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Kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 Kifungu cha 112 pamoja 
na Sheria Nambari 12 ya mwaka 2016 ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
kifungu namba 123 (4) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

anawajibika kikatiba kukagua hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa 
taarifa za ukaguzi huo kila mwaka.

DIRA

Kuwa na Taasisi ya ukaguzi iliyo huru na inayoongoza katika kusimamia 
uwajibikaji na uwazi

DHAMIRA

Kusimamia uwajibikaji katika Taasisi za umma kwa kufanya ukaguzi wa 
hesabu wenye kuleta tija na kulihakikishia Taifa kwamba rasilimali za Umma 

zitatumika kama ilivyokusudiwa

Katika kuhakikisha uwazi na uwajibikaji unapatikana katika 
matumizi mazuri ya rasilimali za umma Ofi si hii inaongozwa na 
vigezo vya msingi vifuatavyo:-

Uaminifu

Kuhakikisha Ofi si ina kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia utawala 
bora  unaozingatia sheria.

Uadilifu

Kuwa ni Ofi si inayozingatia misingi ya uadilifu kwa kutoa huduma bila ya 
upendeleo.

Kuwa  Huru

Kuwa ni  Ofi si iliyo huru na  inayotekeleza majukumu yake bila ya kuingiliwa 
kwa mujibu wa sheria

Uwezo na Taaluma ya Ukaguzi

Kuwa ni Ofi si yenye kutoa  huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango cha 
juu.

Kutunza Siri

Kuwa ni Ofi si yenye kutunza siri katika utekelezaji wa kazi zake.

Uwazi na Uwajibikaji

Kutoa taarifa sahihi na muhimu kwa wadau ili kuweza kupima uwajibikaji 
katika matumizi bora ya rasilimali za Umma.
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VIFUPISHO

ADB  Benki za Maendeleo ya Afrika

ADF  Mfuko wa Maendeleo Afrika 

AFD    Shirika la Maendeleo la Ufaransa

BADEA Shirika la Maendeleo ya Uchumi Barani Afrika

CAG            Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

DOEM Idara ya Nishati na Madini

DSFA  Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu

ERPP   Mradi wa Kuendeleza Uzalishaji wa Mpunga

GAFSP Mpango wa Kilimo na Usalama wa Chakula Duniani

GPE   Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu

IDA  Shirika la Kimataifa la Maendeleo

IPSAS         Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi katika Sekta ya Umma

MFDB  Benki ya Maendeleo ya Afrika

MOIC   Wizara ya Miondo Mbinu Na Mawasiliano

PFMRP Mradi wa Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma

SIDA  Shirika la Maendeleo la Kimataifa

TANROADS  Wakala wa Barabara Tanzania

TSSP   Mradi wa Kusaidia Sekta ya Usafi rishaji

USD             Dola ya Kimarekani

WB            Benk ya Dunia

WEMA         Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali

ZECO    Shirika la Umeme Zanzibar

ZMC            Baraza la Manispaa
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SHUKURANI

Napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi, Rais wa Zanzibar  na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa jitihada 
zake za mara kwa mara anazoendelea kuzichukuwa ikiwa ni pamoja na kuweka 
msisitizo na kutoa maelekezo katika kufanya marekebisho juu ya dosari mbali 
mbali  zinazobainishwa katika Ripoti za Ukaguzi wa Hesabu za Serikali pamoja 
na hatua anazoendelea kuzichukua  kutokana na  hoja za ukaguzi zinazoibuliwa 
kuhusu matumizi ya fedha pamoja na usimamizi wa rasilimali za Umma.

Shukurani zangu za dhati ziende kwa Mheshimiwa Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Wenyeviti na Wajumbe wa Kamati zote za kudumu za Baraza la 
Wawakilishi kwa kujitolea kwa dhati kujadili na kutoa maelekezo pamoja na 
kufuatilia hatua zinazochukuliwa na Serikali kutokana na dosari zilizojitokeza 
na kuibuliwa katika Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
katika kusimamia uwajibikaji na utekelezaji wa majukumu ya watendaji  katika 
sekta mbali mbali za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Aidha, napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kwa jitihada mbali mbali zinazochukuliwa katika kuimarisha na 
kuijengea uwezo Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
katika kutekeleza majukumu yake ya kikatiba.

Vile vile napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Wizara ya Nchi Ofi si 
ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora pamoja na Bodi ya Utumishi 
ya Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa kusimamia 
maadili na nidhamu ya wafanyakazi wa Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na kupelekea kuimarika kwa nidhamu na uwajibikaji  katika 
utekelezaji wa majukumu ya kazi za ukaguzi.

Kwa namna ya kipekee niwashukuru wafanyakazi wote wa Ofi si ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT), 
Tanzania Audit Corporation (TAC Associates), Claritas International pamoja na 
Ernst & Young (EY) kwa kufanya kazi za ukaguzi kwa mashirikiano na Ofi si ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali pamoja na juhudi zao mbali 
mbali walizozichukuwa hadi kukamilika kwa ripoti hii. 
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Mwisho, niwashukuru wale wote waliochangia kwa namna moja au nyengine 
kuanzia kazi za ukaguzi, ufuatiliaji wa maeneo mbali mbali yaliyokaguliwa hadi 
kukamilika  kwa ripoti hii ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2020/2021. 

Aidha, nitakuwa mchache wa shukurani kama sitatambua jukumu la vyombo 
mbali mbali vya habari kwa kazi kubwa wanayoifanya katika kuutambulisha 
Umma juu ya kazi zinazofanywa na Ofi si ya Mdhibiti ya Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ambapo matokeo na mapendekezo ya kazi hizo huwasilishwa 
kwa jamii kupitia kazi za ukaguzi zilizofanywa na Ofi si hii. 

Natumia fursa hii,  kuwasihi wafanyakazi wa Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuendelea kuwa na moyo wa dhati katika kufanya 
kazi kwa bidii na kuongeza mashirikiano kwa ajili ya siku zijazo ili kuendelea 
kudumisha nidhamu ya Ofi si ya Mdhibiti katika kutoa huduma za ukaguzi zenye 
ubora, kuhimiza uwajibikaji na kuzingatia thamani ya fedha katika makusanyo 
ya fedha na matumizi ya rasilimali za Umma.



Ripoti ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni, 2021 xiii

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

DIBAJI

Ninafuraha kubwa ya kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi 
inayohusu Ukaguzi wa Taarifa za Miradi ya Maendeleo 
katika Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021. 
Wasilisho hilo ni kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984 Kifungu cha 112 pamoja na kifungu 
namba 123(4) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma  ya mwaka 2016 ambapo Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibika kikatiba 

kukagua hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa taarifa zake za 
ukaguzi huo kila mwaka. Taarifa hizo zitaelezea hali halisi ya mapato na 
matumizi  ya fedha  kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar pamoja na Washirika wa Maendeleo kwa kuzingatia utekelezaji 
wa sheria mbali mbali zikiwemo  Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa  Fedha 
za Umma ya mwaka 2016, Sheria Nambari 11ya Ununuzi na Uondoshaji 
wa Mali za Umma ya mwaka 2016 pamoja na sheria  nyenginezo.

Kwa Mujibu wa Mamlaka niliyonayo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), ni jukumu langu la kutoa taarifa 
huru, zilizosahihi na zilizojitosheleza kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kuhusiana na usimamizi wa fedha 
pamoja na matumizi sahihi ya rasilimali za Umma na hatimae taarifa 
hizo kuwasilishwa Baraza la Wawakilishi kwa hatua za utekelezaji. 
Nilifanya ukaguzi huu kwa kuzingatia Viwango kubalifu vya kitaifa 
na kimataifa vya Taasisi za Juu za Hesabu za Serikali (ISSAIs) 
vinavyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi za Juu za Ukaguzi 
(INTOSAI) ambazo zinahusu ukaguzi wa Sekta za Umma.

Ripoti hii imejumuisha mambo mbali mbali yaliyobainika katika ukaguzi 
nilioufanya wa Miradi ya Maendeleo katika Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ambapo katika ukaguzi huo jumla ya Miradi Ishirini (20) nimeikagua kwa 
Unguja na Pemba kwa lengo la kutoa tathmini halisi ya namna ya miradi 
mbali mbali ya Maendeleo inavyotekelezwa ili kuhakikisha kwamba taratibu, 
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kanuni na sheria zinazotumika katika usimamizi wa fedha na utekelezaji 
wa miradi hiyo zinafuatwa ipasavyo na kwamba fedha za miradi zinatumika 
kama ilivyokusudiwa ili kuwanufaisha wananchi wa Zanzibar kwa kupata 
maendeleo kutokana na utekelezaji wa miradi hiyo iliyofadhiliwa na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na Wahisani wa Maendeleo.

Kwa ujumla, ripoti hii inajumuisha miradi inayofadhiliwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na Wahisani wa maendeleo ambapo 
baadhi ya Wahisani hao ni pamoja na Benki ya Dunia (WB), Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden 
(SIDA), Shirika la Kimataifa la Maendeleo (IDA), Mfuko wa Maendeleo 
Afrika (ADF), Shirika la Maendeleo ya Uchumi Barani Afrika (BADEA) n.k.

Ni matarajio yangu kuwa ripoti hii itasaidia Serikali na wadau mbali mbali wa 
miradi ya maendeleo kuweza kufanya tathmini iwapo fedha zilizotolewa kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo zimetumika kwa usahihi 
na kwa malengo yaliyokusudiwa. Vile vile kupitia ripoti hii Serikali itaweza 
kubaini kwa kiasi gani Maafi sa Masuuli wanavyowajibika katika kusimamia 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo na hatua wanazozichukua katika usimamizi 
wa miradi hiyo ili kuweza kupatikana tija na ufanisi kwa Wananchi wa Zanzibar.

Nichukue fursa hii kwa dhati kumshukuru na kumpongeza Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa Dk. 
Hussein A. Mwinyi kwa jitihada zake anazoendelea kuzichukuwa katika 
kufuatilia Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kwa lengo la kusimamia na kuimarisha uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za Umma hali inayopelekea kuimarika kwa Utawala Bora.

........................................

DKT. OTHMAN ABBAS ALI

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

ZANZIBAR

................................................................................
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MUHTASARI

Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Miradi ya Maendeleo 
yanayopaswa kuzingatiwa kwa umakini na Serikali, Baraza la Waakilishi, 
Maafi sa Masuuli na Wadau wengine wa miradi ya maendeleo na kufuatiwa na 
mambo muhimu yaliyobainika  wakati wa ukaguzi wa miradi hiyo  pamoja na 
muhtasari wa mapendekezo ya Ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni, 2021.

Katika ukaguzi wa taarifa za fedha za miradi ya maendeleo kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2021, jumla ya Wizara saba (7) ziliwasilisha 
taarifa za Hesabu za miradi ya maendeleo katika Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu ambapo jumla ya Miradi Ishirini (20) ilikaguliwa kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha 2020/2021, miradi hiyo imefadhiliwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na Washirika wa maendeleo. Miradi 
hiyo ni kama ifuatayo;

(i)     Mradi wa Kuendeleza Elimu Mbadala Awamu ya II (ALSD II), 

(ii)      Mradi wa Ujenzi na Ununuaji wa Vifaa kwa ajili ya Skuli za Sekondari 
Zanzibar (BADEA II), Mradi wa Ushirikiano wa Kimataifa kwa Elimu 
(GPE II) 

(iii)     Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Sekondari Zanzibar (ZISP), Mpango 
wa Lishe Mashuleni (HGSFP) 

(iv)   Mradi wa Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP)

(v)   Mradi ya Huduma za Jamii Mijini Zanzibar (ZUSP) 
(vi)    Mradi wa Uzalishaji wa Mpunga (ERPP) 

(vii)   Mradi wa Kudhibiti VVU, Kifua Kikuu na Ukoma Zanzibar (ZIHTLP) 

(viii)   Mradi wa kutokomeza Malaria Zanzibar (ZAMEP) 

(ix)   Mradi wa Uimarishaji wa Sekta ya Umeme Zanzibar 

(x)    Miradi ya Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Zanzibar (SWIOFish1-GEF 
GRANT) na (SWIOFish1-IDA Loan) 

(xi)  Mradi wa kusaidia Sekta ya Uchukuzi (TSSP) 
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(xii)   Mradi wa  ujenzi wa Dahalia ya wanafunzi wa kiume katika Skuli ya 
Sekondari ya Moh’d Juma Pindua, Mradi wa Ujenzi wa jengo la Mama 
na Mtoto katika Hospitali ya Chake Chake 

(xiii) Mradi wa  Uhifadhi wa Eneo la Kihistoria la Mkamandume 

(xiv) Mradi wa Ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu pamoja 
(xv) Mradi wa Ujenzi wa Mahanga ya Kikosi Maalum cha KMKM Pemba. 

Ukaguzi wa Miradi ya maendeleo umebaini dosari mbali mbali ambazo zinahitaji 
kufanyiwa kazi na watekelezaji wa miradi ili kuboresha utendaji wao katika 
siku zijazo.  

Dosari zilizobainika zinahusu masuala ya usimamizi wa mapato na matumizi 
ya fedha za bajeti, mifumo ya ndani, pamoja na kutokuzingatiwa kwa Sheria, 
Kanuni na miongozo mbali mbali iliyotumika katika usimamizi na utekelezaji 
wa miradi hiyo  kama ifuatavyo; 

Mradi wa Kuendeleza Elimu Mbadala Awamu  ya II - Mradi uliidhinishiwa 
kutumia jumla ya shilingi 5,423,960,019 lakini fedha halisi iliyotumika ni shilingi 
11,380,969,247 na kupelekea ongezeko ya matumizi ya shilingi 5,957,009,228 
sawa na asilima 110 la bajeti iliyoidhinishwa. 

Mradi wa Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu (GPE II) - jumla ya shilingi 
267,372,900 zimetumika katika utekelezaji wa shughuli za mradi kinyume na 
muongozo wa bajeti iliyoidhinishiwa. 

Mradi wa Ushirikiano wa Kimataifa kwa Elimu (GPE II) - jumla ya shilingi 
437,161,495 zilitumika lakini hazikuthibitishwa katika hesabu ya mwisho wa 
mwaka, kufanyika kwa malipo yasiyokuwa na vielelezo yenye jumla ya shilingi 
141,136,290, kucheleweshwa kufanyika ununuzi wa vifaa saidizi vyenye 
thamani ya shilingi 747,250,000 licha ya fedha hizo kutolewa kwa wakati. 

Mradi wa Huduma za Jamii Mijini Zanzibar (ZUSP), jumla ya shilingi 
1,736,773,216.56 zilipangwa kutumika kwa ajili ya uondoaji maji katika bwawa 
la Mwantenga lakini mradi huo haujatekelezwa licha ya fedha hizo kutolewa 
kwa wakati, kutokufanyakazi kwa mfumo wa maji taka katika jaa la Kibele 
uliogharimu jumla ya shilingi 1,246,124,300, jumla ya dola za Kimarekani 
420,580 zimetumika kwa ununuzi wa vifaa vya kusagia taka katika jaa la 
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Kibele miezi tisa iliyopita lakini vifaa hivyo havijatumika wala kuhifadhiwa 
sehemu nzuri. Mradi wa Kudhibiti VVU, Kifua Kikuu na Ukoma Zanzibar - jumla 
ya shilingi 48,020,000 zimetumika kwa ununuzi wa dawa aina ya Methadone 
lakini dawa hizo hazijapokelewa wala hazipata maelezo kuhusu dawa hizo, 
jumla ya shilingi 196,902,972 zimelipwa kwa ununuzi wa mali za Mradi kwa 
wauzaji ambao hawajasajiliwa na Mamlaka ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali 
za Umma Zanzibar. 

Mradi wa Uimarishaji wa Sekta ya Umeme Zanzibar - jumla ya shilingi 
127,721,006.80 zilitumika kwa zabuni ya ununuzi wa vifaa vya umeme lakini 
utaratibu wa utowaji wa zabuni haukufuatwa. 

Mradi wa kusaidia Sekta ya Uchukuzi - jumla ya USD 166,469.25 zilitolewa ili 
kuwajengea uwezo watumishi wa Wizara husika lakini fedha hizo hazikutumika 
kama ilivyokusudiwa, jumla ya shilingi 288,112,125 zilizotengwa kwa ulipaji 
wa Fidia kwa Wananchi lakini fi dia hiyo haijalipwa licha ya kuwepo kwa ripoti 
ya Mtathmini Mkuu. 

Mradi wa Ujenzi wa Dahalia ya wanafunzi wa kiume katika Skuli ya Sekondari 
ya Moh’d Juma Pindua - Kukosekana kwa vielelezo vya uwasilishaji wa fedha 
za Kodi (VAT) Serikalini shilingi 52,838,925. 

Mradi wa ujenzi wa Mahanga ya KMKM - Malipo ya ujenzi wa Hanga la Wete 
yasiyokuwa na vielelezo shilingi 350,000,000, jumla ya shilingi 143,915,000 
ni miongoni mwa fedha zilizotumika kununua vifaa vya ujenzi wa Mahanga 
ya Kiuyu Mbuyuni ambavyo havikupokelewa wala kutumika, kukosekana kwa 
kumbu kumbu za kifedha na ujenzi wa Mahanga ya Kiuyu Mbuyuni katika 
hatua ya awali hadi hatua ya gebo. 

Ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu – Malipo yaliyokosekana kwa ukaguzi 
shilingi 38,394,260.17, kukosekana kwa vielelezo vya uwasilishawaji wa kodi 
ya zuio Serikalini shilingi 21,272,771.62, kutokukamilika kwa ujenzi wa Ukumbi 
uliogharimu shilingi 672,742,780, kutokufanyika kwa malipo ya ujenzi kwa 
mujibu wa Mkataba shilingi 23,911,583.56. 

Mradi wa Uhifadhi wa Eneo la Kihistoria la Mkamandume Pemba - Kukosekana 
kwa vielelezo vya ulipwaji wa kodi ya VAT Serikalini Shilingi 56,058,851, 
Kutokulingana kwa bei ya ununuzi wa vifaa na bei halisi ya sokoni kwa thamani 
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ya shilingi 30,260,000, Kutokupatikana kwa thamani ya fedha iliyotumika 
katika ukarabati wa kisima cha Wivu kilichogharimu shilingi  116,661,400,  
jumla shilingi 350,371,000 zilitumika kwa ujenzi wa ukuta na uchimbaji wa 
msingi ili kupitisha maji chumvi lakini mafanikio yaliyokusudiwa ya uingiaji na 
utokaji wa maji chumvi hayakupatikana, kufanyika kwa malipo yasiyokuwa na 
vielelezo shilingi 80,757,324, malipo ya kodi yasiyokuwa na vielelezo shilingi 
77,462,950. 

Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Mama la Mtoto katika Hospitali ya Chake Chake - 
Kuongezeka kwa gharama za ujenzi kwa shilingi 2,288,972,200 sawa na asilimia 
157.86 ya makadirio kutoka makadirio ya awali ya shilingi 1,449,968,660 hadi 
kufi kia shilingi 3,738,940,860, kutokulipwa kwa Fedha za Mshauri Elekezi 
shilingi 25,705,120 na kutokukamilika kwa mradi huo kwa muda uliobainisha 
katika mkataba.

Ukaguzi unashauri wasimamizi na watekelezaji wa miradi ya maendeleo 
kuwajibika ipasavyo ili ufanisi na malengo tarajiwa yaweze kufi kiwa kikamilifu, 
aidha Serikali pamoja na washirika wa maendeleo wanashauriwa kutowa 
fedha za miradi hiyo kwa wakati ili kuepusha athari zinazoweza kusababishwa 
na uchelewaji wa fedha hizo.
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SURA YA KWANZA

TAARIFA YA UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO

1.0 UTANGULIZI

Ripoti ya ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo iliyokaguliwa katika Taasisi za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kipindi cha mwaka 2020/2021. Ukaguzi 
huu umefanywa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo za Kitaifa 
na Kimataifa.

Ukaguzi huo umelenga kutoa picha halisi ya namna ya miradi mbali mbali ya 
Serikali inavyotekelezwa, ili kuhakikisha kwamba taratibu na Sheria kuhusu 
usimamizi katika utekelezaji wa miradi hiyo unatekelezwa kwa mujibu wa sheria 
zilizopo. Aidha, ukaguzi huo ulikua na lengo la kuhakikisha kwamba fedha na 
rasilimali za umma zinatumika kama ilivyokusudiwa. Ripoti hii inajumuisha 
miradi inayofadhiliwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na washirika 
wa maendeleo.

1.1   UANZISHWAJI WA OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 
WA HESABU ZA SERIKALI 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibu wa kukagua hesabu 
zote za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Ukaguzi huo unafanyika kwa mujibu 
wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 Kifungu cha 112. Ukaguzi wa Hesabu 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar unajumuisha hesabu zote za Serikali kuu, 
Serikali za Mitaa, Mamlaka na Taasisi mbali mbali pamoja na Miradi mbali 
mbali ya maendeleo na baadae kutoa taarifa ya ukaguzi wa hesabu hizo kwa 
mujibu wa masharti ya Katiba ya Zanzibar.   

Kutokana na mamlaka ya kikatiba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anawajibu wa kuhakikisha kwamba fedha zote zinazokusudiwa 
kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
matumizi yake yameidhinishwa kisheria ambapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anawajibu wa kuidhinisha matumizi kutoka Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na kufanya Ukaguzi wa hesabu 
hizo.
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1.2  MAJUKUMU YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI

Kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 Kifungu nambari 112 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibika kikatiba kukagua 
hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa taarifa zake za ukaguzi huo kila 
mwaka. Taarifa hizo zitaelezea hali halisi za mapato na matumizi  ya fedha  
kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pamoja 
na utekelezaji wa sheria mbali mbali zikiwemo  Sheria za fedha,  Sheria za 
manunuzi na sheria  nyenginezo.

Kwa mujibu wa Kifungu nambari 112 (3) cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 
1984, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu anawajibika kufanya yafuatayo:-

“a)  Kuhakikisha kwamba fedha zote zinazokusudiwa kutolewa kutoka Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, matumizi yake 
yameidhinishwa kisheria na iwapo atatosheka kwamba masharti hayo 
yatatekelezwa ipasavyo basi ataidhinisha fedha hizo zitolewe.

b)  Kuhakikisha kwamba fedha zote ambazo matumizi yake yameidhinishwa 
yanatokana na fedha zilizomo katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar au fedha ambazo matumizi yake yameidhinishwa na 
sheria iliyotungwa na Baraza la Wawakilishi, na ambazo zimetumika kwa 
ajili ya shughuli zilizohusika na matumizi ya fedha hizo na kwamba matumzi 
hayo yamefanywa kwa kufuata idhini iliyotolewa kuhusu matumizi hayo; na

c)  Angalau mara moja kwa kila mwaka kufanya ukaguzi na kutoa taarifa 
juu ya ukaguzi wa hesabu za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, hesabu 
zinazosimamiwa na watumishi wote wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
hesabu za Mahkama zote za Zanzibar, hesabu za Tume au vyombo vyengine 
vilivyoanzishwa na Katiba hii na hesabu zozote zinazohusika na Baraza la 
Wawakilishi. ”

Ukaguzi wa hesabu umefanywa kwa kuzingatia miongozo na vigezo mbali 
mbali vya ukaguzi ili kukidhi matarajio ya wadau wetu na wananchi kwa 
ujumla. Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inaendelea 
kufanya uchambuzi wa njia bora zaidi kwa kufanya ukaguzi utakaoleta tija na 
kuongeza wigo na maeneo yanayokaguliwa kwa lengo la kuimarisha utendaji 
na uwajibikaji katika sekta za umma.
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1.3  UPEO NA MADHUMUNI YA UKAGUZI

Upeo wa  ukaguzi uliofanyika  kwa kila mradi ulihusisha mfumo wa taarifa 
za fedha, udhibiti wa ndani wa shughuli mbalimbali za mradi zilizokaguliwa, 
uzingatiaji wa sheria na kanuni ikiwa ni pamoja na kanuni za manunuzi na 
matakwa mengine maalumu yanayoongoza shughuli za miradi. Ukaguzi huu 
ulifanyika kwa kuzingatia sampuli,           kwa hiyo upeo wa matokeo ya ukaguzi 
ulitokana na uwasilishaji wa kumbukumbu, nyaraka, na taarifa zilizoombwa 
kwa ajili ya ukaguzi husika. 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kujiridhisha kwamba taarifa za fedha kwa 
ujumla wake hazina taarifa zisizo sahihi kutokana na udanganyifu au dosari na 
kwamba zimeandaliwa kwa mujibu wa mfumo wa utoaji taarifa wa kifedha . 

1.4  VIWANGO VYA UKAGUZI VILIVYOTUMIKA 

Ukaguzi umefanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya 
Ofi si za Ukaguzi wa Umma (ISSAIs) zinazotolewa na Taasisi ya Kimataifa 
inayojumuisha Asasi kuu za Ukaguzi wa Hesabu (INTOSAI) ,  Jumuiya ya Asasi 
Kuu za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E) 
pamoja na  taratibu nyingine nilizoona zinafaa kutokana na mazingira husika. 
Viwango ambavyo vinatutaka katika ukaguzi wetu   kuzingatia maadili katika 
kuandaa na kutekeleza ukaguzi kwa nia ya kupata uhakika kwamba taarifa za 
hesabu zipo sahihi na hazina makosa makubwa

1.5  MBINU ZA UKAGUZI ZILIZOTUMIKA

Mbinu zilizotumika katika  ukaguzi ni pamoja na kutathmini kumbukumbu za 
uhasibu na taratibu zingine ili kukidhi malengo ya ukaguzi. Taratibu za ukaguzi 
zilijumuisha hatua zifuatazo:-

•  Kupanga ukaguzi ili kutambua na kutathmini hatari za kuwa na taarifa 
zisizo sahihi, ama kutokana na udanganyifu au dosari; na kwa kuzingatia 
uelewa wa taasisi na mazingira yake, ikiwa ni pamoja na mifumo ya 
udhibiti wa ndani ya kila taasisi.

•  Kupata uthibitisho sahihi iwapo kuna taarifa zisizo sahihi na kutekeleza 
hatua stahiki dhidi ya viashiria vyote vya hatari vilivyoainishwa.
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•  Kutembelea shughuli za miradi na kutathmini utendaji na utekelezaji 
wake.

•  Kutathmini ili kuona iwapo sheria, kanuni na mahitaji maalumu ya 
miradi yamezingatiwa kikamilifu.

• Kutoa maoni juu ya taarifa za kifedha zilizokaguliwa. 

•  Kufuatilia utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi wa mwaka uliopita na 
kuhakikisha kwamba hatua sahihi zimechukuliwa kuhusiana na masuala 
yote yaliyoainishwa.
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SURA YA PILI

2.0 UWASILISHAJI WA HESABU ZA MIRADI YA MAENDELEO 

Kwa mujibu wa kifungu namba 119(1) cha sheria ya usimamizi wa Fedha za 
Umma Namba 12 ya mwaka 2016 inazitaka Taasisi zote za Serikali zitayarishe 
na kuwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, hesabu 
za mwaka, zinazojumuisha Mapato na matumizi ya Taasisi husika. 

Tunatoa pongezi kwa Taasisi zenye kusimamia Miradi ya Maendeleo kwa 
jitihada walizochukuwa za kuwasilisha hesabu za mwisho wa mwaka kwa 
mujibu wa sheria.

Uwasilishwaji wa hesabu za Miradi ya Maendeleo kwa ajili ya ukaguzi wa 
mwaka 2020/2021 ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:- 

Jadweli Nambari 1 : Uwasilishaji wa hesabu  za Miradi ya Maendeleo 

Na Jina la Mradi Tarehe 
iliyowasilishwa 

kwa ukaguzi

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali

1. Mradi wa Kuendeleza Elimu Mbadala Awamu Ya II (ALSD II) 30/9/2021

2. Mradi wa Ujenzi na Ununuaji wa Vifaa kwa ajili ya Skuli za Sekondari 
Zanzibar – BADEA II

30/9/2021

3. Mradi wa Ushirikiano wa Kimataifa kwa Elimu GPE II 30/9/2021

4. Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Sekondari Zanzibar (ZISP) 28/9/2021

5. Mpango wa Lishe Mashuleni – (HGSFP) 30/9/2021

Wizara ya Fedha na Mipango

6. Mradi wa Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma- (PFMRP) 30/9/2021

7. Mradi ya Huduma za Jamii Mijini Zanzibar- (ZUSP)

Wizara ya Kilimo na Mali Asili

8. Mradi wa Uzalishaji wa Mpunga- (ERPP) 28/9/2021

Wizara ya Afya

9. Mradi wa Kudhibiti VVU, Kifua Kikuu na Ukoma Zanzibar (ZIHTLP) 29/9/2021

10. Mradi wa kutokomeza Malaria Zanzibar- Zanzibar (ZAMEP)  -

Wizara ya Ardhi, Maji, Mazingira na Nishati
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Na Jina la Mradi Tarehe 
iliyowasilishwa 

kwa ukaguzi

11. Mradi wa Uimarishaji wa Sekta ya Umeme  Zanzibar 29/9/2021

Wizara ya Uchumi wa Buluu

12. Mradi wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Zanzibar (SWIOFish1 
- GEF GRANT)

29/9/2021

13. Mradi wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Zanzibar (SWIOFish1 
- IDA Loan

29/9/2021

Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi

14. Mradi wa kusaidia Sekta ya Uchukuzi   (TSSP) 30/9/2021

2.1  TATHMINI YA UFANISI WA MIRADI YA MAENDELEO

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu ilikagua utekelezaji wa miradi mbali mbali ya maendeleo inayofadhiliwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, pamoja na Washirika wa Maendeleo.

Ukaguzi umebaini baadhi ya miradi haikuweza kukamilika kwa wakati kutokana 
na sababu mbali mbali ikiwemo upatikanaji wa fedha kwa wakati ‘ Inashauriwa 
kuwa  miradi yote iliyoidhinishwa inaingiziwa fedha kwa wakati na kuhakikisha 
kwamba fedha zinazotolewa kama zilivyopangwa ili kutoathiri utekelezaji wa 
miradi hiyo kwa kuwa ucheleweshaji wa upatikanaji wa fedha kunapelekea 
kutotekelezeka kwa miradi  kama iliyokusudiwa.

2.2   DOSARI ZA UJUMLA ZILIZOBAINIKA KATIKA USIMAMIZI WA 
FEDHA

Katika utekelezaji wa miradi ya Maendeleo ukaguzi umebaini uwepo 
mapungufu ambayo yamejitokeza katika usimamizi wa fedha kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021 kama ifuatavyo:-
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•  Ukaguzi umebaini mradi wa ALSD II ulianishwa  bajeti ya fedha za 
maendeleo ya shilingi 5,423,960,019 ambapo kiasi cha shilingi 
11,380,969,247 zilipokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo. Hivyo kupelekea kiasi cha  shilingi  5,957,009,228 kutolewa 
zaidi ya bajeti ya maendeleo iliyoidhinishwa.

•  Ukaguzi umebaini mradi wa Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu (GPE II) 
imeshindwa kutekelezwa licha ya Shilingi 267,372,900 kutumika.

•  Ukaguzi umebaini  uwepo wa matumizi ya mradi  ya jumla ya shilingi 
437,161,495 yaliyofanywa moja kwa moja na Wakala wa Ruzuku 
ambapo ukaguzi haukuweza kuthibitisha matumizi hayo.

•  Ukaguzi umebaini uwepo wa  ucheleweshaji wa mchakato wa ununuzi 
wa vifaa vya usaidizi vya Elimu Mjumuisho pamoja na vipuri vyake jumla 
ya shilingi 747,250,000 zilitengwa kwa ajili ya vifaa saidizi kwa wenye 
mahitaji maalum.

•  Ukaguzi umebaini  taarifa ya fedha ya mwaka 2020/2021 zimeripoti 
uwepo wa matumizi ya shilingi 141,136,290 ikiwa ni gharama ya 
usimamizi wa wakala wa ruzuku ambapo ukaguzi haukuweza kuthibitisha 
matumizi hayo.

•  Ukaguzi umebaini hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 mradi ulikuwa na 
salio la jumla ya dola za kimarekani USD 3,734.74 ambazo hazikutumika 
kwa shughuli za mradi zilizopangwa kwa kipindi hicho.

•  Ukaguzi umebaini uwepo wa Miradi ambayo haikutekelezwa (kazi ya 
kuondoa maji katika bwawa la Mwantenga) ambao uligharimu jumla ya 
shilingi 1,736,773,216.56 hadi mradi unamalizika .

•  Ukaguzi ulitembelea jaa  la Kibele na kubaini kuwa Mfumo wa maji taka 
(PCW) uliwekwa ambao uligharimu jumla ya shilingi 1,246,124,300 
hadi kumalizika kwake  haufanyi kazi ipasavyo kutokana na kuziba kwa 
mabomba.
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•  Ukaguzi ulitembelea eneo la jaa la Kibele na kubaini kwamba  Wizara 
ya Fedha na Mipango ilinunua vifaa vya kusagia taka kwa ajili ya jaa 
Kibele ikiwemo  Trekta la kilimo, mashine ya kugeuza, trela ya tanki la 
maji   kwa gharama ya dola za Kimarekani 420,580 ambapo Msambazaji 
tayari ameshalipwa fedha ya vifaa hivyo zikiwemo gharama za ufungaji 
na mafunzo,lakini hadi ukaguzi unamalizika vifaa hivyo  havikuweza 
kufanyakazi wala  kuwekwa sehemu nzuri licha ya miezi tisa kupita 
tokea vilipopokelewa

•  Ukaguzi umebaini  mradi ZIHTLP  umenunua dawa aina ya Methadone 
jumla ya shilingi 48,020,000 kutoka kwa Msambazaji  K Brain Scientifi c 
kwa mujibu wa hati Namba 5774  ya tarehe 20 Novemba,2020 . Hadi 
ukaguzi unamalizika tarehe 5 Oktoba 2021, dawa hizo hazijapokelewa 
wala hakuna maelezo yoyote yaliotolewa kwa ukaguzi kuhusu dawa 
hizo.

•  Ukaguzi umebaini mradi wa ZIHTLP ulifanya  ununuzi wa mali za 
shilingi 196,902,972 kutoka kwa wauzaji ambao hawakuthibitishwa na  
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma Zanzibar (ZPPDA) 

•  Ukaguzi umebaini jumla ya  shilingi 127,721,006.80 zimetumiwa na 
mradi kwa ajili wa ununuzi wa Sergefl ex 32 cable fault distance location 
bila ya kufuata mchakato wa kushindanisha zabuni kinyume na Kifungu 
cha 72(2) cha Sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 2016. 

•  Ukaguzi umebaini Wizara ya Miundombinu, Mawasiliano na Uchukuzi 
imepokea jumla ya dola za kimarekani USD 166,469.25 kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo watumishi na Wizara.Kiasi hicho hakikutumika 
kama ilivyokusudiwa. 

•  Ukaguzi umebaini uwepo wa shilingi 288,112,125 kwa ajili ya kuwalipa 
Fidia  Wananchi walioathirika na mradi (PAP) ,fedha hiyo haijalipwa 
licha ya uwepo wa ripoti ya Mtathmini Mkuu.
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2.3  MAPENDEKEZO YA JUMLA

Ukaguzi unashauri uongozi unaosimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
kuhakikisha unaweka misingi imara itakayowezesha kuongezeka kwa 
uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma. 

•  Wizara ya Fedha na Mipango  kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo 
wanatakiwa kuhakikisha kwamba fedha zilizoidhinishwa zinatolewa 
kwa wakati ili kutekeleza miradi iliyokusudiwa hatimaye kuleta tija kwa 
jamii.

•  Wasimamizi wa Mradi wanapaswa kuhakikisha kwamba manunuzi, kazi 
za ujenzi, bidhaa na huduma yanazingatia matakwa ya Sheria na Kanuni 
za Manunuzi na Uondoshaji wa mali za Umma Nambari 11 ya mwaka 
2016 ili kuhakikisha thamani ya fedha, uwazi na mafanikio unakuwepo 
kwenye manunuzi yanayofanywa katika miradi. 

•  Wasimamizi wa miradi ya maendeleo wanashauriwa kuweka juhudi zaidi 
katika kuhakikisha kwamba mapendekezo ya ukaguzi yaliowasilishwa 
katika ripoti 2020/2021 yanashughulikiwa ipasavyo ili kuondoa 
uwezekano wa kujirudia kwa dosari hizo  katika ukaguzi  ujao.

•  Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vinapewa rasilimali za kutosha ili 
kuviongezea ufanisi katika utendaji,ili kuboresha utawala bora, uthibiti 
wa ndani pamoja na uongozi wa miradi ya maendeleo.
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SURA YA TATU

3.0 MIRADI ILIYOTEKELEZWA KATIKA SEKTA YA ELIMU

3.1   MRADI WA KUENDELEZA ELIMU MBADALA AWAMU YA II 
(ALSD II)

Mradi wa kuendeleza elimu mbadala awamu ya pili (Alternative Learning and 
Skills Development II - ALSD II) ni mradi uliofadhiliwa na Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB) ambao umesainiwa tarehe 12 Septemba, 2011 na kuanza 
utekelezaji wake rasmi tarehe 23 Machi, 2012 kwa Unguja na Pemba na 
ulitarajiwa kumalizaka tarehe 31 Disemba, 2020. Lengo kuu la mradi huu ni 
kuongeza ajira kwa vijana na kuboresha upatikanaji wa elimu za amali  ikiwemo 
ufundi na biashara unaohitajika katika soko la ajira. Mradi huu unatekelezwa 
na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali (MoEVT) Zanzibar kupitia kitengo 
cha uratibu wa Mradi (PCU) kwa ajili ya usimamizi na kuratibu shughuli za kila 
siku za mradi.

3.1.1 MALENGO YA MRADI

Malengo makuu ya mradi yamehusisha vipengele vikuu vitatu (3) kama 
vifuatavyo:-

•  Kipengele I: Vituo vya elimu mbadala na ukuzaji wa mafunzo 
ya amali .

Kipengele hiki kitatoa msaada zaidi kupitia juhudi za serikali ili kutoa mafunzo 
mbadala kwa vijana waliowacha shule pamoja na wale wenye mahitaji maalum 
ambao hawajawahi kujiandikisha au kuacha shule kabla ya kumaliza elimu ya 
msingi.

•  Kipengele II: Kuimarisha uwezo  wa Taasisi katika kutoa 
huduma

Kipengele hiki kinalenga katika kuimarisha uwezo wa Taasisi zinazohusika 
moja kwa moja na ukuzaji wa elimu  kwa vijana kupitia Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia Kurume, Taasisi ya Maendeleo ya Utalii Zanzibar, Tume ya 
Kazi Zanzibar pamoja Uhamasishaji wa jamii, uvumbuzi na Ufuatiliaji huru 
(Community sensitization, innovation and independent monitaring).
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• Kipengele cha III: Usimamizi wa Mradi 

Kipengele hiki kinalenga kutoa elimu, pamoja na mafunzo ya kuimarisha 
usimamizi wa mradi, uendeshaji wa gharama na usimamizi wa mradi pamoja 
na ukaguzi wa mradi.

3.1.2  TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI WA 
ALSD II

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 Mradi wa kuendeleza elimu mbadala 
awamu ya II (ALSD II) ulikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 10,947,944,974 
kutoka AfDB. Hadi kufi kia 30 Juni, 2021 jumla ya shilingi 10,746,059,180.82 
zimeingizwa na kutumika ambazo sawa na asilimia 98 ya makadirio. 

Mchango wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 Mradi wa kuendeleza elimu mbadala awamu 
ya II (ALSD II) ulikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 2,367,413,560 ikiwa ni 
mchango wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Hadi kufi kia 30 Juni, 2021 
jumla ya shilingi 2,111,159,000 zimeingizwa na kutumika ambazo ni sawa na 
asilimia 89 ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

3.1.1.2  Kuwepo kwa ongezeko la fedha za mradi shilingi 
5,957,009,228

Mradi wa ALSD II kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 uliidhinishiwa  
kutumia jumla ya shilingi 5,423,960,019 ambapo imebainika kuwa kiasi cha 
shilingi 11,380,969,247 ziliingizwa na kutumika kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi huo na kupelekea kuwepo kwa ongezeko la shilingi 5,957,009,228 sawa 
na asilimia 110 ya fedha zilizoidhinishwa.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa matumizi yasiyoridhisha ya 
fedha pamoja na rasilimali za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016

Ukaguzi unashauri uongozi wa Mradi kuongeza umakini katika kufanya makisio 
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ya matumizi ya fedha ili iendane na hali halisi ya gharama za Utekelezaji wa 
mradi. Mchanganuo wa ongezeko la fedha za mradi ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 2 : Kuwepo kwa ongezeko la fedha za mradi

Maelezo Kiasi cha 
fedha kilicho 

kadiriwa 
(Tshs.)

Kiasi cha fedha 
kilichotumika 

(Tshs.)

Tofauti

(Tshs.)

Huduma ya mshauri elekezi 
kwa KIST,ZITOD na VTA

38,705,920 151,194,500 (112,488,580)

Ujenzi wa Skuli, Makunduchi 
Unguja

1,866,414,670 3,345,835,079.9 (1,479,420,409.91)

Ujenzi wa Daya Pemba 1,798,895,074 4,737,701,507 (2,938,806,433)

Ujenzi wa jengo la KIST 204,556,558 212,471,344.92 (7,914,786.92)

Ugavi wa vifaa kwa ajili ya 
Daya na Makunduchi

- 89,448,848 (89,448,848)

Vifaa vya ZITOD 166,174,217 269,862,410.52 (103,688,193.52)

Replenishment - 488,842,023 (488,842,023)

Mchango wa Serikali 1,349,213,580 2,085,613,533.43 (736,399,953.43)

Jumla 5,423,960,019 11,380,969,247 (5,957,009,228)

3.2   MRADI WA UJENZI NA UNUNUZI WA VIFAA KWA AJILI YA 
SKULI ZA SEKONDARI ZANZIBAR 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali (WEMA) Zanzibar imeingia mkataba 
na Benki ya Kiarabu ya Maendeleo ya Uchumi Barani Afrika (BADEA) kwa 
ajili ya kufanyia marekebisho mfumo wake wa elimu tarehe 1 Aprili, 2020 na 
unatarajiwa kumalizika tarehe 31 Machi, 2023. Mradi wa Ujenzi na Ununuzi 
wa Vifaa kwa Ajili ya Skuli za Sekondari Zanzibar       (The Contruction And 
Equiping Of Secondary Schools Projects) umetekelezwa kwa ajili ya ujenzi 
wa skuli za sekondari na usambazaji wa samani za Skuli na Mabasi ili kukidhi 
mahitaji ya elimu kwa umma. Mradi huo unajumuisha kazi za ujenzi wa skuli 
tatu katika maeneo ya Mfenesini Mjini Magharibi, Gamba kaskazini Unguja na 
kijiji cha Kifundi kisiwani Pemba, pamoja na ununuzi wa vifaa.
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Lengo kuu la mradi huo ni kuifanya Zanzibar iweze kufi kia mipango ya 
maendeleo endelevu kupitia katika nyanja ya elimu, ikiwa ni pamoja na utoaji 
wa fursa za elimu kwa wanafunzi wa maeneo yanayokabiliwa na upungufu wa 
Skuli za Sekondari. 

3.2.1  TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI WA 
BADEA II 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 Mradi wa BADEA II ulikadiriwa 
kupata mkopo wa jumla ya dola za Kimarekani USD 13,500,000 ambapo kati 
ya fedha hizo Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilipanga kuchangia jumla ya 
dola za Kimarekani USD 1,500,000. Hadi kufi kia  tarehe 30 Juni, 2021 Benki 
ya Kiarabu ya Maendeleo ya Uchumi Barani Afrika ilitoa jumla ya dola za 
Kimarekani USD 26,880 sawa na shilingi 61,447,680.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

3.2.1.1  Ucheleweshaji wa kuidhinishwa kwa kibali cha Mshauri 
wa Michoro na Usanifu wa majengo

Katika ukaguzi uliyofanyika kwa mwaka wa fedha 2020/2021 imebainika uwepo 
wa ucheleweshaji wa ujenzi wa skuli tatu zilizotarajiwa kujengwa Mfenesini na 
Gamba kwa Unguja na  Kifundi kisiwani Pemba chini ya usimamizi wa mradi 
wa BADEA II ambapo ujenzi huo ulitarajiwa kuanza mwezi wa Oktoba, 2021. 
Hali hiyo ilitokana na kucheweshwa kwa uhakiki wa kibali cha mshauri wa 
Michoro na Usanifu wa majengo jambo ambalo limepelekea kutotekelezeka 
kwa ujenzi wa skuli hizo kwa wakati.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu kuwa makini katika kusimamia 
vyema utekelezaji wa miradi ya ujenzi kwa wakati na kuelewa kwamba ujenzi 
ndio kiini cha mkopo. 
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3.3   MRADI WA USHIRIKIANO WA KIMATAIFA KWA ELIMU (GPE 
II) 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar imekuwa ikitekeleza Mpango 
wa Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu (Global Partnership for Education – GPE 
II)  unaofadhiliwa na Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu  na unasimamiwa na 
Ubalozi wa Sweden kama Wakala wa Ruzuku kuanzia mwaka 2014 hadi mwaka 
2016, kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa elimu kwa usawa na kuboresha 
umuhimu na ubora wa elimu katika sekta nzima ya elimu.

Utekelezaji wa Mradi wa awamu ya pili (GPE II) ulianza Julai, 2018 kwa ajili ya 
kuongeza upatikanaji wa elimu katika mfumo mzima kwa kuendeleza programu 
ya elimu-jumuishi na kutoa elimu bora kwa wanafunzi wote wa Zanzibar, Mradi 
huu unatarajiwa kufanya kazi kwa muda wa miaka minne kuanzia Aprili, 2018 
hadi tarehe 30 Juni, 2022.

3.3.1 MALENGO YA MRADI

Lengo kuu la mradi ni kuwawezesha watoto wenye umri wa miaka 2 kupata 
elimu ya awali pamoja na watoto wasiojiweza hasa maskini wa vijijini na 
watoto walio na matatizo ya kimaumbile wanajifunza na kuweza kufi kia ngazi 
zote za elimu ya awali, msingi na sekondari.

3.3.2 VIPENGELE VYA MRADI

Mradi uliratibu shughuli kupitia vipengele vitatu vifuatavyo:-

Elimu ya Awali

Kipengele hiki cha mradi wa GPE II ina iwezesha Idara kufanya kazi kwa 
kushirikiana na Idara nyengine za Wizara ambazo ni Idara ya TEHAMA katika 
Elimu, Idara ya Mipango, Sera na Utafi ti, Taasisi ya Elimu Zanzibar, Mkaguzi 
Mkuu wa Elimu, Baraza la Mitihani Zanzibar na Idara ya Elimu ya Ualimu.

Elimu jumuishi 

Kipengele hiki kinaelekea kuongeza idadi ya skuli na walimu wanaokidhi 
viwango vya elimu jumuishi.



Ripoti ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni, 2021 15

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Usimamizi na uratibu wa mradi

Usimamizi wa miradi unaendelea na uratibu wa kila siku na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa mradi. Yafuatayo yalipewa kipaumbele chini ya usimamizi:-

•  Uongozi uliandaa na kufanyika warsha ya siku moja ya uhamasishaji wa 
mradi kwa wilaya nne; Magharibi B, Kaskazini B, Wete na Chake-Chake. 
Hii ilifuatia usambazaji wa vipeperushi vya mradi ambapo vipeperushi 
1,000 vilichapishwa na kusambazwa kwa PO-RALGSD na Ofi si ya WEMA 
Pemba.

•  Vikao vinne vya Kamati ya Uongozi wa Mradi kujadili maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi vilifanyika. Mikutano hiyo iliidhinisha ripoti ya 
maendeleo ya robo mwaka na mipango ya robo mwaka ya miradi. 
Menejimenti pia ilifanya vikao sita na watekelezaji wakuu ili kujadili 
changamoto za utekelezaji wa mradi na kubadilishana mawazo juu 
ya njia ya kusonga mbele. Pamoja na Mkutano pia kuweka pamoja 
watekelezaji wote katika kuandaa kazi ya kila mwaka kwa mwaka ujao 
wa 2020/2021.

•  Uongozi uliandaa mkutano wa mwaka wa mapitio ya pamoja ya 
sekta ya elimu mwezi Februari 2019. Mkutano huo ulihusisha wadau 
kutoka ndani na nje ya Zanzibar wakiwemo washirika wa maendeleo 
wanaosaidia elimu. Madhumuni ya mkutano wa AJESR ni kutathmini 
utendaji kazi wa sekta za elimu kwa kuzingatia Mpango wa Sekta ya 
Elimu. Washiriki walijadili na kukubaliana juu ya maazimio kumi na njia 
ya kusonga mbele kwa kuzingatia changamoto zilizojadiliwa. Ripoti ya 
kina ya mkutano wa AJESR ilitayarishwa na kuchangiwa na wadau.

3.3.3 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Mradi huu unafadhiliwa na “Global Partnership for Education” ambapo 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA) lilitoa jumla ya dola za 
kimarekani 2,249,990 kwa Mradi wa GPE, kukiwa na salio la anzia la jumla ya 
Dola za kimarekani 211 na kufanya jumla ya dola za kimarekani 2,250,201. 
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Katika kipindi cha mwaka wa fedha  2020/2021 mradi ulitoa jumla ya dola za 
kimarekani 2,000,000 na kufi kia jumla ya dola za kimarekani 4,550,000 kwa 
ajili ya kutekeleza shughuli za mradi. 

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

3.3.3.1 Kukosekana kwa Ufanisi katika matumizi ya fedha 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni, 2021 ukaguzi umebaini 
mradi ulikuwa na bakaa ya jumla ya USD 4,536.70 sawa na jumla ya shilingi 
10,411,727 ambapo mradi huo ulibainika katika kipindi cha mwezi Agosti, 
2020 ulipokea jumla ya USD 2,000,000 sawa na shilingi 4,629,965,298 kutoka 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Sweden (SIDA).

Ukaguzi umebaini kuwa mradi haukuwa na ufanisi mzuri wa matumizi ya 
asilimia 100 ukilinganisha na shughuli zilizopangwa. Ukaguzi unashauri uongozi 
wa Wizara ya Elimu kufanya matumizi katika shughuli za mradi zilizopangwa 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. 

3.3.3.2 Utekelezaji wa Mradi kinyume na bajeti iliyopangwa

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 ukaguzi umebaini utekelezaji 
wa shughuli za mradi haukuwa wenye kuridhisha ambapo jumla ya shilingi 
5,200,680,444.97 zilitumika sawa na asilimia 56 ya matumizi ukilinganishwa 
na fedha iliyotengwa ya shilingi 9,231,818,700 kwa utekelezaji wa shughuli 
za mradi katika kipindi cha mwaka husika ambapo  kunaweza kusababisha 
kutokufi kiwa kwa malengo ya utekelezaji wa mradi kwa kulingana na wakati 
uliopangwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kufanya 
usimamaizi wakina ili shughuli zote za mradi zilizokusudiwa zinatekelezwa 
kulingana na mpango wa bajeti ya mradi na kwamba fedha zote za mradi 
zilizopangwa zinatumika kama ilivyokususdiwa. Hali halisi ya utekelezaji wa 
mradi ni kama inavyoonekana hapo chini:-
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Jadweli Nambari 3 :  Utekelezaji wa Mradi kinyume na bajeti 
iliyopangwa

Na Vipengele Kiasi cha 
fedhakilicho 

kadiriwa 

(Tshs)

Kiasi cha 
fedha 

kilichotumika 
(Tshs)

Tofauti ya 
fedha 

(Tshs)

Tofauti 
ya 

asilimia 
(%)

1. Elimu ya awali na 
Msingi

6,696,983,000 4,122,160,027  2,574,822,973 61.5

2. Elimu Jumuishi  1,900,291,700 782,495,212  1,117,796,488 41

3. Usimamizi na 
Utawala

    634,544,000 296,025,206  388,518,794  46.6

Jumla 9,231,818,700 5,200,680,445 4,081,138,255 56

3.3.3.5  Kutokuthibitika kwa matumizi yaliyobainishwa katika 
hesabu ya mwisho wa mwaka ya shilingi 437,161,495

Katika ukaguzi uliofanyika  imebainika kuwa jumla ya shilingi 437,161,495 
zilitumika kwa ajili ya shughuli mbali mbali za mradi lakini ukaguzi haukuweza 
kuthibitisha matumizi yaliyoripotiwa katika taarifa ya fedha ya mwaka. Kufanya 
hivyo kunapelekea uwepo wa viashiria vya upotevu wa fedha na matumizi 
mabaya ya rasilimali za Umma.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kuzingatia 
sheria, miongozo na kanuni zinazoongoza taratibu katika kufanya miamala 
ya fedha ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Fedha na 
Usimamizi na Rasilimali za Umma ya mwaka 2016.

3.3.3.6  Kutotekelezwa kwa shughuli za Mradi zilizopangwa 
shilingi 267,372,900

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 ukaguzi ulipitia taarifa ya 
mpango mwaka wa 2020/2021 ya mradi wa Ushirikiano wa Kimataifa wa Elimu 
(GPE II) na kubaini baadhi ya shughuli za mradi zilizopangwa kwa mwaka 
husika hazikutekelezwa kwa mujibu wa bajeti ambapo kunaweza kuathiri 
mabadiliko ya bajeti katika bidhaa na bei za huduma pamoja na  shughuli za 
mradi  zilizopangwa kutokufanyika kwa wakati 
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Ukaguzi unashauri Uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
kuhakikisha kwamba shughuli zote za mradi zinatekelezwa kwa wakati kwa 
mujibu wa kiasi cha fedha kilichokadiriwa. Hali halisi ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 4 :  Kutotekelezwa kwa Shughuli za Mradi 
zilizopangwa

Na Shughuli iliyopangwa kufanywa kwa mujibu wa 
Mpango kazi wa Mradi

Kiasi cha fedha 
kilichokadiriwa

(Tshs)
1. Warsha katika kila wilaya ili kushauriana na wadau 

kuhusu mfumo na mwongozo wa ECE
29,346,000

2. Siku 3 za mafunzo ya kazini kwa ADES, ARASS ikijumuisha 
mtaalamu wa PPE, washauri wa masomo, walimu wakuu 
na mkaguzi wa Mpango wa Maendeleo ya Kitaaluma.

106,570,000

3. Majaribio  ya  program  ya Uongozi katika skuli kumi 10 750,000

4. Kuchapisha Nakala 1600 za Mafunzo ya Usimamizi 
yaliyoratibiwa

8,000,000

5. Machapisho ya watu wenye mahitaji maalum (Printing 
the inclusive)

27,091,000

6. Mshauri kukagua na kufuata ufanisi wa mafunzo 95,615,900

Jumla 267,372,900

3.3.3.5 Malipo yasiyokuwa na vielelezo shilingi 141,136,290

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 141,136,290 
zimetumika kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa ushirikiano wa kimataifa 
lakini vielelezo vya matumuzi hayo havikupatikana kwa ukaguzi ili kuweza 
kuthibitisha uhalali wa malipo husika.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo matumizi yasiyoridhisha ya fedha 
za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Kifungu Nambari 34(1) cha Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kuhakikisha 
kwamba malipo yote yanayofanyika yanawekewa vielelezo na kuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi
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3.3.3.6 Kutotumika kwa fedha za mradi kwa wakati uliopangwa 
shilingi 362,246,648.52

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa bakaa ya dola za kimarekani 
156,410 mwishoni mwa mwaka wa fedha 2020/2021 ambazo ni sawa na shilingi 
362,246,648.52 zilizopaswa kutumika kwa ajili ya shughuli za utekelezaji wa 
mradi. Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuchelewa kumalizika kwa mradi 
kwa wakati ambapo kunaweza kuathiri maendeleo ya mradi huo kutokana na 
uwezekano wa kupanda kwa bei za bidhaa 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kuhakikisha 
kwamba mpango kazi wa  mradi unatekelezwa kulingana na bajeti ili kufi kia 
lengo lililo kusudiwa.

3.4   MRADI WA UIMARISHAJI WA ELIMU YA SEKONDARI ZANZIBAR 
(ZISP) 

Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Sekondari Zanzibar (ZISP) umefadhiliwa 
na  Shirika la  Maendeleo ya Kimataifa (IDA) ambao unaboresha elimu ya 
Sekondari katika visiwa vya Zanzibar na kuweka mazingira mazuri ya kujifunzia 
na masomo yaliyokusudiwa.

Mradi huu unatarajiwa kuwanufaisha jumla ya watu 170,000 katika kipindi cha 
miaka mitano(5)  ambapo walengwa Wakuu ni wanafunzi wa darasa la juu la 
msingi na sekondari ya chini pamoja na kuwanufaisha Walimu, Walimu Wakuu 
na wafanyakazi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali . 

3.4.1 VIPENGELE VYA MIRADI

Mradi una vipengele vinne kama ifuatavyo:-

Kipengele cha 1: Itahusu ufundishaji bora wa Hisabati, Sayansi na Kiingereza 
(Dola za Marekani milioni 7). 

Kipengele hiki kitazingatia aina tatu za shughuli:-

•  Kutoa mafunzo upya kwa walimu waliokazini waliochaguliwa ili 
kuongeza upatikanaji wa walimu wa Hisabati na Sayansi katika 
madarasa ya chini ya sekondari;
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•  Marekebisho ya usimamizi wa walimu ili kuimarisha uwajibikaji wa 
walimu na miundo ya motisha.

Kipengele cha 2: Uboreshaji wa uhuru wa Skuli na Mazingira ya Kujifunzia 
(Dola za Marekani milioni 9). 

Kipengele hiki kitazingatia aina mbili za shughuli:-

•  Uboreshaji wa Ruzuku ya Skuli ambao utazingatia namba ya wanafunzi 
walioandikishwa katika kiwango cha Sekondari.

•  Utendaji - Ruzuku ya Ufaulu ambayo itazawadiwa kwa skuli 
zitakazoonesha kufanya vizuri katika mitihani yao ya darasa la 6 na 
kidato cha pili katika Hesabu ,Sayansi na Kingereza.

Kipengele cha 3: Vitovu vya Kuimarisha mafunzo ya Hisabati, Sayansi na 
Mafunzo ya Kiingereza (Dola za Marekani milioni 17). 

Kipengele hiki kitalenga kusaidia utoaji wa nyenzo/rasilimali za kujifunzia kwa 
ajili ya mafanikio yaliyoboreshwa ya Hesabu ,Sayani na Kingereza ..

Kipengele cha 4: Mabadiliko ya Mifumo na Usimamizi wa Mradi (Dola za 
Marekani milioni 2). 

Kipengele hiki kitalenga maeneo manne:

• Mageuzi ya mitihani;

• Mipango ya mifumo ya elimu;

•  Kuimarisha mifumo ya data na kusaidia Mradi katika ufuatiliaji na 
tathmini (Hesabu na Kingereza).

• Msaada wa utekelezaji wa mradi.

3.4.2 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumizi

Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Sekondari Zanzibar (ZISP) ulikadiriwa 
kupokea jumla  ya USD 35,000,000 kutoka Shirika la Maendeleo ya Kimataifa 
(IDA) kwa ajili ya utekelezaji wa mradi kwa kipindi cha miaka mitano katika 
vipengele vitano kama vilivyoaninshwa katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 5 : Taarifa ya fedha za mradi

Na Vipengele vya Mradi Makadirio 
ya mradi 

yaliyopangwa

(USD)

Kiasi cha fedha 
kilichokubaliwa na 
Mfadhili kutumika

(USD)

1. Ufundishaji bora wa Hisabati, Sayansi na 
Kiingereza

7,000,000 7,000,000

2. Kuboresha uhuru wa skuli na mazingira 
ya kujifunzia

8,000,000 8,000,000

3. Kuimarisha Vitovu vya Masomo ya 
Hisabati, Sayansi na Kiingereza

17,000,000 17,000,000

4. Mabadiliko ya Mifumo na Usimamizi wa 
Miradi

  2,500,000 2,500,000

5. Jukwaa la kujifunza la kielektroniki 
lilitengenezwa na kuendeshwa

     500,000 500,000

Jumla 35,000,000 35,000,000

3.4.2.1   Ucheleweshwaji wa fedha kutoka kwa wafadhili dola za 
Marekani 5,009,650

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa usheleweshaji wa fedha 
za utekelezaji wa Mradi kutoka kwa wafadhili wa Mradi huo ambao ni Shirika 
la Maendeleo la Kimataifa-IDA ambapo jumla ya dola za Marekani 5,009,650 
zilipokelewa tarehe 16 Disemba, 2020 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
mradi wa ZISP jambo ambalo limepelekea baadhi ya shughuli za mradi kusita 
kwa muda wa miezi 6 kutokana na kutopatikana kwa fedha za utekelezaji wa 
mradi huo kwa wakati hali inayopelekea kuzorota kwa utekelezaji wa mradi.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu kuwashauri wafadhili wa mradi 
wachukuwe juhudi ya kuhakikisha kwamba fedha zote zilizokusudiwa kwa ajili 
ya utekelzaji wa mradi na kwa kuzingatia muda halisi uliopangwa zinapatikana 
kwa wakati ili kuepusha athari zinazoweza kujitikeza.
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3.4.2.2  Kukosekana kwa taarifa za matumizi ya fedha za mradi 
shilingi 697,564,125

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya shilingi 697,564,125 
zimelipwa kwa kutumia hati ya malipo yenye nambari 2/12 ya tarehe 21 
Disemba, 2020 kwa ajili ya ruzuku katika madarasa ya Kidato cha kwanza, 
Kidato cha tatu na Kidato cha nne kwa skuli mbalimbali za Zanzibar lakini hadi 
ukaguzi unakamilika ripoti za matumizi ya fedha hizo hazikuweza kupatikana. 
Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa fedha za Umma 
ambapo ni  Kifungu Nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu kupitia wasimamizi wa mradi 
kuhakikisha kwamba katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi panakuwepo 
na matumizi sahihi ya fedha na rasilimali za Umma kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni pamoja na miongozo mbali mbali ya fedha inayotolewa Kitaifa na 
Kimataifa ikiwa ni pamoja na kuongeza umakini katika uaandaaji wa ripoti 
mbali mbali za mradi. 

3.4.2.3  Kutotumika kwa fedha za mradi kwa wakati uliopangwa 
USD 3,734.74

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa bakaa ya dola za Kimarekani 
3,734.74 mwishoni mwa mwaka wa fedha 2020/2021 zilizopaswa kutumika 
kwa ajili ya shughuli za utekelezaji wa mradi. Kufanya hivyo kunaweza 
kupelekea kuchelewa kumalizika kwa mradi kwa wakati ambapo kunaweza 
kuathiri maendeleo ya mradi huo kutokana na uwezekano wa kupanda kwa 
bei za bidhaa. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kuhakikisha 
kwamba mpango kazi wa  mradi unatekelezwa kulingana na bajeti ili kufi kia 
lengo lililo kusudiwa.
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3.4.2.4  Dosari zilizobainika katika utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi Kituo Maalum cha Sayansi

Katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa mradi wa kituo maalum cha sayansi 
kilichopo Mkwajuni Kaskazini Unguja kupitia mradi wa ZISP ukaguzi umebaini 
dosari mbalimbali kama ifuatavyo:-

•  Kitokuzungushiwa uzio ili kuzuwia uvamizi wa maeneo pamoja na 
kuepusha uharibifu unaoweza kujitokeza kwa kutokuwepo kizuizi 
katika uingiaji wa maeneo hayo. 

•  Maeneo ya koridoo ya kituo hicho yanaonekana kutuwama maji 
wakati wa mvua hali ambayo imesababishwa na hali halisi ya ujenzi 
wa jengo. 

Hali halisi ya ujenzi wa kituo ni kama inavyoonekana katika picha hapo chini:-

Kituo maalum cha sayansi Mkwajuni-hakikuwekewa uzio

Kituo maalum cha sayansi Mkwajuni-Matuwamo ya maji na miundo mbinu ya umeme
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3.5  MPANGO WA LISHE MASHULENI  (HGSFP)

Katika mwaka 2020/2021, kutokana na ugatuzi wa madaraka kwa elimu ya 
Awali na Msingi, Mpango wa  utekelezaji wa programu ya kusambaza chakula 
mashuleni (Home Grown School Feeding Program - HGSFP) ulikuwa chini ya 
Ofi si ya Rais Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum ambapo ilitoa 
tenda kwa vikundi vya wakulima kwa ajili ya kusambaza chakula katika shule 
zilizopo chini ya mradi  na kufanya malipo kwa wakulima hao kuanzia Agosti, 
2020 hadi Disemba, 2020. Mradi huu unamuda wa miaka mitatu (3) kuanzia 
mwaka wa fedha 2019/2020 mpaka 2022/2023. 

3.5.1 VIPAUMBELE VYA MRADI

Wizara imeanzisha mradi wa HGSFP ili kukidhi mahitaji ya elimu ya umma kwa 
ujumla, ambapo  kupitia mradi huo unahakikisha jumla ya skuli 27 za msingi 
ambazo zinaboresha uandikishaji wa wanafunzi, kubakia na kuondoa utoro, 
kuimarisha lishe ya wanafunzi pamoja na mapato kwa wakulima wadogo ili 
kuimarika kwa ufaulu wa wanafunzi kitaaluma.

3.5.2 LENGO LA MRADI 

Lengo kuu la mradi huu ni:- 

•  Kusaidia watoto walio katika mazingira magumu kuhudhuria shule na 
kuweza kupanua uwezo wao wa kujifunza kupitia chakula cha lishe.

•  Kuboresha uandikishaji, uhifadhi, ufaulu wa kielimu kwa wanafunzi wa 
shule ya msingi.

• Kuongeza kipato cha wakulima wadogo.

3.5.3 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, ukaguzi umebaini mradi 
ulikadiriwa kupokea jumla ya dola za kimarekani 722,468 kutoka  Mashirika 
ya Maendeleo (Table Fortwo (TfT) International na Pertnership children 
development (PCD). Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Mradi wa HGSFP ulipokea 
jumla ya dola za kimarekani 263,445.23 sawa na asilimia 36.5 ya makadirio. 
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

3.5.3.1  Fedha iliyokosa maelezo ya matumizi dola za kimarekani 
USD 121,720.36

Ukaguzi umebaini mradi wa HGSFP umetoa fedha  kupeleka Ofi si ya Rais Tawala 
za Mikoa jumla ya dola za kimarekani USD 121,720.36 zilzolipwa kupitia hati 
ya malipo nambari 5/10 ya tarehe 26/10/2020 lakini hadi ukaguzi unakamilika 
maelezo ya matumizi ya fedha hizo hayakuweza kupatikana. Kufanya hivyo 
kunapelekea uwepo wa viashira vya ubadhirifu katika matumizi ya fedha na 
rasilimali za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Mradi kuhakikisha inaweka udhibiti mzuri wa 
matumizi kwa shughuli za mradi pamoja na kutoa  maelezo ya kina juu ya 
matumizi ya fedha zilizotumika kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi ili kuepusha 
tuhuma zinazoashiria kutokuwepo kwa matumizi  sahihi ya fedha 

3.5.3.2  Malipo yasiyokuwa na vielelezo ya dola za kimarekani 
USD 6,535

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya USD 6,535 zimetumika 
kupitia hati namba 3/8 ya tarehe 30 Agosti, 2020 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
wa ushirikiano wa kimataifa lakini vielelezo vya matumizi hayo havikupatikana 
kwa ukaguzi ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo ya matumizi husika. 

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo matumizi yasiyoridhisha ya fedha 
za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Kifungu Nambari 34(1) cha Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
kuhakikisha kwamba malipo yote yanayofanyika yanawekewa vielelezo pamoja 
na kuwasilisha matumizi na vielelezo vyake kwa ajili ya ukaguzi.
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3.6    MRADI WA UJENZI WA DAHALIA YA WANAUME KATIKA SKULI 
YA SEKONDARI YA MOH’D JUMA PINDUA  - PEMBA 

Mradi wa ujenzi wa dahalia ya wanaume katika Skuli ya Sekondari ya Moh’d Juma 
Pindua ambao umetekelezwa kwa ushirikiano baina ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na Ubalozi wa Japan kwa lengo la kuondosha changamoto ya 
kutokuwepo kwa Dahalia rasmi ya wanafunzi wa kiume ambao kwa muda 
mrefu wamekuwa wakiishi katika mazingira yasioridhisha kutokana na tatizo 
la kutokuwepo kwa makaazi rasmi ya wanafunzi hao katika maeneo ya skuli 
hiyo. 

3.6.1 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Baraza la Mji Mkoani limeingia Mkataba wa ujenzi na Kampuni ya Ujenzi ya 
M&J wenye nambari ya kumbukumbu BMM/U.H/82/VOL.1/3 kwa thamani ya 
shilingi 353,535,658.02 kwa ajili ya utekelezaji wa kazi za mradi huo ambapo 
kiasi cha shilingi 56,660,000 zimechangiwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na kiasi cha shilingi 294,571,138.81 zimechangiwa na Ubalozi wa Japan nchini 
Tanzania.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

3.6.1.1  Kutokuwasilishwa kwa makato ya kodi ya zuio shilingi 
52,838,925

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 52,838,925 ni 
fedha za makato ya kodi ya zuio ambayo hayakuwasilishwa na Baraza la Mji 
Mkoani katika mamlaka za kodi husika (ZRB) yaliyotokana na kazi za ujenzi wa 
Dahalia kwa mujibu wa hati za malipo husika. 

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato yatokanayo na kodi 
hiyo ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba 
malipo ya fedha zinazotokana na utekelezaji wa miradi yanafanyika kulingana 
na matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo. 
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Mchanganuo wa malipo ya makato ya kodi ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 6 : Kutokuwasilishwa kwa makato ya kodi ya zuio

Tarehe Maelezo Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
kabla ya 

kodi

(Tshs)

Kodi 
iliyokatwa 

(VAT 18% to 
ZRB)

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa

baada ya  kodi 
(Tshs)

04/03/2020 Malipo ya fedha  kwa 
Kampuni ya M&J kwa ajili 
ya Ujenzi wa Dahalia ya 
wanaume katika Skuli ya 
Sekondari ya Moh’d Juma 
Pindua

17,319,458.85 2,641,951.35 14,207,827.26

25/06/2019 79,985,524.15 12,201,181.65 65,615,243.54
09/04/2019 54,144,477 8,259,327 45,885,150
1/10/2019 42,231,138 6,442,038 34,643,848
26/11/2019 28,884,807 4,406,157 23,695,333
21/08/2019 47,242,952 7,206,552 38,755,235
24/05/2019 24,240,000 3,697,650 20,131,650
21/05/2019 52,340,000 7,984,068 43,468,813

Jumla 346,388,357 52,838,925 286,403,099.8

3.6.1.2  Kutokutayarisha na kuwasilisha taarifa za hesabu za 
miradi 

Kwa mujibu wa kifungu Nambari 119(1) cha sheria Nambari 12 ya Usimamizi 
wa fedha za Umma ya mwaka 2016 inawataka wakuu wa taasisi kutayarisha 
taarifa za mapato na matumizi na kuziwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya kipindi cha miezi mitatu baada ya 
kukamilika kwa matumizi. 

Ukaguzi umebaini Baraza la Mji Mkoani limetekeleza Mradi wa ujenzi wa Dahalia 
ya wanafunzi wa kiume katika Skuli ya Sekondari ya Moh’d Juma Pindua katika 
eneo la Mkanyageni Wilaya ya Mkoani ambapo kwa mujibu wa taratibu za 
kisheria Baraza hilo linatakiwa kutayarisha na kuwasilisha taarifa za mapato na 
matumizi zinazohusiana na utekelezaji wa mradi huo kwa lengo la kukaguliwa 
na kutolewa ushauri wa kitaalamu,hadi ukaguzi unakamilika taarifa hizo 
hazikuwasilishwa jambo ambalo limenyima fursa ya kuweza kufahamu fedha 
halisi iliyopatikana na kutumika katika shughuli za uendeshaji na utekelezaji 
wa mradi huo.
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3.6.1.3 Ujenzi wa dahalia kinyume na makubaliano ya mkataba

Baraza la Mji Mkoani limeingia mkataba wa ujenzi wa Dahalia iliojengwa 
katika Skuli ya Sekondari ya Moh’d Juma Pindua iliyopo Wilaya ya Mkoani 
Pemba lakini baadhi ya vipengele katika BOQ haviendani na uhalisia wa ujenzi 
ulivyofanyika.

Kufanya ujenzi usioendana na B.O.Q ya Mkataba kunaweza kupelekea 
kuongezeka kwa gharama za ujenzi, ambapo ni kwenda kinyume na makubaliano 
ya mkataba pamoja na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba 
miradi yote inapaswa kusimamiwa kwa mashirikiano ya karibu na mkandarasi 
wa ujenzi  ili utekelezaji wa mradi huo uende sambamba na makubaliano ya 
mkataba wa ujenzi. Mchanganuo wa kazi za ujenzi zilizofanyika kinyume na 
BOQ ni kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 7 :  Ujenzi wa Dahalia kinyume na makubaliano ya 
mkataba

Na Kazi iliyofanywa Kiasi cha 
fedha Fedha 
kilicholipwa 

(Tshs)

Baadhi ya dosari 
zilizobainika

1. Ujenzi wa paa na Silingi 
(Roofi ng and Ceiling)

32,877,500 Bati zisizozidi 350 zimetumika 
kuezekea dahalia hiyo ambapo 
hazifi kii idadi ya bati 540 
zilizostahiki kununuliwa na 
kutumika kwa mujibu wa B.O.Q  

2. Utiaji wa madirisha na Milango 
(Doors and Windows)

25,670,000 Madirisha yametengenezwa 
kwa vyuma badala ya mbao 
ambapo ni kinyume na B.O.Q 
ya ujenzi huo. 

3. Kazi za Umeme (Electrical 
works)

21,098,000 Taa aina ya Florescent light 
16 pcs ambazo zimeingizwa 
kwenye B.O.Q hazikuonekana 
katika jengo husika
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Na Kazi iliyofanywa Kiasi cha 
fedha Fedha 
kilicholipwa 

(Tshs)

Baadhi ya dosari 
zilizobainika

4. Mfumo wa maji safi  na maji 
taka (Plumbing and Drainage)

14,175,000 Thamani ya ununuzi wa tanki 
la kuhifadhia maji  la lita  2000 
lenye thamani ya shilingi 
4,700,000 kwa mujibu wa  
B.O.Q ni kubwa ukilinganisha na 
bei husika za tanki hizo 

5. Malipo ya Kodi (Tax Payments) 
(18%VAT)

58,186,350 Hati za malipo ya kodi pamoja 
na baadhi ya vielelezo vya 
ulipaji kodi hizo vimekosekana 
kwa ukaguzi

6. Malipo ambayo yalistahiki 
kubakia bila kulipwa kwa 
muda ulioelekezwa kisheria 
(Retention money)

35,353,565 Malipo yote ya Mkandarasi 
yamelipwa  kabla ya kipindi cha 
majaribio kukamilika.
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SURA YA NNE

4.0  MIRADI ILIYOTEKELEZWA KATIKA SEKTA ZA FEDHA NA 
MIPANGO MIJI

4.1   MRADI WA MABORESHO YA USIMAMIZI WA FEDHA ZA UMMA 
(PFMRP)

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na Benki ya Dunia, IMF, 
UNDP na DFID, kuanzia mwaka wa fedha 2002/2003 imefanya tafi ti kadhaa 
ambazo zinalenga kubainisha maeneo yenye udhaifu kupitia Mradi wa 
Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma – (Public Finance Management 
Programme (PFMRP)).

Tafi ti zilizofanyika ni pamoja na kufanya; tathmini ya Uwajibikaji wa Fedha 
Nchini (CFAA), Mapitio ya Matumizi ya Umma (PER), Mapitio ya Matumizi ya 
Umma na Mapitio ya Uwajibikaji wa Kifedha (PEFAR), Memoranda ya Uchumi 
wa Nchi, Sekta ya Karafuu Zanzibar, pamoja na Ripoti ya Tathmini ya Manunuzi 
ya Nchi (CPAR), na Tathmini ya Masuala ya Serikali za Mitaa. Tafi ti hizi zilileta 
Mageuzi makubwa matatu, ambayo ni Mageuzi ya Usimamizi wa Uchumi na 
Fedha, Maboresho ya Taasisi na Rasilimali Watu na Maboresho ya Utawala 
Bora.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2005/2006 hadi 2010/2011 NORAD ilifanya 
utafi ti kuhusu hali ya Usimamizi wa Fedha za Umma Zanzibar kwa madhumuni 
ya kutathmini mipango inayoendelea ya kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa 
Fedha za Umma Zanzibar. 

Katika utafi ti uliyofanywa 2015 na DFID kuhusu tathmini ya vihatarishi ulibaini 
uboreshaji wa utekelezaji wa bajeti, usimamizi wa mapato na ukaguzi wa 
ndani, huku kukiwa na changamoto katika manunuzi, usimamizi wa kodi na 
mishahara pamoja na utawala wa rasilimali watu.

Awamu ya nne ya Mpango huo ilianza mwezi Julai, 2012 ambapo Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara yake ya Fedha kwa 
kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango Zanzibar ilifanya mchakato wa 
kuleta mageuzi ya fedha zake za Umma chini ya mpango wa maboresho ya 
usimamizi wa fedha za umma (PFMRP) ambao unalenga kuboresha maeneo 
yafuatayo: 
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i) Usimamizi wa mapato; 
ii) Bajeti na mipango; 
iii) Utekelezaji wa Bajeti, uwazi na uwajibikaji 
iv) Udhibiti na usimamizi wa bajeti katika taasisi mbalimbali za Serikali.

4.1.1 MALENGO YA MRADI 

Lengo kuu la mradi ni kuipa Wizara ya Fedha na Mipango uwezo wa kutekeleza 
majukumu yake ya usimamizi wa fedha za umma kwa ufanisi. Mradi unalenga 
yafuatayo:-

•  Kupitisha mbinu za hali ya juu za Usimamizi wa Fedha za Umma 
kuhusiana na taratibu za uhasibu, usimamizi wa fedha taslimu, na 
usimamizi wa madeni ya umma, kuimarisha ukaguzi wa ndani, na 
mfumo wa mishahara kwa uwazi na uwajibikaji.

•  Kufanya maandalizi ya bajeti kwa wakati, kuboresha ubora wa bajeti na 
kufanya utafi ti wa mapato, kutayarisha taarifa za utekelezaji wa bajeti 
na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara ya bajeti kupitia 
mapitio ya matumizi ya Umma.

•  Mradi uweze kudumisha msingi wa uingizwaji wa taarifa za rasilimali za 
kigeni, kufuatilia utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na wafadhili, na 
kuandaa ripoti za mara kwa mara kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa 
miradi.

•  Kuwajengea uzoefu bora kwa kufuata taratibu za manunuzi ya Serikali, 
kuelewa Sheria mpya ya ununuzi na kuitekeleza kwa ufanisi, kuweka 
kumbukumbu za mali za umma ipasavyo na thamani yake.

•  Kuimarisha uwajibikaji na uwazi katika matumizi ya rasilimali za umma 
na Serikali;

• Kuongeza uwezo maalum katika kukusanya mapato ya ndani
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4.1.2 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Mradi wa PFMRP ulikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 3,596,586,531 kwa 
mwaka wa fedha 2020/2021. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Mradi umetumia 
kiasi cha shilingi 1,430,544,872 sawa na asilimia 40 na kupelekea kuwepo kwa 
kiasi cha fedha isiyotumika yenye jumla ya shilingi 2,166,041,659 ambayo 
ni sawa na asilimia 60 ya makadirio. Mchanganuo wa fedha hizo ni kama 
inavyonekana  hapo chini:-

Jadweli Nambari 8 :  Makadirio ya mapato na matumzi ya Mradi wa 
PFMRP

Maelezo Kiasi cha

fedha

(Tshs)
Salio la kuanzia, 1 Julai,2020 1,977,560,242

Fedha zilizopokelewa: 
Shirika la maendeleo(DFID) 1,619,026,289

Mchango wa serikali 0

Jumla ya fedha  iliyopokelewa 1,619,026,289

Jumla ya fedha iliyopatikana 3,596,586,531
 Matumizi kwa 2020/2021 1,430,544,872

Salio la mwisho 30 Juni,2021 2,166,041,659 

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

4.1.2.1 Malipo yasiyokuwa na vielelezo shilingi 38,415,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 38,415,000 
zimetumika kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa PFMRP lakini vielelezo vya 
matumizi ya fedha hizo havikupatikana kwa ukaguzi ili kuweza kuthibitisha 
uhalali wa malipo ya matumizi husika.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo matumizi yasiyoridhisha ya fedha 
za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Kifungu Nambari 34(1) cha Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Nchi Ofi si ya Rais Fedha na Mipango 
kuhakikisha kwamba malipo yote yanawekewa vielelezo na kuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 9 : Malipo yasiyokuwa na vielelezo

Tarehe Utekelezaji wa shughuli 
ya mradi

Idara 
iliyohusika

Kiasi

Cha fedha kilichotumika 
(Tshs)

09.03.21

Mafunzo kwa ajili ya 
kuwajengea  uwezo kwa 
PDEs (wafanyakazi wa PMUs) 
juu ya miongozo ya ununuzi

ZPPDA 29,085,000

08.07.20 Kusaidia uratibu wa programu 
Zanzibar ifi kapo Juni,2021

PFMRP 5,120,000

14.08.20 Kusaidia uratibu wa programu 
Zanzibar ifi kapo Juni,2021

PFMRP 4,210,000

Jumla 38,415,000

4.2  MRADI WA HUDUMA ZA JAMII MIJINI ZANZIBAR (ZUSP)

Mradi wa Huduma za Jamii Mijini Zanzibar (Zanzibar Urban Service Project 
-ZUSP) ni mradi unaosaidia utoaji wa huduma za msingi za miundombinu, 
uimarishaji wa taasisi na uhifadhi wa urithi wa kitamaduni.

Lengo la Maendeleo ya Mradi (PDO), ulirekebisha mfumo wa matokeo (RF), 
na kuongeza tarehe ya kufunga mikopo kutoka tarehe 30 Juni, 2016 hadi 31 
Desemba 2020 ambapo mradi uliengezwa muda hadi kufi kia tarehe 31 Mei 
2021.

Walengwa wakuu wa Mradi wa Huduma za Miji Zanzibar (ZUSP) ni Baraza la 
Manispaa Zanzibar (ZMC) na Mabaraza ya Miji mitatu ya Pemba (Mabaraza ya 
Miji ya Wete, Chake Chake na Mkoani); Timu ya Usimamizi wa Miradi ambayo 
iko chini ya Wizara ya Fedha na Mipango; Mamlaka ya Hifadhi na Uendelezaji 
wa Mji Mkongwe (STCDA) na Idara ya Mipango Miji na Vijijini (DoURP) ambazo 
ziko chini ya Wizara ya Ardhi.
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4.2.1 VIPENGELE VYA MRADI

ZUSP AF ina vipengele vikuu vitatu (3) kama ifuatavyo :-

Kipengele cha 1: Uimarishaji wa Taasisi na Maendeleo ya Miundombinu 
katika Eneo la Baraza la Manispaa Zanzibar (ZMC) (Dola za Marekani milioni 
35.5). 

Kipengele hiki kitazingatia ZMC katika Kisiwa cha Unguja na kitajumuisha 
vipengele vidogo kama ifuatavyo:-

•  Uwekezaji katika usafi  wa mazingira mijini, ikijumuisha ukusanyaji wa 
taka ngumu, usafi rishaji, uhamishaji na uendelezaji wa dampo la taka 
na vifaa vya matibabu ya uchafu wa maji taka;

•  Uboreshaji na uendelezaji upya wa eneo la Ng'ambo, ikijumuisha 
miundombinu ya kimsingi, maeneo mapya ya kijani kibichi na maeneo 
ya burudani, usaidizi wa uhifadhi wa urithi wa kitamaduni, na maendeleo 
ya masoko ya umma;

•  Kusaidia fedha za manispaa ya ZMC kwa kuboresha mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato ya vyanzo vyake (OSR) kuwa ya kisasa na 
kuendeleza mipango mipya ya PPP;

•  Kukamilisha na kuongeza kazi chini ya mradi wa awali, ikiwa ni pamoja 
na mifereji ya maji ya dhoruba na taa za barabarani, kwa kuzingatia 
manufaa yao muhimu ya kimazingira na kijamii kwa jumuiya za mitaa;

•  Msaada wa uimarishaji wa kitaasisi kwa RGoZ na ZMC juu ya mkakati 
wa usimamizi wa taka ngumu, usimamizi wa mali, mfumo wa habari, 
na ushirikishwaji wa jamii; 

•  Gharama ya makazi mapya inayohusishwa na kazi za mifereji ya maji ya 
dhoruba iliyofadhiliwa chini ya mradi wa asili.

Kipengele cha 2: Msaada kwa Mabaraza ya Miji Kisiwani Pemba (Dola za 
Marekani milioni 5.0). Sehemu ya 2 inajumuisha;

•  Kuongeza uwekezaji mdogo katika utoaji wa miundombinu ya kimsingi 
kama vile taa za barabarani, njia za waenda kwa miguu, na masoko ya 
ndani; na
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•  Msaada wa uimarishaji wa kitaasisi kwa Mabaraza matatu ya miji 
Kisiwani Pemba kuhusu mipango miji, usimamizi wa mali, usimamizi wa 
fedha, mfumo wa taarifa na ushirikishwaji wa jamii.

Kipengele cha 3: Usimamizi wa Mradi (Dola za Marekani milioni 3.5). Sehemu 
hii inatoa msaada kwa PMT kwa upanuzi wa usimamizi wa mradi wa mradi 
asilia na AF, ikijumuisha ufuatiliaji wa mara kwa mara wa shughuli za mradi, 
ufuatiliaji na ukaguzi wa ulinzi, ufuatiliaji na tathmini ya matokeo, usimamizi 
wa uaminifu na ukaguzi, mawasiliano na gharama za uendeshaji wa ofi si. Pia 
itarahisisha wizara nyingine zinazotekeleza na idara zinazohusika na vipengele 
vidogo maalum kutekeleza na kuratibu shughuli zao husika. Aidha, itasaidia 
utambuzi na upembuzi yakinifu kwa ajili ya bomba la uendeshaji mijini hapo 
baadaye Zanzibar.

4.2.2 MALENGO YA MRADI

Madhumuni ya Ufadhili wa Ziada wa ZUSP ni kuboresha upatikanaji wa huduma 
za mijini na kuhifadhi urithi wa kitamaduni wa Zanzibar. Ufadhili wa ziada wa 
ZUSP ulikadiriwa kugharimu jumla Dola za Marekani milioni 55 kutoka Shirika 
la Maendeleo la Kimataifa (IDA), fedha hiyo itatumika katika kipindi cha mradi 
wa miaka mitatu kuanzia Agosti ,2016 hadi Desemba, 2020.

4.2.3 VYANZO VYA FEDHA VYA MRADI  

Mradi ulikuwa na jumla ya USD 15,781149.05 kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
ikijumuisha salio la kuanzia la USD 2,598,659.96. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 
2021 kulikuwa na bakaa ya kiasi cha dola za kimarekani USD 1,637,818.31, 
hii inaashiria kuwa Mradi umetumia kiasi cha dola za kimarekani USD. 
14,143,330.74 sawa na asilimia 90. Fedha isiyotumika ya dola za kimarekani 
USD 1,637,818.31 itatumika kwa ajili ya kazi zilizoidhinishwa na hazikufanyika 
katika kipindi cha mwaka husika ambazo zitajumuishwa katika utekelezaji wa 
mwaka unaofuata. Mchanganuo wa fedha hizo ni kama inavyonekana  hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 10 : Taarifa za fedha za mradi

Maelezo Kiasi cha fedha

kilichotumika             (USD)

Salio  anzia 1 Julai,2020 2,598,659.96
Fedha zilizopokelewa: 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kimataifa (IDA) 13,182,489.08
Mchango wa serikali 0
Jumla ya fedha  iliyopokelewa 13,182,489.08
Jumla ya fedha  iliyopatikana 15,781149.05
 Matumizi kwa 2020/2021 14,143,330.74
Salio la mwisho 30Juni,2021 1,637,818.31

4.2.4 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 ,ukaguzi umebaini mradi 
ulikadiriwa kupokea jumla ya USD 15,000,000 kutoka Shirika ya Maendeleo 
ya Kimataifa (IDA). Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Mradi wa ZUSP ulipokea 
jumla ya dola za kimarekani 13,182,489.08 sawa na asilimia 88 ya makadirio 
kukiwa na upungufu wa dola za kimarekani 1,817,510.92  sawa na asilimia 12 
ya makadirio . 

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

4.2.4.1  Kutokutekelezwa kwa Mradi wa Uondoaji wa Maji katika 
Bwawa la Mwantenga shilingi 1,736,773,216.56

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya shilingi 1,736,773,216.56 
zilipaswa kutumika katika utekelzaji wa mradi wa uondoaji wa maji katika 
Bwawa la Mwantenga  katika awamu ya kwanza, lakini utekelezaji wa mradi 
huo katika awamu iliyopangwa haukufanyika hali iliyopelekea kupangwa 
kufanyika katika awamu ya pili ambayo pia haukufanyika licha ya fedha za 
utekelzaji wa mradi huo kutolewa kwa wakati. 

 Kufanya hivyo kunaweza kukupelekea kuwepo kwa viashiria vya kufanyika kwa 
ubadhirifu wa fedha za Umma pamoja na uwezekano wa kuathithiri makaazi 
ya wananchi wa maeneo hayo katika nyakati za mvua kubwa. 
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Zanzibar (ZMC) kuhakikisha 
unafanya ufuatiliaji wa fedha za utekelezaji wa miradi inayopangwa ili miradi 
hiyo iweze kufanyika ili kuweza kupunguza athari ambazo zinaweza kujitokeza 
kutokana na kutokufanyika kwa miradi hiyo. Hali halisi ya bwawa la Mwantenga 
ni kama inavyoonekana katika picha hapo chini:-

Bwawa la Mwantenga

4.2.4.2  Kutokufanyakazi kwa mfumo wa maji taka katika jaa la 
Kibele shilingi 1,246,124,300  

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa jaa la Kibele ambalo 
limewekewa mfumo wa maji taka (PCW) wenye jumla ya shilingi 1,246,124,300 
lakini hadi ukaguzi unakamilika imebainika kuziba kwa mabomba yanayopitisha 
maji hayo na kupelekea mfumo huo kutokufanya kazi.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa matumizi yasiyoridhisha 
ya fedha za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Manispaa kuhakikisha unasimamia ipasavyo 
miradi inayotekelezwa ili kufi kia malengo yaliyokusudiwa ya kuanzishwa kwa 
miradi hiyo. Hali halisi ni kama inavyoonekana katika picha ya hapo chini:-

Kutokufanyakazi kwa mfumo wa maji taka katika jaa la Kibele

4.2.4.3  Kutokutumika kwa vifaa vya usagaji wa taka 
vilivyonunuliwa USD 420,580 

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Wizara ya Fedha na Mipango 
imetumia jumla ya USD 420,580 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya kusagia taka, 
gharama za ufungaji pamoja na mafunzo ya kuvitumia vifaa hivyo katika jaa la 
Kibele lakini hadi ukaguzi huu unakamilika vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa 
miezi tisa iliyopita ambavyo ni trekta la kilimo, mashine ya kugeuza na trela ya 
tanki la maji bado havijaanza kutumika kama ilivyokusudiwa. 

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa matumizi yasiyoridhisha ya 
fedha za Umma ambapo pia ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016. 
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Zanzibar kuhakikisha Sheria, 
Kanuni na miongozo ya ununuzi na utumiaji wa vifaa vilivyonunuliwa inafuatwa 
kikamilifu. Hali halisi ya vifaa vilivyonunuliwa ni kama inavyoonekana katika 
picha hapo chini:-

Kutokutumika kwa vifaa vya usagaji wa taka vilivyonunuliwa



40 Ripoti ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni, 2021

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

4.2.4.4  Kutokutumika kwa mfumo wa Usimamizi wa fedha USD 
6,276

Wizara ya Nchi Ofi si ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar imeingia makubaliano ya 
mkataba na M/S Core Soft Limited ya Zanzibar kwa thamani dola za Kimarekani 
56,404 kwa ajili ya usambazaji wa toleo jipya la mfumo wa usimamizi wa fedha 
(NAV system) katika Mradi wa ZUSP ambapo malipo ya fedha hizo yalifanywa 
kupitia hati za malipo nambari PV/PBZ/F/20 ya tarehe 21/9/20 yenye thamni 
ya dola za Kimarekani 2,500 na hati nambari PV/PBZ/F/20 ya tarehe 21/8/30 
yenye thamani ya dola za Kimarekani 3,776

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kutokufanyakazi kwa mfumo wa 
usimamizi wa fedha na kupelekea taarifa za uhasibu za Mradi huo kuandaliwa 
kwa fomu ya excel. 

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa viashiria vya ubadhirifu 
wa fedha za Umma ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Zanzibar kuhakikisha Sheria, 
Kanuni na miongozo mbali mbali inafuatwa kikamilifu ikiwa ni pamoja na 
kusimamia makubaliano yaliyofi kiwa katika matumizi ya mfumo wa usimamizi 
wa fedha wa NAV System ili kuepusha matumizi ya fedha yasiyokuwa na tija 
kwa Serikali na jamii kwa ujumla. 

4.3   MRADI WA UJENZI WA UKUMBI WA MIKUTANO WA UMOJA NI 
NGUVU - PEMBA 

Mradi wa Ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu ni mradi ambao 
umesimamiwa na Baraza la Mji Mkoani na umetekelezwa kutokana na agizo 
la Rais mstaafu wa Zanzibar Mhe. Dkt. Ali Moh’d Shein kuhakikisha kwamba 
Baraza la Mji Mkoani linajenga ukumbi wa mikutano ambao utaweza kuondosha 
changamoto zinazojitokeza katika kipindi cha kufanya mikutano na kuepuka 
kuingia gharama za kukodi ukumbi katika maeneo yasiokuwa rasmi. 
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4.3.1 MALENGO YA MRADI

Lengo la kuanzishwa kwa mradi huu ni pamoja na kupunguza changamoto 
za upatikanaji wa ukumbi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mikutano 
zinazohitaji matumizi ya ukumbi wenye ubora na uwepo wa nafasi yenye 
kujitosheleza pia kukamilika kwa ukumbi uliokusudiwa ni moja ya chanzo cha 
upatikanaji wa mapato ya Baraza la Mji Mkoani, kutokana na ukodishwaji wa 
ukumbi huo kwa ajili ya shughuli mbali mbali za kijamii.

4.3.2 TAARIFA ZA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI

Taarifa ya Mapato na Matumizi

Mradi huu umetekelezwa kwa kutumia wakandarasi wawili katika awamu mbili 
tofauti kama ifuatavyo:-

•  Zenji Building ambaye alisaini mkataba wenye namba ya kumbu kumbu 
SMZ/BMM/Q/2018-2019/002 kwa jumla ya shilingi 286,604,890 pamoja 
na VAT ambapo katika mkataba huo mkandarasi alitakiwa kuanza ujenzi 
kwa hatua za awali hadi katika hatua za uwezekaji.

•  Chuo cha Mafunzo ambaye alisaini mkataba wenye namba ya kumbu 
kumbu SMZ/BMM/DP/2018-2019-02 kwa jumla ya shilingi 386,137,890 
pamoja na VAT ambapo katika mkataba huo mkandarasi alitakiwa 
kuanza ujenzi kwa hatua za umaliziaji hadi kukamilika kwa kazi za 
ujenzi na kukabidhi ukumbi kwa ajili ya matumizi.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

4.3.2.1  Mambo yaliyobainika katika ujenzi wa ukumbi wa Umoja 
ni Nguvu

Kazi za ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu zilitekelezwa  na 
wakandarasi ambao ni Zenji Building pamoja na Chuo cha Mafunzo katika 
vipindi vya awamu mbili tofauti ambapo katika hatua za ujenzi huo mambo 
mbali mbali yalibainika kama ifuatavyo:-

•  Kutokufuatwa kwa utaratibu wa utowaji wa zabuni ya kuwapata 
wakandarasi wa ujenzi wa ukumbi
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•  Kutokufuatwa kwa utaratibu wa utoaji wa zabuni ya kuwapata 
wakandarasi katika ujenzi wa uzio

•  Kutokuwepo kwa vipengele vya adhabu ndani ya mikataba ya ujenzi.

•  Kutokufuatwa kwa utaratibu katika hatua za kumpata mshauri elekezi.

•  Kutokuwepo kwa uthibitisho wa makubaliano ya nyongeza ya kazi.

• Kukosekana kwa vyeti vya malipo (certifi cate of completion).

4.3.2.2  Kutokukamilika kwa kazi za ujenzi wa ukumbi 

Barara la Mji Mkoani limeingia mikataba ya ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano 
yenye jumla ya shilingi 672,742,780 na Wakandarasi ambao ni Zenji Building 
na Chuo cha Mafunzo kwa awamu mbili tofauti kwa mkataba nambari SMZ/
BMM/Q/2018-2019/002 wenye jumla ya shilingi 286,604,890 pamoja na kodi 
na mkataba nambari SMZ/BMM/DP/2018-2019/02 wenye jumla ya shilingi 
386,137,890 pamoja na kodi.

Katika Ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Chuo cha Mafunzo ambae ni 
mkandarasi wa awamu ya pili ya utekelezaji wa mradi alipaswa kukamilisha 
kazi aliyopangiwa ndani ya tarehe 13/12/2019 lakini hadi ukaguzi unakamilika 
mkandarasi huyo ameshindwa kukamilisha ujenzi na hivyo kupelekea mradi 
huo kutokamilika kwa wakati, ambapo imebainika kwamba baadhi ya kazi 
zenye thamani ya shilingi 100,000,000 zimeshindwa kukamilishwa licha ya 
mkandarasi huyo kulipwa fedha zote zilizoainishwa katika mkataba hali ambayo 
imesababisha kutokupatikana kwa tija inayotokana na malengo ya kuanzishwa 
kwa ujenzi huo.

Aidha ukaguzi umeshindwa kuona vielelezo vya kuomba na kukubaliwa 
kuongezewa muda wa utekelezaji wa mkataba wa mradi huo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba miradi 
yote wanayopaswa kuisimamia wanashirikiana kwa pamoja na wakandarasi ili 
utekelezaji wa miradi hiyo uende sambamba na mikataba ya ujenzi.

4.3.2.3 Ujenzi wa Ukumbi kinyume na makubaliano ya mkataba

Baraza la Mji Mkoani limeingia mkataba wa ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano wa 
Umoja ni Nguvu uliojengwa katika Wilaya ya Mkoani Pemba lakini baadhi ya 
vipengele katika BOQ haviendani na uhalisia wa ujenzi ulivyofanyika.
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Kufanya ujenzi usioendana na B.O.Q ya Mkataba kunaweza kupelekea 
kuongezeka kwa gharama za ujenzi, ambapo ni kwenda kinyume na makubaliano 
ya mkataba pamoja na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba miradi 
yote wanayopaswa kuisimamia wanashirikiana kwa pamoja na wakandarasi ili 
utekelezaji wa miradi hiyo uende sambamba na makubaliano ya mikataba ya 
ujenzi. Mchanganuo wa kazi za ujenzi zilizofanyika kinyume na BOQ ni kama 
zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 11:  Ujenzi wa Ukumbi kinyume na makubaliano ya 
mkataba

Na Maelezo ya kazi za 
ujenzi  

Kazi 
zilizoainishwa 

katika 
mkataba

Kazi halisi 
zilizotekelezwa 

Tofauti

1. Ununuzi wa Milango 
Mikubwa (Zanzibar Doors)

Mlango 1 Milango 10 Milango  9

2. Urefu na upana wa 
ukumbi

Urefu mita 34  
upana mita 15

Urefu mita 38  
Upana mita 19.4

Urefu mita 4 na 
upana mita 4.4

3. Ununuzi wa Jipsumboard 550pcs 300pcs 250pcs

4. Ununuzi wa Cornices 420pcs 250pcs 170pcs

5. Ujenzi wa Uzio wa 
thamani ya shilingi 
87,775,475

Haumo Umejengwa Kujengwa

4.3.2.4 Kutokukatwa kwa kodi ya zuio shilingi 19,333,234.56

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 19,333,234.56 
ni fedha za kodi ambazo hazikukatwa na  Baraza la Mji Mkoani kwa ajili ya kazi 
za ujenzi wa ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu kulingana na mikataba 
ya ujenzi huo ambapo kupitia mikataba hiyo jumla ya makato ya kodi ya zuio 
yaliyostahiki kukatwa wakandarasi ni shilingi 138,796,470.36 lakini makato 
halisi yaliyofanyika kupitia hati za malipo ni shilingi 119,463,236.2 na kupelekea 
uwepo wa tofauti ya makato ya kodi ya zuio kama ilivyobainishwa hapo juu. 
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Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato yatokanayo na kodi 
hiyo ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba 
malipo ya fedha zinazotokana na utekelezaji wa miradi yanafanyika kulingana 
na matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo. 
Mchanganuo wa malipo ya kodi ya zuio ni kama inavyoonekana katika 
majadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 12:  Kodi iliyostahiki kulipwa Serikalini kwa mujibu 
wa mkataba

Mkandarasi Nambari 
ya 

Mkataba

Malipo Kabla 
ya Kodi

Malipo 
Yanayostahiki 

Kulipwa 
Mkandarasi

Kodi ya VAT 
ya 18% 

Inayostahiki 
Kulipwa ZRB 

(A)

Kodi ya Bidhaa 
ya 2% ya 
(60%) na 

Huduma ya 5% 
ya 40% Inayo-
stahiki Kulipwa 

TRA    (B)

Zenji Build-
ing Con-
struction

SMZ/ BMM 
/Q / 2018 
- 2019/002 
(Ujenzi wa 
Ukumbi wa 
Umoja ni 
Nguvu)

286,604,890 227,445,497.68 51,588,880.2 7,570,512.12

Chuo Cha 
Mafunzo

SMZ/BMM/
DP/2018-
2019/02 
(Ujenzi wa 
Ukumbi wa 
Umoja ni 
Nguvu)

386,137,890 306,500,811.56 69,504,820.2 10,132,258.24

Jumla 672,742,780 533,946,309.24 121,093,700.4 17,702,770.36

Jumla (A+B) 138,796,470.76
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Jadweli Nambari 13:Kodi iliokatwa kwa mujibu wa hati za malipo 

Hati Namba Hundi 
Namba

Aliyelipwa Malipo Kabla ya 
Kodi (A)

Malipo Baada ya 
Kodi (B)

2/6 ya 03/06/2019

T.O

Zenji Building 143,302,445 119,013,895
84/7 ya 26/07/2019 94,911,136.35 77,924,932
33/9 ya 02/09/2019 47,200,000 38,720,000
68/2 ya 24/02/2020 Magereza 227,821,355 183,485,003
21/7 ya 22/07/2020 137,821,355.10 112,449,225.25

1/8 ya 22/07/2020 Wakala wa 
Majengo (ZBA)

4,655,000 4,655,000

Jumla 655,711,291.45 536,248,055.25
Kodi iliokatwa kwa mujibu wa hati za 
malipo (A-B)

119,463,236.2

Jadweli Nambari 14: Kodi  halisi iliyowasilishwa

Hati Namba Hundi 
Namba

Jina la 
Mtoa 

Huduma

Kodi ya VAT ya 
18% Iliyolipwa 

ZRB (A)

Kodi ya Bidhaa ya 
2% ya (60%) na 
Huduma na 5% 

ya 40% Iliyolipwa 
TRA    (B)

4/6 ya 03/06/2019 003404 Zenji Building 21,859,695 -
73/08 ya 09/08/2019 003576 14,490,173.34 -

17/7 ya 22/07/2019 004158 Chuo cha 
Mafunzo

55,662,390 -
13/8 ya 07/08/2020 004186 - 6,178,206.24
Jumla 92,012,258.34 6,178,206.24
Jumla ya kodi iliyolipwa (A+B) 98,190,464.58

4.3.2.5  Kutokuwasilishwa kwa makato ya kodi ya zuio shilingi 
21,272,771.62

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 21,272,771.62 
ni fedha za makato ya kodi ya zuio ambayo hayakuwasilishwa na Baraza la 
Mji Mkoani katika mamlaka za kodi husika yaliyotokana na kazi za ujenzi wa 
Ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu. 

Kwa mujibu wa hati za malipo husika, fedha walizokatwa wakandarasi wa 
ujenzi huo ni jumla ya shilingi 119,463,236.2 ambazo zilitakiwa kuwasilishwa 
katika mamlaka husika za kodi, lakini kodi halisi iliyowasilishwa ni shilingi 
98,190,464.58 na kupelekea uwepo wa tofauti ya makato ya kodi ya zuio 
ambayo hayakuwasilishwa.
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Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato yatokanayo na kodi 
hiyo ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba 
malipo ya fedha zinazotokana na utekelezaji wa miradi yanafanyika kulingana 
na matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo. 
Mchanganuo wa malipo ya kodi ya zuio ambayo hayakuwasilishwa Serikalini ni 
kama inavyoonekana katika majadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 15:Kodi iliokatwa kwa mujibu wa hati za malipo 

Hati Namba Hundi 
Namba

Aliyelipwa Malipo Kabla ya 
Kodi (A)

Malipo Baada ya 
Kodi (B)

2/6 ya 03/06/2019

T.O

Zenji Building 143,302,445 119,013,895

84/7 ya 26/07/2019 94,911,136.35 77,924,932

33/9 ya 02/09/2019 47,200,000 38,720,000

68/2 ya 24/02/2020 Magereza 227,821,355 183,485,003

21/7 ya 22/07/2020 137,821,355.10 112,449,225.25

1/8 ya 22/07/2020 Wakala wa 
Majengo (ZBA)

4,655,000 4,655,000

Jumla 655,711,291.45 536,248,055.25

Kodi iliokatwa kwa mujibu wa hati za 
malipo (A-B) 119,463,236.2

Jadweli Nambari 16: Kodi  halisi iliyowasilishwa

Hati Namba Hundi 
Namba

Jina la Mtoa 
Huduma

Kodi ya VAT 
ya 18% 

Iliyolipwa ZRB 
(A)

Kodi ya Bidhaa ya 
2% ya (60%) na 

Huduma na 5% ya 
40% Iliyolipwa TRA    

(B)
4/6 ya 03/06/2019 003404 Zenji Building 21,859,695 -

73/08 ya 09/08/2019 003576 14,490,173.34 -

17/7 ya 22/07/2019 004158 Chuo cha 
Mafunzo

55,662,390 -

13/8 ya 07/08/2020 004186 - 6,178,206.24

Jumla 92,012,258.34 6,178,206.24
Jumla ya kodi iliyolipwa (A+B) 98,190,464.58
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4.3.2.6  Uwepo wa malipo ya ziada kwa mkandarasi shilingi 
8,212,936.32

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 8,212,936.32 
ni fedha za malipo ya ziada aliyolipwa mkandarasi wa ujenzi Zenji Construction 
Co. Ltd kwa ajili ya ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano wa Umoja ni Nguvu. Kwa 
mujibu wa mkataba mkandarasi huyo alistahiki kulipwa jumla ya shilingi 
227,445,497.68 baada ya kodi, lakini fedha halisi alizolipwa ni shilingi 
235,658,434 na kupelekea uwepo wa tofauti ya malipo ya ziada kama 
yalivyobainishwa hapo juu. 

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato yatokanayo na kodi 
hiyo ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba 
malipo ya fedha zinazotokana na utekelezaji wa miradi yanafanyika kulingana 
na matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo.

4.3.2.7  Kutokufanyika kwa malipo yatokanayo na ujenzi shilingi 
23,911,583.56

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 23,911,583.56 
ni fedha ambazo zilizopaswa  kulipwa kwa ajili ya kazi za ujenzi wa Ukumbi wa 
Mikutano wa Umoja ni Nguvu katika Wilaya ya Mkoani Pemba. Kwa mujibu wa 
mkataba wa ujenzi mkandarasi ambaye ni Chuo cha Mafunzo alistahiki kulipwa 
jumla ya shilingi 306,500,811.56 malipo baada ya kodi,lakini fedha halisi 
alizolipwa ni shilingi 295,934,228 na kupelekea uwepo wa tofauti ya shilingi 
10,566,583.56. Aidha malipo ya mshauri elekezi kwa mujibu wa mkataba wa 
ujenzi ni shilingi 18,000,000 lakini fedha halisi alizolipwa ni shilingi 4,655,000 
na kupelekea uwepo wa tofauti ya shilingi 13,345,000 hali ambayo inaweza 
kusababisha kukosekana kwa ufanisi katika usimamizi na ufuatiliaji wa kazi 
za ujenzi, pamoja na kwamba katika ufuatiliaji wa mwenendo wa utekelezaji 
wa mradi na ufanisi wa uingizwaji wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukumbi 
pamoja na malipo stahiki kwa mshauri elekezi imebainika kwamba fedha zote 
zilizostahiki kwa ajili ya ujenzi huo zimeingizwa na kutumika kwa asilimia 100 
na kwa kuzingatia wakati uliopangwa.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha kwamba 
malipo ya fedha zinazotokana na utekelezaji wa miradi yanafanyika kulingana 
na matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo.

4.3.2.8 Malipo yasiyokuwa na vielelezo shilingi 4,655,000

Katika ukaguzi uliyofanyika imebainika kuwepo kwa malipo yenye jumla ya 
shilingi 4,655,000 zilizolipwa na Baraza la Mji Mkoani kwa Mshauri Elekezi wa 
Ujenzi wa ukumbi wa Umoja ni Nguvu uliopo katika Wilaya Mkoani Pemba 
ambapo malipo hayo yamefanyika kwa kupitia hati ya malipo nambari 1/8 
ya tarehe 22/7/2020 lakini vielelezo husika havikuambatanishwa na hati za 
malipo ili kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. 

Kutokuambatanisha vielelezo katika hati za malipo ni kwenda kinyume na 
kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha malipo yote 
yanayofanyika ni lazima yaambatanishwa na vielelezo husika ili kuendana na 
matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo.

4.3.2.9  Kukosekana kwa hati za malipo kwa ajili ya  ukaguzi 
shilingi 38,394,260.17

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Barara la Mji Mkoani limeingiziwa 
jumla ya shilingi 672,742,780 kwa ajili ya Ujenzi wa Ukumbi wa Umoja ni 
Nguvu kutoka Wizara ya Nchi (OR) Fedha na Mipango Pemba ambapo katika 
ufuatiliaji wa fedha hizo imebainika fedha halisi zilizoandaliwa hati za malipo 
na kukaguliwa ni shilingi 634,348,519.83 hivyo kupelekea uwepo wa tofauti 
ya fedha jumla ya shilingi 38,394,260.17 ambazo hati za malipo pamoja na 
vielelezo vinavyothibitisha kufanyika kwa malipo hayo zimekosekana kwa 
ajili ya ukaguzi na kupelekea kushindwa kuthibitisha uhalali wa malipo hayo, 
aidha ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Mkoani kuhakikisha malipo yote 
yanayofanyika ni lazima yaambatanishwe na vielelezo husika ili kuendana 
na matakwa ya sheria, kanuni pamoja na miongozo mbali mbali iliyopo. 
Mchanganuo wa malipo yaliofanyika ni kama inavyoonekana hapo chini:-
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Jadweli Nambari 17 : Malipo ya fedha yaliokosekana kwa ukaguzi

Maelezo Kiasi cha Fedha kilicholipwa
(Tshs)

Fedha zilizoingizwa (A) 672,742,780
Fedha zilizotumika 
Zenji Building Construction Limited 235,568,827
Chuo cha Mafunzo 295,934,228.25
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) 92,012,258.34
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 6,178,206.24
Wakala wa Majengo (ZBA) 4,655,000
Jumla ya fedha zilizotumika (B) 634,348,519.83
Fedha zilizokosekana kwa ukaguzi (A-B) 38,394,260.17

4.4   MIRADI YA UJENZI WA MAHANGA YA KIKOSI MAALUM CHA 
KUZUIA MAGENDO  (KMKM) - PEMBA                   

Ukaguzi wa Hesabu za Miradi ya Ujenzi wa Mahanga ya Kulalia Wapiganaji wa 
Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo (KMKM) Pemba kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 umefanywa kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za ukaguzi 
wa mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu 
za Hesabu za Miradi pamoja na shughuli za Miradi hiyo pamoja na mfumo wa 
tathmini wa udhibiti wa ndani wa Mradi (Internal Control) ambao unahitaji 
uangalizi wa Uongozi wa Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo ambacho ndio 
msimamizi wa Miradi hiyo.

4.4.1 MALENGO YA MRADI

Lengo kuu la kuanzishwa kwa Miradi ya Ujenzi wa Mahanga ya kulalia Wapiganaji 
wa Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo (KMKM) ni kuboresha makaazi ya 
wapiganaji kwa kuwapatia makaazi maalum, pamoja na kuwezesha utoaji wa 
huduma za baharini kwa wakati.

Pamoja na uwepo wa malengo hayo ukaguzi umefanyika ili kuweza kutathmini 
hatua ya utekelezaji wa lengo hilo kwa kutembelea maeneo mbali mbali na 
kujionea hali halisi ya ujenzi na utekelezaji wa mradi huo ili kupima ufanisi 
na tija kwa malengo ya mradi huo. Katika maeneo yaliyotekelezwa mradi huo 
na ambayo mradi upo katika hali nzuri na umekamilika na unatumika ni eneo 
la Hanga la Kiuyu Mbuyuni liliopo Wilaya ya Micheweni, na ujenzi wa hanga 
katika eneo la Wete umefi kia katika hali ya kuridhisha na limeshaezekwa na 
hivyo kutokukamilika kwa ajili ya matumizi. 
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4.4.2 TAARIFA ZA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI

Taarifa ya Mapato na Matumizi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 jumla ya shilingi 350,459,000 
zilitumika kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa mahanga ya Kiuyu Mbuyuni 
kutoka hatua ya uwezekaji hadi hatua ya mapambo na shilingi 350,000,000 
ziliingizwa na kutumika kwa ajili ya ujenzi wa hanga la Wete kuanzia hatua ya 
awali hadi kukamilika kwa mradi.

4.4.3  UTEKELEZAJI WA MRADI WA MAHANGA KIUYU MBUYUNI NA 
WETE

Katika utekelezaji wa mradi huo ulianza kwa hatua ya muendelezo kuanzia 
sehemu ya juu kwa thamani ya shilingi 350,459,000 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa mbali mbali vya kuweza kumalizia hatua uliobakia,dosari iliobainika katika 
ukaguzi huo ni kama ifuatavyo:-

•  Kukosekana kwa taarifa za fedha zilitumika katika utekelezaji wa ujenzi 
wa hanga la Wete pamoja na vielelezo husika vya ujenzi huo katika 
hatua za awali hadi kufi kia hatua ya gebo.

•  Kukosekana kwa michoro ya majengo hayo jambo ambalo limepelekea 
kushindwa kujiridhisha na kulinganisha juu ya thamani ya fedha 
iliyotumika kulingana na aina ya mchoro wenyewe,hata hivyo ukaguzi 
haukuweza kupatiwa ripoti ya upembuzi yakinifu ambayo itatoa dira ya 
thamani halisi ya fedha na kiwango cha ujenzi wenyewe.

•  Katika utekelezaji wa mradi huo ukaguzi haukuweza kupatiwa nyaraka 
za uthibitisho wa utolewaji wa zabuni ili kuweza kupima thamani halisi 
ya fedha iliyotumika na aina ya ujenzi wenyewe ulivyo kwa kukosekana 
ulinganisho wa bei. Hata hivyo ukaguzi haukuweza kupatiwa taarifa za 
kifedha (bank statement) zinazohusiana na matumizi ya vifaa vya mradi 
huo.

•  Kukosekana kwa ripoti ya mshauri elekezi ambayo itaonyesha aina ya 
nyumba zinazopaswa kujengwa pamoja na thamani halisi ya ujenzi huo 
na kupelekea kupatikana kwa ripoti ya utekelezaji kwa lengo la kupima 
ufanisi wa mradi.
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•  Kukosekana kwa taarifa za kumbu kumbu za vifa vilivyonunuliwa na 
kutumika kwa ajili ya ujenzi vyenye thamani za shilingi 350,459,000 hali 
ambayo imepelekea kutokujua vifaa vilivyonunuliwa,vifaa vilivyopokewa 
pamoja na vifaa vilivyotumika.

Kutokana na kubainika kwa dosari hizo kunapelekea kushindwa kujiridhisha 
juu ya matumizi halisi ya fedha yaliofanywa ambapo kunaweza kujitokeza kwa 
viashiria vya ubadhirifu wa fedha za umma. Ukaguzi unashauri uongozi wa 
Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo kuhakiksha unazifanyia kazi dosari zote 
zilizobainishwa kwa lengo la kupatikana kwa tija ya matumizi ya fedha na 
rasilimali za umma.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

4.4.3.1  Malipo ya ujenzi wa hanga la Wete yasiyokuwa na 
vielelezo shilingi 350,000,000

Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo kimefanya ujenzi wa hanga la kulalia 
wapiganaji lililopo Wete, ambapo fedha za ujenzi huo zimeingizwa katika 
Hesabu ya Kamanda ya KMKM Zanzibar kutoka (OR) Fedha na Mipango 
Zanzibar.  

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 70,000,000 
zilihaulishwa kutoka Hesabu ya Kamanda ya KMKM Zanzibar kwenda Hesabu 
ya Kamanda ya KMKM Pemba na kutumika kwa ajili ya ujenzi wa hatua ya 
msingi, uwekaji wa jamvi pamoja na kunyanyua matufali hadi kufi kia hatua ya 
uwezekaji (gebo) na jumla ya shilingi   280,000,000 zimetumika kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi kwa ajili ya uwezekaji, upigaji wa palasta na vifaa 
vya umaliziaji wa jengo (fi nishing). 

Aidha imebainika kuwepo kwa hati nambari D04PV2000000317 ya tarehe 
29/04/2021 yenye jumla ya shilingi 350,000,000 inayohusu malipo kwa ajili 
ya ujenzi wa hanga ya kulalia wapiganaji wa Kikosi cha KMKM Wete Pemba 
ambapo vielelezo vyote vinavyohusika na malipo hayo vimekosekana kwa 
ukaguzi. 
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Kufanya hivyo kunaweza kupelekea thamani ya ujenzi huo pamoja uhalali wa 
malipo yaliyofanyika kutokupatikana ambapo ni kwenda kinyume na kifungu 
nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya 
mwaka 2016. Hali halisi ya hanga hilo ni kama inavyoonekana katika picha 
iliyopo hapo chini:-

Ujenzi wa hanga la kulalia wapiganaji wa KMKM Wete

4.4.3.2 Malipo ya ujenzi wa mahanga yasiyokuwa na vielelezo

Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo kimefanya ujenzi wa mahanga ya kulalia 
wapiganaji wake katika eneo la Kiuyu Mbuyuni kupitia hatua tano tofauti ambazo 
ni, hatua ya kwanza na ya pili inahusu kuanza kwa matayarisho ya ujenzi, 
ujenzi wa foundation hadi hatua ya gebo ambapo kumbu kumbu za kifedha 
pamoja vielelezo vya ujenzi vinavyohusiana na hatua hizo havikupatikana 
kwa ukaguzi, hali iliyopelekea kutokujuwa fedha halisi iliyotumika ili kuweza 
kupima thamani halisi ya ujenzi kulingana na hatua hizo, na hatua ya tatu 
hadi ya tano zinahusu uwezekaji, utiaji wa milango na madirisha pamoja na 
umaliziaji na mapambo, ambazo vifaa vya ujenzi vilivyotumika vimenunuliwa 
kupitia zabuni iliyokabidhiwa Kampuni ya Mzalendo Hardware General Supplier 
na ujenzi husika kufanywa na KMKM kupitia wapiganaji wake.
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Katika ukaguzi uliofanyika unaohusiana na ujenzi kuanzia hatua ya tatu 
hadi hatua ya tano imebainika kuwepo kwa jumla ya shilingi 339,805,555 
zilizolipwa kupitia hati nambari D04PV2000000074 ya tarehe 08/09/2020 
aliyolipwa Mzalendo Hardware General Supplier kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya ujenzi ambapo vielelezo vilivyoambatanishwa na hati hiyo ambavyo ni 
stakabadhi ya malipo nambari 005 pamoja na ankara ya malipo nambari 002 
vinaonesha kulipwa jumla ya shilingi 350,459,000 fedha ambayo ni kinyume 
na hati husika ya malipo, hali inayopelekea kutokujuwa fedha halisi iliyolipwa 
pamoja na uhalali wa malipo yaliyofanywa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa hivyo 
ambapo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 
12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa vifaa 
vilivyonunuliwa ni kama inavyoonekana katika ankara za malipo hapo chini:-

Ankara ya malipo ya ujenzi wa hanga Stakabadhi ya malipo ya ujenzi wa hanga

4.4.3.3  Kutokutayarisha na kuwasilisha taarifa za hesabu za 
miradi 

Kwa mujibu wa kifungu Nambari 119(1) cha sheria Nambari 12 ya Usimamizi 
wa fedha za Umma ya mwaka 2016 inawataka wakuu wa taasisi kutayarisha 
taarifa za mapato na matumizi na kuziwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya kipindi cha miezi mitatu baada ya 
kukamilika kwa matumizi.
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Ukaguzi umebaini Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo (KMKM) kimetekeleza 
Miradi wa ujenzi wa Mahanga ya kulalia wapiganaji wake katika eneo la Wete 
na Kiuyu Mbuyuni ambapo kwa mujibu wa taratibu za kisheria Kikosi hicho 
kinatakiwa kutayarisha na Kuwasilisha Taarifa za matumizi zinazohusiana na 
utekelezaji wa mradi huo kwa lengo la kukaguliwa na kutolewa ushauri wa 
kitaalamu.

Hadi ukaguzi unakamilika taarifa hizo hazikuwasilishwa jambo ambalo 
limenyima fursa ya kuweza kufahamu fedha halisi iliyopatikana na kutumika 
katika shughuli za uendeshaji na utekelezaji wa mradi huo.

4.4.3.4  Ununuzi wa vifaa vya ujenzi ambavyo havikuonekana 
kwa ukaguzi shilingi 143,915,000

Kwa mujibu wa mkataba wa makubaliano wenye kumbu kumbu namba KM/
HQ/01J/06/2020 uliosainiwa baina ya Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo 
(KMKM) na kampuni ya Mzalendo Hardware General Supplies ya Bububu 
Zanzibar kwa thamani ya shilingi 350,459,000 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya ujenzi wa Mahanga ya kulalia wapiganaji wa kikosi hicho.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa vifaa vya ujenzi 
vilivyonunuliwa kupitia Ankara ya Malipo (Invoice) iliobainika wakati wa 
ukaguzi yenye thamani ya shilingi 350,459,000  kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
mbali mbali kwa matumizi ya ujenzi huo.

Hadi ukaguzi unakamilika vifaa vyenye thamani ya shilingi 143,915,000 
havikuweza kuonekana kupokelewa pamoja na kutumika kama ilivyokusudiwa 
katika utekelezaji wa ujenzi huo jambo ambalo linapelekea kujitokeza kwa 
viashiria vya upotevu wa fedha za umma pamoja na ukiukwaji wa misingi ya 
kisheria. Mchanganuo wa vifaa hivyo ni kama inavyoonekana katika jadweli la 
hapo chini:-
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Jadweli Nambari 18 : Ununuzi wa vifaa vya Ujenzi

Namba Aina ya 
Kifaa

Idadi ya vifaa 
vilivyonunuliwa 
kupitia Ankara

Idadi 
ya vifaa 

vilivyotumika

Idadi ya 
vifaa am-

bavyo havi-
kuonekana

Kiasi cha 
fedha kili-
cholipwa    

(shs)

Thamani ya 
vifaa ambavyo 
havikuonekana

(shs)

1. Shata za 
milango ya 
mbao

46pcs 10pcs 36pcs 500,000 18,000,000

2. 12pcs - 12pcs 450,000 5,400,000

3. Frem za 
milango za 
mbao

60pcs 17pcs 43pcs 285,000 12,255,000

4. Feni za 
Panasonic

95pcs - 95pcs 130,000 12,350,000

5. Taa za 
umeme 
(Ceiling 
lamps)

180pcs - 180pcs 35,000 6,300,000

6. Tiles 
(600x600)
mm 

891boxes 400bxs 441bxs 40,000 17,640,000

7. 100mm 
high 
granite 
fl oor tiles 
skirting 
wall

953pcs 800pcs 153pcs 9,000 1,377,000

8. Concrete 
block

3,500pcs - 3,500pcs 2,500 8,750,000

9. Switch 
Sockets

290pcs 118pcs 172pcs 12,000 2,064,000

10. 1,200mm 
x 
2,400mm 
Gypsum 
Boards

600pcs 350pcs 250pcs 22,500 5,625,000

11. Decorative 
cornices 
2.5m long.

1,171pcs 320pcs 851pcs 4,000 3,404,000

12. Saruji 2,550bags 1,000bags 1,550bags 15,000 23,250,000

13. Wash ware 
Weather 
Guard 
Pains

110Bucket 50bucket 60bucket 250,000 15,000,000

14. 10 lorry 
sand trips

55trips 30trips 25trips 500,000 12,500,000

Jumla 143,915,000
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4.4.3.5  Malipo ya fedha yaliyokosekana kujulikana matumizi 
yake shilingi 10,653,445

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kupitia hati ya malipo kuwa jumla ya 
shilingi 339,805,555 zimelipwa kwa Kampuni ya Mzalendo Hardware General 
Supplier kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya Ujenzi wa Mahanga ya kulalia 
Wapiganaji wa Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo (KMKM), ambapo ukaguzi 
umebaini kupitia barua ya maombi ya malipo, Ankara ya malipo (Invoice) 
nambaro 002 na stakabadhi za malipo nambari 005 kuwa jumla ya malipo 
aliyolipwa mfanyabiashara huyo shilingi 350,459,000 na kupelekea kuwepo 
utofauti wa shilingi 10,653,445 ambazo hazikuweza kufahamika matumizi yake 
pamoja na kukosekana vielelezo halisi vinavyothibitisha uwepo wa matumizi ya 
fedha hizo jambo ambalo tumeshindwa kujiridhisha juu ya uhalali wa matumizi 
hayo.

Kufanya hivyo kunaweza kukapelekea kujitokeza upotevu wa fedha za umma 
pamoja na kwenda kinyume na kifungu nambari 34(2) cha Sheria nambari 12 
ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Hali halisi ya muonekano 
wa utekelezaji wa mradi huo ni kama inavyobainika hapo chini:-

Picha ya mradi wa Ujenzi wa Mahanga ya Kulalia Wapiganaji wa 
Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo Pemba.

Hanga nambari 2 Hanga nambari 1
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Hospital Jiko

Msikiti Mesi

Quarter gurd Nyumba ya Mkuu wa Kambi
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SURA YA TANO

5.0 MIRADI ILIYOTEKELEZWA KATIKA SEKTA YA UCHUMI WA 
BULUU, KILIMO NA MAMBO YA KALE

5.1   MRADI WA MAMLAKA YA UVUVI WA BAHARI KUU ZANZIBAR 
(SWIOFish1 - GEF GRANT) 

Mradi wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Zanzibar (South West Indian 
Ocean Fisheries - SWIOFish1 : GEF Grant) ni programu ya awamu 3 ya miaka 
15 ambayo inasaidia ushirikiano wa kikanda wa usimamizi wa uvuvi. Mkataba 
wa ufadhili wa mradi ni kati ya Benki ya Maendeleo ya Kimataifa (Benki ya 
Dunia) na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambao ulitiwa saini tarehe 12 
Machi 2015 na kutangazwa rasmi kuanza kutumika tarehe 22 Juni 2015. Mradi 
huu ulitarajiwa kumalizika tarehe 30 Septemba, 2021 lakini muda wa Mradi 
uliongezwa hadi tarehe 30 Septemba, 2022. Kiasi cha fedha kilichopangwa 
kutumika katika utekalezaji wa mradi kwa kipindi hiki ni jumla ya dola za 
Kimarekani 1,977,000.5

Katika mradi huu wanufaika wakubwa ni pamoja na jumuiya za wavuvi ufugaji 
wa mwambao ambapo ni wavuvi wa kujikimu, kaya ambazo uvuvi ni sehemu 
muhimu ya maisha ya vijijini, wavuvi wadogo wadogo pamoja na wakulima 
wa mwani. 

Mambo muhimu ya kuzingatia katika utekelezaji wa mradi huu ni kama 
ifuatavyo:-

Ushirikiano wa Kikanda ulioimarishwa

Kipengele hiki kinasaidia utoaji wa manufaa ya kikanda kwa umma kupitia 
uratibu na ushirikiano wa kikanda katika usimamizi na maendeleo endelevu ya 
uvuvi katika nchi za SWIO, zinazo fadhiliwa na mradi

Kipaumbele cha uboreshaji wa uvuvi

Kipengele hiki kinalenga sera, mikakati, taasisi na mifumo ya kisheria ya sekta ya 
umma inayohitajika ili kuboresha usimamizi na utendaji wa uvuvi kipaumbele, 
pamoja na afya ya mazingira ya bahari ya kikanda na kustahamili mabadiliko 
ya hali ya hewa. Shughuli zake zinalenga kuelewa msingi wa rasilimali, na 
kujenga uwezo wa kibinadamu na wa kitaasisi unaohitajika kutekeleza sera za 
uvuvi na mipango ya usimamizi juu ya samaki aina ya jodari.
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Kuongezeka kwa Manufaa ya Kiuchumi kutoka kwa Uvuvi wa 
Kipaumbele

Kipengele hiki kinalenga kuwezesha sekta binafsi nchini kuwekeza na 
kuzalisha, na uwekezaji wa umma ambao ni muhimu kwa sekta ya kibinafsi. 
Kipengele hiki kitaboresha mazingira ya biashara ya kitaifa, kusaidia sekta 
binafsi inayowajibika na kuandaa upembuzi yakinifu na miundo ya uwekezaji 
kwa ajili ya uwekezaji unaowezekana siku zijazo.

5.1.1 USIMAMIZI NA URATIBU WA MRADI

Kipengele hiki kinasaidia uratibu na utekelezaji wa Mradi wa kikanda, utekelezaji 
na usimamizi wa ngazi ya taifa, na ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya 
kikanda na taifa. Inafanya kazi kupitia Kamati za Uendeshaji za Mikoa na 
Kitaifa ‘Regional and National Steering Committees’ na Vitengo vya Utekelezaji 
vya Mikoa ‘Regional and Project Implementation Units’  katika ngazi ya mkoa 
na taifa.

5.1.2 LENGO LA MRADI 

Mradi wa SWIOFish umepangwa kutekelezwa kwa lengo la kuongeza faida 
endelevu za kiuchumi zinazotokana na uvuvi wa baharini katika bahari ya hindi 
Kusini Magharibi ‘South West Indian Ocean’ (SWIO) ambapo madhumuni ya 
Maendeleo ya Mradi na Malengo ya Kimazingira Duniani kwa Awamu ya 1 ni 
kuboresha ufanisi wa usimamizi wa uvuvi uliopewa kipaumbele katika ngazi ya 
kikanda, kitaifa na jamii, na inalenga zaidi kuboresha utawala wa uvuvi.

5.1.3  UFADHILI WA MRADI

Mradi huu unafadhiliwa kwa asilimia 100 na Benki ya Dunia kwa nambari  GEF 
GRANT 019021 ambapo fedha zake hupokelewa moja kwa moja kutoka Benki 
ya Dunia kupitia akaunti yake maalum iliyofunguliwa katika Benki ya Watu wa 
Zanzibar (PBZ Ltd). 

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 jumla ya Dola za Kimarekani 902,279.86 
ziliombwa kupitia mradi huo. Mchanganuo wa maombi ya fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huu ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 19 : Fedha zilizoombwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
Mradi

Tarehe ya 
maombi

Nambari ya 
maombi

Aina ya Maombi Kiwango 
cha Dola  ya 

Marekani
kilichoingizwa

(USD)
03-Aug-2020 DSFA/GEF/26 Reimbursement – SOE 70,018.14

24-Aug-2020 DSFA/GEF/27 Reimbursement – SOE 154,071.38

09-Oct-2020 DSFA/GEF/28 Reimbursement – SOE 162,903.19

25-Nov-2020 DSFA/GEF/29 Reimbursement – SOE 106,187.80

17-Dec-2020 DSFA/GEF/30 Reimbursement – SOE 162,454.52

14-May-2021 DSFA/GEF/31 Reimbursement – SOE 182,750.14

14-May-2021 DSFA/GEF/32 Reimbursement – SOE 33,778.61

14-May-2021 DSFA/GEF/33 Reimbursement – SOE 30,116.08

18-Jun-2021 DSFA/GEF/34 Reimbursement – SOE -

Jumla 902,279.86

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

5.1.3.1  Malipo kwa watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma  
shilingi 1,189,815,582

Kwa mujibu wa kifungu cha 23 (1) cha Sheria ya Ununuzi na Uondoaji wa Umma 
nambari 11 ya 2016 mtu, kampuni au taasisi haitashiriki katika manunuzi ya 
umma isipokuwa mtu huyo, kampuni au taasisi imesajiliwa kama msambazaji 
chini ya Sheria, vinginevyo kampuni hiyo imekataliwa na haitazingatiwa na 
taasisi ya ununuzi. 

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa Mradi ulifanya manunuzi kwa 
watoa huduma mbali mbali ambao hawakusajiliwa na Mamlaka ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma Zanzibar (ZPPDA).

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato ambapo ni kwenda 
kinyume na  kifungu cha 23 (1) cha Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za  Umma ya mwaka 2016. 
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa unasimamia ipaswavyo 
manunuzi yanafanywa chini ya utekelezaji wa miradi kwa mujibu wa Sheria, 
kanuni na miongozo iliyopo ili kuepusha upatikanaji wa watoa huduma ambao 
hawafai katika usambazaji wa bidhaa na utoaji wa huduma zinazotakikana 
katika miradi ya Serikali.  

Mchanganuo wa watoa huduma hao ni kama inavyonekana  katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 20 :  Malipo kwa watoa huduma ambao 
hawakusajiliwa 

Na Jina la Mtoa 
Huduma

Huduma Inayotolewa Kiasi cha fedha 
kilicholipwa

(Tshs)
1. RASHID M. 

SHARIF
Malipo yaliyofanywa kuhusiana na 
usaidizi wa mfumo kwa mfumo wa 
taarifa za uvuvi

 13,923,833 

2. Institute of Marine 
Sciences

Malipo kuhusiana na huduma za ush-
auri kuhusu kipengele cha Oceano-
graphic kinachoathiri samaki aina ya 
Jodari

 220,356,794

3. Dar es salaam 
Merchant Group 
ltd

Malipo ya huduma za Ushauri 
kuchukua wasifu wa Kiuchumi wa 
Jodari  kama rasilimali za Uvuvi

 117,387,738

4. FT Technology (T) 
Limited

Malipo yaliyofanywa kuhusiana na 
matengenezo na usakinishaji wa 
programu ya leseni

 3,990,000

5. Tanzania Fisheries 
Research Institute

Malipo yanayotolewa kwa asilimia 20 
ya huduma za ushauri kwa ajili ya 
utafi ti wa Biolojia na Ikolojia

 295,771,374 

6. TanWings Aviation 
(T) Ltd

Malipo kwa ajili ya kuwezesha ujumbe 
wa Doria ya Anga katika Ukanda wa 
Pekee wa Kiuchumi wa Tanzania

352,887,976 

7. Mzumbe 
University

Malipo ya Kuwezesha awamu ya kwan-
za ya ailimia 20 ya huduma za ushauri 
kwa ajili ya Maendeleo ya Mpango wa 
Biashara wa Mamlaka ya bahari kuu.

 185,497,866.67 

Jumla 1,189,815,582
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5.1.3.2  Mafanikio mabaya ya matokeo ya haraka ya mradi

Kwa mujibu wa matokeo ya mradi (Project Result’s Matrix), ifi kapo mwaka wa 
6 wa kipindi cha mradi (yaani mwaka wa fedha 2020/2021) mradi ulitarajiwa 
kuwa umepata matokeo kadhaa ya haraka yenye lengo la kuwa na matokeo 
chanya katika uvuvi wa kipaumbele uliochaguliwa. 

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa matokeo ya mradi yalioainishwa 
kwa mwaka wa 2020/2021 kama ilivyopatikana kutoka kitengo cha usimamizi 
na ufatiliaji kuwepo kwa mapungufu kati ya matokeo yanayotarajiwa ya mradi 
na matokeo halisi ya mradi ambapo inaonesha takwimu halisi ya utekelezaji 
wa malengo ya mradi ya kipindi cha miaka sita ambayo siyakuridhisha, hali 
hiyo inaweza kuathiri utimilifu wa manufaa yanayotarajiwa katika uvuvi wa 
kipaumbele uliochaguliwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kwamba utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa katika miradi zinatekelezwa kwa mujibu wa mipango 
iliyopo ili kuweza kupata matokeo  mazuri  ya mradi kwa maslahi ya wananchi 
na Taifa kwa ujumla.

Mchanganuo wa mafanikio ya matokeo ya haraka ya mradi ni kama 
inavyoonekana katika jadweli  hapo chini:-

Jadweli Nambari 21 :  Mafanikio mabaya ya matokeo ya haraka ya 
mradi

Na Viashiria Malengo 
yaliyopangwa 
kwa kipindi 

cha miaka sita 
(6)

Utekelezaji halisi 
wa malengo 

kwa kipindi cha 
miaka  sita (6)

1. Idadi ya wanufaika wa moja kwa moja wa 
mradi ambao asilimia kubwa  ni wanawake

65,000 1,000 

2. Hatua za usimamizi bora za uvuvi 
zilizochukuliwa kama matokeo ya usaidizi 
wa mradi

5 2

3. Usimamizi wa ujuzi wa uvuvi wa uendeshaji 12 3
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5.2   MRADI WA MAMLAKA YA UVUVI WA BAHARI KUU ZANZIBAR  
(SWIOFish1 – IDA) 

Mradi wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Zanzibar (South West Indian Ocean 
Fisheries - SWIOFish1 : IDA) ni programu yenye awamu 3 ya miaka 15 ambayo 
inasaidia ushirikiano wa kikanda wa usimamizi wa uvuvi ambao Tanzania iko 
katika kundi la kwanza la Nchi kupokea fedha. Mkataba wa ufadhili wa mradi 
kati ya Benki ya Maendeleo ya Kimataifa (Benki ya Dunia) na Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ulitiwa saini tarehe 12 Machi 2015 na kuanza kutumika 
tarehe 22 Juni 2015 ambapo muda wa kukamilisha utekelezaji mradi ni  30 
Septemba, 2022. 

5.2.1 LENGO LA MRADI

Lengo kuu la mradi  ni 'kuongeza faida endelevu za kiuchumi zinazotokana na 
uvuvi wa baharini, na uwiano wa manufaa hayo yanayobaki ndani ya eneo.' 
Madhumuni ya Maendeleo ya Mradi kwa Awamu ya 1 ni 'kuboresha ufanisi wa 
usimamizi wa kuchaguliwa kwa kipaumbele cha uvuvi katika ngazi ya kikanda, 
kitaifa na jamii' na inalenga zaidi kuboresha utawala wa uvuvi. Maendeleo na 
malengo ya kimataifa ya Mradi ni kuboresha ufanisi wa usimamizi wa uvuvi 
uliopewa kipaumbele katika ngazi ya kikanda, kitaifa na jamii.Walengwa wakuu 
ni wavuvi wa kujikimu, kaya ambazo uvuvi ni sehemu muhimu ya maisha ya 
vijijini, wavuvi wadogo na wakulima wa mwani.

5.2.2 VIPENGELE VYA MRADI

Mradi wa SWIOFish1 una vipengele vinne vya utekelezaji kama ifuatavyo:- 

Kipengele cha 1: Ushirikiano wa Kikanda ulioimarishwa 

Kipengele hiki kinasaidia utoaji wa manufaa ya kikanda kwa umma kupitia 
uratibu na ushirikiano wa kikanda katika usimamizi na maendeleo endelevu ya 
uvuvi katika nchi za SWIO.

Kipengele cha 2: Utawala Bora wa Uvuvi wa Kipaumbele 

Kipengele hiki kinalenga sera, mikakati, taasisi na mifumo ya kisheria ya 
sekta ya umma inayohitajika ili kuboresha usimamizi na utendaji wa uvuvi 
wa kipaumbele, pamoja na mazingira ya bahari ya kikanda na kustahimili 
mabadiliko ya hali ya hewa. 
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Shughuli zake zinalenga kuelewa msingi wa rasilimali, na kujenga uwezo wa 
kibinadamu na wa kitaasisi unaohitajika kutekeleza sera za uvuvi na mipango 
ya usimamizi juu ya samaki aina ya jodari.

Kipengele cha 3: Kuongezeka kwa Manufaa ya Kiuchumi kutoka kwa 
Uvuvi wa Kipaumbele 

Kipengele hiki kinalenga kuwezesha tija na uwekezaji wa sekta binafsi nchini, 
na uwekezaji wa umma ambao ni muhimu kwa sekta ya kibinafsi yenye uwezo. 
Kipengele hiki kitaboresha mazingira ya biashara ya kitaifa, kusaidia sekta 
binafsi inayowajibika na kuandaa upembuzi yakinifu na miundo ya uwekezaji 
wa miundo msingi kwa ajili ya uwekezaji unaowezekana siku zijazo.

Kipengele cha 4: Usimamizi na Uratibu wa Mradi 

Kipengele hiki kinasaidia uratibu na utekelezaji wa Mradi wa kikanda, 
utekelezaji na usimamizi wa ngazi ya nchi, na ufuatiliaji na tathmini katika 
ngazi ya kikanda na nchi. Inafanya kazi kupitia Kamati za Uendeshaji za Mikoa 
na Kitaifa ‘Regional and National Steering Committees’ (RSC/PIUs) na Vitengo 
vya Utekelezaji vya Mikoa na Miradi ‘Regional and Project Implementation 
Units’ (RMU/PIUs) katika ngazi ya mkoa na nchi.

5.2.3 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Mradi wa SWIOFish unafadhiliwa kwa njia ya mkopo na Benki ya Dunia 
kwa asilimia 100 ambapo katika mwaka wa fedha 2020/2021 jumla ya Dola 
za Kimarekani 322,430.38 ziliingizwa kwa ajili ya utekelezaji mradi huo. 
Mchanganuo wa maombi hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 22 : Fedha zilizoombwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
Mradi 

Tarehe ya 
maombi

Namba ya 
Maombi

Aina ya maombi Kiasi cha dola za kimarekani 
Zilizoombwa      (USD)

22-Jan-2021 DSFA/IDA/16 Reimbursement – SOE 115,550.37

10-Mar-2021 DSFA/IDA/17 Reimbursement – SOE 206,880.01

Jumla 322,430.38
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.2.3.1  Malipo kwa watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
mamlaka ya ununuzi na uondoaji wa mali za umma 
shilingi 235,846,775 na USD 6,000

Kwa mujibu wa kifungu cha 23 (1) cha Sheria ya Ununuzi na Uondoaji wa Umma 
Na. 11 ya 2016, mtu, kampuni au taasisi haitashiriki katika manunuzi ya umma 
isipokuwa mtu huyo, kampuni au taasisi imesajiliwa kama msambazaji chini ya 
Sheria, vinginevyo kampuni hiyo imekataliwa na haitazingatiwa na taasisi ya 
ununuzi. Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa Mradi ulifanya manunuzi 
kwa kutumia watoa huduma mbali mbali ambao hawajasajiliwa na Mamlaka 
ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma Zanzibar (ZPPDA) hali inayopelekea 
kuikosesha Serikali mapato yatokanayo na kodi pamoja na gharama za usajili. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa mradi uhakikishe kuwa manunuzi yote 
yanafanyika kwa wazabuni waliosajiliwa na Mamlaka ya Ununuzi na Uondoaji 
wa mali za Umma ili kuepusha kufanya biashara na watoa huduma ambao 
hawaisaidii serikali katika upatikanaji wa mapato. Mchanganuo wa malipo kwa 
watoa huduma ambao hawakusajiliwa ni kama inavyonekana  katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 23 :  Malipo kwa Wafanya watoa huduma ambao 
hawakusajiliwa

Na Jina la mtoa 
huduma

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa
(Tshs/USD)

Maelezo

1. Ena’s Lik Decoration Shilingi  2,500,000 Malipo ya fedha kwa ajili ya 
kuwezesha gharama za kukodisha  

2. Terabyte Solutions 
Co.Ltd

Shilingi  7,369,600 Malipo ya fedha kwa ajili ya   vifaa 
vya uhamasishaji

3. Zeccon Company 
Limited

Shilingi 208,750,942 Malipo ya fedha kwa ajili ujenzi wa 
Slipway kwa 

4. Mohammed Kombo 
Maalim

Shilingi  12,860,625 Malipo ya huduma za ushauri katika 
Mtaalamu wa Ulinzi wa Mazingira

5. Salvatory Faustine 
Lyakurwa

Shilingi 4,365,608 Malipo ya fedha kwa ajili ya  huduma 
za ushauri 

6. Zanzibar Telecom plc Dola za Kimarekani 
6,000

Malipo ya fedha kwa ajili ya  huduma 
za mtandao 
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5.2.3.2  Kutokutekelezwa kwa baadhi ya shughuli  za mradi  USD 
20,217

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya dola za Kimarekani 20,217 
ni fedha ambazo zingepaswa kutumika kwa ajili ya utekelzaji wa shughuli 
mbali mbali za mradi lakini hadi ukaguzi unakamilika baadhi ya shughuli hizo 
hazikuweza kutekelezwa hali inayoweza kupelekea uwezekano wa kuongezeka 
kwa gharama zinazotokana na ongezeko la bei za vitu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Mradi wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu 
Zanzibar uhakikishe shughuli za mradi zilizopangwa na zinafanyika  kwa wakati 
kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa ili kufi kia lengo la mradi lililokusudiwa.

Mchanganuo wa baadhi ya Shughuli za mradi ambazo hazikutekelezwa ni 
kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 24 :  Kutokutekelezwa kwa baadhi ya shughuli  za 
mradi  

Namba ya shughuli 
ya mradi

Shughuli ya mradi Kiasi cha fedha 
zilizotengwa 

(USD)
4.2.3.7 Tathmini ya mwisho (Bara, Zanzibar, Mamlaka 

ya bahari kuu)
15,000

4.2.3.8 Warsha za mashauriano 5,217.39

Jumla 20,217

5.3  MRADI WA UZALISHAJI WA MPUNGA  (ERPP) 

Wizara ya Kilimo Hifadhi ya Chakula na Ushirika ya Serikali ya Jamuhuri ya 
Muungano ya Tanzania pamoja na Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi 
Zanzibar wanatekeleza Mradi wa Kuendeleza Uzalishaji wa Mpunga (ERPP) 
kwa ufadhili wa Mpango wa Kilimo na Usalama wa Chakula Duniani (GAFSP). 
Lengo la mradi huu ni kuongeza tija katika  uzalishaji wa mpunga katika 
maeneo yaliyolengwa.

5.3.1 WANUFAIKA WA MRADI

Walengwa wa mradi huu ni kaya za wakulima wadogo wadogo wapatao 33,069 
ambapo mradi ulichagua Tanzania Bara ( Kaya 24,372) na Zanzibar (Kaya 
8,697). Kulingana na sensa ya watu na makaazi ya mwaka 2012 
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5.3.2 VIPENGELE VYA MRADI

Mradi wa Uzalishaji wa Mpunga una vipengele vitatu (3) kama ifuatavyo:-

Kipengele cha 1:  Mifumo endelevu ya Mbegu (Dola za Marekani milioni 
1.11). 

Sehemu hii itazingatia vipengele vidogo vitatu kama ifuatavyo:-

• Maandamano ya shambani.

• Kukuza uzalishaji endelevu na Utoaji wa aina zinazopendekezwa.

• Kuimarisha udhibiti wa ubora wa mbegu.

Kipengele cha 2:  Kuboresha uzalishaji wa mazao kwa umwagiliaji bora na 
usimamizi wa mazao (Dola za Marekani milioni 3.7). 

Kipengele hiki kitazingatia vipengele vidogo vifuatavyo:-

• Upanuzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji.

• Kukuza matumizi ya mbinu bora za kilimo.

Kipengele cha 3:  Usimamizi na Uratibu wa Mradi : (Dola za Marekani milioni 
1.6)

5.3.3 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Mradi wa Uzalishaji wa Mpunga kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ulikadiriwa 
kutumia jumla ya dola za Kimarekani 722,963.02 zilizofadhiliwa na Benki ya 
Dunia (WB). Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 jumla ya dola za Kimarekani 
704,574.35 zilitumika sawa na asilimia 97 ya makadirio. Mchanganuo wa 
upatikanaji na utumiaji wa fedha za mradi huo ni kama inavyonekana katika 
jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 25 : Taarifa ya fedha za mradi

Maelezo Kiasi cha fedha

kilichotumika

(USD)

Kiasi cha

fedha kilichotumika  
(Tshs)

Salio  anzia 1 Julai,2020 506,523.01 741,048,229.24

Fedha zilizopokelewa: 
Benki ya Dunia (WB) 216,439.92 498,244,695.84

Mchango wa serikali - 403,013,168.66

Jumla ya fedha  iliyopokelewa 216,439.92 901257864.5

Jumla ya fedha  iliyopatikana 722,963.02 1,642,306,093.74

 Matumizi kwa 2020/2021 704,574.35 1,629,673,093.74

Salio la mwisho 30Juni,2021 18,388.67 12,633,000

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.3.3.1 Utekelezaji wa Mradi kinyume na Bajeti

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Mradi wa ERPP uliingiziwa 
jumla ya dola za Kimarekani 722,963.02 katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2020/2021 kwa ajili ya utekelezaji wa kazi zilizopangwa, lakini dosri ilyobainika 
na ukaguzi ni kufanyika kwa matumizi ya fedha za mradi huo kinyume na 
bajeti.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuathirika kwa baadhi ya shughuli za 
utekelezaji  wa mradi ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016

Ukaguzi unashauri uongozi wa Mradi wa ERPP kuhakikisha kwamba kazi za 
utekelezaji wa mradi zinafanyika kwa mujibu wa bajeti iliyopangwa ili kuepusha 
uwezekano wa kufanyika kwa matumizi yasiyolingana na mipango ya awali. 
Mchanganuo wa matumizi ya fedha za mradi ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 26 : Utekelezaji wa Mradi kinyume na Bajeti

Na Maelezo Kiasi cha

fedha 
kilichoidhinishwa 

(USD)

Kiasi cha 
fedha 

kilichotumika 
(USD)

Tofauti 
ya 

matumizi   
(USD)

Asilimia 
(%)

1. Ukarabati wa 
miundombinu ya 
umwagiliaji

150,000 277,625.75 (127,625) 85

2. Mafunzo ya ndani 
ya nchi kwa 
wafanyakazi 

10,000 2,454 7,546 75

3. Mafunzo ya nje 
ya nchi kwa 
wafanyakazi 

15,000 21,822.94 (6,822) 45

4. Kufanya mikutano 
ya uongozi 

3,000 3,000 100

5.4  MRADI WA UHIFADHI WA ENEO LA KIHISTORIA LA 
MKAMANDUME PEMBA 

Mradi wa ujenzi wa maeneo ya kihistoria Mkamandume umetekelezwa kwa 
ufadhili wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa asilimia 100. Wizara ya 
Utalii na Mambo ya Kale – Zanzibar iliingia mkataba na kampuni ya Shamjo 
Company Limited kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha utoaji wa huduma pamoja 
na ukarabati wa maeneo ya kihistoria ya Mkamandume kwa kiasi cha shilingi 
1,407,718,711 ambapo mkataba wa awali wenye kumbukumbu namba SMZ/
JOI/W/RS/18/2018-2019 uliosainiwa tarehe 26/2/2019 ukiwa na thamani ya 
shilingi 529,409,124 pamoja na VAT.

Aidha, mkataba wa pili wenye kumbukumbu namba SMZ/JOI/W/RS/21/2019-
2020 uliosainiwa tarehe 14/10/2019 ukiwa na thamani ya shilingi 878,309,587 
pamoja na VAT ulihusisha utekelezaji wa mradi huu katika vipindi vya awamu 
mbili tofauti kama ifuatavyo:-

Awamu ya kwanza ilihusisha ujenzi wa nyumba ya utoaji wa huduma katika 
eneo la kihistoria la Mkamandume (facility building constraction) kwa gharama 
ya shilingi 367,496,913 pamoja na VAT na awamu ya pili ya utekelezaji wa 
mradi huo ilihusisha ukarabati wa eneo halisi la kihistoria la Mkamandume 
(Rehabilation of Mkamandume historical site) kwa gharama ya shilingi 
507,812,674 pamoja na VAT.
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5.4.1 MALENGO YA UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi wa ujenzi wa maeneo ya kihistoria Mkamandume umetekelezwa ukiwa 
na malengo mbali mbali yanayohusu uboreshaji wa eneo pamoja na kuongeza 
vivutio vya watalii wanaokwenda kutembelea katika eneo hilo. Katika utekelezaji 
wa mradi huo malengo mahsusi ni kama ifuatavyo:-

•  Kuifanya Zanzibar inufaike zaidi kiuchumi bila ya kuharibu mila na 
utamaduni wa asili.

•  Kuhakikisha mazingira ya Zanzibar yanabaki salama pamoja na 
kuimarika kwa huduma za utalii.

•  Kuifanya Zanzibar iwe ni mafi kio (destination) bora zaidi kwa watalii wa 
daraja la juu.

•  Kusimamia utalii ili kuweza kukua pamoja na kupanga mipango 
madhubuti ya kuimarisha huduma za utalii.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

5.4.1.1  Kukosekana kwa daftari la kuhifadhia kumbukumbu za 
mali za kudumu

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Wizara ya Utalii na Mambo 
ya Kale Pemba inamiliki mali mbali mbali za kudumu yakiwemo maeneo ya 
kihistoria katika kisiwa cha Pemba lakini daftari la kuhifadhia kumbu kumbu 
za mali hizo limekosekana kwa ukaguzi hali ambayo inapelekea kushindwa 
kuthibitisha uwepo na uhifadhi wa maeneo ya kihistoria katika kisiwa cha 
Pemba.

Kutokuwepo kwa daftari la kuhifandhia kumbukumbu za mali za kudumu ni 
kwenda kinyume na kifungu namba 29 (2) cha sheria nambari 12 ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara kuhakikisha unaanzisha na kulitumia 
daftari la kuhifadhia kumbukumbu za mali za kudumu kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na miongozo mbali mbali iliyopo. 
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5.4.1.2  Kukosekana kwa vielelezo vya ulipwaji wa kodi ya 
VAT kwa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRB) Shilingi 
56,058,851.

Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba imeingia mkataba na Shamjo 
Company Ltd kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha utoaji wa huduma katika maeneo 
ya kihistoria Mkamandume kwa mkataba nambari SMZ/JOI/W/RS/21/2019-
2020 wa tarehe 14/10/2019. Kwa mujibu ya makubaliano ya mkataba na Bill 
of Quantity (BOQ), malipo ya kodi ya 18% VAT kwa Bodi ya Mapato Zanzibar 
(ZRB) ni shilingi 56,058,851 kutoka shilingi 311,438,062 za gharama ya ujenzi. 

Katika ukaguzi uliofanyika imebanika kukosekana kwa vielelezo vyenye jumla 
ya shilingi 56,058,851 ambazo zimelipwa kwa Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) 
kwa ajili ya ulipaji wa kodi ya ongezeko la thamani VAT itokanayo na ujenzi 
wa kituo cha utoaji wa huduma katika eneo la kihistoria Mkamandume. Hali 
iliyopelekea kufanya maombi ya vielelezo hivyo kwa barua yenye kumbu kumbu 
namba AUD/PUMK.IV/VOL.2 ya tarehe 16/12/2021 kutoka Ofi si ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Pemba hata hivyo vielelezo husika 
havikuweza kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ambapo ni kwenda kinyume 
na kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale kuhakikisha 
kwamba malipo yote yanayofanyika yanaambatanishwa na vielelezo vya malipo 
husika ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Mchanganuo wa malipo 
yasiyokuwa na vielelezo ni kama yanavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

 Jadweli Nambari 27 : Malipo ya kodi ya VAT yasiokuwa na vielelezo

Na Maelezo Kiasi cha fedha

Kilicholipwa

(Tshs.)
1. Substructure 37,309,000.00
2. Frames 18,344,600.00
3. Walls and partitions 26,130,000.00
4. Roof 41,228,000.00
5. Doors 11,100,000.00
6. Windows 10,600,000.00

7. Finishes 27,448,500.00
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Na Maelezo Kiasi cha fedha

Kilicholipwa

(Tshs.)
8. Painting and decoration 8,752,000.00
9. Plumbing and drainage installation 51,130,000.00
10. Electrical installation 23,235,000.00

Jumla ndogo (A) 255,771,100.00
11. Preliminaries (2% of sub total a) 5,105,542.00
12. Allow for 10% of sub total a as consultancy fee 25,527,710.00
13. Allow for provision sums for works unforeseen that could 

occur during implementation of the construction works 
(10% of sub total a)                                                                                          

25,527,710.00

Jumla ndogo (B) 311,438,062.00
14. Kodi ya asilimia 18 ya jumla ndogo (B) 56,058,851.00

5.4.1.3  Kukosekana kwa Taarifa za Malipo ya Mshauri Elekezi 
shilingi 25,527,710

Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba imeingia mkataba na Shamjo 
Company Ltd kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha utoaji wa huduma katika eneo 
la kihistoria la Mkamandume kwa mkataba nambari SMZ/JOI/W/RS/21/2019-
2020 wa tarehe 14/10/2019.

Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba AUD/PUMK.IV./VOL.2 
ya tarehe 16/12/2021 iliyoitaka Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuwasilisha taarifa za malipo yote yaliyotumika kwa mradi wa maeneo ya 
kihistoria Mkamandume katika Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali Pemba kwa ukaguzi lakini taarifa hizo hadi ukaguzi unakamika 
hazikuweza kuwasilishwa hivyo kutia shaka juu ya malipo ya shilingi 25,527,710 
ya mshauri elekezi yaliyofanyika.

Kukosekana kwa taarifa za malipo ya mshauri elekezi kwa ukaguzi ni kwenda 
kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuhakikisha kwamba taarifa zote zinazotokana na malipo yaliyofanyika 
zinaambatanishwa katika hati za malipo husika ili kuweza kuthibitisha uhalali 
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wa malipo hayo. 

5.4.1.4  Kukosekana kwa Taarifa za Uhifadhi wa fedha za mfuko 
wa Dharura (Unforeseen Event Fund) shilingi 25,527,710

Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba imeingia mkataba na Shamjo 
Company Ltd kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha utoaji wa huduma katika eneo 
la kihistoria la Mkamandume kwa mkataba nambari SMZ/JOI/W/RS/21/2019-
2020 wa tarehe 14/10/2019.

Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu namba AUD/PUMK.IV./VOL.2 
ya tarehe 16/12/2021 iliyoitaka Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale–Pemba 
kuwasilisha taarifa za malipo yote yaliyotumika kwa mradi wa maeneo ya 
kihistoria ya Mkamandume katika Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali–Pemba kwa ukaguzi lakini taarifa hizo hadi ukaguzi 
unakamika hazikuweza kuwasilishwa hivyo kutia shaka juu ya matumizi ya 
shilingi 25,527,710 pamoja na utaratibu uliotumika katika uhifadhi na utumiaji 
wa fedha za Mfuko wa dharura.

Kukosekana kwa taarifa za malipo ya mshauri elekezi kwa ukaguzi ni kwenda 
kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma  ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuhakikisha kwamba taarifa zote zinazotokana na malipo yaliyofanyika 
zinaambatanishwa katika hati za malipo husika ili kuweza kuthibitisha uhalali 
wa malipo hayo. 

5.4.1.5  Kutokulingana kwa bei ya ununuzi wa vifaa ukilinganisha 
na bei halisi ya sokoni shilingi 30,260,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Wizara ya Utalii na Mambo 
ya Kale Pemba ilifanya malipo yenye jumla ya shilingi 30,260,000 kwa ajili 
ya ununuzi ya vifaa mbali mbali vya ujenzi wa kituo cha kutolea huduma 
kilichojengwa katika eneo la Mkamandume lakini manunuzi ya vifaa hivyo 
hayakuzingatia thamani halisi kwa wakati huo ambapo imebainika kwamba vifaa 
hivyo vingeweza kununuliwa kwa jumla ya shilingi 15,160,000 na kupelekea  



74 Ripoti ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni, 2021

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

kupunguwa kwa gharama za jumla kwa thamani ya shilingi 15,100,000 ambazo 
zingeweza kutumika kwa ajili ya kazi nyengine.

Kufanya hivyo inapelekea uwepo wa matumizi mabaya ya fedha za Serikali 
yasiyozingatia hali ya uchumi, ufanisi na malengo halisi ya utekelezaji wa 
mradi ambapo ni kwenda kinyume na kifungu 5(1) cha Kanuni ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2021.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
ukishirikiana na kamati ya ufundi ya tathmini ya zabuni (technical evaluation 
committee) kuhakikisha kwamba upembuzi yakinifu unafanyika ili kuweza 
kupata taarifa sahihi za bei za vifaa vinavyohitajika katika utekelezaji wa mradi 
kwa lengo la kuepusha manunuzi ya vifaa kwa bei za juu ikilinganishwa na bei 
halisi zinazopatikana sokoni katika kipindi cha wakati husika. Mchanganuo wa 
ununuzi wa vifaa hivyo ni kama inavyoonekana katika jadweli lifuatalo:-

Jadweli Nambari 28 : Kutokulingana kwa bei ya ununuzi wa vifaa 
ukilinganisha na bei halisi ya sokoni

Na Aina kifaa Idadi Jumla 
ya fedha 

zilizolipwa

(Tshs.)

Jumla ya 
fedha kwa 
bei ya soko

(Tshs.)

Tofauti ya 
Jumla

(Tshs.)

1. Main switch 1 480,000 100,000 380,000
2. Mafeni 6 1,080,000 660,000 420,000
3. Simtank (5,000 ltrs) 2 7,000,000 2,400,000 4,600,000
4. Madirisha (1500 x 1700 mm) 4 4,800,000 2,400,000 2,400,000
5. Madirisha (1500 x 700 mm) 6 3,000,000 1,800,000 1,200,000
6. Madirisha (800 x 700 mm) 8 2,800,000 1,200,000 1,600,000
7. Milango (1000 x 2600 mm) 2 1,900,000 1,400,000 500,000
8. Milango (900 x 2600 mm) 4 3,600,000 2,000,000 1,600,000
9. Milango (750 x 2600 mm) 8 5,600,000 3,200,000 2,400,000
Jumla 30,260,000 15,160,000 15,100,000

5.4.1.6  Kutokuonekana kwa vifaa vilivyonunuliwa shilingi 
15,130,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba mkandarasi wa ujenzi 
alifanya manunuzi ya vifaa vyenye thamani ya shilingi 15,130,000 ambavyo 
vilikusudiwa kutumika kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa kituo cha 
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utoaji wa huduma katika eneo la kihistoria la Mkamandume lakini vifaa hivyo 
havikuonekana kwa ajili ya ukaguzi. 

Kufanya hivyo kunapelekea uwezekano wa kuwepo kwa upotevu wa vifaa 
vilivyonunuliwa hali inayopelekea kuwepo kwa viashiria vya ubadhirifu wa  
mali pamoja na bidhaa zilizonunuliwa ambapo ni kwenda kinyume na Sheria 
nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma  ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuhakikisha kwamba vifaa vyote vinavyonunuliwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi vinakuwepo na kutumika kama ilivyoainishwa katika mkataba wa ujenzi 
kwa lengo la kufanya  matumizi ya vifaa yanayoendana na hali ya uchumi, 
ufanisi na malengo halisi ya utekelezaji wa mradi. Mchanganuo wa vifaa hivyo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli lifuatalo:-

Jadweli Nambari 29 : Vifaa vilivyonunuliwa ambavyo havikuonekana

Na Aina kifaa Idadi ya vifaa  
vilivyonunuliwa

Idadi ya vifaa 
vilivyoonekana

Tofauti ya 
vifaa ambavyo 
havikuonekana

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa  

(Tshs)

1. Security 
lights

10 0 10 430,000

2. Milango ya 
mbao

14 9 5 5,150,000

3. Madirisha 18 11 7 2,550,000
4. Simtank 

(5,000 ltrs)
2 0 2 7,000,000

Jumla 15,130,000

5.4.1.7  Dosari iliyobainika katika uchimbaji wa msingi wa 
upitishaji wa maji chumvi pamoja na ujenzi wa ukuta 
shilingi 350,371,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 350,371,000 
zimetumika kwa ajili ya uchimbaji wa msingi wa upitishaji wa maji chumvi 
pamoja na ujenzi wa kuta pembezoni mwa msingi huo katika eneo la kihistoria 
la Mkamandume kwa lengo la kuwezesha maji chumvi kuingia na kutoka katika 
msingi huo ili kuonyesha uhalisia wa kihistoria wa eneo la Mkamandume lakini 
dosari iliyobainika ni kwamba lengo lililokusudiwa halikufi kiwa kutokana na 
kutokuingia na kutoka kwa maji hayo kama ilivyokuwa katika muonekano wa 
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asili wa eneo hilo pamoja na makubaliano katika mkataba wa ukarabati wa 
eneo la kihistoria la Mkamandume.

Katika kufanya ufuatiliaji wa uchimbaji wa msingi wa upitishaji wa maji chumvi 
pamoja na ujenzi wa kuta pembezoni mwa msingi huo imebainika kwamba 
gharama zilizotumika ni kubwa na hivyo kutokuendana na thamani halisi ya 
kazi iliyofanyika kwa kutokuzingatiwa kwa hali ya uchumi, ufanisi wa kazi 
iliyokusudiwa pamoja na malengo halisi yaliyopangwa katika utekelezaji wa 
mradi huo.

Kufanya hivyo kunapelekea uwezekano wa kuwepo kwa upotevu wa fedha 
za Serikali hali inayopelekea kuwepo kwa viashiria vya ubadhirifu wa fedha 
ambapo ni kwenda kinyume na kifungu 5(1) cha Kanuni ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma  ya mwaka 2021.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuhakikisha kwamba malengo yaliyopangwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
yanasimamiwa na kutekelezwa kama ilivyoainishwa katika mkataba wa ujenzi 
kwa maslahi ya wananchi wa Zanzibar na Taifa kwa ujumla. Hali halisi ya 
utekelezaji wa mradi katika eneo lililokusudiwa kuingia na kutoka kwa maji 
chumvi ni kama inavyoonekana hapo chini:-

Uchimbaji wa msingi wa upitishaji wa maji chumvi - Mkamandume

5.4.1.8  Dosari iliyobainika katika malipo ya fedha za ukarabati 
wa kisima cha wivu shilingi 116,661,400

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 116,661,400 
zimetumika kwa ajili ya ukarabati wa kisima cha wivu  katika eneo la kihistoria 
la Mkamandume ili kuboresha muonekana mzuri na halisi wa kisima hicho 
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lakini dosari iliyobainika ni kwamba thamani halisi ya fedha zilizotumika katika 
ukarabati wa kisima hicho hailingani na hali halisi ya kisima kilichofanyiwa 
ukarabati. 

Katika kufanya ufuatiliaji wa ukarabati huo imebainika kwamba gharama 
zilizotumika ni kubwa na hivyo kutokuendana na thamani halisi ya ukarabati 
uliofanyika kwa kutokuzingatiwa kwa hali ya uchumi, ufanisi wa kazi 
iliyokusudiwa pamoja na malengo halisi yaliyopangwa katika utekelezaji wa 
mradi huo

Kufanya hivyo kunapelekea uwezekano wa kuwepo kwa upotevu wa fedha 
za Serikali hali inayopelekea kuwepo kwa viashiria vya ubadhirifu wa fedha 
ambapo ni kwenda kinyume na kifungu 5(1) cha Kanuni ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma  ya mwaka 2021. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuhakikisha kwamba utekelezaji wa ukarabaiti wa eneo husika unafanyika 
kulingana na uhalisia kwa mujibu wa mipango na malengo yaliyokusudiwa 
kwa maslahi ya wananchi wa Zanzibar na Taifa kwa ujumla. Hali halisi ya 
utekelezaji wa mradi katika eneo lililokusudiwa la ukarabati wa kisima cha 
wivu ni kama inavyoonekana hapo chini:-

Ukarabati wa kisima cha wivu - Mkamandume

5.4.1.9 Malipo yasiyokuwa na vielelezo shilingi 80,757,324

Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale–Pemba imeingia mkataba na Shamjo 
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Company Ltd kwa ajili ya uchimbaji wa msingi wa upitishaji wa maji chumvi 
pamoja na ujenzi wa kuta pembezoni mwa msingi huo katika eneo la kihistoria 
la Mkamandume kwa mkataba nambari SMZ/JOI/W/RS/18/2018/2019 wa 
tarehe 26/02/2019. 

Katika ukaguzi uliofanyika imebaika kukosekana kwa vielelezo vyenye jumla 
ya shilingi 80,757,324 ambazo zimelipwa kwa Bodi ya Mapato Zanzibar 
(ZRB) kwa ajili ya ulipaji wa kodi ya ongezeko la thamani VAT itokanayo na 
uchimbaji wa msingi pamoja na ukarabati wa ukuta katika eneo la kihistoria 
Mkamandume. Kutokana na hali hiyo Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali Pemba ilifanya juhudi maalumu katika kuhakikisha kwamba 
vielelezo vyote muhimu vinapatikana kwa kuandika barua rasmi yenye kumbu 
kumbu namba AUD/PUMK.IV/VOL.2 ya tarehe 16/12/2021 lakini pamoja na 
juhudi hizo vielelezo husika havikuweza kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
ambapo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 
ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale kuhakikisha 
kwamba malipo yote yanayofanyika yanaambatanishwa na vielelezo vya malipo 
husika ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Mchanganuo wa malipo 
yasiyokuwa na vielelezo ni kama yanavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 30 : Malipo ya kodi ya VAT yasiokuwa na vielelezo

Na Maelezo Kiasi cha fedha 
kiliocholipwa 

(Tshs.)
1. Side walls old fort 183,950,000
2. Jelous well 20,710,000
3. Historical stair case 8,472,000
4. Artifi cial sea channel 172,200,000
5. Signposts 4,800,000

Jumla ndogo (A) 390,132,000
6. Allow for proviosonal sums for works unforeseen that coud 

occure during implementation of the renovation works.
58,519,800

Jumla ndogo (B) 448,651,800
7. Kodi ya asilimia 18 ya jumla ndogo (B) 80,757,324

Jumla Kuu 529,409,124.00
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5.4.1.10   Udhibiti na utunzaji wa majengo usioridhisha

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika udhibiti na utunzaji wa majengo yaliyomo 
katika eneo la kihistoria la Mkamandume hauridhishi ambapo majengo hayo 
yameonekana kutokuwa katika hali nzuri na baadhi ya majengo hayo kuanguka 
hali ambayo imepoteza uhalisia na historia ya majengo halisi katika eneo la 
Mkamandume. 

Kutokuyatunza vizuri majengo hayo kunaweza kupelekea kukosekana kwa 
umadhubuti, kuanguka, kushuka thamani na hatimaye kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa ikiwa ni pamoja na ukusanyaji wa mapato yatokanayo na uingiaji 
wa watalii katika maeneo hayo kwa lengo la kuona na kujifunza historia ya 
Mkamandume.  

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba 
kuhakikisha kwamba malengo yaliyopangwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
yanasimamiwa na kutekelezwa kama ilivyoainishwa katika mkataba wa ujenzi 
kwa maslahi ya wananchi wa Zanzibar na Taifa kwa ujumla. 

Aidha, ukaguzi unaushauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale 
Pemba kuhakikisha unayatangaza maeneo ya utalii wa ndani pamoja na utalii 
wa nje ili kuhakikisha kunapatikanwa kwa mapato ambayo yatasaida kufanya 
ukarabati wa majengo kwa lengo la kuhakikisha historia ya utalii inabakia 
katika uhalisia wake kwa maslahi ya vizazi vijavyo. 

Hali halisi ya maeneo ya kihistoria yanavyoanguka na kupoteza taswira ya uwepo 
wake bila ya kufanyiwa ukarabati kwa muda mrefu ni kama inavyoonekana 
hapo chini:-
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Majengo yaliyoanguka kutokana udhibiti na utunzaji usioridhisha – Mkamandume

5.4.1.11  Malipo yasiyokuwa na vielelezo shilingi 77,462,950 

Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale Pemba imeingia mkataba na Shamjo 
Company Ltd kwa ajili ya ukarabati wa eneo la kihistoria la Mkamandume kwa 
mkataba nambari SMZ/JOI/W/RS/21/2019-2020 wa tarehe 14/11/2019.

Katika ukaguzi uliofanyika imebaika kukosekana kwa vielelezo vyenye jumla 
ya shilingi 77,462,950 ambazo zimelipwa kwa Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) 
kwa ajili ya ulipaji wa kodi ya ongezeko la thamani VAT itokanayo na ukarabati 
wa eneo la kihistoria la Mkamandume. Kutokana na hali hiyo Ofi si ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Pemba ilifanya juhudi maalumu katika 
kuhakikisha kwamba vielelezo vyote muhimu vinapatikana kwa kuandika barua 
rasmi yenye kumbu kumbu namba AUD/PUMK.IV/VOL.2 ya tarehe 16/12/2021 
lakini pamoja na juhudi hizo vielelezo husika havikuweza kuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi ambapo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) cha 
Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale kuhakikisha 
kwamba malipo yote yanayofanyika yanaambatanishwa na vielelezo vya malipo 
husika ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.Mchanganuo wa malipo 
ya kodi yasiyokuwa na vielelezo ni kama yanavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 31:Malipo ya kodi ya VAT yasiokuwa na vielelezo

Na Maelezo Kiasi cha fedha 
kilicholipwa

(Tshs)
Jumla ndogo (A) 341,547,422

1. Preliminaries (3% of sub total) 10,246,422
2. Allow for 8% of sub total 1 as consultancy fee 27,323,792
3. Prime cost and Provisional sums for works unforeseen that 

could occur during implementation of the renovation works 
sub total 1.

51,232,110

Jumla ndogo (B) 430,349,724
4. Asilimia 18 ya kodi ya VAT ya jumla ndogo (B)      77,462,950

Jumla kuu 507,812,674

5.5   MRADI WA MATUKIO KATIKA SEHEMU MBALIMBALI ZA UTALII 
ZANZIBAR 

Kutokana na nia ya Serikali ya kuboresha maeneo ya utalii kuwa ni kivutio 
ambacho kitapelekea kuingizia Serikali pato litokanalo na huduma za utalii 
zinazoendeshwa sehemu mbalimbali katika kisiwa cha Zanzibar. Kwa mwaka 
wa fedha 2020/2021 ukaguzi ulifanya ziara ya matembezi katika sehemu 
mbalimbali zenye vivutio vya utalii ambavyo kwa namna moja au nyengine 
vimetelekezwa au vimesahauliwa kabisa na havifanyi kazi kwa muda mrefu 
jambo ambalo kama vitafanyiwa maboresho kuna uwezekano mkubwa wa 
kupatikana fedha zitokanazo na vianzio hivyo ambazo zitasaidia kuendesha 
shughuli mbali mbali ndani ya Zanzibar na kupelekea kupatikana kwa tija 
iliyokusudiwa.

Miongoni mwa maeneo yaliotembelewa na kutolewa ushauri wa maboresho 
kwa lengo la upatikanaji wa fedha zitokanazo na maeneo hayo ni kama 
zifuatavyo:-

•     Maeneo ya magofu yalioko upande wa Kusini na Kaskazini Unguja.

•        Maeneo ya mapango na mahodhi yalioko Maruhubi, hodhi la Hamamni, 
Gofu la Bihole, Pango la Pete pamoja na mengineyo. 
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Kutokana na hali hiyo utelekezwaji wa sehemu hizo zilipoteza haiba yake na 
mandhari ya sehemu hizo zilivyo jambo ambalo limepelekea kwa baadhi ya 
maeneo kuanza kuvamiwa na wananchi kwa kuanzishwa makaazi ya kudumu 
na wengineo kufanya shughuli za kijamii ikiwemo kukata mikoko, kuchoma 
mkaa pamoja na kufanya mambo mengineyo. 

Aidha, ukaguzi umebaini baadhi ya maeneo mengine kufanyiwa uharibifu wa 
makusudi kutokana na ufahamu mdogo walionao baadhi ya wananchi juu ya 
umuhimu wa uhifadhi wa maeneo ya utalii, ambapo maeneo hayo huingizia 
Serikali mapato yatokanayo na fedha za kigeni kwa ajili ya uwendeshaji wa 
shughuli mbalimbali za Serikali.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa wizara yenye dhamana kufanya utaratibu wa 
makusudi wa kuyapitia mara kwa mara majengo na maeneo hayo ili kuwahi 
kuchukua hatua za mapema kuzifanyia kazi athari zinazoweza kutokea na 
kuzichukulia hatua kabla majengo hayo hayajaanguka na kupoteza haiba 
ya muonekano wake jambo ambalo litapelekea kupatikana kwa hasara na 
kuikosesha mapato Serikali.

Kasoro zifuatazo zimebainika katika ukaguzi huo na hatua za haraka 
zinahitajika kuchukuliwa ili kurekebisha kasoro hizo zisiendelee kuathiri na 
badala yake kuendana na malengo ya Serikali yatokanayo na uwepo wa utalii 
Zanzibar kama chanzo kikuu cha upatikanaji wa fedha. Miongoni mwa dosari 
na mapendekezo ya utatuzi wa dosari hizo ni kama ifuatavyo:-
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Jadweli Nambari 32 :  Dosari zilizobainika katika vyanzo vya mapato 
ya utalii 

Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

1. Sultani Berge Hii ni sehemu 
iliyohifadhiwa Jahazi la 
Kifalme hapo Malindi, kwa 
kipindi hiki Jahazi hili lipo 
tu limehifadhiwa haliingizi 
chochote Serikalini.

Pia kuna baadhi ya vifaa 
vya jahazi  havikuweza 
kuonekana kama vile 
Makasia, Nanga na Kamba 
yake, Tanga na Mlingoti 
wake, na usukani wa 
Jahazi hiyo.

a)   Vifaa ambavyo havikuonekana 
vitafutwe na vijulikane wapi vilipo ili 
kuepuka kusambaratika na kupotea 
kwa vifaa hivyo, ili uhalisia wa 
jahazi hilo usije ukapotea

b)   Wizara ifi kirie na ijiandae kwa 
makusudi mazima kulitafutia eneo 
muafaka jahazi hili kwa kulitumia 
liwe makumbusho kwa wageni 
na wenyeji kwa kiingilio ili liingize 
mapato serikalini

2. Hodhi la Hamamni Eneo liko vizuri linahitaji 
ukarabati mdogo mdogo 
tu ili liwe vizuri zaidi.

Kwa upande wa 
wafanyakazi tatizo ni 
lugha wanazotumia ni 
mbili tu Kiswahili na 
Kiingereza.

a)  Sehemu ambazo zimeanza kuleta 
athari zishughulikiwe mapema ili 
zisije zikaleta athari kubwa hapo 
baadae.

b)  Kama upo uwezekano wa 
kusomeshwa kwa lugha nyengine 
kwa wafanyakazi kutokana na 
mahitaji wanayoyaona wao 
wafi kiriwe kwa hilo.
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Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

3. Gofu la Bi Khole Eneo lipo vizuri, linavutia 

na kupendeza.

Kasoro iliyokuwepo ni 

kukosekana kwa vyoo 

vya wafanyakazi na 

wageni, vyoo vilianzishwa 

kujengwa lakini hadi leo 

havijamalizika na hapo 

palipojengwa tayari 

pameanza kuharibika.

Kuna eneo zuri  la ufukwe 

lililokuwepo sehemu ya 

bahari, eneo hili kwa 

sasa  wageni na wenyeji 

wameanza kulitumia 

na kuwa ni sehemu ya 

mapumziko, lakini kwa 

Idara ya Makumbusho 

haiingizi kipato chochote 

Serikalini ingawa 

inatumia wafanyakazi 

wake kwa kulinda magari 

ya watu wanaoenda 

kupumzika, na kulisafi sha 

eneo hilo baada ya 

uchafuzi unaofanywa na 

wapumzikaji hao, eneo 

hilo pia lina ukosefu wa 

maji.

a)  Ifanyike juhudi ya makusudi choo 

kilichoanzwa kujengwa kimalizwe 

haraka ili kuepusha uharibifu zaidi 

usiendelee.

b)  Wizara ifanye mazingatio kwa 

ulinzi wa gari japo kwa kulipia 

kiwango kidogo pamoja na watu 

wanaokwenda kupumzika pale 

kwa ajili ya kuongeza makusanyo 

yanayopatikana katika eneo hili.

c)  Maji mwazo yalikuwepo kwa hiyo 

ifanyike jitihada za kuirejesha 

huduma hiyo kama mwanzo ili 

wageni wapate kuyatumia kwa 

matumizi mbalimbali.

d)  Kufanyike jitihada ya kujenga 

vibanda vya mwemvuli kwa ajili 

ya kupumzika wageni wanaofi ka 

katika maeneo hayo na kupata 

vinywaji laini iwe ni kivutio kwa 

wanaotembelea hapo.
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Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

4. Pango la Pete Ukosefu wa maji.

Kwenye Pango kunahitaji 

kujengwa ngazi ndogo 

ambayo itawarahisishia 

wageni wanao tembelea 

sehemu hiyo kuingia ndani 

kwa urahisi, kukosekana 

kwa ngazi hiyo ndogo 

kunasababisha wageni 

kutokutembelea sehemu 

hiyo, wananchi wa Pete 

walikuwa wametengeneza 

mpango wa kuwa wageni 

wote wanaotembelea 

Msitu wa Hifadhi ya 

Jozani watembelee na 

Pango hili kwa ajili ya 

kuiongezea mapato 

Serikali, na mpango huu 

ulianza vyema na mapato 

yaliingia vizuri tu Serikalini 

lakini kwa sasa umesita 

kutokana na kukosekana 

kwa ngazi hiyo,

Sehemu inayokusudiwa 

kufanywa Makumbusho ni 

ndogo mno ni kijichumba 

kidogo tu kabla ya 

mpango huu haujaanza 

Wizara itafakari Zaidi 

kuhusiana na mpango 

huu.

Hakuna vitendea kazi kwa 

wafanyakazi kama viti na 

meza pamoja na tochi za 

kuingilia kwenye Pango, 

na ukosefu wa umeme 

a)  Wizara ifanye jitihada ya kupeleka 

maji eneo hili kwa ajili ya matumizi 

ya wafanyakazi pamoja na wageni 

wanaotembelea sehemu hiyo.

b)  Wizara ijenge ngazi katika eneo 

la kuingilia ndani ya pango hili 

kwa haraka sana ili itumike kwa 

wageni na kuiongezea mapato 

Serikali kukosekana kwa ngazi hii 

kunapelekea kuikosesha mapato 

Serikali.

c)  Uongozi wa Wizara ukaiangalie 

sehemu inayotaka kufanywa 

makumbusho kwa mazingatio Zaidi.

d)  Wafanyakazi wapatiwe vitendea kazi 

kwa kupatikana ufanisi Zaidi

e)  Ufanywe utaratibu wa kupelekwa 

umeme katika Afi si zilizopo hapo 

Pete.
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Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

5. Makumbusho ya 
Unguja Ukuu

Jengo la Makumbusho 
liko hatarini hapo baadae 
kumong’onyoka na 
kuharibika hii inatokana 
na maji ya bahari 
yanayokuja kwa kasi 
na ni maji ya mvua 
yanayotiririka kutokea 
juu ya kilima na kuelekea 
baharini kwa kasi na 
kusababisha shimo 
upande wa kusini wa 
jengo hilo, ambapo kwa 
sasa shimo hilo limeanza 
kugeuzwa jaa na kuanza 
kutiwa taka.

a)  Jitihada za makusudi zifanyike 
kuyazuwia au kuyapunguza kasi maji 
ya bahari yanayoendelea kumega 
ardhi ili kuepusha kufanya hivo.

b)  Shimo liliopo upande wa kusini 
ambalo limegeuzwa jaa kwa sasa, 
ujengwe mtaro au kumwaga zege 
ili maji yawe yanapita bila ya kuleta 
athari yeyote ile. Pakiendelea kuwa 
hivihvi palivyo mvua za masika 
zijazo zitalisomba jaa lote liliopo 
hapo na kuzidi kuendelea shimo hilo 
hadi kwenye nyumba na kupelekea 
kubomoka kwa jengo hilo kidogo 
kidogo.

6. Mji wa Kale Unguja 
Ukuu

Hakuna kilichoonekana -

7. Gofu la Mwinyi Mkuu 
Dunga

Kuko sawa hakuna tatizo Matunzo na usafi  Zaidi viwe endelevu.

8. Gofu la Maruhubi Geti kuu la kuingilia ndani 
hapako vizuri, gari ndogo 
zinashindwa kupita kwa 
ajili ya kuingia ndani.

Hapana ofi si ya kukaa na 
kufanyia kazi wafanyakazi.

Hapana choo cha kutumia 
wafanyakazi na wageni 
wanaotembelea sehemu 
hiyo.

Hakuna maji safi  na 
salama.

Gofu limeanza kuharibika 
na lina nyufa baadhi ya 
sehemu.

Eneo sio salama lina 
mwitu na vichaka si safi . 

a)  Kwenye geti kunahitaji matengenezo 
ya dharura kwani kwa hali ilivo 
baadhi ya wageni na madereva 
baada ya kuiona hali ilivo hughairi 
kuingia na kukosa mapato kwa 
Serikali.

b)  Kujengwe ofi si hata kama chumba 
kimoja tu kwa ajili ya wafanyakazi 
wa hapo.

c)  Kujengwe vyoo kwa ajili 
ya wafanyakazi na wageni 
wanaotembelea hapo.

d)  Maji safi  na salama yapatikane kwa 
ajili ya matumizi ya Kibinaadamu.

e)  Nyufa zilizoanza kujitokeza zifanyiwe 
marekebisho kabla athari Zaidi 
haijajitokeza.

f)  Eneo lisafi shwe liwe safi  na hata 
dawa za kuulia magugu zinaweza 
kutumika.

9. Makumbusho ya 
Kibweni

Eneo liko vizuri halina 
tatizo 

a)  Matunzo na usafi  vizidi kuendelea na 
kuimarishwa ili eneo lisije likapoteza 
uwezo wake.
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Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

10. Hodhi la Kidichi Njia mbaya kutoka 
barabara kuu hadi kwenye 
Hodhi.

Ukosefu wa vyoo na maji 
safi  na salama.

Afi si pamoja na stoo.

Uvamizi wa eneo la 
Hamamu na kujengwa 
nyumba ya miti na 
udongo.

a)  Ijengwe ngazi  pembezoni mwa 
barabara kuu ya kupandia kuelekea 
kwenye Hodhi iachwe kutumika njia 
inayotumika sasa kwani gharama 
zake za matengenezo ya njia ni 
kubwa ukilinganisha na ngazi

b)  Pajengwe Afi si, vyoo, Stoo pamoja 
na upelekejiwa maji safi .

c)  Sehemu ya eneo la Hamamu 
limevamiwa na kujengwa nyumba 
ya miti na udongo na mwananchi, 
mwananchi huyo hana lengo zuri 
kwa serikali.

d)  Tunashauri uongozi wa Wizara 
ukutane na uongozi wa Wizara ya 
Ardhi na Makaazi pamoja na uongozi 
wa manispaa ya Magharibi A 
kulitafutia ufumbuzi suala hili haraka 
sana iwezekenavyo kabla halijafi kia 
hatua mbaya ya mgogoro huu. 

11. Hodhi la Kizimbani Hali inaonesha sio shuwari 
katika Hodhi la Kizimbani 
Kuna Mvutano kati ya 
Idara ya Makumbusho 
na Mambo ya Kale na 
TAASISI YA KILIMO 
KIZIMBANI juu ya Umiliki 
wa Eneo hili.

Kwenye hodhi hakufi kiki 
na wala hakuingiliki kwa 
sababuTasisi ya Kilimo 
Kizimbzni wamepanda 
vipando vyao hadi chini 
ya ukuta wa Hodhi na 
chakusikitisha Zaidi 
wamepanda Miti ya 
kudumu kama vile 
miembe mibalungi, 
michenza na michungwa 
ambayo baada ya muda 
mfupi ujao mizizi ya miti 
hiyo itapasua kuta za 
hodhi hilo na kuanguka 
na kupotea kabisa kwa 
Kumbukumbu na Historia 
ya sehemu hiyo.

a)  Hatua za dharura na za haraka 
zinatakiwa zichukuliwe ili kuinusuru 
hali hii yamgogoro uliokuwepo.

b)  Tunashauri uongozi wa Wizara ya 
Utalii na Mambo ya Kale ukutane 
na uongozi wa Wizara ya Kilimo 
Umwagiliaji Mali ya Asili na Mifugo ili 
kulizungumzia suala hili na kulipatia 
ufumbuzi wa Haraka kabla ya Hodhi 
hili halijaharibika na kupotea kabisa.

c)  Iwekwe eneo ambalo liwe wazi ili 
kuruhusu wageni walifi kie Hodhi hilo 
kwa matembezi.  

12. Manga Pwani Cave Kutokuwepo maji safi  na 
salama na ukosefu wa 
choo.

a)  Kujengwe vyoo kwa ajili ya wageni 
na wenyeji.

b)  Yapelekwe maji safi  na salama kwa 
ajili ya matumizi yakibinaadamu.
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Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

13. Kisima cha Chini Kwa 
chini Manga Pwani

Kutokuwepo kwa ofi si 
hadi wafanyakazi kufi kia 
hatua ya kubadilisha kwa 
matumizi ya choo na 
kufanya ofi si choo hicho.

Ukosefu wa vyoo na 
maji safi  na salama kwa 
matumizi ya kibinaadamu.

Ile sehemu ya Kisima 
chenyewe usalama kwa 
binaadamu na wanyama 
ni mdogo yanaweza 
yakatokea maafa wakati 
wowote ule.

a)  Kujengwe ofi si kwa ajili ya matumizi 
ya wafanyakazi ili waepukane na 
kukaa chooni.

b)  Kujengwe vyoo kwa ajili ya wageni 
na wafanyakazi.

c)  Kuwekwe uzio ile sehemu ya Kisima 
tu na sio eneo lote kwa ajili ya 
kuzuia na kuepusha maafa kwa 
binaadamu na wanyama. 

14. Gofu la Fukuchani  Ngazi ya kupandia juu 
inayotumiwa na wageni 
ni mbovu na haifai kabisa 
kwani ni ya miti na tayari 
misumari yake imeanza 
kuachia.

Hakuna maji safi  
na salama, na maji 
wanayotumia kwa ajili 
ya chooni si salama kwa 
matumizi ya kibinaadamu 
kwani wanachota kwenye 
shimo linalofugiwa 
Kasa ambayo yanaweza 
kumuambukiza mtumiaji 
maradhi.

a)  Ijengwe ngazi ya kudumu na katika 
sehemu ambayo imetengwa kwa ajili 
ya ngazi, na wageni waache kutumia 
ngazi ya miti ambayo inatumika hivi 
sasa kwa ajili ya kuepusha ajali na 
maafa kwa wageni wanaotembelea 
eneo hilo.

b)  Kupelekwe maji safi  na salama kwa 
ajili ya matumizi ya Kibinaadamu. Na 
maji yanayotumika hivisasa kutoka 
katika shimo linalofugiwa Kasa 
yasitumike kwa ajili ya matumizi ya 
kibinaadamu.

15. Pango la (Mvuleni) Sehemu iko vizuri 
na inapendeza 
sana, ila kunatatizo 
la kutokuwekwa 
(kununuliwa) umeme 
kwa wakati na hufi kia 
hadi siku sita umeme 
haujawekwa na hii 
upeleke kutokufanywa 
usafi  kwa wakati.

a)  Jitihada zifanyike za kuweka umeme 
wa kutosha kwa ajili ye kupandishia 
maji ya kufanyia usafi .

16. Pango la Kuumbi 
Kajengwa (Jambiani)

Njia ya kutokea Barabara 
kuu hadi kwenye Pango ni 
mbovu na haipitiki.

a)  Njia itengenezwe angalau kwa uwe-
kaji wa Kifusi ili kurahisisha kwa gari 
kufi ka eneo hilo bila ya pingamizi.
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Na Sehemu 
zilizotembelewa Yaliyobainika Ushauri

17. Gofu la Mtoni (Kasri) Gofu liko vizuri na liko safi  
linapendeza na kuvutia.

Kutokana na kuwa na eneo kubwa la 
Gofu hili ukaguzi unashauri eneo hilo 
litumike kwa kuwaweka wajasiriamali 
angalau siku mbili kwa wiki ili wafanye 
biashara zinazohusiana na utalii, bila 
ya kuathiri mazingira ya eneo hilo 
pia suala la usafi  lizingatiwe zaidi, 
kwani usafi  ni afya na usafi  utazidi 
kuvutia kwa wageni wa ndani na nje 
kulitembelea eneo hilo.

Hali halisi ya baadhi ya magofu hayo ni kama inavyoonekana katika picha 
zifuatazo:-                           

Gofu la Fukuchani Kasri la Mtoni Gofu la Hamami Kizimbani

5.5.1.1 Kutokuwepo kwa hatimiliki za baadhi ya maeneo ya utalii

Katika ziara iliyofanywa ya ukaguzi wa matukio ya kutembelea maeneo ya 
kitalii ukaguzi ulipata fursa ya kutembelea Wizara yenye dhamana ya Utalii 
na kufanya mazungumzo mbalimbali ikiwemo kuomba baadhi ya nyaraka ili 
kuweza kuwashauri juu ya namna bora ya kutekeleza majukumu yao ikiwemo 
kusimamia maeneo ya utalii na kuyahuisha yaliyotelekezwa na yasio fanya kazi 
kabisa.

Katika mazungumzo hayo ukaguzi uliomba kupatiwa hatimiliki za maeneo 17 
na kubaini baadhi yao yakiwa katika haiba nzuri na yenye kuvutia wageni na 
baadhi yao yakiwa yametelekezwa na hayapo katika hali inayoridhisha.
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Wizara ilitutupatia hatimiliki za maeneo 8 tu kati ya 17 tulioyaomba ambapo 
hadi unakamilika ukaguzi wa hatimiliki maeneyo 9 yakuweza kuonekana 
hatimiliki zake jambo ambalo limepelekea ukaguzi kushindwa kutoa ushauri wa 
kina kutokana na kutokujuwa kuwa maeneo hayo ni ya Serikali au ni maeneo 
ya makaazi ya wananchi. Miongoni mwa hatimiliki za maeneo tuliopatiwa kwa 
ukaguzi ni kama inavyoonekana  hapo chini:-

Maeneo ambayo hati zimepatikana kwa ukaguzi

1. Mangapwani. (Cave)

2. Kizimbani Dole.

3. Pete

4. Mangapwani (Kisima cha chini kwa chini)

5. Fukuchani.

6. Mvuleni.

7. Dunga Kiembeni (Mwinyimkuu).

8. Makunduchi Kajengwa.

Maeneo ambayo hati hazijapatikana kwa ukaguzi

1. Hodhi la Hamamni.

2. Hodhi la Kidichi.

3. Gofu la Maruhubi

4. Gofu la Mtoni (Kasri)

5. Gofu la Bihole.

6. Mji wa Kale Unguja Ukuu.

7. Makumbusho ya Unguja Ukuu.

Katika maeneo kumi na saba (17) yaliyokaguliwa ukaguzi umebaini maeneo 
mawili tu ndiyo mipaka yake imeonekana ambayo ni eneo la Kisima cha Chini 
kwa Chini Manga Pwani na eneo la Hodhi la Kidichi. Aidha eneo la Sultani 
Burge na Makumbusho ya Kibweni hayahitaji hati miliki kwa kuwa yameazimwa 
kutoka kwenye taasisi nyengine za Serikali.
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Kutokuwa na alama (Beacon) katika maeneo ya magofu hayo kunaweza 
kupelekea uvamizi wa wananchi unaotokana na ujenzi holela katika maeneo 
ya makumbusho ya kitalii. Ukaguzi unaishauri Wizara ya Utalii na Mambo ya  
Kale kufanya mambo yafuatayo:-

a)  Wizara ihakikishe inafanya jitihada za makusudi kuyatembelea na kuyaekea 
alama maalum maeneo yote yanayomilikiwa na Serikali ili kuepusha 
kujitokeza kwa uvamizi wa maeneo hayo.

b)  Wizara kuhakikisha inatengeneza mazingira mazuri ambayo yatapelekea 
kufi kika katika maeneo hayo jambo ambalo litaongeza kipato cha Serikali 
kinachotokana na ada za tozo ya utalii.

c)  Wizara ihakikishe inachukuwa jitihada za makusudi kuyafanyia ukarabati 
maeneo yote ambayo hayapo katika mtazamo mzuri wa kivutio cha utalii 
na yale ambayo yana muonekano mzuri yafanyiwe matangazo maalum 
(promotion) ya kuyatangaza ili kuongeza utalii wa ndani kwa wazawa 
pamoja na utalii wa nje kwa wageni kwa lengo la kuongeza mapato.

d)  Kuna sehemu kama Gofu la Maruhubi, Gofu la Mtoni na Gofu la Fukuchani 
ni maeneo ambayo yana sehemu kubwa ambayo inaweza ikatumika 
kwa mambo mengine kama vile kutenga siku maalum na kuwapeleka 
wajasiriamali kufanya biashara zao ndogo ndogo kwa lengo la kukuza utalii 
wa ndani.

e)  Wizara kuhakikisha inaruhusu biashara ndogo ndogo za wamachinga 
ambao watakua na fursa za kufanya biashara kwa wageni ambao watakuwa 
wanafi ka katika maeneo hayo kwa lengo la kukuza kipato kwa wafanya 
biashara wadogo wadogo (wamachinga).

f)  Uongozi wa Wizara uwatumie wafanyakazi waliomo vituoni kwa kubuni 
vianzio vipya vya mapato kwani wao ndio wanaokuwepo kwa muda mrefu 
katika maeneo hayo na kujuwa mahitaji ya wageni wanaotembelea sehemu 
hizo.

g)  Ili ionekane Wizara iko tayari kukuza pato la taifa Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi 
MKuu wa Hesabu za Serikali iko tayari kutoa mafunzo elekezi ya mbinu 
na namna bora ya kuanzishwa vianzio vipya vya ukusanyaji wa mapato 
ikiwemo mbinu za kudhibiti uvujaji wa mapato ya Serikali.
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5.5.1.2 Kukosekana kwa ripoti ya upembuzi yakinifu ya Ukarabati 
wa Majengo

Kutokana na mabadiliko ya gharama za ujenzi kuonekana zinapanda siku 
hadi siku na kwa vile gharama kubwa hutumika katika ukarabati wa majengo 
ya kale unaofanywa na wizara ukaguzi uliomba kupatiwa ripoti ya upembuzi 
yakinifu ili iweze kujiridhisha juu ya hatua ya ujenzi unavyoendelea pamoja na 
kutoa ushauri utakaopelekea kupunguza kwa matumizi ya gharama za ujenzi 
na kutumia ujenzi wenye gharama nafuu ambapo utakuwa ni kivutio kizuri 
cha watalii jambo ambalo limepelekea ukaguzi kushindwa kupatiwa ripoti ya 
upembuzi yakinifu.

Aidha, kutokana na wizara kutumia gharama kubwa kwa ajili ya kuendeleza 
nyumba zake za kihistoria kutokana na kuimarisha vivutio vya utalii ukaguzi 
ulitaka kujua hatua zinazochukuliwa kabla ya kuanzwa hatua za ukarabati 
wa majengo ya kihistoria na kukutana na wahandisi wa Wizara ambao 
wanashughulikia ujenzi huo na kuhojiana nao juu ya hali ya ujenzi ulivyoanza 
na ulipofi kia na jinsi gani ujenzi huo unavyofuata utaratibu husika.

Aidha wahandisi hao walieleza kwamba taratibu au hatua za ujenzi zipo za 
aina tano (5) ambazo ni:-

(i) Makubaliano (Inception Phase)

(ii) Awamu ya Uratibu (Planning Phase)

(iii) Utekelezaji (Excution Phase)  

(iv)  Ufuatiliaji, Uchambuzi na Ufanisi (Monitoring, Evaluation and Performnace)

(v) Hatua ya ukamilishaji (Closure Phase.)

Baada ya kupata uchambuzi huo wa hatua za ujenzi ukaguzi ulibaini kwamba 
Wizara hawazitekelezi hatua hizo isipokuwa hatua ya tatu tu Utekelezaji 
(Excution Phase.)

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kwa kiasi kikubwa ujenzi kuwa chini ya 
kiwango kisichoridhisha au kupelekea kutofi kia malengo yaliokusudiwa.
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Ukaguzi umebaini kukosekana kwa tathmini za athari za kimazingira na urithi 
zinazofanywa kabla ya kufanyika matengenezo, tathmini ambazo zitaweza 
kuishauri Serikali na kutoa taswira halisi ya umuhimu wa majengo hayo na 
madhara yake pindi ya kiachwa hadi kuanguka, pamoja na matumizi sahihi 
baada ya kuimarishwa kwake ili yawe endelevu.  Pia hakuna kumbu kumbu 
za michoro na picha ambazo hutoa sura halisi ya jengo kabla ya kufanyiwa 
matengenezo na baada ya kumalizika hali inayopelekea kujua mabadiliko 
yaliyofanyika kwa nyakati tofauti. 

Maeneo yaliyofanyiwa matengenezo pamoja na thamani iliyotumika kwa 
kipindi cha miaka miwili ni kama ifuatavyo:-

Jadweli Nambari 33 : Kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020

Eneo Pahala Thamani  fedha                   
(Shs)

Mwinyi Mkuu Dunga 802,474,304
Mvuleni Fukuchani 695,855,383
Mkamandume Pujini - Pemba 878,309,587

Jumla 2,376,639,274

Jadweli Nambari 34 : Kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021

Eneo Pahala Thamani  ya fedha            
(Shs)

Mvuleni Fukuchani  67,721,275.53
Mwinyi mkuu Dunga 143,056,387.72
Mkamandume Pujini – Pemba  66,398,542.77
ZBC Chake chake - Pemba 118,927,310.10

Jumla 396,103,516.12

Kutokufuatwa kwa taratibu za ujenzi kunapelekea kutokuwa na majengo 
yaliyoimara na kupelekea kufanyika kwa ujenzi huo mara kwa mara ambapo 
kunasababisha kutofanyika kwa malengo mengine yaliokusudiwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale usimamie 
kwa uangalifu juu ya ujenzi wa nyumba za Serikali kwani kutapelekea kwa 
rasilimali hizo kudumu na kufi kia lengo lililokusuiwa na hatimae kuweza 
kurithiwa na vizazi vijavyo.
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5.5.1.3 Kutokupatikana kwa maelezo yakutosha juu ya 
kugundulika kwa maeneo ya kihistoria na mambo ya kale

Baada ya ukaguzi kupitia ripoti za utekelezaji ukaguzi ulibaini kwamba kuna 
utekelezaji wa malengo ya Wizara umefanyika juu ya utafutaji wa maeneo 
mapya kwa ajili ya kukuza mapato ya Serikali, lakini ukaguzi umepata maelezo 
ya kutosha kwa baadhi ya maeneo na baadhi ya maeneo bado haijafanikiwa 
kupata maelezo husika.  

Katika muendelezo wa hatua zake za kuyatafuta, kuyahifadhi na kuyalinda 
maeneo ya kihistoria Idara ya Makumbusho na mambo ya kale imefanikiwa 
kufunga Boya katika Mji wa Kale uliozama wa Mkumbuu uliopo Pemba.  Kwa 
mujibu wa wanahistoria ni kwamba mji huu ulikuwa wakiishi watu kama 
kawaida mwanzoni mwa karne ya kwanza, kabla ya kuongezeka kina cha 
maji ya bahari na kusababisha mji huu kuzama. Kufungwa kwa boya hilo 
kutapelekea kulitangaza eneo hilo na kuongeza idadi ya wageni. 

Ukaguzi unaomba kupatiwa ripoti ya ugunduzi wa mji na kupata gharama za 
ujenzi wa  boya hilo.

Idara ya Makumbusho na mambo ya kale bado inaendelea kufanya utafi ti 
mkubwa wa Akiolojia katika maeneo mapya ya kaskazini Unguja.  Maeneo 
haya yanajumuisha Shehia ya Mangapwani, Mafufuni, Makoba, Kiongwe 
Kidogo, Kidanzini, Muanda na Misufi ni.

Katika utafi ti huo mapango manne yaligunduliwa nayo ni:-

a) Pango la Nawawi

b) Pango la Umundi

c) Pango la Mwenge

d) Pango la Mapopo.

Aidha Idara pia ilifanya tafi ti ndogo katika baadhi ya maeneo ya Mkoa wa 
Kusini Unguja kama Muungoni, Unguja Ukuu, Fumba, Uzi na Pete.
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Ukaguzi umetembelea maeneo yaliopo Kaskazini na kuyaona yapo na 
yanatumika kwa mambo ya kijamii kama vile Pungwa n.k lakini ikiwa Wizara 
ina mpango wa kuyaendeleza maeneo hayo itatakiwa kurekebisha baadhi ya 
mambo bila ya kuharibu utamaduni wa Wananchi wa maeneo husika, na pia 
njia za kufi kia maeneo hayo bado haziko katika hali ya kuridhisha na kubwa 
zaidi la kuzingatia usalama wa wageni wataofi ka katika maeneo hayo. Kwa 
maeneo yaliopo Mkoa wa Kusini ukaguzi bado haukuwahi kufi ka kuyakagua 
maeneo hayo.

Baadhi ya mapango hayo ni kama yanavyoonekana katika picha zifuatazo:- 

Pango la Umundi Pango la Mapopo

Pango la Nawawi Pango la Mwenge
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Fedha zinapotumika kufanya tafi ti mbali mbali na zisipofanyiwa malengo 
yaliyokusudiwa inapelekea kurejesha nyuma jitihada za maendeleo ya Serikali.

Ukaguzi unashauri Uongozi na watendaji wa Idara ya makumbusho na Mambo 
ya kale  kuyatunza na kuyaimarisha maeneo yote yenye fursa za Utalii mambo 
ya kale yaliyopo nchini.

5.5.1.4 Kukosekana kwa ripoti ya nyumba za kulaza wageni 
ambazo sio rasmi

Idara ya Utalii imekutana na Kamati za Utalii za Wilaya zote za Unguja na 
kuzielekeza njia bora za utoaji wa huduma kwa wateja hasa katika kipindi hiki 
ambapo dunia imekabiliwa na janga la COVID 19.  

Pia Idara imezitaka Kamati hizo kuzifuatilia nyumba zote za kulaza wageni 
ambazo sio rasmi kwa lengo la kuzirasimisha nyumba hizo ili ziweze kutambulika 
na kuchangia pato la nchi.

Ukaguzi umeomba kupatiwa ripoti hiyo ya kuzitambua hizo nyumba za kulaza 
wageni ambazo sio rasmi kama kamati zilivyoagizwa. Vile vile ukaguzi ukataka 
kujua ni hatua zipi zimechukuliwa na Wizara juu ya kuliondosha suala hilo 
lakini hadi ukaguzi unakamilika ripoti hiyo haikupatikana kutoka kwa wahusika.

Kutokufuatilia sehemu za wawekezaji kwa umakini kunapelekea kujitokeza 
kwa vitendo vya upotevu wa mapato ya Serikali na kufanya isifi kie malengo 
yake iliyokusudia na pia kuweza kujifi cha kwa wageni wasio waaminifu.

Ukaguzi unashauri kwamba Wizara isimamie kwa ukamilifu sheria za wawekezaji 
ili ziende sambamba na malengo yaliokusudiwa.

5.5.1.5 Utelekezwaji wa mali za Mkandarasi na Serikali

Ukaguzi umebaini kwamba kuna malipo ya walinzi ambao wapo Kibele kwa ajili 
ya kulinda eneo la mambo ya kale ya Serikali lakini baada ya kufuatilia ukaguzi 
ukabaini kwamba walinzi waliokuwepo sio kwa ajili ya Wizara ni Walinzi wa 
Kampuni ya MECCO kwa ajili ya kazi zao.   Ukaguzi ulibaini kwamba mara tu 
baada ya kuporomoka kwa jengo la Beit-el-Ajab tarehe 25/12/2020 taratibu 
ya kulishughulikia jengo hilo zikaanza kwa kutafuta Wakandarasi kwa ajili ya 
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kulijenga jengo hilo. 

Aidha baada ya kufi ka eneo la Kibele na kujadiliana na Muhandisi wa Wizara 
alieleza kwamba Mkataba wa Mkandarasi ulikuwa na kipengele kinacholeleza 
kwamba ikiwa Mkandarasi atashindwa kuendelea na kazi,vifaa vyote vitakuwa 
ni mali ya Serikali.

Baada ya kuonekana Mkandarasi huyo ameshindwa kutokana na jengo hilo 
kuporomoka Serikali ilichukua vifaa hivyo na kuvipeleka Kibele kwa kuvihifadhi.  
Ukaguzi ulifi ka katika eneo vilipohifadhiwa na kubaini kwamba vifaa  havikuwa 
katika mazingira salama ya uangalizi mzuri ambapo pi kulikuwa na hatari ya 
kuja kuchakaa kwa vifaa hivyo kwa baadae kutokana na mazingira mabaya 
yaliyowekwa vifaa hivyo.

Aidha, ukaguzi umepata taarifa ya kwamba Mkandarasi  amefungua kesi 
Nchini kwao wakati mkataba unamtaka afungue kesi nchini Tanzania, ikiwa 
Mkandarasi atashinda kesi au Serikali na vifaa vile tayari vimetelekezwa na 
kupelekea kuchakaa (kuharibika) Serikali inaweza kupata hasara ya kulipa 
vifaa hivyo kutokana na kuchakaa kwa vifaa hivyo kunakosababishwa na 
sehemu mbaya iliyohifadhiwa vifaa.

Vile vile zipo haki za wafanyakazi ambao walifariki na wengine kujeruhiwa hadi 
ukaguzi unakamilika umeshindwa kupata taarifa ya hatima ya Wafanyakazi 
hao.

Baadhi ya vifaa vya Mkandarasi vilivyotelekezwa ni kama inavyoonekana katika 
picha zifuatazo: -
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Ukaguzi unashauri kwamba Wizara ifungue kesi kwa ajili ya kusimamia 
mkataba wao waliofunga na pia kusimamia haki za waathirika wa janga hilo 
kwa lengo la kupata haki zao. Muendelezo wa ukaguzi wa matukio mbalimbali 
yanayohusiana na shughuli nzima za utalii utaendelea  na kutolewa ripoti  kwa 
Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali pindipo hali ya fedha itakapo 
ruhusu. 

Ni matumaini yangu kwamba ripoti hii italeta chachu ya mabadiliko katika 
sehemu mbalimbali zilizoibuliwa kuonekana kwa kasoro ambazo tunatarajia kwa 
namna moja au nyengine zitachukuliwa na kufanyiwa kazi ili tija iliyokusudiwa 
iweze kupatikana. Hata hivyo nitakuwa na furaha kubwa sana pindipo watumiaji 
wa taarifa hii watakuja na maboresho,mapendekezo pamoja na maelekezo ya 
namna ya kufanya ukaguzi wa muendekezo wa mambo yanayohusu uibuaji 
wa vyanzo vipya vya mapato vitokanavyo na utalii wa ndani.
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SURA YA SITA

6.0 MIRADI  ILIYOTEKELEZWA KATIKA SEKTA ZA AFYA

6.1   MRADI WA KUDHIBITI VVU, KIFUA KIKUU NA UKOMA 
ZANZIBAR (ZIHTLP) 

Wizara ya Afya Zanzibar inapokea ruzuku ya Mfuko wa Kimataifa tangu mwaka 
2003. Ruzuku za GF zinatekelezwa kupitia Mpango Jumuishi wa VVU/TB na 
Ukoma (ZIHTLP). Uangalizi hutolewa na Katibu Mkuu, ambaye ni afi sa mhasibu 
wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, akisaidiwa na Naibu Katibu Mkuu, 
Mkurugenzi Mkuu na Mkurugenzi wa Huduma za Kinga na Elimu ya Afya. 

Mipango hiyo inasaidiwa na idara nyingine za Wizara ya Afya kama vile Kitengo 
cha Usimamizi wa Ununuzi (PMU) chenye jukumu la kuratibu shughuli zote 
za manunuzi, Bohari Kuu ya Dawa (CMS) inayohusika na utabiri wa dawa 
na vitendanishi, uhifadhi na usambazaji na Mfumo wa Taarifa za Zanzibar 
imekuwa ikitekeleza shughuli za ushirikiano wa VVU na TB tangu mwaka 
2006. Wagonjwa wote wanapimwa VVU, pamoja na kuchunguzwa TB, na 
walioambukizwa TB-VVU hupelekwa kwenye vituo vya matunzo na matibabu 
kwa ajili ya kuanza ART. 

Idadi ya wagonjwa wa Kifua Kikuu walioambukizwa VVU kwa pamoja ilikuwa 
karibu 15% mnamo  mwaka 2016. Asilimia ya wagonjwa wa Kifua Kikuu/
VVU walioanza ART imeongezeka kutoka asilimia 52 kwa mwaka 2012 hadi 
asilimia  kwa 88 mwaka 2016. Kwa VVU, wao Key Population (KPs) Zanzibar 
wanafafanuliwa kama wanaume wanaofanya ngono na wanaume (MSM), 
watu wanaojidunga dawa (PWID), wanafunzi katika vituo vya kurekebisha 
tabia (magereza) na wafanyabiashara ya ngono (SW). 

Kwa ugonjwa wa TB, KP wanatambuliwa kama wanafunzi katika Taasisi 
za Huduma za Urekebishaji (Magereza), , watoto, watu walioko kwenye 
mikusanyiko na wahudumu wa afya wanaofanya kazi katika vituo vya afya 
vinavyodhibiti Ugonjwa TB na VVU.
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6.1.1 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Mradi wa kudhibiti VVU, Kifua Kikuu na Ukoma kwa mwaka wa fedha 2018/2019 
hadi 2020/2021 ulikadiriwa kutumia jumla ya dola za Kimarekani 5,095,999.98 
zilizofadhiliwa na Mshirika wa Maendeleo (Global Fund). Hadi kufi kia tarehe 
30 Juni, 2021 jumla ya dola za Kimarekani 3,602,890.02 zimetumika sawa na 
asilimia 70.7 ya makadirio. Mchanganuo wa upatikanaji na utumiaji wa fedha 
za mradi huo ni kama inavyonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 35 : Mapato na Matumizi

Maelezo Kiasi cha fedha
(USD)

Salio  anzia 1 Julai,2020 184,935

Fedha zilizopokelewa

Mshirika wa Maendeleo (Global Fund) –paid direct by GF to Suppliers 2,328,045.02

Mshirika wa Maendeleo (Global Fund)- direct by GF to Wizara ya Afya 2,582,999.98

Jumla ya fedha  iliyopokelewa 4,911,045

Jumla ya fedha  iliyopatikana 5,095,980

 Matumizi kwa 2020/2021 3,602,890.02

Salio la mwisho 31 disemba,2020 1,493,090

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

6.1.1.1  Kukosekana kwa taarifa za matumizi ya fedha za mradi 
shilingi 48,020,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya shilingi 48,020,000 
zimelipwa kwa Msambazaji K. Brain Scientifi c kwa kutumia hati hambari 
5774  ya tarehe 20 Novemba,2020 kwa ajili ya ununuzi wa dawa za Metadone 
lakini hadi ukaguzi unakamilika taarifa za matumizi ya fedha hizo hazikuweza 
kupatikana. Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa 
fedha za Umma ambapo ni  kwenda kinyume na Kifungu Nambari 34(1) cha 
Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Afya kupitia wasimamizi wa mradi 
kuhakikisha kwamba katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi panakuwepo 
na matumizi sahihi ya fedha na rasilimali za Umma kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni pamoja na miongozo mbali mbali ya fedha inayotolewa Kitaifa na 
Kimataifa ikiwa ni pamoja na kuongeza umakini katika uaandaaji wa ripoti 
mbali mbali za mradi 

6.1.1.2  Malipo kwa watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
shilingi 196,902,972

Kwa mujibu wa kifungu cha 23(1) cha Sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa 
Mali za Umma kinaeleza kulingana na masharti ya sheria hii mtu, kampuni 
au taasisi haitawasilisha zabuni au vyenginevyo kushiriki katika manunuzi ya 
Umma isipokua chombo kiwe kimesajiliwa na Mamlaka ya Manunuzi.

Kwa mujibu wa kifungu cha 23(2), zabuni kutoka kwa mtu, kampuni au chombo 
ambacho hakijasajiliwa haifai na hakitazingatiwa na taasisi ya ununuzi.

Ukaguzi umebaini kwamba Wizara ya Afya kupitia mradi wa ZIHTLP imefanya 
manunuzi ya bidhaa kwa watoa huduma mbali mbali ambao hawakusajiliwa 
na Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya Zanzibar.

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato, ambapo ni kwenda 
kinyume na Sheria ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma nambari 11 
ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Afya kuhakikisha kwamba inafanya 
manunuzi ya bidhaa na huduma kwa watoa huduma waliosajiliwa na Mamlaka 
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya Zanzibar. Mchanganuo wa 
malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 36 :  Malipo kwa watoa huduma ambao 
hawakusajiliwa 

Nambari 
ya Hati

Tarehe ya 
malipo

Aliyelipwa Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa

(Tshs)

Maelezo

5774 20-11-2020 K Brain Scientifi c 48,020,000 Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa Methadone

5842 28-12-2020 K Brain Scientifi c 47,411,175
Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa dawa za 
kulevya (DOA) Unguja

5815 10-12-2020 Kaya Furniture 28,422,940
Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa Jokofu, UPS 
na Sanduku baridi

5821 11-12-2020 Akama Holding 
Company

14,781,830 Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya 
Maabara

5840 21-12-2020 Alkaga Enterprises 46,907,357
Malipo kwa ajili ya 
uchapishaji wa fomu 
mbali mbali

5635 23-07- 2020 Ramson Enterprises 11,359,670
Malipo kwa ajili 
uchapishaji wa zana za 
kufanyia kazi

Jumla 196,902,972

6.2  MRADI WA KUTOKOMEZA MALARIA ZANZIBAR (ZAMEP)  

Mradi wa Kutokomeza Malaria Zanzibar (ZAMEP) upo chini ya Idara ya Huduma 
za Kinga na Uhamasishaji wa Afya katika Wizara ya Afya Zanzibar. 

Mradi huo ulipokea fedha chini ya programu ya kuongeza kasi ya kutokomeza 
Malaria Zanzibar ikiwa ni Muendelezo wa Mpango ulioanza tarehe 1 januari,  
2018 hadi  tarehe 31 Disemba,2020. 

Mpango wa Kutokomeza Malaria Zanzibar (ZAMEP) unafadhiliwa na Mfuko wa 
Kimataifa wa Kupambana na Malaria kwa kushirikiana na Rais wa Marekani 
Malaria Initiatives (PMI). 
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6.2.1 MALENGO YA MRADI 

Mradi wa ZAMEP umepangwa kutekelezwa katika kipindi cha miaka 5 ukiwa na 
lengo la kupunguza kiwango kikubwa cha maambukizo ya ugonjwa wa Malaria 
kwa asilimia 100 ifi kapo mwaka 2023. Katika kulifi kia lengo lililokusudiwa mradi 
huu umeelekeza kutekeleza mambo yafuatayo:-

•  Kuanzisha uchunguzi wa” entomological “ katika maeneo yenye malaria 
kutoka  asilimia 0 ya  mwaka 2017 hadi  asilimia100 ifi kapo mwaka 2023.

•  Kuboresha  tabia, mawasiliano ya kijamii na uhamasishaji kwa watu juu ya 
hatua ya kutokomeza malaria kwa asilimia 90 ifi kapo 2023.

6.2.2 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Mradi wa Kutokomeza Malaria Zanzibar kwa mwaka wa fedha 2019/2020 
ulikadiriwa kutumia jumla ya dola za Kimarekani 1,196,161. Hadi kufi kia 
tarehe 30 Juni, 2020 jumla ya dola za Kimarekani 837,205 zimetumika sawa 
na asilimia 69.99 ya makadirio. Mchanganuo wa upatikanaji na utumiaji wa 
fedha za mradi huo ni kama inavyonekana  hapo chini:-

Jadweli Nambari 37 : Taarifa ya fedha za mradi

Maelezo Kiasi cha fedha  kilichotumika

(USD)

Salio  anzia 1 Julai,2019  359,464

Fedha zilizopokelewa

Global Fund (GF) 836,697

Mchango wa serikali -

Jumla ya fedha  iliyopokelewa 836,697

Jumla ya fedha  iliyopatikana 1,196,161

 Matumizi kwa 2019/2020 837,205

Salio la mwisho 30Juni,2020 358,956
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

6.2.2.1 Kutokuwepo kwa Mpango wa mwaka  wa manunuzi

Katika ukaguzi wa Mradi wa ZAMEP imebainika kwamba uongozi wa Mradi 
haukuandaa mpango wa ununuzi wa mwaka ili kuweza kubainisha mahitaji 
yake ya manunuzi ya bidhaa au huduma katika kipindi cha mwaka husika 
kulingana na makadirio ya mapato na matumizi kuhusu utekelezaji wa mradi 
wa ZAMEP.

Kutokuwepo kwa mpango wa mwaka wa manunuzi  kunaweza kusababisha 
uwepo wa kufanyika manunuzi ambayo hayakuidhinishwa pamoja na kupelekea  
matumizi mabaya ya fedha za  Serikali ambapo ni kwenda kinyume na  kifungu 
cha 42(1) cha Sheria ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za Umma Nambari 11 
ya mwaka 2016

Ukaguzi unashauri uongozi wa Mradi kuhakikisha kwamba unaandaa Mpango 
wa Manunuzi wa Mwaka kwa mujibu wa matakwa ya Sheria Nambari 11 ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016 ili kuepuka kufanya 
manunuzi ambayo hayakuainishwa na kuthibitishwa katika mpango wa 
manunuzi wa mradi

6.2.2.2  Vifaa ambavyo havikurikodiwa katika daftari la ghalani 
shilingi 16,549,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainka kwamba jumla ya shilingi 16,549,000 
zimetumika  kwa ajili ya ununuzi wa vifaa mbalimbali vinavyohusiana  
Covid-19 katika utekelezaji wa mradi huo Pemba lakini dosari iliyobainika ni 
kutokurikodiwa kwa vifaa hivyo katika daftari la ghalani hali ambayo inaweza 
kupelekea kutokujulikana kwa idadi ya vifaa vilivyonunuliwa pamoja na pahala 
vilipotumika ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Mradi kuandaa daftari na kurikodi taarifa zote 
zinazohusiana na vifaa vinavyonunuliwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na 
Miongozo mbali mbali iliyopo. Mchanganuo wa malipo ya ununuzi wa vifaa 
hivyo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 38 :  Vifaa ambavyo havikurikodiwa katika daftari 
la ghalani

Hati Namba Hundi 
Namba

Aliyelipwa Maelezo Kiasi cha fedha 
kilicholipwa 

(Tshs)

2640 ya 23/10/2020 TT One 2 one 
Limited

Ununuzi wa vifaa mbali 
mbali vya Komputers 
kwa ajili kuimarisha 
maabara ya PHL kwa 
taratibu za PCR

10,488,000 

2641 ya 23/10/2020 TT One 2 one 
Limited

Ununuzi wa vichapishaji 
ili kuendesha mfumo wa 
usimamizi wa matukio 
na maendeleo ya RRT 
katika ngazi ya kitaifa

1,425,000 

2642 ya 23/10/2020 TT One 2 one 
Limited

ununuzi wa vichapishi 
ili kuendesha mfumo 
wa usimamizi wa 
matukio wa Wilaya 
na maendeleo ya RRT 
katika ngazi ya kitaifa.

4,636,000 

Jumla 16,549,000

6.2.2.3  Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti dola za Kimarekani 
359,928

Katika ukaguzi wa mradi imebainika kuwepo kwa matumizi mbali mbali 
yaliyofanyika kwa ajili ya shughuli za mradi wa ZAMEP lakini dosari iliyobainika 
ni kufanyika kwa matumizi hayo nje ya bajeti hivyo kupelekea jumla ya dola za 
Kimarekani 359,928 kufanyiwa matumizi bila ya kupata muongozo unaotokana 
na makadirio ya mapato na matumizi. Kufanya hivyo kunaweza kupelekea 
kuwepo kwa matumizi ya fedha kinyume na mpango wa Mradi pamoja na 
matumizi ya fedha yasioidhinishwaji ambapo ni kwenda kinyume na Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo 
wa matumizi hayo ni kama inavyonekana katika jadweli hapo chini:
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Jadweli Nambari 39 : Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti

Namba Maelezo Kiasi 
kilichokadiriwa 

(USD)

Kiasi 
kilichotumika 

(USD)

Tofauti ya 
fedha
(USD)

1. Gharama za usafi ri 304,497 393,982 89,485

2. Bidhaa za Afya zisizona 
dawa (HPNP)

16,065 154,254 138,189

3. Bidhaa za Afya -Vifaa (HPE) - 1,304 1,304

4. Ununuzi na usambazaji wa 
-Chain Mgt Cost (PSM)

321 103,094 102,772

5. Vifaa visivyo vya  (NHP) 49,019 70,329 21,310

6. Nyenzo za Mawasiliano na 
Machapisho (CMP) 

1,950 4,418 2,467

7. Programu za Utawala 19,306 23,706 4,401

Jumla 359,928

6.2.2..4  Kutokutekelezwa kwa baadhi ya shughuli za Mradi  USD  
38,222

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa jumla ya dola za Kimarekani 
38,222 ambazo zilipangwa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbali mbali za 
mradi katika kipindi cha Julai, 2020 hadi Desemba, 2020 lakini dosari iliyobainika 
ni kutokutekelezwa kwa shughuli hizo kwa mujibu wa mpango wa utekelezaji 
wa mradi huo hali iliyopelekea kukosekana kwa huduma ziliziokusudiwa. 

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kutokufi kiwa kwa malengo tarajiwa ya 
mradi ambapo ni kwenda kinyume na Muongozo wa Utekelezaji wa Mradi. 

Ukaguzi unashauri uongozi mradi wa ZAMEP uhakikishe shughuli za mradi 
zilizopangwa zinafanyika  kwa wakati kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa ili 
kuweza kufi kia lengo la mradi.
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Jadweli Nambari 40 :  Kutokutekelezwa kwa baadhi ya shughuli za 
Mradi  

Namba Shughuli ya mradi Kiasi kilichotengwa 
(USD)

Maelezo

1. Msaada wa maisha 
kwa wateja 

8,701 Shughuli hii ilikusudiwa 
kutoa huduma za uendeshaji 
katika Vituo viwili vya Tiba ya 
Maradhi ya maambukizo ya 
Virusi vya Corona (HIDTU) 
(Vitongoji na Kidimni) na 
majumbani Zanzibar.

2. Msaada wa Kiufundi 
kwa Toleo la Zanzibar 
ELMIS Utoaji wa CMS

29,521 Shughuli hii ilipangwa 
kutekelezwa katika robo ya 11.

Jumla 38,222

6.3  MRADI WA UJENZI WA JENGO LA MAMA NA MTOTO - HOSPITALI 
YA CHAKE CHAKE   PEMBA

Mradi wa ujenzi wa jengo la Mama na Mtoto la Hospitali ya Chake Chake 
Pemba limeanzishwa ukiwa na lengo la kupunguza changamoto ya ufi nyu wa 
nafasi kwa watu ambao wanapata huduma ya mama na mtoto. 

Mradi huu umefadhiliwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa asilimia 100 
ambapo Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Afya umeingia 
makubaliano ya mkataba yenye kumbu kumbu namba  SMZ/HO1/W/
NCB/W/2018/2019/13 uliosainiwa tarehe 17/09/2019 baina ya Wizara ya Afya 
Zanzibar na kampuni ya ujenzi (RANS Company Limited) wenye thamani ya 
shilingi 1,449,968,660 pamoja na VAT ambapo kwa mujibu wa mkataba wa 
ujenzi muda halisi uliopangwa kukamilika ni miezi kumi na mbili (12) kuanzia 
tarehe 01/06/2020 hadi 01/06/2021.

Katika hatua ya utekelezaji wa mradi  imebainika mshauri elekezi alifunga 
mkataba na Wizara ya Afya wenye thamani ya shilingi 36,721,000 tarehe 
20/9/2021 ambapo katika mkataba huo malipo hayo yalitakiwa yalipwe kwa 
awamu na kwa kima tofauti ambapo asilimia 40 italipwa wakati wa kufungwa 
kwa mkataba na asilimia 30 italipwa wakati kazi inaendelea na asilimia 
iliyobakia 30 italipwa wakati kazi itakapo kamilika na kukabidhiwa ikiwemo 
kuridhika kwa kiwango cha kazi iliyofanyika.
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6.3.1 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI

Taarifa ya Matumizi

Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Mama na Mtoto  katika Hospitali ya Chake Chake  
Pemba  ulikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 1,449,968,660 katika hatua za 
awali ambapo hadi ukaguzi unakamilika imebainika kuwepo kwa ongezeko 
la makadirio ya gharama za ujenzi la shilingi 2,288,972,200 na kupelekea 
kuongezeka kwa makisio halisi ya gharama za ujenzi na kufi kia jumla ya shilingi 
3,738,940,860  sawa na asilimia 157 ya makadirio ya awali.

Utekelezaji wa mradi

Katika utekelezaji wa mradi wa jengo la mama na mtoto imebainika uwepo wa 
dosari mbali mbali za kiutendaji ambapo kunapelekea kujitokeza kwa viashiria 
vya kutokutekelezeka kwa mradi kwa mujibu wa viwango vilivyokusudiwa 
jambo ambalo huenda likapelekea kujitokeza kwa gharama za ziada  kinyume 
na matarajio na matakwa ya Serikali. 

MATOKEO YA UKAGUZI NA MAPENDEKEZO

6.3.1.1  Kutokutayarisha na kuwasilisha taarifa za hesabu za 
miradi 

Kwa mujibu wa kifungu Nambari 119(1) cha sheria Nambari 12 ya Usimamizi 
wa fedha za Umma ya mwaka 2016 inawataka wakuu wa taasisi kutayarisha 
taarifa za mapato na matumizi na kuziwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya kipindi cha miezi mitatu baada ya 
kukamilika kwa matumizi.

Ukaguzi umebaini Wizara ya Afya imetekeleza Miradi wa ujenzi wa ujenzi wa 
Jengo la Mama na Mtoto Hospitali ya Chake Chake ambapo kwa mujibu wa 
taratibu za kisheria Wizara ilitakiwa kutayarisha na Kuwasilisha Taarifa za 
matumizi zinazohusiana na utekelezaji wa mradi huo kwa lengo la kukaguliwa 
na kutolewa ushauri wa kitaalamu.

Hadi ukaguzi unakamilika taarifa hizo hazikuwasilishwa jambo ambalo 
limenyima fursa ya kuweza kufahamu fedha halisi iliyopatikana na kutumika 
katika shughuli za uendeshaji na utekelezaji wa mradi huo.
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6.3.1.2 Kuwepo kwa ucheleweshwaji wa malipo 

Katika dosari hiyo imebainika kujitokeza kwa kasoro ya ucheleshwaji wa 
upatikanaji wa malipo kwa muibu wa barua yenye R/MOH/CMCH/18 ya tarehe 
28/5/2021 iliyotolewa na Mkandarasi kwenda kwa Wizara ilionesha madai 
kuomba kulipwa fedha hizo. kwa mujibu wa ukaguzi uliofanyika imebainika 
jumla ya shilingi 632,752,504.06 zimelipwa kwa certifi cate tatu za awali.

6.3.1.3 Kuongezeka kwa gharama za ujenzi 

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa ongezeko la gharama za ujenzi zilizowasilishwa 
kwa mkandarasi kwa mujibu wa barua yenye kumbu kumbu namba R/MOH/
NCHP/04 ya tarehe 21/11/2019 yenye thamani ya shilingi 982,397,200 na 
kupelekea jumla ya gharama ya ujenzi kufi kia shilingi 2,432,365,860 ambapo 
sawa na aslimia 67.75 

Aidha ukaguzi umebaini kuwepo ongezeko jengine la gharama kwa kazi za ziada 
zilizowasilishwa kwa mujibu wa barua yenye kumbu kumbu namba R/MOH/
CMCH/16 ya tarehe 29/7/2021 kutoka kwa mkandarasi kwenda kwa mshauri 
elekezi ambapo barua hiyo ilikuwa na ongezeko la shilingi 1,306,575,000 na 
kupelekea gharama kamili kufi kia shilingi 3,738,940,860 sawa na ongezeko 
la asilimia 53.72 na kupelekea kuwepo kwa ongezeko la jumla ya shilingi 
2,288,972,200 sawa na ongezeko la asilimia 157.86 kutokana na gharama za 
awali za mkataba. 

Kutokana na kuongezeka kwa gharama za ujenzi mambo yafuatayo 
yamebainika:-

•  Kutokana na kuwepo kwa ongezeko hilo kumejitokeza ukiukwaji wa sheria 
ya Ununuzi ambapo kifungu nambari 49(4-5) cha kanuni ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2021 kinaeleza kwamba “ iwapo 
malipo yatazidi bei ya mkataba zaidi ya 15% yawasilishwe kwa mlipaji 
Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kupata uthibitisho au Baraza la Wawakilishi 
(Approval).” Jambo ambalo ukaguzi haukupatiwa uthibitisho huo.

•  kwa mujibu wa kifungu cha 6(1)(c) cha Sheria ya manunuzi namba ya 2016, 
pindipo inapotokezea nyongeza ya mkataba wa awali kupewa mzabuni wa 
mwanzo kuendela na kazi hio haitatakiwa uongezeka kwa asilimia 25 ya 
thamani ya zabuni ya awali jambo ambalo halikuzingatiwa katika utowaji 
wa zabuni hio.
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Ukaguzi umebaini gharama za ujenzi huengezeka kutokana na kuwepo kwa 
mabadiliko ya ramani ya awali na kupelekea kuengezeka kwa baadhi ya vitu 
ambavyo havikuwemo kwenye mchoro wa awali na kupelekea ongezeko la 
shilingi 2,288,972,200 sawa na ongezeko la asilimia 157.86 jambo ambalo 
linapelekea kuchelewa kukamilika kwa mradi kulingana na wakati uliopangwa 
ambapo ni kwenda kinyume na Sheria ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma nambari 11 ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Wizara ya Afya kusimamia kwa karibu ujenzi huo 
ikiwemo kuzifanyia kazi kasoro zilizobainishwa ili kuhakikisha kwamba ujenzi 
huo unamaliza kwa wakati na kwa kiwango kinachotarajiwa ili kufi kia malengo 
yaliyokusudiwa. Mchanganuo wa ongezeko hilo ni kama inavyoonekana katika 
barua hapo chini:-
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6.3.1.4 Kutokuainishwa kwa baadhi ya kazi katika BOQ 

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba baadhi ya kazi ambazo 
zimeainishwa katika ramani ya ujenzi kwa mujibu wa mkataba wa awali 
hazikuoneshwa uhalisia wake katika BOQ. Kutokuonekana kwa ongezeko 
la baadhi ya kazi katika BOQ iliyowasilishwa kumepelekea kujitokeza kwa 
ongezeko la gharama kwa kazi za ziada ambazo zilihitajika kutekelezwa kwa 
mujibu wa matakwa ya mradi huo. Kwa mujibu wa barua yenye kumbu kumbu 
namba R/MOH/CMCH/16 ya tarehe 26/7/2021 iliyonakili makubaliano ya 
ongezeko ya kazi za ziada kwa mujibu wa kikao kilichofanyika tarehe 24/7/2021 
kilibainisha jumla ya kazi kumi na nne zilizoongezeka zenye thamani ya shilingi 
1,306,575,000.

Dosari ya ukaguzi iliobainika ni kushindwa kufunga mkataba mpya kutokana 
na mkataba wa awali umekiuka taratibu za kisheria. 

6.3.1.5 Kutokukamilika Mradi kwa wakati

kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba wa ujenzi wa awali baina ya  Wizara 
ya Afya na Mkandarasi RANS CO.LTD kwa mujibu wa mkataba wenye kumbu 
kumbu namba SMZ/HO1/W/NCB/W/2018/2019/13 mkandarasi alitakiwa 
kukamilisha mradi huo ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili kuanzia 
tarehe 01/06/2020 hadi 01/06/2021. Hadi ukaguzi unakamilika mradi huo 
bado haujakamilika, kutokukamilika kwa mradi huo kwa wakati kunaweza 
kukapelekea kushindwa kutekelezeka kutokana na kuongezeka kwa thamani 
ya vifaa vya ujenzi siku hadi siku jambo ambalo litapeleka kukosekana kwa 
tija iliyokusudiwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Afya ni vyema kubuni miradi michache 
ambayo watakuwa na uwezo wa kuitekeleza kwa wakati ili kunusuru upotevu 
wa fedha za umma unaotokana na ongezeko la thamani ya dola kwa shilingi. 

6.3.1.6  Kutokulipwa kwa Fedha za Mshauri Elekezi shilingi 
25,705,120 

Kwa mujibu wa makubaliano ya mkataba baina ya Wizara ya Afya na Mshauri 
elekezi ambaye ni msimamizi wa jengo la mama na mtoto la hospitali ya Chake 
Chake Pemba imebainika makubaliano ya gharama ya usimamizi wa ujenzi 
huo ni shilingi  36,721,000 ambazo zilitakiwa kulipwa kwa awamu mbali mbali 
kama mkataba unavyoonesha.
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Ukaguzi umebaini kutokulipwa kwa fedha za mshauri elekezi kwa malipo ya 
awamu mbili (2) tofauti zenye thamani ya shilingi 25,705,120 na kunapelekea 
kujitokeza kwa usimamizi usioridhisha wa kazi ya ujenzi, jambo ambalo 
huenda likapelekea utekelezaji wa mradi huo kutotekelezwa kwa wakati au 
kutekelezwa chini ya kiwango cha makubaliano.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Afya kuhakikisha hatua za haraka 
zinachukuliwa za kumlipa mshauri elekezi kwa mujibu wa makubaliano 
ya mkataba wao kwa lengo la kunusuru kujitokeza kutokufahamiana na 
kuzorotesha maendeleo ya mradi. 
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SURA YA SABA

7.0 MIRADI ILIYOTEKELEZWA KATIKA SEKTA ZA MIUNDOMBINU 
NA NISHATI

7.1  MRADI WA UIMARISHAJI WA SEKTA YA UMEME ZANZIBAR 

Idara ya Nishati na Madini (DoEM) ndani ya Wizara ya Ardhi, Maji, Mazingira 
na Nishati (MLWEE) ina jukumu la kusimamia  masuala ya nishati Zanzibar. 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika barua ya Oktoba 2013 kupitia Wizara 
ya Ardhi, Nyumba, Maji na Nishati imewasilisha ombi kwa Ubalozi wa Sweden 
kuhusu ufadhili wa mapendekezo ya awamu ya pili ya Mpango wa Sekta 
ya Nishati Zanzibar hali iliyotokana na Sweden ilipendekezwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kuchangia katika kuimarisha utawala, uratibu, utendaji 
wa fedha, ufanisi wa nishati na uwezo wa usimamizi katika sekta ya nishati 
Zanzibar kupitia ufadhili wa Awamu ya Uimarishaji wa Sekta ya Nishati Zanzibar, 
mradi namba 51170007 kuanzia  Agosti 2014 hadi Juni 2019.

Mnamo tarehe 6 Agosti, 2014 Sweden kupitia Shirika la maendeleo ya 
kimataifa la Sweden na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliingia makubaliano 
ya kutekeleza Mradi unaojulikana kwa jina la “The Zanzibar Energy Sector 
Consolidation Phase”.

Katika makubaliano hayo Sweden imetoa jumla ya SEK 47 milioni zitakazotumika 
mahususi kufadhili mradi huo katika kipindi kilichopangwa na kukubaliwa 
kuanzia mwaka wa fedha 2014 hadi mwaka 2019. 

7.1.1 MALENGO YA MRADI

Lengo kuu la mradi ni kuimarisha sekta ya nishati Zanzibar ili kuondokana na 
mgao wa umeme Zanzibar na kuchangia ukuaji wa uchumi na maendeleo ya 
kijamii kama:-

i)  Kuongeza uwezo na utendaji wa Idara ya Nishati na Madini katika jukumu 
lake la kuratibu sekta ya nishati.

ii) Kuboresha mapato ya Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO)

iii) Kutumia nishati kwa njia endelevu zaidi Zanzibar.
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7.1.2 VYANZO VYA FEDHA ZA MRADI

Wizara ya Ardhi, Maji, Mazingira na Nishati kupitia mradi wa uimarishaji 
wa sekta ya umeme Zanzibar ilikadiriwa kupata msaada wa jumla ya SEK 
47,000,000  kutoka katika Shirika la maendeleo la kimataifa la Sweden fedha 
ambazo zitatumika  katika kipindi cha miaka mitano ya mradi kuanzia mwaka 
2014 hadi 2019 kwa ajili ya kutekeleza mradi huo lakini katika utekalezaji wa 
mradi huu muda wa utekelezaji uliengezwa tena kutoka mwaka 2019 hadi 
mwaka 2021. 

Shirika la maendeleo ya kimataifa la Sweden hadi kufi kia  tarehe 30 Juni, 2021 
lilifanikiwa kutoa jumla ya SEK 5,000,000 kwa ajili ya kuendeleza mradi huu.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

7.1.2.1  Malipo yaliyofanyika kinyume na taratibu shilingi 
127,721,007

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya shilingi 127,721,006.80 
zimetumika kwa ajili wa ununuzi wa Sergefl ex 32 cable fault distance location 
kwa kutumia hati namba Sera 01/09/2019 ya tarehe 04/09/2019, dosari 
iliyobainika katika ukaguzi ni kutofuatwa kwa utaratibu wa kushindanisha 
zabuni ili kuweza kumpata mzabuni aliyekizi vigezo kwa mujibu wa Sheria.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kupatikana kwa mzabuni aliyekosa sifa 
kuweza kufanya kazi na Serikali pamoja na upatikanaji wa bidhaa kwa thamani 
kubwa na zilizo chini ya kiwango ambapo ni kwenda kinyume na Kifungu cha 
72(2) cha Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa mali za umma ya 
mwaka 2016. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa unasimamia ipaswavyo 
utaratibu mzima wa manunuzi katika kushindanisha zabuni zinazofanywa chini 
ya utekelezaji wa miradi kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo iliyopo 
ili kuepusha upatikanaji wa wazabuni ambao hawafai katika usambazaji wa 
bidhaa na utoaji wa huduma zinazotakikana katika miradi ya Serikali.  

7.1.2.1  MRADI WA KUSAIDIA SEKTA YA UCHUKUZI (TSSP) 

Mradi wa kusaidia Sekta ya Uchukuzi (Transport Sector Support Project -TSSP) 
ni mradi unaotekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar ambao unahusika na Sekta 
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ndogo za barabara na reli na anga Nchini ambapo utekelezaji wa mradi huu 
ulianza rasmi tarehe 27 Mei 2016. Mradi huu kupitia Katika sekta ndogo ya 
barabara umehusika kufanya kazi zifuatazo:-

(a)  Kazi za kiraia za ukarabati/uboreshaji wa baadhi ya kilomita 462 za 
barabara kwa kiwango cha lami Tanzania Bara na Visiwani Zanzibar. 

(b)    Huduma za ushauri kuhusiana na kazi za barabara na masomo ya 
barabara; 

(c) Kujenga uwezo.

(d) Ulipaji wa Fidia na utoaji wa makazi mapya. 

(e) Kufanya utekelezaji wa miundombinu ya kijamii. 

Miongoni mwa watekelezaji wa mradi huu ni Wakala wa barabara Tanzania 
(TANROADS) na Wizara ya Miundombinu, Mawasiliano na Uchukuzi (MOICT) 
zinazotekeleza majukumu yake Tanzania Bara na Zanzibar kwa pamoja.   

7.2  MALENGO YA MRADI

Lengo kuu la mradi ni kuchangia maendeleo ya kijamii na kiuchumi, 
kupunguza umaskini na ushirikiano wa kikanda kupitia mfumo bora wa usafi ri 
unaounganisha shughuli za kiuchumi za Nchi. Madhumuni mahususi ya mradi 
ni kuboresha miundombinu ya usafi ri Zanzibar ili kupunguza gharama za 
uendeshaji wa magari na muda wa usafi ri katika viunganishi vya barabara 
zilizolengwa na kukuza ushirikiano wa kikanda kwa kuboresha huduma za 
usafi ri.

7.2.1 TAARIFA YA FEDHA KUHUSU UTEKELEZAJI WA MRADI 

Taarifa ya Mapato na Matumzi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 programu ilifungua bakaa ya 
fedha shilingi 299,213.75, ambapo mradi wa TSSP ulipokea fedha kutoka ADB 
jumla ya shilingi  12,996,637,761.25 na kufanya jumla ya fedha zilizopatikana 
kwa ajili ya utekelezaji mradi ni shilingi 12,996,936,975 na fedha halisi ambazo 
ziltumika ni  shilingi   12,119,848,999.84 na kupelekea uwepo wa bakaa la 
mwisho la shilingi  384,336,090.60. Mchanganuo wa fedha hizo ni kama 
inavyonekana  katika jadweli hapo hapo chini:-
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Jadweli Nambari 41 : Uingiaji wa fedha za mradi

Maelezo Kiasi cha fedha za mradi (Tshs)
Salio  anzia 1 Julai,2020 299,213.75

Fedha zilizopokelewa: 
Benki ya maendeleo ya Afrika (ADB) 12,996,637,761.25

Mchango wa Serikali

Jumla ya fedha  iliyopokelewa 12,996,637,761.25

Jumla ya fedha  iliyopatikana 12,996,936,975

 Matumizi kwa 2020/2021 12,119,848,999.84

Salio la mwisho 30Juni,2021 384,336,090.60

7.2.3 VIPENGELE VYA MRADI

Mradi huu unahusika katika sekta ndogo za barabara na usafi ri wa anga 
Zanzibar, katika sekta ndogo ya barabara imekusudiwa kukarabati kilomita 31 
za barabara za lami (Bububu-Mahonda-Mkokotoni) na kuboresha kilomita 21 
za barabara za changarawe (barabara tatu za miji ya Pale-Kiongele, Matemwe-
Muyuni na Fuoni-Kombeni) kwa kiwango cha lami. Katika sekta ndogo za usafi ri 
wa anga, mradi una vipengele vya utafi ti ili kuendeleza upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa kiwanja cha Ndege cha Pemba  na kutayarisha mpango 
mkuu wa kiwanja cha Ndege cha Zanzibar.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

7.2.3.1   Kutotumika kwa fedha za mradi Dola za Kimarekani 
USD 166,469.25

Katika ukaguzi uliyofanyika imebainika kuwa Wizara ya Miundombinu, 
Mawasiliano na Uchukuzi imepokea jumla ya dola za kimarekani 166,469.25 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi mbali mbali wa Wizara lakini fedha 
hizo hazikutumika kama ilivyokusudiwa hali iliyopelekea kutokukamilika kwa 
vipengele vya utekelezaji wa mradi huo. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Wizara ya Miundombinu, Mawasiliano na 
Uchukuzi kuhakikisha kwamba fedha zote zilizopangwa kwa ajili ya utekelezaji 
mradi zinatumika kulingana na bajeti iliyoidhinishwa ili kuepusha uwezekano 
wa kufanyika kwa matumizi kinyume na utaratibu.
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7.2.3.2  Kutokulipwa kwa fi dia  kwa wananchi walioathirika na 
utekelezaji wa mradi (PAP) shilingi 188,486,250

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa  jumla ya shilingi 188,486,250 ni 
fedha mbazo zingepaswa kulipwa kwa ajili ya fi dia kwa watu walioathirika na 
mradi (PAP) ambapo dosari iliobainika na ukaguzi ni kutokulipwa kwa fedha 
hizo kwa watu hao hali mabyo inaweza kupelekea kuwepo kwa migogoro 
miongoni mwa wananchi na Serikaliambapo kunaweza kukapelekea viashiria 
vya matumizi mabaya ya fedha za umma 

Ukaguzi unashauri Wizara ya Miundombinu, Mawasiliano na Uchukuzi 
(MOICT) kuhakikisha kwamba inafanya malipo ya fi dia kwa mujibu wa ripoti 
ya Mtathmini Mkuu kwa wananchi walioathirika na mradi (PAPs) ili kuepusha 
atahari zinazoweza kujitokeza.

Mchanganuo wa wananchi waliyoathirika kupitia mradi huo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 42 : Orodha ya fi dia za waliothirika na mradi (PAA)

PALE - KIONGELE (4.6 KM) ROAD

Tathmini ya Mazao

Namba Jina Shehia Kiasi cha fedha 
kilichostahiki

Kulipwa
(Tshs)

1. Kombo Ubwa Juma Pale 1,125,000

2. Hadia Foum Khamis Pale 2,130,000
3. Salum Foum Khamis Pale 735,000
4. Riziki Ali Amour Pale 625,500
5. Amour Ali Amour Pale 3,475,000
6. Ngwali Kona Kheir Pale 389,500
7. Tatu Moh'd Makame Pale 2,165,000
8. Patima Jamal Foum Pale 142,500
9. Kombo Hakim Makame Pale 933,000
10. Moh'd Juma Ussi Pale 2,265,000
11. Said Mossi Makame Pale 2,425,000
12. Kassim Machano Jaml Pale 706,500
13. Abudu Makame Abudu Pale 13,185,000
14. Khamis Khamis Makame Pale 1,630,000
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15. Khamis Ali Khamis Pale 978,000
16. Ali Hamdu Makame Pale 616,500
17. Mwajuma Juma Ussi Pale 447,000
18. Khamis Juma Ussi Pale 1,253,500
19. Ali Ussi Nyange Pale 834,500
20. Shaib Makame Mashaka Pale 427,500
21. Machano Mkinai Khamis Pale 399,000
22. Muhamadi Ali Hamdu Pale 565,500
23. Mboja Ali Hamdu Pale 3,085,000
24. Mboja Muhammed Makame Pale 624,000
25. Patima Makame Mossi Pale 2,860,500
26. Haji Saburi Mtwana Pale 900,000
27. Haji Haji Chetu Pale 631,500
28. Nyange Hassan Kombo Pale 978,000
29. Mda Saleh Haji Pale 465,500
30. Mgeni Vuai Kheir Pale 760,000
31. Ussi Jamal Foum Pale 315,000
32. Mashavu Mrisho Omar Pale 1,017,000
33. Zubeir Juma Abushiri Mkwajuni 750,000
34. Kombo Simai Juma Mkwajuni 322,500
35. Suleiman Mtwana Khamis Mkwajuni 100,000
36. Khamis Nuhu Muhamadi Mkwajuni 496,000
37. Ali Vuai Kona Mkwajuni 589,000
38. Silima Hassan Silima Mkwajuni 1,212,500
39. Bakari Khamis Ali Kivunge 250,000
40. Bakari Zamir Bakari Mkokotoni 113,000
41. Zakia Ali Makame Mkokotoni 75,000
42. Jabir Bakari Jabir Mkokotoni 75,000
43. Kombo Hakim Makame Mkokotoni 266,500

44. Khamis Bakari Ali Mkokotoni 225,000
45. Bakari Ali Makame Mkokotoni 225,000
46. Mariam Shaabani Mohd Mbaleni 1,046,000
47. Mchuzeni Khamis Juma Kwagube 450,000
48. Masoud Kombo Kikombweni 325,000
49. Khamis Haji Khamis Kikombweni 2,875,000
50. Kassim Ali Kikombweni 652,000
51. Nasoro Khamis Said Kikombweni 1,375,000
52. Ega Shaame Khamis Pale 114,000
53. Juma Ayubu Juma Pale 95,000
54. Mgeni Vuai Kheir Pale 142,500
55. Bimkubwa Said Khamis Pale 326,500
56. Mashaka Makame Mashaka Pale 125,000
57. Moh'd Juma Ussi Pale 592,000

Jumla 61,907,500
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PALE - KIONGELE (4.6 KM) ROAD

Tathmini ya Nyumba

Namba Jina Shehia Kiasi alichostahiki 
kulipwa  (Tshs)

1 Salum Fumu Khamis Pale 9,200,000
2 Khamis Fumu Khamis Pale 9,200,000

3 Hadiya Fumu Khamis Pale 9,600,000
4 Bakari Kheri Haji Pale 7,300,000

5 Ali Mgwali Kona Pale 3,000,000

6 Machano Mkinai Khamis Pale 3,000,000
7 Ngwali Kheri Haji Pale 300,000
8 Amina Miraji Haji Mfenesini 11,000,000
9 Balozi Maskani Mfenesini 8,000,000
10 Makame Mosi Makame Pale 400,000
11 Juma Haji Khamis Pale 70,000

Jumla 61,070,000
FUONI - KOMBENI (8.56 KM) ROAD

TATHMINI YA NYUMBA NA VIPANDO
Namba Jina Shehia Kiasi cha Fedha       

(Tshs)
1. 

Ahmed Mbarak Matar Fuoni 7,567,000
2. Kassim Khamis Ali Kombeni 5,341,750
3. Khamis Suleiman Mwalim Kombeni 52,600,000

Jumla 65,508,750

7.2.3.3  Dosari zilizobainika katika utekelezaji wa miradi ya 
Barabara 

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa shughuli za ujenzi wa barabara 
kupitia mradi wa kusaidia Sekta ya Uchukuzi (TSSP) zimetekelezwa  lakini 
dosari iliyobainika na ukaguzi ni kuchakaa kwa  alama za barabarani (Bububu-
Mahonda –Mkokotoni na Bububu Police – Kwanyanya Junction) hali inayopelekea 
uwezekano wa kukosekana kwa ufanisi wa madereva wanaotumia barabara 
hiyo. Hali halisi ya utekelezaji wa mradi huo ni kama inavyoonekana katika 
picha za hapo chini.
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Ukarabati wa barabara ya Bububu-Mahonda – Mkokotoni, 31.0 km

Ukarabati wa bara bara ya Fuoni – Kombeni, 8.59 Km
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Ukarabati wa bara bara ya Bububu Police – Kwanyanya Junction, 2.80 Km
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