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MAREJEO NAM: CAC.132/385/01/4 TAREHE: 26 MACHI, 2024

MHE. DKT HUSSEIN ALI MWINY]I,
RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI
WA BARAZA LA MAPINDUZI,

AFISI YA RAIS IKULU,

S.L.P. 437,

ZANZIBAR, TANZANIA.

KUH: KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA
HESABU ZA SERIKALI KUHUSU UKAGUZI WA KIUFUNDI WA UKARABATI
WA UWANJA WA MICHEZO GOMBANI CHAKECHAKE PEMBA KWA MWAKA

WA FEDHA 2022/2023

Ninayo furaha kuwasilisha kwako Ripoti ya Mwaka inayohusu Ukaguzi wa Kiufundi wa
Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba kwa mwaka wa fedha

unaoishia tarehe 30 Juni, 2023 kwa mujibu wa kifungu nambari 112(5) cha Katiba ya
Zanzibar ya 1984 pamoja na kifungu nambari 46(1) cha Sheria nambari 7 ya Ukaguzi wa
Umma ya 2023.

Naomba kuwasilisha.

Ahsante.

DKT. OTHMAN ABBAS ALI
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU
WA HESABU ZA SERIKALI
ZANZIBAR.

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023

VS & S 4



2022 - 2023 AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

~\
Mamlaka Dira Dhamira
Kwa mujibu wa kifungu nambari 112 . . T o
cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 Kuwa na Taasisi ya ukaguzi iliyo huru Kusimamia uwajibikaji wa Taasisi za
pamoja na kifungu nambari 46(1) cha na inayoongoza katika kusimamia umma kwa kufanya ukaguzi wa hesabu
Sheria nambari 7 ya Ukaguzi wa uwajibikaji na uwazi. wenye kuleta tija na kulihakikishia Taifa
Umma ya 2023, Mdhibiti na Mkaguzi kwamba rasilimali za Umma zitatumika
Mkuu wa Hesabu za Serikali kama ilivyokusudiwa.
anawaijibika kikatiba kukagua hesabu
za Taasisi za Serikali na baadae kutoa
taarifa za ukaguzi huo angalau mara
moja kila mwaka.
Uaminifu .
Kuhakikisha Afisi ina kiwango cha juu cha Uadilifu
uaminifu na kuzingatia utawala bora Kuwa ni Afisi inayozingatia misingi ya uadilifu
unaozingatia Sheria. kwa kutoa huduma bila ya upendeleo.
Kuwa Huru Uwezo na Taaluma ya Ukaguzi
Kuwa ni Afisiiliyo huru na inayotekeleza Kuwa ni Afisi yenye kutoa huduma za ukaguzi
majukumu yake bila ya kuingiliwa kwa mujibu zenye ubora wa kiwango cha juu.
wa Sheria.
Uwazi na Uwajibikaji
Kutunza Siri Kutoa taarifa sahihi na muhimu kwa wadau ili
Kuwa ni Afisi yenye kutunza siri katika kuweza kupima uwajibikaji katika matumizi
utekelezaji wa kazi zake. bora ya rasilimali za Umma
J

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023




AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

YALIYOMO .ovvervenrvsvsesessssssssssssssssssassssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssons 111
ORODHA YA MAJADWELL.......oovvurvesesessssssnssssssssssesssssssssssssssnsssssanens VII
ORODHA YA PICHA ...ovveiesstsesessessssssssssssesssssssssssssssssesssssssssssassssssans IX
VIFUPISHO  oocvtoctecteeaetessssss st ssss s sss s ssssss s sessss st sssssssanens X
DIBATL...vucverensesesesssssssssssesssssssasssesssssesssssesssssssssssssessssssssessssassans X1I
SURA YA KWANZA ...........cooveerernsiessiesssssssesssssssssssssssssesssssssssnsans 1
1.0 UTANGULIZL....ooveeveceesesessesssesssssssssssssssssessssssssssssssssssnssssssansens 1
1.1 CHIMBUKO LA UKAGUZI ....coovvrereeresesssesaessssssenssssssssssssssssnsenss 1
1.2 UBUNIFU WA UKAGUZI (DESIGN OF THE AUDIT).......cvvrrverennrenenn. 3
1.2.1 MALENGO YA UKAGUZL......ovevirreersesenssssnsesssssssssssssssnsanses 3
1.2.2 VIGEZO VYA TATHMINI.....oovveeererssensessnsnsssssssnsssssssassannes 3
1.3 UPEQ WA UKAGUZL......ovvevereeressessesssssnssssssssssssssssssssssssssssssanss 6
1.4 MBINU ZA UKUSANYAJI NA UCHAMBUZI WA TAARIFA ..........coennen. 7
1.4.1 MBINU ZA UKUSANYAJT WA TAARIFA.......cvrveererensnseessnsanees 7
1.4.2 MBINU ZA UCHAMBUZI WA TAARIFA .....oovvrereerersrsensenssneens, 11
1.5 MCHAKATO WA UTHIBITISHAJT WA TAARIFA ......cverrerrerrerensensens 11
1.6 VIWANGO VYA UKAGUZI VILIVYOTUMIKA .....ovvereernrrrrensensneons 11
1.7 MUUNDO WA RIPOTI ....vuvererrrssrsensssssssnssssssssessssssssssssssssssansens 12
SURA YA PILL..........oovumrenrcinsenssssssssssssssessssssssssssssssssssnsasssassnsens 14
2.0 MFUMO WA UKARABATT WA UWANJA WA GOMBANL.........oceervrereneen. 14
2.1 TAARIFA YA AWALL....oovverrerenssesnsssssssssssssssnsssssssasssssssnsnssnns 14
2.2 SHERIA ZINAZOTUMIKA KWA KUSIMAMIA UKARABATI WA
UWANIA. .cveveeseseeseessessessaesssssss s sssssesssssssssssssssssss s sassssssnssans 14
2.3 MAJUKUMU NA WAJIBU WA WAHUSIKA WAKUU ......cvrrverenenneenes 15
2.3.1 WAJIBU WA WATENDAJI WAKUU KATIKA UTEKELEZAJI WA |
UKARABATI WA MIRADI .....vovenrrerrensessssssnssssssansssssnsssssans 15

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 ‘ N\



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

2.3.2 FEDHA KWA AJILI YA MATENGENEZO YA MIUNDOMBINU
YA UWANJA WA MICHEZO (KUFANYA UKARABATI NA

UBORESHAJI WA UWANJA WA GOMBANI) PEMBA .......cccccev.e. 16
2.3.3 MAJUKUMU YA WAHUSIKA WENGINE KATIKA UTEKELEZAIJI
WA MRADI WA UKARABATI WA UWANJA ..o 17
2.4 MCHAKATO WA UTEKELEZAJI WA MRADI .......coviiviniiiirininiieinainens 18
2.4.1 MCHAKATO WA UTEKELEZAJI WA MRADI ULIYOKAGULIWA ...18
2.5 TAARIFA NA MAELEZO YA MIRADI.......cccoiiimmmniniirinnninninsnsesnanaens 20
2.5.1 TAARIFA YA MRADL......coiitiuiiiitinnnirii i 20
SURA YA TATU ...t 25
3.0 MATOKEO YA UKAGUZI......ccvuiiiiiiiiniiiii i 25
3.1 UTANGULIZI ....oiviiiiicii i s e s 25
3.2 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA UANZISHWAJI
NA MIPANGO.....ccevuiiirinnsierisrs s s e 25
3.2.1 HATUA YA UANZISHWAIJI NA UPANGAJI WA MRADI............... 25
3.3 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA UNUNUZI.........covervnnnrieens 30
3.3.1 MCHAKATO WA MANUNUZI KUHUSU UPATIKANAJI WA
MKANDARASL......oiteuisiiriii i e 31
3.3.2 MCHAKATO WA KUMPATA MSHAURI ELEKEZI ........cccovvieennnnnn. 39
3.4 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA USIMAMIZI WA
MKATABA. ...t 43
3.4.1 USIMAMIZI WA MKATABA WA KAZIL.......ccvvirirmmiiiiirininiiennnen 43
3.4.2 KUCHELEWA KUANZA KWA MRADI .....covvrmmiriemnniniirnnneennann 50
3.5 USIMAMIZI WA TOFAUTI ZINAZOJITOKEZA KWENYE ONGEZEKO
LA FEDHA (ADDENDUM) ...uiiiiiiiiiiiinisrinn s s ssna e 59

3.5.1 MALIPO YA ZIADA YA SHILINGI 266,717,200 YALIYOPITISHWA
NA MSHAURI ELEKEZI BILA YA KUIDHINISHWA
NA WIZARA....coiiiiiii e 59

3.5.2 MALIPO YA ZIADA YA SHILINGI 411,657,100
YALIYOPITISHWA TENA NA MSHAURI ELEKEZI BILA YA
KUIDHINISHWA NA WIZARA.......ccoiiiiiiiiniirinnnennan 59

@ Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023
y



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023
3.5.3 USIMAMIZI WA MKATABA WA HUDUMA YA USHAURIL............. 60
3.6 MAHITAJL YA TAARIFA .....oiiiiii it 63
3.6.1 RIPOTI YA UANZISHWAJI WA MRADI (INCEPTION REPORT) ..63
3.7 MATOKEO YA UKAGUZI KUHUSIANA NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA

MRADI NA UDHIBITI WA NDANI (UDHIBITI WA GHARAMA)........... 68
3.7.1 MATAYARISHO YASIOJITOSHELEZA YA MAKISIO YA
GHARAMA ZA UJENZI (BOQ).uuuuriiirerrnsninsnissrnnssnnsnssresnsnnens 69
3.7.2 KUJITOKEZA KWA DOSARI KATIKA KAZI ZA ZIADA
ZILIZOIDHINISHWAL. .. .ottt e 79
3.7.3 KUJUMUISHWA KAZI ZINAZOPASWA KUFANYWA NA MSHAURI
ELEKEZI KATIKA KAZI ZA ZIADA ZA WAKANDARASIL............... 81
3.7.4 KUTOJUMUISHWA KWA BAADHI YA KAZI MUHIMU KATIKA
BOQ YA MKATABA WA KAZI ZA UKARABATT.......cccerrmmmninniinnnns 82

3.7.5 TOZO YA BIDHAA ZA AINA MOJA, AMBAYO HUTUMIA VIFAA
SAWA NA UKUBWA SAWA LAKINI IMEBAINISHWA KUWA NA

KIWANGO TOFAUTI KATIKA BOQ ZA MKATABA........ccciiiiinnnnn 84
3.7.6 UPUNGUFU WA VIPIMO KWA VIFAA VILIVYOMO KWENYE
BOQ ZA MKATABA......cuuiiiieitirierin s s 85

3.7.7 KUKOSEKANA KWA USHAHIDI WA KUWASILISHWA KWA
HATI YA DHAMANA YA UTENDAJI KAZI

(PERFORMANCE SECURITY )..uuuiiiiiiieninnsnierrenns s sssssennaa e 86
3.7.8 KUKOSEKANA KWA MAANDALIZI MAZURI YA HATI ZA
MALIPO YA MUDA (IPCS).....cctvmmuiiiiiiirrnniinsnisrrsnns s sennnanns 87

3.7.9 KULIPA KAMPUNI YA USHAURI SHILINGI 70,000,000 MBALI
NA KUTOTEKELEZA MAJUKUMU YAKE KWA MUJIBU WA

MKATABA WA HUDUMA YA USHAURL........oivervuiriirnnnnirennnnenns 87
3.7.10 KUIDHINISHA MALIPO YA ZIADA KWA MKANDARASI,
WIZARA NA MSHAURI ELEKEZL.........covviiiiiiiiiniiiniiciinneenan, 88

3.8 VIPENGELE VYA KIUFUNDI (UKAGUZI WA UBORA, UPIMAJI WA
KAZI, NA UPIMAJI WA VIFAA) - USIMAMIZI WA VIPENGELE VYA
UBORA WA MRADIL......coiiiiiiimiiiinniniriiissrrris s s sssanes 90

3.8.1 UHAMASISHAJI HAFIFU WA MKANDARAST .......ccvviiiininrnnsnanns 90

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 ®
A



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

3.8.2 UHAMASISHAJI MDOGO (MOBILIZATION) WA WAFANYAKAZI
MUHIMU WA MSHAURI ......ooiiiiiiiniiinii e 94

3.8.3 UZOEFU USIORIDHISHA WA KAMPUNI KATIKA UNUNUZI WA
UTOAJI HUDUMA ZA USHAURI KWA UWANJA WA GOMBANI...97

3.8.4 UKOSEFU WA USHAHIDI JUU YA SIFA ZA WATAALAM WA

MSHAURLL......cttiiiirimiiiiri s 101
3.8.5 TATHMINI YA UBORA WA VIFAA VILIVYOTUMIKA KUKIDHI
{7 ] 74 U 101

3.8.6 KUFANYIKA KWA UKARABATI WA MNARA BILA YA KUWEPO
KWA MICHORO YA MNARA NA RIPOTI YA UCHAMBUZI WA

MIUNDO YA MNARA.....cccttiiiiti i e 104

3.9 UKAMILISHAJI NA UFUNGAIJI WA MRADL.......coivirmminiiirnnninennnninns 105
3.9.1 MAANDALIZI YA TAARIFA ZA FEDHA ZA MRADI

(FINAL ACCOUNT ) iiieeernsnsnsssrenssnssssssrssss s s sesnannns 105

3.9.2 USIMAMIZI WA MAZINGIRA (MASUALA YA USALAMA NA
KIJAMII), NA MASUALA YA AFYA NA USALAMA WA KAZL......... 105

3.9.3 UKOSEFU WA UTOAJI WA MASUALA YA AFYA NA USALAMA....106

3.9.4 UKOSEFU WA PROGRAMU ZA UHAMASISHAII JUU YA
VVU/UKIMWIL...ouiiiiiiiiii i s s 108

3.9.5 UTUNZAIJI DUNI WA MAZINGIRA.......ceviiiiimnniriirnninnrennseennans 108
3.9.6 KUKOSEKANA KWA MAENEO RASMI YA UTUPAIJI WA TAKA.....126

3.9.7 UKOSEFU WA USHIRIKI WA WAFANYAKAZI MUHIMU WA
USALAMA NA WATAALAM WA MATIBABU KATIKA MRADL........ 111

3.9.8 KUMALIZA KWA MUDA WA MATUMIZI KWA VIFAA VYA

KUZIMIA MOTO (FIRE EXTENGUISHERS).........cooviiiiininnnnnnnn. 111
4.0 MAREJEQ ...ttt 113
VIAMBATISHO ..........cootiiiiiiiiii s 115

//)(/ Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023
y



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

Jadweli Nambari 1: Mgawanyo wa Bajeti kwa mwaka 2020/21 - 2022/23.16
Jadweli Nambari 2: Muhtasari wa Majukumu ya Wahusika wengineo........ 17

Jadweli Nambari 3: Mchakato wa utekelezaji wa mradi wa Ukarabati wa
Uwanja wa Gombani........ceuevereiiieriniernnernnnsennseeneees 19

Jadweli Nambari 4: Taarifa ya Mradi kuhusu Mkataba wa Mshauri Elekezi.21
Jadweli Nambari 5: Taarifa ya Mkataba wa Kazi ya Mradi.........c.ccccvunvenen. 21

Jadweli Nambari 6: Taarifa za Mkataba wa Usimamizi wa mradi kati ya
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo na
Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA)......ccccovvevenriennnns 22

Jadweli Nambari 7: Majina na Anwani ya Wazabuni ambao walibainishwa
na kupewa Hati za Zabuni kulingana na Ripoti ya
Tathmini cueiiiier s 33

Jadweli Nambari 8: Majina na Anwani ya Wazabuni ambao walipewa Hati
za Zabuni kulingana na Fomu ya Utoaji wa Zabuni.....34

Jadweli Nambari 9: Maelezo ya Usajili chini ya ZCRB na CRB.................... 37

Jadweli Nambari 10: Kupingana na Masharti Maalum ya Mkataba na
Majadiliano katika Mkataba Na. SMZ / SO1/W/
RCB/2021-22/20...cccuiiieiieiieennieseeeneesernne s e eenaeseens 44

Jadweli Nambari 11: Maelezo kuhusu Ombi la Kuongezwa Muda
uliowasilishwa Wizarani na Mkandarasi kupitia
1] =T S 52

Jadweli Nambari 12: Malipo yaliyofanywa kwa Mkandarasi hadi sasa........ 66

Jadweli Nambari 13: Muhtasari wa Tathmini ya Thamani ya Kazi
zilizofanywa hadi sasa dhidi ya Kazi za Mkataba
kulingana na Mkataba wa hati za makisio ya gharama
2= U} 1<) 4 67

Jadweli Nambari 14: Gharama za Ujenzi Makadirio BoQ kwa Mradi .......... 69

Jadweli Nambari 15: Utoaji usiotosheleza wa Vipimo katika BoQ iliyotumika
katika Hati ya Zabuni kwa Awamu ya Kwanza ya
Ununuzi na katika BoQ na Njia ya Kawaida ya Vipimo
(SMM) e e s s S 71

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 ‘ \



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Jadweli Nambari 16:

Jadweli Nambari 17:

Jadweli Nambari 18:

Jadweli Nambari 19:

Jadweli Nambari 20:

Jadweli Nambari 21

Jadweli Nambari 22:

Jadweli Nambari 23:

Jadweli Nambari 24:

Jadweli Nambari 25:

Jadweli Nambari 26:

Jadweli Nambari 27:

Jadweli Nambari 28:

Jadweli Nambari 29:

Jadweli Nambari 30:

Jadweli Nambari 31:

Vitu vilivyotolewa katika BoQ vilivyotumika katika
hati ya zabuni kwa Awamu ya Kwanza ya Ununuzi wa

LV = 1= TP 73
Muhtasari wa Vifaa vya kazi za ziada kwa Kazi isizozidi
15% ya Jumla ya Mkataba kulingana na BoQ.......... 75

Muhtasari wa Kazi ambazo zilitozwa malipo mara mbili
katika Mkataba mmoja

Uchambuzi wa BoQ kwa kazi za ziada zilizowasilishwa
na Mshauri

Uchambuzi wa BoQ kwa Kazi za Ziada zilizowasilishwa
na Mshauri

: Vitu muhimu ambavyo havijajumuishwa katika BoQ za

Mkataba na katika BoQ kwa kazi ya ziada................ 83
Uchambuzi wa BoQ za Mkataba..........ccceevvvniiennnnnn. 84
Uchambuzi wa BoQ ya Mkataba...........ccceevevniiinnnnns 85

Malipo kwa Mkandarasi Baada Wizara ya Fedha kutoa
maombi ya Malipo yaliyoombwa na Mteja dhidi ya
Kiasi cha Mkataba..........ccceeiiiriniiiirininiierne e 89

Wafanyakazi muhimu waliohamasishwa dhidi ya

Wafanyakazi Waliopo kwenye eneo la mradi ............ 91
Orodha ya Wafanyakazi Muhimu wa Mkandarasi na
Sifa zinazohitajika.......ccooeviviiiiiii . 93
Muundo wa wafanyakazi wa kampuni ya Mshauri

1 NS4 95
Maelezo ya Mahitaji ya Usajili na Leseni .................. 96

Sifa za Wafanyakazi muhimu wa Mshauri
aliyeorodheshwa katika Ripoti za Maendeleo ya Kila

Mwezi (Januari hadi Juni 2023).....cccceviiviiieeninennnnns 98
Maelezo kulingana na vyeti vya Elimu na
Utaalamu ... 100

Matokeo ya majaribio yaliyofanyika juu ya Nguvu ya
Zege ya Rebound Hammer

@/ Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023
y




AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

Picha Nambari 1 :

Picha Nambari 2:
Picha Nambari 3:

Picha Nambari 4:

Picha Nambari 5:

Picha Nambari 6:

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 ‘ \\

Sheria na Viwango vinavyotumika katika kusimamia

utekelezaji wa miradi........cceevierniiiininiiin 14
Muhtasari wa Mahusiano kati ya wahusika wakuu......... 18
Ukarabati wa Uwanja wa Gombani...........ceeevevniieennnnn. 20

Kituo cha Transforma iliyowekwa juu ya kibanda kwa ajili
ya matumizi ya UWanja......ccevveeiiniiinniinnisnnsesnsennsensennss 49

Mabaki ya uchafu kutoka Msingi ulioondolewa kwenye
njia ya Riadha........cooviviiiiiii e, 126

Kifaa cha kuzimia moto kilichokosa kufanyiwa service .112

:
\



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

AG :  Mwanasheria Mkuu

AO :  Afisa Masuuli

APP : Mpango wa Ununuzi wa Mwaka

BoQ : Makisio ya Gharama za Ujenzi

C25 : Daraja la 25

CQs . Ushauri wa Uteuzi wa Ubora

EIA :  Tathmini ya Athari za Mazingira

EMP :  Mpango wa Usimamizi wa Mazingira

ESMP :  Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii

GCC : Masharti ya Jumla ya Mkataba

GN :  Government Notice

HSMP :  Mpango wa Usimamizi wa Afya na Usalama

ICT : Teknolojia ya Mawasiliano ya Habari

IPCs :  Cheti cha Malipo ya Muda

ITB : Maagizo kwa Bidders

v : Mradi wa Pamoja

kN/mm?2 :  Kilo Newton kwa Milimetres ya mraba

M2 : Mita za Mraba

MDAs :  Wizara, Idara na Mashirika

NEMC : Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira

OCAGZ . Afisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Zanzibar

PPR :  Kanuni za Ununuzi wa Umma

Qty : Kiasi

R.E : Toleo lililorekebishwa

SCC : Masharti Maalum ya Mkataba

SMZ : Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

ToR : Hadidu Rejea
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Mamlaka ya Mapato Tanzania
Shilingi ya Tanzania

Kodi ya Ongezeko la Thamani
Variation Orders

Bodi ya Usajili ya Wahandisi, Wasanifu na Wakadiriaji wa
Majengo Zanzibar

Wakala wa Majengo Zanzibar
Bodi ya Usajili wa Wakandarasi Zanzibar

Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma
Zanzibar

Mamlaka ya Mapato Zanzibar
Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Ukaguzi wa Juu
Shirika la Kimataifa la Taasisi za Ukaguzi
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Ninafuraha kubwa ya kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi
inayohusu Ukaguzi wa Kiufundi wa Ukarabati wa
Uwanja wa Michezo wa Gombani Chake Chake Pemba
kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2023.
Wasilisho hilo ni kwa mujibu wa kifungu nambari112(5)
cha Katiba ya Zanzibar ya 1984 pamoja na kifungu
nambari 46(1) cha Sheria Nambari 7 ya Ukaguzi wa
Umma ya 2023, ambapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali anawajibika kikatiba kukagua
hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa taarifa
zake za ukaguzi huo angalau mara moja kwa kila mwaka.

Ripoti hii imejumuisha mambo mbalimbali yaliyobainika wakati wa ukaguzi
ambapo matokeo, athari na mapendekezo ya ukaguzi yameelekezwa kwa
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo.

Kwa Mujibu wa Mamlaka niliyonayo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), ni jukumu langu la kutoa taarifa huru, zilizosahihi na
zilizojitosheleza kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi kuhusiana na usimamizi wa fedha na matumizi sahihi ya rasilimali
za Umma pamoja na Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo na hatimae taarifa
hizo kuwasilishwa Baraza la Wawakilishi kwa hatua za utekelezaji.

Ripoti hii inajumuisha mambo muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi
wangu ambapo nilifanya tathmini kwa kuangalia taarifa za fedha pamoja na
nyaraka mbalimbali zinazohusiana na Mradi huo, taratibu za michakato ya
manunuzi na uzingatiaji wa Sheria na Kanuni mbali mbali.

Napenda kuchukuwa fursa hii kuwashukuru wafanyakazi wangu kwa kujitolea
kufanya kazi ya Ukaguzi pamoja na Uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo kwa kutoa ushirikiano wao mzuri ambao umewezesha
kukamilisha Ripoti hii kwa wakati.

DKT. OTHMAN ABBAS ALI
- MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
ZANZIBAR
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AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

1.1 Chimbuko la Ukaguzi

Matengenezo ya miundombinu ya Viwanja vya Michezo (Renovation and
Remodeling) ni moja kati ya maeneo muhimu ya uwekezaji yanayofanywa
na Serikali kupitia Taasisi zake ili kuweza kuzalisha mapato na hatimae kutoa
gawio kwa Serikali.

Aidha, ukarabati wa viwanja vya michezo unahakikisha kwamba Wizara, Idara,
na Wakala wa Serikali zinakua na hali nzuri katika viwanja vya michezo kwa
kuwepo nafasi ya kutosha, vifaa sahihi vya michezo pamoja na mazingira
mazuri ya kuwezesha kutekeleza majukumu yao kwa shughuli za michezo na
vile vile kuimarisha afya za wananchi. Miundombinu ya Viwanja vya Michezo
inawezesha kufanyika kwa matukio mbalimbali ya kiserikali na matukio ya
mikusanyiko ya kisiasa.

Sekta ya ujenzi yenye ufanisi ni muhimu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi
ya Tanzania. Katika miongo mitatu iliyopita, ujenzi umekuwa sekta kubwa
katika mipango ya uwekezaji nchini inayochangia asilimia 50 ya jumla ya uundaji
wa mtaji. Lengo kuu la Serikali ni kuendeleza sekta ya ujenzi inayojitegemea
ambayo ina uwezo wa kukidhi mahitaji mbalimbali ya ujenzi, ukarabati, na
matengenezo ya kazi zote za ujenzi na za kiraia kwa ufanisi na tija.

Udhibiti wa gharama katika ujenzi/ ukarabati ni utaratibu wa udhibiti
kulingana na vigezo vya kudhibiti gharama kwa mlinganisho unaotokana na
uhusiano wa kiuchumi kati ya gharama, ubora na matumizi ili kuhakikisha
vipimo vinavyohitajika vinaendana na gharama halisi ya mradi kwa lengo la
kupatikana kwa ufanisi kati ya utendaji halisi na utendaji uliopangwa kwa
mazingatio ya thamani halisi ya fedha

Hata hivyo, kuongezeka kwa gharama za ujenzi ni changamoto za kawaida katika
miradi ya ujenzi wa umma hapa Zanzibar. Kuna sababu nyingi zinazosababisha
gharama kubwa katika majengo ya Serikali na miradi ya ukarabati, miongoni
mwa sababu hizo ni kama vile matatizo ya upatikanaji wa fedha kwa wakati,
ucheleweshwaji wa malipo kwa wakandarasi, usimamizi duni wa mikataba
inayopelekea kutokuwepo kwa mfumo mzuri wa malipo, uhaba wa vifaa,
mabadiliko katika hali ya eneo la mradi, mabadiliko ya usanifu, makosa na
tofauti katika nyaraka za mkataba, kushuka kwa bei, makadirio yasiyo sahihi,
ucheleweshaji wa kumalizika kwa kazi kwa wakati, kujitokeza kwa kazi za ziada
zilizokuwa hazikupangwa katika nyaraka za makisio ya gharama, kufupisha
vipindi vya Mikataba, vitendo vya udanganyifu na rushwa.
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Dosari zilizotajwa katika ukarabati wa majengo ya Serikali Zanzibar zilipelekea
kufanyika kwa ukaguzi wa kiufundi juu ya matengenezo ya miundombinu ya
uwanja wa michezo wa Gombani na kupendekeza maeneo ya kuboresha katika
miradi ya ukarabati na ujenzi inayotekelezwa na Serikali.

Uamuzi wa kufanya Ukaguzi huu wa ufundi ulihamasishwa kutokana na mambo
makuu mawili ambayo ni kiwango kikubwa cha gharama kwa mujibu wa fedha
zilizotumika pamoja na dosari za kiutendaji zilizoripotiwa zinazohusiana na
gharama za juu kwa kulinganisha na ubora wa kazi za ukarabati zilizofanyika
katika mradi. Maelezo ya taarifa hizo ni kama inavyoonekana hapo chini: -

* Kiwango kikubwa cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya ukarabati
wa Uwanja wa Michezo Gombani Pemba

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo (Chini ya Idara ya Michezo) imekuwa ikitenga bajeti ya shilingi
Bilioni 7 kila mwaka kwa ajili ya kuendeleza viwanja vya michezo. Bajeti hiyo
inajumuisha fedha kwa ajili ya ukarabati na maboresho ya uwanja wa Gombani
ikiwemo kufanya marekebisho ya miundombinu ya uwanja huo. Kwa hiyo, ni
muhimu kwamba fedha hizo zisimamiwe vizuri ili kutambua thamani ya fedha
kwa mujibu wa fedha zilizotengwa na kutumika.

* Kuripotiwa kwa dosari katika Utekelezaji wa Miradi kuhusiana na
Gharama kubwa za usimamizi pamoja na kubainika udhaifu wa
ubora wa miradi

Ukaguzi wa Kiufundi ulihamasishwa na hitaji la kutenga kiasi cha ziada cha
fedha kutokana na tofauti za mkataba pamoja na mkataba wa awali wa kazi
unaofikia shilingi Bilioni 2.8 kwa kazi za ukarabati. Vile vile, kulikuwa na dosari
za kiutendaji zilizojitokeza kuhusiana na ubora wa shughuli za ukarabati wa
uwanja. Dosari hizo zilihusishwa hasa na usimamizi duni wa mradi na usimamizi
wa mkataba, udhibiti wa ubora, kutofuata sheria na kanuni za ununuzi pamoja
na mipango duni na usanifu wa mradi.

Kufuatia dosari za kiutendaji zilizotajwa hapo juu imepelekea kufanya ukaguzi
maalum wa kiufundi kuhusu ukarabati wa miundombinu ya uwanja wa michezo
wa Gombani Pemba ili kutathmini kiwango kinachowezekana kutumika kwa
uhalisia na kulinganisha na tofauti ya gharama za mradi zilizojitokeza pamoja
na kupima ubora wa miundombinu ya uwanja iliyowekwa.
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1.2 Ubunifu wa Ukaguzi (Design of the Audit)
1.2.1 Malengo ya Ukaguzi

Lengo kuu la ukaguzi ni kutathmini ikiwa ukarabati wa Uwanja wa Gombani Chake
Chake Pemba ulifanyika kwa ufanisi kwa kuzingatia muda, gharama, upeo na
ubora ili kuweza kufikia malengo yaliyokusudiwa ya mradi.

Ili kufikia lengo kuu la ukaguzi, malengo sita maalum ya ukaguzi yalitumika.
Malengo haya maalum ya ukaguzi yalikuwa ni kutathmini ikiwa:

(i) Uanzishwaji na upangaji wa ukarabati wa uwanja ulifanyika vya kutosha
ili kuweza kufikia malengo ya mradi;

(i) Michakato ya ununuzi na mikataba ya wakandarasi, washauri elekezi,
bidhaa na huduma za mradi ilifanyika kwa mujibu wa sheria na kanuni
Za ununuzi;

(iii)  Makisio, utoaji na matumizi ya fedha za mradi ulifanyika kwa mujibu wa
miongozo ya kifedha;

(iv)  Ukarabati wa uwanja ulifanyika kwa ufanisi ili kuweza kukamilika katika
muda uliopangwa, gharama, na ubora kwa kulingana na vipengele na
masharti ya mkataba;

(v)  Uwanja uliokarabatiwa unakidhi ubora na viwango vilivyokusudiwa; na

(vi)  Vihatarishi vinavyohusiana na mazingira, usalama na athari za kijamii
wakati wa utekelezaji wa mradi vilitambuliwa na kushughulikiwa
kulingana na mahitaji ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sheria ya
Afya na Usalama wa Kazi na vipengele na masharti ya mikataba.

1.2.2 Vigezo vya Tathmini

Ili kutathmini utoshelevu wakati wa utekelezaji wa mradi wa ukarabati wa Uwanja
wa Gombani Pemba, vigezo vya tathmini vilitolewa kutoka vyanzo mbalimbali
kama vile Sheria, Kanuni, Masharti Maalum ya Mkataba, Masharti ya Jumla ya
Mkataba, Maelezo ya Mikataba, Mipango Mkakati ya Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Mipango ya Ununuzi wa Mwaka na Bajeti za Wizara,
miongozo, viwango kubalifu na nyaraka za mkataba, miongozo ya kifedha,
Mkataba wa Makubaliano, na Hati ya Ubunifu wa Mradi. Vifuatavyo ni vigezo vya
tathmini vilivyotumika kwa kila lengo la ukaguzi:
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* Utoshelevu wa kupanga na kubuni miradi kwa Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo ili kuwezesha kufanikisha malengo ya mradi

Kanuni nambari 43(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 2021 inahitaji
manunuzi yoyote yatakayofanywa na Taasisi kuidhinishwa na Afisa Masuuli.
Hii ni pamoja na kuanzisha mipango ya ununuzi katika hatua ya ubunifu wa
mradi. Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar inahitaji utafiti wa tathmini
ya athari za mazingira ufanyike kabla ya kuanza au kufadhiliwa kwa mradi.

Aidha, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Zanzibar inaitaka Mamlaka ya
Usimamizi wa Mazingira baada ya kuchunguza muhtasari wa mradi, kumtaka
msimamizi wa mradi au kufanya utafiti wa Tathmini ya Athari za Mazingira na
kuandaa Taarifa ya Athari za Mazingira ambayo itawasilishwa kwa Mamlaka
kwa ajili ya ukaguzi.

* Kukubaliana na mchakato wa ununuzi wa bidhaa na huduma kulingana
na mkataba wa wakandarasi, washauri elekezi kwa kuzingatia Sheria na
kanuni husika za ununuzi

* Utoshelevu wa makisio, malipo, ha matumizi ya fedha za mradi kwa mujibu
wa miongozo ya kifedha.

» Ufanisi wa utekelezaji wa miradi ili kufikia muda wa kukamilika kwa mradi,
gharama, na ubora unaotarajiwa kulingana na masharti ya mkataba.

Kifungu nambari 45.1(c) cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kwamba
Mteja atafanya malipo ndani ya siku 60. Kifungu nhambari 46.1 cha Masharti ya
Jumla ya Mkataba kinaeleza zaidi kwamba ikiwa Mteja amechelewesha malipo
zaidi ya siku kumi na tano (15) baada ya tarehe ya mwisho adhabu itawekwa.

Kifungu nambari 13.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kwamba
Mkandarasi atatoa, kwa majina ya pamoja ya Mwajiri na Mkandarasi, bima
kuanzia tarehe ya kuanza hadi mwisho wa Kipindi cha mpito cha uangalizi wa
mradi (Defects Liability Period), kwa kiasi na makato yaliyotajwa katika Masharti
Maalum ya Mkataba kwa matukio yatokanayo na vihatarishi vinavyotokana na
kazi za Mkandarasi.

Aidha, Kifungu nambari 23 cha Masharti Maalum ya Mkataba kilibainisha
kuwa kiasi cha malipo ya awali kitakuwa asilimia 20 ya bei ya mkataba bila ya
kujumuisha gharama za ziada (provisional sum). Mkandarasi atalipwa malipo
ya awali mara baada ya kuingia mkataba na baada ya kuwasilisha dhamana ya
malipo ya awali (advance payment guarantee).
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Baada ya malipo kwa Mkandarasi, Kifungu nambari 46.1 cha Masharti ya Jumla
ya Mkataba kinaeleza kuwa malipo yatarekebishwa kwa makato ya dhamana
ya malipo ya awali na zuio la fedha (advance payments and retention money).
Kifungu nambari 45.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kuwa
Mwajiri atamlipa Mkandarasi kiasi kilichothibitishwa na Msimamizi wa Mradi
ndani ya siku 28 baada ya kupokea kwa ajili ya malipo.

e Utoshelevu wa miradi iliyojengwa katika kukidhi ubora na viwango
vilivyokusudiwa

Sehemu ya 3.2.1 ya BS EN 1997-1: 2004 [Geo technical Design] inaeleza kuwa
uchunguzi wa ubunifu wa kiufundi wa kijografia (geo technical Design) utatoa
taarifa za kutosha kuhusu ardhi na hali ya maji ya ardhi ndani na karibu na
eneo la ujenzi kwa maelezo sahihi ya vitu vilivyomo katika ardhi ya ujenzi na
tathmini ya kuaminika ya kuangalia tabia ya vigezo vya ardhi kutumika katika
kufanya mahesabu.

Sehemu ya 3.2.3 ya BS EN 1997-1: 2004 [Geo technical Design] inaeleza
kwamba, ili kuhakikisha kuwa uchunguzi wa kubuni unashughulikia maeneo
yote ya ardhi, tahadhari inayoweza kujitokeza inapaswa kupewa vipaumbele
vifuatavyo vya kijiolojia: wasifu wa ardhi; mashimo ya asili au ya kibinadamu;
uharibifu wa miamba, udongo, au vifaa vya kujaza; madhara ya unyevu
unyevu wa maji “hydrogeological” ; kasoro, viungio na nyinginezo; udongo
unaotawanyika na wingi wa miamba; udongo na miamba inayopanuka na yenye
kubomoka; na uwepo wa taka au vifaa vilivyotengenezwa na mwanadamu.

* Utoshelevu wa miradi iliyotekelezwa kuhusiana na hatari zilizotambuliwa
zinazohusiana na mazingira, usalama, na athari za kijamii kulingana na
mahitaji ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sheria ya Afya na Usalama
wa Kazi, na Masharti ya Mikataba.

Kifungu nambari 21.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kuwa
Mkandarasi atazingatia sheria zote za kazi zinazotumika Zanzibar, ikiwa ni
pamoja na sheria zinazohusiana na ajira za wafanyakazi, saa za kazi, afya,
usalama, ustawi, na uhamiaji, na kuwaruhusu haki zao zote za kisheria.

Kifungu nambari 21.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza zaidi
kwamba Mkandarasi atahitaji wafanyakazi wake kutii sheria zote husika, ikiwa
ni pamoja na zile zinazohusu usalama kazini. Hii ni pamoja na kuhakikisha
kwamba vifaa vya huduma ya kwanza vinapatikana wakati wote kwenye
sehemu ya kazi na kwamba mipango inayofaa inafanywa kwa mahitaji yote
muhimu ya ustawi na usafi na kuzuia magonjwa ya mripuko.
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Kifungu nambari 20.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kuwa
Mkandarasi atachukua hatua zote za busara kulinda mazingira na kupunguza
uharibifu na kero kwa watu na mali inayotokana na uchafuzi wa mazingira,
kelele, na matokeo mengine ya shughuli zake.

1.3 Upeo wa Ukaguzi

Ukaguzi wa kiufundi umefanyika kwa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo ya Zanzibar, ambapo ulifanyika kwa kuzingatia mwenendo wa
usimamizi wa mradi kuhusu mambo yanayohusiana na mipango, usanifu,
fedha, manunuzi, usimamizi wa mkataba, mambo ya kiufundi, mazingira,
usalama, na kijamii.

Ukaguzi huo ulihusisha kukagua na kutathmini michakato ya jinsi mradi
ulivyopangwa, ulivyoundwa, utaratibu wa manunuzi, hatua za utekelezaji,
ukamilishaji wa mradi na hatua ya kufungwa kwa mradi. Ukaguzi pia
ulithibitisha viwango vya muundo vilivyotumiwa, vipimo, ubora wa kazi kwa
maeneo yanayokarabatiwa ya mradi, hali halisi ya hatua ya utekelezaji pamoja
na utendaji wa wafanyakazi wa mradi.

Katika kipengele cha usimamizi wa kifedha, ukaguzi ulifanya tathmini juu ya
uwepo wa ufanisi katika utoaji wa fedha zilizopangwa na kuidhinishwa kwa
matumizi ya mradi, ufanisi wa udhibiti wa ndani wa kifedha, na kuzingatia
kanuni za kifedha zinazoongoza na hali ya malipo kama ilivyoonyeshwa katika
hati za mradi husika. Uchunguzi wa taarifa za hesabu za mwisho za mradi
ikiwa ni pamoja na udhibiti wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na pamoja
na kuzingatia malalamiko yanayotokana na madai ya mradi.

Kipengele cha usimamizi wa manunuzi kinahusisha tathmini ya uzingatiaji wa
taratibu za manunuzi na taratibu za uingiaji wa mikataba kama ilivyoainishwa
katika Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake; au sheria yoyote husika
au miongozo kama ilivyoonyeshwa katika nyaraka za mradi husika. Shughuli
kama vile bajeti ya ununuzi na upangaji wa ununuzi, utoshelevu wa maandalizi
ya nyaraka za zabuni, mchakato wa zabuni, tathmini ya zabuni, na utoaji wa
mkataba kwa wakandarasi na washauri ikiwa ni pamoja na kusainiwa kwa
mikataba itapimwa.

Kipengele cha kiufundi, kilihusisha kufanya tathmini ya ubora na wingi wa
matokeo ya mradi na vifaa vilivyotumika, kwa kutathmini usawa na usahihi
wa kupanga, kubuni, kufuata viwango vilivyokusudiwa, ubora wa kazi, na
utendaji. Wakaguzi pia walitathmini utoshelevu na uzingatiaji wa kuhakiki
ubora na mfumo wa udhibiti wa miradi.

6  Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



2022 - 2023

Kwa kufanya hivyo, Wakaguzi wa Ufundi walifanya ukaguzi kwa kutembelea
maeneo ya kazi zilipotekelezwa na kukagua matokeo ya kazi zilizofanyika,
kuhakiki matokeo ya majaribio ya uchunguzi uliofanyika katika maabara ya
vifaa na sehemu za kazi zilizokamilishwa. Kama sehemu ya kipengele cha
kiufundi, Ukaguzi pia ulifanya vipimo visivyo vya uharibifu wa kazi (non
destructive test) na miundo iliyojengwa.

Kuhusu kipengele cha usimamizi wa mkataba, Ukaguzi ulitathmini utoshelevu
wa mfumo na michakato ya kusimamia utoaji wa mradi kama vile wakati,
gharama, na ubora ambapo ilijumuisha tathmini ya mipango ya utekelezaji wa
mradi kama vile tathmini ya mradi, upembuzi yakinifu, taarifa za uanzishwaji
wa mradi, usanifu wa mradi, muda na makadirio ya gharama, na vipengele vya
kuanzishwa kwa mradi. Vipengele vya usimamizi wa mkataba vinavyoainisha
usimamizi na ufuatiliaji wa wakandarasi na washauri, kufungwa kwa mradi, na
ufunguzi wa mradi pia vilipimwa. Vile vile, Ukaguzi wa Ufundi uliangalia ikiwa
Wizara ilizingatia kipengele cha shughuli za kujenga uwezo kwa mafundi wa
ndani, Wajibu wa Taasisi kwa Jamii na uhusiano wa kufanya kazi kati ya pande
zote zinazohusika katika mradi huo.

Aidha, Ukaguzi wa Ufundi ulitathmini upatikanaji na utoshelevu wa Mipango
ya Usimamizi wa Mazingira na Tathmini ya Athari za Mazingira. Pia ulichunguza
kiwango cha uzingatiaji/ utekelezaji wa hatua za kupunguza hatari zinazohusiana
na mazingira, afya na usalama wa kazi, na athari za kijamii. Vipengele
vikuu ambavyo vilifanyiwa tathmini ni pamoja na masuala ya usalama kwa
wafanyakazi, utunzaji wa udongo na taka ambazo zitazalishwa, na kupunguza
mmong‘onyoko wa udongo.

1.4 Mbinu za Ukusanyaji na Uchambuzi wa Taarifa
14.1 Mbinu za Ukusanyaji wa Taarifa

Njia tatu za ukusanyaji wa taarifa zilitumiwa na timu ya Ukaguzi wa Kiufundi.
Njia hizi ni pamoja na Mapitio ya Nyaraka za Mradi, Mahojiano, na kutembelea
eneo la utekelezaji wa mradi katika sehemu zilizokamilika na zinazoendelea
kwenye Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chakechake Pemba kama
ilivyofafanuliwa hapa chini:
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a) Mahojiano

Katika kupata uelewa mpana wa mradi na kutambua changamoto zilizopo za
kiufundi, Ukaguzi ulifanya mahojiano na majadiliano na maafisa mbalimbali.
Mahojiano hayo pia yalifanyika kwa lengo la kupatikana taarifa za ziada
zinazohusiana na utekelezaji wa mradi huo ili kufafanua na kupata uelewa juu
ya taarifa zilizopatikana kutoka kwenye nyaraka zilizopitiwa na maeneo ya kazi
yaliyohakikiwa. Baadhi ya maafisa muhimu waliohojiwa ni pamoja na Mratibu wa
mradi, Meneja wa Mradi, Mhasibu Mkuu/ Mhasibu Mkuu wa Mradi huo, Mkuu wa
Kitengo cha Manunuzi, Mshauri Elekezi, Mhandisi Mkaazi na Mkandarasi. Taarifa
za maafisa waliohojiwa zimebainishwa katika Kiambatisho Nambari 1.

b) Mapitio ya Nyaraka

Ukaguzi ulipitia nyaraka mbalimbali ili kupata uelewa wa mradi na kutathmini
utoshelevu wa mipango/uhitaji wa tathmini, utekelezaji na ufuatiliaji wa mradi.
Hii pia ilifanyika ili kutambua hatari zinazoweza kujitokeza katika utendaji au
sababu za msingi za matatizo ya utendaji ili kuwezesha ukaguzi kusaidia kuja
na matokeo na mapendekezo ya maboresho zaidi. Taarifa zilizokusanywa kupitia
nyaraka zilizopitiwa pia zilitumika kuthibitisha taarifa zilizopatikana kutokana na
mahojiano ya maafisa wanaohusika na utekelezaji wa mradi.

Nyaraka zilizopitiwa za mwaka 2022/2023 hadi Septemba, 2023 ambazo
zinazohusiana na upangaji wa miradi, kumbukumbu za fedha za manunuzi,
nyaraka zinazohusiana na na masuala ya mazingira.

Nyaraka zilizopitiwa kutokana na kazi zilizokaguliwa zilijumuisha: -
i Nyaraka za kuanzisha na kupanga mradi

Ripoti ya Tathmini ya Mahitaji, Ripoti ya Uchunguzi wa Eneo la kazi na Udongo
(jiolojia, mazingira, zoolojia), Uchambuzi wa Kiufundi / Ripoti ya Uanzishwaji
wa Mradi, Ripoti ya Makadirio ya awali ya Wahandisi, Ripoti za Mipango ya
Usimamizi wa Mazingira na Jamii, Ripoti za Usanifu, Kuidhinishwa kwa Miundo
ya Usanifu, Michoro ya kina ya Mradi, Maelezo ya Mradi ya kiufundi, Mpango wa
mtiririko wa Fedha za Mradi na Bajeti.
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i, Nyaraka zinazohusiana na Ununuzi

Mpango wa Ununuzi wa Mwaka na Bajeti, Nyaraka za Zabuni, Makadirio ya
Mhandisi, nyaraka zote za hadidu rejea za Bodi ya zabuni, Barua za Uteuzi wa
Kamati ya Tathmini na Timu ya Majadiliano, Ripoti za kiufundi za tathmini ya
Zabuni, kumbukumbu za vikao vya mazungumzo ya mapatano, kumbukumbu
za idhini ya Bodi ya zabuni, taarifa ya Afisa Masuuli juu ya Uamuzi wa Bodi ya
zabuni, tangazo la nia ya zabuni iliyotolewa kwa makampuni yote yaliyoshiriki
katika zabuni, barua ya tuzo ya zabuni, uhakiki wa nyaraka za mkataba wa
rasimu kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hati ya kiapo, Idhini ya njia
za manunuzi, matangazo ya zabuni na nyaraka za zabuni, Uthibitisho wa fedha,
Kipengele cha Bajeti za sampuli za Zabuni, kumbukumbu za vikao vya Bodi ya
zabuni kuidhinisha Hati za zabuni kwa zabuni ya sampuli, Tangazo la Zabuni
, Nyaraka za zabuni zilizouzwa kwa wazabuni kwa zabuni za sampuli na Hati
za Mkataba (Fomu ya Mkataba, Barua ya Tuzo ya Zabuni, Masharti Maalum ya
Mkataba, Masharti ya Jumla ya Mkataba, Maelezo ya Jumla, Maelezo Maalum,
Michoro, Gharama za makisio ya ujenzi na Mazungumzo ya kupatana Kabla ya
Mkataba).

iii. Kumbukumbu za Fedha

Hati ya malipo ya muda, Hati ya kukabidhi kazi (Hati ya awamu ya kazi na Hati

ya mwisho kukamilika kwa kazi), na Taarifa ya hesabu za mradi (kufungwa
kwa mkataba, kurejeshwa kwa dhamana ya fedha, na kurejeshwa kwa zuio la
fedha).

iv. Nyaraka zinazohusiana na Usimamizi wa Mkataba

Mpango kazi uliyosahihishwa au uliyorekebishwa, Ripoti za Maendeleo, Rekodi
za Malipo/Vyeti, maelekezo ya eneo la kazi, hadidu rejea za mikutano ya
kusimamia maeneo ya kazi, na Maagizo ya Tofauti (VOs).

V. Nyaraka za kukamilisha na kufunga miradi

Hati ya mwisho, Hati ya kukamilika kwa vitendo, taarifa ya hesabu za mradi, Hati
ya hesabu za mradi, michoro ya Ujenzi, Utendaji na Mpango wa matengenezo
ya majengo.
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vi. Nyaraka zinazohusiana na Usimamizi wa Mazingira

Ripoti za Tathmini ya Athari za Mazingira, Mpango wa Usimamizi wa Mazingira,
Mpango wa Usimamizi wa Athari za Kijamii na Ripoti za Utekelezaji wa Mpango
wa Usimamizi wa Mazingira.

c¢) Uhakiki wa eneo la Mradi

Ukaguzi ulifanya ziara ya kutembelea kwenye eneo ambapo mradi ulitekelezwa
ili kukagua na kuthibitisha kazi halisi iliyofanywa na kufanya uhakiki wa
ubora wa kazi zilizotekelezwa. Kupitia ziara hiyo, ukaguzi uliangalia ikiwa kazi
zilizotekelezwa zilikubaliana na vipimo, michoro, Makisio ya gharama za ujenzi
(BoQ), na masharti yoyote yaliyotolewa katika hati za mkataba na nyaraka za
usanifu wa mradi.

Katika ziara hiyo ukaguzi ulizingatia na kupima ubora wa kazi zilizokamilishwa,
kuhakiki maeneo ya kazi zilizokamilishwa kwa kulinganisha na vitu
vilivyoonyeshwa katika Taarifa ya gharama za makisio ya ujenzi, Vipimo vya
hali halisi ya kazi zilizotekelezwa ikilinganishwa na vipimo vilivyooneshwa katika
taarifa za makisio ya gharama za ujenzi (BoQ), na uhakikisho wa usalama wa
maeneo ya kazi, mazingira na afya kama ilivyoelezwa katika nyaraka za mradi.

Aidha, ukaguzi ulitembelea katika maeneo ya kazi kwa kuzingatia mambo
yafuatayo: Hali halisi ya ukamilikaji wa mradi, kasi ya utekelezaji wa mradi ikiwa
inakwenda kulingana na mpango wa kazi, Ubora wa vifaa vilivyotumika katika
ujenzi, Ubora wa kazi zilizokamilishwa, na Usimamizi wa Mradi (Upatikanaji
wa wafanyakazi muhimu, Upatikanaji wa zana zinazohitajika na vifaa ama
Mashine na Uthibitishaji wa Kazi).

d) Mikutano ya kabla ya kumalizika kwa kazi ya Ukaguzi

Kabla ya kumaliza kazi ya ukaguzi na kufanya kikao cha kumaliza kazi ya
ukaguzi katika Makao Makuu ya Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo, Ukaguzi ulifanya mikutano ya awali na maafisa wa Wizara baada ya
kumaliza uhakiki katika maeneo ya kazi.

Kikao hicho kilifanyika tarehe 1 Agosti, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi
saa 5:00 Asubuhi ambapo madhumuni ya kikao hicho ni kutoa shukurani kwa
ushirikiano mkubwa uliotolewa na ufafanuzi mzuri kwa baadhi ya nyaraka
ambazo zilihitaji ufafanuzi.
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Kwa baadhi ya nyaraka zilizokosekana maafisa wa Wizara waliahidi kuzileta
nyaraka hizo kuanzia siku inayofuata (2 Agosti, 2023). Tarehe ya mwisho ya
kuwasilisha nyaraka ambazo hazijakaguliwa ilikuwa ni tarehe 4 Agosti, 2023.

1.4.2 Mbinu za Uchambuzi wa Taarifa

Taarifa zilizokusanywa zilichambuliwa kwa kutumia mbinu zote za ubora na
kiasi (qualitative and quantitative methods) ili kupata ukweli na taarifa za
kutosha kuhusu utendaji wa jumla wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo katika kusimamia ukarabati wa Uwanja wa Michezo wa Gombani kwa
kuzingatia muda, gharama, na ubora.

Katika uchambuzi huo mbinu mbali mbali ziliweza kutumika ikiwemo kuchambua
taarifa zenye ubora kwa kutambua dhana tofauti na ukweli unaotokana na
mahojiano au nyaraka zilizopitiwa na kuziainisha kulingana na madai yao.

Hata hivyo, maelezo ya kiasi na matukio mengine yaliwekwa kwenye jadweli
ili kuendeleza taarifa za uhakika au taarifa ya mfululizo wa wakati na ukweli
husika uliotokana na taarifa zilizopatikana.

1.5 Mchakato wa Uthibitishaji wa Taarifa

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo ilipewa fursa ya kufafanua
baadhi ya masuala yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi na walipewa muda wa
kuwasilisha nyaraka zilizokosekana. Wizara ilithibitisha usahihi wa takwimu
na taarifa zilizowasilishwa katika ripoti ya ukaguzi. Pia, Wizara ilitoa uthibitisho
wa takwimu wakati wa ukusanyaji wa taarifa.

1.6 Viwango vya Ukaguzi vilivyotumika

Ukaguzi huo ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi
Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) juu ya ukaguzi wa utendaji uliotolewa na Jumuiya
ya Kimataifa ya Ukaguzi kwenye Taasisi za Umma (INTOSAI). Viwango hivyo
vinahitaji kwamba ukaguzi upangwe na kufanywa ili kupata ushahidi wa
kutosha na usahihi wa ukaguzi kwa lengo la kutoa msingi mzuri wa matokeo
ya ukaguzi na hitimisho kulingana na malengo ya ukaguzi.
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1.7 Muundo wa Ripoti
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2.1 Taarifa ya Awali

Sura hii inaelezea mfumo wa Matengenezo ya Miundombinu ya Uwanja wa
Michezo (Ukarabati na uboreshaji wa Uwanja wa Gombani) Pemba ikiwemo
mfumo wa kisheria, wajibu na majukumu ya watendaji wakuu, michakato ya
mradi, mgawanyo wa fedha za mradi na rasilimali watu kwa utekelezaji wa
miradi.

2.2 Sheria zinazotumika kwa kusimamia Ukarabati wa Uwanja

Matengenezo ya miundombinu ya uwanja wa michezo wa Gombani
yamesimamiwa na kufanyika kwa mujibu wa Sheria, Miongozo, Mikakati,
Viwango, na Maelezo kama inavyoonyeshwa katika picha hapa chini.

Picha Nambari 1 : Sheria na viwango vinavyotumika katika
kusimamia utekelezaji wa miradi

| Governing Acts
e T, ~
| The Public Procurement | (

. 4 and The Environmental Management |
Disposal of Public Assets, 2016 Regulations, 2018
| Provides legal reguirements for Provides procedures for Registration and
procurement and disposal of public permits issuance
e vy i .
' ™ "/ Public  Procurement Regulations 3
| Architects, Engineers and | 20 20“ s '
Quantity Surveyors Registration
Act No. 5 of 2008 | Provides  regulations  regarding
reguirements for public procurement
| Provides professional | and disposal of public assets |
reguirements for the Key Staff of pN oy
\ the project for registration - _y
e : (' Standard Method of Measurement of |
Ve ™ Building Works for East Africa First
| Occupational Safety and Health | \_ Edition of 1970
Act, 2005
|| Prowides guidelines for preparation of

Provides reguirements far Bills of Quantity

adherence to occupational safety \ J
and health during implementation h -

. of the project

, 4
M Iy

Chanzo: Uchambuzi wa Sheria, Muongozo na Viwango vya Upimaji wa Kazi
za Ujenzi kwa Afrika Mashariki toleo la kwanza la 19760 uliofanywa na
wakaguzi, 2023
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2.3 Majukumu na Wajibu wa Wahusika Wakuu

2.3.1 Wajibu wa watendaji wakuu katika utekelezaji wa ukarabati
wa Miradi

» Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo imepewa jukumu la kusimamia
utekelezaji wa ukarabati na maboresho ya miundombinu ya Uwanja wa
Gombani Pemba.

Wizara inaongozwa na Katibu Mkuu ambaye anaripoti kwa Katibu Mkuu
Kiongozi. Tangu kuanzishwa kwake, Wizara imeanzisha na kutekeleza miradi
mbali mbali kwa ajili ya maendeleo ya Wananchi wa Zanzibar ambapo miradi
hiyo imeongezeka kwa kiasi kikubwa.

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 hadi 2022/2023, Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo ilitumia jumla ya shilingi Bilioni 5.642 kwa ajili ya
ukarabati wa uwanja wa Gombani Pemba. Kati ya fedha hizo shilingi Bilioni
2.8 zilitumika kwa awamu ya mwanzo ya ukarabati na shilingi Bilioni 2.842
ikiwa ni ongezeko la gharama (addendum) lililojitokeza katika ukarabati wa
uwanja huo.

Utekelezaji wa mradi huo unafadhiliwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kwa asilimia 100 ya fedha zinazotumika kugharamia mradi huu.

» Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA)

Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA) ni Taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Makaazi. Kwa mujibu wa Mkataba uliosainiwa kati ya
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo, Wakala wa Majengo Zanzibar
inawajibika kufanya majukumu yafuatayo: -

» Kutekeleza majukumu yote muhimu na kuhakikisha viwango na ubora
katika utekelezaji wa mradi huo; na

» Kufanya kazi kama mkaguzi kwa niaba na maelekezo ya Wizara na Mtaalamu
wa Vifaa vya Michezo, na hasa itajumuisha: -

» Kufanya kazi kama Mwakilishi wa Wizara kwenye eneo la ujenzi na
kuripoti kwa Wizara kwa kuandaa na kuwasilisha ripoti ya maendeleo
ya ujenzi;
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» Kusimamia shughuli za ujenzi wa kila siku kwenye eneo la ujenzi na
kuhakikisha kazi ya mkandarasi inafanyika kwa mujibu wa mpango kazi
ulioidhinishwa, na ubora kulingana na vipimo na makisio ya gharama za
ujenzi (BoQ);

» Kusimamia kama mwakilishi wa Wizara na uratibu wa shughuli za ujenzi
chini ya mkataba, kwa kupokea Madai ya Mkandarasi, kupitia na kutoa
maoni au ushauri kwa maandishi kwa Mshauri na Wizara; na

> Kama Wakala wa Kazi, ZBA itakuwa na jukumu la kukagua kwa mujibu
wa makisio ya gharama za ujenzi (BoQ) na maagizo ya kupima tofauti
ambayo yana athari za kifedha na kutoa maoni kwa maandishi kwa
Mshauri na Wizara.

2.3.2 Fedha kwa ajili ya matengenezo ya miundombinu ya uwanja
wa michezo (kufanya ukarabati na uboreshaji wa Uwanja
wa Gombani) Pemba

Utekelezaji wa mradi huo uligharamiwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kwa asilimia 100 kama ilivyofafanuliwa katika Jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 1: Mgawanyo wa Bajeti kwa mwaka 2020/2021 -

2022/2023
Mwaka Bajeti ya Bajeti ya Kiasi cha fedha |Asilimia ya
wa Fedha| maendeleo ukarabati | kilichotolewa kwa | kutolewa
ya viwanja wa Uwanja | ajili ya ukarabati | kwa fedha
vya michezo | wa Gombani wa uwanja wa (%)
(Tsh) (Tsh) Gombani
(Tsh)
2020/2021 NIL NIL NIL -
2021/2022 | 7,000,000,000( 2,400,000,000 NIL -
2022/2023 | 7,000,000,000| 3,000,000,000 2,312,570,917 77
2023/2024 | 34,000,000,000 NIL NIL -

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya Taarifa ya Bajeti, 2023

Jadweli hapo juu linaonesha kuwa, kwa kipindi cha miaka mitatu ya fedha,
kuanzia 2020/2021 hadi 2022/2023, Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo ilipokea fedha zilizotengwa kwa ajili ya ukarabati wa Uwanja wa
Gombani katika mwaka mmoja tu wa fedha ambao ni 2022/2023 sawa na
asilimia 77 ya fedha zilizopangwa kutolewa kwa mwaka huo. Hata hivyo,
kiasi kilichotolewa kilikuwa ni kidogo ikilinganishwa na gharama za jumla ya
mkataba.
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2.3.3

wa ukarabati wa Uwanja

2022 - 2023

Majukumu ya wahusika wengine katika utekelezaji wa mradi

Majukumu ya wahusika wengine katika ukarabati wa Miundombinu ya Uwanja wa
Michezo wa Gombani Pemba yamebainishwa kwa muhtasari kama inavyoonekana
katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 2: Muhtasari wa Majukumu ya Wahusika wengine

Wahusika Majukumu Matarajio / Bidhaa / Huduma
Wizara ya Utoaji wa fedha kwa ajili ya | Upatikanaji wa fedha kwa wakati kwa
Fedha utekelezaji wa mradi. ajili ya utekelezaji wa mradi.

Tume ya Kupanga na kufuatilia Kupata mashirikiano mazuri katika

Mipango utekelezaji wa miradi ya utekelekezaji wa miradi.
maendeleo.

ZEMA Kuhakikisha kunakuwepo na | Kupungua kwa vitendo vya uharibifu
usimamizi imara wa mazingi- | wa mazingira.
ra katika eneo la utekelezaji
wa mradi.

Mshauri Kusimamia utekelezaji Ubora wa kazi, Mradi kukamilika kwa

Elekezi wa | wa mradi kwa mujibu wa wakati na kwa mujibu wa masharti

Mradi masharti ya mkataba. ya mkataba.

Karani Kuiwakilisha Wizara kuhusu | Ubora wa kazi, Kukamilika mradi
masuala yote ya kiufundi na | ndani ya muda kwa mujibu mkataba
ufuatiliaji wa utekelezaji wa
mradi.

Mkandarasi | Kuwajibika kwa utekelezaji Ubora wa kazi, Mradi wa Kukamilisha

wa Mradi wa mradi kwa mujibu wa ndani ya mkataba
mkataba

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwa Wahusika wa Mradi, 2023

Mahusiano ya wahusika wakuu (key stakeholders) ni kama inavyooneshwa katika

picha hapo chini: -

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023

-

17



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Picha Nambari 2: Muhtasari wa Mahusiano kati ya wahusika wakuu

Youth, Culture and Sports (MIYCS)
Implements plans and policies established by the
Ministry itself

\ Service Provider: The Ministry of Information,

Provision of roles "
and duties for i
implementation T i E
igs
Overseer and Regulator: The EES
Ministry of Works - Responsible for I
issuing standards, specifications
and guidelines for project Consultants: Construction supervision of all
implementation works:
I ZBA: Client's Representative (Clerk of
. i Sl Works) for Constructicn supervision of all
E g 2 works; and
I Contractors: Construction of works as per
Financial Availability: ECEE L A
The Ministry of Finance provides

funds agreed for the project L | Provides enforcement of national laws
implementation f

Supporting Entities:

NEMC, OSHA, ZAEQRE, ZCRB, ZPPDA

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Sheria na miongozo ya Vipimo vya
Kazi za Ujenzi Toleo 1la 1970, 2023

2.4 Mchakato wa Utekelezaji wa Mradi
24.1 Mchakato wa Utekelezaji wa Mradi uliyokaguliwa

Mchakato wa utekelezaji wa miradi kuanzia hatua ya awali ya kuanzishwa kwa
mradi, hatua ya kutolewa kwa fedha, hatua ya ununuzi kupitia usimamizi wa
mkataba. Muhtasari wa mchakato wa utekelezaji wa mradi ni kama ifuatavyo:
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Jadweli Nambari 3: Mchakato wa utekelezaji wa mradi wa Ukarabati
wa Uwanja wa Gombani

Hatua

Shughuli zilizofanyika

Matarajio ya
Matokeo

Taasisi Husika

Kuandaa Mpango
na Kusanifu Mradi

Kupanga mbinu za
kutekeleza mradi pamoja
na kufanya usanifu wa
mradi

Kutayarishwa kwa
Vipimo na viwango
vilivyoandaliwa kwa
utekelezaji wa mradi

Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni
na Michezo

Mchakato wa
kufanya ununuzi
na mikataba kwa
wakandarasi,
washauri, bidhaa
na huduma kwa
miradi

Mpango wa Ununuzi wa
Mwaka;

Mahitaji ya Ununuzi kwa
ajili ya kazi na huduma za
ushauri;

Utiaji saini wa mkataba.

Mwaka na miradi ya
ununuzi;

Upatikanaji wa fedha
na uthibitisho wa
mahitaji;

Mkandarasi wa

kazi na mshauri

wa usimamizi; Na
Mkataba.

Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni
na Michezo

Makisio, Utoaji na
utumiaji wa fedha
za mradi

Kuandaa mpango wa
biashara;

Utoaji wa fedha; na

Uthibitisho wa matumizi
ya fedha

Fedha za miradi ya
kila mwaka;

Kutegemea fedha za
miradi ya kila mwaka;
Upatikanaji wa fedha
za miradi ya kila
mwaka;

Idara ya Michezo
chini ya Wizara
ya Habari, Vijana,
Utamaduni na
Michezo

Utekelezaji wa
mradi

Upangaji wa kazi za
Ujenzi kwa Mkandarasi;

Usimamizi wa Ujenzi na
Mshauri; na malipo ya
mwajiri.

Utekelezaji wa mradi
kwa gharama za
mradi;

Mradi umekamilika
ndani ya muda
uliopendekezwa;

Mradi unatekelezwa

kwa ubora
unaotarajiwa.

Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni
na Michezo,
Washauri na
Wakandarasi

Mazingira,
usalama na athari
za kijamii

Usajili wa mradi na ZEMA;
Maandalizi ya mazingira,
na kuchukuwa tahadhari
za kiusalama;

Utekelezaji wa mipango
iliyopangwa ya kupunguza
athari za kiusalama.

Ulinzi wa mazingira;
Usalama wakati wa
ujenzi;

Ulinzi wa afya ndani
na nje ya miradi.

Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni
na Michezo,
ZEMA, Washauri
na Wakandarasi.

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya Mchakato wa Utekelezaji

wa Mradi, 2623

~
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Muhtasari wa mchakato huo ni kama unavyoonekana katika picha hapo chini: -

Picha Nambari 3: Ukarabati wa Uwanja wa Gombani

o B e
_ O

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Awamu za Mradi, 2623

2.5 Taarifa na maelezo ya Mradi

Sehemu hii inatoa taarifa fupi za mradi juu ya maeneo yote ya wajibu wa
watendaji kuelekea utekelezaji wa Mradi. Mradi huu ni kwa ajili ya matengenezo
ya miundombinu ya uwanja wa michezo wa Gombani ambapo muhtasari wa
taarifa hizo ni kama inavyoonekana hapo chini: -

2.5.1 Taarifa ya Mradi

Mradi huu ni moja kati ya miradi mikubwa iliyofanyika Pemba ukiwa na lengo
la kufanya matengenezo ya miundombinu ya uwanja wa michezo wa Gombani
Chake Chake Pemba.

Upeo wa Mkataba wa Matengenezo ya Miundombinu ya Uwanja vya Michezo
Gombani Pemba ni kama ifuatavyo: Kazi za Umeme, Kazi za utoaji wa huduma,
Huduma za TEHAMA, Kupaka rangi, Ubao wa Kuonesha Matokeo ya Magoli
na taa za kwenye minara. Maelezo juu ya Mkataba wa Huduma ya Ushauri
yanawasilishwa katika jadweli hapo chini:
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Jadweli Nambari 4: Taarifa ya Mradi kuhusu Mkataba wa Mshauri

Elekezi

. Huduma za Ushauri elekezi kuhusu usanifu na usimamizi wa

Jina la Mkataba: . ) . ) . .
ukarabati wa miundombinu ya Uwanja wa Michezo Gombani.

Nambari ya Mkataba: SMZ/103/W/RCB/2021 — 22/20

Mteja: Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo

Mfadhili: Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

Mshauri Elekezi: Diamond Builders Limited Consulting Firm
Gharama za Mkataba: TZS 161,000,000
Tarehe ya Kusaini: Julai, 2022
Tarehe ya Kutolewa: Julai, 2022

Muda wa Mkataba: miezi nane (8)
Tarehe ya Kukamilisha: Baada ya miezi 8 tangu tarehe ya kuanza

Vile vile, taarifa za mradi huo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo
chini:-

Jadweli Nambari 5: Taarifa ya Mkataba wa Kazi ya Mradi

Matengenezo ya Miundombinu ya Uwanja wa Michezo

Jina la Mkataba
! Gombani Pemba (Ukarabati na maboresho ya Uwanja)

Nambari ya Mkataba SMZ/S01/W/RCB/2021 — 22/20

Mwajiri Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo

Mfadhili Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

Mshauri Diamond Builders Limited Consulting Firm

Mkandarasi Salem Construction Company Ltd na JV OSAJU Company
Ltd.

Utiaji saini wa Mkataba 13 Julai, 2022

Tarehe ya Umiliki wa Eneo 19 Julai, 2022

Tarehe 21 Oktoba, 2022 kulingana na Ripoti za Maendeleo
Tarehe ya Kutolewa ya Kila Mwezi na 27 Julai, 2022 kulingana na Masharti
Maalum ya Mkataba.

Tarehe ya Kukamilisha Kazi ya | Tarehe 6 Disemba, 2022 kulingana na Ripoti za Maendeleo
Mradi ya Kila Mwezi na tarehe 15 Disemba, 2022

Kipindi cha Matayarisho Wiki 4

Tarehe ya marekebisho ya
Kukamilisha Kazi

Kipindi cha Mkataba Siku 180 za kalenda (wiki 26)

Kiwango cha zuio (Retention) | 10% ya thamani ya kazi za Hati ya Malipo ya Muda

31 Oktoba, 2023
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Malipo ya awali

20% ya bei ya Mkataba kulipwa mara tu baada ya kusaini
mkataba na baada ya kuwasilisha dhamana ya malipo ya
awali.

Kipindi cha Uangalizi wa
Mradi (defects liability
period):

Miezi 12

Mwanzo wa Tarehe ya Kipindi
cha Uangalizi wa Mradi

Bado haijafikiwa

Tarehe ya Kukabidhi (Mwisho
wa Kipindi cha Uangalizi wa
Mradi).

Bado haijafikiwa

Hati ya Malipo ya Awali

TZS 560,000,000 (Pamoja na VAT)

Kiasi cha malipo ya Mkataba
wa Awali:

TZS Bilioni 2.8 (Pamoja na VAT)

Fedha za Malipo

Shilingi ya Tanzania

Ongezeko la Muda Uliopewa

Hadi Oktoba, 2023

Ukomo wa Ongezeko la bei
ya Mkataba

Kazi ya ziada isiyozidi 15% ya mkataba wa awali sawa na
shilingi 420,191,600 imeidhinishwa.

Riba kwa malipo
yaliyocheleweshwa

Hali ya sasa (Julai, 2023)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika taarifa za mkataba

Zaidi ya hayo, taarifa za Mkataba kati ya Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo na ZBA ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 6: Taarifa za Mkataba wa Usimamizi wa mradi
kati ya Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo na Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA)

Jina la Mkataba

Kusimamia Ukarabati wa Miundombinu ya Uwanja wa
Michezo Gombani Pemba

Nambari ya Mkataba

SMZ/J03/W/RCB/2021 - 22/20

Tarehe ya Kusaini Mkataba

6 Januari, 2023

Mteja / Mwaijiri

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo

Karani

Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA)

Kipindi cha Mkataba

15 Disemba 2022 hadi 15 Julai 2023 au kipindi kingine
chochote kama inaweza baadaye kukubaliwa na
wahusika kwa maandishi

s
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Kiasi cha mkataba (Malipo | TZS 20,000,000/-
kwa Karani wa Kazi)

Malipo yaliyofanywa kwa | Hakuna malipo yaliyotolewa hadi sasa
ZBA hadi sasa

Ratiba ya Malipo Kulingana na hadidu rejea (ToR)

Masharti ya Malipo Malipo yatafanywa kwa 50% kabla ya siku 30 baada
ya kuwasilishwa na Mshauri ankara kwa nakala kwa
Mratibu. Hadidu Rejea nambari 4.3 inahitaji awamu ya
kwanza ya 50% kulipwa kwa Karani wa kazi baada ya
kusainiwa kwa makubaliano. Awamu ya pili ya 25%
itafanywa kwa 70% ya maendeleo ya kazi. Awamu
ya tatu ya 20% itafanywa baada ya ripoti ya mwisho
kupitishwa na uongozi. Sehemu ya mwisho ya 5%
italipwa baada ya kumalizika kwa kipindi cha Uangalizi
wa Mradi.

Mratibu Mkurugenzi wa Sera, Mipango na Utafiti

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 = 23






| AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

3.1 Utangulizi

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi juu ya vipengele vya usimamizi wa
mkataba vinavyohusika katika kutathmini utoshelevu wa michakato ya
usimamizi wa mradi kama vile muda, gharama na ubora wa utekelezaji wa
mradi. Vipengele vya usimamizi wa mkataba vinaelezea usimamizi, tathmini
na ufuatiliaji wa wakandarasi na washauri elekezi, utumiaji wa rasilimali
zilizoainishwa katika nyaraka za Mkataba, kufungwa kwa mradi na kuzinduliwa.
Pia inahusisha kuangalia uhusiano wa kazi kati ya wahusika wote wanaohusika
katika mradi huo.

3.2 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusiana na Uanzishwaji na Mipango
3.2.1 Hatua ya Uanzishwaji na Upangaji wa Mradi

Sehemu hii inaeleza matokeo kuhusiana na mchakato wa Uanzishwaji na
Mpango wa mradi wa ukarabati na maboresho ya miundombinu ya uwanja
wa michezo wa Gombani Pemba. Sehemu hii hutoa maelezo juu ya uanzishaji
wa mradi na upangaji, muundo na vipimo kwa madhumuni ya zabuni na
utekelezaji wa mradi. Baadhi ya dosari zilizobainika ni kama ifuatavyo: -

(a) Makisio ya fedha vyasiyoridhisha katika Upangaji na
Uanzishwaji wa Mradi

Kifungu nambari 43(2) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa
Mali za Umma ya 2016 kinaeleza kwamba mabhitaji yote ya ununuzi au uondoaji
yanatakiwa kufanyika kukiwa na uthibitisho kwamba kiasi kamili cha fedha kwa
kipindi kinachotakiwa zinapatikana au zitapatikana baada ya kuingia mkataba.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya kumbukumbu za fedha zilizoelekezwa kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi na kubaini kwamba kwa mwaka wa fedha 2021/2022
fedha zilizotengwa kwa ajili ya mradi ni shilingi Bilioni 2.4. Hata hivyo, ukaguzi
umebaini hakukuwa na fedha zilizoingizwa katika kipindi hicho cha uanzishwaji
wa mradi.

- L RSN
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Aidha, kwa mwaka wa fedha 2022/2023, Wizara ilitenga bajeti ya shilingi
Bilioni 3 kwa ajili ya mradi huo, hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 jumla ya
shilingi Bilioni 2.3 zilingizwa na kutumika sawa na asilimia 77 ya bajeti, na
hiki ndicho kipindi ambacho mkataba wa kazi ulisainiwa wenye thamani ya
shilingi Bilioni 2.8 (Pamoja na VAT), Mkataba wa Huduma za Ushauri Elekezi
(Diamond Builders Limited) ulisainiwa wenye thamani ya shilingi Milioni 161
(Pamoja na VAT), na Mkataba wa Huduma ya Ushauri kwa Karani wa Kazi
(ZBA) ulisainiwa wenye thamani ya shilingi Milioni 20 ukitengeneza jumla ya
shilingi bilioni 2.981. Hali hii imesababishwa na kutokuwepo kwa mipango
imara ya usimamizi wa mradi kwa Wizara (Rejea jadweli nambari 1).

Kukosekana kwa mpango mzuri wa fedha za mradi kunaweza kupelekea athari
ya kutopatikana fedha kwa wakati kutoka Serikalini jambo ambalo linaweza
kusababisha hatari ya mradi kuchelewa kukamilika kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kuandaa mipango imara ya kuanzisha miradi na kuhakikisha utekelezaji
miradi inayopangwa inazingatia bajeti halisi ya Wizara ili kuepuka hatari ya
kutokukamilika kwa wakati na hatimae kupelekea ongezeko la gharama za
ziada.

(b) Kutokufanyika kwa Tathmini ya kutosha kuhusu mahitaji
ya ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Pemba

Ukaguzi ulipitia taarifa mbali mbali za mradi na kubaini kwamba mradi
wa ukarabati na uboreshaji wa Uwanja wa Gombani Pemba ulipangwa na
kuanzishwa na Serikali ili kutimiza matakwa ya sera na mpango wake wa
kuboresha miundombinu ya michezo kwa wananchi wake.

Aidha, kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba KIM/KIM.1/VOL.11/88
ya tarehe 31 Mei, 2021 imeonesha kwamba kuwa Kamishna wa Michezo kama
moja ya Idara ya mtumiaji aliomba fedha kutoka kwa Katibu Mkuu kwa ajili
ya ukarabati wa Uwanja wa Gombani. Katibu Mkuu alipeleka ombi hilo kwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni na Bodi kuamua kufanya mkutano tarehe 4
Juni, 2021 ambapo wajumbe walifahamishwa juu ya kazi ya ukarabati.

Wajumbe wa bodi ya zabuni walijadiliana kuwa, njia ya ununuzi katika zabuni
itaamuliwa katika kikao kinachofuata cha Bodi ya Zabuni baada ya kupatikana
fedha zilizotengwa kwa ajili ya mradi kwa mujibu wa makadirio katika gharama
za makisio ya ujenzi.
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Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi unaoonyesha kuanzishwa kwa mradi huo
kabla ya kupokea barua kutoka kwa Kamishna wa Michezo.

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara haikufanya tathmini ya kutosha ya kuangalia
mahitaji na bajeti ya utekelezaji wa mradi jambo ambalo limepelekea
kukosekana kwa ufanisi katika mipango iliyopangwa ya miradi.

Aidha, kutokana na kutofanyika maamuzi mazuri katika mipango na upeo wa
utekelezaji wa mradi na vile vile kuwepo kwa dosari katika matayarisho ya
mkataba ya mwanzoni kumepelekea bajeti iliyopangwa kwa ajili ya utekelezaji
wa mradi kuwa hafifu kutokana na bajeti hiyo kuzingatia mahitaji ya kazi tu na
sio kujumuishwa pamoja na gharama za Mshauri elekezi kwa ajili ya Usimamizi
mzuri wa mradi.

Kutofanyika kwa tathmini ya kutosha ya mahitaji kumesababishwa na ukosefu
wa wafanyakazi wenye taaluma ya kiufundi ndani ya taasisi ambao wangeweza
kutoa mwongozo sahihi juu ya masuala muhimu/ shughuli zinazopaswa
kufanyika katika mradi ili kupatikana utekelezaji mzuri wa mradi.

Tathmini duni iliyofanyika kwa mahitaji ya mradi imesababisha kuwepo kwa
mapungufu katika maandalizi na usanifu wa mradi hasa katika kuingiza
masuala yote muhimu ya shughuli zinazoweza kufanyika wakati wa utekelezaji
wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kufanya mambo yafuatayo: -

. Kuhakikisha kuwa katika miradi inayokuja kunakuwepo na wataalamu
wenye sifa za kiufundi (Technical Personnel) ili kutoa miongozo ya
kiufundi katika hatua za upangaji wa miradi.

. Kwa kuwa mradi bado unaendelea, Wizara kuhakikisha inatumia vyema
Taasisi ya ZBA kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya kusimamia ukarabati
wa Uwanja wa Gombani.

. Kuhakikisha inatumia washauri elekezi wenye uwezo na sifa za kitaalamu
katika hatua za upangaji wa mradi ili kuepuka hatari zinazoweza kutokea
kutokana na mipango duni ya mradi inayosababishwa na wataalamu
wasio na sifa.
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(c) Kutokufanyika kwa matayarisho ya mahitaji ya Wizara
kabla ya kufanyika kwa makisio ya gharama za Ujenzi (BoQ)

Taratibu zilizobora zinaeleza kwamba mteja atatoa mahitaji maalum ambayo
yatazingatiwa katika upangaji na usanifu wa miradi. Mahitaji hayo maalum
hutarajiwa kuonesha suala zima la nafasi inayohitajika katika ujenzi, ubora wa
kazi, gharama na wakati.

Licha ya kuwepo kwa hadidu rejea iliyomtaka Mshauri elekezi kufanya mapitio
ya BoQ iliyoandaliwa na Mshauri huyo huyo, ukaguzi ulibaini kwamba hakukuwa
na mahitaji maalum yaliyotoka katika Wizara kwa ajili ya Matengenezo na
Maboresho ya Miundombinu ya Uwanja wa Michezo Gombani Pemba ambayo
yalitumika kama muongozo katika maandalizi ya (BoQ) ya awali.

Kukosekana kwa Mahitaji kutoka katika Wizara kwa ajili ya makisio ya awali ya
gharama za Ujenzi kumepelekea kutokufahamika kwa mahitaji halisi ya kazi za
matengenezo ya ukarabati wa uwanja kutoka kwa Wizara.

Hali hii pia ilithibitika kupitia dosari mbalimbali zilizokuwa zikijitokeza na
kuwasilishwa katika Wizara kutoka kwa Mshauri Elekezi, ambapo dosari hizo
zimeonekana wakati wa hatua ya utekelezaji kutokana na uwepo wa mahitaji
duni ya utekelezaji wa mradi kutokana na ukosefu wa wataalamu wenye sifa
za kitaalamu katika Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo wenye
uwezo wa kutoa miongozo wakati wa hatua za upangaji wa mradi.

Kukosekana kwa mabhitaji ya Wizara kwa ajili ya maandalizi ya awali ya BoQ
kumesababisha kuwepo kwa tofauti ambazo zimeonekana wakati wa hatua ya
utekelezaji zilizosababishwa na mahitaji duni ya utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kuwashirikisha wataalamu wenye sifa za kiufundi kuanzia hatua
ya upangaji wa mradi ili kuhakikisha kuwa upangaji na usanifu wa mradi
unazingatia matakwa ya Wizara husika.

(d) Kukosekana kwa Ripoti ya Upembuzi Yakinifu

Taratibu zilizobora zinahitaji upembuzi yakinifu kufanyika katika miradi ili
kubaini ikiwa miradi inayotaka kutekelezwa inafaa au haifai kwa miradi ya
uwekezaji wa kijamii au kifedha ili kuamua uwezekano wake wa mafanikio.

Mapitio ya taarifa za Mradi yalibainisha kuwa upembuzi yakinifu kwa ajili ya
mradi huo haukufanyika jambo ambalo limepelekea kutokuwepo kwa tathmini
ya mradi katika hali ya kiuchumi, kifedha, kijamii, na kimazingira.
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Upembuzi yakinifu haukufanyika kutokana na kutokuwepo kwa miongozo
imara katika kufanya matayarisho ya mradi kwa hatua za awali. Hii ni kwa
sababu, Wizara ilishirikisha mshauri binafsi na kufanya matayarisho ya BoQ
pekee wakati masuala mengine muhimu ya mradi kama vile kiuchumi, kifedha,
kijamii na mazingira hayakutathminiwa.

Kukosekana kwa Ripoti ya upembuzi yakinifu juu ya ukarabati wa Uwanja wa
Gombani kumesababisha kufanyika kwa maamuzi yasiyo sahihi juu ya kiwango
cha kazi za ukarabati, hali halisi ya shughuli zinazofanyika wakati wa kazi za
matengenezo, na usanifu wa mradi jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa
matumizi makubwa ya fedha za umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa unafanya upembuzi
yakinifu kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi ili kuwezesha mipango, muundo
na usanifu mzuri wa mradi.

(e) Kukosekana kwa Tathmini ya Mradi

Tathmini ya mradi ni mchakato wa kutathmini kwa njia iliyopangwa, hali
ya kuendelea na mradi au pendekezo la mradi. Mara nyingi inafanyika kwa
kulinganisha mambo mbalimbali, kutumia tathmini ya kiuchumi au mbinu
nyingine ya uchambuzi wa uamuzit.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba tathmini ya mradi kwa ajili ya
ukarabati wa Uwanja wa Gombani haikufanyika.

Ukaguzi umebaini hakukuwa na tathmini iliyofanywa ya kulinganisha mambo
mbalimbali, kwa kutumia tathmini ya kiuchumi au mbinu nyingine ya uchambuzi
katika maamuzi yaliyofanyika ya ukarabati wa Uwanja wa Gombani.

Kutofanyika kwa tathmini ya mradi kumesababisha utekelezaji usio na ufanisi
wa mradi uliopelekea ucheleweshaji wa kukamilika kwa mradi, na gharama
kubwa kutokana na tofauti zilizojitokeza.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kufanya tathmini ya kina kwa
kulinganisha vigezo mbalimbali ikiwemo vya kiuchumi au mbinu nyingine za
uchambuzi ili kuhakikisha unapatikana utekelezaji mzuri wa mradi na kuepuka
kujitokeza ucheleweshaji wa kukamilika kwa mradi, ubora mzuri na kuingia
gharama kubwa kutokana na tofauti hizo.

1 MEDS-044B1E.p65 (egyankosh.ac.in)
Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 © 29



2022 - 2023

(f) Kutokujumushwa kwa Matayarisho ya Usanifu wa Mradi
katika upeo wa Huduma za Ushauri Elekezi

Kwa mujibu wa kifungu cha 5 cha Hadidu Rejea (ToR) kuhusiana na upeo wa
utekelezaji wa mradi inahitaji kuhusisha utoaji wa huduma utakaojumuisha
matayarisho ya BoQ, usimamizi na ukaguzi katika hatua zote za mradi, msaada
na ushauri wakati wa zabuni, na usimamizi wa kipindi cha uangalizi wa mradi
na usimamizi wa ujenzi wa kazi hadi kukamilika kwa mradi.

Hadidu rejea ilionyesha zaidi kuwa huduma hiyo itajumuisha ukarabati wa
uwanja uliopo Gombani na utafikia eneo la asili la uwanja lililojengwa kutokana
na mita za mraba zilizopo.

Ukaguzi ulibaini kuwa huduma ya ushauri inaitwa “Huduma za Ushauri wa
usanifu na usimamizi wa Kudumisha Uwanja wa Michezo wa Pemba”, hata hivyo,
upeo wa huduma ya ushauri elekezi kulingana na hadidu rejea haukujumuisha
maandalizi ya usanifu na kwamba mshauri amekuwa akizingatia kipengele cha
usanifu katika malipo kinyume na mahitaji ya hadidu rejea.

Hii imethibitishwa na ombi la malipo lililowasilishwa na kulipwa ambalo
lilionyesha kuwa mshauri alikuwa akiomba malipo kwa utoaji wa huduma za
ushauri, kusanifu uwanja na usimamizi jambo ambalo hakukuwa na shughuli
za usanifu zinazozalishwa na mshauri kama vile michoro na nyenginezo.

Sababu ya kumlipa mshauri kwa kipengele cha usanifu wakati hakuna usanifu
wowote wa uwanja ni kutokana na usimamizi duni wa mkataba baina ya
Wizara na ZBA (Karani wa Kazi).

Kumlipa mshauri kwa shughuli ambazo hajatekeleza ni upotevu wa fedha za
Serikali ambazo zinaweza kutumika kufadhili shughuli zingine.

3.3 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusiana na Ununuzi

Sehemu hii inatoa tathmini ya mchakato wa ununuzi na mkataba wa Washauri
Elekezi na Wakandarasi kwa mradi ili kubaini kama michakato na mkataba
wake ulifanyika kwa mujibu wa sheria na kanuni husika za manunuzi.

Mapitio ya kumbukumbu za manunuzi yalibaini kwamba michakato ya ununuzi
wa Mshauri wa Usimamizi wa Ujenzi na Makandarasi, kwa kiasi fulani, ilifanyika
kulingana na Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma
ya 2016 na Kanuni zake za 2020. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini mapungufu
mbali mbali katika michakato ya ununuzi kama ilivyoelezwa hapa chini.
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3.3.1 Mchakato wa manunuzi kuhusu upatikanaji wa Mkandarasi

Ukaguzi ulibaini uwepo wa udhaifu katika mchakato wa manunuzi kuhusu
upatikanaji wa Mkandarasi kwa ajili ya matengenezo ya miundombinu ya uwanja
wa michezo wa Gombani Pemba. Maelezo ya kila udhaifu yamebainishwa
katika vifungu vifuatavyo: -

(i) Uzingatiaji wa Udhibiti wa Gharama wakati wa Ununuzi na
ufanyaji wa Tathmini ya zabuni kwa Mkandarasi Mkuu

Kanuni nambari 119 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 2020, inaitaka taasisi
inayofanya manunuzi kuhakikisha kuwa zabuni zinalinganishwa kati yao ili
kubaini gharama ya chini kabisa ya tathmini ya ununuzi wa bidhaa, kazi au
huduma au bei iliyopimwa zaidi ya ukusanyaji wa mapato.

Ukaguzi uliofanyika umebaini kuwa, makubaliano ya mkataba baina ya
mkandarasi na Wizara yaliyofungwa kwa ajili ya matengenezo ya miundombinu
ya uwanja wa michezo wa Gombani Pemba yalifanyika kwa awamu mbili.

Awamu ya kwanza na ya pili ya uandaaji wa Nyaraka za zabuni ilionyesha
kuwa, makubaliano ya mkataba yalifanyika katika mwaka wa fedha 2021-
2022 kupitia taratibu za zabuni za ushindani wa kimataifa kama ilivyoainishwa
katika Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya
2016, Zabuni ilitangazwa katika Gazeti la Zanzibar Leo la siku Alhamisi 21
Oktoba, 2021 ambayo iliwaalika wakandarasi waliosajiliwa daraja la 1 na 2 kwa
ajili ya ujenzi (Kazi ambazo ni pamoja na kazi za Umeme, Kazi za huduma,
huduma za ICT, Uchoraji, Ubao wa Kuonesha Matokeo na Mnara wa Taa),
ambapo Wakandarasi 10 walinunua hati ya zabuni na wakandarasi watatu tu
walirudisha hati ya zabuni iliyojazwa mnamo tarehe 5 Novemba, 2021.

Hata hivyo, ukaguzi haukupatiwa nyaraka za tathmini nzima ya zabuni kwa
awamu ya kwanza ikiwa ni pamoja na nyaraka ya tathmini ya uwezo wa
mzabuni. Lakini kupitia barua kutoka Mamlaka ya Ununuzi na uondoshaji wa
Mali za Umma (ZPPDA) ya kumbukumbu namba MUUMU. BA.97/383/04/52
ya tarehe 14 Machi, 2022, Katibu Mkuu alishauriwa kuwa utaratibu mzima wa
manunuzi ufutwe na kurudiwa kwa kufuata njia na taratibu sahihi zitakazokidhi
muda na mahitaji ya Uwanja wa Gombani kwa mujibu wa sheria na kanuni za
manunuzi.
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Awamu ya pili ya manunuzi, tarehe 26 Machi, 2022 Bodi ya Zabuni ilikubaliana
njia ya makubaliano ya mkataba itakayotumika ni Zabuni za Ushindani
zilizozuiliwa (RCB) na sio Zabuni za Ushindani wa Kimataifa (ICB) kutokana na
upungufu wa muda wa utekelezaji wa mradi.

Kuanzia tarehe 14 Aprili, 2022 nyaraka za Zabuni kwa awamu ya pili zilitolewa
kwa wakandarasi 9 bila malipo na tarehe 11 Mei, 2022 wazabuni wawili tu
waliwasilisha zabuni hiyo kwa Wizara. Nyaraka za zabuni zilifunguliwa tarehe
20 Mei, 2022 na tarehe 25 Mei, 2022 kamati ya tathmini ilianza tathmini ya
zabuni kisha ripoti ya tathmini ilipendekeza M/S Salem Construction Limited
JV Osaju Company Limited kuwa zabuni ya chini kabisa ya tathmini ya kupewa
mkataba.

(i) Kutokuwepo kwa mipango imara ya kifedha kwa mradi

Kifungu nambari 42 (1) (a) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji
wa Mali za Umma ya 2016 kinaeleza Taasisi inayofanya Ununuzi na Uondoshaji
wa Mali za Umma katika kila mwaka wa fedha kwa tarehe iliyoamuliwa na
Mlipaji Mkuu, kuandaa na kuwasilisha Mpango wake wa Manunuzi wa Mwaka
kwa Mlipaji Mkuu na kwa Mamlaka ili kuepuka ununuzi wa dharura kwa hali
yoyote iwezekanavyo.

Kupitia sheria hiyo kwa mwaka wa fedha 2021/2022 ukaguzi umebaini kuwa
kulikuwa na mgao mdogo wa fedha ambapo mpango wa manunuzi ulionesha
kiasi kilichopangwa kutumika kwa ajili ya mradi huo ni shilingi Bilioni 2 badala
ya shilingi Bilioni 2.8 kama kiasi cha mkataba ambacho Wizara iliingia na
Mkandarasi M/S Salem Construction Company Limited JV M/S Osaju Company
Limited.

Vile vile, mapitio ya mpango wa ununuzi wa mwaka kwa mwaka wa fedha
2022/2023 yalionyesha kuwa hakukuwa na mpango wa ununuzi katika
ukarabati wa uwanja wa Gombani kwa mkandarasi ambao uliingizwa unaoweza
kuongeza upungufu wa fedha katika mpango wa ununuzi wa mwaka uliyopita,
hali hii ni kutokana na kutokuwepo kwa mipango ya kutosha kwa mradi.

Kuwepo kwa uhaba wa fedha kunaweza kusababisha kuchelewa kukamilika
kwa mradi kutokana na fedha zisizotosheleza za ujenzi. Aidha, inaweza
kusababisha malipo ya riba, hasara na gharama wakati hati za malipo ya muda
yaliyothibitishwa hayalipwi kwa wakati kutokana na kutojumuishwa kwa kiasi
kilichobaki katika mipango ya kila mwaka ya miaka inayofuata.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara katika miradi ijayo kuhakikisha
unafanya makadirio yote ya gharama za mradi na unajumuisha makadirio kwa
mujibu wa Sheria ya nambari Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma, 2016.

(iii) Tofauti ya Idadi ya Wazabuni kati ya Ripoti ya Tathmini ya
zabuni na Fomu ya kutoa zabuni kwa Hati ya Zabuni

Mapitio ya ripoti ya tathmini ya zabuni ya matengenezo ya miundombinu ya
Uwanja wa michezo Gombani Pemba ya tarehe 25 Mei, 2022 yalibainisha kuwa
ripoti ya tathmini imeonyesha wazabuni 12 walipewa hati ya zabuni kwa ajili
ya mradi uliopendekezwa kama inavyoonyeshwa kwenye jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 7: Majina na Anwani ya Wazabuni ambao
walibainishwa na kupewa Hati za Zabuni
kulingana na Ripoti ya Tathmini

Namba Jina la Mzabuni Anwani
1 M/S Rans Company Limited P.0.Box 3267 Zanzibar
2 M/S CSI Construction P.0.Box 96 Dar Es Salaam
3 M/S Quality Building Contractors Limited P.O.Box 2089 Zanzibar
4 M/S Salem Ujenzi Limited P.O.Box 3398 Zanzibar
5 M/S Mazurui Building Contractors Limited P.0.Box 1143 Zanzibar
6 M/S Estim Construction Company Zanzibar P.0.Box 19716 Dar Es Salaam
7 M/S Advent Construction Limited P.0.Box 132 Dar Es Salaam
8 M/S Dezo Civil Contractor Company Limited P.0.Box 139 Dar Es Salaam
9 M/S WCEC Limited P.O.Box 34619 Dar Es Salaam
10 M/S Humprey Ujenzi Limited P.0.Box 6107 Arusha
11 M/S Suma JKT Construction Company Limited P.O.Box 1694 Dar Es Salaam
12 M/S Mohammedi Builders Limited P.0.Box 38439 Zanzibar

Chanzo: Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini ya zabuni uliofanywa

na Wakaguzi,2023

Mapitio zaidi yalifanyika kwa fomu iliyosainiwa na wakandarasi waliopewa hati
za zabuni na kubaini kwamba wakandarasi 9 tu ndio waliopewa hati za zabuni
badala ya wakandarasi 12 kama ilivyoripotiwa katika Ripoti ya Tathmini ya
Zabuni. Maelezo ya wakandarasi 9 ni kama inavyoonyeshwa kwenye jadweli
hapo chini:-
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Jadweli Nambari 8: Majina na Anwani ya Wazabuni ambao walipewa
Hati za Zabuni kulingana na Fomu ya Utoaji wa

Zabuni
Namba Jina la Mzabuni Tarehe Jina la Mtu
ya kutoa aliyepewa Hati
nukuu ya Quotation /
Zabuni
1 M/S Quality Building Contractors Limited 15/04/2022 |Abeid A. Said
2 M/S Salem Construction Limited 15/04/2022 |Amarido
3 M/S Mazurui Building Construction Limited |16/04/2022 |Himly A. Nasoor
4 M/S Dezo Civil Contractor Company Limited |16/04/2022 |Jabir Muhdini
5 M/S Rans Company Limited 16/04/2022 |-
6 M/S Advent Construction Limited 19/04/2022 |Mungu wa Diana
7 M/S Mohammedi Builders Limited 19/04/2022
8 M/S Humprey Construction Limited 19/04/2022 |Ricky Nkya
9 M/S Estim Construction Company Zanzibar |19/04/2022 |Vinesh P Miruni

Chanzo: Fomu ya Toleo la Hati za Zabuni zilizopitiwa tarehe 14
Aprili 2022

Jadweli nambari 7 linaonesha kuwa wazabuni 12 walipatiwa hati za zabuni
wakati Jadweli nambari 8 likionyesha kuwa ni wazabuni 9 tu waliopewa hati
za zabuni za Matengenezo ya Miundombinu ya Viwanja vya Michezo Gombani
Pemba.

Ukaguzi ulibaini kuwa wazabuni watatu wa ziada ambao hawakujumuishwa
katika fomu ya utoaji wa hati za zabuni walitokana na tathmini duni ya nyaraka
za zabuni na kamati ya tathmini ya zabuni ambayo ilisababisha mkanganyiko
wa ripoti ya tathmini ya zabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo,
kunakuwa na usawa na uwazi katika tathmini za zabuni.

(iv) Kutokuzingatiwa kwa vigezo vya mwisho (Post Qualification)
katika kuwapata wazabuni

Kifungu nambari 33 cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali
za Umma ya 2016 kinaeleza kuwa Afisa Masuuli, Bodi ya zabuni, Kitengo cha
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma, Idara husika na kamati ya tathmini
zitafanya kazi zake bila ya kuingiliwa kulingana na kazi na uwezo wao, na katika
Kanuni nambari 133(12) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 2020, ambayo
inasema kwamba kutalazimika kufanyika uhakiki wa vigezo vya mwisho (Post
Qualification) katika kuwapata wazabuni kwa kupitia kamati ya tathmini.
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Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba WHVUM/MUUMU/22/16/
VOL.1/68 ya tarehe 9 Machi, 2022 na kupitia mahojiano ya afisa mwandamizi
kutoka Wizarani, ukaguzi ulibaini kwamba kamati maalum iliyoundwa na Bodi
ya zabuni kwa ajili ya kuangalia vigezo vya mwisho katika kuchagua zabuni
haikuwa ni sehemu ya kamati ya tathmini ya zabuni bali ilikuwa ni wajumbe
wa kamati ya bodi ya zabuni akiwemo Mhandisi Mkaazi kwa wakati huo jambo
ambalo limepelekea Bodi ya zabuni kutoa mapendekezo ya mshindi wa Zabuni
hali iliyoathiri majadiliano ya idhini ya tuzo ambazo baadae zilifutwa na Afisa
Masuuli wa Wizara.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa kunakuwa na
uzingatiaji mzuri wa sheria na kanuni za manunuzi katika usimamizi na
utekelezaji wa miradi mbali mbali ya Wizara.

(v) Kutokuwepo kwa Mpango wa Majadiliano (Negotiation Plan)
katika vikao vya Majadiliano

Kanuni nambari 135(5)(a) za Kanuni za manunuzi wa Umma ya 2020 inazitaka
timu za majadiliano kuandaa mpango wa majadiliano ambao utabainisha
masuala yatakayojadiliwa kama yalivyoainishwa katika ripoti ya tathmini na
malengo yatakayofikiwa na kila inapowezekana, kupima malengo na kuweka
vigezo vya juu na vya chini vya majadiliano ambavyo Bodi ya Zabuni itaidhinisha
mpango wa majadiliano kabla ya mazungumzo.

Mapitio ya Mkataba yamebainisha kuwa vikao vya majadiliano vilifanyika
katika Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar tarehe 7 Juni,
2022 na vile vile kumbukumbu za vikao vya majadiliano ziliandaliwa. Hata
hivyo, ukaguzi umebaini kuwa malengo ya majadiliano hayo hayakutajwa.
Aidha, hakukuwa na ushahidi uliotolewa ili kuthibitisha kwamba mpango wa
majadiliano uliandaliwa na kupitishwa na bodi ya zabuni.

Kutokuwepo kwa mpango wa majadiliano kunaweza kupelekea kushindwa
kupatikana kwa ufanisi wakati wa kikao cha majadiliano kinachofanywa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara katika miradi ijayo kuhakikisha kuwa
mipango ya mazungumzo inaandaliwa kabla ya mkutano wa mazungumzo.
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(vi) Kupewa Kazi ya Mkataba kwa Mkandarasi ambae hakua
na sifa

Kanuni nambari 85(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2020 inasema
kuwa Taasisi ya Ununuzi na Utoaji wa Zabuni itatathmini sifa za wazabuni kwa
mujibu wa vigezo na taratibu za kufuzu zilizowekwa katika nyaraka za kabla
ya kufuzu, ikiwa zipo, na katika nyaraka za zabuni au nyaraka nyingine za
kufanya zabuni au nukuu.

Kupitia barua kutoka Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma
(ZPPDA) kwenda kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo Zanzibar yenye kumbukumbu namba MUUMU. BA.97/383/04/52 ya
tarehe 14 Machi, 2022 kuhusu mapendekezo ya zabuni yenye zabuni nhamba
WHVUM/MUUMU/22/16/VOL.1/68, moja ya sababu ambayo Mamlaka ilitoa
kwa Wizara ili utaratibu mzima wa ununuzi wa zabuni ufutwe na kurudiwa ni
“Moja ya kampuni katika ubia (Salem Construction Company Limited JV Osaju
Company Limited) haikufikia vigezo vya usajili kama inavyotakiwa na hati ya
zabuni iliyotolewa kwa wazabuni”. Hii ni kwa sababu kwa mujibu wa Bodi ya
Usajili wa Wakandarasi Zanzibar (ZCRB) na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi
(CRB) usajili wa Salem na Osaju wote wamesajiliwa kama wakandarasi.
Maelezo ya usajili kwa wakandarasi hao wawili yamewasilishwa katika jadweli
hapo chini.
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Mahitaji ya nyaraka za zabuni yanahitaji wakandarasi wanaostahiki waliosajiliwa
katika daraja la 1 la mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa kazi ikiwa ni pamoja na
Kazi za Umeme, Kazi za Huduma, Huduma za TEHAMA, Uchoraji, Ubao ya
Alama na Taa za Mnara.

Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa, Salem Construction Company Limited
inamiliki daraja la 1 kama mkandarasi wa ujenzi na daraja la 2 kama Mkandarasi
wa Umeme na daraja la 3 kama Mkandarasi wa Kazi za Kiraia wakati Osaju
anamiliki daraja la 5 kama Mkandarasi wa Kazi za Kiraia. Hata hivyo, maelezo
kuhusu daraja la usajili kama Mkandarasi wa Kazi za Umeme hayapo jambo
ambalo limesababisha utendaji duni wa kazi kutokana na kwenda kinyume na
vigezo na mahitaji ya hati ya zabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unazingatia mabhitaji ya
nyaraka za zabuni zinazotolewa kwa wazabuni na maelezo rasmi ya ufafanuzi
yatolewe kwa wazabuni wote kabla ya kuwasilisha zabuni na fomu za ufunguzi
wa nyaraka za zabuni ili kuepuka kutoa zabuni kwa wakandarasi wasiokuwa na
sifa.

(vii) Uingiaji wa mkataba bila ya kuwepo kwa ufafanuzi wa
gharama za ziada katika makisio ya gharama za ujenzi

Kifungu nambari 9.1 na 9.2 cha Maagizo kwa Wazabuni kinaeleza kwamba
kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha Zabuni, Taasisi ya Ununuzi na
uondoshaji kwa sababu yoyote, ikiwa kwa mpango wake mwenyewe au kwa
kujibu kutokana na ufafanuzi ulioombwa na mzabuni, inaweza kurekebisha hati
ya zabuni kwa kutoa nyongeza ya mkataba (addendum) ambapo nyongeza
yoyote itakayotolewa itakuwa sehemu ya nyaraka za zabuni na itawasilishwa
kwa njia ya maandishi au baruapepe kwa wote ambao wamenunua nyaraka za
zabuni moja kwa moja kutoka kwa Taasisi ya Ununuzi na uondoshaji.

Katika kikao cha awali cha kuanza zabuni na ziara ya kutembelea eneo la ujenzi
ambayo ilifanyika tarehe 22 na tarehe 23 Aprili, 2022 Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo kwa ajili ya mapendekezo ya matengenezo na maboresho
ya miundombinu ya Uwanja wa Michezo wa Gombani Pemba, miongoni mwa
mambo yaliyojadiliwa na kukubaliwa baina ya Wizara na Mkandarasi ni hoja za
ufafanuzi ambazo zilifanywa kwa BoQ ya Mkataba na nyaraka za zabuni kuwa
ni sehemu ya hati ya zabuni zenye alama ya ufafanuzi katika hati ya mkataba
kama inavyoonekana katika Kiambatisho Nambari 2.
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Kuingia katika mkataba bila ya kuzingatia maelezo ya awali ya zabuni kunaweza
kusababisha kuijirudia kwa shughuli za mradi zilizopangwa kutokana na
tofauti zinazoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa mradi jambo ambalo
limepelekea uwepo wa kazi za ziada zilizozidi asilimia 15 ya gharama za
mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa, shughuli zote
zilizo nje ya mkataba haziwasilishwi kwa Wizara kama kazi za ziada kwani
ziliunda sehemu ya mkataba kupitia mkutano wa awali kabla ya kusainiwa kwa
mkataba.

3.3.2 Mchakato wa kumpata Mshauri Elekezi

(i) Mchakato usioridhisha wa kumpata Mshauri Elekezi wa Uwanja
wa Gombani

Kifungu nambari 13 cha Masharti ya Hadidu Rejea (ToR) kilitaka manunuzi ya
mshauri yafanyike kwa kutumia Njia ya Ununuzi wa Chanzo Kimoja na Mshauri
alitakiwa kuchaguliwa kupitia utaratibu wa Consulting Qualification Selection
(CQS) kama inavyoelezwa katika Sheria Nambari ya Ununuzi na Uondoshaji
wa Mali za Umma ya mwaka 2016.

Kwa mujibu wa Kanuni nambari 4(2)(d) ya Kanuni za manunuzi ya Umma za
2020 Maafisa wote wa umma wakiwemo Maafisa Masuuli ha Wajumbe wa
Bodi za Zabuni, wakati wa kufanya au kuidhinisha manunuzi wataongozwa na
misingi ya uadilifu, uwajibikaji na uwazi katika mchakato wa ununuzi.

Kwa mujibu wa Kanuni nambari 5(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za
2020 Maafisa wa Umma, wajumbe wa Bodi za Zabuni na Maafisa Masuuli,
wakati wa kufanya au kuidhinisha manunuzi watachagua taratibu zinazofaa na
kusababisha manunuzi kufanyika kwa weledi, tija na ufanisi.

Katika mapitio ya mapendekezo ya Ununuzi kwa Huduma za Ushauri kwa
Matengenezo ya miundombinu ya Uwanja wa Michezo wa Gombani Pemba
ukaguzi ulibaini kuwa taarifa ya Barua ya Tuzo ilitumwa kwa Kampuni ya Ushauri
ya M/S Diamond Builders Limited ikiitaarifu kampuni ya Ushauri kwamba
zabuni yake ya tarehe 1 Aprili, 2022 kwa Huduma za Ushauri imepokelewa na
kutathminiwa ambapo Mshauri Elekezi ametakiwa ndani ya siku 3 kuthibitisha
kukubali na kuwa tayari kwa ajili ya kuanza kazi.
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Aidha, ukaguzi umebaini kuwa utaratibu uliotumika kwa kumpata mshauri
elekezi huyo haukuzingatia matakwa ya Sheria namba 11 ya Ununuzi na
Uondoshaji wa Mali za Umma kwa kutokuzingatiwa hali ya ushindani katika
upatikanaji wa Mshauri Elekezi ambapo ilibainika Mshauri Elekezi kuthibitisha
kukubali kwake kufanya kazi mnamo tarehe 20 Aprili, 2022 ikiwa ni siku 3
tangu kupatiwa barua ya kuthibitisha kukubali kwake. Hata hivyo zabuni ya
kampuni iliyotathminiwa, ripoti kamili ya tathmini ya zabuni na idhini ya Ripoti
ya Tathmini ya Zabuni iliyotayarishwa na Bodi ya Zabuni hazikupatikana kwa
ukaguzi.

Kukosekana kwa nyaraka nilizozibainisha hapo juu kunatoa taswira ya kwamba
mchakato wa ununuzi wa huduma za ushauri ulikosa ushindani na haukuwa wa
haki jambo ambalo limepelekea kutokuwepo kwa uwazi katika mchakato wa
kumpata mshauri elekezi. Pamoja na uwepo wa dosari hizo mambo yafuatayo
yamebainika: -

(ii) Manunuzi ya huduma kutoka kwa Mshauri Elekezi ambayo
hayakuwa katika Mpango wa Ununuzi wa Mwaka

Kifungu nambari 42(7) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa
Mali za Umma ya 2016 kinahitaji manunuzi yasifanyike nje ya mpango wa
manunuzi isipokuwa katika hali ya dharura na ya haraka.

Mapitio ya Mpango wa Ununuzi wa Mwaka kwa mwaka wa fedha 2021/2022
na 2022/2023 yalibainisha kwamba ununuzi na uondoshaji wa huduma ya
ushauri kwa uwanja wa Gombani haukuwa kwenye mpango mkuu wa mwaka
wa manunuzi wa miaka hii. Maafisa waliohojiwa wa Wizara hiyo walisema
kuwa sababu ya kutojumuishwa kwa huduma ya ushauri katika mpango wa
manunuzi wa mwaka ni kwamba huduma ya ushauri iliingizwa katika kazi za
ukarabati ndani ya mkataba wa kazi, hata hivyo, bajeti iliyozingatiwa ilikuwa
tu kutumika kwa shughuli zote chini ya mkataba wa kazi tu.

Ukaguzi umebaini kwamba kutojumuishwa kwa mkataba wa huduma ya
ushauri katika mpango mkuu wa mwaka wa manunuzi kulitokana na mipango
duni ya usimamizi wa mradi jambo ambalo limepelekea uwepo wa matumizi
ya fedha ambazo hazikukusudiwa kwa ajili ya utoaji wa huduma ya ushauri.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unaongeza umakini
katika kupanga, kusimamia na kufuatilia vipengele vyote vya mkataba ikiwa
ni pamoja na kujumuisha bajeti ya gharama za huduma za mshauri elekezi
katika mpango wake wa manunuzi wa mwaka kwa miradi ijayo.

A0 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



2022 - 2023

(iii) Wizara kuingia Mkataba wa Huduma ya Ushauri Elekezi bila
uthibitisho wa upatikanaji wa fedha

Kifungu nambari 43(2) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa
Mali za Umma ya 2016 kinaeleza kwamba mchakato wa ununuzi au uondoshaji
utafanyika au utaendelea tu kwa uthibitisho kwamba fedha, kwa kiasi kamili
kwa kipindi kinachotakiwa, zinapatikana au zitapatikana wakati mkataba
utakapofungwa.

Ukaguzi ulipitia kumbukumbu za mradi na kubaini kwamba hakukuwa na
uhakika wa upatikanaji wa fedha wakati mkataba ulishafungwa.

Ukosefu wa uthibitisho wa fedha wakati wa ufungaji wa mkataba hauleti
taswira njema ya ufadhili mzuri wa mradi jambo ambalo huwenda likapelekea
kuchelewa kukamilika kwa mradi kwa wakati au kujitokeza kwa ongezeko la
gharama linalotokana na kupanda kwa thamani ya bidhaa au kujitokeza tozo
kutokana na kuchelewa kufanya malipo kwa wakandarasi kwa wakati.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha shughuli zote za miradi
zilizopangwa kutekelezwa zinajumuishwa katika Mpango wa Manunuzi wa
Mwaka ili kuwezesha utekelezaji mzuri wa mradi na kuepusha kujitokeza kwa
ongezeko la gharama nje ya mpango wa bajeti ya mradi.

(iv) Kukosekana kwa idhini ya manunuzi kutoka kwa Afisa
Masuuli

Kanuni nambari 43(1) ya Kanuni za manunuzi ya Umma za 2020 inahitaji
manunuzi yoyote yanayofanywa na Taasisi ya Ununuzi na Uondoshaji
kuidhinishwa na Afisa Masuuli.

Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na ushahidi unaoonyesha kuwa zabuni ya
huduma za ushauri elekezi kwa ajili ya ukarabati na maboresho wa Uwanja wa
Gombani iliidhinishwa na Afisa Masuuli.

Kukosekana kwa idhini ya Afisa Masuuli kunapelekea uwepo wa viashiria vya
matumizi mabaya ya fedha za umma unaotokana na ukiukwaji wa taratibu za
manunuzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unasimamia vizuri
mchakato wa manunuzi unaofanywa na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi
na Uondoshaji (PDMU) ili kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo kunakuwa na
ufanisi katika mchakato wa manunuzi.
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(v) Kukosekana kwa idhini ya Hati ya zabuni ya mkataba wa
Huduma za Mshauri Elekezi kwa Bodi ya Zabuni

Kanuni nambari 43(2)(b) ya Kanuni za Manunuzi za Umma ya 2020 inaitaka
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na uondoshaji wa mali za umma kabla ya
kutangaza zabuni, kwanza kuipeleka kwa Bodi ya Zabuni kwa ajili ya kupata
idhini yake: hati ya zabuni ikiwa ni pamoja na vipimo au maelezo ya riba na
masharti ya hadidu rejea, zabuni nyingine au mapendekezo.

Mapitio ya majalada ya ununuzi yalionyesha kuwa hakukuwa na ushahidi
wa idhini ya hati ya zabuni ikiwa ni pamoja na maelezo kutoka kwa bodi ya
zabuni kwa ajili ya ununuzi wa huduma za mshauri elekezi katika usimamizi
wa ukarabati wa uwanja wa Gombani. Hali hii imetokana na Mradi kushindwa
kutunza kumbukumbu vizuri kutokana na uhamisho wa wafanyakazi katika
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na Uondoshaji.

Kuendelea kuwahamisha watendaji wa mradi kunapelekea uwezekano wa
kukosekana kwa nyaraka muhimu za utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kunakuwepo utunzaji
mzuri wa kumbukumbu za nyaraka zote za manunuzi.

(vi) Kukosekana kwa Ripoti ya Tathmini ya Zabuni kwa huduma
ya Mshauri Elekezi

Kifungu nambari 45(3) cha Sheria nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji
wa Mali za Umma ya 2016, kinaitaka Bodi ya Zabuni kupitia tathmini na
mapendekezo yaliyowasilishwa na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na
Uondoshaiji na kuweza: (a) kuidhinisha mapendekezo hayo; (b) kupendekeza
tuzo ya mkataba kwa Afisa Masuuli; au (c) kukataa kuidhinisha mapendekezo
ya tuzo ya zabuni na kupeleka tathmini kwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi
na Usambazaji na sababu za kutathmini upya zabuni, kurudia tena au hatua
nyingine.

Katika mapitio ya nyaraka za mradi ukaguzi ulibaini hakukuwa na uthibitisho
wa mapendekezo ya Ripoti ya Tathmini ya Zabuni iliyowasilishwa na Kitengo
cha Usimamizi wa Ununuzi na uondoshaji kwa bodi ya zabuni kwa ajili ya
kuthibitisha. Hali hii ni kwenda kinyume na matakwa ya Sheria nambari 11 ya
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 2016.

Kukosekana kwa taarifa kutoka kwa Bodi za zabuni ambazo zinaweza
kuongezwa kwenye hati ya zabuni ili kuboresha hati hizo kunaweza kupelekea
kukosekana kwa uwazi na haki katika uandaaji wa nyaraka za zabuni.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unaweka utunzaji mzuri
wa kumbukumbu za nyaraka zote za manunuzi pamoja na kuhakikisha kwamba
ripoti za thathmini ya zabuni zinaidhinishwa na Bodi ya Zabuni.

3.4 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusiana na Usimamizi wa Mkataba

Sehemu hii inatoa matokeo ya ukaguzi kutoka kwa vipengele vya usimamizi
wa mkataba kama ilivyopimwa wakati wa ukaguzi katika matengenezo ya
uwanja wa michezo Gombani Pemba. Upeo wa Mkataba wa Matengenezo ya
Miundombinu ya Uwanja wa Michezo Pemba unaojumuisha Kazi za Umeme,
Huduma za kufanya kazi, Huduma za TEHAMA, Uchoraji, Bango la Kutangaza
matokeo, Taa za minara na kazi nyingine. Zifuatazo ni dosari ambazo
zimebainika katika utekelezaji wa miradi hiyo: -

3.4.1 Usimamizi wa Mkataba wa Kazi

Ukaguzi umebaini uwepo wa udhaifu katika usimamizi wa mkataba wa kazi
kwa ajili ya ukarabati wa miundombinu ya uwanja wa michezo wa Gombani
Pemba. Baadhi ya dosari zilizobainika katika usimamizi wa mkataba wa kazi ni
kama zifuatazo: -

(i) Vigezo hafifu vya mradi

Kwa mujibu wa Fomu ya Mkataba Kifungu cha (2) ambayo imetaja aina ya
nyaraka ambazo zitasomwa na kufafanuliwa kama sehemu ya makubaliano
na moja ya nyaraka zilizotajwa ni nyaraka ya vigezo. Mapitio ya Mkataba wa
ukarabati wa uwanja wa Gombani yaligundua kuwa hakukuwa na nyaraka
kamili ya vipimo na vigezo kwa ajili ya matengenezo ya miundombinu ya uwanja
wa michezo wa Gombani Pemba, hati pekee ya vipimo iliyoambatanishwa
ilikuwa kwa maelezo ya ziada ya ubao wa alama wa Kieletroniki wa LED kama
ilivyokubaliwa katika hadidu rejea za mazungumzo ya mapatano.

Ukaguzi umebaini baadhi ya vipimo vilitolewa katika hati za makisio ya
gharama za ujenzi (BoQ) vitu vingi muhimu vimekosekana kutokana na uwepo
wa ubunifu wa mradi kutokana na kutojitosheleza kwa mchoro wa utekelezaji
wa mradi.

Kukosekana kwa nyaraka za vipimo maalum kwa ajili ya utekelezaji wa mradi
kumepelekea uwepo wa upungufu wa taarifa juu ya ubora wa vifaa, kazi na
bei katika nyaraka za zabuni jambo ambalo linaweza kusababisha utekelezaji
wa mradi katika kiwango cha chini.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kunakuwepo ubunifu na
usanifu katika uandaaji wa miradi ijayo ili kupatikana lengo lililokusudiwa.

(ii) Kukosekana kwa Masharti Maalum ya Mkataba

Mapitio ya Masharti Maalum ya Mkataba kwa Mkataba Namba SMZ/SO1/W/
RCB/2021-22/20 imebainika kuwa kuna baadhi ya vifungu vya Masharti
Maalum vya Mkataba vinakinzana na kile kilichokubaliwa katika mazungumzo
ya tarehe 7 Juni, 2022 kama inavyoonyeshwa katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 10: Kupingana na Masharti Maalum ya Mkataba
na Majadiliano katika Mkataba Namba
SMZ/ SO1/W/RCB/2021-22/20

Kifungu cha Jinsi SCC ilivyosema Hadidu rejea za Mazungumzo
SCC

GCC 51.1 Ukomo wa uhifadhi utakuwa Ukomo wa uhifadhi utakuwa 5% ya
20% ya bei ya mkataba bei ya mkataba

GCC 1.1 (W) Tarehe ya kuanza itakuwa tarehe | Mkandarasi alikubali kufanya
27/07/2022 na ukarabati kwa kipindi kisichozidi
Tarehe ya kukamilika kwa kazi miezi mitano (5) kuanzia tarehe ya
yote itakuwa: 15/12/2022 kusainiwa kwa mkataba, 13/7/2022
ambayo hufanya (Siku 142) na kukamilika 27/12/2022 ambayo

inafanya (Siku 148)

Chanzo: Uchambuzi wa Mkataba Namba. SMZ/SOI/W/RCB/2621-22/26
uliofanywa na wakaguzi, 2023

Jadweli hapo juu linaonesha kipengele cha Masharti Maalum ya Mkataba
ukaguzi ulibaini uwepo wa Ukomo wa uhifadhi wa asilimia 20 ya bei ya
mkataba wakati wa makubaliano ukomo wa uhifadhi utakuwa asilimia 5 ya bei
ya mkataba.

Aidha, kipengele cha Masharti Maalum ya Mkataba kilionyesha tarehe ya
kuanza ujenzi ni tarehe 27/07/2022 na tarehe ya kukamilika kwa ujenzi huo ni
15/12/2022 ambayo inafanya jumla ya siku 142, wakati baada ya mazungumzo
kwamba Mkandarasi ataanza kutekeleza ukarabati kwa kipindi kisichozidi miezi
mitano (5) kutoka tarehe ya kusaini mkataba 13/07/2022 ambapo tarehe ya
kukamilisha mkataba huo ni tarehe 27/12/2022 ambayo inafanya Siku 148 na
sio kama ilivyoelezwa katika kipengele cha Masharti Maalum ya Mkataba.

Hali hii inasababisha mchaganyiko katika kutekeleza mradi kutokana na
kutokuzingatiwa mazungumzo ya awali na Mkandarasi jambo ambalo lingeweza
kubadilisha masharti maalum yaliyomo ndani ya mkataba
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Aidha, ukaguzi ulibaini uwepo wa vipimo vya usalama wa utendaji katika
masharti maalum ya mkataba chini ya kifungu cha 55.1 ambacho kinaeleza
kuwa Usalama wa Utendaji utakuwa kiwango cha chini sawa na asilimia 0.10
ya bei ya mkataba na dhamana ya benki isiyokuwa na masharti sawa na
shilingi 2,800,000 ambacho ni kiasi kidogo ukilinganisha na kiasi cha jumla cha
mkataba kwa mradi uliopendekezwa.

Mapitio zaidi ya kifungu cha 1.1 cha kipengele cha Masharti Maalum ya Mkataba
yanaeleza kuwa msimamizi wa mradi ni Bodi ya Usajili ya Wakandarasi Zanzibar
(ZCRB) na M/S Diamond Builders Limited lakini Maafisa Waandamizi kutoka
Wizara waliohojiwa tarehe 12 Julai, 2023 walisema kuwa ZCRB sio msimamizi
wa mradi kama ilivyoelezwa katika SCC, msimamizi wa mradi aliyepewa
mkataba ni Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA) na Diamond Builders Limited.

Hata hivyo, ukaguzi ulipatiwa nakala ya mkataba kati ya Wizara na M/S
Diamond Builders Limited wakati ulipotembelea katika eneo la ujenzi kwa ajili
ya ukaguzi. Aidha, mkataba kati ya Wizara na ZBA ulipatikana baada ya kurudi
kutoka eneo la ujenzi.

Kutokuzingatia vya kutosha kwa vipengele Masharti maalum ya mkataba
kunaweza kusababisha utekelezaji wa mradi katika kiwango kisichoridhisha
jambo ambalo linapelekea kukosekana haki kupitia mchakato wa zabuni
ambao unanyima fursa kwa wazabuni kujiingiza katika mchakato wa ununuzi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo
kunakuwa na maandalizi ya kutosha kupitia masharti maalum ya mkataba ili
kufikia lengo lililokusudiwa.

(iii) Dosari iliyobainika katika Hati ya Dhamana (Hati ya Uwakala)

Hati za zabuni zinahitaji wakandarasi wanaostahiki ambao wamesajiliwa katika
madaraja ya 1 na 2 ya mkataba wa ujenzi wa kazi (kazi ikiwa ni pamoja na
Kazi za Umeme, kazi za huduma, Huduma za TEHAMA, Uchoraji, Ubao wa
matokeo na Taa za Mnara).

Ukaguzi ulipitia hati ya dhamana iliyotolewa kwa mujibu wa mkataba wenye
kumbukumbu namba SMZ/SO1/W/RCB/2021-22/20 na kubaini kwamba Bw.
Ussi Salum Juma Pondeza ambae ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
M/S Osaju Limited na amesajiliwa katika daraja la 5 katika kazi za ukandarasi
ambae amepewa hati ya dhamana kwa ajili ya kupewa mamlaka kamili ya
kufanya chochote kwa mujibu wa (JV AGREEMENT) katika utekelezaji wa
zabuni nambari SMZ/S01/W/RCB/2021-22/20.

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 4§



2022 - 2023

Ukaguzi umebaini kuwa hati ya dhamana ya Wakala iliyotolewa haikustahili
kwa mujibu wa mahitaji ya nyaraka za zabuni kwa kufanya hivyo, kunapelekea
shughuli zote za mkataba huo zitaendeshwa na mkandarasi ambaye hana sifa
kulingana na mabhitaji ya hati ya zabuni.

Kutolewa kwa dhamana kwa kampuni ya M/S Osaju Company Limited ni
kuruhusu shughuli za mradi kusimamiwa na mkandarasi asiye na sifa kwa
mujibu wa nyaraka ya zabuni.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba katika miradi
ijayo wanazingatia vigezo vya hati ya Uwakala ili kuweza kumpata Mkandarasi
mwenye sifa zinazokidhi.

(iv) Miradi iliyosimamiwa na Wakandarasi wasiokuwa na Hati ya
Dhamana

Hati ya dhamana iliyotolewa kwa ajili ya mashirikiano baina ya Kampuni ya
M/S Salem Construction Limited na M/S Osaju Construction Company Limited
iliidhinisha kampuni ya Osaju Contstruction Company Limited ambapo hati
hiyo ilimteua Ussi Salum Pondeza ambae ni Mkugurenzi Mkuu wa M/S Osaju
Construction Company Limited na kuidhinishwa kuwa ndio mshirika mkuu
katika mkataba huo.

Ukaguzi ulibaini kuwa hatiya dhamanailiyotolewa ilimtaka muhusika kuchukuwa
hatua zote muhimu zilizoainishwa katika mkataba na kufanya jambo jengine
lolote ambalo limeainishwa katika mkataba wa ujenzi wenye nambari ya usajili
SMZ/SOI/W/RCB/2021-22/20 kwa ajili ya Matengenezo ya Miundombinu ya
Uwanja wa Michezo wa Gombani Pemba.

Hata hivyo kampuni ya M/S Salem Construction ilibainika kufanya maombi
mbali mbali ikiwemo maombi ya malipo ya gharama za ujenzi, maombi ya
malipo ya ghrama za ziada pamoja na maombi ya ongezeko la muda jambo
ambalo limepelekea kutokuwepo kwa usimamizi mzuri wa mikataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba miradi
inasimamiwa ipaswavyo na wahusika waliopata dhamana kwa mujibu wa
utaratibu uliobainishwa.
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(v) Kukosekana kwa vigezo vya jumla na vigezo maalum vya mradi

Ukaguzi ulitathmini uhalali wa mikataba na kukagua nyaraka za mkataba
(Fomu ya Mkataba, Barua ya Kukubalika, zabuni ya Mkandarasi, Masharti
maalum ya Mikataba (SCC), Masharti ya Jumla ya Mikataba (GCC), Vigezo
vya jumla, Vigezo Maalum, Michoro, BOQ, mazungumzo ya awali ya mkataba)
ikiwa yamesainiwa na kupigwa muhuri na pande zote katika kila ukurasa
wa mwanzo. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa nyaraka za mkataba zilikosa
maelezo (Maelezo ya jumla na maelezo maalum).

Kukosekana kwa vigezo vya jumla na maalum ni kutokana na muundo duni wa
mradi ambao haukuzingatia vegezo vya mradi husika.

Kukosekana kwa vigezo vya mradi kunaweza kusababisha hatari kwa
kukosekana kwa msaada juu ya gharama za mradi kwa vifaa, utendaji na kazi.
Pia, ukosefu wa vigezo husababisha kushindwa kupunguza hatari za mradi
kwa kukosa msaada ikiwa itatokea migogoro yoyote ya kisheria.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba katika miradi
ijayo kuwe na muundo wa kutosha wa mradi ambao unazingatia vigezo na
vipimo vya mradi. Pia, Wizara ihakikishe inashirikisha washauri wenye ujuzi na
wataalamu wenye sifa katika kubuni miradi.

(vi) Mapungufu katika ripoti ya utekelezaji wa kazi juu ya shughuli
zinazofanyika katika eneo la ujenzi (Ukosefu wa Taarifa juu ya
majaribio ya Vifaa)

Mapitio ya Ripoti za Maendeleo za Kila Mwezi (Januari hadi Juni, 2023) juu
ya utekelezaji wa mradi zilibainisha kuwa kulikuwa na taarifa juu ya shughuli
zilizofanyika kwenye eneo la mradi. Ripoti zilionyesha katika ukaguzi wa
kutathmini shughuli za mradi zinazofanywa katika eneo hilo na ubora na
maendeleo ya kazi ambapo ripoti hizo hazikuonesha taarifa kuhusiana na
majaribio yaliyofanyika katika zege iliyoingizwa ili kuthibitisha ubora wa baa
za chuma zilizoimarishwa na saruji iliyowekwa katika sehemu tofauti kama vile
besi za mnara, boriti kwa milango ya choo. Hali hii ilisababishwa na usimamizi
usioridhisha wa mkataba baina ya Mshauri, Mkandarasi na Wizara.

Kutokufanyika kwa vipimo kunaweza kukapelekea kutokuwa na uhakika wa
uimara wa nguzo za zege zilizojengwa, nguzo za zege zilizojengwa kwenye
milango ya choo pamoja na vikalio vya minara vilivyojengwa.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa Mshauri anawasilisha
matokeo ya vipimo vya saruji alivyotumia ili kupima ubora wa kazi unaolingana
na thamani halisi ya fedha iliyotumika ili kunusuru uwezekano wa kuingiza
hasara Serikali.

(vii) Ujenzi wa Kituo (kibanda) cha Transfoma uliofanyika nje ya
jengo la uwanja

Mkataba wa makisio ya gharama za vifaa vya ujenzi (BoQ), Bili namba mbili
(2) kipengele C ukurasa namba tatu kati ya kurasa 19, kifungu kilimtaka
mkandarasi kuingia mkataba wa kutengeneza kituo (kibanda) ambacho
kitasambaza umeme kwa kutumia transfoma na vitu vyote vinavyohitajika
katika kibanda hicho ili kuweza kufanya kazi.

Wakati wa ziara ya eneo hilo ukaguzi ulibaini kuwa sehemu iliyopendekezwa
kujengwa kituo cha usambazaji wa umeme sio sehemu iliyokusudiwa jambo
ambalo limetia shaka kutekelezwa kwa makubaliano hayo kwani imebainika
transfoma inayotumika inasambaza umeme katika maeneo mbali mbali
ya kijamii na umeme kutoka kwenye transforma kwenda kwenye uwanja
umeungwa kupitia nguzo kuu za umeme ambapo huwenda ikapelekea
kujitokeza kwa upatikanaji wa umeme hafifu kwa ajili ya matumizi ya uwanja.

Aidha, kutokana na uungwaji wa umeme katika sehemu isiyorasmi kwa mujibu
wa BoQ ukaguzi uliomba kupatiwa hatimiliki ya sehemu iliyowekwa transfoma,
pamoja na uthibitisho unaothibitisha umiliki wa transfoma hiyo kuwa ni mali
ya uwanja kwa lengo la kuepusha kujitokeza kwa mizozo baina ya wananchi
na Serikali jambo ambalo hadi ukaguzi unakamilika hatukuweza kupatiwa
uthibitisho huo. Picha hapo chini inaonesha transforma iliyojengwa nje ya
uwanja kinyume na BoQ.
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Picha Nambari 4: Kituo cha Transforma iliyowekwa juu ya kibanda
kwa ajili ya matumizi ya Uwanja

o ‘ ; ~ T m \\\ \\\

Picha ya kituo cha Transfoma kilichojengwa nje ya eneo la uwanja

Kukosekana kwa ushahidi juu ya umiliki wa transforma kunaweza kusababisha
hatari ya kwamba transforma iliyowekwa sio ile inayohitajika kwa mujibu wa
mkataba. Vile vile, kuna uwezekano wa kusababisha kujitokeza kwa kodi
kutokana na kiwanja kilichotumika hakikuwa na umiliki jambo ambalo linaweza
kupelekea Wizara kuingia gharama za ziada zisizotarajiwa ambazo ziko nje ya
makubaliano ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unafuatilia kwa karibu
jambo hilo ili kunusuru kujitokeza kwa mizozo baina ya Wizara na Wananchi
au kuingia gharama za ziada za tozo ya eneo hilo kinyume na matarajio jambo
ambalo litaibebesha mzigo mzito Serikali.

(viii) Mwenendo wa mawasiliano usioridhisha baina ya pande
mbili za Mkataba

Mkataba wa kazi unahitaji kwamba mawasiliano yote kutoka kwa mkandarasi
yaelekezwe/yapitishwe kwa mshauri ikiwva mawasiliano hayo yako ndani ya
uwezo wa mshauri kuamua, mshauri ana uwezo wa kuamua na kutoa taarifa
kwa mteja, lakini ikiwa ni katika uwezo wa Mteja mkandarasi anaandika kwa
mshauri na mshauri anaandika barua nyingine au barua kwa Mteja akiarifu na
kushauri juu ya suala hilo na viambatisho vya Barua kutoka kwa mkandarasi
na vinginevyo.
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Hata hivyo, mapitio ya majalada ya Mradi na Barua za Mawasiliano zilibainisha
kuwa mawasiliano mengi hayakufuata njia sahihi ya mtiririko wa mawasiliano.
Hii ilitokana na usimamizi hafifu wa Mshauri Elekezi.

Kushindwa kwa mkandarasi kufuata mtiririko sahihi wa mawasiliano kunaweza
kusababisha mgogoro katika mradi kwani mmoja wa wahusika anaweza kuwa
hajui maamuzi yaliyotolewa na pande nyengine. Pia, inaweza kusababisha
utendaji duni wa kazi na kutopatikana kwa ubora wa kiwango cha juu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa Usimamizi wa Mshauri
unadhibiti vizuri masharti ya mikataba ikiwemo kipengele cha mawasiliano ili
kuwezesha mwenendo sahihi wa mawasiliano.

3.4.2 Kuchelewa kuanza kwa mradi

Kwa mujibu wa masharti maalum ya Mkataba (SCC) Kifungu cha 1, GCC 1.1,
tarehe ya kuanza ilitakiwa kuwa mnamo 27 Julai, 2022. Hata hivyo, mapitio
ya Ripoti za Maendeleo ya kila mwezi za mradi huo yalionyesha kuwa mradi
ulianza tarehe 21 Oktoba, 2022, na kuchelewa kwa siku 86 (sawa na miezi
mitatu).

Kwa mujibu wa mahojiano na maafisa wa mkandarasi, ukaguzi ulibaini kuwa
kuchelewa kuanza kwa mradi huo kulitokana na kuchelewa kutolewa kwa
fedha za malipo ya awali kutoka Wizarani. Hata hivyo, mapitio ya kumbukumbu
za malipo yalibaini kuwa kuchelewa kwa malipo kulitokana na kuchelewa kwa
uwasilishaji wa dhamana ya benki ya malipo ya awali. Vile vile kumbukumbu
za malipo zilionyesha kuwa malipo ya awali kwa mkandarasi yalifanyika tarehe
6 Oktoba, 2022 wakati mkandarasi aliwasilisha dhamana ya benki ya malipo ya
awali mnamo tarehe 2 Novemba, 2022. Hali hii inaonyesha kuwa mkandarasi
alilipwa malipo ya awali kabla ya kuwasilisha dhamana ya benki ya malipo ya
awali.

Ukaguzi ulibaini hali hiyo ilitokana na usimamizi duni wa mkataba kwa Mshauri
ambapo inaweza kuhakikisha kuwa mkandarasi anawasilisha dhamana ya
benki ya malipo ya awali.

Kuchelewa kuanza utekelezaji wa mradi kwa wakati kumepelekea kuathiri
malengo ya uanzishwaji wa mradi huo jambo ambalo limeinyima fursa jamii
kunufanika na malengo ya uanzishwaji wa mradi huo kama ilivyopangwa.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kumuelekeza Mshauri kuweka
usimamizi wa kutosha wa mikataba ili kuhakikisha Mkandarasi anatekeleza
mradi huo kulingana na matakwa ya mkataba. Vile vile, Wizara inashauriwa
kutolipa malipo ya awali bila kupokea dhamana ya benki ya malipo ya awali
kutoka kwa mkandarasi ili kuepuka hatari ya kupoteza fedha za Serikali.

(i) Mabadiliko ya muda wakati wa utekelezaji wa mradi

Kifungu nambari 31 cha GCC (kuongezeka kwa tarehe ya Kukamilika
iliyokusudiwa), Kifungu kidogo cha 31.1 kinamtaka Meneja wa Mradi kuongeza
tarehe ya kukamilika mradi iliyokusudiwa ikiwa Tukio la Fidia litatokea au
tofauti imetolewa ambayo inafanya kuwa vigumu kwa kukamilisha kwa tarehe
ya kukamilisha iliyokusudiwa bila mkandarasi kuchukua hatua za kuharakisha
kazi iliyobaki, ambayo itasababisha mkandarasi kupata gharama ya ziada.

Mapitio ya Ripoti za maendeleo ya kila mwezi kwa mradi ilionyesha kuwa
kulikuwa na tofauti wakati wa kukamilisha mradi kutoka tarehe 15 Disemba,
2022 (kama kwa SCC Kifungu 1, GCC 1.1) hadi tarehe 31 Oktoba, 2023. Hata
hivyo, hadi muda wa ukaguzi huo mwezi Julai 2023, mradi haujakamilika na
kulikuwa na kasi ndogo ya shughuli za matengenezo.

Ukaguzi huo pia ulibaini kuwa kulikuwa na maombi mawili ya kuongezwa
muda ambayo yaliwasilishwa kwa Mteja (Wizara) kupitia mshauri msimamizi
na Wizara baada ya kupokea maombi ya kuongezwa muda, iliidhinisha
maombi hayo. Maelezo juu ya maombi yaliyowasilishwa kwa Mteja na idhini
zilizotolewa zinawasilishwa katika jadweli hapo chini.
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Jadweli Nambari 11: Maelezo kuhusu Ombi la Kuongezwa Muda
uliowasilishwa Wizarani na Mkandarasi kupitia
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Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Maombi ya Kuongezwa kwa Muda,
2023

Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo ilitoa idhini ya kuongezwa muda baada ya kupitiwa upya kwa ombi
la kwanza la kuongezwa muda uliowasilishwa na mkandarasi kupitia mshauri,
kwa misingi ya malipo yaliyocheleweshwa, kuchelewa kwa wigo wa kazi
pamoja na kuchelewa kukabidhiwa.

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kuchelewa kutolewa kwa malipo ya awali
kulitokana na kuchelewa kuwasilishwa kwa hati ya dhamana ya benki isiyokuwa
na masharti mara tu baada ya mkataba kusainiwa. Aidha, kupitia ukaguzi wa
hati za malipo ulibaini kuwa mkandarasi alifanyiwa malipo kabla ya kuwasilisha
dhamana ya benki jambo ambalo ni kinyume na masharti ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo,
kunakuwa na maandalizi ya kutosha na ukaguzi wa hati za makisio ya gharama
za ujenzi kuanzia hatua ya awali hadi kukamilika kwa mradi.

e
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(ii) Tofauti ya asilimia ya malipo iliyojitokeza katika urejeshaji wa
malipo ya awali

Kifungu nambari 54.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba wenye Nambari.
SMz/ SO1/W/RCB/2021-22/20 kilionyesha kuwa urejeshaji wa malipo ya awali
(advanced payment) ya kila mwezi ni asilimia 50 kwa LOT 2 kwa mujibu wa
kiasi cha malipo kinachotolewa kwa kila hati ya malipo “Interim Payment
Certificate”. Aidha kwa mujibu wa kumbukumbu za mazungumzo kati ya
mkandarasi na kamati ya mazungumzo vyaliyofanyika tarehe 7 Juni, 2022
yalikubaliana na utaratibu huo.

Ukaguzi ulifanya mapitio ya muhtasari uliopitiwa wa Hati za Malipo ya Muda
(Interim Payment Certificate No.1) iliyoandaliwa na mshauri kwa mkandarasi
na kubaini kuwa asilimia 10 ilitumika kuhesabu kiasi cha malipo ya awali badala
ya asilimia 50 ambayo ilielezwa katika Masharti Maalum ya Mkataba na katika
kumbukumbu za mazungumzo.

Kutokana na dosari hiyo iliyobainika huwenda ilitokana na usimamizi wa
mkataba usioridhisha au kuwepo kwa uwezekano wa Mshauri Elekezi kushindwa
kutekeleza majukumu yake kikamilifu kwa kutokutoa ushahidi wa kuhalalisha
mabadiliko ya asilimia ya urejeshaji wa malipo ya awali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba unakuwa
makini katika kusimamia masharti ya mkataba ili kuepusha kujitokeza kwa
mchanganyiko wa urejeshwaji kwa kiwango cha asilimia ya fedha inayopaswa
kurejeshwa kwa mujibu wa masharti maalum ya mkataba.

(iii) Usimamizi wa Gharama za Mradi

Ukaguzi ulitathmini gharama za mradi wakati wa utekelezaji na kubaini udhaifu
kama ilivyoelezwa katika vifungu vifuatavyo: -

(a) Mkandarasi alilipwa malipo ya awali kiasi cha shilingi
560,000,000 kabla ya kuwasilishwa kwa dhamana ya benki ya
malipo ya awali kwa Wizara

Kifungu nambari 54.1 cha GCC (Kifungu cha 23 cha SCC) kinahitaji kiasi cha
malipo ya awali (advanced payment) ya asilimia 20 ya bei ya Mkataba kulipwa
mara moja baada ya kusaini mkataba na wakati wa kuwasilisha dhamana ya
malipo ya awali.
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Kwa mujibu wa masharti maalum ya mkataba yaliitaka Wizara ya Habari, Vijana
Utamaduni na Michezo kufanya malipo ya awali ya asilimia 20 ya gharama ya
mkataba mara baada ya mkandarasi kuwasilisha dhamana ya benki isiyo na
masharti (Unconditional Bank Guarantee), hata hivyo dhamana ya benki isiyo
na masharti itaendelea kutumika hadi malipo ya awali yatakapolipwa ambapo
kiasi cha dhamana kitaendelea kupungua kadiri mkandarasi atakapofanyiwa
malipo.

Ukaguzi ulibaini Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo ilifanya malipo
ya shilingi 560,000,000 bila ya uwepo wa hati ya dhamana ya benki isiyo na
masharti maalum jambo ambalo ni kinyume na makubaliano ya mkataba. Hali
hiyo ilibainika pale mkandarasi alipowasilisha barua ya tarehe 18 Julai, 2022
ya kuomba malipo ya awali na kupokelewa tarehe 15 Agosti, 2022 ambapo
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo ilifanya malipo ya awali tarehe
6 Oktoba, 2022 wakati hati ya dhamana ya benki isiyo na masharti maaalum
ilipokelewa tarehe 2 Novemba, 2022.

Hii inaonyesha kuwa Wizara ilimlipa mkandarasi malipo ya awali kabla ya
kuwasilisha dhamana ya malipo ya awali kinyume na masharti ya mkataba.

Kutokana na uwepo wa usimamizi duni wa mikataba inawezekana ikawa ndio
sababu pekee iliyopelekea kufanyika kwa malipo kinyume na makubaliano ya
mkataba.

Kufanyika kwa malipo ya awali bila ya kuzingatia uwasilishwaji wa dhamana ya
benki huwenda kukapelekea kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha za
umma pale mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza makubaliano ya mkataba
au kutokuwa na uwezo wa kukamilisha kazi alizopewa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba unazingatia
masharti maalum yaliyoainishwa katika mikataba pamoja na kuwa na usimamizi
mzuri wa malipo yanapofanyika kwa wakandarasi.

(b) Kutokurejeshwa malipo ya awali

Kwa mujibu wa kifungu nambari 54.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba
na Kifungu cha 23 cha Masharti Maalum ya Mkataba vinaeleza kwamba
mkandarasi alitakiwa kulipa malipo ya awali ya asilimia 50 kwa kila mwezi ya
kiasi cha Cheti cha Malipo ya Muda.

Aidha, kifungu nambari 54.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza
malipo ya awali yatalipwa kwa punguzo la kiasi cha fedha kutokana na kufanyika
kwa malipo ya Mkandarasi kwa mujibu wa ufanyaji wa kazi au ukamilishaji
wa kiwango cha kazi, hapatakuwa na malipo yatakayolipwa kwa kuzingatia
tathmini ya ukamilishaji wa kazi aliyoifanya.
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Kwa mujibu wa kumbukumbu za malipo (Interim Payment Certificate 1)
ukaguzi umebaini jumla ya shilingi 1,099,460,139.79 zimelipwa bila ya
mazingatio ya kuzuwia asilimia 50 ya malipo ya awali kwa mujibu wa masharti
Maalum ya Mkataba (Interim Payment Certificate) ambayo ni sawa na shilingi
549,730,069.90.

Kutokurejesha kwa malipo ya awali kwa mujibu wa Cheti cha Malipo ya Muda
(IPC 1) kunaweza kukapelekea kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha
za umma pindipo Mkandarasi atakaposhindwa kutekeleza masharti maalum
ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kunakuwa na usimamizi
mzuri wa mikataba pamoja na uwepo wa Washauri wa Mradi ili kuepusha
kujitokeza kwa vitendo vya ukiukwaji wa utaratibu.

(c) Malipo yaliyofanywa kwa Dola za Marekani badala ya
kutumia Shilingi ya Tanzania kwa Barua ya Mkopo (Letter
of Credit)

Kifungu nambari 46.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kwamba
malipo yote yafanyike kwa mujibu wa fedha iliyoainishwa katika mkataba
vyenginevyo kuwe na uwiano wa sarafu itakayotumika kuwiana na bei ya
mkataba.

Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba WHVUM/TU/29/7/
VOL.111/52 ya tarehe 16 Januari, 2023 kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara
ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo kwa Katibu Mtendaji wa Tume ya
Mipango ilionyesha kuwa Wizara iliomba kiasi cha Dola za Marekani 332,006.89
kwa ajili ya kumlipa mkandarasi wa Matengenezo ya Miundombinu ya uwanja
wa Gombani kupitia Mkataba wenye nambari SMZ/S01/W/RCB/2021-22/20
kwa barua ya mkopo kwa ajili ya ununuzi wa vifaa kinyume na mahitaji ya
mkataba wa kazi.

Aidha, ukaguzi umebaini Wizara imefanya malipo kwa hati ya malipo yenye
nambari za utambuzi wa malipo "DUMMY FOR MAY, 2023 DEVELOPMENT"”
ya tarehe 10 Mei, 2023 yalionyesha kuwa Wizara ililipa kiasi cha Dola za
Kimarekani 332,006.89 jambo ambalo ni kinyume na matakwa ya mkataba
ambayo yalieleza malipo yote yafanyike kwa shilingi ya Kitanzania.
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Kutokana na dosari iliyobainika hapo juu huwenda ilitokana na usimamizi
usioridhisha wa mkataba unaofanywa na timu ya usimamizi (Diamond
Builders Limited na Wakala wa Majengo Zanzibar kama Karani wa Kazi) ambao
ungehakikisha unazingatia kwa ufanisi matakwa ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unasimamia ipasavyo ili
kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo haifanyi malipo kwa Dola ya Marekani
endapo matakwa ya mkataba yataruhusu malipo kwa shilingi za Tanzania.

Aidha, ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara kuimarisha mfumo wake wa
udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa mshauri anatekeleza majukumu yake
kwa weledi na bidii ili kuwezesha usimamizi mzuri wa mkataba.

(d) Ununuzi wa Bidhaa kupitia Barua ya Mkopo katika Mkataba wa
Kazi na bila kuwa na Mkataba na Benki au Benki na Mkandarasi

Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba WHVUM/TU/29/7/VOL.
111/52 ya tarehe 16 Januari, 2023 kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya
Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo iliyoomba malipo ya USD 332,006.89
kwenda Wizara ya Fedha na kuitaka Wizara ya Fedha kufanya malipo bila ya
uwepo wa mkataba wowote kati ya benki na Wizara au mkataba kati ya benki
na Mkandarasi.

Kutokana na dosari hiyo ukaguzi umebaini kuwa ununuzi wa vifaa katika mkataba
wa kazi haukukubaliwa wakati rasimu ya mkataba wa kazi ilipopelekwa kwa
Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG) kwa ajili ya uchunguzi, hata hivyo, Wizara
ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo ilirudisha ununuzi wa vifaa kupitia
‘Letter of Credit’ katika mkutano wa mazungumzo kati ya Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo na Mkandarasi jambo ambalo ni kinyume na
matakwa ya mkataba na pia ni kinyume na mapendekezo ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali ambapo alikikataa Kipengele cha kufanya matumizi kwa kutumia
‘letter of Credit’ na kuishauri Wizara kufanya mapitio mapya na marekebisho
ya kipengele hicho katika mkataba. Hata hivyo Wizara ilishindwa kutekeleza
ushauri wa Mwanasheria Mkuu.

Pamoja na ukweli kwamba Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
iliondoa Kipengele cha ununuzi wa vifaa kupitia Barua ya Mikopo baada ya
kuongozwa na Mwanasheria Mkuu (Maelezo juu ya kuingizwa kwa maoni
yameambatanishwa katika Kiambatisho Nambari 3), ukaguzi umebaini
Wizara ilirudisha Kipengele hicho wakati wa mkutano wa mazungumzo kwani
mkataba wa mwisho na uliosainiwa wa kazi uliondoa Kipengele hicho.
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Kitendo cha Wizara kutozingatia ushauri uliotolewa na Mwanasheria Mkuu
wakati wa uwasilishaji wa rasimu ya mkataba au kufanya malipo kwa kuzingatia
barua ya Mkopo bila ya kuwa na Mkataba kati ya Wizara na benki au benki
na Mkandarasi kinaweza kupelekea kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa
fedha za umma pindipo mkandarasi atakaposhindwa kuwasilisha vifaa katika
sehemu ya utekelezaji wa mradi.

Pia kunaweza kuijitokeza kitendo cha kufanyika kwa malipo ya ziada kwa
mkandarasi kwani malipo ya ununuzi wa vifaa yalitathminiwa kwa mazingatio
ya makisio ya gharama za vifaa (BoQ) ambapo malipo ya vifaa hivyo hivyo
yanaonekana kujitokeza tena katika ‘letter of Credit’.

(e) Kumalizika kwa Dhamana ya Benki ya Malipo ya Awali bila ya
kuongeza Muda

Kwa mujibu wa Dhamana ya Benki ya Malipo ya awali yenye kumbukumbu
namba 002GTLC222980001iliyotolewa na benki ya Taifa ya Biashara Limited
ilimaliza muda wa matumizi tarehe 7 Aprili 2023.

Hata hivyo, katika ukaguzi wa majalada ya Mradi, ukaguzi ulibaini kumalizika
kwa muda wa dhamana ya benki ya malipo ya awali ambapo hadi mnamo mwezi
wa Julai 2023 ukaguzi ulipokamilika, imebainika mkandarasi hajawasilisha hati
mpya ya dhamana wakati ambao mradi haujakamilika na bado unaendelea.

Kutofanywa upya kwa dhamana ya benki ya malipo ya awali kuna athari
kwa upotezaji wa fedha za Serikali ikiwa mkandarasi atashindwa kutekeleza
majukumu yake ipasavyo jambo ambalo linatoa viashiria vya usimamizi duni
wa mradi uliofanywa na karani wa usimamizi wa mradi (ZBA) au mshauri
elekezi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unaimarisha udhibiti
wa ndani ili kuhakikisha kunakuwa na usimamizi imara wa mikataba katika
utekelezaji wa miradi.

(f) Malipo yaliyolipwa bila ya kuwepo Dhamana ya Benki shilingi
73,043,478.26

Kifungu nambari 54.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kilihitaji kiasi cha
malipo ya awali hadi asilimia 20 ya bei ya mkataba na kulipwa mara moja
baada ya kusaini mkataba na baada ya kuwasilisha Dhamana ya Malipo ya
awali.
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Mapitio ya Barua yenye kumbukumbu namba Z2194/1.9/1.9.1/01 ya tarehe 2
Novemba, 2022 kutoka kwa Mkandarasi Salem Construction Company Limited
kwenda kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
ilionyesha kuwa Mkandarasi aliwasilisha Hati ya dhamana yenye Marejeo
namba 002GTLC222980001 iliyotolewa tarehe 25 Oktoba, 2022 na Benki ya
Taifa ya Biashara yenye thamani ya shilingi 486,956,521.74.

Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia 20 ya jumla ya mkataba unaofikia shilingi
560,000,000 ulilipwa kwa mkandarasi kwa mazingatio ya hati ya dhamana yenye
thamani ya shilingi 486,956,521.74 kukiwa na tofauti ya shilingi 73,043,478.26
na dhamana jambo ambalo ni kinyume na matakwa ya masharti ya mkataba.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuimarisha mifumo yake ya udhibiti
wa ndani ili kuepusha Serikali kuingia hasara kutokana na kutokuzingatiwa
kwa hati za dhamana ya benki.

(g) Malipo yaliyoidhinishwa bila ya kufanyiwa tathmini ya kazi
shilingi 1,099,460,139.79

Kifungu cha 45.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kilimtaka Meneja wa Mradi
kuamua thamani ya kazi iliyotekelezwa. Pia, kifungu cha 45.4 kilihitaji thamani
ya kazi inayotekelezwa inayojumuisha mchanganuo wa kazi iliyofanywa.

Kwa muijibu wa mapitio ya IPC 1 ya mradi huo ilibainika kuwa malipo ya
kazi zilizotekelezwa zenye thamani ya shilingi 1,099,460,139.79 zililipwa
bila ya kufanyiwa tathmini ya kazi iliyopimwa kama ilivyoorodheshwa katika
makisio ya gharama za kazi. Hii pia ilithibitishwa kupitia hati ya Malipo Namba.
JO3PV2200001679 ambapo imebainika malipo yaliyofanyika yalilipwa kwa
gharama za ujumla kwa kila kazi iliyotekelezwa.

Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na mchanganuo wa gharama za kazi
iliyofanyika kwa kila kipengele kilichowasilishwa kwa ajili ya malipo, hata hivyo
ukaguzi ulibaini kuwa maelezo ya malipo yaliyoandaliwa na mshauri yalikuwa
kwa tathmini ya kifedha na sio hesabu ya kazi zilizofanyika.

Kumlipa mkandarasi bila ya kufanya tathmini ya kazi zilizotekelezwa kunaleta
hatari ya kumlipa mkandarasi kwa kazi ambazo hazijatekelezwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuweka usimamizi wa kutosha
wa mkataba ili kuhakikisha kuwa katika maandalizi yajayo ya IPC, IPCS
imetayarishwa kulingana na hesabu ya kazi zilizopimwa na sio kutumia tathmini
ya kifedha kuichukulia kama IPC.
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3.5 Usimamizi wa Tofauti zinazojitokeza kwenye ongezeko la
fedha (Addendum)

Ukaguzi wa nyaraka ulionyesha kuwa kulikuwa na tofauti katika utekelezaji
wa mradi huo. Maelezo ya tofauti yanawasilishwa katika vifungu vifuatavyo:-

3.5.1 Malipo ya ziada ya shilingi 266,717,200 yaliyopitishwa na
Mshauri elekezi bila ya kuidhinishwa na Wizara

Kifungu cha 43.1 cha GCC kinamtaka mkandarasi kumpa Meneja wa Mradi
makisio ya gharama ya kuingiza tofauti wakati alipoombwa kufanya hivyo na
Meneja wa Mradi. Meneja wa Mradi atafanya tathmini ya makisio ya gharama,
ambayo itatolewa ndani ya siku saba (7) za ombi ndani ya kipindi chochote
kilichotajwa na Meneja wa Mradi na kabla ya Uthamini (valuation) kuagizwa.

Mapitio ya kumbukumbu za malipo ya Mradi yalionyesha kuwa Meneja
wa Mradi alijumuisha tofauti ya shilingi 266,717,200 katika IPC 1 ambayo
haikuidhinishwa na Wizara jambo ambalo lilipelekea kuwa na jumla ya malipo
ya shilingi 1,099,460,139.79 iliyolipwa kwa hati namba JO3PV2200001679
kinyume na utaratibu.

3.5.2 Malipo ya ziada ya shilingi 411,657,100 yaliyopitishwa tena
na Mshauri Elekezi bila ya kuidhinishwa na Wizara

Mapitio ya kumbukumbu za malipo vyalionyesha kuwa Mshauri Elekezi
aliidhinisha kiasi cha shilingi 658,790,839 kupitia Cheti cha Malipo ya Muda
(IPC 2) tarehe 6 Mei, 2023, na kuiomba Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni
na Michezo kulipa kiasi kilichopendekezwa kwa Mkandarasi.

Mapitio zaidi ya mradi yalionyesha kuwa, Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo kupitia barua yenye kumbukumbu namba
CA:57/218/01/71 aliomba malipo ya kiasi cha shilingi 658,790,839 kwa Katibu
Mtendaiji wa Tume ya Mipango. Ukaguzi umebaini uwepo wa ziada ya shilingi
411,657,100 ambazo ziliorodheshwa katika Cheti cha Malipo ya Muda nambari
2 jambo ambalo hakukuwa na ushahidi wa kwamba Wizara iliridhia uwepo wa
ongezeko la malipo hayo.

Uwepo wa ongezeko la fedha kinyume na utaratibu ulisababishwa na usimamizi
usioridhisha wa mkataba, kukosekana kwa mawasiliano baina ya mshauri
elekezi na karani wa usimamizi wa mradi (ZBA), kutokuwa na uwelewa wa
usimamizi wa miradi kwa Wizara jambo ambalo lilipelekea kufanya malipo
bila ya kuwa na utaalamu wa kupitia na kukagua vyeti vya malipo ya kazi
vinavyowasilishwa kwa ajili ya malipo.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa Mshauri anasimamia
mkataba kwa weledi na ufanisi ili kuhakikisha tofauti hazilipwi bila ya idhini ya
Wizara. Pia, mchanganuo wa gharama unaandaliwa kwa shughuli zilizolipwa.
Hii ni pamoja na kurejesha tofauti mbili za kulipwa (shilingi 266,717,200 katika
Cheti cha Malipo ya Muda 1 na shilingi 411,657,100 katika Cheti cha Malipo ya
Muda 2).

3.5.3 Usimamizi wa Mkataba wa Huduma ya Ushauri

Ukaguzi ulipitia mkataba wa huduma ya ushauri kwa ajili ya usanifu, usimamizi
na ukarabati wa miundombinu ya uwanja wa michezo wa Gombani Pemba kati
ya Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo na Kampuni ya Ushauri ya
M/S Diamond Builders Limited na kubaini mapungufu yafuatayo: -

(a) Kukosekana kwa tarehe ya kusaini Mkataba

Mapitio ya Mkataba baina ya Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
na Mshauri Elekezi (Consultant) wa utoaji wa huduma za ushauri kwa ajili ya
kubuni na kusimamia ukarabati wa miundombinu ya uwanja wa michezo wa
Gombani Pemba namba SMZ/JO3/W/RCB/2021-22/20 yenye jumla ya Mkataba
wa shilingi 161,000,000 pamoja na VAT. Ukaguzi ulibainisha kuwa tarehe za
kuanza kwa utoaji wa huduma za ushauri hazikubainishwa katika mkataba na
pia hakuna hati iliyopatikana kwa ajili ukaguzi inayoonyesha kuwa Mteja na
Mshauri walikubaliana mwanzoni tarehe ya kuanza. Mkataba umetaja mwezi
na mwaka tu wakati uliposainiwa lakini siku haijatajwa.

Mapitio ya hadidu rejea za mazungumzo kati ya mshauri na kamati ya
mazungumzo Yyalionyesha kuwa mshauri alikubali kufanya kazi kama mshauri
wa mradi kwa kipindi ambacho mkandarasi atahitaji kukamilisha kazi hiyo na
pia ndani ya muda wote ulioongezwa aliyopewa mkandarasi mara baada ya
mkataba kusainiwa.

(b) Ukosefu wa Utoaji wa Bima ya Utaalamu (Proffessional
Indemnity Insurance) katika Mkataba wa Mshauri

Ukaguzi ulibainisha kuwa mkataba wa utoaji wa huduma za ushauri kwa ajili ya
kubuni na kusimamia ukarabati wa uwanja haukuwa na kifungu kinachomtaka
Mshauri kumpa mteja bima ya kitaalamu. Vile vile, hadi wakati wa ukaguzi,
Julai 2023, Mshauri hakuulizwa kutoa bima jambo ambalo ni kwenda kinyume
na utaratibu bora wa miradi ya ujenzi.
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Ukosefu wa bima ya kitaalamu (Proffessional Indemnity Insurance) humweka
Mteja katika hatari ya kushindwa kwa mradi ikiwa Mshauri atashindwa
kutekeleza makubaliano ya mkataba na hatimae itapelekea kujitokeza kwa
upotevu wa fedha za Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi
ijayo, utoaji wa vifaa vya bima ya kitaalamu unajumuishwa katika Mkataba
wa Huduma ya Ushauri ili kumfanya Mshauri awajibike ikiwa kuna hitilafu za
Mshauri.

(c) Kukosekana kwa shahidi katika sehemu ya Mshauri kwenye
Mkataba

Mapitio ya Mkataba wa Huduma ya Ushauri uliosainiwa umebaini kuwa Mkataba
huo umesainiwa katika sehemu mbili za Wizara (Katibu Mkuu na kushuhudiwa
na Afisa Sheria), hata hivyo, kwa upande wa Ushauri, mkataba umesainiwa
na Meneja wa Mradi tu bila kushuhudiwa na afisa mwingine yeyote kutoka
Kampuni ya Ushauri.

Kukosekana kwa mashahidi kwa upande wa kampuni ya ushauri kunafanya
kutokamilika kwa taratibu za kisheria.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unasimamia kikamilifu
kuhakikisha mikataba yote kuwa na pande zote wahusika zinakuwa na
mashahidi katika mkataba. Kwa kuongezea, tarehe halisi ya kusaini mkataba
inapaswa kuandikwa vizuri ili kuepusha kujitokeza kwa migogoro ya kisheria.

(d) Kuchelewa kwa kuanza kwa Huduma za Ushauri

Kwa mujibu wa kifungu nambari 13.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC),
Mkataba ulihitaji kuanza kwa huduma hizo kuanzia Julai, 2022.

Mahojiano na maafisa wa Mshauri na Mapitio ya Wahandisi wa Mradi yalibaini
kuwa mshauri alianza huduma mnamo Disemba, 2022 na kuchelewa kwa
miezi mitano.

Kwa mujibu wa afisa aliyehojiwa wa mshauri alieleza kwamba sababu ya
kuchelewa kuanza kwa mradi huo ni kutokana na Wizara kuchelewa kumlipa
mkandarasi malipo ya awali ambayo yalilipwa Oktoba, 2022. Hata hivyo,
ukaguzi umebaini kwamba mradi umechelewa kuanza kutokana na mkandarasi
kuchelewa kuwasilisha dhamana ya benki ya malipo ya awali (Unconditional)
ambapo mkandarasi aliwasilisha dhamana ya benki ya malipo ya awali tarehe
2 Novemba, 2022.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
kuhakikisha kuwa mradi ijao inaanza kwa wakati ili kuepuka kuchelewa
kukamilika kwa mradi husika.

i. Kuchelewa kukamilika kwa Mkataba wa Huduma za Ushauri

Kwa mujibu wa kifungu nambari 12.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC),
muda ulitakiwa kuwa miezi minane kuanzia tarehe ya kuanza kutumika ambayo
ni sawa na siku 240 hadi mwisho wa mradi.

Hata hivyo, hadi muda wa ukaguzi huu mnamo Julai 2023, mradi huo bado
haujakamilika.

Sababu ya kuchelewa kukamilika kwa mradi ilikuwa kuchelewa kuwasilishwa
kwa vifaa ambavyo ni taa kubwa za uwanjani, Njia za riadha (Tartan track),
nyasi bandia, na Ubao wa Matokeo kutoka China ambapo ulitengenezwa.

Kuchelewa kwa kukamilika kwa mradi kunaweza kusababisha kuongezeka kwa
gharama za mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo katika miradi ijayo kuhakikisha Mshauri anamsimamia mkandarasi
kwa kuhakikisha anapeleka kwa wakati zana/vifaa vilivyoagizwa kutoka nje
endapo mkataba wa kazi utahusisha ununuzi wa samani na vifaa.

ii. Kutowasilishwa kwa Dhamana ya Malipo ya Awali

Kifungu nambari 45.1(a)(2) cha SCC cha Masharti Maalum ya Mkataba kilihitaji
dhamana ya malipo ya awali kuwa katika kiasi na katika sarafu ya malipo ya
awali.

Pia, kifungu nambari 45.1(a)(2) cha SCC kilihitaji malipo ya awali (advanced
payment) ya asilimia 50 ya jumla ya Mkataba kwa fedha za kitanzania kufanywa
ndani ya siku 30 baada ya tarehe ya kusaini mkataba, na kwamba Mteja kwa
awamu zilizo sawa kulingana na taarifa za miezi mitatu (3) ya awali atalipwa
hadi yatakapokamilika.
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Mapitio ya majalada ya Mradi na hati za Malipo Na. J03PV2200001863 iliyotolewa
tarehe 5 Mei, 2023 yalionyesha kuwa Mshauri alilipwa shilingi 60,869,565.45
kwa huduma za ushauri, usanifu, na usimamizi wa miundombinu ya uwanja
wa michezo wa Gombani na Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
kama malipo ya awali. Hata hivyo, hakukuwa na uthibitisho wa upatikanaji wa
dhamana ya malipo ya awali ambayo iliyowasilishwa kabla ya kutolewa kwa
malipo hayo kwa Mshauri na Wizara.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
kumtaka Mshauri Msimamizi kuanzisha usimamizi wa kutosha wa mkataba na
kuhakikisha kuwa dhamana ya benki ya malipo ya awali inawasilishwa kabla
ya kuidhinisha ankara za malipo kutoka kwa Mshauri.

3.6 Mahitaji ya Taarifa

Sehemu hii inatoa matokeo kuhusu mahitaji ya ripoti. Inatoa kiwango cha
utimilifu wa uwasilishaji wa ripoti kulingana na Masharti ya Marejeo ya utoaji
wa huduma za ushauri. Maelezo juu ya kila kipengele cha mahitaji ya kuripoti
yanawasilishwa katika sehemu ndogo ifuatayo:-

3.6.1 Ripoti ya Uanzishwaji wa Mradi (Inception Report)

Sehemu ya 8.1 (i) ya Hadidu rejea inahitaji Mshauri kuwasilisha ripoti ya
kuanzishwa kwa mradi ndani ya wiki mbili baada ya kuanza kazi, ambayo
itajumuisha mbinu ya kina na mpango wa kazi kwa kazi inayofanyika na
matarajio ya matokeo na malengo ya kazi.

Mapitio ya Majalada ya Mradi na mahojiano na maafisa wa Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo yalionyesha kuwa Mshauri hakuwasilisha Ripoti
ya Mapokezi kwa Wizara kulingana na mahitaji ya Hadidu rejea.

(i) Uwasilishaji wa Ripoti za Maendeleo ya Ujenzi za kila mwezi

Kifungu nambari 8.1 (ii) cha Masharti ya Marejeo (ToR) kinamtaka Mshauri
kuwasilisha ripoti za maendeleo ya kila mwezi ndani ya wiki ya kwanza ya kila
Mwezi wa Kalenda, ambayo itajumuisha kati ya mambo ya maendeleo dhidi
ya ratiba ya utekelezaji iliyokubaliwa, maendeleo ya kifedha dhidi ya bajeti na
maelezo mengine yote husika.

Mapitio ya kumbukumbu za Mradi yalibainika kuwa mshauri aliwasilisha
ripoti za maendeleo za mwezi wa Januari hadi Juni 2023 wakati ripoti za
maendeleo ya kila mwezi kutoka Julai wakati mradi ulianza hadi Disemba,
2022 hazikupatikana kwa ukaguzi.
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Hali hii ilitokana na kutokuwepo kwa ukosefu wa kumbumbu za kutosha
zilizohifadhiwa na Wizara jambo ambalo limepelekea kukosekana kwa taarifa
hizo za ukaguzi na hatimae kushindwa kufanya tathmini ikiwa kulikuwa na
uzingatiaji wa ratiba katika uwasilishaji wa ripoti za maendeleo ya kila mwezi
na mshauri.

(if) Kutowasilishwa kwa Ripoti ya robo mwaka za Maendeleo
ya Ujenzi na Ushauri Elekezi

Kifungu nambari 8.1 (iii) cha hadidu rejea kilimtaka Mshauri wakati wa zoezi
kuwasilisha taarifa za maendeleo ya ujenzi wa robo mwaka kabla ya siku ya
kumi ya mwezi wa kwanza katika robo inayofuata ambapo ripoti zilipaswa
kubadilishwa ili kujumuisha maelezo muhimu.

Pia, Sehemu ya 8.1 (iv) ya hadidu rejea ilimtaka Mshauri wakati wa zoezi
kuwasilisha ripoti za maendeleo ya ushauri wa robo mwaka zinazoelezea
shughuli za wafanyakazi wa mshauri, matatizo ikiwa yapo, taarifa ya kifedha
ya makubaliano ya ushauri, na taarifa nyengine muhimu kwa maendeleo ya
utekelezaji wa kazi na kuwasilishwa ndani ya kipindi cha siku kumi za mwezi
wa kwanza katika robo inayofuata.

Mapitio ya Majalada ya Mradi/Mawasiliano na mahojiano na maafisa wa Wizara
ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo, na msimamizi wa ukaguzi alibainisha
kuwa hakukuwa na uwasilishaji wa ripoti hizo.

Kutowasilisha Ripoti ya Uanzishwaji wa Mradi, Ripoti za maendeleo ya ujenzi wa
robo mwaka, na ripoti za maendeleo ya ushauri wa robo mwaka ni kutokana na
ufuatiliaji duni/ usimamizi usiofaa wa mkataba na Mteja na ZBA kama Karani
wa Mteja wa kazi katika kusimamia utekelezaji wa mradi kwani imebainika
Wizara haina wataalamu wa kiufundi wa kusimamia utekelezaji wa mradi.

Aidha, kukosekana kwa uwasilishaji wa ripoti hizo kumesababisha kukosekana
kwa taarifa za kifedha kuhusu utekelezaji wa mradi huo ambao upo katika
hatari kubwa ya kumlipa mkandarasi. Pia, ukosefu wa uwasilishaji wa Ripoti
ya Uanzishwaji wa Mradi hautoi uhakika kwa Mteja juu ya majukumu yake na
majukumu ya mshauri katika mradi. Hii ni kwa sababu gharama zilizopatikana
katika mradi hadi sasa ni kubwa kuliko kile kilichotekelezwa katika eneo la
ujenzi.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha katika miradi ijayo, Mshauri
Elekezi kuwasilisha ripoti ya awali za Mradi baada ya kusaini mkataba. Pia, kwa
sasa, Mshauri anapaswa kuwasilisha ripoti zote zinazohitajika ambazo ni Ripoti
za Maendeleo ya ujenzi wa robo mwaka na ripoti za maendeleo ya huduma ya
ushauri wa robo mwaka kama ilivyo kwa hadidu rejea.

(iii) Kutojumuishwa kwa kipindi cha dhima ya Kasoro (defective
liability period) katika Mkataba wa huduma ya ushauri

Kwa mujibu wa kifungu nambari 12.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC),
muda wa utoaji wa huduma za ushauri ulitakiwa kuwa miezi minane. Pia,
kifungu nambari 13.1 cha SCC, kuanza kwa huduma ilikuwa Julai, 2022 idadi
ya siku ilitakiwa kuwa siku 240 kumaliza mradi, na kumalizika kwa Mkataba
kulitakiwa kuwa Machi, 2023 (Kipindi cha muda kitakuwa miezi minne kabla
ya ujenzi, miezi nane kwa ujenzi na miezi kumi na mbili kwa kipindi cha dhima
ya kasoro).

Mapitio ya Majalada ya Mradi na Mkataba wa Huduma za Ushauri Nambari.
SMZ/]03/W/RCB/2021-22/20 uliofungwa kati ya Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, na Kampuni ya Ushauri ya M/S Diamond Builders
Limited, ukaguzi ulibaini kuwa mkataba huo ulihusisha miezi nane (8) tu ya
ujenzi kuanzia Julai, 2022 hadi kumalizika kwa Mkataba Machi, 2023. Hata
hivyo, kipindi cha dhima ya kasoro haijabainishwa katika mkataba.

Vile vile, mapitio ya hadidu rejea za Mkutano wa Majadiliano ya tarehe 29
Aprili, 2022 yalionyesha kuwa mshauri alikubali kufanya kazi ya ukarabati na
uboreshaji wa Uwanja wa Gombani Pemba kwa kipindi ambacho mkataba
utahitaji kukamilisha kazi, ikiwa ni pamoja na muda ambao mkataba utaomba
kuongezwa baada ya kumalizika kwa muda uliokubaliwa, mara baada ya
kusaini mkataba. Hata hivyo, Mkutano wa majadiliano haukujadili kipindi cha
dhima ya kasoro.

Kushindwa kujumuisha kipindi cha dhima ya kasoro katika Mkataba wa Huduma
ya Ushauri husababisha hatari ya ukosefu wa uwajibikaji kwa mshauri.

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 | §§



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

(iv) Kutokuandaliwa kwa Ripoti za Fedha na kujitokeza kwa
mapungufu katika maandalizi ya ripoti za maendeleo ya
mradi kwa Mshauri elekezi kwenda kwa mteja kulipelekea
kufanyika malipo ya ziada kwa kazi ambazo hazikufanyika

Kifungu cha 6.2(e) cha Kiambatisho A, Hadidu Rejea (ToR) cha Mkataba wa
utoaji wa huduma za ushauri kwa ajili ya kubuni na kusimamia matengenezo
ya miundombinu ya uwanja wa michezo wa Gombani Pemba, kilimtaka Mshauri
kuandaa ripoti za maendeleo ya mradi na ripoti za mara kwa mara za fedha
zinazohusiana na ripoti za maendeleo ya mradi.

Mapitio ya kumbukumbu za mradi yalibaini kuwa hakukuwa na Ripoti za
Maendeleo ya kila mwezi kwa mwezi wa Julai hadi Disemba 2022, hata hivyo,
Ukaguzi ulipatiwa Ripoti za Maendeleo ya Kila Mwezi kwa Januari hadi Juni,
2023 tu. Baada ya uhakiki wa ripoti hiyo, ukaguzi ulibaini kuwa katika taarifa
zote wameonyesha tu kuwa malipo ya awali ndiyo malipo pekee ambayo
mkandarasi amepokea hadi Aprili 2023 wakati ukweli ni hadi Aprili mkandarasi
alikuwa tayari amelipwa malipo ya pili baada ya malipo ya awali na pia ripoti
ya Aprili inasema kuwa “mkandarasi anakabiliwa na changamoto ya malipo
ambayo husababisha baadhi ya kazi kuchelewa” lakini ukweli ni hadi Aprili,
2023 mkandarasi alilipwa karibu nusu ya jumla ya malipo ya mkataba ambayo
ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kazi zilizotekelezwa kulingana na mkataba.

Ukaguzi umebaini kuwa hadi tarehe 27 Julai, 2023 wakati wa ukaguzi huu
mkandarasi alikuwa amelipwa jumla ya shilingi 2,322,523,580.79. Maelezo
yanawasilishwa katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 12: Malipo yaliyofanywa kwa Mkandarasi hadi sasa

Nam | Ainaya Malipo Halisi Kodi Kodi Jumla ya Malipo
Cheti yaliyolipwa kwa ZRA Kwa TRA ya Cheti kwa
kwa (Shilingi) (Shilingi) Mkandarasi
Mkandarasi (Shilingi)
(Shilingi)
1 |Vyetivya 507,895,652.17| 36,521,739.13| 15,582,608.70 560,000,000.00
malipo ya
awali
2 |Chetichal | 988,135,911.00| 71,054,835.00| 40,269,393.79 1,099,460,139.79
3 |Baruaya 663,063,441.00
Mkopo
iliyolipwa
kwa
mkandarasi
Jumla ya Malipo Yaliyofanywa kwa Mkandarasi hadi sasa 2,322,523,580.79

Chanzo: Uchambuzi wa vyeti vya Malipo na hati za malipo
uliofanywa na Wakaguzi, 2623.

66  Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

Kutokana na jadweli hapo juu, hadi sasa, mkandarasi amelipwa jumla ya
shilingi 2,322,523,580.79 pamoja na VAT sawa na asilimia 82.95 ya jumla ya
Mkataba wa shilingi 2,800,000,000 ikiwa ni pamoja na kazi za ukarabati na
kufanya tofauti ya shilingi 477,476,419.21 kati ya kiasi kilicholipwa na kiasi cha
mkataba.

Aidha, timu ya ukaguzi pamoja na Mwakilishi wa Mkandarasi na Mshauri
walifanya ziara ya pamoja katika eneo la ujenzi na kuchukua vipimo na uhakiki
wa kazi zote zilizofanywa hadi sasa na kazi zote ambazo zinatekelezwa kwa
mujibu wa mkataba wa hati za makisio ya gharama za ujenzi.

Ziara hii ilifanyika kuanzia tarehe 20 Julai, 2023 hadi tarehe 23 Julai, 2023,
na baada ya kutembelea eneo la ujenzi tathmini ya wakaguzi ilifanyika juu
ya kazi zilizofanywa hadi wakati wa ziara na kupatikana matokeo kama
inavyoonyeshwa kwenye jadweli hapa chini: -

Jadweli Nambari 13: Muhtasari wa Tathmini ya Thamani ya Kazi
zilizofanywa hadi sasa dhidi ya Kazi za Mkataba
kulingana na Mkataba wa hati za makisio ya
gharama za ujenzi

Th i
iQasi cha kazT::::ayzao
Nambari Bili katika Kiasi kwa fedha kwa N
2 . . | hazijatekelezwa
ya Mkatabawa | mujibuwa | mujibuwakazi| .o oo
kipengele BoQ BoQ (Tsh) (A) | iliyotokelezwa ukaguzi =
B) (Tsh )
(B) (Tsh) (A-B) (Tsh)
Bili N 1:
1 fi Namba 225,000,000
MAELEZO 123,804,884.85 101,195,115
Bili Namba 2:
2 2,198,495,900
UJENZI MKUU 276,152,700 1,922,343,200
JUMLA
] 2,423,495,900
(bila ya VAT) 399,957,585 2,023,538,315

Chanzo: Uchambuzi wa kazi zilizotekelezwa kwa mujibu wa BoQ
za Mkataba, 2023
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Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa jumla ya shilingi 2,423,495,900 (bila ya VAT)
ilikuwa ni thamani ya kazi za mkataba kwa mkandarasi kwa mujibu wa mkataba
hati za makisio ya gharama za ujenzi na baada ya kutembelea eneo la mradi na
vipimo vya kazi zote zilizo chini ya mkataba ni kazi tu zenye thamani ya shilingi
399,957,585 (pamoja na VAT) zilitekelezwa hadi kufikia hatua ya malipo stahiki
na thamani ya jumla ya kazi zinazofikia shilingi 2,023,538,315 (pamoja na
VAT), kazi nyengine zilikuwa zinaendelea na nyengine hazikutekelezwa kabisa
wakati wa ziara ya eneo la mradi na vipimo ambavyo vilianza kutoka tarehe
20 Julai, 2023 hadi tarehe 23 Julai, 2023. Hali hii inamaanisha kuwa hadi
sasa kazi zilizotekelezwa kuhusiana na malipo yaliyofanywa kwa mkandarasi
yamelipwa kwa hivyo inamaanisha tayari analipwa hata kwa kazi ambazo
kwenye eneo la mradi bado hazijatekelezwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kufanya yafuatayo: -

a) Kuelekeza Mshauri wa Usimamizi kuimarisha utaratibu wake wa kudhibiti
ili kuhakikisha kuwa kuna utekelezaji wa kutosha wa majukumu yake
katika usimamizi wa mkataba. Hii ni pamoja na kufanya kazi zake kwa
bidii, kwa weledi na kwa ufanisi kwa utekelezaji mzuri wa mradi.

b) Kuepuka kuidhinisha malipo kwa shughuli ambazo hazijatekelezwa na
malipo yanapaswa kufanywa tu kwa kazi zilizotekelezwa.

c) Kuhakikisha kuwa, kwa shughuli zinazolipwa bila kutekelezwa malipo
yake vyahifadhiwe na kuhamishiwa kugharamia shughuli nyingine
ambazo bado hazijatekelezwa ili muda wa utekelezaji wa shughuli hizo
uwe tayari, mfuko uliotengwa utumike kwa malipo ili kudhibiti fedha
za mradi ili kuhakikisha thamani ya fedha katika matumizi ya fedha za
mradi.

d) Kuhakikisha kuwa katika miradi ya baadaye inahusisha Makampuni ya
Ushauri ambayo yana uzoefu unaohitajika kulingana na Masharti ya
Marejeleo yaliyoandaliwa (ToR) ili kuhakikisha usawa na uwazi katika
mchakato wa ununuzi.

3.7 Matokeo ya ukaguzi kuhusiana na Usimamizi wa Fedha za Mradi
na Udhibiti wa Ndani (Udhibiti wa gharama)

Sehemu hii inatoa matokeo kuhusu usimamizi wa kifedha wa mradi na udhibiti wa
ndani pamoja na udhibiti wa gharama. Maelezo yanawasilishwa katika sehemu
zifuatazo.
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3.7.1 Matayarisho yasiojitosheleza ya makisio ya gharama za
ujenzi (BoQ)

Ukaguzi uliofanyika ulibaini udhaifu katika maandalizi ya hati za makisio ya
gharama za ujenzi kwa ajili ya matengenezo na maboresho ya miundombinu
ya uwanja wa michezo wa Gombani Pemba. Hali halisi ni kama inavyoelezewa
hapo chini: -

(a) Wizara ilitumia aina tatu tofauti za makadirio ya gharama za
ujenzi kwa Mradi

Kanuni ya 125(1) ya Kanuni za Manunuzi wa Umma, 2020 ilitaka kuwa,
“Kutakuwa na makadirio ya thamani ambayo ni msingi wa ununuzi na utoaji
wa bidhaa, kazi au huduma” ambayo ni zaidi kufanyika kabla ya kuanza mradi
wowote wa ujenzi.

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara iliandaa matoleo mawili ya makadirio ya
gharama za ujenzi kwa mradi huu ambayo ni tofauti katika baadhi ya vitu na
thamani ya jumla na BoQ moja kwa kazi za ziada kwa ajili ya matengenezo ya
miundombinu ya uwanja wa michezo Gombani Pemba, na kufanya jumla ya
BoQ tatu kama ilivyoelezwa katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 14: Gharama za Ujenzi Makadirio BoQ kwa Mradi

Namba Maelezo Kiasi
(Tshs)
1 BoQ ambayo ilitumika katika hati ya zabuni kwa ununuzi wa 2,477,881,410
awamu ya 1

2 BoQ ambayo ilitumika katika hati ya zabuni kwa awamu ya 3,132,745,475
2 ya manunuzi (Hati ya Mkataba BoQ)

3 BoQ ya 1 kwa kazi za ziada 420,191,600
Chanzo: BoQ iliyopitiwa upya kwa ukarabati wa Uwanja wa
Gombani

Kutokana na jadweli hapo juu, BoQ ya kwanza yenye thamani ya shilingi
2,477,881,410 ilitumika katika hati ya zabuni ya awamu ya kwanza ya
manunuzi, na BoQ ambazo zilitumika katika hati ya zabuni ya awamu ya pili ya
manunuzi (Contract Document BoQ) yenye thamani ya shilingi 3,132,745,475
na BoQ kwa kazi za ziada zenye thamani ya shilingi 420,191,600. BoQ zote
tatu zilikuwa na mapungufu kama ilivyoelezwa hapa chini:-
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(b) Maandalizi ya hati za makisio ya gharama za ujenzi bila
kuonyesha Majina ya Mwajiri, Msanifu, na Mtafiti wa mradi
(quantity surveyor)

Sehemu B ya Taarifa za Awali, Kifungu Bl cha Njia ya Kawaida ya Upimaji
(SMM) vya Ujenzi wa Toleo la Kwanza la Afrika Mashariki la 1970, inahitaji
makisio ya gharama za ujenzi (BoQ) kuonyesha majina na anuwani za mwajiri,
msanifu, na mchunguzi wa kiasi ambacho walihusika katika kubuni na kuandaa
(BoQ) ambacho pia kinahusika katika utekelezaji wa mradi huo. Maelezo haya
yanapaswa kuonyeshwa katika bili namba moja ya BoQ ambayo ni taarifa za
awali.

Mapitio ya bili namba moja ya taarifa za awali katika mkataba wa BoQ namba
SMZ/S01/W/RCB/2021-22/20, ukaguzi haukuweza kuona majina na anuwani
za mwaijiri, msanifu, mpimaji na kampuni zao ambazo zilihusika katika kubuni
na kuandaa makisio ya gharama za ujenzi ambao pia wanahusika katika
utekelezaji wa mradi.

Kushindwa kuonesha maelezo haya kunaondoa wajibu na jukumu la watumishi
hawa katika kipindi cha utekelezaji wa mradi kwani kutokana na BoQ
zilivyoandaliwa ni vigumu kujua Jina la Mwaijiri, jina la kampuni ya Usanifu
inayohusika katika kubuni na pia ni vigumu kujua kampuni ya ‘Quantity
Surveyor’ inayohusika katika maandalizi ya BoQ.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo
wataalamu wenye uwezo wahusishwe katika maandalizi ya hati za makisio ya
gharama za ujenzi (BoQ).

(c) Utoaji usioridhisha wa Vipimo katika hati za makisio ya
gharama za ujenzi (BoQ)

Ukaguzi ulibaini kwamba gharama za makisio ya ujenzi ambazo zilitumika katika
hati ya zabuni ya awamu ya kwanza ya ununuzi na gharama za makisio ya ujenzi
katika Mkataba kwa ajili ya matengenezo yaliyopendekezwa ya ukarabati wa
uwanja wa Gombani Pemba hazikuandaliwa kwa usahihi. Hali hii ni kutokana
na ukweli kwamba hati ya zabuni iliona gharama za makisio ya ujenzi ni kuwa
sawa na mchanganuo wa bei, pia kitengo cha kipimo kilichotumika kwa vitu
vifuatavyo havikulingana na mahitaji ya BoQ kama inavyoonyeshwa kwenye
jadweli hapo chini: -

70 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

Jadweli Nambari 15: Utoaji usiotosheleza wa Vipimo katika BoQ
iliyotumika katika Hati ya Zabuni kwa Awamu
ya Kwanza ya Ununuzi na katika BoQ na Njia
ya Kawaida ya Vipimo (SMM)

Namba

Maelezo

Kipimo cha
Upimaji
kulingana na
Hati ya Zabuni
Awamuyal

(BoQ)

Kipimo
kinachohitajika
kulingana na
njia ya kipimo
cha kawaida
(SMM)

UNUNUZI

BOQ KUTUMIKA KATIKA HATI YA ZABUNI KWA AWAMU YA

KWANZA YA

Udongo wa Eneo la kazi (Site
Earthing)- Minara (Towers)

Ununuzi na ufungaji wa mfumo
wa ardhini  karibu na Minara ikiwa
ni pamoja na kuweka baa za TGB
kutoka katika zege, kuweka baa za
TGB kwenye ngazi, kuunganisha
vifaa muhimu na kitu kingine kwa
mfumo wa kutuliza na “cablelugs”,
Kuambatisha kondakta kwa kutumia
vipande vya chuma kwa mguu wa
mnara, unganisha ringi ya EGL (EGL
Ring). kuweka denzo (apply denzo)
kubandika kwenye lagi zote za kebo.
Kiwango kinajumuisha zana zote.
(Cable lug crimper, kuweka denzo,
nk)

Loti

Nr

Muundo wa Mnara na uchambuzi wa
uwekaji

Mnara

Nr

Kupungua kwa taa zilizopo (ikiwa ni
pamoja na waya za umeme) juu ya
mnara kabla ya kupunguza urefu wa
mnara

Loti

Nr

Marekebisho ya Mnara (juu) ili kukidhi
muundo mpya wa mwanga

Mnara

Kipengele

Ukarabati wa mnara (ikiwa ni pamoja
na Kuimarisha, kubadilisha Bolts &
nati , na upakaji wa rangi)

Mnara

Kipengele
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Maelezo Kipimo cha Kipimo
Upimaji kinachohitajika
kulingana na kulingana na
{amba Hati ya Zabuni njia ya kipimo
Awamuyal cha kawaida
(BoQ) (SMM)
Ununuzi, Ufungaji, na Uagizaji Loti Nr

wa 16Pcs of Earth rods na 100m
ya 70mm? CU / bare ya waya za
chini ya ardhi kwa Jenereta, Paneli
6. kwenye nguzo, kizuizi cha taa
(lighting arrestor), nguzo yenyewe
& chumba cha kudhibiti Earthling
(shaba halisi,16mm) ikiwa ni
pamoja na vifaa vya earthling.

Usambazaji na kuweka tofali nchi PC M2

7 5 kwenye sehemu zilizo wazi
BoQ ya MKATABA
Ununuzi na uwekaji wa matofali Nr M2
8. ya inchi 5 5N / MM? kwa ajili ya

maeneo yaliyowazi yaliyozunguka
uwanja.

Chanzo: Uchambuzi wa BoQ uliofanywa na Wakaguzi, 2623

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo
kunakuwa wataalamu wenye uwezo watakaohusika katika maandalizi ya BoQ.

(d) Kutojitosheleza kwa makisio ya gharama za ujenzi

Kifungu A cha Maelezo, Kifungu A3 (b) cha utaratibbu wa Kawaida wa
Upimaji (SMM) wa Ujenzi wa Toleo la Kwanza la Afrika Mashariki la 1970,
ambayo inasema kuwa vitu vyote katika BoQ vitajumuisha; Kazi na gharama
zote kuhusiana na vifaa, bidhaa na gharama zote kwa mfano Usafirishaji,
uwasilishaji, kutoa mzigo, kuhifadhi, kufunga mzigo, utunzaji, kupandisha,
kupunguza), kurekebisha vifaa na bidhaa katika nafasi, Matumizi ya mtambo,
Takataka, Viwanja vya nje, gharama za kazi za awali, malipo ya uendeshaji na
faida itakayopatikana.
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Ukaguzi ulifanya mapitio ya BoQ ambazo ziliingizwa katika hati ya zabuni ya
Awamu ya Kwanza kuwa BoQ ilikuwa na awamu mbili, awamu moja ilikuwa na
vitu ambavyo vilikuwa na maelezo ya kazi ambazo mkandarasi alitakiwa kujaza
kiwango ambacho kilikuwa na bei ya vifaa na gharama zote zinazohusiana
lakini awamu nyengine ni awamu ya nyenzo ambazo zilihitaji bei tu lakini
zilionyeshwa katika BoQ ambapo zote zilikuwa na gharama zinazohitajika
kuhifadhiwa kwa kiwango ambacho kinajumuisha bei za vifaa na gharama zao
zote zinazohusiana kama inavyoonyeshwa kwenye jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 16: Vitu vilivyotolewa katika BoQ vilivyotumika
katika hati ya zabuni kwa Awamu ya Kwanza
ya Ununuzi wa Vifaa

Namba Maelezo Kiasi Kulingana na Hati ya Zabuni
Awamu ya 1 (BoQ)
1. Usambazaji wa mifuko ya Saruji Mfuko
2. Usambazaji wa Projekta ya TV Seti
3. Usambazaji wa Samani za Ukumbi Seti

Chanzo: Uchambuzi wa BoQ ambayo ilitumika katika hati ya
zabuni kwa ununuzi wa awamu ya 1, 2023

Jadweli hapo juu ya vifaa vilivyooneshwa zilijumuishwa kwenye BoQ wakati
vifaa hivyo vipo katika mfumo wa orodha ya vifaa na sio maelezo ya kazi
ya kufanywa. Kuingizwa kwa orodha ya nyenzo kwa BoQ ya kazi kunaweza
kusababisha malipo mara mbili kwani kitu kimoja kitalipwa kama kazi iliyofanywa
kwa upande mmoja na kwa upande mwingine italipwa kama nyenzo, matokeo
yake yatasababisha upotezaji wa fedha za Serikali.

Kuingizwa kwa orodha ya vifaa kwenye BoQ ya kazi inaweza kusababisha
kufanyika malipo mara mbili kama kitu kimoja kitalipwa kama kazi iliyofanywa
kwa upande mmoja na kwa upande mwingine italipwa kama nyenzo ambapo
matokeo yake itasababisha kujitokeza kufanya malipo mara mbili kwa gharama
ambazo hazikuoneshwa kwenye BoQ.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo wataalamu wenye uwezo
wanahusika katika maandalizi ya BoQ ili kuhakikisha upangaji na ukadiriaji wa
makisio unafanywa kwa mazingatio ya thamani halisi ya fedha kwa mujibu wa
vifaa na kazi inayohitajika kufanyika.
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(e) Maandalizi ya BoQ bila ya kuzingatia bei za bidhaa

Mapitio ya BoQ ambayo yaliingizwa katika hati ya zabuni kwa awamu ya 1
ya ununuzi yalibainisha kuwa BoQ iliyoandaliwa haikuzingatia bei ya bidhaa
katika mapendekezo ya ukarabati wa Uwanja wa Michezo wa Gombani Pemba,
ambapo taarifa zilizokosekana ilikuwa kama ifuatavyo: -

Katika Bili nambari moja imekosekana taarifa ya gharama za awali, Bili
nambari mbili ilikosa gharama za ujenzi pamoja na ujumla ikiwemo ubomoaji
na ubadilishaji wa muundombinu, kwenye Bili nambari tatu ilikosa gharama
za ujenzi wa Ukuta, Bili nambari nne ilikosa gharama za ujenzi wa Paa, Bili
nambari tano ilikosa gharama za Madirisha, Bili Nambari sita ilikosa gharama
za Milango, Bili nambari saba ilikosa gharama za Uchoraji na Mapambo, Bill
nambari nane ilikosa gharma za uwekaji wa vifaa mbali mbali, Bili nambari tisa
ilikosa gharama za uwekaji wa miundombinu ya maji, vifaa vya kuzimia moto
na Bili nambari kumi imekosa gharama za jumla kuu.

Ukaguzi ulipitia taarifa za mikataba pamoja na BoQ na kubaini kuwa BoQ
iliyotayarishwa ilikosa taarifa muhimu ikiwemo gharama ya ubomoaji na
marekebisho, pamoja na gharama za Mabomba ya maji, gharama za vifaa vya
Kupambana na moto,pamoja na gharama za jumla kuu.

Utayarishaji wa BoQ ambazo hazikujumuisha gharama ya kazi zitakazofanywa
kunaweza kupelekea uwepo wa tofauti za gharama zitakazojitokeza pamoja
na kusababisha viashiria vya upotevu wa fedha za umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo
inaajiri wataalamu wenye uwezo wa kutayarisha BoQ zenye kujitosheleza kwa
vigezo na mahitaji ya kazi husika.

(f) Kukosekana kwa maelezo ya kina kuhusiana na vigezo vya
vifaa kwenye BoQ

Mapitio ya BoQ ambayo yaliingizwa katika hati ya zabuni kwa awamu ya 1 ya
ununuzi ukaguzi umebaini BoQ iliyomo ndani ya mkataba ilikosa baadhi ya
taarifa muhimu za vigezo vilivyotolewa kwa awamu ya kwanza kwenye hati ya
zabuni na BoQ ya mkataba ambapo ilibainika vigezo vyake havikutosheleza kwa
sababu vilikuwa na makadirio hafifu ya vifaa na kupelekea kuwa na utekelezaji
mgumu kwa mkandarasi na hata kwa Wizara kuweza kuelewa aina ya kazi
ambazo zinahitaji kutekelezwa na aina ya vifaa ambavyo vinahitaji kutumika.
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Kutokana na hali hiyo kulipelekea kujitokeza kwa ugumu kutathmini kazi
iliyotekelezwa na iliyokuwa haikutekelezwa na mkandarasi. Hali halisi ni kama
inavyoonekana katika Kiambatisho Nambari 4.

Kutokana na hali iliyobainishwa hapo juu ya kutoainisha kwa baadhi ya bidhaa/
vifaa katika hati ya zabuni kunaweza kupelekea kujitokeza kwa tofauti ambazo
zinaweza kusababisha ongezeko la gharama zisizo za lazima na hatimae
kuathiri utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo
wataalamu wenye uwezo wanahusika katika maandalizi ya makisio ya gharama
za vifaa ili kuepusha kujitokeza kwa baadhi ya vifaa kujirudia katika BoQ.

(g) Kutokuzingatia vitu muhimu vya Kazi katika BoQ
kulikosababisha Gharama za ziada kwa Mkataba zinazofikia
shilingi 420,191,600

Katika mapitio ya mkataba wa makisio ya gharama za vifaa vya ujenzi kwa
kazi za ziada, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na vitu muhimu vilivyokosekana
kama vile; vifaa vya kazi za ubomoaji na mabadiliko, vifaa vya mabomba na
kazi za kuzima moto, na vifaa vya mitambo ya umeme. Hali halisi ni kama
inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 17: Muhtasari wa Vifaa vya kazi za ziada kwa Kazi
isizozidi 15% ya Jumla ya Mkataba kulingana

na BoQ
Gharama katika BoQ
Bidhaa katika BoQ Maelezo ya Kazi kwa kazi za ziada
zisizozidi 15%
Kipengele 1.0 -1.28 Kazi ya kufunga mabomba ya maji 102,228,100.00
Kipengele 2.0 Kazi ya ubomoaji 210,191,500.00
Kipengele 3.0 Ufungaji wa umeme kwa jengo kuu 42,987,200.00
Kipengele 4.0 Kazi ya Umaliziaji (Finishing) 37,784,800.00
Kipengele 5.0 Marekeblsho_ Ya G_uta 27,000,000.00
(Gutter Rectifications)
Jumla 420,191,600.00

Chanzo: Kazi za ziada hazizidi asilimia 15 (BoQ)

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 7§



2022 - 2023

Jadweli hapo juu linaonyesha gharama za ziada za kiasi cha shilingi 420,191,600
zilizojumuishwa katika mkataba kutokana na maandalizi duni ya mkataba wa
kwanza BoQ. Hii ilisababisha ongezeko la gharama za mkataba zisizo za lazima
na pia imesababisha ucheleweshaji wa kukamilika kwa kazi za ukarabati kwani
baadhi ya kazi hizi za ziada zinahitajika kuja kwanza kabla ya kushiriki katika
kazi zilizopewa mkandarasi chini ya Mkataba wa BoQ. Hii ilisababishwa na
uratibu usioridhisha kati ya Mshauri aliyehusika katika maandalizi ya BoQ
iliyojumuishwa na Mkataba na wafanyakazi wa kiufundi wa Wizara ambao
walikagua BoQ iliyoandaliwa na Mshauri.

(h) Kuidhinisha zaidi ya mara moja kwa kazi zenye kufanana
ambazo zilibainika katika hatua za Ufafanuzi wa zabuni
katika BoQ iliyoambatanishwa na Mkataba na kuidhinisha
upya katika kazi za ziada

Kifungu kidogo cha 9.1 na 9.2 cha Maagizo kwa Wazabuni (ITB) kinaeleza
kwamba kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni, Taasisi ya Ununuzi
na Uondoshaji wa Mali za Umma kwa sababu yoyote, inaweza kurekebisha
hati za zabuni kwa kutoa nyongeza na nyongeza yoyote iliyotolewa itakuwa
sehemu ya hati za zabuni na itawasilishwa kwa maandishi au baruapepe kwa
wote ambao wamenunua nyaraka za zabuni moja kwa moja kutoka kwa Taasisi
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma.

Ukaguzi kupitia mapitio ya barua yenye kumbukumbu namba WHWM/BZ/11/1/
VOL.1/205 ya tarehe 6 Mei, 2022 umebaini kuwa Wizara baada ya kikao cha
awali kilichofanyika tarehe 22 Aprili, 2022 katika Ofisi za Makao Makuu ya
Wizara Unguja na ziara ya kikazi iliyofanyika tarehe 23 Aprili, 2022 katika
eneo hilo, Wizara ilichukua hatua ya kuandika barua rasmi kwa cha hatua
za ufafanuzi kwa wakandarasi wote ambao walipewa nyaraka za ununuzi wa
Ukarabati wa miundombinu ya uwanja wa michezo Pemba ili kufafanua masuala
na kujibu maswali juu ya jambo lolote ambalo liliibuliwa wakati wa mkutano
na wakati wa ziara ya eneo la ujenzi, kwamba hii inamaanisha mambo yote
yaliyojadiliwa na kutolewa ufafanuzi yaliwasilishwa kwa wakandarasi wote na
yalijumuishwa katika hati ya zabuni na kuwa sehemu ya mkataba.

Zaidi ya hayo, mapitio ya barua yenye kumbukumbu namba CCD: 182/236/01
kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
kwenda kwa Meneja wa Mradi ya tarehe 16 Juni, 2023 iliidhinisha kazi za
ziada zisizozidi asilimia 15 ya jumla ya mkataba (shilingi 2,800,000,000) yenye
thamani ya shilingi 420,191,600.
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Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya kazi ambazo zilishajumuishwa
katika kazi ya awali zilibainika kuinigizwa kwa mara nyengine katika kazi ya
ziada iliyoidhinishwa ambayo ilitakiwa isizidi asilimia 15 ya bei ya mkataba wa
awali.

Kutokana na kujitokeza kwa dosari hiyo imebainika uwepo wa viashiria vya
kufanyika kwa malipo mara mbili kwa baadhi ya kazi ambazo zilishajumuishwa
katika kazi ya awali na hatimae huwenda ikapelekea kujitokeza kwa upotevu
wa fedha za umma pindipo mkandarasi atakapolipwa malipo ya ziada. Hali
halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini: -

Jadweli Nambari 18: Muhtasari wa Kazi ambazo zilitozwa malipo

mara mbili katika Mkataba mmoja

Description

Clarification Point

Contract BoQ

BoQ for additional
works not
exceeding 15%

Transformer
Shed

Item 7- Remove the existing
non load bearing wall single
panel (column to column),
supply and install entrance
gate full sized area to allow
transformer to move through it

Item
3/C-Substation
Installation and
Commissioning
including
Shedding (1lot)

Item 1/3-Demolition
of the dry wall
partition and replace
with the new (M/S)

Conference hall
tiles

Item 10-Supply and Install
porcelain polished floor

tiles for conference hall size
600x600x12mm thick to floor
including remove existing tiles
and prepare the surface to
receive new tiles

Careful demolish

the all the floor tiles
and replace it with
new tiles (M/S) and
remove all the debris

Broadcast
Control Room

Item 13- Renovate Broadcast
Control Room by supply and
install the following; Prepare
the surface to receive new floor
tiles 600x600mm

Careful demolish

the all the floor tiles
and replace it with
new tiles (M/S) and
remove all the debris

Players
Dressing and
toilet rooms
renovation

Item 11- Remove existing
door and apply 150mm thick
brick wall to fill the opening
sized 1x2.5metres

Supply and
Install 5 inch
Bricks 5N/MM2
for all gapes
around the
Stadium

Chanzo: Vidokezo vya Ufafanuzi wa Bidding kwa Wakandarasi, BoQ
za Mkataba, na idhini ya kazi za ziada zisizozidi 15% ya jumla
ya mkataba
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"The table above indicates that, the above Transformer Shed was
allocated and approved thrice in all documents. For Conference
Hall tiles, the work for removing existing tiles and preparing
the surface to receive new tiles has been allocated twice; it
is allocated in clarification points and also allocated in BoQ
for additional works not exceeding 15%. The work for Broadcast
Control Room; it is also allocated in two documents which
are Clarification Points document and in Additional Works not
exceeding 15%. While for Players Dressing and toilet rooms
renovation, the item for filling the opening has been provided
thrice in Clarification Points and in Contract BoQ."

Kutokana na taarifa iliyobainishwa hapo juu ukaguzi unaushauri uongozi wa
Wizara: -

(i) Kufanya mapitio ya idhini iliyotolewa kwa kazi za ziada zisizozidi
asilimia 15 ya jumla ya bei ya mkataba na kufanya mabadiliko ya
kazi zilizojitokeza zaidi ya mara moja ili kuepusha kuja kufanyika
kwa malipo ya ziada.

(i) Kuhakikisha kwamba kwa fedha itakayopatikana ambayo
haitolipwa kwa kazi zilizojirejea kama nilivyozibainisha hapo juu
ni vyema fedha hiyo ikatumika kwa kazi za ziada zilizopangwa
ambazo hazitafikia asilimia 15 ya mkataba wa awali.

(iii)  Kuhakikisha kwamba inaomba muongozo wa utekelezaji wa kazi
za ziada kwa Mamlaka ya Manunuzi hii ni kutokana na kwamba
makubaliano vyaliyoidhinishwa ya asilimia 15 yamejumuisha
shughuli zilizojirejea ambazo zilifafanuliwa katika mkutano wa
awali wa utekelezaji wa mradi kabla ya kupata idhini ya asilimia
15 ya mkataba wa jumla wa kazi za ziada jambo ambalo huwenda
likapelekea kujitokeza kwa upotevu wa fedha za umma.

(iv)  Kuhakikisha kuwa katika miradi ijayo, inatoa kipaombele katika
utoaji wa kazi kwa makampuni yenye sifa, ujuzi na uwezo wa
kuishauri vyema Wizara juu ya usimamizi wa miradi ya Serikali.
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3.7.2 Kujitokeza kwa dosari katika kazi za ziada zilizoidhinishwa

Kwa mujibu wa utaratibu kila BoQ ya mkataba inatakiwa iandaliwe ikiwa na
idadi ya vifaa vinavyolingana na thamani ya fedha ambayo itajumuishwa katika
gharama ya mkataba.

Katika mapitio ya BoQ zilizoandaliwa kwa kazi ya ziada imebainika kujitokeza
kwa dosari ya uwepo wa tofauti ya gharama inayotokana na kiasi duni cha
fedha kilichowekwa ambacho hakiendani na uhalisia na bei ya vifaa inayopaswa
kununuliwa ima kwa kuzidishwa kiasi cha bei au kupunguzwa idadi ya vifaa na
hatimae kutokea kwa athari ya gharama halisi ya mkataba. Hali halisi ni kama
inavyoonyeshwa kwenye Jadweli hapa chini.
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Kutokana na jadweli hapo juu, ukaguzi ulibaini kujitokeza kwa dosari
iliyoripotiwa ya kiasi cha shilingi 580,000 kwa uwekaji wa tarazo kwa kila
m? moja iliyonukuliwa na mkandarasi badala ya shilingi 58,000 iliyokusudiwa
na Wizara na kupelekea uwepo wa tofauti wa shilingi 208,800,000 ambayo
itasababisha kuongezeka kwa gharama za mkataba.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu ukaguzi unaushauri uongozi
wa Wizara kuwa makini katika kupitia taarifa za ukokotoaji wa hesabu
zinazoandaliwa katika BoQ ili ziweze kuendana na uhalisia wa kila hitajio
lililobainishwa katika BoQ kwa lengo la kunusuru kujitokeza kwa upotevu wa
fedha za umma.

3.7.3 Kujumuishwa kazi zinazopaswa kufanywa na mshauri
elekezi katika kazi za ziada za wakandarasi

Mapitio ya kazi za ziada zilizoidhinishwa katika BoQ kwa mkandarasi kwa
mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba CCD: 182/236/01 ya tarehe
16 Juni, 2023 kutoka Wizara kwenda kwa Meneja wa Mradi ilibainisha kuwa
moja ya kazi ambayo iliidhinishwa chini ya Kipengele G cha kazi ya Kubomoa
ilikuwa kazi ambayo imejumuishwa katika mkataba wa Mshauri lakini pia
iliidhinishwa kama kazi ya ziada kwa mkandarasi.

Hali halisi ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini.

Jadweli Nambari 20: Uchambuzi wa BoQ kwa Kazi za Ziada
zilizowasilishwa na Mshauri

Kipengele Maelezo Kiasi Kitengo Kiwango Kiasi katika
(TZ2S) BoQ ya ziada
(B), TZS
1 UBOMOAII
- Uchunguzi
wa paa zima
na sehemu
za sakafu Kipengele | 7,250,000 7,250,000
zinazovuja
kwenye jengo

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa kazi za ziada
zilizoidhinishwa tarehe 16 Juni, 2623
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Kutokana na jadweli liliopo hapo juu linabainisha ya kwamba pindipo
kukikosekana kwa utaalamu wa kuchambua na kubagua majukumu ya kazi
za mshauri elekezi na kazi za mkandarasi huwenda ikapelekea Serikali kulipa
malipo ya kazi ya aina moja kwa mkandarasi na mshauri elekezi na hatimae
kupoteza fedha za umma.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kupitia upya utaratibu wa kazi za
ziada zilizotolewa ili kunusuru kujitokeza kufanyika malipo ya ziada ambayo
yatasababisha upotevu wa fedha za umma.

3.7.4 Kutojumuishwa kwa baadhi ya kazi muhimu katika BoQ ya
mkataba wa kazi za ukarabati

Mapitio ya BoQ za Mkataba na BoQ kwa kazi za ziada zisizozidi asilimia 15 ya
jumla ya mkataba na kupitia ziara za eneo la utekelezaji wa mradi iliofanywa
tarehe 20 Julai, 2023 hadi 23 Julai, 2023, ukaguzi ulibaini kujitokeza kwa
dosari za kutojumuishwa kwa baadhi ya kazi muhimu katika BoQ ya mkataba
kama ilivyobainishwa katika jadweli hapo chini: -
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Jadweli Nambari 21: Vitu muhimu ambavyo havijajumuishwa katika
BoQ za Mkataba na katika BoQ kwa kazi ya
ziada

Item Description of Work

Plumbing works not included

e In Additional works BoQ there is no item for urinals and western type
toilet in item for sanitary appliance but at site first fix for the forehead
mentioned has been installed;

e There is no item for Bib corks for all toilets;

1 ¢ In additional BoQ there are only two shower for player’s rooms but for
other bath room such as for Referees and Match Commissioner there is
no shower provided for them;

* At site first fix of draining water has been done but the appliance / item
which will be used the floor drain is not provided in all BoQ; and

e In all bath room there is no provision of item in all BoQ to cover all
requirements in the bathroom such as Towel holder, soap dish holder

2 Septic and Soak away Pits

Renovation of spectaculars toilets

e Repair of all defects in floors, doors, wall in all the toilets including
repainting

* Plumbing works and electrical works in all the Spectaculars toilets

e In Spectaculars toilets not all Hand wash sinks and urinal sinks need to
be removed some need to be washed and changes to be made only to
the in-late water tape and outlet pipe but some need to be replaced with
the new ones it is the work of consultant team in corroborations with the
client to conduct condition survey

4 Repair of spectaculars sitting stairs

Hacking and repainting of the whole stadium structure with the inclusion of
painting to spectaculars sitting stairs

6 Repair of gates to the Entrance of spectaculars toilets

Repair of all stadium structural members such as beams and columns and walls
7 including hacking, plastering and painting to cover all open reinforcements bars
to the inner side and outside of stadium

Repair of concrete slab and concrete gutter including hacking, plastering and
installment of new water proof materials to the slab and gutters
9 Fire Fighting installations to all stadium compounds

Repair of all damaged guiding Mesh and steel Handrails to the VIP Stage and steel
10 Handrails to the stairs leading to spectaculars toilets including brushing them to
remove the old paints and painting them with the new paints

Chanzo: Uchambuzi wa BoQ za Mkataba, BoQ zilizoidhinishwa kwa
kazi za ziada na ziara ya eneo iliyofanywa na Wakaguzi, 2623

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023 | 83



2022 - 2023  AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Kutokana na kujitokeza kwa dosari hizo ukaguzi unaushauri uongozi wa
Wizara: -

(i) Kubhakikisha kwamba kunakuwa na udhibiti mzuri wa mikataba kupitia
Mshauri Elekezi katika kutekeleza majukumu yake.

(if) Kubhakikisha vitu hivi na vingine vyote ambavyo Wizara inaviona vina
umuhimu ni vyema kujumuishwa katika kazi za ukarabati ili kufikia
mahitaji ya uwanja kuweza kutumika kama ilivyokusudiwa.

(iii) Kuhakikisha kuwa inatoa kazi kwa kampuni za ushauri zenye uwezo wa
usimamizi wa mradi kuanzia hatua ya awali hadi kumalizika kwa mradi
ili kunusuru kujitokeza kwa ongezeko la gharama zisizo za lazima kwa
mradi.

3.7.5 Tozo ya Bidhaa za aina moja, ambayo hutumia Vifaa sawa
na ukubwa sawa lakini imebainishwa kuwa na kiwango

Tofauti katika BoQ za Mkataba

Kifungu nambari 43.2(c) cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinaeleza kwamba,
ikiwa kazi inalingana na maelezo ya bidhaa katika makisio ya gharama za vifaa
vya ujenzi, kiwango cha makisio ya gharama za vifaa kitatumika kuhesabu
thamani ya utofauti.

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa, bidhaa ya usambazaji na Ufungaji wa milango
ya Vyoo vyenye urefu na upana wa futi 2.5x7 (Aluminium) ilivyoainishwa
kwenye BoQ ya Mkataba chini ya vitu viwili tofauti na viwango viwili tofauti
licha ya mabadiliko yaliyofanywa katika Sehemu ya Ufafanuzi ambayo iliunda
sehemu ya hati ya zabuni kwa kubadilisha milango ya mbao kwa milango ya
alumini (aluminium). Maelezo yanawasilishwa kwenye jadweli hapa chini:-

Jadweli Nambari 22: Uchambuzi wa BoQ za Mkataba

Kipengele Maelezo Idadi Idadi Kipimo | Kiwango Kiwango | Tofautiya
katika katika katika katika M=2Z-R
Kipengele | Kipengele Kipengele | Kipengele
A H A (R) H (2)
1 Usambazaji na
kuweka Milango
va Woo 2.5x7 feet 68 3 Nr 425,000 2,750,000 | 2,325,000
( Aluminium )

Chanzo: Uchambuzi wa BoQ za Mkataba uliofanywa na Wakaguzi,

2023
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Jadweli hapo juu linaonesha kwamba Milango ya aluminiaum yenye kuonyesha
vigezo na ukubwa unaolingana ambapo hupimwa kwa kipimo cha aina moja
vilibainika kuwa na gharama tofauti ambapo kipimo cha kwanza cha mlango
katika jengo kuu kilikua na thamani ya shilingi 425,000 na kipimo cha pili cha
mlango wa vyoo vya watazamaji kilikua na thamani ya shilingi 2,750,000 na
kupelekea kujitokeza kwa ziada ya shilingi 2,325,000 kwa kiwango ambacho
kilitozwa kwa kila mlango wa aluminiaum wa choo cha watazamaji.

Kutokana na maelezo yaliyopo hapo juu ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara
kuwa na usimamizi wa karibu na Mshauri Elekezi kufanya mapitio mapya ya
gharama zilizowasilishwa ili kunusuru kujitokeza kwa ongezeko la gharama za
mradi zisizo za lazima.

3.7.6 Upungufu wa vipimo kwa vifaa vilivyomo kwenye BoQ za
mkataba

Mapitio ya BoQ za Mkataba kwa ajili ya matengenezo ya miundombinu ya
uwanja wa michezo Gombani Pemba kupitia ziara ya ukaguzi iliyofanywa
kuanzia tarehe 20 Julai 2023 hadi tarehe 23 Julai 2023 ilibainika kuwa kulikuwa
na baadhi ya vifaa katika BoQ ambavyo vilikuwa chini ya kipimo kwa idadi
inayohitajika kulingana na utekelezaji wa kazi za mradi kama inavyoonekana
katika jadweli hapa chini: -

Jadweli Nambari 23: Uchambuzi wa BoQ ya Mkataba

o S © S
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Usambazaji
na kuweka
1 Milango ya
Vyoo vya 3 62 Nr 425,000 |1,275,000 | 26,350,000 |25,075,000
watazamaji
2.5x7 feet
(' Aluminium)
Chanzo: Uchambuzi wa BoQ za Mkataba ulifanywa na wakaguzi,
2023
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Kutokana na jadweli hapo juu linaonesha kwamba kujitokeza kwa dosari ya
makadirio ya vifaa vinavyohitajika katika BoQ pamoja na thamani halisi ya
fedha ya ununuzi wa kila kifaa jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa
gharama ya ziada ya shilingi 25,075,000.

Kutokana na dosari iliyobainishwa hapo juu inaweza kuashiria ya kwamba
mshauri elekezi hakuwa na uwezo wa usimamizi wa kazi alizopaswa kusimamia
kwa mujibu wa mkataba, hata hivyo kuna uwezekano mkubwa wa kukosekana
kwa wataalamu wenye uzoefu wa kusimamia shughuli za utekelezaji wa mradi
kutoka Wizarani ambao wangetoa usaidizi au ushauri wakati wa kuandaa na
kupitia BoQ kabla ya kuanza kutumika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha inakuwa makini katika
uandaaji na utayarishaji wa BoQ kwa ajili ya utekelezaji wa miradi.

3.7.7 Kukosekana kwa ushahidi wa kuwasilishwa kwa hati ya
dhamana ya utendaji kazi (Performance Security)

Kifungu nambari 55.1 cha GCC kinaeleza ya kwamba hati ya dhamana ya
utendaji kazi itawasilishwa kabla ya tarehe iliyoainishwa katika barua ya
kukubali kufanya kazi ambapo hati hiyo itakuwa halali kimatumizi hadi siku 28
kuanzia siku iliyotolewa cheti cha ukamilishaji wa kazi kwa mujibu wa hati ya
dhamana ya benki na vile vile itadumu kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia
tarehe iliyotolewa hati ya kukamilisha kazi kwa mujibu wa hati ya dhamana.

Ukaguzi umebaini kuwa na hati ya dhamana iliyowasilishwa na Mkandarasi
kwa Wizara jambo ambalo ni kinyume na makubaliano ya masharti maalum ya
mkataba, vile vile hakukuwa na makabidhiano ya hati ya dhamana.

Kutokuwasilishwa kwa hati ya dhamana kunaweza kupelekea kujitokeza kwa
ukosefu wa fedha za umma na kuisababishia hasara Serikali pindipo mkandarasi
atakaposhindwa kutekeleza masharti ya mkataba au kushindwa kuendelea na
kazi kwa sababu mbali mbali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kuhakikisha unasimamia vyema makubaliano ya mkataba ili kunusuru
kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha za umma.

86 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



2022 - 2023

3.7.8 Kukosekana kwa maandalizi mazuri ya hati za malipo ya
muda (IPCs)

Kifungu nambari 6.2(n) cha Masharti ya Marejeo (ToR) ya mkataba wa utoaji
wa huduma za ushauri kwa ajili ya kubuni, kusimamia na kufanya ukarabati wa
uwanja wa michezo wa Gombani Pemba, kilimtaka Mshauri kuandaa hesabu
za kazi zilizofanywa, kazi zilizokamilika na kutoa IPC kwa idhini ya Wizara.

Katika ukaguzi wa IPC 1 iliyoandaliwa na mshauri elekezi, ukaguzi ulibaini
kwamba mshauri aliandaa muhtasari wa hati ya malipo ya muda kwa tathmini
ya kifedha na sio thamani ya muhtasari unaojumuisha malipo ya kazi iliyofanywa
kwa kuorodhesha mgawanyiko wa kazi zilizofanywa.

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa mshauri elekezi aliwasilisha kiasi tofauti cha malipo
kabla ya idhini ya Bodi ya Zabuni bila kuonyesha mchanganuo uliojumuisha
kazi zilizofanywa kwa mujibu wa cheti cha malipo ya muda (IPC).

Kufanya malipo ya kazi bila ya kuwa na IPC iliyotayarishwa na kupitishwa
katika Bodi ya Zabuni inapelekea uwepo wa utendaji duni wa timu ya washauri
elekezi pamoja na ukosefu wa ukaguzi yakinifu katika mradi unaofanywa na
Wakala wa Majengo Zanzibar (ZBA) kama karani wa kazi ya mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba unafanya malipo
ya IPC zilizotayarishwa na kuhakikiwa na Mshauri elekezi baada ya kuidhinishwa
na Bodi ya Zabuni

3.7.9 Kulipa Kampuni ya Ushauri shilingi 70,000,000 mbali na
kutotekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Mkataba wa
Huduma ya Ushauri

Kiambatisho A, Hadidu rejea (ToR) za Mkataba wa utoaji wa huduma za ushauri
kwa ajili ya kubuni na kusimamia kwa ajili ya kudumisha uwanja wa michezo
wa Gombani Pemba, ilimtaka Mshauri kubuni mradi huo ipasavyo.

Ukaguzi ulipitia nyaraka za mkataba wa Wizara na kubaini kwamba Mshauri
Elekezi hakuandaa michoro yoyote ya ukarabati au ujenzi kwa ajili ya kazi za
ukarabati, hivyo wazabuni walipewa hati za zabuni bila ya michoro na kabla
ya kusaini utekelezaji wa kazi Mkandarasi hakupewa michoro yoyote kutoka
kwa mshauri. Baada ya hapo, mkandarasi katika mpango wake na gharama
aliamua kuendeleza michoro iliyojengwa ya muundo wa uwanja uliopo lakini
mshauri hakuchukua hatua yoyote ya kuidhinisha kama michoro ya ujenzi.
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Kwa mujibu wa mkataba, kuna baadhi mkataba ambayo inahitaji mkandarasi
kujenga miundombinu mipya kama vile miundo ya ujenzi ikiwa ni pamoja na
kuweka Transforma na jenereta, michoro kwa ajili ya chumba cha wachezaji
na sehemu ya kupumzikia waheshimiwa na miundo ya ndani ya vyoo, na 3D
na usanifu kuchora kwa benchi ya kiufundi.

Hata hivyo, mkandarasi amejenga miundo hii bila ya upatikanaji wa michoro
iliyoidhinishwa na iliyopigwa muhuri na wataalamu kutoka kwa makampuni ya
ushauri. Kazi hizo zilihitajika kutengenezwa vya kutosha na Mshauri wakati wa
hatua za kubuni. Hii inamaanisha kuwa ikiwa kuna hatari yoyote kwenye mradi
uliotekelezwa, sehemu ya uwajibikaji inaweza kuharibika.

3.7.10 Kuidhinisha malipo ya ziada kwa Mkandarasi, Wizara na
Mshauri Elekezi

Katika mapitio zaidi ya Hati za Mkataba ukaguzi ulibainisha kuwa mbali ya
Mkandarasi kuendelea kulipwa hadi ukaguzi unakamilika, mkandarasi huyo
ameidhinisha malipo mengine kupitia barua yenye kumbukumbu namba
DBL/P.1/2023 ya tarehe 6 Mei 2023 yenye thamani ya shilingi 658,790,839
(pamoja na VAT) ambayo hata Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo imeridhia na sasa malipo yaliyoidhinishwa yapo Wizara ya Fedha
tayari yanasubiri kulipwa kwa Mkandarasi. Maelezo yanawasilishwa katika
jadweli hapa chini.
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Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa mara baada ya Cheti kilichoidhinishwa
Namba 2 chenye thamani ya shilingi 658,790,839 pamoja na Kodi ya Ongezeko
la Thamani (VAT) kinalipwa na Wizara ya Fedha kwa Mkandarasi, jumla ya
malipo yatakayofanyika kwa Mkandarasi yatakuwa shilingi 2,981,314,420
pamoja na VAT. Hii ina maana kwamba Mkandarasi amelipwa kiasi chote
cha mkataba kiasi cha shilingi 2,800,000,000 Pamoja na VAT na ziada ya
shilingi 181,314,420 pamoja na VAT na bila ya kurejesha malipo ya awali na
pia bila ya makato yoyote ya fedha kwa ajili ya marejesho ya kazi zilizokwisha
kutekelezwa.

Kutokana na hali hiyo kunaweza kujitokeza kuvuruga mtiririko wa malipo ya
fedha kutoka kwa mlipaji jambo ambalo linaweza kusababisha utendaji duni wa
kazi ambazo bado hazijatekelezwa, kukosekana kwa ubora wa kazi kutokana
na kufanyika kwa malipo yote kabla ya kuthibitishwa kwa kazi iliyofanyika.

Aidha, uwepo wa usimamizi wa mkataba, usioridhisha kwa Wizara, Mshauri
au Karani wa Kazi kumepelekea kufanyika kwa malipo ya hesabu ya kazi bila
ya kuzingatia thamani halisi ya cheti cha malipo (IPC) au maandalizi ya ripoti
za kifedha za mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kufanya hesabu ya kina ya kazi zilizotekelezwa na kulinganisha na
malipo yaliyofanywa kuhusu kiasi cha mkataba ili kuwezesha usimamizi mzuri
wa mikataba.

3.8 Vipengele vya Kiufundi (Ukaguzi wa Ubora, Upimaji wa Kazi,
na upimaji wa vifaa) - Usimamizi wa Vipengele vya Ubora wa
Mradi

Ukaguzi ulitathmini mambo ya kiufundi ya mradi na kubaini udhaifu katika
utekelezaji wa mradi. Maelezo zaidi yanawasilishwa hapa chini: -

3.8.1 Uhamasishaji Hafifu wa Mkandarasi

Ukaguzi ulitathmini uhamasishaji wa wakandarasi na kubaini kuwa kulikuwa
na udhaifu katika uhamasishaji kazi za Mkandarasi. Maelezo yanawasilishwa
katika vifungu vifuatavyo: -
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(a) Ukosefu wa Idhini ya Uingizwaji wa Wafanyakazi muhimu
wa Mkandarasi na Meneja wa Mradi

Kifungu nambari 10.1 cha GCC kinamtaka Mkandarasi kuajiri watumishi muhimu
waliotajwa katika kipengele cha wafanyakazi muhimu, kama inavyotajwa
katika masharti maalum ya mkataba, kutekeleza kazi zilizotajwa katika
kipengele au watumishi wengine walioidhinishwa na Meneja wa Mradi. Zaidi
ya hayo, meneja wa mradi ataidhinisha uingizwaji wowote uliopendekezwa wa
wafanyakazi muhimu ikiwa tu sifa na uwezo wao husika ni sawa au bora kuliko
wafanyakazi waliotajwa katika orodha.

Mnamo tarehe 20 hadi 23 Julai, 2023 ukaguzi ulipitia taarifa zilizomo
katika Ripoti za Maendeleo ya kila mwezi, hati ya Mkataba na kubaini kuwa
wafanyakazi wote muhimu wa mkandarasi walikuwa wamebadilishwa kwenye
eneo la ujenzi ukilinganisha na wafanyakazi walioorodheshwa katika mkataba.
Hali halisi wa wafanyakazi hao ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo
chini: -

Jadweli Nambari 25: Wafanyakazi muhimu waliohamasishwa dhidi
ya Wafanyakazi Waliopo kwenye eneo la mradi

Kama ilivyothibitishwa kwenye
Kwa mujibu wa mkataba SV _I T wa ey
uliosainiwa eneo la mradi mnamo tarehe 20
Julai 2023 Yupo/
. Wafanyakazi v
Wafanyakazi kama Hayupo
Nafasi kama ilivyo Nafasi o e
ilivyothibitishwa
kwa Mkataba
kwenye eneo
Meneja wa
Mra diJ W Aziz Moiz Qurban |Meneja wa Eneo  |Renson Kinyaha Kapatikana
Mhandisi wa |Abdul Fereji
. S A Mhandisi wa Eneo |Maijid Yusuf Hakupatikana 2
Mitambo Muhogora
Mhandisi
andistwa Ben Kihomwe Kapatikana
Umeme
Mhandisi wa Kapatkaing
. Mohamed Hamad |(Kachukua
Eneo(Mhandisi wa . y
e Shehe nafasi ya Majid
Kiraia)
Yusuf)

2 Aliondoka kwenye Eneo la mradi katikati ya Julai, 2023 kwa mradi mwingine wa Kampuni
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K ilivyothibitishwa k
Kwa mujibu wa mkataba ama fivyo _' rHishwa fwenye
uliosainiwa eneo la mradi mnamo tarehe 20
Julai 2023
- Yupo/
. Wafanyakazi
Wafanyakazi kama Hayupo
Nafasi kama ilivyo Nafasi . g
ilivyothibitishwa
kwa Mkataba
kwenye eneo
Mhandisi Mtathmini
an<EI|5| wa Malik Othman tathmini wa . .
Ufundi wa N gharama Quantity |Renson Kinyaha .
o Bauiji Kapatikana
Kiraia Surveyor
. Mwangalizi wa
Mhand
andisi wa Charles Madoshi |eneo site Foreman |Ruthi & Sililo Hakupatikana
Umeme .
Technician
Mhandisi wa
h Bh - - -
TEHAMA | Javesh Bhatt

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa zilizokusanywa kutoka Hati za
Mkataba na Ripoti za Maendeleo ya Kila Mwezi, 2023

Jadweli hapo juu inaonyesha kuwa, kulingana na Ripoti ya Maendeleo ya
Kila mwezi ya Juni 2023, Mkandarasi alikuwa amebadilisha asilimia 100 ya
wafanyakazi muhimu kama ilivyo katika hati za mkataba. Hata hivyo, hakuna
ushahidi uliowasilishwa kwa ukaguzi na Mkandarasi kuonyesha kwamba
mkandarasi alipata kibali cha uingizwaji wa wafanyakazi muhimu kutoka kwa
Meneja wa Mradi.

Ukaguzi huo pia ulibaini kuwa, uingizwaji wa watumishi wote muhimu katika
mradi kama inavyoonyeshwa katika mkataba wa kazi bila idhini kutoka kwa
Meneja wa Mradi ulitokana na usimamizi duni wa Mshauri.

Ubadilishaji wa wafanyakazi wote muhimu waliowekwa katika mkataba bila
ya idhini kutoka kwa Meneja wa Mradi hauhakikishi kuwa Mkandarasi ataweza
kutekeleza mkataba kwa ufanisi, kwa weledi na kwa kufuata kikamilifu
maelezo, michoro, maelekezo, na masharti ya mkataba.

(b) Kukosekana kwa ushahidi juu ya sifa za wafanyakazi
muhimu wa mkandarasi

Kifungu nambari 10.1 cha GCC kinamtaka Mkandarasi kuajiri watumishi
muhimu waliotajwa katika orodha ya Wafanyakazi Muhimu, kama inavyotajwa
katika Masharti Maalum ya Mkataba, kutekeleza kazi zilizotajwa katika orodha
au watumishi wengine walioidhinishwa na Meneja wa Mradi.

92 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

Ukaguzi ulipitia majalada ya mradi ili kutathmini sifa za wafanyakazi muhimu
walioajiriwa na mkandarasi na kubaini kuwa kulikuwa na ubadilishwaji wa
wafanyakazi muhimu, hata hivyo, hakukuwa na ushahidi uliowasilishwa
kwa ukaguzi kutathmini sifa zao. Maelezo ya wafanyakazi hao ni kama
yanavyoonekana katika jadweli hapo chini.

Jadweli Nambari 26: Orodha ya Wafanyakazi Muhimu wa Mkandarasi
na Sifa zinazohitajika

Jina la Nafasi ya —— Sifa
wafanyakazi Kazi Ubadilishaji Elimu Mtaalamu
. . Meneja wa |Renson Hazikupatikana kwa |Hazikupatikana
Aziz Moiz Qurban Mradi Kinyaha ukaguzi kwa ukaguzi
Abdul Fereji Mhandisi wa Maiid Yusuf Hazikupatikana kwa |Hazikupatikana
Muhogora Mitambo ) ukaguzi kwa ukaguzi
Malik Othman m?,ré?'\fv'awa Renson Hazikupatikana kwa |Hazikupatikana
Bauji Kiraia Kinyaha ukaguzi kwa ukaguzi
. |Mhandisi wa . . Hazikupatikana kwa |Hazikupatikana
Charles Madoshi Umeme Ruthi & Sililo ukaguzi kwa ukaguzi
Mhandisi wa
Jayesh Bhatt TEHAMA 3 = .
Mhandisi wa . Hazikupatikana kwa |Hazikupatikana
Umeme Bero s ukaguzi kwa ukaguzi
Wakala
wa Eneo Mohamed Hazikupatikana kwa |Hazikupatikana
(Mhandisi Hamad Shehe |ukaguzi kwa ukaguzi
wa Kiraia)

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya Sifa za Wafanyakazi wa
Mkandarasi, 2023

Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa, kwa wafanyakazi wote muhimu
waliobadilishwa, hakuna ushahidi wa sifa zao za elimu na sifa za usajili wa
bodi ya kitaaluma kwa wafanyakazi muhimu waliobadilishwa.

Ukaguzi uliomba vyeti vya sifa za elimu na vyeti vya usajili wa Bodi ya
Wakandarasi wakati wa ziara ya eneo la mradi kutoka tarehe 20 Julai, hadi
31 Julai, 2023 nyaraka hizo hazikupatikana kwa ajili ya ukaguzi jambo ambalo
limetia shaka ya kwamba wafanyakazi hao wamekosa sifa kubalifu na vigezo
vilivyowekwa na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi, hata hivyo ukaguzi haukuweza
kupatiwa idhini ya meneja wa mradi kuhusu uingizwaji wa wafanyakazi jambo
ambalo ni kwenda kinyume na matakwa ya masharti ya mkataba.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unaongeza umakini katika
kuipata timu ya Mshauri Elekezi wenye sifa na uwezo wa kusimamia miradi ya
maendeleo pamoja na kuwasimamia kutekeleza majukumu yao ipasavyo kwa
weledi, ufanisi na kwa mujibu wa taaluma zao.

3.8.2 Uhamasishaji mdogo (mobilization) wa wafanyakazi
muhimu wa Mshauri

Ukaguzi ulitathmini uhamasishaji wa washauri na kutambua kuwa kulikuwa na
uhamasishaji duni. Maelezo yanawasilishwa katika vifungu vifuatavyo: -

(a) Ukosefu wa ushahidi juu ya uthibitisho wa upatikanaji wa
wataalam muhimu wa mshauri kwa mradi

Kifungu nambari 13.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba kilihitaji uthibitisho wa
upatikanaji wa Wataalam muhimu ili kuanza kazi ya kuwasilishwa kwa Wizara
kwa maandishi kama taarifa iliyoandikwa iliyosainiwa na kila Mtaalam muhimu
na mshauri mkuu.

Mapitio ya kumbukumbu za Mradi yalibainisha kuwa hakukuwa na ushahidi
unaoonyesha uwasilishaji wa uthibitisho wa wataalam muhimu wa mshauri
kwa Wizara ili kuthibitisha upatikanaji wao. Hii ni kutokana na usimamizi duni
wa mkataba na Mshauri wa Usimamizi.

Kushindwa kuwa na uthibitisho juu ya upatikanaji wa wataalam muhimu
kunasababisha hatari ya kukosa wataalam ambao wako kwenye eneo la kazi
kwa kufuata mahitaji ya mkataba jambo ambalo linaleta hatari ya kwamba
wafanyakazi hao wana uwezekano wa kukosa sifa zinazofaa kwa usimamizi
wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa Taasisi za Usimamizi
wa Mashauri zinasimamia ipasavyo usimamizi wa mikataba na kwamba katika
miradi ya baadae uthibitisho wa upatikanaji wa watumishi muhimu unafanyika
kulingana na mahitaji ya mkataba.

(b) Kukosekana kwa sifa ya kutosha ya kampuni ya ushauri

Kwa mujibu wa Sehemu ya 7 na 7.1 ya Masharti ya Marejeo (ToR), Mkataba
wa Huduma ya Ushauri unahitaji huduma ya ushauri kutolewa na kampuni
inayostahiki ya taaluma nyingi au muungano na timu ya Wasanifu, Wahandisi,
(Miundo, Umeme, TEHAMA, na Mitambo) na Watafiti wa kutosha kukidhi
mahitaji ya kazi.
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Ukaguzi ulibaini kuwa kampuni ya ushauri ya M/S Diamond Builders Limited
inayohusika na utoaji wa huduma za ushauri kwa kudumisha Uwanja wa
Gombani haikuwa na taaluma nyingi au muungano na timu ya Wasanifu,
Wahandisi, (Miundo, Umeme, TEHAMA, na Mitambo) na Watafiti wa kutosha
ili kuweza kukidhi mahitaji ya kazi. Muundo wa kampuni ni kinyume na
mahitaji ya Masharti ya hadidu rejea za kazi hii. Mapitio zaidi ya majalada ya
Mradi yalibaini kuwa kampuni hiyo inaundwa na wafanyakazi wafuatao kama
inavyoonyeshwa kwenye jadweli hapo chini:

Jadweli Nambari 27: Muundo wa wafanyakazi
Mshauri Elekezi

wa kampuni ya

Upatikanaji
katika Eneo
Namba Nafasi Jina kuli_nga!1a Maoni baada ya ziar_a
na Ripoti ya ya eneo na ukaguzi
Maendeleo ya
Kila Mwezi
1 Mshauri Mkuu Victor B. Kapatikana Anapatikana Dar es
(Diamond Ndozero Salaam. Ofisi Kuu ipo
Builders) Unguja na anahudhuria
eneo la kazi kwa vipindi
(periodically)
2 Mhandisi wa Ibrahim M. | Kapatikana Hakuwa kwenye eneo
Kiraia Salim la mradi. Kulingana na
mwakilishi wa mshauri
huyo, mtu huyo alisafiri
kwenda kwenye dharura
3 Watathmini wa Mary Minja | Kapatikana Alikuwepo kwenye
gharama za eneo na ni mratibu wa
mradi (Quantity mradi huo, anapatikana
Surveyor) kwenye eneo wakati
wote. Kwa mujibu wa
mahojiano hayo, yeye ni
mtaalamu wa manunuzi
na usambazaji
Chanzo: Uchambuzi wa Takwimu zilizokusanywa na wakaguzi kutoka

Eneo la mradi, 2023
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Aidha, ukaguzi uliomba vyeti vya usajili wa kampuni kwa mshauri, na nyaraka
zifuatazo zilitolewa kwa ajili ya uhakiki kama inavyoonyeshwa kwenye Jadweli

hapa chini:-
Jadweli Nambari 28: Maelezo ya Mahitaji ya Usajili na Leseni
. . . | Tareheya
Namba Jina la Cheti Namba J'I'i}?t:)aa.léaha(:t'? ! Kutolewa
kwa Cheti
Cheti cha Nambari ya Usajili Mamlaka ya Mapato | 1 Julai,
1 wa Mlipakodi (VAT) 07003544U Zanzibar (ZRA) 2022
Cheti cha kuundwa kwa Msajili wa 29 Julai,
2 Kampuni 20000072758 Makampuni 2020
Cheti cha Usajili wa .
. . Mamlaka ya Mapato | 24 Mei
3 Nambari ya Utambulisho wa | 156-254-940 ) !
Mlipakodi Tanzania (TRA) 2022
Cheti cha Usajili kama Mamlak_a ya .
4 | Mshauri katika Mkandarasi | CO00808 Ununuzi na 17 Juni,
wa Usenzi uondoshaiji wa Mali | 2022
) za Umma -Zanzibar
5 Cheti cha Usajili wa Leseni | WBCO00-AK- Baraza la Manispaa | 19 Mei,
ya Biashara kwa Ushauri JB1496 ya Magharibi “B” 2022
Bodi ya Usajili
Cheti cha Usajili wa ya Wasanifu, 18 Juni
6 Kampuni ya Uhandisi wa 22/CEF-545 Wahandisi,na 2022 !
Ushauri Watathmini wa
gharama za mradi

Chanzo: Uchambuzi uliofanywa na Wakaguzi kwenye Vyeti vya

Usajili, 2623
Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa vyeti vitano kati ya sita vya usajili na bodi
husika vilitolewa baada ya kupokea Taarifa ya Tuzo za tarehe 20 Aprili 2022 na
baada ya Mkutano wa Majadiliano uliofanyika tarehe 29 Aprili 2022, ambapo
cheti kimoja tu cha usajili (Certificate of Incorporation of the Company)
kilitolewa tarehe 29 Julai 2020. Hii ina maana kwamba kampuni ya M/S
Diamond Builders Limited ilifanya juhudi za kukamilisha usajili wa kampuni
hiyo baada ya kupata hakikisho la kushiriki katika usimamizi wa mradi huo,
ingawa, kampuni hiyo haikuzingatia mahitaji ya uzoefu wa angalau miaka
saba.

Kukamilisha usajili baada ya mkutano wa mazungumzo kunaleta hatari
kwamba, kampuni haikuhakikisha kutoa huduma kwa ufanisi kutokana na
ukosefu wa kiwango cha kuridhisha cha uzoefu katika utoaji wa huduma za
ushauri.
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Uongozi wa Wizara unapaswa kuhakikisha kuwa miradi ya baadaye inahusisha
Washauri tu wenye sifa zinazohitajika kama ilivyo kwa hadidu rejea ili
kuhakikisha usawa na uwazi katika mchakato wa ununuzi.

3.8.3 Uzoefu usioridhisha wa kampuni katika ununuzi wa utoaji
huduma za ushauri kwa uwanja wa Gombani

Kwa mujibu wa Kifungu cha 7 cha Masharti ya Marejeleo (Qualifications) na
7.1 (Kampuni ya Ushauri), kampuni hiyo itakuwa na uzoefu wa miaka saba na
imefanya angalau kazi tano zinazofanana, hasa katika Mkoa wa Kusini mwa
Jangwa la Sahara, na kuthibitisha kazi ya uzoefu uliofanywa. Kampuni hiyo
inapaswa kuwa na angalau mmoja wa wafanyakazi wenye ujuzi wa lugha ya
Kiswahili.

Mapitio ya Cheti cha usajili wa Kampuni yamebainisha kuwa Kampuni ya M/S
Diamond Builders Limited ilisajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wasanifu, Wahandisi,
na Watathmini wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kama kampuni ya uhandisi
wa ushauri tarehe 18 Juni, 2022.

Itakumbukwa kuwa Wizara ilitoa Taarifa ya Tuzo za Huduma za ushauri kwa
Kampuni ya M/S Diamond Builders Limited tarehe 18 Aprili, 2022 na Kampuni
ya Diamond Builders Limited ilikubali zoezi hilo tarehe 20 Aprili, 2022, mkutano
wa majadiliano kwa ajili ya kazi ya huduma ya ushauri ulifanyika tarehe 29
Aprili, 2022, na mkataba wa mradi huu ulisainiwa mnamo Julai, 2022. Hii
inamaanisha kuwa Wizara ilianzisha mchakato wa ununuzi wa huduma za
ushauri na kampuni isiyo na sifa kwa sababu, wakati kampuni hiyo iliwasilisha
zabuni mnamo tarehe 1 Aprili, 2022, kampuni hiyo haikuwa na cheti cha usajili
kama kampuni ya uhandisi wa ushauri; Pia inamaanisha kuwa, wakati mkataba
ulisainiwa (Julai, 2023), kampuni hiyo ilikuwa na uanzishwaji wa mwezi mmoja
tu ambao ni kinyume na mahitaji ya hadidu rejea ambayo ilihitaji uzoefu wa
miaka saba.

Vivyo hivyo, mapitio ya ripoti ya tathmini ya zabuni iliyoambatanishwa na
Mkataba wa Huduma ya Ushauri ilionyesha kuwa timu ya tathmini ilitoa alama
ya wastani ya alama 8 kati ya 10 (sawa na asilimia 80) kwa uzoefu maalum
wa mshauri kama kampuni, hata hivyo, mshauri wakati wa tathmini hakuwa
na sifa ya usajili wa kampuni ya ushauri na Bodi ya Msanifu, Wahandisi, na
Watathmini wa mradi. Kwa hivyo alama ya 8 kati ya 10 iliyotolewa na timu ya
tathmini ya zabuni haikuwa sahihi kwa mujibu wa utaratibu.
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Kwa mujibu wa Sehemu ya 7.2 ya Masharti ya Marejeo (ToR) na 7.2.1, timu
ya Mshauri lazima iwe na wafanyakazi muhimu wenye sifa na uzoefu kama
ilivyoelezwa katika Jadweli hapa chini: -

Jadweli Nambari 29: Sifa za Wafanyakazi

muhimu wa Mshauri

aliyeorodheshwa katika Ripoti za Maendeleo
ya Kila Mwezi (Januari hadi Juni, 2023)

Idadi ya chini ya

Sifa za wafanyakazi waliopo

i i ; Kiwango cha
Nafasi Sifa miaka Sifa chini cha
miaka
Kiongozi wa | Angalau Miaka 9 ya uzoefu Haijapatikana | Haikupatikana
Timu / shahada wa jumla na uzoefu kwa ukaguzi | kwa ukaguzi
) au Kozi wa miaka sita katika
Mbunifu inayoendana | usimamizi wa mradi
katika hasa katika Ujenzi wa
Usanifu Uwanja au Ubunifu wa
Ujenzi wa Biashara na
Usimamizi
Mhandisi Angalau Uzoefu wa miaka Haijapatikana | Haikupatikana
wa Kiraia / shahada 5 katika kubuni na kwa ukaguzi | kwa ukaguzi
Miundombinu | au Kozi kusimamia kazi za
inayoendana | ujenzi ikiwezekana
na katika katika nchi
Uhandisi wa | zinazoendelea
Miundo
Mtathmini wa | Angalau Uzoefu wa miaka 7 Haijapatikana | Haikupatikana
mradi shahada katika ujenzi kabla ya | kwa ukaguzi | kwa ukaguzi
au Kozi kuanza kwa kazi
inayoendana
katika
Kutathmini
mradi
Mhandisi wa | Angalau Uzoefu wa miaka 5 Haijapatikana | Haikupatikana
Umeme shahada katika hali kama hiyo | kwa ukaguzi | kwa ukaguzi
au Kozi ya mradi
inayoendana
katika
Uhandisi wa
Umeme
Mhandisi wa | Angalau Angalau uzoefu wa Haijapatikana | Haikupatikana
Mitambo shahada miaka 5 katika hali kwa ukaguzi | kwa ukaguzi
au Kozi kama hiyo ya mradi
inayoendana
katika
Uhandisi wa
Mitambo
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Sifa za wafanyakazi waliopo
. - Idadi ya chini ya Kiwango cha
Nafasi Sifa N g
miaka Sifa chini cha
miaka
Mhandisi wa | Angalau Angalau uzoefu wa Haijapatikana Haikupatikana
TEHAMA shahada miaka 7 katika hali kwa ukaguzi | kwa ukaguzi
au Kozi kama hiyo ya mradi
inayoendana
sawa katika
TEHAMA

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya Masharti ya Marejeo
(ToR), 2623

Aidha, ToR ilihitaji wafanyakazi wa mshauri kusajiliwa na bodi husika za
kitaaluma. Mapitio ya majalada ya Mradi yalionyesha kuwa hakukuwa na
ushahidi wa usajili wa wafanyakazi wa mshauri wanaosimamia mradi huo
kwenye eneo la ujenzi. Vile vile, kupitia mapitio ya hati ya mkataba, ukaguzi
ulibaini “Curriculum Vitae” ya wahandisi wawili tu ambao ni Mhandisi wa
Mitambo (Ahmad H. Salum) na Mhandisi wa Umeme (Mohamed Mohamed),
hata hivyo ukaguzi umebaini wahandisi hao hawakupatikana katika eneo la
utekelezaji wa mradi.

Aidha, ukaguzi ulipewa vyeti vya usajili wa bodi ya elimu na kitaaluma kwa
maafisa wa mshauri kwa wafanyakazi wa kiufundi ambao walitajwa kuwa
sehemu ya wataalam muhimu kwenye timu ya mshauri, na maelezo juu ya
sifa za wataalam huwasilishwa katika jadweli hapa chini.
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Jadweli hapo juu limeonyesha kuwa mshauri ametoa hati za kufuzu za elimu
na taaluma, hata hivyo, wahandisi hawajaorodheshwa katika hati yoyote ya
mradi hadi wakati ukaguzi huu unakamilika. Kwa kuongezea, hakuna ushahidi
wa uthibitisho wa upatikanaji wao kwa mradi huu kulingana na kifungu cha 13.1
cha SCC. Hii inamaanisha kuwa hakuna uhakika katika ushiriki wa wahandisi
kama hao kwa mradi huu.

3.8.4 Ukosefu wa ushahidi juu ya sifa za wataalam wa mshauri

Sehemu ya 7.2.1 ya Masharti ya Marejeo (ToR) inahitaji wafanyakazi muhimu
wa mshauri kusajiliwa na bodi husika za kitaaluma. Ukaguzi ulipitia mawasiliano
ya mradi na mkataba wa huduma ya ushauri na alibainisha hakukuwa na
uwasilishaji wa ushahidi juu ya sifa za Wataalam muhimu wa Mshauri. Maelezo
yanawasilishwa kwenye jadweli hapo juu.

Usimamizi wa mkataba usioridhisha na Mshauri na Mteja kuhusu idhini ya
uingizwaji wa wafanyakazi muhimu na Meneja wa Mradi na utoaji wa sifa za
wafanyakazi muhimu katika mradi wa uthibitishaji.

Ukosefu wa ushahidi wa kutathmini sifa za wafanyakazi wapya muhimu unaleta
hatari kwamba, wafanyakazi muhimu wanaweza kukosa sifa zinazoendana na
utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kumuelekeza Mshauri Elekezi
kutekeleza majukumu yake ipasavyo kwa bidii, weledi na taaluma. Aidha,
Wizara kuhakikisha inasimamia upatikanaji wa sifa za watumishi wa mshauri
elekezi kwa miradi ijayo ili kuepuka kujitokeza kwa kasoro katika utekelezaji
wa miradi.

3.8.5 Tathmini ya Ubora wa Vifaa vilivyotumika Kukidhi Vigezo

Kifungu cha 17.1 cha GCC kilimtaka Mkandarasi kujenga na kufanya kazi
kulingana na Maelezo na Michoro.

Vigezo na michoro iliyoandaliwa ilieleza mahitaji tofauti ya ubora wa vifaa vya
kutumika na ubora wa kazi itakayofanywa ambayo itahitaji idhini ya Mhandisi.
Ukaguzi ulikagua nyaraka zote za mradi na kuangalia eneo la utekelezaji
wa mradi na kufanya vipimo visivyo vya uharibifu kwenye miundo ya saruiji
iliyoimarishwa.

Uimara wa zege kutokana na utengenezwaji wake ulikaguliwa kwa kutumia
Nyundo ya “Rebound” yenye Nambari ya utambuzi EL35-1480 ambayo
ilithibitishwa na Mamlaka ya Viwango Tanzania (TBS) kwenye Maabara ya
upimaji wa Mitambo tarehe 29 Agosti, 2022. Matokeo ya majaribio yaliyofanyika
kwa kila sehemu kwenye miundo iliyojaribiwa imebainishwa katika jadweli
hapo chini: -
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Jadweli hapo juu linaonyesha kuwa matokeo ya majaribio yalipatikana kuwa
mazuri na yalikidhi ubora wa chini ya kiwango halisi cha zege kilichoinishwa
katika BoQ isipokuwa kwa vipimo vilivyochukuliwa kutoka pande za minara ya
msingi. Hata hivyo, kwa pointi sawa zilizojaribiwa chini (-90 Degrees), alama
zilipita vizuri. Hii inapelekea kutambulika kwamba saruji (zege) inaweza kuwa
na tundu endelevu (honeycombs) wakati wa ujazaji wa zege jambo ambalo
linaweza kupelekea kukosekana kwa uimara wa zege iliyowekwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa Mshauri Elekezi
anamwelekeza Mkandarasi kwamba alama zote ambazo zilionyesha kuwa na
kiwango cha chini katika matokeo ya vipimo vya zege katika mnara zijazwe na
kuthibitishwa uimara wake ili kuweza kukidhi vigezo vinavyotakiwa.

3.8.6 Kufanyika kwa ukarabati wa Mnara bila ya kuwepo kwa
Michoro ya Mnara na Ripoti ya Uchambuzi wa Miundo ya
Mnara

Kwa mujibu wa Mkataba BoQ ukurasa 2/19, Bili Namba 2 (Main Building),
Nambari ya kipengele 2 (Tower Renovation Works), na Nambari ya Bidhaa
A ilimtaka Mkandarasi kufanya uchambuzi wa muundo na upakiaji wa mnara
(kuanzisha mnara wa kuchora kwa minara iliyopo pamoja na vipimo vyote
vya mnara kama vile vipimo kwa kila mnara), kuandaa na kuwasilisha ripoti
ya uchambuzi wa Miundo ya Mnara na Michoro ya Mnara wa Taa za Uwanja
zilizopo.

Kupitia ukaguzi wa nyaraka, ukaguzi ulibainisha kuwa Mkandarasi alianza
ukarabati wa mnara bila kuangalia nguvu za uhimili wa minara iliyopo na kutoa
ripoti kwa Mshauri na Wizara.

Ukosefu wa utoaji wa michoro ya mnara na ripoti ya uchambuzi wa muundo
wa mnara na kuanza kwa ukarabati wa mnara bila kuangalia nguvu ya minara
iliyopo inaweza kwa athari ambayo ikiwa mnara hautokuwa imara unaweza
kuanguka, kuharibu miundombinu iliyopo, kusababisha vifo na kuitia hasara
Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa Mshauri Msimamizi
anamwelekeza Mkandarasi kutoa michoro ya mnara na ripoti za uchambuzi wa
miundo ya mnara.
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3.9 Ukamilishaji na Ufungaji wa Mradi
3.9.1 Maandalizi ya Taarifa za Fedha za Mradi (Final Account)

Kwa mujibu wa Kifungu kidogo cha 60.1, Mkandarasi atampa Meneja wa Mradi
akaunti ya kina ya jumla ya kiasi ambacho Mkandarasi anaona kuwa kinalipwa
kabla ya mwisho wa Kipindi cha Dhima ya kasoro (Defects Liability). Meneja
wa Mradi atatoa Cheti cha Dhima ya Kasoro na kuthibitisha malipo yoyote
ya mwisho ambayo ni kutokana na Mkandarasi ndani ya siku 56 baada ya
kupokea akaunti ya Mkandarasi ikiwa ni sahihi na imekamilika. Ikiwa sivyo,
Meneja wa Mradi atatoa ndani ya siku 56 ratiba ambayo inasema upeo wa
marekebisho au nyongeza ambazo ni muhimu. Ikiwa hesabu ya mwisho bado
haijakidhi baada ya kuwasilishwa tena, Meneja wa Mradi ataamua juu ya
kiasi kinacholipwa kwa Mkandarasi na kutoa cheti cha malipo. Mradi ulikuwa
haujafikia hatua hii wakati wa ukaguzi huu mnamo Julai, 2023 kwa hivyo
kipengele hiki hakikukaguliwa.

3.9.2 Usimamizi wa Mazingira (masuala ya usalama na kijamii),
na Masuala ya Afya na Usalama wa Kazi

Ukaguzi ulitathmini kama mkandarasi alitekeleza ipasavyo hatari zinazohusiana
na Mazingira, Usalama, na Athari za Jamii wakati wa utekelezaji wa mradi huo
ikiwa zinaendana na matakwa ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka
2004 na masharti ya Mkataba, na kubainisha udhaifu ufuatao:-

(i) Ukosefu wa vyeti vya EIA vya mradi

Kifungu cha 81 (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 kinataka
utafiti wa Tathmini ya Athari za Mazingira ufanyike kabla ya kuanza au kufadhili
mradi.

Aidha, kifungu cha 86 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 kinataka
Baraza baada ya kuchunguza muhtasari wa mradi, kumtaka msimamizi wa
mradi au kufanya utafiti wa Tathmini ya Athari za Mazingira na kuandaa Taarifa
ya Athari za Mazingira ambayo itawasilishwa kwa Baraza kwa ajili ya ukaguzi.

Mapitio ya majalada ya Mradi yalibaini kuwa, hakukuwa na Cheti cha EIA
cha mradi wa ukarabati na hakuna muhtasari wa mradi uliotayarishwa na
uliowasilishwa kwa Baraza la Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMC) ambalo
linaweza kutoa fursa ya kuamua ikiwa mradi unahitaji EIA kamili au maandalizi
tu ya Mpango wa Usimamizi wa Mazingira (EMP).
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Ukosefu wa vyeti vya EIA ni kutokana na ukosefu wa mwongozo sahihi juu
ya masuala ya mazingira na ukosefu wa kufanya muundo wa kina wa mradi
ambao EIA inaweza kuwa kati ya masuala yaliyofunikwa.

Kukosekana kwa vyeti vya EIA au Muhtasari wa Mradi kumesababisha mradi
kutokuwa na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMP) au Mpango
wa Usimamizi wa Afya na Usalama (HSMP) kama mikakati ya kutekeleza hatua
za kupunguza hatari inayotokana na Ripoti ya EIA iliyoidhinishwa na Cheti cha
EIA. Matokeo yake, Wizara haijahakikisha utekelezaji wa kutosha wa hatari
zinazohusiana na mazingira, usalama, na athari za kijamii.

Kwa kuongezea, ukosefu wa Vyeti vya EIA umesababisha kuchelewa kupata
eneo la utupaji kwa vifaa chakavu vilizoondolewa kama vile tartan zilzotolewa
katika eneo la uwanja.

3.9.3 Ukosefu wa Utoaji wa Masuala ya Afya na Usalama

Ukaguzi huo ulibaini kuwa kulikuwa na ukosefu wa huduma za afya na usalama.
Maelezo yanawasilishwa katika vifungu vifuatavyo:

(a) Utunzaji usiojitosheleza wa Afya na Usalama wa
Wafanyakazi wa Mkandarasi

Kifungu kidogo cha 22.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kilimtaka
Mkandarasi wakati wote kuchukua tahadhari zote za kutosha ili kudumisha
afya na usalama wa wafanyakazi wake.

Mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya Kila Mwezi ya Januari hadi Juni, 2023 kwa
utekelezaji wa mradi ilionyesha kuwa kulikuwa na utoaji wa vifaa vya usalama
kama vile buti za usalama, miwani ya usalama, koti za kufanyia kazi, na kofia
ngumu. Hata hivyo, wakati wa ziara hiyo ya kikazi katika eneo la mradi katika
uwanja wa Gombani Julai, 2023 ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na wafanyakazi
wakichanganya saruji na mchanga bila kuvaa barakoa za kujikinga na vumbi.

Sababu ya kutovaa barakoa ya kujikinga na vumbi ilitokana na kutotekelezwa
kwa masuala ya afya na usalama. Hii ilichangiwa na ukosefu wa wafanyakazi
wanaohusika na utekelezaji wa masuala ya afya na usalama.

Hii ilileta hatari ya kuwaweka wafanyakazi katika hatari ya kupata athari za
kiafya kwenye mapafu ambayo yanaweza kusababisha kifo.
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(b) Kukosekana kwa Utoaji wa Vifaa vya Huduma ya Kwanza
na Mahitaji ya vitu vya Usafi

Kifungu kidogo nambari 22.2 cha GCC inahitaji Mkandarasi kutoa vifaa vya
huduma ya kwanza ambavyo vinapatikana wakati wote kwenye eneo la mradi
na kwamba mipango inayofaa hufanywa kwa mahitaji yote muhimu ya ustawi
na usafi kwa kuzuia magonjwa ya mripuko.

Vile vile, kifungu nambari 32 (1) cha Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa
kazi ya 2005 kinahitaji kutoa na kudumisha sanduku la huduma ya kwanza au
kabati kwa kiwango kilichoagizwa na sanduku la huduma ya kwanza au kabati
kuwa na alama ya “FIRST AID” kuwa na vifaa au hifadhi ya vifaa vya huduma
ya kwanza.

Mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya Kila Mwezi ya Januari hadi Juni, 2023 kwa
mradi yalionyesha kuwa vifaa vya huduma ya kwanza vilipatikana wakati wote
kwenye eneo la ujenzi, hata hivyo, kulingana na ziara ya eneo lililofanywa
na ukaguzi, hakukuwa na utoaji wa vifaa vya huduma ya kwanza. Hii ilikuwa
kinyume na kile kilichoripotiwa katika ripoti za maendeleo ya kila mwezi kwa
kipindi kilichotajwa. Hii inaonyesha kuwa ripoti za maendeleo ya kila mwezi
zimekuwa zikiripoti habari za uongo kuhusu upatikanaji wa vifaa vya huduma
ya kwanza kwa kipindi chote cha miezi sita.

Pia, hakukuwa na taarifa juu ya uwepo wa mipango iliyofanywa kwa mahitaji
yote muhimu ya ustawi na usafi kwa ajili ya kuzuia magonjwa ya mripuko.

Ukaguzi huo ulibaini kuwa ukosefu wa mipangilio inayofaa kwa mahitaji yote
muhimu ya ustawi na usafi kwa ajili ya kuzuia magonjwa ya mripuko na ukosefu
wa vifaa vya huduma ya kwanza ni kutokana na ukosefu/ kutokuwepo kwa
afisa wa afya na usalama.

Ukosefu wa mipangilio inayofaa kwa mahitaji yote muhimu ya ustawi na usafi
kwa kuzuia magonjwa ya mripuko inaweza kusababisha hatari ya magonjwa
ya mripuko. Vile vile, ukosefu wa vifaa vya huduma ya kwanza hautoi uhakika
utoaji wa huduma za afya za haraka kwa mfanyakazi ikiwa kuna dharura kama
vile kuumia.

(c) Ukosefu wa Taarifa ama Kumbukumbu juu ya Matukio

ya Ajali
Kifungu kidogo cha 22.3 cha GCC kilimtaka Mkandarasi kumjulisha Mwajiri
maelezo ya ajali yoyote mara tu inapowezekana baada ya kutokea kwake.

Mkandarasi atatunza kumbukumbu na kutoa taarifa kuhusu afya, usalama, na
ustawi wa watu, na uharibifu wa mali, kama Mwajiri anavyohitaji.
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Mapitio ya Ripoti za Maendeleo za Kila Mwezi kuanzia Januari hadi Juni 2023
yamebaini kuwa hakukuwa na taarifa yoyote kuhusu masuala ya ajali ama
kumbukumbu za matukio ya ajali. Ukosefu wa taarifa juu ya tukio la ajali
inamaanisha kuwa hakuna ajali zilizowahi kutokea au ajali kutokea lakini
hazijaripotiwa. Hii ni kutokana na ukosefu wa afisa wa afya na usalama katika
mradi kwa kutotekeleza masuala ya afya na usalama.

3.9.4 Ukosefu wa Programu za Uhamasishaji juu ya VVU/UKIMWI

Mkandarasi ataendesha programu ya uhamasishaji wa VVU/ UKIMWI na
atachukua hatua nyingine kama hizo ili kupunguza hatari za uhamisho wa VVU
/ UKIMWI au magonjwa mengine yoyote ya zinaa (STDs) kati ya wafanyakazi
wa mkandarasi, wafanyakazi wa Mwajiri na jamii inayozunguka.

Mapitio ya Ripoti za Maendeleo ya Kila Mwezi za Januari hadi Juni, 2023
zilionyesha kuwa hakukuwa na taarifa juu ya masuala ya programu za
uhamasishaji juu ya VVU/ UKIMWI zinazoonyesha kuwa mipango ya uhamasishaji
juu ya VVU/ UKIMWI haifanywi.

Ukosefu wa programu za uhamasishaji wa VVU/UKIMWI kuna uwezekano wa
kuwanyima wafanyakazi haki ya kupata elimu juu ya jinsi ya kuzuia maambukizi
ya VVU/UKIMWI. Hii inaweza kusababisha hatari ya kupata virusi vya HIV
ambavyo vinaweza kusababisha vifo.

3.9.5 Utunzaji duni wa mazingira

Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na ulinzi duni wa mazingira katika utekelezaji
wa mradi huo. Maelezo kamili yamefafanuliwa katika vifungu vifuatavyo:-

(a) Kukosekana kwa hatua muhimu za kulinda mazingira

Kifungu kidogo cha 20.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kilimtaka Mkandarasi
kuchukua hatua zote za busara kulinda mazingira na kupunguza uharibifu na
kero kwa watu na mali zinazotokana na uchafuzi wa mazingira, kelele, na
mambo mengine yanayoweza kuharibu shughuli za mradi.

Mapitio ya Ripoti za Maendeleo za kila Mwezi kuanzia Januari hadi Juni, 2023
yalionyesha kuwa hakukuwa na taarifa yoyote kuhusu masuala ya kulinda
mazingira na kupunguza uharibifu na kero kwa watu na mali zinazotokana na
uchafuzi wa mazingira, kelele, na yanayoweza kuharibu shughuli za mradi.
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Kushindwa kulinda mazingira na kupunguza uharibifu na kero kwa watu na
mali zinazotokana na uchafuzi wa mazingira, kelele, na yanayoweza kuharibu
shughuli za mradi ni kutokana na ukosefu wa maafisa wa afya na usalama
kutotekeleza mabhitaji ya usalama.

(b) Kutokuchukuliwa hatua juu ya uondoaji wa takataka na
maji taka kutoka katika shughuli zake

Kifungu kidogo cha 20.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kilimtaka
Mkandarasi kuhakikisha kwamba, uondoaji wa takataka na maji taka kutoka
kwa shughuli zake hautazidi kiwango kilichowekwa katika sheria husika za
mazingira.

Mapitio ya Mradi wa Waandishi wa Mradi yalibaini kuwa hakukuwa na Ripoti
ya Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii ambayo Ukaguzi inaweza
kutathmini ikiwa hatua zilichukuliwa juu ya takataka na maji taka kutoka
katika shughuli zake ili kutozidi kiwango kilichowekwa katika sheria husika za
mazingira.

(o) Hatua zisizofaa za kuhakikisha kufuata kwa sheria za
mahitaji ya Usalama na Afya ya Kazini (OHS)

Kifungu kidogo cha 22.1 cha Masharti ya jumla ya Mkataba kilimtaka
mkandarasi wakati wote kuchukua tahadhari zote za kutosha ili kudumisha
afya na usalama wa wafanyakazi wake. Hii ni pamoja na kuchukua hatua
zinazofaa ili kuhakikisha kufuata vya kutosha mahitaji ya Afya na Usalama
kazini.

Mapitio ya Ripoti za Maendeleo ya kila mwezi kutoka Januari hadi Juni, 2023
yalionyesha kuwa Mkandarasi alikuwa akichukua hatua nzuri kama vile utoaji
wa vifaa vya usalama kwa mfano buti za usalama, miwani ya usalama, koti za
kuakisika, na kofia ngumu kwa wafanyakazi wake. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini
kuwa kulikuwa na mapungufu katika hatua zilizochukuliwa kwa kuhakikisha
zinafuatwa taratibu za kutosha za mabhitaji ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi
(OHS). Hii ni kwa sababu, hakuna ushahidi wa upatikanaji wa mpango wa afya
na usalama kazini, na hakuna ushahidi wa kuwepo kwa mpango wa dharura
wa kukabiliana na dharura.

Kukosekana kwa hatua zinazofaa katika kuhakikisha Wizara zinafuatwa taratibu
za kutosha na mahitaji ya afya na usalama kazini kunapelekea kutopatikana
kwa uhakika usalama kazini na dhamana ya mabhitaji ya afya.
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3.9.6 Kukosekana kwa Maeneo Rasmi ya Utupaji wa Taka

Mahojiano na afisa wa mkandarasi yalionyesha kuwa kulikuwa na kibali cha
maeneo ya kutupa taka kutoka kwenye msingi ulioondolewa kabla ya kuweka
msingi mpya na barabara ya lami.

Afisa aliyehojiwa wa mkandarasi huyo alifahamisha zaidi ukaguzi kwamba,
kulikuwa na mawasiliano kati ya mkandarasi na mwakilishi wa Wizara wa
Pemba (Afisa Mdhamini) kuhusu kumuonyesha mkandarasi eneo kwa ajili ya
kutupa taka zilizoondolewa, hata hivyo, hadi ukaguzi unakamilika tarehe 20
hadi 23 Julai, 2023, hakukuwa na idhini iliyotolewa juu ya maeneo ya utupaji
taka katika msingi ulioondolewa.

Ukosefu wa utoaji wa idhini katika eneo rasmi la utupaji wa taka umesababisha
mkusanyiko wa taka zilizoondolewa kando ya barabara ya riadha (tartan road)
ambayo itachelewesha utekelezaji wa shughuli kwenye njia ya riadha. Picha
ifuatayo inaonyesha taka zilizokusanywa ambazo zimetoka kwenye barabara
ya tartan.

Picha Nambari 5: Mabaki ya uchafu kutoka Msingi ulioondolewa
kwenye njia ya Riadha

Picha inayoonyesha mabaki yaliyoondolewa kutoka eneo ambalo njia za

riadha itawekwa
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3.9.7 Ukosefu wa ushiriki wa wafanyakazi muhimu wa usalama
na wataalam wa matibabu katika mradi

Kifungu nambari 58(1) cha Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazini, 2005
kinahitaji kufanyika kwa uchunguzi wa kina wa mara kwa mara wa afya kwa
ajili ya uzima wa waajiriwma ambapo uchunguzi huo utafanywa na daktari
mwenye sifa kama inavyoweza kuidhinishwa na Mkurugenzi.

Mapitio ya ripoti za Mradi na mahojiano na maafisa wa Mshauri Elekezi na
Mkandarasi yalionyesha kuwa hakukuwa na wafanyakazi muhimu wa usalama
na wataalam wa matibabu wanaohusika katika mradi huu. Hata hivyo, afisa
aliyehojiwa wa mshauri huyo aliongeza kuwa masuala ya afya na usalama
yanakumbushwa kila siku kabla ya kuanza kwa shughuli za kila siku.

Mnamo tarehe 20 hadi 23 Julai, 2023 ukaguzi umefanya ziara katika eneo
la mradi na kubaini sababu ya kutoajiri wataalamu muhimu wa usalama na
matibabu ni kutokana na ukosefu wa utambuzi wa umuhimu wa maafisa hao
jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa utekelezaji duni wa afya na usalama
kama vile kukosekana kwa vifaa vya huduma ya kwanza kwenye eneo la mradi
licha ya uwepo wa ripoti za maendeleo ya kila mwezi zinazoelezea juu ya
upatikanaji wa vifaa vya huduma ya kwanza.

3.9.8 Kumaliza kwa muda wa matumizi kwa vifaa vya kuzimia
moto (fire extenguishers)

Kifungu nambari 85 cha Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazini ya 2005
kinataka kwamba maeneo yote ya kazi chini ya Sheria hii yatatoa na kudumisha,
kupatikana kwa urahisi, njia za kuzima moto, ambazo zitakuwa za kutosha na
zinazofaa kwa kuzingatia hali ya kila usalama kwa sehemu za kazi.

Mnamo tarehe 20 hadi 23 Julai, 2023 ukaguzi ulifanya ziara kwenye eneo la
mradi na kubaini uwepo wa vifaa vya kuzimia moto ambavyo vilisha muda wa
matumizi jambo ambalo huwenda likapelekea kujitokeza kwa hasara pindipo
majanga ya moto yanapotokezea katika eneo la mradi au eneo jirani na vifaa
hivyo kushindwa kufanya kazi kutokana na kumaliza muda wa matumizi.

Hata hivyo ukaguzi ulibaini kwa mara ya mwisho vifaa hivyo vilifanyiwa
huduma za maboresho (services) mnamo mwezi wa Julai, 2021 hadi ukaguzi
unakamilika hakuna hatua iliyochukuliwa ya kufanya maboresho kwa vifaa
hivyo vya kuzimia moto na kupelekea uwepo wa zaidi ya miezi 11 iliyopita
bila ya kufanyiwa huduma za maboresho (services) jambo ambalo huwenda
likapelekea kutokufanya kazi kabisa au kuharibika kwa kukaa muda mrefu bila
ya kufanyiwa maboresho. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika picha hapo
chini: -
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Picha Nambari 6: Kifaa cha kuzimia moto kilichokosa kufanyiwa
service

- s
= JOL Y 07
DATE GF SERVICE [ni
NEXT SERVICE o’
i

Picha inayoonyesha kifaa cha kuzimia moto kilichomaliza muda wa
matumizi (expired) ambacho bado hakijafanyiwa huduma za maboresho
(services)

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo kuhakikisha kwamba:

(@) Unamuelekeza Mshauri wa Usimamizi kuhakikisha kuwa utekelezaji
wa mradi unaambatana na kufuata kikamilifu masuala ya afya,
kijamii, usalama, na mazingira. Hii ni pamoja na kuwa na ripoti juu
ya afya ya kazi, usalama, kijamii, na mazingira pamoja na rekodi juu
ya tukio la ajali; kuwashirikisha maafisa wa afya na usalama kwa ajili
ya utekelezaji wa masuala ya afya na usalama kazini, kuwashirikisha
maafisa wa mazingira kutekeleza masuala ya mazingira na kijamii;
kwa afisa wa afya kwa ajili ya uchunguzi na ufuatiliaji wa masuala
ya afya ikiwa ni pamoja na utoaji wa programu za ufahamu juu
ya VVU/UKIMWI kwa wafanyakazi; Kusajili mradi kwa ZEMC ili
kuwezesha ZEMC kukagua mradi na kutoa uamuzi wa kuwa na
Ukaguzi kamili wa Mazingira au kuwa na Mpango wa Usimamizi wa
Mazingira ulioandaliwa kwa mradi;
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(b) Kuhakikisha idhini ya eneo la utupaji taka inatolewa ili kuhakikisha
kuwa vifaa vya msingi vilivyoondolewa ambapo mabaki yanatupwa
sehemu husika.

(c) Kuhakikisha kuwa vifaa vya kuzima moto visivyotumika na
vilivyokwisha muda wake katika eneo hilo vinafanyiwa marekebisho
na kuweza kutumika ili viweze kutumika kwa ufanisi na kuweza
kutoa huduma iliyokusudiwa katika eneo la mradi.

4.0 MAREJEO

1. Hati za Makisio ya Gharama za Ujenzi (BoQ).
2. BS EN 1997-1: 2004 [Ubunifu wa Kijioteknolojia].

3. Mkataba wa Huduma ya Ushauri - kwa ukarabati wa Uwanja wa
Gombani.

4. Felista V. Chiragi (2017); ‘Kiwanda cha Ujenzi Tanzania” Uchunguzi
wa kielimu (Case Study): Kituo cha Michezo cha Vijana Complex
Mwananyamala Dar es Salaam.

5. Masharti ya Jumla ya Mkataba.

6. Barua kutoka Mamlaka ya Ununuzi na uondoshaji wa Mali za Umma
(ZPPDA) yenye namba ya kumbukumbu MUUMU. BA.97/383/04/52
ya tarehe 14 Machi, 2022.

7. Barua kutoka Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma
(ZPPDA) kwenda kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo Zanzibar yenye kumbukumbu namba MUUMU.
BA.97/383/04/52 ya tarehe 14 Machi, 2022.

8. Barua yenye nambari ya kumbukumbu WHVUM/MUUMU/22/16/
VOL.1/68 ya tarehe 9 Machi, 2022.

9. MEDS-044B1E.p65 (egyankosh.ac.in).

10. Ofisi ya Rais Fedha na Mipango (2016), Ununuzi na uondoshaji wa
Mali za Umma.

11. Ofisi ya Rais Fedha na Mipango (2020), Kanuni za Ununuzi wa Umma.

12. Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo (2021/22 na
2022/23), Mpango wa Ununuzi wa Mwaka.
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Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo (2021/22 na
2022/23).

Ripoti za Maendeleo ya kila mwezi za Januari hadi Juni, 2023

Hadidu rejea za Mkutano wa Majadiliano kwa mkataba wa kazi wa
Juni 7, 2022.

Masharti Maalum ya Mkataba.

Njia ya Kawaida ya Upimaji wa Ujenzi wa Kazi za Afrika Mashariki
Toleo la 1970.

Ofisi ya Makamu wa Rais (2004), Sheria ya Usimamizi wa Mazingira,
Dar es Salaam.

Mkataba wa Kazi — kwa ajili ya Ukarabati wa Uwanja wa Gombani
Gazeti la Zanzibar Leo la Alhamisi 21 Oktoba, 2021.

Mkataba wa Huduma ya Ushauri - kwa Ukarabati wa Uwanja wa
Gombani.
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Namba Jina Taasisi Nafasi Tareh_c_a ya
mahojiano
1. Fatma Hamad Rajab | MIYCS Katibu Mkuu 12/07/2023
2. | Ameir M. Makame | MIYCS Kamishna, Idaraya | 157023
Michezo
Khamis Siasa Mkurugenzi wa
3. Khamis MIYCS Mipango na Utafiti wa | 10/07/2023
Sera (DPPR)
4, Juma S. Makame MIYCS Muhasibu Mkuu 10/07/2023
5. g'aai;yam Abdallah | \rves HPDMU 11/07/2023
Mkuu wa M&E
6. Said Amrani Omar MCGDEC (Mstaafu HPDMU - 12/07/2023
MIYCS)
7. Hassan Daud Mrisho | ZBA Mhandisi wa Kiraia 06/07/2023
. Afisa wa zamani wa
8. Salma Mussa Zaid ZMOS Sheria wa MIYCS 10/07/2023
o N anaicll Juma MIYCS Afisa wa Sheria 18/07/2023
Suleiman
Mshauri wa zamani
wa Sheria wa MIYCS
10. | Salum Kh. Rashid | Yombo vya habari | (Mkurugenzi wa 27/07/2023
vya serikali Rasilimali Watu na
Utawala - Vyombo vya
Habari vya Serikali)
Kampuni ya
o, Ushauri ya M/S I .
11. Mary Minja Diamond Builders Mwakilishi wa Mshauri | 20/07/2023
Ltd
Kampuni ya Kutoka
y Ushauri ya . ) 20/07/2023
3
12. Victor B. Ndozero Diamond Builders Meneja wa Mradi hadi
Ltd 27/07/2023

3 Hakuwa kwenye eneo wakati wa ziara ya kukagua mradi, kwa hivyo timu ilimhoji kwa njia ya simu
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2022 - 2023

Namba Jina Taasisi Nafasi Tarel'l_c._a ya
mahojiano
Kampuni ya Ujenzi Mtathmini wa
13. Renson Kinyaha puni'ya Mradi(Quantity 20/07/2023
ya Salem Ltd
Surveyor)
Wakala wa
14, Said Malik Said Majengo Zanzibar Mhandisi Mkazi 20/07/2023
(ZBA), Pemba
15, | Mfamau Lal MIYCS, Pemba Afisa Mdhamini 26/07/2023
Mfamau
16. Nassor Abdalla MIYCS, Pemba Mkaguzi wa Ndani 26/07/2023
Mohamed
17. Nassor Salum Ali MIYCS, Pemba Kalmu. Meneja  wa 26/07/2023
Uwanja
18. Abul?akarl Atik MIYCS, Pemba Aﬁsa_ wa Ununuzi na 26/07/2023
Suleiman Ugavi
19, | Adam Abdalla MIYCS, Pemba Ufuatiliaji na Tathmini | 20/07/2023
Mohamed
Kampuni ya Ujenzi
. ya M/S Salem .
20. Ben Kihomwe Limited JV Osaju Mkandarasi 20/07/2023
Company Ltd
Kampuni ya Ujenzi
ya M/S Salem
g1, | Mohamed Hamad | \; iy M/s | Mkandaras 20/07/2023
Shehe .
Osaju Company
Ltd
22. Asha Aboud Simai MIYCS Afisa wa Ununuzi 05/07/2023
23. Fereshi Juma MIYCS Afisa wa Ununuzi 05/07/2023
24. Salum Machano MIYCS Afisa wa Ununuzi 05/07/2023
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Namba Hati ya Zabuni (BoQ) Hatua za Ufafanuzi
Kituo kidogo, Ufungaji na Kuagiza | Wajenzi watakuwa na jukumu la kunukuu
1 ikiwa ni pamoja na (loti 1) (Ukurasa | au kuamua kiasi cha fedha
wa 3 kati ya 19, Kipengele namba C)
Usambazaji wa Jenereta aina ya Itakuwa ni;
Perking 400KVA, (Ukurasa wa 4 kati . ) ) ]
2 . Usambazaji wa jenereta aina ya Perking
ya 19, Kipengele namba A) ) . )
400KVA inayojiwasha wenyewe (automatic)
Caterpillar dizeli
Ukurasa wa ziada Kipengele (D) Ondoa paneli moja ya ukuta isiyo na mzigo
namba 4 kati ya 19 (safu hadi safu), Usambazaji na uwekaji
3 mlango katika lango la ukubwa kamili ili
kuruhusu transforma kuondolewa kupitia
mlango huo.
Usambazaji na kuweka Mlango wa Usambazaji na kuweka Milango ya Vyoo
4 mbao kwa Vyoo vya Watazamaji 2.5x7 feet (Aluminium)
(Ukurasa wa 11 kati ya 19, Kipengele
H)
5 Ukurasa wa ziada wa Kipengele (J) | Usambazaji na kufunga mlango wa mbao
no 11 kati ya 19 jiko la Mh.Rais (mita 2.1x1).
Usambazaji na kuweka sakafu Usambazaji na kuweka sakafu taizi
taizi zilizong’aa za porcelain katika zilizong'aa za porcelain katika ukumbi wa
6 ukumbi wa mkutano 600x600x12mm | mkutano 600x600x12mm ikiwa ni pamoja
nene hadi sakafu na kuondoa vigae vilivyopo na kuandaa
sakafu kwa ajili ya vigae vipya.
Kipengele A, ukurasa namba 15 kati | e Upanuzi wa muundo wa paa la VIP kwa
ya 19 usawa (Kushoto na upande wa kulia)
ikiwa ni pamoja na kifuniko cha paa la
ALU ZINC kilichotengenezwa na ALAF
7 e Kuandaa na kufunga ngazi mpya za
mbao (mbao ngumu; Mninga au kama;
ukubwa 1x8 (horizontal and vertical),
2x4 kusaidia kuweka vifaa vyote
muhimu ambavyo vimeidhinishwa.
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Namba Hati ya Zabuni (BoQ) Hatua za Ufafanuzi

Kipengele B, ukurasa namba 15 kati | Ubunifu mpya na kufunga jiko la Mh. Rais

ya 19 kwa;

e kuweka Makabati ya Ukutani

e Kufunga makabati ya chini yenye
ukubwa wa mita 70cmx1 ikiwa ni
pamoja na bakuli la kuoshea (washing
basin) na vifaa vyote vya kufungia vya

8 mabomba (Plumbing)

e kuweka vigae(tiles) katika sakafu na
ukutani

e Fenilajuu

e Soketi ya Swichi (Switch socket) 220V
(1)

e Feni la umeme la kuingiza hewa la
ventileta (1)

Kipengele D, ukurasa namba 15 kati | Kukarabati Chumba cha  Kudhibiti

ya 19 Matangazo kwa kusambaza na kufunga

yafuatayo;

e Soketi ya njia mbili 2Nr

e Kujumuisha samani kama vile viti 3 vya
ofisi (kava za ngozi, rangi nyeusi) na
meza ya ukumbi wa mkutano 1 (yenye
umbo la duara, Mbao za unga, ukubwa

9 wa 80cmx3m rangi nyeusi)

e Patishani ya Aluminium (kuweka Ukuta
kwa ukuta na urefu mpaka katika dari
na mlango wa alumini)

e Kipoza hewa ya Tani 1 (1)
e Feni la juu ya dari (1)
e Mfumo Swichi 220V

Kuandaa sakafu kwa ajili ya kuweka
(tiles) 600x600mm

s
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Namba Hati ya Zabuni (BoQ) Hatua za Ufafanuzi
Kipengele E, ukurasa no 15 kati ya 19 | Maelezo kuhusu vifaa vya chumba cha
Matangazo (PA Sytem)

o Seti 2 za kipaza sauti za kitaalam (toner
UHF Dual Cordless), yenye uwezo wa
200MT (TW-630)

e kifaa cha kitaalamu cha kuchanganya
sauti(Alto) chenye uwezo wa chaneli 24
/ BUS MIXER, 3band EQ, 1 USB port,

Njia ya 4groung
e Kikuza sauti (7) cha kitaalamu (Amplifier)

(Behringer EX300) Chenye Uwezo wa
chaneli 2 @3000WT

10 ¢ Feni la kutoa baridi (Samson) uwezo wa
bidhaa Power Amp / Server Trea ya feni
la kupoza Rack Mount Vero 28-238 1201

e Vichakataji Sauti (Sound Processors)
(Track DS) uwezo wa bidhaa input 2 na
output 4 ((2x2 way, 3way, 4way, 2way
sub). 3x24
bits / 48KHZ DSPs)

e \Vifaa vya ufungaji na waya

e Uwezo wa bidhaa ya Amprack 23.5 (27.5
na casters) x20x18 Uzito 36.4lbs (kilo
16.6) makisio. uzito 300Ib /kilo 135.

¢ Vipaza sauti vya nje vya VIP vilivyokua
haviingii maji 3000WT (10pcs)
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Namba Hati ya Zabuni (BoQ) Hatua za Ufafanuzi
Kipengele A, ukurasa namba 16 kati | ¢ Vyoo 4 vyenye ukubwa wa mita 1.2x1.8
ya 19

¢ Viingilizi vya hewa (2)
¢ Bideti za haja ndogo (bidet Urinals) -4

¢ Milango ya Alumini- 4p

11 e Feni la dari 2 na Kipoza hewa Tani 1 (1)

katika Chumba cha kubadilishia nguo
wachezaji

Kuondoa mlango uliopo na utumie
ukuta wa matofali 150mm kwa kuweka
ukubwa wa ufunguzi mita 1x2.5
Kipengele C, ukurasa namba 16 kati | Uanishaji wa lami; KIWANGO CHA FIFA

ya 19
Ongeza asilimia 2 kwa ajili ya mambo | Itakuwa ni; Kuongeza kwa ajili ya dharura
ya dharura Shilingi 300,000,000/-

12

13

Chanzo: Hadidu rejea za mkutano wa kabla ya mkutano na ziara
ya eneo ambayo ilifanyika tarehe 22 Aprili, 2022 na
tarehe 23 Aprili, 2022 katika Wizara na eneo la mradi

mtawaliwa
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2022 - 2023 AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

Maelezo | Kipimo |Maelezo Moja

BoQ ZILIZOTUMIKA KATIKA HATI YA ZABUNI KWA AWAMU YA KWANZA YA
MANUNUZI

A KAZI ZA UKARABATI WA MNARA
Marekebisho ya Maelezo yangesema aina ya
Mnara (juu) ili kukidhi marekebisho yaliyokusudiwa

muundo mpya wa kufanywa “yote kwa idhini ya
mwanga Wasanifu”

Mnara

. Chapa(brand) na vipimo

. Asili (umeme au jua)

. Ukubwa (chini, kati, juu)

. Ugavi wa umeme

. Kengele ya kosa

. Matumizi ya nguvu

. Kuongezeka kwa taa

. Kutokwa kwa umeme

. Kuen_delea kufanya kazi kwa siku za
mawingu

Ugavi, Ufungaji, na . Kuhifadhi joto

2 kuagiza taa za Anga Seti . Uendeshaji wa joto Seti

(mfumo kamili) . Unyevu wa uendeshaiji

. KIWANGO CHA IP

. Kumbukumbu za uzito

. Chanzo cha taa

. Urefu wa maisha ya taa

. Rangi

. Aina ya uendeshaji

. Kiwango cha kuangaza

. Kwa mujibu wa kanuni za usafiri wa
» anga

. Utofauti wa mlalo na wima

/. . Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Aina ya ufungaji (installation)

. Kanuni yoyote ya sheria, sheria
na kadhalika ambayo Ufungaji
unahitajika kuzingatia

. Aina ya vifaa

. Ubora wa vifaa

. Kipimo, unene, au dutu ya nyenzo

. Aina na nguvu ya usambazaji
wa umeme unaosema eneo la
kuzingatia

. Fanya na vipimo
Ugavi, Ufungaiji, na y P

kuagiza Mfumo wa - Uthibitisho
Arrestor wa umeme Seti . Muda wa majibu Seti

(Mfumo Kamili) . Ukadiriaji wa juu wa kutokwa

. Vifaa

. Urefu wa vifaa

. Kiwango cha ulinzi

. Protection radius

. Urefu wa kuweka

Maelezo haya ni pamoja na mifumo
yote ya kizuizi cha taa kama vile
fimbo ya umeme, fimbo ya ardhi,
waya wa shaba, kufuli ya kufunika,
bolti za kubana burgundy, na nati
Zinazotumiwa

Ugavi, Ufungaji, na Kuagiza Paneli za Usambazaji (Acdbs), Jenereta, Ubao
wa Alama, Kutuliza na Kubadili Gia nyengine

. Nguvu kuu (kW)

. Nguvu ya kuu (kVA)

. Nguvu ya kudumu (kW)
. Nguvu ya kudumu (Kva
. kupunguza kelele dB
Ugavi, Ufungaji, na . Udhamini (miaka)
Lol ogeneres | e | vmo (L
150KVA . Uzito (Kilo)

. Aina ya mafuta

. Uwezo wa Mafuta
. Awamu

. Hertz

. Njia ya Kuanza

~
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Nguvu ya umeme inayotumika
. Matumizi

. Aina ya Taa

. Umbo

. Ukubwa wa tabia

. Kiwango Pixel

. Mzunguko

. Joto la Uendeshaji

Ugavi, Ufungaji, na . Udhamini

Uagizaji wa Ubao wa . Lugha Inayotumika

2 Alama wa Uwanja Seti . . .
- Ukubwa wa kioo . Vipimo vya kioo Inayotumika

5.76m (W) x 4.8m (H) . Umbali wa Kuonekana
. Maelezo ya kufunga yaliyoonyeshwa

. Ufungaji - Ukuta au kusimamishwa
. Nguvu inayotumika

. Rangi inayoonesha

. Maisha ya taa

. Pembe ya kutazama

. Mfumo wa kudhibiti

. Joto la kufanya kazi

Seti

C Kazi nyingine Awamu ya 1

. Maelezo lazima yawe ya
kikundi

1. Kazi ya ndani

2. Kazi ya nje
Utiaji rangi Uwanja
ndani na nje (hii ni . Ubora wa vifaa
pamoja na Ugavi

wa Rangi ya kuzuia
1 |Haliya Hewa, M2 . Asili ya msingi ambayo kazi m?
giir#qjllnli\lnﬁugae dl;wa inatekelezwa
binder, Brashi na . Maandalizi ya kazi
karatsi za Sand)

. Hali ya kazi kwa mfano varnishing

. Idadi ya kanzu za priming au kuziba
. Idadi ya chini ya coast

. Idadi ya coats za kumaliza
zinazoelezea kumalizika kwa eneo

s
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2022 - 2023

Namba

Kama ilivyo kwa BoQ katika

Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

Ugavi na kuweka

matufali ya inchi 5
kwa sehemu zote
zenye mapungufu

Pc

. Nyenzo, aina, kumaliza, na ukubwa

wa vitalu au matofali

. Aina ya dhamana kwa matofali
. Muundo na mchanganyiko wa

chokaa kwa ajili ya matandiko na
kuunganisha

. kuelezea upana wake

M2

Ugavi na kuweka
Milango ya Vyoo
2.5x7feet

(' Aluminium )

Pc

. Ukubwa na unene wa fremu

. Ukubwa wa fremu za ndani

. Asili na unene wa glasi

. Ikiwa sio kioo kinachotumiwa, asili

na saizi ya vifaa vya kujaza

. Jinsi ya kufungua
. Kuhusishwa wauzaji wa chuma

Hinges, kushughulikia, kunga
mlango , kufuli

. Bead ya Glazing

Nr

Ugavi na kuweka
Milango kwa chumba
cha VIP (5x11feet) —
mbao ngumu

Pc

. Ukubwa na asili ya mlango

(milango miwili ama mlango
mmoja)

. Unene na asili ya mbao ya fremu ya

mlango

. Unene na asili ya mbao ya shutter

ya mlango

. Ukubwa wa Transom, Architrave,

bead za glazing, na eneo.

. Ukubwa wa stiles na reli za juu
. Ikiwa fremu ina vent, ukubwa wa

hali, asili na unene wa glasi

. Bidhaa zote za chuma (brand,

lever, na aina ya kufuli ya mortice,
ukubwa wa bawaba, kizuizi cha
mlango, Asili, ha saizi ya bolti za
flush.

. Umaliziaji(finishing)

Nr
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni Jinsi ilivyotakiwa kuwa
Ukubwa na asili ya mlango
(milango miwili au mlango mmoja)
. Unene na asili ya mbao ya fremu ya
mlango
. Unene na asili ya mbao ya shutter
mlango
] . Ukubwa wa Transom, Architrave,
Ugavi na kuwela beads za glazing, na eneo.
5 Milango kwa Pande PC ] . Nr
za VIP ( 5x11feet) — . Ukubwa wa stiles na reli za juu
mbao ngumu . Ikiwa fremu ina vent, ukubwa wa

hali, asili na unene wa glasi

. Bidhaa zote za chuma (brand,
lever, na aina ya kufuli ya mortice,
ukubwa wa bawaba, kizuizi cha
mlango, Asili, na ukubwa wa bolti
za flush.

. Umaliziaji (finishing)

Ukubwa na asili ya mlango
(milango miwili au mlango mmoja)

. Unene na asili ya mbao ya fremu ya
mlango

. Unene na asili ya mbao ya shutter

. Ukubwa wa Transom, Architrave,

. beads za glazing, na eneo.
Ugavi na kuweka

6 milango ya ofisi ya Pc . Ukubwa wa stiles na reli za juu Nr
uwanja ( 5x11feet) —
mbao ngumu . Ikiwa sura ina vent, ukubwa wa

hali, asili na unene wa glasi

. Bidhaa zote za chuma (brand,
lever, na aina ya kufuli ya mortice,
ukubwa wa bawaba, kizuizi cha
mlango, Asili, na saizi ya bolti za
flush.

. Umaliziaji(finishing)

s
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

Ukubwa na asili ya mlango (mlango
mara mbili au mlango mmoja)

. Unene na asili ya mbao ya fremu ya

mlango
. Unene na asili ya mbao ya shutter
] o mlango
Ugaw na Sakinisha . Ukubwa wa Transom, Architrave,
milango ya mkutano beads za glazing, na kutuliza.
7 wa uwanja Pc . Ukubwa wa stiles na reli za juu Nr
(5.5x8.5 Feet - Hard- . Ikiwa fremu ina vent, ukubwa wa
wood) hali, asili na unene wa glasi

. Bidhaa zote za chuma (brand, lever,
na aina ya kufuli ya rehani, saizi
ya bawaba za kitako, kizuizi cha
mlango, asili na saizi ya bolti za
flush

. Kumalizia (finishing)

. Upana wake
. Mbinu ya ya kuunganisha
. kuweka sawa eneo

Usambazaji na . Jinsi ya kuweka
8 kuweka vigae(tiles) e . Rangi, na muonekano Eneo la w2
vya kaure katika fixture
ukumbi wa mkutano . Uwiano wa kuunga mkono na
unene
. Sampuli ya kuwasilishwa kwa
msanifu kwa idhini
. BoQ ilitakiwa kusema ni nini
9 Matengenezo ya PC kinachopaswa kudumishwa kwenye
mlango wa kuingia mlango huu na ni nyenzo gani za
kutumiwa kwa matengenezo
D Kazi Nyengine Awamu ya 2
. Ukubwa na upana wa fremu
Ugavi na kuweka Ukubwa wa fremu za ndani
dirisha la Alumini . Asili na unene wa glasi
1 |katika ukumbi wa pc |- Jinsiya kufungua
. . kuhusishwa wauzaji wa chuma
mkutano wa juu (Hinges, kushughulikia, mlango
(7.5 x 6.5 feet ) karibu, kufuli

. Bead ya Glazing

~
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Kama ilivyo kwa BoQ katika — .
Namba Hati ya Zabuni Jinsi ilivyotakiwa kuwa
. Ukubwa na upana wa fremu
Ugavi na kuweka Uk‘L!bwa wa fremu za r.1dani
dirisha la Alumini . Atsm. na upana wa glasi
2 katika ukumbi wa Pc - Jinsi y? kufungua .
kut . . Kuhusishwa wauzaji wote wa
mkutano wa juu chuma (Hinges, kushughulikia,
(10.5 x 6.5 feet) mlango karibu, kufuli
. Bead ya Glazing
. Upana
. Njia ya kuunganisha
. kuweka sawa eneo
Ugavi na Kufunga . Jinsi ya kuweka
3 vigae (tiles) vya kauri M2 . Rangi, na kuangalia
katika choo . Eneo la kurekebisha
. Uwiano wa kuunga mkono
. Sampuli ya kuwasilishwa kwa
msanifu kwa idhini
Ugavi wa mifuko va . Hii ni nyenzo ambayo haikupaswa
4 g Vl wa miteo y Mfuko kuwa katika BoQ isipokua unalipa
Saruji kwa msingi wa kazi ya kutwa
. Upana
. Njia ya kuunganisha
_ . kuweka sawa eneo kwa ajili ya
Ugavi na kuweka kuweka
c vigae (tiles) vya kauri 2 . Jinsi ya kuweka
katika sakafu ya . Rangi, na kuangalia Eneo la
ukumbi wa mkutano kurekebisha
. Uwiano wa kuunga mkono
. Sampuli ya kuwasilishwa kwa
msanifu kwa idhini
. Nyenzo za kutumiwa (alumini au
Ugavi na kuweka méao ngumu) ikiwa n(1aelezo a
6 dirisha katika sakafu Pc i .g Y
7 4 alumini yanapaswa kuwa kama
ya chini 7.5x 6.5 feet o oo .
ilivyoelezwa katika vitu hapo juu
. . Nyenzo za kutumiwa
Ugavi na kuweka (aluminium au mbao ngumu) ikiwa
7 dirisha katika sakafu Pc maelezo ya alumini yanapaswa
ya chini 7.5x5 feet kuwa kama ilivyoelezwa katika vitu
hapo juu
Ugavi na Ufungaji wa Hil tavari atika Ki |
. ii tayari imesemwa katika Kipengele
8 ubao wa magoli na L/S cha 4.7 katika BoQ
chumba cha udhibiti
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Namba

Kama ilivyo kwa BoQ katika
Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

Kazi ny

ingine Awamu ya 3

Ugavi wa Projekta ya
TV

Seti

Inapaswa kuwa na usambazaii,
Kisha maelezo ya PROJEKTA ya TV:
. ioneshe Teknolojia yake

. Chanzo cha Mwanga

. Ukubwa

. Ung’avu

. Uwiano wa kulinganisha

. Uwiano wa Kipengele

. Azimio la asili

. Upeo wa azimio

. 3D kuwezeshwa

. Uwiano wa kutupa

. Maisha ya taa

. Kiwango cha kelele

. Sikizi

. Chaguzi za muunganisho

. Mabadiliko ya Lens

. Nguvu ya kukuza/focus

. Pembe ya urekebishaji wa mhimili

Ugavi wa Samani za

ukumbi wa VIP Seti

. Imetengenezwa au kutengenezwa
ndani ya nchi

. Vifaa vinavyotumika kutengeneza
samani.

. Sofa au viti na meza tu.
. Ni viti vingapi

Ugavi na kuweka
Mwanga wa Kupamba Pande
(LED)

. Aina ya Chapa

. Aina ya LED na idadi

. Voltage

. Nguvu

. Rangi

. Ung‘avu

. vipimo

Na sampuli inapaswa kupitishwa na
msanifu/meneja wa mradi kwanza
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Aina ya chapa
. Aina ya LED na idadi
. Voltage

Ugavi na kuweka . Nguvu
4 Mwanga wa Usalama Pande | Rangi
(LED) ,
. Ung’avu
. Vipimo

Na sampuli inapaswa kupitishwa na
msanifu/meneja wa mradi kwanza

. Aina ya mifereji ya maji
. Ukubwa wa mifereji

. Vifaa vya kutumika kwa ajili ya

Ujenzi wa mfumo wa o .. . . B
ujenzi wa mifereji ya maji

5 mifereji ya maji ya L/S
uwanja . Michoro ya mifereji iliyopendekezwa
. Na maelezo mengine yote
kulingana na mahitaji ya mifereji
katika michoro
. Mlango wa kuingia kwenye jengo
gani
6 Mlango wa Kuingia na L/s |- Nyenzo za kutumiwa (alumini au
Ukarabati wa Mafuriko mbao ngumu) ikiwa maelezo ya

alumini yanapaswa kuwa kama
ilivyoelezwa katika vitu hapo juu

maelezo ya sehemu gani ya
kukarabatiwa haikuwa wazi hii
Ukarabati wa chumba inaweza kuwa kati.ka .muswada wa
7 pas . L/S gharama kuu na kiasi cha muda

kubadilishia mavazi .

baadaye kabla ya utekelezaji

mkandarasi alikuwa na samani na
michoro na nukuu

s
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Namba

Kama ilivyo kwa BoQ
Hati ya Zabuni

katika

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

Ufungaji wa Mfumo
wa Maji

L/S

Kama maelezo ya nini cha
kukarabatiwa haikuwa wazi hii
inaweza kuwa katika muswada wa
gharama kuu na kiasi cha muda
baadaye kabla ya utekelezaji
mkandarasi alikuwa na samani na
michoro na nukuu

Ufungaji wa Benchi la
Ufundi

Seti

. Benchi la ufundi linajumuisha

Benchi la timu ya nyumbani
benchi la timu ya mbali
Kamishna wa mechi

Benchi la huduma ya kwanza

. Ukubwa na idadi ya viti kwa kila
benchi la ufundi
. Vifaa vinavyofanya benchi la ufundi
Chuma
Plastiki
Sofa

Kazi ny

ingine Awamu ya 4

Ugavi wa trekta ya
uwanja Turf boy tb2

Pande

. Uwezo wa injini

. Mwenendo

. Gia

. Upana wa kufanya kazi

. Uzito

. Vipimo

Maelezo haya yote yanaambatana na
picha ya wazi
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni Jinsi ilivyotakiwa kuwa
. Ukubwa na asili ya mlango (milango
miwili au mlango mmoja)
. Unene na asili ya mbao ya fremu ya
mlango
. Unene na asili ya mbao ya shutter
mlango
Ugavi na Uwekaji . Ukubwa wa Transom, Architrave,
) wa Milango ya mbao Pande beads za glazing, na kutuliza
katika Choo cha . Ukubwa wa stiles na reli za juu
Watazamaji . Ikiwa eneo ina vent, ukubwa wa

hali, asili na unene wa glasi

. bidhaa ya chuma (brand, lever,
na aina ya kufuli mortice, ukubwa
wa bawaba butt, mlango stopper,
Nature na ukubwa wa bolts flush

. Kumaliza mwisho

Uainishaji huu haukubainika kuwa
hii inaweza kuwa katika muswada
wa gharama kuu na kiasi cha muda
mfupi baadaye kabla ya utekelezaji
mkandarasi alitakiwa kuwa na
michoro na nukuu

Upanuzi wa Paa la VIP
3 na ubadilishe ngazi za L/S
Mbao kuwa za Zege

Uainishaji huu haukubainika kuwa hii

Ubunifu mpya na inaweza kuwa katika bili ya gharama
4 kutengenez Jiko la Seti kuu na kiasi cha muda kisha baadaye
Mh. Rais kabla ya utekelezaji mkandarasi
alitakiwa kuwa na michoro na nukuu
G USIMAMIZI WA MRADI
Uhamasishaji na Hii haikupaswa kuwa katika BoQ ya
1 ubomoaji wa timu na L/S wakandarasi, inapaswa kuwa katika
Zana kwa Pemba mkataba tofauti wa mshauri
. . » Hii haikupaswa kuwa katika BoQ ya
2 Usamizi wa Ofisi na L/S wakandarasi, inapaswa kuwa katika

Usimamizi wa Eneo . .
mkataba tofauti wa mshauri

3 Hali ya dharura L/S
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2022 - 2023

Namba

Kama ilivyo kwa BoQ katika

Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

BoQ ya

MKATABA

Ugavi, na kuweka
mwanga wa

Anga (Mfumo wa
kukamilika, juu ya
Mnara juu ya Muundo
wa Mwanga wa Flud,
220V AC mwanga,
mara mbili) (seti 4)

Nr

Chapa na vipimo

. Asili (umeme au jua)

. Ukubwa (chini, kati, juu)

. Ugavi wa umeme

. Kengele ya kosa

. Matumizi ya nguvu

. Kuongezeka kwa taa

. Kutokwa kwa umeme

. Kuendelea kufanya kazi kwa siku za
mawingu

. Joto la kuhifadhi

. Joto la uendeshaji

. Unyevu wa uendeshaji

. KIWANGO CHA 1P

. Uzito wa kumbukumbu

. Chanzo cha mwanga

. Urefu wa maisha ya mwanga

. Rangi

. Aina ya uendeshaji

. Kiwango cha kuangaza

. Kwa mujibu wa kanuni za usafiri wa
anga
. Utofauti wa mlalo na wima

Ufungaji wa vituo

vidogo na kuweka
ikiwa ni pamoja na
Sheding (loti 1)

. Ukubwa wa kituo kidogo na vifaa
vinavyotumika kujenga kituo kidogo
kulingana na mahitaji

. Vifaa vinavyotumika kwa ajili ya
Kivuli
Kulikuwa na haja ya mkandarasi

kupewa michoro kamili ambayo
ilikuwa na maelezo
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Namba Kama ':_:‘;!?y?;ig&?i katika Jinsi ilivyotakiwa kuwa
. Kua nguvu
. Ukubwa
. Idadi ya Awamu
6 Ugavi wa Transforma . asilimia ya Impedans
11KV, 0.4, 500KVA . Uzito
. Kiasi cha Mafuta
. Aina ya kipenyo cha mafuta
. Mzunguko
. Ukubwa wa slab ya genereta
na shed ya Jenereta na nyenzo
zilizotumika kujenga slab ya
Jenereta na shedi kulingana na
Ujenzi wa Slab ya mahitaji
/ Jenereta na Shed ya . Vifaa vinavyotumika kwa ajili ya
Jenereta o CL
Kivuli
Kulikuwa na haja ya mkandarasi
kupewa michoro kamili ambayo
ilikuwa na maelezo
Rekebisha Chumba : ?(t.JtaJa n !m cha !<ukarab.a tl_wa
) .. ikiwa ni jengo zima basi vitu vyote
tayari kwa ufungaji . . . .
8 wa Gia mpya za Kipengele | vinapaswa kupimwa tofauti kwa
Kubadilisha kusema nini cha kuondolewa na
nini cha kubadilishwa
Panga upya na
utekeleze chumba cha Upungufu wa vipimo kwa ajili ya
9 bodi ya alama iliyopo Nr ubunifu mpya wa chumba cha ubao |Kipengele
ili kuchukua Skrini ya wa magoli
Bodi ya Alama
. Nyenzo, aina, kumaliza, na ukubwa
Ugavi na kuweka wa vitalu au matofali
10 ?:ﬁlf/a:\l/lpazlr;:\g Nr . Aina ya dhamana kwa matofali
mapungufu yote . Muundo na mchanganyiko wa
karibu na uwanja chokaa kwa ajili ya malazi na
kuunganisha

o

148 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023




AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

2022 - 2023

Namba

Kama ilivyo kwa BoQ katika
Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

11

Ugavi na kuweka
Milango ya Vyoo
2.5x7 miguu
(Alumini )

. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi

. Ikiwa sio kioo kinachotumiwa, asili

na saizi ya vifaa vya kujaza

. Jinsi ya kufungua

. bidhaa za chuma (Hinges,

kushughulikia, mlango karibu, kufuli

. Bead ya Glazing

12

Ugavi na kuweka
Milango kwa chumba
cha VIP (5x11feet) —
Mbao ngumu

. Ukubwa na asili ya mlango (milango

miwili au mlango mmoja)

. Unene na asili ya mbao ya fremu ya

mlango

. Unene na asili ya mbao ya shutter

mlango

. Ukubwa wa Transom, Architrave,

beads za glazing, na kutuliza.

. Ukubwa wa stiles na reli za juu

. Ikiwa sura ina vent, ukubwa wa

hali, asili na unene wa glasi

. bidhaa za chuma (brand, lever,

na aina ya kufuli mortice, ukubwa
wa bawaba butt, mlango stopper,
Nature na ukubwa wa bolti flush

. Kumalizia (finishing)
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Ukubwa na asili ya mlango (milango
miwili au mlango mmoja)

. Unene na asili ya mbao ya fremu ya
mlango

. Unene na asili ya mbao ya shutter
mlango

. Ukubwa wa Transom, Architrave,

Ugavi na kuweka sheads za glazing, na kutuliza.

Milango kwa Pande

13 vip (5x11feet) - . Ukubwa wa stiles na reli za juu

mbaongumu . Ikiwa sura ina vent, ukubwa wa
hali, asili na unene wa glasi

. bidhaa zenye madini ya chuma
(brand, lever, na aina ya kufuli
mortice, ukubwa wa bawaba za
kitako, kifaa cha kuzuia mlango,
asili na ukubwa wa bolti flush

. Kumalizia(finishing)

Ukubwa na asili ya mlango
(milango miwili au mlango mmaoja)

. Unene na asili ya mbao ya fremu ya
mlango

. Unene na asili ya mbao ya shutter
mlango

. Ukubwa wa Transom, Architrave,

Ugavi na kuweka sheds za glazing, na kutuliza.

milango ya ofisi ya
uwanja (5x11feet) —
mbaongumu . Ikiwa sura ina vent, ukubwa wa
hali, asili na unene wa glasi

14 . Ukubwa wa stiles na reli za juu

. Bidhaa zenye madini ya chuma
(brand, lever, na aina ya kufuli
mortice, ukubwa wa bawaba butt,
kifaa cha kuzuia mlango, asili na
ukubwa wa bolti flush

. Kumalizia (finishing)

s
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni Jinsi ilivyotakiwa kuwa
. Ukubwa na asili ya mlango (mlango
mara mbili au mlango mmoja)
. Unene na asili ya mbao ya fremu ya
mlango
. Unene na asili ya mbao ya shutter
mlango
Ugavi na kuweka . Ukubwa wa Transom, Architrave,
Milango katika ukumbi shanga za glazing, na kutuliza.
wa Mkutano wa
15 Uwanja . Ukubwa wa stiles na reli za juu
(5.5x8.5 feet) — mbao . Ikiwa sura ina vent, ukubwa wa
ngumu

hali, asili na unene wa glasi

. Bidhaa zenye madini ya chuma
(brand, lever, na aina ya kufuli
mortice, ukubwa wa bawaba butt,
kifaa cha kuzuia mlango, asili na
ukubwa wa bolti flush

. Kumalizia

Kutaja ni matengenezo gani
yafanyike kwenye mlango wa
kuingilia basi vitu vyote vinapaswa
kupimwa tofauti vikisema nini cha
kuondolewa na nini cha kubadilishwa

Matengenezo ya

16 ) —
milango ya kuingia

Kutaja ni matengenezo gani
yafanyike kwenye lango la kuingilia
Mlango wa kuingia na na sakafu na kisha vitu vyote
ukarabati wa sakafu vinapaswa kupimwa kando kwa
kusema nini cha kuondolewa na nini
cha kubadilishwa

17
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Kama ilivyo kwa BoQ katika — .
Namba Hati ya Zabuni Jinsi ilivyotakiwa kuwa
. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi
. Jinsi ya kufungua
Ugavi na Kuweka . Bidhaa zenye madini ya chuma
madirisha ya Alumini (Hinges, kushughulikia, mlango
18 katika ukumbi wa karibu, kufuli
mkutano wa juu
(7.5 x 6.5 feet ) . Bead ya Glazing
. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi
. Jinsi ya kufungua
. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi
. Jinsi ya kufungua
Ugavi na Kuweka . Bidhaa zenye asili ya chuma
Madirisha ya Alumini ( Hinges, kushughulikia, mlango
19 kwa ukumbi wa karibu, kufuli )
mkutano wa juu
(10.5 x 6.5 feet) - Bead ya Glazing
. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi
. Jinsi ya kufungua

s
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi

. Jinsi ya kufungua

Ugavi na Kuweka . bishaa zenye asili ya chuma
Madirisha katika (Hinges, kushughulikia, mlango
20 karibu, kufuli

sakafu ya chini 7.5x
6.5 feet . Bead ya Glazing

. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani

. Asili na unene wa glasi

. Jinsi ya kufungua

. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani
. Asili na unene wa glasi

. Jinsi ya kufungua

Ugavi na Kuweka . kuhusisha wote wenye biashara

Madirisha katika ya chuma (Hinges, kushughulikia,
21 | sakafu ya chini 7.5x5 mlango karibu, kufuli
feet

. Bead ya Glazing
. Ukubwa na unene wa fremu
. Ukubwa wa fremu za ndani

. Asili na unene wa glasi

. Jinsi ya kufungua
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Maelezo lazima yawe kwa kikundi: -
1. Kazi ya ndani

Uchoraji wa uwanja 2. Kazi ya nje

ndani na nje (hii . Ubora wa vifaa
ni pamoja na
Kusambaza rangi
ya kulinda dhidi

. Hali ya kazi kwa mfano kupaka
vanishi

22 va Hali ya Hewa, . Asili ya msingi ambayo kazi
Saruji Nyeupe kwa inatekelezwa
Skimming, Sado . Kazi ya maandalizi
32:::) Brashi, na . Idadi ya nguo za priming au kuziba
. Idadi ya chini ya coast
. Idadi ya kanzu za kumaliza
zinazoelezea kumaliza uso
. Teknolojia ya makadirio
. Chanzo cha Mwanga
. Ukubwa
. Ung‘avu
. Uwiano wa kulinganisha
. Uwiano wa Kipengele
Ugavi na uwekaii, . Azimio la asili
Projekta ya TV na . Upeo wa azimio
23 vifaa vyao katika . 3D kuwezeshwa
chmba cha tume . Uwiano wa kutupa

(seti 1) . Maisha ya taa

. Kiwango cha kelele

. Sikizi

. Chaguzi za muunganisho
. Mabadiliko ya Lens

. Nguvu kukuza/focus

. Pembe ya urekebishaji ya mhimili

s
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni Jinsi ilivyotakiwa kuwa
. Aina ya Chapa
. Aina ya LED na Idadi
Ugavi na kuweka . Nguvu ya umeme
, Taa ya Kupamba
. Umeme
24 Mwanga (LED)
katika chumba cha . Rangi
Makamishna
. Ung’avu
. sampuli inapaswa kupitishwa na
msanifu/meneja wa mradi kwanza
. Aina ya mifereji ya maji
. Ukubwa wa mifereji
Ukarabati wa mfumo . Vifaa vya kutumika kwa ajili ya
25 wa mifereji ya maji ya ujenzi wa mifereji ya maji
uwanja

. Michoro ya mifereji iliyopendekezwa

. Maelezo mengine yote kulingana na
mahitaji ya mifereji katika michoro

benchi la ufundi linalojumuisha

Timu ya nyumbani benchi
benchi la timu ya mbali
Kamishna wa mechi

Benchi la huduma ya kwanza
Ugavi na ufungaiji wa

2
6 Benchi za Ufundi

. Ukubwa na idadi ya viti kwa kila
benchi la ufundi

. Vifaa vinavyofanya benchi la ufundi

Chuma
Plastiki
Sofa
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Kama ilivyo kwa BoQ katika

Namba Hati ya Zabuni

Jinsi ilivyotakiwa kuwa

. Maelezo ya Turf kama vile Kipimo
na kiwango cha trafiki

. Maelezo ya nyuzinyuzi (Fibre) kama
vile Asili ya nyenzo na rangi

. Maelezo ya nyuma kama vile
mipako ya Msingi na Sekondari na

. upandaji wa mifereji
Ugavi na Kuweka

lami katika Uwanja . Maelezo ya kujaza kama vile

27 (Mchoro wa Sanaa) Envirofill, Mchanga, au Mpira wa
kulingana na idhini ya mfuko
usanifu;

. Maelezo ya kina kama vile upana
na urefu

. Ukubwa na uenene wa safu
ya kitambaa ya chujio kwa
kutenganisha, mifereji yam aji na

mto
. Utulivu wa UV
. Uwezo wa injini
. Maadili
Ugavi na kamisheni - Gia
)8 ya trekta ya . Upana wa kufanya kazi
Uwanja Turfboy tb2 Uzito
(Ujerumani)
. Vipimo

Maelezo haya yote yanaambatana na
picha wazi

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi juu ya BoQ ambayo ilitumika katika
hati ya zabuni kwa ununuzi wa awamu ya 1, 2023

s

156 Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba - 2022/2023



AFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR 2022 - 2023

/
7
7
7

Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi Kuhusu Ukarabati wa Uwanja wa Michezo Gombani Chake Chake Pemba -





















