwa ajili ya utekelezaji wa 
kazi za mradi.  

Ukaguzi ulibainisha kuwa, muuzaji aliwasilisha nambari ya Dhamana ya Utendaji 
BICL/LUT/534705/22/PB kutoka Kampuni ya Bima ya Bumaco badala ya dhamana 
ya Benki kama maelekezo ya mkataba. Pia, ukaguzi ulibaini kuwa, Mamlaka ya 
Maji Zanzibar iliendelea kulipa awamu ya kwanza kwa M/S Sapphire Engineering 
(T) Ltd bila kupata dhamana ya benki na Dhamana ya Utendaji kutoka kwa 
msambazaji kama mkataba uliosainiwa. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 47:Utaratibu wa malipo ya zabuni kwa mujibu wa mkataba 

1. Malipo ya awali 50% ya bei ya mkataba ambayo itafanywa baada ya uwasilishaji wa 
dhamana ya benki isiyo na masharti ya bei sawa iliyolipwa.

2. Wakati wa 
Uwasilishaji

50% ya bei ya mkataba italipwa kwa muuzaji ndani ya siku 30 baada ya 
upokeaji na uchunguzi wa bidhaa.

Jadweli Nambari 48:Nyaraka zinazohitajika kwa malipo kulingana na 
mkataba:

1. Dhamana ya Benki ya Juu 50% ya malipo ya mkataba (GCC Clause 18)

2. Dhamana ya Utendaji 10% ya Dhamana ya Utendaji wa mkataba (GCC Clause 9)

Utekelezaji wa mradi huo ulikuwa hatarini kwa kuwa mradi haukulindwa kwa 
utendaji wowote mbaya kutoka kwa muuzaji.  

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa katika manunuzi yajayo 
wanaongeza umakini katika kufanya ufuatiliaji wa kina ili kuweza kumpata 
msambazaji mwenye sifa zinazokubalika.
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9.0 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU USAMBAZAJI NA UFUNGAJI 
WA UMEME

9.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi kuhusu kazi ya usambazaji na ufungaji 
wa umeme inavyotekelezwa na ZECO kwa mujibu wa mkataba nambari SMZ/
IMF/104/G/RNCT/2021/2022/12 wenye thamani ya shilingi 118,122,214.62 
kwenye vituo vyenye visima vya kuendeshea mashine ya maji kama invyoonekana 
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 49: Taarifa za mkataba wa usambazaji na ufungaji wa 
Umeme

Kipengele cha Mkataba Usambazaji na ufungaji wa Umeme
Mkataba wa No. SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/12

Jina la muuzaji M/S Shirika la Umeme Zanzibar

Tarehe ya Kusaini Juni 27, 2022

Tarehe ya Kuanza Juni 15, 2022

Muda wa Mkataba Siku  60

Tarehe ya kukamilika inayotarajiwa 15 Agosti, 2022

Tarehe halisi ya Kukamilika 

Thamani ya Mkataba pamoja na VAT Shilingi 118,122,214.62   

Mkataba wa Urekebishaji wa Jumla na 
VAT

Hakuna

Malipo yaliyolipwa hadi tarehe 30 
Juni, 2023 

100%

Kuchelewa kukamilika kwa kazi Hakuna

Riba kwa kuchelewa malipo Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Hati za Mkataba, 2023

Wakati wa ukaguzi masuala yafuatayo yanayohusiana na usambazaji na ufungaji 
wa umeme yalizingatiwa kama ifuatavyo: -
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9.2	 Malipo yasiyoridhisha ya shilingi 1,200,000,000

Kifungu nambari 46 (1) cha Kanuni ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya 2021 
kinaeleza kuwa, Afisa Masuuli atasimamia mkataba kwa kuzingatia hali ya ufanisi, 
kiuchumi ili kuhakikisha thamani halisi ya fedha inapatikana katika utekelezaji na 
usimamizi wa shughuli za mradi kwa mujibu wa matakwa ya Sheria ya ununuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2020 pamoja na Kanuni zake. 

Ukaguzi ulipitia nyaraka za mikataba pamoja na hati za malipo nambari 
PV20000632 yenye kiasi cha shilingi 1,200,000,000 zilizolipwa kwa ajili ya 
usambazaji na ufungaji wa umeme katika vituo vya uendeshaji wa mashine za 
maji Pemba. Hata hivyo ukaguzi haukuweza kupatiwa nyaraka zinazothibitisha 
kufanyika kwa malipo hayo.

Jadweli Nambari 50: Uchambuzi wa Malipo kwa Usambazaji na Ufungaji wa 
Umeme 

Namba Hati za Malipo Kiasi kilicholipwa 
(Tsh)

1. PV2000283 59,061,107.31

2. PV2000387 40,916,747.69

3. PV2000623 1,200,000,000

Jumla 1,299,977,855
Chanzo: Hati za Malipo

Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa, ZECO ililipwa jumla ya shilingi 99,977,855 
kwa ajili ya usambazaji na ufungaji wa umeme chini ya kiwango cha mkataba 
cha shilingi 118,122,214.62 ambacho kilikuwa kikubwa zaidi kwa mujibu wa 
hati za malipo zilizoainishwa hapo juu zenye thamani ya shilingi 1,299,977,855 
fedha ambazo zililipwa kwa ZECO. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini hati ya malipo 
yenye namba PV2000623 iliyotumika kumlipa ZECO yenye kiasi cha shilingi 
1,200,000,000 ilikosa vielelezo vinavyothibitisha kuwa malipo hayo yalifanyika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaimarisha udhibiti wa ndani 
katika mfumo wa usimamizi wa fedha ili kuhakikisha malipo yote yanayofanywa 
yanaambatanishwa na nyaraka husika.

9.3	 Kuchelewa kwa Usambazaji na Ufungaji wa Umeme katika visima 
vya maji

Mamlaka ya Maji Zanzibar iliingia mkataba na ZECO wenye namba SMZ/
IMF/104/G/RNCT/2021/2022/12 kwa ajili ya kazi ya usambazaji na ufungaji wa 
umeme katika maeneo yote yaliyochimbwa visima vya maji Unguja na Pemba 
kwa lengo la kuimarisha uzalishaji wa maji kutoka eneo la visima hadi kwenye 
matangi ya kusambazia maji.
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Kulingana na muda wa mkataba kazi hiyo ilitakiwa kutekelezwa kwa siku 60 
kuanzia tarehe 15 Juni hadi 15 Agosti, 2022. Hata hivyo, wakati wa ziara ya 
eneo la mradi ukaguzi ulibaini kuwa kati ya visima 38, ni visima 6 tu sawa na 
asilimia 16 ambavyo viliweza kuunganishwa na huduma ya umeme na kufanya 
kazi kwa uzalishaji wa maji na visima 32 sawa na asilimia 84 havikuunganishwa 
na umeme, hali halisi ya visima hivyo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini: -

Jadweli Nambari 51 :Visima vya mradi vilivyochimbwa kwa Unguja na Pemba

Mkoa Eneo Idadi
Visima Vipya

Kusini Unguja Uroa (Bambi Uroa) 1
2

Uroa (Bambi Uroa) 2

Mgeni Haji Bh2
2

Mgeni Haji Bh1

Unguja Ukuu Bh1
2

Unguja Ukuu Bh2

Kaskazini Unguja Kiashangwe 1

Donge Kipange 2
2

Donge Kipange 1

Kaburi Kikombe Bh1
2

Mjini Kaburi Kikombe Bh2

Jumla ya Visima Unguja 11

Kaskazini Pemba

Mapofu 1

3Mapofu 2

Mapofu 3

Kironjo 1

Kiuyu Manda 1
2

Kiuyu Manda 2

Saninga 1

Wande 1

Kijuki 1

Uwondwe 1

Kusini Pemba

Kwa Sharifu Ali 1

4
Kwa Sharifu Ali 2

Kwa Sharifu Ali 3

Kwa Sharifu Ali 4
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Kusini Pemba

Mkoroshoni 1

Shamiani 1

Jaani 1

Mwambe 1

Kiwani 1

Mbiji 1
2

Mbiji 2

Manyaga 1

Mtuhaliwa 1

Ngwachani 1

Mjimbini 1

Chambani 1

Ng’ombeni 1

Jumla ya Visima Pemba 27
Jumla Kuu Visima Vipya (Unguja+Pemba) 38

Hali hii imepelekea kuchelewa kwa uzalishaji wa maji kulikotokana na kukosekana 
kwa maji katika matangi ya maji iliyosababishwa na ukosefu wa umeme.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kufanya uchunguzi wa kina wa usambazaji 
wa umeme kutoka ZECO ili kuhakikisha visima vyote vinaunganishwa na huduma 
ya umeme kwa lengo la upatikanaji wa maji safi  na salama kwa matumizi ya 
wananchi.
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10.0	 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU HUDUMA YA USHAURI KATIKA 
MFUMO WA KUSIMAMIA  NA KUDHIBITI UPOTEVU WA MAJI

10.1	 Utangulizi

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi kuhusu kazi ya ushauri elekezi  katika 
ufungaji wa mfumo wa kusimamia na kudhibiti upotevu wa maji katika maeneo 
yote yaliyosambazwa maji ambapo ZAWA iliingia mkataba na Chuo cha Maji 
wenye kumbukumbu nambari  SMZ / IMF / NO.104 / CS / RNCT / 2021. 2022 
/01 kwa thamani ya shilingi 242,822,500. Maelezo ya huduma za ushauri na 
usimamizi  yamewasilishwa  katika jadweli hapa chini:
Jadweli Nambari 52: Taarifa za Mkataba wa Huduma ya Ushauri na Usimamizi

Kipengele cha Mkataba Huduma ya Ushauri kwa Ufungaji wa Mfumo 
Jumuishi wa Usimamizi wa Uvujaji wa Maji 
(ILMS)

Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/NO.104/CS/RNCT/2021.2022/01

Jina la Mkandarasi M/S Chuo cha Maji

Tarehe ya Kusaini Mkataba 05 Juni, 2022

Tarehe ya kuanza ujenzi Juni 20, 2022

Tarehe ya Kuanza ya Ufanisi Juni 20, 2022

Muda wa Mkataba Miezi 3

Tarehe ya awali ya kukamilika 22 Septemba, 2022

Tarehe halisi ya Kukamilisha Oktoba, 2022

Kiasi cha Mkataba wa awali ikijumuisha 
VAT

Shilingi 242,822,500.00

Kiasi cha Mkataba uliorekebishwa 
ikijumuisha VAT

Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023 Asilimia 100

Maendeleo ya Malipo (%) hadi Julai, 2023 Asilimia 101.4

Kuchelewa kukamilika kwa kazi -
Riba ya kuchelewa kulipa Hakuna

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka katika hati za Mkataba, 2023

Ukaguzi unatambua juhudi zinazofanywa na ZAWA katika mabadiliko ya mfumo 
wa taarifa za usimamizi ili kuimarisha ufanisi katika utoaji wa huduma ya maji 
Zanzibar. Pamoja na jitihada zilizofanywa na ZAWA Ukaguzi ulibaini mapungufu 
yafuatayo: 
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10.2	 Dosari katika utekelezaji wa Mipango

10.2.1	Kukosekana kwa Mpango Mkakati wa TEHAMA wa Taasisi

Kwa mujibu wa kifungu nambari 2.3 cha muongozo wa Serikali Mtandao wa, 
2017 kinazitaka  taasisi za umma kuandaa na kutekeleza Mkakati wa TEHAMA 
wa Taasisi ili kuweka mkazo wa wazi katika kutumia TEHAMA kwa utoaji huduma 
bora na kufikia thamani bora ya uwekezaji katika Viwango vya Kiufundi. Pia, 
kuhakikisha kuwa mipango yote ya maendeleo na matumizi ya TEHAMA inaendana 
na malengo na maelekezo ya kimkakati ya Taasisi. 

Ukaguzi ulifanya mahojiano na maafisa wa ZAWA na kubaini kuwa kulikuwa na 
ukosefu wa mpango mkakati wa TEHAMA, jambo ambalo limepelekea kukosekana 
kwa muelekeo wa mipango imara ya TEHAMA ambayo ingezingatia ufungaji wa 
mfumo jumuishi wa usimamizi wa upotevu wa maji kutokana na miundombinu 
ya kusambazia maji ya ZAWA kwa maendeleo ya jamii.

Kukosekana kwa mpango mkakati wa TEHAMA kulisababisha kutokamilika kwa 
mpango wa mabadiliko ya matumizi ya TEHAMA kwa ajili ya maendeleo katika 
utoaji wa huduma za Mamlaka ya Maji Zanzibar.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaweka kipaumbele 
kwa kuandaa mpango mkakati wa TEHAMA ili kuweza kuisaidia ZAWA katika 
kuimarisha utoaji wa huduma bora za maji kupitia mifumo ya TEHAMA.

10.2.2	Kukosekana kwa Mpango wa Kukabiliana na Maafa “Disaster 
Recovery Plan” katika Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa 
Upotevu wa maji

Kwa mujibu wa kifungu nambari 4.3.3 cha Muongozo wa Maendeleo ya Usanifu 
wa Usalama wa Taasisi wa Muongozo wa Serikali Mtandao wa 2022, unaeleza 
kwamba ili kuimarisha Usanifu wa Usalama wa Serikali Mtandao, Taasisi za Umma 
zinatakiwa kuandaa Mpango wa Kukabiliana na Maafa, kwa lengo la kuweka 
taratibu za kurejesha na kulinda mifumo na miundombinu ya TEHAMA bila ya 
kupoteza taarifa wakati janga litakapotokezea. 

Hata hivyo, kulingana na mahojiano na maafisa wa ZAWA ilibainika kuwa hakukuwa 
na mpango wa kukabiliana na maafa katika Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa 
Uvujaji wa maji uliowekwa kwa ajili ya ulinzi dhidi ya upoteaji au uharibifu wa 
taarifa kama ilivyoelezwa katika Muongozo wa Usanifu wa Usalama.

Kukosekana kwa mpango wa kukabiliana na maafa kwa Mfumo Jumuishi wa 
Usimamizi wa Uvujaji wa Maji husababisha kukosekana kwa usalama wa taarifa 
jambo ambalo linaweza kupelekea kupoteza taarifa muhimu za upotevu wa maji 
endapo janga likitokezea katika Taasisi husika.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Mamlaka ya Maji Zanzibar kuhakikisha unaongeza 
udhibiti na usimamizi wa taarifa za maji zilizomo kwenye mifumo ya maji kwa 
kuandaa mpango imara wa kukabiliana na maafa ili kuepuka upotevu na uharibifu 
wa taarifa za maji.

10.3	 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Uendeshaji wa Mfumo

10.3.1	Kukosekana kwa muingiliano (integration) baina ya mfumo wa 
Usimamizi wa Upotevu wa Maji (ILMS) na mifumo mengine 

Kifungu nambari 3.4.3 cha Muongozo wa Serikali Mtandao wa Zanzibar wa 
2022 kinaeleza kwamba Taasisi za Umma kutumia huduma za mashirikiano na  
muunganiko wa mifumo inayoendeshwa na Serikali ili kuweza kubadilishana 
taarifa katika taasisi zote kwa kuangalia kiwango cha muingiliano wa taarifa 
pamoja na kuzingatia usalama wa kubadilishana taarifa hizo.

Kulingana na mahojiano na maafisa wa ZAWA ukaguzi ulibaini kuwepo kwa 
mifumo mingine ya usimamizi wa taarifa inayotumiwa na ZAWA ikiwa ni pamoja 
na Mfumo wa Usimamizi wa Bili za Maji, Mfumo wa kusimamia taarifa za matumzi 
ya fedha pamoja na mfumo wa kusimamia taarifa za rasilimali watu. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kukosekana kwa muingiliano (integration) baina ya 
Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Upotevu wa Maji (ILMS) na mifumo mengine 
iliyopo katika Mamlaka (ZAWA) jambo ambalo limepelekea kupungua kwa ufanisi 
wa utendaji kazi wa Mamlaka katika usimamizi na utoaji wa huduma bora za maji 
kwa jamii.

Kukosekana kwa muingiliano wa mifumo ya ZAWA kunaweza kusababisha 
kutopatikana kwa taarifa za uhakika kutokana na mifumo kushindwa kubadilishana 
taarifa na hatimae kupelekea kupungua kwa ufanisi wa utendaji kazi wa Mamlaka 
katika kutoa  huduma bora za maji kwa wananchi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaweka muingiliano baina 
ya mfumo wa udhibiti wa upotevu wa maji pamoja na mifumo mengine husika 
ya TEHAMA ya ZAWA ili mifumo hiyo iweze kusomana na kurahisisha zoezi la 
ubadilishanaji wa taarifa na hatimae kuongezeka kwa ufanisi wa ukushanyaji wa 
mapato.

10.3.2	Kutofikiwa kikamilifu lengo la uanzishwaji wa Mfumo Jumuishi 
wa Usimamizi wa Upotevu wa Maji (ILMS)

Kulingana na hadidu rejea ya Ufungaji wa Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa 
Uvujaji wa maji kwa ajili ya kusimamia Miundombinu ya ZAWA, ilibainisha kwamba 
lengo la kuanzishwa kwa mfumo huo ni kusaidia katika usimamizi na udhibiti wa 
matumizi ya maji. 



105Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi na Salama - 2022/2023

Ukaguzi ulifanya mapitio ya muongozo wa matumizi na uendeshaji wa Mfumo 
wa ILMS na kubaini kwamba Mfumo huo haukuwa na Jumuishi wa Usimamizi wa 
Uvujaji wa maji haukuwa na uwezo wa kusimamia ipasavyo upotevu wa rasilimali 
za maji ili kuweza kupatikana ujazo mzuri na kiwango bora cha maji safi na 
salama kwa wananchi.

Kulingana na ukaguzi uliofanyika kwa wateja kuhusu uungwaji na upatikanaji wa 
huduma za maji kupitia mfumo wa ILMS imebainika kuwa mfumo huo uliweza 
kugundua uwepo wa wateja walioungiwa na wasioungiwa mita za maji. Kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 53: Uchambuzi wa Wateja wanaotumia na wasiotumia Mita

Namba Aina ya Wateja Idadi
Wanaotumia mita 3,577

Wasiotumia mita 63,456

Jumla 67,033
Chanzo: Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Uvujaji wa maji

Hata hivyo, kulingana na mahojiano na Afisa wa ZAWA, ukaguzi ulibaini kuwa 
usimamizi wa kiasi cha maji yanayovuja haukubainishwa katika mfumo wa ILMS 
kwani hakukuwa na vifaa vya utambuzi katika matangi ya kuhifadhia maji na 
kifungio chake (gate valve) ili kufuatilia mwenendo wa matumizi ya maji kwa 
kuweza kuhesabu kiwango cha upotevu wa maji unaoripotiwa.

Pia, ilibainika kuwa, mfumo jumuishi wa usimamizi wa upotevu wa maji kwa 
pamoja hautoi ripoti za uvujaji wa maji ndani ya mfumo kutokana na kuchezewa 
kwa mashine za maji na wananchi au kuharibika ama kuchakaa kwa miundombinu 
ya kusambazia na kuhifadhi maji.

Kukosekana kwa mfumo wa usimamizi wa ufuatiliaji wa matumizi ya kiasi cha 
maji kuvuja na kutibu ubora wa maji kunapelekea uwepo wa usimamizi duni wa 
uzalishaji na utumiaji wa huduma ya maji jambo ambalo linapelekea upotevu wa 
mapato na kuingiza hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unaboresha na kuongeza 
kasi ya usimamizi wa mifumo ya maji ili kuweza kuongeza ufanisi katika kuimarisha 
utoaji wa huduma bora za maji kwa jamii.
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11.0 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA HUDUMA ZA USHAURI 
ELEKEZI PAMOJA NA UJENZI WA MATANGI YA MAJI

11.1 Utangulizi

Sura hii inaeleza matokeo ya ukaguzi kuhusiana na huduma za ushauri elekezi 
juu ya ujenzi wa matangi ya maji ya juu na ya ardhini. Ukaguzi ulifanya tathmini 
ya juu ya utekelezaji wa miradi hiyo ili kuhakikisha  ZAWA  inatoa huduma bora 
za upatikanaji wa maji kutokana na miundombinu iliyowekwa ya kuhifadhia na 
kusambaza maji kwa maeneo ya Unguja na Pemba.

Mamlaka ya Maji Zanizbar iliingia mkataba na kampuni ya M/S Nimeta Consult 
(T) wenye nambari SMZ/IMF/No.104/CS/RNCT/2021/2022/08 tarehe 07 Febuari, 
2022 ambapo mkataba huo ulikuwa na thamani ya shilingi 890,000,000 pamoja 
na VAT,  baadae kupitia mkataba huo ZAWA ilifanya marekebisho na kupelekea 
thamani hiyo kubadilika na kufi kia  jumla ya shilingi 1,051,339,346.17 pamoja 
na VAT huduma za Ushauri elekezi juu ya ujenzi wa matangi ya maji ya juu na 
ya ardhini. Hali halisi ya mkataba huo ni kama invyoonekana katika jadweli hapo 
chini:

Jadweli Nambari 54: Taarifa za Mkataba kwa Huduma ya Ushauri na Usimamizi

Kipengele cha Mkataba Huduma ya Ushauri elekezi kwa ajili ya Usanifu na 
Usimamizi wa Ujenzi wa Matangi ya Maji

Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/No.104/CS/RNCT/2021/2022/08

Jina la Mkandarasi M/S NIMETA CONSULT (T) 

Tarehe ya Kusaini  7 Febuari, 2022

Tarehe ya kuanza 14 Febuari, 2022

Tarehe ya Kuanza ya Ufanisi 14 Febuari, 2022

Muda wa Mkataba Miezi 23

Tarehe ya awali ya kumaliza kazi  7 Januari, 2024 (ikiwa ni pamoja na usimamizi wa DLP)

Tarehe halisi ya Kukamilisha kazi

Jumla ya kiasi cha awali cha Mkataba na 
ikijumuisha  VAT

Shilingi 890,000,000.00 

Thamani ya Mkataba pamoja na VAT Shilingi 1,051,339,346.17

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023 Asilimia 100

Maendeleo ya Malipo (%) hadi Julai, 2023 Asilimia 100 

Kuchelewa kukamilika kwa kazi -

Riba kwa kuchelewa malipo -
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka katika hati za mkataba, 2023

 Wakati wa ukaguzi masuala yafuatayo yanayohusiana na huduma za ushauri 
elekezi kuhusu ujenzi wa matangi ya kuhifadhia maji yalizingatiwa kama ifuatavyo: -
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11.2	  Dosari katika Kipengele cha Mipango

11.2.1	Gharama zilizoongezeka kutokana na usanifu wa ngazi ya zege 
shilingi 131,384,470

Kwa mujibu wa Viwango vya Uingereza (British Standard 8110): Sehemu 
ya 1:1985, lengo la muundo wa Usanifu ni kufikia uwezekano unaokubalika 
kwamba miundo inayoundwa itafanya kazi kwa kuridhisha wakati wa maisha yao 
yaliyokusudiwa na kiwango sahihi cha usalama. 

Ukaguzi ulipitia mchoro wa ngazi na kubaini kwamba ZAWA ilitumia muundo wa 
zege ulioimarishwa daraja halisi la C40 badala ya daraja la C25. Jumla ya ujazo 
wa zege kwa ngazi ilikuwa 350m3 uliogharimu kiasi cha shilingi 259,424,470. 

Aidha, kutokana na mapitio ya ripoti ya muundo ukaguzi ulibaini kuwa na 
muundo wa ngazi wa mwanzo ulikuwa ngazi za chuma kupitia matangi ya maji 
yaliyoinuliwa ambayo baadae yalibadilishwa wakati wa utekelezaji wa mradi na 
kuekwa ngazi za zege zenye urefu wa mita 15 hadi 20 kwenda juu ambazo zina 
umbile la ‘U’ iliyotengwa kando ya tangi la maji na haishiriki katika kusaidia 
kubeba mzigo wa tangi.

Uchambuzi huo ulionyesha kuwa, kwa kutumia daraja halisi la C25 gharama 
inaweza kuwa shilingi 128,040,000 ambayo ilikuwa shilingi 131,384,470 chini 
ya gharama ya ngazi kwa kutumia daraja halisi la C40. Hivyo basi, kwa kutumia 
daraja halisi la C40 katika ngazi hiyo kunagharimu kiasi cha shilingi 259,424,470 
wakati kwa kutumia daraja halisi la C25 inaweza kupunguza gharama hadi shilingi 
128,040,000 hivyo ZAWA anaweza kuokoa kiasi cha shilingi 131,384,470. Hali 
halisi ni kama inavyoonekana katika picha nambari 6 hapo chini: -
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Picha Nambari 6: Ngazi zilizotengwa pembeni ya matangi ya maji ya juu

Chanzo: Picha iliyopigwa na Mkaguzi wakati wa ukaguzi wa eneo tarehe 20 Julai, 2023

Aidha, Jadweli hapo chini linaonesha mlinganisho wa gharama za zege kwenye 
ujenzi wa ngazi katika matangi ya maji kwa kutumia daraja la C40 na daraja la 
C25 lenye kuonesha uimara wa zege iliyowekwa. Hali halisi ni kama ifuatavyo:-

Jadweli Nambari 55: Gharama ya mradi kwa kutumia zege daraja halisi la 40 
na daraja la 25 kwa ngazi

Eneo la Ujenzi 
wa  Tangi

Kiwango 
cha ujazo 
wa Zege 

(m3)

(Tsh)

(A)

Gharama  
kwa Kiwango 
cha ujazo wa 

Zege kwa 
daraja la C40     

(Tsh)     

(B)

Jumla ya 
Gharama za 

uwekaji zege 
kwa daraja la 

C40
(Tsh)

(AxB)

Gharama 
kwa Kiwango 
cha ujazo wa 
Zege katika 

daraja la C25       
(Tsh)

(C)

Jumla ya 
Gharama za 

uwekaji zege 
kwa daraja la  

C25
(Tsh)

(AXC)

Pujini 45 734,369 33,046,605 396,000 17,820,000

Makangale 55 734,369 40,390,295 396,000 21,780,000

Shumba Mjini 55 734,369 40,390,295 396,000 21,780,000

Kiwani 35 734,369 25,702,915 396,000 13,860,000

Tumbatu 40 853,979 34,159,160 330,000 13,200,000

 Bubwini 40 714,460 28,578,400 330,000 13,200,000

Uguja Ukuu 40 714,460 28,578,400 330,000 13,200,000

Mgeni Haji 40 714,460 28,578,400 330,000 13,200,000

Jumla 350 259,424,470 128,040,000

Tofauti katika gharama ya C40 na C25 = 259,424,470 - 128,040,000        131,384,470
   Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kuhusu makisio ya gharama za ujenzi wa matangi ya maji
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Jadweli hapo juu linaonesha ZAWA alitumia zege daraja la C40 katika ujenzi wa 
ngazi na kugharimu kiasi cha shilingi 259,424,470 ukilinganisha na utumiaji wa 
zege daraja la C25 ambapo gharama za ujenzi zimepungua hadi kufikia shilingi 
128,040,000,  hivyo kupelekea uwepo wa tofauti ya shilingi 131,384,470 fedha 
ambayo ingeweza kuokolewa na ZAWA pindipo pangekuwa na uangalifu katika 
matumizi ya vigezo vya ujenzi wa matangi hayo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba miundombinu ya 
ujenzi wa matangi ya maji inafanywa kwa mujibu wa makubaliano ya mikataba ili 
kufikia kiwango kinachokubalika na kupelekea upatikanaji wa huduma bora kwa 
wananchi.

11.3	 Dosari juu ya Usimamizi wa Mkataba

11.3.1	Kuongezeka kwa gharama za uendeshaji wa mafunzo ya mradi 
200,000,000

Kifungu nambari 6.2 (b) cha Masharti ya Jumla ya Mkataba cha huduma ya 
ushauri kwa ajili ya utoaji wa usanifu juu ya usimamizi wa ujenzi wa matangi 
ya maji ya juu na ardhini kwa Unguja na Pemba kinaeleza kwamba kiasi cha 
mkataba kilikuwa shilingi 890,000,000 pamoja na VAT na hivyo pamoja na 
kiasi cha shilingi 200,000,000 zilizotumika kwa ajili ya mafunzo na gharama za 
uendeshaji wa mradi kwa kikosi kazi cha ZAWA. 

Ukaguzi ulipitia ajenda nambari 7 inayoainisha makubaliano ya kazi za mradi 
na kubaini uwepo wa nyongeza ya gharama za uendeshaji wa mradi pamoja 
na mafunzo kwa kiasi cha shilingi 200,000,000 ambapo ilipelekea fedha hizo 
kuongezeka hadi kufikia kiasi cha shilingi 690,000,000 jambo ambalo limeongeza 
gharama za mkataba na kufikia kiasi cha shilingi 890,000,000 pamoja na VAT.  

Aidha, ukaguzi ulibaini gharama za ziada katika mkataba zilisababishwa kutokana 
hadidu rejea namba 11. Gharama ya ziada zilikuwa kama ilivyowasilishwa katika 
Jadweli hapo chini.

Jadweli Nambari 56: Uchambuzi juu ya matumizi ya gharama za ziada

Namba Kipengele Nambari Kiasi (Shilingi)
1. Bodi ya Wakurugenzi Mafunzo 7 16,452,500.00

2. Mafunzo ya Usimamizi 18 12,290,500.00

3. Posho ya kazi ya ziada kwa ufatiliaji - 4,913,043.48

4. Mafunzo ya Idara ya Mipango 7 10,000,000.00

5. Ununuzi wa vishkwambi kwa Bodi ya Mkurugenzi 6 12,950,000.00

6. Ununuzi wa Kompyuta, Printa na vifaa vingine 
vya kielektroniki

- 46,407,000.00
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Namba Kipengele Nambari Kiasi (Shilingi)
7. Ununuzi wa vifaa vya Ofisi vya PRO - 50,900,000.00

8. Matengenezo ya gari - 20,000,000.00

Jumla ndogo 173,913,043.48
Kodi ya VAT (15%) 26,086,956.52

Jumla Kuu 200,000,000.00
Chanzo: Pendekezo la Matumizi ya Gharama za Ziada

Jadweli hapo juu, linaonesha jumla ya shilingi 130,257,000.00 zilitumika kwa ajili 
ya shughuli ambazo hazihusiani na gharama za uendeshaji na mafunzo kama 
zilivyoainishwa katika hadidu rejea nambari 11 ambapo malipo haya yalifanywa 
kupitia ankara iliyoibuliwa na mshauri Elekezi.

Ukaguzi ulipitia matumizi ya gharama za ziada zilizohusiana na uendeshaji wa 
mafunzo na kubaini kujitokeza kwa malipo ya ziada ambapo ilitokana na ZAWA 
kushindwa kuziweka gharama hizo kupitia mpango wake wa utekelezaji wa mradi. 

Pia, ukaguzi ulibaini kuwa uongozi wa ZAWA haukufanya tathmini ya mahitaji 
ili kubaini mapungufu ya watumishi kwa mahitaji ya kuwajengea uwezo wa 
mafunzo. 

Hali hii ya ukosefu wa mipango ya matumizi ya gharama za ziada ilipelekea 
kuwepo kwa matumizi yasiyo na uhalali na yasiyopangwa kwa fedha ambazo 
zinaweza kutumika kwa lengo la kupunguza tofauti nyingine za gharama katika 
utekelezaji wa mradi. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unatayarisha mipango ya 
kutosha ya utekelezaji wa mradi pamoja na kuhakikisha kwamba unafanya 
tathmini ya kutosha inayohusiana na mahitaji halisi ya wafanyakazi ili kuepusha 
kujitokeza kwa matumizi ya ziada yanayoweza kuepukika.
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SURA YA KUMI NA MBILI
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12.0 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA HUDUMA YA USHAURI 
ELEKEZI NA USIMAMIZI WA UKARABATI NA UJENZI WA 
MIUNDOMBINU YA  USAMBAZAJI MAJI

12.1 Utangulizi

Sura hii inahusu matokeo ya ukaguzi juu ya Huduma ya Ushauri elekezi kuhusiana 
na Usanifu na Usimamizi wa Ukarabati na Ujenzi wa miundombinu ya usambazaji 
wa maji. Maelezo ya taarifa ya mkataba kwa huduma za ushauri kwa ajili ya 
utafi ti, usanifu na usimamizi yamewasilishwa katika Jadweli hapo chini.

 Mamlaka ya Maji Zanzibar iliingia mkataba na Chuo cha Maji cha Dar-es-Salaam 
wenye nambari SMZ/IMF/No.104/CS/RNCT/2021/2022/01-A wa tarehe 27 
Juni, 2022 kwa thamani ya shilingi 704,025,000 pamoja na VAT kuhusiana na 
huduma za Ushauri elekezi kuhusiana na ukarabati na ujenzi wa miundombinu 
ya usambazaji wa maji. Hali halisi ya mkataba huo ni kama invyoonekana katika 
jadweli hapo chini:

Jadweli Nambari 57: Taarifa za Mkataba kwa Huduma ya Ushauri na Usimamizi

 Kipengele cha Mkataba
Huduma ya ushauri kwa ajili ya ukarabati 
na ujenzi wa usambazaji mpya wa maji

Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/N o.104/CS/RNCT/2021/2022/01-A

Jina la Mkandarasi M/S Chuo cha  Maji cha Dar-es-Salaam

Tarehe ya Kusaini Mkataba Juni 27, 2022

Tarehe ya kuanza kazi 11 Julai,  2022

Tarehe ya Kuanza ya Ufanisi 11 Julai,  2022

Muda wa Mkataba Miezi, 12

Tarehe ya awali ya kukamilika 11 Julai, 2023

Tarehe halisi ya Kukamilika

Thamani ya Mkataba wa awali pamoja na VAT shilingi 704,025,000

Jumla ya kiasi cha Mkataba uliorekebishwa na VAT Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023

Maendeleo ya Malipo (%) hadi Julai, 2023 Asilimia 25

Kuchelewa kukamilika kwa kazi

Riba ya kuchelewa kwa malipo Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka katika Hati za Mkataba, 2023

Wakati wa ukaguzi masuala yafuatayo yanayohusiana na huduma za ushauri 
elekezi kuhusu ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa maji 
yalizingatiwa kama ifuatavyo: -
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12.1.1	Kukosekana kwa ushindani katika Mchakato wa upatikanaji wa 
Mshauri Elekezi

Kifungu nambari 68(1) cha Sheria ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2016, inazitaka taasisi za umma kuhakikisha kuwa wanaweka ushindani katika 
kuwapata wakandarasi.

Ukaguzi ulibaini kuwa katika mchakato wa mshauri elekezi hakukuwa na ushindani 
ambapo ilipelekea zabuni hiyo kutofanyiwa tathmini na hivyo ilifanya uteuzi wa 
chanzo kimoja tu cha zabuni kutokana na mzabuni huyo kualikwa moja kwa moja 
bila uwepo wa ushindani wa mzabuni mwengine. Hali hii imepelekea uwepo wa 
upendeleo uliochangiwa na kutokuwepo kwa udhibiti mzuri katika mchakato wa 
kumpata mshauri elekezi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kwamba wanazingatia Sheria 
nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma  ya 2016 katika mchakato 
wa kumpata mshauri elekezi ili kuepusha uwepo wa upendeleo miongoni mwa 
wazabuni wanaotambulika kisheria.

12.2	 Dosari katika Usimamizi wa Ushauri Elekezi 

12.2.1	Kuchelewa kwa utolewaji wa huduma za Ushauri elekezi katika 
miundombinu ya Usambazaji wa Maji 

Kifungu nambari 14.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kwamba muda 
wa mkataba ni miezi kumi na mbili (12) baada ya kuwasilisha Mpango kazi wa 
mshauri elekezi pamoja na  cheti cha Bima. 

Pia, kulingana na kifungu nambari 13.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kinaeleza kwamba huduma hiyo ilipaswa kufanyika ndani ya wiki mbili baada ya 
kusainiwa kwa mkataba tarehe 11 Julai, 2022.

Ukaguzi ulipitia hati za malipo pamoja na ripoti za utekelezaji wa mradi na kubaini 
kazi za usambazaji wa miundombinu ya maji imetekelezwa chini ya usimamizi wa 
mshauri elekezi licha ya kumalizika kwa muda wa mkataba wa miezi 12 ambapo 
ukaguzi ulithibitisha kwamba utekelezaji wa mradi kwa mujibu wa mkataba ulikua 
ni asilimia 100 na maendeleo ya utekelezaji wa kazi hiyo ilifikia asilimia 55 ingawa 
ukaguzi haukuweza kuthibitisha muda ulioongezwa kwa mshauri elekezi.

Kukosekana kwa ufanisi katika utekelezaji wa mradi kulitokana na kutokuwepo 
kwa usimamizi imara unaotokana na mshauri elekezi hali iliyopolekea kuchelewa 
kupatikana kwa huduma ya maji kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaweka usimamizi mzuri kwa 
washauri elekezi katika utekekelezaji wa miradi ya maendeleo ili iweze kukamilika 
kwa wakati na kuleta tija iliyokusudiwa kwa wananchi.
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12.2.2	 Ucheleweshwaji wa Malipo kwa Huduma za Ushauri

Kifungu nambari 41.2 cha mkataba wa huduma ya ushauri kilibainisha utaratibu 
wa awamu za malipo ya utekelezaji wa mradi kama ifuatavyo;

Jadweli Nambari 58: Utaratibu wa awamu za Malipo ya utekelezaji wa mradi

Asilimia Mahitaji

Awamu ya I

25% Baada ya kuwasilisha mpango kazi 

35% Baada ya kuwasilisha ripoti ya usanifu wa mradi

Awamu ya II

30% Wakati wa kuanza kwa kazi ya usimamizi

10% Baada ya kukamilika kwa kazi na uwasilishaji wa ripoti ya mwisho inayokubalika pamoja 
na mchoro

Hata hivyo, kwa kuzingatia ukaguzi wa hati za malipo namba 200036 ilibainika 
kuwa mshauri alikuwa tayari ameshalipwa asilimia 25 ya kiasi cha mkataba 
ambayo ilikuwa ni malipo kwa kazi ya usanifu. 

Aidha, pamoja na kwamba ripoti ya usanifu iliweza kuwasilishwa kwa wakati 
ukaguzi umebaini malipo yanayohusiana na kazi hiyo ambayo ni sawa na asilimia 
35 hayakulipwa kwa wakati. Vilevile malipo ya asilimia 30 ambayo yalipaswa 
yalipwe kwa ajili ya usimamizi wa kazi za mradi malipo hayo hayakulipwa kwa 
wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unafanya malipo kwa mujibu 
wa makubaliano ya mkataba ili kuepusha kujitokeza kwa malipo ya tozo ya adhabu 
jambo ambalo linaweza kupelekea ongezeko la gharama za mradi pamoja na 
kutokukamilika mradi kwa wakati.
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13.0 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA MABOMBA YA 
HDPE KWA LOTI  1 NA LOTI  2

13.1 Utangulizi

Kazi ya usambazaji wa mabomba ya HDPE na vifaa vya HDPE imegawanywa 
katika loti mbili. Loti hizi ni loti 1 kwa usambazaji wa mabomba ya HDPE na loti 
ya 2 kwa usambazaji wa vifaa vya HDPE. Kwa bomba la HDPE muuzaji alitakiwa 
kusambaza bomba la PN 10 la ukubwa tofauti kuanzia kipenyo cha 53mm hadi 
kipenyo cha 315mm na urefu wa jumla wa mita 318,879. Kwa vifaa vya HDPE 
muuzaji alitakiwa kutoa jumla ya vifaa vya bomba la 150,001 PN16 HDPE.

Kazi hiyo ilitekelezwa kupitia njia ya manunuzi ya kawaida ambapo Mamlaka 
ya Maji Zanzibar iliandaa mchanganuo wa mahitaji. Kazi hiyo ilifanywa na 
wasambazaji wawili. Wasambazaji walitakiwa kusambaza mabomba na vifaa vya 
HDPE hadi ZAWA.  

Majadweli hapo chini yanayonesha taarifa ya mikataba ya Usambazaji wa 
Mabomba na vifaa vya HDPE.  

Jadweli Nambari 59: Taarifa za mkataba wa usambazaji wa mabomba ya 
HDPE Loti ya 1

Kipengele Taarifa katika Mkataba
Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/01

Jina la Msambazaji
M/S Moona Noor Manufacturing and 
Trading LLC

Tarehe ya Kusaini mkataba 29 Januari, 2022

Tarehe ya Kuanza kazi 29 Januari, 2022

Muda wa Mkataba Hakuna muda wa mkataba ulioelezwa

Tarehe ya awali ya kukamilika kazi

Tarehe iliyorekebishwa ya Kukamilisha kazi Hakuna

Jumla ya kiasi cha Mkataba cha awali bila VAT Dola za Marekani (USD) 2,535,548.25

Kiasi cha Mkataba uliorekebishwa pamoja na VAT Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023

Maendeleo ya malipo (%) hadi Julai, 2023 wakati 
Ukaguzi ulifanyika

 Asilimia 100

Kuchelewa kukamilika kwa kazi hadi Julai 2023   -

Riba ya kuchelewa kwa malipo Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Hati ya Mkataba na hati ya Malipo uliofanywa na Wakaguzi
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Jadweli Nambari 60:Taarifa za Mkataba kwa ajili ya Usambazaji wa vifaa vya 
HDPE Loti 2

Kipengele Taarifa katika Mkataba

Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/01

Jina la Msambazaji M/S GAIA GLOBE ITH. IHR INONU 0504/3 Turkey

Tarehe ya Kusaini mkataba 29 Januari, 2022

Tarehe inayotakiwa ya Kuanza kazi 29 Januari, 2022

Muda wa Mkataba Hakuna muda wa mkataba ulioelezwa 

Tarehe ya awali ya kukamilika kazi Hakuna

Tarehe iliyorekebishwa ya Kukamilisha kazi Hakuna

Jumla ya Kiasi cha awali cha Mkataba pamoja na VAT USD 769,607.76

Jumla ya kiasi cha Mkataba Uliorekebishwa pamoja 
na VAT

Hakuna

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023

Maendeleo ya malipo (%) hadi Julai, 2023 wakati 
Ukaguzi unafanyika

 Asilimia 100

Kuchelewa kukamilika kwa kazi hadi Julai, 2023  -

Riba kwa malipo yaliyochelewa Hakuna
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Hati ya Mkataba na Hati za Malipo 

Kwa hivyo, ukaguzi ulitathmini ikiwa ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine 
za usambazaji wa maji ulitekelezwa kwa ufanisi kwa kuzingatia Mipango, wakati, 
gharama na ubora. Tathmini hiyo inashughulikia upangaji wa mradi, ununuzi, 
usimamizi wa muda, gharama na ubora kama ilivyoelezwa chini.

13.2	 Upangaji wa Miradi Usiyoridhisha

Mbinu bora zinahitaji miradi yoyote ya maji kutekelezwa kupitia hatua zifuatazo 
za utafiti wa upembuzi yakinifu, hatua ya usanifu, hatua ya ununuzi na hatua za 
utekelezaji. Utafiti wa upembuzi yakinifu na hatua ya usanifu imewekwa pamoja 
katika hatua ya kupanga miradi.

Katika mapitio ya kumbukumbu za mradi, ukaguzi ulibaini kuwa ZAWA iliingia 
mkataba na wauzaji kusambaza mabomba ya HDPE na vifaa vya HDPE. Lakini 
hakukuwa na upembuzi yakinifu wowote ambao ulibainika kuwa ulifanyika ili 
kubaini idadi ya watu wa eneo hilo waliotakiwa kupewa maji, vyanzo vya maji, 
utabiri wa mahitaji ya maji wakati wa usanifu wa muda wa miradi, makadirio 
ya gharama za miradi na ukubwa wa miundombinu mbalimbali inayotarajiwa 
kujengwa wakati wa utekelezaji wa miradi kama vile matangi ya kuhifadhi maji. 

Vile vile ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na ripoti ya usanifu iliyopatikana 
inayoonyesha ukubwa wa tofauti ya mabomba yaliyonunuliwa.
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Wakati wa ukaguzi, ZAWA ilitoa mchoro kwa mkaguzi ambao ulisemekana 
kutumika kuonyesha wingi wa bomba. Hata hivyo, mchoro huo haukuwa na vipimo 
ambavyo vilikuwa na ukubwa wa mabomba. Hii inafanya vigumu kwa mkaguzi 
kufanya ukaguzi juu ya michoro na wingi wa mabomba na vifaa ambapo ZAWA 
aliingia mkataba na wauzaji. Mfano wa michoro iliyowasilishwa kwa wakaguzi ni  
kama mchoro inavyoonekana katika picha hapo chini:-

Picha Nambari 7: Dondoo ya Mchoro uliotumiwa kutoa Wingi wa Bomba

Chanzo: Dondoo ya michoro iliyowasilishwa

Kama inavyoonyesha taswira kutoka katika mchoro hapo juu kutumika kuandaa 
kiasi cha bomba zitakazonunuliwa inaonesha tu saizi ya bomba inayohitajika. 
Mchoro hauonyeshi urefu wa bomba inayohitajika kwa saizi tofauti ya mabomba. 

Kutokana na dosari iliyobainika hapo juu kunaweza kupelekea kujiotokeza kwa 
athari zifuatazo:-

a)	 Kuna hatari ya kuweka idadi ndogo ama idadi kubwa ya mabomba na vifaa 
vyake kwa sababu haijulikani kiasi cha idadi kilichopatikana. 

b)	 Kuna hatari ya kuzidi au kupungua ukubwa wa bomba kutokana na 
kutokujulikana  kwa vipimo halisi vya bomba vilivyoandaliwa ndani ya BoQ.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaweka mipango imara ya 
mradi kwa kuhakikisha kunafanyika upembuzi yakinifu kabla ya kuanza utekelezaji 
wa mradi.
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13.3	 Dosari iliyobainika katika mikataba ya usambazaji wa mabomba 
na vifaa vya HDPE

13.3.1	Timu ya tathmini kutokujumuisha wataalamu wanaohitajika 

Kanuni nambari 118(2) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2020, inaitaka Kamati ya Tathmini kuwa na wajumbe wenye ujuzi, maarifa na 
uzoefu unaoendana na mahitaji ya manunuzi ambayo ni pamoja na utaalamu 
husika wa kiufundi, utaalamu wa manunuzi, utaalamu wa uchambuzi wa usimamizi 
wa fedha, utaalamu wa kisheria, au mwakilishi kutoka idara ya mtumiaji. 

Mapitio ya ripoti ya tathmini ya zabuni ya usambazaji wa mabomba na vifaa, 
ukaguzi ulibaini kuwa sio wataalamu wote wanaohitajika walihusika katika timu 
ya tathmini. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha inafuata Kanuni ya Manunuzi  
na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2020 kwa kuhakikisha kila mtaalamu 
anayehitajika kuwa sehemu ya tathmini anateuliwa.

13.3.2	Utolewaji wa Zabuni kwa wazabuni wasio na sifa

Kanuni nambari 118(8)(9) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
2020, inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya zabuni, Kamati ya Tathmini kufanya 
uchunguzi wa awali wa zabuni ili kubaini kama kila zabuni inakidhi vigezo kwa 
mujibu wa mahitaji ya nyaraka za zabuni, dhamana zinazohitajika zimetolewa, 
nyaraka zimesainiwa vizuri, na kwa utaratibu, na nakala za usajili wa kufanya 
biashara zimetolewa.

Vifungu nambari 28.1, 28.2 na 28.5 vya maagizo kwa mzabuni juu ya ufunguzi 
wa zabuni katika Nyaraka za zabuni inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya zabuni, 
Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma itaamua kama kila zabuni 
imekidhi vigezo vya ustahiki, imesainiwa ipasavyo, inaambatanishwa kwa 
dhamana zinazohitajika na imekidhi vigezo kwa mujibu wa hati ya zabuni.

Zabuni zilizotakiwa kuzingatiwa ni zile zilizokidhi vigezo na masharti yote 
ya mkataba, masharti na maelezo ya hati ya zabuni kwa mujibu wa vigezo 
vilivyowekwa. Ikiwa zabuni haitakidhi vigezo vilivyowekwa haitakubalika na 
kukataliwa kwa mujibu wa sheria na kanuni za ununuzi na uondoshwaji wa mali 
za umma.

Kwa mujibu wa mapitio ya ripoti za tathmini na nyaraka za mikataba ukaguzi 
ulibaini kuwa mkataba ulitolewa kwa wazabuni ambao hawakuwa na sifa wakati 
wa tathmini kutokana na kushindwa kurejesha hati ya zabuni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 61: Uchambuzi wa Hali ya Wazabuni waliohusika kupewa 
Tuzo ya Mkataba

Nam
Jina la 

Mkataba
Nambari ya Mkataba Jina la Msambazaji 

aliyepewa tuzo
Hali ya majibu

1.
Usambazaji wa 
Mabomba ya 
HDPE Loti 1, 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01

M/s Moona Noor 
Manufacturing and 
Trading LLC

 Haikujibiwa 

2.
Usambazaji 
wa vifaa vya 
HDPE Loti  

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01

M/s GAIA GLOBE ITH. 
IHR

Haikujibiwa

Chanzo: Uchambuzi wa ripoti ya tathmini na Hati za Mkataba

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa wasambazaji wawili ambao walipewa mkataba 
hawakuwa na sifa ambao ni  M/s Moona Noor Manufacturing and Trading LLC na 
M/S Gaia Globe Ith. Ihr Inonu 0504/3 Turkey. 

Kutokana na mchakato wa uteuzi wa wazabuni uliofanyika imebainika kuwepo 
kwa mapungufu mbali mbali kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 62: Eneo ambalo mzabuni hakuwajibika kupewa tuzo ya 
mkataba

Namba Jina la Mzabuni Dosari zilizobainika 
1. M/s Moona Noor Manufacturing 

and Trading LLC 
Tax Clearance and Power of Attorney 

2. M/s GAIA GLOBE ITH.IHR Company registration Certificate, Copy of Audited 
Financial Statement, Valid Business Licence, 
Experience at supplying similar material, Tax 
Clearance, Bid Security, Power of Attorney and 
Manufacturer Authorisation Certificate 

Chanzo: Ripoti ya Tathmini

Kutokana na jadweli hapo juu imebainisha kuwa wasambazaji walioainishwa 
hawakuwa na sifa zilizohitajika kwa ajili ya kupewa tuzo ya zabuni wakati wa 
tathmini jambo ambalo limepelekea kuongezeka kwa gharama zilizotokana na 
uingizaji wa mizigo bandarini.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha tuzo za mkataba zinatolewa 
kwa wazabuni ambao wamekidhi  sifa na vigezo vya zabuni vinavyohitajika.
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13.3.3	Uhaba wa nyaraka za Zabuni 

Masharti ya jumla ya mkataba hutoa taarifa ambazo hazijakamilika na ukamilifu 
wake unahitaji kutolewa katika masharti maalum ya mkataba. 

Ukaguzi ulipitia nyaraka za zabuni na kubaini kuwa taarifa muhimu katika kipengele 
cha Masharti Maalum ya Mkataba zilitaka nyaraka zijazwe ambapo imebainika 
dosari ya kutokujazwa kwa taarifa hizo. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 63: Dosari zilizobainika katika nyaraka za mkataba

Nam. Jina la Mkataba Nambari ya 
Mkataba

Dosari zilizobainika katika mkataba

1. Usambazaji wa 
Mabomba ya 
HDPE Loti 1, 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01

Eneo la Mradi halikuelezwa, utaratibu wa 
malipo ulikuwa katika makundi matatu 
ambayo ni Malipo ya awali, malipo 
Baada ya Usafirishaji, na malipo baada 
ya kukubali Zabuni zinazotolewa lakini 
asilimia ya malipo haikuelezwa na eneo la 
kujaza asilimia inayohitajika lilikuwa tupu 
(haikujazwa).

2. Usambazaji wa 
vifaa HDPE Loti  
2 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01

Eneo la Mradi haikuelezwa, utaratibu wa 
malipo ulikuwa katika makundi matatu 
ambayo ni Malipo ya awali, malipo 
Baada ya Usafirishaji,  na malipo baada 
ya kukubali Zabuni zinazotolewa lakini 
asilimia ya malipo haikuelezwa na eneo la 
kujaza asilimia inayohitajika lilikuwa tupu 
(haikujazwa).

Chanzo: Hati ya Zabuni

Kutokana na dosari zilizobainishwa hapo juu kunaweza kukapelekea uwezekano 
wa mkandarasi kupandisha bei ya mkataba kwa lengo la kufidia tofauti ya baadhi 
ya bei za wakandarasi zilizowasilishwa kutokana na kutokujulikana kwa utaratibu 
wa  malipo utakaofanyika jambo ambalo linaweza kupelekea kupunguza ushindani 
wa wazabuni wengine wanaotarajiwa kushiriki katika zabuni hizo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha Masharti yote ya Mkataba 
yanajazwa ipasavyo kwa mujibu wa utaratibu ili kuepusha kujitokeza kwa vitendo 
vya udanganyifu.
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13.3.4	Kutojumuisha gharama za kutoa mzigo bandarini na gharama 
za usafirishaji hadi ZAWA 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 15.6 (i) cha hati ya zabuni kinaeleza kwamba bei 
iliyonukuliwa ilitakiwa kuzingatia utoaji wa mzigo mpaka katika maghala kama 
ilivyoainishwa katika mkataba.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya nyaraka za mkataba na kubaini kwa mujibu wa barua 
za kukubali kutoka kwa wasambazaji ambayo ni sehemu ya mkataba, barua hizo 
zilisisitiza kuwa bei yao iliyonukuliwa ni (CIF) mpaka bandari ya Zanzibar na 
haijumuishi kibali cha ushuru cha Zanzibar, Kodi na Usafiri wa Ndani kwenda 
Ofisi Kuu ya ZAWA. Hii inaonesha kwamba wasambazaji waliunda masharti yao 
wenyewe kinyume na kile kilichokuwa katika hati ya zabuni ambayo ilihitaji 
mzabuni kuufikisha mzigo katika Ofisi Kuu ya ZAWA. Wasambazaji hawa 
walitakiwa kutoshinda zabuni kwani hawakukidhi mahitaji ya matangazo ya 
zabuni yaliyowekwa katika Hati za Zabuni. 

Kutokana na dosari ya upungufu wa nyaraka za mkataba ukaguzi umebaini dosari 
hiyo imesababishwa na uwepo wa mapitio hafifu ya taarifa zilizowasilishwa na 
mkandarasi ili kuhakikisha kuwa wanaweka kile kinachohitajika katika nyaraka 
za zabuni kabla ya kusaini mkataba ambapo ilisababisha gharama za ziada kwa 
ZAWA kwa gharama za kutoa mzigo, Kodi na Usafiri wa ndani hadi Ofisi Kuu 
ZAWA jambo ambalo kwa mujibu wa hati ya mkataba ZAWA hakuhusika na 
ubebaji wa gharama za utoaji na usafirishaji wa mabomba hayo. Kufanya hivyo 
ni kuisababishia Serikali kuingia gharama zisizo na tija.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha mahitaji yaliyotolewa katika 
hati ya zabuni yanatekelezwa kikamilifu na mkandarasi ambaye anapewa mkataba 
vyenginevyo ni vyema kusimamia urejeshwaji wa gharama kwa mkandarasi 
atakaeshindwa kutekeleza matakwa ya mkataba. 

13.3.5	Kuongezeka kwa Malipo ya awali tofauti na ile iliyo katika Hati 
za Zabuni

Kulingana na hati za zabuni malipo ya awali yalitakiwa kuwa asilimia 10 ya bei ya 
mkataba na kiwango cha juu cha malipo ya awali kilikuwa asilimia 15 ya bei ya 
mkataba. 

Ukaguzi ulifanya mapitio ya nyaraka za mkataba na kubaini kwamba  asilimia ya 
malipo ya awali yaliyowasilishwa katika nyaraka za zabuni na katika nyaraka za 
mkataba hazikuwa sahihi. Jadweli hapo chini linaonesha tofauti ya asilimia ya 
malipo ya awali katika nyaraka za zabuni na nyaraka za mkataba.
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Jadweli Nambari 64: Tofauti katika asilimia ya malipo ya awali katika hati za 
zabuni na hati za mkataba

Nam. Jina la 
Mkataba

Nambari ya 
Mkataba

Asilimia ya 
juu ya malipo 

ya awali 
katika hati ya 

zabuni

Asilimia ya 
Malipo ya 

awali katika 
Hati ya 

Mkataba

Asilimia 
ya ziada 
katika 

mkataba

1. Usambazaji wa 
Mabomba ya 
HDPE Loti 1, 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01 15 50 35

2. Usambazaji wa 
vifaa vya HDPE 
Loti  

SMZ/ IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01 15 50 35

Chanzo: Nyaraka za Zabuni na Hati za Mkataba

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa katika miradi miwili kati ya mitatu,  malipo 
ya awali katika nyaraka za zabuni ambapo tofauti na zile zilizo katika hati za 
mkataba kwa asilimia 35 zaidi ya mahitaji.  

Ukaguzi ulibaini uwepo wa dosari hiyo ulisababishwa na wakandarasi kupitia 
nyaraka za hati ya mkataba bila kuzingatia kipengele kilichotolewa katika nyaraka 
za zabuni jambo ambalo limepelekea kuongezeka kwa gharama za malipo ya 
awali pamoja na kujitokeza kwa waombaji wachache kutokana na uwepo wa 
kiasi kidogo cha malipo ya awali yaliyotolewa katika hati ya zabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaweka asilimia ya malipo 
ya awali katika hati ya zabuni na katika hati za mkataba ili kuepusha kujitokeza 
malalamiko kwa baadhi ya wazabuni ambao wameshindwa kuwasilisha hati za 
zabuni kutokana na kutokuoneshwa kwa malipo ya awali katika hati ya zabuni 
zilizotangazwa.

13.3.6	Kupunguza kiasi cha dhamana ya utendaji kazi katika nyaraka 
za mkataba  

Kifungu nambari 9.1 cha masharti maalum katika hati ya zabuni kinahitaji kiasi 
cha dhamana ya utendaji kazi kuwa asilimia 20 ya bei ya mkataba. 

Ukaguzi ulifanya mapitio ya nyaraka mbali mbali za mkataba na kubaini kuwa 
kiasi cha dhamana ya utendaji kazi kilichowasilishwa kilikuwa chini ya asilimia 20 
iliyobainishwa katika bei ya mkataba.

Jadweli hapo chini linaonesha asilimia ya dhamana ya utendaji kazi katika nyaraka 
za zabuni na ambazo zimeingizwa kwenye nyaraka za mkataba.
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Jadweli Nambari 65: Asilimia ya Dhamana ya Utendaji Kazi katika Zabuni na 
katika Mkataba5

Nam. Jina la Mkataba Nambari ya Mkataba Asilimia katika 
Waraka wa 

Zabuni

Asilimia 
katika Hati ya 

Mkataba
1. Usambazaji wa 

Mabomba ya 
HDPE Loti 1, 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01 20 10

2. Usambazaji wa 
vifaa vya HDPE 
Loti 2 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01 20 10

Chanzo: Hati za Mkataba na Hati za Zabuni

Kupunguza kiasi cha asilimia ya dhamana ya utendaji kazi katika hati ya mkataba 
kutoka kwa kile kilichohitajika wakati wa zabuni kunaweza kupelekea kukosekana 
kwa ufanisi wa kazi unaotokana na kutokuwepo kwa ushindani wa wazabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaainisha asilimia ya 
dhamana ya utendaji kazi katika hati ya zabuni na katika hati za mkataba ili 
kutoa fursa kwa wakandarasi kujitokeza na kuomba hati za zabuni kwa mujibu 
wa makubaliano ya mkataba.

13.3.7	Kutokuwepo kwa muda wa mkataba katika nyaraka za mkataba

Muda wa mkataba ni kipengele kinachotumika kuelezea kipindi ambacho mkataba 
utakaa. Hii inaweza pia kueleweka kama kipindi kati ya tarehe ya kuanza mkataba 
na tarehe ya mwisho ya kumalizika kwa mkataba, ambayo yote kwa kawaida 
huainishwa ndani ya mkataba na itakubaliwa na pande zote mbili.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya nyaraka za mkataba na kubaini kutokuwepo kwa muda 
wa mkataba wa Usambazaji wa Mabomba ya HDPE Loti 1 na Usambazaji wa vifaa 
vya HDPE loti 2 kwa mujibu wa mkataba SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/01 
uliosainiwa tarehe 29 Januari, 2022. 

Kutokana na kukosekana kwa muda wa utekelezaji wa mkataba ni vigumu 
kudhibiti muda wa utekelezaji wa mkataba kwani kuna muda wa kutumika kama 
kumbukumbu ikiwa kuna ucheleweshaji wa wasambazaji katika utoaji wa Zabuni. 
Vile vile ZAWA itashindwa kutoza malipo ya ucheleweshwaji ama kushindwa 
kumaliza kazi kwa wasambazaji. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kila mkataba una muda wa 
utekelezaji wake kwa miradi ijayo.
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13.3.8	Dosari zilizobainika baina ya mkataba na hati ya zabuni 

Katika ukaguzi uliofanyika ilibainika kupitia ripoti ya tathmini ya zabuni (tender 
document) iliyowasilishwa kwa wazabuni ilibainisha kwamba thamani ya zabuni 
haitajumuisha kodi ya ongezeko la thamani (VAT Exclusive) ambapo gharama ya 
zabuni ni sawa na Dola za Kimarekani USD 2,535,548.25 kwa ajili ya usambazaji 
wa mabomba ya HDPE kwa loti 1 na Dola za Kimarekani USD 769,607.76 kwa ajili 
ya usambazaji wa vifaa vya HDPE kwa loti 2 bila ya kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT Exclusive.)

Aidha, ukaguzi ulibaini kupitia hati ya mkataba (contract document) iliyowasilishwa 
kwa wazabuni ilibainisha kwamba thamani ya zabuni itajumuisha kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT Inclusive) ambapo gharama ya zabuni ni sawa na Dola 
za Kimarekani USD 2,535,548.25 kwa ajili ya usambazaji wa mabomba ya HDPE 
kwa loti 1 na Dola za Kimarekani USD 769,607.76 kwa ajili ya usambazaji wa vifaa 
vya HDPE kwa loti 2 pamoja na kodi ya ongezeko la thamani (VAT Inclusive).

Kutokana na taarifa zilizowasilishwa baina ya hati ya zabuni na hati ya mkataba 
zilibainika kujitokeza kwa dosari za utendaji kwa kuripotiwa thamani ya mkataba 
kuwa ni sawa na thamani halisi ya hati ya zabuni jambo ambalo limepelekea 
kujitokeza kwa malalamiko wakati wa malipo kwa wazabuni.

Kutokana na dosari iliyobainika hapo juu ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu 
ya nyaraka za malipo (payment vouchers) na kubaini malipo yaliyofanyika kwa 
wazabuni yalijumuisha makato ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) jambo 
ambalo lilipelekea kujitokeza kwa ongezeko la gharama ya mkataba ya shilingi 
381,820,496  zilizolipwa Mamlaka ya Mapato (ZRA).

Dosari ya kiasi cha mkataba kilichobainishwa pamoja na hati ya zabuni ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 66: Kiasi cha mkataba kilichojumuisha VAT na kiasi cha 
zabuni ambacho hakijajumuisha VAT

Nam. Jina la 
Mkataba

Nambari ya Mkataba Kiasi cha 
Mkataba 

kilichojumuisha 
VAT                  

(USD)  

Kiasi cha Zabuni 
ambacho 

hakijajumuisha VAT                   
(USD)

1. Usambazaji wa 
Mabomba ya 
HDPE Loti 1, 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01

2,535,548.25 2,535,548.25

2. Usambazaji wa 
vifaa vya HDPE 
Loti 2 

SMZ/IMF/104/G/
RNCT/2021/2022/01

769,607.76 769,607.76

Chanzo: Hati za Mkataba na Ripoti ya Tathmini
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Matokeo yake wakati wa malipo kwa wasambazaji, malipo yalifanywa kwa kuzuia 
VAT ambacho kiasi hiki hakikuwa sehemu ya mkataba. Kutokana na kuzuia kiasi 
cha VAT ambayo haikuwa sehemu ya mkataba ilisababisha ZAWA kufanya malipo 
ya kodi ya Ongezeko la thamani la shilingi 381,820,496 iliyolipwa kwa Mamlaka ya 
Mapato Zanzibar  (ZRA) kwa hati namba PV2000197 na PV2000198 kwa mkataba 
wa loti 1 kupitia stakabadhi namba 0992591 ya ZRA.

Kutokana na kitendo cha uongozi wa ZAWA kukata kodi ya Ongezeko la thamani 
kwa mzabuni kinyume na makubaliano ya hati ya zabuni imepelekea Mzabuni 
kuwasilisha barua yenye kumbukumbu namba MNMT/ZAWA/002-2022 ya tarehe 
7 Aprili 2022 kwenda ZAWA ikidai kurejeshewa kiwango cha fedha kilichozuiwa 
kimakosa kinyume na makubaliano ya hati ya zabuni ambapo ZAWA ilirejesha 
malipo hayo kwa hati ya malipo nambari PV2000203 ya tarehe 05 Mei 2022.

Hali hii imepelekea kuathiri bajeti ya ZAWA kutokana na kufanyika malipo mara 
mbili na hivyo kuitia hasara Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unakuwa makini katika 
kuandaa hati za mikataba na zabuni ili kuepusha kujitokeza kwa mgongano 
wakati wa kufanyika kwa malipo pamoja kuepusha kujitokeza kwa malalamiko 
kwa wazabuni.

13.3.9	Uwepo wa malipo yaliyozuiliwa kimakosa shilingi 131,345,275

Katika ukaguzi uliofanyika kupitia hati za malipo zenye kumbukumbu namba 
PV2000201 na PV2000200 za tarehe 24 Februari 2022 ilibainika jumla ya shilingi 
131,345,275 kuwa ni kodi ya zuio iliyolipwa ZRA na TRA kupitia mkataba wa Loti 
2. Kutokana na mapitio ya mkataba yalibainisha zabuni iliyotolewa haitajumuisha 
kodi. Hata hivyo ZAWA ilifanya zuio ya kiasi cha fedha kilichobainishwa hapo juu 
kimakosa jambo ambalo huwenda likapelekea kwa mzabuni kudai kurejeshewa 
kiwango cha fedha kilichozuiliwa.

ZAWA ilibaini uwepo wa dosari niliyoibainisha hapo juu ambapo kiasi cha malipo 
ya awamu ya mwisho yalifanywa kupitia hati namba PV2000287 ya tarehe 15 
Oktoba 2022 bila ya uwepo wa zuio la kodi (VAT) baada ya kubaini zuio hilo 
limefanyika kimakosa katika cheti cha awali cha malipo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unazidisha umakini katika 
uandaaji na uwasilishaji wa mapitio ya rasimu ya mkataba ili kuepusha kujitokeza 
kwa mgongano wa taarifa zinazohusiana na kodi ya zuio.
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13.4	 Dosari katika utekelezaji wa mkataba wa mradi

13.4.1	Uwasilishwaji duni wa dhamana ya utendaji kazi na muuzaji

Kifungu nambari 9.1 na 9.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinahitaji, 
ndani ya siku thelathini (30) za kupokea taarifa ya kupatiwa Mkataba, Mzabuni 
aliyofanikiwa kutoa kwa Mnunuzi dhamana ya utendaji katika kiasi kilichoainishwa 
katika Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) na itakuwa katika fomu ya Dhamana 
ya Benki au fomu nyingine yoyote iliyoonyeshwa katika SCC. 

Kutokana na mapitio ya majalada na mikataba ya mradi ukaguzi ulibaini uwepo 
wa dhamana tofauti uliowasilishwa mbali na ule unaohitajika katika mkataba. 
Uchambuzi wa mkataba uliopitiwa na dhamana wa utendaji kazi unaohitajika na 
usalama wa utendakazi uliowasilishwa kama inavyoonyeshwa.

Jadweli Nambari 67 : Uchambuzi wa dhamana ya utendaji uliowasilishwa na 
utendaji unaohitajika katika mkataba

Namba Jina la Mkataba Dhamana inayohitajika Dhamana iliyowasilishwa

1. Usambazaji wa 
Mabomba na Vifaa

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti ya dhamana ya 
Utendaji kazi 

Dhamana ya Utendaji 
iliyotolewa na Kampuni ya Bima

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti ya malipo ya awali

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti

2. Usambazaji wa 
Mabomba ya HDPE Loti 
ya 1 

Dhamana ya Utendaji wa 
barua ya uhakikisho wa 
Utendaji

Haijawasilishwa

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti ya malipo ya awali

Haijawasilishwa

3. Usambazaji wa vifaa vya 
HDPE loti ya 2 

Aina za Dhamana 
ya Utendaji ambayo 
haikutajwa  lakini thamani 
ilielezwa

Haijawasilishwa

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti ya malipo ya awali

Haijawasilishwa

4. Usambazaji wa mitambo 
ya kuchimbia visima 
(Rigs).

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti ya dhamana ya 
Utendaji kazi

Haijawasilishwa

Dhamana ya Benki isiyo na 
masharti ya malipo ya awali

Haijawasilishwa

5. Ujenzi wa Vituo vya 
kusimamia mashine za 
maji kwa ZAWA Loti ya 3

Uhakikisho wa Utendaji 
uliotolewa na Mkandarasi 
bila kutaja asilimia 
inayohitajika 

Haijawasilishwa
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Namba Jina la Mkataba Dhamana inayohitajika Dhamana iliyowasilishwa

6 Ujenzi wa Vituo vya 
kusimamia mashine za 
maji kwa ZAWA Loti ya 1 
na Loti ya 2

Uhakikisho wa Utendaji 
uliotolewa na Mkandarasi 
bila kutaja asilimia 
inayohitajika

Haijawasilishwa

7 Kazi za Uchimbaji na 
Ufukiaji wa misingi kwa 
maeneo ya Pemba

Asilimia 10 ya bei ya 
mkataba lakini katika fomu 
haikuelezwa 

Haijawasilishwa

8 Ujenzi wa matangi ya 
juu yaliyoinuliwa na ya 
ardhini

Dhamana ya Utendaji wa 
barua ya uhakikisho wa 
Utendaji

Imewasilishwa lakini imeisha 
muda kabla ya mwisho wa 
mkataba

Dhamana ya Benki isiyo na 
Masharti ya Malipo ya Awali

Imewasilishwa lakini imeisha 
muda kabla ya mwisho wa 
mkataba

9 Usambazaji wa 
Pampu za Visima vya 
Submersible Loti ya 1, 
Loti ya 2, Loti ya 3, Loti 
ya 4 na Loti ya 5

Dhamana ya Utendaji wa 
barua ya uhakikisho wa 
Utendaji

Haijawasilishwa

Dhamana ya Benki isiyo na 
Masharti ya Malipo ya Awali

Haijawasilishwa

Jadweli hapo juu lilionyesha kuwa mzabuni pekee aliyepewa tuzo ambaye 
aliwasilisha dhamana ya utendaji unaohitajika na dhamana ya malipo ya awali 
ilikuwa kwa ujenzi wa tangi la maji la chini na tangi la maji la juu. Hata hivyo, juu 
ya kuongeza muda wa dhamana zilizowasilishwa hazikufanywa upya ili kuhusisha 
muda ulioongezwa wakati wasambazaji wengine hawakuwasilisha Dhamana ya 
Utendaji  unaohitajika na dhamana ya malipo ya awali.

Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa ZAWA kupitia barua yenye kumbukumbu namba 
ZAWA/10/9/VOL 11/59 na ZAWA/10/9/VOL 11/58 zote za tarehe 06 Septemba 
2022 zilimwandikia msambazaji M/s Moona Noor Manufacturing and TRADING 
LLC kwa Usambazaji wa Mabomba ya HDPE Loti ya 1 na M/S Gaia Globe Ith. 
Ihr. Barua hiyo ilikuwa ni kuwajulisha wasambazaji kuwa asilimia 50 ya malipo 
(malipo ya awali) yamefanyika na kuwakumbusha wasambazaji kuhakikisha 
kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi kuwawezesha kulipwa baada ya kukamilika 
uwasilishwaji wa bidhaa. Ukaguzi umebaini kutokana na hali hiyo ni kwamba 
kwa kipindi cha takriban miezi saba baada ya kusainiwa kwa hati ya mkataba 
na kulipwa kwa malipo ya awali bila ya kuwasilishwa kwa hati ya dhamana ya 
utendaji ZAWA ilichukuwa jukumu la kuwakumbushia wazabuni hao. Hata hivyo, 
hadi ukaguzi unakamilika hakuna jitihada zilizochukuliwa na wasambazaji hao. 

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu kuna uwezekano mkubwa wa 
kujitokeza kwa dosari zifuatazo:-
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(a)	 Mkataba kukosa ulinzi wa kifedha

Kwa kuwa lengo la Dhamana ya Utendaji Kazi lilikuwa kulinda ZAWA kutokana 
na upotezaji wa kifedha ikiwa msambazaji atashindwa kutimiza majukumu yake, 
ZAWA ilikuwa katika hatari ya upotezaji wa kifedha ambao unaweza kutokea 
kama matokeo ya wasambazaji kushindwa kukamilisha kazi au kutofikia viwango 
vinavyohitajika. 

(b)	 Vibali visivyothibitishwa kwa pampu zilizosambazwa

Kutowasilisha Dhamana ya Utendaji Kazi kwa vifaa vya mradi wa maji vilivyotolewa 
kama pampu za maji zilisababisha kibali kisichothibitishwa cha pampu za 
maji ambazo zilipaswa kuwa miezi kumi na mbili tangu tarehe ya kuwasilisha 
bidhaa. Kwa sababu ya kukosekana kwa Dhamana ya Utendaji Kazi, hakukuwa 
na kiasi cha fedha ambacho kilichozuiliwa na ZAWA ili kugharamia gharama za 
ucheleweshwaji pindipo atakaposhindwa mzabuni kuwasilisha bidhaa katika 
kipindi cha dhamana.

13.4.2	Udhibiti usiofaa wa muda wa mkataba 

Mbinu bora zinahitaji hati ya mkataba kuonesha kipindi cha kuanza utekelezaji 
wa usambazaji wa Zabuni na muda wa shughuli zake. Hii itawezesha chombo 
cha ununuzi kudhibiti muda ili kuhakikisha miradi inakamilika ndani ya muda 
uliotajwa katika mkataba.

Mapitio ya nyaraka za mkataba na faili za mradi ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa 
na muda wa utekelezaji wa mkataba uliohitajika. Hii inaonesha wasambazaji 
walikuwa huru kusambaza mabomba muda wowote wanaotaka. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi wa mradi huo ulibaini kuwa hakukuwa na ripoti yoyote ya 
maendeleo ya mradi na hakuna ripoti yoyote ya kukamilika. 

Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa ZAWA kupitia barua yenye nambari ya kumbukumbu 
ZAWA/10/9/VOL 11/59 na ZAWA/10/9/VOL 11/58 zote mbili za tarehe 06 
Septemba, 2022 waliwaandikia wasambazaji M/s Moona Noor Manufacturing and 
Trading Llc kwa Usambazaji wa Mabomba ya HDPE Loti 1 na M/S Gaia Globe Ith. 
Ihr. Barua hiyo ilikuwa inawajuulisha wasambazaji kwamba asilimia 50 ya malipo 
(malipo ya awali) yamefanywa na kuwakumbusha wasambazaji kuhakikisha 
wanawawasilisha dhamana ya utendaji kazi ili kuwawezesha kulipwa baada ya 
kukamilika kwa usambazaji wa Zabuni. Hii inaonesha kuwa miezi 7 baada ya 
kusaini mkataba wa usambazaji wa Zabuni haukukamilika wakati mkandarasi 
alitakiwa kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi siku 30 baada ya kusaini mkataba.

Udhibiti wa muda usiofaa husababisha kuchelewa kwa utoaji wa huduma kwa 
jamii.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha  unaweka udhibiti wa kutosha 
wa muda wakati wa utekelezaji wa miradi ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma 
kwa wakati.

13.4.3	Udhibiti usiofaa wa gharama wakati wa utekelezaji wa mkataba 
wa usambazaji wa mabomba na vifaa vya HDPE

Kifungu nambari 18 cha masharti maalum ya Mkataba kinahitaji malipo kufanywa 
kwa kuzingatia awamu za asilimia ya bei za mkataba. Hii inamaanisha kuwa 
malipo ya jumla yanahitajika kuwa sawa na bei za mkataba. Ukaguzi umebaini 
mambo yafuatayo:-

Ukaguzi ulifanya mapitio ya vocha za malipo ya wasambazaji na kubaini uwepo 
wa malipo yaliyofanyika zaidi kwa msambazaji kwa loti 1. Kutokana na mapitio 
ya mkataba huo bei ya mkataba ilikuwa USD 2,535,548.25 kwa Loti 1 bila ya 
VAT na USD 769,607.76 kwa Loti ya 2 bila ya VAT.  Mapitio ya hati ya upokeaji 
wa Zabuni (Delivery Note) ilibainika msambazaji kwa Loti 1 kwa mabomba ya 
HDPE alisambaza kiasi chote kinachohitajika cha bomba ambacho kilikuwa na 
jumla ya mita 318,879. Pia msambazaji alisambaza jumla ya vifaa 150,000 kati 
ya 150,001 vinavyohitajika. Kifaa ambacho hakikusambazwa kama ripoti ya 
upokeaji inavyosema kilikua ni HDPE Kipunguzaji PN10 ambayo gharama yake 
ilikuwa Dola za Marekani 11.75.  Ukaguzi ulifanya uchambuzi wa kiasi kilicholipwa 
ambacho kinawasilishwa katika Jadweli hapo chini.

Jadweli Nambari 68: Uchambuzi wa Kiasi kilicholipwa kwa msambazaji kwa 
loti ya 1 na loti ya 2

Tarehe Hati ya 
Malipo

Kiasi kilicholipwa 
(Tsh) 

(A)

Kiwango cha 
ubadilishaji 

fedha  

(B)

Kiasi kilicholipwa 
(USD)

  
(A/B)

24-Feb-22 PV2000196 2,494,560,571.00   2,309.00 1,080,364.04 

29-Juni-22 PV2000237   595,093,186.01   2,347.00   253,554.83 

05-Mei-22 Ililipwa na 
Wizara ya 
Fedha

2,735,823,492.00   2,309.00 1,184,852.10 

01-Machi-22 PV2000203     50,909,399.00   2,309.00      22,048.25 

Jumla ya malipo yaliyofanyika Loti ya 1 (Dola za Marekani) 2,540,819.21 

15-Okt-22 PV 2000287   896,593,040.00 2,330   384,803.88 

24-Feb-22 PV 2000199   757,166,884.00 2,309    327,919.83 

Jumla ya malipo yaliyofanywa Loti ya 2 (Dola za Marekani)   712,723.71 
Chanzo: Hati ya Malipo
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Jadweli hapo juu linaonesha kuwa jumla ya malipo yaliyofanyika kwa msambazaji 
kwa loti 1  ilikuwa USD 2,540,819.21 wakati kiasi cha jumla ya mkataba wake 
ilikuwa USD 2,535,548.25.  Hii inaonesha uwepo wa malipo ya ziada ya USD 
5,270.96 wakati faili ya mradi haijaonyesha upeo wowote wa kazi za ziada.

Aidha, jadweli ilionyesha kuwa kwa mkataba wa loti ya 2 msambazaji alilipwa 
kiasi cha  dola za Marekani 712,723.71 wakati mkataba wake ulikuwa kiasi cha 
USD 769,607.76 bila VAT ambapo inaonesha uwepo wa malipo pungufu kwa 
USD 56,884.05. Upungufu huo ulibainika kuwa ni kiasi cha fedha kilichozuiliwa 
kimakosa kutokana na mkataba kukatwa malipo ya kodi ya zuio kinyume na 
uhalisia. Kiasi hicho kilizuiliwa kwenye malipo nambari 1 kupitia hati nambari PV 
2000201 na PV 2000200 ambayo iliwasilishwa TRA na ZRA. 

Hata hivyo pamoja na uwepo wa uzuwiaji wa fedha hizo kimakosa  ukaguzi 
umebaini mzabuni wa loti 2 alishamaliza utekelezaji wa mkataba wake ingawa 
kifaa cha aina ya HDPE Kipunguzaji PN10 chenye gharama ya USD 11.75 kilikuwa 
bado hakikuwasilishwa.

Pia ukaguzi ulibaini kuwa nje ya mkataba ZAWA ilitumia gharama za ziada 
kutokana na tozo za barua ya dhamana ya kupata mkopo benki (Letter of Credit) 
na Benki ya Watu wa Zanzibar Limited kwa mkataba wa loti 1 unaofikia kiasi cha 
shilingi 9,038,090.71 zilizolipwa kupitia nambari ya hati  ya malipo PV2000237 
ya tarehe 29 Juni 2022. Hakukuwa na mfuko wa fedha wowote ambao ulitengwa 
kwa barua ya dhamana ya kupata mkopo lakini katika kipengele cha masharti 
maalum cha mkataba kifungu cha 18. Ilihitajika malipo ya mwisho (asilimia 10 
ya bei ya mkataba) kulipwa kupitia barua ya dhamana ya kupata mkopo benki.

Kutokana na maelezo ya hapo juu ukaguzi umebaini uwepo wa athari zifuatazo:-

(a)	Malipo yaliyolipwa zaidi kiasi cha USD 5,270.96 kwa mkataba wa loti 1 
kutokana na maandalizi duni ya malipo.

(b)	Malipo yaliyolipwa chini ya kiwango kiasi cha USD 56,376.29 (Kiasi 
kilicholipwa chini  ya kiwango USD 56,884.05 ukitoa kiasi cha fedha 
kilicholipwa ambacho Zabuni haikusambazwa cha USD 11.75, ukitoa USD 
496.01 ambazo zina makosa katika hati za makisio ya ujenzi (BoQs) kwa 
mkataba wa loti 2.

(c)	Ongezeko la gharama za miradi kutokana na Barua ya dhamana ya mkopo 
wa benki (Letter of Credit) yenye thamani ya shilingi 9,038,090.71

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha mikataba inaandaliwa na 
kupitiwa  vya kutosha ili kuepuka mkataba kuwa na makosa. Vile vile kufanya 
tathmini ya kutosha ya malipo ili kuepuka malipo ya ziada kwa wazabuni.
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13.4.4	Kutokujitosheleza kwa ubora wa udhibiti wa vipimo kwa mujibu 
wa vigezo na masharti ya mkataba

Kifungu  nambari 5.2 cha Vigezo vya Kiufundi katika hati ya zabuni kinahitaji 
mzabuni kuwasilisha nakala tano za vyeti zilizosainiwa zinazoonesha vipimo na 
matokeo ya vipimo hivyo kama inavyohitajika. Hata hivyo nakala hizo zinatakiwa 
kuonyesha kiwango halisi kilichopatikana kutokana na kipimo kwa kila kiwango 
kilichotumika (unit) kwa mujibu wa vigezo, na sio kuthibitisha kama ni mahitaji 
yametimizwa.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu ya vyeti vya vipimo na kubaini kwamba 
baadhi ya vipimo vilivyofanywa havikuonesha thamani halisi ya kipimo kama 
kilivyoelezwa katika mkataba. Hali halisi  ni kama inavyoonekana katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 69: Uchambuzi wa vipimo vilivyofanywa kwenye bomba   
lililosambazwa

S/N Name of 
Contract 

Pipe Required to be 
Supplied 

Available Test Report 

1. Supply of HDPE 
Pipes Lot 1 

50mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

There is test report but value of test result 
in term of pressure is not Known 

63mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

There is test report but value of test result 
in term of pressure is not Known 

90mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

There is test report but value of test result 
in term of pressure is not Known 

110mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

There is test report but value of test result 
in term of pressure is not Known 

160mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

Hydrostatic strength the result indicated 
that no failure during the test. The value of 
test result in term of pressure is not Known 

200mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

Hydrostatic strength the result indicated 
that no failure during the test. The value of 
test result in term of pressure is not Known 

250mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

Hydrostatic strength the result indicated 
that no failure during the test. The value of 
test result in term of pressure is not Known 

315mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

Hydrostatic strength the result indicated 
that no failure during the test. The value of 
test result in term of pressure is not Known 

2. Supply of HDPE 
Fitting lot 2 

50mm HDPE Pipe 10 Bar 
Pressure 

There is test report but value of test result 
in term of pressure is not Known 

Chanzo: Mahitaji ya Ratiba ya Mkataba
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Jadweli hapo juu linaonesha kwamba vipimo vilifanyika lakini vipimo vya 
hydrostatic havikuweza kuonesha uhalisia wa kipimo kilichosomwa wakati wa 
upimaji wa mabomba ya viwango vya HDPE. Hata hivyo baadhi ya vipimo kama 
vile kipenyo (diameter) na upana wa mabomba uliweza kuwasilishwa.

Kwa kesi ya vifaa vya mabomba ya HDPE ukaguzi haukuweza kubaini ripoti 
ya majaribio iliyofanywa na kuwasilishwa jambo ambalo huwenda likapelekea 
kukosekana kwa uhimilivu wa msukumo wa maji katika mabomba hayo.

 Kutokana na dosari zilizobainishwa hapo juu huwenda ikapelekea kujitokeza kwa 
athari zifuatazo:-

(a) Kutokuoneshwa kwa vipimo halisi vilivyosomwa kama vinavyohitajika 
katika hati ya mkataba kunatia shaka juu ya ubora wa mabomba 
yaliyowasilishwa.

(b) Kutowasilishwa kwa hati ya vipimo na mzabuni  kwa mujibu wa makubaliano 
ya mkataba wa zabuni ya usambazaji wa vifaa vya mabomba kunatia 
shaka juu ya ubora kulingana na viwango vilivyohitajika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha hati ya vipimo vya ubora 
katika usambazaji wa vifaa zimeainisha taarifa zote zinazohitajika kwa mujibu wa 
masharti ya mkataba, pamoja na kuhakikisha wasambazaji wote kwenye mkataba 
wa usambazaji wanawasilisha cheti cha kupima ubora wa Zabuni kulingana na 
masharti katika mkataba ili kupata uhakika juu ya ubora wa Zabuni zinazotolewa.
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14.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA MABOMBA NA 
VIFAA

14.1	  Utangulizi

Sura hii inaelezea taarifa za ukaguzi zinazohusiana na usambazaji wa vifaa 
pamoja na mabomba ambapo msambazaji alitakiwa kusambaza mabomba 
aina ya PN10 HDPE  yenye ukubwa kuanzia inchi 6 hadi inchi 3/4.  Msambazaji 
alitakiwa kusambaza bomba lenye urefu wa kilomita 220 kwa Unguja na kilomita 
26.5 kwa Pemba.

Kazi hiyo ilitekelezwa kupitia  njia ya kawaida ya manunuzi ambapo Mamlaka ya 
Maji Zanzibar ilifanya matayarisho ya mahitaji ya vifaa ambapo kazi hiyo ilifanywa 
na mzabuni mmoja kwa ajili ya uwasilishaji wa vifaa na mabomba kwa ZAWA. 
Hali halisi ya mkataba huo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:- 

Jadweli Nambari 70: Taarifa ya mkataba wa usambazaji wa mabomba na 
vifaa vyake

Kipengele Taarifa katika Mkataba

Nambari ya Mkataba. 
SMZ/No.104/G/ ICB/2020 -
2021/02

Jina la muuzaji M/S Simba Pipe Industries Ltd

Tarehe ya Kusaini mkataba 20 Julai, 2021

Tarehe ya Kuanza kazi 20 Julai, 2021

Muda wa Mkataba Mwezi mmoja(1)

Tarehe ya awali ya kukamilika 19 Agosti 2021

Tarehe iliyorekebishwa ya  Kukamilisha Hakuna

Jumla ya kiasi cha Mkataba wa awali pamoja na VAT shilingi 1,867,132,965.58

Jumla ya kiasi cha Mkataba uliorekebishwa pamoja na VAT -

Maendeleo ya Kazi (%) hadi Julai, 2023

Maendeleo ya malipo (%) hadi Julai 2023 wakati Ukaguzi 
ulipofanyika

 Asilimia 40

Kuchelewa Kukamilika kwa Kazi hadi 25 Mei 2022 Wakati 
malipo ya mwisho yalifanywa malipo yalikuwa hadi 40% ya  
bei ya Mkataba

279

Riba kwa malipo yaliyochelewa -
Chanzo: Uchambuzi wa Hati ya Mkataba  na Hati ya Malipo uliofanywa na 

Wakaguzi

Kwa hivyo, ukaguzi ulitathmini ikiwa ujenzi wa vituo vya kuendeshea mashine 
za maji (pump control house) ulitekelezwa kwa ufanisi kwa kuzingatia Mipango, 
wakati, gharama, na ubora.Tathmini hiyo inashughulikia  upangaji wa mradi, 
ununuzi, usimamizi wa wakati, gharama, na ubora kama ilivyoelezwa hapa.
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14.2	  Dosari katika hati ya mikataba

14.2.1	Kushindwa kusaini Mkataba ndani ya Kipindi cha Uhalali wa 
Zabuni 

Kulingana  na  nyaraka za zabuni Kipindi cha uhalali wa zabuni inamaanisha 
kipindi kinachofuata hadi tarehe ya kufungwa na kuwasilisha zabuni ambazo 
bei ya zabuni na masharti ya zabuni hayatakuwa chini ya mabadiliko yoyote na 
mzabuni. Muda halali wa zabuni ya usambazaji wa mabomba na vifaa ulikuwa 
siku tisini (90).

Katika mapitio ya ripoti ya tathmini na nyaraka za mkataba ukaguzi ulibaini kuwa  
ufunguzi wa zabuni ulikuwa tarehe 13 Januari 2021 na mwisho  wa kipindi cha  
uhalali wa zabuni ulikuwa 13 Aprili 2021 . Mkataba huo ulisainiwa tarehe 20 Julai 
2021 ambao unaonesha kucheleweshwa kwa siku 98. 

Mapitio zaidi ya kumbukumbu za mradi ukaguzi ulibaini kuwa ZAWA kupitia 
barua yenye nambari ya kumbukumbu ZAWA/A.10/10/106 ya tarehe 23 Aprili 
2021 iliongeza uhalali wa zabuni kwa  siku nyengine tisiini (90). Wakati ambapo 
barua ya nyongeza ya muda wa uhalali wa zabuni ilikuwa siku kumi (10) baada 
ya kumalizika kwa kipindi cha uhalali wa zabuni ambacho kilisambazwa kwa 
wazabuni wote. 

Kutokana na hali hiyo, mzabuni aliefanyiwa tathmini alikubali taarifa ya tuzo na 
mabadiliko ya bei kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba PLASCO/
ZAWA/20052021/51 ya tarehe 20 Mei 2021 pamoja na kwamba tarehe hiyo 
ilishapitiliza kipindi cha uhalali wa zabuni. Vile vile bei zilizopendekezwa na mzabuni  
aliyetathminiwa zilionekana kufikia shilingi 152,180,301.10 ukilinganisha na bei 
ya zabuni ya shilingi 340,464,072.50 ya mzabuni aliyewasilisha ombi la zabuni 
ndani ya wakati jambo ambalo limepelekea ongezeko la gharama za ziada kwa 
kiasi cha shilingi 188,283,771.40.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha manunuzi yanafanyika pale 
ambapo kuna uhakika wa fedha za utekelezaji wa mradi na kuhakikisha  mkataba 
unasainiwa kwa  kipindi cha uhalali wa zabuni.

14.3	 Utekelezaji Usioridhisha wa Usimamizi wa Mkataba

14.3.1	Kuchelewa kukamilika kwa miradi kwa siku 211 bila kutoza fidia 
ya malipo ya ucheleweshwaji wa Zabuni (liquidated damage)

Kulingana na mkataba wa usambazaji wa vifaa vya mabomba ulipaswa kukamilika 
ndani ya  mwezi mmoja kutoka tarehe 20 Julai, 2021  mpaka  19 Agosti, 2021. 
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Kifungu nambari 21 cha masharti maalum ya mkataba kiwango kinachotumika 
cha kufi dia  ucheleweshwaji ni asilimia 0.2 kwa siku moja ambapo ingepaswa 
kulipwa kulingana na bei ya zabuni. Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi  
280,069,944.84 ikiwa ni dhamana ya utendaji kazi ambazo hazijawasilishwa.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu za mradi na kubaini kuwa hakukuwa 
na ripoti ambayo inaonesha muda wa mradi ulipokamilika.  Vile vile imebainika 
malipo ya mwisho ambayo yalifanyika wakati usambazaji ulikuwa asilimia 40 ya   
bei ya mkataba yalifanyika mnamo 18 Machi 2022. Jambo ambalo lilipelekea 
ucheleweshaji wa siku 211 za utekelezaji wa mradi pamoja na kwamba hakukuwa 
na muda wa ziada ulioidhinishwa kwa mzabuni.

Kutokana na dosari iliyobainika hapo juu ZAWA ilitakiwa kutoza fi dia ya malipo 
ya ucheleweshwaji wa Zabuni yenye thamani ya shilingi 280,069,944.84 ambapo 
hadi ukaguzi unakamalika hatukuweza kuthibitisha tozo ya fi dia iliyotozwa kwa 
mzabuni jambo ambalo huwenda likapeleka kujitokeza kwa ucheleweshwaji wa 
utekelezaji wa mradi kwa wakati na hatimae kukosekana kwa tija iliyokusudiwa 
kwa wananchi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha mkataba unatekelezwa ndani 
ya kipindi cha mkataba na utekelezaji wowote wa kazi nje ya kipindi cha  mkataba 
kutoza fi dia ya ucheleweshwaji wa Zabuni kulingana na sheria na masharti ya 
mkataba.  

14.3.2 Kukosekana kwa Ripoti ya Kukamilika kwa Mkataba 

Kutokana na mapitio ya hati za malipo yaliyofanyika hadi kipindi cha Julai 2023 
ukaguzi ulibaini jumla ya shilingi 746,313,944.63 zililipwa kwa mzabuni ambapo 
ni sawa na asilimia 40% ya gharama za mkataba. Aidha, ilibainika tarehe 18 
Machi 2022 ni kipindi ambacho malipo ya mwisho yalifanyika ambapo baada ya 
malipo hayo hakukua na hati yoyote ya malipo inayohusiana na kufanyika kwa 
malipo hayo.

Ukaguzi ulifanya mahojiano na afi sa manunuzi na kubainisha ya kwamba baada 
ya malipo ya asilimia 40% Mamlaka ilichukua maamuzi ya kusitisha mkataba, 
ingawa hakukua na usitishwaji rasmi wa mkataba na mzabuni, na wala hakukuwa 
na sababu zilizoelezwa kusitishwa kwa mkataba huo.

Kutokana na kukosekana kwa sababu zilizopelekea kusitishwa kwa mkataba 
kunaweza kupelekea kwa mzabuni kuendelea na usambazaji wa mabomba 
jambo ambalo huenda likapelekea kujitokeza kwa changamoto baina ya mzabuni 
na ZAWA.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unapoamua kuvunja mkataba 
unazingatia masharti ya mkataba sambamba na utayarishaji wa ripoti zilizopelekea 
kuvunjwa kwa mkataba ili kunusuru kujitokeza  malalamiko kwa mzabuni na 
hatimae kuitia hasara Serikali.
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15.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA PAMPU ZA 
VISIMA 

15.1	 Utangulizi

Sura hii inaelezea taarifa za ukaguzi zinazohusiana na usambazaji wa pampu za visima 
ambazo ni kama ifuatavyo: -

Supply of Assorted Submersible Bore Hole Pumps - 13 Pumps; Supply of 
Assorted Submersible Bore Hole Pumps - 23 Pumps; Supply of Assorted 
Submersible Bore Hole Pumps - 20 for Replacement Pumps in Pemba; Supply 
of Assorted Submersible Bore Hole Pumps - 38 Pumps for new Boreholes in 
Unguja and Pemba; and Supply of Assorted Submersible Bore Hole Pumps - 
29 for replacement Pumps in Unguja.

Kutokana na usambazaji wa pampu hizo ZAWA iliingia makubaliano ya Mkataba 
na wazabuni uligawanywa katika loti tano (5) ambapo msambazaji M/S SAN 
FRANSCISCO alipewa loti 1 na 4 ikiwa na jumla ya pampu 51 za kuzamisha chini 
ya kisima wakati M/S Pampu for Africa alipewa loti 2, 3, na 5 ikiwa ni jumla ya 
pampu 72 zinazoweza kuzamishwa chini ya kisima kama ilivyowasilishwa katika 
Jadweli  hapa chini. 

Jadweli Nambari 71: Taarifa ya mkataba wa usambazaji wa pampu

 Jina la 
Mkataba

Usambazaji wa Pampu (Submersible Pumps) Loti ya 1, Loti ya 2, Loti ya 3, Loti 
ya 3, Loti ya 4, na Loti ya 5.

Nambari 
ya 

Mkataba.

SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/02

Loti za 
Mikataba

Msambazaji 
aliyepewa tuzo

Bei ya Mkataba 
(Dola za Marekani)

Tarehe ya 
mkataba

Kipindi cha 
Utekelezaji

Loti ya 1 M/S Sanfransisco 269,326 09/02/2022 Haijabainishwa

Loti ya 2 M/S Pumps for Africa 436,424.63 09/3/ 2022    Wiki 20 

Loti ya 3 247,064.48

Loti ya 4 M/S Sanfransisco 664,909 29/01/ 
2022

Haijabainishwa

Loti ya 5 M/S Pumps for Africa 676,483.12 09/3/ 2022    Wiki 20
Chanzo: Hati za  Mikataba ya Ununuzi wa Pampu 

15.2	 Matokeo ya ukaguzi juu ya ununuzi

Ununuzi wa Pampu 123 za kuzamisha chini ya kisima kwa ajili ya uboreshaji 
wa Huduma za Usambazaji Maji Zanzibar ulifanyika kupitia njia isiyo ya wazi 
ya zabuni (restricted tender). Katika kuanzisha ununuzi wasambazaji tisa(9) 
walichaguliwa na walialikwa kushiriki katika  mchakato wa zabuni. Ukaguzi 
ulitathmini mchakato wa ununuzi na mchakato wa utekelezaji ambapo mapungufu 
yafuatayo yalibainishwa:
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15.2.1	 Zabuni zilitolewa kwa wazabuni wasio na sifa

Kanuni nambari 118(8)(9) ya Kanuni za Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
2020, inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya zabuni, Kamati ya Tathmini kufanya 
uchunguzi wa awali wa zabuni ili kubaini kama kila zabuni inakidhi vigezo kwa 
mujibu wa mahitaji ya nyaraka za zabuni, dhamana zinazohitajika zimetolewa, 
nyaraka zimesainiwa vizuri, na kwa utaratibu, na nakala za usajili wa kufanya 
biashara zimetolewa. 

Vifungu nambari 28.1, 28.2 na 28.5 vya maagizo kwa mzabuni juu ya ufunguzi 
wa zabuni katika Nyaraka za zabuni inahitaji kabla ya tathmini ya kina ya Zabuni, 
Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma itaamua kama kila zabuni 
imekidhi vigezo vya ustahiki, imesainiwa ipasavyo, inaambatanishwa kwa 
dhamana zinazohitajika na imekidhi vigezo kwa mujibu wa hati ya zabuni.

Zabuni zilizotakiwa kuzingatiwa ni zile zilizokidhi vigezo na masharti yote 
ya mkataba, masharti na maelezo ya hati ya zabuni kwa mujibu wa vigezo 
vilivyowekwa. Ikiwa Zabuni haitakidhi vigezo vilivyowekwa haitakubalika na 
kukataliwa kwa mujibu wa sheria na kanuni za ununuzi na uondoshwaji wa mali 
za umma.

Kwa mujibu wa mapitio ya ripoti za tathmini na nyaraka za mikataba ukaguzi 
ulibaini  kuwa mkataba ulitolewa kwa wazabuni M/S Sanfansisco na M/S. Pumps 
for Afrika hawakuwa na sifa kutokana na kushindwa kuzingatia mahitaji yafuatayo 
ya zabuni:-

i.	 Mabadiliko ya kipindi cha uhalali wa zabuni

Kifungu nambari 17.1 cha taarifa ya tathmini ya zabuni (Zabuni data sheet) 
iliyotolewa kwa wazabuni ilieleza kuwa kipindi cha uhalali cha zabuni kitakuwa 
siku 120.  Pia, Sehemu ya  17 ya Maagizo kwa wazabuni ilieleza kuwa zabuni 
itabaki halali kwa kipindi kilichoainishwa katika tathmini ya takwimu ya zabuni 
baada ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni iliyoagizwa na Taasisi ya 
Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma chini ya ITB Kifungu nambari 22. zabuni 
halali kwa kipindi kifupi itakataliwa na Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji kama ni 
zabuni isiyokidhi vigezo.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya zabuni zilizowasilishwa na waombaji na kubainika 
kwamba kampuni ya M/S SAN FRANSISCO iliwasilisha zabuni iliyoonyesha muda 
uliokubalika  wa siku 30 na kampuni ya Pumps for Africa iliwasilisha zabuni 
iliyoonyesha muda uliokubalika wa siku tano(5) badala ya siku 120 zilizoanishwa 
katika taarifa ya tathmini ya zabuni

Mapitio ya zabuni iliyowasilishwa na wauzaji waliopewa mkataba huo yalibainisha 
kuwa M/S SANFRANSISCO ilitoa kipindi cha uhalali wa zabuni ya siku 30 na 
Pampu for Afrika ilitoa kipindi cha uhalali wa zabuni ya siku 5 badala ya siku 120 
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zilizoainishwa Hii ilionyesha kuwa baada ya siku 30 na siku 5 kutoka tarehe ya 
kuwasilisha, zabuni iliyowasilishwa na M/S SAN FRANCISCO na M/S Pumps for 
Afrika kwa mtiririko huo ilikosa vigezo vya ushindani kutokana na zabuni hizo 
kuwa nje ya kipindi cha uhalali wa zabuni jambo ambalo huenda likapelekea 
wazabuni hao kuondoa zabuni zao baada ya kumalizika  kwa kipindi cha uhalali 
wa zabuni. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa mzabuni ambaye 
hakuzingatia mahitaji ya zabuni anachukuliwa kama zabuni iliyokosa ushindani 
kutokana na kutokukidhi vigezo.

ii.	 Kutowasilishwa kwa dhamana ya Zabuni (Tender Security)

Kulingana na Kifungu nambari 18.1 cha ITB, Mzabuni atatoa kama sehemu ya 
zabuni yake, Dhamana ya zabuni katika fomu ya awali na kwa kiasi na sarafu 
iliyoainishwa katika tathimini ya taarifa ya zabuni au Azimio la Kuhifadhi zabuni 
kama ilivyoelezwa katika tathmini ya taarifa ya zabuni. Kifungu cha 1.1 cha 
tathmini ya taarifa ya zabuni (BDS) kilisema kuwa; zabuni lazima iambatane na 
dhamana ya zabuni ya asilimia 2.5  ya bei iliyonukuliwa katika hundi ya Dhamana 
ya Benki. 

Pia, Kifungu nambari 18.6  cha ITB kilionesha kuwa, zabuni yoyote ambayo 
haitaambatanishwa na dhamana ya zabuni kulingana na ITB kifungu kidogo cha 
18.1 au 18.3 itakataliwa na Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
kama iliyokosa vigezo.

Mapitio ya zabuni iliyowasilishwa na wasambazaji waliopewa mkataba ilibainisha 
kuwa hakuna hata mmoja wao aliyewasilisha dhamana ya zabuni katika hati 
ya dhamana ya benki kama ilivyoelezwa katika  tathmini ya taarifa ya zabuni. 
Ukaguzi ulibaini kuwa msambazaji aliwasilisha  fomu ya tamko la zabuni tu.

Mchakato wa zabuni ulikuwa hatarini kwani taasisi ya ununuzi haikuwa na kiasi 
chochote cha kudai kama fidia ikiwa mzabuni aliondoa zabuni yake au alishindwa 
kukubali tuzo ikiwa alikuwa mzabuni aliyefanikiwa kuchaguliwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa mzabuni ambaye 
hakuzingatia mahitaji ya zabuni anachukuliwa kama zabuni isiyo na sifa na 
kuondoshwa katika mchakato wa ushindani.

iii.	 Marekebisho ya mchanganuo wa mahitaji ya mteja

Mchanganuo wa mahitaji katika  hati ya zabuni ilimtaka mzabuni kuwasilisha 
nukuu ya kuwasilisha pampu katika Afisi za Mamlaka ya Maji. 

Hata hivyo, mapitio ya kumbukumbu  zilizowasilishwa na M/S SAN FRANCISCO 
yalibainisha kuwa muuzaji aliwasilisha kumbukumbu hiyo kwa sharti kwamba, 
Uchukuzi (Freight) na ufungaji utatozwa tofauti ambayo ilikuwa kinyume  na 
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mahitaji ya mteja ambayo ilimtaka muuzaji kuwasilisha ofa ya kupeleka pampu 
katika Afisi kuu ZAWA. Uwasilishaji wa muuzaji ulihitajika kuchukuliwa kama  
zabuni isiyokidhi vigezo kwani haikuzingatia mahitaji ya zabuni.

Kutokana na mzabuni kupewa hati ya zabuni isiyokidhi vigezo ilipelekea kujitokeza 
kwa gharama za ziada za USD 6,000 kwa ajili ya utoaji na  uchukuzi wa mizigo 
ambayo ilikua nje ya mpango kazi uliowasilishwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa zabuni zinazotolewa 
zinakidhi vigezo vilivyowekwa ili kuepusha kujitokeza kufanyika kwa malipo ya 
ziada,Aidha kutokutoa zabuni kwa wazabuni wasio na sifa kunaweza kupelekea 
kuokoa kiwango cha fedha ambacho kimelipwa kwa mkandarasi kutokana na 
kukosa sifa. 

15.2.2	 Ukiukwaji wa maamuzi ya kamati ya tathmini

Kwa mujibu wa Kanuni nambari 138(1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya 2020, 
tuzo hiyo itatolewa ndani ya kipindi cha uhalali wa zabuni kwa mzabuni ambaye 
zabuni yake imedhamiriwa kuwa zabuni iliyotathminiwa vizuri .

Mapitio ya ripoti ya tathmini ilionesha kuwa kamati ya tathmini ilipendekeza 
kwamba M/S INFRASOL LTD  apewe tuzo ya mkataba wa usambazaji wa 
pampu (Submersible). Hata hivyo,  ilibainika kuwa mkataba huo alipewa M/S 
SANFRANSISCO  LTD kwa loti  1 na 4 na M/S Pump for Africa LTD akapewa loti 
2, 3, na 5 bila ya kuzingatia maamuzi ya kamati ya tathmini.

Wakati wa  tathmini, M/S SAN FRANCISCO aliondolewa katika tathmini ya  awali 
kama mzabuni asiyekidhi vigezo wakati M/S Pumps for Afrika iliondolewa katika 
tathmini   ya kina kwani zabuni yake haikuzingatia mahitaji ya zabuni.

Kwa upande mwingine, mahojiano na maafisa wa ZAWA yalibainisha kuwa 
hakukuwa na kikao cha bodi ya zabuni  ambacho kiliidhinisha mkataba wa zabuni 
kwa M/S SAN FRANCISCO na M/S Pumps for Afrika jambo ambalo limetiashaka 
juu ya upatikanaji wazabuni hao.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unazingatia maamuzi ya kamati 
ya tathmini ili kuweza kuwapata wazabuni wenye uwezo na sifa ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba.

15.2.3	Kuongezeka kwa malipo ya awali kutoka asilimia 10 hadi 50 
baada ya mchakato wa zabuni

Kwa mujibu wa sehemu ya 43.1 na  43.2 ya tathmini  ya taarifa ya zabuni, Malipo 
ya awali asilimia ndogo itakua asilimia 10 ya Bei ya Mkataba na kiwango cha juu 
cha malipo ya awali kitakuwa asilimia 15 ya Bei ya Mkataba. 
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Mapitio ya Mikataba iliyosainiwa na wauzaji wa pampu ilibainisha kuwa, kiasi cha 
malipo ya awali kilibadilishwa kuwa asilimia 50 ya bei ya mkataba. Kutokana na 
kutokuwepo kwa vikao vya makubaliano (negotiation minutes) zilizoombwa na 
Wakaguzi, Wakaguzi hawakuweza kutathmini ikiwa malipo ya awali yalijadiliwa 
wakati  wa mkutano wa makubaliano. Hata hivyo kanuni ya 134(2) ya Kanuni ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2020, inazuia majadiliano ambayo 
yatasababisha kubadilisha vipengele na masharti   ya mkataba ulioelezwa katika 
hati ya zabuni.

Mapitio ya kumbukumbu zilizowasilishwa na M/S SAN FRANCISCO zilibainisha 
kuwa, malipo ya awali ya asilimia 50 yalikuwa katika hati iliyotolewa  na muuzaji 
katika zabuni  zilizowasilishwa, ZAWA ilikubali masharti hayo kinyume na kanuni 
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2020.

Kutokana na kuwekwa kwa asilimia 10 ya malipo ya awali katika hati ya 
zabuni kulipelekea kujitokeza kwa ushindani mdogo wa wazabuni wanne (4) 
waliojitokeza ambao ni sawa na asilimia 45 kati ya wazabuni tisa (9) walioalikwa 
na kuwasilishiwa hati ya zabuni.

Kuongeza asilimia ya malipo ya juu baada ya mchakato wa zabuni hupunguza 
ushindani kwa wazabuni wengine kwani pindipo hati ya zabuni ikiainisha malipo 
ya awali ya asilimia 50 inaweza kupelekea kujitokeza kwa ushindani mkubwa na 
kuwapata wazabuni wenye sifa wa utekelezaji wa mradi kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa kiasi cha kutosha cha 
malipo ya awali kimeainishwa katika nyaraka za zabuni ili kushajihisha upatikanaji 
wa wazabuni wenye sifa na uwezo wa utekelezaji wa miradi iliyopangwa.

15.2.4	Malipo ya awali yasiyokua na dhamana ya benki   USD 
1,147,103.615 (shilingi 2,654,130,419) 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 18.6 cha masharti maalum ya mkataba, malipo 
ya awali yatalipwa ndani ya siku thelathini (30) za kusaini mkataba, na baada 
ya kuwasilisha madai na dhamana ya benki kwa kiasi kinacholingana ambapo 
bidhaa zitapokelewa kama ilivyobainishwa katika hati ya zabuni.

Mapitio ya hati ya mkataba yalibainisha kuwa, wazabuni wote wa pampu 
hawakuwasilisha dhamana ya malipo ya awali kama ilivyobainishwa katika 
mkataba.

Aidha, ukaguzi umebaini hakukuwa na hatua yoyote iliyochukuliwa kwa upande 
wa ZAWA kutokana na wasambazaji hao kutoweza kufuata vigezo na masharti 
ya mkataba.

Licha ya ukweli kwamba, mkataba ulimruhusu mteja kushikilia malipo hadi 
muuzaji azingatie masharti yaliyobainishwa kwenye mkataba, ZAWA ilifanya 
malipo ya awali kwa wazabuni kinyume na masharti ya mkataba.
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Kutokana na  kutowasilishwa  kwa dhamana ya malipo ya awali ya asilimia 50 ya 
bei ya mkataba (asilimia 50 ya USD 2,294,207.23) sawa na USD 1,147,103.615 
(shilingi 2,654,130,419) ambayo ililipwa kwa  mzabuni bila ya kuzingatia vigezo 
na masharti yaliyoainishwa katika mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unasimamia ipasavyo 
masharti yaliyoainishwa katika mkataba ili kuepusha kujitokeza kwa hasara 
itokanayo na kufanyika kwa malipo kwa mzabuni ambae hakukidhi vigezo vya 
kufanyiwa malipo.

15.3	 Dosari katika udhibiti wa ubora 

15.3.1	Wauzaji hawakutoa hati ya dhamana kwa pampu zilizotolewa

Kulingana na Kifungu nambari 11 cha Masharti Maalum  ya Mkataba (SSC), 
wakati wa usambazaji wauzaji walitakiwa kuwasilisha  hati ya dhamana (warrant 
certificates) kutoka kwa mtengenezaji au muuzaji. Pia Kifungu cha 16 cha SSC 
kinasema kwamba,  kipindi cha udhamini kitakuwa miezi 12 kutoka tarehe ya 
kusambaza Zabuni, muuzaji atazingatia dhamana za utendaji zilizoainishwa 
katika mkataba.

Kupitia mahojiano na maafisa wa ZAWA ilibainika kuwa, licha ya kushindwa  
kwa muuzaji kuwasilisha dhamana ya utendaji kazi ambao ulipaswa kutumika 
kushughulikia hati ya muuzaji, wauzaji wa pampu hawakuwasilisha hati za 
dhamana kulingana na kifungu nambari 11 cha Masharti  Maalum ya Mkataba 
(SCC).

Hati ya dhamana ya pampu zilizonunuliwa haikuthibitishwa kwa sababu hakuna 
kitu chochote kinachoweza kumlazimisha msambazaji kuwajibika iwapo hakuweza 
kutekeleza vyema majukumu yake kama ilivyoainishwa katika mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa vifaa vilivyonunuliwa 
vinakuwa na hati za dhamana kutoka kwa mtengenezaji au msambazaji ili 
kuepusha kujitokeza kwa hasara inayotokana na vifaa vilivyokosa sifa.

15.3.2	Kutofanyiwa majaribio ya utendaji kazi kwa pampu 
zilizowasilishwa

Kifungu nambari 10 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kilieleza kuwa 
msambazaji kwa kushirikiana na  mnunuzi atafanya vipimo vyote na ukaguzi wa  
Zabuni ili kuthibitisha kuwa sifa na utendaji wa Zabuni zinazingatia kanuni na 
viwango vya kiufundi vya vipimo chini ya Mkataba.
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Mapitio  ya ripoti za ukaguzi wa pampu yalibainisha kuwa, mnamo tarehe 3 
Novemba na 05 Oktoba, 2022 timu ya wafanyakazi wa Ufundi kutoka ZAWA 
ilitembelea  majengo ya msambazaji  kukagua  pampu zilizotengenezwa chini ya 
ununuzi. Wakati wa ziara hiyo, wafanyakazi wa kiufundi  walikagua vipimo vya 
pampu na  vifaa vyao. 

Ilibainisha zaidi kuwa, wakati wa uwasilishaji wa pampu wafanyakazi wa kiufundi 
wa ZAWA walikagua pampu zilizowasilishwa. Ukaguzi uliofanywa kulingana na 
usomaji wa vipimo vya pampu zilizowasilishwa ili kutathmini ikiwa zilikubaliana 
na  mahitaji ya mnunuzi. 

Hata hivyo, kupitia mahojiano yaliyofanywa na maafisa wa ZAWA walibaini kuwa 
hakukuwa  na vipimo vilivyofanywa kwenye pampu  zilizowasilishwa ili kuangalia 
ikiwa vipimo vya pampu vilivyoainishwa vinalingana na utendaji halisi wa pampu.

Kulingana na maafisa wa ZAWA, kwa kawaida hufanya vipimo kwenye pampu 
vilivyowasilishwa wakati wa ufungaji. Hata hivyo, wakaguzi waliomba matokeo 
ya majaribio kwa pampu ambazo tayari ziliwekwa lakini matokeo hayakupatikana. 

ZAWA ilikubali kupokea pampu kulingana na vipimo vilivyoonyeshwa katika BoQ , 
ingawa pampu hizo hazikufanyiwa majaribio ya utendaji kazi ili kupata uthibitsho 
wa kuwa mashine zilizoagizwa ndio ambazo zilitakiwa kwa mujibu wa mkataba, 
badala yake mashine hizo zilisambazwa kwenye visima na kuanza kutumika bila 
ya kufanyiwa vipimo vya majaribio.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa majaribio yanafanywa 
kwenye pampu zilizonunuliwa ili kutathmini hali ya utendaji wa pampu ukilinganisha 
na mahitaji yaliyoainishwa kwa mujibu wa mkataba.

15.3.3	Uwasilishaji wa pampu zenye uwezo wa chini wa kusukuma 
maji kuliko mahitaji

Ubora wa mipira ya Pampu za maji inayozamishwa chini ya kisima (Grundfos 
Submersible) ulionyesha kuwa, kiasi cha maji ni sawa na kichwa cha kisima (well 
head). Ukaguzi uliangalia utendaji wa pampu na kubaini uwepo wa pampu ndogo 
ambazo hazikukidhi uwezo wa kusukuma kama ilivyoainishwa katika orodha ya 
mchanganuo wa mahitaji. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa pampu zilizofungwa 
zilikuwa zinazalisha kiwango kidogo cha maji kuliko mahitaji yaliyokuwa 
yakihitajika kwa mujibu wa mchanganuo wa mahitaji ulioandaliwa na ZAWA.

Kutokana na dosari hiyo pampu zilizowekwa kusukuma maji kwa urefu ambao 
uliainishwa katika mchanganuo wa mahitaji itazalisha kiasi kidogo cha maji 
kuliko inayohitajika kutokana na hali hiyo ujazo wa tangi la kuhifadhia maji 
utachukuwa masaa mengi hadi kufikia ujazo unaohitajika. Kutokana na hali hiyo 
upo uwezekano mkubwa wa kujitokeza maharibiko ya mashine hiyo kutokana na 
kutumia masaa mengi kusukuma kiwango cha maji kinachohitajika.
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Jadweli hapa chini linaonesha hali ya pampu zilizowasilishwa na wauzaji zenye 
uwezo  wa kusukuma kuliko ilivyoainishwa. 

Jadweli Nambari 72: Inaonesha hali ya pampu zilizowasilishwa na wauzaji

ZAWA requirements Supplied pumps Remarks
Pumps Supplied by Sanfransisco

Submersible Bore Hole 
Pump of 22KW capable 
of producing 58m3/h 
@ 105 m head.

Submersible Bore 
Hole Pump, capable 
of producing 58m3/h 
@ 90 m head (SP 
60-11)

At the required head of 105m the supplied 
pump will not produce 58m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
48m3/h which is 10 m3/h less than the 
required quantity of water.

Submersible Bore Hole 
Pump of 15kW, capable 
of producing 45m3/h @ 
100m head

Submersible Bore 
Hole Pump of 15kW, 
capable of producing 
45m3/h @ 87m head 
(SP 46-10)

At the required head of 100m the supplied 
pump will not produce 45m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
37m3/h which is 8 m3/h less than the 
required quantity of water.

Submersible Bore Hole 
Pump of 15kW, capable 
of producing 50m3/h @ 
100m head

Submersible Bore 
Hole Pump of 15kW, 
capable of producing 
50m3/h @ 93m head 
(SP 46-12)

At the required head of 100m the supplied 
pump will not produce 45m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
47m3/h which is 3 m3/h less than the 
required quantity of water.

Pump Supplied by Pumps for Africa
Submersible Bore Hole 
Pump of 15kW, capable 
of producing 46m3/h @ 
100m head

15C21910 SP46-10N 
RP3 6’’ 3x380-415/50 
15KW

At the required head of 100m the supplied 
pump will not produce 46m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
37m3/h which is 9 m3/h less than the 
required quantity of water.

Submersible Bore Hole 
Pump of 11kW, capable 
of producing 30m3/h @ 
120m head

13C01913 SP30-
13N RP3 6’’ 3X380-
415/50 11KW

At the required head of 120m the supplied 
pump will not produce 30 m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
21m3/h which is 9m3/h less the required 
quantity of water.

Submersible Bore Hole 
Pump of 15kW, capable 
of producing 46m3/h @ 
120m head

15C21910 SP46-
10N RP3 6’’ 3X380-
415/50 15KW

At the required head of 120m the supplied 
pump will not produce 46m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
20m3/h which is 26m3/h less than the 
required quantity of water.
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ZAWA requirements Supplied pumps Remarks
Submersible Bore Hole 
Pump of 11kW, capable 
of producing 30m3/h @ 
120m head

13C01913 SP30-13N 
RP3 6’’3X380-415/50 
11KW

At the required head of 120m the supplied 
pump will not produce 30 m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
21m3/h which is 9m3/h less than the 
required quantity of water.

Submersible Bore Hole 
Pump of 15kW, capable 
of producing 35m3/h @ 
130m head

13C01917 SP30-17N  
RP3 6’’3X380-415/50 
15KW

At the required head of 130m the supplied 
pump will not produce 35 m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
30m3/h which is 5 m3/h less than the 
required quantity of water.

Submersible Bore Hole 
Pump of 15kW, capable 
of producing 40m3/h @ 
100m head

15C21910 SP46-
10N RP3 6’’ 3X380-
415/50 15KW

At the required head of 130m the supplied 
pump will not produce 40m3/h as per 
requirement instead it will produce around 
37m3/h which is 3m3/h less than the 
required quantity of water.

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi  wa  kumbukumbu za upokeaji wa pampu

Jadweli hapo juu linaonyesha kwamba katika pampu zilizoainishwa hazitoweza 
kusukuma na kuzalisha kiasi cha maji kwa mujibu inavyohitajika.

Hali hii imetokana na kushindwa kufuatwa kwa mahitaji na maelekezo ya mnunuzi 
wakati wa uwasilishaji wa pampu zilizonunuliwa jambo ambalo limepelekea 
uwepo wa uzalishaji mdogo wa maji unaochukuwa muda mrefu kujaza matangi 
ya kuhifadhia maji

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unazingatia vigezo 
vilivyowekwa kwenye mkataba kuhusiana na ununuzi wa pampu za maji 
zinazoendana na mahitaji kwa lengo la kupima ubora wa utendaji utakaopelekea 
kiwango kikubwa cha uzalishaji wa maji na hatimae kupatikana kwa tija 
iliyokusudiwa kwa wananchi.
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16.0	 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI wa vifaa vya maji

16.1	  Utangulizi

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi  maalum kwa  miradi iliyokaguliwa juu ya 
usambazaji wa vifaa vya maji kwa utekelezaji wa miradi. 

Kutokana na usambazaji wa vifaa vya usambazaji wa maji ikiwemo kusambaza  
Submersible Pumps, Motor na Control Panel, MP204 na Sluice Valve na kampuni 
ya  M/S Saphire Engineering (T) Limited kwa thamani  ya shilingi 330,518,625 
kama  ilivyowasilishwa katika Jadweli hapa chini.

Jadweli Nambari 73: Maelezo ya mkataba

Jina la Mkataba Supply for Submersible Pumps, Motor and control Panel, MP204, and 
Sluice Valve for Emergency Procurement 

Nambari ya Mkataba SMZ/ZAWA/13/JUNE/G/EP/2021-2022/147.

Msambazaji aliyepewa tuzo Bei ya Mkataba 
(Shilingi)

Tarehe ya 
mkataba 

Kipindi cha Utekelezaji

M/S Saphire Engineering (T) 
Limited

330,518,625 27/06/2022 Wiki 2

Chanzo: Hati ya Mkataba

Ukaguzi huo unatambua juhudi zinazofanywa na ZAWA katika utoaji wa huduma 
ya dharura kwa ajili ya kuhakikisha upatikanaji wa maji safi, salama na ya uhakika 
kwa wakaazi wa Zanzibar. Pamoja na jitihada zilizofanywa na ZAWA Ukaguzi 
ulibaini mapungufu yafuatayo: 

16.2	 Kushindwa kuwasilisha dhamana ya benki na dhamana ya 
utendaji kazi

Kifungu nambari 9.1 na 9.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinahitaji, 
ndani ya siku thelathini (30) za kupokea taarifa ya kupatiwa Mkataba, Mzabuni 
aliyofanikiwa kutoa kwa Mnunuzi dhamana ya utendaji katika kiasi kilichoainishwa 
katika Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC) na itakuwa katika fomu ya Dhamana 
ya Benki au fomu nyingine yoyote iliyoonyeshwa katika SCC. 

Kutokana na mapitio ya majalada na mikataba ya mradi ukaguzi ulibaini uwepo 
wa dhamana tofauti uliowasilishwa mbali na ule unaohitajika katika mkataba. 
Uchambuzi wa mkataba uliopitiwa na dhamana wa utendaji kazi unaohitajika na 
usalama wa utendakazi uliowasilishwa kama inavyoonyeshwa.

Kifungu nambari 9.1 cha  Masharti ya Jumla  ya Mkataba kinasema kuwa “Kiasi 
cha dhamana ya utendaji kazi itakuwa asilimia kumi (10) ya Bei ya Mkataba 
ambapo taarifa ya tuzo yenye kumbukumbu namba. ZAWA / U.10/2/VOL.148 
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ya tarehe 19 Juni 2022 inaeleza kwamba Wakati wa mchakato wa malipo ni 
lazima iwasilishwe dhamana ya Benki ya asilimia 50 ya bei ya mkataba pamoja 
na dhamana ya utendaji kazi kwa asilimia 10 ya Bei ya Mkataba kutoka kwa Benki 
ya Biashara yenye sifa inayotambulika. 

Baada ya mahojiano na maafisa wa ZAWA ukaguzi ulifanya uhakiki wa hati za 
malipo na kubaini na uwepo wa malipo ya shilingi 165,259,312.50 sawa na asilimia  
50 ya bei ya mkataba ambayo yalilipwa kwa mzabuni bila kuwasilisha dhamana 
ya benki na dhamana ya utendaji kazi kulingana na mahitaji ya mkataba.

Kutokana na dosari hiyo ikiwa msambazaji atashindwa kuwasilisha zabuni au 
kuzingatia hali yoyote ya mkataba au hasara yoyote itakayotokana na kushindwa 
kwa mzabuni kukamilisha majukumu yake chini ya Mkataba ZAWA haitaweza 
kumfungulia mashtaka  wala jambo ambalo linaweza kupelekea ZAWA kupata 
hasara.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unazingatia sheria na 
masharti ya mkataba na kuhakikisha kwamba malipo yanafanywa kwa kuzingatia 
masharti maalum ya mkataba yaliyoainishwa.

16.3	 Maelezo yasiotosheleza yaliyoandaliwa kwa ununuzi wa Sluice 
Valve

Kifungu nambari 21.1 kinasema kwamba  “Kulingana na kifungu cha 20 cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC), hakuna tofauti au marekebisho ya masharti 
ya mkataba yatafanywa isipokuwa kwa marekebisho yaliyoandikwa na kusainiwa 
na pande zote mbili.

Ukaguzi ulifanya uhakiki wa  vipimo vilivyobainishwa katika mchanganuo wa 
mahitaji , maelezo ya kiufundi na fomu za Ukaguzi za tarehe 08 Novemba 2022,  
Ankara ya Kodi yenye namba 0317 ya tarehe 23/06/2022, na hati za utoaji Zabuni 
(delivery note) yenye namba 0614 ya tarehe 08 Novemba, 2022  na kubaini 
kwamba vifaa vinavyohusiana na uchujaji wa maji (Sluice Valve) havikuwasilishwa 
katika Afisi za ZAWA. 

Aidha, baada ya mahojiano na maafisa wa ZAWA ukaguzi ulibaini vifaa  
vilivyowasilishwa katika mchanganuo wa vipimo vilikuwa vya plastiki na 
kupendekezwa kununuliwa vifaa vya chuma (Sluice Valve) jambo ambalo hadi 
ukaguzi unakamilika marekebisho hayo hayakuweza kufanyika.
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Jadweli Nambari 74: Kutokupokelewa kwa Sluice Valve

Eneo Jina la Kipengele vipimo Idadi

Unguja

Saateni Tangini – Mjini
Butterfl y Flanged Sluice 
Valve

DN450 – DI Blue 
Color-18”

2

Amani Mjini
Butterfl y Flanged Sluice 
Valve

DN300 – DI Blue 
Color-12”

2

Amani Mjini
Butterfl y Flanged Sluice 
Valve

DN350 – DI Blue 
Color-14”

1

Pemba

 Tangini Machomanne
Butterfl y Flanged Sluice 
Valve with adopter DN16 - 
DI Blue Color-12”

DN16 – DI Blue 
Color-12”

2

Tangi la Taifu na 
Mtemani

Butterfl y Flanged Sluice 
Valve with adopter DN16 - 
DI Blue Color-10”

DN16 – DI Blue 
Color-10”

2

Chanzo: Maelezo ya Hati ya Mkataba  na Waandishi wa Mradi

Kuchelewesha utekelezaji wa mradi wa usambazaji wa dharura kutasababisha 
kuongezeka zaidi kwa gharama  za  ununuzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa idara ya mtumiaji (user 
department) ya ZAWA inashirikishwa ipasavyo wakati  wa maandalizi ya mahitaji 
na utoaji wa vigezo ili kuepuka kujitokeza kwa changamoto katika mchakato wa 
manunuzi.
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17.0	 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSU USAMBAZAJI WA MITAMBO 
YA KUCHIMBIA VISIMA 

17.1	 Utangulizi

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi maalum kuhusu usambazaji wa mitambo 
ya kuchimbia visima (Combination Rigs Hammers) uliyohitajika katika utekelezaji 
wa miradi ambapo kampuni ya  M/S Amtas Enterprise Supplier ilipewa tuzo 
ya zabuni hii inayohusu Loti 3 kwa mkataba nambari SMZ/IMF/No 104/G/
IRNCT/2021/2022/05 wa tarehe 29 Januari 2022 wenye thamani ya shilingi 
1,504,603,044 ambapo mzabuni alitakiwa kutekeleza kazi hiyo kwa muda wa 
wiki 10 kuanzia tarehe ya kusainiwa mkataba. 

17.2	 Dosari zilizobainika katika utekelezaji wa mradi

Katika utekelezaji wa mradi huo ukaguzi uliweza kubaini dosari mbali mbali  kama 
zifuatazo:-

17.2.1	Kushindwa kuwasilisha dhamana ya benki na dhamana ya 
utendaji kazi kwa msambazaji

Kifungu nambari 9.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kilitaka kwamba, 
ndani ya siku thelathini (30) baada ya kupokea taarifa ya tuzo ya mkataba, 
Mzabuni aliyefanikiwa atato kwa Mnunuzi Dhamana ya Utendaji Kazi kwa kiasi 
kilichoainishwa katika kifungu Maalum cha Masharti ya Mkataba . Pia, Kifungu 
nambari 9.2 kinasema kwamba “kiasi cha dhamana ya utendaji kazi kitalipwa kwa 
Mnunuzi kama fidia kwa hasara yoyote inayotokana na kushindwa kwa Muuzaji 
kukamilisha majukumu yake chini ya Mkataba.

Masharti ya jumla ya Mkataba Kifungu nambari 9.1 kinasema kwamba “Kiasi cha 
dhamana ya utendaji kazi, kama asilimia ya Bei ya Mkataba, itakuwa asilimia 10 ya 
Bei ya Mkataba. Barua ya mwaliko yenye nambari ya kumbukumbu ZAWA/U:10/
VOL.1/47 ya tarehe 21/12/2021 inasema kuwa “Zabuni zote lazima ziambatane 
na Dhamana ya zabuni (Tender Security) kwa kiasi na muundo uliotajwa katika 
mchanganuo wa  taarifa ya zabuni (Zabuni data sheet)”.

Ukaguzi ulifanya mahojiano na maafisa wa ZAWA pamoja na kufanya ukaguzi 
wa hati za malipo na kubaini kuwa malipo ya awali ya asilimia 50 yenye thamani 
ya shilingi 752,301,522 yalibainika kulipwa kwa mzabuni Amtas Enterprise 
bila kuwasilisha dhamana ya benki kulingana na mahitaji ya mkataba kama 
ilivyobainishwa katika Jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 75:Malipo yaliyofanyika kwa muuzaji bila kuwasilisha 
dhamana ya Benki

Nambari ya Hati Tarehe ya Hati Jina la msambazaji Kiasi (Tsh)
PV2000194 24/02/2022 M/S Amtas Enterprise 641,091,732.00

PV2000257 17/08/2022 M/S Amtas Enterprise   98,126,285.00

PV2000204 01/03/2022 M/S Amtas Enterprise   13,083,505.00

Jumla 752,301,522.00
Chanzo: Hati za Malipo

Kutokana na malipo yaliyolipwa kwa mzabuni pasi na kuwasilisha hati ya dhamana 
kunaweza kupelekea kujitokeza kwa hasara pindipo mzabuni atakaposhindwa 
kutekeleza matakwa ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa malipo yote yaliyofanyika 
yanazingatia matakwa ya hati ya mkataba ili kunusuru kujitokeza kwa dosari 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

17.3	 Ukiukwaji wa taratibu za utoaji wa zabuni

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika uwepo wa ukiukwaji wa taratibu za 
utoaji wa zabuni ambapo kwa mujibu wa Mapendekezo ya Ripoti ya Tathmini 
imempendekeza mzabuni M/S OSAJU COMPANY LTD (Mzabuni nambari 3) ambae 
amekuwa na sifa na uwezo wa kutekeleza Mkataba kwa loti Nambari. 2 na 3 kwa 
mujibu wa zabuni ya zabuni iliyowasilishwa.

Ukaguzi ulifanya mahojiano na maafisa wa ZAWA na kubaini kwa mujibu wa 
barua yenye kumbukumbu namba ZAWA/A/10/10/150 ya tarehe 21 Januari, 
2022 ilibainisha mzabuni M/S Amtas Enterprise alipewa mkataba wa  utoaji wa 
mashine za Rigs mbili (2) za kuchimba visima vyenye thamani ya USD 651,600 
bila ya kodi ambapo  hakuwa mzabuni aliyestahiki kupewa zabuni kulingana na 
mapendekezo ya ripoti ya tathmini ya zabuni.  

Kupewa zabuni kwa mzabuni asie na sifa huwenda ilisababishwa na 
kutokuzingatiwa utaratibu wa ununuzi na uharaka wa utekelezaji wa mradi jambo 
ambalo lingeweza kupatikanwa kwa hasara ikiwa mzabuni atashindwa kutekeleza 
matakwa ya mkataba aliyoomba kulingana na mahitaji ya zabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa mapendekezo ya 
tathmini ya Bodi ya Zabuni yanapaswa kuzingatiwa na kufanyiwa kazi na pindipo 
pakijitokeza kasoro zozote za kutokutekeleza mapendekezo ya Bodi ya Tathmini 
ni vyema zibainishwe sababu za msingi zilizopelekea kufanyika uamuzi huo kwa 
maslahi ya taifa.
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17.4	 Kuchelewa kuwasilishwa kwa mashine za kuchimbia kisima 
(Riggs) 

Kifungu nambari 17.5 kinasema kuwa “muda wa mkataba utakuwa wiki kumi 
(Miezi Miwili na Nusu)’’, Masharti ya Jumla ya Malipo ya Mkataba Kifungu nambari 
18 cha Mkataba kinasema kuwa  “Zabuni hizo zitawasilishwa katika Makao Makuu 
ya Mamlaka ya Maji Zanzibar Barabara ya Malawi Msikiti Mabluu na Afisi ya Pemba 
Machomane Chakechake Pemba”.

Kutokana na mapitio ya mkataba na rasimu ya hati ya usafirishaji wa mzigo 
yalibainsha kwamba mkataba ulisainiwa tarehe 29 Januari, 2022 na mzigo 
kuwasili tarehe 13 Disemba, 2022 katika Bandari ya Zanzibar jambo ambalo ni 
kinyume na vigezo na masharti ya mkataba husika.

Hata hivyo kutokana na majadiliano na maafisa wa ZAWA yalieleza kwamba 
mitambo ya kuchimbia visima bado ipo katika bandari ya Zanzibar tangu ilipowasili 
ingawa taratibu muhimu za utoaji wa mizigo hiyo zilifanywa lakini bado kulikuwa 
na uchelewaji wa utoaji wa mizigo hiyo kutoka bandarini na kuwasilishwa makao 
makuu ya ZAWA jambo ambalo lilipelekea kuwepo kwa gharama za ziada  za 
uhifadhi wa mzigo zenye thamani ya shilingi 27,324,000 kwa mujibu wa ankara 
ya malipo namba 015/07 ya tarehe 13 Julai, 2023. 

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unafanya ufuatiliaji wa 
karibu ili kubaini mahitaji yanayohitaji kabla ya kuwasili kwa mizigo bandarini ili 
kuepusha kujitokeza kwa gharama za tozo zinazotokana na ucheleweshaji wa 
utoaji wa mizigo bandarini.

17.5	 Dosari iliyobainika katika malipo ya kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) shilingi 98,126,285

Kwa mujibu wa kifungu 10(2)  cha Sheria Nambari 4 ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani ya 1998  inaeleza kwamba VAT haitozwi kwa usambazaji wa msamaha, 
na punguzo au mkopo wa ushuru wa pembejeo kwa ununuzi uliofanywa kuhusiana 
na usambazaji wa msamaha.

Aidha, taarifa ya tuzo yenye kumbukumbu nambari ZAWA/A/10/10/150 ya tarehe 
21 Januari, 2022 inasema kuwa “Hii ni kukujulisha kuwa mteja (ZAWA) amekubali 
ofa yako na umepewa mkataba wa usambazaji wa mashine mbili za kuchimbia 
visima (Rigs) vyenye thamani ya dola za Marekani 651,600.00 bila ya kodi.

Ukaguzi ulifanya mahojiano na maafisa wa ZAWA pamoja na uhakiki wa hati za 
malipo, stakabadhi za malipo na kubaini kuwa jumla ya shilingi 98,126,285.00 
zililipwa  Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) kupitia stakabadhi namba 0992591 
ya tarehe 01/03/2022 kuwa ni malipo ya kodi ya zuio.
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Kutokana na dosari ya ufanyaji wa malipo uliobainishwa hapo juu huwenda 
ulitokana na kukosekana kwa umakini kwa watendaji wa ZAWA kufanya zuio 
kinyume na utaratibu jambo ambalo huwenda likapelekea kujitokeza kwa 
usumbufu juu ya urejeshwaji wa fedha  zilizolipwa kinyume na utaratibu.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unaongeza umakini katika 
ufanyaji wa malipo kwa kuzingatia hati ya zabuni pamoja na hati ya mkataba 
ili kuweza kujenga uaminifu na kuondosha usumbufu kwa wazabuni wakati wa 
kufanyika kwa malipo.

17.6	 Malipo yaliyolipwa kwa msambazaji bila kuwasilisha dhamana 
ya benki shilingi 300,920,608.80 

Kifungu nambari 18.4 (i) cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinasema 
kuwa “Malipo ya awali ni asilimia 50 ya bei ya mkataba  , juu ya Utoaji wa 
Dhamana ya Benki’ na Kifungu nambari 18.4 (ii) kinasema kuwa “Wakati wa 
uwasilishaji kamili, asilimia  50 ya bei ya mkataba italipwa kwa muuzaji ndani ya 
siku thelathini (30) baada ya kupokea na kukagua zabuni na baada ya kuwasilisha 
nyaraka zilizoainishwa katika Masharti ya Jumla ya Mkataba.

Mapitio ya Mikataba iliyosainiwa na wasambazaji wa mitambo ya kuchimba visima 
yalibainisha kuwa, kiasi cha malipo ya awali kilibadilishwa kuwa asilimia 70 ya bei 
ya mkataba badala ya asilimia 50 na kupelekea kufanyika kwa malipo ya shilingi 
1,053,222,130.8 bila ya kuwasilisha dhamana ya benki na dhamana ya utendaji 
kazi.

Aidha,ukaguzi umebaini ZAWA imefanya malipo ya ziada ya asilimia 20 kwa 
hati namba PV2000253 ya tarehe 17 Agosti, 2022 yenye thamani ya shilingi 
300,920,608.80  aliyolipwa mzabuni M/S Amtas Enterprise kama ni malipo ya 
awali bila ya kuzingatia matakwa ya hati ya zabuni.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu ukaguzi umekitathmini kitendo cha 
kubadilishwa malipo ya awali kuwa asilimia 70 badala ya kile kilichonakiliwa 
kwenye hati ya zabuni ni kwenda kinyume na kanuni nambari 134(2) ya Kanuni 
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2020 ambayo inazuia majadiliano 
ambayo yatasababisha kubadilisha vipengele na masharti   ya mkataba ulioelezwa 
katika hati ya zabuni.

Kuongeza asilimia ya malipo ya juu baada ya mchakato wa zabuni hupunguza 
ushindani kwa wazabuni wengine kwani pindipo hati ya zabuni ikiainisha malipo 
ya awali ya asilimia 70 inaweza kupelekea kujitokeza kwa ushindani mkubwa na 
kuwapata wazabuni wenye sifa wa utekelezaji wa mradi kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa kiasi cha kutosha cha 
malipo ya awali kimeainishwa katika nyaraka za zabuni ili kushajihisha upatikanaji 
wa wazabuni wenye sifa na uwezo wa utekelezaji wa miradi iliyopangwa.



158 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023158158158 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi kuhusu Mradi wa Usambazaji wa Miundombinu ya Maji Safi  na Salama - 2022/2023

SURA YA KUMI NA NANE
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18.0 MATOKEO YA UKAGUZI JUU YA USAMBAZAJI WA “GPS 
RECEIVERS, GENERATORS    NA ELECTROFUSION MACHINES”

18.1 Utangulizi

Sura hii  inaelezea matokeo ya ukaguzi yanayohusiana na usambazaji wa GPS 
Receiver, Electro Fusion Machine, na Pipe Fusion Machine kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ya ZAWA kwa matumizi ya fedha za UVIKO-19. 

Mkataba uligawanywa katika loti tatu ambapo M/S Sapphire Engineering 
(T) Limited ilipewa loti ya 1 na ya 3 na  jumla ya shilingi 573,657,000 kama 
ilivyowasilishwa katika Jadweli hapa chini.

Jadweli Nambari 76:Taarifa ya mkataba kwa usambazaji wa GPS Receiver, 
Electro Fusion Machine

Kipengele cha Mkataba Matokeo ya ukaguzi juu ya usambazaji wa 
gps, jenereta, na mashine za umeme

Nambari ya Mkataba SMZ/IMF/104/G/RNCT/2021/2022/02

Jina la msambazaji M/S Sapphire Engineering(T) Limited

Tarehe ya Kusaini mkataba 29 Januari, 2022

Taarifa ya tarehe ya tuzo 21 Januari, 2022

Taarifa ya Tarehe ya Kukubali 25 Januari, 2022

Muda wa Mkataba Siku  21

Tarehe inayotarajiwa kukamilika 19 Febuari, 2022

Tarehe halisi ya kukamilika kwa dhamana 28 Januari, 2023

Jumla ya kiasi cha Mkataba pamoja na VAT Shilingi 573,657,000

Jumla ya kiasi cha Mkataba uliorekebishwa 
pamoja na VAT

-

Maendeleo ya Malipo (%) hadi 30 Juni, 2023 Asilimia 100

Kuchelewa kukamilika kwa kazi -

Riba ya kuchelewa malipo -
Chanzo: Uchambuzi wa Hati za Mkataba uliofanywa na Wakaguzi, 2023

Ukaguzi huo unatambua juhudi zinazofanywa na ZAWA katika mabadiliko 
ya kusaidia huduma za maji za kila siku ili kuimarisha ufanisi katika utoaji wa 
huduma ya maji Zanzibar. Pamoja na jitihada zilizofanywa na ZAWA Ukaguzi 
ulibaini mapungufu yafuatayo:- 
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18.2	 Matokeo ya Ukaguzi juu ya Kipengele cha Ununuzi

18.2.1	 Kukosekana kwa Uwazi na haki katika Uteuzi wa Wazabuni

Kifungu nambari 8 (1) cha Kanuni ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya 2016 kinasema kuwa “Wakala wa Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
atahifadhi kumbukumbu za kutosha za maandishi za ununuzi ambazo zinahusika, 
na kumbukumbu hizo zitawaagiza wazabuni ambao wameitikia matangazo au 
walikaribia kutoa zabuni au kuwasilisha maelezo ya nia au pendekezo, wazabuni 
waliofanikiwa, wazabuni wasiofanikiwa na sababu (2) kulingana na kanuni 
ndogo (1), rekodi zitapatikana kwa mtu yeyote au bodi, na sehemu yake, kama 
ilivyoelezwa katika Kanuni hizi, itachapishwa katika gazeti  na jarida maalum la 
zabuni. (3) Bila kuathiri kanuni ndogo (2), taarifa zinazohusiana na maelezo ya 
mradi zitapatikana kwa umma kwa namna na muundo kama itakavyoelekezwa 
katika miongozo iliyotolewa na Mamlaka. 

Ukaguzi ulipitia ripoti ya tathmini inayohusiana na usambazaji wa vifaa vya 
mawasiliano ya kimtandao na zana za Mamlaka ya Maji Zanzibar na kubaini kuwa 
mchakato huo haukuwa wa wazi na wa haki.  Dosari zilizobainika na ukaguzi ni 
kama zifuatazo:-

·	 Kukosekana kwa mzabuni M/S Sapphire Engineering (T) Limited katika hati 
ya zabuni iliyochaguliwa na kupokelewa lakini alikuepo katika kuwasilisha na 
kufungua zabuni.

·	 Mzabuni M/S Sapphire Engineering (T) Limited aliwasilisha bei za zabuni 
kwenye Loti ya 1 na Loti ya 2 wakati amepewa Loti ya 1 na Loti ya 3.

·	 Mzabuni M/S Sapphire Engineering (T) Limited alipewa tuzo dhidi ya ripoti 
ya tathmini na mapendekezo ya wajumbe wa kamati na kubainika kuwa 
ameshinda Loti ya 1 na sio na Loti ya 3.

·	 Kukosekana kwa ripoti ya tathmni iliyosainiwa kwa usambazaji wa Vifaa vya 
mawasiliano ya mtandao na zana zake.

Kukosekana kwa uwazi katika mchakato wa kumchagua mzabuni ni  kwenda 
kinyume na masharti yaliyoainishwa katika muongozo wa fedha za Ahuweni ya 
UVIKO 19 na hivyo kupelekea kupunguza ufanisi katika mchakato wa ununuzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha kuwa unaongeza umakini 
katika kufanya uteuzi wa wazabuni ili kuongeza ufanisi wa mchakato wa uteuzi 
ambao utakuwa katika hali ya uwazi na haki kwa lengo la kuepusha kujitokeza 
kwa mgongano wa kimaslahi baina ya mzabuni na kamati ya tathmini.
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18.2.2	 Kukosekana kwa taarifa ya tuzo kwa wazabuni ambao 
hawajafanikiwa Zabuni zote

Kanuni nambari 10(3) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya 2021 kinasema kuwa 
“Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma haitabagua au miongoni 
mwa wazabuni kulingana na fomu ambayo wanasambaza au kupokea nyaraka, 
taarifa, maamuzi au mawasiliano mengine. 

Ukaguzi umebaini kuwa kuna ukosefu wa taarifa ya tuzo kwa wazabuni 
wasiofanikiwa  katika kazi zilizowasilishwa kuhusiana na utekelezaji wa mradi wa 
UVIKO-19.

Taratibu bora za manunuzi zinahitaji mzabuni asiefanikiwa kupewa taarifa ya 
tuzo, hakutakuwa na ubaguzi au upendeleo kwa mzabuni kwa kigezo cha fomu 
za maombi zilizowasilishwa au nyaraka zilizopokelewa, taarifa ya tuzo, maamuzi 
au mawasiliano mengine yoyote bila ya uwepo wa taarifa za kutokuwajuulisha 
wazabuni wasiofanikiwa, kwa mfano mzabuni M/S Sapphire Engineering (T) 
Limited amepewa mkataba wa usambazaji wa  “GPS receiver, Electro Fusion and 
pipes fusion machine”

Kutokutolewa kwa taarifa ya tuzo kwa mzabuni asiefanikiwa juu ya usambazaji 
wa vifaa vya mawasiliano na zana ni kwenda kinyume na Sheria ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa ZAWA kuhakikisha unatoa Taarifa ya tuzo kwa 
mzabuni asiyefanikiwa kwa  usambazaji wa mradi wa Maji.






