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Kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 Kifungu cha 112 
pamoja na Sheria Nambari 12 ya mwaka 2016 ya Usimamizi wa Fedha 
za Umma kifungu namba 123 (4) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anawajibika kikatiba kukagua hesabu za Taasisi za Serikali na 

baadae kutoa taarifa za ukaguzi huo kila mwaka.

DIRA

Kuwa na Taasisi ya ukaguzi iliyo huru na inayoongoza katika kusimamia 
uwajibikaji na uwazi

DHAMIRA

Kusimamia uwajibikaji katika Taasisi za umma kwa kufanya ukaguzi wa 
hesabu wenye kuleta tija na kulihakikishia Taifa kwamba rasilimali za 

Umma zitatumika kama ilivyokusudiwa

Katika kuhakikisha uwazi na uwajibikaji unapatikana katika 
matumizi mazuri ya rasilimali za umma Ofi si hii inaongozwa na 
vigezo vya msingi vifuatavyo:-

Uaminifu

Kuhakikisha Ofi si ina kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 
utawala bora  unaozingatia sheria.

Uadilifu

Kuwa ni Ofi si inayozingatia misingi ya uadilifu kwa kutoa huduma bila ya 
upendeleo.

Kuwa  Huru

Kuwa ni  Ofi si iliyo huru na  inayotekeleza majukumu yake bila ya 
kuingiliwa kwa mujibu wa sheria

Uwezo na Taaluma ya Ukaguzi

Kuwa ni Ofi si yenye kutoa  huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango 
cha juu.

Kutunza Siri

Kuwa ni Ofi si yenye kutunza siri katika utekelezaji wa kazi zake.

Uwazi na Uwajibikaji

Kutoa taarifa sahihi na muhimu kwa wadau ili kuweza kupima uwajibikaji 
katika matumizi bora ya rasilimali za Umma.
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VIFUPISHO

BOT    Benki Kuu ya Tanzania

CAG    Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

CI     Claritas International

E-Government Policy  Sera ya Tehama ya Serikali

EPICOR   Mfumo wa Usimamizi wa Fedha

EY    Ernst & Young

IAU    International Audit Unit

IFMIS     Integrated Financial Management Information 

System

IIA    Institute of Internal Audit

INTOSAI    International Organisation of Supreme Audit 

Institution

IPSAS   International Public Sector Accounting Standards

ISA    International Standards on Auditing

ISSAIs    International Standards of Supreme Audit 

Institutions.

LAAC     Kamati ya kuchunguza hesabu za Mashirika ya 

Umma.

MUTM   Mfumo wa Utunzaji wa Taarifa za Mapato

NAOT    Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania

OCAGZ     Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali
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PBZ    Benki ya Watu wa Zanzibar

POS     Point Of Sales

SAI    Supreme Audit Institution

TAC    Tanzania Audit Corporation

TEHAMA    Teknolojia Habari na Mawasiliano
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Napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali 
Mwinyi, Rais wa Zanzibar  na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa jitihada 
zake za mara kwa mara anazoendelea kuzichukuwa ikiwa ni pamoja na kuweka 
msisitizo na kutoa maelekezo katika kufanya marekebisho juu ya dosari mbali 
mbali  zinazobainishwa katika Ripoti za Ukaguzi wa Hesabu za Serikali pamoja 
na hatua anazoendelea kuzichukua  kutokana na  hoja za ukaguzi zinazoibuliwa 
kuhusu matumizi ya fedha pamoja na usimamizi wa rasilimali za Umma.

Shukurani zangu za dhati ziende kwa Mheshimiwa Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Wenyeviti na Wajumbe wa Kamati zote za kudumu za Baraza la 
Wawakilishi kwa kujitolea kwa dhati kujadili na kutoa maelekezo pamoja na 
kufuatilia hatua zinazochukuliwa na Serikali kutokana na dosari zilizojitokeza 
na kuibuliwa katika Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
katika kusimamia uwajibikaji na utekelezaji wa majukumu ya watendaji  katika 
sekta mbali mbali za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Aidha, napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kwa jitihada mbali mbali zinazochukuliwa katika kuimarisha na 
kuijengea uwezo Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
katika kutekeleza majukumu yake ya kikatiba.

Vile vile napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Wizara ya Nchi Ofi si 
ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora pamoja na Bodi ya Utumishi 
ya Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa kusimamia 
maadili na nidhamu ya wafanyakazi wa Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na kupelekea kuimarika kwa nidhamu na uwajibikaji  katika 
utekelezaji wa majukumu ya kazi za ukaguzi.

Kwa namna ya kipekee niwashukuru wafanyakazi wote wa Ofi si ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT), 
Tanzania Audit Corporation (TAC Associates), Claritas International pamoja na 
Ernst & Young (EY) kwa kufanya kazi za ukaguzi kwa mashirikiano na Ofi si ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali pamoja na juhudi zao mbali 
mbali walizozichukuwa hadi kukamilika kwa ripoti hii.

Mwisho, niwashukuru wale wote waliochangia kwa namna moja au nyengine 
kuanzia kazi za ukaguzi, ufuatiliaji wa maeneo mbali mbali yaliyokaguliwa hadi 
kukamilika  kwa ripoti hii ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2020/2021.
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Aidha, nitakuwa mchache wa shukurani kama sitatambua jukumu la vyombo 
mbali mbali vya habari kwa kazi kubwa wanayoifanya katika kuutambulisha 
Umma juu ya kazi zinazofanywa na Ofi si ya Mdhibiti ya Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ambapo matokeo na mapendekezo ya kazi hizo huwasilishwa 
kwa jamii kupitia kazi za ukaguzi zilizofanywa na Ofi si hii.

Natumia fursa hii,  kuwasihi wafanyakazi wa Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuendelea kuwa na moyo wa dhati katika kufanya 
kazi kwa bidii na kuongeza mashirikiano kwa ajili ya siku zijazo ili kuendelea 
kudumisha nidhamu ya Ofi si ya Mdhibiti katika kutoa huduma za ukaguzi zenye 
ubora, kuhimiza uwajibikaji na kuzingatia thamani ya fedha katika makusanyo 
ya fedha na matumizi ya rasilimali za Umma.
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DIBAJI

Ninafuraha kubwa ya kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi 
inayohusu Ukaguzi wa Hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha  unaoishia tarehe 30 Juni , 
2021. Wasilisho hilo ni kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984 Kifungu cha 112 pamoja na kifungu 
namba 123(4) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016 ambapo Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibika kikatiba 

kukagua hesabu za Taasisi za Serikali na baadae kutoa taarifa zake za ukaguzi 
huo kila mwaka. Taarifa hizo zitaelezea hali halisi za mapato na matumizi ya 
fedha  kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
pamoja na utekelezaji wa Sheria mbali mbali zikiwemo  Sheria Nambari 12 
ya Usimamizi wa  Fedha za Umma ya mwaka 2016, Sheria Nambari 11 ya 
Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016 pamoja na sheria  
nyenginezo.

Kwa Mujibu wa Mamlaka niliyonayo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), ni jukumu langu la kutoa taarifa huru, zilizosahihi na 
zilizojitosheleza kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi kuhusiana na usimamizi wa fedha pamoja na matumizi sahihi ya 
rasilimali za Umma na hatimae taarifa hizo kuwasilishwa Baraza la Wawakilishi 
kwa hatua za utekelezaji.

Ripoti hii imejumuisha mambo mbali mbali yaliyobainika katika ukaguzi 
nilioufanya  katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ambapo kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021 jumla ya hati za ukaguzi kumi na mbili (12) zimetolewa 
kwa Manispaa, Mabaraza pamoja na Halmashauri za Wilaya katika Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ambapo hati hizo zimetolewa kutokana na ukaguzi 
uliofanyika kupitia vitabu na kumbukumbu za hesabu kwa mujibu wa sheria 
na kanuni za ukaguzi. Kati ya hati 12 zilizotolewa jumla ya taasisi nane (8) 
zimepata Hati zinazoridhisha, na jumla ya taasisi nne (4) zimepata Hati 
zisizoridhisha na hakuna taasisi iliyopata hati yenye shaka au kushindwa kutoa 
maoni ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2021.
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Nilifanya Ukaguzi huu kwa kuangalia mifumo ya udhibiti wa ndani, taratibu 
za ununuzi, utayarishaji wa taarifa za fedha na nyaraka zilizoambatishwa, 
kwa kuzingatia Sheria na Kanuni zilizowekwa pamoja na kuzingatia Viwango 
kubalifu vya kitaifa na kimataifa vya Taasisi za Juu za Hesabu za Serikali 
(ISSAIs) vinavyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi za Juu za Ukaguzi 
(INTOSAI) ambazo zinahusu ukaguzi wa Sekta za Umma.

Nimetoa Hati za Ukaguzi kwa kuzingatia Taarifa za Fedha nilizozikagua na 
kuzitolea ripoti ya ukaguzi kwa kila taasisi ambayo ilikaguliwa. Aidha, nilitoa 
barua za ukaguzi “Management Letters” zinazoonesha dosari zilizobainika 
kwa kila Manispaa, Baraza la Mji na Halmashauri za Wilaya zilizokaguliwa na 
kutolewa mapendekezo ya ukaguzi kwa lengo la kuboresha na kuondoa dosari 
zilizobainika ili kuepusha dosari hizo kutokujirejea kwa mara nyengine.

Ni matumaini yangu kwamba Baraza la Wawakilishi litaona taarifa zilizomo 
katika ripoti hii ni za muhimu katika kuisimamia Serikali na kuongeza uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha na usimamizi wa rasilimali za umma ili kuhakikisha 
kunakuwa na utoaji bora wa huduma kwa umma wa wazanzibari ambao 
inawahudumia. Katika suala hili nitashukuru kama nitapokea maoni kutoka 
kwa watumiaji wa ripoti hii  juu ya jinsi ya kuiboresha zaidi  katika siku zijazo.

Nichukue fursa hii kwa dhati kumshukuru na kumpongeza Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa Dk. Hussein A. Mwinyi kwa 
jitihada zake anazoendelea kuzichukuwa katika kufuatilia Ripoti za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa lengo la kusimamia na kuimarisha 
uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za Umma hali inayopelekea kuimarika 
kwa utawala bora.

........................................
DKT. OTHMAN ABBAS ALI

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

ZANZIBAR
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MUHTASARI

Ripoti ya jumla inatoa matokeo ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ambao unahusu Taasisi kumi na 
mbili (12) zilizowasilisha taarifa za hesabu na kukaguliwa. Hata hivyo sikuweza 
kushiriki kwa baadhi ya ukaguzi shirikishi ninaoufanya na Taasisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kutokana na kutokuwa na bajeti toshelevu.

Hati za Ukaguzi

Kwa ujumla, nimebaini taasisi zilizokaguliwa zimeonesha utendaji mzuri 
kutokana na kuongezeka kwa taasisi zilizopewa hati zinazoridhisha kutoka hati 
2 kwa mwaka wa fedha 2019/2020 hadi kufi kia hati 8 kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 kukiwa na ongezeko la hati 6 sawa na asilimia 50 ya ongezeko.

Aidha, hati zenye kasoro (modifi ed opinion) zimepungua kutoka hati 8 kwa 
mwaka wa fedha 2019/2020 hadi kufi kia hati zero (0) kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 sawa na asilimia 100 ya mafanikio yatokanayo na muamko mkubwa 
wa Maafi sa Masuuli katika kusimamia matumizi ya fedha na rasilimali za 
Umma. Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inapongeza 
kwa dhati jitihada zilizochukuliwa na Serikali za kuwajengea uwezo maafi sa 
masuuli katika kusimamia majukumu yao pamoja na kuhakikisha kunakuwa 
na matumizi mazuri ya fedha na rasilimali za umma.

Ni imani yangu ya kwamba jitihada hizo zitaendelea katika kusimamia matumizi 
ya fedha na rasilimali za umma ikiwa ni pamoja na kuendelea kufuata sheria, 
kanuni pamoja na miongozo mbali mbali inayoelekeza utaratibu mzima 
unaopaswa kufuatwa ili kuweza kufi kia katika viwango vinavyokubalika vya 
utayarishaji na uwasilishaji wa hesabu za mwisho wa mwaka vya kitaifa na 
kimataifa.

Ufuatiliaji na utekelezaji wa Mapendekezo ya miaka iliyopita

Hali ya utekelezaji wa mpango kazi ulioandaliwa na Serikali kupitia Maafi sa 
Masuuli juu ya mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwa Taasisi mbali mbali 
kwa kuzingatia majibu ya Serikali yaliyowasilishwa kwa Kamati ya kudumu ya 
Baraza la Wawakilishi (LAAC) kwa lengo la kuboresha na kuimarisha usimamizi 
na udhibiti wa fedha za Umma.

Kwa mwaka wa fedha 2019/2020, jumla ya mapendekezo 832 yakijumuishwa 
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na maagizo ya Kamati ya LAAC yaliyotolewa kwenda kwa maafi sa masuuli 
wakati wa kamati hiyo ikifuatilia utekelezaji wa hoja zilizoibuliwa kwenye 
kitabu cha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Katika kufanya 
ukaguzi kuhusu mapendekezo yaliyotolewa imebainika kwamba jumla ya 
mapendekezo 502 yalitolewa kwa Maafi sa Masuuli kupitia barua za mapungufu 
“Letter of Weakness” yaliweza kufanyiwa kazi  hali iliyopelekea kupatikana 
kwa maboresho  kutokana na kuongezeka kwa umakini katika usimamizi wa 
majukumu ambapo kutokana na hali hiyo dosari hizo hazikuweza kujirejea 
katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2020/2021.

Hata hivyo jumla ya mapendekezo 228 yalipitwa na muda, vile vile imebainika 
mapendekeo 102 bado hayajatekelezeka na kupelekea baadhi ya dosari 
kujitokeza kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ambapo baadhi yake yamepelekea 
kupatikana kwa hati zisiozoridhisha kwa baadhi ya Taasisi.

Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inatambua na kuthamini 
juhudi za Serikali kupitia Maafi sa masuuli pamoja na Ofi si ya Rais Fedha na 
Mipango kuendelea kuchukuwa jitihada za kufanya maboresho makubwa ya 
utekelezaji wa hoja za ukaguzi ikiwemo utayarishaji wa hesabu za mwisho 
wa mwaka zenye kukidhi viwango vya uhasibu vilivyowekwa ambapo kwa 
namna ya pekee imepelekea kupungua kwa dosari za uandaaji wa hesabu hizo 
hali ambayo imesaidia kuboresha mifumo ya udhibiti wa ndani itakayosaidia 
kujiepusha kujirudia kwa hoja za ukaguzi pamoja na kuzingatia umuhimu wa 
uwajibikaji na Utawala Bora.

Usimamizi  na Ukusanyaji wa Mapato

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 imebainika hali ya usimamizi na ukusanyaji 
wa mapato imeimarika kwa baadhi ya taasisi kwa kuweza kufi kia malengo 
waliyojipangia pamoja na uwepo wa janga la maradhi ya UVIKO 19 lililoikumba 
Dunia ambapo imepelekea uchumi wa nchi mbali mbali kuyumba jambo 
ambalo limeathiri utekelezaji wa bajeti kwa nchi zenye uchumi wa kati ikiwemo 
Tanzania. Hata hivyo kwa upande wa makusanyo kwa baadhi ya Taasisi 
ikiwemo Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za Wilaya imebainika 
kuwepo kwa ukiukwaji wa sheria na miongozo inayohusiana na usimamizi 
wa makusanyo kwa kujitokeza vitendo vya ukusanyaji wa mapato nje ya 
mifumo iliyowekwa ambapo kumejitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha 
za umma na  kupelekea baadhi ya miradi ya maendeleo kutokutekelezeka 
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ipasavyo au kutekelezwa kwa kiwango kisichoridhisha. Aidha imebainika 
uwepo wa dosari za kukosekana kwa makadirio ya vyanzo vya mapato kwa 
baadhi ya Taasisi na kupelekea kutokujulikana kwa fedha halisi iliyokusanywa 
pamoja na iliyowasilishwa Mfuko Mkuu wa Hazina kwa ajili ya kuingia katika 
matumizi ya Serikali.

Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inaishauri Serikali 
kufanya utafi ti wa vyanzo vipya vya mapato na kuhamasisha ulipaji kodi kwa 
hiari ili kuhakikisha makusanyo yanaendana na matumizi yaliyokusudiwa. 
Aidha, taarifa za makusanyo ya fedha na matumizi zinapaswa kufanyiwa 
usuluhisho kwa wakati, kuhesabiwa na kutotumika kabla ya kuwasilisha 
taarifa hizo katika Mfuko Mkuu wa Serikali. Hata hivyo jitihada za makusudi 
zinatakiwa zichukuliwe ikiwemo kusimamia na kufuata Sheria na kanuni 
zinazoruhusu baadhi  ya taasisi kukusanya mapato na kuyatumia wenyewe 
kabla ya kuwasilishwa Mfuko Mkuu wa Serikali kwa Lengo la kuweza kudhibiti 
matumizi ya makusanyo yanayofanywa na Taasisi hizo.

Usimamizi wa Matumizi

Usimamizi wa matumizi ni eneo muhimu  kwenye utendaji wa kila siku wa 
Serikali, hivyo ni jambo nililolipa umuhimu mkubwa katika ukaguzi huu. Katika 
mwaka wa fedha 2020/2021 hakuna tofauti kubwa iliyojitokeza ya ukiukwaji 
wa sheria ambapo imepelekea kujitokeza kwa matumizi mabaya ya fedha 
ikilinganishwa na Ripoti ya awali ya mwaka 2019/2020 ambapo imebainisha 
dosari mbali mbali zinazopaswa kufanyiwa kazi na maafi sa masuuli ili kuboresha 
usimamizi wa rasilimali za umma kwa kuweka nidhamu ya matumizi ya fedha 
za walipa kodi.

Mapungufu ya matumizi mabaya ya fedha za umma yamebainishwa kwa 
kina kutokana na dosari mbali mbali zilizobainishwa katika ripoti hii ikiwemo 
kujitokeza kwa upotevu mkubwa wa fedha za umma zinazotokana na kulipa 
na kufanya matumizi ya fedha kusikozingatia sheria ya tozo za kodi ambapo 
kumepelekea Serikali kukosa mapato yatokanayo na kutokulipwa kodi za zuio 
au ongezeko la thamani. Hata hivyo kumejitokeza kwa kasoro za matumizi 
yanayotokana na kutokuzingatiwa usimamizi wa mikataba jambo ambalo 
limepelekea kufanyika kwa malipo bila ya kuzingatia matakwa ya makubaliano 
ya mikataba hiyo na kupelekea kuitia hasara Serikali.

Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inashauri maafi sa 
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masuuli kuendelea kuimarisha mifumo ya udhibiti kwenye usimamizi wa 
matumizi ili kupunguza hatari ya matumizi mabaya ya fedha. Katika utekelezaji 
wa lengo hili Ofi si ya Rais Fedha na Mipango ni vyema kuweka Mfumo 
madhubuti utakao wezesha usimamizi wa matumizi ya fedha zinazotumwa 
kwa Manispaa, Mabaraza ya Miji, Halmashauri pamoja na kuhakikisha 
fedha ambazo hazijatumika zinarejeshwa Mfuko Mkuu wa Hazina ili kuweza 
kupangiwa matumizi kwa mwaka unaofuatwa, vile vile kuhakikisha nyaraka za 
malipo zinapatikana zinapohitajika kwa ajili ya ukaguzi zikiwa halisi (original) 
na toshelezi. Aidha kuhakikisha kuwa Sheria za Kodi na ununuzi zinazingatiwa 
kwa kudai stakabadhi za kielektroniki pamoja na kukata kodi ya zuio   na 
ongezeko la thamani na kuziwasilisha kwenye mamlaka husika.

Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ukaguzi ulifanya tathmini ya Mifumo ya 
udhibiti wa ndani na utawala bora pamoja na mfumo wa ukaguzi wa ndani, 
kamati ya ukaguzi, tathmini ya ubadhirifu, TEHAMA na usimamizi wa vihatarishi. 
Katika tathmini iliyofanyika ya mifumo ya udhibiti wa ndani ilibainika kuwa 
kuna taasisi nane (8) zenye mapungufu ambayo yalitokea katika mfumo wa 
ukaguzi wa ndani. Katika tathmini ya Kazi ya Kamati za Ukaguzi, ilibainika jumla 
ya Taasisi sita (6) zenye mapungufu ambapo baadhi ya Taasisi hizo hazina 
vitengo vya Kamati ya ukaguzi au kutokufanya kazi kwa Kamati hizo kwa 
mujibu wa matakwa ya Kisheria. Aidha tathmini ya Usimamizi  wa Vihatarishi 
ilibainika taasisi mbili (2) zina mapungufu makubwa.

Tathmini ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) inaonesha kuwa 
taasisi zote zilizokaguliwa zina mapungufu katika matumizi na usimamizi wa 
mifumo ya TEHAMA jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa viashiria vya 
ubadhirifu na upotevu wa fedha za umma. Matokeo ya kina yameonyeshwa 
katika matokeo na mapendekezo ya ukaguzi katika kila ripoti za taasisi husika 
kwenye kitabu cha ukaguzi cha Mamlaka za Serikali za Mitaa  kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021.

Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inashauri ili kusimamia 
vyema rasilimali za umma inapendekeza kuimairishwa kwa udhibiti wa ndani 
kwa kuhakikisha Sheria na taratibu zilizowekwa zinafuatwa. Aidha ni vyema  
kuhakikisha usimamizi wa vihatarishi na mifumo ya utawala inafanya kazi 
ipaswavyo ili kuondoa mianya ya upotevu wa fedha za umma.
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RIPOTI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI KWA HESABU ZA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA KWA 

MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2021

SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibu wa kukagua 
hesabu zote za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Ukaguzi huo unafanyika kwa 
mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kifungu nambari 112 . Ukaguzi 
wa Hesabu za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar unajumuisha hesabu zote za 
Serikali kuu, Mashirika ya Umma na Taasisi zinazojitegemea,  Serikali za Mitaa, 
Mamlaka na Taasisi mbali mbali  pamoja na Miradi mbali mbali ya maendeleo 
na baadae kutoa taarifa ya ukaguzi wa hesabu hizo kwa mujibu wa masharti 
ya Katiba ya Zanzibar.

Kutokana na mamlaka ya kikatiba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali anawajibu wa kuhakikisha kwamba fedha zote zinazokusudiwa 
kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
matumizi yake yameidhinishwa kisheria ambapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anawajibu wa kuidhinisha matumizi kutoka Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na kufanya Ukaguzi wa hesabu 
hizo.

1.1  MAJUKUMU YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI

Kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kifungu nambari 112 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibika kukagua hesabu 
za Taasisi za Serikali na baadae kutoa taarifa zake za ukaguzi huo kila mwaka. 
Taarifa hizo zitaelezea hali halisi za mapato na matumizi  ya fedha  kutoka Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na utekelezaji 
wa sheria mbali mbali zikiwemo  Sheria za fedha,  Sheria za manunuzi na 
sheria  nyenginezo.
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Kwa  mujibu wa kifungu nambari 112 (3)  cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 
1984, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawajibika kufanya 
yafuatayo:-

“a)  Kuhakikisha kwamba fedha zote zinazokusudiwa kutolewa kutoka Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, matumizi yake 
yameidhinishwa kisheria na iwapo atatosheka kwamba masharti hayo 
yatatekelezwa ipasavyo basi ataidhinisha fedha hizo zitolewe.

b)  Kuhakikisha kwamba fedha zote ambazo matumizi yake yameidhinishwa 
yanatokana na fedha zilizomo katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar au fedha ambazo matumizi yake yameidhinishwa na 
sheria iliyotungwa na Baraza la Wawakilishi, na ambazo zimetumika kwa 
ajili ya shughuli zilizohusika na matumizi ya fedha hizo na kwamba matumzi 
hayo yamefanywa kwa kufuata idhini iliyotolewa kuhusu matumizi hayo; na

c)  Angalau mara moja kwa kila mwaka kufanya ukaguzi na kutoa taarifa 
juu ya ukaguzi wa hesabu za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, hesabu 
zinazosimamiwa na watumishi wote wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
hesabu za Mahkama zote za Zanzibar, hesabu za Tume au vyombo vyengine 
vilivyoanzishwa na Katiba hii na hesabu zozote zinazohusika na Baraza la 
Wawakilishi. ”

Ukaguzi wa hesabu umefanywa kwa kuzingatia miongozo na vigezo mbali 
mbali vya ukaguzi ili kukidhi matarajio ya wadau wetu na wananchi kwa 
ujumla. Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inaendelea 
kufanya uchambuzi wa njia bora zaidi kwa kufanya ukaguzi utakaoleta tija na 
kuongeza wigo na maeneo yanayokaguliwa kwa lengo la kuimarisha utendaji 
na uwajibikaji katika sekta za Umma.

1.2 UPEO NA MADHUMUNI YA RIPOTI YA UKAGUZI

Ripoti hii imekusanya taarifa za ukaguzi wa hesabu za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar zikiwemo Taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa kwa 
kuzingatia taarifa za mapato na matumizi ya kawaida, matumizi ya maendeleo 
pamoja na michango mbali mbali kutoka kwa Washirika wa Maendeleo, kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia  tarehe    30 Juni, 2021.
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Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa viwango vya kitaifa na kimataifa vya ukaguzi 
na kujiridhisha kwamba taarifa zitakazotolewa zitaonyesha sura sahihi na halisi 
ili kutoa uhakika kwamba taarifa za mapato na matumizi zimefuata Sheria, 
Kanuni na taratibu zilizopo.  Taarifa za hesabu zilizokaguliwa zilijumuisha 
hesabu za mwisho wa mwaka pamoja na taarifa mbalimbali zinazohusiana na 
hesabu hizo.

Miongoni mwa taarifa hizo ni kama zifuatazo:-

I. Mizania ya Hesabu.

II. Taarifa ya Mapato na Matumizi.

III. Taarifa ya mtiririko wa fedha.

IV. Taarifa ya uwiano na bajeti na kiasi halisi cha matumizi.

V. Taarifa za utekelezaji wa Miradi ya maendeleo.

VI.  Sera za uhasibu na maelezo ya taarifa za fedha.

VII.  Taarifa ya utekelezaji wa kazi za Mabaraza ya Manispaa, Miji, na 
Halmashauri

Mabadiliko ya mifumo ya ukaguzi na uhasibu  yanayotokea kwa mujibu wa 
viwango vya kitaifa na kimataifa yamepelekea kuwepo na mafanikio makubwa  
katika utendaji na uwajibikaji kwenye sekta za Umma katika ukusanyaji wa 
mapato na matumizi ya rasilimali za umma. Mafanikio hayo yametokana na 
kuimarika kwa mfumo wa fedha pamoja na utekelezaji wa sheria mbalimbali 
zikiwemo Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, Sheria ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma, Sheria ya Tume ya Utumishi ya Idara Maalum za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na Sheria nyenginezo na kupelekea 
kuimarika kwa uwazi na uwajibikaji katika taasisi za Umma pamoja na 
utekelezaji wa miradi mbali mbali ya maendeleo na kuleta tija kwa wananchi 
na kufanikisha lengo la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika kuimarisha 
dhana nzima ya utawala bora.

1.3 NJIA ZILIZOTUMIKA KATIKA UKAGUZI

Katika kufanya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali  za Mitaa mbinu na 
njia mbali mbali za ukaguzi zilitumika ikiwemo taratibu za ukaguzi zifuatazo: -
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1. Kutoa barua za awali za maandalizi ya ukaguzi (Engagement Letter) kwa 
Taasisi inayokaguliwa.

2. Kuangalia viashiria vya maeneo hatarishi katika taasisi zinazokaguliwa kwa 
lengo la kupata uelewa wa mazingira ya taasisi hiyo ikiwemo mfumo wa 
udhibiti wa ndani na kubaini viashiria vitakavyoathiri udhibiti wa ndani 
pamoja na utendaji wa taasisi.

3. Kuandaa mikakati ya ukaguzi kuanzia mpango wa awali hadi mpango 
mkuu wa ukaguzi (Pre Planning, Strategic Planing and detailed Planning) 
itakayozingatia muelekeo na upeo wa ukaguzi ambapo utaonyesha dira na 
dhamira nzima ya ukaguzi huo.

4. Kufanya kikao cha kuanza kazi za ukaguzi (Entrance Meeting) pamoja na 
uongozi wa Taasisi zinazokaguliwa.

5. Kupitia na kuhakiki nyaraka mbalimbali pamoja na kupata taarifa kutoka 
kwa wahusika ili kupata uelewa wa kazi za Taasisi zinazokaguliwa.

6. Kutumia njia na mbinu mbalimbali za ukaguzi kama ilivyoainishwa kwenye 
muongozo wa ukaguzi (Regularity Audit Manual).

7. Kufanya kikao cha kumaliza ukaguzi (Exit Meeting) na uongozi wa Taasisi 
inayokaguliwa baada ya kumaliza ukaguzi ambapo katika kikao hicho 
wakaguzi na uongozi wa taasisi hupitia kwa pamoja hoja zilizojitokeza 
wakati wa ukaguzi.

8. Kutoa ripoti ya ukaguzi ya awali (Management letter) kwa uongozi wa 
taasisi inayokaguliwa itakayoainisha hoja za ukaguzi pamoja na mambo 
mbalimbali yaliyobainika wakati wa ukaguzi na kutoa nafasi kwa uongozi 
kutoa majibu na vielelezo kuhusiana na ripoti hiyo kwa muda unaotakiwa 
kwa mujibu wa sheria.

9. Kufuatilia majibu ya hoja za ukaguzi yaliyotolewa katika ripoti ya ukaguzi 
ya awali ili kuweza kujiridhisha na majibu ya hoja hizo.

10. Kutoa ripoti ya ukaguzi ya mwisho kwa taasisi zinazokaguliwa inayoonesha 
hoja za ukaguzi zilizotolewa katika ripoti ya ukaguzi ya awali ambazo 
hazikupata majibu yenye kuridhisha kutokana na hoja zilizotolewa.
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11. Kutoa ripoti kuu ya mwaka kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
mujibu wa Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984.

1.4  UMUHIMU WA UKAGUZI KATIKA KUIMARISHA UTAWALA 
BORA

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kuhakikisha kwamba fedha inayoidhinishwa 
na Baraza la Wawakilishi kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa sheria 
inatumika ipasavyo na kwa malengo yaliyokusudiwa kwa kuleta ufanisi na 
tija kwa maslahi ya wananchi na taifa kwa ujumla. Aidha ukaguzi wa hesabu 
unalenga  kuimarisha uwajibikaji wa matumizi ya rasilimali za umma na 
kupelekea kuimarika kwa dhana nzima ya Utawala Bora.

Kuimarika kwa utendaji wa kazi za ukaguzi kunapelekea kuongezeka na 
kuimarika kwa uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji wa mapato na matumizi 
ya fedha na rasilimali za umma na kuleta tija na ufanisi na kufanikisha 
kutekeleza malengo yaliyopangwa na Serikali kwa wakati uliopangwa. Aidha 
kuimarika kwa utendaji wa kazi za ukaguzi kunapelekea kuimarika kwa  hali 
ya uchumi wa nchi na kufanikiwa kuimarika kwa hali za wananchi kwa jumla.

Katika kufanikisha malengo ya Serikali ya kuimarisha utawala bora nchini, Ofi si 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali imejipanga kutekeleza 
majukumu yake ya kikatiba kwa kuongeza ufanisi wa kazi pamoja na kuendelea 
na jitihada zake za kuwajengea uwezo wafanyakazi kwa kuwapatia mafunzo 
na mbinu mbali mbali  za ukaguzi ili kwenda sambamba na mabadiliko ya 
mifumo ya uhasibu na ukaguzi pamoja na mabadiliko ya kasi ya teknolojia 
duniani katika masuala ya udhibiti na ukaguzi wa hesabu za Serikali.

1.5 KAMATI ZA BARAZA LA WAWAKILISHI

Katika kuleta ufanisi na kufi kia malengo ya Serikali iliyojipangia, Baraza la 
Wawakilishi ni nguzo imara katika kuimarisha uwajibikaji na kusimamia rasilimali 
za umma kuweza kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa na kuleta tija kwa 
jamii. Aidha Kamati za Baraza la Wawakilishi zinatoa mchango mkubwa katika 
kujenga na kusimamia misingi ya utawala bora na uwajibikaji wa matumizi ya 
rasilimali za umma
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Kwa kuzingatia majukumu na umuhimu wa Kamati za Baraza la Wawakilishi 
Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali imekuwa ikishirikiana 
na Kamati hizo katika kufuatilia utekelezaji wa bajeti ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar pamoja na kuhakikisha kwamba taasisi za Serikali zinatekeleza 
malengo waliyojipangia kama yalivyoainishwa katika Bajeti zilizoidhinishwa na 
Baraza la Wawakilishi.

Hata hivyo upeo wa mahusiano wa Taasisi za ukaguzi duniani (SAIs) na 
Mabunge (Baraza la Wawakilishi) unatofautiana baina ya nchi na nchi duniani 
ambapo kuna baadhi ya nchi  taasisi za ukaguzi huwa ni sehemu ya Bunge 
(Legislative) na baadhi huwa chini ya utawala (Executive) na baadhi ya nchi 
nyengine Taaisisi za ukaguzi huwa haziko upande wowote yaani (sio lagislative 
wala Executive). Kwa hivyo taasisi za ukaguzi zina jukumu ya kuzijengea 
uwezo kamati za ukaguzi za mabunge (Baraza la Wawakilishi) kwa lengo la 
kuzisimamia ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
kutoa ushauri na mapendekezo yao kwa taasisi za umma pamoja na  Serikali.

Kutokana na utendaji kazi wa Kamati ya Baraza la Wawakilishi (LAAC) matokeo 
ya ukaguzi yanayotolewa pamoja na suala zima la kuidhinishwa bajeti ya 
taasisi za ukaguzi yamewekwa chini ya mamlaka ya Kamati hiyo kwa mujibu 
wa kifungu cha 35(1)(2) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016 kwa lengo la kuimarisha ufanisi, uwazi na uwajibikaji.

Aidha kwa mujibu wa chapisho la mwaka 2006 lililotolewa na Taasisi za ukaguzi 
za Juu duniani (INTOSAI) linaeleza mahusiano ya Mabunge na Taasisi za 
ukaguzi lazima yaoneshwe katika Katiba kufuatana na matakwa ya nchi husika  
kama ilivyobainishwa na kifungu 112 cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 
ambapo matoleo hayo yameeleza Taasisi za ukaguzi zinafanya kazi za ukaguzi 
kama mawakala wa mabunge kwa mujibu wa muongozo wa “Supreme Audit 
Institution”.
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SURA YA PILI

HATI ZA UKAGUZI

2.0 UTANGULIZI

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Na. 1200 (ISSAI 1200), 
lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumuwezesha mkaguzi kutoa hati 
ya ukaguzi iliyo huru na inayoeleza iwapo hesabu zinaonesha hali halisi ya 
kifedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa iwapo hesabu zao zimeandaliwa kwa 
kufuata viwango na mfumo unaokubalika.

Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumpa uhakika mtumiaji wa hesabu husika 
kwamba hesabu hizo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika. 
Hili linafi kiwa kwa kupanga na kutekeleza ukaguzi utakaomuwezesha mkaguzi 
kupata uhakika kwamba hesabu kwa ujumla wake hazina dosari kubwa 
zinazotokana na makosa ya kiutendaji au kughushi.

Hati ya ukaguzi ni maoni ya ukaguzi kuhusu hesabu zilizokaguliwa ili 
kumuwezesha mtumiaji kujua kama hesabu hizo zimeandaliwa kwa kufuata 
viwango vinavyokubalika vya uhasibu na vile vilivyotolewa na Bodi za Taaluma 
za uhasibu na ukaguzi za kimataifa zinazokubalika kwenye Mashirika ya Umma 
na Taasisi zinazojitegemea.

2.1 AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA

Kuna aina nne za Hati ya Ukaguzi na kila moja hutolewa kulingana na ushahidi 
uliokusanywa wakati wa ukaguzi. Hati hizo ni kama zifuatazo:-

2.1.1 Hati Inayoridhisha

Hati hii inatolewa na Mkaguzi pale anaporidhika kuwa taarifa za fedha 
alizokagua zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango kubalifu 
vya kimataifa vinavyohusu uandaaji wa taarifa za fedha.

2.1.2 Hati Zisizoridhisha

Hati za Ukaguzi zilizopo kwenye kundi hili zinatolewa pale ambapo mkaguzi 
ameshidwa kutoa Hati inayoridhisha. Hati zilizopo kwenye kundi hili 
zimegawanywa katika aina tatu kama ilivyoonyeshwa hapa chini:-



8 Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

2.1.3 Hati Yenye Shaka

Hati Yenye Shaka hutolewa pale ambapo Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
ameshindwa kupata vielelezo au ushahidi wa kuthibitisha usahihi wa taarifa 
za fedha zilizoandaliwa na amejiridhisha kuwa madhara yanayoweza kutokana 
na kukosekana kwa vielelezo au ushahidi huo yanaweza kuathiri usahihi wa 
taarifa hizo za fedha zilizoandaliwa.

2.1.4 Hati Mbaya (Adverse Opinion)

Hati hii hutolewa pale ambapo mkaguzi amepata ushahidi na vielelezo vya 
kutosha kuwa dosari zilizobainika wakati wa ukaguzi kwa ujumla wake zina 
mapungufu makubwa na ya msingi katika usahihi wa taarifa za fedha husika.

2.1.5 Kushindwa Kutoa Maoni (Disclaimer of Opinion)

Hati hii hutolewa pale ambapo mkaguzi anaposhindwa kupata ushahidi na 
vielelezo vinavyo jitosheleza vinavyohusiana na taarifa za fedha zilizoandaliwa 
kwa ajili ya ukaguzi. Hati ya aina hii inapotolewa inamaanisha kuwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ameshindwa kutoa maoni yake kutokana 
na dosari hizo.

2.2  MASUALA YENYE MSISITIZO (EMPHASIS OF MATTER) NA 
MAMBO MENGINEYO (OTHER MATTER)

Pale inapofaa, ripoti ya mkaguzi juu ya taarifa za kifedha inaweza kujumuisha 
aya yenye maswala yenye msisitizo. Aya hizo, hazibadilishi hati za ukaguzi  
(Hati Zisizoridhisha) na hazibadilishi maoni zaidi (kwa maoni yaliyobadilishwa) 
aidha pia Aya hiyo haibadilishi maoni yaliyotolewa juu ya Taarifa za fedha 
zilizoandaliwa.

2.2.1  Aya ya Masuala yenye Msisitizo (Emphasis of Matter)

Aya hii inajumuishwa katika ripoti ya ukaguzi ikirejea maswala yaliyowasilishwa 
ipasavyo au kufi chuliwa katika taarifa za kifedha kwamba, kwa maoni ya 
kitaalam ukaguzi umeona umuhimu wa kuwaeleza watumiaji wa taarifa za 
kifedha. Aya hii imejumuishwa katika ripoti ya ukaguzi kwa kichwa cha Habari 
kijulikanacho kama ‘Masuala Yenye Msisitizo’.
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2.2.2 Mambo Mengineyo (Other Matter)

Aya hii inajumuishwa katika ripoti ya ukaguzi ili kuweka mkazo kwenye masuala 
mengine nje ya yale yaliyofafanuliwa katika taarifa za Fedha ikiwemo maoni 
ya kitaalamu pale ambapo ukaguzi uliofanyika umeona kuna umuhimu wa 
kuwafahamisha watumiaji wa Taarifa za fedha. Aya hii imejumuishwa katika 
ripoti ya ukaguzi ikiwa na kichwa cha Habari ‘Mambo Mengineyo’.

2.3 MSINGI WA HATI ZA UKAGUZI

Ili kufi kia kwenye hati zilizotolewa, ukaguzi ulizingatia hali halisi ya matokeo 
ya ukaguzi kwa kila taasisi iliyokaguliwa. Ukaguzi huo ulifanyika kulingana 
na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs). 
Viwango hivyo vinanitaka kuandaa mpango wa ukaguzi, kufanya ukaguzi, 
na kutoa ripoti ya matokeo ya ukaguzi huo. Pia, vinanitaka kufuata maadili 
ya ukaguzi ili kuhakikisha kuwa ukaguzi uliofanyika una ubora unaokubalika 
kwa hali ya juu. Ukaguzi ulijumuisha uchunguzi wa nyaraka mbalimbali 
zinazohusiana na kiasi cha fedha kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha. Pia, 
ulijumuisha tathmini ya makadirio na maamuzi yaliyofanywa na menejimenti 
ya Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za Wilaya  wakati wa uandaaji 
wa taarifa za fedha, utoshelezi wa mambo yaliyoripotiwa kwenye taarifa za 
fedha, iwapo sera za uhasibu zinazotumika zinaendana na mazingira halisi 
ya utekelezaji wa majukumu ya taasisi inayokaguliwa na kwa mujibu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta za Umma, na kama sera hizo 
zinajitosheleza na zimekuwa zikitumika mwaka hadi mwaka.

Kaguzi zilizofanyika zilipangwa na kutekelezwa kwa namna ambayo iliwezesha 
ukusanyaji wa taarifa zote muhimu na maelezo ya menejimenti yaliyokuwa 
yanahitajika ili kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa nyaraka kwa ajili ya 
kutoa uhakika iwapo taarifa za fedha zilizokaguliwa hazina mapungufu 
makubwa yaliyosababishwa na ubadhirifu au kwa bahati mbaya.

Nilifanya ukaguzi wangu kwa uhuru na sikuwa na mgongano wa maslahi na 
taasisi yoyote niliyoikaguwa kwa mujibu wa kanuni za maadili zilizotolewa na 
Bodi ya Kimataifa ya Viwango vya Maadili kwa Wahasibu pamoja na Kanuni 
za Maadili zilizotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 
Tanzania na nilitekeleza wajibu wangu wa kimaadili kwa mujibu wa matakwa 
hayo.
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Ni imani yangu kuwa ushahidi nilioupata ulikuwa sahihi na ulijitosheleza katika 
kutoa hati za ukaguzi na pale ambapo nilishindwa kupata ushahidi wa kutosha 
sikutoa hati za ukaguzi.

2.4  HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA KWA MAMLAKA ZA SERIKALI  
ZA MITAA KWA MWAKA WA FEDHA 2020/2021

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 jumla ya hati za ukaguzi Kumi na Mbili  (12) 
zimetolewa kwa Mamlaka za Serikali  za mitaa kutokana na ukaguzi uliofanyika 
kupitia vitabu na kumbukumbu za hesabu kwa mujibu wa sheria na kanuni 
za ukaguzi. Kati ya hati 12 zilizotolewa jumla ya taasisi nane (8) zimepata 
Hati zinazoridhisha, na jumla ya taasisi nne (4) zimepata Hati zisizoridhisha 
na hakuna taasisi iliyopata hati yenye shaka au kushindwa kutoa maoni ya 
ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2021.

Mchanganuo wa Hati za ukaguzi zilizotolewa ni kama inavyoonekana katika 
jadweli lifuatalo:-

Jadweli Nambari 1:  Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021

Namba Fungu Wizara/Taasisi Aina ya Hati 
iliyotolewa

1. Ruzuku Baraza la Jiji la Zanzibar Hati Inayoridhisha

2. Ruzuku Baraza la Manispaa ya Mjini Hati Inayoridhisha

3. Ruzuku Baraza la Manispaa Magharibi “A” Hati Isiyoridhisha

4. Ruzuku Baraza la Manispaa Magharibi “B” Hati Isiyoridhisha

5. Ruzuku Baraza la Mji Chake Chake Hati Isiyoridhisha

6. Ruzuku Baraza la Mji Mkoani Hati Isiyoridhisha

7. Ruzuku Baraza la Mji Wete Hati Inayoridhisha

8. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A” Hati Inayoridhisha

9. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “B” Hati Inayoridhisha

10. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kati Hati Inayoridhisha

11. Ruzuku Halmashauri ya Wilaya ya Kusini 
Unguja

Hati Inayoridhisha

12. Ruzuku Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni Hati Inayoridhisha
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2.4.1 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Miaka Mitatu

Kwa ujumla, utendaji wa Taasisi zilizopo chini ya Serikali za Mitaa kwenye ubora 
wa taarifa za fedha zilizokaguliwa  kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2021 
umeboreka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na taarifa za fedha zilizokaguliwa 
kwa miaka mitatu mfululizo ya nyuma. Idadi ya taasisi zilizopo chini ya Serikali 
za Mitaa ikiwemo Manispaa,Mabaraza ya Miji pamoja na Halmashauri za 
Wilaya zilizopata hati inayoridhisha imeongezeka kutoka hati mbili (2) kwa 
mwaka wa fedha 2019/2020 hadi kufi kia hati nane (8) kwa mwaka wa fedha 
2020/2021. Kutokana na kuimarika huko kumepelekea ongezeko la idadi ya 
Taasisi zilizopata hati zinazoridhisha.

Jadweli Nambari 2 :  Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mwaka 
2020/2021 na Miaka Mitatu Mfululizo Iliyopita

Mwaka wa 
fedha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Isiyoridhisha

Hati 
Yenye 
shaka

Hati 
Mbaya

Jumla 
ya hati 

zilizotolewa

2020/2021 8 4 0 0 12
2019/2020 2 0 7 1 10
2018/2019 10 0 1 0 11

Katika kufuatilia mwenendo wa hati za ukaguzi kwa taasisi zilizopo chini ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa imebainika kwamba jumla ya Taasisi mbili (2) 
zimeendelea kupata hati inayoridhisha kwa miaka mitatu mfululizo ambazo 
ni sawa na asilimia 20 ya hati zilizotolewa. Kwa hali hiyo, Ofi si ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inazipongeza sana na inazitia moyo 
ili kuendeleza jitihada katika utekelezaji wa majukumu ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha usimamizi madhubuti wa masuala ya kifedha.

Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inazitaka Taasisi 
nyengine kuiga nyenendo za taasisi hizo kwa lengo la kuimarisha usimamizi 
bora wa fedha na rasilimali za umma. Hata hivyo Wakurugenzi wa Taasisi 
zinazoendelea kufanya vizuri wazidi kuchukuwa jitihada za makusudi katika 
kusimamia watendaji wao kwa kuzidisha bidii katika utekelezaji wa majukumu 
yao ili kuweza kuzidi kupiga hatua za mafanikio. Orodha ya halmashauri hizo 
ni kama inavyoonekana katika jaduweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 3:  Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za 
Wilaya zilizopata Hati Inayoridhisha kwa miaka 
mitatu mfululizo

Namba Jina la Taasisi Aina ya hati iliyopata

1. Baraza la Mji Wete Hati Inayoridhisha

2. Halmashauri ya Wilaya ya Kati Unguja Hati Inayoridhisha

Aidha, baadhi ya taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 
zimebainika kupiga hatua za mafanikio ya kiutendaji na kupelekea kuimarika 
kutoka katika hati mbaya/yenye shaka  kwa mwaka wa fedha 2019/2020 na 
kubainika kupata hati yenye kuridhisha kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ni 
kama inavyoonekana katika Jaduweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 4:  Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za 
Wilaya zilizojiimarisha kutoka yenye shaka/
isiyoridhisha na kupata hati inayoridhisha

Namba Jina la Taasisi

Aina ya hati 
iliyotolewa 

mwaka wa fedha 
2019/2020

Aina ya hati 
iliyotolewa 

mwaka wa fedha 
2020/2021

1. Baraza la Manispaa Mjini Hati Yenye Shaka Hati Inayoridhisha

2. Baraza la Mji Wilaya ya 
Kaskazini ‘A’. Hati Mbaya Hati Inayoridhisha

3. Baraza la Mji Wilaya ya 
Kaskazini ‘B’. Hati yenye Shaka Hati Inayoridhisha

4. Halmashauri ya Wilaya ya 
Micheweni. Hati yenye Shaka Hati Inayoridhisha

Kwa hali hiyo, Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
inazipongeza sana na inazitia moyo ili kuendeleza jitihada katika utekelezaji wa 
majukumu ikiwa ni pamoja na kuhakikisha usimamizi madhubuti wa masuala 
ya kifedha.

Hata hivyo, baadhi ya taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo zimebainika kuendelea kuwa na kasoro za kiutendaji ambazo 
zimepelekea kuendelea kupata hati yenye shaka/Mbaya kwa mwaka wa fedha 
2019/2020 na kubainika kuendelea na mwenendo usioridhisha wa kiutendaji  
katika usimamizi wa fedha na matumizi ya rasilimali za umma na hatimae 
kuendelea kutopata hati inayoridhisha kwa mwaka wa fedha 2020/2021. 
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Mchanganuo wa Taasisi zinazoendelea kutopata hati inayoridhisha ni kama 
inavyoonekana katika Jaduweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 5:  Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za 
Wilaya zilizoendelea kupata hati yenye shaka/
isiyoridhisha.

Namba Jina la Taasisi Aina ya hati 
iliyotolewa 

mwaka wa fedha 
2019/2020

Aina ya hati 
iliyotolewa 

mwaka wa fedha 
2020/2021

1. Baraza la Manispaa 
Magharibi “A” .

Hati Mbaya Hati Isiyoridhisha

2. Baraza la Manispaa 
Magharibi “B” .

Hati yenye Shaka Hati Isiyoridhisha

3. Baraza la Mji Chake 
Chake.

Hati yenye Shaka Hati Isiyoridhisha

4. Baraza la Mji Mkoani. Hati yenye shaka Hati Isiyoridhisha

Kwa hali hiyo, Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
inazishauri Taasisi hizo kuongeza umakini katika usimamizi wa majukumu 
pamoja na kuongeza nidhamu katika usimamizi wa fedha na matumizi ya 
rasilimali za umma ili kuhakikisha tija iliyokusudiwa inapatikana ikiwemo 
kuwapatia huduma bora wananchi.

Aidha, Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inashauri 
uongozi wa Wizara husika kuhakikisha unasimamia na kuweka misingi imara 
itakayohakikisha uwepo wa matumizi bora ya rasilimali za umma, pamoja 
na kuwajengea uwezo watendaji wa taasisi hizo ili kuweza kukabiliana na 
majukumu yao ya kazi kwa uweledi na kwa kuzingatia misingi ya sheria, kanuni 
na miongozo mbali mbali ya usimamizi wa fedha za umma.

2.5  UWASILISHAJI WA HESABU ZA MWISHO WA MWAKA KWA 
MWAKA WA FEDHA 2020/2021

Kwa mujibu wa kifungu namba 119(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha 
za Umma Nambari 12 ya mwaka 2016 pamoja na kifungu namba 77 (1) cha 
Sheria ya Uanzishwaji wa Mamlaka za Serikali  za mitaa Sheria nambari 7 ya 
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mwaka 2014 , Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa zitayarishe na ziwasilishe 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, hesabu za mwisho wa 
mwaka ndani ya miezi mitatu baada ya kumalizika mwaka wa fedha ambapo 
hesabu hizo zitajumuisha taarifa za mapato na matumizi ya Taasisi hizo.

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 imebainika kwamba uwasilishaji wa 
taarifa za baadhi ya hesabu za Mamlaka za Serikali  za Mitaa hazikuwasilishwa 
kwa wakati jambo ambalo limepelekea kuchelewa kukamilika kwa ukaguzi wa 
hesabu kwa wakati. Uwasilishaji wa hesabu hizo ni kama ifuatavyo:-

Jadweli Nambari 6:  Uwasilishaji wa hesabu za mwisho wa mwaka 
2020/2021

Namba Fungu Wizara/Taasisi Tarehe iliyowasilishwa kwa 
ukaguzi

2019/2020 2020/2021

1. Ruzuku Baraza la Jiji la Zanzibar -- 27/09/2021

2. Ruzuku Baraza la Manispaa ya Mjini 24/09/2020 01/09/2021

3. Ruzuku Baraza la Manispaa Magharibi “A” 30/09/2020 27/09/2021

4. Ruzuku Baraza la Manispaa Magharibi “B” 28/09/2020 27/09/2021

5. Ruzuku Baraza la Mji Chake Chake 28/09/2020 28/11/2021

6. Ruzuku Baraza la Mji Mkoani 25/09/2020 26/10/2021

7. Ruzuku Baraza la Mji Wete 23/09/2020 08/11/2021

8. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini 
“A”

30/09/2020 30/09/2021

9. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini 
“B”

30/09/2020 30/09/2021

10. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kati 29/09/2020 22/10/2021

11. Ruzuku Halmashauri ya Wilaya ya Kusini 
Unguja

- 28/09/2021

12. Ruzuku Halmashauri ya Wilaya ya 
Micheweni

30/9/2020 24/12/2021
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SURA YA TATU

3.0 UANZISHWAJI WA MAMLAKA ZA SERIKALI  ZA MITAA

Mamlaka za Serikali  za Mitaa imeanzishwa kwa mujibu wa sheria ya uanzishwaji 
wa Mamlaka za Serikali  za Mitaa sheria namba 7 ya mwaka 2014.

Katika kutekeleza majukumu yake Serikali za Mitaa zinawajibika kufanya kazi 
zake kwa kufuata sheria mbali mbali za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
zikiwemo Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 
2016, Sheria Nambari 11 ya Manunuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya 
mwaka 2016 pamoja na Sheria Nambari  2 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 
2011.

3.1  LENGO LA KUANZISHWA KWA MAMLAKA ZA SERIKALI  ZA 
MITAA

Mamlaka za Serikali  za Mitaa zimeanzishwa kwa madhumuni ya kusogeza 
huduma kwa wananchi ili kuleta ufanisi wa utowaji huduma za Serikali,katika 
kutekeleza majukumu yake Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasimamiwa na 
Mabaraza ya Madiwani ambao ndio wanaoidhinisha makadirio ya mapato na 
matumizi ya mamlaka hizo. Uendeshwaji wa Mamlaka za Serikali za mitaa 
unasimamiwa na Wakurugenzi ambao ndio Maafi sa Wahasibu na ndio wenye 
jukumu la kusimamia ukusanyaji wa mapato na kuidhinisha matumizi ya 
Mamlaka za Serikali  za Mitaa.

3.2 UKAGUZI WA HESABU ZA MAMLAKA ZA SERIKALI  ZA MITAA

Ukaguzi wa hesabu ulifanyika kwa mujibu wa viwango vya kitaifa na kimataifa 
vya Ukaguzi na kujiridhisha kwamba taarifa za fedha zitakazotayarishwa 
zitaonyesha sura sahihi na halisi ili kutoa uhakika kwamba taarifa za mapato 
na matumizi zimefuata Sheria, Kanuni na taratibu zilizopo.

Ukaguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
ulifanywa kwa kuangalia utekelezaji wa Sheria ya Uanzishwaji wa Mamlaka za 
Serikali  za Mitaa nambari 7 ya mwaka 2014, Sheria Nambari 12 ya Usimamizi 



16 Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

wa fedha za Umma ya mwaka 2016, Sheria Nambari 11 ya Manunuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016, Sheria Nambari 2 ya Utumishi 
wa Umma ya mwaka 2011 pamoja na Sheria nyenginezo.

Aidha ukaguzi uliangalia ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani, ufanisi katika 
ukusanyaji wa mapato, usimamizi wa matumizi, usimamizi wa mali za umma, 
usimamizi wa miradi ya maendeleo pamoja na mifumo ya utendaji wa Mamlaka 
za Serikali  za Mitaa.

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa kiwango cha wastani  katika mfumo wa udhibiti 
wa ndani wa Mamlaka za Serikali  za mitaa ambapo kiwango hicho kimepelekea 
kubainika dosari mbali mbali  ambazo zimewasilishwa kwa Maafi sa Wahasibu 
kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi na kufanyiwa marekebisho kwa hoja za ukaguzi 
zilizobainika. Aidha baadhi ya hoja za ukaguzi hazikuweza kurekebishwa 
kutokana na kutokupatikana kwa vielelezo vinavyohusiana na hoja hizo.
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SURA YA NNE

4.0        DOSARI ZA UJUMLA ZILIZOBAINIKA KWA MWAKA WA 
FEDHA 2020/2021

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 imebainika uwepo wa dosari mbali mbali 
zinazotokana na makosa ya kiutendaji pamoja na ukiukwaji wa sheria mbali 
mbali ambapo imepelekea dosari hizo kujitokeza mara kwa mara kwa kila 
taasisi au baadhi ya taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa. 
Kuwepo kwa dosari hizo kunaweza kukapelekea kuharibu mtazamo wa hati 
za ukaguzi na hatimae taasisi kuweza kupata hati za ukaguzi usioridhisha au 
kushindwa kutoa maoni ya ukaguzi, baadhi ya dosari za ujumla zilizobainika 
kutoka katika Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri mbali mbali ni kama 
inavyobainishwa hapo chini:-

4.1.1.1      Mapungufu yaliyojitokeza katika ufanyaji kazi wa kamati ya 
ukaguzi

Kifungu 118(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya 
mwaka 2016 kinamtaka Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi kuanzisha kamati ya 
ukaguzi kwa ajili ya kutathmini udhibiti wa ndani na pia kifungu nambari 30 
cha kanuni ya fedha ya mwaka 2005 inazitaka Taasisi zote kuanzisha kamati 
hiyo ya ukaguzi.

Ukaguzi umebaini baadhi ya taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali  za 
Mitaa bado hazina usimamizi mzuri wa udhibiti wa ndani kwa kutokuanzisha 
vitengo au kwa kutokufanya kazi kwa vitengo hivyo kwa mujibu wa utaratibu, 
au kujitokeza dosari mbali mbali za kiutendaji ambazo zinakwaza kamati hizo 
kufanya kazi zake kwa mujibu wa sheria jambo ambalo linapelekea kamati za 
ukaguzi (Audit Committee) pamoja na kitengo cha ukaguzi wa ndani (Internal 
Audit Unit) kutokupitia kwa ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, hesabu za mwisho wa mwaka pamoja na kushindwa kutoa maoni ya 
marekebisho ya dosari na kasoro mbali mbali zilizobainishwa katika ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Taasisi zilizobainika kuwa na 
dosari hizo ni  zifuatazo:-
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Jadweli Nambari 7 :  Dosari za kiutendaji zilizobainika kwa vitengo 
vya usimamizi na udhibiti wa ndani

Namba Jina la 
Taasisi

Dosari zilizobainika

Kamati ya 
Ukaguzi

Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani

Bodi ya  
Zabuni

1. Baraza la Mji 
Kaskazini “A”

Kutokufanya kazi 
ipasavyo kwa 
Kamati ya Ukaguzi

-- --

2. Baraza la Mji 
Kaskazini “A”

Kutokufanya kazi 
ipasavyo kwa 
Kamati ya Ukaguzi

-- --

Ukaguzi unashauri taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa 
kuhakikisha zinaweka udhibiti mzuri wa ndani ikiwemo kuvijengea uwezo 
vitengo vya ukaguzi wa ndani pamoja na Kamati za ukaguzi kwa kuvipatia 
mafunzo ya muda mfupi juu ya namna bora ya kutekeleza kazi zao ikiwemo 
kuzipitia na kuzitolea ufafanuzi ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa lengo la kuzishauri taasisi zao kufanya maboresho kwa dosari 
zote zitakazobainika kwa lengo la kuhakikisha kunakuwa na matumizi mazuri 
ya fedha na rasilimali za umma.

4.1.1.2   Kutokusajiliwa kwa baadhi ya vyanzo vya mapato

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa baadhi ya vyanzo vya 
mapato ambavyo havijasajiliwa na Manispaa/Mabaraza ya Miji/ Halmashauri 
za Wilaya kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato vikiwemo mahoteli, nyumba za 
kulala wageni, gereji, viwanda vya ufundi seremala na maduka ya ushonaji wa 
nguo.

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Manispaa/Mabaraza ya Miji/ Halmashauri 
za Wilaya mapato yatokanayo na vyanzo hivyo ambapo ni kwenda kinyume na 
kifungu nambari 94 cha Sheria Nambari 7 ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa ya 
mwaka 2014. Dosari hiyo imebainika katika Taasisi zifuatazo:-
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Jadweli Nambari 8 :  Dosari zinazofanana zilizobainika katika Taasisi 
mbali mbali

Namba Jina la Taasisi iliyobainika dosari hiyo

1. Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni

4.1.1.3   Kutokuwepo kwa Daftari la makadirio ya Vifungu vya 
Matumizi (Vote Book)

Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya Taasisi katika Mamlaka za Serikali  za 
Mitaa hufanya matumizi mbali mbali bila kuwepo kwa daftari la makadirio ya 
vifungu vya matumizi (vote book).

Kutokuwepo kwa daftari la vifungu vya matumizi kunapelekea kushindwa 
kufanya tathmini ya uingizwaji wa fedha za matumizi kwa kila kifungu pamoja 
na matumizi ya kifungu hicho jambo ambalo ni kwenda kinyume na toleo lenye 
kumbu kumbu namba  AD.5/184/01/07/80 la tarehe 9/6/2021 linalowataka 
wahasibu kufunga hesabu zao kwa mujibu wa daftari la makadirio ya vifungu 
vya matumizi. Dosari hii imebainika kwa taasisi mbali mbali za Mamlaka za 
Serikali  za Mitaa kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 9:  Taasisi zilizokuwa hazikufuata muongozo wa 
ufungaji wa hesabu

Namba Jina la Taasisi

1. Baraza la Jiji Zanzibar

2. Baraza la Manispaa ya Mjini Zanzibar

3. Baraza la Manispaa Magharibi “A”

4. Baraza la Manispaa Magharibi “B”

5. Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A”

6. Baraza la Mji Chake Chake Pemba

7. Baraza la Mji Mkoani Pemba

Ukaguzi unashauri Maafi sa Masuuli kuhakikisha wanasimamia watendaji wao 
kikamilifu kutekeleza maagizo ya muongozo huo kwa lengo la kuhakikisha 
wanafuata taratibu na misingi ya ufungaji wa hesabu kwa mujibu wa viwango 
vilivyowekwa kitaifa na kimataifa ili kuepusha ukiukwaji wa Sheria ya Usimamizi 
wa fedha za Umma.
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4.1.1.4     Kukosekana kwa buku linaloonyesha mienendo ya safari 
katika vyombo vya moto (log book)

Kifungu nambari 124(2) cha kanuni ya Utumishi wa Umma ya Mwaka 2014 
kinaeleza “Katibu Mkuu au Mkuu wa Taasisi atahakikisha vyombo vyote 
vinavyotumika katika Taasisi yake vinakuwa na buku linaloonyesha matumizi 
ya chombo kwa safari husika”.

Ukaguzi umebaini kuwa vyombo vya moto vya baadhi ya Manispaa/Mabaraza 
ya Miji/ Halmashauri za Wilaya havijawekewa buku linaloonyesha mienendo ya 
safari ya vyombo hivyo hali inayopelekea kushindwa kujiridhisha juu ya matumizi 
ya mafuta yanayonunuliwa na kutumika jambo ambalo linapelekea kujitokeza 
kwa ugumu wa kujua muda sahihi wa kuweza kufanyiwa matengenezo ya 
chombo husika.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu namba 124(2) cha kanuni ya 
Utumishi wa umma ya mwaka 2014.

Dosari zilizobainika kwa Manispaa/Mabaraza ya Miji/ Halmashauri za Wilaya ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

 Jadweli Nambari 10:  Taasisi zilizokosa buku linaloonyesha mienendo 
ya safari katika vyombo vya moto (log book)

Namba Jina la Taasisi

1. Baraza la Mji Chake Chake Pemba

2. Baraza la Mji Mkoani Pemba

Ukaguzi unashauri viongozi wa Manispaa/Mabaraza ya Miji/ Halmashauri 
za Wilaya kuhakikisha wanaanzisha daftari maalum la kurikodia mwenendo 
wa gari ili kuepusha hasara inayoweza kujitokeza kutokana na kuchelewa 
kufanyiwa matengenezo ya gari kwa kukosekana kwa taarifa ya mwenendo 
wa matumizi ya gari.
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4.1.1.5       Kukosekana Daftari la Kuhifadhia Mali za Kudumu (Fixed 
Assets Register)

Kwa mujibu wa kifungu nambari 29(1)(a) cha Sheria  ya Usimamizi wa fedha 
za Umma ya mwaka 2016 kinaeleza kwamba “Afi sa Mhasibu wa Taasisi za 
Umma atahusika na kusimamia mali za Taasisi ya Umma”.

Katika ukaguzi uliofanyika katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 
umebainika kwamba baadhi ya Taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali  
za Mitaa hazina daftari la kuhifadhia mali za kudumu jambo ambalo linaweza 
kupelekea kutokujua umiliki wake na hatimaye kupelekea kupotea kwa mali 
hizo.

Kukosekana daftari la kuhifadhia mali za kudumu ni kwenda kinyume na Sheria 
ya Usimamizi wa Fedha za Umma nambari 29(1)(a) ya mwaka 2016.

Kukosekana daftari la kuhifadhia mali za kudumu kunaweza kupelekea 
mali zilizonunuliwa, zilizochakaa, zilizouzwa pamoja na zilizohamishwa 
kutokutambuliwa na kusababisha upotevu wa mali hizo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Taasisi zilizopo chini ya Mamlaka za Serikali  za 
Mitaa kuhakikisha kwamba daftari la mali za kudumu linaanzishwa kwa haraka 
ili kuweza kuzirikodi mali zote za kudumu za Baraza la Jiji la Zanzibar pamoja 
na thamani zake kwa mujibu wa sheria na kanuni husika ili kuweza kuzuia 
upotevu wa mali za Serikali. Dosari hii imebainika kwa taasisi mbali mbali 
za zilizo chini ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

 Jadweli Nambari 11:  Taasisi zilizokuwa hazina daftari la kuhifadhia 
kumbu kumbu za mali za kudumu (Fixed Asset 
Register)

Namba Jina la Taasisi

1. Baraza la Jiji Zanzibar

2. Baraza la Manispaa ya Mjini Zanzibar

3. Baraza la Manispaa Magharibi “A”

4. Baraza la Manispaa Magharibi “B”
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4.1.1.6      Ucheleweshaji wa kuwasilisha taarifa za hesabu za mwisho 
wa mwaka

Kwa mujibu wa kifungu nambari 119(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma ya mwaka 2016 kinawataka wakuu wa taasisi kutayarisha 
taarifa za mapato na matumizi na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali ndani ya kipindi cha miezi mitatu baada ya kukamilika 
kwa matumizi.

Ukaguzi umebaini baadhi ya Manispaa/Mabaraza ya Miji/ Halmashauri za Wilaya 
zimechelewa kuwasilisha hesabu za mapato na matumizi yanayosimamiwa na 
taasisi hizo kwa ajili ya ukaguzi kwa mujibu wa kifungu 119(1).

Kuchelewa kuwasilisha taarifa za hesabu za mwisho wa mwaka kwa wakati 
kunapelekea kujitokeza ugumu wa kuzifanyia kazi taarifa hizo ikiwemo 
kuzitolea maoni ya kitaalamu kutokana na kujitokeza kwa uharaka wa kuwahi 
kuwasilisha taarifa zilizokaguliwa kwa Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa mujibu wa matakwa ya kifungu 122 
cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984.

Ukaguzi unawashauri maafi sa masuuli kuhakikisha wanawasilisha taarifa zao 
za hesabu za mwisho wa mwaka kwa wakati ili ziweze kutolewa maoni ya 
kitaalamu na kupelekea kuziwasilisha taarifa hizo kwa mheshimiwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa mujibu wa sheria.

Baadhi ya Taasisi zilizobainika kuchelewesha kuwasilisha hesabu za mwisho 
wa mwaka ni kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 12 :  Taasisi zilizochelewa kuwasilisha hesabu za 
mwisho wa mwaka

Na Fungu Wizara/Taasisi Tarehe iliyowasilishwa 
kwa ukaguzi  kwa 

mwaka 2020/2021
1. Ruzuku Baraza la Mji Chake Chake 28/11/2021

2. Ruzuku Baraza la Mji Mkoani 26/10/2021

3. Ruzuku Baraza la Mji Wete 08/11/2021

4. Ruzuku Baraza la Mji Wilaya ya Kati 22/10/2021

5. Ruzuku Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni 24/12/2021
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SURA YA TANO

5.0 MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI KWA MWAKA WA 
FEDHA 2020/2021

5.1  MAMBO YALIYOBAINIKA KATIKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA 
MITAA

5.1.1 BARAZA LA JIJI LA ZANZIBAR

Ukaguzi wa hesabu wa Baraza la Jiji la Zanzibar kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za ukaguzi wa 
mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu za 
hesabu za shughuli za Baraza la Jiji la Zanzibar pamoja na mfumo wa tathmini 
ya udhibiti wa ndani ambao unahitaji uangalifu wa uongozi wa Baraza la Jiji 
la Zanzibar.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Jiji la Zanzibar kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa kupokea 
jumla ya shilingi 799,200,000 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina, kwa ajili ya 
matumizi ya kazi za kawaida.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Baraza la Jiji la Zanzibar lilipokea jumla ya 
shilingi 141,254,999 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina sawa na asilimia 81 ya 
makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Jiji la Zanzibar kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa kutumia 
jumla ya shilingi 799,200,000 kwa ajili ya matumizi ya kazi za kawaida.

Hadi kufi kia tarehe 30, Juni 2021 Baraza la Jiji la Zanzibar limepokea na 
kutumia jumla ya shilingi 141,254,999 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina sawa na 
asilimia 81 ya makadirio.
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.1.1     Malipo ya maposho yaliyolipwa bila ya kufuata utaratibu 
shilingi 1,350,000

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 Baraza la jiji la Zanzibar 
limeanzisha utaratibu wa kutoa posho kwa wafanyakazi wake mbali mbali wa 
Baraza.

Ukaguzi umebaini posho hilo halikuidhinishwa na mamlaka husika ya utoaji 
posho kwa wafanyakazi, aidha utaratibu na miongozo ya utoaji posho kutoka 
Wizara ya Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala Bora kupitia kitengo 
cha maslahi haukutolewa kwa Baraza ili kuweza kutoa maposho hayo.

Kufanya malipo ya posho ambayo hayakuidhinisha na taasisi husika inayoruhusu 
utoaji wa maposho nikwenda kinyume na sheria ya utumishi wa umma nambari 
2 ya mwaka 2011 pamoja na kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2014.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Jiji la Zanzibar kuhakikisha kwamba 
inafuata taratibu za kisheria wa ulipaji wa posho hizo. Mchanganuo wa malipo 
hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 13 :  Malipo ya maposho yaliyolipwa bila ya kufuata 
utaratibu

Hati ya 
malipo 

nambari

Kiasi cha 
fedha    

(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

6/7 450,000

Baraza la jiji Zanzibar Ikiwa ni malipo ya posho la simu 
kwa watendaji wa baraza2/9 450,000

10/12 450,000

Jumla 1,350,000

5.1.1.2     Dosari katika matumizi ya Mafuta

Kwa mujibu wa Sheria na Kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2014 
pamoja na miongozo mbali mbali ya kiutumishi, viongozi wenye nafasi za uteuzi 
mafungu yao ya mafuta yanaingizwa katika mishahara yao ya kila mwezi.
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Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, Baraza la Jiji la Zanzibar 
limetumia jumla ya lita 6,645 za mafuta ya Dizeli kwa viongozi mbali mbali wa 
Baraza na wale wasiokuwa wa Baraza ambapo ni kinyume na miongozo na 
taratibu za kiutumishi kwa kuwapatia viongozi hao mafuta ya utekelezaji wa 
shughuli za Baraza za kila siku.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na taratibu, miongozo pamoja na Sheria 
na Kanuni ya Utumishi wa Umma mwaka 2014. Mchanganuo wa matumizi ya 
mafuta hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 14 : Mafuta yaliyotumika bila ya kufuata utaratibu

Muhusika Mkurugenzi Naibu 
Mkurugenzi

Meya wa Jiji Naibu Meya wa 
Jiji

Aina ya 
Mafuta

Aina ya Mafuta Aina ya 
Mafuta

Aina ya Mafuta

Dizeli Dizeli Dizeli Dizeli

Mwezi

Julai - - - -

Agosti 120 - 70 -

Septemba 105 290 260

Oktoba 175 130 150 60

Novemba 290 50 200 100

Disemba 180 - 10 -

Januari 410 70 280 20

Februari 335 20 50

Machi 760 - 170 -

Aprili 500 - 340 -

Mei 460 - 300 -

Juni 520 - 220 -

Jumla 3,855 560 2,050 180

Kutumia mafuta ya kuendeshea kazi bila ya kufuata taratibu, miongozo, 
sheria na kanuni za utumishi wa umma kunapelekea shughuli zilizokusudiwa 
kutofanyika kwa wakati uliopangwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Jiji la Zanzibar kuhakikisha kwamba 
mafuta yote yanatumika kwa mujibu wa shughuli zilizokusudiwa.
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5.1.2    BARAZA LA MANISPAA YA MJINI

Ukaguzi wa hesabu wa Baraza la Manispaa ya Mjini kwa kipindi cha mwaka 
wa fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za 
ukaguzi wa mahesabu.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Manispaa ya Mjini kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa 
kupokea jumla ya shilingi 14,082,469,160 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina, 
aidha Baraza la Manispaa ya Mjini lilikadiriwa kukusanya jumla ya shilingi 
5,252,940,000 kutoka vyanzo vyake vya ndani.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Baraza la Manispaa ya Mjini lilipokea jumla 
ya shilingi 12,726,894,194 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina sawa na asilimia 
90.37 ya makadirio. Aidha Baraza la Manispaa ya Mjini lilikusanya jumla ya 
shilingi 4,626,293,115 kutoka vyanzo vyake vya ndani sawa na asilimia 88.10 
ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Manispaa ya Mjini kwa mwaka wa fedha 2020/2021  lilikadiriwa 
kutumia jumla ya shilingi 19,335,409,160.  Kati ya fedha hizo shilingi 
18,149,069,160  kwa ajili ya kazi za kawaida na shilingi 1,186,340,000 kwa 
ajili ya kazi za maendeleo.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Baraza la Manispaa ya Mjini lilitumia jumla ya 
shilingi 15,811,532,392.48 sawa na asilimia 81.78 ya makadirio . Kati ya fedha 
hizo shilingi 15,277,204,622.48 ni kwa ajili ya kazi za kawaida sawa na asilimia 
84.18 ya makadirio na shilingi 534,327,770 kwa ajili ya kazi za maendeleo 
sawa na asilimia 45.04.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.2.1     Kutokuwasilishwa nyaraka za makusanyo katika Baraza la 
Manispaa ya Mjini

Kwa mujibu wa kifungu nambari 31 cha makubaliano kupitia mkataba uliotiwa 
sahihi baina ya Baraza na Mzabuni kinaeleza kwamba “Mtoa huduma kila 
mwisho wa mwezi awasilishe stakabadhi za malipo, taarifa za benki (Bank 
Statements) na taarifa za usimamizi wa maegesho ya mwezi”.
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Ukaguzi umebaini taarifa hizo haziwasilishwi Baraza la Manispaa ya Mjini kwa 
mujibu wa kifungu cha makubaliano hayo. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume 
na kifungu cha mkataba husika.

Kutofuatwa kwa makubaliano ya mkataba husika kupitia kifungu nambari 31 
cha mkataba kunapelekea Baraza kutojua mwenendo wa maegesho hayo juu 
ya utekelezaji wake na kusababisha upotevu wa mapato husika.

Aidha kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 26(1)(k) cha 
Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 
2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha kwamba 
mikataba inayofungwa na kuzawadiwa mzabuni, makubaliano yaliyomo katika 
mkataba husika yanatekelezwa kwa mujibu wa mkataba.

5.1.2.2       Kukosekana Mkataba wa Ukusanyaji wa mapato katika 
Maegesho ya Maeneo manne (4) ya Baraza la Manispaa 
ya Mjini

Baraza la Manispaa ya Mjini linamiliki sehemu mbali mbali za maegesho katika 
maeneo ya Mji ambayo hutumika kama ni vyanzo vyake vya ukusanyaji wa 
mapato ya ndani kwa kila mwaka.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 ukaguzi umebaini kwamba 
kuna maeneo manne (4) yakiwemo Mwembeladu Stand, Darajani Stand ya 
Shamba, Vuga Culture na Mabluu Soko la Samaki. Maeneo haya ya maegesho 
hapo awali hayakuwemo katika makubaliano ya mkataba wa ukusanyaji 
wa mapato baina ya Baraza na Mzabuni wa ukusanyaji wa mapato kupitia 
maegesho.

Ukaguzi umebaini mzabuni huyo kupewa kukusanya mapato katika maeneo 
hayo kinyume na mkataba husika. Aidha ukaguzi umebaini jumla ya shilingi 
30,069,000 zilikusanywa kuanzia Julai 2020 hadi Aprili 2021 kupitia maegesho 
hayo.

Kufanya makusanyo katika maeneo ambayo hayakuwemo katika mikataba ya 
awali ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016 jambo ambalo linapelekea kutokujua kima halisi cha 
fedha kilichokusanywa na kile ambacho kinapaswa kuwasilishwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Baraza.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha kwamba 
mzabuni hakusanyi mapato ya Serikali bila ya kuwepo kwa makubaliano ya 
mkataba husika.

5.1.2.3       Hali ya ushukaji wa ukusanyaji wa mapato ya maegesho 
kupitia Kampuni ya ECONEX shilingi 172,876,914

Baraza la Manispaa ya mjini liliingia makubaliano ya mkataba na Kampuni 
ya ECONEX kuanzia mwaka 2019/2020 hadi mwaka 2020/2021 kwa ajili ya 
ukusanyaji mapato kupitia maeneo mbali mbali ya maegesho yaliyomo ndani 
ya Baraza la Manispaa ya Mjini.

Ukaguzi umebaini kumekuwepo na ukusanyaji wa mapato yanayotokana na 
maeneo ya maegesho ambayo imepatiwa Kampuni hiyo na Baraza katika 
vipindi tofauti kwa utekelezaji wa kazi zake, dosari iliyobainika ni kupungua 
kwa kiwango cha upatikanaji wa mapato yatokanayo na maegesho ya gari 
pamoja na vyombo vya moto kutoka shilingi 560,276,914 mwaka 2019/2020 
hadi shilingi 387,400,000 mwaka 2020/2021 kukiwa na upungufu wa mapato 
ya shilingi 172,876,914 sawa na asilimia 31 ya makusanyo ya awali jambo 
ambalo ni kinyume na makubaliano ya mkataba husika.

Kujitokeza kwa kitendo cha kushuka kwa ukusanyaji wa mapato kunatoa 
dira ya kwamba usimamizi usioridhisha wa ukusanyaji wa mapato hayo au 
kutokuwa makini katika kuweka mikakati na udhibiti wa ukusanyaji wa mapato 
kwa kila chombo kinachowekwa katika maegesho ya vyombo vya moto jambo 
ambalo ni kinyume na makubaliano ya mkataba huo.

Aidha ukaguzi umebaini Kampuni ya ECONEX haikuwa na uwezo wa ukusanyaji 
wa mapato ya maegesho jambo ambalo limeisababishia Baraza la Manispaa 
ya Mjini kupoteza zaidi ya shilingi 172,876,914  za mapato katika kipindi hicho 
cha mkataba.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha 
kwamba kabla ya kuingia makubaliano ya mkataba na kampuni basi lazima 
ifanye utafi ti wa kutosha na kujiridhisha juu ya kampuni ambayo inataka 
kuingia nayo makubaliano ya ukusanyaji wa mapato ya Serikali. Mchanganuo 
wa mapato hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 15 :  Tofauti iliyobainika ya makusanyo ya mapato 
ya maegesho

Tarehe ya 
Makusanyo 
2019/2020

Makusanyo 
ya Mwaka 

2019/2020
(Tshs)

Tarehe ya 
Makusanyo 
2020/2021

(Tshs)

Makusanyo 
mwaka 

2020/2021
(Tshs)

Tofauti 
upungufu wa 
makusanyo 

(Tshs)
07/10/2019 78,069,050 6/7/2020 25,000,000 53,069,050

06/11/2019 57,306,264 4/8/2020 27,000,000 30,306,264

05/12/2019 64,630,500 4/9/2020 30,000,000 34,630,500

02/01/2020 61,432,500 5/10/2020 30,000,000 31,432,500

03/02/2020 61,668,900 25/11/2020 25,000,000 36,668,900

04/03/2020 67,474,000 4/12/2020 31,000,000 36,474,000

03/04/2020 69,745,700 4/1/2021 36,300,000 33,445,700

04/05/2020 49,900,000 4/2/2021 37,000,000 12,900,000

04/06/2020 50,050,000 23/2/2021 4,400,000 45,650,000

Jumla ya 
fedha

560,276,914 Jumla ya fedha 245,700,000 314,576,914

HESABU YA MATUMIZI AKAUNTI NAMBARI 040339000

5.1.2.4  Dosari katika matumizi ya fedha za umma shilingi 48,570,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa ya Mjini limefanya 
ununuzi wa vitu mbali mbali pamoja na upatikanaji wa huduma kwa thamani 
ya shilingi 31,920,000. Aidha, imebainika uwepo wa matumizi yenye thamani 
ya shilingi 16,650,000 kwa ajili ya upatikanaji wa huduma mbali mbali kwa 
Baraza la Manispaa ya Mjini ambapo stakabadhi za manunuzi ya bidhaa hizo 
hazikupatikana kwa ukaguzi.

Kutokuambatishwa kwa vielelezo vya matumizi husika, pamoja na kukosekana 
kwa stakabadhi za manunuzi kunapelekea kujitokeza kwa viashiria vya 
matumizi mabaya ya fedha za umma jambo ambalo limepelekea kushindwa 
kujiridhisha juu ya thamani halisi ya fedha iliyotumika.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha matumizi 
yote yanayofanyika vielelezo vya matumizi hayo pamoja na stakabadhi za 
malipo vinapatikana na kuaambatanishwa na hati za malipo husika ili kuweza 
kujiridhisha juu ya usahihi na uhalali wa matumizi hayo. Mchanganuo wa 
matumizi hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 16 : Dosari katika matumizi ya fedha za umma

Hati Namba Kiasi cha fedha 
kilicholipwa 

(Tshs)

Aliyelipwa Maelezo

Malipo yaliyokuwa na Vielelezo Pungufu

71/2 2,730,000

Baraza la Manispaa ya 
Mjini

Ikiwa ni malipo ya chakula.
34/1 2,460,000

47/2 2,730,000

Ikiwa ni  malipo ya Fedha kwa 
ajili ya Kuendesha Mafunzo ya 

Ndani.

30/1 5,760,000

1/1 5,760,000

7/2 2,880,000

53/1 9,600,000

Jumla Ndogo 31,920,000

Malipo yasiyokuwa na stakabadhi

33/4 13,150,000 Baraza la Manispaa ya 
Mjini

Ikiwa ni malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa Umeme7/6 3,500,000

Jumla Ndogo 16,650,000

Jumla Kuu 48,570,000

5.1.2.5       Kutokuwepo kwa “Strong Room” ya kuhifadhia fedha za 
mapato Sokoni

Kwa mujibu wa kifungu nambari 121(1) cha Kanuni ya Usimamizi wa Fedha ya 
Umma ya mwaka 2021, kinaeleza kwamba “mapato yote yanayokusanywa na 
Serikali za Mitaa yatawekwa benki katika hesabu ya benki kila siku”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika moja katika vyanzo vya ukusanyaji wa 
mapato vya Baraza la Manispaa ya Mjini ni mapato yatokanayo na ukodishwaji 
wa vibaraza masokoni, mapato yatokanayo na wafanya biashara wadogo 
wadogo sokoni pamoja na mapato mengineyo yanayopatikana kutokana na 
huduma zinazotolewa masokoni.

Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kukosekana kwa sehemu ya kuhifadhia 
fedha (Strong Room) kutokana na kutokutekelezeka kwa kifungu nambari 
121(1) cha Kanuni ya Usimamizi wa Fedha ya Umma ya mwaka 2021 ambapo 
muda wa ukusanyaji wa mapato kwa wakati huo wa jioni benki zote huwa 
zimeshafungwa na huwalazimu wakusanyaji wa mapato kuondoka na mapato 
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hayo majumbani mwao kwa kukosekana sehemu maalum ya kuhifadhia 
fedha hizo (strong room) jambo ambalo linaweza kupelekea kujitokeza kwa 
upotevu wa fedha unaotokana na dosari za kibinaadamu ambapo hulazimika 
mkusanyaji wa mapato hayo kulipa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuandaa utaratibu 
wa ukusanyaji wa mapato yote sehemu moja yanayotokana na makusanyo ya 
jioni ili kuepusha upotevu wa mapato hayo.

5.1.2.6     Kutokutekelezwa kwa Agizo la Baraza kuu la Madiwani la 
mkopo wa shilingi 500,000,000

Kupitia kikao cha kwanza cha Baraza Kuu la Madiwani nambari 1/2021 
kilichofanyika tarehe 7/2/2021 kiliazimia kumpata mtathmini wa Serikali kama 
agenda namba tatu (3) ya kupitisha azimio la mkopo la shilingi 500,000,000. 
Kikao kilikubaliana kuwa ili kuhakikisha fedha itatumika kama ilivyokusudiwa 
ni vyema kumtafuta mtathmini wa Serikali ili afanye tathmini ya ujenzi na 
kutoa mapendekezo ya fedha hiyo.

Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kutokutekelezwa kwa agizo la kumtafuta 
mtathmini wa Serikali kwa lengo la kufanya tathmini ya ujenzi pamoja  na 
kutoa mapendekezo yake ya matumizi mazuri ya fedha.

Hata hivyo licha ya kukiukwa kwa agizo hilo  ukaguzi umebaini Baraza la 
Manispaa ya Mjini lilitengeneza mkataba wa nyongeza (addendum) wenye 
thamani ya shilingi 63,004,000 kwa ajili ya ujenzi wa maduka mengine sita 
(6) jambo ambalo lisingetarajiwa kujitokeza kwa mkataba wa nyongeza kama 
Baraza lingeweza kutekeleza maamuzi ya kumtafuta mtathmini wa Serikali 
kwa lengo la kufanya tathmini ya ujenzi pamoja na mapendekezo ya matumizi 
ya fedha.

Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kwamba matumizi ya shilingi 63,004,000  
hayakupitishwa katika kikao cha madiwani ili yaweze kutolewa maamuzi 
sahihi ya matumizi hayo jambo ambalo limepelekea ukaguzi kushindwa 
kufahamu uhalali wa matumizi hayo kutokana na kukosekana kwa vielelezo 
vinavyothibitisha uhalali wa matumizi hayo na kupelekea kutoa viashiria 
vya ukiukwaji wa makubaliano na utekelezaji wa maagizo ya Baraza Kuu la 
Madiwani.
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Kutokutekelezwa kwa agizo na maamuzi ya kikao halali cha Baraza Kuu la 
Madiwani kunapelekea kujitokeza kwa viashiria vya ukiukwaji wa taratibu za 
uendeshaji wa Baraza la Madiwani na kutokuheshimu maamuzi halali agizo na 
maamuzi ya kikao halali na kusababisha matumizi mabaya ya fedha za Serikali.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha kwamba 
agizo na maamuzi ya vikao halali vya madiwani vinafuatwa kwa mujibu wa 
sheria husika.

5.1.2.7     Kukosekana Mapato ya Ujenzi wa Maduka - Soko la Mboga 
Mombasa shilingi 13,590,000

Baraza la Manispaa ya Mjini liliingia mkataba wa ujenzi wa maduka 23 kwa 
muda wa miaka nane (8) na kampuni ya Salem Construction limited katika 
Soko la Mombasa Zanzibar, mkataba huo ulitiwa saini tarehe 27/01/2016 kwa 
thamani ya shilingi 204,518,831 kwa ajili ya ujenzi wa maduka hadi kukamilika 
kwake.

Kwa mujibu wa makubaliano maduka hayo yatakuwa chini ya usimamizi wa 
mkandarasi hadi atakapomaliza kujilipa gharama zake. Hadi kufi kia Januari 
2021 mkandarasi tayari alikuwa ameshakamilisha miaka mitano (5) ya 
umiliki wa maduka hayo. Kutokana na kutokufahamiana baina ya mkandarasi 
na Baraza la Manispaa ya Mjini , Baraza lilichukuwa maamuzi ya kumtaka 
mkandarasi kurejesha maduka kumi na moja (11) katika umiliki wa Baraza la 
Mjini ambapo mkandarasi alikabidhi maduka hayo mwezi wa Februari 2021.

Ukaguzi umebaini kwa mujibu wa makubaliano katika mapato ya shilingi 
45,300,000 ambayo atayakusanya mkandarasi kwa mwaka atatakiwa 
kuchukua asilimia 70 ya mapato kwa ajili ya kujilipa gharama zake na asilimia 
30 ya mapato hayo ambayo ni sawa na shilingi 13,590,000 kwa mwaka jambo 
ambalo hadi ukaguzi unakamilika fedha hiyo haikuonekana kupokelewa na 
Baraza la Manispaa ya Mjini. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu 
no 26(1)(k) cha sheria ya ununuzi na uondoshaji mali za umma namba 11 ya 
mwaka 2016.

Kukosekana asilimia 30 ya mkataba kunapelekea kwenda kinyume na 
makubaliano ya mkataba husika na kusababisha upotevu wa mapato ya 
Serikali.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha 
linasimamia makubaliano hayo ili mapato hayo yaweze kukusanywa na 
kuingizwa katika mikono ya Serikali.

5.1.2.8       Kukosekana Mapato ya ujenzi wa maduka kumi (10) Soko 
la Saateni

Kwa mujibu wa mkataba wa tarehe 13/08/2009 wa ujenzi wa maduka kumi 
(10) uliotiwa saini baina ya Baraza la Manispaa ya Mjini na Nd. Mshenga 
Abdi Nassed katika Soko la Saateni kwa muda wa miaka ishirini (20). Kwa 
mujibu wa mkataba mkandarasi atalipa gharama zake za ujenzi kupitia kodi 
itakayokusanywa kwa muda wa miaka ishirini (20), ambapo katika makusanyo 
hayo mkandarasi atachukuwa asilimia 80 na Baraza ataipatia asilimia 20 ya 
makusanyo hayo.

Ukaguzi umebaini hadi kukamilika kwa ukaguzi mkandarasi ameshindwa 
kutekeleza matakwa ya makubaliano ya mkataba husika. Aidha ukaguzi 
umebaini hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa na Baraza juu ya kupatiwa 
asilimia hiyo kutoka kwa mkandarasi husika jambo ambalo ukaguzi umeshindwa 
kubaini kiasi cha fedha anachokikusanya na asilimia 20 ambayo anayotakiwa 
kukabidhi kwa Baraza la Manispaa ya Mjini kutokana na kukosekana kwa 
vielelezo vya ukusanyaji wa mapato kutoka kwa Mkandarasi na kupelekea 
Baraza kutokujua fedha halisi inayokusanywa na Mkandarasi huyo.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 30(1)(2)(3) cha Sheria 
ya Usimamizi wa Fedha za Umma nambari 12 ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha kwamba 
makubaliano ya mkataba yanafuatwa kwa mujibu wa makubaliano husika.

5.1.2.9       Kutokukabidhiwa kwa Baraza la Manispaa ya Mjini maduka 
yaliyopo katika soko la Saateni

Kwa mujibu wa mkataba wa tarehe 16/02/2010 wa ujenzi wa milango ya 
maduka  uliotiwa saini baina ya Baraza la Manispaa ya Mjini na  Jumuiya ya 
Wafanyabiashara wa Darajani  katika Soko la Saateni kwa muda wa miaka 
kumi  (10).
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Kwa mujibu wa kifungu nambari saba (7) cha mkataba kinachoeleza masharti 
ya ukodishwaji, kinaeleza kwamba baada ya kumalizika muda wa mkataba 
huu kama ulivyotajwa na kifungu cha kwanza cha masharti ya ukodishaji, 
mkodishwaji atakabidhi rasmi maduka hayo kwa Baraza la Manispaa bila ya 
kutoa, kubomoa au kubadilisha kitu chochote ambacho kilikubalika katika 
ujenzi wa awali.

Pamoja na jumuiya kujilipa gharama zake za ujenzi wa milango ya maduka 
wa shilingi 473,000,000 kwa muda wa miaka kumi (10), dosari iliyobainika 
katika ukaguzi ni kumalizika kwa mkataba wa makubaliano ya ukodishwaji wa 
maduka ambapo mkandarasi kashindwa kukabidhi maduka hayo kwa Baraza 
la Manispaa ya Mjini bila ya kuwepo sababu za kufanya hivyo jambo ambalo ni 
kinyume na kifungu nambari 7 cha makubaliano ya mkataba.

Kutokukabidhi milango ya maduka katika Baraza la Manispaa Mjini kunapelekea 
kulikosesha Baraza mapato yatokanayo na ukodishwaji huo jambo ambalo 
linaikosesha Serikali mapato.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini  kuhakikisha 
unasimamia misingi ya upatikanaji wa mapato yatokanayo na uhaulishwaji wa 
maduka hayo kwa vile muda wa makubaliano umeshamalizika kwa mujibu wa 
sheria.

5.1.2.10        Kukosekana kwa vielelezo vya matumizi ya mradi wa 
ujenzi wa Botanic Garden na kuweka taa nyumba za 
kikwajuni shilingi 517,244,615

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 Baraza la Manispaa ya Mjini 
liliingia mkataba wa malipo nambari UMC/CW/01/2019 wa tarehe 25/2/2020 
na Kampuni ya SALEM CONSTRUCTION LIMITED kwa ajili ya ujenzi wa 
BOTANIC GARDEN na KUWEKA TAA NYUMBA ZA KIKWAJUNI ambapo fedha 
hizo zinatoka kutoka “ENGAGEMENT GLOBAL Gmbh-Service agency community 
for one World  via State Capital of Postsdam from Germany” kuhusiana na 
gharama za kazi za malipo ya ujenzi wa maeneo hayo,  malipo ya utekeelezaji 
wa miradi hiyo itakuwa kama ifuatavyo:-

• Malipo ya kwanza yatakuwa asilimia 40% sawa na shilingi 206,900,726

• Malipo ya pili yatakuwa asilimia 40% sawa na shilingi 206,900,726

• Malipo ya tatu yatakuwa asilimia 20% sawa na shilingi 103,443,163
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Hadi ukaguzi unakamilika umeshindwa kupata nyaraka pamoja na vielelezo 
mbali mbali vya matumizi ya kazi hizo, kama vile:-

• Mikataba ya ujenzi

• Hati za malipo yaliyofanyika

Aidha baada ya kufanya ziara katika maeneo husika ukaguzi umebaini ujenzi 
wa uwanja wa Basketball pamoja Bwawa la kufugia samaki haukufi kia viwango 
vinavyokubalika na kusababisha miradi kutokutumika hadi tunakamilisha 
ukaguzi.

Kutoambatanisha vielelezo kwenye hati za malipo kunapelekea kutokuwa na 
uthibitisho juu ya uhalali wa malipo hayo.

Ukaguzi unaishauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuambatanisha 
vielelezo husika katika hati za malipo ili kuweza kujiridhisha uhalali wa matumizi 
hayo.

5.1.2.10        Wafanyakazi wa Baraza kutokurejesha mikopo kwa muda 
mrefu shilingi 73,000,000

Baraza la Manispaa ya Mjini limetoa mikopo ya fedha yenye thamani ya shilingi 
73,000,000 kwa wafanyakazi wa Baraza hilo kwa lengo la kuweza kujikwamua 
katika matatizo waliyonayo na kupelekea mikopo hiyo kurejeshwa kwa wakati 
na kupewa wafanyakazi wengine wenye kuhitajia, dosari iliyobainika katika 
ukaguzi ni kwamba uwepo wa madeni ya muda mrefu wa zaidi ya miaka 
mitano ambayo yanatokana na madeni hayo kutokurejeshwa kwa wakati.

Kujitokeza kwa madeni kunapelekea kuwanyima fursa watumishi wengine 
kuweza kukopa na kwa lengo la kutatua matatizo yao kutokana na mikopo 
hiyo kutokurejeshwa kwa muda mrefu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “A” kuhakikisha 
unachukuwa jitihada za makusudi kuwakata fedha kutoka katika mishahara 
yao na kuzirejesha fedha hizo ili ziweze kuwanufaisha wengine pamoja na 
kuandaa miongozo na sera madhubuti zitakazosimamia mikopo inayotolewa 
na kuondokana na mikopo hiyo kutokurejeshwa kwa muda mrefu.

Mchanganuo wa madeni hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 17 : Wafanyakazi wa Baraza wanaodaiwa  mikopo 
kwa muda mrefu

Mwaka 
aliokopa

Jina la Mkopaji Kiasi cha 
fedha 

alichokopa 
(Tshs.)

Fedha 
kilichorejeshwa 

(Tshs.)

Fedha ambayo 
haikurejeshwa 

(Tshs.)

Julai 2019 Khatib Ali Khatib 4,000,000 3,350,000 650,000

Agosti 2020 Mtumwa Ameir 
Bonde

1,000,000 550,000 450,000

Agosti 2021 Ali Haji Ali 5,000,000            0 5,000,000

Oktoba 2019 Bibie Haji Khamis 2,000,000 1,700,000 300,000

Novemba 2019 Asha Juma Ali 2,000,000 1,920,000 180,000

Novemba 2019 Warda Said Masoud 3,000,000 2,100,000 900,000

Novemba2019 Asha Juma Ali 2,000,000 1,920,000 180,000

Novemba 2019 Asha Said 
Mohammed

1,700,000 0 1,700,000

Mei 2020 Asha Mjaka Shaali 1,000,000 750,000 250,000

Septemba 2020 Khamis Kombo Ame 1,000,000 250,000 750,000

Septemba 2020 Khamis Kombo Ame 1,000,000 500,000 500,000

Oktoba 2020 Salma Seif Ali 2,000,000 900,000 1,100,000

Oktoba 2020 Kibibi Mohammed 
Mbaraka

2,000,0000 1,000,000 1,000,000

Oktoba  2020 Aziza Salum Abdalla 1,000,000 600,000 400,000

Oktoba  2020 Mathius Fransis 
Mhiga

1,000,000 550,000 450,000

Oktoba  2020 Mwajuma Ali Abdi 4,000,000 1,100,000 2,900,000

Oktoba  2020 Said Soud Abdala 3,000,000 1,100,000 1,900,000

Oktoba  2020 Sikudhani Khalfan 
Khamis

2,000,000 1,100,000 900,000

Oktoba  2020 Suleiman Ali 
Suleiman

800,000 550,000 250,000

Oktoba  2020 Zahor Yussuf Omar 2,000,000 550,000 1,450,000

Oktoba  2020 Khadija Mohammed 
Issa

600,000 550,000 50,000
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Oktoba  2020 Rashid Mohammed 
Siku Hizi

600,000 550,000 50,000

Oktoba  2020 Shomar Mustafa 
Rajab

600,000 550,000 50,000

Oktoba  2020 Mwaka Hassan 
Masangu

2,500,000 1,100,000 1,400,000

Oktoba  2020 Aziza Salum Abdalla 1,000,000 600,000 400,000

Oktoba  2020 Haji Ali Amour 2,000,000 1,100,000 900,000

Oktoba  2020 Amina Simai 
Msaraka

2,000,000 1,100,000 900,000

Novemba 2020 Steve J Meza 3,500,000 450,000 3,050,000

Februari 2021 James Segesa 
Kamambu

300,000 140,000 160,000

Machi 2021 Mwanaisha Muhsini 
Khamis

400,000 120,000 280,000

Jumla 73,000,000 26,750,000 28,450,000

5.1.2.12      Kukosekana uthibitisho wa malipo ya deni la shilingi 
82,691,008

Baraza la Manispaa ya Mjini katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 
limemlipa VISIWANI GENERAL SUPPLIERS jumla ya shilingi 82,691,008 kwa 
ajili ya vifaa mbali mbali alivyowapatia Baraza la Manispaa ya mjini katika 
kipindi husika.

Ukaguzi umebaini malipo hayo yamekosa vielelezo ili kuweza kuthibitisha uhalali 
wa malipo husika. Aidha ukaguzi unatia mashaka juu ya malipo kutokana na 
utaratibu wa ulipaji wa deni hilo ambapo hati za malipo nambari 12/5 , 13/5 
na 14/5/2021 zimelipwa kwa wakati mmoja na hati za malipo nambari 15/5 na 
16/5 vile vile zimelipwa kwa wakati mmoja.

Vielelezo vilivyokosekana ni kama vifuatavyo:-

• Mkataba baina ya Baraza na Mtoa huduma ambaye ni Visiwani General T 
raders

• Ankara (invoices) zinazoonyesha vifaa husika.
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• Hati ya kupokelea vifaa (Delivery note).

• Daftari la Madeni (Creditor ledger).

• Stakabadhi ya malipo husika.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 55(b) cha Kanuni ya 
Usimamizi wa fedha za Umma ya mwaka 2021.

Kufanya malipo bila ya kuwepo na kumbukumbu ni kwenda kinyume na Kanuni 
ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2021 na kusababisha upotevu wa 
fedha za umma.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba malipo yote 
yanafanyika kukiwa na vielelezo sahih. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 18:  Malipo yaliyofanyika bila ya kuonekana kwa 
uthibitisho wa malipo ya deni

Hati ya 
malipo

Thamani ya 
shilingi

Aliyelipwa Maelezo

12/5 8,996,145

Visiwani General  
Supplier

Ikiwa ni malipo kwa ajili ya vifaa ya 
magari  Baraza la Manispaa ya mjini

13/5 8,044,522

14/5 18,904,627

15/5 25,444,830

16/5 21,299,884

Jumla 82,690,008

5.1.2.13       Dosari katika matumizi ya Mafuta

Kwa mujibu wa Sheria na Kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2014 
pamoja na miongozo mbali mbali ya kiutumishi, viongozi wenye nafasi za uteuzi 
mafungu yao ya mafuta yanaingizwa katika mishahara yao ya kila mwezi.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, Baraza la Manispaa ya Mjini  
limetumia jumla ya 1,704 za mafuta ya Petroli kwa viongozi mbali mbali wa 
Baraza na wale wasiokuwa wa Baraza ambapo ni kinyume na miongozo na 
taratibu za kiutumishi kwa kuwapatia viongozi hao mafuta ya utekelezaji wa 
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shughuli za Baraza za kila siku.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na taratibu, miongozo pamoja na Sheria na 
Kanuni ya Utumishi wa Umma mwaka 2014. Mchanganuo wa mafuta hayo ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 19 : Mafuta yaliyotumika bila ya utaratibu

Mhusika Gari ya 
Mkurugenzi 
Manispaa ya 
mjini 557 B

Gari ya 
Meya 

Wa Mjini 
860A

Gari la 
Polisi PT  

1891

Mkuu wa 
Wilaya 
(DC) 

MjiniGari

Gari  ya 
Mkuu wa 

Mkoa Mjini

Aina ya Mafuta Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Mwezi Petroli Petroli Petroli Petroli Petroli

Julai - 45 100 -

Agosti 150 135 - -

Septemba 98 199 - - 25

Okotoba 25 60 80 80 40

Novemba 55 65 - 30

Januari 60 - - -

Februari 55 20 - -

Machi - 30 - -

Aprili 97 - - -

Mei - - - -

Juni 25 - - -

Jumla 565 504 230 110 65

Kutumia mafuta ya kuendeshea kazi bila ya kufuata taratibu, miongozo, 
sheria na kanuni za utumishi wa umma kunapelekea shughuli zilizokusudiwa 
kutofanyika kwa wakati uliopangwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha 
kwamba mafuta yote yanatumika kwa mujibu wa shughuli zilizokusudiwa.
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5.1.2.14  Vifaa ambavyo haikurikodiwa katika daftari la ghalani 
shilingi 38,808,002

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya shilingi 38,808,002 
zimetumika kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa mbali mbali kwa matumizi ya 
Baraza la Manispaa ya Mjini lakini vifaa hivyo havikurikodiwa katika madaftari 
ya ghalani ili kuweza kuthibitisha uhalali wa mapokezi pamoja na matumizi ya 
vifaa hivyo.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa bidhaa hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 20:  Bidhaa ambazo hazikurikodiwa katika daftari 
la ghalani

Hati ya 
malipo

Nambari 
ya hundi

Ankara 
nambari

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

12/3 - 0103 8,692,174 Osaju Co. 
Ltd.

Ikiwa ni malipo ya 
fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa remote 
controller  pc 100, 
tlx, sdh taa za solar 
barabara ya amani, 
magomeni,nyerere

10/4 TISS 0102 9,702,000 Osaju 
Co.Ltd

Ikiwa ni malipo ya 
fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa remote 
controller  pc 100, 
tlx, sdh taa za solar 
barabara ya amani, 
magomeni,nyerere

33/4 TISS 0110,0202 20,413,828 Osaju Ikiwa ni malipo ya 
fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa betr 
za solar pamoja 
na chager control 
kwa ajili ya taa za 
barabarani

Jumla 38,808,002
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha 
kwamba vifaa vyote ambavyo vinanunuliwa viingizwe katika daftari la kutunzia 
vifaa vya ghalani pamoja na vielelezo vinavyohusika na vifaa hivyo ili kuweza 
kuthibitisha mapokezi na matumizi ya vifaa hivyo.

5.1.2.15       Kutokutekelezwa miradi ya maendeleo ya wadi ya mwaka 
2020/2021

Baraza la Manispaa ya Mjini lilipanga kutekeleza miradi kumi na moja (11) 
kupitia fedha za maendeleo ya wadi katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2020/2021.

Ukaguzi umebaini miradi hiyo haikutekelezwa katika kipindi cha mwaka 
wa fedha 2020/2021 jambo ambalo linapelekea malengo yaliyokusudiwa 
kutokufi kiwa kwa wakati. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na mpango wa 
utekelezaji wa miradi ya wadi husika.

Kutokutekelezwa kwa miradi ya maendeleo kunapelekea malengo 
yaliyokusudiwa kutokufi kiwa kwa wakati na kusababisha wadi husika kutopata 
maendeleo yaliyokusudia kwa wakati husika.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Mjini kuhakikisha 
kwamba miradi yote inatekelezwa kama ilivyopangwa. Mchanganuo wa miradi 
hiyo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 21 :  Kutokutekelezwa miradi ya maendeleo ya wad

Namba Jina  la Miradi Wadi/Eneo Thamani ya 
Mradi (Tshs)

1. Utiaji wa taa kumi (10) zinazotumia nguvu za 
jua.

Mlandege 7,500,000

2. Uwekaji wa Interllock School ya Kajifi cheni - Malindi 7,500,000

3. Matengengezo ya vyoo Skuli ya M/makumbi M/makumbi 6,495,000

4. Ujenzi wa ukuta Skuli ya Mapinduzi Kwamtipura 7,477,600

5. Uchimbaji wa kisima na uwekaji wa tenki na 
ununuzi wa pampu Skuli ya Kidongochekundu

Urusi 7,500,000

6. Uwekaji wa feni 16 Skuli ya kiswandui 
,ucimbaji wa kisima na ujenzi wa banda cha 
afya Kidutani

Kikwajuni 7,500,000
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Namba Jina  la Miradi Wadi/Eneo Thamani ya 
Mradi (Tshs)

7. Ukarabati waa Skuli   ya Kilimahewa na 
uwekaji wa mageti.

Kilima hewa 6,500,000

8. Uwekaji wa taa za mitaani Magomeni 8,000,000

9. Ujenzi wa vyoo kituo cha Afya Sebleni Amani 7,500,000

10. Ununuzi wa viti 300 Wadi ya Kwahani Kwahani 7,500,000

11. Ukarabati wa Skuli ya msingi Shauri moyo Shauri moyo 7,500,000

Jumla 80,972,600

5.1.3     BARAZA LA MANISPAA YA MAGHARIBI “A”

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Manispaa la Wilaya ya Magharibi “A” 
kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria, 
kanuni na taratibu za ukaguzi wa hesabu.

Taarifa ya Mapato

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 Baraza la Manispaa ya Magharibi 
“A” lilikadiriwa kukusanya jumla ya shilingi 8,949,271,553 kutoka Mfuko Mkuu 
wa Hazina na shilingi 1,150,000,000 kutokana na vyanzo vya ndani.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Baraza la Manispaa Magharibi “A”limepokea 
jumla ya shilingi 8,769,326,724 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina sawa na asilimia 
98 ya makadirio na shilingi 1,217,907,585.91 kutoka katika vyanzo vya ndani 
sawa na asilimia 106 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 Baraza la Manispaa Magharibi 
“A” lilikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 10,754,352,190, kati ya fedha hizo 
shilingi 10,464,773,190 kwa ajili ya matumizi ya kazi za kawaida na shilingi 
289,579,000 kwa matumizi ya kazi za maendeleo.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Baraza la Manispaa Magharibi “A” lilipokea 
na kutumia jumla ya shilingi 9,699,285,735.89 sawa na asilimia 90.19 ya 
makadirio. Kati ya fedha hizo shilingi 9,590,359,192.89 zilitumika kwa kazi za 
kawaida sawa na asilimia 92 ya makadirio na shilingi 108,926,543 zilitumika 
kwa kazi za maendeleo sawa na asilimia 38 ya makadirio.
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.3.1  Kukosekana vitabu 6 vya kukusanyia mapato kwa 
ukaguzi

Baraza la Manispaa la Magharibi “A” linakusanya mapato kupitia vyanzo vyake 
mbali mbali vya mapato katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021. 
Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni  kukosekana kwa baadhi ya vitabu vya  
kukusanyia mapato kwa ajili ya ukaguzi ili kuweza kujiridhisha kima halisi cha 
fedha kilichokusanywa kwa mujibu wa stakabadhi za malipo hayo.

Aidha ukaguzi umebaini vitabu 6 vya stakabadhi za kukusanyia mapato vyenye 
risiti 100 kwa thamani ya shilingi 1,000 kwa kila stakabadhi moja kwa ajili ya 
kutolea huduma ya usafi  kwa Baraza la Manispaa ya Magharibi “A”, ambapo 
kwa idadi ya vitabu 6 vilivyokuwa havikupatikana vinafanya thamani ya shilingi 
600,000 ambazo hazikuweza kupatikana na kujuulikana matumizi yake kwa 
kukosekana kwa stakabadhi za kukusanyia mapato hayo jambo ambalo 
linaashiria ukiukwaji wa maadili na taratibu za fedha.

Kukosekana kwa taarifa za stakabadhi za kukusanyia mapato kwa ajili ya 
ukaguzi kunapelekea kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha za umma. 

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “A” kuhakikisha 
unaanzisha Mpango Mkakati kwa wale wote watakaopewa dhamana ya 
ukusanyaji wa mapato kuwasilisha fedha pamoja na stakabadhi za kukusanyia 
fedha hizo ili kuepusha upotevu wa fedha za umma na hatua kali zichukuliwe 
kwa wale watakaobainika kujiingiza katika vitendo vya uhujumu wa uchumi. 
Mchanganuo wa vitabu hivyo  ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 22:  Vitabu vya kukusanyia mapato vilivyokosekana 
kwa ukaguzi

Tarehe Mtiririko wa 
nambari za 
Stakabadhi

Jumla ya vitabu 
vya kukusanyia 

mapato

Aliyekabidhiwa kitabu cha risiti

2/7 26901-27000 2

SAID JUMBE SAID21/10 33501-33600 2

25/11 35101-35200 2

Jumla 6
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5.1.3.2  Tofauti iliyojitokeza baina ya taarifa za hesabu za 
mwisho wa mwaka na Daftari la kutunzia fedha taslimu 
shilingi 1,526,123,819

Ukaguzi ulipitia taarifa ya hesabu ya mwisho wa mwaka (Financial Statement) 
pamoja na daftari la kutunzia fedha (Cash book) ili kuangalia uwiano kati ya 
taarifa ya hesabu za mwisho wa mwaka na daftari la kutunzia kumbu kumbu 
za mapato na matumizi ya Baraza la Manispaa ya Magharibi ‘A’.

Ukaguzi umebaini jumla ya shilingi 11,310,574,959 zimethibitishwa kutumika 
kupitia daftari la kutunzia fedha taslimu (cashbook) la hesabu za Baraza la 
Manispaa Magharibi “A” na kupitia taarifa ya upokeaji wa Ruzuku, aidha jumla 
ya shilingi 9,784,451,140 zimeonyeshwa katika taarifa za hesabu za mwisho wa 
mwaka, kukiwa na tofauti ya shilingi 1,526,123,819 ambazo hazikuonyeshwa 
katika taarifa za hesabu za mwisho wa mwaka jambo ambalo limepelekea 
hesabu hizo kutoonyesha sura sahihi na halisi.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na muongozo wa kitaifa na kimataifa wa 
utayarishaji, uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za hesabu za mwisho wa 
mwaka.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “A” 
kusawazisha dosari hiyo ya tofauti kati ya daftari la kutunzia kumbu kumbu za 
mapato na matumizi na taarifa za hesabu za mwisho wa mwaka za Baraza la 
Manispaa ya Magharibi “A” ili kuweka uwiano na usahihi wa taarifa za fedha 
na halisi kwa lengo la kuepuka taarifa za fedha kutokuonesha sura halisi na 
sahihi.

5.1.3.3      Kukosekana kwa Mikataba ya Walinzi wa Vituo vya Afya 
shilingi 5,000,000

Kwa mujibu wa kifungu nambari 60(1)(b) cha Sheria Nambari 2 ya Utumishi wa 
Umma ya mwaka 2011 kinaeleza kwamba “ Mkataba wa muda mfupi au muda 
maalum wa utumishi ambao utakuwa kwa kipindi cha kurejewa rejewa baina ya 
miezi sita na miaka mitatu utafungwa baada ya kupata kibali cha Katibu Mkuu 
Kiongozi na idhini ya Tume ya Utumishi inayohusika………..”. Dosari iliyobainika 
katika ukaguzi ni kukiukwa matakwa ya kifungu kilichonakiliwa hapo juu kwa 
kuweka walinzi katika vituo vya afya bila ya uwepo wa mikataba ya kazi jambo 
ambalo linaweza likasababisha matatizo na kupelekea Serikali kuingia hasara 
pindipo tatizo lolote la kibinaadamu litakapotokezea dhidi ya walinzi hao.



Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021 45

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 60(1)(b) cha Sheria 
Nambari 2 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2011.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “A” kuhakikisha 
unafuata taratibu, kanuni na sheria za utumishi wa umma katika kuwapatia 
ajira watumishi wa mkataba ili kuweza kuepusha kuwakosesha waajiriwa hao 
stahiki zao za msingi kupitia Serikali kuu pamoja na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii.

Mchanganuo wa malipo ya walinzi hao wasio na mikataba ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 23 :  Walinzi wasiokuwa na mikataba ya ajira katika 
kituo cha afya Magharibi “A”

Hati ya 
malipo 

nambari

Nambari 
ya hundi

Kiasi cha 
fedha     

(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

8/8 000056 1,000,000

Fedha za 
Ruzuku

Ikiwa ni malipo ya fedha 
kwa ajili ya walinzi wa 
vituo kumi vya Afya 
wilaya ya Magharib A.

12/10 000079 1,000,000

10/12 000092 2,000,000

5/2 - 1,000,000

Jumla 5,000,0000

5.1.3.4  Kukosekana ushindani katika utoaji huduma za usafi  
katika maeneo ya Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ 
shilingi 37,500,000

Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ limebinafsisha zoezi la ufanyaji usafi  kwa 
baadhi ya barabara ziliomo katika Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021.

Ukaguzi umebaini jumla ya shilingi 37,500,000 zimetumika katika kipindi 
cha mwaka wa fedha husika kuvilipa vikundi vya usafi  ambavyo havikuingia 
katika maombi ya ushindani wa zabuni wa utoaji huduma hizo kama sheria ya 
ununuzi na uondoshaji wa mali za umma nambari 11 ya mwaka 2016 kama 
inavyoelekeza.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu namba 38 cha Sheria Nambari 
11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo 
wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 24 :  Malipo ya utoaji huduma za usafi  yaliyokosa 
ushindani wa bei

Hati ya 
malipo 

nambari

Kiasi cha 
Fedha 

kilicholipwa      
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

8/2 2,500,000

Zan clean Ikiwa ni malipo kwa kufanya usafi  wa 
barabara kuanzia Mtoni hadi Bububu police

18/7 2,500,000

5/9 2,500,000

14/4 2,500,000

5/6 5,000,000

62/6 2,500,000

19/7 2,000,000

Hakuna 
mkamilifu

Ikiwa ni malipo kwa kufanya usfi  barabara 
ya welezo,Aamani hadi Mkapa road

6/9 2,000,000

2/2 2,000,000

4/3 2,000,000

8/4 6,000,000

4/6 4,000,000

53/6 2,000,000

Jumla 37,500,000

Kufanya malipo ya vikundi vya usafi  ambavyo havikuingia katika maombi ya 
zabuni na bila ya kuwepo ushindani wa utoaji huduma za usafi  kunapelekea 
kujitokeza kufanya malipo yenye gharama kubwa ukilinganisha na uhalisia 
jambo ambalo ni kwa kwenda kinyume na na kifungu namba 38 cha Sheria 
Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba taratibu za 
kuwapata watoa huduma za usafi  zinafuatwa kwa mujibu wa Sheria Nambari 
11 ya  Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016 ili kuondosha 
urasimu na kufi ka malengo yaliyokusudiwa.

5.1.3.5      Kutowekwa wazi kiwango cha ukusanyaji mapato baina ya 
Manispaa na Al-Jumura juu ya Minara mbali mbali iliyomo 
katika Manispaa ya Magharibi ‘A’

Katika makubaliano ya mapato ya tozo za minara ya makampuni ya simu, radio 
n.k waliokubaliana kati ya Baraza na Kampuni ya Al-Jumura kwa mujibu wa 
mkataba wa mwaka mmoja katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021.
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Ukaguzi umebaini katika mkataba husika haukubainisha tarehe ya kuanza na 
kumaliza kutoa huduma hiyo ya kushughulikia minara hiyo kwa Al-Jumura, 
aidha mkataba haukuonyesha kima cha fedha cha mkataba huo, hivyo Baraza 
kushindwa kukadiria mapato yanayotokana na makusanyo ya minara hiyo.

Kukosekana kwa kiasi cha fedha katika mkataba kumepelekea Al-Jumura 
kuwasilisha fedha zenye kubadilika badilika kwenye Baraza kwa kila 
anapowasilisha mapato hayo, hivyo kuomba kupatiwa malipo ya asilimia 40 ya 
malipo hayo ikiwa ni sehemu yake ya pato lake.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 25 :  Mgawanyo wa mapato yatokanayo na 
ukodishwaji wa minara

Hati ya 
malipo 

nambari

Gawio la asilimia 
60 kwa Baraza 

(Tshs.)

Gawio  la asilimia 
40  kwa Aljumura 

(Tshs.)

Jumla ya Mapato 
yaliyogawanywa          

(Tshs.)
24/7 3,100,000 1,900,000 5,000,000
18/8 1,500,000 1,000,000 2,500,000
30/10 3,000,000 2,000,000 5,000,000
13/11 18,985,790 12,657,060 31,642,850
14/11 37,200,000 22,800,000 60,000,000
17/12 18,600,000 11,400,000 30,000,000
1/3 9,480,000 5,520,000 15,000,000
19/4 27,300,000 18,200,000 45,500,000
28/5 27,300,000 18,200,000 45,500,000

Jumla 146,465,790 106,334,120 239,142,000

Kutokuwepo kwa utaratibu na uwazi wa makusanyo yanayokusanywa na Al-
Jumura kwa kila mwezi kunapelekea kutowajibika katika kusimamia mapato 
yanayotokana na minara, radio n.k na kusababisha upotevu wa mapato ya 
Serikali.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa kuhakikisha kwamba 
makusanyo yote yanawekwa wazi kwa mujibu wa sheria za fedha husika ili 
kuondoa mianya ya upotevu wa mapato ya Serikali.

5.1.3.6      Ucheleweshaji wa kuwasilisha fedha za mapato benki

Katika ukaguzi uliofanyika katika Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ umebaini 
kwamba Baraza linakusanya fedha za mapato kupitia vyanzo mbali mbali vya 
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ukusanyaji wa mapato dosari iliyobainika na ukaguzi ni ucheleweshwaji wa 
fedha kupelekwa benki jambo ambalo ni kwenda kinyume na kifungu namba 
30 (2) cha Sheria Nambari 12 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 26 :  Fedha za mapato zilizocheleweshwa kupelekwa 
benki

Nambari ya 
Stakabadhi

Kiasi cha 
fedha 

kilichoku 
sanywa 
(Tshs.)

Tarehe ya 
mapato 

yalipokusanywa

Tarehe ya 
Mapato 

yalipopelekwa 
benki

Siku 
zilizochelewa 
kwenda benki

134458-134469 1,762,000 3/7/2020 6/7/2020 4
185701-185714 2,076,000 7/8/2020 10/8/2020 4
185732-185739 2,345,000 14/8/2020 17/8/2020 4
134401-134418 440,000 3/7/2020 6/7/2020 4
134419-134450 880,000 8/7/2020 10/7/2020 3
185821-185831 3,252,000 23/7/2020 25/7/2020 3
185756-185773 2,854,000 30/7/2020 3/8/2020 5

134396-134396 627,000 3/7/2020 6/7/2020 4
185502-185518 570,000 9/7/2020 13/7/2020 5
185519-185550 790,000 17/7/2020 20/7/2020 4
185601-185609 1,045,000 20/8/2020 24/8/2020 5
185610-185613 500,000 21/8/2020 24/8/2020 4
185623-185630 1,377,000 28/8/2020 31/8/2020 4
144637-144650 2,437,000 10/7/2020 13/7/2020 4

Kucheleweshwa fedha za mapato kupelekwa benki kunaweza kupelekea 
upotevu wa mapato ya Serikali na ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ kuhakikisha 
kwamba fedha za mapato zinawasilishwa benki kwa wakati ili kuondoa 
uwezekano wa upotevu wa mapato hayo.

5.1.3.7      Malipo yaliyofanywa nje ya vifungu vya matumizi shilingi 
116,448,175

Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 
limefanya matumizi mbali mbali yenye thamani ya shilingi 116,448,175 katika 
kutekeleza majukumu yake ya kazi. Dosari iliyobainika  katika ukaguzi ni 
kutumika kwa matumizi ya vifaa na vitu mbali mbali kinyume na vifungu husika.
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Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na utaratibu wa matumizi ya kifungu nambari 
50(1),(3) cha Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 27 :  Malipo yaliyofanywa nje ya vifungu vya 
matumizi

Hati 
Namba

Kiasi Cha 
Fedha 

kilicholipwa        
(Tshs)

Aliyelipwa Maelezo Kifungu

2/4 10,000,000 Zanzibar Petrolium Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta.

Surporting social 
economic activities

7/4 2,000,000 Fedha za ruzuku 
madharibi A

Malipo kwa ajili ya 
matumizi madogo 
madogo

Transport allowance

8/4 6,000,000 Hakuna mkamilifu Malipo kwa ajili ya 
huduma za usafi . Purchase  of survey  

instrument and 
equpment19/4 16,744,000 Aljumra Malipo ya ada ya 

minara
34/4 2,000,000 Zanzibar 

petroleum
Malipo kwa ajili ya 
unuzi wa mafuta.

Transport allowance

1/5 342,000 Choda general 
supplier

Malipo kwa ununuzi 
wa betri box 6 kwa 
vituo vya afya

Minor civil work

3/5 990,000 Icps Malipo kwa ajili ya 
masomo.

Transport allowance

28/5 16,744,000 Aljumra Malipo ya ada za 
minara

Purchase  of survey  
instrument and 
equipment

7/6 350,000 Abdul razk ali 
abeid

Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa friji.

Facilitator fee

12/6 468,960 Dawood trader Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa mabusati.

Minor civil work

14/6 2,000,000 Fedha za ruzuk 
maghari a

Malipo kwa ajili ya 
masurufu mbali mbali

Uniform Transport 
allow ance Food and 
refre shment

27/6 120,000 Zola stationary Malipo kwa jili 
ununuzi wa printer.

Transport allowance

66/6 5,000,000 Fedha za ruzuku 
magharib a

Malipo kwa ajili kwa 
matumizi mbalimbali

Food and ref and 
supporting economic 
activities
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10/1 1,050,000 Abdulsalam 
bulding

Malipo kwa ajili 
ununuzi wa kifusi

Transport allowance

1/1 2,000,000 Fedha za ruzuku Malipo kwa matumizi 
madogo madogo

Food and refresh na 
national festival

4/1 18,223,600 Salary susupance Malipo kwa ajili ya 
wafanyakazi wa 
mikataba.

Transport allowance
9/1 1,278,225 Nasour juma 

nasour
Malipo kwa ajili 
ununuzi wa vifaa vya 
usafi 

11/1 1,260,000 Fedha za ruzuku Malipo kwa ajili ya 
mafunzo.

Studio time service14/1 2,607,000 Baraza la vijana 
mwembe 
mchomeke

Malipo kwa kikundi 
cha usafi 

2/2 2,000,000 Hakuna mkamilifu Malipo kwa kikundi 
cha usafi 

Transport allowance

½ 2,000,000 Fedha za ruzuku Malipo kwa ajili ya 
matumizi madogo 
madogo

Sitting allowance

3/2 2,500,000 Kikundi cha usafi  
kihinani Malipo kwa kikundi 

cha usafi 

Transport allowance

7/2 1,245,000 Usafi  kikangoni

8/2 2,500,000 Zan group

13/2 1,080,000 Fedha za ruzuku Malipo ya posho kwa 
wakufunzi.

14/2 860,000 Salary suspance Malipo ya posho la 
maziwa.

15/2 1,210,000 Salary suspance Malipo kwa ajili ya 
posho.

25/2 4,311,350 Zanzibar quality 
tailoring

Malipo kwa ajili ya 
ushoni.

Sitting allowance and 
national festival

26/2 1,100,000 Zan catering take 
away

Malipo ya chakula. Porage expensive

38/2 1,311,000 Baraza la vijana 
M/mchomeke

Malipo kwa kikundi 
cha usafi Sitting allowance39/2 1,050,000 Kikundi cha usafi  

kihinani

41/2 2,355,000 Usafi  group
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49/2 5,500,000 Salary suspance Malipo kwa posho.

Transport allowance

4/3 2,000,000 Hakuna mkamilifu
Malipo kwa kikundi 
cha usafi 5/3 1,500,000 Kikundi cha usafi  

Kihinani

12/3 2,000,000 Salary suspance Malipo kwa vituo vya 
afya

16/3 1,299,000 Usafi  kikangoni Malipo kwa ajili 
kikundi cha usafi 

Jumla 116,448,175

Kufanya malipo nje ya vifungu kunapelekea kwenda kinyume na utaratibu wa 
matumizi ya vifungu na kusababisha shughuli zilizopangwa kwa ajili ya kazi 
husika kutotekelezeka kwa wakati uliopangwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “A” 
kuhakikisha kwamba matumizi yote yanafanyika katika vifungu husika ili 
kutosababisha shughuli zilizopangwa kufanyika kwa wakati na kwa kifungu 
husika kutokutekelezeka.

5.1.3.8    Ujenzi uliofanyika chini ya kiwango shilingi 9,859,994

Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 
limetekeleza miradi midogo midogo mbali mbali katika maeneo ya Daraja bovu 
ambapo wamejenga vyoo eneo la Chuini kwanyanya, Kituo cha Afya eneo la 
Kianga, shimo la kuchomea taka eneo la Kituo cha Daladala Mwera Mtofaani 
na Msikiti ulipo katika Afi si ya Baraza la Magharibi “A” kwa thamani ya shilingi 
9,859,994, dosari iliyobainika na ukaguzi ni kwamba thamani halisi ya fedha 
hailingani na kiwango cha ujenzi huo jambo ambalo limeashiria ukiukwaji wa 
matumizi ya fedha na rasilimali za umma.

Kutekeleza miradi midogo midogo chini ya kiwango kunaweza kukasababisha 
maafa ya kuanguka au kuharibika kwa muda mchache kinyume na matarajio 
ya Serikali kuweka miradi hiyo ambayo ina lengo la kuondoshea usumbufu 
wananchi na kuwasogezea huduma bora.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na malengo ya Serikali ya kutatua matatizo 
ya wananchi.

Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 28 :  Gharama za malipo ya ujenzi uliofanyika chini 
ya kiwango

Hati 
Namba

Kiasi cha Fedha 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo Matokeo ya mradi

8/6 2,642,000 Ashton store Malipo kwa ajili ya 
ujenzi wa shimo 
kituo cha afya 
Kianga

Shimo hadi sasa 
halijatumika

21/6 3,332,000 Triple M 
general 
supplier

Malipo kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa 
vya ujenzi.

Ujenzi bado 
unaendelea

22/6 3,885,594 Triple M 
general 
supplier

Malipo ya fedha 
kwa ajili ya ujenzi 
wa vyoo.

Hakuna miundo 
mbinu ya maji hadi 
sasa

Jumla 9,859,994

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba fedha za 
miradi zinazotumika zinaakisi matokeo mazuri ya miradi hiyo kwa lengo la 
kuwawezesha wananchi kufaidika na utekelezaji wa miradi hiyo.

5.1.3.9 Kuwepo matumizi yasiyokuwa na tija shilingi 2,642,000

Baraza la ManispaaMagharibi ‘A’ limejenga shimo la kuchomea taka za 
Hospitali katika Kituo cha Afya Kianga katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2020/2021 kwa mujibu wa hati ya  malipo nambari 8/6 yenye thamani ya 
shilingi 2,642,000 aliyelipwa Ashton Store kupitia ankara namba 614/051, 
dosari iliyobainika na ukaguzi ni kwamba shimo hilo lililojengwa limetumika 
kwa mwezi mmoja tu na baadae kutokutumika tena kwa uchomaji wa taka 
hizo.
Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 27(1) cha Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016 ambapo 
kunapelekea malengo yaliyokusudiwa kutokufi kiwa kwa sababu Baraza 
lilitumia fedha nyingi kwa ajili ya kuhifadhi taka za Hospitali ambazo zinahitaji 
uangalifu wa hali ya juu ili kuweza kuondoa tatizo la utupaji wa taka ovyo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba shimo hilo 
linatumika kwa malengo yaliyokusudiwa ili kuondokana na athari za taka hizo 
za Hospitali ambazo zinaweza kupelekea madhara makubwa kwa binaadamu 
na mazingira kwa ujumla.
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5.1.3.10  Fedha za Mapato zilizotumika bila ya utaratibu shilingi 
50,500,000

Kwa mujibu wa kifungu nambari 30(3) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016 kinaeleza kwamba “Afi sa Masuuli atachukuwa 
hatua zinazofaa kuhakikisha kwamba mapato yote yanayopokelewa yanawekwa 
vizuri au yanawekwa katika hesabu ya benki ya Mfuko Mkuu wa Hazina”.

Baraza la Manispaa Magharibi “A” limekuwa na utaratibu wa kutumia fedha 
za mapato zinazotokana na makusanyo ya vyanzo vya mapato mbali mbali 
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa wafanyakazi wa Baraza kutoka mwaka wa 
fedha 2016/2017 hadi 2020/2021. Ukaguzi ulipitia taarifa mbali mbali ili 
kuweza kubaini asili ya fedha hizo zinazotumika kwa ajili ya kutoa mikopo 
kwa wafanyakazi wa Baraza na kubaini fedha hizo zinatokana na makusanyo 
kutoka vyanzo mapato ya Baraza. Aidha ukaguzi ulishindwa kupata uthibitisho 
wa utumiaji wa fedha hizo za mapato kabla ya kuwasilishwa benki kwa mujibu 
wa Sheria na Kanuni ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2021.

Kwa hivyo, uongozi wa Baraza haukupata Baraka za utumiaji wa fedha hizo 
kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina na kupelekea matumizi mabaya ya fedha za 
mapato.

Kutumia fedha za mapato kabla ya kupelekwa benki ni kwenda kinyume na 
Kifungu nambari 30(1)(2)(3) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016 na kifungu nambari 29(3)(4) cha Kanuni ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma ya mwaka 2021.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “A” kuhakikisha 
linafuata misingi na taratibu  za fedha za mapato kuziwasilisha benki kabla ya 
kufanya matumizi au kupata idhini ya matumizi kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali.

5.1.3.11  Wafanyakazi wa Baraza kutokurejesha mikopo kwa 
muda mrefu shilingi 11,552,000

Baraza la Manispaa Magharibi “A” limetoa mikopo ya fedha yenye thamani 
ya shilingi 11,552,000 kwa wafanyakazi wa Baraza hilo kwa lengo la kuweza 
kujikwamua katika matatizo waliyonayo na kupelekea mikopo hiyo kurejeshwa 
kwa wakati na kupewa wafanyakazi wengine wenye kuhitajia, dosari iliyobainika 
katika ukaguzi ni kwamba uwepo wa madeni ya muda mrefu wa zaidi ya miaka 
mitano ambayo yanatokana na madeni hayo kutokurejeshwa kwa wakati.
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Kujitokeza kwa madeni kunapelekea kuwanyima fursa watumishi wengine 
kuweza kukopa na kwa lengo la kutatua matatizo yao kutokana na mikopo 
hiyo kutokurejeshwa kwa muda mrefu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “A” kuhakikisha 
unachukuwa jitihada za makusudi kuwakata fedha kutoka katika mishahara 
yao na kuzirejesha fedha hizo ili ziweze kuwanufaisha wengine pamoja na 
kuandaa miongozo na sera madhubuti zitakazosimamia mikopo inayotolewa 
na kuondokana na mikopo hiyo kutokurejeshwa kwa muda mrefu.

Mchanganuo wa madeni hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 29 :  Wafanyakazi wa Baraza wanaodaiwa  mikopo 
kwa muda mrefu

Mwaka 
wa fedha 

husika

Jina la Mkopaji Kiasi cha 
fedha za 
mkopo 

alichokopa 
(Tshs)

Kiasi cha 
fedha za 
mkopo 

alizorejesha 
(Tshs.)

Kiasi cha 
fedha za 
mkopo 

anazodaiwa  
(Tshs.)

2016-2017 Said Juma Ahmada 3,000,000 1,920,000 1,080,000

2016-2017 Yussuf M. yussuf 500,000 - 500,000

2016/-2017 Khadija Soud Mzee 500,000 200,000 300,000

2017-2018 Tatu Hussen Abdalla 500,000 200,000 300,000

2017-2018 MH:Fatma Ramadhan 
Masokwa

 300,000 200,000 100,000

20117-2018 Salum Said 550,000 490,000 60,000

2016-2017 MST:Hamza  Khamis Juma 3,000,000 2,880,000 20,000

2016-2017 Abdalla M Said 1,000,000 625,000 375,000

2018-2019 Kheri Shaaban Kheri 1,000,000 450,000 550,000

2018-2019 Tatu Hussen 1,500,000 675,000 825,000

2018-2019 Mbarouk Mrakib 2,000,000 1,600,000 400,000

2018-2019 Abdi Kombo Ameir 1,000,000 800,000 200,000

2019-2020 Hamza Haji Fadhil 1,000,000 700,000 300,000

2019-2020 Nuru Suleiman Mohammed 1,000,000 700,000 300,000

2019 -2020 Maneno Suleiman Dau 700,000 350,000 350,000

2019-2020 Nasra Abeid Ali 500,000 250,000 250,000

2019 -2020 Kaimu/Amour Ali Abdalla 4,000,000 758,000 3,242,000

2019-2020 Mussa A khamis 500,000 100,000 400,000

2020 -2021 Aziza Seif Salum 2,000,000 - 2,000,000

Jumla 11,552,000
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5.1.3.12  Kuwepo na utofauti wa malipo ya deni analodai Ndugu 
Abdulsalami Building shilingi 4,151,000

Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ linadaiwa na Ndugu Abdulsalami Building 
kutokana huduma aliyoitoa kwa Baraza katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2019/2020.

Katika kitabu cha fedha cha mwaka 2019/2020 kinaonyesha kwamba Ndugu 
Abdulsalami analidai Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ jumla ya shilingi 
4,130,000. Ukaguzi umebaini kwa mwaka wa fedha 2020/2021 Baraza la 
Manispaa Magharibi ‘A’ limefanya malipo yenye thamani ya shilingi 8,281,000 
kwa Ndugu Abdulsalami ikiwa ni malipo ya mwisho ya madai ya kazi yake 
ya ujenzi, hivyo kupelekea tofauti ya malipo ya shilingi 4,151,000 ambapo 
yanapingana na deni  analodai katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020.

Aidha, ukaguzi umeshindwa kupata ufafanuzi na uthibitisho wa vielelezo 
vinavyooenesha na kuthbitisha uhalali wa ziada ya malipo ya shilingi 4,151,000 
yaliyolipwa kwa mwaka 2020/2021 pasi na kujulikana kazi iliyofanyika kulipa 
madeni hayo.

Kutokuwepo kwa kumbukumbu sahihi zinazothibitisha uwepo wa deni la mdai  
kunapelekea kujitokeza kwa matumizi mabaya ya fedha ambayo yanaweza 
kupelekea hasara kwa Serikali. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu 
47 (1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 
2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi ‘A’ kuhakikisha 
kwamba madeni yote yanawekwa katika daftari maalum la kuhifadhia 
kumbukumbu za madai ili kuweza kuyaombea madai hayo kulipwa kwa wakati 
kwa lengo la kuondoa kasoro na dosari zitakazojitokeza za kulipa deni ambalo 
halistahiki.

5.1.3.13  Malipo yaliyofanyika kinyume na vifungu shilingi 
33,548,000

Baraza la Manispaa Magharibi “A” katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 
lilifanya malipo yenye thamani ya shilingi 33,548,000 kupitia vifungu mbali 
mbali vya malipo, dosari iliyobainika na ukaguzi ni kwamba malipo hayo 
yamefanyika kinyume na vifungu husika.
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Kufanya malipo kinyume na vifungu husika kunapelekea kuathiri mwenendo 
wa makadirio ya mapato na matumizi ya fungu husika.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “A” kuhakikisha 
kwamba matumizi ya taasisi yafanyike kwa vifungu husika ili kuweza kutoa 
tathmini ya utekelezaji wa bajeti pamoja na kuangalia ufi kiwaji wa malengo 
ya taasisi kwa mujibu wa bajeti husika. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 30 : Malipo yaliyolipwa kinyume na vifungu
Hati 

Namba
Kiasi cha 

Fedha 
kilicholipwa 

(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo Kifungu 
kilichotumika

19/4 16,774,000 Al-Jumura Ikiwa ni malipo 
ya asilimia 40 ya 
matangazo ya 
Zanzibar Telecom

Purchase of survey 
instrument28/5 16,774,000

Jumla 33,548,000

5.1.3.14 Dosari katika matumizi ya Mafuta

Kwa mujibu wa Sheria na Kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2014 
pamoja na miongozo mbali mbali ya kiutumishi, viongozi wenye nafasi za uteuzi 
mafungu yao ya mafuta yanaingizwa katika mishahara yao ya kila mwezi.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, Baraza la Manispaa Magharibi 
“A” limetumia jumla ya 6,922 za mafuta ya Petroli na lita 4,400 za mafuta 
ya Dizeli kwa viongozi mbali mbali wa Baraza na wale wasiokuwa wa Baraza 
ambapo ni kinyume na miongozo na taratibu za kiutumishi kwa kuwapatia 
viongozi hao mafuta ya utekelezaji wa shughuli za Baraza za kila siku.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na taratibu, miongozo pamoja na Sheria na 
Kanuni ya Utumishi wa Umma mwaka 2014. Mchanganuo wa mafuta hayo ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-



Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021 57

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Jadweli Nambari 31 : Mafuta yaliyotumika bila ya utaratibu

Mwezi Mkurugenzi Meya DC

Petroli Dizeli Petroli Dizeli Petroli Dizeli

Julai 100 120 160 - - -

Agosti 300 - 295 35 - -

Septemba 280 - 295 - - -

Oktoba 365 30 215 - - -

Novemba 450 - 185 25 - -

Disemba 380 - 185 - - -

Januari 210 - 190 - - -

Februari 335 - 40 - - -

Machi 162 - 355 - 50 -

Aprili 530 - 90 - - 80

Mei 580 - 155 - - 40

Juni 535 - 280 - - 40

Jumla 4,427 150 2,445 60 50 160

Kutumia mafuta ya kuendeshea kazi bila ya kufuata taratibu, miongozo, 
sheria na kanuni za utumishi wa umma kunapelekea shughuli zilizokusudiwa 
kutofanyika kwa wakati uliopangwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “A” kuhakikisha 
kwamba mafuta yote yanatumika kwa mujibu wa shughuli zilizokusudiwa.

5.1.4 BARAZA LA MANISPAA YA MAGHARIBI “B”

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na 
taratibu za ukaguzi wa hesabu.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’ kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa 
kupokea jumla ya shilingi 11,334,020,000 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina na  
jumla ya shilingi 2,150,000,000 kutoka vyanzo vyake vya ndani.
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Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021  Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’ lilipokea 
jumla ya shilingi 10,505,720,000 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina sawa na 
asilimia 93 ya makadirio na kukusanya jumla ya shilingi 2,108,028,000 kutoka 
vyanzo vyake vya ndani sawa na asilimia 98 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’ kwa mwaka wa fedha 2020/2021 ilikadiriwa 
kutumia jumla ya shilingi 13,484,020,000, kati ya fedha hizo shilingi 
13,183,684,000 kwa matumizi ya kazi za kawaida na shilingi 300,336,000  kwa 
matumizi ya kazi za maendeleo.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’ lilipokea na 
kutumia jumla ya shilingi 12,018,797,000 sawa na asilimia 89.13 ya makadirio, 
kati ya fedha hizo shilingi 11,907,511,000 zilitumika kwa kazi za kawaida sawa 
na asilimia 90 ya makadirio na shilingi 111,284,000 zilitumika kwa kazi za 
maendeleo sawa na asilimia 37 ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.4.1  Kukosekana Idadi Halisi ya vyanzo vya Mapato 
vinavyotokana na Mabango ya Kibiashara, Minara ya 
Simu na Redio

Baraza la Manispaa Magharibi “B” linafanya makusanyo ya mapato kupitia 
vyanzo mbali mbali ikiwemo mapato yatokanayo na Mabango ya kibiashara, 
Minara ya Simu na Redio ambayo imewekwa sehemu mbali mbali za Baraza 
la Manispaa ya Magharibi “B” katika kipindi cha mwaka wafedha 2020/2021. 
Katika ukaguzi uliofanyika umebaini Baraza la Manispaa Magharibi “B” halina 
mambo yafuatayo:-

• Idadi kamili ya mabango ya biashara yaliyomo ndani ya eneo lake kama 
vile Uwanja wa Ndege, Barabarani, Vijijini na katika Sheli za Mafuta, n.k.

• Bajeti ya Ukusanyaji Mapato ya mwaka wa fedha 2020/2021.

• Idadi ya fedha kamili zilizokusanywa kupitia mabango yaliyomo ndani ya 
Baraza hilo.

• Idadi kamili ya Mabango ambayo yanafanyakazi na yale ambayo hayafanyi 
kazi hadi sasa.
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• Idadi kamili ya Minara ya Simu na Redio iliyomo katika eneo la Baraza la 
Manispaa Magharibi “B”.

Ukaguzi ulifanya mahojiano na uongozi wa Baraza juu ya kutokuwepo kwa 
takwimu sahihi ya mabango ya biashara na minara ya simu na redio ambayo 
yaliyowekwa ndani ya maeneo ya Baraza la Magharibi “B” , uongozi ulishindwa 
kutoa ufafanuzi na takwimu za Mabango ya Biashara na Minara ya Simu  na 
Redio iliyomo katika eneo la Baraza hilo jambo ambalo linapelekea upotevu 
wa mapato ya Serikali.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 118(3) na 122(1)(2) 
cha Kanuni ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2021.

Baraza la Manispaa la Magharibi “B” kutokuwa na idadi kamili ya vyanzo vya 
mapato kunapelekea kutotoa taarifa kamili za mapato na kusababisha upotevu 
wa mapato ya Serikali.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
kwamba takwimu na idadi kamili ya mapato yanayotokana na mabango 
ya biashara na minara ya simu na redio iliyomo ndani ya eneo la Baraza la 
Manispaa inapatikana kwa ajili ya ukaguzi.

5.1.4.2  Malipo yaliyofanyika kinyume na vifungu shilingi 
57,700,052.43

Baraza la Manispaa Magharibi “B” katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 
lilifanya malipo yenye thamani ya shilingi 57,700,052 kupitia vifungu mbali 
mbali vya malipo. Ukaguzi umebaini malipo hayo yamefanyika kinyume na 
vifungu husika.

Kufanya matumizi kinyume na vifungu husika kunapelekea kuathiri malengo 
ya kibajeti yaliyowekwa na hatimae kutokufi kiwa kwa malengo hayo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba matumizi ya 
taasisi yafanyike kwa vifungu husika na ikitokezea umuhimu wa kufanya hivyo 
ni vyema taratibu za uhaulishaji zifuatwe kwa mujibu wa maelekezo ya Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 32 : Malipo yaliyofanyika kinyume na vifungu

Hati ya 
Malipo

Kifungu kilichotumika 
kutolea fedha

Kifungu 
kilichostahiki 

kulipa

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa                 

(Tshs.)
7/2 Tuition fees Salary Suspense 31,399,800

6/2 Tuition fees Civil servants 7,920,000

9/2 Stationary supplies Zeco 1,200,000

67/2 Food and refreshment allowance Stationary 1,814,427.18

5/3 Sitting allowance Zeco 1,250,000

8/3 Transport allowance Civil servants 10,800,000

70/2 Food and refreshment allowance Civil servants 3,315,825.25

Jumla 57,700,052.43

5.1.4.3 Dosari katika matumizi ya mafuta

Kwa mujibu wa Sheria na Kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2014 
pamoja na miongozo mbali mbali ya kiutumishi, viongozi wenye nafasi za uteuzi 
mafungu yao ya mafuta yanaingizwa katika mishahara yao ya kila mwezi.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, Baraza la Manispaa ya Magharibi 
“B” limetumia jumla ya lita 2,780 za mafuta ya Petroli na lita 4,400 za mafuta 
ya Dizeli kwa viongozi mbali mbali wa Baraza na wale wasiokuwa wa Baraza 
ambapo ni kinyume na miongozo na taratibu za kiutumishi kwa kuwapatia 
viongozi hao mafuta ya utekelezaji wa shughuli za Baraza za kila siku.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na taratibu, miongozo pamoja na Sheria na 
Kanuni ya Utumishi wa Umma mwaka 2014.

Kutumia mafuta ya kuendeshea kazi bila ya kufuata taratibu, miongozo, 
sheria na kanuni za utumishi wa umma kunapelekea shughuli zilizokusudiwa 
kutofanyika kwa wakati uliopangwa.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
kwamba mafuta yote yanatumika kwa mujibu wa shughuli zilizokusudiwa. 
Mchanganuo wa matumizi ya mafuta hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-



Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021 61

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Jadweli Nambari 33: Mafuta yaliyotumika bila ya kufuata utaratibu
Mhusika Gari ya 

Mkurugenzi 
Manispaa 
Magharibi 

“B”

Gari ya 
Meya Wa 
Magharibi 

“B”

Gari la Polisi Mkuu wa 
Wilaya (DC)

Gari  ya Meya 
wa Jiji

Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Aina ya 
Mafuta

Mwezi Petrol Dizeli Petrol Dizeli Petrol Dizeli Petrol Dizeli Petrol Dezeli

Julai - 315 140 60 20 180 - - 25 65

Agosti - 180 150 40 - 60 - 30 25 50

Septemba - 305 240 40 - 60 - 20 50 50

Okotoba 30 310 230 - - 40 20 - 75 25

Novemba - 280 150 50 - 90 30 40 50 -

Decemba 55 40 30 10 - 40 - - - -

Januari - 190 120 - - 75 - - - -

Februari 30 365 240 - 20 80 - - - -

Machi 30 315 140 - - 265 - - - -

Aprili 20 320 290 - - 60 - - - -

Mei - 150 240 - - 60 - - - -

Juni 120 70 210 - - 70 - - - -

Jumla 285 2840 2180 200 40 1080 50 90 225 190

5.1.4.4  Wafanyakazi wa Baraza kutokupatiwa Likizo kwa muda 
mrefu

Kwa mujibu wa kifungu nambari 58(1)(a) cha kanuni ya utumishi ya mwaka 
2014 kinasema ‘mtumishi wa umma atastahiki kupewa likizo la siku ishirini 
na nane za kazi ndani ya miezi kumi na mbili na atastahiki posho la likizo kila 
baada ya miaka mitatu au kama itakavyofafanuliwa katika matoleo kutoka 
Afi si kuu ya Utumishi wa Umma’.

Ukaguzi umebaini Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’ halikuwapatia likizo 
wafanyakazi wake kwa muda mrefu kwa mujibu wa utaratibu jambo ambalo ni 
kwenda kinyume na kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2014.
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Kutowapatia wafanyakazi likizo zao za kila mwaka kunapelekea kudhoofi ka 
utendaji na utekelezaji wa majukumu yao ya kazi ya kila siku na kunaweza 
kusababisha kutopatikana ufanisi katika kazi zao za kila siku.

Ukaguzi unashauri kwamba uongozi wa Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
kwamba kila mfanyakazi anapatia likizo lake kwa mujibu wa utaratibu 
uliowekwa.

Mchanganuo wa wafanyakazi  hao ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 34 :  Watumishi ambao waliokuwa hawakwenda 
likizo kwa muda mrefu

Namba Jina la mfanyakazi Muda aliomaliza 
likizo

Miaka ambayo 
hajapatiwa likizo

1. Ali Omari Kaaby 11/12/2017 4

2. Abdul hakim Machano Haji 7/3/2019 3

3. Ameir Ali Haji 9/4/2019 3

4. Asha Rashid Mussa 19/12/2019 3

5. Aziza Ameir Mshenga 5/7/2019 3

6. Fatma Ali Khatib 29/8/2019 3

7. Hassan Abass Hassan 18/6/2019 3

8. Ibrahim Hassan Khamis 6/3/2014 8

9. Iddi Mbaraka Uledi 14/6/2004 18

10. Kazija Kaizar Omar 24/7/2019 3

11. Khadija Mohammed Khamis 11/10/2019 3

12. Khadija Mohammed Mwadini 29/8/2019 3

13. Khamis Mohammed Shekhe 5/7/2019 3

14. Khamis Said Mohammed 20/5/2019 3

15. Kombo  Yasin Juma 30/9/2019 3

16. Nunuu Ali  Abdalla 30/1/2018 4

17. Shaha foum Haji 9/10/2018 4

18. Silima Ussi Haji 15/4/2018 4

19. Suleiman Juma Machano 23/3/2017 4

20. Vuai Makame Haji 19/12/2018 4
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5.1.4.5  Fedha zilizolipwa kwa Njia ya Fedha Taslimu shilingi 
44,590,800

Kwa mujibu wa kifungu nambari 55(3) cha Kanuni ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2021 “inaeleza kwamba malipo yote yalipwe kwa njia ya 
mfumo wa kimtandao na taasisi husika isipokuwa yale ambayo hayamo katika 
bajeti, na.... ”.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, ukaguzi umebaini Baraza la 
Manispaa Magharibi “B” limefanya malipo jumla ya shilingi 44,590,800  kwa 
njia ya fedha taslimu kwa wafanyakazi wake kinyume na utaratibu wa kifedha 
uliowekwa ambapo fedha zote zinatakiwa kulipwa kwa njia ya kimtandao na 
taasisi husika.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 55(3) cha Kanuni ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2021.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Manispaa kuhakikisha kwamba fedha zote 
zinalipwa kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa. Mchanganuo wa malipo hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 35 : Malipo yaliyofanyika kwa fedha taslim

Hati ya 
Malipo

Hundi 
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

19/7 63 18,818,000

Bararaza la Manispaa ya 
Magharibi B.

Ikiwa ni malipo 
ya mishahara 
na maposho.

15/8 77 1,010,000

23/11 205 9,177,000

11/12 221 8,770,000

26/9 128 6,815,800

Jumla 44,590,800
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5.1.4.6  Kukosekana kwa muongozo wa ulipwaji wa maposho 
shilingi 44,590,800

Kwa mujibu wa utaratibu Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imekasimu 
majukumu kwa Ofi si ya Rais Katiba Sheria Utumishi na Utawala Bora wa 
kuratibu na kupanga maslahi ya mishahara na maposho kwa watumishi wa 
umma kwa mujibu wa miongozo na miundo  ya utumishi Serikalini. Katika 
ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” liliidhinisha 
na kutumia jumla ya shilingi 44,590,800 kwa ajili ya maposho mbali mbali ya 
watumishi wake ikiwemo posho la mzingira magumu, posho la maziwa na 
posho la wadhifa kwa wafanyakazi wake.

Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kukosekana kwa muongozo wa ulipwaji 
wa maposho hayo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa taratibu za ulipwaji wa 
maposho hayo.

Aidha,kwa mujibu wa kifungu 87(1) cha Kanuni za Utumishi wa Umma ya 
Mwaka 2014 kinaeleza kwamba “Mtumishi wa Umma atakaepangiwa kazi 
katika mazingira hatarishi atalazimika kulipwa posho la mazingira hatarishi 
kama muongozo utakavyotolewa kutoka Afi si Kuu ya Utumishi wa Umma”.

Kifungu 87(2) kinaeleza “Kwa madhumuni ya Kanuni ndogo (1) ya kanuni 
hii, watumishi watakaostahiki kulipwa posho la mazingira hatarishi miongoni 
mwao ni watumishi wa kada ya afya, madaktari wa wanyama, wanaohusika 
na madawa ya mionzi, wanaowahudumia wazee, wachimbaji mafuta na gesi 
asilia na watumishi wengine kama itakavyotolewa na Afi si kuu ya utumishi 
wa umma”. Kwa mnasaba wa vifungu hivyo ukaguzi haukuweza kupatiwa 
muongozo uliobainisha majukumu ya Baraza la Manispaa Magharibi “B”  
kuhusiana na uhalali wa malipo na posho hizo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
kwamba taratibu za uidhinishwaji na utoaji wa maposho mbali mbali kwa 
wafanyakazi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” unazingatia Sheria, Kanuni, 
utaratibu, matoleo na miongozo ya kiutumishi. Mchanganuo wa malipo hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 36 :  Malipo ya posho yanayolipwa bila ya muongozo 
kutoka Serikalini

Hati ya 
Malipo

Nambari 
ya Hundi

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs)

Aliyelipwa Maelezo

19/7 63 18,818,000 Bararaza la 
Manispaa ya 
Magharibi B

Ikiwa ni malipo mbalimbali ya 
mishahara na maposho kwa 
watendaji wa Baraza

15/8 77 1,010,000

Fedha za 
Ruzuku 
Magharibi B

23/11 205 9,177,000

11/12 221 8,770,000

26/9 128 6,815,800

Jumla 44,590,800

5.1.4.7  Dosari ya utumiaji wa fedha za taasisi kinyume na 
utaratibu shilingi 7,500,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” 
katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 limefanya matumizi ya shilingi 
7,500,000 katika kutekeleza majukumu yake ya kawaida ya uandaaji wa kitabu 
cha bajeti cha mwaka 2020/2021 na 2021/2022.

Kwa mujibu wa miongozo ya Utumishi wa Umma inakataza kulipa malipo 
ya posho kwa utekelezaji wa majukumu ya kawaida ya mtumishi husika 
anayoyafanyia kazi kila siku badala yake kulipwa posho la utekelezaji wa 
majukumu yake.

 Mojawapo ya majukumu ya kitengo cha uhasibu ni kuhakikisha kinatengeneza 
bajeti ya matumizi ya taasisi pamoja na ufungaji wa hesabu za mwisho wa 
mwaka kwa mujibu wa utaratibu wa majukumu yao. Ukaguzi umebaini kitengo 
hicho hujilipa posho la utekelezaji wa majukumu yao jambo ambalo ni kosa 
kwa mujibu wa taratibu za kiutumishi.

Kujilipa posho ambazo hazikuidhinishwa kisheria na wala hazijatolewa 
muongozo na Utumishi wa Umma kunapelekea matumizi mabaya ya fedha na 
upotevu wa fedha za umma.
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Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
unatekeleza matakwa ya Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 37 :  Malipo ya posho yanayolipwa kinyume na 
utaratibu

Hati 
Namba

Nambari 
ya Hundi

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

32/9 314 4,260,000 Fedha za Ruzuku 
Magaribi B

Ikiwa ni malipo kwa ajili 
ya utengezaji wa kitabu 
cha fedha cha mwaka 
2020/2021 na mpango 
wa bajeti 2021/2022.

30/6 TISS 3,240,000
Salary Susupense

Jumla 7,500,000

5.1.4.8 Ukiukwaji wa taratibu za mkataba

Kwa mujibu wa mkataba wa makubaliano baina ya Manispaa Magharibi “B” na 
uongozi wa Jumuiya ya Wanawake na Mazingira uliotiwa saini tarehe 1/05/2021 
kuhusiana na shughuli za usafi  katika maeneo ya Baraza la Manispaa Magharibi 
“B’’ katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021. Ukaguzi umebaini ukiukwaji 
wa kifungu nambari 4(f) cha makubaliano ya mkataba ambacho kinataka 
kuwasilishwa kwa maandshi ripoti ya kila mwezi ya utekelezaji jambo ambalo 
hadi ukaguzi unakamilika halikutekelezwa kwa mujibu wa mkataba husika.

Kutokufuatwa mikataba ya kazi husika ni kwenda kinyume na makubaliano 
hayo jambo ambalo huwenda likasababisha kutokutekelezeka kwa kazi 
walizokubaliana na kupelekea kutokukamilika kwa wakati.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba vipengele vya 
mikataba vilivyokubalika vinafuatwa kwa mujibu wa mkataba husika na kazi 
zilizopangwa ziweze kukamilika kwa wakati.



Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021 67

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

5.1.4.9  Matengenezo ya Gari la Polisi PT 3741 bila ya kufuata 
utaratibu shilingi 1,622,490

Kwa mujibu wa kifungu cha Sheria nambari 12(a)(f) cha Sheria nambari 13 ya 
Government  Motor Vehicles ya mwaka 2004 kinaeleza kwamba “Afi sa usafi ri 
hatohusika na matengenezo ya vyombo vilivyo nje ya taasisi yake”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” 
kulifanyia matengenezo gari la Polisi lenye namba za usajili PT 3741 kwa mujibu 
wa hati ya malipo namba 18/10 iliyolipwa kwa ankara namba 10501, 10350, 
10321 yenye thamani ya shilingi 1,622,490 aliyolipwa ndugu ABRAHMAN 
ISMAIL VUAI.

Aidha,ukaguzi umebaini dosari katika malipo hayo ambapo malipo yaliyolipwa  
hayaendani na uhalisia wa matengenezo husika, kufanya matumizi ambayo 
hayakuwemo katika bajeti, kufanya matengenezo kinyume na sheria.

Kujitokeza kwa matumizi ya namna kama hiyo kunaweza kukapelekea 
kutokutekelezeka kwa kazi zilizopangwa jambo ambalo litasababisha 
kutokufi kiwa kwa malengo waliyojipangia kwa mwaka husika.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
unatekeleza mpango wa matumizi uliotayarishwa utekelezaji wake kwa mwaka 
husika ili kuepusha matumizi mabaya ya fedha za umma.

5.1.4.10  Fedha za Mapato zilizotumika bila ya utaratibu shilingi 
66,320,000

Kwa mujibu wa kifungu nambari 30(3) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016 kinaeleza kwamba “Afi sa Mhasibu atachukuwa 
hatua zinazofaa kuhakikisha kwamba mapato yote yanayopokelewa yanawekwa 
vizuri au yanawekwa katika hesabu ya benki ya Mfuko Mkuu wa Hazina”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” 
limekuwa na utaratibu wa kutumia fedha za mapato zinazotokana na 
makusanyo ya vyanzo vya mapato mbali mbali kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 
wafanyakazi wake.
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Hata hivyo ukaguzi ulishindwa kupata uthibitisho wa utumiaji wa fedha hizo 
za mapato kabla ya kuwasilishwa benki kwa mujibu wa utaratibu, kufanya 
matumizi ya fedha za mapato kabla ya kuwasilishwa benki au kupatiwa 
idhini ya matumizi kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kunaweza kupelekea 
matumizi mabaya ya fedha za umma jambo ambalo ni kinyume na kifungu 
nambari 30(1)(2)(3) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
ya mwaka 2016 na kifungu nambari 29(3)(4) cha Kanuni ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2021.

Aidha, imebainika uwepo wa dosari za utumiwaji wa mikopo hiyo kutokana na 
kukosekana kwa sera inayooelekeza namna bora ya kukopa, kurejesha mikopo, 
kiwango cha fedha kinachopaswa kurejeshwa kwa kila mwezi jambo ambalo 
limepelekea kujitokeza kwa mikopo isiyorejesheka kwa muda mrefu bila ya 
kuchukuliwa maamuzi yote  jambo ambalo huwenda mikopo hiyo ikashindwa 
kurejesheka kutokana na utaratibu wa watumishi kuzungushwa kutoka taasisi 
moja na kwenda taasisi nyengine.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kuhakikisha 
unatumia fedha za umma kwa mujibu wa utaratibu na kuacha kutumia fedha 
za makusanyo ya mapato kwa ajili ya kukopeshana jambo ambalo linapelekea 
kujitokeza kwa dosari ya kutokufi kia malengo yaliyopangwa kutekelezwa na 
Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kwa mwaka husika.

5.1.4.11 Malipo yasiyokuwa na stakabadhi shilingi 35,770,666

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” 
limefanya malipo kwa ajili ya ununuzi na upatikanaji wa huduma za bidhaa 
mbali mbali kwa ajili ya matumizi ya ofi si, dosari iliyobainika ni kutokupatikana 
kwa stakabadhi za malipo hayo jambo ambalo ukaguzi umeshindwa kuthibitisha 
uhalali wa malipo hayo.

Kutokuambatanishwa kwa stakabadhi za malipo kunapelekea kujitokeza 
kwa viashiria vya upotevu wa fedha za umma zinazotokana na kuwepo kwa 
matumizi yasiyosahihi au kutokuwepo kwa matumizi hayo.

Ukaguzi unaushauri uongozi wa Baraza la Manispaa Magharibi “B” kuhakikisha 
matumizi  yote yanayofanyika yanaambatanishwa na vielelezo husika katika 
hati za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo kwa lengo la 
kuweza kupima ufanisi wa matumizi hayo. Mchanganuo wa malipo hayo ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 38: Malipo yasiyokuwa na stakabadhi

Hati ya 
Malipo

Hundi 
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

14/11 TT 1,600,000

Aljumra

Ikiwa ni malipo kwa ajili ya 
mashine za ATM za CRDB

15/11 TT 11,250,000 Ikiwa ni malipo ya Minara ya 
Telecomunication public

2/12 TT 10,714,285 Ikiwa ni malipo kwa ajili ya 
kupatiwa 40% ya Minara ya Zantel

12/8 TT 952,381 Ikiwa ni malipo kwa ajili ya 
matangazo ya Halotel

58/9 TT 11,254,000 Ikiwa ni malipo kwa ajili ya 
ulipaji wa Minara kwa Tanzania 
telecomuniction

Jumla 35,770,666

5.1.4.12 Dosari katika udhibiti wa mafuta

Katika ukaguzi uliofanyika kupitia daftari la kumbukumbu la kurikodia taarifa za 
matumizi ya mafuta limebainisha ya kwamba kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
Baraza la Manispaa Magharibi “B” limetumia jumla ya lita 3,245 za mafuta kwa 
ajili ya  matumizi mbali mbali  kwa ajili ya shughuli za uendeshaji za kila siku.

Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kutokuwa na mfumo mzuri wa udhibiti 
wa matumizi ya mafuta kwani imebainika hakuna taarifa zozote zilizorikodiwa 
ambazo zinaonesha mwenendo wa matumizi ya mafuta kwa vyombo vilivyotiwa 
mafuta hayo pamoja na kutokujulikana matumizi ya mafuta hayo jambo 
ambalo limepelekea kutia shaka juu ya uhalali wa matumizi ya mafuta hayo.

Kutokujulikana kwa matumizi ya mafuta kwa vyombo vinavyowekwa mafuta 
kunaweza kujitokeza viashiria vya upotevu wa mafuta au matumizi mabaya ya 

mafuta hayo.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kuhakikisha 
unaweka mwenendo mzuri wa utumiaji wa mafuta ikiwemo kujulikana kwa 
vyombo vinavyopewa mafuta na sababu za uwepo wa kupatiwa mafuta 
kulingana na kazi wanazozitekeleza ili kuepuka kujitokeza kwa viashiria vya 
ukiukwaji wa taratibu. Mchanganuo wa matumizi ya mafuta hayo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 39 : Mwenendo wa matumizi ya mafuta

Tarehe Aliyepewa Idadi ya lita zilizotolewa Nambari Kuponi
9/4/2021 UUB 500 274798

11/4/2021 OPERESHENI 350 274800

12/4/2021 CCM MKOA 40 274704

12/4/2021 CCM WILAYA 40 274705

12/4/2021 KATIBU TAWALA 30 274706

12/4/2021 DC 40 274707

16/4/2021 UUB 200 274722

2/4/2021 OPERESHENI 200 274731

2/4/2021 UUB 340 274735

12/5/2021 OCD 100 289779

12/5/2021 WILAYANI 200 289780

18/5/2021 WILAYANI 100 289559

18/5/2021 UUB 50 289562

18/5/2021 MAWASILIANO 60 289563

18/5/2021 GARI YA KUKODI KIFUSI 70 289564

20/5/2021 MAWASILIANO 50 289575

21/5/2021 OPERESHENI 100 289578

21/5/2021 MAWASILIANO 50 289581

21/5/2021 WILAYA 300 289584

21/5/2021 UV CCM 120 289587

21/5/2021 GARI YA MIZIGO 50 289592

22/5/2021 MWENGE 20 289593

22/5/2021 MWENGE 100 289594

22/5/2021 MWENGE 30 289595

23/5/2021 MWENGE 15 289597

23/5/2021 MWENGE 30 289598

24/5/2021 MAWASILIANO 50 290160

1/6/2021 KAZI MAALUM 40 290178

Jumla ya lita 3,245

5.1.4.13  Dosari katika ulipwaji wa maposho shilingi 2,000,000

Kwa mujibu wa kifungu nambari 12(7) cha Kanuni ya Utumishi wa Umma 
nambari 11 ya mwaka 2014 kinaeleza kwamba “Mtumishi wa kuazimwa 
atapaswa kulipwa mshahara ule wa sehemu anayotoka au unaolingana na 
wadhifa wa sehemu ile aliyoazimwa kama anakokwenda mshahara ni kubwa 
atalipwa tofauti ya mshahara bila ya maposho”.
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Katika ukaguzi uliofanyika imebainika jumla ya shilingi 2,000,000 zimetumika 
kwa kumlipa  Ndugu Ferouz Kitwana Abdalla ambae ameazimwa kutoka Idara 
ya Ujenzi na Utunzaji Barabara kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu 
namba CCA/CCA/F.00826/C/23 ya tarehe 28/10/2019 kwa ajili ya kufanya 
kazi ya kuendesha kijiko katika Baraza la la Manispaa Magharibi “B”.  Dosari 
iliyobainika katika  ukaguzi ni ukiukwaji wa kifungu nambari 12(7) cha Kanuni 
ya Utumishi wa Umma nambari 11 ya mwaka 2014.

Kufanya malipo ya posho kinyume na muongozo na taratibu zilizowekwa na 
utumishi wa umma kunaweza kukapelekea kuitia hasara Serikali  kwa kufanya 
matumizi yasiyo  ya lazima na yasiyoleta tija kwa taasisi.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kuhakikisha 
unafuata miongozo na taratibu zilizowekwa ili kuweza kufi kia malengo 
waliyojipangia. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 40 : Dosari katika ulipwaji wa maposho

Hati ya 
malipo

Hundi 
namba

Thamani ya 
fedha (Tshs)

Aliyelipwa Maelezo

9/7 52 400,000

Ferouz 
Kitwana 
Abdalla

Ikiwa ni malipo ya posho kwa ajili 
ya operator wa kijiko

33/8 108 400,000

52/9 155 400,000

8/10 167 400,000

5/11 195 400,000

Jumla 2,000,000

5.1.4.14 Ukiukwaji wa taratibu za mkataba

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” 
lilifunga mkataba na kampuni ya Al- Jumra uliosainiwa tarehe 14/02/2020 
kwa mujibu wa kifungu nambari 3 cha mkataba huo kinaitaka kampuni ya Al-
Jumra kukusanya mapato yatokanayo na huduma ya mabango na minara ya 
simu, pamoja na redio kwa kipindi cha mara moja kwa mwaka kwa kampuni 
yoyote itakayopewa kazi hiyo ya utoaji wa huduma zilizokusudiwa na kutakiwa 
kukabidhi mapato hayo kwa msimamizi kwa njia ya maandishi.
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Kwa mujibu wa kifungu nammbari 4 cha makubaliano ya mkataba kinaeleza 
kwamba pande zote mbili watakuwa na makubaliano ya kukabidhiana 
stakabadhi za malipo pale pale mapato hayo yanapokabidhiwa kwa msimamizi 
mkuu wa mapato.

Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kutokutekelezwa kwa vifungu hivyo 
vya makubaliano ya mkataba jambo ambalo limepelekea kutokujiridhisha 
kwa usahihi wa makabidhiano ya mapato kwa kukosekana maandishi ya 
makabidhiano pamoja na stakabadhi zinazoonesha fedha halisi iliyokusanywa 
na iliyokabidhiwa.

Kutokuwepo kwa maandishi ya makabidhiano ya fedha pamoja na stakabadhi 
zinazothibitisha uhalali wa makabidhiano ya fedha hizo kunaweza kukajitokeza 
viashiria vya ukiukwaji wa mikataba jambo ambalo litapelekea upotevu wa 
fedha za umma.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kuhakikisha 
unatekeleza matakwa ya makubaliano hayo kwa lengo la kuwepo kwa uwazi 
na usawa wa fedha iliyokusanywa na kukabidhiwa kwa mujibu wa utaratibu.

5.1.4.15  Dosari zilizojitokeza katika matumizi ya Mafuta ya Miradi 
ya Maendeleo ya Wadi shilingi 15,000,000

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa la Magharibi “B” 
kufanya matumizi yenye thamani ya shilingi 15,000,000 kwa ajili ya ununuzi 
wa mafuta kwa lengo la kutekeleza usimamizi wa miradi ya maendeleo yaliyopo 
kwenye Wadi ya Magharibi “B”. Dosari ya ukaguzi iliyobainika ni kutokuwepo 
kwa mfumo mzuri wa ununuzi wa mafuta, uwekaji wa kumbukumbu za 
uingizaji na utoaji wa mafuta hayo , ugawaji wa mafuta hayo, matumizi ya 
fedha kutokulingana na uhalisia wa ununuzi  wa mafuta hayo na utumiaji 
wake.

Kutokana na dosari zilizobainika zimeashiria uwepo wa udhibiti usiotosheleza 
wa ununuzi na utumiaji wa mafuta na usimamiaji wa miradi ya maendeleo 
jambo ambalo linaweza kupelekea kutokutekelezeka kwa miradi hiyo au 
kutokukamilika kwa wakati kutokana na kuwepo kwa matumizi ya mafuta 
yasiyoridhisha.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kuhakikisha 
wanasimamia vizuri na kuweka udhibiti mzuri wa matumizi ya mafuta kwa 
lengo la kuweza kufi kia malengo waliyokusudia.Mchanganuo wa malipo hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-



Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021 73

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Jadweli Nambari 41 :  Gharama za ununuzi wa mafuta ya usimamizi 
wa miradi ya maendeleo

Nambari 
ya Hati 

ya Malipo

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa       
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

6/6 5,000,000

Zanzibar 
Petroleum 
Limited

Ikiwa ni malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa mafuta Mradi wa Madiwani

50/6/2021 10,000,000 Ikiwa ni malipo kwa ajili ya ununuzi wa mafuta 
ya uchukuaji wa kifusi katika Idara ya Ujenzi 
katika Wadi ya Mombasa na Wadi ya Bweni.

Jumla 15,000,000

5.1.4.16  Dosari katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya 
Wadi

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Manispaa Magharibi “B” 
limefanya utekelezaji wa miradi 14 kwa mwaka wa fedha 2020/2021 yenye 
thamani ya shilingi 58,360,363, katika utekelezaji wa miradi hiyo dosari 
zifuatazo zimebainika kama zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 42 :  Dosari katika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ya Wadi

Namba Jina la 
Mradi

Eneo/Wadi Makadirio 
ya fedha    
(Tshs.)

Fedha 
iliyopatikana 

(Tshs.)

Hatua ya Mradi 
ulivyotekelezwa

1. Ununuzi wa 
Viti 80 kikundi 
cha HANUNI 
MTU

Kijitoupele 5,000,000 2,010,000 Kutokuonekana kwa 
viti hivyo.

2. Ujenzi wa 
Kivuko

Kwarara- 
Kijitoupele

2,990,000 2,990,000 Mradi haukukamilika

3. Uwekaji wa 
Nguzo za 
umeme

Bweleo – 
Kipenyoni

5,000,000 1,859,228 Kukosekana kwa 
taarifa za utekelezaji 
wa mradi

4. Ujenzi wa 
Mtaro

Mombasa 4,718,000 4,347,637 Mradi umekamilika

5.

Ukarabati wa 
njia za ndani

Mombasa 5,000,000 5,000,000 Mradi huu 
haukutekelezeka 
hadi ukaguzi 
unakamilika.

6. Kinuni 5,000,000 5,000,000 Mradi 
haukukaguliwa.7. Fuoni 

Mambosasa
5,000,000 5,000,000

Jumla 58,360,363

Kwa mujibu wa jadweli linaonesha kwamba ipo miradi iliyotekelezeka kwa 
kiwango kisichoridhisha kutokana na uhaba wa upatikanaji wa fedha 
zilizokadiriwa kukamilisha miradi hiyo, na ipo miradi ambayo ilipatiwa fedha 
kamili kwa mujibu wa makadirio yao lakini utekelezaji wake hauridhishi 
kutokana na kutekelezeka kwa kiwango cha chini kulingana na thamani ya 
fedha iliyotumika. Aidha ipo baadhi ya miradi pamoja na upatikanajii wa 
fedha zake kuwa mdogo lakini haikuweza kutekelezeka na kutokupatikana 
kwa sababu zilizopelekea kutokutekelezeka kwa miradi hiyo kwa kukosekana 
vielelezo vya matumizi ya fedha walizoingiziwa. Vile vile kuna baadhi ya miradi 
haikuweza kukaguliwa na kutolewa maoni ya utekelezaji wake.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Manispaa ya Magharibi “B” kuhakikisha 
unabuni miradi michache ambayo itaweza kutekelezeka kwa mujibu wa 
upatikanaji wa fedha kuliko kuwa na miradi mingi ambayo utekelezaji wake 
unakuwa mgumu kutokana na uchache wa upatikanaji wa fedha ambapo 
kunapelekea baadhi ya miradi kutokutekelezeka.
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5.1.5  BARAZA LA MJI CHAKE CHAKE

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Mji Chake Chake kwa kipindi cha mwaka 
2020/2021, umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za ukaguzi 
wa mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu 
za hesabu za shughuli za Baraza la Mji Chake Chake pamoja na mfumo wa 
tathmini wa udhibiti wa ndani ambao unahitaji uangalifu wa uongozi wa Baraza.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Mji la Chake Chake kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa 
kukusanya jumla ya shilingi 600,549,500 kutoka katika vianzio vyake mbali 
mbali. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 jumla ya shilingi 657,042,962 
zilikusanywa na Baraza sawa na asilimia 109.47 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Mji Chake Chake kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa 
kutumia jumla ya shilingi 8,182,619,000 kwa ajili ya kazi za kawaida na shilingi 
180,000,000 kwa ajili ya kazi za maendeleo. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 
jumla ya shilingi 7,630,509,082 zimetumika kwa kazi za kawaida sawa na 
asilimia 93.25 ya makadirio na shilingi 45,095,700 zimetumika kwa kazi za 
maendeleo sawa na asilimia 25.05  ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.5.1  Kutokufi kiwa kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo

Baraza la Mji Chake Chake limekusanya jumla ya shilingi 657,042,962 sawa 
na asilimia 109.47 ya makadirio kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 
Juni, 2021 ambapo kati ya fedha hizo jumla ya shilingi 45,095,700 zilitumika 
kwa ajili ya kazi za maendeleo ambazo ni sawa na asilimia 6.86 ya makusanyo 
halisi.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba fedha zilizotumika kwa ajili ya 
shughuli za miradi ya maendeleo pamoja na uwezeshwaji wa wajasiriamali 
hazikuweza kufi kia kiwango halisi kilichotakiwa, kwa mujibu wa utaratibu na 
agizo lililotolewa na Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
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wakati wa ziara za kutembelea miradi ya maendeleo katika Halmashauri na 
Mabaraza ya Miji ni kwamba makusanyo yanapaswa yatumike kwa shughuli za 
miradi ya maendeleo kwa asilimia 30 na uwezeshaji  wa wajasiriamali,vijana, 
wanawake na watu wenye ulemavu kwa asilimia 10 jambo ambalo ukaguzi 
umebaini matumizi ya miradi ya maendeleo yamefanyika kwa asilimia 6.86 
ya makusanyo halisi na hakukubainika matumizi yoyote yaliyofanyika kwa 
uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, wanawake na watu wenye ulemavu kwa 
asilimia 10.

Aidha, ukaguzi umebaini matumizi ya asilimia 93.14 yametumika kwa huduma 
za uendeshaji wa Baraza jambo ambalo limepelekea kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa.

5.1.5.2  Malipo kwa watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
shilingi 23,078,040.07

Kwa mujibu wa kifungu cha 23(1) cha Sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa 
Mali za Umma kinaeleza kulingana na masharti ya sheria hii mtu, kampuni 
au taasisi haitawasilisha zabuni au vyenginevyo kushiriki katika manunuzi ya 
Umma isipokua chombo kiwe kimesajiliwa na Mamlaka ya Manunuzi.

Kwa mujibu wa kifungu cha 23(2), zabuni kutoka kwa mtu, kampuni au chombo 
ambacho hakijasajiliwa haifai na hakitazingatiwa na taasisi ya ununuzi.

Ukaguzi umebaini kwamba Baraza la Mji Chake Chake Pemba limefanya 
manunuzi na watoa huduma mbali mbali ambao hawakusajiliwa na Mamlaka 
ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya Zanzibar.

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato ambapo ni kwenda 
kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 43 :  Watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma

Hati 
Namba

Hundi 
Namba

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa 

(Tshs.)

Alielipwa Maelezo

47/8
20/8/2020

004462 318,738 Bai Sign 
Writer

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa pamoja na ufundi wa 
mabango.

51/8
20/8/2020

004466 1,764,000 Talib 
Muhammed 
Said

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa set spring complete ya 
Mitsubishi Fuso 10 tns

55/8
20/8/2020

004468 3,000,000 Salum 
Hamoud Seif

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa

93/8
25/8/2020

004484 1,106,796.07 Hasina 
Catering & 
Take Away 
Services

Malipo ya fedha kwa ajili ya chakula 
na vinywaji

10/08
11/08/2020

04448 553,398 Mums 
Food $ 
Refreshment

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa chakula

35/08
20/08/2020

04454 240,000 Suleiman 
Mohammed 
Said

Malipo ya fedha kwa ajili ya Ununuzi 
wa mpira mmoja wa gari

39/8
20/08/2020

04455 1,000,000 Mohammed 
Aboud Ali

Malipo ya fedha kwa ajili ya Ununuzi 
wa vifaa vya usafi  na viburudishaji.

40/08
20/08/2020

04456 2,000,000 Salum  
Hamoud Seif

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya ujenzi.44/8

20/08/2020
4489 2,000,000 Omar  

Hamad 
Kombo

45/8
20/08/2020

4460 350,000 Omar Said 
Haji

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya magari.

82/10
30/10/2020

004574 4,000,000 Task 
Force For 
Environment

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
wafanyakazi wa kampuni ya Task 
Force

61/3
19/03/2021

T.T 101,365 Sharif 
Restaurant

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa chakula na vinywaji

15/4
14/4/2021

     T.T 3,697,834 Fufuni OTC Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa tiba

4/5/2021 T.T 612,186 Limbani  
Farm  Inputs

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa madawa ya mifugo na chanjo.

26/6
07/06/2021

T.O 2,333,723 Omar 
Hamad 
Kombo

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya ujenzi

Jumla 23,078,040.07
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5.1.5.3  Hati za malipo zenye vielelezo pungufu shilingi 
16,360,204

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 16,360,204 zimetumika kwa 
matumizi mbalimbali ya Baraza la Mji Chake Chake lakini baadhi ya vielelezo 
havikuambatanishwa na hati za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa 
malipo hayo.

Kutokuambatanisha vielelezo katika hati za malipo ni kwenda kinyume na 
kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa fedha za 
Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 44 : Malipo yenye vielelezo pungufu

Hati 
Namba

Hundi 
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

18/7
21/7/2020

004421 290,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya mafunzo 
ya muda mfupi.

46/7
30/7/2020

- 150,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa msaidizi wa kazi 
za Ofi si.

4/10
02/10/2020

004530 150,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya Msaidizi 
wa kazi za Ofi si.

54/10
12/10/2020

004551 760,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya posho, 
chakula na vinywaji katika kikao.

56/10
12/10/2020

004551 300,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa chakula na vinywaji.

62/10
12/10/2020

004554 2,175,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha za posho kwa 
wafanyakazi.

82/10
30/10/2020

004574 4,000,000 Task Force for 
Environment

Malipo ya fedha kwa ajili ya Kampuni 
ya Task.

11/6
28/5/2021

T.O 1,901,200 Singano Clean 
& Garden Co. 
Ltd.

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa bustani.

33/6
9/6/2021

T.O 1,435,704 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili kufanya kazi 
baada ya saa za kazi.

5/8
06/08/2020

04445 150,000 Mohd Shamte 
Mohd

Malipo ya fedha kwa ajili ya kodi ya 
gari.
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60/6
22/06/2021

T.O 380,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Posho la kufanya kazi katika siku za 
mapumziko.

28/8
12/08/2020

004451 1,298,300 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya huduma 
ya maji, uji na umeme.

59/6
22/06/2021

T.O 570,000 Baraza La Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya posho na 
nauli ya safari ya kikazi.

37/6
9/6/2021

T.O 2,220,000 Baraza La Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya kazi 
baada ya saa za kazi.

62/9
25/09/2020

004526 400,000 Siliu Ngusa 
Mandi

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
Uchimbaji shimo la maji Taka.

68/9
28/09/2020

004528 180,000 Baraza la Mji 
Chake Chake

Malipo ya fedha kwa ajili ya chakula 
na vinywaji.

Jumla 16,360,204

5.1.5.4  Bidhaa ambazo hazikurikodiwa katika daftari la ghalani 
shilingi 40,762,086

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwa jumla ya shilingi 40,762,086 
zimetumika kwa ununuzi wa bidhaa mbali mbali lakini bidhaa hizo hazikurikodiwa 
katika madaftari ya ghalani ili kuweza kuthibitisha uhalali wa mapokezi pamoja 
na matumizi ya bidhaa hizo.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 45 :  Bidhaa ambazo hazikurikodiwa katika daftari 
la ghalani

Hati 
Namba

Hundi 
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

55/8
20/8/2020

004468 3,000,000 Salum Hamoud 
Seif

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi.

58/10
13/10/2020

004552 1,192,174.90 Misufi ni 
Stationary 
Centre

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya kuandikia.

20/6
03/6/2021

T.O 794,702 Nourbhai Auto 
Services

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya magari.

21/6
03/6/2021

T.O 914,477 Nourbhai Auto 
Services

26/6
07/6/2021

T.O 2,333,723 Omar Hamad 
Kombo

Malipo ya fedha kwa ajili ununuzi 
wa vifaa vya ujenzi.

11/02
22/02/2021

T.T 1,007,636 Ngoto Auto 
Accessories

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya magari.

9/2 T.T 3,175,961 Misufi ni 
Stationary 
Centre

Malipo ya ununuzi wa vifaa vya 
kuandikia.

6/6
27/5/2021

T.O 242,060 Nassor Said 
Nassor

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi.

12/6
31/5/2021

T.O 627,396 Vista Auto 
Parts

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya magari.

13/6
2/6/2021

T.O 627,396 Vista Auto 
Parts

15/6
02/06/2021

T.O 741,468 Vista Auto 
Parts

19/6
03/06/2021

T.O 1,189,582 Nourbhai Auto 
Services

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya pikipiki.

17/12
10/12/2020

004617 1,456,000 Chake Chake 
Petrol Station

Malipo ya fedha za ununuzi wa 
mafuta ya diesel lita 800.

26/12
17/12/2020

004625 1,907,000 Chake Petrol 
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ununuzi 
wa mafuta Petrol lita 500 na 
Diesel lita 500

01/11
30/10/2020

004576   2,854,368 Omar Haji Said Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya magari.

45/6
14/06/2021

T.O 712,950 Nourbhai Auto 
Services

40/6
14/06/2021

T.O 721,280 Nassor Said 
Nassor

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya umeme.
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    51/6
22/06/2021

T.O 9,673,976 Chake Petrol 
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta ya Petrol lita 
2195 na Diesel lita 2148

38/6
14/06/2021

T.O 1,500,000 Misufi ni 
Stationery

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya kuandikia.

41/6
14/06/2021

T.O 993,230 Nassor Said 
Nassor

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya umeme.

   42/6
14/06/2021

T.O 996,660 Nassor Said 
Nassor

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi.

9/5
4/5/2021

T.T 2,100,446 Misufi ni 
Stationery 
Centre

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya kuandikia.

32/5
17/05/2021

T.T 938,800 Chake Petrol 
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta ya diesel lita
442.

31/5
17/5/2021

T.T 1,060,800 Chake Petrol 
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta ya Petrol lita 
490

Jumla 40,762,086

5.1.5.5  Vifaa ambavyo havikuonekana kwa ukaguzi shilingi 
2,854,368

Baraza la Mji Chake Chake limefanya matumizi kwa mujibu ya hati nambari 
1/11 ya tarehe 30/10/2020 kwa hundi namba 004576 yenye thamani ya shilingi 
2,854,368 aliyolipwa bwana Omar Said Haji kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya 
gari kwa kwa mujibu wa ankara nambari 172 na hati ya manununzi (LPO) 
namba 54795. Katika ukaguzi uliofanyika imebainika vifaa hivyo havikuonekana 
kutumika, kupokelewa katika daftari la kumbukumbu la manunuzi, kutolewa 
kwa mujibu wa matumizi jambo ambalo limetia shaka juu ya uhalali wa 
matumizi hayo.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016.

5.1.5.6  Upotevu wa mapato ya ukodishwaji wa milango ya 
biashara shilingi 10,800,000

Baraza la Mji Chake Chake linamiliki milango ya maduka katika Soko la Matunda 
Chake Chake ambayo huikodisha kwa wafanyabiashara mbali mbali.
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Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa milango tisa “9” ya kufanyia 
biashara iliyokodishwa kwa wafanyabiashara mbali mbali, hadi ukaguzi 
unakamilika tumeshindwa kujiridhisha thamani halisi ya bei ya ukodishwaji wa 
milango hiyo kutokana na kukosekana kwa mikataba ya ukodishwaji  kutokana 
na kujitokeza kwa kutokufahamiana baina ya wafanya biashara na mkodishaji 
ambae alisita kutoa mikataba hiyo kwa lengo la kufanya matengenezo na 
maboresho ya milango hiyo na kupelekea kutokutoa mikataba mipya ya 
ukodishaji na hatimae wafanya biashara waliendelea kutumia milango hiyo 
bila ya uwepo wa uthibitisho wa kufanyika kwa malipo hayo, jambo ambalo 
linaashiria ukiukwaji wa taratibu za manunuzi na huwenda ikapelekea upotevu 
wa fedha za umma.

Mchanganuo wa gharama za ukodishwaji wa milango hiyo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 46 :  Gharama za ukodishwaji wa milango ya 
biashara

Jina la mkodishwaji Nambari ya mlango Ada ya 
mlango 

kwa mwezi   
(Tshs.)

Ada ya mlango 
kwa  mwaka          

(Tshs.)

Omar Chumu Abdalla OR/TMSMIM/BMCHK/ML/017 100,000 1,200,000

Juma Hassan Suleiman OR/TMSMIM/BMCHK/ML/018 100,000 1,200,000

Rashid Juma Bakar OR/TMSMIM/BMCHK/ML/019 100,000 1,200,000

Moh’d Ali Moh’d OR/TMSMIM/BMCHK/ML/020 100,000 1,200,000

Suleiman Mcha Khamis OR/TMSMIM/BMCHK/ML/021 100,000 1,200,000

Chumu Abdi Masoud OR/TMSMIM/BMCHK/ML/022 100,000 1,200,000

Mwanajuma Moh’d 
Suleiman

OR/TMSMIM/BMCHK/ML/023 100,000 1,200,000

Fatma Othman Zaid OR/TMSMIM/BMCHK/ML/024 100,000 1,200,000

Ushirika wa Mitumba OR/TMSMIM/BMCHK/ML/025 100,000 1,200,000

Jumla 10,800,000
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5.1.5.7 Dosari katika udhibiti wa mapato

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa baadhi ya vianzio vya 
mapato ambavyo udhibiti wake hauridhishi, hali inayopelekea kuwepo kwa 
dosari mbali mbali zinazosababisha ufanisi wa makusanyo kupitia vyanzo hivyo 
kutokufi kiwa kama ilivyopangwa. Dosari hizo ni kama zinavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 47 : Dosari katika udhibiti wa mapato

Chanzo Dosari zilizobainika Athari

Mapato 
yatokanayo 
na gari la 
mizigo la 
Baraza

a) Kutokuwepo kwa utaratibu 
maalumu wa ukusanyaji wa 
mapato.

b) Mwenyekiti wa Madiwani 
hufanya kazi ya kukusanya 
mapato jambo ambalo ni 
kinyume na utaratibu wa kazi 
zake.

c) Kutumia baadhi ya fedha za 
mapato yatokanayo na gharama 
za mizigo kabla ya fedha hizo 
kuwasilishwa benki jambo 
ambalo linapelekea kushindwa 
kufahamu fedha halisi 
iliyokusanywa na iliyowasilishwa 
benki.

i) Kukosekana kwa ukaguzi wa vibali vyote 
vilivyotumiwa kwa ajili ya kubebea 
mizigo jambo ambalo limetia ugumu 
wa kuweza kufahamu thamani halisi 
ya fedha iliyokusanywa inayotokana na 
vibali hivyo.

ii) Kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa 
mapato yatokanayo na gari la mizigo 
linalomilikiwa na Baraza la Mji Chake 
Chake.

iii) Kujitokeza kwa ukiukwaji na utekelezaji 
wa Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Mapato 
yatokanayo 
na ada ya 
madagaa

a) Kutokuwepo kwa utaratibu 
maalum wa usafi rishaji wa 
madagaa uliowekwa na Baraza 
la Mji Chake Chake jambo 
ambalo linaweza kupelekea 
Baraza kukosa mapato 
kutokana na kujitokeza kwa 
wasafi rishaji wasiokuwa 
waaminifu ambao wanaweza 
kufanya usafi rishaji wakati 
wowote bila ya Baraza 
kutambua.

b) Kutokuwepo kwa ratiba  
maalumu ya usafi rishaji wa 
madagaa.

c) Utozaji wa ada unafanyika kwa 
njia ya fedha taslim wakati 
wa usafi rishaji badala ya 
kutoza ada wakati wa upakiaji 
kwa kutumia  vibali maalum 
vilivyofanyiwa malipo kwa 
miamala ya kibenki.

i) Uwezekano wa Baraza kukosa taarifa 
na mapato yatokanayo na usafi rishaji 
utakaofanyika kwa njia ya siri.

ii) Kujitokeza kwa uwezekano mkubwa wa 
upotevu wa mapato unaofanyika kwa 
njia ya fedha taslim.

iii) Kujitokeza kwa uwezekano mkubwa wa 
kusafi risha bidhaa nyenginezo ambazo 
ni halali au zisizo halali ikiwemo na 
madagaa kutokana na kutokuwepo kwa 
udhibiti mzuri kwa Baraza la Mji Chake 
Chake.
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Mapato 
yatokanayo 
na ada ya 
Diko la 
Wesha.

a) Kutokuwepo kwa utaratibu 
mzuri wa ukusanyaji wa mapato 
kwani imebainika  wastani wa 
shilingi 80,000 kwa mwezi ndio 
inayopatikana jambo ambalo 
haliendani na uhalisia wa fedha 
inayokusanywa.

b) Kukosekana kwa makubaliano 
ya mikataba ya ukusanyaji na 
ukodishwaji wa diko.

c) Kukosekana kwa uthibitisho 
wa umiliki halali wa Diko 
baina ya wanakijijji na Baraza 
la Mji Chake Chake jambo 
ambalo linapelekea kushindwa 
kujua thamani halisi ya 
fedha inayokusanywa na 
inayowasilishwa na wanakijiji 
kwa Baraza la Mji Chake Chake.

i) Kujitokeza kwa upatikanaji wa mapato 
yasiyoendana na uhalisia.

ii) Uwezekano wa diko kutokufanyiwa 
matengenezo kwa wakati.

iii) Uwezekano wa kujitokeza kwa migogoro 
baina ya wana kijiji na Baraza kutokana 
na kukosekana kwa umiliki kwa vile Diko 
hilo limejengwa kwa Mradi wa Kuondoa 
Umasikini Vijijini (TASAF).

5.1.5.8 Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Baraza la Mji Chake Chake 
hukusanya mapato kupitia vyanzo mbali mbali lakini ukusanyaji wa mapato 
hayo hufanyika kinyume na makadirio yaliyowekwa, aidha imebainka 
kutokuwepo kwa makadirio kwa baadhi ya vianzio vya mapato, ukadiriaji 
mdogo kwa baadhi ya vianzio, pamoja na kutokusanya mapato kwa baadhi ya 
vianzio kama ilivyopangwa.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa mapato ambapo 
ni kwenda kinyume na kifungu nambari 32(1) (2) cha Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa mapato hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 48 : Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio

Chanzo cha 
mapato

Makadirio ya 
makusanyo 

(Tshs.)

Makusanyo 
halisi         

(Tshs.)

Tofauti

Fedha       
(Tshs.)

Asilimia 
(%)

Ada ya Masoko 67,847,500 53,755,500 (14,092,000) (20.77)

Ada ya Madiko 4,200,000 5,555,000 1,355,000 32.26

Ada ya Maegesho 31,500,000 26,648,400 (4,851,600) (15.40)

Ada ya Usafi 34,200,000 55,108,000 20,908,000 61.13

Kodi ya ukumbi 19,000,000 13,490,000 (5,510,000) (29.00)

Fomu za leseni 0 7,020,000 7,020,000 -

Uchinjaji na uingizaji 
wa wanyama

5,700,000 7,162,000 1,462,000 25.65

Kodi ya gari 21,500,000 0 (21,500,000) -

Ushuru wa 
matangazo

0 33,058,062 33,058,062 -

Ada za minara ya 
mawasiliano

80,000,000 187,744,000 107,744,000 134.68

Ada mbalimbali 26,850,000 16,823,000 (10,027,000) (37.34)

5.1.5.9  Kukosekana kwa mapato yatokanayo na kutokusajiliwa 
kwa baadhi ya vyanzo vya mapato

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kujitokeza kwa uwezekano mkubwa 
wa kukosekana kwa mapato yanayotokana na kutokusajiliwa kwa baadhi ya 
vyanzo vya matapo vya Baraza la Mji Chake Chake. Baadhi ya vyanzo ambavyo 
havikusajiliwa na vina uwezo mkubwa wa kuchangia mapato kwa Baraza la Mji 
Chake Chake vikiwemo mahoteli, nyumba za kulala wageni, gereji, viwanda 
vya ufundi seremala na maduka ya ushonaji wa nguo.

Kufanya hivyo kunapelekea kulikosesha Baraza mapato yatokanayo na vyanzo 
hivyo ambapo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 94 cha Sheria Nambari 
7 ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa ya mwaka 2014.
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5.1.5.10 Kukosekana kwa uwiyano wa taarifa za fedha

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kutokuwepo kwa uwiyano wa taarifa 
za fedha baina ya taarifa za benki ”Bank Statement” na taarifa za mwisho wa 
mwaka”Final Account”

Kufanya hivyo kunapelekea taarifa za ufungaji wa mahesabu kutokuwa na sura 
sahihi na halisi ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa dosari zilizobainika ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 49: Kukosekana kwa uwiyano wa taarifa za fedha

Jina la 
Hesabu

Taarifa za fedha mwanzoni mwa 
mwaka  wa fedha Julai 2020

Taarifa za fedha mwishoni mwa mwaka 
wa fedha Juni 2021

Benki Taarifa 
za Fedha 

(f/s)

Tofauti Benki Taarifa za 
Fedha (f/s)

Tofauti

Hesabu ya 
Matumizi 
LGA’s 
recurrent)

0 1,400,405 -245,518 9,325,065 195,916,353 12,131,748

Hesabu ya 
mapato

1,154,887 195,916,353

Hesabu ya 
matumizi

0 2,806,683

Jumla 1,154,887 1,400,405 -245,518 208,048,101 195,916,353 12,131,748

5.1.5.11   Kutokuonekana kwa matumizi na vielelezo vya shilingi 
20,000,000

Baraza la Mji Chake Chake lilihaulisha jumla ya shilingi 65,701,335 kutoka 
Hesabu nambari 0717831001 yenye jina la Basket Fund ambayo ilikuwa 
ikitumika awali kwa ajili ya matumizi ya shughuli za uendeshaji wa Baraza 
kwenda Hesabu nambari 9928210104 yenye jina la Local Government 
Authorities  Account (LGA’s Account).

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika jumla ya shilingi 45,701,335 zilitumika 
kwa matumizi mbali mbali ya shughuli za uendeshaji na kupelekea kuwepo kwa 
bakaa ya shilingi 20,000,000 ambazo matumizi yake pamoja na vielelezo vya 
matumizi hayo havikuweza kupatikana kwa ukaguzi jambo ambalo limepelekea 
uwepo wa viashiria vya upotevu wa fedha za umma.
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Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa 
fedha za Umma ya mwaka 2016.

5.1.6  BARAZA LA MJI MKOANI

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Mji Mkoani kwa kipindi cha mwaka 
2020/2021, umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za ukaguzi wa 
mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu za 
hesabu za shughuli za Baraza la Mji Mkoani pamoja na mfumo wa tathmini ya 
udhibiti wa ndani ambao unahitaji uangalifu wa uongozi wa Baraza.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Mji la Mkoani kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa kukusanya 
jumla ya shilingi 374,720,000 kutoka katika vianzio vyake mbali mbali . Hadi 
kufi kia tarehe 30 Juni 2021, jumla ya shilingi 393,793,110 zilikusanywa na 
Baraza sawa na asilimia 105.09 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Mji Mkoani kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa kutumia 
jumla ya shilingi 6,452,337,890 kwa ajili ya kazi za kawaida na shilingi 
286,137,890 kwa kazi za maendeleo. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 jumla 
ya shilingi 5,584,783,908.67 ziliingizwa na kutumika kwa kazi za kawaida sawa 
na asilimia 86.55 ya makadirio na shilingi 249,461,452 zimetumika kwa kazi za 
maendeleo sawa na asilimia 87.18 ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.6.1  Kutokufi kiwa kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo

Baraza la Mji Mkoani limekusanya jumla ya shilingi 393,793,110 sawa na 
asilimia 105.09 ya makadirio kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 
2021 ambapo kati ya fedha hizo jumla ya shilingi 63,323,862 zilitumika kwa 
ajili ya kazi za maendeleo ambazo ni sawa na asilimia 16.08 ya makusanyo 
halisi.
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Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba fedha zilizotumika kwa ajili ya 
shughuli za miradi ya maendeleo pamoja na uwezeshwaji wa wajasiriamali 
hazikuweza kufi kia kiwango halisi kilichotakiwa, kwa mujibu wa utaratibu na 
agizo lililotolewa na Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
wakati wa ziara za kutembelea miradi ya maendeleo katika Halmashauri na 
Mabaraza ya Miji ni kwamba makusanyo yanapaswa yatumike kwa shughuli za 
miradi ya maendeleo kwa asilimia 30 na uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, 
wanawake na watu wenye ulemavu kwa asilimia 10 jambo ambalo ukaguzi 
umebaini matumizi ya miradi ya maendeleo yamefanyika kwa asilimia 16.08 
ya makusanyo halisi na hakukubainika matumizi yoyote yaliyofanyika kwa 
uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, wanawake na watu wenye ulemavu kwa 
asilimia 10.

Aidha, ukaguzi  umebaini matumizi ya asilimia 83.92 yametumika kwa huduma 
za uendeshaji wa Baraza jambo ambalo limepelekea kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa.

5.1.6.2  Malipo kwa watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
shilingi 13,089,111

Kwa mujibu wa kifungu cha 23(1) cha Sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa 
Mali za Umma kinaeleza kulingana na masharti ya sheria hii mtu, kampuni 
au taasisi haitawasilisha zabuni au vyenginevyo kushiriki katika manunuzi ya 
Umma isipokua chombo kiwe kimesajiliwa na Mamlaka ya Manunuzi.

 Kwa mujibu wa kifungu cha 23(2), zabuni kutoka kwa mtu, kampuni au chombo 
ambacho hakijasajiliwa haifai na hakitazingatiwa na taasisi ya ununuzi.

Ukaguzi umebaini kwamba Baraza la Mji Mkoani Pemba limefanya manunuzi 
na watoa huduma mbali mbali ambao hawakusajiliwa na Mamlaka ya Ununuzi 
na Uondoshaji wa Mali za Umma ya Zanzibar.

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato ambapo ni kwenda 
kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 50 :  Watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali 
za Umma

Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi  cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs)

Aliyelipwa Maelezo

324/6
24/6/2021

Tiss 608,015 Mtambile Petrol 
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta

58/10
26/10/2020

004308 2,877,000 Mtambile Petrol 
Station

322/6
24/6/2021

Tiss 681,600 Mtambile Petrol 
Station

340/6
24/6/2021

Tiss 1,476,800 Mtambile Petrol 
Station

316/6
24/6/2021

Tiss 795,200 Mtambile Petrol 
Station

17/3
11/03/2021

TISS 1,165,600 Mtambile  Petrol 
Station

16/3
11/3/2021

TISS 875,000 Mtambile  Petrol 
Station

15/03
24/02/2021

TISS 3,499,730 Mtambile  Petrol 
Station

14/3
11/03/2021

TISS 598,938 Mtambile  Petrol 
Station

43/9
22/09/2020

4254 150,000 Masoud M. Ali Malipo ya fedha kwa ajili 
ya matumizi mbali mbali ya 
ofi si.

02/3
24/2/2021

TISS 361,228 Karman Soft 
Drink

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa maji na biskuts.

Jumla 13,089,111

5.1.6.3  Hati za malipo zenye vielelezo pungufu shilingi 
91,315,235

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 91,315,235 zimetumika kwa 
matumizi mbalimbali ya Baraza la Mji Mkoani lakini baadhi ya vielelezo 
havikuambatanishwa na hati za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa 
malipo hayo.
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Kutokuambatanisha vielelezo katika hati za malipo ni kwenda kinyume na 
kifungu nambari 34(1) cha Sheria Umma Nambari 12 ya Usimamizi wa fedha 
za ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 51 : Malipo yenye vielelezo pungufu

Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

339/6
24/06/2021 TO 2,000,000 Credit Outstanding Malipo ya fedha kwa ajili 

ya ununuzi wa Vespa.
7/7
9/07/2020 004151 665,000 Abdalla Mohammed 

Rashid

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya usafi rishaji wa taka.

42/7
28/07/2020 004174 380,000 Abdalla Mohammed 

Rashid
47/8
13/08/2020 004202 380,000 Abdalla Mohammed 

Rashid

44/7
28/07/2020 004177 123,500 Abdalla Mohammed 

Rashid

34/8
12/8/2020 004189 3,600,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa maji na 
Umeme

24/9
1809/2020 TO 20,124,000 Amir Juma Mtwana

Malipo ya fedha kwa 
ajili ya fi dia kukatisha 
mkataba wa ukusanyaji 
wa mapato ya uhaulishaji 
wa mali zisizorejeseka.

9/7
20/07/2020 004154 115,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha  kwa ajili 
ya safari ya Unguja kikazi11/7

20/7/2020 004155 1,100,000 Baraza la Mji Mkoani

15/7
22/7/2020 T.O 2,904,000 Hassan Mohammed 

Mussa

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya uchimbaji pamoja na 
ujenzi wa mashimo ya 
vyoo.

07/04
15/04/2021 - 5,000,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha kwa 
ajili ya kumalizia deni la 
masomo ya udereva
Malipo ya fedha kwa 
ajili ya posho la vikao 
vya kamati za Baraza la 
Madiwani.

09/04
25/04/2021 - 7,875,000 Baraza la Mji Mkoani Malipo ya fedha kwa ajili 

ya safari kikazi.
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20/4
26/04/2021 - 821,747 Platinum Credit 

Limited

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya mkato wa Platinum 
bank.

11/5
11/05/2021 - 757,750 Mtambile Petrol 

Station
Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa mafuta.

14/5
11/05/2021 - 208,000.53 Shirika la Umeme 

Zanzibar

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya uunganishwaji wa 
umeme.

11/10
05/10/2020 004271 2,700,000 Baraza la Mji Mkoani Malipo ya fedha kwa ajili 

ya posho la mawasiliano
14/10
05/10/2020 004272 300,000 Juma Atosha 

Matangwa
Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ulinzi wa ukumbi

17/10
 06/10/2020 004279 3,240,140 Baraza La Mji Mkoani

Malipo ya fedha za 
kufanyakazi baada ya saa 
ya kazi

82/2
06/02/2021    - 1,200,000 ZECO

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa umeme

21PV21000080
09/02/2021    - 205,000 ZECO

211PV000084
08/02/2021    - 500,000 ZECO

6/3
3/3/2021 TISS 2,056,000 Baraza la Mji Mkoani Malipo ya fedha kwa ajili 

ya safari ya kikazi
7/3
24/2/2021 TISS 483,787 Yussuf Yahya Othman

Malipo ya fedha kwa ajili 
ununuzi wa chakula.8/3

24/2/2021 TISS 230,375 Yussuf Yahya Othman

19/03
6/3/2021 TISS 1,100,000 Baraza la Mji Mkoani. Malipo ya fedha kwa ajili 

ya program za kilimo

26/03
20/03/2021 TISS 2,430,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha kwa 
ajili ya ongezeko la 
mishahara.

41/3
17/3/2021 TISS 3,820,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya posho la uji kwa skuli 
za Maandalizi .

273/6
12/06/2021 T.T 1,520,000 Mamlaka ya Maji Malipo ya fedha kwa ajili 

ya bili ya maji.

48/8 004203 204,379 Mmanga Seif Yussuf Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa chakula.

275/6
12/06/2021 T.T 305,000 Wakala wa Chakula 

na Dawa

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya usajili wa chinjio la 
Mkoani.

21/9
17/09/2020 004237 1,500,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya safari ya Unguja kikazi.26/8

3/8/2020 004189 2,870,000 Baraza la Mji Mkoani
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30/8
12/08/2020 004189 1,500,000 Baraza la Mji Mkoani

25/8
12/08/2020 004189 1,500,000 Baraza la  Mji Mkoani

20/9
18/9/2020 004237 500,000 Baraza la Mji Mkoani.

03/09
07/09/2020 004228 280,000 Baraza la Mji Mkoani

61/9
29/09/2020 004260 500,000 Baraza la Mji Mkoani

16/09
18/09/2020 004237 1,780,000 Baraza la Mji Mkoani

19/9
18/09/2020 004237 2,000,000 Baraza la Mji Mkoani

28/9 004289 400,000 Baraza la Mji Mkoani
46/07
29/07/2020 004178 215,000 Baraza la Mji Mkoani

27/08
12/08/2020 004189 1,055,000 Baraza la Mji Mkoani

2/9
10/9/2020 004227 100,000 ZECO

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa umeme.07/09

14/09/2020 004232 50,000 ZECO

8/9
14/09/2021 004232 150,000 Baraza la Mji Mkoani Malipo ya fedha kwa ajili 

ya matumizi mbali mbali.

23/9
18/09/2020 T.O 488,263 ZECO

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya kurejesha huduma ya 
umeme

46/9
23/09/2020 004256 200,000 Baraza la Mji Mkoani Malipo ya fedha kwa ajili 

ya matumizi mbali mbali

22/9
18/09/2020 T.O 1,098,894 Hassan Mohd Mussa

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya kuchimba shimo la 
karo.

57/10
18/9/2020 4307 1,200,000 Baraza la Mji Mkoani

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya Katibu wa Timu ya 
Baraza

6/11
4/11/2020 004331 500,000 Baraza la Mji Mkoani.

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya safari ya Dar es salaam 
kikazi

15/11
4/11/2020 004339 370,000 Othman Bachano

Malipo ya fedha kwa 
ajili ya timu ya mpira wa 
miguu

21/8
12/08/2020 T.O 6,709,400 Baraza la Mji Mkoani.

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya Bus fare kwa walimu 
wa shule za msingi

Jumla 91,315,235
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5.1.6.4   Hati za malipo zilizokosekana kwa ukaguzi shilingi 
38,387,935

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 38,387,935 zimetumika kwa 
ajili ya matumizi mbali mbali ya Baraza la Mji Mkoani lakini hati za malipo 
hayo pamoja na vielelezo vyake hazikupatikana kwa ukaguzi jambo ambalo 
linapelekea kushindwa kujiridhisha juu ya uhalali wa matumizi hayo.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo 
wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 52 : Hati za malipo zilizokosekana kwa ukaguzi

Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa (Tshs.)

Aliyelipwa

1/7 4147 400,000 Baraza la Mji Mkoani
39/8 4193 100,000 Baraza la Mji Mkoani
42/8 4195 445,000 Baraza la Mji Mkoani
47/8 4203 340,000 Moh’d Rashid Abdalla
50/8 4205 90,000 Baraza la Mji Mkoani
76/8 4223 90,000 Baraza la Mji Mkoani
79/8 4225 30,000 Baraza la Mji Mkoani
80/8 4225 150,000 Baraza la Mji Mkoani
83/8 T.O 53,000 Omar Haji Mdungi
12/10 4271 6,900,000 Baraza la Mji Mkoani
18/10 4279 500,000 Baraza la Mji Mkoani
76/10 4323 314,500 Baraza la Mji Mkoani
81/10 4325 304,192 Mmanga Seif Yussuf
82/10 4326 100,000 Baraza la Mji Mkoani
84/10 4326 200,000 Baraza la Mji Mkoani
85/10 4326 1,260,000 Baraza la Mji Mkoani
86/10 4326 130,000 Baraza la Mji Mkoani
87/10 4326 315,000 Baraza la Mji Mkoani
88/10 4326 779,000 Baraza la Mji Mkoani
89/10 4327 285,000 Mussa Shaib Moh’d
90/10 4329 86,504 Capital Technology
91/10 4329 307,994 Suleiman Seif Rashid
92/10 4330 798,504 Said Suleiman Khalifa
94/10 T.O 2,484,241 Hassan Moh’d Mussa
96/10 T.O 21,925,000 Chake Petrol Station
Jumla 38,387,935
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5.1.6.5 Kutokuwepo kwa uwiyano wa kumbu kumbu za kifedha

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kutokuwepo kwa uwiyano wa kumbu 
kumbu za kifedha baina ya taarifa za benki ” Bank Statement” na taarifa za 
mwisho wa mwaka ”Final Account”.

Kufanya hivyo kunapelekea taarifa za ufungaji wa mahesabu kutokuwa sahihi 
ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa taarifa hizo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 53 :  Kutokuwepo kwa uwiyano wa kumbu kumbu 
za kifedha

Jina la 
Hesabu

Taarifa za fedha mwanzoni mwa 
mwaka Julai 2020

Taarifa za fedha mwishoni mwa 
mwaka Juni 2021

Benki Taarifa 
za Fedha 

(f/s)

Tofauti Benki Taarifa za 
Fedha (f/s)

Tofauti

Hesabu ya 
matumizi 

(LGA’s 
Recurrent)

0.00 945,263 3,343,120 3,700,606 27,236,949 4,882,921

Hesabu ya 
Mapato

923,263 26,291,686

Hesabu ya 
Matumizi

3,365,120 2,127,578

Jumla 4,288,384 945,263 3,343,120 32,119,87 27,236,949 4,882,921
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5.1.6.6 Kutokusajiliwa kwa baadhi ya vyanzo vya mapato

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa baadhi ya vyanzo vya 
mapato ambavyo havijasajiliwa na Baraza kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato 
vikiwemo mahoteli, nyumba za kulala wageni, gereji, viwanda vya ufundi 
seremala na maduka ya ushonaji wa nguo.

Kufanya hivyo kunapelekea kulikosesha Baraza mapato yatokanayo na vyanzo 
hivyo, aidha ni kwenda kinyume na Sheria ya Mamlaka za Serikali  za Mitaa 
Nam.7 ya mwaka 2014 kifungu nambari 94.

5.1.6.7 Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Baraza la Mji Mkoani hukusanya 
mapato kupitia vyanzo mbali mbali lakini ukusanyaji wa mapato hayo 
hufanyika kinyume na makadirio yaliyowekwa, aidha imebainka kutokuwepo 
kwa makadirio kwa baadhi ya vianzio vya mapato, ukadiriaji mdogo kwa 
baadhi ya vianzio, pamoja na kutokusanya mapato kwa baadhi ya vianzio 
kama ilivyopangwa.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa mapato ambapo 
ni kwenda kinyume na kifungu nambari 32(1) (2) cha Sheria Nambari 12  ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa mapato hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 54 : Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio
Chanzo Cha 

Mapato
Makadirio 

yaliyopangwa 
(Tshs.)

Makusanyo 
halisi     

(Tshs.)

Tofauti

Fedha      
(Tshs.)

Asilimia 
(%)

Milango ya 
Biashara

17,000,000 12,111,000 (4,889,000) (28.76)

Ada ya Masoko 46,000,000 35,200,000 (10,800,000) (23.48)

Ada ya Usafi 7,720,000 482,000 (7,238,000) (93.76)

Adhabu 0 540,610 540,610 -

Ada ya Bandari 18,000,000 12,109,000 (5,891,000) (32.73)

Ada ya Maegesh 25,000,000 1,571,000 (23,429,000) (93.72)

Ada ya 
Mabango ya 
Biashara

4,500,000 180,959,510 176,459,510 3921.32

Ada ya Maliasili 
sizorejesheka

31,501,000 51,167,000 19,666,000 62.43

Ada ya fomu za 
Maombi

9,000,000 5,445,000 (3,555,000) (39.5)

Ada ya Minada 31,200,000 26,950,000 (4,250,000) (13.62)

Ada mbali mbali 8,599,000 4,043,000 (4,556,000) (52.98)

Zura - 4,800,000 4,800,000 -

Investment 70,000,000 0 (70,000,000) -

Ada za Mazao 23,000,000 1,950,000 (21,050,000) (91.52)

5.1.7  BARAZA LA MJI WETE

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Mji Wete kwa kipindi cha mwaka wa fedha 
2020/2021, umefanywa kwa kufuata sheria , kanuni na taratibu za ukaguzi wa 
mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu za 
hesabu za shughuli za Baraza la Mji Wete pamoja na mfumo wa tathmini ya 
udhibiti wa ndani ambao unahitaji uangalifu wa uongozi wa Halmashauri.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Mji Wete ilikadiriwa kukusanya jumla ya shilingi 395,500,000 kutoka 
katika vianzio vyake mbali mbali kwa mwaka wa fedha 2020/2021. Hadi kufi kia 
tarehe 30 Juni, 2021 jumla ya shilingi 479,829,238 zilikusanywa na Baraza la 
Mji Wete sawa na asilimia 121.32 ya makadirio.
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Taarifa ya Matumizi

Baraza la Mji Wete lilikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 7,025,000,000 kwa ajili 
ya kazi za kawaida na shilingi 80,000,000 kwa ajili ya kazi za maendeleo. Hadi 
kufi kia tarehe 30 Juni 2021, jumla ya shilingi 6,865,435,113 zimetumika kwa 
kazi za kawaida sawa na asilimia 97.73 ya makadirio na shilingi 61,301,099 
zimetumika kwa kazi za maendeleo sawa na asilimia 69.5 ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.7.1  Kutokufi kiwa kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo

Baraza la Mji Wete limekusanya jumla ya shilingi 479,829,238 sawa na asilimia 
121.32 ya makadirio kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2021 
ambapo kati ya fedha hizo jumla ya shilingi 61,301,099 zilitumika kwa ajili ya 
kazi za maendeleo ambazo ni sawa na asilimia 12.77 ya makusanyo halisi.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba fedha zilizotumika kwa ajili ya 
shughuli za miradi ya maendeleo pamoja na uwezeshwaji wa wajasiriamali 
hazikuweza kufi kia kiwango halisi kilichotakiwa, kwa mujibu wa utaratibu na 
agizo lililotolewa na Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
wakati wa ziara za kutembelea miradi ya maendeleo katika Halmashauri na 
Mabaraza ya Miji ni kwamba makusanyo yanapaswa yatumike kwa shughuli za 
miradi ya maendeleo kwa asilimia 30 na uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, 
wanawake na watu wenye ulemavu kwa asilimia 10 jambo ambalo ukaguzi 
umebaini matumizi ya miradi ya maendeleo yamefanyika kwa asilimia 12.77 
ya makusanyo halisi na hakukubainika matumizi yoyote yaliyofanyika kwa 
uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, wanawake na watu wenye ulemavu kwa 
asilimia 10.

Aidha, ukaguzi  umebaini matumizi ya asilimia 87.23 yametumika kwa huduma 
za uendeshaji wa Baraza jambo ambalo limepelekea kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa.
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5.1.7.2  Hati za malipo zenye vielelezo pungufu shilingi 
37,020,895

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 37,020,895 zimetumika 
kwa matumizi mbalimbali ya Baraza la Mji Wete lakini baadhi ya vielelezo 
havikuambatanishwa na hati za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa 
malipo hayo, Kiambatisho Nambari 1 Kinahusika.

Kutokuambatanisha vielelezo katika hati za malipo ni kwenda kinyume na 
kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016.

5.1.7.3  Ukiukwaji wa taratibu za malipo ya kifuta jasho shilingi 
3,000,000

Baraza la Mji Wete lina kawaida ya kulipana malipo maalum kwa ajili ya kifuta 
jasho kwa Madiwani waliomaliza muda wa utumishi katika Baraza la Mji Wete. 
Ukaguzi umebaini uwepo wa ukiukwaji wa taratibu za malipo kwani imebainika 
Mkurugenzi wa Baraza la Mji Wete ameingizwa katika orodha ya malipo na 
amelipwa kwa mujibu wa hati namba 26/8 ya tarehe 11 Agosti 2020 kwa 
hundi namba 670381 yenye thamani ya shilingi 3,000,000 kwa ajili ya kifuta 
jasho jambo ambalo haikuwa stahiki yake kwani Mkurugenzi huyo hakuwa ni 
miongoni mwa madiwani waliomaliza muda.

Kujitokeza kwa malipo kwa mtumishi ambae hastahiki kufanyiwa malipo hayo 
kunapelekea viashiria vya upotevu wa fedha za umma, matumizi mabaya ya 
madaraka na ukiukwaji wa taratibu, kanuni na sheria za utumishi wa umma.

Ukaguzi unapendekeza uongozi wa Baraza la Mji Wete kuchukuwa hatua stahiki 
ikiwemo kutoa maelezo yanayopelekea kupatikana kwa uhalali wa malipo hayo 
au fedha hiyo kurejeshwa kwa ajili ya matumizi ya Baraza la Mji Wete.

5.1.7.4  Ucheleweshwaji wa fedha za mapato kupelekwa benki 
shilingi 3,525,000

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 3,525,000 ni mapato yanayotokana 
na ada ya leseni za biashara ambayo yamekusanywa lakini fedha hizo 
zimecheweshwa kupelekwa benki kwa wakati.
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Kuchelewa kuwasilisha fedha benki kwa wakati kunapelekea viashiria vya 
upotevu wa mapato, kutumia fedha za mapato kwa matumizi binafsi, kuzikopa 
au kuzikopesha kinyume na taratibu na sheria ya fedha na uondoshaji wa mali 
za umma na hatimae kutokujulikana kwa thamani halisi ya fedha iliyokusanywa 
na iliyowasilishwa benki.

Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 55 :  Ucheleweshwaji wa fedha za mapato kupelekwa 
benki

Tarehe ya 
makusanyo

Tarehe ya 
kupelekwa 

benki

Risiti
namba

Aliyelipa Fedha 
zilizokusanywa 

(Tshs.)
27/06/2020 21/08/2020 408251 Makame Makame Haji 30,000

408252 Hamad Hassan Bakar 30,000

408253 Abdalla Hassan Kombo 60,000

29/07/2020 408254 Hamad Saga Ngwali  
(Dume)

25,000

30/07/2020 408255 Salum Hamad Nassor 35,000

408256 Makame Said Juma 50,000

5/8/2020 408257 Sharif Juma Faki 50,000

11/8/2020 408258 Nassor Omar Mohammed 50,000

12/8/2021 408259 Amour  Said  Khalifa 30,000

14/8/2020 408260 Yussuf Omar Mbarouk 50,000

17/08/2020

21/08/2020

408261 Juma Hamad Faki 50,000

408262 Alawi Hamad Omar 35,000

408263 Abdalla Suleiman Moh`d 30,000

18/08/2020
21/08/2020

408264 Sharif Khamis Ali 30,000

408265 Seif Mmaka Hamad 50,000

20/5/2020 2/7/2020 407817 Bakar Sharif Juma 150,000

22/05/2020 2/7/2020 407818 Abdalla Salum Abdalla 50,000

407819 Seif Mohd Seif 60,000

407821 Rashid Mbarouk Juma 30,000

407823 Hadid Hamad Hadid 50,000

407824 Mohd Hamad Mohd 50,000

407825 Khalfan Salim Ali 40,000

407826 Moh`d Said Salum 170,000

407827 Fathia Masoud Ali 40,000

407828 Hamad Habib Ali 40,000
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Tarehe ya 
makusanyo

Tarehe ya 
kupelekwa 

benki

Risiti
namba

Aliyelipa Fedha 
zilizokusanywa 

(Tshs.)
26/05/2020 2/7/2020 407829 Mwalim Hamad  Alawi 40,000

27/05/2020 2/7/2020 407830 Daniel Joachim Edward 40,000

407831 Masoud Saleh Said 45,000

28/05/2020 2/7/2020 407832 Abdalla Ali Mohd 65,000

6/6/2020 2/7/2020 407834 Rabia Khamis Sultan 10,000

407835 Rashid Hamad Ali 10,000

9/6/2020 2/7/2020 407838 Mohd Bakar Hamza 60,000

407839 Omar Hamad Omar 50,000

10/6/2020 2/7/2020 407840 Hamad Juma Hamad 40,000

407820 Khamis Ali Shaame 40,000

407822 Hamad Kombo Hamad 10,000

407836 Khamis Juma  Khamis 40,000

407837 Asha Hamad Masoud 40,000

22/06/2020

3/7/2020

407911 Abdu Said Khamis 50,000

407912 Mohammed Suleiman 
Othman

10,000

24/06/2020 407913 Khamis Muhammed Seif 40,000

407914 Mkubwa Khamis Omar 20,000

407915 Abdalla Seif Ali 20,000

29/06/2020 407916 Suleiman Said Ali 30,000

407917 Omar Rashid Ayoub 50,000

407918 Shaib Muhunzi 40,000

407919 Faki Omar Faki 30,000

407920 Khamis Ali Said 40,000

17/06/2020 407902 Salim Masoud Msabah 10,000

407903 Hamad Omar Abdalla 40,000

407904 Mgeni Said Hemed 35,000

407905 Salma Othmani Haji 40,000

18/06/2020 407906 Abdillah Said Kassim 50,000

407907 Rashid Khamis Said 60,000

407908 Omar Mussa Faki 30,000

407909 Gervas Masheyo 50,000

22/06/2020 407910 Suleiman Salum Juma 30,000

30/06/2020 407921 Hamad Mwinyi Said 60,000

407922 Said Abushir  Said 60,000

30/06/2020 17/07/2020 407925 Abdalla Ali Hamad 35,000
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Tarehe ya 
makusanyo

Tarehe ya 
kupelekwa 

benki

Risiti
namba

Aliyelipa Fedha 
zilizokusanywa 

(Tshs.)
1/7/2020 17/07/2020 407926 Rashhamed Victory School 100,000

3/7/2020 17/07/2020 407927 Ali Masoud Ali 25,000

5/7/2020

17/07/2020

407928 Khamis Rashid Ali 60,000

407929 Salim Mussa Salim 40,000

3/7/2020 407930 Bakar Ali Mussa 85,000

6/7/2020 407931 Tamima Moh`d 40,000

407932 Salum Abuu Juma 70,000

407933 Ibrahim Khamis Ali 30,000

8/7/2020 407934 Husna Ali Suleiman 50,000

9/7/2020 407935 Hamad Said Hamad 150,000

10/7/2020 407936 Fumu Ali Khamis 50,000

12/7/2020 407937 Mussa Haji Omar 50,000

407938 Said Ali Salim 60,000

407939 Salum Mussa Alawi 70,000

15/07/2020 407940 Ali Omar Hamad 10,000

16/07/2020 407941 Mohd Ali Suleiman 30,000

Jumla 3,525,000

5.1.7.5   Kukosekana kwa mapato yatokanayo na mauzo ya 
vitabu vya stakabadhi shilingi 6,800,000

Baraza la Mji Wete lina kawaida ya kufanya biashara ya kuwauzia masheha 
vitabu vya stakabadhi kwa ajili ya matumizi ya shughuli mbali mbali za kijamii. 
Katika Ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Baraza la Mji Wete linawadai 
masheha mbali mbali madeni ya muda mrefu yenye jumla ya shilingi 6,800,000 
kwa ajili ya utoaji wa vitabu vya vyeti vya mazao.

Uwepo wa malimbikizo ya madeni yatokanayo na uuzwaji wa vitabu vya 
stakabadhi kunapelekea kulikosesha Baraza mapato na hatimae kutokupatikana 
kwa tija iliyokusudiwa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Wete kuchukuwa hatua za haraka 
kukusanya mapato yote yanayodaiwa kwa masheha hao pamoja na kuacha 
hatua za kuwakopesha vitabu vya mauzo jambo ambalo ni kulikosesha mapato  
Baraza  na kutoa mwanya kwa masheha hao kutumia stakabadhi hizo kama ni 
sehemu ya kujipatia kipato binafsi kutokana na kununua stakabadhi kwa bei 
nafuu na kuzitumia stakabadhi hizo kwa kutoa huduma kwa njia ya fedha na 
hatimae fedha hizo kuzitumia kwa maslahi binafsi.
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Hata hivyo baadhi ya masheha wamelalamika ya kwamba vitabu hivyo huuziwa 
kwa bei kubwa kulingana na uhalisia wa huduma wanazozitoa kwa jamii jambo 
ambalo linapelekea kushindwa kurejesha fedha za kitabu cha stakabadhi hizo 
kutokana na kutokufi kiwa kwa thamani halisi ya fedha anayotakiwa kurejesha 
mara baada ya kupewa kitabu cha stakabadhi hizo kwa ajili ya matumizi ya 
kijamii.  Kutokana na kadhya hiyo ni vyema Baraza la Mji Wete kutafuta njia 
mbadala ya kuhakikisha masheha wanafanya kazi zao kwa mujibu wa utaratibu 
uliowekwa na ikiwezekana kupatiwa stakabadhi hizo kwa kiwango cha chini 
cha fedha.

Mchanganuo wa madeni yatokanayo na mauzo ya stakabadhi ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 56 : Madeni yatokanayo na mauzo ya stakabadhi

Tarehe Jina Kamili Shehia Namba ya 
Kitabu

Bei ya 
kitabu 
(Tshs.)

25/09/2017 Mariam Juma Haji Mlindo Wingwi 217301-217400 250,000
28/09/2017 Ali Abdulla Faki Gando 218001-218100 250,000
4/10/2017 Omar Khamis Othman Kiungoni 351301-351400 250,000
11/10/2017 Juma Ali Juma Jadida 352701-352800 250,000
25/10/2017 Mrisho Juma Mtwana Mtemani 362201-362300 250,000
1/11/2017 Massoud Msellem Shiney Utaani 363001-363100 250,000
27/11/2017 Omar Khamis Othman Kiungoni 15301-15400 250,000
11/12/2017 Ali Said Ali Kambini 16901-17000 250,000
22/12/2017 Suleiman Bakar Khamis Mtambwe Kaskazini 17501-17600 250,000

17/05/2018 Ali Said Hamad Kipangani 18801-18900 250,000
14/06/2018 Juma Haji Omar K/Kigongoni 18901-19000 250,000
26/10/2018 Omar Khamis Othman Kiungoni 19501-19600 250,000
27/12/2018 Raiya Amour Othman Kinyasini 19701-19800 250,000
11/2/2019 Suleiman Ali Haji Kizimbani 19801-19900 250,000
17/12/2019 Suleiman Ali Haji Kizimbani 095501-095700 400,000
18/7/2019 Raiya Amour Othman Kinyasini 36101-36200 250,000
15/08/2019 Omar Ali Omar Mpambani 36701-36800 250,000
25/10/2019 Fakih Omar Yussuf Kangagani 36901-37000 250,000
3/1/2020 Ali Said Ali Kambini 38701-38800 250,000
3/2/2020 Shaaban Salim Mtwana Kisiwani 100101-100200 250,000
5/2/2020 Hashife Thani Juma Junguni 099101-099200 250,000
28/02/2020 Raiya Amour Othuman Kinyasini 099301-099400 250,000
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7/5/2020 Bakar Mwitani Sheha Mtambwe Kaskazini 100601-100700 250,000

31/01/2020 Mkongwe Kasanje 
Khamis

Ukunjwi 099801-099900 250,000

15/03/2021 Makame Seif Faki Kipangani 100701-100800 250,000
03/06/2021 Said Hamad Shehe Pandani 141801-141900 50,000
08/01/2020 Ramia Said Rashid Bopwe 097401-097500 100,000

Jumla 6,550,000

5.1.7.6 Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Baraza la Mji Wete hukusanya 
mapato kupitia vyanzo mbali mbali lakini ukusanyaji wa mapato hayo 
umefanywa kinyume na makadirio yaliyowekwa, aidha imebainka kutokuwepo 
kwa makadirio kwa baadhi ya vianzio vya mapato, ukadiriaji mdogo kwa 
baadhi ya vianzio, pamoja na kutokusanya mapato kwa baadhi ya vianzio 
kama ilivyopangwa.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa mapato, aidha 
ni kwenda kinyume na kifungu nambari 32(1) (2) cha Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa mapato hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 57 : Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio
Chanzo cha mapato Makadirio ya 

makusanyo 
(Tshs.)

Makusanyo 
halisi          

(Tshs.)

Tofauti

Fedha    
(Tshs)

Asilimia

Ada ya Maegesho 39,240,000 17,731,000 (21,509,000) (54.81)

Ada za Soko 27,000,000 14,550,700 (12,449,300) (46.11)

Ada za Usafi 44,100,000 19,618,400 (24,481,600) (55.51)

Kodi ya pango 31,680,000 20,600,000 (11,080,000) (34.97)

Ada Matangazo 34,400,000 249,008,138 214,608,138 623.86

Ada ya Mizigo Bandarini 5,400,000 374,000 (5,026,000) (93.07)

Vyeti vya mazao 30,500,000 2,350,000 (28,150,000) (92.30)

Mapato Mengineyo 16,580,000 29,353,000 12,773,000 77.04

Ada ya Usafi rishaji Mizigo 7,200,000  - 7,200,000 -

Ada ya Chinjio 9,000,000 4,562,000 (4,438,000) (49.31)
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5.1.7.7  Kukosekana kwa vielelezo vya uwasilishaji wa kodi 
Serikalini shilingi 3,333,815

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa zuio la kodi lenye thamani ya 
shilingi 3,333,815 linalotokana na makato ya huduma mbali mbali zinazotolewa 
na Baraza la Mji Wete.

Ukaguzi haukuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo kuwasilishwa katika 
Mamlaka husika kutokana na kukosekana kwa vielelezo vinavyothibitisha 
mikato hiyo imewasilishwa katika Mamlaka hizo. Kushindwa kuwasilishwa 
vielelezo hivyo wakati wa ukaguzi kunatia shaka juu ya uhalali wa mikato hiyo 
ilivyotumika. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria ya kodi.

Ukaguzi unaushauri uongozi  wa Baraza la Mji Wete kuhakikisha inawasilisha 
uthibitisho na vielelezo vya kuwasilisha malipo hayo Serikalini kwa mujibu wa 
utaratibu. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli 
hapo chini:-

Jadweli Nambari 58 :    Vielelezo  vya uwasilishaji wa kodi Serikalini

Hati 
namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Kodi 
iliyopaswa 

kulipwa ZRB 
(Tshs.)

Kodi 
iliyopaswa 

kulipwa TRA 
(Tshs.)

Jina mfanyabia 
shara

1/5
30/4/2021

1,900,000 300,000 100,000 Hamoud building 
contractions ltd

1/6
31/5/2021

1,116,710 170,925 22,790 Massoud abrahman 
massoud

2/6
14/6/2021

1,900,000 300,000 100,000 Hamoud building 
contractions ltd

3/6
14/6/2021

612,750 96,750 32,250

4/6
14/6/2021

3,072,300 470,200 62,700 Suleiman moh’d 
omar

5/6
17/6/2021

7,971,450 1,258,650 419,550 Massoud abrahman 
massoud

Jumla ndogo 2,596,525 737,290

Jumla kuu 3,333,815
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5.1.8  BARAZA LA MJI WILAYA YA KASKAZINI  ‘A’  UNGUJA

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini  “A”  Unguja  
kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria , 
kanuni na taratibu za ukaguzi wa mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana 
na ukaguzi wa kumbukumbu za hesabu za shughuli za Baraza la Mji Wilaya 
ya Kaskazini  “A”  pamoja na mfumo wa tathmini ya udhibiti wa ndani ambao 
unahitaji uangalifu wa uongozi wa Baraza.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A” Unguja ilikadiriwa kupokea jumla ya 
shilingi 7,632,535,000 ikiwa ni ruzuku kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina na 
shilingi 1,000,900,000 ikiwa ni mapato kutoka katika vyanzo vyake vya ndani.

Hadi kufi kia tarehe 30, Juni 2021 Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A” liliingiziwa 
jumla ya shilingi 7,272,474,232 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ikiwa sawa na 
asilimia 95.28 na shilingi 1,002,422,778 ni makusanyo  kutoka katika vyanzo 
vyake vya ndani sawa na asilimia  100.152 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A” lilikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 
8,813,530,000 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina na mapato yao ya ndani, kati ya 
hizo shilingi 8,557,395,000 kwa matumizi ya kawaida na shilingi 256,135,000 
kwa matumizi ya maendeleo.

Hadi kufi kia tarehe 30, Juni 2021 Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A” liliingiziwa 
jumla ya shilingi 8,063,543,658.54 kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina sawa na 
asilimia 91.49.  Kati ya fedha hizo shilingi 8,023,802,658.54 zilitumika kwa 
matumizi ya kawaida sawa na asilimia 94 ya makadirio na shilingi 39,741,000 
zilitumika kwa matumizi ya kazi za maendeleo sawa na asilimia 16 ya makadirio.
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.8.1  Kutofanyakazi kwa Mfumo Unaotumika Katika zoezi la 
ukusanyaji wa Mapato

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika Baraza la Mji Kaskazini “A” lina mfumo 
maalum unaotumika kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato. Dosari iliyobainika 
katika ukaguzi ni kutokufanya kazi kwa mfumo huo jambo ambalo linapelekea 
kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa mapato yatokanayo na kufanyika kwa 
makusanyo nje ya mfumo na kushindwa kujiridhisha juu ya uhalisia wa kima 
cha fedha kinachokusanywa kwa njia ya mikono (Manual). Kutofanya kazi kwa 
mfumo unaotumika kuwekea kumbukumbu halisi za ukasanyaji wa mapato 
kunaweza kupelekea kujitokeza baadhi ya dosari zifuatazo:-

 •  Kutopatikanwa kwa uhalisia wa fedha za mapato zinazokusanywa na 
kuwasilishwa katika hesabu ya mwisho wa  mwaka wa fedha  2020/2021.

 •  Kutokosekana kwa uhifadhi mzuri wa matumizi ya stakabadhi 
zinazotolewa kwenye mfumo jambo ambalo litapelekea kujitokeza kwa 
ugumu wa kufanya ufuluhisho wa miamala ya kifedha.

 •  Mfumo kutokutoa taarifa sahihi za mapato yaliyokusanywa na 
yaliyowasilishwa kwa kipindi husika.

 •  Kutojulikanwa kwa fedha halisi zilizokusanywa kupitia kwenye mfumo 
huo.

 •  Kutofanyika kwa uwiano wa fedha zilizorikodiwa kwenye stakabadhi za 
malipo pamoja na taarifa za kibenki,“bank statement” pamoja na fedha 
halisi zilizomo kwenye mfumo.

Ukaguzi unashauri Uongozi kuhakikisha unachukua jitihada za makusudi 
kuhakikisha inaipatia ufumbuzi wa haraka changamoto hiyo kwa lengo la 
kupatika kwa tija iliyokusudiwa.
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5.1.8.2  Kukosekana kwa Vielelezo Vinavyohusiana na Malipo 
shilingi 10,064,896

Ukaguzi umekagua hati mbalimbali zilizotumika kwa ajili ya malipo yaliofanywa 
na Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A”  na kubaini uwepo wa baadhi ya hati 
za malipo zenye thamani ya shilingi 10,064,896 ambazo zina mapungufu ya 
vielelezo vilivyothibitisha kufanyika kwa malipo hayo.

Kutokuambatanishwa kwa vielelezo sahihi vya malipo kwenye hati za malipo 
kunaweza kupelekea kushindwa kujiridhisha juu ya uhalali wa malipo jambo 
ambalo linaweza kupelekea kujitokeza kwa viashiria vya upotevu wa fedha za 
umma.

Ukaguzi unaushauri Uongozi wa Baraza kuhakikisha malipo yote yanayofanyika 
yanaambatanisha na vielelezo vilivyokamilika ili kuweza kuthibitisha usahihi wa 
malipo yaliyofanyika. Mchanganuo wa Malipo yenyewe ni kama yanavyoonekana 
katika jadwali lifuatalo hapo chini:-

Jadweli Nambari 59 :  Malipo yaliyofanyika ambayo yamekosekana 
vielelezo

Hati namba Alielipwa Thamani      
(Tshs)

Maelezo

54/6 ya 25/6/2021 ZSSF 8,979,300 Malipo ya deni la ZSSF

19/7 ya 28/7/2020 Absa Bank 
Tanzania Ltd

1,085,596 Malipo kwa ajili ya mikato ya 
mishahara ya wafanyakazi kwa 
mwezi Julai 2020

Jumla 10,064,896

5.1.8.3   Kukosekana kwa ufanisi juu ya Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kupitia hati za malipo zinazohusiana na 
utekelezaji wa miradi mbali mbali ya maendeleo iliyopo chini ya usimamizi 
wa Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “A” na kubaini kwamba jumla ya shilingi 
97,980,700 zilikadiriwa kutumika katika kutekeleza miradi hiyo.
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Dosari iliyobainika katika ukaguzi ni Kukosekana kwa ufanisi juu ya utekelezaji 
wa miradi ya maendelea kuliko sababishwa na kutokuwepo kwa upunifu 
wa matumizi ya fedha na usimamizi wa matumizi ya fedha kwa mujibu wa 
makadirio ya matumizi hayo, kwani imebainika hadi kufi kia  tarehe Juni 30 
2021 baraza lilitumia jumla ya shilingi 39,577,500 katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo sawa na asilimia 3.65 ya fedha zote za makusanyo jambo 
ambalo Baraza lilivuka lengo la makusanyo ya shilingi 1,084,340,236. Sawa na 
asilimia 108 ya makadirio.

Kukosekana kwa mipango imara ya matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo 
kunakopelekea kushindwa kutekeleza miradi hiyo kama walivyojipangia 
kunaweza kukwamisha jitihada za Serikali katika kuwaletea maendeleo 
wananchi kwa kuwasogezea huduma karibu na maeneo yao. Kutokana na 
Uwepo wa dosari hiyo Ukaguzi haukuridhika na kiwango cha fedha kilichotengwa 
na kutumika kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Baraza.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Baraza kuhakikisha miradi ya maendeleo 
inatekelezwa kwa wakati na kwa ufanishi hasa ukizingatia fedhainayokusanywa 
inatosheleza kukidhi utekelezaji wa miradi hiyo kwa wakati na kwa ubora 
uliokusudiwa.

Mchanganuo wa matumizi ya fedha na utekelezaji wa miradi hiyo ni kama 
inavyoonekana katika jadual hapo chini:-

Jadweli Nambari 60:  Utekelezaji wa miradi ya maendeleo chini ya 
kiwango

Jina la mradi Mahali ulipo 
mradi

Fedha za 
makadirio za 

mradi
(Tshs)

Fedha halisi 
iliyotumika 

katika mradi
(Tshs)

Ujenzi wa skuli ya maandalizi Chaani 
Kikongeni 82,937,200 21,684,000

Matengenezo ya uzio wa eneo 
la ujenzi wa ofi si ya Baraza la 
Mji Wilaya ya Kaskazini A

Mto wa Pwani 6,887,500 6,887,500

Matengenezo ya vyoo Fungu refu 656,000 656,000
Ujenzi wa vyoo soko la mama 
lishe Kinyasini 0 3,150,000

Uwekaji wa kifusi njia ya Fungu 
refu Fungu refu 7,500,000 7,200,000

Jumla 97,980,700 39,577,500
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5.1.8.4 Ujenzi wa Skuli ya Maandalizi Chaani Kikongeni

Ujenzi wa Skuli ya Chaani Kikongeni ulianza Mei 2021 kwa fedha ya Serikali 
kupitia Kamati ya Usimamizi wa udhibiti wa ujenzi (DCU) iliyopitishwa na 
kushirikiana na nguvu za Mheshimiwa Diwani, kamati ya sheha na wananchi 
ambapo ujenzi huo ulikadiriwa kutumia jumla ya shilingi  82,937,200.

Namna ya utekelezaji wa ujenzi huo ulikua kama ifuatavyo:-

•      Awamu ya kwanza ya ujenzi ulihusisha madarasa 4, ofi si mbili (2), ghala 
na matundu 6 ya vyoo, kushindilia kwa fusi, ujenzi wa kuta kozi 5, nguzo, 
ukanda wa kati, kuta kozi sita na ukanda wa juu ambapo gharama yake 
ilifi kia jumla ya shlingi 21,684,000.

Katika kutembelea utekelezaji wa mradi huo ukaguzi ulitembelea eneo la skuli 
hiyo na kuikuta iko katika hatua ya kuridhisha kulingana na fedha iliyotumika 
licha ya kuwa bado haijafi kia kuezekwa na kutia sakafu ya chini na kupigwa 
plasta ya ndani na ya nje

•  Ukaguzi pia ulipitia hati za malipo mbalimbali za Baraza la Mji Wilaya ya 
Kaskazini ‘A’  na kubaini uwepo wa hati ya malipo yenye namba 55/11 ya 
15/11/2020 yenye thamani ya shilingi 1,663,000 ambayo yalilipwa kwa ajili 
ya ununuzi wa vifaa katika ujenzi wa skuli ya maandalizi Chaani Kikongeni 
kupitia risiti namba 0391 ya 11/11/2020 kutoka kwa Khamis Jumanne 
Mjaka.

Katika ufuatiliaji wa taarifa hizo kiukaguzi wakaguzi wameshindwa kujiridhisha 
na matumizi ya shilingi 20,021,000 yaliotumika kwenye ujenzi huo kutokana 
na kukosekanwa kwa vielelezo vilivyohusikana na matumizi hayo kwa ajili 
ya ukaguzi ambapo imebainika Thamani halisi ya fedha jumla ya shilingi 
20,000,000 ziliingizwa katika hatua ya utekelezaji wa mradi huo kutoka Kamati 
ya kudhibiti ujenzi wa Mipango Miji na vijii (DCU).

•      Awamu ya pili ya mradi itahusisha ujenzi wa gable, nguzo ziliopo kwenye 
koridoo, uchimbaji na ujengaji wa mashimo ya vyoo pamoja na ujenzi wa 
paa kwa gharama za shilingi 32,602,100.
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Ukaguzi ulifanya mahojiano na watendaji mbalimbali wa Baraza hilo na kubaini 
kwamba jumla ya 30,000,000 ziliingizwa kutoka DCU kwa ajili ya ujenzi wa 
awamu ya pili dosari iliyobainika katika ukaguzi ni kutumika kwa fedha hizo 
kinyume na malengo yaliokusudiwa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
na badala yake fedha hizo zilitumika kwa ajili ya ulipwaji wa mishahara kwa 
wafanyakazi wa Baraza alioajiriwa kwa Mkataba. Hali ambayo ilipelekea 
kutokutekelezeka kwa hatua ya mradi huo kama ilivyokusudiwa. Hata hivyo 
ukaguzi haukuweza kupatiwa vielelezo halisi vya matumizi yaliyofanyika 
kutokana na uhaulishaji wa fedha hizo kutumika kinyume na miongozo.

5.1.9        BARAZA LA MJI  WILAYA YA KASKAZINI “B”

Ukaguzi wa hesabu katika Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “B” kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na 
taratibu za ukaguzi wa hesabu. Matokeo ya ukaguzi huo yanatokana na kukagua 
kumbukumbu za hesabu za shughuli za Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini “B” 
pamoja na mfumo wa tathmini ya udhibiti wa ndani ambao unahitaji uangalifu 
wa uongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini “B”.

Taarifa ya Mapato

Baraza la Mji Kaskazini ‘B’ kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa 
kukusanya jumla ya shilingi 2,285,050,000 kutoka katika vianzio vyake mbali 
mbali. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni 2021, jumla ya shilingi 1,089,124,405.15 
zilikusanywa na Baraza sawa na asilimia 47.66 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Mji Wilaya ya Kaskazini ‘B’ kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
lilikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 9,042,433,818. Kati ya fedha hizo jumla 
ya shilingi 8,714,278,714 zilikadiriwa kutumika kwa kazi za kawaida na shilingi 
210,014,000 kwa kazi za maendeleo.

Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 jumla ya shilingi 6,749,642,732.25 zilitumika 
kwa kazi za kawaida sawa asilimia 77.45 ya makadirio, na shilingi 55,496,670 
zimetumika kwa kazi za maendeleo sawa na asilimia 26.43 ya makadirio.
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MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.9.1 Kutofanyakazi kwa mfumo wa ukusanyaji mapato

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa Mfumo wa kukusanyia 
mapato unaotumiwa na Baraza la Mji Kaskazini ‘B’ katika ukusanyaji wa 
mapato na uwekaji wa kumbu kumbu. Dosari iliyobainika ni kutokufanyakazi 
kwa Mfumo huo hali inayoweza kupelekea kuwepo kwa tofauti ya kumbu 
kumbu zinazohusiana na mapato baina ya Mfumo, Taarifa za Benki na Taarifa 
za mapato kuptia vitabu vya mapato ambapo ni kwenda kinyume na Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha kwamba Mfumo wa 
Ukusanyaji Mapato unafanyakazi kiukamilifu.

5.1.9.2 Malipo yasiyokuwa na vielelezo shilingi 60,353,105

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 60,353,105 zimetumika kwa 
matumizi mbalimbali ya Baraza la Mji Kaskazini ‘B’ lakini vielelezo husika 
havikuambatanishwa na hati za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa 
malipo hayo ambapo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) cha sheria 
ya usimamizi wa fedha za Umma ya Zanzibar Nambari 12 ya mwaka 2016.
Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 61 : Malipo yasiyokuwa na vielelezo

Hati Namba Alielipwa Kiasi cha 
Fedha 

Kilicholipwa
(Tshs)

Maelezo

32/7 ya 27/7/2020

Mkurugenzi 
Halmashauri

1,080,000 Malipo kwa ajili ya ukaguzi wa 
mali asili

10/8 ya 12/8/2020 1,120,000 Malipo kwa ajili ya kikao cha 
Mkuu wa Mkoa

23/8 ya 12/8/2020 3,660,000 Malipo kwa ajili ya Sherehe ya 
Baraza la Eid al Hajji Kitaifa

32/8 ya 12/8/2020 Mohamed 
Haji Mtumwa

2,470,000 Malipo kwa ajili ya safari kikazi

46 /8 ya 24/8/2020 Postal bank 6,946,775 Malipo ya kwa ajili ya mikato ya 
wafanyakazi
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Hati Namba Alielipwa Kiasi cha 
Fedha 

Kilicholipwa
(Tshs)

Maelezo

68/9 ya 7/9/2020

Mkurugenzi 
Halmashauri

1,000,000 Malipo kwa ajili ya washiriki 
kwa kazi maalum

71/9 ya 29/9/2020 1,882,500 Malipo kwa ajili ya ununuzi wa 
kitalu cha miche

75/9 ya 30/9/2020 1,350,000 Malipo kwa ajili ya mafunzo
79/9 ya 30/9/2020 1,080,000 Malipo kwa ajili ya ya ukaguzi 

wa ruti za magari
81/9 ya 30/9/2020 3,060,000 Malipo kwa ajili ya ufungaji wa 

hesabu za mwaka
68/9 ya 7/9/2020 1,000,000 Malipo kwa washiriki wa kazi 

maalum ya uhakiki
71/9 ya 29/9/2020 1,882,500 Malipo kwa ajili ya ununuzi wa 

kitalu cha miche
72/9 ya 30/9/2020 4,480,000 Malipo kwa ajili ya ukaguzi 

wa maeneo ya ukusanyaji wa 
mapato

75/9 ya 30/9/2020 1,350,000 Malipo kwa ajili ya mafunzo kwa 
vitendo

79/9 ya 30/9/2020 1,080,000 Malipo kwa ajili ya ruti za magari
81/9 ya 30/9/2020 3,060,000 Malipo kwa ajili ya ufungaji wa 

hesabu
82/9 ya 30/9/2020 Unguja 

Phamacy 
Limited

13,035,830 Malipo kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa vya usafi 

PV206PV21000346 ya 
9/6/2021

Ridhwan Ali 
Kombo

4,987,500 Malipo kwa ajili ya kukodi gari

PV206PV21000352 ya 
15/6/2021

Salary 
suspense

2,553,000 Malipo kwa ajili ya safari ya Dar 
es Salaam kikazi

25/6/2021 Baraza la Mji 
Kaskazini B

3,275,000 Malipo kwa ajili ya tathmini kwa 
watoa huduma za afya

Jumla 60,353,105

5.1.10 BARAZA LA MJI WILAYA YA KATI UNGUJA

Ukaguzi wa hesabu za Baraza la Mji Wilaya ya Kati kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 umefanywa kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za ukaguzi 
wa mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu 
za hesabu za shughuli za Baraza la Mji Wilaya ya Kati pamoja na mfumo 
wa tathmini ya udhibiti wa ndani ambao unahitaji uangalifu wa uongozi wa 
Halmashauri.
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Taarifa ya Mapato

Baraza la Mji la Wilaya ya Kati Unguja kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
lilikadiriwa kukusanya jumla ya shilingi 11,391,105,400. Hadi kufi kia tarehe 
30, Juni 2021 Baraza limekusanya jumla ya shilingi 12,041,209,801 sawa na 
asilimia 105.7 ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Baraza la Mji Wilaya ya Kati Unguja kwa mwaka wa fedha 2020/2021 lilikadiriwa 
kutumia jumla ya shilingi 11,352,305,400 kwa ajili ya kazi za kawaida, na shilingi 
38,800,000 kwa kazi za maendeleo. Hadi kufi kia tarehe 30, Juni 2021 jumla ya 
shilingi 11,851,001,756 zimetumika kwa kazi za kawaida sawa na asilimia 105 
ya makadirio na shilingi 184,119,005 kwa ajili ya kazi za maendeleo sawa na 
asilimia 475 ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.10.1  Hali ya ufanisi katika matumizi ya fedha za makusanyo 
kwa ajili ya kazi za maendeleo

Baraza la Mji Wilaya ya Kati Unguja limekusanya jumla ya shilingi 1,023,899,651 
kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2021 ambapo kati ya fedha 
hizo jumla ya shilingi 32,653,000 zilitumika kwa ajili ya kazi za maendeleo 
sawa na asilimia 3.19 ya makusanyo halisi.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba fedha zilizotumika kwa ajili ya 
shughuli za maendeleo pamoja na uwezeshwaji wa wajasiriamali hazikuweza 
kufi kia kiwango halisi kinachotakiwa kwa mujibu wa sheria na kwa hali hiyo 
ufanisi katika matumizi ya fedha za makusanyo hauridhishi na kupelekea 
kutokupatikana kwa tija iliyokusudiwa.

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 7 ya Uanzishwaji wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2014, ambapo kwa mujibu wa sheria 
hiyo makusanyo ya Baraza yanapaswa yatumike kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo na uwezeshwaji wa wajasiriamali katika kiwango kisichopungua 
asilimia 30 ya makusanyo halisi.
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5.1.10.2  Ucheleweshwaji wa mapato kupelekwa Benki shilingi 
2,877,300

Kwa mujibu wa kifungu Nambari 78(1), (2) na (3) cha Kanuni ya Fedha ya 
mwaka 2005 kinaeleza kuwa “Makusanyo yote au fedha zozote za Serikali lazima 
ziingizwe benki au hazina au ikishindikana angalau mapema iwezekanavyo”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa ucheleweshwaji wa 
upelekaji wa fedha za makusanyo Benki.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa uwezekano wa kutumika kwa 
fedha za makusanyo kinyume na malengo yaliyokusudiwa ambapo ni kwenda 
kinyume na kifungu kama nilivyokinakili hapo juu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza la Mji Wilaya ya Kati Unguja kuhakikisha 
unatumia mfumo katika ukusanyaji wa mapato ili kuepusha uwezekano wa 
ucheleweshwaji wa mapato kupelekwa Benki. Mchanganuo wa makusanyo 
hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 62 : Ucheleweshwaji wa mapato kupelekwa Benki

Tarehe ya 
Makusanyo

Tarehe ya 
kuwasilishwa 

Benki

Jina la Mlipaji Nambari ya 
satakabadhi

Kiasi cha Fedha 
Kilichokusanywa 

(Tshs)
28/8/2020

29/9/2020
Sleyum Chum 
Khamis

158910 40,000

28/10/2020 Pongwe Beach Hotel 16029 200,000
19/08/2020

10/11/2020

Asha kheir Moh`d 142017 130,000
21/8/2020 Zubeir Haji Moh`d 142016 40,000
24/09/2020 Rashid Harun 

Rashid
142021 150,000

21/09/2020 Tulia Hotel 142019 250,000
4/8/2020

26/10/2020

Khamis Said Khamis 13845 50,000
24/07/2020 Salum Ramadhan 

Suleiman
158038 16,000

10/9/2020 Khamis Hadhir 
Mjumbe

158161 75,000

1/9/2020 The Iland 158159 500,000
1/9/2020 Ofi si ya Rais Tawala 

za Mikoa
158160 50,000

1/9/2020 Tulia Hotel 158158 300,000
9/9/2020 Kondo Mwadini 

Kondo
158162 474,300

28/05/2020 Abeid Hassan 
Abdalla

142204 162,000

27/7/2020 Vuai Mgen Vuai 142248 150,000
7/8/2020

14/11/2020

Juma Ismail Komba 158043 40,000
4/9/2020 Khalid Yahya 

Ramadhan
158958 150,000

3/8/2020 Yussuf Mbarak 
Abdalla

158911 50,000

21/10/2020 14/12/2020 Khamis Yussfu 
Mussa

88467 50,000

Jumla 2,877,300

5.1.10.3 Kutokutayarishwa kwa Usuluhisho wa Kibenki

Kifungu nambari 162(1) cha Kanuni za fedha za mwaka 2005 kinaeleza 
kuwa “Bakaa ya kila hesabu ya benki kama inavyoonesha katika taarifa ya 
benki lazima uionekane usuluhisho wa pamoja na bakaa ya daftari la fedha 
taslim ukosefu kwa kila mwezi, taarifa ya usuluhisho hiyo itawekwa kwenye 
kumbukumbu au itarikodiwa katika daftari la fedha taslim.
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Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Baraza la Mji Wilaya ya Kati 
Unguja linakusanya mapato kupitia vyanzo mbalimbali inavyovimiliki na 
kuingiza mapato hayo katika Hesabu husika za mapato, dosari iliyobainika ni 
kutokutayarishwa kwa Usuluhisho wa kibenki ili kuweza kulinganisha Taarifa 
za Mapato baina Daftari la Mapato la Fedha Taslim na Taarifa za Benki.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kukosekana kwa mlingano wa taarifa za 
kifedha baina ya Daftari la Mapato la Fedha Taslim na Taarifa ya mapato ya 
benki ambapo ni kwenda kinyume na Kifungu cha Kanuni kama kilivyobainishwa 
hapo juu.

5.1.10.4  Kutofautiana kwa taarifa za mapato katika baadhi ya 
vyanzo vya Mapato shilingi 1,379,150

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa tofauti ya taarifa za 
mapato kwa baadhi ya vyanzo vya mapato yenye jumla ya shilingi 1,379,150 
iliyojitokeza baina ya Ripoti za Mapato na Mfumo wa kukusanyia mapato wa 
Baraza (MUTM) hali ambayo inaweza kupelekea kutokujulikana kwa mapato 
halisi yaliyokusanywa na Baraza kupitia vyanzo hivyo ambapo ni kwenda 
kinyume na Sheria, Kanuni na Miongozo ya ukusanyaji wa mapato iliyopo 
Kitaifa na Kimataifa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha Sheria, Kanuni na Mongozo 
ya ukusanyaji mapato iliyopo Kitaifa na Kimataifa inafuatwa kiukamilifu. 
Mchanganuo wa mapato hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 63 :  Kutofautiana kwa taarifa za mapato katika 
baadhi ya vyanzo vya Mapato

Chanzo cha 
Mapato

Mwezi Taarifa za mapato 
kwa Mwezi (A)

Taarifa za mapato 
za mfumo kwa 

mwezi (B)

Tofauti ya 
mapato (A-B)

(Tshs) (Tshs) (Tshs)

Bidhaa na 
Huduma

Machi, 2021 3,275,000 4,360,000 -1,085,000
April, 2021 3,612,000 3,050,000 562,000
Mei, 2021 176,000 945,000 -769,000
Juni, 2021 1,319,000 1,722,000 -403,000

Maliasili

Machi,2021 1,649,100 1,217,500 431,600

April,2021 1,062,500 1,114,000 -51,500
Mei,2021 170,000 302,000 -132,000

Juni,2021 50,015,000 50,034,000 -19,000

Leseni

Machi,2021 51,765,000 50,435,000 1,330,000
April,2021 65,180,000 60,560,000 4,620,000
Mei,2021 19,110,000 19,090,000 20,000
Juni,2021 11,300,000 16,285,000 -4,985,000

Fomu za 
maombi

Machi,2021 2,459,000               - 2,459,000
April,2021 1,128,000               - 1,128,000

Mei,2021 1,090,000               - 1,090,000

Juni,2021 1,415,000               - 1,415,000

Ruti

Machi,2021 150,000 100,000 50,000
April,2021 150,000 100,000 50,000

Mei,2021 6,100,000 5,900,000 200,000

Juni,2021 150,000 650,000 -500,000

Mazao

Machi,2021 2,454,000 2,176,000 278,000

April,2021 1,942,750 2,169,000 -226,250

Mei,2021 1,228,500 1,280,000 -51,500

Juni,2021 1,047,500 1,130,000 -82,500

Faini

Machi,2021 2,662,000 4,697,000 -2,035,000

April,2021 2,091,000 2,056,000 35,000

Mei,2021 1,953,000 3,101,000 -1,148,000

Juni,2021 3,631,500 4,438,000 -806,500

Miche

Machi,2021 368,500 341,500 27,000

April,2021 784,100 901,800 -117,700

Mei,2021 90,000 168,000 -78,000

Juni,2021 60,000 86,500 -26,500

Miradi Mei,2021 680,000 480,000 200,000

Jumla 240,268,450 238,889,300 1,379,150
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5.1.10.5 Dosari katika Vitabu vinavyotumika kusanyia Mapato

Kifungu nambari 67(1) cha kanuni ya fedha ya mwaka 2005 kinawataka 
“Maafi sa wanaokusanya nje kurejesha katika ofi si zao stakabadhi zote za risiti 
kabla ya kumaliza siku ya kazi ili risiti na makusanyo yao yaweze kuhifadhiwa 
chini ya ulinzi salama na vitolewe pale tu vinapohitajika kutumika”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Baraza la Mji Wilaya ya Kati 
Unguja limetoa vitabu vya risiti kuwapa masheha mbali mbali kwa ajili ya 
ukusanyaji wa mapato ya ada ya mazao kwa wananchi wanaosafi risha kwenda 
kuuza mazao yao, ambapo dosari mbali mbali zimebainika kama ifuatavyo:-

• Kukosekana kwa Nakla katika vitabu vya mapato (duplicate copy).

•  Kutokuandikwa kwa ada ya mazao iliyolipwa katika baadhi ya vishina vya 
stakabadhi

•  Kutokujulikana kwa nambari za baadhi ya vitabu vilivyotumika katika 
ukusanyaji wa mapato vinavyotaka kwa Masheha.

• Kuchanganywa kwa mapato ya vyanzo tofauti katika Slip moja ya Benki.

•  Kutokubainishwa kwa tarehe za makusanyo na tarehe za kuwasilishwa 
mapato benki.

•  Kutokuainishwa nambari za Risiti zilizotumika katika ukusanyaji wa mapato.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa mapato ya Serikali, 
ambapo ni kwenda kinyume na kifungu cha Kanuni kama kilivyonakiliwa hapo 
juu.

Kutokuweka kumbukumbu za fedha kwa usahihi kunaweza kupelekea uvujaji 
wa fedha za umma, aidha ni kwenda kinyume na kifungu nambari 67(1) na 78 
vya Kanuni ya fedha ya mwaka 2005
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5.1.10.6 Kukosekana kwa vitabu vya mapato kwa ajili ya Ukaguzi

Kifungu nambari 66(3) na (4) cha Kanuni ya Fedha ya Umma ya mwaka 2005 
kinaeleza “66 (3) Maafi sa wanaofanya makusanyo ya nje watarejesha katika 
ofi si zao stakabadhi zote za risiti kabla ya kufungwa kwa biashara ili risiti na 
makusanyo yao yaweze kuwekwa chini ya ulinzi salama, afi sa hawezi kuweka 
stakabadhi hizo kwenye majengo ya kibinafsi kwa usiku mmoja” na kifungu 
66(4) kinaeleza kwamba Nyaraka zote za risiti zinazotumika zitafungwa mwisho 
wa kila siku na afi sa anayezisimamia.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa vitabu vya kukusanyia 
mapato vilivyopokelewa na kutolewa na Baraza la Mji Wilaya ya Kati Unguja  
kwa ajili ukusanyaji wa mapato lakini baadhi ya vitabu hivyo havikupatikana 
kwa Ukaguzi ili kuweza kujiridhisha juu ya usahihi na uhalali wa taarifa za 
mapato ya Baraza ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Baraza kuhakikisha unawasilishwa vitabu 
vilivyopokelewa na kutumika kwa ukusanyaji wa mapato kwa ajili ya kukaguliwa. 
Mchanganuo wa vitabu hivyo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-
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Jadweli Nambari 64 :  Kukosekana kwa vitabu vya mapato kwa ajili 
ya Ukaguzi

Namba Tarehe 
kutolewa 

Kitabu

Jina la Sheha Shehia Nambari ya 
Kitabu

1. 6/8/2020 Amani Ismail Kihoi Miwani 28851-28900

2. 16/9/2020 Vuai Ramadhani Haji Bungu 136691-136700

3.

24/9/2020

Rashid Harun Rahid U/Ukuu Kaebani 136701-136800

4. Abeid Hasan Abdalla Dunga Kiembeni 186001-186100

5. Halid Yahya Ramadhan Mpapa 136201-136300

6. 28/9/2020 Aziza Juma Mtumwa Tunduni 136101-136200

7. Juma Yussuf Juma Mchangani 136301-136400

8. 11/10/2020 Mbarouk Juma Khamis Kiboje/Mkwajuni 15801-156600

9. 13/10/2020 Amour Pandu Mkombe Bambi 26251-26300

10. 26/10/2020 Mohamed Mrisho Juma Umbuji 11801-11850

11. 3/11/2020 Iddi Ramadhan Chum Tunguu 26801-26850

12. 4/11/2020 Vuai Mgeni Haji Uzini 26551-26600

13. 4/11/2020 Haji Mkombe Mitakawani 26501-26550

14. 4/11/2020 Pandu Hassan Hassan Ubango 26701-26750

15. 4/11/2020 Vuai Ramadhani Haji Bungi 26651-26700

16. 18/11/2020 Juma Khamis Juma Mchangani 15151-15200

17. 18/11/2020 Karim Ali Haji Nd/Pumba 0038301-0038350

18. 30/11/2020 Hidaya Ali Salum U/Ukuu Tunduni 21101-21150

19. 30/11/2020 Abeid Hassan Abdalla D/Kiembeni 0045351-0045400

20. 30/11/2020 Abeid Hassan Abdalla D/Kiembeni 0045451-0045500

21. 2/12/2020 Tatu Sheria Shaaban Zuwiani 0039351-0039400

22. 2/12/2020 Rashid Haroun Rashid U/Ukuu Kaebona 0034201-0034250

23. 3/12/2020 Zakia Mbaraka Haji Pete 0039151-0039200

24. 7/12/2020 Makame Simai Makame Pagali 0039057-0039100

25. 7/12/2020 Makame Simai Makame Pagali 0039301-003950

26. 8/12/2020 Bakar Abdalla Mohd Dunga 0033001-0038050

27. 10/12/2020 Simai Msaraka Pinda Chwaka 27851-27900

28. 11/12/2020 Muhidin Haji Machano Jumbi 0039101-0039150

29. 11/12/2020 Juma Yusuf Juma Mchangani 20301-20350

30. 15/12/2020 Khalid Yahya Ramadhan Mpapa 20651-20700

31. 16/12/2020 Mbarouk Juma Khatibu K/Mkwajuni 0038150-0038200
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Namba Tarehe 
kutolewa 

Kitabu

Jina la Sheha Shehia Nambari ya 
Kitabu

32. 18/10/2020 Vuai Ramadhan Vuai Bungi 004451-004500

33. 21/12/2020 Bishara Saleh Haji Kidimni 0044001-0044050

34. 28/12/2020 Doctor Kisinga Tunduni 0044327-0044350

35. 28/12/2020 Hassan Hamad Hassan Mgeni Haji 19001-19050

36. 28/12/2020 Iddi Ramadhan Chum Tunguu 19051-19100

37. 28/12/2020 Jabu Khamis Jabu Machui 19101-19150

38. 30/12/2020 Zidi Uleiman Abeid Jendele 19301-19350

39. 30/12/2020 Juma Yussuf Juma Mchangani 18701-1850

40. 30/12/2020 Issa Muhsin Issa Ghana 13901-13950

41. 04/12/2021 Tunza Ali Shaali Koani 0049601-0049650

42. 04/12/2021 Zidi Suleiman Abeid Jendele 0049701-0049750

43. 05/01/20221 Khamis Ibrahim Shomari U/Ukuu 
Kaepwani

19851-19900

44. 8/1/2021 Amour Pandu Mkombe Bambi 0049051-0049700

5.1.10.7  Dosari katika usimamizi na utekelezaji wa mradi wa 
maendeleo

Baraza la Mji Wilaya ya Kati kwa mwaka 2020/2021 limetekeleza Mradi wa 
vijana Hanyegwa Mchana uliohusisha shamba kitalu (Greenhouse) pamoja na 
Ufugaji wa Kuku na Sungura. Mradi huu wenye jumla ya jumla ya shilingi 
114,941,500 umefadhiliwa na Mfuko wa Maendeleo ya Mtaji wa Taifa (UNCDF) 
ambapo kati ya fedha hizo jumla ya shilingi 92,255,143.52 zimetumika na 
kuwepo kwa bakaa ya shilingi 40,919,114. Dosari zilizobaikika katika ukaguzi 
wa Mradi huu ni kama zifuatazo:-

•  Kucheleweshwa kuanza kwa utekelezaji wa mradi kwa zaidi ya miezi 7 
licha fedha Mradi kutolewa kwa wakati.

•  Kutokukamilika kwa mradi kwa wakati pamoja na kuendelea kubakiza 
fedha za mradi huo katika Hesabu bila kutumika kinyume na mkataba

•  Kutokujengwa kwa Banda la Kuku kama ilivyoolekezwa katika Mkataba na 
badala yake kubainika kufanyika kwa ukarabati wa banda moja ambalo 
lilikuwepo tangu awali.
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Kufanya kwa dosari hizi kunaweza kunapelekea kuwepo kwa upotevu wa fedha 
za Serikali ambapo ni kwenda kinyume na makubaliano ya mkataba pamoja 
na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

5.1.10.8  Hati za malipo zenye vielelezo pungufu shilingi 
96,571,383

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 96,571,383 
zimelipwa kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya Baraza la Mji Wilaya ya Kati 
Unguja lakini baadhi ya vielelezo vya malipo havikuambatanishwa na hati 
za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo ambapo ni kwenda 
kinyume na kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa hati hizo ni kama 
zinavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 65  : Hati za malipo zenye vielelezo pungufu

Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi cha 
Fedha 

kilicholipwa
(TShs)

Aliyelipwa Maelezo

16/5
207PV21000479
31/5/2021

-

337,500 CRDB(COS) Malipo kwa ajili ya posho la 
madiwani

43/5
207PV21000480
31/5/2021

3,993,937.13

NMB Malipo kwa ajili ya mkato wa 
Madiwani42/5

207PV21000478
31/5/2021

1,963,772

41/5
207PV21000477
31/5/2021

675,000

Baraza la Mji 
Wilaya ya Kati

Malipo ya posho la Madiwani

207PV21000481
31/5/2021

303,350 Malipo kwa ajili ya mchango 
wa Madiwani

22/5/2021
5/5/2021

TT

9,478,408 Ahson Store Malipo kwa ajili ya 
matengenezo ya mabanda 
ya biashara

12/5
5/5/2021

20,382,008.98 Platinum 
Credit LTD

Malipo kwa ajili ya deni la 
Platinum Credit LTD
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Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi cha 
Fedha 

kilicholipwa
(TShs)

Aliyelipwa Maelezo

4/5
11/5/2021 000279 4,000,000

Baraza la Mji 
Wilaya ya  
Kati

Malipo kwa ajili ya matumizi 
mbali mbali2/5

4/5/2021

-

5,970,000

3/5/2021 1,010,000 Malipo kwa ajili ya mafunzo 
ya ngombe wa maziwa

 01/02/2021
1,400,000

Hassan 
Abdalla 
Makame

Malipo kwa ajili ya ujenzi na 
uchimbaji wa choo

 27/05/2021
3,773,590

Unique 
General 
Trader

Malipo kwa ajili ya ujenzi wa 
greenhouse

1/7
18/07/2020 TT 400,000 ZECO Malipo kwa ajili ya ununuzi 

wa umeme
5/4
15/04/2021 266 1,540,000

Baraza la Mji 
Wilaya ya  
Kati

Malipo kwa ajili safari ya 
kikazi

8/2
25/02/2021 252 3,600,000 Malipo kukodisha gari ya 

kuhudumia wafanyakazi
27/1
08/01/2021 TT 515,576 ZECO Malipo kwa ajili ya ununuzi 

wa umeme
6/2
20/02/2021 250 2,157,000

Baraza la Mji 
Wilaya ya  
Kati

Malipo kwa ajili ya 
matengenezo ya gari

3/12
10/12/2020 217 2,150,000 Malipo kwa ajili ya nauli na 

chakula

10/12
16/12/2020

222 300,000
Malipo kwa ajili ya service 
na ununuzi wa mipira kwa 
matumizi ya ofi si

13/12
18/12/2020 224 700,000 Malipo kwa ajili ya kuonesha 

na kurikodi matukio
4/1
20/01/2021 232 2,500,000 Malipo kwa ajili ya kutoa 

elimu majimboni
6/1
18/01/2021

TT
2,963,500 Government 

Agency
Malipo kwa ajili ya uchimbaji 
na ubugurugaji

26/1
07/01/2021 1,706,327 Amani Garage Malipo kwa ajili ya 

matengenezo ya magari
29/04/2021 267 570,874 Zan Catering 

and Takeaway

Malipo kwa ajili ya ununuzi 
wa chakula na maji

3/4
12/04/2021 263 2,555,000

Baraza la Mji 
Wilaya ya  
Kati

2/4
14/04/2021 262 1,032,500
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Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi cha 
Fedha 

kilicholipwa
(TShs)

Aliyelipwa Maelezo

7/4 269 1,000,000 Malipo kwa ajili ya matibabu 
ya mtoto

8/4
23/04/2021 270 550,000 Malipo kwa ajili ya kikao cha 

bodi ya zabuni

27/04/2021 274 1,200,000 Malipo kwa ajili ya ukataji wa 
miti harishi

 01/02/2021

-

1,400,000
Hassan 
Abdalla 
Makame

Malipo kwa ajili ya ujenzi na 
uchimbaji wa choo

 20/01/2021
451,950

Nassor Juma 
Nassor

Malipo kwa ajili ya 
kuunganisha maji kwenye 
greenhouse

 27/05/2021
3,773,590

Unique 
General 
Trader

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa greenhouse katika 
mradi wa vijana Hanyengwa

 01/10/2020 500,000 Kamisheni ya 
Ardhi

Malipo kwa ajili ya malipo ya 
hati ya kiwanja

 02/09/2020 900,000

Baraza la Mji 
Wilaya ya  
Kati

Malipo kwa ajili ya ufundi wa 
mabanda ya sungura

3/6
09.06.2021 3,200,000 Malipo kwa ajili ya kuwasaidia 

wajasiriamali
13/4
09/04/2021 737,500 Malipo kwa ajili ujenzi wa 

Barabara ya Jumbi.
-
31/03/2021 000262 2,380,000 Malipo kwa ajili ya deni la 

Saruji
4/9
2/09/2020 001612 2,500,000

Malipo kwa ajili ya mafuta 
kwa mchango wa Barabara 
na utiaji kifusi

9/9
07/09/2020 001616 2,000,000 Malipo kwa ajili ya ununuzi 

wa matofali
Jumla 96,571,383

5.1.10.9 Malipo yaliyokonekana kwa ukaguzi shilingi 16,915,700

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 16,915,700 
zimelipwa kwa ajili ya matumizi mbali mbali ya Baraza la Mji Wilaya ya Kati 
Unguja lakini baadhi ya vielelezo vya kukamilisha malipo kupitia hati za malipo 
havikuambatanishwa na hati husika ili kuweza kuthibitisha uhalali wa malipo 
kamili ya hati yaliyofanyika.
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Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa viashiria vya ubadhirifu 
wa fedha za Umma ambapo ni kwenda kinyume na kifungu nambari 34(1) 
cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa fedha za Umma ya mwaka 2016. 
Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 66 : Malipo yaliyokuonekana kwa ukaguzi

Hati Namba Hundi 
Namba

Aliyelipwa Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa
(Tshs)

Kiasi cha fedha 
Kilichoonekana 

(Tshs)

Kiasi cha fedha 
kilichokosekana

(Tshs)

7/5 ya 
16/5/2021

280

Baraza la Mji 
Wilaya ya  

Kati

5,070,000 950,000 4,120,000

9/2 ya 
25/02/2021

253 2,900,000 1,332,300 1,567,700

4/2 ya 
05/02/2021

247 2,000,000 240,000 1,760,000

5/2 ya 
12/02/2021

248 1,500,000 520,000 980,000

19/03/2021 269 3,000,000 800,000 2,200,000

2/6 ya 
01/06/2021

7,400,000 1,112,000 6,288,000

Jumla 21,870,000 4,954,300 16,915,700

5.1.11 HALMASHAURI YA WILAYA YA KUSINI UNGUJA

Ukaguzi wa hesabu za Halmashauri ya Wilaya ya Kusini Unguja kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za ukaguzi 
wa mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na ukaguzi wa kumbukumbu 
za hesabu za shughuli za Halmashauri ya Wilaya ya Kusini Unguja pamoja na 
mfumo wa tathmini ya udhibiti wa ndani (Internal Control) ambao unahitaji 
uangalifu wa uongozi wa Halmashauri.

Taarifa ya Mapato

Halmashauri ya Wilaya ya Kusini Unguja kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
ilikadiriwa kukusanya jumla ya shilingi 550,612,000 kutoka katika vyanzo 
vyake mbali mbali vya mapato. Hadi kufi kia tarehe 30, Juni 2021 jumla ya 
shilingi 569,243,480 zilikusanywa sawa na asilimia 103 ya makadirio.
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Taarifa ya Matumizi

Halmashauri ya Wilaya ya Kusini Unguja kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
ilikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 4,941,304,334. Kati ya hizo jumla shilingi 
4,724,651,764 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi 216,652,570 kwa 
ajili ya matumizi ya maendeleo. Hadi kufi kia tarehe 30, Juni 2021 jumla ya 
shilingi 4,113,821,100.12 ziliingizwa na kutumika kwa matumizi ya kazi za 
kawaida sawa na asilimia 87 ya makadirio na shilingi 113,602,967 ziliingizwa 
na kutumika kwa matumizi ya kazi za maendeleo sawa na asilimia 52 ya 
makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.11.1  Ucheleweshwaji wa mapato kupelekwa Benki shilingi 
10,147,250

Kwa mujibu wa kifungu Nambari 78(1), (2) na (3) cha Kanuni ya Fedha ya 
mwaka 2005 kinaeleza kuwa “Makusanyo yote au fedha zozote za Serikali lazima 
ziingizwe benki au hazina au ikishindikana angalau mapema iwezekanavyo”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa ucheleweshwaji wa 
upelekaji wa fedha za makusanyo Benki.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa uwezekano wa kutumika kwa 
fedha za makusanyo kinyume na malengo yaliyokusudiwa ambapo ni kwenda 
kinyume na kifungu kama nilivyokinakili hapo juu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Halmashauri kuhakikisha unatumia mfumo 
katika ukusanyaji wa mapato ili kuepusha uwezekano wa ucheleweshwaji 
wa mapato kupelekwa Benki. Mchanganuo wa makusanyo hayo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 67 : Ucheleweshwaji wa mapato kupelekwa Benki

Tarehe ya 
Makusanyo

Tarehe ya 
kuwasilishwa 

Benki

Tofauti ya 
siku

Nambari ya 
Stakbadhi

Kiasi cha Fedha 
Kilichokusanywa           

(Tshs)

1-13/07/ 2020 15/7/2020 13 186405 996,000

16-23/07/2020 24/7/2020 8 186405 769,000

25-29/07/2020 30/7/2020 5 186405 692,000

1-18/08/2020 19/08/2020 18 186411 1,435,500

20-23/08/2020 24/08/2020 4 186411 480,500
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25-30/08/2020 31/08/2020 6 186411 712,000

3-8/09/2020 9/09/2020 6 186422 913,500

17-20/09/2020 21/09/2020 4 186422 847,500

22-29/09/2020 30/09/2020 7 186422 837,750

1-4/10/2020 5/10/2020 4 186428 248,000

6-8/10/2020 9/10/2020 3 186428 273,500

10-20/10/2020 21/10/2020 11 186428 938,500

22-26/10/2020 27/10/2020 5 186428 513,500

28-30/10/2020 31/10/2020 3 186428 110,000

Jumla 10,147,250

5.1.11.2  Kutokuwepo kwa mkataba wa usambazaji wa mafuta 
shilingi 65,516,366

Kifungu nambari 162(1) cha kanuni ya ununuzi na uondoshaji wa mali za 
umma ya mwaka 2021 kinaeleza kuwa “kitengo cha ununuzi na uondoshaji 
wa mali za umma kitatumia fomu maalum ya mkataba iliotolewa na Mamlaka 
yenye mabadiliko madogo katika kushughulikia masuala mahsusi”.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kuwepo kwa usambazaji wa mafuta ya 
petrol wenye jumla ya shilingi 65,516,366 uliofanywa na Zanzibar Petroleum 
Limited kwa Halmashauri ya Wilaya ya Kusini Unguja. Doari iliyobainika ni 
kutokuwepo kwa Mkataba wa Uzambazaji wa mafuta hayo ambapo ni kwenda 
kinyume na Kifungu kama kilivyonakiliwa hapo juu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kwamba Sheria, 
Kanuni na Miongozo mbali mbali inafuatwa kiukamilifu ikiwemo kutumia 
mikataba katika kufanya malipo pale inapohitajika.

5.1.11.3  Kutokulingana kwa taarifa za matumizi ya mafuta zilizopo 
Halmashauri na Kituo cha Mafuta shilingi 4,462,990

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba jumla ya shilingi 4,462,990 
zimetumika kwa ajili ya ununuzi wa mafuta kwa ajili matumizi ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Kusini. Dosari iliyobainika ni kutokulingana kwa taarifa za mafuta 
yaliyotumika baina ya Kituo cha Mafuta (Zanzibar Petroleum LTD) na taarifa 
zilizopo katika Ofi si za Halmashauri.
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Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa utumiaji usioridhisha wa 
rasilimali ya mafuta katika Halmashauri ambapo ni kwenda kinyume na Sheria 
Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kunakuwepo na 
utaratibu mzuri wa utumiaji wa rasilimali ya mafuta ikiwemo kulingana kwa 
taarifa za matumizi ya mafuta baina ya Halmashauri na Kituoni. Mchanganuo 
wa tofauti ya matumizi ya mafuta ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo 
chini:-

Jadweli Nambari 68 :  Kutokulingana kwa taarifa za mafuta zilizopo 
Halmashauri na Kituoni

Tarehe ya 
stakabadhi

Idadi ya lita 
za mafuta 

katika 
stakabadhi

Lita za 
mafuta 
katika 

stakabadhi

Tofauti 
Baina ya 

stakabadhi

Kiasi cha 
fedha 

kilichotumika 
(Tshs)

Aina ya 
chombo 

kilichotumia

03.12.2020 60 300 240 490,000 SMZ 685 C

20/10/2020 10 100 90 191,800 SMZ 1698C

23/10/2020 10 100 90 191,800 SMZ 439B

5/11/2020 50 300 250   575,400 SMZ 366B

9/11/2020 20 200 180   383,600 SMZ 275C

16/11/2020 20 200 180   389,600 SMZ 364C

26/01/2021 20 200 180   376,400 SMZ 385C

3/2/2021 7 70 63   131,740 SMZ 1813C

19/05/2021 10 100 90   219,500 SMZ 1956C

9/4/2021 20 200 180   424,800 SMZ 103B

28/04/2021 9 90 81   197,550 SMZ 1837C

16/04/2021 20 200 180   436,400 SMZ 549B

20/10/2020 5 50 45   113,600 SMZ1678C

23/10/2020 5 50 45   113,600 SMZ 1698C

5/11/2020 5 50 45   113,600 1956C

9/11/2020 5 50 45   113,600 SMZ 1813C

Jumla 4,462,990

5.1.11.4 Dosari katika utumiaji wa rasilimali ya mafuta

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Halmashauri ya Wilaya ya 
Kusini hutoa vibali vya mafuta kwa wafanyakazi kwa ajili ya utekelezaji wa 
kazi kupitia vyombo mbali mbali vya usafi ri vikiwemo gari na vespa. Dosari 
iliyobainika ni kuwepo kwa idadi kubwa ya mafuta inayotolewa kwa wafanyakzi 
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kinyume na uwezo wa vyombo vilivyotumika kuingiza mafuta hayo. Kufanya 
hivyo kunaweza kupelekea kuwepo matumizi yasiyoridhisha ya rasilimali ya 
mafuta hayo ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Halmashauri kuhakikisha unaandaa utaratibu 
mzuri wa utoaji wa rasilimali ya mafuta kwa wafanyakazii ili mafuta hayo 
yaweze kutumika kama ilivyokusudiwa. Mchanganuo wa matumizi ya mafuta 
hayo ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 69 : Dosari katika utumiaji wa rasilimali ya mafuta

Tarehe Nambari ya Mteja wa 
Mafuta

Nambari ya 
Chombo

Aina ya 
Chombo

Lita za Mafuta 
zilizotolewa

1/07/2020 196715 SMZ 385C Vespa 25
7/08/2020 196905 30
5/08/2020 196791 55
5/08/2020 196795 65
4/11/2020 214503 84
5/08/2020 196793 SMZ 459B

Fuso
185

8/09/2020 196982 200
5/08/2020 196792 170
5/08/2020 196794 120
22/11/2020 214541 200
17/05/2021 250840 375
28/11/2020 214543 SMZ 643B Hilux 188
18/01/2021 214636 2,000
2/06/2021 250906 SMZ 439B 1,292
19/10/2020 214590 SMZ 646A 157
26/11/2020 214542 SMZ 1043A Ambulance 295
20/11/2020 214540 SMZ 364A Fuso 195
7/10/2020 214568 SMZ 632B 200
5/08/2020 196792 SMZ 459B 185

Jumla 6,021

5.1.12 HALMASHAURI YA WILAYA YA MICHEWENI

Ukaguzi wa hesabu katika Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha 2020/2021 umefanywa kwa kufuata sheria , kanuni 
na taratibu za ukaguzi wa mahesabu. Matokeo ya kazi hii yanatokana na 
ukaguzi wa kumbukumbu za hesabu za shughuli za Halmashauri ya Wilaya 
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ya Micheweni pamoja na mfumo wa tathmini ya udhibiti wa ndani ambao 
unahitaji uangalifu wa uongozi wa Halmashauri.

Taarifa ya Mapato

Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni ilikadiriwa kukusanya jumla ya shilingi 
300,000,000 kutoka katika vianzio vyake mbali mbali kwa mwaka wa fedha 
2020/2021. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2021 jumla ya shilingi 337,819,041 
zilikusanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni sawa na asilimia 112.61 
ya makadirio.

Taarifa ya Matumizi

Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
ilikadiriwa kutumia jumla ya shilingi 4,775,860,000 kwa ajili ya kazi za kawaida 
na shilingi 297,160,000 kwa ajili ya kazi za maendeleo. Hadi kufi kia tarehe 30 
Juni, 2021 jumla ya shilingi 4,478,700,000 zimetumika kwa kazi za kawaida 
sawa na asilimia 93.78 ya makadirio na  shilingi 276,413,429.92 zimetumika 
kwa kazi za maendeleo sawa na asilimia 93.02 ya makadirio.

MATOKEO NA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI

5.1.12.1  Kutokufi kiwa kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo

Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni imekusanya jumla ya shilingi 337,819,041 
sawa na asilimia 112.61 ya makadirio kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 
30 Juni, 2021 ambapo kati ya fedha hizo jumla ya shilingi 40,872,523.60 
zilitumika kwa ajili ya kazi za maendeleo ambazo ni sawa na asilimia 12 ya 
makusanyo halisi.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba fedha zilizotumika kwa ajili ya 
shughuli za miradi ya maendeleo pamoja na uwezeshwaji wa wajasiriamali 
hazikuweza kufi kia kiwango halisi kilichotakiwa, kwa mujibu wa utaratibu na 
agizo lililotolewa na Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
wakati wa ziara za kutembelea miradi ya maendeleo katika Halmashauri na 
Mabaraza ya Miji ni kwamba makusanyo yanapaswa yatumike kwa shughuli za 
miradi ya maendeleo kwa asilimia 30 na uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, 
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wanawake na watu wenye ulemavu kwa asilimia 10 jambo ambalo ukaguzi 
umebaini matumizi ya miradi ya maendeleo yamefanyika kwa asilimia 12 
ya makusanyo halisi na hakukubainika matumizi yoyote yaliyofanyika kwa 
uwezeshaji  wa wajasiria mali,vijana, wanawake na watu wenye ulemavu kwa 
asilimia 10.

Aidha, ukaguzi  umebaini matumizi ya asilimia 88 yametumika kwa huduma za 
uendeshaji wa Halmashauri jambo ambalo limepelekea kukosekana kwa tija 
iliyokusudiwa.

5.1.12.2  Hati za malipo zenye vielelezo pungufu shilingi 
22,445,806

Ukaguzi umebaini kwamba jumla ya shilingi 22,445,806 zimetumika kwa 
matumizi mbalimbali ya Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni lakini baadhi ya 
vielelezo havikuambatanishwa na hati za malipo ili kuweza kuthibitisha uhalali 
wa malipo hayo.

Kutokuambatanisha vielelezo katika hati za malipo ni kwenda kinyume na 
kifungu nambari 34(1) cha Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana 
katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 70: Hati za malipo zenye vielelezo pungufu

Hati Namba Hundi 
Namba

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa 

(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

12/10
05/10/2020

002398 200,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya mchango wa kusaidia 
maendeleo ya redio 
jamii

16/10
05/10/2020

002398 220,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa 
ajili ya ukusanyaji wa 
mapato

19/10
05/10/2020

002398 5,880,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa 
ajili ya posho la call, 
outreach, ultrasound na 
meno
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Hati Namba Hundi 
Namba

Kiasi cha fedha 
kilicholipwa 

(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

22/10
08/10/2020

002398 250,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya msaada wa ununuzi 
wa mchele

28/10
07/10/2020

T.O 6,225,728 Aljumra Co. LTD Malipo ya fedha kwa ajili 
ya minara ya simu

30/10
12/10/2020

002203 150,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya mchango wa ziara ya 
kiongozi.

39/10
16/10/2020

002206 478,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni Malipo ya fedha kwa ajili 

ya safari kikazi.45/10
20/10/2020

002208 600,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

47/10
05/10/2020

002208 210,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya Mchango.

1/6
2/6/2021

TISS 829,350 Masoud Hamad 
Suleiman

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya kukodi nyumba.

26/11
18/11/2020

002228 152,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa vifaa.

38/11
25/11/2020

002230 525,000 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Micheweni

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa chakula 
na vinywaji.

49/11
30/11/2020

002233 500,000 Omar Mwinyi 
Suwed

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya fi dia

19/11
4/11/2020

TO 6,225,728 Aljumura co. Ltd Malipo ya fedha kwa ajili 
ya minara ya simu

Jumla 22,445,806

5.1.12.3  Malipo kwa watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
shilingi 24,879,864

Kwa mujibu wa kifungu cha 23(1) cha Sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa 
Mali za Umma kinaeleza kulingana na masharti ya sheria hii mtu, kampuni 
au taasisi haitawasilisha zabuni au vyenginevyo kushiriki katika manunuzi ya 
Umma isipokua chombo kiwe kimesajiliwa na Mamlaka ya Manunuzi.
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Kwa mujibu wa kifungu cha 23(2), zabuni kutoka kwa mtu, kampuni au chombo 
ambacho hakijasajiliwa haifai na hakitazingatiwa na taasisi ya ununuzi.

Ukaguzi umebaini kwamba Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni Pemba 
imefanya manunuzi na watoa huduma mbali mbali ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma ya Zanzibar.

Kufanya hivyo kunapelekea kuikosesha Serikali mapato ambapo ni kwenda 
kinyume na Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 71:  Watoa huduma ambao hawakusajiliwa na 
Mamlaka ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma

Hati Namba Hundi 
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

3/10
07/10/2020

02394 5,150,291 Omar Khamis 
Hamad 
(Fundi)

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo cha daladala 
Micheweni

1/10
2/10/2020

2392 2,502,516 Imania Petrol 
Station Malipo ya fedha kwa ajili ya 

ununuzi wa mafuta2/10
2/10/2020

2393 1,083,176 Konde Petrol 
Station

5/10
5/10/2020

2396 553,398 Zanzibar Fire 
Prevention

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
kubadili chupa 12 za kuzima 
moto

26/10
07/10/2020

2400 479,000 Ally Saleh 
Suleiman

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi 
wa choo

44/10
16/10/2020

2208 230,000 Nassor Issa 
Omar

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
matengenezo ya mbao za 
mahudhurio kwa skuli za 
msingi za Micheweni

42/10
16/10/2020

2207 2,422,039
Salum 
Suleiman 
Hamad

Malipo ya fedha kwa ajili 
ya uendelezaji wa kitalu, 
uwezekaji wa Ofi si na stoo 
na uchimbaji wa shimo la 
choo

56/10
16/10/2020

2213 3,466,117

1/11 002215 1,342,600 Imania Petrol  
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta ya Petrol20/11

20/11/2020
002224 3,067,600
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Hati Namba Hundi 
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

24/11
18/11/2020

002227 653,127 Omar Breik 
Omar

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya usafi 

26/11
18/11/2020

002228 152,000 Yaks Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa mbali mbali

3/1
11/01/2021

TT 3,778,000 Imania Petrol  
Station

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa mafuta ya Petrol

Jumla 24,879,864

5.1.12.4 Kutokuwepo kwa uwiyano wa kumbu kumbu za kifedha

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kutokuwepo kwa uwiyano wa kumbu 
kumbu za kifedha baina ya taarifa za benki”Bank Statement” na taarifa za 
mwisho wa mwaka”Final Account”.

Kufanya hivyo kunapelekea taarifa za ufungaji wa mahesabu kutokuwa sahihi 
ambapo ni kwenda kinyume na Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha 
za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa uwiano wa kumbu kumbu hizo ni 
kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 72 :  Kutokuwepo kwa uwiyano wa kumbu kumbu 
za kifedha

Jina la 
Hesabu

Taarifa za fedha mwanzoni mwa 
mwaka Julai 2020

Taarifa za fedha mwishoni mwa mwaka 
Juni 2021

Benki Taarifa za 
Fedha (f/s)

Benki Taarifa za 
Fedha (f/s)

Hesabu ya 
Matumizi 
ya LGA’s

0 64,897,684 -52,990,913 63,282,378 386,333,226 99,533,438

Hesabu ya 
Mapato

1,605,408 22,064,269

Hesabu ya 
Matumizi

962,115.24 54,548,813

Hesabu ya 
Mfuko

4,362,116 5,868,656

Hesabu ya 
Miradi

4,977,132 340,102,55

Jumla 11,906,771 64,897,685 -52,990,913 485,866,664 386,333,226 99,533,438
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5.1.12.5 Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba Halmashauri ya Wilaya ya 
Micheweni hukusanya mapato kupitia vyanzo mbali mbali lakini ukusanyaji 
wa mapato hayo umefanywa kinyume na makadirio yaliyowekwa, aidha 
imebainka kutokuwepo kwa makadirio kwa baadhi ya vianzio vya mapato, 
ukadiriaji mdogo kwa baadhi ya vianzio, pamoja na kutokusanya mapato kwa 
baadhi ya vianzio kama ilivyopangwa.

Kufanya hivyo kunaweza kupelekea kuwepo kwa upotevu wa mapato, aidha 
ni kwenda kinyume na kifungu nambari 32(1) (2) cha Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016. Mchanganuo wa malipo hayo 
ni kama inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-

Jadweli Nambari 73: Ukusanyaji wa mapato kinyume na makadirio
Chanzo cha 

mapato
Makadirio ya 
makusanyo 

(Tshs.)

Makusanyo 
halisi      

(Tshs.)

Tofauti

Fedha    
(Tshs.)

Asilimia     
(%)

Ada ya mauzo 25,800,000 12,759,200 (13,040,800) (50.55)

Leseni za biashara 86,460,000 57,396,000 (29,064,000) (33.62)

Ada ya huduma 106,080,000 193,674341 (87,594,341) (82.57)

M/fi i 10,000,000 1,721,000 (8,279,000) (82.79)
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SURA YA SITA

6.0       TATHMINI YA MIFUMO YA UDHIBITI WA NDANI,USIMAMIZI 
WA VIHATARISHI NA MIFUMO YA UTAWALA BORA

Udhibiti wa ndani ni kipengele muhimu katika mfumo wa utawala bora wa 
taasisi na huwezesha kugundua na kudhibiti vihatarishi; na ni muhimu katika 
kusaidia kufanikisha malengo ya taasisi kwa kuunda, kuimarisha, na kulinda 
maslahi ya wadau wake mbalimbali. Kushindwa kwa taasisi nyingi kubwa 
husababisha kuwekwa kwa sheria na matakwa ya ziada, pamoja na kuongeza 
juhudi zaidi za kutii sheria ambazo zinapoteza muda na huongeza gharama. 
Hata hivyo, hii haiondoi ukweli kuwa uwepo wa mfumo sahihi wa Udhibiti 
wa ndani (kuiwezesha taasisi kutumia vyema fursa na kuondoa changamoto) 
kunawezesha kuokoa muda na fedha na huchochoea uvumbuzi na ulindaji wa 
thamani ya taasisi.

Mfumo wa udhibiti wa ndani wenye ufanisi pia huipa taasisi faida ya ushindani, 
na huifanya kuwa taasisi yenye mfumo wa udhibiti wa ndani wenye ufanisi 
na huiwezesha kutekeleza, bila wasiwasi, miradi mbalimbali ya ziada yenye 
vihatarishi. Ndani ya mfumo wa utawala bora, udhibiti wa ndani unatakiwa 
kueleweka, kutekelezwa na kufuatiliwa kikamilifu na watawala, menejimenti 
za taasisi, na watu wengine katika kutumia vyema fursa na kupambana na 
changamoto zinazojitokeza ili kufanikisha malengo ya taasisi.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuwa na taratibu za kimaandishi kwa 
ajili ya udhibiti wa ndani makini na wa mara kwa mara ili kutathmini ufanisi 
wake na ili kufahamu iwapo bado unaendana na sheria zilizopo.

6.1      Mapungufu yaliyobainika wakati wa tathmini ya mfumo wa 
udhibiti wa ndani kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Mapungufu yaliyobainika wakati wa kufanya tathmini ya mfumo wa Udhibiti 
wa ndani ikijumuisha mifumo ya uhasibu, ufanisi wa vitengo vya ukaguzi 
wa ndani, utendaji wa kamati za ukaguzi, usimamizi wa vihatarishi, udhibiti 
wa jumla wa mazingira ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA), 
usimamizi na udhibiti wa udanganyifu.
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Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 tathmini ya utendaji wa mifumo ya udhibiti 
wa ndani, usimamizi wa vihatarishi, na mfumo wa utawala bora umebainika 
Uwepo wa mapungufu mbali mbali ikiwemo:-

6.1.1     Mapungufu yaliyobainika kwenye utendaji wa vitengo vya 
ukaguzi wa ndani kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa

Majukumu ya ukaguzi wa ndani ni kutoa ushauri na maoni huru kwa uongozi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na menejimenti zake iwapo usimamizi 
wa vihatarishi, utawala bora, na mifumo ya udhibiti wa ndani inafanya kazi 
kwa ufanisi.

Kitengo cha ukaguzi wa ndani kinafanya shughuli zinazohusisha kupanga, 
kuratibu na kufanya ukaguzi, kuchambua, na kutathmini shughuli zote 
zinazofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kulingana na sheria, kanuni na 
miongozo ya kitaaluma iliyopo.

Kwa kawaida Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuwa na mkaguzi wa 
ndani ambaye atafanya kazi kwa karibu na Wakuu wa idara na kuripoti moja 
kwa moja kwa Afi sa masuuli.

Kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa na wakaguzi  juu ya utendaji wa vitengo 
vya ukaguzi wa ndani kwenye Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za 
Wilaya , imebainika uwepo wa mapungufu  mbalimbali ambayo yamechangia 
utendaji usioridhisha kama inavyoelezwa hapo chini:-

• Kujitokeza kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani kuwa na upungufu mkubwa 
wa watumishi wenye uwezo na taaluma ya kazi wanazozifanya ikiwemo 
kutokuwa na  uwezo wa ubunifu wa njanya za ukaguzi kwa lengo la kuweza 
kubainisha na kufi chukua vitendo vya ubadhirifu wa fedha za Umma 
unaondelea kufanyika kwa watu wachache wasio waaminifu kwa Nchi yao.

Kutokuwa na uwezo kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani kunaweza kupelekea 
kushindwa kukamilisha shughuli za kitengo zilizopangwa kwa mwaka husika. 
Ukaguzi umebaini baadhi ya Manispaa, Mabaraza ya Miji na Halmashauri za 
Wilaya zina wakaguzi wachache wasiokuwa na uwezo wa kuzisaidia Taasisi 
hizo kutekeleza shughuli zao walizojipangia kwa mujibu wa matakwa ya Sheria 
zinazosimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa.



138 Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

Aidha, imebainika baadhi ya Taasisi hizo hazina Kamati za ukaguzi wa hesabu 
na baadhi yake kamati hizo huwepo lakini hazina uwezo wa kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo Kutokana na kutokuwa na uwelewa au ujuzi wa 
kazi wanazotakiwa kuzisimamia jambo ambalo linapelekea kushindwa kutoa 
ushauri wa kitaalamu wa Udhibiti na usimamizi wa fedha za umma na hatimae 
kujitokeza kwa vitendo vya ukiukwaji wa maadili ikiwemo kufanya malipo bila 
ya kuzingatia matakwa ya sheria na kupelekea kuikosesha mapato Serikali 
yatokanayo na ukiukwaji wa utoaji wa tozo mbali mbali zitokanazo na uuzwaji 
wa mazao au upatikanaji wa huduma mbali mbali zinazotolewa na wazabuni au 
watoa huduma mbali mbali wanaofanya kazi na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

Hata hivyo, tathmini ya kina imefanyika na kubainika baadhi ya Taasisi kuwa 
na vitengo vya ukaguzi wa ndani ambavyo havina vitendea kazi muhimu kama 
vile kompyuta, kamera, printa na gari la kitengo kwa ajili ya kutembelea miradi 
ya maendeleo. Katika baadhi ya Taasisi hizo vitengo vya ukaguzi wa ndani 
havikuwa na ofi si.

• Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA) imetafsiri ukaguzi wa maeneo yenye 
vihatarishi kama njia inayounganisha kati ya ukaguzi na mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi. Ukaguzi wa maeneo yenye vihatarishi unalenga 
hatua iliyochukuliwa na taasisi katika kushughulikia vihatarishi ili kufanikisha 
malengo ya taasisi.

Ukaguzi umebaini kuwa baadhi ya Taasisi  zimeshindwa kufanya ukaguzi wa 
maeneo yenye vihatarishi kwa mujibu wa matakwa ya Sheria Nambari 12 ya 
Usimamizi wa fedha za Umma ya mwaka wa fedha 2016.

• Kwenye halmashauri za wilaya pamoja na baadhi ya Manispaa na Mabaraza 
ya Miji hakukuwa na mgawanyo mzuri wa bajeti ya utekelezaji wa majukumu 
yao Kutokana na kuwepo kwa kasma ndogo ya bajeti inayopatikana na 
kupelekea kuwepo kwa mgawanyo usiotosheleza na hatimae kushindwa 
kutekeleza na kukamilisha kwa baadhi ya majukumu yao na shuhuli walizo 
jipangia kwa mwaka husika.
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• Imebainika kuwa baadhi ya Manispaa, Halmashauri za wilaya pamoja na 
Mabaraza ya Miji baadhi ya shughuli zilizopangwa kama vile ukaguzi wa 
fedha za mwenge, elimu bila malipo zilizopokelewa kama ni ruzuku kutoka 
Serikalini, miradi inayotekelezwa kwa kutumia wataalamu wa ndani (force 
account), na fedha zilizopokelewa na kutumika kwenye vituo vya afya 
hazikukaguliwa kutokana na upungufu wa watendaji wenye uwelewa na 
uwezo wa kufanya ukaguzi katika maeneo hayo na hata kwa baadhi ya 
wakati kutokana na upungufu wa bajeti toshelezi.

• Serikali inatumia mifumo mbalimbali ya uhasibu kama vile Epicor, MUTM 
na mifumo mingine ya teknolojia ya habari na mawasiliano hivyo ukaguzi 
umebaini kwenye halmashauri za wilaya, na baadhi ya Mabaraza ya Miji 
wakaguzi wa ndani walikosa uelewa wa mifumo hiyo na hawajapata 
mafunzo ya jinsi mifumo hiyo inavyofanya kazi na maboresho yaliyofanyika 
hivyo kupata ugumu katika kukagua vizuri mifumo hiyo pamaoja na 
kushindwa kuifanyia kazi jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa hoja 
nyingi za wakaguzi wa nje ambapo zimeshindwa kupatiwa ufafanuzi wa 
kina wa Uwepo wake ikiwemo kutokua na sera za matumizi ya Teknolojia 
ya TEHAMA.

Mambo mengi yaliyobainika katika ukaguzi wa mwaka 2020/2021 yamekuwa 
yakiripotiwa kwenye taarifa za ukaguzi wa miaka ya nyuma ambapo ripoti hizo 
zilisisitiza kwa Uongozi wa Manispaa, Mabara ya Miji na Halmashauri za Wilaya 
kuhakikisha kuwa vitengo vya ukaguzi wa ndani vinapatiwa watumishi wa 
kutosha na vitendeakazi vya kutosha kama vile kompyuta, printa na magari 
maalumu kwa ajili ya kutembelea miradi ya maendeleo inayo simamiwa na 
kufadhiliwa na Serikali kuu.

Aidha, ni vyema kwa Serikali kuchukua jitihada za makusudi kuwaongezea 
bajeti pamoja na kuwajengea uwezo juu ya utekelezaji wa majukumu yao kwa 
lengo la kuisaidia Serikali kufanya maamuzi sahihi ya matumizi ya fedha na 
rasilimali za Umma.
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6.1.2      Mapungufu yaliyobainika kwenye mazingira ya jumla ya 
TEHAMA kwenye Manispaa,Halmashauri na Mabaraza ya Miji

Udhibiti wa jumla wa mifumo ya TEHAMA ni shughuli muhimu kwenye utendaji 
wa Serikali na udhibiti wa taarifa za kifedha. Unatoa msingi wa kuaminika kwa 
data, taarifa, udhibiti wa kimfumo unaojiendesha wenyewe, na kazi zingine za 
mfumo zinazoongoza utendaji na utoaji wa huduma kwa wananchi. Usalama, 
ukamilifu, na usahihi wa taarifa za fedha unategemea udhibiti wa kimfumo 
wa taarifa, usimamizi wa mabadiliko ya mifumo ya TEHAMA, na udhibiti wa 
utendaji wa jumla wa mfumo.

Umuhimu na manufaa ya udhibiti wa jumla wa TEHAMA kwa Serikali, ni 
kuwawezesha wawekezaji, wadhibiti ubora, kamati za ukaguzi, menejimenti, 
na wakaguzi kwa udhibiti unaoendelea kuongezeka.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 tathmini iliyofanyika kwenye 
udhibiti wa jumla wa mifumo ya TEHAMA kwa halmashauri za wilaya, Manispaa 
na Mabaraza ya Miji Imebainika uwepo wa mapungufu mbalimbali kama 
inavyofafanuliwa hapo chini:-

• Kutokuandaliwa kwa Sera ya TEHAMA, kutofuatwa kwa sera za TEHAMA 
za Serikali (E-Government Policy) kupitia wakala wa Serikali Mtandao, 
mpango mkakati wa TEHAMA ambao haukuandaliwa na hivyo malengo na 
mikakati katika TEHAMA hayaendani na malengo na mikakati ya jumla ya 
Taasisi hizo.

• Kutokuwepo kwa programu za mafunzo kwa watumishi kwenye halmashauri 
za Wilaya, Manisapaa na Mabaraza ya Miji zinazohusiana na usimamaizi na 
matumizi ya TEHAMA ili kuongeza uelewa wao na kujifunza mabadiliko 
mapya ya kiteknolojia.

• kutokuwepo kwa programu za kulinda na kudhibiti usalama wa kompyuta 
(antivirus) kwenye baadhi ya halmashauri za wilaya na Manispaa jambo 
ambalo limebainika Kukosekana kwa  utaratibu uliowekwa wa kudhibiti 
na kusimamia uwekaji wa programu za kuzia virusi kwenye kompyuta 
ili kuhakikisha kuwa programu hizo zimethibitishwa na mara kwa mara 
zinahuwishwa na kuimarishwa, pamoja na kuzuia uwekaji wa programu za 
kompyuta ambazo hazijathibitishwa.



Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Kipindi cha Mwaka wa Fedha  Unaoishia Tarehe 30 Juni 2021 141

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

• Dosari katika uingiaji wa mikataba ya utengenezwaji wa mifumo ya TEHAMA 
baina ya Manispaa, Mabaraza na Halmashauri za Wilaya pamoja na wauzaji 
wa mifumo

• Kutokuwepo kwa utaratibu wa kuzifanyia nakla(backup) taarifa zilizomo 
ndani ya mifumo

• Kutokuwepo kwa mpango endelevu wa utoaji huduma na kupona maafa 
endapo janga likitokezea katika mifumo pamoja na miundombinu ya 
TEHAMA

Hivyo, kompyuta za baadhi ya halmashauri na Manispaa zinaweza kushambuliwa 
na virusi vya kumpyuta na programu zenye lengo ovu (malware) na kupelekea 
kuvuja au kuharibika kwa taarifa na data za Serikali.

•  Tathmini iliyofanyika kwenye udhibiti wa jumla wa TEHAMA imebainika  
kwamba halmashauri za wilaya na Mabaraza ya Miji  ama hazikuanzisha 
kamati za uendeshaji wa TEHAMA au zilikuwa na kamati za uendeshaji 
wa TEHAMA zisizofanya kazi kutokana na kutofanyika kwa vikao toka 
kuanzishwa kwake. Hii inaweza kusababisha shughuli za TEHAMA 
kutosimamiwa vyema ikiwa moja ya sehemu ya utawala ya halmashauri.

Katika halmashauri za wilaya na Mabaraza imebainika kuwa vitengo vya 
TEHAMA vilikuwa na upungufu mkubwa wa watumishi na utaalamu hafi fu wa 
matumizi ya teknolojia ya Mawasiliano ya TEHAMA ambapo imebainika baadhi 
ya Halmashauri zilikuwa na mtumishi mmoja badala ya kiwango cha chini cha 
watumishi watatu. Pia, halmashauri nyingi hazikuwa na maofi sa TEHAMA

•  Licha ya juhudi za Serikali katika kuhamia kwenye mifumo ya kielekitroniki 
ya kutoa huduma, ukaguzi umebaini  katika halmashauri za wilaya na 
Mabaraza ya Miji kulikuwa na mgawanyo wa bajeti usiotosheleza kwa 
kitengo cha TEHAMA ambapo imepelekea kushindwa kutimiza majukumu 
yake vizuri na kusababisha juhudi hizo za Serikali kutofanikiwa vyema.

•  Ukaguzi umebaini baadhi ya halmashauri za wilaya na Mabaraza ya Miji 
kulikuwa na uhaba wa vifaa vya TEHAMA na kusababisha halmashauri na 
Mabaraza hayo kushindwa kutoa huduma bora kwa wananchi.
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6.1.3   Mapungufu yaliyobainika kwenye tathmini ya mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi vya udanganyifu

ISA 240 inatafsiri udanganyifu kama “kitendo cha makusudi kinachoweza 
kufanywa na mtu mmoja au zaidi miongoni mwa menejimenti, watawala, 
wafanyakazi, au wahusika wengine, ikihusisha udanganyifu ili kupata faida 
haramu au isiyo ya haki”. Jukumu la msingi la kuzuia na kubaini udanganyifu 
unaoweza kutokea lipo chini ya menejimenti, uongozi wa halmashauri, na 
wafanyakazi wa halmashauri husika. Ukaguzi wa tathmini ya vihatarishi vya 
udanganyifu iliofanywa kwenye halmashauri na Manispaa kwa mwaka huu wa 
ukaguzi umebaini mapungufu yafuatayo:

• Halmashauri za wilaya na Manispaa kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
hazikufanya tathmini rasmi ya vihatarishi au kuhuisha tathmini iliyopo ya 
vihatarishi vya udanganyifu kutokana na kutowasilisha taarifa ya tathmini 
hiyo.

Baada ya kufanyika kwa tathmini ya vihatarishi vinavyoikabili halmashauri, 
vihatarishi vilivyotambuliwa vinapaswa kurekodiwa kwenye rejesta ya 
vihatarishi. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kwenye halmashauri za wilaya, 
Manispaa rejesta ya vihatarishi hazikuandaliwa au kufanyiwa maboresho kwa 
wakati jambo ambalo limepelekea kujitokeza kwa matumizi yasio sahihi ya 
fedha za umma kwa kufanya manunuzi ya fedha za umma bila ya kufuata kanuni 
na misingi ya usimamizi wa fedha za umma jambo lililopelekea kujitokeza kwa 
baadhi ya Halmashauri na Mabaraza ya Miji kupata hati zisizoridhisha kwa 
mwaka wa fedha 2020/2021

• Mapitio yaliyofanyika kwenye Halmashauri za Wilaya na Manispaa 
imebainika baadhi ya Manispaa na Halmashauri   hazikuandaa na kupitisha 
sera au mfumo

wa usimamizi wa vihatarishi vya udanganyifu. Vilevile, Halmashauri za Wilaya 
hazikutoa elimu juu ya sera yao ya vihatarishi kwa watumishi wote.
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Ofi si ya Mdhibiti na Mkaaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inatoa ushauri wake 
kwa Manispaa na Mabaraza ya Miji kuweka utaratibu mzuri wa utambuzi, 
tathmini, uainishaji, uchambuzi wa athari, pamoja na udhibiti wa vihatarishi 
kwa ajili ya urahisi kwenye ufuatiliaji na kupunguza vihatarishi.

6.1.4 Mapungufu yaliyobainika kwenye utendaji wa kamati za 
ukaguzi kwenye Halmashauri

Madhumuni ya msingi ya kuwepo kwa kamati ya ukaguzi kwa taasisi ni kutoa 
mwongozo wa mchakato wa kuandaa taarifa za fedha, mchakato wa ukaguzi, 
mfumo wa udhibiti wa ndani wa taasisi, na utii wa sheria na kanuni ambapo 
kwa mujibu wa Sheria Nambari 12 ya usimamizi wa fedha za umma ya mwaka 
2016 inazitaka kila Halmashauri na Mabaraza ya Miji ziwe na kamati ya ukaguzi 
ambayo inajumuisha si zaidi ya wajumbe watano na si chini ya wajumbe 
watatu. Kati ya wajumbe hao, angalau wajumbe wawili wateuliwe kutoka 
miongoni mwa wakuu wa idara za Halmashauri na wawili kutoka taasisi zilizo 
nje ya halmashauri.

Tathmini ya ukaguzi iliyofanyika imebaini watendaji  wa kamati za ukaguzi 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa na mapungufu mbalimbali kama 
ifuatavyo:-

Kamati za ukaguzi katika baadhi ya  halmashauri za wilaya na Mabaraza ya 
Miji hazikuandaa taarifa za kamati za ukaguzi za kila mwaka na kwa kila robo 
mwaka na kuipeleka kwa Katibu Mkuu wa Wizara, Mkuu wa Mkoa pamoja na 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa lengo la kutolewa maoni 
ya kitaalamu na kufanyiwa maboresho ya dosari zilizobainika katika taarifa 
hizo.

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kwenye baadhi ya Halmashauri za Wilaya na 
Mabaraza ya Miji kamati za ukaguzi hazikupitia taarifa za fedha za Halmashauri 
na Mabaraza ya Miji  zilizowasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali na kupelekea taarifa hizo kukutwa na makosa mengi wakati wa 
ukaguzi.

Tathmini iliyofanywa na wakaguzi kwenye utendaji wa kamati za ukaguzi 
nimebaini kuwa kwenye halmashauri za wilaya na baadhi ya Mabaraza ya Miji, 
kamati hazikufanya tathmini ya vihatarishi kwenye shughuli za uendeshaji wa 
kila siku wa halmashauri na Mabara hayo jambo ambalo limepelekea kujitokeza 
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kwa dosari nyingi za kiutendaji ikiwemo kutokufanikiwa kwa utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo na kukosekana kwa tija iliyokusudiwa ya kuzogeza 
maendeleo kwa wananchi.

Aidha, imebainika baadhi ya kamati za ukaguzi kutokufanya vikao vya kamati 
vyenye lengo la kujadili taarifa za fedha zinazowasilishwa na vitengo vya 
ukaguzi wa ndani na ule wa nje jambo ambalo limeinyima fursa kwa Uongozi 
wa Halmashauri na Mabaraza kuzifanyia kazi changamoto hizo ikiwemo 
pamoja na kuchukua maamuzi ya haraka ya kurekebisa dosari hizo na hatimae 
kujitokeza kwa hoja nyingi za ukaguzi na kupelekea kupata hati zisizoridhisha 
za ukaguzi.

• Baada ya uteuzi, wajumbe wa kamati za ukaguzi wanapaswa kupewa 
mafunzo ya msingi kuhusu uendeshaji kazi  wa halmashauri na Manispaa 
ili waweze kutoa mapendekezo yenye mashiko kwa uongozi. Hata hivyo, 
nilibaini kwenye halmashauri za wilaya na Mabaraza ya Miji  hakukufanyika 
mafunzo yoyote kwa wajumbe wapya wa kamati za ukaguzi kuhusu 
uendeshaji wa Halmashauri, ikiwa ni pamoja na mafunzo kuhusu uendeshaji 
wa mifumo ya TEHAMA inayotumiwa na Halmashauri husika.

Ofi si ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inatoa ushauri kwa 
Wakurugenzi na Wenye viti wakiwemo Madiwani kuhakikisha kamati za ukaguzi 
zinafanya kazi kwa ubora kwa kuwapatia mafunzo stahiki wajumbe wa kamati 
hizo na kutenga bajeti ya kutosha ya kufanya vikao vya kila robo mwaka kama 
matakwa ya sheria na kanuni ili waweze kutekeleza majukumu yao ipasavyo.

6.2  Udhaifu kwenye uendeshaji wa mifumo ya kielekitroniki ya 
Fedha kwenye Halmashauri

Mfumo wa upashaji habari za kihasibu ni muundo ambao taasisi hutumia 
kukusanya, kuhifadhi, kusimamia, kuchakata, na kutoa taarifa za kifedha 
za taasisi ambazo zinaweza kutumiwa na wahasibu, washauri, wachambuzi 
wa masuala ya kifedha, mameneja, maofi sa wakuu wa fedha, wakaguzi, 
wasimamizi, na mawakala wa kodi. Mfumo wa upashaji habari za kihasibu 
kwa ujumla una vipengele vya msingi kama vifuatavyo:-

ambavyo ni watu, taratibu na maelekezo, data, programu, miundombinu ya 
TEHAMA, na udhibiti wa ndani. Kwa mujibu wa Kifungu cha 2 cha Mwongozo 
wa Uhasibu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019, kwa matumizi 
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ya Mifumo Shirikishi ya Taarifa za Usimamizi wa Fedha (IFMIS), (OR) Tawala za 
Mikoa na Idara Maalum za SMZ zitakuwa na majukumu maalumu ya kusimamia 
na kuelekeza matumizi sahihi ya mifumo hiyo.

Itakuwa ni jukumu la Halmashauri na Mabara ya Miji  kuhakikisha kwamba 
fedha zote

zinazokusanywa, kupokelewa au kutumika zinarekodiwa ipasavyo na 
kuhifadhiwa kwenye mfumo ya uhasibu.

Mapitio ya ukaguzi juu ya mifumo mbalimbali ya uhasibu inayotumiwa na

Halmashauri za mikoa na Mabara ya Miji  kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
imebainika kujitokeza kwa baadhi ya dosari zifuatazo:-

• Mapungufu kwenye utambuzi na utoaji wa taarifa za wadaiwa kwenye 
Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa.

Mfumo hauruhusu kupanga kwa muda maalumu orodha ya wadaiwa wa fedha 
zilizokusanywa kupitia kifaa cha makusanyo (POS) na hivyo kuwa ngumu 
kuchambua wadaiwa kwa kuangalia muda wa deni lake. Hii inamaanisha kuwa 
orodha ya wadaiwa wa makusanyo ya mapato iliyoripotiwa na Halmashauri 
kwenye hesabu za mwisho wa mwaka 2020/2021 haikuwa na uhalisia kwani 
inaweza kujumuisha wadaiwa wa miaka ya nyuma au mwaka wa mbele.

• Kuwepo kwa mifumo zaidi ya mmoja ya uhasibu katika Halmashauri 
kunaleta changamoto juu ya usahihi wa data zinazotakiwa kuripotiwa 
kwenye hesabu za mwisho za pamoja. Halmashauri zinatumia mfumo wa 
EPICOR kwa malipo; Mfumo wa Ukusanyaji wa taarifa za mapato katika 
Serikali za Mitaa (MUTM) kukusanya maduhuli; Pamoja na Uwepo wa 
mifumo mbalimbali ya ukusanyaji wa mapato katika vyanzo mbali mbali 
vya mapato ya Serikali.
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SURA YA SABA

7.0  MAPENDEKEZO  YA  JUMLA YA HOJA ZA UKAGUZI 
ZILIZOBAINIKA

Sura hii inaonesha mapendekezo ya jumla juu ya hoja za ukaguzi zilizobainika 
katika ukaguzi wa hesabu wa Mamlaka za Serikali  za mitaa kwa mwaka wa 
fedha 2020/2021.  Ukaguzi ulibaini dosari mbali mbali ambazo zilipelekea 
kujitokeza kwa hoja za ukaguzi, dosari hizo ni kama ifuatavyo:-

1)  Kutokuwepo kwa mfumo imara wa udhibiti wa ndani katika Mamlaka za 
Serikali  za mitaa.

2)  Kutokufuatwa kwa sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa Mali za Umma 
kwa baadhi ya Halmashauri za Wilaya.

3)  Kutokuwepo na mfumo wa utunzaji wa mali za Mamlaka za Serikali  za 
mitaa.

4) Kutokuwepo kwa mfumo mzuri wa udhibiti wa ukusanyaji wa mapato.

5)  Kuwepo kwa dosari katika utayarishaji wa taarifa za hesabu za mwisho wa 
mwaka.

Kufuatia kubainika kwa dosari hizo, ukaguzi unapendekeza hatua zifuatazo 
zichukuliwe kwa madhumuni ya kuimarisha ufanisi wa utendaji kazi wa Mamlaka 
za Serikali  za mitaa kwa kufuata sheria na kutimiza malengo yaliyokusudiwa.

7.1 Kuimarishwa kwa Mfumo wa Udhibiti wa Ndani

Ukaguzi ulibaini udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani wa Mamlaka za 
Serikali  za mitaa kwa baadhi ya Manispaa , Mabaraza pamoja  na Halmashauri 
za Wilaya kutokuwa na Kamati za Ukaguzi wa Ndani au kutokufanyakazi kwa 
kamati hizo.

Kutokufanyakazi kwa Kamati za Ukaguzi wa Ndani kunaweza kupelekea dosari 
za kiutendaji kushindwa kuchukuliwa hatua za awali pale zinapojitokeza.
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Aidha ukaguzi umebaini vitengo vya ukaguzi wa ndani (Internal Audit Units) 
katika Manispaa , Mabaraza pamoja  na Halmashauri za Wilaya zilizokaguliwa 
havikuwasilisha taarifa za ukaguzi wa mwaka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kama inavyoelekezwa katika Kifungu Namba 117 cha 
Sheria Nambari 12 ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

Ukaguzi unashauri kuimarishwa kwa mfumo wa udhibiti wa ndani kwa 
kuanzisha Kamati za Ukaguzi na kushajihisha zifanye kazi zake kwa mujibu wa 
sheria, aidha ukaguzi unashauri vitengo vya ukaguzi wa ndani vya Manispaa 
, Mabaraza pamoja  na Halmashauri za Wilaya kuandaa ripoti za ukaguzi wa 
mwaka na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kwa mujibu wa sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma nambari 12 ya mwaka 
2016 kifungu namba 117(6).

7.2  Kufuatwa kwa Sheria ya Manunuzi na Uondoshaji wa Mali za 
Umma

Ukaguzi ulibaini kutokufuatwa kikamilifu kwa sheria ya Manunuzi na Uondoshaji 
wa Mali za Umma nambari 11 ya mwaka 2016 kwa baadhi ya Manispaa , 
Mabaraza pamoja  na Halmashauri za Wilaya, dosari zilizobainika ni kukiukwa 
kwa taratibu za Ununuzi kama zilivyoelekezwa katika sheria ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa mali za umma pamoja na kufanyika kwa taratibu za manunuzi 
ambazo hazikuidhinishwa na Bodi ya Zabuni za Taasisi husika.

Ukaguzi unashauri kufuatwa kikamilifu kwa Sheria Nambari 11 ya Ununuzi na 
Uondoshaji wa Mali za Umma ya mwaka 2016 na kuziimarisha Bodi za Zabuni 
ili zifanye kazi zake kwa mujibu wa Sheria hiyo.

7.3 Kuwepo kwa Mfumo wa Udhibiti wa Mali za Kudumu

Ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa mfumo wa udhibiti wa mali za kudumu 
kwa baadhi ya Manispaa , Mabaraza pamoja  na Halmashauri za Wilaya hali 
ambayo inaweza kupelekea upotevu au uharibifu wa mali za umma. Ukaguzi 
unapendekeza kuanzishwa kwa Mfumo madhubuti wa Udhibiti wa Mali za 
Kudumu ili kuongeza ufanisi katika utunzaji na uhifadhi wa mali hizo.
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7.4  Kuwepo kwa mfumo mzuri wa udhibiti wa ukusanyaji wa 
mapato

Ukaguzi ulibaini dosari katika mfumo wa udhibiti wa ukusanyaji wa mapato 
kwa baadhi ya Manispaa , Mabaraza pamoja  na Halmashauri za Wilaya kwa 
kutokuwepo utaratibu mzuri ulioanzishwa na kusimamiwa katika ukusanyaji 
wa mapato ili kuongea ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ikiwa ni pamoja 
na utoaji wa huduma bora kwa jamii.

Ukaguzi unashauri kuimarishwa kwa mfumo wa ukusanyaji wa mapato kwa 
kuhakikisha mapato yote yanayokusanywa yanaripotiwa katika vitabu vya 
mapato na kuwasilishwa benki kwa wakati na kwa kuzingatia sheria, kanuni 
pamoja na miongozo mbali mbali inayotolewa katika hali ya utunzaji mzuri 
wa kumbu kumbu pamoja na kuzingatia maelekezo yanayoendelea kutolewa 
katika ukusanyaji wa mapato ili kuepusha athari zinazoweza kujitokeza kwa 
kukosekana mfumo mzuri unaohusiana na ukusanyaji wa mapato.

Aidha ukaguzi unapendekeza matumizi ya mashine za kukusanyia mapato (POS) 
ziendelee kutumika ili kuepusha uvujaji wa mapato pamoja na kuongeza ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato yatokanayo na vyanzo mbali mbali vilivyoibuliwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia taasisi zinazosimamia ukusanyaji 
wa mapato  hayo.

7.5  Kuwepo kwa Mfumo wa utayarishaji wa taarifa za hesabu za 
mwisho wa mwaka

Ukaguzi umebaini dosari katika utayarishaji wa taarifa za hesabu za mwisho 
wa mwaka kwa baadhi ya Manispaa , Mabaraza pamoja  na Halmashauri za 
Wilaya ambapo  dosari hizo ni kutokufuatwa kwa viwango vya utayarishaji 
wa hesabu vya kitaifa na kimataifa pamoja na kutokuwepo kwa Mfumo wa 
Usimamizi wa Matumizi katika taasisi za Serikali hali inayopelekea uwezekano 
wa hesabu za taasisi hizo kutokuonesha sura sahihi na halisi.

Ukaguzi unapendekeza kuwepo kwa mfumo wa utayarishaji wa hesabu za 
mwisho wa mwaka pamoja na kuanzishwa kwa Mfumo wa Kielektroniki 
wa Usimamizi wa Mapato na Matumizi utakaounganishwa kwa taasisi zote 
zinazohusiana na ukusanyaji wa mapato.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho Nambari 1 :

Hati za malipo zenye vielelezo pungufu shilingi 37,020,895

Hati
Namba

Hundi
Namba

Kiasi cha 
fedha 

kilicholipwa 
(Tshs.)

Aliyelipwa Maelezo

43/7

24/7/2020

670373 105,000 Baraza la Mji  
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya headphone na betri za 
kuchajia.

45/7

27/07/2020

670375 60,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya matumizi 
mbali mbali
Kilichokosekana
Risiti ya malipo

51/11

30/11/2020

670426 600,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

52/11

30/11/2020

670426 880,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa mbali mbali
Kilichokosekana
Risiti za malipo

55/11

30/11/2020

670426 1,42,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

59/11

30/11/2020

670426 2,550,000 Mfanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari  
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

4/10

01/10/2020

670407 3,375,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari
Saini ya kupokea posho

5/10

25/09/2020

670407 1,250,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya posho la 
wadhifa
Kilichokosekana
Muongozo wa malipo ya posho
Sahihi ya kupokelea fedha
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8/12

8/12/2020

TT 4,500,000 Al-jumura 
Company 
Limited

Malipo ya fedha kwa ajili ya minara 
ya Zantel
Kilichokosekana
Risiti za malipo

14/10

07/10/2020

670409 560,000 Mfanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

51/10

26/10/2020

670414 1,000,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
utengenezaji wa vitambulisho
Kilichokosekana
Orodha ya wafanyakazi waliopatiwa 
vitambulisho
Risiti ya malipo

47/10

21/10/2020

670413 1,350,000 Mfanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

34/10

09/10/2020

670411 1,350,000 Mfanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

87/3

31/3/2021

TISS 500,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
kufanyakazi siku za mapumziko
Kilichokosekana
Barua ya ruhusa ya kufanyakazi siku 
za mapumziko

78/8

27/08/2020

670387 300,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya watoa 
huduma
Kilichokosekana
Barua ya idhini ya malipo

79/08

28/08/2020

670387 1,032,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya huduma 
ya chakula
Kilichokosekana
Risiti za malipo

4/12

8/12/2020

670433 875,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji  
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari
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52/3

16/03/2021

TISS 100,000 Mfanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari ya 
Dar es salaam kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

48/8
11/8/2020

T.T 2,000,000 Pemba 
Strengthening 
Organization

Malipo ya fedha kwa ajili ya usafi shaji 
taka

19/2
21/12/2020

670442 1,000,000 Mzee Salum 
Mbaba
(Staff Chuo Cha 
Mafunzo)

Malipo ya fedha kwa ajili ya uondoaji 
wa taka maeneo ya Mjini Wete
Kilichokosekana
Risiti za malipo

12/8
12/8/2020

670381 100,000 Diwani wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya ubani wa 
kufi wa
Kilichokosekana
Cheti cha kifo

14/08
11/8/2020

670381 420,000 Baraza la Mji  
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vocha
Kilichokosekana
Risiti za malipo
Barua ya idhini ya malipo

27/8
11/8/2020

670381 85,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya matumizi 
mbali mbali
Kilichokosekana
Risiti za malipo

33/8
19/08/2020

670382 180,000 Baraza la Mji  
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

42/08
20/08/2020

670382 555,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

45/08
14/08/2020

670382 30,000 ZECO Malipo ya fedha kwa ajili ununuzi wa 
umeme
Kilichokosekana
Risiti za malipo

49/08
24/08/2020

670383 1,250,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya posho la 
mwezi
Kilichokosekana
Barua ya idhini ya malipo
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50/8
25/08/2020

670385 100,854 Shaib Khamis 
Hamad

Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya usafi 
Kilichokosekana
Risiti za malipo

52/8
26/08/2020

670386 100,000 ZECO Malipo ya fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa umeme
Kilichokosekana
Risiti za malipo

6/10
1/10/2020

670407 4,310,000 Wafanyakazi wa 
mikataba wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
wafanyakazi wa mikataba
Kilichokosekana
Mikataba ya wafanyakazi

9/10
10/10/2020

670436 50,000 Omar Ali Omar Malipo ya fedha kwa ajili ya 
matengenezo ya mlango
Kilichokosekana
Risiti za malipo

18/12
15/12/2020

670441 780,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya safari 
kikazi
Kilichokosekana
Tiketi za safari

20/12

21/12/2020

670443 780,000 Baraza la Mji 
Wete

Malipo kwa ajili ya posho la ugawaji 
wa vifaa vya skuli
Kilichokosekana
Barua ya ruhusa ya kufanya kazi siku 
za mapumziko
Barua ya idhini ya malipo

32/3

11/3/2021

TISS 688,330 Wafanyakazi wa 
Baraza La Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya 
kufanyakazi baada ya muda wa kazi
Kilichokosekana
Barua ya ruhusa ya kufanya kazi 
baada ya saa za kazi

71/6

17/06/2021

TISS 332,710 Kana Catering 
Trade

Malipo ya fedha kwa ajili ya chakula 
kwa washiriki wa mafunzo
Kilichokosekana
Orodha ya washiriki

77/6

20/6/2021

TISS 2,330,000 Wafanyakazi 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya mshahara 
kwa wafanyakazi  wa mkataba
Kilichokosekana
Mikataba ya wafanyakazi
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68/6

17/06/2021

TISS 500,000 Wafanyakazi wa 
Baraza la Mji 
Wete

Malipo ya fedha kwa ajili ya posho 
la kukuksanya mapato siku za 
mapumziko
Kilichokosekana
Barua ya ruhusa ya kufanyakazi siku 
za mapumziko

106/6

26/6/2021

TISS 1,000,000 PESCO Malipo ya fedha kwa ajili ya usafi 
Kilichokosekana
Barua ya madai ya fedha
Risiti ya malipo

Jumla 37,020,895












