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Dira

Kuwa na Taasisi ya ukaguzi iliyo huru na inayoongoza katika kusimamia 
uwajibikaji na uwazi

Dhamira

Kusimamia uwajibikaji wa Taasisi za umma kwa kufanya ukaguzi wa hesabu 
wenye kuleta tija na kulihakikishia Taifa kwamba rasilimali za Umma zitatumika 

kama ilivyokusudiwa

Katika kuhakikisha uwazi na uwajibikaji unapatikana katika matumizi 
mazuri ya rasilimali za umma Afisi hii inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo:-

Uaminifu

Kuhakikisha Ofisi ina kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia utawala bora  
unaozingatia sheria. 

Uadilifu

Kuwa ni Ofisi inayozingatia misingi ya uadilifu kwa kutoa huduma bila ya 
upendeleo.

Kuwa  Huru

Kuwa ni  Ofisi iliyo huru na  inayotekeleza majukumu yake bila ya kuingiliwa 
kwa mujibu wa sheria

Uwezo na Taaluma ya Ukaguzi

Kuwa ni Ofisi yenye kutoa  huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango cha 
juu.

Kutunza Siri

Kuwa ni Ofisi yenye kutunza siri katika utekelezaji wa kazi zake.

Uwazi na Uwajibikaji

Kutoa taarifa sahihi na muhimu kwa wadau ili kuweza kupima uwajibikaji katika 

matumizi bora ya rasilimali za Umma.
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MUHTASARI

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inatambua kuwa utumiaji wa Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ni moja kati ya sekta muhimu kwa ukuwaji wa haraka 
wa kiuchumi na hupelekea maendeleo makubwa kwa jamii. 

Hii inadhihirishwa na mipango mbalimbali ya TEHAMA iliyochukuliwa na vyombo 
vya Serikali ili kuimarisha ufanisi wa utendaji wa kazi kwa gharama nafuu katika 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. Baadhi ya Taasisi za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar hutumia mifumo ya TEHAMA kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu yao 
ya kazi na biashara ili kufikia malengo yaliyopangwa kwa ufanisi, weledi na kwa 
wakati. 

Hata hivyo, baada ya ukaguzi kupitia mifumo iliyowekwa katika taasisi mbali 
mbali za Serikali imebainika kwamba baadhi ya mifumo inayotumiwa na  Taasisi 
haikuratibiwa na kusimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha mifumo hiyo inaleta tija na 
ufanisi katika maendeleo ya Taasisi na Serikali kwa lengo la kupatikana thamani ya 
uwekezaji wa mifumo hiyo.

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo makuu yanayotokana na ukaguzi wa 
mifumo ya TEHAMA uliofanyika kwa ya Taasisi tano (5) za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ambazo ni  Ofisi ya Rais Fedha na Mipango, Bodi ya Mapato Zanzibar 
, Benki ya Watu wa Zanzibar , Shirika la Umeme Zanzibar na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii Zanzibar.  Ukaguzi huo ulilenga kuhakikisha kwamba ufanisi mkubwa wa 
utendaji kupitia mifumo hiyo unapatikana kwa kuzingatia sheria , Sera, Miongozo 
na taratibu bora zilizopangwa na zinazokubalika katika usimamizi wa mifumo ya 
TEHAMA. 

Ukaguzi uliofanywa umeangalia usahihi na  usalama wa taarifa zilizomo katika 
mifumo ya TEHAMA kwa kuzingatia usiri na udhibiti wa taarifa, uadilifu na usalama 
pamoja na upatikanaji wa taarifa kwa lengo la kuleta tija na ufanisi  katika matumizi 
ya fedha na rasilimali za umma.

Ripoti hii ya ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA inaelezea dosari zilizobainika, athari 
zinazotokana na dosari hizo, mapendekezo pamoja na hitimisho kwa taasisi tano 
(5) zilizokaguliwa mifumo ya TEHAMA  ikiwemo Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa 
Fedha, Mifumo ya Usimamizi wa Kodi, Mifumo ya Usimamizi wa Benki , Mifumo ya 
Usimamizi wa Biashara  na Mfumo wa Usimamizi  wa Taarifa na Michango ya Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar.  

Dosari zilizobainika katika ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA kwa Taasisi hizo 
zimebainishwa katika sehemu mbali mbali kuanzia Sura ya Kwanza hadi Sura 
ya Tano ya ripoti hii.
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Ni imani yangu kwamba dosari zote zilizobainika zitafanyiwa kazi kwa mujibu wa 
sera , miongozo ya Taasisi na Serikali pamoja na viwango vya kimataifa ili kuongeza 
udhibiti na usalama katika usimamizi wa taarifa zilizomo ndani ya Mifumo ya TEHAMA 
ya Taasisi za Serikali.

………………………………...
Dkt. OTHMAN ABBAS ALI

KAIMU MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

ZANZIBAR



Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

3

SURA YA KWANZA

1.0	 RIPOTI YA UKAGUZI WA MFUMO WA USIMAMIZI WA FEDHA (IFMIS) 
KATIKA OFISI YA RAIS, FEDHA NA MIPANGO - IDARA YA MHASIBU 
MKUU WA SERIKALI

1.1	 UTANGULIZI

Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (IFMIS) ni mfumo ambao umetengenezwa na 
kuwekwa katika Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango – Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
kwa lengo la kusimamia taarifa za fedha za Serikali kuanzia hatua ya utayarishwaji 
wa bajeti ya Serikali, utekelezaji wa bajeti pamoja na utoaji wa ripoti za fedha za 
mapato na matumizi  katika Mawizara, Idara, Wakala na Sekta za Umma.    

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali imeanzisha mfumo wa IFMIS ikiwa ni hatua moja 
wapo ya maendeleo ya matumizi ya TEHAMA katika kuimarisha utoaji wa  huduma za 
fedha na kuongeza ufanisi, udhibiti, uwajibikaji, uwazi , usalama wa taarifa za fedha 
pamoja na utoaji wa taarifa za bajeti na taarifa za fedha.

Mfumo wa IFMIS umetengenezwa na kampuni  ya  Soft Tech Consultants Ltd 
(STCL) na unatumia programu ya EPICOR VERSION 10.1.4.  ambao unaweza 
kuunganishwa na mifumo mengine ya TEHAMA kwa vile mfumo huo unafanya kazi 
katika mazingira  (Platform) ya Window Based Operating System.

Mfumo huu umegawika katika moduli mbali mbali ikiwemo moduli ya wanaodai, 
moduli ya wanaodaiwa, moduli ya manunuzi, moduli ya mali za kudumu, moduli ya 
Daftari kuu la uhasibu, moduli ya usimamizi wa fedha taslim pamoja na moduli ya 
manunuzi mtandaoni.

Mfumo huo umeunganishwa na  miundombinu mbali mbali ya TEHAMA  ikiwemo 
Seva, Kompyuta, vifaa vya mtandao, printa , skana n.k.  ambavyo vinasaidia katika  
utoaji taarifa zilizo sahihi na kwa wakati juu ya hali ya kifedha ya Serikali.

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kupitia kitengo chake cha TEHAMA kilifanya 
uboreshaji wa matumizi bora ya TEHAMA ilikuongeza ufanisi na uwajibikaji katika 
matumizi ya Mfumo wa IFMIS.  Kitengo hicho kilitengeneza Sera za TEHAMA ikiwa ni 
zana muhimu ya kuhakikisha matumizi bora ya TEHAMA na mfumo katika kusaidia 
utekelezaji wa shughuli za kila siku.

1.2	 MALENGO YA UKAGUZI

Ukaguzi huu wa mfumo wa IFMIS ulifanywa kutokana na maombi ya Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango yaliyowasilishwa katika Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kupitia barua namba DC.184/199/01/03/81 ya tarehe 8 Februari 
2021.
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Malengo ya ukaguzi  yalikuwa ni kutathmini udhibiti na usalama  wa mfumo wa IFMIS 
kwa kuweza kupima kiwango cha utunzaji wa siri, uadilifu, ufanisi na urahisi wa 
upatikanaji wa taarifa za fedha zilizomo ndani yake pamoja na kuangalia usalama wa 
miundombinu ambayo mfumo huo umehifadhiwa.

Malengo hayo yamefanikiwa kwa kuangalia maeneo yafuatayo:-

1.2.1	 Udhibiti wa Jumla (General Controls)

•	 Muundo na Usimamizi wa sera za TEHAMA na miongozo mengine,

•	 Udhibiti wa matumizi ya TEHAMA (IT operation Controls),

•	 Udhibiti wa nje wa miundombinu ya TEHAMA (Physical Access control)

•	 Udhibiti wa ndani wamiundombinu ya TEHAMA (Logical Access Controls)

•	 Udhibiti wa Muendelezo wa Biashara na Kupona Maafa (Business Continuity and 
Disaster Recovery Controls),

•	 Mgawanyo wa majukumu kwa wafanyakazi wa TEHAMA,

•	 Usimamizi wa Mipangilio (Configuration Management).					   
	

1.2.2	 Udhibiti wa Mfumo (Application Controls)

•	 Udhibiti juu ya uingizaji wa taarifa/miamala ndani ya mfumo,

•	 Udhibiti juu ya uchakataji wa taarifa,

•	 Udhibiti juu ya utoaji wa ripoti, na

•	 Udhibiti juu ya taarifa zilohifadhiwa na mfumo na majalada makuu 		
(Controls over standing data and master files).						    
					   

1.2.3	 Udhibiti Maalum

•	 Udhibiti wa mitandao ikiwemo vihatarishi vinavyohusika na udhibiti wa mitandao.

•	 Sera za usalama wa TEHAMA.

•	 Mapitio ya mikataba inayohusika na huduma za TEHAMA.

•	 Kuwafikiana na viwango (Compliance).							     
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1.3	 UPEO WA UKAGUZI

Ukaguzi huu umefanyika kwa mujibu wa viwango vinavyokubalika vya ukaguzi vya 
kitaifa na kimataifa (e-Goz na COBIT).

Ukaguzi huu umejikita zaidi juu ya mifumo ya habari na taratibu za kiusalama 
zinazotumiwa na Idara ya Mhasibu Mkuu - IFMIS katika utayarishaji wa taarifa za 
hesabu.

1.4	 NJIA ZILIZOTUMIKA KATIKA UKAGUZI

Ukaguzi ulipata uelewa wa Mfumo wa Usimamizi wa Fedha kwa kupitia njia ya 
majadiliano na uchunguzi pamoja na ukaguzi wa nyaraka mbalimbali ikiwemo Sera 
za TEHAMA, miongozo na taratibu nyengine za Wizara. Katika kufanya ukaguzi huu 
hatua zifuatazo zilitumika:- 

•	 Kukusanya taarifa na kufanya mahojiano na wahusika. 

•	 Kupitia miundombinu ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha wa Idara ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali (IFMIS); 

•	 Kufanya tathmini ya vihatarishi vya mfumo wa IFMIS, mazingira ya kiusalama 
na programu na kutayarisha mpango wa ukaguzi uliozingatia tathmini hiyo.

•	 Kufanya majaribio mbali mbali ya kupima kwa viwango ili kuona kwa kiasi gani 
udhibiti na taratibu ziliziowekwa zinafanya kazi kama zilivyokusudiwa. Vilevile, 
tumetumia sampuli zilizochaguliwa na wakaguzi katika kukamilisha majaribio 
yetu ya kufikia viwango. 

•	 Sheria, kanuni na viwango mbali mbali vya kitaifa na kimataifa vilitumika  katika 
kufanya tathmini ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha wa Idara ya Mhasibu Mkuu 
(IFMIS) .

1.5	 CHANGAMOTO ZA UKAGUZI

Wakati tunafanya ukaguzi huu tuliomba baadhi ya taarifa za kifedha kutoka idara 
ya Hazina - kitengo cha Exchequer kwa lengo la kutathmini usahihi na ukamilifu wa 
ripoti za kifedha zinazozalishwa na mfumo wa IFMIS, ili kuweza kujiridhisha kama 
mfumo unaisaidia  Serikali katika kuhakikisha uwajibikaji na uwazi unakuwepo katika 
ukusanyaji wa mapato, matumizi ya fedha za umma pamoja na utoaji wa ripoti zake.

Hata hivyo ukaguzi haukupatiwa taarifa hizo za fedha zilizoombwa kutoka kitengo 
cha Hazina ikiwemo taarifa za hesabu za kitengo cha Exchequer za ukusanyaji wa 
mapato, taarifa za hesabu za kitengo cha Exchequer zinazotumika kufanya malipo 
(mbali ya zile zilizounganishwa katika mfumo wa IFMIS), taarifa za mwaka za mapato 
kwa mujibu wa aina ya mapato kwa miaka mitatu iliyopita 2017/2018 – 2019/2020, 
taarifa za mwaka za matumizi za hesabu za benki ambazo hazijaunganishwa na 
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mfumo wa IFMIS kwa miaka mitatu iliyopita na bakaa za benki za hesabu zote za 
kitengo cha Exchequer hadi mwisho wa mwaka wa fedha kwa miaka mitatu iliyopita.

Kutokana na kukosekana kwa taarifa zilizoombwa hapo juu, ukaguzi umeshindwa 
kulinganisha iwapo taarifa zilizoripitiwa katika Hesabu Jumuishi za Serikali zinaendana 
na taarifa halisi za kifedha zinazozalishwa na mfumo wa IFMIS. 

Hivyo ukaguzi umeshindwa kutoa maoni juu ya usahihi na ukamilifu wa taarifa 
za kifedha zilizoripotiwa katika Hesabu Jumuishi za Serikali kwa kutumia Mfumo 
wa  IFMIS, ikiwemo mapato yaliyoripotiwa kukusanywa na matumizi yaliyoripotiwa 
kutumika na Hazina pamoja na bakaa za fedha za kitengo cha Hazina mwishoni mwa 
miaka ya fedha.

1.6	 MATOKEO YA UKAGUZI NA MAPENDEKEZO

Dosari zilizobainika katika ukaguzi huu zimeelezwa kwa njia tofauti kama vile dosari 
katika uhakiki wa mfumo wa IFMIS, dosari katika taarifa za fedha kwenye mfumo, 
dosari za kiusalama katika kanzidata ya IFMIS, dosari katika utawala wa TEHAMA, 
dosari katika miundombinu ya Mawasiliano n.k.

Baadhi ya dosari hizo ni kama zifuatazo:-

1.6.1	 Kutokutumia mfumo wa IFMIS katika hesabu za mapato ya 
Hazina

Ukaguzi umebaini kwamba Mapato ya Hazina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
hayajaunganishwa moja kwa moja  katika Mfumo wa Usimamizi wa Fedha za Serikali 
- IFMIS ambapo mapato hayo yaliyokusanywa huingizwa katika mfumo wa IFMIS  
kwa njia ya kawaida (manually). Hali hii inasababisha  Serikali kukosa kupata taarifa 
sahihi za mapato halisi yaliyokusanywa. Hivyo, mfumo wa IFMIS unarikodi moja kwa 
moja upande wa matumizi tu kutoka Hazina, kwa maana  ya matumizi ya kawaida 
na matumizi ya maendeleo.  

Aidha , baadhi ya hesabu za benki zinazofanya matumizi ya Hazina 
hazijaunganishwa na mfumo huo  kama vile hesabu ya matumizi ya miundombinu 
na hesabu ya matumizi ya fedha za kigeni. Hali hii imepelekea kuwepo kwa 
matumizi yasiyo taslim  (Dummy) katika mfumo wa IFMIS.

Baadhi ya hesabu za Hazina ambazo hazijaunganishwa katika mfumo wa IFMIS ni 
kama zifuatazo:-

•	 Hesabu ya Mapato ya kitengo cha Hazina (Exchequer Revenue Account).

•	 Hesabu ya mapato na Matumizi ya Fedha za Kigeni (Forex Account).

•	 Hesabu ya Malipo ya Mikopo (Sinking Fund Account).
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•	 Hesabu ya makusanyo yanayotokana na malipo ya VISA (CRDB Account - 		
	 VISA Collections).

Ukaguzi unapendekeza kwa Uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa hesabu zote za 
mapato za Hazina zinaunganishwa na Mfumo wa IFMIS moja kwa moja badala  
ya kuingiza mapato hayo kwa njia ya kawaida (mannually) ili kuweza kupunguza 
uwezekano wa kufanya makosa katika uingizaji wa mapato hayo na  kuweza kudhibiti 
upotevu wa fedha za Umma.

1.6.2	 Kutokurikodiwa katika Mfumo wa IFMIS kwa fedha zinazotoka 
Hazina kwenda kwenye hesabu ya maendeleo kwa ajili ya 
matumizi ya Mfuko wa Miundombinu (Manual transfer) shilingi 
67,965,543,856.71

Ukaguzi umebaini kwamba kuna baadhi ya fedha ambazo hupokewa katika Hesabu 
ya Matumizi ya Maendeleo kutoka Hazina na baadae huhaulishwa kwenda katika 
Hesabu ya Mfuko wa Miundombinu iliyopo Hazina kwa ajili ya kutekeleza matumizi ya 
maendeleo kwa miradi mbalimbali  iliyoidhinishwa na Tume ya Mipango na kulipwa 
kupitia hesabu ya Mfuko wa Miundombinu.

Hata hivyo ukaguzi umebaini kuwa fedha hizi hazirikodiwi katika mfumo wa IFMIS,         
si wakati fedha zinapopokelewa katika hesabu ya matumizi ya maendeleo wala wakati 
zinapohaulishwa kwenda katika hesabu ya mfuko wa miundombinu.

Kiasi kilichopokelewa kutoka hazina kinaonekana tu katika taarifa ya benki (bank 
statement) lakini hakionekani katika daftari la fedha taslim la IFMIS (IFMIS Cash 
book). 

Aidha fedha hizi hazionyeshwi katika taarifa ya usuluhishi wa kibenki ya mwezi. 
Kinachofanyika ni kwamba wakati matumizi yanapofanywa katika hesabu ya mfuko 
wa miundombinu, fedha za mapato na matumizi yasiyo taslimu ‘dummy’ huingizwa 
katika mfumo wa IFMS ili kuathiri bajeti ya Fungu Kuu la bajeti husika.

Jadweli lifuatalo linaonyesha fedha zilipokelewa katika Hesabu ya Matumizi ya 
Maendeleo kutoka Hazina katika kipindi cha miaka mitatu (2018/2019 – 2020/2021) 
ambazo hazijarekodiwa katika mfumo wa IFMIS:-
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Jadweli Nambari 1: Baadhi ya fedha ambazo zimetoka Hazina kwenda 
Hesabu ya Matumizi ya Maendeleo ambazo hazijarekodiwa katika Mfumo.

Mwaka wa Fedha Mwezi Kiasi Kilichoingizwa (Shs.)

 2018/2019

July, 2018 2,047,434,150.00

Aug, 2018 2,641,291,401.98

Sep, 2018 0 

Oct, 2018 3,038,624,751.00

Nov, 2018 2,657,211,804.00

Dec, 2018 0

Jan, 2019 6,184,603,612.63

Feb, 2019 4,383,519,466.00

Mar, 2019 5,736,578,228.10

Apr, 2019 2,594,700,790.00

May, 2019 2,840,842,252.00

June, 2019 192,003,200.00

Jumla Ndogo 32,316,809,655.71

2019/2020

July, 2019 1,787,418,524.00

Aug, 2019 4,836,538,083.00

Sep, 2019 2,695,520,201.00

Oct, 2019 3,167,794,128.00

Nov, 2019 4,804,793,562.00

Dec, 2019 0.00

Jan, 2020 0.00

Feb, 2020 3,040,402,741.00

Mar, 2020 0.00

Apr, 2020 2,761,960,638.00

May, 2020 2,039,839,832.00

June, 2020 1,332,154,552.00

Jumla Ndogo 26,466,422,261.00

2020/2021

July, 2020 1,818,768,613.00

Aug, 2020 0.00

Sep, 2020 2,324,184,896.00

Oct, 2020 2,591,796,956.00

Nov, 2020 2,447,561,475.00

Dec, 2020 0.00

Jumla Ndogo 9,182,311,940.00
JUMLA KUU 67,965,543,856.71
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Ukaguzi unapendekeza kwa Uongozi wa Wizara ya Fedha kuhakikisha kuwa hesabu 
zote za matumizi za Hazina ziwe zinaunganishwa na mfumo wa IFMIS ili kuongeza 
uwazi katika matumizi ya fedha za umma na kupunguza fedha za mapato na matumizi 
yasiyo taslimu (dummy).

1.6.3	 Dosari za taarifa za Usuluhishi  wa kibenki kwa hesabu za Ofisi 
Kuu ya Malipo

Ukaguzi umebaini dosari mbali mbali katika uandaaji wa taarifa za usuluhishi wa 
kibenki (bank reconciliation statements)kwa Hesabu  za Ofisi Kuu ya Malipo (Central 
Payment Office – CPO) ambazo huandaliwa kila mwisho wa mwezi.

Mapato na matumizi yasiyo taslimu (Dummy Transactions) hayaonyeshwi katika 
taarifa za usuluhishi wa benki ingawa yanaonekana katika daftari la mapato na 
matumizi la IFMIS. 

Aidha ukaguzi umebaini kwamba taarifa za usuluhishi wa kibenki za hesabu ya 
Maendeleo hazionyeshi fedha zilizopokelewa benki kutoka Hazina, fedha ambazo 
mwishowe huhamishiwa katika hesabu ya Miundombinu. Upokeaji wa fedha kutoka 
Hazina na uhaulishaji wa fedha kwenda hesabu ya miundombinu hauoneshwi kabisa 
katika daftari la fedha taslim (cash book) wala katika taarifa za usuluhishiwa kibenki.

Ukaguzi umebaini kuwa kuna baadhi ya miezi haina taarifa za usuhuhishi wa kibenki 
zilizokubaliana na bakaa za mwezi husika na kupelekea tofauti kati ya bakaa ya fedha 
kwa mujibu wa daftari la fedha taslim la IFMIS na bakaa ya fedha baada ya kuandaa 
taarifa ya usuluhishi wa kibenki.Tofauti zilizobainika ni kama ilivyoonekana katika 
jadweli lifuatalo: -

Jadweli  Nambari 2: Tofauti zilizobainika katika taarifa za usulushi wa 
kibenki za hesabu za Ofisi kuu ya malipo

Hesabu Tarehe

Bakaa ya Fedha 
kwa mujibu wa 
Daftari la Fedha 
Taslim la IFMS 

(Shs.)

Bakaa ya Fedha 
kwa mujibu 

wa taarifa ya  
Usuluhishi wa 
kibenki (Shs.)

Tofauti (Shs.)

Hesabu ya 
Matumizi 
ya Kawaida 
-9928182004

31 Julai, 
2018

8,847,484,357 DR 8,814,533,625 DR 32,950,732DR

Hesabu ya 
Matumizi 
ya Kawaida 
-9928182004

31 Disemba, 
2018

21,016,848,452DR 20,775,392,142 DR 241,456,309 DR
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Hesabu ya 
Public Debt – 
9928182104

31 Januari, 
2019

12,062,978,741 DR 12,737,950,875 DR 674,972,134 CR

Hesabu ya 
Matumizi 
ya Kawaida 
-9928182004

28 Februari, 
2019

28,724,925,190 DR 28,721,636,601 DR 3,288,589 DR

Ukaguzi unapendekeza kwa Uongozi wa Wizara kuhakikisha  wanaondoshamapato 
na matumizi yasiyo taslimu (dummy) ndani ya mfumo kwa kuiwezesha kila Idara 
kukusanya na kutumia fedha za Serikali ndani ya Mfumo. Aidha fedha zote zinazoingia 
na kutoka katika hesabu za benki za serikali lazima ziwe zinahusishwa katika taarifa 
ya usuluhishi wa kibenki za kila mwezi.

1.6.4	 Tofauti kati ya fedha iliyoidhinishwa kupelekwa katika mafungu 
makuu ya bajeti na fedha halisi zilizohaulishwa kwenda katika 
mafungu hayo shilingi 1,358,829,378

Fedha kutoka Hazina hupelekwa katika Mafungu Makuu ya bajeti kupitia mfumo 
wa IFMIS kila mwezi kulingana na mtiririko wa fedha ulioidhinishwa kwa Wizara 
husika kwa kila mwezi. Fedha hizo kutoka Hazina zinaingizwa katika mfumo wa 
IFMIS baada ya kuidhinishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa hali ya 
kifedha na kiuchumi.

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa tofauti kati ya kiasi cha fedha kilichoidhinishwa na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali na kiasi halisi cha fedha kilichoingizwa katika Mafungu 
Makuu ya bajeti.  Vielelezo vinavyothibitisha uhalali wa tofauti hiyo havikupatikana 
kwa ukaguzi.

Uwepo wa tofauti kwa fedha zinazoingizwa katika Mafungu Makuu ya bajeti kama 
ilivyoainishwa hapo chini kunapelekea kukosekana kwa uhalali wa fedha za ziada 
zilizoingizwa katika Mafungu Makuu ya Bajeti. Tofauti ya fedha hizo ni kama 
inavyoonekana katika jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 3: Tofauti kati ya fedha zilizoidhinishwa kupelekwa 
katika mafungu makuu ya bajeti na fedha halisi 
zilizohaulishwa.

Tarehe

Fedha 
Iliyoidhinishwa 
na Mlipaji Mkuu 

wa Serikali
Shs.

Fedha Halisi 
Iliyoingizwa katika 
Mfumo wa IFMIS

Shs.

Tofauti

Shs.

21-Dec-2016 2,507,130,644.00 3,584,112,952.00 1,076,982,308.00

6-Aug-19   5,022,325,240.00 5,036,812,740.00 14,487,500.00

11-Nov-19 6,564,238,952.00        6,589,160,452.00 24,921,500.00

25-Mar-20        55,000,000.00           250,075,070.00 195,075,070.00

23-Jun-20 9,474,456,000.00        9,521,819,000.00 47,363,000.00

Jumla 1,358,829,378.00

Ukaguzi unapendekeza kuwepo kwa mfumo wa uwazi kwa fedha zinazoidhinishwa 
na Mlipaji Mkuu wa Serikali kutoka hazina kwenda katika Mafungu Makuu ya bajeti ili 
tofauti baina ya fedha hizo iweze kubainika na kupatiwa maelezo ya wazi.

1.6.5	 Fedha zilizohaulishwa mwishoni mwa mwaka wa fedha kwenda 
katika hesabu za Amana shilingi 5,047,449,249.16

Kwa mujibu wa kifungu nambari 52 (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
nambari 12 ya mwaka 2016, bakaa ya fedha za matumizi ambayo hayakutumika hadi 
mwisho wa mwaka wa fedha ambao matumizi hayo yameidhinishwa itaondoshwa na 
kuingizwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali au katika hesabu ya Serikali ya Mtaa kwa 
kadri itakavyohitajika.

Ukaguzi umebaini kufanyika kwa uhaulishaji wa fedha mwishoni mwa mwaka 
wa fedha kwenda katika hesabu za Amana kwa ajili ya matumizi ya mwaka wa 
fedha uliokwisha malizika ambapo ruhusa ya kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
haikupatikana kwa ukaguzi. Taarifa za uhaulishaji huo ni kama inavyoonekana katika 
jadweli hapo chini:-
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Jadweli Nambari 4: Fedha zilizohaulishwa mwishoni mwa mwaka wa 
fedha kwenda katika hesabu za Amana

Tarehe
Fedha 
kutoka 

Hesabu ya:

Fedha kwenda 
Hesabu ya 

Amana:

Kiasi cha Fedha

Shs.

Fungu Kuu 
la Bajeti

Kumbukumbu 
ya Benki

29-Juni-
2020

CAPITAL 
ACCOUNT

021103000778 
KATIBU
MKUU WIZARA YA 
KILIMO

1,300,000,000.00 WIZARA YA 
KILIMO L01PV1900001873

29-Juni-
2020

CAPITAL 
ACCOUNT

ZANZIBAR 
CENTRAL 
MISCELLANEOUS 
DEPOSIT – 
9928161804

257,683,229.62 WIZARA YA 
FEDHA F01PV1900002259

30-Juni-
2020

CAPITAL 
ACCOUNT

ZANZIBAR 
CENTRAL 
MISCELLANEOUS 
DEPOSIT – 
9928161804

23,846,898.00

TUME YA 
KITAIFA YA 
KURATIBU 
NA UDHIBITI 
WA DAWA ZA 
KULEVYA

C04PV1900000470

26-Juni-
2019

CAPITAL 
ACCOUNT

C Miscellaneous 
Deposit Account 419,817,500.00

WIZARA 
YA VIJANA, 
UTAMADUNI

S01PV1800001282

30-Juni-
2020

PUBLIC DEBT 
ACCOUNT

021103000709 
PUBLIC
DEBT DEPOSIT 
ACCOUNT

1,072,142,934.98 HUDUMA ZA 
MFUKO MKUU F02PV1900002453

29-Juni-
2020

RECURRENT 
ACCOUNT

ZANZIBAR 
CENTRAL 
MISCELLANEOUS 
DEPOSIT – 
9928161804

516,706,745.56 WIZARA YA 
FEDHA F01PV1900002260

27-Juni-
19

RECURRENT 
ACCOUNT

C Miscellaneous 
Deposit Account 534,197,102.00 WIZARA YA 

FEDHA F01PV1800002188

26-Juni-
19

RECURRENT 
ACCOUNT

C Miscellaneous 
Deposit Account 923,054,839.00 WIZARA YA 

FEDHA P01PV1800001483

Jumla 5,047,449,249.16

Ukaguzi unapendekeza kwa Uongozi wa Wizara ya Fedha kuhakikisha kuwa kifungu 
nambari 52 (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma nambari 12 ya mwaka 
2016 kinawajibishwa kwa bakaa ya fedha za matumizi mwisho wa mwaka na kama 
kuna dhima ya matumizi basi taasisi ya matumizi lazima ipate ruhusa kutoka kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali ya kubakisha fedha hizo katika hesabu ya Amana.
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1.6.6	 Matumizi ya nambari moja ya kumbukumbu  ya Hati ya Exchequer  
ya IFMIS (same reference number) kwa fedha  zilizotolewa kwa 
Mafungu Makuu tofauti ya Bajeti.

Ukaguzi umebaini kuwa hati za utoaji fedha za Exchequer  zilizomo ndani ya Mfumo 
wa IFMIS zinatumia nambari za kumbukumbu zinazofanana kwa fedha zilizotolewa 
kwenda Mafungu Makuu tofauti ya Bajeti kwa tarehe husika.

Hii inapelekea ugumu katika usawazishaji wa matumizi ya fedha za Mafungu Makuu 
ya Bajeti katika taarifa za upatanishi wa benki hasa kwa fedha za mapato na matumizi 
yasiyo taslimu (dummy) kutokana na ukweli kwamba ili matumizi ya ‘Dummy’ ya 
Fungu Kuu fulani la Bajeti yaonekane katika mfumo  IFMIS ni lazima fedha zote za 
‘Dummy’ za Mafungu Makuu mengine yenye nambari ya kumbukumbu inayofanana 
nayo yawe yameshasawazisha matumizi ya  Fedha hizo katika mfumo.

Baadhi ya nambari za kumbukumbu zinazofanana za hati za utoaji wa fedha za 
Exchequer kwa vifungu tofauti vya bajeti zilizobainika ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho Nambari 1.

Ukaguzi unashauri  Uongozi wa Wizara kuhakikisha kuwa nambari za kumbukumbu 
za hati za utoaji wa fedha za Exchequer kwa vifungu tofauti vya bajeti ziwe tofauti 
kwa kila Fungu Kuu la bajeti ili kuondosha utata wakati wa ukaguzi wa fedha hizo 
pamoja na kurahisisha utayarishaji wa  taarifa za upatanishi wa kibenki.

1.6.7	 Dosari zilizobainika katika  uhakiki wa Mfumo wa  Usimamizi wa 
Fedha - IFMIS.

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali imeanzisha mfumo wa Usimamizi wa Fedha – 
IFMIS kwa  ajili ya  kuimairisha malengo yake ya utoaji wa huduma za taarifa za 
fedha katika Taasisi za Serikali. 

Mfumo huo umetengenezwa ili kuweka Usimamizi wa taarifa za fedha za taasisi 
za Serikali ambapo umegawika katika moduli tofauti ikiwemo moduli ya “Account 
Payable”, “Account Receivable”, “Purchasing Order”, “Fixed Assets”, “General Ledger”, 
“Cash Management” na  “e-Procurement”.

Ukaguzi umebaini dosari mbali mbali katika mfumo huo wa IFMIS/EPICOR Version 
10.1.4. ambapo dosari hizo zinaweza kusababisha hatari katika utendaji kazi wa 
mfumo huo.  Baadhi ya dosari zilizomo ni kama zifuatazo:-

i.	 Kuwepo kwa watumiaji wa mfumo ambao waliojirudia na wenye shaka 
(duplicated /ambiguous users)  pamoja na watumiaji wasiojulikana 
(uknown users) ambao wamepewa haki kubwa za matumizi ya mfumo huo 
(Administrative Rights) Kiambatisho Nambari 2 (a) Kinahusika.	
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ii.	 Baadhi ya watumiaji wa mfumo wa IFMIS nenosiri “Domain Password” zao 
zimeshaisha muda, hivyo watumiaji hao huingia kwenye mazingira ya mfumo 
huo kupitia akaunti za watumiaji wengine (sharing of login credentials).

iii.	 Baadhi ya watumiaji wa mfumo wapo likizo kwa muda mrefu lakini 
ndani ya mfumo wanaonekana wapo hai (active status) na akaunti zao 
hazijasimamishwa. Kiambatisho Nambari 2 (a) Kinahusika.		

iv.	 Tathmini ya Upimaji wa Kuwepo kwa Vihatarishi  haifanyiki ndani ya Mfumo 
wa IFMIS ili kuweza kubaini viashiria hatarishi vilivyomo katika mfumo huo na 
kudhibiti visije kutokea ” Vulnerability Assesment and Penetratiion Testing”.

v.	 Kutumika kwa Akaunti Asilia za wasimamizi wa Mifumo na kanzidata                   
“Administrators Account” ambazo akaunti hizo zilipaswa kusitishwa “disabled 
” na badala yake kutumika kwa haki zao tu” Administrators Rights”. 
Kiambatisho Nambari 2 (b) Kinahusika.

Hali hii inaweza kusababisha kupotea au kubadilishwa kwa makusudi taarifa za 
fedha za Taasisi katika mfumo huo na hatimae kusababisha upotevu wa fedha za 
Serikali.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Idara kuweza kutatua dosari zote zilizopo katika 
mfumo huo ili kuweza kuepuka na vihatarishi vya upotevu wa taarifa na fedha za 
Serikali.

1.6.8	 Kukosekana kwa Muunganiko wa Moja kwa Moja wa Mawasiliano 
baina ya  Mfumo wa IFMIS na mifumo mengine ya fedha ya taasisi 
za Serikali

Serikali imetengeneza  Mfumo wa Usimamizi wa Fedha – IFMIS  ambao madhumuni 
yake ni kuhifadhi na kudhibiti  taarifa za mapato na matumizi ya fedha za Serikali 
kuanzia hatua ya utayarishaji wa bajeti, utekelezaji wa bajeti na utoaji wa ripoti za 
bajeti  katika Mawizara, Idara na Wakala katika sekta za umma.

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa IFMIS haujaunganishwa moja kwa moja na 
mifumo mengine ya fedha ya Serikli kama vile Mifumo ya Kukusanyia Mapato na 
Kodi (ZRB,TRA) , Mifumo ya Kibenki (PBZ) pamoja na  mifumo ya taasisi nyengine 
za wakala wa Serikali ambapo mifumo hiyo kwa pamoja ingeweza kuwasiliana na 
kupelekea taarifa za mapato kuingia moja kwa moja na kwa wakati ndani ya mfumo 
wa IFMIS (automatically) ili kudhibiti makosa katika usahihi wa kuingiza taarifa hizo 
kwa mkono na kusababisha upotevu wa mapato na matumizi ya fedha.

Kukosekana kwa muingiliano wa moja kwa moja baina ya mifumo ya fedha ya  
Serikali (IFMIS, ZRB, TRA, PBZ n.k) kunaweza kupelekea kufanyika kwa makosa 
katika uingizaji wa taarifa za mapato na matumizi ya fedha za serikali na hatimae 
kutokea kwa upotevu wa fedha za Serikali.
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Ukaguzi unashauri uongozi wa Idara ya Mhasibu Mkuu kufanya mchakato wa 
kuunganisha mifumo hiyo mikuu ya fedha moja kwa moja ili kuweza kupata usahihi 
wa taarifa za fedha na kudhibiti upotevu wa mapato na matumizi ya fedha za Serikali.

1.6.9	 Kukosekana kwa Mpango wa Muendelezo wa Biashara  na 
Mpango wa Kupona Maafa “Lack of BCP & DRP ”.

Lengo la kuwa na Mpango wa Muendelezo wa Biashara  na Mpango wa Kupona Maafa  
katika Taasisi ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na udhibiti mzuri wa upatikanaji wa 
taarifa na kuendelea kutoa huduma bora za biashara wakati janga lolote litakapotokea 
katika Idara au miundombinu ya Idara.

Moja ya njia nzuri ya kuzilinda taarifa na kuendeleza Mpango wa Uendelezaji wa  
Biashara  wakati janga litakapotokea kwenye Idara ni  kuwa na mpango maalum 
na miundombinu madhubuti ya kuhifadhi taarifa katika sehemu iliyotengwa (offsite 
backup) nje ya  Idara kuu.

Mpango mzuri wa Muendelezo wa Biashara ni ule ambao mara zote unakuwa imara 
katika usafirishaji wa taarifa kutoka sehemu kuu ya taarifa (Datacenter) kwenda 
sehemu nyengine ya kuhifadhia taarifa ambayo ina umbali wa masafa  (offsite 
backup). Taarifa hizo zinasafirishwa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyengine 
kupitia mtandao ulio salama. 

Taarifa hizo zinapohifadhiwa katika sehemu ya pili (Offsite – Backup Location) 
zinatakiwa zichunguzwe na kujaribiwa kwa kushirikishwa uongozi wa Idara ili kuweza 
kuona na kuhakikisha kwamba  taarifa hizo ziko  sahihi na zinaweza kupatikana 
wakati zitakapohitajika.

 (a) 	 Kasoro zilizobainika katika sehemu ya pili ya kuhifadhia taarifa  		
	 (Disaster  Recovery Site) 

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu inayo sehemu ya pili (Disaster 
Recovery Site) iliyopo nje ya mji kwa ajili ya kuhifadhia taarifa wakati janga likitokea 
katika sehemu kuu ya kuhifadhia taarifa iliyopo Vuga Mjini.  

Hata hivyo,  ukaguzi umebaini kwamba taarifa zilizohifadhiwa sehemu ya pili 
hazifanyiwi majaribio yoyote ya kuzichunguza ili kuhakikisha kwamba ziko vizuri na 
zinaweza kufanya kazi kwa usahihi wakati zitakapohitajika.

Kutofanya majaribio ya kuchunguza taarifa zinazohifadhiwa katika sehemu ya pili 
kunaweza kusababisha hatari ya kutopatikana kwa taarifa wakati janga litakapotokea 
katika sehemu kuu ya kuhifadhia taarifa na hatimae kupelekea kukosekana kwa 
muendelezo wa huduma za fedha katika mfumo wa IFMIS.   

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Idara ya Mhasibu Mkuu kuzifanyia majaribio taarifa 
zinazohifadhiwa katika sehemu ya Pili ili kupata uhakika wa taarifa hizo kama 
zinaweza kufanya kazi kwa usahihi wakati zitakapohitajika.
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 (b) 	 Kukosekana kwa Nyaraka za Mpango wa Muendelezo wa 			
Biashara na Nyaraka za Mpango wa Udhibiti wa Kupona 			 
Maafa ( Lack of BCP & DRP Documentation).

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu haina nyaraka rasmi ambazo 
zinaonesha mpango/muongozo kamili wa Muendelezo wa Biashara na Kupona Maafa 
endapo maafa (majanga) yakitokea katika Idara hiyo.

Kutokuwa na nyaraka ambazo zitakazoonesha Mpango wa Muendelezo wa Huduma 
za Biashara na  Mpango wa Kupona Maafa katika Idara kunaweza kusababisha hasara 
ya kuharibika kwa vitendea kazi vya kompyuta , miundombinu ya mawasiliano na 
hatimae kupotea kwa taarifa muhimu katika mfumo wa IFMIS.

Ukaguzi unashauri Idara kuandaa nyaraka za mpango utakaoonesha muongozo 
kamili wa Muendelezo wa Biashara na  nyaraka zenye  kuonesha Mpango kamili  wa  
kupona maafa ikiwa maafa (majanga) yatatokea katika Idara.

1.6.10	 Kukosekana kwa Mkataba wa Viwango vya Utoaji wa Huduma 
ya Mfumo wa IFMIS baina ya Idara ya Mhasibu Mkuu na Mshauri 
Elekezi (Service Level Agreement – SLA). 

Utaratibu uliobora unaeleza kwamba Taasisi inatakiwa kufunga mkataba rasmi 
uliosainiwa baina ya  pande mbili (Mtoaji Huduma na Taassisi itakayopewa huduma) 
ambapo mktaba huo utaonesha aina gani ya huduma itakayotolewa na  kiwango 
gani cha huduma kitatolewa na “Service Provider” ili kuweza kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu inatumia mfumo wa usimamizi wa 
fedha – IFMIS ambao umetengenezwa na Kampuni ya Soft Tech Consultant Limited 
(STCL). Hata hivyo ukaguzi umebaini kukosekana kwa mkataba rasmi uliosainiwa 
ambao unaoonesha kiwango gani cha huduma za Mfumo kinachotakiwa kutolewa 
na Kampuni ya STCL kwa ajili ya Idara ya Mhasibu Mkuu ili kuweza kufikia malengo 
yaliyokusudiwa.

Kukosekana kwa mkataba wa viwango vya utoaji wa huduma (SLA) za mfumo wa 
IFMIS kunaweza kupelekea Idara ya Mhasibu Mkuu kutofahamu kiwango halisi cha 
utendaji kazi wa mfumo huo na kupelekea kutoa huduma chini ya kiwango, kutopata 
msaada wa kiufundi kwa wakati ,kukosa matengenezo na maboresho ya mfumo na 
hatimae kuingia gharama za uendeshaji zisizo za lazima.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Idara kuhakikisha kwamba mkataba wa viwango vya 
utoaji wa huduma unatengenezwa rasmi na kusainiwa ili kupata msaada mzuri wa 
upatikanaji wa huduma kutoka kwa kampuni ya STCL.
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1.6.11	 Dosari zilizobainika katika Kudhibiti matumizi ya Programu za  
Kompyuta na Media. 	

Utaratibu uliobora unaeleza kwamba Taasisi ambazo zinatumia mifumo muhimu 
ya TEHAMA zinatakiwa kuweka udhibiti na usalama mkubwa wa taarifa ambazo 
zitahifadhiwa ndani ya mifumo hiyo.  

Moja kati ya njia imara za kudhibiti na kuweka usalama wa taarifa za kwenye mifumo 
ni kuweka sera zilizobora katika matumizi ya kompyuta za ofisi pamoja na sera za 
matumizi ya programu (software)  zinazotumika katika kompyuta  hizo.

Ukaguzi umebaini kwamba baadhi ya kompyuta za Idara ya Mhasibu Mkuu – IFMIS   
zina dosari mbali mbali za kiusalama ambazo zinaweza kusababisha upotevu wa 
taarifa zilizohifadhiwa ndani yake na kupelekea kutokea kwa hatari ya kushambuliwa 
kwa mfumo mzima wa usimamizi wa fedha IFMIS. Baadhi ya dosari hizo ni kama 
zifuatazo:-

a)	 Utumiaji wa  “ Antivirus ” zilizokuwa huru na hazina leseni za matumizi. 		
Kiambatisho Nambari 2 (e) Kinahusika.					   

b)	 Utumiaji wa programu za mfumo wa uendeshaji wa Kompyuta na Seva  (Operating 
Systems) ambazo hazina leseni za matumizi na nyengine zimeshapitwa na wakati 
(Windows 7). Viambatisho Nambari 2(c) na 2(f) vinahusika.		
	

c)	 Kutodhibitiwa kwa sehemu za mawasiliano katika kompyuta kama vile sehemu za 
kuingiza flash, sehemu za kuingiza wire za simu, pamoja na milango ya CD/DVD. 
Sehemu hizi zinaweza kusababisha uingizaji wa virusi kwenye kompyuta na seva 
za ofisi zikiwa hazitakuwa na udhibiti mzuri.				     

d)	 Utumiaji wa programu za “Microsoft Office” ambazo ni feki na hazina leseni  za 
matumizi.										        

	Kutoweka udhibiti mzuri katika matumizi ya kompyuta na media kunaweza 
kusababisha hatari ya upotevu wa taarifa muhimu za Idara na kuplekea kuharibika 
kwa mfumo wa usimamizi wa fedha.

Ukaguzi unashauri  Idara kuweka udhibiti imara katika matumizi ya kompyuta 
pamoja na milango ya media ili kuweza kulinda taarifa za zilizomo ndani ya 
kompyuta na mfumo wa usimamizi wa fedha. Baadhi ya njia imara za kudhibiti 
upotevu wa taarifa katika kompyuta ni kama zifuatazo:-

•	 Kuweka sera imara za matumizi ya kompyuta katika ofisi.			 

•	 Kuweka sera imara za kudhibiti matumizi ya media kwenye kompyuta kama vile 
matumizi ya flash disk, CD/DVD  na kuunganisha simu katika kompyuta.	

•	 Kutumia mfumo wa network za ndani (Files and Folders Sharing - LAN) kwa ajili 
ya kuhamisha taarifa kutoka kompyuta moja kwenda nyengine ndani ya ofisi. 
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Vile vile kutumia baruapepe (emails) rasmi za ofisi kwa ajili ya mawasiliano na 
kusafirisha taarifa nje na ndani ya ofisi ili kuweza kudhibiti upotevu na uharibikaji 
wa taarifa na mfumo wa fedha wa Idara.				  

•	 Kununua programu halisi (Original and Genuine Software) zenye ubora na za 
kisasa ili kuweza kupata usalama “Updates” na leseni za matumizi halali ya 
programu hizo kwa ajili ya Ofisi. Programu halisi za kununua ili kupata usalama 
wa kutosha na leseni za matumizi halali zikiwemo “Windows Operating Systems, 
Computer Antiviruses” pamoja na “Office Packages”.

1.6.12	 Dosari za  kiusalama katika Kituo Kikuu cha Taarifa (Datacenter)  
kilichopo Vuga

Ukaguzi umebaini dosari mbali mbali za kiusalama katika Kituo Kikuu cha 
kuhifadhia na kusambaza Taarifa (Dacenter) kilichopo katika Idara ya Mhasibu 
Mkuu – IFMIS       Vuga Mjini.

Baadhi ya dosari hizo ni kama zifuatazo:-

•	 Idara ina Kamera za CCTV kwa ajili ya kusimamia shughuli zinazofanyika 
katika chumba cha Seva.  Hata hivyo, ujazo wa vifaa vya kurikodia matukio 
(NVR - Hardisk) ni mdogo ambao ni 8TB ukilinganisha na idadi ya kamera 36 
zilizopo katika jengo hilo, hii inamaanisha kwamba vifaa vya kuhifadhi matukio 
havitakuwa na uwezo mzuri wa kuhifadhi  taarifa kwa muda mrefu. 

•	 Mfumo wa uzimaji wa moto ndani ya kituo hicho cha taarifa haufanyi kazi. Hali 
hii inaweza kusababisha  hatari na hasara kubwa endapo ikitokea khitilafu zozote 
za moto.

•	 Kukosekana kwa  kitabu cha kumbukumbu ambacho kinatumika kwa mahudhurio 
ya watu wanaoingia katika chumba cha Seva.

•	 Kukosekana kwa mkusanyiko wa seva za mfumo ambazo ziloungwa na kufanya 
kazi kwa pamoja (clustering & load balancing) ili kuweza kupunguza mzigo wa 
kufanya kazi  kwa seva moja na kuondoa tatizo za  upole upole (slowness) na 
kuongeza uhakika wa kupata huduma.

•	 Seva ya uzalishaji inatumia teknolojia ya “ Virtualization – Type 1 Hypervisor ” 
ambapo toleo lake la mfumo wa uendeshaji (Operating System) ni la zamani           
“ ESXi  vCenter  Server 5.5 ”  ambapo toleo hili kwa sasa halipati huduma kamili 
za kiusalama (security updates) kutoka kwa Muuzaji wa mfumo huu (Vendor). 

•	 Kukosekana kwa ripoti za kufanya “ backup ”  ambazo zitaonesha muda gani 
backup imeanza na muda gani imemaliza na muhusika alofanya uo mchakato na 
nani alothibitisha kama backup hiyo ipo kamili na inafanya kazi.		

•	 Kukosekana kwa ripoti zitakazoonesha uwezo wa utendaji kazi wa wafanyakazi 
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wa kitengo cha TEHAMA (performance reports) ambazo zitaweza kusaidia 
kuelewa uwezo wa utendaji wao wa kazi na usimamizi wa mfumo wa IFMIS.

Dosari za kiusalama zilizotajwa hapo juu zinaweza kusababisha upotevu wa taarifa 
za fedha katika mfumo wa IFMIS.

Ukaguzi unashauri Idara kuongeza usalama kwa ujumla katika Kituo Kikuu cha Taarifa 
kwani sehemu hiyo ni muhimu sana na kwa vile taarifa zote za mfumo wa usimamizi 
wa fedha zimehifadhiwa hapo.

1.6.13	 Kutokuwepo na mipangilio imara ya kiusalama katika vifaa vya 
kuchuja  mawasiliano (Firewalls) ya  Mtandao.

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali  imefunga vifaa maalum (Sophos Firewall) kwa 
ajili ya kuchuja taarifa zinazoingia na kutoka  kwenye mtandao wa Idara kwa lengo 
la kudhibiti matumizi ya mtandao na kuepuka uhalifu wa mitandao kutokea katika 
Idara. 

Ukaguzi umebaini Idara haijaweka sera na mipangilio imara katika vifaa hivyo vya 
kuchuja mawasiliano ili kuweza kudhibiti matumizi yasiyo salama ya mtandao wa 
“Internet”. 

Matumizi yasiyo salama ya internet ni kama vile kuweza kufungua tovuti ambazo 
haziko salama na zina vihatarishi vikubwa katika kusambaza virusi na kupenya kwa 
wahalifu wa mitandao.  Baadhi ya tovuti hizo ikiwemo tovuti za kupakua, tovuti za 
kubeti, tovuti za mambo yanayaoenda kinyume na maadili, baadhi ya mitandao ya 
kijamii n.k. Kiambatisho Nambari 2(d) Kinahusika.

Kutokuweka sera imara za usalama kwenye vifaa vya kuchuja taarifa za mawasiliano 
kunaweza kupelekea hatari ya kuingia virusi katika kompyuta na Seva zenye  
mfumo wa IFMIS kupitia mtandao wa Internet na vile vile kuweza kufanyika kwa 
mashambulizi ya mfumo huo kwa wahalifu wa mitandao. 

Ukaguzi unashauri Idara iweke sera madhubuti za usalama katika vifaa vyake vya 
kuchujia mawasiliano ili kuweza kudhibiti  matumizi ya mtandao yasiyosalama na 
kujilinda dhidi ya uhalifu wa mitandao pamoja na virusi.

1.6.14	 Kasoro zilizobainika katika Sera za Usalama wa Matumizi ya Vifaa 
vya TEHAMA na Mfumo wa IFMIS (ICT Security Policy).

Sera za Usalama katika matumizi ya vifaa vya TEHAMA na Mifumo ni nyaraka ambazo 
ndani yake zimekusanya miongozo inayoonesha matumizi sahihi ya vifaa vya TEHAMA 
na mifumo, pamoja na sheria za matumizi hayo na adhabu zinazoweza kutolewa 
kutokana na ukiukwaji wa sheria hizo. Sera hizo zinapoandaliwa zinatakiwa zizingatie 
vihatarishi vyote ambavyo vinavyoweza kutokea wakati wa utumiaji wa vifaa hivyo 
pamoja na mifumo ya TEHAMA  kwa wafanyakazi.       
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Aidha, Nyaraka hizo zitatakiwa kusainiwa na uongozi kwa ajili ya kupata  idhini ya 
matumizi na zinatakiwa zitolewe nakala na kupewa wafanyakazi wa Idara wanaotumia 
vifaa hivyo na mifumo  ambapo wafanyakazi hao baadae watahitajika  kupata 
mafunzo yenye kuleta ufanisi na weledi juu ya matumizi sahihi na salama ya vifaa 
hivyo pamoja na mifumo na hatimae kuvitunza na kuviweka katika hali ya usalama.

Katika ukaguzi uliofanyika imebainika kwamba nyaraka  za Sera za Usalama za  Idara 
ya Mhasibu Mkuu zilizoandaliwa kwa matumizi ya TEHAMA zina mapungufu ikiwa ni 
pamoja na  kutokufanyiwa mafunzo kwa wafanyakazi ili kupata uelewa wa matumizi 
salama ya vifaa vya TEHAMA pamoja na Mifumo yake.

Kutofanyika kwa mafunzo ya sera za usalama wa matumizi ya Vifaa vya TEHAMA kwa 
wafanyakazi kunaweza kupelekea kufanyika kwa matumizi mabaya ya vifaa  pamoja 
na mifumo na badae kusababisha upotevu na kuleta vihatarishi katika taarifa za Ofisi 
na rasilimali zake.

Ukaguzi unashauri  Idara ya Mhasibu Mkuu kuimarisha taarifa zilizomo ndani ya  
nyaraka za sera ya Usalama wa matumizi ya vifaa vya TEHAMA pamoja na mifumo 
yake na kutoa mafunzo kwa wahusika ili kuweza kutumika vifaa hivyo kwa uweledi 
na ufanisi  na  kupelekea kupunguza hatari za upotevu wa taarifa na uharibifu wa 
vifaa.

1.6.15	 Kutofanyika kwa Upimaji wa Mazingira Hatarishi na Jaribio 
la Upenyaji katika Mtandao (Vulnerability Assesment and 
Penetration Testing - VAPT).

Utaratibu uliobora unaeleza kwamba Taasisi  inatakiwa kufanya zoezi la upimaji wa 
Mazingira Hatarishi na Jaribio la Kupenya kwenye mtandao ili kupata taarifa.  Lengo 
la kufanya zoezi hilo ni kuweza kuangalia viashiria hatarishi vyote ambavyo vipo au 
vinavyoweza kutokea katika mtandao wa Idara na kuziba maeneo yote yaliyo hatari 
ili kuweza kuongeza usalama katika mtandao kwa kudhibiti vyanzo vyote hatarishi.

Aidha zoezi hilo la upimaji wa mazingira hatarishi pamoja na jaribio la kupenya 
kwenye mtandao wa Idara kwa kawaida linafanyika angalau mara mbili kwa kila 
mwaka ili kuweza kujiridhisha kwamba hali ya mtandao wa Idara ni salama dhidi ya   
virusi na wahalifu wa mitandao.

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu – IFMIS haijawahi kufanya zoezi 
hilo la upimaji wa mazingira hatarishi na jaribio la kupenya kwenye mtandao wake ili 
kuweza kuona maeneo gani yaliyo na vihatarishi vya kupatikana  kwa taarifa.

Hivyo basi Idara haiwezi kujua ni sehemu gani katika mtandao wake na miundombinu 
yake ya mawasiliano inaweza kuwa dhaifu na kusababisha vihatarishi  na kuweza 
kudhibiti sehemu hizo.
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Kutokufanya zoezi hilo kunaweza kusababisha taarifa za kwenye Mfumo wa Usimamizi 
wa Fedha – IFMIS kuingiliwa na wahalifu wa mitandao na kuweza kubadilishwa kwa 
taarifa za fedha za taasisi mbali mbali na hatimae kupelekea upotevu wa fedha za 
Serikali pamoja na uharibifu wa taarifa za fedha za Serikali.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Idara kufanya zoezi la upimaji wa mazingira hatarishi 
na jaribio la kupenya kwenye mtandao wa Idara kupitia miundombinu ya Idara ili 
kuweza kudhibiti maeneo yote hatarishi katika mtandao huo.

1.6.16	 Kukosekana kwa Nyaraka za Haki za Watumiaji wa Mfumo wa 
IFMIS.

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu imeunganisha watumiaji mbali 
mbali wa Mfumo wa Usimamizi wa Fedha – IFMIS lakini Idara haina nyaraka ambazo 
zinaonesha mipaka ya haki za watumiaji hao wa Mfumo wa IFMIS.  Aidha ukaguzi 
umebaini kwamba hakuna mapitio yoyote ya mara kwa mara ya kuchunguza mipaka 
ya haki za  watumiaji wa mfumo huo.

Ukaguzi ulipata taarifa kutoka kwa Msimamizi wa Mfumo wa IFMIS kwamba uhakiki 
wa mwisho uliofanyika kuangalia watumiaji wa mifumo ulifanyika mwezi wa Disemba 
2020, lakini hakuna nyaraka rasmi zozote zilizotengenezwa kuhusiana na uhakiki 
huo.

Kukosekana kwa nyaraka za uhakiki wa haki za watumiaji wa mfumo wa IFMIS  na 
kutofanya uhakiki wa mara kwa mara wa haki za watumiaji wa mfumo wa IFMIS 
kunaweza kusababisha matumizi mabaya ya mfumo na hatimae kupekea upotevu 
wa fedha za Serikali.

Ukaguzi unashauri kwamba Idara iandae nyaraka za haki za watumiaji wa mifumo 
na kuzipitia nyaraka izo mara kwa mara ili kudhibiti utumiaji mbaya wa mfumo wa 
IFMIS.

1.6.17	 Kukosekana kwa Mpango Mkakati wa TEHAMA

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu – IFMIS haijaandaa Mpango 
Mkakati wa Tehama ambao ungeweza kusaidia Idara kufanikisha malengo yake kwa 
ufanisi zaidi kupitia TEHAMA. 

Kutokuwepo kwa Mpango Mkakati wa TEHAMA katika Idara kunaweza kusababisha 
malengo ya TEHAMA kutokwenda sambamba na malengo ya Idara na kufanyika 
maamuzi ya TEHAMA yasiyokuwa na tija ambayo yanaweza kupelekea kupungua 
kwa kasi ya maendeleo ya utoaji wa huduma ya Mfumo wa IFMIS kwa Idara na  
hatimae kusababisha upotevu wa taarifa za fedha.
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Ukaguzi unashauri Uongozi wa Idara ya Mhasibu Mkuu kuandaa Mpango Mkakati 
ili kufanya malengo yake yaende sambamba na malengo ya Idara na kupelekea 
kupatikana kwa huduma bora ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha.

1.6.18	 Kukosekana kwa Kamati Tendaji ya Mifumo ya TEHAMA 

Utaratibu uliobora (Best Practise) unaeleza kwamba Mkuu wa Idara atapaswa 
kuunda Kamati Tendaji ambayo itakuwa na lengo la kushughulikia masuala yote ya 
maendeleo ya utendaji wa TEHAMA, maendeleo ya utoaji wa huduma za TEHAMA 
na maamuzi yake katika Idara pamoja na kuhakikisha sera na mikakati yote ya 
TEHAMA katika Idara inasimamiwa na kutekelezwa kwa ufanisi na kwa wakati.  Aidha 
wajumbe wa Kamati hiyo wanatakiwa kupewa Hadidu Rejea na  kutengeneza  Hati 
za uendeshaji wa vikao  vya TEHAMA.

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu – IFMIS haina Kamati Tendaji ya 
TEHAMA ili kuweza kusaidia utekelezaji wa malengo na mikakati ya TEHAMA katika 
Idara.

Kukosekana kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA katika Idara ya Mhasibu Mkuu kunaweza 
kusababisha mipango ya TEHAMA kutotekelezwa ipasavyo na kupelekea kutofanikisha 
malengo  kwa ufanisi katika Idara.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Idara  kuunda Kamati Tendaji ya TEHAMA ili kuandaa 
mipango mizuri ambayo italeta maendeleo katika utoaji wa huduma za TEHAMA na 
kupelekea kufanyika kwa maamuzi yenye tija katika Idara.

Aidha kuwepo kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA kutaweza kuhakikisha sera, na 
mikakati yote ya TEHAMA katika Idara inasimamiwa na kutekelezwa kwa ufanisi.

1.6.19	 Kukosekana kwa Mafunzo ya Usalama wa Mfumo wa IFMIS kwa 
Wafanyakazi wanaosimamia Mfumo wa IFMIS katika Idara ya 
Mhasibu Mkuu.

Ukaguzi umebaini kwamba wafanyakazi wa Idara ya Mhasibu Mkuu wanaosimamia 
Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (Technical Support & Application) kwa muda mrefu 
hawajapatiwa mafunzo maalum ya Usalama wa Mfumo Usimamizi wa Fedha (IFMIS 
Security Awareness Training Program).  Aidha ukaguzi umebaini mara ya mwisho 
kupata mafunzo ya usalama kwa wafanyakazi hao ni mwaka 2018 ambapo hadi sasa 
kuna mabadiliko mengi yamefanyika katika Mfumo lakini hakuna mafunzo kamili 
yaliyofanyika kuhusiana na mabadiliko hayo.

Kukosekana kwa mafunzo ya mara kwa mara ya Usalama, Usimamizi na Uendeshaji 
wa wa mfumo wa IFMIS kunaweza kusababisha kukosekana kwa usimamizi mzuri 
wa utumiaji wa mfumo na hatimae Idara kuingia gharama za uendeshaji wa mfumo 
zisizo na ulazima.
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Ukaguzi unashauri Idara kuwafanyia mafunzo ya mara kwa mara ya usalama wa 
mfumo kwa wafanyakazi wa kitengo cha IFMIS ili kuweza kuwa kusimamia vizuri na 
kupata taaluma ya kisasa kutokana na mabadiliko ya mara kwa mara ya sayansi na 
teknolojia. Aidha mafunzo hayo yataweza kuondosha gharama za kumwita Mshauri 
Elekezi mara kwa mara kuja kutatua changamoto zitakazojitokeza katika mfumo.

1.6.20	 Kukosekana kwa Hati ya Muongozo wa Mtumiaji wa Mfumo wa 
IFMIS ( Lack of Updated  User Manual Document - IFMIS ).

Ukaguzi umebaini kwamba Ofisi ya Rais Fedha na Mipango kupitia Idara ya Mhasibu 
Mkuu imeingia mkataba na Kampuni ya Mshauri Elekezezi ya Soft Tech (Soft Tech 
Consultancy Ltd) kwa ajili ya utengenezwaji wa Mfumo wa IFMIS ambao unatumika 
kwa ajili ya kusimamia taarifa za matumizi ya fedha kwa Serikali. 

Mfumo huo wa IFMIS ulianza rasmi kufanya kazi Julai 2015 ambapo hati ya  muongozo 
wa matumizi  (User Manual Version 1) wa  09/04/2015  uliotolewa na baadae mfumo 
huo kufanyiwa marekebisho mwezi wa Machi  2018.

Hata hivyo ukaguzi haukuweza kupata kwa hati ya sasa ya muongozo wa Mtumiaji wa 
Mfumo wa IFMIS iliyotolewa rasmi kwa ajili ya toleo jipya lililofanyiwa marekebisho la 
Mfumo wa Usimamizi wa Fedha – IFMIS. 

Kukosekana kwa muongozo  wa sasa wa mtumiaji wa Mfumo wa IFMIS kunaweza 
kusababisha watumiaji wa mifumo kutotumia vizuri mifumo hiyo na kupelekea 
kupotea taarifa.

Ukaguzi unashauri kwamba Idara iongeze jitihada za  uwekaji wa muongozo mpya 
wa Mtumiaji wa Mfumo wa IFMS (IFMIS current user manuals documents) kutoka 
kwa Mshauri Elekezi ili kuweza kufanya kazi kwa ufanisi na kwa usalama kwenye 
mfumo huo.

1.6.21	 Kukosekana kwa Msaada wa Kiufundi kwa Watumiaji wa Mfumo 
wa IFMIS waliopo kwenye Wizara, Idara  na Mawakala (MDAs).

Moja ya majukumu ya wafanyakazi wa kitengo cha IFMIS ni kutoa msaada wa 
kiufundi kwa  watumiaji wa mfumo ambao wapo ndani ya Idara ya Mhasibu Mkuu na 
watumiaji wa mfumo ambao wanaotumia  wakiwa  katika Wizara, Idara na Wakala. 

Ukaguzi umebaini kwamba wafanyakazi wa kitengo cha utoaji wa msaada wa kiufundi 
(Technical Support Unit) hawatoi ushirikiano mzuri wa msaada wa kiufundi kwa 
watumiaji wa mfumo ambao wapo katika  Mawizara, Idara nyengine na Mashirika.  

Kutotoa ushirikiano mzuri wa msaada wa kiufundi kwa watumiaji wa mfumo walioko 
katika Mawizara,Taasisi na Mashirika mengine kunaweza kusababisha watumiaji wote 
walioko kwenye Mawizara na Taasisi kufuata huduma hiyo katika Idara ya Mhasibu 
Mkuu na hatimae kupelekea ucheleweshwaji wa malipo ya fedha katika Serikali.
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Ukaguzi unashauri kwamba uongozi wa Idara ya Mhasibu  Mkuu kuandaa mpango 
mzuri wa kuwapa msaada wa kiufundi watumiaji ambao wapo nje ya Idara.

1.6.22	 Kukosekana kwa Hati ya Muongozo wa Mpangilio wa Usalama 
wa Mifumo na Miundominu ya TEHAMA iliyopo katika Kitengo 
cha IFMIS. 

Ukaguzi umeangalia kwa kina mipangilio ya kiusalama ya mfumo wa IFMIS, programu 
pamoja na kompyuta ambazo zimeunganishwa na mfumo huo kwa kiasi gani taarifa 
zinalindwa na kubaini kasoro  za kiusalama katika maeneo yafuatayo:- 

(a) Kukosekana kwa Hati za mipangilio ya Usalama

Ukaguzi umebaini Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali haikuandaa nyaraka/hati ambazo 
zinaonesha mipangilio ya usalama wa mfumo pamoja na vifaa vyote vinavyotumika 
katika mazingira ya mfumo.

Mpangilio  wa usalama wa mifumo ni Sera au nyaraka ambazo zimetengenezwa na 
zimehakikiwa na uongozi na zinaeleza kwa uwazi jinsi ya kuweka mipangilio iliyobora 
katika kuimarisha usalama wa taarifa katika mifumo na vifaa vyote vinavyotumika 
katika Idara hiyo. 

Kutokuweka mipangilio ya usalama wa taarifa katika mifumo kunaweza kusababisha 
ongezeko la hatari kwa taarifa zilizomo ndani ya mfumo.

Ukaguzi unashauri Idara iandae nyaraka/ Sera ambayo itaonesha mpangilio mzima 
wa usalama wa mfumo wa IFMIS na vifaa/kompyuta zote ambazo zimeunganishwa 
na mfumo huo.

 (b) Kukosekana kwa utaratibu wa kupitia mipangilio ya Usalama wa 
Taarifa.

Utaratibu uliobora (Best Practise) unaeleza kwamba Taasisi inahitaji kufanya mapitio 
ya mara kwa mara katika mipangilio yake yote ya kiusalama katika Seva na Kanzidata 
zake ili kuweza kupata uhakika wa usalama wa taarifa hizo dhidi ya wahalifu wa 
mitandao au wasaliti kutoka ndani ya Taasisi.

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali haijaweka utaratibu wa 
kufanya mapitio ya mara kwa mara ya mipangilio ya usalama katika Seva pamoja na 
kanzidata (Database) pamoja na miundombinu ya mawasiliano katika kitengo chake 
cha IFMIS hali inayopelekea kushindwa kutambua iwapo kama Seva, Kanzidata na 
miundombinu yake ipo salama.

Kutokuweka  utaratibu wa mapitio ya mpangilio wa kiusalama wa taarifa pamoja na 
vifaa unaweza kusababisha hatari ya uvujaji na upotevu wa taarifa.
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Ukaguzi unashauri Idara ya Mhasibu Mkuu kuanzisha na kufanya mapitio (kukagua) 
ya mara kwa mara mipangilio yake ya usalama wa mifumo na vifaa vya mtandao 
vilivyounganishwa na mfumo huo ili kuweza kuongeza usalama wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Fedha na taarifa zake. 

1.6.23	 Kukosekana kwa Usimamizi wa Matukio ya Usalama 

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu – IFMIS haina utaratibu na 
mpango mzuri wa kuonesha jinsi ya kuripoti, kuchunguza na kutatua matukio ya 
usalama.       Hali hii imesababishwa na kukosekana kwa nyaraka/muongozo rasmi 
ambao utaonesha utaratibu mzima utakaotumika kusimamia matukio ya usalama.

Kutokuwa na usimamizi mzuri wa matukio ya kiusalama kunaweza kupelekea uvujaji 
au ubadilishwaji wa taarifa za fedha katika mfumo wa IFMIS na hupelekea upotevu 
na matumizi mabaya ya  fedha.

Ukaguzi unashauri Idara ya Mhasibu Mkuu  kuanzisha utaratibu maalum wa usimamizi 
wa usalama na kuthibitishwa na uongozi wa Idara  ili kuongeza usalama wa taarifa 
zilizomo ndani ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (IFMIS).

1.6.24	 Kukosekana kwa daftari la kumbukumbu za utendaji kazi kwa 
Muuzaji wa Mfumo wa IFMIS.

Usimamizi wa utendaji kazi wa muuzaji wa mifumo unajumuisha ufuatiliaji na 
uaminifu wake katika kufanya kazi pamoja na kutoa huduma bora kwa mteja wake 
ambapo Muuzaji anatakiwa kutoa huduma hizo kwa usahihi na kwa wakati.

Aidha Taasisi za umma zinapaswa kutunza kumbukumbu za utendaji kazi za Muuzaji 
ili kuweza kusaidia kufanya maamuzi sahihi ya kuendelea nae wakati mkataba wake 
unapoisha wa utendaji kazi.

Ukaguzi umebaini kwamba Idara ya Mhasibu Mkuu – IFMIS haijatayarisha daftari la 
kuweka kumbukumbu za utendaji kazi wa Muuzaji wa mfumo wa IFMIS ili kuweza 
kuwa na kumbukumbu za utendaji kazi.

Kutoweka kumbukumbu za utendaji wa kazi wa muuzaji wa huduma (Mfumo wa 
IFMIS) kunaweza kupelekea kufanya maamuzi yasiyo sahihi kwa kumuongezea 
mkataba muuzaji ambae utendaji wake ni dhaifu.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Idara kuanzisha daftari maalumu la kuweka 
kumbukumbu za utendaji  kazi wa Muuzaji wa Mfumo wa IFMIS ili kuweza kupima 
utendaji kazi wake na kufanya maamuzi sahihi endapo mkataba wake utakapomaliza.
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SURA YA PILI

2.0	 RIPOTI YA UKAGUZI  WA MIFUMO YA TEHAMA KWA BODI YA 
MAPATO ZANZIBAR – ZRB

2.1	 UTANGULIZI

Bodi ya Mapato Zanzibar ilianzishwa kwa sheria nambari 7 ya mwaka 1996 kuwa ni 
Wakala mkuu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa ukusanyaji na usimamizi wa 
kodi zote za vyanzo vya ndani vya mapato yasiyokuwa ushuru wa forodha na Kodi 
ya mapato ambayo yanasimamiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. Bodi ya Mapato 
Zanzibar imeanza kazi kuanzia Julai, 1998.

Bodi ya Mapato Zanzibar inaendelea kutekeleza mpango wake wa muda mrefu wa 
kuboresha huduma zake kwa lengo la kuunganisha huduma zake ili kurahisisha 
kazi na kutoa taarifa na huduma bora kwa Bodi ya Mapato Zanzibar na kwa walipa 
kodi. Miongoni mwa hatua wa uboreshaji wa huduma za ZRB ni pamoja na utumiaji 
wa mifumo mbali mbali ya kielektroniki ikiwemo mfumo wa ukusanyaji wa mapato 
na kodi (ZITAS), Mfumo wa utendaji kazi wa Bodi (ERP), mfumo wa kiuhasibu 
(SAGE PASTEL) na hivi sasa  ZRB inaandaa mfumo mpya wa ukusanyaji mapato 
uliounganishwa na mashine za EFD (VFDMS).

MATOKEO YA UKAGUZI NA MAPENDEKEZO

Baadhi ya hoja zilizobainika katika ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ya Bodi ya Mapato 
Zanzibar ni kama zifuatavyo:-

2.1.1	 Dosari zilizobainika katika utengenezaji wa mashine za  EFD na 
Mfumo wa kukusanyia Mapato wa VFDMS

Bodi ya Mapato Zanzibar ilifunga mkataba na kampuni ya Norwary Registers 
Development AS kwa kushirikiana na Kampuni ya NRD System UAB pamoja na 
kampuni nyengine mbali mbali kupitia mkataba nambari ZRB/NCB/G/03/2017/2018 
kwa lengo la kupata Ushauri elekezi, utengenezaji na Utumiaji wa vifaa vya 
Electronic Fiscal Device (EFD) ambavyo vitaunganishwa na mfumo wa Virtual Fiscal 
Devices Management System (VFDMS). Mkataba huo ulikuwa na thamani ya USD 
1,352,622.00  (bila ya VAT) na muda wa kumalizika kazi ni miezi kumi na nane 
(18).

Malengo ya kuanzishwa kwa mfumo huo yalikuwa ni kama yafuatayo:-

•	 Kununua mashine za EFD na kutengeneza Mfumo wa VFDMS ambao utatumia 
mashine hizo.

•	 Kutoa huduma za kisasa na kwa wakati (real-time) kwa walipakodi wa Zanzibar  
pamoja na Taasisi zinazokusanya mapato yasiyokuwa ya kodi 



Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

27

Aidha miundombinu ya vifaa mbali mbali vya mfumo huo  vimenunuliwa na kufungwa 
katika ofisi ya ZRB  ambapo malipo ya asilimia 50 yamelipwa kwa Mshauri elekezi          
(Vendor ) na asilimia 30 yamelipwa kwa muuzaji wa vifaa vya EFD na mtengenezaji 
wa mfumo  huo  (Software Developer).

Ukaguzi umebaini kwamba licha ya kuwa gharama za awali zimeshalipwa lakini 
mfumo huo wa VFDMS umesitishwa kuendelezwa na bado haujaanza kazi kutokana 
na kutokubaliana kwa mahitaji pamoja na vigezo vya utendaji ambavyo vimewekwa 
ndani ya mkataba baina ya kamati ya majaribio ya mfumo huo ya ZRB (System  
Acceptance Committee) pamoja na mtengenezaji wa mfumo huo wa EFD/VFDMS 
(System Developer).

Aidha ukaguzi umebaini dosari zifuatazo katika ufuatiliaji wa mradi huo.

•	 Kukosekana kwa msimamizi wa mradi (project manager) ambae angeweza 
kusimamia  vizuri utekelezaji wa mradi huo.

•	 Hati ya Mchakato wa Biashara (Business Process Document ) haikuandaliwa na 
ZRB ambayo ingeonesha mchakato (muongozo) mzima wa utendaji wa kazi na 
kupewa Mshauri elekezi/Mtengenezaji wa mfumo ili kutengeneza vizuri mfumo 
huo.

•	 Kukosekana kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA (ICT Steering Commitee) ambayo 
ingeweza kufuatilia kwa kina na kutoa mawazo na maamuzi sahihi kuanzia hatua 
za awali  hadi kukamilika kwa mradi huo.

•	 Kukosekana kwa usimamizi mzuri wa fedha za Serikali  kutokana na kutokufata 
taratibu za kusitisha mikataba ya mradi ambapo malipo ya awali yameshafanyika 
na  kupelekea kupatikana hasara kubwa kwa Serikali.

•	 Kukosekana kwa mafunzo katika Idara ya TEHAMA ya  usimamizi na utumiaji wa 
teknolojia mfumo wa VFDMS.

Kusitisha kuendelea utengenezaji wa mradi huo, kutoshirikisha kada muhimu (ICT) 
katika kamati ya majaribio ya mfumo pamoja na kutokuwa na kamati Tendaji 
ya Tehama katika Bodi ya Mapato kunaweza kepelekea kutokamilika kwa wakati 
malengo yaliyokusudiwa , kukosa ufanisi wa utendaji kazi wa mfumo huo na hatimae 
kusabasisha hasara kubwa katika Serikali.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa ZRB kufanya ufuatiliaji wa kina kuhusiana na 
ukamilishaji wa mradi wa EFD/VFDMS na kutafuta njia sahihi ili kuweza kuendeleza 
mfumo huo na kuweza  kuepuka kuingia hasara kwa  fedha za Serikali.
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2.1.2	 Dosari zilizobainika katika Mfumo wa Tax Block Management 
Information System (TBMIS)

Bodi ya Mapato Zanzibar imefunga mkataba wenye thamani ya shilingi 
210,545,544.00  na Kampuni ya Rahisi Solutions Limited  ikishirikiana na kampuni 
ya Business Connexion (T) Ltd iliyopo Zanzibar ambapo mkataba huo ulisainiwa 
tarehe 31/05/2019 kwa ajili ya  utengenezaji wa mfumo wa kuwatambua walipakodi 
waliopo mitaani kwa kutumia njia ya Block (Tax Block Management Information 
System – TBMIS).

Lengo la kuanzisha mfumo huo wa TBMIS ni kuweza kuwaunganisha walipakodi 
wote ambao wapo katika mtaa mmoja au eneo moja kwa kuwatengenezea “Block” 
lao la kipekee na kuingiza taarifa zao katika block hilo ili iwe rahisi kuwatambua, 
kuwasimamia, kuwafuatilia na kukusanya kodi zao. 

Mfumo huo umeunganishwa na mfumo mwengine wa GIS (Geographical Information 
System) ambao unaonesha eneo (mtaa) halisi lilipo block na walipa kodi wote 
wanaopatikana hapo.

Ukaguzi umebaini Bodi ya Mapato kufunga mkataba mwengine wa nyongeza 
(Addendum No.2) uliosainiwa tarehe 05/08/2019 wenye lengo la kuongeza 
kipengele kipya ambacho kinaeleza kwamba Muuzaji atatengeneza vipande 10,000 
vya aluminium vyenye gharama za USD 8,600 (bila ya VAT) na kuvitia nambari ya 
utambuzi (code No.) kwa ajili ya kuviweka kwenye mitaa ili kupata utambuzi wa mtaa 
na Block zake kwenye mfumo.

Aidha ukaguzi umebaini mfumo huo tayari umetengenezwa na unatumika katika 
Bodi ya Mapato lakini dosari mbali mbali zimebainika katika mfumo huo kama  kama 
zifuatazo:-

•	 Mfumo ulotumika wa GIS haukuweza kuunganishwa na mtandao halisi wa 
Google Map ili kuweza kupata taarifa sahihi za mitaa na kutoa ripoti za uhakika 
za walipakodi. (mfano: nearby identification locations).

•	 Mfumo huo wa TBMIS haujaunganishwa na Mfumo Mkuu wa ukusanyaji 
wa kodi (ZITAS) ili kuweza kuingizwa moja kwa moja taarifa za kodi wakati 
zinapokusanywa.

•	 Kukosekana kwa usimamizi mzuri wa fedha za Serikali kutokana na Bodi ya 
Mapato kuingia gharama mara mbili za mikataba. Gharama za mkataba wa 
kwanza ni shilingi 210,545,544.00 na gharama za mkataba wa nyongeza ni USD 
8,600.

•	 Upembuzi Yakinifu wa kina haukufanyika wakati wa utengenezaji wa mfumo huo.

•	 Mahitaji ya watumiaji wa mfumo huo hayakupewa kipaombele wakati wa 
utengenezaji wa mfumo huo, hii ni kutokana na kukosekana kwa ripoti kamili 
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kutoka kwa watumiaji  itakayoonesha kukubalika kwa utendaji wa mfumo huo.

•	 Kukosekana kwa Hati za Mchakato wa Biashara (Bussiness Process Documents) 
na kukosekana kwa usimamizi mzuri wa utengenezaji wa mfumo wa TBMIS 
ambao umepelekea Bodi ya Mapato Zanzibar kuingia gharama nyengine kwa ajili 
ya kufunga mkataba wa nyongeza (Addendum No. 2).

•	 Kukosekana kwa Kamati Tendaji ya TEHAMA  katika Bodi ya Mapato Zanzibar 
(ICT Steering Committee) ambayo itaweza kufanya upembuzi yakinifu na kutoa  
maamuzi sahihi juu ya kila hatua za utengenezwaji wa mifumo ya TEHAMA katika 
Bodi.

•	 Kukosekana kwa hati za matumizi (user manually & Technical documents) kwa 
wasimamizi na watumiaji wa mfumo wa TBMIS.

•	 Kukosekana kwa mafunzo ya kina kwa watumiaji na wasimamizi wa mfumo huo.

Kutokana na kasoro zilizotajwa hapo juu ukaguzi unashauri Uongozi wa Bodi ya 
Mapato Zanzibar kuchukuwa jitihada kubwa za kuweza kufuatilia na kufanya 
Upembuzi Yakinifu wa kina kabla ya kuanzisha miradi ya kutengeneza mifumo 
pamoja na kuunda kamati Tendaji ya TEHAMA iliyokuwa imara ili kuweza kuepuka 
hasara zinazoweza kujitokeza kutokana na  gharama kubwa zitakazotumika katika 
utengenezaji wa mifumo ambayo haitakuwa na ufanisi  na tija katika utekelezaji 
wake.

2.1.3	 Kukosekana kwa Muunganiko wa Mawasiliano ya Moja kwa 
Moja baina ya Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato na Kodi (ZITAS) 
na Mfumo wa Usimamizi wa Fedha wa Serikali (IFMIS).

Ukaguzi umebaini kwamba Bodi ya Mapato Zanzibar imetengeneza Mfumo Mkuu 
wa Usimamizi wa  Mapato na Kodi (ZITAS)  kwa lengo la kusimamia taarifa zote za 
mapato na kodi zinazokusanywa na kupelekwa Serikalini  kutoka kwa walipa kodi. 
Mfumo huo wa ZITAS kwa sasa unafanya kazi kwa miaka 7 tangu ulipoanzishwa.

Hata hivyo ukaguzi umebaini kwamba Mfumo wa ZITAS haujaunganishwa na 
kuwasiliana moja kwa moja na Mfumo wa Mkuu wa Usimamizi wa Fedha wa Serikali 
(IFMIS) uliopo Ofisi ya Rais Fedha na Mipango ili kuweza kufanya mifumo hiyo ionane 
na kupelekea mapato hayo ya fedha kuonekana moja kwa moja na kwa wakati 
kwenye  mfumo wa IFMIS. 

Hadi sasa taarifa za ukusanyaji wa mapato ya Serikali  kutoka ZRB zinaingizwa  katika 
Mfumo wa IFMIS  kwa njia ya kawaida  “manually”.

Kukosekana kwa muingiliano wa mawasiliano baina ya mfumo wa ZITAS na mfumo wa 
IFMIS kunaweza kupelekea  kuingizwa taarifa zisizo sahihi za mapato na kusababisha 
upotevu wa mapato ya fedha kwa Serikali.
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Ukaguzi unashauri Uongozi wa Bodi ya Mapato Zanzibar na Uongozi wa Ofisi ya Rais 
Fedha na Mipango kufanya mawasiliano ili kuweza  kuiunganisha mifumo hiyo mikuu 
ya fedha kwa lengo la kupata usahihi wa taarifa za fedha na kwa wakati pamoja na 
kudhibiti upotevu wa fedha katika Serikali.

2.1.4	 Kutofanyika kwa usafishaji wa taarifa zilizomo ndani ya 
Kanzidata  ya  Mfumo wa  ZITAS.   (ZITAS Database Cleaning).

Wakati wa uhakiki wa taarifa zilizomo ndani ya Kanzidata ya ZITAS (ZITAS Database) 
hasa katika moduli ya Walipa Kodi (Large and Small Taxpayers) ukaguzi umebaini 
kwamba ZRB haijawahi kufanya uhakiki wowote wa taarifa za walipa kodi zilizomo 
katika mfumo wa ZITAS ili kuweza kusawazisha au kuziondoa taarifa ambazo 
zimeharibika, taarifa zilizoingizwa kimakosa, taarifa za walipa kodi ambao wamefariki 
au taarifa ambazo kwa njia moja au nyengine hazihitajiki tena ndani ya mfumo huo 
“Gabbages” .

Tatizo hilo limesababisha baadhi ya watumiaji wa mfumo wa ZITAS kukataa kufanya 
kazi ndani ya mfumo huo na hatimae kufanya kazi katika programu nyengine ndogo 
ndogo (Microsoft Excel) kutokana na kutoziamini taarifa za mahesabu zinazozalishwa 
na mfumo huo.

Kutofanyika kwa usafishaji na uondoaji wa taarifa zilizokosewa au zisizohitajika ndani 
ya mfumo kunaweza kupelekea  kuongezeka kwa taarifa zisizo sahihi na kusababisha 
kufanyika kwa makosa katika utengenezaji wa mahesabu ya mapato, kodi  pamoja 
na hesabu za madeni ya walipa kodi na hatimae kutokea kwa upotevu wa mapato 
ya Bodi.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Bodi ya Mapato Zanzibar kuchukuwa jitihada za 
makusudi za kusafisha taarifa zilizomo ndani ya Kanzidata ya mfumo wa ZITAS ili 
mfumo huo uweze kufanya kazi kwa ufanisi, ubora na kuleta tija kwa Bodi ya Mapato 
Zanzibar.

Aidha katika kuchukuwa  jitihada za usafishaji wa Kanzidata ya ZITAS ni vyema 
Uongozi kuunda kamati maalum ambayo itashirikisha Idara na vitengo mbali mbali 
ikiwemo vitengo vinavyohusika na uingizaji pamoja na utaoaji wa taarifa (Data 
Entries), vitengo vinavyohusika na ufuatiliaji pamoja na uangalizi wa uwepo wa 
walipa kodi (Enforcement), kitengo cha TEHAMA kwa ajili ya kufanya uhakiki wa 
taarifa zitakazobadilishwa au kutolewa katika Kanzidata ya ZITAS (verification) na 
vitengo vyengine vitakavyohusika na zoezi hilo.

2.1.5	 Kukosekana kwa utaratibu mzuri wa uwajibikaji na ufatiliaji wa 
madeni ya walipa kodi waliosajiliwa na Mfumo wa ZITAS.

Ukaguzi umebaini kwamba mfumo wa ZITAS umeweza kuweka taarifa mbali mbali za 
Usajili wa walipa kodi wakubwa na wadogo waliopo Unguja na Pemba. Taarifa hizo za 
usajili ikiwemo aina ya biashara ya mlipa kodi, tarehe na mwaka wa usajili, sehemu 
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ya kufanyia biashara n.k.

Baada ya usajili kufanyika katika mfumo wa ZITAS , Mfanya biashara hulipa kodi 
kwa utaratibu ambao umepangwa na Bodi kwa mfano kulipa kodi kwa  mwezi, kwa 
mizezi mitatu, kwa mwaka n.k. ambapo kodi hizo hulipwa kupitia  nambari za usajili 
za TIN zilizounganishwa na mfumo wa ZITAS. Mapato yanayokusanywa hupelekwa 
na kuingizwa katika Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Fedha wa Serikali (IFMIS) uliopo 
Ofisi ya Rais Fedha na Mipango. 

Hata hivyo ukaguzi umebaini Bodi ya Mapato haijaweka utaratibu mzuri wa kufanya  
bidii ya ufuatiliaji wa madeni ya walipa kodi ambao hawaleti mrejesho wa fedha 
(kodi), hivyo kusababisha wateja wengi kuendelea kutolipa kodi na wengine kulipa 
kodi kwa uchache.

Kutokuweka utaratibu mzuri wa kufuatilia madeni ya walipa kodi kunaweza kupelekea 
kupungua kwa upatikanaji wa mapato ya Bodi na kupelekea upungufu wa mapato 
Serikalini. Baadhi ya wateja ambao wamesajiliwa katika Mfumo wa ZITAS lakini 
hawajalipa kodi tangu waliposajiliwa ni kama wafuatao:-

Jadweli Nambari 5: Baadhi ya wateja ambao wamesajiliwa katika 
Mfumo lakni hawajawahi kulipa kodi tangu 
waliposajiliwa.

Namba Nambari ya  
Certificate Jina la Kampuni Tarehe ya 

Kusajiliwa
Aina ya 

Kodi

1 Z025662649 BF COMPANY LIMITED 18/06/2020 Stamp Duty

2 Z0256529810 NEW VISION CONSORTIUM 22/06/2020 Stamp Duty

3 Z025654156 ISLAND INNOVATION COMPANY LTD 29/06/2020 VAT

4 Z025658116
ZANZIBAR SPORTS LINKAGE(SMS=PRIVATE) 
CO. LTD

29/07/2020 Stamp Duty

5 Z025880479 SHARUKI IT AND SECURITY COMPANY LTD 05/12/2020 Stamp Duty

6 Z0256693710 BABA THREE STORE COMPANY 11/09/2020 VAT

7 Z025672691 JUPITER COMPANT LIMITED 01/10/2020 VAT

8 Z025676354 FLAMINGO COMPANY LIMITED 06/11/2020 VAT

9 Z0256669410 PWANI HAULIERS LIMITED 22/07/2020 VAT

10 Z026664210 SERTA CO. LIMITED 18/08/2020 VAT
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2.1.6	 Kutoshirikishwa kwa wafanyakazi katika utengenezaji wa 
Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ZITAS. 

Ukaguzi umebaini kwamba ZRB inaendelea kutumia mfumo wa Usimamizi wa Mapato 
(ZITAS) ambao umetengenezwa na Muuzaji kutoka USA Marekani tangu mwaka 
2012/2013.

Hata hivyo ukaguzi umebaini wafanyakazi wanaotumia mfumo wa ZITAS 
hawakushirikishwa katika hatua ya awali ya utengenezaji wa mfumo huo ili kuweza 
kutoa maoni na mahitaji yao ya utendaji kazi katika mfumo huo, hivyo kupelekea  
mfumo kutofanya kazi kama ilivyotarajiwa kulingana na mahitaji ya watumiaji wa 
mfumo huo.

Kutokushirikisha watumiaji (wadau) kuanzia hatua ya awali ya utengenezaji wa 
Mfumo  kunapelekea kutokezea kwa changamoto nyingi za kiutendaji ndani ya 
mfumo na hatimae kupelekea kutokea kwa gharama zisizo za lazima.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Bodi kushirikisha watumiaji wa mfumo ili kuweza 
kuendelea kupata mahitaji muhimu katika utendaji wa mfumo wa ZITAS na kupelekea 
mfumo huo kufanya kazi kwa ufanisi na weledi.

2.1.7	 Dosari  zilizobainika katika Mfumo wa  Hesabu wa SAGE PASTEL

Sage Pastel Accounting System ni mfumo wa mahesabu ambao unatumika katika 
Bodi ya Mapato Zanzibar kwa lengo la kusimamia taarifa za matumizi ya Bodi hiyo.

Ukaguzi umebaini dosari mbali mbali katika za kiusalama na za utendaji wa mfumo 
huo. Baadhi ya dosari hizo ni kama zifuatazo:-

•	 Mfumo wa Sage Pastel unashindwa kutengeneza ripoti kamili za hesabu za 
mwisho wa mwaka, hivyo inapelekea kutoaminika kwa ripoti zinazotolewa na 
mfumo huo na kusababisha wafanyakazi kutumia Microsoft Excel kwa ajili ya 
kutengeneza  Ripoti za hesabu za mwisho wa mwaka. 

•	 Mfumo wa Sage Pastel unaruhusu mtumiaji yoyote kuweza kubadilisha tarehe 
za nyuma ambapo miamala ya hesabu imefanyika bila ya kipingamizi chochote 
kutokea katika mfumo au kupata ruhusa kwa Uongozi.

•	 Mfumo wa Sage Pastel haumlazimishi mtumiaji  kubadilisha nenosiri  (password)   
kila baada ya muda maalum (siku 30 au siku 90).

•	 Mfumo wa Sage Pastel haujazingatia taratibu na sheria katika utengenezaji wa 
nenosiri (mchanganyiko wa herufi na nambari).

•	 Mfumo wa Sage Pastel haumfungii mtumiaji wakati anapokosea zaidi ya mara 
tatu kuingiza nenosiri zaidi.

•	 Akaunti za watumiaji hazina kikomo cha muda wa matumizi  “never expired”.
•	 Kutofanyika kwa  mchakato wa uwekaji wa taarifa  katika mfumo huo (backup of 

data).
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Ukaguzi unashauri  Uongozi wa  Bodi ya Mapato Zanzibar kufanya upembuzi yakinifu 
kabla ya kuamua aina ya mfumo unaohitajika kutumika kwa mujibu wa matakwa 
ya kazi zao ili kunusuru uwepo wa mifumo mingi ambayo haifanyi kazi ipasavyo 
na kupelekea matumizi mabaya ya fedha za Umma kwa kuanzisha mifumo mingi 
isiyokuwa na tija.

2.1.8	 Kukosekana kwa mikataba ya mifumo ya TEHAMA (ZITAS, ERP 
SYSTEM na SAGE PASTEL Accounting Package)

Ukaguzi umeshindwa kupata mikataba halisi ya utengenezaji na usimamizi wa 
mifumo ya 

TEHAMA ya Bodi ya Mapato Zanzibar. Mifumo ambayo imekosekana mikataba yake 
ni kama ifuatayo:-

•	 Zanzibar Integrated Tax Managemen System.
•	 Enterprise Resource Planning.
•	 Sage Pastel Accounting Package.

Kutokana na kutopata mikataba ya mifumo hiyo ukaguzi umeshindwa kupata taarifa 
kuhusiana na sheria na masharti yaliyowekwa kwenye mikataba pamoja na thamani 
halisi ya ununuzi wa mifumo hiyo jambo ambalo limepelekea kutopatikana kwa tija 
iliyokusudiwa kutokana na mifumo hiyo kukosa ufanisi katika  utoaji wa huduma na 
kukusanya mapato.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Bodi ya Mapato Zanzibar kuandaa na kuhifadhi vizuri 
mikataba ambayo Bodi inaingia na Kampuni nyengine kwa ajili ya kupata huduma 
mbali mbali.  Aidha mikataba hiyo  iweze kupatikana kwa wakati endapo ikihitajika.

2.1.9	 Dosari  katika Mfumo wa Enterprise Resource Planning (ERP)

Bodi ya Mapato Zanzibar imefanya manunuzi ya  mfumo unaojulikana kwa jina  
Enterprise Resource Planning  kwa ajili ya kuendesha kazi za  mapato yasiyo ya kodi 
ikiwemo masuala ya fedha, malipo ya mishahara na rasilimali watu, mali za kudumu, 
usimamizi wa hati na nyaraka pamoja na manunuzi kupitia mitandao.

Ukaguzi haukuweza kupata mkataba wa manunuzi ya prgoramu hiyo na kupelekea 
kushindwa kutoa maoni kuhusiana na mkataba huo.

Hata hivyo ukaguzi umebaini baadhi ya moduli za programu hiyo hazifanyi kazi  
ipasavyo ikiwemo moduli ya malipo ambapo imepeleleka kitengo cha Malipo kutumia 
programu za zamani kwa ajili ya malipo ya mishahara kwa wafanyakazi. baadhi ya 
moduli hazitumiki kabisa katika mfumo huo kama vile moduli ya Mali zisizohamishika, 
moduli ya Rasilimali watu , moduli ya usimamizi wa nyaraka na hati.
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Aidha ukaguzi umebaini kwamba Bodi ya Mapato Zanzibar haipati huduma za msaada 
wa kiufundi kutoka kwa Muuzaji wa Mfumo huo wa ERP  (Vendor) na kupelekea 
kuibuka  kwa changamoto nyingi katika mfumo huo.

Kutokana na kasoro zilizotajwa hapo juu ukaguzi unashauri Uongozi wa Bodi ya 
Mapato Zanzibar kuchukuwa jitihada za makusudi kuweza kufuatilia na kufanya 
Upembuzi Yakinifu wa kina  kabla ya kuanzisha miradi ya kutengeneza mifumo 
pamoja na kuunda kamati Tendaji ya TEHAMA iliyo imara ili  kuweza kutoa maamuzi 
sahihi na kuweza kuepukana na hasara zinazoweza kujitokeza kutokana na  gharama 
kubwa zitakazotumika katika utengenezaji wa mifumo  ambayo haitakuwa na ufanisi  
na tija katika utekelezaji wake.

2.1.10	 Kukosekana kwa Mpango wa Muendelezo wa Biashara na 
Mpango wa Kupona Maafa  “Business Continuity Plan and 
Disaster Recovery Plan ”.

Utaratibu uliobora pamoja na miongozo ya kimataifa (ISO 22301) inahitaji Taasisi 
zenye huduma kupitia mifumo ya TEHAMA kuweka Mpango maalum wa Muendelezo 
wa Biashara na Mpango wa Kupona maafa (BCP & DRP). 

Mpango huu ni muhimu na unasaidia taasisi kuendelea kutoa huduma za biashara na 
kuweza kupona maafa yanayoweza kutokezea  endapo janga likitokea katika taasisi.

Mpango huo hutayarishwa kupitia miongozo inayoandaliwa na kutengenezewa 
hati/nyaraka ambazo zitathibitishwa na Uongozi wa Taasisi. Aidha taasisi inatakiwa 
kuweka miundombinu madhubuti ambayo itaweza kuhifadhi taarifa katika sehemu 
nyengine iliyo na umbali wa masafa  kutoka sehemu kuu ya kuhifadhia taarifa 
(Disaster   Recorvery Site).

Ukaguzi umebaini kwamba Bodi ya Mapato Zanzibar haina Mpango wa Muendelezo 
wa Biashara na Mpango wa Kupona Maafa. Aidha ZRB haijaweka miundombinu 
sehemu nyengine (Disaster Recovery Site) kwa ajili ya kuhifadhia taarifa endapo 
janga likitokea katika Ofisi kuu iliyopo Mazizini.

Kukosekana kwa Mpango wa Muendelezo wa Biashara na Mpango wa Kupona 
Maafa kunaweza kusababisha upotevu mkubwa wa taarifa katika Bodi endapo janga 
likitokea. 

Ukaguzi unashauri Bodi kuandaa Mpango mzuri wa Muendelezo wa Biashara na 
Mpango wa Kupona Maafa ikiwemo kuandaa sehemu maalum iliyo na umbali wa 
masafa kwa ajili ya kuhifadhi taarifa (Disaster Recovery Site). 
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2.1.11	 Kukosekana kwa mafunzo endelevu kwa wafanyakazi wa 
kitengo cha  TEHAMA cha Bodi ya Mapato Zanzibar 

Moja ya majukumu ya wafanyakazi wa kitengo cha TEHAMA katika Bodi ya Mapato ni  
kusimamia na kutoa msaada wa kiufundi (technical support) kwa watumiaji wa vifaa 
vya TEHAMA pamoja na mifumo iliyopo Bodi ya Mapato.

Ukaguzi umebaini kwamba wafanyakazi wa kitengo cha TEHAMA hawapati mafunzo 
ya mara kwa mara kuhusiana na usimamizi na utoaji wa msaada wa kiufundi wa 
mifumo ya TEHAMA iliyopo katika  Bodi.

Kutokupata mafunzo ya mara kwa mara ya Usimamizi na utoaji wa msaada wa 
kiufundi  wa mifumo ya TEHAMA  kunaweza  kupelekea kukosekana kwa huduma 
bora na zisizo na tija na hatimae kusababisha upotevu wa mapato kwa Serikali.

2.1.12	 Dosari zilizobainika katika Kituo cha  Taarifa (Datacenter)  -  
PEMBA 

Ukaguzi umebaini dosari mbali mbali katika Kituo cha Taarifa (Datacenter) cha  
Bodi ya Mapato kilichopo Tawi la  Chake Chake  - Pemba. Dosari hizo ni kama 
zifuatazo:-

•	 Kukosekana kwa vifaa madhubuti vya kuhifadhia umeme (High Power Backup - 
UPS) kwa ajili ya kuendesha miundombinu ya mawasiliano endapo umeme wa 
ZECO ukikatika. 

•	 Kukosekana kwa jenereta la ofisi ambalo litatutumika kurejesha umeme endapo 
ukikatika.

•	 Kutotumika kwa  Seva mbili ambazo zimenunuliwa karibuni kwa ajili ya 
matumizi ya  kazi za Bodi.

•	 Chumba cha Seva ni kidogo na kimewekwa vifaa vingi vya kompyuta ambavyo 
vya zamani na havitumiki tena (ghala ya kuhifadhia  kompyuta mbovu).

•	 Kukosekana kwa miundombinu ya kufanyia nakala (backup) za taarifa za Bodi.

•	 Kukosekana kwa mashine ambazo zitaweza kudhibiti kuingia wasiohusika 
pamoja na kuweka kumbukumbu za uingiaji ndani ya Chumba cha Seva 
(Fingerprints  Scanners).

•	 Kukosekana kwa vifaa au mfumo wa kuzima moto endapo janga la moto 
likitokea.

Kasoro hizo zinaweza kupelekea  upotevu na uharibikaji wa taarifa. Ukaguzi 
unashauri Bodi ya Mapato kufuatilia na  kuzifanyia  marekebisho ya dosari 
zinazojitokeza katika tawi la Ofisi ya  Pemba.



36 Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

2.1.13	 Kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu.

Bodi ya Mapato Zanzibar imefanikiwa kuongeza mchakato wa utoaji wa huduma  za 
ukusanyaji wa kodi, utoaji wa leseni n.k  katika matawi mbali mbali ya kwa  Unguja 
na Pemba.

Kwa upande wa Pemba Bodi ya Mapato Zanzibar ina vituo sita vya utoaji wa huduma. 
Kati ya hivyo,  vituo viwili (2) vikubwa ambavyo vipo Chake Chake na Wete na 
vituo vinne (4) vidogo ambavyo vipo Uwanja wa Ndege, Wete Bandarini, Mkoani na 
Wesha.

Ukaguzi umebaini kwamba Bodi ya Mapato – tawi la Pemba kwa sasa kuna mfanyakazi 
mmoja tu katika kitengo cha TEHAMA  ambae anashughulikia vituo vyote sita 
vilivyopo Pemba kwa kusaidia kutatua changamoto za kiufundi kwa watoa huduma 
wote walioko vituoni. 

Aidha ukaguzi umebaini mfanyakazi huyo kupewa majukumu yasiyoshabihiana na 
TEHAMA kama vile utoaji wa leseni za njia,  utoaji wa leseni za magari, kusajili walipa 
kodi n.k. 

Kufanya hivyo kunapelekea kuongezeka kwa majukumu ya kazi na kupungua kwa  
ufanisi wa utendaji kazi kwa wafanyakazi wa taasisi.

Hivyo ukaguzi unashauri Bodi ya Mapato kwa upande wa Pemba kuongeza idadi ya 
wafanyakazi katika kitengo cha TEHAMA ili kuweza kufanyika kazi hizo kwa ufanisi 
na uweledi.

2.1.14	 Umiliki wa haki za matumizi ya kanzidata kwa wasiohusika.

Utaratibu uliobora unahitaji Uongozi wa Taasisi  kulinda na kuhifadhi haki zote za 
matumizi ya mfumo na kanzidata zake na kutoa ruhusa ya matumizi kwa watu au 
taasisi maalum zilizo nje kuweza kutumia mfumo huo. Ili Kudhibiti Matumizi mbaya 
na kuepukana na Upotevu wa taarifa.

Ukaguzi umebaini kwamba Bodi ya Mapato Zanzibar imetoa haki za matumizi  ya 
mifumo kwa wauzaji wa mifumo. Kufanya hivyo kunaweza kupelekea hatari ya 
kupotea kwa taarifa za Bodi ya Mapato , aidha kunaweza kupelekea kuvuja kwa siri 
kutokana na matumizi mabaya kwa wasiohusika.
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SURA YA TATU

3.0	 RIPOTI YA UKAGUZI WA MFUMO MKUU WA USIMAMIZI WA BENKI 
YA WATU WA ZANZIBAR - PBZ

3.1	 UTANGULIZI

Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) ilianzishwa tarehe 30 Juni 1966 na baadae kufanywa 
Shirika la Serikali chini ya Sheria ya Kampuni ya Zanzibar nambari 15 ya 2013 kama 
benki inayomilikiwa kikamilifu na Serikali inayotoa huduma zote za kibenki za Kiislamu 
na za kawaida. Benki ya Watu wa Zanzibar imesajiliwa kama benki chini ya Sheria 
ya Benki na Taasisi za Fedha, 2006. Hivi sasa Benki ya Watu wa Zanzibar ina matawi 
kumi na sita (16) na vituo vya Huduma vinne (4).

Benki ya Watu wa Zanzibar inatumia mfumo  wa ICS BANKS (Core Banking System) 
ambao bado unafanyiwa maboresho ili kukidhi mahitaji ya Benki.

MATOKEO YA UKAGUZI NA MAPENDEKEZO

Kasoro zilizobainika katika Utawala wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. 

3.1.1	 Kukosekana kwa Mkataba wa Makubaliano ya kiwango cha 
utendaji (Operational Level Agreement – OLA)

Kwa mujibu wa viwango vya kimataifa (ISO 20000), Benki inahitajika kuwa  na 
nyaraka za  Makubaliano (mkataba) yenye kuonesha malengo ya utekelezaji wa kazi 
za Idara ya TEHAMA ili kuendana na ufanisi wa utoaji huduma za kielektroniki za 
kibenki kwa wakati.

Mkataba huo wa Utendaji utaonesha mwongozo wa namna ya kutatua changamoto 
za kielektroniki zitakazojitokeza wakati mifumo ya TEHAMA inapotumika kwa watoa 
huduma pamoja na wateja. 

Ukaguzi umebaini kwamba Benki ya Watu wa Zanzibar haina mkataba rasmi wa 
Makubaliano ya Kiwango cha Utendaji kazi ambao utatumika katika kuamua kutoa 
huduma ambazo kitengo cha TEHAMA kitazitoa kwa watumiaji wa ndani ama wateja 
wa Benki.

3.1.2	 Dosari katika Mpango wa Muendelezo wa Biashara (BCP) na 
Mpango wa Kupona Maafa (DRP)

Kwa mujibu wa viwango vya kimataifa (ISO 22301) vinahitaji taasisi kuwa na Mpango 
wa Muendelezo wa Biashara pamoja na Mpango wa Kupona Maafa ili kuhakikisha 
rasilimali na Mifumo ya TEHAMA zinaendelea kufanya kazi kwa ufanisi endapo janga 
likitokea.
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Ukaguzi umebaini kwamba Benki ya Watu wa Zanzibar inatumia Mpango endelevu 
uliopitwa na wakati ambapo unajumuisha Mfumo Mkuu wa Kibenki (Bankers Realm 
Core Banking System) ambapo kwa sasa hautumiki tena. 

Aidha, ukaguzi umebaini kwamba Benki ya Watu wa Zanzibar haina nyaraka za DRP 
kwa mujibu wa viwango vya kimataifa (ISO 22301) na Benki Kuu ya Tanzania (BOT).

	 i.	 Ukaguzi haukuweza kupatiwa vielelezo vinavyothibitisha kwamba Benki ya 
Watu wa Zanzibar inafanya Uchambuzi wa Athari za Kibiashara (Business Impact 
Analysis - BIA) kwa kipindi cha Ukaguzi wetu. 

	 ii.	 Ukaguzi umebaini kwamba Benki ya Watu wa Zanzibar haifanyi mapitio ya 
kumbukumbu za shughuli zinazofanywa kwenye mifumo (Audit trail).

Kutokuwa na Mpango endelevu wa Biashara pamoja na Mpango wa Mpango wa 
Kupona Maafa kunaweza kupelekea Benki ya Watu wa Zanzibar kushindwa kuendelea 
na utoaji wa huduma za kifedha endapo mifumo yao ya kielektroniki itakapopatwa 
na majanga. 

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Benki ya Watu wa Zanzibar kuandaa Mpango 
Endelevu pamoja na Mpango wa Kukabiliana na Majanga ili kuhakikisha huduma zote 
zinazotolewa kupitia Mifumo ya TEHAMA zitaendelea kupatikana endapo mifumo 
hiyo itakapo kabiliana na majanga. Sambamba na hivyo, ukaguzi unashauri dosari 
zilizobainika zichukuliwe hatua ili kuhakikisha uekezaji wa Mifumo ya TEHAMA inaleta 
tija na ufanisi katika utowaji wa huduma za kibenki.
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SURA YA NNE

4.0	 RIPOTI YA UKAGUZI WA  MFUMO WA USIMAMIZI WA BIASHARA 
SHIRIKA LA UMEME - ZECO

4.1	 UTANGULIZI

Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO) limeanzishwa kwa Sheria nambari 3 ya mwaka 
2006 kuchukua nafasi ya lililokuwa Shirika la Mafuta na Umeme la Serikali. Shirika 
la Umeme Zanzibar linamilikiwa kikamilifu na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
likiwa chini ya usimamizi wa  Wizara inayohusika na Nishati. Shughuli kuu za Shirika 
la Umeme Zanzibar ni uzalishaji, ununuzi, usafirishaji,  usambazaji na uuzaji wa 
umeme katika visiwa vya Unguja na Pemba.

Shirika la Umeme Zanzibar linatumia mifumo ya TEHAMA katika shughuli zake kwa 
kutambua faida za mifumo hii katika kufikia malengo ya Shirika kwa wakati na kwa 
gharama nafuu. Mifumo ya TEHAMA inayotumiwa na Shirika la Umeme ni pamoja na 
mfumo wa SUPREMA ambao unatumika kwa ajili ya usimamizi wa mita za TUKUZA, 
mfumo wa EQUILLIUM unaotumika kwa ajili ya usimamizi wa mita za zamani za  
kufanya malipo baada ya kutumia umeme, na mfumo wa SAP unaotumiwa na Shirika 
kwa ajili ya Kusaidia utendaji kazi wa shughuli zake za ndani za kiofisi.

MATOKEO YA UKAGUZI NA MAPENDEKEZO

Katika ukaguzi uliofanyika wa mifumo ya TEHAMA ya Shirika la Umeme Zanzibar 
dosari zifuatazo zimebainika:-

4.1.1	 Dosari katika uhakiki wa haki za watumiaji wa Mfumo wa SAP

Baada ya kufanya uhakiki wa watumiaji wa Mfumo wa SAP katika Shirika la Umeme, 
ukaguzi umebaini kwamba muuzaji wa mfumo wa SAP bado ana uwezo wa kuingia 
katika Mfumo pamoja na kanzidata (database) ya mfumo huo wakati anapohitaji bila 
ya kudhibitiwa na Shirika.  

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Viwango vya Kimataifa vya usimamizi wa ulinzi 
wa taarifa za mifumo (ISO 27001) ambapo kunapelekea kuhatarisha usalama wa 
taarifa za Shirika.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Shirika la Umeme kuimarisha mipangilio ya haki za 
mfumo kwa kumzuia muuzaji wa mfumo huo asiwe na uwezo wa kuingia kwenye 
Kanzidata ya Shirika isipokuwa watakapohitaji kufanya hivyo.
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4.1.2	 Kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu kwa watumiaji wa 
Mfumo

Utaratibu uliobora unahitaji kuwepo kwa mpango maalum wa mgawanyo wa 
majukumu ndani ya mfumo ambapo kila mtumiaji aliyesajiliwa anapewa haki ya 
kufanya miamala anayostahiki kwa mujibu wa muongozo wa majukumu yake. 

Baada ya kupitia Mfumo wa SAP katika moduli mbali mbali kama vile Moduli ya 
uhasibu, ukaguzi umebaini kwamba maafisa wa kitengo cha TEHAMA wana ruhusa 
ya kuweza kuona, kufuta,kuongeza pamoja na kuwatoa watumiaji bila ya idhini ya 
Meneja Mkuu wa Fedha ambae kimsingi ndio mwenye dhamana ya taarifa za mfumo 
(Data owner). 

Kufanya hivyo kunaweza kuhatarisha usalama wa taarifa za Shirika kwa kufanyiwa 
mabadiliko bila ya kuidhinishwa.

Aidha, baada ya kupitia Mfumo wa “Suprema” imebainika kwamba Mshika fedha 
Mkuu hakupewa uwezo wa kuzifatilia shughuli za washika fedha wanaohudumia 
wateja dirishani (teller) ili kuweza kuwasaidia katika zoezi la kufanya usuluhishi wa 
kifedha kila baada ya kukamilika mauzo ya kila siku kama ilivyo kwenye miongozo 
yake ya kazi. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na miongozo ya majukumu ya kazi 
na kunaweza kupelekea shirika kuingia kwenye hasara ya upotevu wa fedha za 
mapato.

Ukaguzi unashauri Shirika la Umeme Zanzibar kuandaa mpango rasmi wa mgawanyo 
wa majukumu ndani ya mifumo yake kwa lengo la kuimarisha udhibiti ili kuepusha 
hasara zitokanazo na matumizi mabaya ya mifumo.

4.1.3	 Kutokuwepo kwa Kamati ya Uendeshaji wa TEHAMA 

Kwa mujibu wa muongozo wa usimamizi wa rasilimali za TEHAMA (COBIT-5 
Framework) unazitaka taasisi kuwa na Kamati ya Uendeshaji wa Mifumo ya TEHAMA. 
Kamati hiyo ina jukumu la kusimamia utendaji wa mifumo ili kuhakikisha matumizi 
ya mifumo inakwenda sambamba na malengo ya taasisi katika kuimarisha ufanisi.

Ukaguzi umebaini kwamba Shirika la Umeme Zanzibar halijaanzisha Kamati ya 
Usimamizi waTEHAMA licha ya kuwa na mifumo mbali mbali inayosaidia kuendesha 
shughuli za Shirika.

Kukosekana kwa Kamati ya Uendeshaji wa TEHAMA kunapelekea Shirika la Umeme 
kushindwa kusimamia vizuri uwekezaji wa shughuli za TEHAMA lakini pia shirika 
litashindwa kupima ufanisi wa mifumo katika kutimiza malengo waliojiwekea.

Ukaguzi unashauri Shirika la Umeme Zanzibar kuanzisha Kamati Tendaji ya TEHAMA 
kwa lengo la kusimamia mifumo na rasillimali za kompyuta.
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4.1.4	 Kutokutumia kwa Mfumo wa SAP Kikamilifu USD 65,000.

Ukaguzi umebaini kwamba mwaka 2005 Shirika la Umeme limetumia jumla ya dola 
za kimarekani  65,000 kwa ajili ya ununuzi na uwekaji wa mfumo wa kompyuta 
(software) unaojulikana kwa jina la SAP-ERP kwa ajili ya kusimamia uendeshaji wa 
shughuli za uhasibu, ununuzi, utunzaji wa mali za kudumu pamoja na usimamizi wa 
rasilimali watu.  

Dosari iliyobainika na ukaguzi ni kwamba kitengo cha uhasibu bado kinafanya kazi za 
uhasibu kwa njia za utaratibu wa kawaida (manual) ambapo Mhasibu anatayarisha 
hati za malipo na kuziingiza kwenye daftari la fedha taslimu na hatimae taarifa 
kuziweka kwenye leja kuu. 

Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na Muongozo wa Uhasibu wa Shirika kifungu 
nambari 17.1 ambapo kinaelekeza taarifa za hesabu zote zitokane na Mfumo wa 
SAP.

Ukaguzi unashauri uongozi wa Shirika la Umeme kuhakikisha wanaendelea kutumia 
mfumo wa SAP kama ilivyokusudiwa ili kuongeza ufanisi katika shughuli zao.
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SURA YA TANO

5.0	 RIPOTI YA MFUMO WA USIMAMIZI  WA TAARIFA NA MICHANGO 
YA MFUKO  WA HIFADHI YA JAMII - ZSSF

5.1	 UTANGULIZI

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) umeanzishwa kwa sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii nambari 2 ya 1998.  Kabla ya kutungwa kwa Sheria hiyo na kuanzishwa kwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar, hakukuwa na mpango rasmi wa hifadhi ya jamii 
Zanzibar. Kabla ya kuanzishwa kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar, wafanyakazi 
wa utumishi wa umma Zanzibar walikuwa wakipokea mafao ya pensheni chini ya 
Sheria ya Pensheni Nambari 2 ya 1990.

Katika kuboresha utendaji kazi wa Mfumo pamoja na utoaji wa huduma bora kwa 
wanachama, ZSSF inatumia mifumo mbalimbali ya TEHAMA ikiwemo Mifumo ya 
Usimamizi wa Taarifa na Michango ya Wanachama (FUMIS na MIMS), Mfumo wa 
Usimamizi wa Michango ya Hiari (VOMIS) na Mfumo wa Usimamizi wa Masuala ya 
Fedha (Microsoft Navision).

MATOKEO YA UKAGUZI NA MAPENDEKEZO

Katika ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) dosari 
zifuatazo zimebainika:-

5.1.1	 Dosari katika kutoa haki za watumiaji wa Mfumo

Kwa mujibu wa viwango  vya kimataifa vya usimamizi wa ulinzi wa taarifa za 
mifumo (ISO 27001) pamoja na kifungu nambari 2.4.4 cha sera ya TEHAMA ya ZSSF 
kinahitaji kuwepo na mpango wa kuhakiki haki za watumiaji wa Mifumo ya TEHAMA 
mara kwa mara ili kuhakikisha watumiaji wa mifumo hawapati fursa ya kuona taarifa 
wasizostahiki au kufanya miamala isiyoidhinishwa (unauthorized access).

Ukaguzi umebaini kwamba Afisa wa Idara ya Uwekezaji amepewa haki isiyostahiki 
ya kuingiza na kuona taarifa za hati ya malipo kwenye Kifurushi cha Mfumo wa 
“Microsoft Navision”. Kufanya hivyo ni kwenda kinyume na sera za TEHAMA za ZSSF.

Ukaguzi unashauri Uongozi wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) kubainisha muda 
maalum katika sera ya TEHAMA kwa ajili ya kufanya uhakiki wa haki za watumiaji wa 
Mifumo mara kwa mara ili kuhakikisha kila mtumiaji wa Mfumo anapata ruhusa ya 
kufanya miamala anayostahiki kwa mujibu wa mgawanyo wa majukumu.

5.1.2	 Dosari katika Usimamizi wa mabadiliko ya Programu za 
Kompyuta

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) 
umefanya mabadiliko mbali mbali katika Mfumo wa “Microsoft Navision” ili kuhakikisha 
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mfumo huo unaendana na mahitaji ya kazi zao. 

Ukaguzi umebaini kwamba ZSSF haikufuata utaratibu maalum wa kusimamia 
mabadiliko ya mifumo  ikiwemo kutokujaza fomu za maombi ya mabadiliko na 
kutokuidhinishwa kwa mabadiliko hayo na Kamati Tendaji ya TEHAMA pamoja na 
taratibu nyengine kama  ilivyoelekezwa katika sera ya TEHAMA kifungu nambari 
2.3.4. 

Kufanya mabadiliko ya Mifumo bila ya kuwa na udhibiti maalum kunapelekea kupata 
toleo la Mfumo ambao hautoleta tija na ufanisi katika utendaji wa kazi zake.

Ukaguzi unashauri  Uongozi wa ZSSF kufuata taratibu sahihi katika kufanya mabadiliko 
ya mifumo kama ilivyoelekezwa katika sera ya TEHAMA pamoja na kuzingatia Viwango 
vya Kimataifa vya usimamizi wa ubora wa mfumo (ISO 9001:2015).

5.1.3	 Kutofanyika zoezi la majaribio ya Taarifa mbadala (backup data 
restoration test)

Katika kuhakikisha mifumo inaendelea kusimamia shughuli za kibiashara wakati 
wote, utaratibu uliobora ni kufanya zoezi la kuweka taarifa mbadala (backup data) 
pamoja na kuzifanyia majaribio. 

Ukaguzi umebaini kwamba Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) unaweka taarifa 
mbadala kwa kila siku na kuzihifadhi kwenye kifaa cha kuntunzia taarifa (hard 
disk). Dosari  iliyobainika na ukaguzi ni kutokuzifanyia majaribio taarifa mbadala ili 
kubaini usahihi wake kwa ajili ya matumizi ya baadae wakati zitakapo hitajika. Aidha, 
ukaguzi umebaini kwamba kifaa kinachotumika kutunzia taarifa mbadala (hard disk) 
inawekwa  kwenye chumba cha seva kilichopo ndani ya jengo  la ZSSF.

Kutokufanya majaribio ya taarifa mbadala kunapelekea kushindwa kubaini usahihi 
na uwiano wa taarifa zilizohifadhiwa na hatimae kusababisha kutokea upotevu wa 
taarifa.

Ukaguzi unashauri uongozi wa ZSSF kufanya zoezi la majaribio ya taarifa mbadala 
pamoja na kuwa na eneo maalum la nje kwa ajili ya kuhifadhia taarifa mbadala 
(Offsite backup location) ili kutofautisha taarifa mbadala na zile taarifa zilizopo 
kwenye mazingira ya uzalishaji (Production data). 

5.1.4	 Dosari katika utekelezaji wa Mpango wa Kupona Maafa (DRP) 

Katika kuhakikisha huduma za kibiashara zinaendelea kutolewa kupitia Mifumo ya 
TEHAMA utaratibu uliobora kupitia viwango vya kimataifa (ISO 22301) unazitaka 
taasisi kuwa na Mpango wa Kurejesha Huduma baada ya kutokezea Majanga (DRP).

Ukaguzi umebaini kwamba Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) unao Mpango wa 
Kurejesha Huduma baada ya kutokezea Majanga (DRP). Dosari iliyobainika ni 
kutokufanya majaribio ya mpango huo ili  kuweza kuokoa taarifa endapo janga 
likotokea katika Ofisi.
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Ukaguzi unashauri Uongozi wa ZSSF kuhakikisha kuimarisha mpango huo na kufanya 
majaribio ya Mpango wa Kupona Maafa ili kuepusha athari zinazotokana na majanga.

MAPENDEKEZO

Kutokana na dosari mbali mbali zilizobainika katika Ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inatoa mapendekezo kwa 
taasisi zinazotumia mifumo ya TEHAMA kama ifuatavyo:-

a)	 Taasisi za Serikali zinazokusanya mapato kwa niaba ya Serikali kuunganisha 
mifumo yao na Mfumo Mkuu wa Usimamizi wa Fedha za Serikali (IFMIS) kwa 
lengo la kupata Usimamizi mzuri mapato na matumizi ya fedha za Serikali.

b)	 Kuhakikisha kwamba taasisi zinazotumia mifumo ya TEHAMA zinafuata Sera, 
Viwango na Miongozo ya matumizi ya mifumo iliyowekwa na Serikali (e-Gov). 

c)	 Kuhakikisha kwamba Taasisi zinazotumia mifumo ya TEHAMA zinaandaa miongozo  
mbali mbali ya TEHAMA itakayokwenda sambamba na sera za TEHAMA za Serikali 
na kusimamia utekelezaji wa miongozo hiyo.

d)	 Kufanya upembuzi yakinifu (feasibility Study) kwa taasisi kabla ya kuanza 
kutengeneza mifumo ya TEHAMA.

e)	 Kuongeza uelewa kwa Maafisa Wahasibu (Accounting Officers) pamoja na 
watumiaji wa Mifumo juu ya hatari zinazohusiana na matumizi ya TEHAMA.

f)	 Kuhakikisha kwamba kunakuwa na  utekelezaji mzuri wa mipango mikakati ya 
TEHAMA katika Taasisi.

g)	 Kushirikisha watumiaji wa mifumo kuanzia hatua za awali za utengenezaji wa 
mifumo hadi kukamilika kwake.
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VIAMBATISHO

KIAMBATISHO NAMBARI 1: Nambari za kumbukumbu za Hati za Exche-
quer zinazofanana kwa fedha  zilizotolewa kwenda Mafungu Makuu tofauti 
ya Bajeti

Tarehe Nambari 
ya Kum-
bukum-
bu ya 
Mfumo 
wa IF-
MIS

Wizara/Idara Kumb. ya Benki Kiasi Kilichoin-
gizwa

Kifungu 
cha Bajeti

 30-Nov-
2018

19CR2186 Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo 
ya Viwanda

DUMMY112018/INFRA 7,334,143.00 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 30-Nov-
2018

19CR2186 KMKM DUMMY112018/INFRA 299,930,612.00 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 30-Nov-
2018

19CR2186 Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali

DUMMY112018/INFRA 12,001,000.00 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 30-Nov-
2018

19CR2186 Wizara ya Nchi 
(OR) Tawala za 
Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara 
Maalum

DUMMY112018/INFRA 1,719,722,930.00 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 23-Jul-2018 19CR1992 Wizara ya Kazi, 
Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na 
Watoto

MOFB1018075 35,817,500.00 Development  
Partner 
(DP)1

 23-Jul-2018 19CR1992 Wizara ya Afya MOFB1018075 89,734,600.00 Development  
Partner 
(DP)1

 31-Jul-2018 19CR2008 Wizara ya Kazi, 
Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na 
Watoto

MOFPB10180712 200,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1

 31-Jul-2018 19CR2008 KMKM MOFPB10180712 230,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1

 31-Jul-2018 19CR2008 Wizara ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Mali-
asili na Uvuvi

MOFPB10180712 382,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1

 31-Jul-2018 19CR2008 Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali

MOFPB10180712 22,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1

 31-Jul-2018 19CR2008 Tume ya Mipango MOFPB10180712 130,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1
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 31-Jul-2018 19CR2008 Ofisi ya Rais na 
Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapin-
duzi

MOFPB10180712 450,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1

 31-Jul-2018 19CR2008 Ofisi ya Rais Fed-
ha na Mipango

MOFPB10180712 1,500,000,000.00 Development 
Contribution 
(DC)1

 28-Feb-2019 19CR2306 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, Maji na 
Nishati

DUMMY022019/INFRA 659,009,848.33 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 28-Feb-2019 19CR2306  Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo 
ya Viwanda

DUMMY022019/INFRA 41,875,349.98 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 28-Feb-2019 19CR2306 Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali

DUMMY022019/INFRA 24,001,999.98 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 28-Feb-2019 19CR2306 Wizara ya Nchi 
(OR) Tawala za 
Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara 
Maalum

DUMMY022019/INFRA 1,749,750,999.99 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 28-Feb-2019 19CR2307 Ofisi ya Rais Fed-
ha na Mipango

DUMMY022019/INFR 25,000.00 Dummy 
Development 
Exchequer 
– DD

 29-Mar-
2019

19CR2357 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, Maji na 
Nishati

DUMMY032019INFRA 931,475,026.43 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 29-Mar-2019 19CR2357 Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo 
ya Viwanda

DUMMY032019INFRA 2,258,025.00 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 29-Mar-2019 19CR2357 Wizara ya Nchi 
(OR) Tawala za 
Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara 
Maalum

DUMMY032019INFRA 2,732,500,988.99 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 29-Apr-2019 19CR2387  Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo 
ya Viwanda

DUMMY042019INFRA 120,011,999.98 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 29-Apr-2019 19CR2387 KMKM DUMMY042019INFRA 75,083,740.61 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 29-Apr-2019 19CR2387 Wizara ya Afya DUMMY042019INFRA 321,188,596.30 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD
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 29-Apr-2019 19CR2387 Wizara ya Nchi 
(OR) Tawala za 
Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara 
Maalum

DUMMY042019INFRA 1,732,500,999.99 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 29-Apr-2019 19CR2387 Ofisi ya Makamo 
wa Pili wa Rais, 
Sera, Uratibu na 
BLW

DUMMY042019INFRA 183,425,096.99 Dummy 
Development 
Exchequer 
- DD

 20-Jan-2020 20CR2812 Wizara ya Habari, 
Utalii na Mambo 
ya Kale

MOFPB10200108 357,707,480.00 Subvention 
Salary  - SS1

 20-Jan-2020 20CR2812 Wizara ya Kazi, 
Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na 
Watoto

MOFPB10200108 53,453,765.00 Subvention 
Salary  - SS1

 20-Jan-2020 20CR2812 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, Maji na 
Nishati

MOFPB10200108 463,008,302.00 Subvention 
Salary  - SS1

 20-Jan-2020 20CR2812 Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo 
ya Viwanda

MOFPB10200108 79,150,790.00 Subvention 
Salary  - SS1

 20-Jan-2020 20CR2812 Wizara ya Vijana, 
Utamaduni, Sanaa 
na Michezo

MOFPB10200108 18,208,335.00 Subvention 
Salary  - SS1

 20-Jan-2020 20CR2812 Mahkama Kuu, 
Zanzibar

MOFPB10200108 67,584,505.00 Subvention 
Salary  - SS1

 18-Feb-2020 20CR2847 Wizara ya Habari, 
Utalii na Mambo 
ya Kale

MOFPB10200209 359,572,530.00 Subvention 
Salary  - SS1

 18-Feb-2020 20CR2847 Wizara ya Kazi, 
Uwezeshaji, Wa-
zee, Wanawake na 
Watoto

MOFPB10200209 53,453,765.00 Subvention 
Salary  - SS1

 18-Feb-2020 20CR2847  Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, Maji na 
Nishati

MOFPB10200209 467,338,412.00 Subvention 
Salary  - SS1



48 Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

 K
IA

M
B

A
TISH

O
 N

A
M

B
A

R
I  2 :

(a) O
rodha w

a w
atum

iaji w
a m

ifum
o w

enye utata (duplicated/am
biguous users), w

atum
iaji w

asiojulikana, 
w

atum
iaji am

bao taarifa zao hazielew
eki pam

oja na w
atum

iaji am
bao w

apo likizo lakini akaunti  zao za 

m
atum

izi hazijafungw
a kw

enye m
fum

o.

U
ser ID

U
ser N

am
e

U
ser 

D
is-

abled

C
urrent 
C

om
p

P
w

d Ex-
pires

G
roup List

Last Log O
n 

A
ttem

pt
R

em
arks

AH
SAN

TE16940
AH

SAN
TE G

H
AR

IB BILAL
1

A04
13/10/2015

CA
2015-10-07 
15:04:12.343

M
tum

iaji m
m

oja 
m

w
enye U

serID
 m

bili 
(duplicated/   am

bigu-
ous user)

AH
SAN

TEG
B16940

AH
SAN

TE G
H

AR
IB BILAL.

0
N

02
19/03/2021

CA
2021-03-02 
09:08:05.383

AKH
AM

IS
Kham

is Ali Kham
is

1
0

01/02/2016

BG
~

EO
~

Im
pAd-

m
G

rp~
IA~

Rec~
C-

PO
-T~

EA~
AA~

EX-
~

D
E~

R
O

~
CPO

~
IM

PACC~
-

CA~
PM

U
~

SA

2016-04-12 
10:51:49.260

M
tum

ia asie na Payroll 
N

um
ber (unknow

n user)

ALIKM
07658

ALI KH
AM

IS M
W

IN
YI

1
D

01
15/10/2015

2015-07-17 
11:04:15.797

M
tum

iaji  haelew
eki  

katika taarifa zake za 
userID

 na U
sernam

e.
AliKM

807658
ALI KH

ATIB M
W

IN
YI

1
D

01
P

CA
2020-03-16 
16:01:15.247

Am
inaAY47612

AM
IN

A  ALAW
I YU

SSU
F

1
J02

03/03/2016
CA

2016-02-03 
10:51:28.587

M
tum

iaji m
m

oja 
m

w
enye U

serID
 m

bili 
(duplicated/   am

bigu-
ous user)

Am
inaAY547612

AM
IN

A ALAW
I YU

SSU
F

1
J02

29/10/2019
R
EVEN

U
E

2019-07-31 
09:44:33.460

Am
inam

AM
IN

A M
O

H
AM

M
ED

 
KH

AM
IS

0
0

14/03/2021
VEN

D
O

R
~

CO
R
E APP

2021-03-01 
14:52:23.283

M
tum

iaji asie na Payroll 
num

ber (unknow
n user)



Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

49

AY
AH

YA
As

ha
 Y

ah
ya

 H
am

ad
0

J0
4

31
/0

5/
20

21

BG
~

EO
~

CA
~

Im
pA

d-
m

G
rp

~
IA

~
EO

-A
~

Re
c~

C-
PO

-T
~

R
EV

EN
U

E~
VE

N
-

D
O

R
~

EA
~

EX
~

D
E~

R
O

~
AP

-
PR

 P
M

U
~

CO
R
E 

AP
P~

CP
O

~
IM

PA
C-

C~
AA

~
BG

-A
~

PM
U

~
SA

20
21

-0
3-

02
 

15
:0

1:
25

.9
43

M
tu

m
ia

ji 
as

ie
 n

a 
Pa

yr
ol

l 
nu

m
be

r 
(u

nk
no

w
n 

us
er

)

BA
KA

R
IS

B4
91

45
BA

KA
R
 S

H
AA

BA
N

 B
AK

AR
1

B0
1

06
/0

4/
20

17
D

E
20

17
-0

1-
06

 
14

:1
2:

40
.5

33
M

tu
m

ia
ji 

m
m

oj
a 

m
w

en
ye

 U
se

rI
D

 m
bi

li 
(d

up
lic

at
ed

/ 
  

am
bi

gu
-

ou
s 

us
er

)
Ba

ka
rS

B7
49

14
5

BA
KA

R
 S

H
AA

BA
N

 B
AK

AR
.

1
0

18
/1

0/
20

20
CP

O
20

20
-0

9-
02

 
15

:2
4:

06
.9

67

CA
Ch

ie
f 

Ac
co

un
ta

nt
0

A0
1

N
U

LL
CA

N
U

LL

Fa
tm

aS
M

75
54

96
FA

TM
A 

SE
IF

  
M

O
H

D
0

0
23

/0
5/

20
21

Re
c

20
21

-0
3-

02
 

06
:5

2:
15

.5
63

M
tu

m
ia

ji 
m

m
oj

a 
m

w
en

ye
 U

se
rI

D
 m

bi
li 

(d
up

lic
at

ed
/ 

  
am

bi
gu

-
ou

s 
us

er
)

FA
TM

AS
S7

55
49

6
FA

TM
A 

SE
IF

 M
O

H
D

1
0

29
/1

0/
20

15
CP

O
20

19
-0

2-
27

 
10

:4
1:

16
.4

27

Id
di

H
H

14
84

92
ID

D
I 

H
 H

AM
AD

1
H

01
23

/0
2/

20
20

D
E

20
20

-0
1-

27
 

11
:2

2:
40

.5
57

M
tu

m
ia

ji 
m

m
oj

a 
m

w
en

ye
 U

se
rI

D
 m

bi
li 

(d
up

lic
at

ed
/ 

  
am

bi
gu

-
ou

s 
us

er
)

ID
D

IH
H

48
49

2
ID

D
I 

H
AS

SA
N

 H
AM

AD
1

G
01

14
/0

4/
20

20
D

E
N

U
LL

If
m

is
us

er
If

m
is

us
er

1
0

N
U

LL
 

20
16

-0
4-

13
 

08
:5

6:
31

.6
30

M
tu

m
ia

ji 
as

ie
ju

lik
an

a 
(u

nk
no

w
n 

us
er

).

Ja
m

ila
M

H
00

00
60

01
JA

M
IL

A 
M

O
H

D
 H

AJ
I

1
J0

1
16

/0
9/

20
20

R
EV

EN
U

E
N

U
LL

M
tu

m
ia

ji 
 m

w
en

ye
  

pa
yr

ol
l n

um
be

r 
  

ye
ny

e 
 

sh
ak

a.

Kh
ad

ija
m

Kh
ad

ija
 M

oh
am

ed
 A

hm
ed

1
F0

1
19

/0
1/

20
16

BG
~

EO
~

Im
pA

d-
m

G
rp

~
IA

~
Re

c~
EA

~
AA

~
EX

-
~

D
E~

R
O

~
CP

O
~

IM
PA

CC
~

-
CA

~
PM

U
~

SA

20
16

-0
5-

20
 

14
:1

7:
37

.7
80

M
tu

m
ia

ji 
as

ie
 n

a 
Pa

yr
ol

l 
nu

m
be

r 
(u

nk
no

w
n 

us
er

)



50 Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

KO
M

BO
KK47573

KO
M

BO
 KH

AM
IS KO

M
BO

1
E01

27/05/2019
D

E
N

U
LL

M
tum

iaji m
m

oja 
m

w
enye U

serID
 m

bili 
(duplicated/   am

bigu-
ous user)

Kom
boKK647573

KO
M

BO
 KH

AM
IS  KO

M
BO

0
F01

12/05/2021
D

E
2021-03-01 
15:40:41.780

M
anager

System
 M

anager
0

0
N

U
LL

BG
~

CPO
-T~

EO
~

ACC~
Im

pA
dm

G
rp~

D
E~

IA~
Rec~

CPO
~

R
O

~
AA~

EX~
CA~

EA~
IM

PAC
C~

PM
U

~
SA

2021-03-02 
15:01:35.960

M
tum

iaji asiejulikana 
(unkonw

n user)

M
aryam

BM
400022

M
aryam

 Bushir M
ahm

oud
0

0
19/04/2021

VEN
D

O
R
~

D
E

2021-02-22 
08:19:28.060

M
tum

iaji am
bae yupo 

likizo lakini akaunti yake 
haijazuw

iw
a.

M
W

AN
TATU

M
W

AN
TATU

 FAD
H

IL 
KH

AM
IS

1
B01

24/10/2016
R
O

2016-07-26 
11:31:57.287

M
tum

iaji m
m

oja 
m

w
enye U

serID
 m

bili 
(duplicated/   am

bigu-
ous user)

M
w

antatuFK913417
M

W
AN

TATU
 FAD

H
IL 

KH
AM

IS.
0

0
14/03/2021

BG
~

EO
~

ACC~
Im

pAd-
m

G
rp~

IA~
EO

-A~
Rec~

C-
PO

-T~
R
O

~
R
EVE-

N
U

E~
AA~

EX~
D

E~
EA~

APPR
 

PM
U

~
CO

R
E APP

2021-03-02 
15:01:28.507

Print
Print for task agent

0
0

N
U

LL
 

2021-03-02 
15:03:15.147

M
tum

iaji asiejulikana 
(unknow

n user)

RukiaAS107732
Rukia A Salm

in
0

F02
16/05/2021

CA~
VEN

D
O

R
2021-03-02 
14:39:58.550

M
tum

iaji m
m

oja 
m

w
enye U

serID
 m

bili 
(duplicated user.)

RukiaAS412870
Rukia A. Salm

in
1

F02
15/12/2019

CA
2019-10-17 
09:11:27.957

SALM
AM

S246962
SALM

A M
O

H
’D

 SAID
1

H
01

N
U

LL
D

E
2019-05-24 
09:51:12.997

M
tum

iaji m
m

oja 
m

w
enye U

serID
 m

bili 
(duplicated user.)

SALM
AM

S5715
SALAM

  M
O

H
D

 SAID
0

H
01

07/12/2018
D

E
N

U
LL

SH
IR

AZISS745808
SH

IR
AZI SEIF SALU

M
0

E04
24/09/2018

D
E

N
U

LL
M

tum
iaji am

bae yupo 
likizo lakini akaunti yake 
haijazuw

iw
a.

W
ebaccess

W
ebaccess

0
XXX

N
U

LL
 

2015-02-12 
15:53:53.017

M
tum

iaji asiejulikana 
(unknow

n user)



Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya Tehama kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Tarehe 30 Juni 2020

OFISI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ZANZIBAR

51

(b)Kutumika kwa Akaunti Asili “Default Accounts ” za wasimamizi wa 
Mfumo wa IFMIS.
(c) Seva ya uzalishaji ambayo Mfumo wake wa Uendeshaji wa “Operating 
System” hauna leseni ya matumzi.

	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	
	

	 Sa,	Administrator,	
sqlstart	are	not	

disabled	account	in	
the	database.	

&		
Windows	Server	OS	

is	not	genuine		

(d)Kasoro zilizobainika katika Kudhibiti matumizi ya Mtandao wa Inter-
net, Programu, Kompyuta na Media.
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(e)  Baadhi ya Kompyuta za IFMIS ambazo zinatumia programu ya  ku-
weka 

usalama (Antivirus)  zilizokuwa hazina leseni.
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(f)  Kompyuta za IFMIS zinazotumia Mfumo wa zamani wa  uendeshaji wa 

kompyuta ambao ushapitwa na wakati na hauko salama kwa matumizi 

(Windows 7 Operating System).




